
MAAZIMIO YA KAZI
KISWAHILI KIDATO CHA NNE

MUHULA WA I

1 1 Kusoma 
(ufahamu)

Kinyamkela cha 
chamchela ya mkala

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma kwa 
matamshi bora

(b) Kueleza maana 
ya msamiati na 
kutunga sentensi

(c) Kutaja 
maadilikatika 
ufahamu

(d) Kujibu maswali 
kwa usahihi

 Kusoma kwa 
sauti

 Kujadiliana
 Kuandika 
 Kujibu maswali

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 1-3
Mwongozo wa 
mwalimu uk 1-2

 Kamusi ya 
Kiswahili 

 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahua
(K.W wamitila)

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Sifa bainifu za fasihi 
simulizi na andishi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza maana ya
fasihi simulizi

(b) Kutaja sifa bainifu
za tanzu hizi mbili

(c) Kutaja mifano za 
fasihi simulizi na 
andishi

 Kudodoso
 Kueleza
 Kujadiliana
 Kuandika
 Kuuliza maswali
 Kuigiza 

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 4-5
Mwongozo wa 
mwalimu uk 2-3

 Kamusi ya fasihi 
simulizi kwa shule
za sekondari

 Kamusi ya fasihi 
Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 31
Mwongozo wa 
mwalimu uk 22

3 Sarufi na nomino Kufikia mwisho wa funzo,  Kueleza  Chemchemi za 



matumizi ya 
lugha

mwanafunzi aweze
(a) Kueleza maana 

ya nomino
(b) Kuainisha 

makundi ya 
nomino na kutaja
mifano

(c) Kutumia nomino 
katika sentensi 
sahihi

 Kujadili
 Kujibu maswali 

kwa sauti na 
madaftarini kwa 
kuandika

Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 5-7
Mwongozo wa 
mwalimu uk 4-5

 Kamusi ya 
Kiswahili 

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili (Gichohi 
waihiga)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 6
Mwongozo wa 
mwalimu uk 23

4/5 Kusoma (Fasihi) Riwaya: usuli na 
maktadha katika 
riwaya

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza usuli na 
muktadha wa 
riwaya teule

(b) kutaja vigezo 
vinavyotumika 
katika uchamburi 
wa usuli (jumuiya
na muktadha wa 
riwa)

 kueleza
 kusoma ghibu 
 kujadili
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 8-9
Mwongozo wa 
mwalimu uk 5-7

 Kamusi ya 
Kiswahili 

 Kamusi ya fasihi
 Darubini ya 

Kiswahili 4 kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 222
Mwongozo wa 
mwalimu uk 148

6 kuandika Insha ya masimulizi Kufikia mwisho wa funzo,  Kuelezsa  Chemchemi za 



mwanafunzi aweze
(a) Kuandika kwa 

hati nadhifu na 
tahajiz sahihi

(b) Kusimulia kisa 
kwa mtiririko 
wenye uakifisho 
ufaao

 Kusimuliz kisa 
kwa sauti 
darasani

 Kuandika 

Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 9-
11
Mwongozo wa 
mwalimu uk 7-8

 Kamusi ya 
Kiswahili 

 Insha kabambe 
(smon mutali)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 6
Mwongozo wa 
mwalimu uk 23

2 1 Kusoma 
(ufahamu)

Fasihi simulizi 
uainishaji

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maana za
fasihi simulizi

(b) Kutaja vipera vya 
fasihi simulizi

(c) Kutoa mifano ya 
vipera vya fasihi 
simulizi katika 
jamii (yake)

 Kueleza
 Kusoma
 Kukhadithia na 

kuigiza
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 15
Mwongozo wa 
mwalimu uk 11

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi uk 39

 Kamusi ya Fasihi
 Fasihi kwa shule 

za sekondari (Alex
ngure)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 31
Mwongozo wa 



mwalimu uk 35

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi 
uainishaji

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza maana za
fasihi simulizi

(b) kutaja vipera vya 
fasihi simulizi

(c) kutoa mifano ya 
vipera vya fasihi 
simulizi katika 
jamii (yake)

 kueleza
 kusoma
 kuhadithia na 

kuigiza
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 15
Mwongozo wa 
mwalimu uk 11

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi uk 39

 Kamusi ya Fasihi
 Fasihi kwa shule 

za sekondari (Alex
ngure)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 31
Mwongozo wa 
mwalimu uk 35

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Viwakilishi vionyeshi Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maana 
ya viwakilishi

(b) Kutaja aina 
tofauti za 
viwakilishi

(c) Kubainisha na 
kutumia 
viwakilishi 
vionyeshi katika 
sentensi

 Maswali ya 
dodoso

 Kujadili
 Kuandika
 Kusoma
 Kujibu maswali

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 17-
22
Mwongozo wa 
mwalimu uk 13-
14

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili (Gichohi 



waihiga) 15-20
 Darubini ya 

Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 282-283
Mwongozo wa 
mwalimu uk 145

4/5 Kusoma (fasihi) Riwaya Dhamira na 
maudhui

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maana 
ya dhamira na 
maudhui

(b) Kueleza dhamira 
ya riwaya teule

 Kusoma
 Kujadili
 Kuandika
 Kudodosa 

nakujibu maswali

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 22-
23
Mwongozo wa 
mwalimu uk 11

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi uk 

 Kamusi ya Fasihi
 Kamusi ya methali
 Kamus ya 

Kiswahili 
 Mwongozo wa 

riwaya teule
 Darubini ya 

Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 222

6 Kuandika Uandishi wa barua Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza muundo 
wa barua ya 
kirafiki na rasmi

(b) Kuandika barua 

 Kudodosa
 Kujadili
 Kukeleza
 Kusikiliza
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 23-
24



ya kirafiki, 
utaratibu 
mwafaka

Mwongozo wa 
mwalimu uk 15-
16

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Kamusi ya methali
 Insha kabambe 

(simon mutali)
 Darubini ya 

Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 10-13
Mwongozo wa 
mwalimu uk 25-
26

3 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu: shairi-
utuni nini?

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kubainisha 
muundo wa shairi
wa funzo 
nyinginezo za 
ushair

(b) Kuandika kwa 
lugha nathari

(c) Kueleza maadili 
na ujumbe wa 
shairi

 Kusoma
 Kuandika
 Kujibu maswali 

kwa sauti na 
madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 15
Mwongozo wa 
mwalimu uk 11

 Kamusi ya 
Kiswahili 

 Nuru ya ushairi
 Miale ya ushairi

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Hadithi/simulizi Kufikia mwihso wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kutaja vipera vya 
utanzu wa hadithi

(b) kutamba hadithi 
darasani

(c) kueleza maadili 
ya hadithi 

 kueleza
 kusoma
 kusikiliza redio
 kujadili
 kuandika
 kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 16-
17
Mwongozo wa 
mwalimu uk 11-
12



zinazotambwa  Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi uk 39

 Kamusi ya Fasihi
 Kamusi ya 

kiswahili
 Fasihi kwa shule 

za sekondari (Alex
ngure)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 89-90
Mwongozo wa 
mwalimu uk 64

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Mzizi wa kitenzi na 
viambishi awali na 
tamati

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja vitenzi 
mbali mbali

(b) Kutambua mizizi 
ya vitenzi 

(c) Kutumia 
viambishi awali 
kwa usahihi

(d) Kunyambua 
vitenzi ili kuvipa 
viambishi tamati

 Kujadili
 Kueleza
 Kuandika
 Kujibu maswali 

madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 28-
31
Mwongozo wa 
mwalimu uk 20-
25

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili uk 21-24
(Gichochi 
Waihiga)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 33-35
Mwongozo wa 



mwalimu uk 35

4/5 Kusoma (fasihi) Dhamira na 
maudhui katika 
riwaya

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja maudhi 
zaidi ya riwaya 
teule

(b) Kufafanua 
maudhui kwa 
kutoa mifano ya 
riwayani

 Kusoma
 Kujadili
 Kusikiliza 
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 22-
23
Mwongozo wa 
mwalimu uk 14-
15

 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

6 kuandika Barua rasmi Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza hatua 
kwa hatua 
muundo (sehemu
muhimu) za rasmi

(b) Kuandika kwa 
hati nadhifu

(c) Kuandika barua 
rasmi kwa 
mtiririko ufaao

 Kueleza
 Kuajdili
 Kuandika
 Kusahihisha na 

kufanya marudio

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 32-
39
Mwongozo wa 
mwalimu uk 23-
25

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Kamusi ya methali
 Insh kabambe 

(simon mutali)
 Darubini ya 

Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 25-27
Mwongozo wa 
mwalimu uk 33



4 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu: Jogoo na 
cheche

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kusoma 
kumoyomoyo na 
kuelewa

(b) kubnaini 
msamiati na fani 
za lugha na 
kuzitungia 
sentensi

(c) kueleza maadili 
na ujumbe

(d) kujibu maswali 
kikamilifu na kwa 
usahihi

 kusoma ghibu
 kujadili
 kusikiliza
 kuandika
 kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 34-
36
Mwongozo wa 
mwalimu uk 23-
25

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Kamusi ya methali
(K.W wamitila)

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili uk 21-24
(Gichochi 
Waihiga)

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Uchambuzi wa 
ngano za fasihi 
simulizi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja aina za 
ngano

(b) Kubainisha aina 
za ngano na 
kutaja mifano 
katika jamii yake

 Kueleza
 Kujadili
 Kuhadithia
 kusikiliza

 Chemchemi za 
Kiswahili 4
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 34-
36
Mwongozo wa 
mwalimu uk 23-
25

 Kamusi ya 
misemo na nahau
(K.W wamitila)

