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SILABASI YA 

KCSE-KISWAHILI 

 

102 

KISWAHILI 

Madhumuni yaUjumla 

(a)  Kuendeleza mafunzoya Kiswahli yaliyo funzwa katika shule za msingi. 

(b)  Kukuza uwezo wa mwanafunzi katika 

(i)  Kujieleza wazi na kimantiki (ipasavyo kwa mtiririko wa mawazo) kwa  

kuzungumza na kuandika. 

(ii)  Kusoma kwa ufahamu. 

(c)  Kumsaidia mwanafunzi awe na adabu katika mawasiliano. 

(d  Kumsaidia mwanafunzi kuelewa umuhimu wa lugha hii kama chombo cha 

kuunganisha taifa. 

(e)  Kumwezesha mwanafunzi kuelewa na kudhamini fani mbalimbali za tamaduni. 

 

MAFUNZO 

1.0      KUSIKILIZA NA KUONGEA  

1.1       Madhumuni maalum 

Mwanafunzi aweze:- 

 

(a)  Kutambua na kuzingatia matamshi bora.                     

(b)  Kutumia msamiati wa aina tofauti katika mawasiliano mbalimbali. 
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(c)  Kutambua na kurekebisha makosa yatokanayo na lugha za kimama na  

athari zitokanazo na lugha nyingine.  

(d)  Kustawisha mawasiliano mwafaka. 

(e)  Kusikiliza kwa ufahamu na kujibu ipasavyo kulingana na maagizo na  

mahitaji 

 

Yaliyomo 

1.11     Matamshi, shada (mkazo katika neno), mtamko, semi, tanakali za sauti, msamiati  

(kutokana na maongezi), 

1.12     Mazungumzo 

1.13     Fasihi andishi na simulizi kama vile: 

a)         Tofauti zilizokokatiyatamthilia, riwayanamashairi 

b)        Hadithi, maigizo, semi na mashairi 

1.14     Kandazakunasia sauti naredio 

1.15     Maagizo, mapendekezo, taarifa 

1.16     Maamkuzi ya nyakati tofauti tofauti (maamkuzi ya asubuhi (bukrafa), mchana,  

jioni) na adabu zake 

1.17     Mazoeziya: 

a)         Majadiliano 

b) Hotuba 

c)       Maananamatumiziyamethali 

d) Matamshi namanenoyanayotatanisha 

e) Hadithi 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

f)         Maigizo 

1.18    Miikonaitikadizatamaduni tofauti 

1.19     Tamthilia 

i)          Lughayamwandishi 

ii) Tabia za wahusika. 

iii)        Ainazatamthilia 

iv)        Maudhui ya mchezo na funzo katika maisha 

v)         Mpango-maonyeshotofautiyamchezo 

1.20     Mashairi     

1)  Ufahamuwa«mashairi  

(ii) Ufafanuzi wa msamiati wa shairi 

iii)  Uandishi wa beti kwa lugha ya natharia, utoshelezaji wa beti.  

iv)  Ujumbe wa mshairi katika kila ubeti na shairi nzima kwa ujumla 

Ainazaushairi                                                         

Arudhizauandishiwamashairi                               

vii)  Vinanamizani           

viii)  Kibwagizo                                         .                   ; 

1.21     Riwaya 

i)         Tabia za wahusika 

 ii)        Lughayamwandishi  

iii)        Ainayariwaya 

Lengo, maudhui ya maandishi na mafunzo yake katika jamii.      

1.22    Nahau 
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1.23     Isitiara/jazanda 

1.24     Marekebishoyamatamshiyanayoathiriwakimazingara 

 

Yaliyomo 

2.11     SARUFI 

a)        Ngeli za majina A - Wa, U -1, Ki - Vi, Li - ya, u - u, ya - ya, i - zi, i - i, ku  

na u – ya, MAHALI 

b)        Sifa (Kjvumishi) na viashiria 

c)         i) Sifazakawaida  

ii)         Sifahalisi  

iii)        Sifazisizohalisi 

iv)        Sifa za asili ya kigeni  

v)         Sifa za kugawanyia (k.m.fulani? -ingine, -ingineo. baadhi, chache, n.k.  

vi)        Sifa za idadi                                                                                   

d)         Visifa (vielezi), vihusiano, viunganisho, vishangao 

e)        Nyakati na hali, nyakati na kukanusha 

f)         Mnyambuliko wa viarifa (jinsi/kaiili) asilia na vya kigeni 

g)        Sentensi ya neon mqja fupi na ya mseto 

- Umoja na wingi katika sentensi 

- Aina za sentensi 

- Miundo ya manebya sentensi (mpangilio wa maneno katika sentensi)  

h) Viungo muhimu vya rnaneno 

i)  Kuakifisha (vituo, vikomo, herufi kubwa, n.k) 
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j)         Matumizi ya 'amba’ katika ngeli zote 

Matumzi ya enye, enyewe, o-te, kiishio, 'ni' 'katika' 'ndani ya' n.k. 

Matumizi ya PO-KO-MO, matumizi ya 
c
kwa' 

Matumizi ya -ki-na-ka- 

Matumizi ya maneno mbalimbali kama -kuja, usije, msije, huenda, kuweza, 

jiweza, kupata, kutaka, kupita. (k.m. Huenda ikawaatafuaulumtihani) 

Jinsi, vile, ndivyo, nusura, tangu, licha, n.k. 

Matumizi ya: - ‘kwa', 
c
na', ‘ni' na matumizi ya neno 'hapana' 

Matumizi ya: - 'mahali' (k.m. mahali huku, humu, hapa, n.k). Ngeli ya Pa-Ku-Mu. 

k)        Viambishi vya uhusiano  

I)         Viulizi k.m ngapi? nini? ipi?gani?lini?nani?                                                    

Maswali ambayo hayahitaji majibu, n.k. "Unafikiri waweza kunifundisha mimi?" 

(Balagha) 

Maswali ya utani k.m. "Ungali hai?" 

m)       Msemo halisi na msemo wa taarifa 

Semi za Kiswahili 

i)  Kula umanga, kula riba, kula mwande, kula kitanzi, n.k. 

ii) Kuwa macho, kuwasugu, n.k. 

iii)        Piga ramli, piga mbiu, piga kithembe, n.k.  

n)        Udogo na ukubwa wa majina                 

o)       i)         Kuundamajinakutokananavitenzi                        

ii)        Kuunda majina kutokana na majina  

iii)        Kuundavitenzi kutokananasifa  
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p)        i)         Kutilia mkazo matumizi ya herufi kubwa ipasavyo      

ii)        Maendelezoya maneno 

q)        Viashiria ya kuthibitisha (k.m. yuyu huyu, wawa hawa) kufoatana na ngeli  

zote.  

r)         Virejeleo kufuatanana ngeli zote, k.m. Aliijenga nyumba, Aliupiga mpira 

s)         Manenoyakutiliamkazo(k.m. dhahirishahiri,burebilashi,balaanabelua)  

t)         Njia ya mkato ya kuzungumzia (k.m. baba yangu - babangu, mama yangu- 

mamangu, n.k.)  

u)        Ufafanuzi wa
 
‘po’ ya wakati na

 
‘po’ ya mahali  

v)        Jinsi zote (pamoja na kufanyama, kufanyata, kufanyiza)  

w)        Kihusiano cha kati na kihusiano cha mwisho k. m. anayesoma - asomaye,  

anayelala - alalaye 

x)        Mnyambuliko wa vitenzi vyenye silabi moja k.m. fa, la, ya, nywa, pa, pwa,  

wa, ta, cha  

y)        Taz."kupa" . 

k.m. Nimekupakalamu yangu a 

Umenipa kalamu yako 

Tumepeana alamu  

-‘A’unganifu 

-viwakilishi 

- mwingiliano wa maneno 

-mziziwakitenzi 

- viambishi vya vitenzi 
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- vinyume vya vitenzi 

-virai 

-vishazi 

-shamirisho 

-chagizo n.k. 

 

2.12     MSAMIATI 

a)         i)  Maneno yenye maana sawa (visawe)                            

ii)         Maneno yenye maanakinyume (k.m. Mbele - nyuma)   

iii)        Maneno yanye maana zaidiy a moj a (vitawe)          

vi) Maneno yanayotatanisha (vitate) 

b)        Umbo la maneno katika maandishi yanayohusiana na isitiara na tashbihi. 

c)         Dira, saa, majina ya mwaka na misimu 

d)        Magonjwa (ukimwi, mba, saflira, matubwitubwi, malale, mchochoto wa bongo  

n.k) 

e)         Rangi (Damu ya mzee (maroon), urujuani, zari, nyeupe, nyeusi, hudhurungi n.k.) 

f)         Madini (Yakuti, feruzi, lulu, zinduna, ambari, marumaru, zebaki n.k.) 

g)         Wanyama wa porini (ndovu, twiga, chuibwika, kuchakuro, paa, simba marara,  

Sungura n.k.) 

h)         Sehemu za mwili (figo, kongosho, ini, matumbo, koromeo, paja, pua, kisugudi  

n.k. 

i)  Uvuvi, samaki na wanyama wa majini 

j)         i)  Majinayawadudu, ndege (sisimizi, nyigu, kereng'ende, bata, tausi, mbuni  
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n.k.) 

ii)  Majinayanchimbalimbali, majina ya makundi n.k 

k)  Maumbo (k.m. mraba, pembe, n.k.) -// (n  

I)  Tarakimu (l, 2, 3, 4, 5, 67, h.k.) 

m)  Akisami (k.m. 
1
/3, 

1
/4, 

1
/5, 

1
/6 

1
/7n.k.) 

n)  Majinayapekee/maalum, ya kawaida, ya dhahania 

o)  Ala za muziki (tarumbeta, zeze, piano, gitaa, ngoma n.k.) 

p)  Kazinauflindiwaainambalimbali; sanaa zakazimbalimbali ( 

(k.m. ufimdi, mapishi, useremala, n.k.) 

q)         i)          Msamiati wa zaraa (kilimo) mathalan pembej eo, fyekeo, matuta, sesa n.k)         

 ii)         Msamiati wahatuambalimbalizamaishayabinadamu (k.m. kuzaliwa,  

malezi, utu, uzima n.k.) 

iii)        Msamiati wawizaranaidarambalimbali (k.m. msamiatiwamahakama) 

iv)        Msamiati unaotokananashina moj a (k.m. kitabu, katibu, maktaba, n.k.)  

r)         Mapambonavyombovyakutiliavitu.  

s)         Sayari (zaibaki, mirihi, mushtarii n.k.) 

t)  Hospitali (uyoka, hadubini, machela, kombeo, sadaruki, makafani n.k.)  

u)  IstilaWzatBalumambalimbali 

v)  i)  Michezo mbalimbali (tenisi, sataranji, judo, miereka, soka, gofu, vikapu

 n.k.) 

ii)  Tamasha na ngoma mbalimbali (chakacha, isukuti, mserego, mdurenge n.k.) w) 

 Adabu, heshima, utu/uzalendo^wajibunanidhamu, mlahaka. 

x)  Msamiati wa uhusiano wajamii (k.m. mpwa, mjomba, shangazi, wifi, shemeji,  
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wavyele n.k.) 

y)  Isimujamii 

 

3.0      KUSOMA 

3.1       Madhumuni maalum  

Mwanafunzi aweze: -   

a)         Kusoma kwa sauti 

b)         Kusoma kimya 

c)         Kusoma upesi na kufahamu ipasavyo 

d)         Kusoma kwa makini na kudondoa yaliyo muhimu 

e)         Kusoma kwa starehe 

f)  Kukuza uwezo wa kusoma kwa ufasaha 

g)        Kukuza uwezo wa kusoma kwa uhakiki na uteuzi 

h) Kuwa na mshawasha wa kusoma kwa ziada kwa minaj ill ya kupanua  

ujuzi wake.  

f)          Kupanua msamiatinamiundoyasentensi  

j)          KushirMkatU^amaturnizimbalimbaliyalu 

k)        Kusoma Wstoria na maendeleo ya Kiswahli, umuhimu 

wake na lugha nyingine.  
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Yaliyomo  

Mazoezi ya 

a)         Kusoma kwa sauti 

b)        Kusoma kwa undani/ubatini 

c)        Ufahamu 

d)        Muhtasari 

e)        Kusoma kwa ziada (k.m.maktaba, magazeti na majarida). 

f) Tamthilia 

i) Maudhui  

ii)         Wahusika na tofauti zao   

iii) Vitushi (mtiririko wa vituko) 

g) Riwaya                                      

i)  Maudhu 

ii) Matumiziyawahlisikakatikanwaya  

iii) Mkondo wa hadithi       

h)         Mashairi      

i)          Mifano ya tenzi mashairi na maudhui, dhamira  

ii)         Mpango wa mashairi, tofauti yake na maandishi ya  

kawaida (arudhi).  

i)         Majarida na magazeti ya Kiswaihili 

j)  Wanafunzi wasomeane kazi zao na kusahihishiana 

k)         Kusoma vitabu vya fasihi vilivyoteuliwa na kupendekezwa 

I)  Umuhimu wa Kiswahili kama lugha yataifa na chembuko la lugha ya Kiswahili 
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4.0       KUANDIKA 

4.1  Madhumuni maalum 

Mwanafunzi aweze: - 

a)  Kuandika hati nadhifu zinazo someka na tahajia sahihi 

b)  Kukuza na kuendeleza mawazo kwa kiwango kinachohitajika. 

c)  Kutumia ipasavyo msamiati wa aina mbalimbali. 

d)  Kutumia miundo sahihi ya sentensi.  

e)  Kuwakifisha vilivyo sentensi na maneno   

f)  Kujieleza na kufululiza mawazo kimantiki kwa lugha sanifu. 

g)         Kutumia lugha inayokubalika kimaandishi katika miktadha mbalimbali.  

 

4.11     Yaliyomo  

a)        Insha za aina mbali mbali. 

b)        Muhtasari 

c)  Kutunga mashairi 

d)  Uandishi wa barua 

e)  Kurnbukumbu                                                                            . 

f)  Orodha, dibaji, ilani, maagizo, siimi, taarifa, mazungumzo, imla,  

majadiliano, matangazo. 

g)  Kujibu maswali ya ufahamu na masahihisho 

h)  Ripoti mbalimbali 

i)  Maendelezo (tahajia/hijai) 
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j)  Uchambuziwa maandishi na vitabu vilivyopendekezwa 

k)  Maendelezo (wanafUnzi waandike maneno sawasawa) 

1)  Makala kwa gazeti la darasa                                                      

m)  Kuandikakwahatiinayosomeka                               

n)  Jinsi ya kuelewa maswali kabla ya kuyajibu 

o)  Jinsi ya kujua matumizi ya lugha katika miktadha mbalimbali na sifa za lugha  

hizo. 
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A1 

SEHEMU YA KWANZA 

(UFAHAMU) 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Ama kweli maishaya vijana wa kisasa yanatofautiana na kuhitilafiana pakubwa na 

yale ya wazee wao. Sio katika mavazi, mienendo, mitazamo, mawazo na mielekeo tu ball 

pia katika kipengele kingine chochote utakachofikiria. Yote haya ni vielelezo vya jinsi 

kizazi cha leo kinavyoishi katika ulimwengu ambao ni kivuli tu cha ule wa vizazi 

vilivyotangulia. Baadhi ya watu wameieleza hali hii kuwa maisha sio jiwe. Kwao basi, si 

ajabu katu kuwaona vijana wakizungumza lugha yao ya kipekee au wakivaa nguo 

zinazobana ajabu na kudhiirisha bay ana maungo yao badala yakuyasitiri. 

Hata hivyo, watu wengi wameonelea kwamba hali ya maisha ya vij ana wa leo ni 

maasia yanayotokana na utundu na hata ukatili wao. Upande huu umetoa rai kwamba 

kizazi hiki kisingepotoka kama tu kingezingatia na kustahi utamaduni wa wahenga wao 

ambamo wazazi wao ndimo walimokulia. Wanazidi kufafanua kuwa nyendo hizi za 

miaka ya nyuma zilithamini sana amali kama uaminifu, heshima kwa wazee ama wakuu, 

bidii, ushirikiano, ukarimu, unyenyekevu, hadhari katika kiia jambo, utiifii na pia 

kujitegemea. Yote haya yamesahaulika ama tuseme yamepuuzwa katika "utamaduni wa 

kisasa". 

Swali linalozuka sasa ni je, tunapaswa kuwahukumu vijana wa leo kwa kutumia 

vigezo au masharti gani? Tuwapige darubini kwa kutegemea hali ili vyo hivi leo duniani 

ama tuwapime kwa muj ibu wa j insi maisha ya baba na babu zao yalivyokuwa. Jibu la 

swali hili ni gumu na sharti lifafanuliwe kwa makini lisije likaegemea upande wowote. 
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Mathalan, ni jambo lisilopingika kuwa maisha ni utaratibu unaothirika na hi vyo 

kubadilika daima. Angalia kwa mfano jinsi maendeleo ya elimu, sayansi, mawasiliano na 

hata ufundi yalivyoyageuza maisha siku hizi. Yamkini vijana wa barani Afrika wakaona 

na hata kuzungumza kwa wenzao kutoka Uropa, Asia na Marikani bila hata kimyanyuka 

hapakwao nyumbani. Athari ya filamu, video, vitabu, magazeti, majaridan!k. haikadiriki. 

Kiasi yamewafanya vijana hata kupevuka kabla ya wakati wao. Isitoshe, mambo haya 

yameweza kuwazuzu; kuwaaminisha kuwa yale wanayojifunza ni kweli. Matokeo 

yamekuwa ni wao kuudunisha utamaduni wao wa asm na kuupapia ule wa wageni 

waiiowaathiri. Tusisahau kuwa ujana ni tembo la mnazi na rahisi kwao kubadili mawazo. 

Lakini hatuwezi kuwasamehe vijana wanaokosa akiii razini kwa kupotoshwa na 

kucharika na yote wanayoyapokea kutoka ugenini na hivyo kuanza kudhalilisha 

utamaduni wa Waafrika. Hata hivyo, badala ya kiiwakashifu wanapotea njia ama 

kuwapongeza wanapotenda yale tunayoyategemea tu ni wajibu mkubwa wa w
r
azazi 

kuwaongoza na kuwasaidia vijana kuwa na uwezo mkubwa na kufanya uteuzi mwafaka 

katika maisha yao. 

 

Maswali: 

(a)       Kulingana na mwandishi, kundi linalodai kuwa 'maisha siojiwe'linamaoni gani? 

(alama 2) 

(b)       Kulingana na taarifa uliyoisoma ni jinsi gani vijana wa kisasa wangeziepuka  

athari mbaya.        (alama2) 

(c)       Kwa mujibu wa taarifa hii, utamaduni wa Kiafiika una manufaa.Yataje. 

(alama 4) 
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(d)       Mwandishi anaposema Mambo haya yameweza kuwazuzua na kuwaaminisha  

vijana kuwa yale wanayojifunza ni kweli anamaanisha nini?  (alama 4) 

 

(e)       Mbalina wazazi, mmakundiganimengineya watu  

Ambayo yanapaswa kutoa mawaidha kwa vijana?    (alama 3) 

 

(f)        Kwa maoni yako vij ana wanapas wa kufanya uteuzi wa namna gani katika m  

vutano him wa tamaduni ?       (alama2) 

 

(g)       Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotiimiwa katika makala . 

i) maasia   

ii) razini         (alama2) 

 

h)       Andika methali moja ambayo inaafiki taarifa hii    (alama 1) 

 

 

A2 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Zamani sana na hata hivi karibuni watii wengi wote duniani walikuwa wakiamini 

kuwa kuna ardhi na mbingu 

tu basi. Imani hii ilijikita katika mantiki yanayosema kwamba ardhi au dunia ipo katikati 

ya maumbile yote na isitoshe, ni tamb^rare. 
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Juu ya ardhi ni mbingu ambayo imejaa vimulimuli vidogo vidogo sana viitwavyo 

nyota. Baina ya vimulimuli hivyo vipo viwili vikubwa viitwavyo mwezi na jua. Hivi 

viwili japo ni vikubwa kuliko vile vingine, bado ni vidogo kuliko ardhi. 

Hii ndiyo imani iliyoutawala ulimwengu kwa miaka na mikaka, na ikawa imekita 

mizizi. Lakini jinsi wanajimu walivyozidi kuelimika, waligundua kwamba ukweli wa 

mambo umejitenga kando kabisa na imani hii. 

Ukweli wenyewe ni kwamba bwaka zima tulionalo la rangi ya samawati nusu-

mviringo juu ya paaa zetu za vichwa ni kubwa sana tena. Nasi kubwa tu bali lazidi 

kupanuka. Katika bwaka hili lipanukalo kila uchao mna galaksi nyingi ajabu 

zisizokadirika. Ndani ya kila galaksi mna nyota mamilioni na mabilioni, malaki na kunui. 

Imejulikana kuwa nyota hizi, japo huonekana kama vimulimuli vidogo sana usiku usiku 

ni kubwa ajabu. Kadiria mwenyewe! Jua letu ni nyota kubwa sana. Ukubwa wake 

umezidi wa dunia yetu mara nyingi sana, zaidi ya elfu moja! Basi fikiria juu ya ukubwa 

wote huo. Imegunduliwa ya kwamba jua ni nyota ndogo sana ikilinganishwa na zingine 

zilizo katika galaksi yetu tu, lichaya galaksi nyinginezo zilizoko katika bwaka.  

Na haya sio maajabu peke yake. Wataalam wamevumbua mengi ya kushangaza 

zaidi. Mathalan, imekuja kufahamika kuwa jua letu ambalo ni nyota, lina sayari tisa 

zinazolizunguka. Baadhi ya sayari hizi ni Ardhi yetu, Zaibaki, Zuhurua, Miiihi, na 

Mshitara baina ya tisa jumla. Baadhi ya sayari hizi zina visayari vidogo 

vinavyozizunguka. Visayari hivi ndivyo viitwayo miezi. Ardhi yetu ina mwezi mmoja tu 

ambapo sayari nyingine zina zaidi ya hesabu hiyo. Kwa mfano, Mirihi ina miezi miwili 

ilhali Mshitara ina kumi na miwili ! Sayari hizi zote na visayari vyao, au vitoto ukipenda, 

havitoi mwanga. Num ya mwezi, na nuru ya hizo sayari zinazolizunguka jua letu 
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inatokana na jua lenyewe. Kwa hakika ni mmeremeto tu unaotufikia sisi kupitia sayari 

hizi kutoka kwa nyota hii yetu iitwayo JUA. 

Kama wasemavyo waswahili, ya Mungu ni mengi. Taswira tuliyo nayo katika 

maelezo hayayaonyesha jinsi ambavyo mwanadamu, licha ya kuwa na akili nyingi, bado 

hajawahi kuigusia siri kamili ya Mungu. Lakini kwa uflipi twaweza kusema hivi. Ikiwa 

katika bwaka lote kuna galaksi nyingi, bila shaka kwa vile jua ni nyota, basi zimo sayari 

nyingi ajabu zinazozunguka kila nyota au jua kama zipasavyo kuitwa. Kwa vile katika 

mfumo-jua wetu imo sayari moja yenye viumbe vyenye uhai, binadamu wakiwemo, basi 

bila shaka katika mifumo-jua mingine katika galakasi yetu zipo sayari zinazofanana na 

ardhi hii yetu, ambazo zina viumbe vilivyo hai... penginepo watu pia! Waona maajabu 

hayo? Na katika magalaksi mengine je? Mambo pengine ni yayo hayo! Kwa hivyo 

huenda ikawa hatumo peke yetu katika bwaka hili; labda tuna viumbe wenzetu ambao 

hatutakutana nao katika uhai wetu kwa sababu ya uwezo wetu na kimaumbile, na vile 

vile wa kisayansi, ni hafifu. Lakini, kwa vile mwenye kupanga maajabu hayo yote, 

yaaani Mwenyezi Mungu ni huy o mmoj a basi huenda sote tukakutana Ahera. 