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili uk 21-24
(Gichochi 
Waihiga)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 



uk 33-35
Mwongozo wa 
mwalimu uk 35

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Vitenzi Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja aina za 
vitenzi

(b) Kutumia aina 
mbali mbali za 
vitenzi katika 
sentensi

(c) Kubainisha kauli 
za vitenzi

 Kueleza
 Kusoma
 Kutunga sentensi
 Kuandika
 Kujadili na kujibu 

maswali

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 39-
41
Mwongozo wa 
mwalimu uk 28-
29

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili uk 21-24
(Gichochi 
Waihiga)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 35
Mwongozo wa 
mwalimu uk 21-
24

4/5 Kusoma (fasihi) Fasihi andishi- 
muundo na mtindo 
katika riwaya

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanusa 
muundo wa 
riwaya teule

(b) Kueleza mtindo 
na vipengele 
vyake katika 
riwaya

 Kusoma
 Kujadili
 Kueleza mbele ya

darasa
 Kuandika
 Kutafiti 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 31-
32
Mwongozo wa 
mwalimu uk 22-
23



(c) Kutofautisha 
baina ya muundo 
na mtindo katika 
riwaya

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Kamusi ya fasihi
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi

6 kuandika Barua rasmi 
(marudio)

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kuipitia barua 
rasmi aliyoandika
na kubaini 
makosa

(b) Kuandika upya 
kwa kuaondoa 
makosa

 Kusoma
 Kujadili
 Kuandika
 kueleza

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 32-
33
Mwongozo wa 
mwalimu uk 24

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Insha kabambe 
(simon mutali)

 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

5 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu: kutanda 
kwa viwanda ni 
kuwanda kwa 
uchumi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma kwa kina 
na kung’amua 
ujumbe

(b) Kudondoa ilstilahi
za kibiashara na 
kuzitungia 
sentensi

 Kusoma kwa 
sauti na kwa 
zama

 Kueleza msamiati
 Kujadili
 Kusikilza
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 45-
47
Mwongozo wa 
mwalimu uk 34-
35



 Kamusi ya 
misemo na nahau
(K.W wamitila)

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi semi Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kutaja na kueleza 
vipera vya utanzu
wa semi

(b) kueleza na kutoa 
mifano kwa kila 
kipera

(c) kufanya zoezi 
kwa ukamilifu na 
usahihi

 kueleza
 kusikiza
 kusoma 
 kuandika 
 kujibu maswali
 kutafiti zaidi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 37-
39
Mwongozo wa 
mwalimu uk 27-
28

 Kamusi ya 
misemo na nahua

 Kamusi ya methali
(K.W wamitila)

 Kichocheo cha 
Fasihi simulizi na 
andishi

 Kamusi ya Fasihi
 Darubini ya 

Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 35
Mwongozo wa 
mwalimu uk 21-
24

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Upatanisho wa 
kisarufi umoja-wingi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kumudu 
matumizi ya 
viambishi ngeli

(b) Kutumia 

 Kusoma
 Kueleza
 Kuandika
 Kujibu maswali
 Kudodosa 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 50-
53
Mwongozo wa 



vimilikishi na 
vivumishi katika 
umoja na wing

mwalimu uk 36-
38

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Kamusi ya 
Fafanuzi ya 
kiswahii uk 37-40

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 45-46
Mwongozo wa 
mwalimu uk 41-
42

4/5 Kusoma (Fasihi) Fasihi andishi 
wahusika wa riwaya

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze:

(a) Kubainisha aina 
za wahusika

(b) Kueleza sifa 
bainifu za aina 
mbali mbali za 
wahusika

(c) Kueleza 
umuhimu wa 
wahusika mbali 
mbali

 Kusoma
 Kujadili
 Kuandika
 Kuigiza 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 
Mwongozo wa 
mwalimu uk 

 Kamusi ya 
misemo na nahua

 Mwongozo wa 
riwaya teule

 Kichocheo cha 
Fasihi simulizi na 
andishi

 Kamusi ya Fasihi

6 Kuandika Barua kwa 
mhariri/za 
magazetini

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja magazeti 
mbali mbali ya 
Kiswahili na 

 Kueleza
 Kusoma
 Kujadili
 Kusoma magazeti
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 44



sehemu zake
(b) Kueleza muundo 

wa barua kwa 
mhariri

(c) Kuandika barua 
kwa mhariri kwa 
muundo ufaao

Mwongozo wa 
mwalimu uk 31-
32

 Kamusi ya 
misemo na nahua

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Insha kabambe 
(simon mutali)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 223
Mwongozo wa 
mwalimu uk 21-
24

6 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu: zingwi 
zingwi kungwi wa 
vibarua

Kufikia mwisho waw 
funzo, mwanafunzi aweze

(a) Kusoma kwa 
ufasaha

(b) Kuonea fahari 
lugha ya kiswahil

(c) Kukeleza 
matatizo ya 
maskini katika 
jamii

 Kusoma ghibu
 Maswali ya 

dodosa
 Kujadili
 Kuandika
 Kutunga sentensi 

kwa sauti 
darasani

 Kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 58-
60
Mwongozo wa 
mwalimu uk 48-
50

 Kamusi ya 
misemo na nahua

 Kamusi ya methali
(K.W wamitila)

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Misemo na 
nahau/misimu

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua maana
ya misemo nahau
na misemo

 Kueleza
 Kusikiliza
 Kujadili
 Kuigiza
 Kutafiti

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 48-



(b) Kutaja na kueleza
maana ya baadhi 
ya misemo, 
nahau na misimu

(c) Kueleza umuhimy
wa semi katika 
jamii

 Kafanya zoezi 50
Mwongozo wa 
mwalimu uk 35-
36

 Kamusi ya 
misemo na nahua

 Kichocheo cha 
Fasihi simulizi na 
andishi

 Fasihi simulizi kwa
shule za 
sekondari (alez 
ngure)

 Kamusi ya Fasihi
 Darubini ya 

Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 43
Mwongozo wa 
mwalimu uk 40

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Misemo halisi na 
taarifa

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kupambana 
muktadha 
unawakisi 
matumizi ya 
usemi halisi na 
taarifa

(b) Kubadilisha 
usemi halisi hadi 
usemi wa taarifa

(c) Kutaja mabadiliko
ya maneno katika
usemi tofauti 
tofauti

 Kueleza
 Kudodosa
 Kujibu maswali
 Kuandika 
 Kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 53-
54
Mwongozo wa 
mwalimu uk 38

 Kamusi ya Fasihi
 Sarufi fafanuzi ya 

Kiswahili 
 Darubini ya 

Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 249



Mwongozo wa 
mwalimu uk 57

4/5 Kusoma (Fasihi) Fasihi andishi 
matumizi ya lugha 
katika Riwaya

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza 
umuhimu wa 
lugha katika 
riwaya

(b) Kuchambua 
lamathali na 
matumizi ya 
lugha katika 
riwaya 

(c) Kueleza sajili na 
muktadha wa 
lugha mbali mbali

 Kusoma
 Kuadili
 Kudodoslo fani za

lugha
 Kuandika
 Kuwasilisha 

mbele ya darasa

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 55-
56
Mwongozo wa 
mwalimu uk 40-
41

 Kamusi ya 
misemo na nahua

 Kamusi ya methali
(K.W wamitila)

 Kichocheo cha 
Fasihi simulizi na 
andishi

6 kuandika Ufupisho au 
muhtasari

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza umuhimu
wa kufupisha 
habari

(b) kudondoa hoja 
muhimu katika 
maelezo marefu

(c) kufupisha habari 
ndefu ifaavyo

 kusoma
 kujadili (hoja 

muhimu)
 kueleza
 kuandika 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 56-
57
Mwongozo wa 
mwalimu uk 41-
42

 Kamusi ya 
kiswahili 

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 97-100
Mwongozo wa 



mwalimu uk 91

7 1-6 MTIHANI WA MAPUMZIKO YA KATIKATI YA MUHULA

8 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu mradi wa 
zoeni

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma kwa 
sauti na 
matamshi bora

(b) Kueleza maudhui 
na maadili katika 
kifungu

(c) Kuelewa 
msamiati 
nakujibu maswali 
kwa usahihi 

 Kusoma kwa 
sauti

 Kueleza msamiati
 Kutunga sentensi
 Kujadili 
 Kuandika
 Kuigiza 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 37-
39
Mwongozo wa 
mwalimu uk 27-
28

 Kamusi ya methali
(K.W wamitila)

2 Kusikiliza na 
kuzungumza 

Fasihi simulizi lakabu Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maana 
ya lakabu

(b) Kutaja lakabu 
wanazojua na 
kueleza sababu 
zao

(c) Kufafanua asilia 
na aina za lakabu

 Kusoma kwa 
sauti

 Kueleza msamiati
 Kusoma
 Kujadili
 Kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 60
Mwongozo wa 
mwalimu uk 44-
45

 Kichocheo cha 
Fasihi simulizi na 
andishi

 Kamusi ya Fasihi
 Darubini ya 

Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 279
Mwongozo wa 
mwalimu uk 145



3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Upatanisho wa 
Kiswahili umoja na 
wingi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutumia 
viambishi ngeli 
kwa umoja na 
wingi kwa usahihi

(b) Kumundu 
matumizi ya ‘a’ 
unganifu katika 
umoja na wingi 
ifaavyo

 Kudodosa
 Kueleza
 Kusoma
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 73
Mwongozo wa 
mwalimu uk 56

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili (Gichohi 
waihiga)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 45
Mwongozo wa 
mwalimu uk 41

4/5 Kusoma (fasihi) Mafunzo ya maadili 
katika Riwaya

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kutaja vipengele 
vya kutumia 
kupata maadili ya
riwaya

(b) kueleza maana ya
anwani na 
umuhimu wake

(c) kufafanua 
wahusika na jinsi 
wanavyojenga 
maadili

(d) kupambanua 
falsafa na itihadi 
ya mwandishi wa 
riwaya

(e) kutaja maadili 
katika riwaya

 kusoma
 kujadili
 kuwasilisha 

mbele ya darasa
 kaundika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 65-
66
Mwongozo wa 
mwalimu uk 49

 Kamusi ya 
misemo na nahua

 Mwongozo wa 
riwaya teule

 Kamusi ya methali
(K.W wamitila)



6 kuandika Insha ya methali Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza kanuni za
kuandika insha ya
methali

(b) Kuandika insha ya
methali kwa 
kufuata kanuni

(c) Kutumia alama za
uakifishaji kwa 
usahihi

 Kueleza
 Kusikiliza 
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 66-
67
Mwongozo wa 
mwalimu uk 50-
51

 Kamusi ya methali
(K.W wamitila)

 Kamusi ya Fasihi
 Darubini ya 

Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 145-148
Mwongozo wa 
mwalimu uk 91

9 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu: mikakati 
ya kupunguza 
umaskini

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kukuza msamiati 
wake

(b) Kusoma na 
kufahamu 
ujumbe

(c) Kujibu maswali 
kwa usahihi

 Kusoma
 Kujadili
 Kutunga sentensi
 Kutafuta maana 

kamusini
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 80-
82
Mwongozo wa 
mwalimu uk 60-
61

 Kamusi ya 
misemo na nahua

 Kamusi ya methali
(K.W wamitila)

 Kamusi ya 
kiswahili

2 Kusikiliza na Isimu jamii: Kufikia mwisho wa funzo,  Kusoma  Chemchemi za 



kuzungumza mazungumzo mwanafunzi aweze
(a) Kueleza maana 

ya isimu jamii
(b) Kufafanua maana

ya sajili katika 
lugha

(c) Kuigiza 
mazungumzo na 
kutoa uthibati 
kuwa ni lugha ya 
bungani

 Kuigiza
 Kujadili
 Kusikiliza
 kuandika

Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 60-
63
Mwongozo wa 
mwalimu uk 46-
47

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Isimu Jamii kwa 
shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 117-118
Mwongozo wa 
mwalimu uk 78

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Upatanisho wa 
kisarufi vivumishi 
vya pekee

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja vivumishi 
vya pekee vyote 
(sita)

(b) Kutumia 
vivumishi vya 
pekee kwa 
upatanisho wa 
kisarufi ulio 
sahihi

(c) Kuribainisha 
katika sentensi

 Kueleza
 Kutunga sentensi 

darasani
 Kuandika 
 Kujibu maswali

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 83-
85
Mwongozo wa 
mwalimu uk 63-
64

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 119
Mwongozo wa 
mwalimu uk 153



4/5 Kusoma (fasihi) Fasihi andishi 
muktadha na usuli 
wa tamthilia

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maana 
ya tamthilia

(b) Kufafanua 
muktadha tofauti
ya tamthilia

(c) Kunasibisha 
muktadha wa 
usuli na maudhui 
ya tamthilia

 Kusoma
 Kujadili
 Kuwasilisha 

darasani
 Kuuliza maswali
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 77-
78
Mwongozo wa 
mwalimu uk 57-
58

 Mwongozo wa 
tamthilia teule

 Kamusi ya fasihi

 Kamusi ya methali

(K.W wamitila)
 Kichocheo cha 

Fasihi simulizi na 
andishi

6 kuandika memo Kufikia mwisho wa funzo 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja vipengele 
muhimu vya 
ujumbe wa 
memo

(b) Kueleza muundo 
wa memo

(c) Kuandika memo 
kwa muundo 
sahihi

 Kueleza
 Kujadili
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 38-
39
Mwongozo wa 
mwalimu uk 59

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Insha kabambe 
(simon mutali)

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 127-129
Mwongozo wa 
mwalimu uk 82



10 1 Kusoma Ufahamu: kujuma na
njama magazeti

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kusoma kwa 
ufasaha na 
kueleza ujumbe

(b) kueleza maana ya
msamiati na 
kuitungia 
sentensi sahihi

(c) kujibu maswali 
kikamilifu na kwa 
usahihi

 kujadili
 kueleza
 kusoma
 kutunga sentensi 

kwa sauti
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 92-
95
Mwongozo wa 
mwalimu uk 69-
70

 Kamusi ya 
misemo na nahua

 Kamusi ya 
kiswahili

 Kamusi ya methali
(K.W wamitila)

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi 
mafumbo 
(vitendawili

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza muundo 
wa aina za 
vitendawili

(b) Kutega na 
kutegua 
vitendawili kwa 
usahihi

(c) Kufafanua 
umuhimu wa 
vitendawili katika
jamii

 Kufumba na 
kufumbua 
mafumbo

 Kujadili
 Kusikiliza
 Kuandika
 Kutega na 

kutegua 
(mashindano)

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 71-
72
Mwongozo wa 
mwalimu uk 54-
55

 Kamusi ya 
tashbihi, 
vitendawili, mlio 
na mshangao 
(K.W Wamitila)

 Kichocheo cha 
Fasihi simulizi na 
andishi

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 



uk 175
Mwongozo wa 
mwalimu uk 103

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Upatanisho wa 
kisarufi vionyesho

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kubainisha aina 
tatu za mizizi ya 
vionyeshi

(b) Kutumia 
vionyeshi kwa 
usahihi kisarufi

 Kueleza
 Kusimama na 

kuashiria
 Kusoma
 Kuandika
 Kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 83-
86
Mwongozo wa 
mwalimu uk 69

 Sarufi fafanuzi ya 
kiswahili

 Darubini ya 
Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 381
Mwongozo wa 
mwalimu uk 191

4/5 kusoma Fasihi Andishi 
wahusika na uhusika
katika Tamthilia

Kufikia mwisho wa funzo 
mwanafunzi, aweze

(a) Kutofautisha 
uhusiano wa 
tamthilia na 
riwaya

(b) Kutaja wahusika 
wote kutoka 
tamthilia teule

 Kusoma
 Kujadili
 Kuandika
 Kutafiti zaidi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 
100-101
Mwongozo wa 
mwalimu uk 74

 Mwongozo wa 
tamthilia teule

 Kamusi fasihi
 Kichochoe cha 

fasihi simulizi 
andishi

 Karunzi ya 



Kiswahili
 Insha kabambe 

(simon mutali)

6 Kuandika Hotuba Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kuelezea 
muundo wa 
hotuba

(b) Kutaja vipengele 
muhimu vya 
hotuba mufti

(c) Kuandika hotuba 
kwa hati nadhifu

 Kueleza
 Kuajdili
 Kuhutubu mbele 

ya darasa

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 90-
91
Mwongozo wa 
mwalimu uk 68

 Mwongozo wa 
tamthilia teule

 Kamusi ya kiwahili
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
36, 342
Mwongozo uk 38

 Karunzi ya 
Kiswahili

 Insha kabambe 
(simon mutali)

11 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu: mfumo 
wa kiuchumi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kusoma na 
kudodoa hoja 
muhimu

(b) kueleza maana 
yua msamiati wa 
uchumi na 
kuutungia 
sentensi

 kusoma
 kujadili
 kueleza ujumbe 

na msamiati
 kutunga sentensi 

kwa sauti
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 
104-106
Mwongozo wa 
mwalimu uk 77-
78

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya 



(c) kujibu maswali ya
ufahamu kwa 
usahihi 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 Kamusi ya methali
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
36, 342
Mwongozo uk 38

 Karunzi ya 
Kiswahili

 Insha kabambe 
(simon mutali)

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi 
utumbi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza maana ya
ulumbi na kutoa 
mifano katika 
jamii

(b) kusoma mifano 
kitabuni na 
kuchambua

(c) kutofautisha 
ulumbi na tanzun
yinginezo

 kusikiliza 
 kuuliza maswali
 kuandika
 kusoma
 utafiti (kazi ya 

ziada)

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 82-
83
Mwongozo wa 
mwalimu uk 61-
62

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
36, 342
Mwongozo uk 38

 Karunzi ya 
Kiswahili

 Isimu ya jamii kwa
shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)



3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Matumizi ya 
viambishi ‘ndi’ ‘ku’ 
na ji

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja na 
kubainisha 
matumizi ya 
viambishi ‘ndi’ 
‘ku’ na ‘ji’

(b) Kutumia 
viambishi ‘ndi’ 
‘ku’ na ‘ji’ kwa 
usahihi katika 
sentensi

 Kueleza
 Kuandika
 Kutunga sentensi
 Kujibu maswali

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 86-
89
Mwongozo wa 
mwalimu uk 65

 Kamusi ya kiwahili
 Sarufu fafanuzi ya

kiswahili
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
182
Mwongozo uk 
103

4/5 Kusoma 
(fasihsi)

Wahusika na 
uhusika katika 
tamthilia

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kutaja hulka (sifa)
za wahusika 
katika tamthilia 
teule

(b) kufafanua sifa za 
wahusika kwa 
kutoa mifano 
katika tamthilia

 kusoma
 kutazama
 kujadili
 kuandika
 kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 
101-106
Mwongozo wa 
mwalimu uk 74

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
fasihi andishi

6 Kuandika Maagizo na 
maelekezo

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kubainisha 
umuhimu wa 
maagizo

 Kuigiza
 Kueleza
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 



(b) Kufuata 
maelekezo na 
maagizo kwa 
kusoma au 
kusikiliza

(c) Kuandika 
maagizo ifaayo

101-102
Mwongozo wa 
mwalimu uk 75


 Karunzi ya 

kiswahili 11-12
 Insha kabambe 

(simon mutali
 Sarufu fafanuzi ya

kiswahili
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 30
Mwongozo uk 

12-13 MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA NA KUFUNGA SHULE
MAAZIMIO YA KAZI