 

Mungu ni mkubwa. 

 

(a)       Kulingana na habari hii, taja mamo manne ambayo ni imani potovu (alama 4) 

 

(b)       Kwa kusema "ukweli wa mambo umejitenga kando" mwandishi anamaanisha  

nini?          (alama 2) 
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(c)       Taja sifa zozote nne za maumbile ya anga zinazopatikana katika habari hii  

(alama 4) 

 

(d)  Taja vitu viwili vipatikanavyo katika galaksi    (alama 2) 

 

(e)  Taja sayari mbili ambazo ni kubwa kuliko Ardhi   (alama 2) 

 

(f)  Ni ithibati gani iliyotolewa kuonyesha kuwa nyota sio vijitaa vidogo? 

          (alama 2) 

 

(g)  Bainisha nuru aina mbili tuzionazo angani    (alama 2) 

 

(h)  i)  Ni neno gani lenye maana sawa na "anga" ama "upeo" katika habari hii? 

          (alama 1) 

 

ii)  Andika neno moja ambalo Una maana sawa na paa kama lilivyotumiwa 

katika taarifa.       (alama 1) 

(i)        Mwandishi anaposema kuwa katika magalaksi mengine "mambo pengine  

ni yayo hayo" anamaanisha nini?     (alama 1) 
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A3 

UFAHAMU 

Soma habari if uatayo kisha ujibu maswali 

Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake 

pasipo tahadhari. Mathalani insiya amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani na hata 

kuchafua mito kutokana na maji machafu kutoka viwanda hivyo. Takataka zinazpotupwa 

ovyo ovyo zinarundikana kila mahali. Isitoshe miti inakatwa vivyo hivyo bila simile. 

Matokeo ya haya yote ni kwa mfano tunapata mvua ya asidi ambayo huhasiri mimea. 

Aidha na ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi ya miali hatari kutoka kwa jua 

umeharibiwa tayari na hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu nyingi zimeanza kugeuka na 

kuwa jangwa huku sehemu zingine zikifurika kwa maji ya mito na mvua. Maji haya 

yameanza kumeza visiwa vingi vilivyo baharini. Kutokana na madhara haya, binadamu 

sasa anatapatapa ili kutafuta makao kwingine kwenye salama. Ndiposa siku hizi nadhari 

za binadamu zimeelekezwa katika mawanda mengine nje kabisaya kisayari hiki kidogo 

kiitwacho dunia. 

Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwezekano wa kuishi 

katika sayari nyingine. Hii ndiyo sababu mwaka wa 1969 Waamerika walimkanyagisha 

binadamu wa kwanza kabisa mwezini. Lengo lilikuwa ni kutalii na kuchunguza 

uwezekano wa binadamu kuishi huko ili wale watakaoweza wahamie huko. Kwa bahati 

mbaya iligunduliwa kwamba mwezini hakuna hewa wala hakuna kilicho hai huko, hata 

mimea. Mwezini ni vumbi tupu lisiloota chochote. Kipatikanacho kwa wingi sana ni 

madini tu, ambayo hayawezi kumfaidi binadamu kwalolote. 
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Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme 

karibu zote zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa sayari 

kama Zuhura na pengine Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno isiyoweza kuruhusu 

mimea kukua. Si tu, Zuhura inasemekana kuwa joto sana wakati wa mchana ilhali Mirihi 

ni baridi sana siku zote; baridi kiasi cha kuwa binadamu na wanyama hawawezi kuishi 

huko. Mushtara yasemekana kuwa joto ajabu, ambapo hizo sayari nyingine zina joto sana 

au zina baridi sana. Habari hii imemfunga binadamu katika jela ya kijisayari chake kiki 

hiki kiitwacho dunia anachokichafua kila uchao. 

Je, binadamu amekata tamaa? Hata kidogo! Ndio mwanzo anaj aribu sana 

kuzikata pingu alizofungwa na maumbile. Vipi? Amejaribu kuchunguza uwezekano wa 

kuihama ardhi na kuishi baharini, kwa sababu bahari inazidi ardhi mara tatu kwa ukubwa. 

Na ni vipi binadamu anadhani anaweza kuishi baharini mahali ambapo hakuumbwa aishi 

humo kama samaki? Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake. 

Binadamu anaamini kabisa kuwa na uwezo wa kuj enga mij i mikubwa humo 

humo baharini.... mikubwa zaidi ya hii tuliyo nayo ardhini. Anaamini ya kuwa anaweza 

kuitawala bahari kiasi alichoitawala ardhi, na hivyo basi kufanya bahari impe makao na 

kumlisha bila ya kuyabadilisha maumbile yake. Na iwapo hili halitawezekana basi, 

ikiwajibika, abadilishe maumbile yake kwa kujiunda mashavu kwa mfano, ili avute 

pumzi ndani ya maji. 

Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina maana 

ya kujenga miji iliyoelea angani, kama madungu vile. Na kwa vile anga haina kikomo9 

binadamu atakuwa amejipatia nafasi kubwa ya kuishi bilakujali ongezeko laidadi yake 

mwenyewe. Yaani atakuwa amejiundia visayari vyake visivyo idadi angani! 
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Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lake ili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu 

wa ki sasa anaamini kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala ya 

kutika mimba. Mtu huyu wa maabara, aitwaye 
c
Cyborg' kwa lugha ya Kiingereza, 

anaweza kuwa na chuma ndani, badala ya mifupa, na mwili wa kawaida wa dongo na 

maji nje. 

Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa 

kwa chumvi, maji na protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa maabarani aundwe kwa 

zebaki. Binadamu huyu wa zebaki hafi wala hakatikikatiki. Na iwapo atakatika vipande 

vipande, b isi, kama zebaki, vipande hivyo viaundika tena upya na kumrudhisha umbo la 

awali kamili. 

Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya 

elektroniki kama vile tai uidlishi yaani kompyuta, na mitambo mingine kama hivyo. 

Binadamu anaamini kwamba uwezo wa vyombo hivi vitapokamilishwa, basi vitamsaidia 

kwa lolote lile. 

Maswali: 

(a) Inasemekana kwamba binadamu anakichafua hiki kisayari chake kila uchao. 

Kwa kutumia rnifano mitatu, eleza vile binadamu amechafua mazingira yake. 

(alama3) 

(b)       Kwa nini ongezeko la joto limeleta janga duniani na wakati huo.huo likaleta  

mafuiriko.        (alama3) 

 

(c)       Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaikanakutafuta makao  

kwingine.         (alama2) 
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(d)       Ni mambo gani  yanaofunga binadamu katika ardhi. Taja mawili (alama 2) 

 

(e)       Unadhani ni kwa nini madini mengi yaliyoko mwezini hayaletwi duniani. Taja na  

ufafanue sababu mbili.                                                                        (alama4) 

 

(f)        Kulingana na aya mbili za mwisho, eleza jambo ambalo binadamu anajaribu  

Kukwepa        (alama2) 

 

(g)       Eleza maaana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu. 

(alama4)  

i)    Mashavu................................................................................. 

ii)  Madungu…………………………………………………… 

iii)  Asihasirike………………………………………………….. 

iv)  Kiunde.................................................................................... 
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A4 

UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata 

Kuna sayansi mpya inayoitwa "cloning" kwa lugha ya Kiingereza. Pengine kwa 

sasa tuiite "kutumbisha". Sayansi hii tayari imeleta mapinduzi makubwa katika uzaiishaji 

mimea na uvunaji. Imesemekana ya kwamba, ghairi ya wivu na .kij icho baina ya jamii 

mbalimbali ulimwenguni, aina hii ya sayansi ina uwezo wa kuangamiza kabisa janga ia 

njaa katika say ari hii yetu. Kivipi? Rahisi kabisa. Ni kwamba mbegu moja tu ya aina 

yoyote ya mmea, baada ya kuneemeshwa, vyumba vyake vidogo vidogo ambavyo ndivyo 

hasa msingi wa uhai vinaweza kunyunyiziwa dawa maalum ili vitawanyike mara hata 

mamilioni na kuwa mimea kamili................ mamilioni! 

Sayansi hii tayari inatumiwa kukuza viazi na vyakula vingine. Hii ina maana ya 

kwamba rnasharnba makubwa makubwa si muhimu siku hizi, yaani vyakula vingi kabisa 

vinaweza kukuzwa mahali padogo sana. Kwa hivyo hivi karibuni tu, kutakuwa hakima 

haja ya kuigania mashamba. 

Vyema. Hebu sasa tuangalie zilizokwishapigishwa hii sayansi ya "kutumbisha na 

mahali binadamu alipofika kimaendeleo kwa sababu ya hatua hizo. Jambo la kwanza 

sayansi hii tayari imeshatumiwa kuzalishia wanyama  wengi sana wadogo wadogo kwa 

lengo la kuendeleza mbele utafiti. Kufikia sasa, wanyama hawa waliotengezwa na 

binadamu katika maabara yake bado wanahifadhiwa mumo humo walimotengenezewa. 

Hii ni hatua kubwa na binadamu anastahiki pongezi kwajinsi anavyotumiaakili yake 

kuvumbua ibura hizi zote. 
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Hata hivyo imesemwa kwamba kuchamba kwingi ni kuondoa mavi. Binadamu 

kama ijulikanavyo, anajaribu sana kujitakasa kwa kujitenga mbali sana na asili yake ya 

unyama ili aufikie ubinadamu mkamilifu. Hapana ubaya hapo. Lakini tukirudi nyuma 

tunakuta ya kwamba binadamu sasa ameingia tamaa kubwa sana binadamu ana jua vizuri 

sana kwamba kwa vile ana ujuzi wa kutengeza panya na hata kondoo katika maabara basi 

hata ujuzi wa kutengezabinadamupiaanao! Nahapo ndipo tatizo lilipo. Swali ni hili: Je? 

ujuzi huu utatufikisha wapi?Nakikomo chake kitakuwaje? 

Binadamu sasa ujuzi wake unamtia wasiwasi. Wataalam wa sayansi hii 

wamejiuliza mara nyingi nini kitakachotokea ujuzi huu utakapomilikiw na"mwenda 

wazimu mweledi." Watu kadha wa kadha, miongoni mwao wakiwa wanasiasa 

wamejiuliza mara zisozohesabika swali hili: kama Hitler angekuwa na ujuzi huu, 

angekuwa na lazima gani ya kuwaulia mbali Wayahudi milioni sita wasiokuwa na hatia 

isipokuwa ya kwamba walikuwa na mij ipua mikubwa, hawakuwa na macho ya buluu, 

walikuwa na nywele nyeusi na hawakuwa weupe sana kama Wazungu? Hitler alimamini 

ya kwamba "mtumzuri" ni mwenye pua ya upanga (kama Mzungu), macho ya buluu, 

nywele rangi ya dhahabu na mwenye kimo cha futi sita au zaidi kidogo. Hivyo lengo lake 

lilikuwa ni kubuni taifa la watu wazuri pekee ambao mwisho watautawala ulimwengu na 

kuenea duniani kote. Katika mpango wake, watu weusi wote wangefaa kuangamizwa tu 

ili watoe nafasi kwa watu aliowaona yeye kuwa bora, 

Sasa baada ya sayansi hii ya "kutumbisha" kuvumbuliwa, wataalam wametishika 

sana. Wamewaza jinsi ambavyo Hitler angeweza kufanya kama angekuwa mjuzi wa 

taaluma hiyo. 
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Kitisho hiki kimezidi kuwatwanga wataalam na wasiokuwa wataalam. Hivi 

majuzi tu ilipogunduliwa maiti ya msichana wa miaka kumi na minne huko milimarya 

Andes, Amerika ya Kusini. Msichana huyo alikuwa ametolewa kafara miaka karne tano 

zilizopita lakini hakuoza kwa sababu ya baridi kali ya barafu milimani. 

Kwa sababu ya dukuduku la uvumbuzi ambalo haliishi kuutia dhana za kiajabu 

ubongo wa binadamu. Wataalamu wa "kuchezea" maumbile walipomwona msichana 

huyo maiti, upesi upesi wakampima. Walipofanya hivyo wakagundua ya kwamba mayai 

yake ni timamu kabisa wala hayajaharibiwa na mpito wa karne. Papo hapo wengine 

wakajiwa na wazo la kuyatoa mayai hayo na kuyahifadhi kwenye maabara. Tamaa 

ikazidi zaidi ya zaidi. Baadhi ya wataalamu wakajiwa na wazo la "kuyaneemesha" mayai 

hayo na mbegu za uzazi za wanaume. Kwa lengo gani? Kuunda watoto ambao mama yao 

alikufa zamani za kale ili waonekane watakuwa watu wa aina gani! 

Sasa fikiria mwenyewe! Watoto hawa wa maabara wakiwa weledi zaidi ya 

binadamu yeyote aishiye sasa je? Kwa upande mwingine wakiwa na uwezo mdogo wa 

kiakili kuliko binadamu yeyote wa kisasa lakini watiifu kama mbwana paka itakuwaje? 

Hakuna atakayefikiria "kutumbisha" ili tuwe na vijitumwa vyetuu vipenzi majumbani 

mwetu vinavyofanana nasi badala ya paka na mbwa wasiovishwa nguo? 

 

a)        Andika kichwa kifaacho kwa makala haya. .                 (alamal) 

 

b) Kutumia sayansi ya "kutumbisha" kunaweza kumsaidia binadamu kuangamiza 

mabaa gani mawili yanayomkabili sasa?                                            (alamal) 
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c) Unadhani ni kwa nini wanyama waliozalishwa kwa kutumia sayansi hii bado 

wamo maabarani?       (alama 3) 

 

d) Fafanua methali "kuchamba kwingi nikuondoka na mavi" kulingana na muktadha 

wa habari hii. 

 

e)        Kuna ubaya gani kutumbuisha watu?      (alama4) 

 

f) Mwandishi anaonekana kutishwa sana na uwezekano wa sayansi ya kutumbuisha 

kuishia mikononi mwa "wendawazimu weledi" kwani kuna hatari gani? (alaina 4) 

 

g)        Eleza kwa ukamilifu matatizo yanayoweza kuukumba ulimwengu iwapo mayai ya  

msichana wa Andes yatatumbishwa.      (alama 4) 
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A5 

UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Mwanamke wa kisasa anazaliwa na kukulia katika mazingira yaliyobadilika mno. 

Matazamio yake maishani ni tofauti kabisa na yale ya wanawake walioishi mapote 

mawili yaliyopita; wanawake makamu ya nyanyake na mamake-kuu. 

Yeye hataraj ii kuzaliwa, kukua, kuolewa, kuwa mke wa bwana, kumzalia 

mumewe watoto, na daima dawamu kuwa 'mwendani wa vijungu jikoni' akawapikia 

watoto na bwanake chakula; na akitoka jikoni aelekee shambani kulima, kichakani 

kuchanja kuni, mtoni kufua nguo na kuteka maji ya kutumia nyumbani. Mwanamke wa 

kisasa huandamananamwanamume. Akanyagapo mume, nave papo huutia wayo wake. 

Mwanamke wa kisasa huenda shule na kuj ifunza yote yafunzwayo huko. 

Hushindana na wanawake kwa wanaume na kuibuka mshindi si mara haba. Huibuka 

mshindi katika masomo ya lugha, historiajiografia, hesabu, sayansi na mengineyo, sawa 

na mwanamume. 

Mwanamke wa kisasa hutakakufanyakaziyakibega,akazifanya. 

Akatakakuwamwalimu,akawa. Akataka kuwa daktari, akafanikiwa. Almuradi, siku hizi 

mwanamke hufanya kazi yoyote ile afanyayo mwanamume. Kuna wanawake marubani 

wa ndege, masonara, waashi, wahandisi, madereva wa magari, mawakili, mahakimu, 

mawaziri wakuu na hata marais wa nchi. Hakuna kazi isiyofanywa na mwanamme siku 

hizi. 
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Mwanamke wa kisasa hateswi akafyata ulimi. Anapohiniwa yeye hupigania haki 

yake kwa dhati na hamasa. Katu hakubali 'mahali pake' katika jamii alipotengewa na 

wanaume wenye mawazo ya kuhifadhi yaliyopitwa na wakati. 

Siku hizi mwanamke huolewa tu wakati amepata kazi ya kumwezesha kujikimu 

maishani au pale anapokuwa na hakika kwamba biashara yake, iwapo ni mfanyi biashara, 

imepiga hatua ya kutomrudisha ukatani. 

Mwanamke wa kisasa haamuliwi katikajambo lolote, bali hufanya maamuzi yake 

mwenyewe. Kwa upande mwingine, mwanamume wa 'kisasa', ambaye bado amefungwa 

pingu na taasubi za kiume. hapendezwi na mwanamke huyu. Huuma kidole akatamani ya 

kale, lakini wapi! Analazimika kumkubali mwanamke huyu kama mshirika sawa 

maishani, na kuishi naye, apende asipende. Shingo upande analazimika kukubali 

kwambamabadiliko haya sio mithili yakiwingu kipitacho, bali ni ya aushi. 

 

Maswali: 

a)         Msemo 'mwendani wa vijungujiko' unadhihirishahali gani ya mwanamke  

katikajamii?         (alama 2) 

 

b)        Jamii imemfanya mwanamke kuwa hayawaniwamizigo. Fafanua     (alamal) 

 

c)        Eleza maana ya'akanyagapo mume, naye papo huutia wayo wake."  (alama 2) 

 

d)        Zungumzia maswala ya ndoa na elimu huku ukilinganisha mwanamke wa kiasili  

na wa kisasa (alama 4) 
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e)        Mwanamume wa kisasa anamwonaje mwanamke wa kisasa?  (alama2) 

 

f)         Taja mifano minne ya 'mawazo yakihafidhina'.    (alama 4) 

 

g)        Eleza maana ya: 

i)         Akafyata ulimi 

ii) Ukatani 

iii)        Taasubi za kiume. 

iv)        Aushi        (alama4) 
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A6 

UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Nchi nyingi za ulimwengu unaoendelea, au ule uliokuwa ukiitwa ulimwengu wa 

tatu zimegawika sehemu mbili mbili. Sehemu hizi zinazidi kutoshabihiana kila uchao. 

Zinatengana kiasi cha kukaribia kupigiwa mfano wa masafa ya ardhi na mbingu. Sehemu 

zenyewe ni mij ini na mashambani. Sehemu hizi, hasa ukizitia katika mizani ya hali na 

jinsi za watu za maisha, zimetofautiana mno. Kiasi cha tofauti hizi ni kikubwa hadi 

kuonekana kama kwamba hazinauhusiano kamwe, mithili ya nchi mbili tofauti. 

Hebu sasa tuzingatie yale yanayozifanya sehemu hizi kutokosa kufanana. Hapa 

tutawajibika kuzizingatia tofauti zilizo bayana baina ya watu wa shamba na wa mij ini, 

hasa kufungamana na jinsi wanavyoyaendesha maisha yao. 

Jambo lililo wazi ni kwamba watu wa mashambani hawajapiga hatua ya maana 

kuhusu jinsi wanavyotakikana kuishi katika karne ya ishirini. watu hawa bado wanaishi 

kama walivyoishi mababu zao. Hawdhisi halahala ya jambo lolote. Matengemeo yao ni 

shamba; usubiriwe msimu mzuri wa mvua, watu walime, Mungu akineemeshe kilimo, 

wavune mavuno mema, basi. Wakisha yatia maghalani wachukue kidogo kidogo na 

kiitayarisha kwa chakula. Chakula kikiwa tayari, wale, walale, siku nyingine warudie 

mkondo uo huo wa kuendesha rnaisha yao. 

Watu hawa maisha yao yamepangika mikondo mitatu tu: kuzaliwa, kuoa na 

kuolewa, na kufa. Zaidi ya mikondo hii, maisha ya viumbe hawa hayana mabadiliko 

makubwa. Mabadiliko hayapendelewi sana huko mashambani. Huko, wanaume ni 

mabwana, wanawake ni mfano wa vij akazi na watoto hawana tofauti kubwa na 
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watwana. Mwanamume akikohoa, mkewe akimbilie kulikokoholewa/an watoto 

wattetemeke. Wanawake wa 

shamba na watoto hawana haki hata ya kunena, wala hawajui haki ni nini. 

Kwa upande mwingine, mijini kuna viwanda, kuna m|ijumba, kuna magari na 

kuna vyombo vingi sana vya maendeleo ya kjsiku hizi. Watu wa mijini ni watu wa 

ulimwengu kote, wala si watu wa mji mmoja tu. Watu wa mji wowote ulimwenguni 

huweza kuwasiliana na wenzao wa miji mingine kpkote kule ulimwenguni, hata papo 

kwa papo kwa njia ya runinga. Pia, kwa watu wa mjini, kuona Kiumbe kidogo kabisa 

kisicho weza kuonekana kwa macho si ibura hata. Kiumbe cha namna hiyo huonekana 

kupitia mangala. Na kwa wale walio ondokea kuwa wanajimu wa kisasa, kuziona sayari 

na thurea zilizoko mbali sana nasi kupitia nangala nijambo la kawaida sana. 

Watu wa mjini huwa na mabadiliko mengi sana katika maisha yao, wala sio 

mikondo aina tatu tu. Kwa mfano, wanawake wa mijini hawakubali tena kuonewa na 

wanaume. Wanajua vyema sana maslohi yao na wameiweka menke yao mbele; yaani 

mahali pao katika jamii, wakiwa wao ni wanawake. Hawaoni tofauti baina ya menke yao 

na ile ya wanaume. Kwa sababu hiyo wameondokea kupigania haki sawa na wanaume 

bila k ulegeza kamba. Huku kupambana kimaisha kama wapambanavyo wanaume 

kumewafanya wanawake wengi mij ini kutowaogopa tena wanaume nakufanikiwa 

kufanya kazi za kusifika kama vile uwakili, udaktari, uhandisi, urubani na i lyinginezo 

zilizokuwa zikifanywa na wanaume tu. Wanawake wengine hata ni maprofesa! Kweli 

watu wa mijini wameendelea. 
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a)        Toa maelezo kuhusu tofuati zinazosemekana ni bayana baina ya maisha ya watu 

wa shamba na yale ya watu wa mijini (alama2) 

 

b)        Rejelea "Mungu" katika aya ya tatu na neno "viumbe" katika aya ya nne. Bainisha  

uhusiano uliopo baina ya maneno haya mawili, hasa ukizingatia jinsi 

yalivyotumiwa katika habari. Je, matumizi haya yanakupa hisia gani? '(alama 4) 

 

c)        Unadhani mwandishi ana maana gani anaposema ya kwamba huko mashambani 

"wanawake ni mfano wa vij akazi na watoto hawana tofauti kubwa na watwana?"                                                                                                                  

(alama 4) 

d)        Orodhesha vifaa vyovyote vitano vilivyotaj wa katika taarifa hii, kisha ueleze  

umuhimu wa kila kimoja wapo. 

 

e)        "Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote." Hapa mwandishi anamaanisha  

nini?         (alama 2) 

f)         i)    Ni nini maana ya neno menke?     (alama 1) 

ii)        Mwandishi anamaliza taarifa yake kwa kusema "Kweli watu wa mijini  

wameendelea." Kwa muhtasari, ni tabia gain za wanamiji zilizomfanya 

kukiri hivyo.         (alama 2) 
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A7 

UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswaliyanayofuata. 