KISWAHILI KIDATO CHA NNE
MUHULA WA II

1 1 Kusoma  
(ufahamu)

Ufahamu sir aha na 
karaha

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kubaini kwa 
kifungu hiki ni 
ngonjera na 
aeleze sababu

(b) Kusoma kwa 
ufasaha na kutaja
dhamira na 
kudondoa 
mawazo makuu

(c) Kujibu maswali ya
ngonjera kwa 
usahihi

 Kuigiza
 Kusoma
 Kutunga sentensi
 Kuanika
 Kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 113
Mwongozo wa 
mwalimu uk 84-
85

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahua



2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi 
malumbano ya 
utano (isimu jamii)

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza maana ya
utani

(b) kufafanua 
mwingililiano wa 
utani na 
utamaduni

(c) kutaja aina za 
utani

(d) kutunga utani 
mbali mbali

 kutamka 
 kueleza
 kujadili
 kuandika 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 95
Mwongozo wa 
mwalimu uk 70-
71

 Kamusi ya kiwahili
 Fasihi simulizi kwa

shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi

 Sarufu fafanuzi ya
kiswahili

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
Mwongozo uk 

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Viunganishi Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja na 
kutumia 
viunganishi 
ifaavyo

(b) Kubainisha 
viunganishi 
kwenye tungo

 Kueleza
 Kutunga sentensi
 Kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 97
Mwongozo wa 
mwalimu uk 72-
75

 Sarufu fafanuzi ya
kiswahili

 kitabu cha 
mwanafunzi uk 
Mwongozo uk 



113

4/5 Kusoma (fasihi) Fasihi andishi 
muundo namtindo 
katika tamthilia

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweaze

(a) kufafanua 
muundo wa 
tamthilia kwa 
kutoa mifano

(b) kueleza mtindo 
katika tamthilia

(c) kutaja kaida za 
utunzi wa 
tamthilia

 kusoma
 kueleza
 kujadili
 kuandika
 kutafiti 9ziada)

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 77
Mwongozo wa 
mwalimu uk 58

 Kamusi ya kiwahili
 Mwongozo wa 

tamthilia teule
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

6 kuandika Matangazo na 
tahadhari

Kufikia mwisho wa funzo, 
nwanafunzi aweze

(a) Kueleza dhamira 
ya matangazo na 
tahadhari

(b) Kutambua vigezo 
muhimu vya 
uandishi wa 
tengazo/tahadha
ri

(c) Kuandika tangazo
na tahadhari kwa 
usahihi

 Kuigiza 
(matangazo)

 Kusoma
 Kueleza
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 
102-103
Mwongozo wa 
mwalimu uk 76

 Kamusi ya kiwahili
 Insha kabambe 

(simon mutali)
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
110 
Mwongozo uk  75



2 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu: maruji na 
mauji ya maji

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kusoma kwa sauti
matamshi bora

(b) kufafanua maana
ya msamiati

(c) kutumia 
msamiati na semi
mpya katika 
sentensi

(d) kujibu maswali 
kwa usahihi

 kueleza
 kusoma ghibu
 maswali dodosa
 kuandika
 kutunga sentensi 

kwa sauti
 kufanya zoeze

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
124
Mwongozo wa 
mwalimu uk 71-
72

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 Insha kabambe 
(simon mutali)

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
110 
Mwongozo uk  75

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Mahojiano: mwajiri 
na mwariwa (isimu 
jamii)

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kubainisha 
mtindo wa 
mahojiano

(b) Kufafanua 
muktadha na 
wahusika kwa 
mahojiano

(c) Kuchambua 
matumizi ya 
lugha ya 
wahusika

(d) Kuigiza 
mahojiano 

 Kueleza (maana)
 Kusoma
 Kusikiliza
 Kujadilia
 kuigiza

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi  uk 96
Mwongozo wa 
mwalimu uk 71-
72

 Kamusi ya kiwahili
 Isimu Jamii kwa 

shule za 
sekondari



darasani

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

vihusishi Kufika mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutambua maana
ya vihusishi

(b) Kutaja aina za 
vihusishi

(c) Kubainisha 
vihusishi katika 
tungo

 Kueleza
 Kuigiza 

(mishangao)
 Kusoma
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
108
Mwongozo wa 
mwalimu uk 80

 Kamusi ya kiwahili
 Sarufi ya 

kiswawhili
 Karunzi ya 

kusoma uk 88

4/5 Kusoma (Fasihi) Fasihi andishi: 
matumizi ya lugha 
katika tamthilia

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kutaja matumizi 
ya lugha mbali 
mbali

(b) kutumia tamthilia
teule kutoa 
mifano

(c) kufafanua jinsi 
lugha imetumiwa
kukuta ujumbe

 kusoma
 kujadili
 kueleza
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 89
Mwongozo wa 
mwalimu uk 66-
67

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

 Mwongozo wa 
teule wa tamthilia

6 Kuandika wasifu Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

 kueleza
 kujadili (sifa za 

kiongozi Fulani)
 kusoma
 kueleza mbele ya 

darasa

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
111
Mwongozo wa 



 kuandika 
 kufanya zoezi

mwalimu uk 82
 Kamusi ya kiwahili
 Karunzi ya 

kusoma uk 88
 Insha kabambe 

(simon mutali)
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
327
Mwongozo uk  
166

3 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu : enzi ya 
teknohama

Kufikia mwisho wa funzo 
wanafunzi aweze

(a) Kusoma ufahamu
na kueleza 
ujumbe uliomo

(b) Kudondoa istilahi 
za kiufundi na 
mawasaliano

(c) Kueleza matumizi
ya baadhi ya 
vyombo bya 
teknolojia

 Kueleza
 Kusoma kwa 

sauti
 Kuandika
 Kujibu maswali

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
Mwongozo wa 
mwalimu uk 

 Kamusi ya kiwahili

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi miviga Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua maana
ya miriga katika 
jamii

(b) Kubainisha 
umuhimu wa 
mirigi katika jamii

(c) Kubainisha 
miviga mizuri na 

 Kueleza
 Kusikiliza
 Kujadili
 Kusoma makala 

kitabuni kwa 
sauti

 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
107
Mwongozo wa 
mwalimu uk 78-
79

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 



kuendelza na 
mibaya kupingwa
vita

andishi
 Fasihi simulizi kwa

shule za 
sekondari (alex 
Ngure)

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
214 
Mwongozo uk  
145

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Nyakati na hali Kufikia mwihso wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja nyakati 
kuu za kutuikia 
vitendo

(b) Kutumia nyakati 
kwa usahihi 
katika maandishi

(c) Kubaini nyakati 
katika sentensi

 Kutunga sentensi
 Kudodosa
 Kueleza matukio
 Kusoma makala 

ktabuni
 Kuandika
 Kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
119
Mwongozo wa 
mwalimu uk 87

 Sarufi  fafanuzi ya 
kiswawhili

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 91
Mwongozo uk  65

4/5 Kusoma (Fasihi) Fasihi andishi: 
maadili na mafunzo 
katika tamthilia

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua 
maadili na 
mafunzo ya 
tamthilia teule

 Kusoma
 Kujadili
 Kuzama
 Maswali na 

majibu
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
134
Mwongozo wa 



(b) Kueleza jinsi 
tamthiliainaafikia
na na matukio ya 
sasa katika jamii

mwalimu uk 98
 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

 Mwongozo wa 
teule wa tamthilia

6 Kuandika Tawasifu Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza maana ya
tawasifu

(b) kutambua aina 
mbali mbali za 
tawasifu na 
umuhimu wake

(c) kuandika 
tawasifu yake 
kwa muundo 
sahihi

 kueleza
 kusimama mbele 

na kutoa historia
 kutazama na 

kujadili nakala 
halisi za tawasifu

 kusoma
 kuandika
 kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
122
Mwongozo wa 
mwalimu uk 89

 Kamusi ya kiwahili
 Karunzi ya 

Kiswahili  uk 88
 Kamusi ya methali
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
254
Mwongozo uk  62

4 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu: haki za 
binandamu

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza haki za 
binadamu na 
taasisi 
zinazozishughuliki
a

(b) kutambua hali 
mbali mbali 

 kusoma
 kujadili
 kueleza
 kuandika
 kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
150
Mwongozo wa 
mwalimu uk 110-
111



zinazosababisha 
uvunjaji wa haki 
za binadamu

(c) kufafanua 
msamiati na 
kujibu maswali 
kwa usahihi

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi: 
Nyimbo

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza malengo 
na dhima ya 
nyimbo katika 
jamii

(b) Kubainisha aina 
tofauti za nyimbo

(c) Kuimba nyimbo 
mbali mbali

 Kusikiliza
 Kujadili
 Kuandika
 kuigiza

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
139
Mwongozo wa 
mwalimu uk 102-
103

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

 Fasihi simulizi kwa
shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Ukanushaji: nyakati 
(li na ta me hu)

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kukanusha 
sentensi zenya 
nyakati tofauti 
tofauti

(b) Kubainisha 
maabadiliko ya 
viambishi vya 
wakati katika 
kukanusha

(c) Kufanya zoezi 

 Kueleza
 Kusoma
 Kuandika
 Kujibu maswali 

madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
128
Mwongozo wa 
mwalimu uk 93-
94

 Sarufi  fafanuzi ya 
kiswawhili

 Darubini ya 



kwa usahihi Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 91
Mwongozo uk  65

4/5 Kusoma(Fasihi) Fasojo Amdosjo: 
Muktadha na usuli 
katika hadithi fupi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kubainisha 
chanzo cha 
hadithi fupi