Katika falme ya Pate ya enzi za kale, kulikuwa na binti Sultani aliyeitwa 

Mwanakishwira. Alipopata umri wa miaka kumi na minne tu, Mwanakishwira alikuwa 

tayari ni mrefu na mkubwa, na alionekana kuwa msichana mzima mwenye umri wa 

miaka kumi na minane. Alikuwa nadhifu na mzuri sana wa sura, kiasi cha kubandikwa 

lakabu ya malaika. Alipendeza sana macho fauka ya kuwa alikuwa na akili nyingi mno. 

Katika umri huo, alikuwa amemaliza masomo yake yote katika madrasa iliyokuwa hapo, 

na aliweza kuikariri Kurani yote bila kigezigezi. Babake, Mfalme, aliuma vidole akilia 

ngoa kuwa mtoto mwenye akili hiyo ni mke wala sic mume. Aliwaza ya kuwa kama 

angekuwa mvulana, angempeleka zutafindaki ya Al-zhar huko Misri kuendelea na 

masomo ya juu katika chuo hicho kisifika. 

Wakati Mfalme akiuma vidole kuhusu jinsia ya mtoto wake, wanaume wengi 

hapo mjini walikuwa wakimeza mate. Mtu aliyemezewa mate alikuwa ni yeye huyo 

Mwanakishwira. Walimmezea mate kwa sababu kila mmoja wao alitaka kumwoa awe 

mkewe. Kumwoa Mwanakishwira kulikuwa na manufaa ya kupata mke mwenye uzuri 

wa shani, kama nyota, na aidha kuwa Mfalme baada ya mweye kukikalia kuaga dunja, 

sababu yeye hakuwa na mrithi mwingine. 

Basi ikawa ni kila mtu kujipendekeza kwamfalme, kwa vile alikuwa 

anasumbuliwa sana, na wakati huo huo aliogopa kuwa asipomwoza mapema binti yake 

huenda akaharibika, akaamua kuruhusu wachuma wamchumbie. 
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Uamuzi huu ulimshtua sana Mwanakishwira, Mshtuko alioupata ulimtia ugonjwa 

na kumdhoofisha kabisa. Akadhoofika hadi Mfalme akaingiwa na hofa ya kuwa mtoto 

wake atakufa. Akaamua kumwuliza kinachomdhoofisha. Mwanakishwira akasema 

kimdhoofishacho ni mwezi. Akipata mwezi, na nafuu pia ataipata. 

Kusikia hivyo, Mfalme akatokwa na kijasho chembamba. Akafikiria kwamba 

labda mtoto wake amemalizwa kabisa na uwele, na sasa yuaweweseka tu, wala hana akili 

razini ya kutambua na kupanga mambo. 

Hata hivyo hakuvunjikamoyo kabisa. Akaamua kupata tafsiri ya kitendawili hicho 

kutoka kwa waheshimiwa wake hapo mjini ambao wote walitaka kumwoa 

Mwanakishwira. 

Kwanza akamwendea Waziri Mkuu akamwuliza tafsiri ya mwezi autakao binti 

yake. Waziri akasema mwezi utakikanao ni wa dhahabu. Alipoambiwa hivyo motto 

akazidi kudhoofu. Mfalme akakasirika sana. Akawaendea wakwasi wengine kama vile 

Kadhi, Mnajimu na kadhalika. Hawa wote wakamzidisha ugonjwa binti Mfalme kwa 

sababu jawabu walizotoa ni kuwa mgonjwa alihitaji mwezi wa almasi, fedha, na hata 

hatua! 

Mwisho kabisa, Mfalme akamwendea mvulana aliyekuwa mchungaji. Huyu 

akamwahidi Mfalme kwamba aulizwe mgonjwa aseme mwenyewe aina ya mwezi 

autakao. Jawabu hili halikumfurahisha Mfalme, japo alienda kamwuliza binti yake, kama 

alivyoambiwa. Alipoulizwa, Mwanakishwira akasema mwezi autakao ni kishaufu kilicho 

na umbo la mwezi mchanga kilichotengenezwa kwa chuma. Mfalme alishangaa sana. 

Hata hivyo akamfulia kishaufu alichokitaka mgonjwa. Alipokivaa, Mwanakishwira 

akapata nafuu mara moja na akaendelea na nafuu hiyo hadi akapona kabisa. 
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Kuona hivyo, Mfalme akawateremsha vyeo wakwasi wote humo mjini, na kuteua 

wengine mahali pao. Kwa upande mwingine, mchungaji akaozwa binti Mfalme na 

kupewa madaraka ya Waziri Mkuu. Hatimaye, Mfalme alipoaga dunia, mchangaji akawa 

Mfalme, na Mwanakishwira akawa Malkia. 

 

Maswali 

a) Zungumzia swala la menke (yaani mahali pa mwanamke au mwanamume katika 

jarnii katika falme ya pate ya enzi hiyo.     (alama5) 

 

b)        i) Kwa nini Mfalme aliwauliza wakwasi kwanza tafsiri ya kitendawili?(alama 2) 

ii) Kwa nini mfalme alishangazwa najawabu la binti yake?  (alama 2) 

 

c)        "Akili ni nywele, kila mtu ana zake." Dhihirisha jinsi methali hii inavyobainika  

katika hadithi hii.       (alama 4) 

 

d)        Ni nini maoni yako kuhusu mwanamume aliyemwoa Mwanaki shwira na kwa nini  

alikubali kuolewa nahuyo? . 

 

e)        Eleza maana ya maneno na tamathali za semi ziftiatazo             (alama 4)  

i) fauka ya kuwa 

ii)        akiliangoa 

iii) uzuri wa shani  

iv)       akamwaidhi  
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A8 

UFAHAMU 

Soma makala yafu&lhyo kisha ujibu maswali 

Kati ya viumbe wote waishio ulimwenguni, hakuna kiumbe aliyepevuka kama 

binadamu. Kiumbe huyu amewapiku wale wengine kwa njia nyingi, hata kuweza 

kuwatawala na kuwapangia maisha yao. Binadamu amekirimiwa uwezo wa kuyatawala 

mazingira nakukabidhiwa mazingira hayo. Hekima hii humwezesha kusitiri kizazi chake.  

Aidha ametunukiwa uwezo mkubwa kuivinjari sayari hii yetu katika ilhamu yake 

ya kutaka kuvumbua ‘siri’ za maumbile, amejasiri hata kuzitalii sayari zingine nje ya uso 

wa ulimwengu huu. Si ajabukwamba iwapo wanyama wengine wangepewa urazini wa 

kuongea kama yeye, wangalimwandikia tiimbi la vitabu kuisifu busara yake. Sifa za 

ujasiri wake kamwe hazingewatoka vinywani mwao! 

Hata hivyo, kunatofauti nyingine kubwa kati ya binadamu na hayawani. Tofauti 

hii inaweza kumvua binadamu sifa zake zote na kuuona ukwasi wa maarifa yake kama 

ishara ya maangamizi ya ulimwengu. Hii ni kutokana na hasara anayosababisha katika 

mazingira tulivu waliyoumbiwa viumbe wote. 

Uzuri wa ulimwengu tunaoishi humpendeza kila kiumbe hata yule 

anayemchukiza binadamu kama nzi. Wote hufurahia mazingira yao; hewa safi itokayo 

milimani, chemichemi, mito na vijito nmamotiririkamaji safi, vilele vya milima 

vilivyokumbatiwa na theluji daima dahari, yakiwemo mabonde na tambarare zinazohimili 

uhai wa viumbe wengi. 

Urembo huo wa kiasili hauwezi kukamilika bila vichaka na misitu inayoipamba 

sayari hii huku ikileta mvua. Mapambo yote haya huendeshwa na nguvu za maumbile; 
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nguvu ambazo hazisababishwi na binadamu ingawa sasa yumo mbioni kuzikwamiza kwa 

kisingizio cha maendeleo. Binadamu anaelekea kuwa hatari kwa uhai wake na ule wa 

viumbe wenzake kwa sababu anayaharibu maumbile kwa kiasi kikubwa kinachomtisha 

yeye mwenyewe. Hii ni kwa sababu gani? Sababu zipo nyingi. 

Sababu mojawapo ni uchafuzi wa maji kama rasilmali muhimu ya kiasili. 

Uchnftizi huu umewaletea viumbe na mimea maafa mengi, yakiwemo maradhi 

mbalimbali. Kwa kweli bila maji, uhai u tatoweka duniani. Uharibifu mkubwa wa maj i 

husababishwa na binadamu katika harakati zake za kuj iimarisha kimaisha. Kutiririka 

kwa maji machafu yenye sumu hasa kutoka viwandani na kuingia kwenye mito na bahari 

huwadhuru viumbe wengine ambao makao yao ni majini. Maji hayo huleta madhara si tu 

kwa mimea balil hata kwa binadamu kupitia kwa ulaji wa vyakula. 

Misitu na rasilmali nyingine inayokimu viumbe lakini binadamu anaiponza. 

Ukataji wa miti kiholela hasa kwenye sehemu za chemchemi husababisha uhaba wa 

mvua, Uhaba huo nao huleta kiangazi kinachokausha mimea na visima vya maji. 

Mchapuko wa ujenzi wa viwanda hasa katika nchi zilizostawi umesababisha uchafuzi wa 

hewa ambayo pia ni kiungo muhimu kwa viumbe. Uchunguzi uliofanywa na wanasayansi 

wanaohusika na hali za anga umesababisha taharuki na wasiwasi mwingi. Hii ni kwa 

sababu umeonyesha kuwa ule utandu unaozuia miale ya jua kupenya moja kwa moja 

kwenye sayari hii na kuhatarisha uhai, sasa linaanza kutoweka taratibu. Hi ni kutokana na 

hewa chafu itokayo viwandani. Kwa kadri binadamu anavyozidi kujiimarisha kiviwanda 

ndivyo ambavyo mabald ya viwanda yanavyozidi kuchafua hewa. Punde si punde, 

tutakabiliana ana kwa ana na miale mikali ya jua yenye sumu. Ifikapo hatua hii, 
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biandamu atakuwa amechangia pakubwa katika kutowesha uhai wa viumbe wote 

ulimwenguni! 

Mikutano mingi ya kimataifa imefanywa na bado inaendelea kufanywa kila uch 

ao ili kutahadarisha umma wa ulimwengu dhidi ya uharibifu wa mazingira na mali asili. 

"Ajenda" za mikutano hiyo hLisa zinalenga nchi zilizostawi kwani hizi ndizo 

zinazochafua mazingira kwa kasi zaidi kuliko zile zinazostawi. Mapendekezo mengi 

yametolewa katika vikao hivyo ili kusuluhisha tatizo hili lakini ni hatua chache mno 

zinazochukuliwa kurekebisha mambo. 

Inatupasasisiwenyeweloichukuaju^^ Tuwafunzepiawatotowetukuhifadhi 

mazingira yao na kuyaweka safi. Tukumbuke kuwa mwana hufuata kisogo cha nina. 

Mazingira yanapochafuliwa au kuharibiwa, afya zetu zimo hatarini, na hali hii pia ni 

tisho kwa viumbe wengine, hata vimatu! Kila mmoja wetu anawajibika kutirnza 

mazingira anamoishi kwa manufaa yetu sote na kwa vizazi vijavyo. 

 

Maswali  

a)        Kulingana na taarifa hii, kwa nini binadamu anahesabiwa kuwa na uharibifu  

mkubwa kushinda wanyama wengine?     (alama4) 

 

b)        Onyesha uhusiano uliopo baina ya maendeleo ya binadamu na uharibifu wa  

mazingira         (alama4) 

 

c)         Ni kwa nini mwaiidishi anahofia zaidi athari za miale ya jua?  (alama 2) 
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d)        Eleza kwa ufupi hasara zinapoweza kusababishwa na uharibifu wa mazingira  

(alama 5) 

e)        Taja hatua mbili ambazo mwanadamu angeweza kuchukua ili kupunguza  

madhara ya viwanda.       (alama 2) 

 

f)         Kulingana na makala haya ni nini maana ya methali, "Mwana hufiiata kisogo cha  

nina"?         (alama 1) 

 

g)        Eleza maana ya  

i)         kusana 

ii)       mchapuko       (alama 2) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

A9 

UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisiha ujibu maswali 

Utandaridhi (au globalization kwa lugha ya kiingereza) ni jinsi maisha 

inavyoendelea kuutawala ulimwengu wote katika karne ya 21. Neno utandaridhi ni neno 

mseto ambalo maana yake ni utamaduni uliotanda au kuenea ardhi nzima. Mtu 

mtandaridhi hivyo basi ni mtu aliyebobea kikamilifu katika utamaduni huu mpya kwa 

jinsi moja au nyingine. Mtandaridhi hujihusisha sana katika kutandaridhirisha na moja au 

nyingine ya amor a muhimu za kutandaradhi. Hizo ni kama vile biashara za kimataifa 

aina za mavazi zilizotokea kupendwa ulimwenguni kote, muziki wa kisiku hizi has vile 

pop, regge, raga, rap ambao asili yake yahivi majuzi ni Marekani. Muziki huo wambaji 

wake hutumia, sana sana lugha ya kiingereza hususan kile cha Marekani na kadahlika. 

Watandarishi wana nyenzo zingine kadha wa kadha za kuendeshea maisha yao au 

kujitambulisha. Wao huwasiliana kutoka pembe moja ya dunia had nyingine wakitumia 

vitumeme yaani vyombo vitumiavyo umeme kufanya kazi vya hali ya juu kama vile 

tarakilishi na simu hata za mkono. Watu huwa hawakosi runinga sebuleni mwao usiseme 

redio. Hawa husikiliza na kutazama habari za kimataifa kupitia mashirika matandaridhi 

ya habari kama vile BBC la uingereza na CNN la marekani. Aidha wtu hawa husafiri 

mara kwa mara kwa ndege na vyombo vingine vy kasi. Hawa hawana mipaka. Wale 

wanaohusudu utandaridhi wanaamini kindakindakika kwamba utamaduni huu wa 

kilimwengu umeleta mlahaka mwema baina ya watu binafsi, makampuni makubwa 

makubwa ya kimataifa na uwiano bora baina ya mataifa. Watu hawa husikia wakidai ya 

kuwa aina hii ya utamaduni irneupigisha mbele ustaarabu wa wanadamu ulimenguni 
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kote. Kwa upande mwingine, wakereketwa wa tamaduni za kimsingi za makabila 

mbalimbali ulimwenguni wanadai ya kwamba utandaridhi umeleta maangamizi 

makubwaya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi, utandaridhi umesemekana kwamba 

unasababisha kutovuka kwa utu miongoni ma wanadamu wote, ambao wamo mbioni 

kusaka pesa na kunemesha ubinafsi. Inadaiwa pia kwamba utandaridhi umesababisha 

kutovuka kwa adabu kwa vijana wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku 

kutovuka kwa adabu kwa vijana, hasa wale wa mataifa yanayojaribu kuendelea, kumeleta 

zahama chungu mbovu, ikiwa ni pamoj a na kuenea kwa UKIMWI kwa kasi ya kutisha 

 

Maswali 

(a)       (i)      Bainisha kwa kutoa maelezo kamili kwamba utandaridhi ni neno mseto  

(alama 3) 

(ii)     Toa maneno mawili kutokana na neno kutandaridhisha kisha ueleze 

maana za maneno hayo      (alama 2) 

 

(b)       (i)      Nini maana ya hawana mipaka? (alama 3) 

 

(ii)     Kwa nini watandaridhi wanapenda kusikiliza na kutazama habari kupitia 

BBC na CNN (alama 2) 

 

(c)       (i)     ElezaldkamilifomaoniyawataM      (alama 3) 

 

(ii)     Je, utandaridhi unalaumika kwa nnini katika kifungu hiki? (alama3) 
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(d)       Msemo: "chungu mbovu" ni msemo wa kimtaani tu. Msemo sawa ni upi?  

(alama 1) 

(e)       Elezamanayamanenoyafuatayo 

(i) amara " 

(ii) mlahaka  

(iii) wakereketwa    

            (alama3) 
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A10 

UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Wahenga walisema "mtoto umleavyo ndivyo akuavyo." Hii ina maana ya kuwa 

ukiogopa kutumia ufito kumchapa mtoto wako, ukamdekeza, atadeka na hatimaye 

ataharibika. Methali hii ina pacha yake ambayo ni, "Ukicha mwana kulia,utalia wewe". 

Hizi ni methali zilizojaa busara kubwa. Mathalani, wewe ni mzazi au mtu mzima 

aliyetunukiwa madaraka juu ya watoto, lakini kila wanapokiuka uadilifu au mmoja wao 

anapokosea wewe unambembeleza tu, basi huwa unaizorotesha tabia yake. Mwisho, 

mtoto huyo anaweza kuishia kuwa mtundu. 

Hata hivyo, ni sharti tujue ya kwamba tuko katika njia panda hapa. Kwa upande 

mmoja, zamani ilichukuliwa kwamba watoto na hata wanawake watu wazima hawana 

akili. Kwa ajili hiyo, iwapo mwanamume mtu mzima ana jambo la kuwaeleza, njia pekee 

ya kuliingiza katika "akili" yao “hafifu" ni kuwatwanga ili kulikongomeza jambo hili. 

Ukweli ni kwamba akili ya mtoto si hafifu hata. Unaweza kusema ni kama mmea, ambao 

"usiporutubishwa kimakusudi, ukapaliliwavyemanakustawishwastahiki yake, basi 

hudhoofii"namwishowekufifia.  

Kwa upande mwingine, mtazamo wa kisasa ni tofauti kabisa. Irnethibitishwa ya 

kwamba wanawake ni sawa kabisa katika maumbile yao wakilinganishwa na wanaume. 

Kwa jinsi hiyo, kweli wapo wanawake ambao hawana mwelekeo timamu kuhusu maisha, 

lakini ni kweli pia kuwa wapo wanaume watu wazima mamilioni ambao hawana akili. 

Kadhalika, si kweli kuwa watoto wote, kwa sababu ya umri wao tu, basi hawana akili, 

Ama kwa kusema kweli binadamu yeyote huzaliwa na akili zake timamu, isipokuwa wale 
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ambao kwa bahati mbaya maumbile yamewapa akili pungufu. Hili litokeapo, basi 

tunalikubali tu, Hatuwezi kumlaumu mtu kama huyo aumuumba wake. Kwa» hakika him 

ndio msingi wa methali, "Akili ni nywele, kila mtu ana zake." Vinginevyo, mtazamo wa 

kizamani ni taasubi kongwe tu za kiume zilizopitwa na wakati. 

Aidha kwa sababu watu wote huzaliwa na akili timamu, tena hawawi watu 

wazima kabla ya kuwa watoto kwanza, mtu mzima yeyote ana hali gani ya kuwadhulumu 

watoto na kujipambaniza na lawama za uongo dhidi ya vijana hao kwa madai kuwa 

hawana akili? Na je, ikiwa hawana akili, basi ndipo waonewe? Wanyanyaswe? Hili si 

jambo la busara. Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe 

huyo. Kurudi kufaako ni kwa kupeleka mbele, sio kwa kurudisha nyuma. Kurudi 

kuelekezako mbele ni kwa uongozi mwafaka, uongozi ambao lengo lake ni kummulikia 

mtoto kurunzi ilimradi kumwangazia tariki njema. 

Mtoto asinyimwe vya tunu vyovyote ambavyo ni stahiki yake, kwa kisingizio 

kuwa vimetengewa mtu mzima, ndugu mkubwa, mwalimu, au mtu awaye yeyote yule 

aliyekabidhiwa jukumu la kumlea au kumwongoza mtoto. 

Mtoto ana haki ya kuhudumiwa kwa nj ia yoyote ifaayo ili akue na akili yake 

ikomae kikamilifii. Inafaa asomeshwe, apewe malezi bora ili naye aje alee wengine 

kistahiki. 

 

Maswali  

(a)       "Mapenzi yasiyo kipimo yanaweza kuwa hatari kwa mtoto." Eleza kikamilifii  

huku ukirejelea habari uliyosoma      (alama 3) 
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(b)       Fafanua njiapanda inayorejelewa na mtunzi       (alama 3) 

 

(c)       Mtoto analinganishwa na mmea katika taarifa hii, kwamba "usiporutubishwa  

kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake basi hudhoofika".  

Tathmini kulinganishwa huku, huku ukirejelea taarifa 

(alama 4) 

(d)       "Akili ni nywele, kila mtu ana zake". Eleza maana ya ndani ya methali kulingana  

na taarifa        (alama 4) 

 

(e)       Onyesha kwamba unaelewa mana ya: 

"Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo"  

(alama 4) 

(f)        Eleza maana ya: 

(i)      Kulikongomeza 

(ii)     Kujipambaniza        (alama2) 
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All 

UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kasha ujibu maswali 

Nairobi, mji mkuu wa Kenya, ni jiji la maajabu na mastaajabu chungu nzima. 

Nadhari ya mtu anaye wahi kuingia jiji hili kwa mara ya kwanza huvutiwa na huo 

msheheneko wa majumba ya fahari, marefu ajabu, kiasi cha minazi mitano sita, 

iliyoiunganishwa kuelekea juu mbinguni. 

Jumba linalowavutia watu wengi ni lile la makongamano ya kimataifa liitwalo 

kwa kiingereza Kenyatta International Conference centre. Jumba hili, hadi miaka 

michache iliyopita, ndilo lilikuwa refu zaidi mjini. Jumba lenyewe lina ghorofa ishirini na 

tisa hivi,usipohesabu hilo pambo kama kofia kileleni mwake, linalojulikana kama 

mwavuli. Hata hivyo, miaka michache iliyopita jengo hili lilipitwa kwa urefu na Mnara 

wa Nyakati (Times Tower). Mnara huo hasa ni jumba linaloafiki lakabu yake ya 

kikwaruza mawingu. Jumba hili lina ghorofa zisizopungua thelathini na mbili. 

Mbali na mjumba haya mawili mengine zaidi ya ishirini katikati yajiji ambayo, 

japo mengine ni mafupi kiasi, yana maumbo ya kustaajabisha kweli kweli. Hebu zingatia 

mwenyewe jumba liitwalo "mdomo wa kengele" au "bell-bottom" ambalo ni vioo vitupu, 

toka chini hadi juu. Fauka ya hayo, umbo lake ni la kipekee iilimwenguni kote. Jumba 

hili lina kama miguu, kisha kiuno mithili ya kinu hivi japo si mviringo. Linapaajuu mbali 

sana, likichukua umbo pana kuliko lilivyo chini: umbo la fua pana kama kengele. 

Halafu rudia barabara. Hizi hazina hesabu katikati ya jiji na ni pana, tena safi sana. 

Magari yanayotumia barabara hizi ni kochokocho, ya kila aina na yanashindania nafasi. 
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Ajabu kubwa ya Nairobi hata hivyo ni idadi ya watu. Hakuna hasa anayejua idadi 

kamili ya watu wa Nairobi, lakini sio kupiga chuku ninaposema kwamba, hasa nyakati za 

kuelekea kazini asubuhi, kwenda kula chakula cha mchana, kuelekea nyumbani baada ya 

kazi na kuvuka barabara wakati wa msongamano, watu hukanyagana. Mtu anayesema 

kwamba watu wa Nairobi, ni wengi kama chungu, au kama mchanga wa ufuo wa bahari 

hatii chumvi. 

Watu wa Nairobi, kwa tabia ha mavazi, si kama watu wa kwingineko nchini 

Kenya. Watu hawa huvalia nadhifu sana. Wanawake rii warembo ajabu na hutengeneza 

nywele zao mithili ya hurulaini peponi. Wengi huvaa suruali ndefu! Kucha zao na 

midomo yao hupaka rangi maridadi sana. Huzungumza Kiswahili na kiingereza takriban 

wakati wote. Wanawake wengi ajabu huendesha magari yao wenyewe, jambo ambalo 

litakushangaza mara tu uingiapo jijini, hasa kama ulilelewa ukidhkni maskani mwafaka 

ya wanaw
r
ake ni jikoni peke yake, yaani kuzingatia ile falsafa kuwa "kuoa ni kupatajiko". 

Wanaume nao huvaa suti safi, maridadi na shingoni wamefunga tai stahiki yao. 

Wanaume hao huendesha magari na kuyaegesha karibu na afis
:
 zao. Huingia afisini 

mwao kwa m aringo na madaha, huku funguo za magari yao zikining' inia vidoleni. 

Hawa nao husema Kiswahili na Kiingereza kupiiia puani, utadhani ni waingereza hasa. 

Kwa upande mwingine, watoto ni nadhifti kweli kweli hasa watoto wa shule. 

Hawa huvalia sare zilizofuliwa na kunyoshwa vizuri kwa pasi. Wake kwa waume, 

shingoni huvalia tai. Watoto wa shule Nairobi huongea Kiswahili, Kiingereza na Sheng, 

ambayo ni "lahja" yao waliyoibuni. "Lahja" hii ni mchanganyiko wa Kiswahili, 

kiingereza na msamiati mchache wa lugha nyingine za wakenya zisemwazo jijini Nairobi 

na vitongoji vyake. 
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Kwa jumla, watu wote wa Nairobi hutembea kasi sana. Hawana wakati wa 

kutembea pole pole na kuangazaangaza huku na huko. Iwapo weweni mgenijijini, 

ukizubaa utapigwa kumbo na waendelee na hamsini zao kama vile hapakutokea jambo. 

Hili linapojiri, usidhani limefanywa rnakusudi. La hasha. Ni vile tu kwamba Wanairobi 

hawana muda wa kupoteza. 

 

Maswali 

(a)       Kwa nini-majumba ya jiji la Nairobi yana majina au lakabu za kiingereza? 

(alama 2) 

(b)       (i) Baadhi ya maajabu ya Nairobi ni barabara safi, msongamano wa magari na  

majumba rnarefu. Ongezea maajabu mengine manne.   (alama 4) 

 

(ii) Watu wa Nairobi wanajipenda kweli kweli. Fafanua             (alama 4) 

 

c)        (i) Je, undhani watu wa Nairobi kweli hukanyagana? Eleza ni kwa nini msimulizi 

ametoa maelezo hayo.       (alama 2) 

 

(ii) Unafikiri ni kwa nini hasa wanake wa Nairobi wanaonekana nadhifu?  

(alama 3) 

(d)       Kwa nini "lahja" limewekwa alama za mtajo?    (alama 1) 

 

(e)       Eleza maana ya maneno na tamathali zausemi zifuatazo    (alama  
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4)  

(i) Nadhari  

(ii) linaloafiki 

(iii) kikwaruzamawingu. 

  (iv)  waendeleenahamsinizao.  
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A12 

Soma makala yafuatayo kisa ujibu masawali: 

Ulimwengu unapaswa kuzuka na mbinu za kulitadarukia tatizo la umaskini ambao 

unakwamiza juhudi za maendeleo. Umaskini unaoyakabili mataifa yanayoendelea 

unayatosa kwenye dhiki kubwa huku mataifa ya kimagharibi ya kipiga hatua kubwa 

kimaendeleo. Ufa uliopo baina ya mataifa yanayoendelea na yale yaliyoendelea kama 

vile Marekani, nchi za Ulaya na Ujapani unapanuka kila uchao. 

Vyanzo vya umaskini huu ni anuwai mathalan, ufisadi, uongozi mbaya, turathi za 

kikoloni, uchumi kuegemezwa kwenye kilimo kinachotegemea mvua isiyitabirika, idadi 

ya watu inayoipuka uwezo wa uchumi wa taifa linalohusika na ukosefu wa nyenzo na 

amali za kuwakwamua raia kutoka lindi la umaskini. Ukosefu wa elimu na nafasi adimu 

za ajirahuchangiapia katika tatizo hili. 

Jamii ya ulimwengu inapaswa kuelewa kuwa umaskini unaoathiri nchi Fulani una 

athari pana sana. Uvunjifu unaotokana na umaskini unaweza kuwa mboji ambako 

matendo mabaya huchipuka. Raia maskini huweza kushawishiwa haraka kujitosa kwenye 

matendo ya kihalifu ili kujinasua kutoka dhiki ile. Hii inaweza kuwa mbegu ya kuatika 

maovu kama ugaidi na uhalifu wa kila aina. 

Mataifa ya magharibi yanapaswa kuyaburai madeni mataifa yanayoendelea kama 

njia mojawapo ya kupambana na umaskini. Asilimia kubwa ya pato la kitaifa katika 

mataifa mengi hutumika kuyalipia madeni hayo. Katika hali hii inakuwa muhali kwa 

mataifa hayo kujikwamua kutokana na pingu za umaskini. Njia nyingine ni kustahabu 

kutoa ruzuku za kimaendeleo badalayamikopo kwa nchi zinazoendelea.  



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

Kwa upande wake, mataifa yanayoendelea yanapaswa kuibuka na mikakati bora 

ya kupambana na umaskini. Ni muhimu pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa 

asilimia kubwa ya raia wa mataifa hayo ni maskini. Pana dharura ya kuzalisha nafasi za 

ajira, kupanua viwanda hususan vinavyohusiana na zaraa ambayo ni tegemeo kuu la 

mataifa mengi, kuendeleza elimu na kuimarisha miundo msingi. Ipo haja pia ya mataifa 

haya kuhakikisha kuwa mfumo wa soko huru unaoutawala ulimwengu sasa hauishii kuwa 

chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na kuendeleza umaskini zaidi. Kwa ufupi, maamuzi 

yote ya sera za kiuchumi lazima yauzingatie uhalisi wa maisha ya raia wa mataifa hayo. 

 

 

Maswali 

a)        Kwa nini umaskini umetamlaki katika mataifa yanayoendelea?  ( alama 4) 

 

b)        Madeni yana athari gani kwa mataifa yanayoendelea?   (alama 2) 

 

c)         Ni mapendekeo yapi ambayo mwandishi anatoa kwa mataifa machanga kuhusu  

utatuzi wa tatizo la umaskini       (alama 4) 

 

d)        Mfumo wa soko huru una mathara gani kwa mataifa machanga?  (alama 2 ) 

e)        Ukirejelea kifungu, eleza maana ya:      (alama 3) 

i) Kulitadarukia 

ii)  Kuatika 

iii)  Kuyaburai madeni 
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A13       

Soma kifungu kifuatcho kisha ujibu maswali. 

Takwimu ambazo zimetolewa na shirika la kazi la kimataifa (ILO) zinaonyesha 

kuwa ulanguzi wa watoto umetangaa hususan katika mataifa yanayoendelea. Ipo tumbi 

ya sababu za kuelezea kwa nini biashara hii imeshamiri. 

Athari mojawapo ya utandawazi ni kuunda mtandao mpana ulimwenguni. 

Mtamdao huo unaweza kutumiwa kwa njia chanya au njia hasi. Njia chanya ni zile 

zinazokiliwa kuwafaidi wanajamii kwa kuendeleza ubinadamu na kuboresha hali ya 

maisha kiuchumi, kisiasa na kitamaduni. Maarifa yanayosambazwa huweza kuwa chachu 

ya kuumua ari ya maendeleo, elimu na mafanikio katika mataifa mengi ulirnwenguni. 

Njia hasi ni zile ambazo maarubu yake ni kuwanufaisha wachache huku zikiwahasiri 

wengi. 

Kuwepo kwa mtandao kunawapa wenye nia tule kama usafirishaji na ulanguzi wa 

watoto fursa ya kuzitosheleza hawaa zao. Wanaoshiriki katika biashara hii huongozwa na 

pashau ya utajiri. Hawachelei kuwalangua watoto wanaochimbukia mataifa ya kimaskini 

huko ughaibuni wanakozongomezwa kwenye madanguro kufanyishwa kazi za sulubu na 

za kitopasi na kuishi maisha duni. 

Asilimia kubwa ya watoto hurubuniwa kwa ahadi ghushi za kujiendeleza 

kimasomo. Wengine huuzwa kutokana na msaada wa jamaa zao wanaotovukwa na utu na 

kuwa mawakala katika amali hii ya kusikitisha. Biashara hii huweza kusahilishwa kwa 

kuwepo kwa mfumo fisadi wa kisheria, msambaratiko wa muundo wa jamaa na ubinafsi 

wa kijamii. 
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Ipo haja kubwa ya ushirikiano wa mataifa alkulihali kuikomesha biashara hii 

haramu. Jamii ya ulimwengu isipofanya hivi, itakuwa imekitia kizazi kitanzi na 

kuitumbukiza kesho yake kwenye matatizo kathiri. " 

 

Maswali  

a) Ni kwajinsi gani utandawazi umechangia katika biashara ya ulanguzi wa watoto? 

(alama 2) 

b)        Mwandishi wa kifungu anapendekeza hatua zipi kusuluhisha tatizo la ulanguzi wa  

watoto? 

 

c)        Elezajinsi watoto wanaolanguliwa wanavyoishi huko ughaibuni.      (alama 3) 

 

d) Kulingana na muktadha, kifungu "chachu ya kuumua ari ya maendeleo" kina  

maana gani?        (alama 2) 

 

e)        Jamii isiyosuluhisha tatizo la ulanguzi wa watoto itakuwa na hatima gani?  

(alama 3) 

f) Eleza maana ya  

i)         maarubu 

ii) pashau  

(alama 2) 
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A14 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Kuna aina kuu za hisia zinazotawala na kuongoza maisha ya mwanadamu: 

kuona,kusikia, kugusa, kuonja na kunusa. Ni vigumu kusema ni hisia gani muhimu kuzidi 

nyingine ingawa ni dhahiri athari kubwa humuangukia mahuluku asiyeweza kuona. 

Inasemekana kuwa mishipa ya fahamu inayounga ubongo na viwambo vya masikio. Na 

katika maisha na nyendo za kila siku kuona hupewa uzito mkubwa mighairi ya kusikia. 

Pengine bad sio ajabu, kama itakavyobainika punde baadaye, kuwa kazi nyingi za fasihi 

andishi zimeelemea mno katika hisia hii kana kwamba zile nyingine kuu hazipo kabisa. 

Hakika hili ni kosa. Maana kusikia, kugusa, kuonja na kunusa nako ndiko humkamilisha 

mwanadamu aweze kuyafaidi maisha yake. Na hata mbele ya sheria, ushahidi huweza 

kutolewa mintaarafu ya kusikia, kugusa kuonja na kunusa alimradi shahidi awe 

amesikia,kugusa, kuonja, au kunusa mwenyewe. Ushahidi wa kuambiwa haukubaliwi. 

Kwa hiyyo basi kazi ya sanaa ambayo itazituma fikira za msomaji zihisi kuona, 

kusikj a, kuonj a, kugusa, na kunusa matendio na mazingira yanayosimuliwa humpeleka 

msomaj i huyo katika rnipaka na nyanj a za j uu za ufahamu na furaha. 

Kila hisia ina umuhimu wake kutokana na mazingira ya tukio linalohusika au 

kusimuliwa. Maana kazi zote za sanaa hutokana na matendo na rnaisha ya watu ambao 

katika matukio, visa na mazingira yao hutumia hisia zao zote tano ama kwa pamoja au 

kwa nyakati mbalimbali. Ili basi msomaji aweze kupata mandhari kamili, na hata yeye 

mwenyewe ashiriki katika matukio yenyewe kwa kuchukia, kuonea huruma, n.k., 

muhimu, kabla ya yote, apate hisia zote hizo tano. Kazi ya sanaa inayojihusisha na hisia 

mojatu au mbili huwa muflisi kisanii kwa vile inashindwa kuwasilisha mandhari za hali 
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ha|lisi kwa msomaji. Je, mara ngapi nyoyo zetu husononeka au kuripukwa kwa rnaya kwa 

sababu ya sauti ndogo tu ya ndege aliaye pekee nyikani, au nyimbo ya zamani? Sauti ya 

ndege huweza kuleta majonzi ya miaka mingi mno ya utotoni wakati ambapo mtu alifiwa 

na mzazi, ndugu, j amaa, au sahibu wake. Kadhalika nyimbo ya kale huweza kuchimbua 

ashiki ya zamani baina ya wapenzi, au kutonesha jeraha la masaibu na madhila 

yaliyopita. Na wala sio nyimbo na sauti ya ndege tu, pengine hata harufii ya maua huwa 

na nguvu za kumbukumbu kubwa mno. 

Licha ya yote hayo, iriatumizi ya hisia nyingi yanazidia kujenga mandhari kamili 

ya tukio katika akili ya msomaji. Mathalan badala ya kuelezwa tu kuwa paliandaliwa 

chakula kizuri, msomaji anaelezwa vitu ambavyo vimeandaliwa pamoja na harufu yake. 

Au badala ya kuambiwa mtu fulani alikuwa na wajihi wa kutisha, huelezwa na kuelewa 

vyema zaidi kwa kuainishia jinsi pua, macho, rangi, nywele, mdomo na meno ya mtu 

huyo yalivyo. Na hivyo hivyo kwa mifano mingine kadha wa kadha kama vile hasira na 

ucheshi. Kutokana na maelezo ya kutosha ya hisia msomaji huweza kuinuashiki janabi, 

au akadondokwa na ute kutamani chakula ambacho hakipo mbele yake. 

Na sio hivyo tu. Hisia zinazotumiwa huweza kumfanya msomaji atafakari zaidi. 

Ataweza kufikia uamuzi kuhusu picha zinazochorwa kutokana na hisia mbalimbali na 

wala sio kauli za mkatomkato za mwandishi kama ilivyogusiwa hapo juu. Kauli za 

mkatomkato sio tu hudumaza sanaa, bali pia hudhalilisha hata akili ya msomaji: kwani 

umbuji wa mwandishi ni pamoja na kufanya matendo na mazingira anayoyasimulia 

yawasilishe na kuwakilisha fikira za wahusika wake na hata zake mwenyewe. 
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Hivyo ni dhahiri kuwa hisia humsaidia msomaj i kuzama katika matendo na 

kuelewa fikra za mwandishi mwenyewe, asilinamakazi yake, kuwadadisinakuwaelewa 

wahusika wenyewe,n.k.  

 

Maswali 

a) Taja na ueleze uwanja ambao hutilia mkazo hisia zote                                         

(alama3)     

b)        Kwa mujibu wa kifungu hiki,ni nini matokeo ya kusisitiza hisia ya kuona katika 

fasihi andishi?        

 (alama2) 

 

c)         i) Mwandishi ana maonigani kuhusu kazi nzuriya sanaa.  (alamal) 

ii) Maoni hayo yana umuhimu gani?    (alama4) 

 

d)        Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu ulichosoma        

i) muflisi kisanii.................................................................................... 

ii) jereha la masaibu...............................................................................  

iii) kumuashiki janabi.............................................................................. 

iv) umbuji...................................................................................  (alama 4) 
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MAJIBU 

UFAHAMU 

A1  

A Lazima maisha yabadilike kwa kutegemea wakati na mwingilino wa tamaduni 

(alama2)  

B Kwa kuzingatia utamaduni wa wahenga wao ambamo wazazi wao ndimo  

walimokulia 

C uaminifu, heshima kwa wakuu, bidii ushirikiano, ukarimu, unyenyekevu, hadhi  

katika kila Jambo utiifu na kujitegemea    (1/2 x 8 = alama 4 ) 

D Mambo hay a yanawapotosha wakaona kuwa y ale y a zamani hayana mafao na 

kuwa yale 

maendeleo ya siku hizi kama video, filamu, vitabu elimu nk ndiyo pekee yafaayo 

kuzingatiwa na   

kufiiatwa 

ataj e juu ya maisha ya zamani 

maisha yaleo (siku hizi)       (alama 4) 

E  Walimu, majirani, wanasiasa, wahubiri 

F  Wanapaswa kuchagua y ale mazuri kutoka kwa utamaduni wa kiafrika na pia 

kutoka kwa usasa wayaiuate                                                              (alama2) 

G (i) Maovu, Maasi (ii) Tulivu, makini     (alama2) 

H - Usiache mbachao kwa mswala upitao  

-Mwaehamilanimtumwa       (alama1) 
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A2 

a) Mambo manne ambayo ni imani potovu     (alama 4) 

1. Kunambngunaardhitubasi  

2. Duniaipokatikatiyamaumbileyote 

3. Dunianitambarare 

4. Juu ya ardhi nimbinguiliyojavimulimulividogoviitwavyonyota 

5. Baina ya vimulimuli vipo viwili vitwavyo mwezi najua 

6. Mwezi najua nividogokuliko ardhi 

7. Mwezi ni nyota 

b) Maana ya ukweli wa mambo umejigenga kando"ni kwamba (alama 2) 

Sikweli  

au 

Ukweli unatofautana na imani hii au Ni kinyume na imani hii  

au  

Ukweli ni mbali na imani hii 

c) Sifa zozote NNE za maumbile ya anga    (alama 4) 

1.        Inarangi ya samawati 

2.        Ninusumvtfingo 

3.        Nikubwasana 

4.      Inazidi kupanuka  

5.        Ndanimnagalaksinyingiajabukilaucho. 

 

6. Ndaniyagalaksimnanyotanyingiajabii 
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7. Nyota ni kubwa sana    

      8. Mna sayari tisa zinazolizunguka jua.                                                                

d) Tajavituviwilivipatikanavyokatikagalaksi     (alama2) 

Sayari nanyotaau 

Mieziau sayari najuaaunajuaau  

Mirihi5mshitara,zaibakin.knajua 

e).        Sayari mbili ambazo ni kubwa kulikord hi ni:                   (alama 2} 

Mshitara, zohali, utaridi, sumbla 

Zohali ni sawa na saraten au zaratani 

 

f)         Nyota siovijitaa vidogokwasababu                        (alama 10) 

- Jua na nyota kubwa sana au 

-JuauindogolikilinganislTwananyota/ingineaunyotamkubwaajabu  

g) Nuru mbili zilizo angani ni       (alama 1) 

Nuru ya jua au nyota iliyo asilia na nuni ya sayari au miezi kutokana na 

mmererrteto wa jua 

h) i) Neno lenye mana sawa na "anga" au “upeo" ni;   (alama 1) 

- Bwakaau  

- Mbingu  

 (ii) Neno moja lililoko na piaana sawa na paa ni;   (alama 1) 

  TOSI 

i) Mambo ni sawa na ardhi au huenda magalaksi mengine yakawa na maajabu  

kama haya 
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A3    

1.         a) Gesihatarikutokaviwandani , 

Moshi kutoka vi wandani  

Utupaji ovyo ovyo wa takataka .                                     (alama 3) 

 

b)  Miti ikishakatwa mizizj iliyoshikilfa udongo haiko tena hivyo kukinyesha 

maji yanateremka ovyo ovyo 

- Majiyabahariyakipitajotoinapanukanakufurikayenyewe 

Majiyakipatajotomvukeunakuwamwinginamawingumazitoya ghafla.           

- Mitiikikatwajotolinaletamajangwa 

- Sehemuzenye barafo buyeyukana haya maji 

huletamafiirikomitoninabaharini      

        (alama 3) 

 

c)      OngezekoJawatuduniani 

Amechaftiamazingirayake      (alama 3) 

 

d)        - Kugundua kuwa mwezi ni hakuna hewa ama mvua. 

- Kuwa sayari nyingine ml. Mirihi zina mvua iakini ni nyingi zaidi 

Kuwa sayari nymginezhiajotozaidinanyinginezina baridi zaidi  

(alama 3) 

 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

 

e) - Hakunahewahukoambayowachimbajiwangevutawakichimba  Ni ghali  

sana kupeleka watu na mitambo na nyingine zina baridi zaidi. 

(alama3) 

f)         Mauti kwa kuj aribu kuunda kiunde cha zebaki na pia kutumia viunde  

vya elektroniki aukompyuta                                                                              

         (alama3) 

g)         - Mashavu          -           viungovyasamakivyakuvutiahewa. 

Madungu -           makaoyanayoeleaangani/viotavyandege Asihasirike       -           

asidhurike / asipate madhara Kiunde kitu kilicho undwa na binadamu             

(alama4)    

 

A4 

a) Kutumbisha: 

Sayansiyakutumbisha  

Sayansimpya 

Sayansi ya kutumbisha na matokeo yake ?        

Sayansi ya'Cloning' 

Tamaa ya kutumbisha 

Ajabu katika uzalishaj i Uzalishajimpya                                                                         

(yoyote 1 x 2) 

b)        Njaa 

Upungufu wa ardhi  



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

Kupigania mashamba                          (zotembili2x 1) 

c)    gali wanafanyiwa utafiti        

Hawajui ni madhara gani yanayoweza kuletwa nao / kivao 

Hawanauhakikakamawanawezakuishinjeyamaabara. 

SheriahaiwaruhusuwanasayansikuwaLoanje                           (yoyote 1 x 3 = 3) 

d)        Jinisi binadamu anavyoendelea kufanya utafiti ili ajiondolee unyama ndivyo  

anavyojijuta katika maafa au utafiti ukikithiri utaleta maafa. 

‘Akijieleza sawasawa (alama 2) 

‘Aliyeshughulikia upande moja (alama 1) 

e)         - Aliyetumbishwa aweza kuwa mweledi zaidi ya binadamu wa kawaida na  

kuwatatiza. 

Aliyetumbishwa aweza kuwa na uwezo mdogo wa kiakili na hivyo mzigo kwa 

wale wa i kawaida.                

Ubinadamuutadunishwa            

Nidhambiaukumdharaumuumbawetu.                                           

Nikuharibumsingiwajamii.                                  

f)  Matumizimabayayaujuziule                                                               

Mweledi atatumbisha watu wasiowa kawaida. 

Mweledi aweza kuangamiza ulim wengu huunakuutawalaulimwengumpyawote. 

Kutakuwa na msongamano wa watu duniani.  

- Ukosefu wa huduma muhimu kwa jamii                         yoyote (1 x 4 = 4) 

g) - Watoto hao wanaweza kuwa weledi zaidi. Wanaweza kuwa na uwezo mdogo    

kiakili. Wengi wao watakuwa mayatima. 
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Watarithi kasoro za mwili au magonj wa yasiyo na tiba au yanayo ambukiza na 

kuangajniza binadamuwakawaida.Kuwepo kwa uhuru wa kutumbi sha mayai ya 

wafu         'zozote 2x2 = 4) . 

 

A5 

a) Mahalipamwanamkenijikoni.               

Kaziyakenikuitumikiajamii                  (1x2 = 2) 

b) Aiiafanyishwakazinyingi                  (1x2 = 2) 

c) Afanyalomwanammemwanamkepiahulifanya    (alama2) 

d) Ndoa  

Kiasili                  
    

Kisasa         

Ndoa ya lazima    - Ndoa si lazima       

Alazimika kumzalia mume watoto     - Anazaa watoto kwahiari     

Alitumishwa     - Ana uhuru wa kufanya atakalo      

Alifanyakaziyajikoni    - Si lazima aende jikoni                

Aliamuliwakwakilajambo   - Anajiamulia mwenyewe 

Alimtegemea mume    - Anajitegemea/hujikimu                  

Alinyamaza alipoteswa   - Hujitetea akiteswa/hupiganiahaki,   

Elimu 

Hakuenda shuleni   - Anafendashuleni   

Alikuwa na elimu ya kiasili                - Hana elimu ya kiasi 

(1x2 = 2) 

e)        Hapendezwi naye. Ni mkaidi, mshindani, mzushi 
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f)         - Mahalipakenijikoni        

- Akiteswaalipaswakunyamaza/kufyataulimi.     