(b) kutumia diwani 
teule ya hadithi 
fupi na kueleza 
mandarin na 
miktadha

(c) kufafanua tofauti 
ya riwaya na 
hadithi fupi

 kusoma
 kueleza
 kujadili
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
196
Mwongozo wa 
mwalimu uk 106

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

 Mwongozo wa 
diwani teule 

 Kamusi ya methali

 

6 kuandika Insha ya maelezo Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze
Kujieleza kwa mtiririko 
ufaao
Kutambua hatua za 
uandishi bora wa insha 
maelezo
Kuandika insha ya 
maelezo kwa kutumia fani 
mbali mbali za lugha

 Kueleza
 Kusoma makala 

kitabuni
 Kujadili kuhusu 

vidokezo 
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
135
Mwongozo wa 
mwalimu uk 99-
100

 Kamusi ya 
misemo na nahau
(K.W wamitila)

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 



mwanafunzi uk 
130
Mwongozo uk  82

5 1 kusoma Ufahamu : 
utandawazi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kusoma kwa kina 
na kung’amua 
ujumbe

(b) kueleza umuhimu
wa utandawazi 
katika jamii

(c) kukuza msamiati 
wake wa 
mawasiliano

 kusoma kwa sauti
 kueleza na 

kujadili kuhusu 
ujumbe na 
msamiati

 kuandika
 kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
Mwongozo wa 
mwalimu uk 118-
119

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya methali

 

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi: 
Vipera vingine vya 
maigizo (ngoma na 
michezo ya watoto

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kufafanua maana
ya ngoma

(b) kubainisha 
ngoma mbali 
mbali na 
umuhimu wake

(c) kutaja michezo 
mbali mbali ya 
watoto na 
umuhimu wake

Kujadili
Kueleza
Kugiza
Kusoma
kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
126-127
Mwongozo wa 
mwalimu uk 92-
93

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

 Fasihi simulizi kwa
shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)

3 Sarufi na Ukanushaji wa h ali Kufikia mwisho wa funzo,  Maswali ya  Chemchemi za 



matumizi ya 
lugha

Nge, Ngali na ki ya 
masharti

mwanafunzi aweze
(a) Kufafanua 

matumizi ya Nge, 
Ngali, na Ki

(b) Kubainisha 
kanuni za 
ukanushaji wa 
hali hizo

(c) Kukanusha 
sentensi hali hizo 
tatu

dodoso
 Kueleza
 Kusoma 
 kuandika

Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
157
Mwongozo wa 
mwalimu uk 116

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi

 Mwongozo wa 
teule wa tamthilia

 

4/5 Kusoma (faishi) Dhamira na 
maudhui katika 
hadithi fupi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua 
dhamira ya 
hadithi fupi 
katika diwani 
teule

(b) Kubainisha na 
kufafanua 
maudhui katika 
diwani teule ya 
hadithi fupi

 Kusoma
 Kuwasilisha 

mbele ya darasa
 Kujadili
 Kuandika 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
157
Mwongozo wa 
mwalimu uk 116

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi

 Fasihi simulizi kwa
shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)

 Mwongozo wa 
teule wa tamthilia

6 Kuandika Insha ya kitaaluma Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kusoma mifano 
kitabuni na kujibu
maswali kwa 
usahihi

(b) kuandika insha 

 kudodosa
 kueleza
 kujadili
 kusoma
 kujibu maswali
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
139
Mwongozo wa 



yakitaalamu kwa 
ufasaha

mwalimu uk 102-
103

 Kamusi ya kiwahili
 Karunzi ya 

Kiswahili
 Golden Tips 

Kiswahili
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 Insha kabambe 
(simon mutali)
 

6 1 kusoma Ufahamu: nyanyeso 
la jinsia

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma na 
kung’mua 
maaudhui ya 
ushairi

(b) Kusoma mfano 
kitabuni na kujibu
maswali kwa 
usahihi

(c) Kujibu maswali ya
ufahamu

(d) Kuchambua 
msamiati mpya

 Kusoma
 Kujadili
 Kukariri
 Kuandika 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
173
Mwongozo wa 
mwalimu uk 126-
127

 Kamusi ya kiwahili
 uk 88
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi 
ushairi-nyimbo

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza sifa za 
utanzu wa 
nyimbo

 kujadili
 kusikiliza
 kuimba
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
139



(b) kuimba wimbo 
kitabuni

(c) kuchambua 
wimbo huo na 
kujibu maswali 
kwa usahihi

Mwongozo wa 
mwalimu uk 102-
103

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

 Fasihi simulizi kwa
shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)

 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Matumizi ya “kwa” Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja matumizi 
ya “kwa”

(b) Kubainisha 
matumizi ya kwa 
katika sentensi

(c) Kutunga sentensi 
sahihi ya 
matumizi ya kwa

 Maswali ya 
dodoso

 Kusoma
 Kuandika
 kueleza

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
132-133
Mwongozo wa 
mwalimu uk 97-
98

 Kamusi ya kiwahili
 Sarufi  fafanuzi ya 

kiswawhili
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 91
Mwongozo uk  
125



4/5 Kusoma Maudhui katika 
hadithi fupi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua 
maudhui ya 
hadithi fupi

(b) Kutoa mifano 
katika diwani ili 
kuyakanisha 
maudhui

 Kusoma
 Kujadili
 Kaundika
 Utafiti (ziada)

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
157
Mwongozo wa 
mwalimu uk 115-
116

 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

 Fasihi simulizi kwa
shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)

 Mwongozo wa 
teule wa tamthilia

6 Kuandika Insha ya 
mazungumzo

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kubainisha 
muundo wa insha
ya mazungumzo

(b) Kueleza sifa za 
mazungumzo 
mbali mbali

(c) Kuandika insha ya
mazungumzo 
ifaavyo

 Kueleza
 Kusoma
 Kuigiza
 Kuandika 
 kusikiliza

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
155
Mwongozo wa 
mwalimu uk 116-
117

 Insha kabambe 
(simon mutali)

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 91
Mwongozo uk  



7 1-6 MTIHANI NA 
LIKIZO YA 
KATIKATI YA 
MUHULA

8 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufupisho kitabu cha 
hadithi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma hadithi 
na kuelewa 
ujumbe

(b) Kudondoa hoja 
muhimu

(c) Kufupisha hadithi
kwa urefu 
ulioulizwa

 Kusoma
 Kuajdili
 kuandka

 riwaya K.V 
utengano kipimo 
cha mizani au 
shamba la 
wanyama

 kamusi ya 
Kiswahili

 kamusi ya methali
 kamusi ya fasihi 

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Mazungumzo: 
viwandani Isimu 
jamii

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutambua 
msamiati (sajili) 
ya viwandani

(b) Kuigiza 
mazungumzo 
viwandani

(c) Kusoma kifungu 
kujibu maswali 
kwa usahihi

 Kueleza
 Kusoma
 Kuigiza
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
140
Mwongozo wa 
mwalimu uk 104

 Kamusi ya kiwahili
 Isimu ya jamii kwa

shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)  

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Mnyambuliko wa 
vitenzi vya asili ya 
kibantu

Kufikia mwisho wa 
funzo,mwanafunzi aweze

(a) Kutaja vitenzi vya
asili ya kibantu

(b) Kunyambua 
vitenzi vya aisli ya
kibantu

(c) Kutambua 
viambishi tamati

 Kudodosa
 Kujaidli
 Kusoma
 Kuandika
 Kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
141
Mwongozo wa 
mwalimu uk 106

 Sarufi  fafanuzi ya 



kiswawhili
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 91

 Mwongozo uk  

4/5 Kusoma (fasihi) Muundo namtindo 
wa hadithi fupi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza muundo 
wa hadithi fupi 
kwa kuzingatia 
diwani teule

(b) Kutofautisha 
hadithi na kzi 
nyinginezo na 
hathari

 Kusoma
 Kujadili
 Kueleza
 Kuandika
 Kujibu maswali 

kwa sauti na 
madaftari

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
142
Mwongozo wa 
mwalimu uk 107

 Kamusi ya Fasihi
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

 

6 Kuandika Kumbu kumbu Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza muundo 
wa kuandika 
kumbukumbu

(b) Kutaja umuhimu 
wa kuandika 
kumbukumbu 
kikamilifu na kwa 
usahihi

 Kueleza
 Maswali ya 

dodoso
 Kusoma mifano 

kitabuni
 Kuandika 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
169
Mwongozo wa 
mwalimu uk 124

 Karunzi ya 
Kiswahili

 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)  



9 1 Kusoma Magazeti (Isimu 
Jamii)

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma makala 
mbali mbali 
magazetini na 
kueleza ujumbe

(b) Kueleza sajili 
katika makala 
mbal mbali

(c) Kutaja Nyanja 
mbali mbali 
zinazoshughuliki
wa magazetini

 Kusoma
 Kujadili
 Kuandika
 Kuzuru maktaba

 Magazeti (K.V 
Taifa leo, faifa 
jumapili,nipashe)

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Kamusi ya methali
 Isimu jamii kwa 

shule za sekondri 
(ipara Isaac 
Odero)

 Kamusi ya 
misemo na nahau
(K.W Wamitila)

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihii 
simulizi:ngano

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusimulia ngano 
na kueleza 
maadili yaliyomo

(b) Kusoma ngano 
kitabuni na kujibu
maswali kwa 
ufahihi

(c) Kuzungumza kwa 
matamshi bora 
na mtiriko ufaao

 Kueleza
 Kuhadithia ngano
 Kusoma kwa 

sauti
 Kujibu maswali 

kwa sauti na 
madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
152
Mwongozo wa 
mwalimu uk 112