- Lazima aolewe amzalie mume watoto. Hapaswi kupelekwashuleni.  

- Anapaswakufenyiwauamuzi.     

- Hapaswi kujitetea.                   

- Anakazimaalum                                    (1x4 = 4) 

g)         - Akifyata ulimi          - Akanyamaza                      

- Ukatani                                 -Umaskini in)      

- Taasubi za kiume                 - Fikra/wazo la kibaguzi/uchoyo 

- Mwanaume kujiona bora kuliko mke  

- Audii    - Maisha/kudumu/milele/daima/alfulela 
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A6 

1.        a)        Mashambani     Mjini 

- Hutegemea kilimo     - hutegemea viwanda 

- Wanawake hawajui haki zao/hawazipiganii   - wanawake wanajua haki zao. 

- Hawana maendeleo / waishi kama babu zao   - waishi kisasa  

- Hawapendi mabadiliko  

- Hawana tekinolojia 

b)        Uhusiano  

-Mungu ndiye mwenye uwezo mkubwa/ndiye aliyeviumba viumbe. 

- Viumbe ni wategemezi / hafifti / hawana uwezo / wanyonge 

 

Hisia   

- Viumbe humtegemea Mungu kiasi kuwa bila yeye wataangamia. 

- Hisiayahuruma.  

c)        Wanawakenawatoto hawana haki / ni watumwa. 

d)        -Tarakilishi  -kuwasiliana 

- Mangala    - kuonaviumbevidogo 

- Nagala        - kuonasayariyathureazilizokombali 

- Runinga        - kusikilizanakuona 

- Simu   - kuwasiliana 

- Ghala  - kuhifadhiavitu                                                 

- Magari  - usafirishaji 

- Viwanda  - Uundajiwabidhaa  
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- Majumba  - makaazi / biashara 

e)         - Waweza kuwasiliana ulimwenguni kote kwa kutumia tekinolojia ya kisasa  

(vifaa vilivyotajwa katika (d) 

- Kuonanakusikia kote ulimwenguni. 

f) i) Mahali/nafasi/hadhi/wajibu/jukumuzao katika jamii. 

ii) Wameendelea kielimu /sayansi /tekinolojia/ kimawasiliano /kiufundi 
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A7 

a)  i) Mwanaume       

Alikuwana uwezo wakuamua kuamua 

Alistahili elimu ya juu  

Nimrithi 

Nikiongozi 

Ni mwenye akili bora 

Alidhaminiwa kuliko mwanamke 

Nimshauri 

ii)  Mwanamke  

Hatoiuamuzi 

Hastahili kupata elimu ya juu 

Hastahili kurithi mail, ufalme 

   Si kiongozi                

Wakuolewa 

Ni chombo cha kutamanika 

Ni ngazi ya kujinufaisha 

Ana akili dhaifu ana/akili duni 

b) i)         Kwa nini mfalme aliwauliza wakwasi kwanza tafsiri ya kitendawili? 

(alamal) 

Waliaminika au walidhaminiwa kuwa wenye ujuzi na maarifa. 

Waliheshimiwa/nasaba bora/ukoo mzuri 

Walikuwa washauri wakuu wa mfalme. 
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Alitarajia mmoja wao amuoe bintiye 

(Hoja yoyote iliyokamilika.) 

ii)        Kwa nini mfalme alishangazwa na jawabu la binti yake? (alama 2) 

Mfalme alitarajiadhamaniyatibaiwekubwa 

Kishaufunikituduni. 

c)         "Akili ni nywele, kila mtu ana zake." Dhihirisha jinsi methali hii  

inavyobainika katika hadithi hii.                                                 (alama 4) 

1.         Mwanakishwira ana akili bora kuliko mfalme /wakwasi 

2.         Mchungaji alikuwanaakili nyingi kuliko mfalme. 

3.         Mwanakishwira na mchungaji walikuwa na akili nyingi kuliko wakwasi  

na mfalme.  

(Lazimapande zote mbili zilinganishwe wenye maarifa kilaupdnde.) 

d)         Ni nini maoni yako kuhusu mwanaume aliyemwoa Mwanakiswhira na kwa  

nini alikubali kuolewa na huyo.          (alama 3) 

1.         Mwanamume hana taasubi ya kiume. 

2.         Mchungaji ana akili sawana Mwanakishwira. 

3.         Mchungajindiyealitoatibayaugonjwawake. 

4.         Mmoja alifumba fumbo (Mwanakishwira) na mwingine akafombua 

(mchungaji). 

(Hoja yoyote moja.) (alama 3) 

e)        i)         Licha ya kuwa / bali na / zaidi ya kuwa / juu ya hayo / vile vile / pia /  

isitoshe / aidha /kuongeza. 
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ii) Akilalamika/akifuya/akihuzunika/akisononeka/ akiwa na uchungu uliopita 

kiasi  

iii) Uzuriusiokifani/waajabu/mwingisana.  

iv) Ukamshauri / akampa mawaidha / akamwosia / akamwangazia / akamwai 

nbia / akamwarifu. 
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A8   

1.         a)         Kutokana na busara yake / urazini / hekima / uwezo wake / maarifa yake  

ya kuweza kuyatawala mazingira. Binadamu anasababisha hasara / 

anahatarisha maisha ya viumbe vyote / anaharibu mazingira akisingizia 

maendeleo. 

(AJkiegemea upande wa maarifa akose kutaj a matendo ya uharibifu mpe 

alama 2) (Akiegemeapande zote mbili mpe alama 4) 

b) Binadamu hujaribu kujiimarisha kimaisha kwa kukata miti kutengeneza  

bidhaa viwandani nahivyo kusababisha ukosefo wa mvua? kuwepo kwa 

jangwa, ukatji wa miti uchafuzi wa maji, uchafuzi wahewa, maji 

yakitiririka kwa mito yanaleta madharambalimbali 

(alama4) 

c)         - Itaangamiza maisha ya viumbe vyote 

- Miale ya jua yenye surnu itatuflkia moja kwa moja na kutowesha uhai 

wa viumbe vyote. 

- Miale ya jua itaangamiza/itatowesha uhai/kusababisha maafa / 

kuhatarisha uhai (Wazolakutoauhailijitokeze)  (alama2) 

d)        - Kusababisha ukosefuwamvua/uhabawamvua. 

- Maafayamimeaauviumbepamojanamaradhi.  

- Uhai utatoweka duniani. 

- Kuwadhuruviumbe wamajini 

- Madhara kwa mimea na binadamu kupitia kwa ulaji wa vyakula  

- Kiangazi/kukaukakwamimeanavisimavyamaji   
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- Uharibifu wa utandu (ozoni)      (alama 5) 

 

e)        - Sisiwenyewekuchukuajukumulakusafishamazingirayetu. 

- Kuwafunzawatotokuhifadhimazingirayaonakuyawekasafi. 

- Kutahadharisha umma wa ulimwengu dhidi ya uharibifu wa 

mazingiranamaliasili. 

- Kuzuiautirmkajiwamajimachafli/yasiingiebaharininanaitom 

- Kuzuiahewayenyesumukutokaviwandaninakuzuiakusambaakwagesi. 

- Kusafisha maj i yaendayo mitoni . 

- Kujengaviwandambalinamakaoyawanadamu. (alama2) 

f)         Mtoto hufuata maagizo (tabia na mwenendo) wa mamaye/mtoto hufuata  

tabia ya mamaye. 

(alamal) 
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A9 

a) i)         Neno hili limeundwa kutokana na maneno matatu ambayo ni utamaduni ,  

tanda na ardhi (utamaduni uliyobobea katika ardhi nzima).  

ii)        Kutanda - kuenea, kutapakaa, kusambaa, zagaa, choga. i)         - 

b) i) Walizuru kote duniani. 

- Kufanya kazi kote duniani 

- Wanauwezo wa kuwasiliana na wenzao kote ulimwenguni. 

- Kupokea habari kupitia mashirika matandaridhi. 

ii) Hutangaza habari zaulimwengu/kimataifa. 

Ninjiayakujitambulishakamawatandaridhi. Ni njia za kuendeshea maisha 

yao kwa sababu ni mashirika matandaridhi ya habari. 

c) i)         Utandaridhiumeletauwianomwem 

Umeendeleza zaidi ustaarabu wa waja wote.  

ii)         Umechangia pakubwa katika maangamizi ya tamaduni ya kimsingi. 

- yameangamiza kwa lugha za tamaduni hizo. 

- kutoroka kwa utu miongoni mwa wanadamu wote. 

- umechangia kwa uhasama miongoni mwa walimwengu. 

d) Chungu nzima 

e) i)  amara-ishitighala/mbinu/shughuli/nguzo 

 ii) mlahaka-uhusianoAiwiano/uelewano                               . 

iii)  Wakereketwa - wafuasi sugu/ wakagidhina/watetezi/wenye imani kali 
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A10. 

a)        kutomchapa/kubembeleza/kumdekeza mtoto anaokosea/anapokiuka uadilifu  

unamharibu/ unamzorotesha tabia zake/unamfanyamtundu. 

b)        Mtazamo wa zamani ambapo ulichukuliwa kuwa watoto na hata wanawake  

hawana akili lakini ukweli i kwamba watu wana akili sawa
 
wote 

wanafanana/wanaume na wanawake. Ni utata unaoletwa na 

misimampmiwilitofautiusasanaukale. (Lazimaugusieusasanaukale). 

c) Kama ambavyo mmea hudhoofu usipotuuzwa ndivyo ambavyo mt^^ 
fl 

dpopewa 

malezi mazuri atazorota kitabia. 

d) Wanaume kuwadharau watoto na wanawake kwamba wana akili pungufu ni 

iraikosa. 

- Akihusisha wacnawake, watoto na taarifa 

- Silazimaatajewanaume , 

- Binadamu yoyote huzaliwa na akili zake; hivyo basi si haki kudharauliana kwa 

msingi wa kiakili. 

- Binadamu yoyote huzaliwa na akili zake. 

e) Kumwadhibu mtoto kwa kumhini au kumnyima haki zake ni kufanya akili yake 

isikomee kikamilifu. Kuadhibunakurudi napia kumnyima haki zake - 

kuonea/kuhini. 
 

f) i)  Kushindilia/kulifanya lieleweke/kulisukumiza/kuHlazimisha                                                     

  ii) Kujiaminisha/kujidai/ kujiepusha/ kujifanya/ kugangaza/ kukwepa/  

kujiberegeza/ kujibambanya/kujitia 
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A11 

a)  Kutokananaurefunapiamaumboyake. - 

b) i)  -mavazi  

- idadi ya watu 

- uendeshaji magari wa wanawake 

-utembeaji kasiwa watu wa Nairobi 

ii)         - Kwa sababu wanavalia nadhifu sana. 

- Kwa sababu wanazungumza Kiswahili na kiingereza 

-Kwa sababu wanaendeshamagari. 

- Wanaume huendesha magari na kuyaegesha karibu na ofisi zao kisha 

hutembea kwa madaha kuingiaofisinifimguozikining 

- Watu hutembea kwa kasi bila kutangamana kwa nafsi. 

c)  i)  Msimulizi ametoa maelezo hayo iii kuonyesha msomaj i kuwa mj i wa  

Nairobi una watu wengi sana ingawa sio kiasi cha kukanyagana.  

ii) Kwa sababu wanafanya kazi katika maofisi ya serikali au ya watu binafsi.  

Pia wengine hufanya biashara ya kucheza ngono kwa malipo. Kwa hivyo 

ndio maana wanakuwa nadhifu iliwapatewateja. 

d) Kuonyesha kuwa linauzito katika lughaambapoimeombamisiamiti katika 

lughazingine. 

e) i)  mawazo/dhana   

ii)  linalolingana   

iii) kitu kinachoguza mawingu    

iv) waendeleenashughuli/ishtighalazao 
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A12 

a) i) Ufisadi, ii)uongozi mbaya, iii)turathi za kikoloni 

ii)  Uchumi unaoegemezwa kwenye kilimo 

iii)  Idadi ya watu inayopiku uwezo wa uchumi. 

iv)  Ukosefu wa mali kukwamua raia kutoka lindi la uimaskini 

v)  Ukosefu wa elimu na nafsi za j ira 

vi)  Madeni ya kigeni. 

b) i)  kudidimiza maendeleo 

ii) umaskini-kuzidisha 

iii) Husababishauhalifu 

c) i)  Kuwa na sera bora zinazotambua raia wengi wa mataifa hayo ni maskini. 

ii)  Kuzalisha nafasi za ajira (kazi). 

iii) Kupanua viwanda hasa vinavyohusia na kilimo. 

iv)  Kuendeleza elimu 

v)  Kuimarishamiundo msingi 

vi)  Kuchunga mfumo wa soko huru kuwa viwanda asilia huzidisha umaskini 

d)         i) Kuua Viwanda asilia 

ii) Kuendeleza umaskini                                                                                   

 e)   i) Kupambananalokuliangamiza, kulikabili nalo / kulitatua, kulishughulikia,  

kusababisha. 

ii) Kuzuia, Kupanda, Kukuza, kuanzisha, kuolesha. 

iii) Kuondolea, kusamehe, kuyafeleti, kubihi.  
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A13 

a)        - Mtandao mpana kote ulimwenguni umewafany a wenye nia mbay a (nia tule)  

kuwalangua watoto kwaurahisi 

- Huwapa wenye nia tule kana usafirishaj i na ulanguzi wa watoto fiirsa ya 

kuzitosheleza hawaa zao.          (alamal) 

b)        -Ushirikianowamataifakuikomeshabiasharahiiharamu. 

- Jamaakukomakuuzwakwa watoto kutokananamsaada. 

-Kukomakwa mfumofisadiwakisheria. Kukoma kwa msabaratiko wa muundo wa 

jamaa naubinafsi wa kijamii 

c)        - Huzongomezwakwenyemadanguro. 

- Kufanyizwa kazi za sulubu na za kitopasi  

- Huishi maisha duni 

d)        Kichocheo / chanzo / kisababishi / dhana ya chachu / kiini / kizundushi cha  

kuhamasisha maendeleo 

e)         -KukitiakizazikizimakitanzinalmkiUambukizakwenyematatizokathiri 

-Hawatakuwanakizazichapakazichausoni.  

- Watoto wengiwatazongomezeakatikamadanguro.     

- Watoto wengi watafanyizeakazi za sulubu nakitopas. 

- Watoto wengiwataishimaishaduni. 

- Itakuwa na matatizo mengi siku za usoni. 

-Nikuwakizazikitatiwakitanzikatikaishifighalazake.  

f)         -Sababu/madhumuni/kusudi/nia/azma/lengo 

- Tamaa / shauku / tamaa / uchu / kiu / hamu . 
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A14 

a)        -Uwanjawasheria 

- Ushahidi huweza kutolewa mintarafu ya kuona, kusikia, kugusa, kunusa?kuonj 

a. au ushahidi unaweza kutolewa mintarafu yahisiazote. 

b)        Hushidwakumpelekamsomajiawempakananyanyazajuuzaufahamunafu 

AtasWndwakiiwasiiishamandhari 

HusWndwakumkamilishabinadamuawezekuyrfaidi 

Msom^ihatawezakushirikimatuk 

Hakuna mfulisi kisanii. Hushindwakuwasilishamandharihalisikwamsomaji 

Hisi zisipotumia humfanyamsomaji asitafakari zaidi 

Hftflumaza sanaa 

Hudhalisha akili ya msomaji 

Msomaj i hataweza kuzama na kuelewa fikra za mwandishi 

Msomaji hataweza kufikia uamuzi kuhusu picha zinzochorwa  

lolotel x2(alama2) 

c) i)  

- Ni ile ambayo mahusisha hisia zote tano  

ii) 

- Humkamilisha binadamu kufaidi maisha yakc. 

- Humpeleka binadamu katika nyanja ya juu ya fahamu yake. 

- Humpatiamandharikamiliyauhalisia. 

- Humwezesha msomaji kufikia uamuzi wa picha zinazochorwa. 

- Humwezesha msomaji kuzama katika matendo na kuelewa fikra za mwandishi. 
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- Kukuza wasomaji kisanii. 

- Haitamflisi msomaji kisanii. 

-Haitadumaza msomaji 

d) (i) muflisi kisanii - upungufu wa usanii/isiyojitosheleza /yenye 

kasoro/dosari/dhaifu, hafifu duni,chapwa 

(ii) jerehalamasaibu-shida/matatizo/machungu, taabu 

(ii) Kumuashiki janabi- kumfenya ampende/kufanya avutiwe/kumpenda, kumteka 

akili 

kimihamasisha,fanyatamani?tamanishaAiahamu/shauku 

(iv)umbuji-uttinzi/uflmdi/usardi/uimdaj    

 (alama4)                       
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SEHEMUYAPILI 

( UFUPiSHO ) 

B1 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Ili kupiga vita propaganda za wakoloni mamboleo katika vyuo vikuu vyetu, inafaa 

kutumia Kiswahili kufundisha masomo yote. Jambo hili ni la lazima na linawezakana 

kabisa, ingawa lina matatizo yake. Jambo linalotakiwa kufanywa ni kuchukua wananchi 

wenye elimu ya juu wakatafsiri fikra za wazalendo katika Kiswahili. Kwa njia hiyo, 

lugha ya wanachuo itakua ndiyo lugha ile ile ya umma. 

Ni jambo la kuepukwakuwana lugha mbili ambazo zinasaidiakuwatenganaumma. 

Wasomi wetu watakuwa wamekaribia umma kwa kutumia lugha iliyozoelekea na umma 

wenyewe. Jambo linalotutinga ni hili: mara nyingi wasomi wengine waliozoea 

kutakalamu lugha ya kiingereza wanapojaribu kuwaeleza watu wengine jambo la kielimu 

au kitaaluma, hushindwa kabisa. Wao huchanganya sana maneno ya Kiingereza na 

Kiswahili hata kufikia kiasi ambacho mtu wa kawaida haelewi chochote. 

Kwa kuwa wakoloni mamboleo wameelewa kwamba lugha ni kioo cha kiichuj ia 

utamaduni, iniaka ya hivi karibuni wamejifunza kwa dhati kuliko wakati mwingine 

kupigania ufundishaji wa lugha zao, hususan, kifaransa na Kiingereza. Wakati huo wao 

wanatoa porojo kuwa lugha ya Kiswahili haifai na kwamba ni lugha ya watumwa. Kwa 

mfano, utaona katika maandishi mengi kila wanapoorodesha lugha kuu za dunia. 

Kiswahili hakionyeshwi katikahizo. 

Badala yake wanaki weka kwenye kiwango sawa na kiganda, Kikuyu, 

Kinyamwezi na lugha kadha wa kadha za kikabila. Hiyo na harakati kubwa ya 
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kudanganya umma na kukivua Kiswahili hadhi yake ilhali lugha hii inatumiwa na zaidi 

ya watu milioni mia moja wanaosambaa katika sehemu mbalirnbali za ulimwengu. Kwa 

kutumia hila hii, wao wanawasadikisha watu wengi watu wengi ili wachukulie Kiswahili 

kama lugha nyingine ya kikabi la. Ndiposa hawa wakoloni mambo leo wanawashawishi 

baadhi ya watumiaji wa Kiswahili wastawishe lugha za makabila mbalimbali na 

kuonyesha kwamba umaarufu wa lugha hizo ni sawa na wa Kiswahili. Hayo bila shaka ni 

mawazo. Ukweli uliopo ni kwamba mawazo kama haya yaweza kuendeleza ukabila. Hata 

hi wo sharti tueleweke kwamba kusema hivyo si kudhalilisha umuhimu wa kukuza lugha 

za kikabila. Tusemacho ni kuwa ukuzaji wa lugha hizo ungekuwa na kusudi moj a kuu 

ambalo ni kustawisha Kiswahili kufikia ngazi za kimataif a 

Swali ambalo ni muhimu kujiuliza ni hili: wakoloni - mamboleo wanatuonaje 

tunapokazania Kiswahili? Je wanaona ni faida kwao au kwetu? Jambo muhimu zaidi ni 

kutambua jinsi kiswahii kinavyotuwezesha kuungana na kuwa kitu kimoja. Ni dhairi 

kwamba wakoloni - mamboleo hawafurahii wanapoona Kiswahili kikituunganisha. 

Machoni mwao Kiswahili ni ishara mojawapo ya kujikomboa wetu kutokana na 

minyororo yao. Hivi si kusema kwamba hatupaswi kujifunza Kiingereza, Kifransa au 

Kijerumani, la hasha. Tunachosema ni kwamba tutumie 

Kiswahili ambacho ni kioo cha utamaduni wetu. 

Maswali:  

(a) Mwandishi amesema nini kuhusu utengano kati ya umma na wasomi? 

(maneno 30-40)                                                                              (alam4) 

(b)     Eleza pingamizi zilizowekwa na wakoloni -mamboleo ili kudunisha Kiswahili 

                                                                                                          (alam5) 
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c)     Kulingana na mwandishi ni sababu gani zinazo fanya wakoloni mamboleo 

kupinga maendeleo ya Kiswahili?                 (alama 8) 
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B2  

UFUPISHO 

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali , 

Mababu walituachia msemo maarufu kuwa "kuzaa si kazi. Kazi kubwa ni kulea." 

Busara iliyomo katika methali hii inatupambazukia peupe pindi tukianza maisha ya vij 

ana wa siku hizi katika jamii zote hasa zile za Afrika. Kwa upande mmoja, maisha ya 

vijana hawa yanaonyesha cheche ya matumaini kwa maisha ya siku za usoni kwa sifa zao 

za mori na kupenda kujaribu na kushika mambo upesi kama sumaku. Lakini kwa upande 

wa pili, tunashuhudia upotovu wa kimawazo ha hulka ambayo ndiyo kipingamizi cha 

kuendelea kwao kama raia wa kutegemewa. 

Kuwanyeshea vijana'lawama na kashfa za kila aina hakufai wala haufui dafu 

katika juhudi za kuwaongoza na kuwalea. Kwa hili hatuna budi kusadiki. "mtoto 

umleavyo ndivyo akuavyo." Basi hivyo badala ya kuwashambulia vijana hatuna budi 

kupeleleza na kurekebisha mbinu zote tuzitumiazo za kuwalelea na kuwaelii nisha vijana 

wenyevve. Tutafanya hivyo kwa imani kuwa "mwiba uchomeako ndiko utokeako." Kiini 

cha matatizo ya vijana wa leo ni namna ya mwongczo na vielezo wanavyopokea kutoka 

kwa wazazi, waalimu, vie ngozi wa kijamii wakiwemo pia wale wa madhehebu tofauti na 

hasa kutokana na vyombo tofauti vy habari, vitabu, majarida, filamu, magazeti na 

kadhalika. 

Jamii ina haki gani kuwashtumu vijana iwapo mzazi, tangu utotoni mwao 

amewahubiria maji na huku mwenyewe anakunywa mvinyo? Kama fasihi na mandishi 

mengine wanayobugia vijana yamejazwa amali, picha, j azanda na tas wira zinazo himidi 

ugeni na kutweza Uafrika, tutashangazwa na nini pale vijana watakapoanza kupania zile 
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amali za ugenini? Iwapo jamii na mazingira wanamokulia vijana yanatukuza kitu 

kuliko.utu, hatupaswi kupepcsa macho nakukonyeza tunapowaona vijana wakihalifu 

shfcria zote kwa tamaya kujinufaisha binafsi. 