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya Fasihi
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)
 

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Mnyambuliko wa 
vitenzi vya kigeni

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja 
minyambuliko 
tofauti ya vitenzi

(b) Kueleza sifa na 
njia za 
kunyambua 
vitenzi vya kigeni

 Kueleza
 Kujadili
 Kutunga sentensi
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
155
Mwongozo wa 
mwalimu uk 114



(c) Kujibu maswali 
kwa usahihi

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya Fasihi
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
176-181
Mwongozo uk  
103

4/5 Kusoma (fasihi) Fasihi andishi 
Wahusika na 
uhusika katika 
hadithi fupi

Kufikia mwisho wa funzo 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja wahusika 
katika hadithi 
fupi

(b) Kutambua sifa za 
wahusika wa 
hadithi fupi

 Kusoma
 Kuwasilisha 

kujadili
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
179
Mwongozo wa 
mwalimu uk 133-
134

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi

 Mwongozo wa 
teule wa tamthilia

6 kuandika Kumbukumbu Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kudondoa 
makosa yote 
katika insha yake 
na kuyarekebisha

(b) Kuandika ilnsha 
ya kumbukumbu 
upya bila makosa 
yoyote

 Kusoma 
 Kujadili
 Kueleza
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
169
Mwongozo wa 
mwalimu uk 124

 Kamusi ya kiwahili
 Karunzi ya 

Kiswahili 
 Insha kabambe 



(simon mutali)
 Darubini ya 

Kiswahili 

10 1 Kusoma Ufahamu: sudi ya 
sundiata

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma kwa 
sauti na 
matamshi bora

(b) Kupanua kiwango
cha msamiati na 
semi

(c) Kueleza hoja 
muhimu baada ya
kusoma makala

 Kusoma kwa 
sauti darasani

 Maswali ya 
dodoso

 Kujadili
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
183
Mwongozo wa 
mwalimu uk 137-
138

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Maadiliana: 
mabalozi (Isimu 
Jamii)

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kusoma kwa sauti
na matamshi 
bora 

(b) Kupanua kiwango
cha msamiati na 
semi 

(c) Kueleza hoja 
muhimu baada ya
kusoma makala

 Kusoma kwa 
sauti darasani

 Maswal ya 
dodoso

 Kujadili
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
154
Mwongozo wa 
mwalimu uk 101-
113

 Kamusi ya kiwahili
 Isimu jamii kwa 

shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)

 

3 Sarufi na 
matumizi ya 

Uakifishaji wa 
mazungumzo 

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

 Kueleza
 Kutunga mifano

 Chemchemi za 



lugha Dayolojia (a) Kutaja na kueleza
matumizi ya 
alama za 
uakifisho

(b) Kutumia alama za
uakifishaji kwa 
usahihi katika 
dayolojia

(c) Kuakifisha 
dayolojia kwa 
usahihi

 Kusoma mfano 
kitabuni

 Kufanya zoezi 
madaftarini

 kuandika

Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
156
Mwongozo wa 
mwalimu uk 115

 Kamusi ya kiwahili
 Sarufi  fafanuzi ya 

kiswawhili
 Karunzi ya 

kusoma uk 88
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 Insha kabambe 
(simon mutali)

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
121,218,319,373
Mwongozo uk 
78,118,161,182 

4/5 Kusoma Wahusika katika 
hadithi fupi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja wahusika 
katika hadithi 
fupi za diwani 
teule

(b) Kueleza sifa na 
umuhimu wa 
wahusika hao

 Kutafiti na 
kuwasihisha

 Kusoma
 Kujadili
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
179
Mwongozo wa 
mwalimu uk 133-
134

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi



6 kuandika Utunzi wa mashairi Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kutaja na kueleza 
vigezo muhimu 
vya kutunga 
mashairi (arudhi, 
beti na 
mishororo)

(b) kutunga shairi 
kuhusu mada 
yoyote

(c) kubainisha aina 
ya shairi 
aliyotunga

 kueleza
 kujadili
 kusoma mfano 

(kitabuni na 
diwani)

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
180
Mwongozo wa 
mwalimu uk 134-
135

 Kamusi ya kiwahili
 Diwani ya 

mashairi mepesi
 Miale ya ushairi 

(NES)
 Nuru ya ushairi
 Fasihi simulizi kwa

shule za 
sekondari (Ipara 
Isaac Odeo)

 

11 1 kusoma Ufahamu: udamisi 
wa mzee mtari

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze
Kufafanua mawazo 
makuuu katika kifungu
Kueleza msamiati na 
kuutungia sentensi kwa 
usahihi
Kujibu maswali ya 
ufahamu kikamilifu

 Kusoma kwa 
kupokezana

 Kudodosa
 Kujadili
 Kuandika
 Kujibu maswali

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
195
Mwongozo wa 
mwalimu uk 119

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya Fasihi
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 



2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi 
mighani

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua maana
ya mighani

(b) Kubainisha sifa za
mighani 

(c) Kutoa mifano 
kwa mighani 
katika jamii yake

 Kueleza
 Kusikiliza
 Kuuliza maswali
 Kusoma
 Kuandika
 Kutafiti (ziada)

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
162
Mwongozo wa 
mwalimu uk 102-
103

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
38-
Mwongozo uk  
190

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Matumizi “na”
kirai

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja na kueleza
matumizi ya ‘na’

(b) Kutumia ‘na’ 
katika tungo kwa 
usahihi

(c) Kubainisha 
matumizi ya ‘na’ 
katika tungo

(d) Kutaja maana ya 
kirai na kueleza 
aina zake

 Kueleza
 Kusoma
 Kutunga sentensi 

kwa sauti
 Kuandika 
 Kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
157,176
Mwongozo wa 
mwalimu uk 129-
131

 Kamusi ya kiwahili
 Sarufi  fafanuzi ya 

kiswawhili
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
315
Mwongozo uk  
161



4/5 kusoma Wahusika katika 
hadithi fupi

Kufkika mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja wahusika 
katika hadithi 
fupi

(b) Kueleza hulka za 
wahusika hao

(c) Kufafanua 
umuhimu wa 
wahusika hao

 Kueleza
 Kujadili
 Kusoma
 Kuandika
 Kutafiti (ziada)

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
179
Mwongozo wa 
mwalimu uk 133

 Mwongozo wa 
diwani teule 
(hadithi fupi)

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi  

6 kuandika Insha ya mawazo Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza muundo 
wa insha ya 
mawazo

(b) Kufafanua vigezo 
muhimu vya 
insha mawazo

(c) Kuandika insha ya
mawazo ifaavyo

 Kueleza
 Kujadili
 Kusoma
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
181
Mwongozo wa 
mwalimu uk 136

 Karunzi ya 
kusoma uk 88

 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 Insha kabambe 
(simon mutali)

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
241
Mwongozo uk 



127

MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA KUFUNGA SHULE
MAAZIMIO YA KAZI

KISWAHILI KIDATO CHA NNE
MUHULA WA III

1 1 Kusoma Ufahamu-saula la 
lishe na vv ukimwi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua maana
ya VVU na 
ukimwi

(b) Kueleza na kuwa 
na mtazamo 
chanya kuhusu 
mapambano 
dhidi ya ukimwi

(c) Kujibu maswali 
kwa usahihi

 Maswali ya 
dodoso

 Kujadili
 Kusoma kwa 

sauti
 Kueleza
 Kuandika 

madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
207-209
Mwongozo wa 
mwalimu uk 154-
155

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 

 Michoro 
kitabuni

 Picha nyinginezo
 Wanafunzi 

wenyewe
 ubao

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi 
maigizo

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kutambua 
muundo wa 
ngonjera na 
vichekesho

(b) kueleza sifa 
bainisu za 
vichekesho

(c) kuigiza 
vichekesho na 
ngonjera

 kueleza
 kusoma
 kuigza
 kusikiliza 
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
176
Mwongozo wa 
mwalimu uk 127-
128

 Kamusi ya kiwahili
 Kichocheo cha 

fasihi simulizi na 
andishi

 Karunzi ya 
kiswahili

 Kamusi ya methali

 Nakala 
(ngonjera) na 
vichekesho

 Wanafunzi 
wenyewe



 

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

vishanzi Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maana 
ya kishanzi

(b) Kubainisha ailna 
ya kishanzi

(c) Kutunga sentensi 
yenye kitanzi

(d) Kutambua 
vishanzi katika 
tungo

 Kueleza
 Kusoma
 Kujibu maswali 

kwa sauti
 Kuandika 
 Kufanya zoezi 

madaftarilni

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
177-178
Mwongozo wa 
mwalimu uk 131-
132

 Sarufi  fafanuzi ya 
kiswawhili

 Darubini ya 
Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
365
Mwongozo uk  
182

 Chati (vishanzi)
 Ubao
 Magazeti (taifa 

leo)

4/5 kusoma Fasihi 
andishi:matumizi ya 
lugha katika hadithi 
fupi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutambua mbinu 
za sanaa katika 
hadithi fupi

(b) Kufafanua mbinu 
za sanaa na thima
yake katika 
hadithi

(c) Kupanua kitembo
chake cha 
msamiati na fani 
za lugha

 Kusoma
 Kueleza
 Kujadili
 Kuwasilisha 

utafiti
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
191
Mwongozo wa 
mwalimu uk 142

 Kichocheo cha 
fasihi simulizi na 
andishi

 Mwongozo wa 
diwani teule

 

 Diwani teule
 Wanafunzi 

wenyewe
 Ubao 

6 kuandika Uandishi wa simu au
telegramu

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

 Maswali ya 
dodoso

 Chemchemi za  Kielezo halilsi 
cha telegram



(a) Kueleza kanuni za
uandishi wa 
telegram

(b) Kuandaa mfano 
wa telegram 
halisi

 Tumia telegram 
halisi

 Kuleza
 Kuandika 

telegramu

Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
193-194
Mwongozo wa 
mwalimu uk 143

 Kamusi ya kiwahili
 Insha kabambe 

(simon mutali)
 Darubini ya 

Kiswahili ya 
kitabu cha 
mwanafunzi uk 
208
Mwongozo uk  
113

 Kielezo kwenye 
bango

 ubao

2 1 Kusoma 
(ufahamu)

Maghani na aina 
zake Kufikia mwisho wa funzo, 

mwanafunzi aweze
(a) kusoma 

umuhimu na asili 
ya lugha

 Kusoma
 Kujadili
 Kudodosa na 

kujibu maswali
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
219-221
Mwongozo wa 
mwalimu uk 165-
166

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila)

 Mchoro kitabuni
 Ubao
 Chati (msamiati)

2 Kusikiliza Maghani na aina 
zake

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maghani 
ni nini?