Ni hoja isiyopingika kuwa kulea sio tu kulisha na kuvisha au kumpeleka mtoto 

shuleni. Sharti itambulikane wazi wazi kuwa sehemu kubwa ya elimu na mwongozo 

unaoathiri mienendo ya vijana na watoto haitokani na yale waambiwayo bali hasa yote 

wanayoshuhudi kwa macho na hisia zao. 

(a) Katika aya ya kwanza, maisha ya vijana wa kisasa yameelezwaje? (alama 6)  

(maneno25-30) 

Jibu 

 

(b)       Kwa nini vijana hawapaswi kulaumiwa kulingana na mw^andishi? (alama 8) 

(Maneno30-35) 

Jibu 

c)        Elezasifazamalezibora          (alama6) 

(maneno 20-25) 

Jibu 
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B3 

MUHTASARI 

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali 

Vijana wengi wake kwa waume, walikuwa ndio tu wakamilishe shughuli ya 

kusajiliwa chuoni. Walikuwa bado nadhari zao zimetekwa na ugeniy hawajapata starehe 

akilini mwao wala kujisikia wamekaribia kama kwao nyumbani. Kwa hakika mazingira 

yale mpya yalikuwa yanawapa kiwewe kidogo au tuseme hata woga kiasi. Kusema kweli, 

kwa wakati ule walikuwa hawajui ni maisha ya namna gani yanayowasubiri mahali pale. 

Hawakuweza kukadiria kwa uyakinifu wowote iwapo makaazi yao pale ya rniaka minne 

mizima kuanzia wakati ule, yangekuwa ya; ufculivu na raha au pengine yangeondokea 

kuwa ya roho juu juu na matatizo chungu nzima Walisubiri.  

Walimsuburi Mkuu wa Chuo aingie wamsikize atakalosema, kisha ndipo waweze 

kubashiri vyema mkondo wa maisha yao utakavyokuwa. Lakini j insi walivyosubiri 

mkuu wa chuo aingie ukumb i ni ndi vyo wayo wayo 1 ao lilivyozidi kuwacheza shere, 

Waliwaza ugeni jamani kweli ni taabu. Mawazo mengi yaliwapiti bongoni mwao. 

Wakawa kimya ukumbi mzima, kama kwamba wamekuja mazishini badala ya kuja 

kusoma. Waliwaza na kuwazua.I Waliona au pengine walidhani kuwa kila kitu ni tofauti. 

Wanafunzi hawa waliona tofauti nyingi kati ya mambo pale chuoni na yale 

waliyokuwa wameyazoea. Kwa mfano, Mwalimu mkuu hapa hakuitwa 'headmaster' 

kama kule katika shule za msingi na vilevile shule za upili, bali aliitwa 'vice-chancellor'. 

Nyumba zakulala hazikuitwa 'dormitory' au 'mabweni' kama walivyozoea, bali ziliitwa 

'halls' kwa sababu sio kumbi za aina yoyote ile bali ni nyumba hasa zenye vyamba vya 

kulala, kama nyumba nyingine zozote zile. Shule yenyewe haikuitwa shule au skuli, au 
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hata chuo kikuu kama walivyozoea kuiita walipokuwa shule zao za upili huku, bali hapa 

wenyewe wenyeji waliita kwa majina mengine kabisa!. Mara Uni versity, mara 

Zutafindaki, mara Ndaki kwa ufupi, mara Jamahiriya na kadahlika na kadhalika. 

Waliwaza kweli mahali hapa panaweza kumkanganya mtu! Kwakweli kabisa panaweza 

kumzubaisha mtu hadi kufikia kiwango chakuonekana kama zuzu! Hata hivyo 

hawakuvunjika moyo, bali walipiga moyo konde wakanena kimoyomoyo: potelea mbali! 

Ukiyavulia nguo yaoge! Walikuwa wamo katika hali hii ya kurandaranda katika 

ulimwengu wa mawazo pale katika ulimwengu mwingine kabisa usiofanana hata chembe 

na ule waliouzoea, Mkuu wa Chuo alipoingia. 

Kuingia Mkuu wa Chuo, wote walisimama kwa pamoja na kwa mjiko, 

wamekauka kama askari katika gwaride. Kuona hivyo, Mkuu wa Chuo akawaashiria 

wakae tu, bila kujisumbua. Kicheko kikawatoka bila kukosa adabu na heshima, kisha 

wakakaa kwa makini. Ndio mwanzo wakajisikia wamepoa. 

Kuona kuwa sasa wametulia na wamestarehe, Mkuu wa Chuo akaanza kwa 

kuwaamkua, kisha akawajulisha kwa wakuu wote wa vitivo mbali mbali na idara 

mbalimbali waliokuwa wamekaa pale jukwaani alipo yeye upande huu na huu. 

Kufika hapo, alaka ikawa imeungwa baina ya wenyeji na wageni wao. Kila mtu 

akaona mambo yamesibu tena; huo bila shaka ni mwanzo mwema, na kama ilivyosemwa 

na wenye busara, siku njenia huonekana asubuhi. Hii kwa wote ndiyo asubuhi: na si 

asubuhi tu, bali ni asubuhi njema si haba. , ....... 

(Baadaya kila swali umeachrwa nafasiya kuandaliajibu lako kablaya kuliandiku 

kikamilifu) 
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a)        Ukirejelea aya ya kwanza na ya pili, eleza wasiwasi wanafunzi waliokuwa nayo 

wakati wakisubiri (maneno 45-55)        

       (alama7) 

Jibu 

 

(b)        Ni mambo gani mageni ambayo wanafunzi hawakuyazoeleshwa katika kifungu?      

(Maneno25-30) (alama3) 

Jibu 

(c)        Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwisho kwa kutumia maneno yako 

niwenyewe 

Tumia maneno 40-45                                                                                

(alama10) 

Jibu 
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B4 

UFUPISHO 

Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata 

Lugha ya Kiswahili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasemwa na 

watu wote nchini Tanzania, Rwanda na Burundi. Inasemwa na watu wote nchini Kenya. 

Nchini Uganda, Zaire, Malawi, Msumbiji, Zambia, Somalia, Bukini (Madagascar) na 

Ngazija (Comoro), inasemwa na asilimia kubwa kubwa za wananchi wa huko. Aidha 

lugha hii ina wasemaj i si haba katika kisiwa cha Soktra na nchini Oman. 

Fauka ya maendeleo haya, Kiswahili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya 

habari katika idhaa nyingi za mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhaa za 

Kiswahili ni kama vile hizi zetu za Afiika ya Mashariki na ya kati, Afrika ya Kusini, 

Nigeria, Ghana, Uingereza (Shirika la B.B.C), Marekani (Shirika la V.O.A), Ujerumani 

(Shirika la Radio Duetch Welle, Cologne), Urusi (Radio Moscow), China, India na 

kadhalika. 

Maendeleo mengine yanapatikana upande wa elimu, Marekani peke yake, kuna 

vyuo zaidi ya mia moja vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya kigeni. Huko 

Uingereza, vyuo kama London, Cambridge na Oxford vinafundisha lugha hii. Nchi 

nyingine ambazo zina vyuo vinavyofunza lugha ya Ki swahili ni kama vile Japan Korea, 

Ghana, Nigeria na kadhalika. 

Kweli Kiswahili kimeendelea jamani. Lakini kilianza vipi? Na ilikuwaje 

kikaweza kupiga hattia hizi zote? 

Kiswahii kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu waliokuwa wakiitwa Wangozi. 

Watu hawa walikuwa wakiishi maliali palipoitwa Shungwaya. Shungwaya ni nchi ya 
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zamani iliyokuwa eneo lililoko katika nchi mbili j irani ambazo siku hizi ni Kenya na 

Somalia. Kabila hili la Wangozi liliishi jirani na makabila mengine kama vile 

Wamijikenda, Wapokorno, Wamalakote, (au Waelw
r
ana) na Wangazija (kabla 

hawajallamia visiwa vya ngazija). Lugha ya Wangozi siku hizo, ambayo ndiyo mzazi wa 

Kiswahili cha leo, ilijulikana kwa j ina Kingozi. Kama ilivyosemwa hapo awali, Kingozi 

kilisemwa na watu wachache sana. 

Je, lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata mendeleo haya makubwa tunayoshuhudia 

siku hizi? Ama kwa hakika, Kiswahili ni lugha iliyobahatika tu. Inaweza kusemwa 

kwamba lugha hii ilipendelewa na mazingira na historic. 

Jambo la kwanza wageni waliotoka Mashariki ya kati kufikia hizi janibu zetu za 

Africa ya Mashriki walikaribishwa vizuri na hawa Wangozi. Wakaingiliana wageni na 

wenyeji kindakindaki, kjdini, kitwala, kibiashara na kitamaduni kwa jumla. Punde si 

Punde Wangozi, ambao walijulikana kama Waswahili na wageni hawa, wakaelimika 

katika dini (ya Kiislamu), biashara na mambo ya utawala aina mpya. Lugha yao nayo 

ikapanuka pale ilipochukua msamiati wa kigeni hususan wa Kiarabu na Kiajemi na 

kuufanya uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi mambo haya mageni katika taaluma za 

dini, biashara, siasa na hata sayansi kama vile unajimu. Wakati huo lugha ya Wangozi 

sasa ikitwa Kiswahili wala si kingozi. Tatizo hapa ni kuwa kwa vile Kiswahili kilichukua 

msamiati mwingi wa kigeni ili kuelezea taaluma hizi mpya, baadaye kimekuj ashukiwa 

kwamba ni lugha ya kigeni ilhali ni lugha ya kiaftika asilia, na kitovu chake ni nchi mpya 

za Kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo. 

 

(a)        Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lughayakimataifa (maneno 35-40) (alama 6) 
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Jibu 

 

(b)       Eleza kwa ufupi asili ya Kiswahili hadi kuja kwa wageni (maneno20-25)  

(alama 4) 

Jibu 

(c)        Ukitumia maneno yakomwenyewe, elezaujumbe uliomo katika ayayamwisho 

(maneno 50-60) (alama 10) 

Jibu 
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B5 

UFUPISHO 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Siku hiyo nilipitia mahali hapo kama yalivyokuwa mazoea yangu. Nilimuona yule 

mtu amelala pale pale, hatingishiki, kama nilivyokuwa nikimuona siku hizi zote, mwaka 

nenda mwaka rudi. Nilisimama huku nikishangaa kwa mara nyingine tena.  

Nilikuwa najitayarisha kujiendea na hamsini zangu mtu huyo alipojipinda kwa 

mbali sana. Kwa hakika nilidhani macho yangu yananihadaa. Nikayakodoa zaidi ili nione 

vizuri zaidi ibura iliyonifunikia pale. Kwa muda, hakuna lililotendeka. Nikafikicha 

macho yangu nikitumia nishati yote iliyomo mwilini mwangu ill niyatoe matongo 

ambayo nilituhumu kwamba yalitia zingezinge nadhari yangu kiasi cha kunifanya 

kutoona barabara. Nilipohakikisha ya kwamba ni akili yangu tu iliyokuwa imenihadaa, 

nikaamua kuendelea na safari yangu kwenda kujitafutia riziki. 

Hatua ya kwanza na ya pili, moyo haukunipa. Sauti katika kilindi cha moyo 

wangu.ikanisihi na kunitafadhalisha nitazame nyuma. Kutupa jicho nyuma, nikamnasa 

mtu huyo akigeuka! Nikashtuka sana! Jambo la kwanza nilidhani macho yameingiwa na 

kitu kilichoyafanya kuona mambo yasiyokuwepo. Pili nilidhani iwapo niliyoyaona yana 

msingo wowote, basi huenda ama nina wazimu, au yule mtu ni mzuka, hasa kwa vile 

ilionekana ni mimi tu nimuonaye. Nilikuwa nike katika hali ya kufanya uamuzi kuhusu 

dhana zangu hizi aina aina mtu huyo alipojigeuza, kisha akafunua macho! Moyo 

ulinienda mbio. Nilitaka kutifua vumbi ili wazimu usinizidie, lakini sikupata nafasi. Mtu 

yule alijizoazoa na kuketi kitako. Kisha akatokwa na maneno katika lugha iliyofanana 

sana na Kiswahili. Niliyaelewa aliyokuwa akisema 
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Ajabu ya maajabu, mtu yuyo alidai ya kwamba tangu alio lala kivulini hapo tangu 

jana baada ya chakula cha mchana, hakuota ndoto hata moja bali usingizi wake ulikuwa 

mithili ya gogo! Sasa nilikuwa na hakika kwamba ikiwa mimi sina wazimu basi kiumbe 

yule aliyevaa ngozi iliyochakaa sana katika rnpito wa miaka hakika ana wazimu. Nilitaka 

kuhakikisha, hivyo nilimkumbusha kwamba amelala mahali hapo kwa muda wa miaka 

mingi sana. 

Kusikia hayo alianza kunikagua. Akasema nimevaa kizungu. Akanitajia tofauti 

nyingi baina ya vijana aliowazoea na mimi. Mwisho wa yote akaniuliza kama siku hiyo si 

tarehe kumi na nane mwezi wa pili mwaka wa 1897. Nikadhani anafanya mzaha kwa 

hivyo nikacheka. Nilipoona kicheko changu kinamuudhi, nikamwambia siku hiyo ni 

tarehe kumi na nane mwezi wa pili mwaka wa 1997. Nilipoona ameshangaa kwa dhati, 

nikagundua ukweli. Alikuwa amelala kwa karnenzima! 

 

Maswali  

(Baada ya kila swali umeachiwa nafasi unayoweza kuitumia kuandalia jibu lako kabla ya 

kuliandika kikamilifo) 

 

(a)    Eleza hoja nne muhimuzinazojitokeza katika aya tatu za mwanzo 

(Maneno 75-85) (alama 12) NakalachaJEu: 

 

B) Kwa maneno yako mwenyewe, fupisha aya mbili za mwisho bila kubadilisha 

maana.  (Tumia maneno 40-50) (alama 8) 
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B6 

UFUPISHO 

Soma makala yufi atayo kisha ujibumaswali 

Raha ni kitu gani? Je ni kitu kizuri au kibaya ? Mbona kila mtu hupigania na 

kama ionekanavyo, kila aionjaye hatimaye hunrvvunguza? Au pengine wakop wengine 

wasioungua? Hebu basi tuzingatie wale wasemekanao huitafuta sana raha na penginepo 

wakafanikiwa kuipata. 

Chukua mfano wa msichana na mvulana wapendanao. Hawa wawili 

wanapopendana, lengo lao huwa ni kuoana na wakishaoana, waishi raha mustarehe 

milele. Hata hivyo, jambo la kwanza ni kwamba hata kabla hawajaoana, wanadhikika na 

kudhikishana kwa kutaka sana kuaminiana lakini kwa vile ni binadamu, wanatiliana 

shaka akila wanapokuwa mbali mbali. Watu hawa hulaumiana lakini kwa vile ni 

binadamu, wanatiliana shaka kila wanapokuwa mbali mbali. Watu hawa hulaumiana si 

mara haba wakati wakiwa wapenzi. Mara kadha wa kadha husameheana na kuendelea na 

mapenzi. Baadaye wakiwa na bahati huoana. 

Mara tu wanapooana hugundua kuwa huko kuishi raha mustarehe ilikuwa ni 

ndoto tu ya ujana iliyotengana kabisa na uhalisia. Uhalisia unapowabainikia huwa ni 

kuendelea na huko kudhikishana, kutoridhishana, kutiliana shaka, kuombana msamaha na 

kuendelea tu.  

Ama tumwangalie mwanasiasa. Huyu anapigania usiku na mchana ili awe 

mjumbe. Mwisho anachaguliwa lakini afikapo bunge, anakuta hakuna anayemtambua 

kama Bwana mkubwa. Inambainikia kwamba ubwana-mkubwa hautegemei kuchaguliwa 
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tu bali unategemea mambo mengine pia, kama vile pesa nyingi magari makubwa 

makubwa, sauti katika jamii na wadhamini wanaotambulikana. Ralia kwa mwanasiasa 

huyu inakuwa mithili ya mazigazi tu, "maji" uyaonayo kwa mbali wakati una kiu kali 

sana, kumbe si maji bali ni mmemetuko wa jua tu. 

Mwingine na kupigiwa mfano ni msomi. Huyu huanza bidii yake akiwa mdogo 

sana. Lengo lake huwa ni atambuliwe kote kwa uhodari wake katika uwanja wa elimu. 

Basi mtu huyu husoma mpaka akaifikia daraja ya juu kabisa yausomaji. Akapata shahada 

tatu : yaukapera,ya uzamili na ya uzamilifu. Akajiona yuu peoni mwa ulimwengu. 

Akatafuta kazi akapata. Kisha akagundua kwamba watu hawakijali sana kisomo chake. 

Wakamwona ni kama mwehu tu. Fauka ya hayo wakamlaumu kwa kupoteza muda wake 

mwingi kupekuapekua vitabu wakamfananisha na mtu mvivu. 

Mwisho tuangalie mfano wa mwanamuziki. Huyu analaghaika na wazo la 

kwamba sauti yake ikiwaongoa watu, atapendwa sana na wengi na kuwazuzua wengi 

kama mbalarnwezi au kuwaongoza kama nyota. Mtu huyu anapofikia kilele cha malengo 

yake, hata husahau kama ni binadamu wa kawaida, akawa anai shi katika muktadha wa 

watu kuzirai kwa sababu ya akili kujawa pomoni na upungaji wake. Watu hutamani hata 

kumgusa tu. Hata hivyo, mtu huyu huishia kujisikia mkiwa pale wakati unapowadia wa 

kupumzika. Je, raha yote huwa imekimbilia wapi? 

 

 

(a)     "Mapenzi ni kuvumiliana". Kwa maneno yako mwenyewe, eleza jinsi msemo huu 

ulivyo muhtasari mwafaka wa aya ya pili na ya tatu ya habari hii 

(Maneno 30-35) (abmiaS) Nakalachatu:                                                                          
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Jibu: 

 

(b)    Kwa muhtasari, raha ni "asali chungu" Fafanua dai hili huku ukirejele 

mwanasiasa, msomi na mwanamuziki (Maneno 45-55) (alama 12) 

 

Jibu 
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B7 

UFUPISHO 

Yusuf Bin Hassan, Mflame wa mwisho wa halali wa Mombasa, alijitayarisha 

kuihama himaya yake. Alikuwa amewashinda Wareno, mahasimu wake, vibaya, lakini 

alijua watarudi na watamwadhibu vikali. Hivyo basi, badaa ya kusubiri waje wazitie 

baruti nyumba na kuzilipua, badala ya kungojea waje wawachinje raia wake kama kuku, 

badala ya kungoja ashuhudie minazi yote kisiwani na miti mingine ya manufaa 

kukatwakatwa na maktii hao, badala ya kuj itayarisha kichwa chake kukatwa j uu ya 

gongo, na mwili wake kuchanjwa vipande vipande aliamua auchome yeye mwenyewe 

mji, fauka ya kuikatakata miti yote ili Wareno wakija wasikute chochote cha kuvutia 

macho na watokomee kabisa. Alijua asipotekeleza uamuzi huo mkali, basi Wareno 

watakuja na hasira zote na kuadhibu waliomo na wasiokuwemo, kama walivyofanya 

Unyama uliofanyika huko alikuwa ameusikia ukisimuliwa marazisizohesbika. 

Katika masimulizi hayo, alikua amesikia ya kwamba Falme hiyo ya Faza ilipoasi utawala 

wa kireno, askari wa Kireno, chini ya uongozi wa Martin Affenso de mello, walifanya 

unyama hapo mjini Faza ambao ulikuwa haujawahi kutokea, hata katika mawazo. 

Inavyosemakana ni kwamba Wareno waliamua kuangamiza chochote chenye uhai, hata 

wanyama na miti na wakautimiza muradi wao. Ajabu ni kwamba hata kasisi 

aliyeheshimika sana wa Kireno enzi hizo, baba Joan Dos Santos, aliunga mkono tukio 

hili akisema ya kwamba wafaza walistahili kuadhibiwa. Hakuna mtu hata mmoja upande 

wa Wareno aliyekilaani kitendo cha kutisha. 

Hii ndiyo sababu Mfalme Yusuf na raia wake walipowazima wareno hapo 

Mombasa, aliwaamuru watu wake wahame, na yeye mwenyewe auangamize mji na 
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chochote kilichomo, ili Wareno watakapokuja kulipiza kisasi wasikute chochote cha 

kuvutia. 

Uamuzi mwingine aliofanya ni wa kivita. Aliamua ya kwamba Wareno hawawezi 

kushindika mahali pamoja pamoja kama vile Mombasa. Ilibainika kwamba ili 

kuwakomesha kabisa ilibidi watu wajitolee kuwashambulia kwenye vituo vyao vyote 

katika mwambao mzima wa mashariki ya Afrika. Baada ya kuamua hivyo 

aliendaUarabun kutafuta silaha ili atekeleze azimio lake. 

Alipopata zana za kutosha, ikiwa ni pamoja na silaha na meli, alianza kupambana 

na Wareno huko Uarabuni, mahali paitwapo Shihr. Halafu alielekea mwambao wa pwani 

ya Africa Mashariki ambako aliungwa mkono kila mji alioenda. Alifika hata Msumbiji 

ambako aliwasumbua sana maadui zake. Mwisho alikita makao yake Bukini ambako 

aliendelea kuwashambulia Wareno kokote walikokuwa. 

 

(a)     Eleza sababu zilizomfanya Mfalme Hassan kuuangamiza mji wake, na halafu 

kuuhama (maneno 30-40)    (alama5) 

 

(b)     Ukitumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha kuanzia aya 

ya pili hadi mwishc wakifungu. (Maneno 75-80) (alanial2) 

Nakalachafu 

Jibu 
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B8 

UFUPISHO 

Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonjwa ya ajabu. 

Magonjwa hayo yamehahangaisha watu na kuzishughulisha bongo za wanasayansi na 

madaktari katika kutafuta tiba. Magonjwa kama vile tauni, kifua kikuu, homa ya 

matumbo na ndui ni baadhi ya yale yaliyotisha saria nyakati fulani za historia ya 

binadamu. Magonjwa haya yaliwauwa maelfu ya watu nakutibua mifumo na taratibu za 

maisha ya watu. 

Hata hivyo magonjwa hayo yaliweza kuchunguzwa na kutafutiwa tiba kabla ya 

kumaliza kabisa kizazi cha binadamu. Lakini hii baada ya kuwasukuma maelfu ya watu 

kaburini. Ulimwengu wa sasa unashuhudia janga jingine la maradhi sugu ya Ukimwi. 

Neno "UKIMWI" lilitolewa kutokana na athari za ugonjwa huo mwilini. Neno' 

"UKIMWI humanisha Ukosefa wa Kinga mwilini, ambapo herufi za kwanza za maneno 

matatu ziliunganshwa pamoja na kuunda neno hilo. Ugonjwa huu ambao tayari umewaua 

mamilioni ya watu kote ulimwenguni unazidi kuenea kwa kasi, mfano wa moto katika 

kichaka. Kutokana na kasi yake ya kuua watu, ugonj wa wa UKIMWI umepewa majina 

kama vile 'umeme’ 'napia 'ugonjwa wa vijana'. Watu wengi wanaoambukizwa virusi vya 

UKIMWI ni wale walio na miaka kati ya 15 hadi 49. Kundi hili kwa kweli ndilo, 

linalohesbiwa kuwa na nguvu za kutunza jamii kwa njia nyingi. Iwapo wengi katika 

kundi hili watakumbwa na maradhi haya, watasalia wakongwe na watoto wasioweza 

kujimudu. 