(b) Kutaja na 

 Kueleza
 Kusikiliza
 Kujadili na kuuliza

maswali
 Kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
185-187

 Mgeni 
mwalikwa

 Wanafunzi 
wenyewe

 ubao



kufafanua aina za
maghani

(c) Kueleza 
vipinngamizi 
dhidi ya ukuaji 
wa Kiswahili
Kueleza maneno 
mapya na kujibu 
maswali yote

 kutafakari Mwongozo wa 
mwalimu uk 138-
139

 Fasihi simulizi kwa
shule za 
sekondari

 Kichechocheo cha
Fasihi simulizi na 
Andishi

 Kamusi ya methali
 Kamusi ya fasihi 

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Kundi nomino: kundi
tenzi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kutambua kundi 
nomino na kundi 
tenzi

(b) kuandika 
sentensi zenye 
KN na KT kwa 
usahihi

(c) kujibu maswali 
kwa usahihi

 kueleza
 kusoma
 kukandika 

madaftarini
 kufanya zoezi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
188-189
Mwongozo wa 
mwalimu uk 139-
140

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili 

 Golden Tips 
Kiswahili 

 Chati 
 Ubao
 Magazeti (Taifa 

leo)

4-5 Kusoma Matumizi ya lugha 
katika hadithi fupi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza matumizi
ya lugha katika 
hadithi fupi za 
diwani teule

(b) Kubainisha 
umuhimu wa 
lugha katika 
kuendeleza 

 Kusoma
 Kueleza
 Kujadili
 Kuandika
 Kutafiti zaidi (kazi

ya ziada)

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
191-192
Mwongozo wa 
mwalimu uk 142

 Kichechocheo cha
Fasihi simulizi na 

 Diwani teule
 Ubao
 Wanafunzi 

wenyewe
 Chati (lugha)



dhamira na 
maudhui

Andishi
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya fasihi 
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila

6 Kuandika Barua meme Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja vijia mbali 
mbali za 
mawasiliano

(b) Kueleza matumizi
na muundo wa 
kuandika barua 
meme

 Maswali ya 
dodoso

 Kujadili
 Kuandika 

madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
188-189
Mwongozo wa 
mwalimu uk 139-
140

 Karunzi ya 
kiwahili

 Insha kabambe 
(simon mutali)

 Kelezo halisi cha
barua meme

 Ubao
 Chati
 Magazeti (picha 

za mawasiliano)
 Picha (vyombo 

vya 
mawasiliano)

3 1 Kusoma 
(ufahamu)

Mazoezi (marudio)
1. Kifungu 3
2. Kifungu 3

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma vifungu 
vya ufahamu 
(mazoezi ya 
marudio na 
kujibu kwa 
usahihi)

(b) Kupanua uwezo 
wake kukabili 
mtihani wa 
ufahamu

 Kusoma ghibu
 Kuandika 

madaftarini
 Kujadili majibu

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
233-240
Mwongozo wa 
mwalimu uk 

 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

kiswahili 
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila

 Mwanafunzi 
mwenyewe

 Ubao
 Chati 

(misamiati)



2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Soga Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza na 
kutambua 
mtindo wa soga

(b) Kutongoa soga 
darasani

(c) Kufafanua 
umuhimu wa 
soga

 Kueleza na 
kujadili

 Kushiriki katika 
soga

 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
197
Mwongozo wa 
mwalimu uk 146-
147

 Darubini ya 
Kiswahili 4. Kitabu
cha mwanafunzi 
uk 314
Mwongozo wa 
mwalimu uk 158

 Wanafunzi 
wenyewe

 Ubao
 Chati (mtindo 

wake)

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Uchanganuuzi wa 
sarufi

Kufikia mwisho wa funzi 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja aina na 
miundo mitatu 
mikuu ya 
sentensi

(b) Kutaja na kueleza
aina kuu tatu za 
kuchanganua 
sentensi (mistari, 
jedwali na 
matawi)

 Kueleza
 Kusoma
 Kujadili vielezo
 Kuchanganua 

sentensi
 Kuandika 

madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
198-200
Mwongozo wa 
mwalimu uk 147-
148

 Karunzi ya 
kiwahili

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili 

 Golden Tips 
Kiswahili 

 Bango (vielezo 
vya uchanuzi)

 Chati (aina)

4-5 Kusoma (fasihi) Usulu, dhamira na 
maudhi katika 
mashairi

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kubainisha 
dhamira na 

 Kueleza
 Kuakariri shairi
 Kusoma
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 

 Diwani ya 
mashairi 
(arudhi)

 Wanafunzi 



maudhi ya shairi
(b) Kueleza sifa na 

kanuni (arudhi) 
za sahiri la arudhi

(c) Kubainisha 
hisia/falsafa 
tofauti tofauti za 
mashairi

wanafunzi 4 uk 
202-203
Mwongozo wa 
mwalimu uk 151

 Kamusi ya 
misemo na nahau
(K.W wamitila

wenyewe
 ubao

6 kuandika Ratiba Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) kueleza muundo 
na dhima ya 
ratiba

(b) kueleza ratiba 
yoyote kwa sauti 
darasani

(c) kuandika ratiba 
ya shughuli 
yoyote

 kueleza
 kujadili kielelezo
 kutoa ratiba kwa 

sauti darasani
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
216-218
Mwongozo wa 
mwalimu uk 164

 Karunzi ya 
kiwahili

 Insha kabambe 
(simon mutali 
chesebe)

 Golden Tips 
Kiswahili 

 Nakala halisi za 
ratiba

 Wanafunzi 
wneyewe

 Ubao 

4 1 Kusoma 
(ufahamu)

Ufahamu wa jaribio 
la 3 na la 4

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma 
kimoyomoyo na 
kuelewa ujumbe

(b) Kujibu maswali 
kikamilifu na kwa 
usahihi

(c) Kukuza imani 
yake kufaulu 
katika funzo la 
ufahamu

 Kusoma ghibu
 Kujibu maswali
 Kusahisha na 

kujadili majibu

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
247-255
Mwongozo wa 
mwalimu uk 186-
198

 Kamusi ya kiwahili
 Kamusi ya methali
 Kamusi ya 

misemo na nahau

 Wanafunzi 
wenyewe

 Uboa
 Chati (msamiati)



(K.W wamitila

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi 
mawaidha

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua maana
ya mawaidha

(b) Kutambua 
umuhimu wa 
mawaidha katika 
jamii

(c) Kuigiza utoaji wa 
mawaidha

(d) Kujibu maswali 
kikamilifu

 Kueleza
 Kujadili 
 Kuchanganua 

ubaoni
 Kuandika 

madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
188-189
Mwongozo wa 
mwalimu uk 139-
140

 Fasihi simulizi kwa
shule za 
sekondari

 Kichechocheo cha
Fasihi simulizi na 
Andishi

 Darubini ya 
Kiswahili 4 uk 104

 Chati (umuhimu 
wake)

 Michoro ubaoni
 Wanafunzi 

wenyewe
 Magazeti
 Hojaji ya utafiti
 Picha ya 

wanaotoa 
mawaidha

3 Sarufi na 
matamuzi

Uchanganuzi wa 
sentensi ambatano

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutambua 
viambajengo vya 
sentensi 
ambatano

(b) Kueleza muundo 
wa kuchanganua 
sentensi 
ambatano 
(mistari, matawi, 
jedwali)

(c) Kuchanganua 
sentensi 
ambatano

 Kueleza
 Kujadili
 Kuchanganua 

ubaoni

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
210-213
Mwongozo wa 
mwalimu uk 160-
161

 Kamusi ya kiwahili
 Sarufi fafanuzi ya 

Kiswahili 

 Chati 
(uchananuzi

 Michoro ubaoni
 Wnanafunzi 

wenyewe
 Magazi 

(sentensi) mbali 
mbali 

4/5 Kusoma 
(Fasihii)

Fasihi andishi: 
muundo namtindo 

Kufiikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

 Kueleza
 Kujadili

 Chemchemi za  Mashairi 
kitabuni



katika mashairi (a) Kueleza na 
kufafanua 
muundo na 
mtindo wa 
mashairi huru 
naya arudhi

(b) Kutofautisha 
mundo na 
mtindo kishairi

(c) Kujibu maswali ya
mashairi kwa 
usahihi

 Kughani
 Kusoma
 kuandika

Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
214-215
Mwongozo wa 
mwalimu uk 162-
163

 Kamusi ya 
misemo na nahau
(K.W wamitila

 Miale ya ushairi 
(NES)

 Nuru ya ushairi

 Diwani ya 
mashairi

 Ubao
 Magazeti (tailfa 

leo)
 Chati (mtindo, 

muundo)