Nchini Kenya, UKIMWI uligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka wa 

1984. Kufika mwezi wa Juni 1996, inakisiwa kuwa ugonjwa huu ulikuwa umewaua watu 
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wapatao 65,647 nchini. Hivi sasa, inasemekana kuwa takriban watu zaidi ya 500 hufa kila 

siku nchini Kenya kutokana na janga hili. Aidha, imethibitishwa kwamba takriban watu 

milioni mbili u nusu tayari watapoteza maisha yao kutokana na kuambukiza virusi vya 

ugonj wa huu humu nchini. Maradhi haya sasa yamekuwa janga la kitaifa. 

Kutokana na kuongezeka kwa visa vya UKIMWI, hospitali na zahanati nyingi 

kote nchini zinashindwa kukidhi mahitaji ya wagonjwa. Kwa hivyo makundi ya 

kujitoleanamashirika mbalimbali yameundwa ili kuwahudumia wagonjwa wa UKIMWI. 

Baadhi ya makundi hayo hutoa tiba ya kisaikolojia pamoja na kuwapa ushauri wa hima 

yakuishi,badala ya kukata tamaa. Wagonjwa wengi pia huishia kutibiwa nyumbani kwao. 

Lakini jambo la kuzingatia ni hili, tujifunze kutokana na historia. Tuwe na 

matumaini kwamba siku moja tiba ya ugonj wa huu itapatikana. Hii ni kwa sababu 

tumethibitishiwa haya kutoka katika historia yetu wenyewe. Ikiwa magonjwa 

yaliyosababisha vifo vya wengi kutokana na ukosefu wa tiba yalitokomezwa kupitia 

juhudi za kimatibabu, sembuse huu ugonjwa tulio nao sasa? Huku tukijikinga kutokana 

na maradhi haya tusife moyo bali tuwe na matumaini kwani subira huvuta heri. 

 

(a)        Kwa kutumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya nne 

za mwanzo (maneno 90-100 )                              (alama3kwamtiririko) (alama 12) 

 

(b)        Eleza mambo yanayoleta matumaini kwa wagonjwa wa UKIMWI kulingana na 

aya tatu za mwisho (Maneno40-50)  (alama 1 kwa mtiririko) {alama 4) 

Nakalachafu 

Jibu 
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B9 

UFUPISHO 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Ukiwa mtoto unadhani ulimwengu ni kipande cha keki kilicho kitamu mithili ya 

asali. Hakuna dhiki, hakuna mateso, hakuna kuhuzunika kwa aina yoyote. Neno huzuni 

linasikika masikioni kama neno lisiloelekea kwenye uhalisia wowote. Kwa watoto dunia 

imejaa raha starehe na vicheko visivyoisha. Maisha ni ahadi njema, yenye iriatokeo ya 

kufarahishanakustareheshatu. Sio KUDHIKISHA NA KUHUZUNISHA.  

Huyu tunayemzungumzia hapa ni mtoto mdogo ambaye hajajua kubainisha 

kitendekacho mkono wake wa kushoto na kile kinachofanyika hasa katika mkono wake 

wa kulia. Hata hivyo, jinsi mtoto anavyoendelea kukua na kufahamikiwa na mambo, 

vigambo na kadhia zinazoendelea katika mazingira yake, anabainika na mengi machungu 

ambayo huleta huzuni, sio raha. 

Hebu tuanze na nyumbani kwao mtoto. Aghalabu, watoto wote hupendwa kwao 

nyumbani, iwapo wazazi wao ni watu wangwana na wana nafasi ya kulea watoto wao 

bila taabu. Hata hivyo watoto huchapwa pale wanapokuwa watundu, jambo ambalo 

huwahuzunisha sana, japo ni wajibu wa wazazi sababu, kama isemwavyo, mcha mwana 

kulia hulia yeye. Pili, inajulikana wazi kwamba watoto wengi siku hizi huenda shule. 

Huko shule, wao hupendelea sana kucheza kuliko kusoma. Ili wasome kama 

inavyotakikana, ni sharti waelekezwe barabara katika njia hiyo na walimu wao. Katika 

kuelekezwa huku, walimu wanaweza kulazimika kuwaacihibu, hasa wale ambao 

huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa kufanya nyumbani kama kawaida ya 

mfiimo wa shule ilivyo. Watoto wa aina hii wanapotiwa adabu raha hujitenga na huzuni 
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huwatawala. Huzuni, hivyo basi, inaonekana ya kuwa ni uso wa pili katika maisha ya 

mwanadamu, uso wa kwanza ukiwa raha. Na kwa hakika wanapohuzunika watoto peke 

yao. Kila mtu duniani ni sharti katika wakati mmoja au mwingine azongwe na huzuni. 

Inajulikana wazi kwamba wanadamu wote hawapendi huzuni as i hmi na hakika kabisa 

kila binadamu huchukia huzuni na kustahabu raha. Hata hivyo raha humjia binadamu 

kwa nadra sana ilhali huzuni humvami wakati wowote hata akiwayumo katikati ya 

kustarehe. Si inajulikana dhahiri shahiri kwamba hakuna mtu asiyewahi kuonja huzuni, 

japo wapo watu wengi kweli kweli wasiowahi kuonja raha nfi; ushani mwao. 

Zingatia mtoto anayezaliwa halafu wazazi wake wanaaga dunia, pengine katika 

ajali, kabla i ntoto mwenyewe haj aweza kujikimu. Mtoto huyu anaishi kutegemea jamaa 

za wazazi wake. Watu hawa wasipoku wa na nafasi wao wenyewe kimaishapamoja na 

ukarimu unaohitajika basi mtoto anateseka na kuhuzunika sana katika maisha yake yote. 

Ama zingatia mtoto anayetupwa na mamake kijana, aliyempata bila kupanga. Hata mtoto 

hi lyu akiokotwa na kulelewa na wahisani, maisha yake yatakuwa ya taabu, dhiki na 

huzuni. Au zingatia mtoto anayel elewa na mama wa kambo ambaye babake ni mlevi na 

analojua ni kurudi nyumbani usiku akiimba nyimbo za ki k vi, kuita mkewe kwa sauti 

kubwa kuitisha chakula na kufurahia kupiga watoto wote na mama yao ndipo apate 

usingizi mnono. Mtoto mwenye baba wa aina hiyo atakayoijua ni huzuni tu, si raha 

asilani. 

(a)     Ukitumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya i me za 

mwanzo(maneno-l00)                                                                (alamal0) 

Nakalachafu  

Jibu 
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(b)     Ukizingatia ayayamwisho eleza hali mbalimbali zinazowatia watoto huzuni 

(maneno 40-45) 

(alama 6) 

Nakalachafo - 

Jibu 
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B10 

UFUPISHO 

Maendeleo ya taifa hutegemea jinsi wananchi wanavyojitolea katika 

kulibingirisha gurudumu la uchumi wao. Kila mwana jamii ana hitaji kujibidiisha katika 

kazi au taaluma yake. Mzalendo yeyote yule hupata motisha ya kufanya kazi iwapo 

anaweza kupata ile kazi aliyokuwa akitamani. 

Kumakinika katika taaluma Fulani si jambo jepesi na huchukua muda kutengenea. 

Kwa mfano, ili mhazili apate staha ya uhazili sharti apitie ngazi mbali mbali. Mwanzo 

kabisa lazima ahitimu vyema katika masomo rasmi ya darasani. Masomo hayo pamoja na 

cheti huweza kumpa fursa ya kujiunga na vyuo mbalimbali vya uhazili. Anapojiunga na 

vyuo hivyo ndipo safari inapoandaliwa. Kukamilisha safari hii anahitaji muda wa miaka 

minne -mitano. Anapohitimu huwa tayari ameimudu shughuli hiyo. Wengi 

waliokwishapata ujuzi huo wa uhazili huona kuwa hawatapata kazi nzuri yenye mshahara 

mkubwa. Baadhi yao hujilinganisha na wale wenzao ambao katika masomo wana 

utaalamu kama wao. Ijapokuwa wote ni wahazili, viwango vyao ni tofauti na mishahara 

pia hutofautiana. Tofauti hapa ni daraja zao za vyeo. Baada ya kuhitimu na kupata vyeti 

vya uhazili ni rahisi kupata au kutopata kazi zenye ujira wa kuvutia. Anayefanikiwa na 

safari ya kujikakamua hasa kwa upande wa uzingatifu wa kazi kikamilifu na kutunza 

hadhi ya ofisi yake.  

Kuna mashirika makubwa yanayo jiweza kiuchumi, ambayo raslimali yake ni 

imara. Mashirika madogo huwa yana raslimali yenye kuyumbayumba. Mashirika haya 

yana wahazili na wafanyikazi ambao hupata mishahara duni. Wafanyikazi wote hao 

hufanya kazi kwa kutokuwa na uhakika wa kulipwa mwisho wa mwezi. Watu kama hao 
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hawawezi kutilia maanani kazi zao. Mashirika mengine hayana utaratibu maalum wa 

kulipa mishahara kwa vile hutegemea utu wa mkurugenzi. Baadhi ya wakuu hao huwa na 

chama cha kupigania haki za wafanyikazi. Wakati wanapotafuta kazi, wahazili wengi 

huwa ni wahitaji na hukubali chochote wanachopewa. 

Wale waliobahatika kupata nafasi ya ajira katika kampuni kubwa za kimataifa, 

mishahara huwa ni ya kutia moyo. Katika dunia hii wahazili wana vibarua vigumu, kwa 

sababu lazima wapate tajriba na uzoefu wa taaluma inayoendelezwanashirika Fulani. 

Mhazili sharti azoee istilahi zinazoturniwa. Wakurugenzi mara nyingi huwa hawana 

subira. Mhazili ampotumiamsamiatiusioendasambam Wavumilivumiongoni mwao hula 

mbivu. Hawa hawafi moyo bali hujitahidi zaidi ili wasikumbwe na kimbunga cha 

kufokewa. Kuna wengine ambao humwagaung& 

(a)        Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa taarifa, fupisha aya ya 

kwanza na aya pili (maneno 60-70) (alama2 kwamtiririko). (alama5) 

 

(b)        Kwa kuzingatia aya mbili za mwisho, eleza mambo muhimu yanayoshughulikiwa 

na mwandishi (maneno 60 -70) (alama2kwamtiririko) (alama5) 
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B11 

UFUPISHO 

Ujambazi wa kimataifa ni tatizo lililowasumbua walimwengu kwa muda mrefu 

sana. Serikali nyingi zimetumia pesa nyingi kwa miaka mingi sana zikijitahidi 

kupambana na janga hili. Hata hivyo, fanaka hajapatikana, wala haielekei kamwe kuwa 

itapatikana leo au karne nyingi baadaye. 

Yumkini tatizo kubwa lililopo ni kuhusu jelezi la dhana ya “ujambaz” tena 
“
wa 

kimataifa”. Hili ni tatizo mojawapo na yapo mengi sana. Tatizo la pili ni kiburi. Kuna 

wale watu binafsi na hasa viongozi wa nchi kubwakubwa na serikali zao zilizojiaminisha 

kuwa ujambazi ni balaa kweli, tena belua, Jakini huo ni wa huko, wala hauwezi 

kuwagusa licha ya kuwashtua wao. 

Kulingana na maoni ya watakaburi hao, ujambazi ni wa watu 'washenzi’ 

wasiostaarabika, wapatikanao kaiika nchi zisizoendelea bado. Ujambazi pekee 

wanaouona unafaa kukabiliwa ni dhidi ya mbubujiko wa madawa ya kulevya 

uliosababishwa na vinyangarika kutoka nchi hizo maaluni za "ulimwengu wa tatu''. 

Kulingana na wastaarabu wa nchi zilizoendeiea. Vinyangarika hivi ndivyo hasa adui 

mkubwa wa ustaarabu uiimwengunj na ni sharti vifagiliwe mbali
 
bila huruma. Baada ya 

kusagwasagwa. Ulimwengu ustaarabu utazidi kutononoka na ahadi ya mbingu hapa 

ardhini itakamilika. 

Imani ya watu hawa ya kuwa ujambazi wa kimataifa, hata i wapo upo. hauwezi 

kuwashtua wala kuwatingisha wao ilikuwa kamili na timamu hadi hapo mwezi Septemba 

tarehe 11 mwaka wa 2001, ndege tatu za abiria zilipoelekezwa katika majumba mawili ya 

fahari, yenye urefu wa zaidi ya ghorofa mia moja kuyatwangilia mbali. Mshtuko na 
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kimako kwa kuwa,kabla ya siku hiyo, Wamarekani hawange wezakudhani kwamba 

ingewezekana taifa lolote an mtu yeyote kuthubutu kuishambulia nchi hiyo, taifa wasifa 

lililojihami Barabara dhidi ya aina yoyote ile ya uchokozi kutoka pembe lolote la dunia 

Hakuna ulimwenguni mzima, aliyeamini kuwa Marekani ingewezakushambuliwa. 

Kwa ajili hiyo, mshtuko uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kana kwamba-

sayari nzima imeshambuliwa, wala sio Marekani pekee. 

Mintarafu hiyo, Marekani ilipolipiza kisasi kwakuwaunguza waliokuwemo na 

wasioknwemo kwa mabomu hatari huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu duniani 

ilishangilia na kusherehekea. Kwa bahati mbaya, tafsiri ya shambulizi la minara-pacha ya 

Newyork na  Pentagon, uti wa uwezo wa kivita wa Marekani, ilizorota. Kuna wengi 

waliodhani huo ni mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya Wakristo na kwa muda, 

Waislamu wote wakashukiwa kimakosa kuwa ni majambazi wa kimataifa. 

 

(a)        Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za kwanza (maneno 65-75) (alama 10,2 

za utiririko)  

Matayarisho 

 Nakalasafi 

 

(b) Ukizingatia aya tatu za niwisho. Fafanua fikira ZA WATU na mambo yote 

yaliyotokea baada ya Septemba tarehe11, 2001(maneno 65-75) 
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B12 

UFUPISHO 

Ajira ya watoto ni tatizo sugu linalokumba ulimiwengu wa sasa, hasa katika nchi 

zinazoendelea. Jambo la kusikitisha ni kwamba hivi ndivyo vilivyo, katika nchi nyingi za 

ulimwengu huu. Kuna idadi kubwa ya watoto wanaoajiriwa katika nyanja mbalimbali za 

jamii. Zipo sababu nyingi zinaowasukuma watoto kutafuta ajira barani Afrika kwa 

mfano, familia nyingihuishi maisha y ufukara hivi kwamba hushindwa kuyatimiza mahi 

taj i muhimu hususan kwa watoto. Kupanda kwa gharama ya maisha kunazidisha 

viwango vya umaskinL Ukosei 11 wa lishe pia huwafanya watoto kutoroka nyumbani 

kutafuta ajira. Janga la UKIMWI limesababisha kuwepo kwa idadi kubwa ya mayatima 

wanaoishia kutafuta ajira ili kuyakimu maisha. UKIMWI umezifanya familia nyingi pia 

kuwaondoa watoto shuleni ili waweze kuajiriwa kwa lengo la kualisha pato la familia 

hizo. Watoto wengine hutoroka makwao kwa sababu ya maonevu. Maonevu haya ni 

kama vile kupigwa, kutukanwa kila wakati, kunyanyaswa kijinsia na kadhalika. Huko nje 

hutaabishwa kimwili na kiakili.Hu tanyishwa kazi za sulubu zenye malipo duni au 

wasilipwe kabisa. Hili huwasononesha na kuathiri afya zao. 

Wengine hujiingizakatikaviteado vyajinai gale wanapokosa ajira. Huchukua 

sheria mikononi mwao, wakaendeleza vitendo vya ukatili kama vile kuwahangaisha watu 

na kupora mali yao au hata kuwakaba roho. Aidha, wengine 

hiyikutakwenyemadanguroambakohuendeshabiasharaharamu.  

Uundaji wa umoja wa Afrika hivi majuzi ni hatua muhimu ya kushughulikia 

rnatatizo ya Afrika kama vile ajira ya watoto, kuzorota kwa miundo msingi, magonjwa 

njaa, umaskini, ufisadi na ukabila. Kal ika kushughulikia hali za watoto nchi za Afrika 
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hazina budi kuzingatia masharti yaliyowekwa na umoja wa matai fa kuhusu haki za 

watoto. Nchi nyingi za Afiika ziliidhinisha mkataba wa masharti hayo ikiwemo nchi ya 

Kenya. Nchi  hizi basi lazima zishughulikie haki za watoto kupitia sheria zia nchi. 

Watoto ni rasilimali muhimu na ndio tumaini la kuwepo kwa kizazi cha binadamu. 

 

a)  Eleza mambo yote muhimu anayozungumzia mwandishi katika aya ya kwanza. 

(maneno 45-50) 

(alama 7,1 ya utiririko) Jibu: 

 

b)  Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fiipisha aya mbili za mwisho 

(mancno 50-55). 

(alama 8,  1 ya utiririko). Jibu: 
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B13 

UFUPISHO 

Ubinafsishaji wa mashirika ya umma ni nguzo kuu katika ulimwengu wa leo. 

Kimsingi, ubinafsishaji ni hatua na harakati zinazochukuliwa kupunguza kushiriki kwa 

serikali katika uendeshaji wa mashirika na kuhimiza kupanuka kwa sekta yakibinafsi. 

Serikali huweza kuhimiza, kutokana na uuzaji, uhawilishaji wa mali kutoka 

umiliki wa umma hadi kwenye umilikaji wa sekta ya kibinafsi. Aidha, serikali inaweza 

kuuza hisa zake kwenye mashirika ya umma. Njia nyingine ni kuchochea ugavi wa 

zabuni kupitia kwa mikataba ambayo inashindaniwa na mashirika a 11 kampuni tofauti. 

Lengo kuu la ubinafsishaji ni kuigatua nafasi ya serikali katika utendakazi na uendeshaji 

wa mashirika. 

Uuzaji wa mashirika ya kiserikali auJiisa huwa chano cha mapato yanayoweza 

kutumiwa k i lendesha rniradi mingine. Hii ni njia ya kupunguza harij a ya serikali 

inayotokana na uendeshaj i wa mashirika yasiyoleta faida. Ubinafsishaj i huzuia 

uwezekano wa kuingiliwa kwa mashirika na wanasiasa, huimarisha utamaduni mpya wa 

muundo wa mashirika na huvunja uhodhi wa kiserikali. Ubinafsishaji huweza kuatika 

mbegu za ujasiriamali wa raia, kutamani kuanzisha amali tofauti. 

Ubinafsishaji huweza kuyaruhusu mashirika ya kimataifa kutwaa mashirika 

muhimu nchini, kufutwa kazi kwa wafanyikazi  na kuongezeka kwa umaskini. 

Ubinafsishaji wa sekta zinazohusiana na elimu na afya huweza kuathiri vibaya wenye 

mapato ya chini. 
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Ubinafsishaji haumaanishi ufanisi wa utendakazi wa makampuni na mashirika. 

Aidha, ikiwa haupo utaratibu mzuri wa kutathmini au kupima thamani za hisa pana 

uwezekano wa hisa zinazouzwa kupewa thamani ya juu au ya chini. 

 

a)  Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa kifungu, fanya muhtasari 

ya aya ya kwanza na ya pili. (maneno35-40) (alama6,1 ya utiririko) 

 

b)         Dondoa hojamuhimu zinazojitokeza katika aya yatatu na ya nne. 

(maneno 45 - 50) alama 9,1 ya utiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 
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B14  

UFUPISHO 

Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo itokeapo amali, shughuli na ha 

rakati zote za kiuchiumi ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali au dola kama 

ulinzi, sheria na mpangilio mzima wa jamii, huwa huria kwa watu binafsi. Msingi wa 

soko huria, sifa kuu ya utandawazi, ni kuibua na kudumisha mazingira na hali 

zinazochochea na kumruhusu mtu yeyote kuongozwa na hawaa, au matamanio ya 

kibiashara anayoyaona sawa pasi na hofu ya kuingiliwa na udhibiti wa serikali. 

Mazingira hayo yanawapa watu satua ya kufanya maamuzi kuhusu hatima yao ya 

kiuchumi, uamuzi kuhusu suala la ajira yao, matumizi ya mtaji - kipato na harija zake, na 

uwekezaji mzima. Suala mojawapo linaloibuka kuhusiana na mfumo wa soko huria ni 

kuweka mipaka bainifu na wazi baina ya amali na shughuli zinazohusishwa na serikali na 

zile ambazo huachwa huria kwa watu. Kwa mfano, inaaminiwa kuwa haki ya kuishi na 

kulindwa dhidi  ya shambulizi, liwe la kijambazi au la kigaidi, ni ya kimsingi ambayo 

haiwezi kuhusishwa na uwezo wa kiuchumi wa i ntu binafsi. Aidha huduma za kimsingi 

za afya nazo zinaingia katika kumbo hili. Ikiwa hudmna h izi zitaachwa huria pa na 

uwezekano mkubwa kuwa zitaishia kuwa istihaki ya wenye mtaji na kipato cha juu tu. 

Licha ya kuwepo kwa sheria au kanuni huria kutoka nyanja maalum, hutokea hali 

ambapo udhibit i wa kiserikali ni lazima. Hili hutokea pale ambapo ipo haja ya kuyalinda 

mazingira hasa kutokana na uchafuzi wa viwanda au tasnia. Aidha udhibiti huo ni lazima 

pale ambapo haki za watu wengine zinahusika; yaani ikiwa uhurii wa hata mtu mmoja 

unaadhirika kutokajia na sera hizo, pana haja ya kuingilia ili kuisawazisha liali yenyewe. 
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a)         Andika kwa muhtasari maana ya uchumi wa soko huria kulingana na taarifa hii.  

(maneno 25 - 30) (alama 5,1 ya utiririko) 

 

b)        Eleza mawazo makuu yanayojitokeza aya katika aya pili na ya tatu 

(maneno 70 - 75) (alama 10,3 ya utiririko) 

Matayarisho 

Jibu 
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MAJIBU YA UFUPISHO 

BI 

a)        i)         Wasomi kutafsiri fikra za wazalendo kwa Kiswahili  

ilikufikia/kukaribiananaiunma. 

ii)         Wasomi wanapojaribu kueleza umma jambo la kielimu ama kitaalamu  

hushindwa kabisa kujieleza Kwa lugha ya Kiswahili. 

iii)       Badala yake wanachanganya Kiswahili na Kiingereza kiasi kwamba 

wanaosikiliza hawaelewi hata kidogo lugha mbili zinatenga wasomi na 

umma - tucpuke kutumia lughambili.    (aiama4) 

b)        i)  Wanapigania ufundishaji wa lugha zao kama Kiingereza na Kifaransa. 

ii)         Wanatoa porojo kuwa lugha ya Kiswahili haifai na kwamba ni lugha ya  

watumwa.  

iii)        Wanaaishia lugha kuu za dunia kwa upendeleo na wanaweka Kiswahili  

katika kiwango , sawana lugha zakikabila.  

iv)        Kuwashawishiwatukustawisha lugha zakikabiliana lugha zamababa zao. 

(alama5) 

c)         i) Kuunganishawenyewe-kutuunganisha. 

ii)         Kujengautamaduni/kuukwasishautamadiiniaukioochautamadiiniwetu. 

iii)        Kujikomboawenywe. 

iv)        Kinashindaniahadina lugha zao. 

(alama6) 
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B2. 

a)  1.         Maishayavijanayanaonyeshachecheyamatumainikwasikuzausoni. 

2.   Wana sifa za mori na kupenda kujaribu kushika mambo upesi. 

3.   Wanaupotovuwakimawazonakuigaambayonikipingamizichakueridelea 

kamaraianakutegemewa.                                                         (zote3x2 = 6) 

b)        1.        Mtoto umleavyo ndivyo akuavyo. 

2.        Kiini cha matatizo ya vijana wa leo ni mwongozo na vielezo  

wanavyopokea kutoka kwa walezi / wakuu wao. 