6 Kuandika Resipe (Ndizi za 
kuchemsha

Kufika mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maana

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
232
Mwongozo wa 
mwalimu uk 174

 Karunzi ya 
kiwahili

 Golden Tips 
Kiswahili 

 Insha kabmbe 
(simon mutali)

 Vyakula halisi
 Vielelezo vya 

resipe
 Wanafunzi 

wenyewe
 Ubao chati 

5 1 Kusoma 
(muhtasari

Vifungu vya 
ufupisho. Jaribio la I 
na II

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua hatua 
za kukabuli 
maswali ya 
ufupisho

(b) Kusoma vifungu 
na kudondoa 

 Kueleza
 Kusoma na 

kujadili hoja
 Kuandika 

madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
233-240
Mwongozo wa 
mwalimu uk 175-
181

 Wanafunzi 
wenyewe

 Ubao 



hoja muhimu
(c) Kufupisha kwa 

usahihi

 Kamusi ya kiwahili

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Fasihi simulizi au 
Fasihi ya Ngoma

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maana 
ya ngomezi

(b) Kuorodhesha na 
kufafanua sifa za 
ngomezi

(c) Kutaja ngoma 
mbali mbali na 
kuigiza za jamii 
zao

(d) Kueleza dhima ya
ngomezi katika 
jamii

 Kueleza
 Kujadili
 Kusoma kwa 

sauti na kusikiliza 
 kuigiza

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
233-240
Mwongozo wa 
mwalimu uk 175-
181

 Fasihi simulizi kwa
shule za 
sekondari

 Darubini ya 
Kiswahili 4. Uk 
294

 Kichechocheo cha
Fasihi simulizi na 
Andishi

 Kamusi ya fasihi 

 Wanafunzi 
wenyewe

 Ubao
 Chati (sifa zake)
 Vitu halisi 

(kengele, 
ngoma, simu)

 Picha ya magari 
ya 
polisi/ambulansi

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

vihusishi Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kueleza maana 
ya vihusishi na 
kutaja mifano

(b) Kutambua 
vihusishi tofauti 
tofauti na 
utendakazi 
wavyo

 Kueleza
 Kuigiza hisia 

mbalil mbali
 Kusoma
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
213
Mwongozo wa 
mwalimu uk 160

 Kamusi ya 
Tashbihi, 
vitendawili, milio 
na mshangao 
(K.W wamitila)

 Darubini ya 

 Chati (vihusishi)
 Wanafunzi 

wenyewe
 Kanda ya sauti
 Ubao 
 Vitu halisi



Kiswahili kitabu 
cha mwanafunzi 
uk 138
Mwongozo wa 
mwalimu uk 87

 Sarufi fafanuzi ya 
Kiswahili 

4/5 Kusoma Matumizi ya lugha 
na mbinu 
nyiinginezo katika 
ushairi (Fasihi 
andishi)

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutaja na kueleza
maana ya 
msamiati wa 
mashairi

(b) Kufafanua mbinu 
ambazo ghalabu 
hutumika katika 
mashiri

(c) Kusoma shairi na 
kujibu maswali

 Kueleza
 Kusoma makala 

kitabuni
 Kujadili
 kuandika

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
226-231
Mwongozo wa 
mwalimu uk 171-
173

 ahili 
 Fasihi simulizi kwa

shule za 
sekondari

 Kichechocheo cha
Fasihi simulizi na 
Andishi

 Kamusi ya methali
 Kamusi ya fasihi 
 Kamusi ya 

misemo na nahau
(K.W wamitila

 Taaluma ya 
ushairi

 Miale ya ushairi 
(NES)

 Nuru ya ushairi

 Maashairi 
kitabuni

 Diwani ya 
mashairi

 Ubao
 Magazeti (taifa 

leo)
 Chati (ushairi)



6 Kuandika Insha bora Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kutofautisha 
baina ya uandishi 
wa isha na 
uandishi wa 
kikamilifu

(b) Kutambua hatua 
muhimu za 
kuandika kila aina
ya insha

(c) Kuandika insha ya
kusisimuliza

 Kuandika 
 Kujadili
 Majibu na 

kusahihisha 
makosa

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
(sehemu ya 
kuandika)
Mwongozo wa 
mwalimu uk 186

 Karunzi ya 
kiwahili (sehemu 
za insha)

 Isnha kabambe 
(mutali Chesebe)

 Golden Tips 
Kiswahili 

 Vyakula kitabuni
 Diwani ya 

mashairi
 Ubao
 Magazeti (taifa 

leo)
 Chati (mtindo 

muundo)

6 1 Kusoma 
(mazoezi ya 
marudio)

Ufupisho (jaribio III, 
IV

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma kifungu 
na kutoa hoja m 
uhimu

(b) Kufupisha 
kifungu kwa 
kuunganisha hoja
muhimu

 Kusoma
 Kuandika
 Kujadilii majibu 

na kusahihisha

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
247-255
Mwongozo wa 
mwalimu uk 186-
198

 Karunzi ya 
kiwahili
(sehemu ya 
ufupisho)

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Wanafunzi 
wenyewe

 Ubao
 Magazeti 

2 Kusikiliza na 
kuzungumza

Vifungu vya Isimu-
jamii majaribio I-IV

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma vifungu 
kwa makini

 Kusoma ghibu
 Kuandika majibu
 Kusahihisha

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 

 Mwanafunzi 
wenyewe

 Ubao 



(b) Kueleza 
muktadha na 
sajili za vifungu 
husika

(c) Kujibu maswali ya
Isimu-jamii kwa 
usahihi

 Kujadili majibu na
masahihisho

 Kuandika majibu 
sahihi ubaoni

 kuigiza

wanafunzi 4 uk 
233-255
Mwongozo wa 
mwalimu uk 175-
198

 Kamusi ya 
Kiswahili

 Isimu-jamii kwa 
shule za 
sekondari

 Chati (muktadha
mbali mbali)

3 Sarufi na 
matumizi ya 
lugha

Uchanganuzi wa 
sentensi 
changamano

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kuchanganua 
sentensi 
changamano

(b) Kuunda nomino 
kutokana na 
nomino au vitenzi

(c) Kujibu maswali ya
vipengele vya ‘a’ 
na ‘b’ kwa usahihi

 Kueleza
 Maswali ya 

dodoso
 Kujadili
 Kuandika 

madaftarini

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
225-227
Mwongozo wa 
mwalimu uk 168-
170

 Karunzi ya 
kiwahili

 Kamusi ya 
Kiswahili 

 Golden Tips 
Kiswahili 

 Michoro ya 
uchanganuzi

 Chati (nomino 
na vitenzi

 Ubao 

4/5 Kusoma Maswali ya Fasihi 
majaribio I-IV

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kusoma maswali 
na kueleza 
yanayohitaji

(b) Kujibu maswali 
kwa usanifu

(c) Kujirekebisha 
alikokosea

 Kusoma ghibu
 Kueleza
 Kujadili
 Kuandika 

madaftarini
 Kusahihisha 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
233-260
Mwongozo wa 
mwalimu uk 178-
195

 Fasihi simulizi kwa

 Wanafunzi 
wenyewe

 Magazeti
 Hadithi vitabu 

teule vya fasihi
 Magazeti
 Chati (tanzu za 

fasihi)



shule za 
sekondari

 Kichechocheo cha
Fasihi simulizi na 
Andishi

6 kuandika Maswali ya insha 
Jaribio I-IV

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze

(a) Kufafanua 
uandishi bora wa 
insha

(b) Kuandika insha 
kikamilifu

(c) Kubainisha 
makosa yake na 
kujirekebisha

 Kujadili vidokezo
 Kuandika 
 Kujadili makosa 

na kujirekebisha

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
233-260
Mwongozo wa 
mwalimu uk 178-
198

 Karunzi ya 
kiwahili

 Insha kabambe 
(simon mutali)

 Golden Tips 
Kiswahili 

 Fasihi simulizi kwa
shule 

 Maswali 
kitabuni

 Ubao
 Chati (aina za 

insha
 Nakala za insha 

bora

7 1-6 majaribio Jaribio I
Jaribio II
Jaribio III
Sarufi na matumizi 
ya lugha

Kufikia mwisho wa funzo 
mwanafunzi aweze

(a) Kufanya 
masahihisho 
sahihi kwa 
maswali ya juma 
la 6

(b) Kubainisha 
upungufu wake 
na kujiimarisha

 Kusoma
 Kuandika majibu
 Kusahihisha
 Kujadili majibu 

sahihi 

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
236,243,250
Mwongozo wa 
mwalimu uk 175-
193

 Karunzi ya 
kiwahili

 Wanafunzi 
wenyewe

 Ubao 
 Chati (vipengele 

muhimu)



8 1-6 Marudio Jaribio IV (sarufi)
Karatasi za awali za 
K.C.S.E (hasa ya 
2010) na za mwiyo

Kufikia mwisho wa funzo, 
mwanafunzi aweze
(a) kutambua muundo 

wa mtihani wa 
K.C.S.E na jinsi ya 
kukabili maswali

(b) Kujamini kwa uwezo 
wa kupasi

 Kusoma
 Kutoa majibu
 Kusahihisha
 Kujadili matokeo 

ya majibu sahihi

 Chemchemi za 
Kiswahili 
Kitabu cha 
wanafunzi 4 uk 
Mwongozo wa 
mwalimu uk 

 Karunzi ya 
kiwahili

 Golden Tips 
Kiswahili 

 Ijaribu na 
uikarabati

 Wanafunzi 
wenyewe

 Nakala za 
karatasi za awali
(k.c.s.e)

 Ubao 

9-12 MTIHANI WA K.C.S.E NA KUFUNGA SHULE