3.         Upotovu wa vyombo vya habari au maandishi na vyombo vya habari. 

4.        Walezi hufunza wasiyoyatenda au walezi hufanya wasivyosema.  

Au walezi huhubmm^inakiinywamvinyo.  

5. Jamii na mazingira wanamokulia kutukuza kitu kuliko                                                                                                               

(zote 5x1 = 5)  

c)        Sifa yamalezi bora.                                                                                     

1. Kulisha,kuvisha na kuelimisha. 

2. Kupewa mwongozo unaofaabadala ya kuwanyoshea lawama. 

3. Kupewa vielelezo vinavyofaa (zole 3x2 =)                                                                      

Jumlani 17na3kwautiririko. 
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B3 

a) Bado wanahisi ni wageni 

Mazingirayaliwafenyawahisiuoga 

Wasiwasi juu ya maisha yatakavyokuwa pale chuoni. 

Kuwa na woga juu ya yale mkuu wa chuo angesema. 

Walidhani maisha pale chuoni yangekuwa tofauti (alama?) 

b)        - Majina tofauti yamwalimumkim, chuo chenyewehatachumbachakulala. 

- Walizoeakusimamamwalimuaingiapo                                       (alama 3) 

c)         Mkuu wa chuo alipoingia wanafunzi wote walisimama lakini akawaambia wnkae.  

Ndipo alipowajulisha wakuu wote wa vitivo mbali mbali kwa wanafunzi. 

Wanaftm/i nao wakajua kwamba pale chuoni hamna haja ya uoga, kuwa mambo 

yatakuwa maznri k wao. Wasiwasi ukawaishianawakapoatayarikuanza maisha ya 

pale.          (alama 10) 
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B4. 

a)  - Kiswahili kinasemwa na watu wengi ulimwenguni 

- Kinafumika kwa minajili ya matangazo ya habari katika idhaa nyingi ya 

mashirika habari ulimwenguni. 

- Kinafunzwa katika vyuo mbalimbali ulimwenguni au kama lugha ya kigeni  

 (3x2 = 6) 

b)        - Oianzaloiziinguniuzvvanawangozi 

- Wangozi waliishi shungwaya (kati ya Somalia na Kenya)   

- Lugha ya wangozi siku hizo, ambayo ndiyo mzazi wa Kiswahili, iliitwa kingozi. 

c)        - Wageni waliotoka mashariki ya kati walikaribishwa na Wangozi.  

- Wageni waliingiliana na wenyeji kwa kila njia/hali 

- Wangozi wakaitwa waswahili na wageni                    

- Wangozi walielimika kwa njia/halimbalimbali. 

- Lugha yaoilipanukailipochukuamsarrdatiwakigeni. 

- Lugha yao ikaitwa Kiswahili wala si Kingozi. 

- Kiswahili kilishukiwa kujva lugha ya kigerd. 

- Lugha ya kiafrika asilia hata hivyo / kitovu chake ni Kenya na Somalia "8x1=8 

 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

B5 

A Hoja 

Alikuwa na mazoea ya kupitia pale pale. 

Alikuwa amelala pale pale bila kutingishika. 

Alikuwa katika hali hiyo kwa miaka mingi. 

Alishangaatena. 

Alimwona akijipinda kwa mbali akadhani macho yanamhandaa.  

Alipohakikisha macho yanamdanganya, akaqpiua kwenda zake. 

Lakini kutazama nyuma alishtuka kumwona mtu yule akigeuka, akifunua macho 

na kuketi. 

Alizungumuza lughailiyofanananaKiswahili. 

(kilahoja l'/2x8=12) 

B Hoja 

Mtu huyu alidai kuwa amelala pale kwa siku mqja / muda mfupi.                      

Kiumbe huyu alikuwa artievaliangoziiliyochakaa kwa mpitowawakati.  

Alimkumbusha Ibvamba alikuwa amelala pale kwa miaka mingi. Kiumbe yule 

alimkagua na akasema (amevaa kizungu) alikuwa tofauti na vi jana aliowazoea. 

Aligundua kuwa alikuwa amelala pale kwa karne nzima. 

(kila wazo alama 1x5 = 5 

utiririko alama 3 alama 8 
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B6 

2.        a)        - Vijanawapendanaohulengakuishirahamustarehe. 

- KablahawajaoanahudMkikanakidWkishanakwalmtak^ 

au 

- Kutilianashaka kila wanapokuwa mbalimbali. 

- Aghalabuhulaunuiuana 

- Husameheananakuendelezamapenzi. 

- Wakibahatikahuoaoa. 

- Hugunduailerahanindototu. 

- Uhalisiawamambonikuvumiliana              

b)          - Mwanasiasahupiganaawemjumbe 

- Achaguliwapo amakuta hatambuliwi kama bwana mkubwa. 

- Huo hukubwa hutegemea mambo mengi / mengine / pesa, magari / sauti 

katika jamii.  

- Msomihuanzabidiiudogoni. 

- Hulengakutabuliwakielimu. 

- Husomaafikiekilele/darajayajuu/shahadatatukwamifano. 

- Akiajiriwahugundua watu hawakijali kisomo chaka / watu humwona 

mvivu. 

- Mwanamziki hulaghaika kwamba akiongoza atapendwa na wengi. 

- Anapofikakilelehusahaukamanibinadamu wakawaida. 

- Huishikujisiamkiwa. 
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B7 

2.  

a) i)         Alikuwa amewashinda wareno mahasimu wake na kwa hivyo wangerudi 

kumwadhibu vikali. 

ii) Hi wareno wakija wasikute chochote cha kuwavutia macho na watokomee   

kabisa.         

iii)        Hakutaka yaliyowapata wafaza yampate yeye na watu wake.    (3x2 alama  

b)        i) Faza ilipoasi utawala wa kireno iliangamizwa kinyama/ faza ilipoasi  

utawala wa kireno wareno waliangamiza chochote chenye chenye uhai.                                  

ii)       Kilamrenohatakasisialiimgamkonotokeohili/hakunaMrenohataMmq 

aliyekilaani kitendo hiki.  

iii) Mfalme Yusuf baada ya kuwashinda wareno aliwamuru watu wake  

wahame au aangamize mji ili wareno warudipo wasipate chochote cha 

kuwavutia.  

iv) Aliamua kuwashambulia wareno katika vituo vyao vyote katika  

mwambao mzima wa mashariki ya Afrika. 

v)        AliendaUarabunikutafotasilaha. 

vi)        Alianza kuwashambulia wareno kuwashambulia katika mwambao  

wa Afrika mashariki na kokote walikokuwa. 

(6x2 = 12) 
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B8 

2. a)        Matayarisho 

Katika vipindi mbalimbali vya historia kumeibuka magonj wa mengi hatari. 

Magonj wa haya yalitafutiwa tiba baadaya kuwaua watu wengi. Kuna ugonjwa 

mpya duniani uitwao Ukimwi. 

Ukimwi umewaua mamilioni ya watu kote ulimwenguni na unazidi kuenea kwa 

kasi. Umewadhiri sana walio kati ya umri wa miaka 15 hadi 49. Hili ndio kundi 

linaloweza kutunza jamii . Kutokana na kuwaua watu wengi nchini Kenya 

maradhi haya sasa ni j anga la kitaifa. Nchini Kenya ukimwi uligunduli wa m 

waka wa 1984 na kutokea hapo umew w la watu wengi sana. - 

Jibu 

i) Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonj wa ya 

ajabu/tauni, kifua kikuu,homa ya matumbo n.k.  

ii) Magonj wa haya yamewahangaisha watu na kuzishughulisha bongo za 

wanasayansi na madaktari katika kutaflita tiba.  

iii) Magonj wa haya yaliwaua maelefu ya watu na kutibua mifumo na taratibu za 

maisha ya watu yaliwaua watu wengi.  

iv) Magonj wahayoyaliwezakuchunguzwanakutafutiwa tiba. 

Kablaya kumaliza kizazi cha binadamu (akamilishe hadi mwisho) 

v) Ulimwengu wa sasa imashuhudia janga jingine la maradhi sugu ya ukimwi  

vi) Ukimwi unazidi kuenea kwa kasi. Umewaua mamilioni ya watu kote 

ulimwenguni. 

vii) Ukimwi unazidi kuenea kwa kasi ulimwengum(lazimawazolakasilitokee 
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viii) Wengiwawalioambukizwanikatiyamiakal5-49    

ix) Kundi hili lina nguvu/linatunza jamii/wanaosalia ni watoto na wakongwe 

wanaoachwa.  

x) Ukimwi uligunduliwa Kenya mwakawal 984 (lazima ataje Kenya)    

xi) Watu zaidiya 500 hufakila siku.    

xii) Ukimwi sasa nijanga la kitaifa. 

 

Matayarisho 

Hospitali, zahanati, makundi ya klijitolea na mashirika mbalimbali huwahudumia wagonj 

wa. Huwapa 

tiba ya Idsaikologia na kuwapa ushauri hima wa kuishi ili wasikate tamaa. Historia 

inatupa matumaini 

mema kuwa siku moja tiba itapatikana. Tujikinge tukiwa na subira kwani subira huvuta 

heri. 

Jibu 

i)         Masharika na makundi yakiijitolealo 

ii) Makundi hutoa tiba ya kisaikologia na kuwapa ushauri na hima ya kuishi badala 

ya kukata tamaa. 

iii)        Wengi hutibiwanyumbanikwao.     

iv)        Matumaini ya tiba kutokea.                                                               . 

 

B9 

a) - Mtoto hufikiri ulimwengu umejaa raha na hauna huzuni 
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- Hudhani ulhnwengu ni kipande cha keki ambapo hakuna mateso wala huzuiii. 

- Mtoto huyu ndiye hajajua mambo. 

- Mtoto anapokuwa ndipo anapata fahamu ya kubainisha yaletwayo na huzuni. ^ 

-Ingawa watoto hupendakwaowanapokuwawatunduhiiadhibiwanaohuhu/iinika. / 

- Shuleni wanapokuwa wavivu kazini wanaadhibiwa na pili-huwahuzunisha. 

- Huzuni huwa ni ya pili katika maisha ya mja/binadamu na raha/urende ndio huja 

ya kwanza. 

- Kila mja hukumbwa na huzuni duniani. 

- Raha (urende) humjia mwanadamu kwa nadra lakini huzuni 

humvamiawakatiwowote. 

-Kuna watu wengi ambao hawajawahi kuona raha maishani 

(Mtahini lazima ahitimishe hoja na neno huzuni) 

 

b) - Mtoto anapofiwa na wazazi wake 

- Mtoto anayetupwa na mamaye 

- Mtoto anayelelewa na mama wakambomwovu. 

- Mtoto ambaye babake ni mlevi. 

- Mwongozo wa kutumikia mtahini wa 
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B10. 

a)        Maendeleo ya taifa hutegemea bidii/kujitolea kwa wananchi kazini. Mzalendo  

hupata motisha apatapo aliyotawani. Taajuma yoyote huchukua muda 

kutengemea kumakinika katika taaluma. Mhazili lazima ahitimu darasani. 

Anapofunga vyuo vya uhazili huchukua muda kuhitimu. Anatakiwa afanye 

mazoezi kila mara ili asisahau. Wengi huona kuwa hawatapata kazi nzuri ambayo 

itawapa mshahara mzuri, Wengi hulinganisha wenzao wenye vi wango tofauti au 

mishahara tofauti ni rahisi kupata kazi zenye uj ira wa kuvutia. Anayefaniki wa 

lazima aushartiajikakamue kazini. 
iv

 

b)        Mashirika makubwa yanaj iweza kiuchumi kuliko yale madogo . Mashirika  

madogo hulipa mishahara durii isiyotegemewa. Wafanyikazi hawawezi kutilia 

maanani kazi yao. Baadhi ya wakurugenzi huwabaniza na kuwapunj a 

wafanyikazi wao au ulipaj i wa mishahara hutegemea utu wa mkurugenzi . 

Mashirika mengme hayana ustaarabu maalum wa kulipa mishahara. Kuna haja ya 

kuwa na chama cha kupigania haki za wafanyikazi. Wanaoajiriwa katika kampuni 

za kimataifa hulipwa mishahara mikubwa. Wahazili lazima wapate tajriba au 

uzoefu na wawe wavumilivu. Wakurugenzi wasio na subira huwafokea na 

hufutwa au kuwafutakazi. 
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B11. 

a)        Ujambazi wa kimataifa umekuwa tatizo ambalo limewasumbua walimwengu sana.  

Serikali imetumia pesa nyingilovamudamrefuilikulikabilijangahili. 

Suluhishohalijapatikanakamwe. latizolinginenikiburi. Watu binafsi hasa viongozi 

wa nchi kubwa kubwa na serikali zao zinazojiaminisha kuwa ujambazi ni balaa 

kweli ingawa hauwezi kuwagusa licha ya kuwashtua. Kulingana na maoni yao, 

ujambazi ni wa wasiostarabika hasa wa nchi zisizoendelea. Vinyang' arika vya 

ulimwengu wa tatu ndivyo adui wa ustaarabu ulimwenguni na vinafaa viondolewe 

ili ustaarabu uwepo. (maneno 77) 

b)       Wamarekani hawakufikiria kuwa taifa lao lingeshambuliwa lakini walishangaa  

pale ambapo majumba mawili marefu ya fahari yalishambuliwa na ndege tatu za 

abiria. Watu wa ulimwengu mzima hawakufikiria kuwa Wamarekani wangeweza 

kushambuliwa hivyo kwamba kusababisha huzuni kubwa kwao. watu duniani 

walishangilia wakati Marekani ililipiza kisasi kwa kuwashambulia waliokuwa na 

wasiokuwa na hatia huko Afghanistan. Watu wengi walifikiria kuwa huo ni 

mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya Wakristo hivyo kwamba wakashukiwa 

kimakosa kuwa maj ambazi wa kitaifa. (maneno 75) 
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B12. 

i) Ajira yawatotoni tatizo sugu ulimwenguni.  

ii) Wengi huajiriwakatika nyanjambalimbali.  

iii) Familianyinginimaskini/fukara.  

iv) Kupandakwagharamayamaishahuzidishaumaskini.  

v) Nja huwatorosha nyumbani.  

vi) Ukimwiumezidishamayatima.  

vii) Wengi huondolewashuleni. 

viii) Wenginehutoroshwamakwaonamaonevu  

ix) Hukolmtaabishwakimwilinakiakili 

Hufanyishwa kazi za sulubu / hulipwa malipo duni au wasilipwe kabisa. 

x)  Hilihuwasononeshnakuathiriafyayao. 
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B13. 

a)        -Ubinafsishajiwa mashirika yaiinHnaninguzokuuulimwengum. 

- Kupungusa kushiriki kwa serikali katika mashirika. 

- Kupanuka kwa sekta ya kibinasi. 

- Uuzaji wa mali kutoka sekta ya serikali hadi ya umma.  

- Ugavi wa sababuni inayoshindaniwa kati ya kampuni na mashirika tofauti 

kupitia mikataba. 

- Lengo lake ni kuigatua nafasi ya serikali katika utendakazi na uendeshaj i wa 

mashirika. 

b)        - Uuzaji wa mashirika ya serikali au hisa huwa chanzo cha mapato ya kuendesha  

miradi mingine. 

- Kuzuia kuingiliwa na serikali. 

-Kupunguzahirij a ya serikali kwa mapato yasiyoleta faida. 

-Hupunguza mashirika kuingiliwa nawanasiasa. 

- Huimarisha utamaduni na kuvunja uhodhi wa kiserikali. 

-Huipajamiiujasiriwakuanzishaamalitofauti. 

- Mashirika ya kigeni hutwaa na kuongeza umaskini. 

- Haumanishi ufanisi wa utendakasi wa makampuni na mashurika. 

- Utaratibu usipokuwepo, hisa zinazouzwa hushushwa au hupa. 
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B14. 

a)        Jibu ; 

Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo shughuli zote za kiuchumi 

ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali huwa huria kwa watu binafsi.   

(alama 5,1 ya utiririko) 

b)        Jibu 

1. Soko huru huwawezesha watu kuamua hatua yao kiuchumi. 

2. Swala ibuka ni kuweka mipaka bainifu kati ya shughuli zinazohusishwa na 

serikali na zile zinawekwa huria kwa watu binafsi. 

3. Haki ya kuishi na kulindwa dhidi ya shambulizi haiwezi kuachiwa mtu binafsi 

4. Huduma za kimsingi za afya haziwezi kubinafsishwa 

5. Huduma hizo zikiwachwa huru zitaishia kuwaisitihaki ya watu wa kipato cha 

juu 

6. Udhibiti wa kiserikali hutokea kuyalinda mazingira dhidi ya uchafuzi wa 

viwanda. 

7. Pia udhibiti huo hutokea kulinda haki za watu 
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SEHEMU YA TATU 

(MATUMIZIYA LUGHA) 

SARUFI 

AINA ZA NOMINO 

Nomino ni maneno yanayotumiwa kutajia mtu, kitu, hali au mahali maalum. Inafahamika 

kuwa kuna aina sita za nomino mathalan; 

(a) Nomino za pekee 

Hizi ni nomino ambazo huanza kwa herufi kubwa. Hasa hutaja vitu mahsusi kama vile, 

milima, nchi, watu, mito, maziwa n.k. 

Mifano ya katika sentensi 

i)     MtoNzoiahufurika wakati wamasika. 

ii)    Fatuma ameenda sokoni sasa hivi. 

iii)   Nairobi ndio mji mkuu wa Kenya. 

iv)   Ziwa Bogoria hupatikana katika eneo la Bonde la Ufa 

(b) Nomino za kawaida 

Hizi ni nomino ambazo hazianzi kwa herufi kubwa ila tu zinapotumika mwanzoni mwa 

sentensi k.m.  

i)     Wanafunzi walishirikishwa kupanda miti mwaka huu.  

ii)    Wanaiunzi watazuru ikulu ya raisi hiyo kesho.  

iii)   Wananchi hupaswa kutii sheria za nchi kila mara. 

(c) Nomini za dhania 

Hizi ni nomino ambazo zinahusu vitu au mambo ya kufikirika tu pasi mguso wowote 

lakini matokeo yake ndio 
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huonekanak.m 

i)     Ukosefiiwachakulaulisababishamaala mengi nchini. 

ii)    UovualioutendaulMfanyalmfikishwakotini. 

iii)   Uhuni wake ulimfanyakuogopewa sana katika karia. 

iv)   Uvivu husababishawa na wanafunzi kufeli katika mitihani. 

(d) Nomino za makundi/Jamii 

Nomino hizi hasa huhusisha nomino zinazopatikana katika makundi 

Mifano katika sentenzi 

i)     Kikosichamajeshi kilipelekwa mlima Elgon kulcabiliana na waasi. 

ii)    Zizi lang'ombe litajengwaupyabaadayakuharibiwanamafiariko. 

iii)   Moto uliwaka kwa kasi katika kichaka cha miti. 

iv)   Kambi ya wanajeshi ilivunj wa mlima Elgon baada ya kuwana waasi wote. 

(e) Nomino za wingi  

Hizi huwa ni nomino ambazo hupatikana tu katika wingi^na huwa haziwezi kuhesabika 

Waziri aliwahakikishia wanafiinzi kuwa wakifanya vizuri katika mtihani ya kitaifa 

atawapa maziwa mengi 

i)    Nyumba ilipoanza kuvuja maji yalijaa chumbani. 

(f) Nomino za kitenzi Una 

Hizi ni nomino ambazo huundwa kutokana na vitenzi. Huundwa kwa kuambishwa. 

Kiambishi 'ku' kwenye mzizi kitenzi 

Mifano katika sentensi 

i)     Kusoma kwake kuliwafurahisKa wasikilizaji. 

ii)    Mwanafunzi aliyependa kucheza darasani amefukunza ndakini. 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

iii)    Wanafunziwalikasirishwanakuchekakwabawabu. 

iii)    KulimakwaBw.Bidii,kuliwafurahisha watalii 

 

VITENZI 

Vitenzi ni maneno yanayoeleza mambo yanayofanywa pia hujulikana kama kiarifa. 

k.m.  

i)      Mwanafunzi anacheza uwanjani.  

ii) Baba anaandika vizuri  

iii) Jumaa liadhibiwa sana na mwalimu.  

 

AINAYAVITENZI 

a) Vitenzi Halisi 

Hivi ni vielezi ambavyo huelezea kuhusu mambo yanayotendwa. Hasa huwa na 

viambishi awali na tampmati. Viambishi vihi aghalabu huwakilisha nafsi, wakati, 

kitendwa lyambwa, mzizi na kimalizio, kwa mfano Anakimbia 

A    -   nafsi 

na   -   wakati 

kimbi-mzizi   

a      -   kimalizio 

b) Vitenzi vikuu 

Hivi ndivyo vitenzi ambavyo hubeba maana kuu ya kitendo pasi kuchukua viambishi 

awali natemati kama ilivyo" 

katika vitenzi halisi. 
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Aghalabu vitenzi hivi hufungamanishwa na kiambishi 
c
ku'kwa mfano 

Cheza Lima                Ondoka    

kula soma         safiri 

lia amka         lala  

piga 

Mifano katika sentensi  

i)     Wanafunzi waliamua kusoma kwa bidii. 

ii)    Baba amehitimisha safari yake.  

iii)    Mtoto alitaka kula samaki jana jioni. 

iv)   Jua kali anapenda kuimba nyimbo za mapenzi. 

c)  Vitenzi visaidizi 

Vitenzi hivi hujiri tu kwa kutumika painoja na vitenzi vikuu katika sentensi kwa vile 

vitenzi hivi haviwezi 

kujisimamia huwa vinachukua viambishi awali na pia hutokea kabla ya vitenzi vikuu au 

vitenzi halisi. Kwa mfano; 

i)     Juma atakuwa akisoma kila asubuhi kabla ya kuelekea shuleni. 

ii)    Babu amekwenda kucheza bao.  

iii)   Wanafunzi wa shule yet hawajawahi kuzuru mbuga la wanvama pori. 

Wanajeshi watu wanataka kununua vifaru vya kulinda usalama. ,            
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(d) Vitenzi Vishirikishi 

Vitenzi hivi hasa huwa ni vya ainambili. Hasahutumiwakuashiriaishitighalaainati. 

Mathalanimaziagira, hulka, 

Hali n.k. 

Kwa mfano; 

Vitenzi vishirikishi huwa ni vya ainambili; 

a)    WenzivishirikisMvikamMifo                                                                                     . 

b)    vitenzi vishirikishi vipungufii  

a) Vitenzi vishirikishi vikamilifu  

Katika aina hii ya vitenzi vishirikishi. Vitenzi hivi hasa huchukua viambishi vya wakati; 

uliopita-Li 

timlifu       - me 

ujao         - ta 

na nafsi, Ni - Tu, U - M, a - wa 

Matumizi katika sentensi 

i) Nyanya hakumaliza kula mkate alionunuliwa na mjuukuu wake. 

if) Hamisi hakwenda kwa mwalimu mkuu. 

iii) Yohana hakufanya kazi ya mwalimu. 

iv) Babaalikuwaanalima.                                      

Zoezi 

Tambua vitenzi vishirikishi vikamilifu katika sentensi zifuatazo 

i)     Amekwisha sema hayo mara nyingi. 

ii)    Baba amekwenda kuletwa.  
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iii)    Atakuja kesho asubuhi. 

iv)   juma hakuweza kusafiri ulaya. 

v)    Yeye anataka kuimba leo. 

b) Vitenzi vishirikishi vipungufu 

Vitenzi hivi hujisimamiapasi kuchukua viambishi vyangeli nafsi au wakati, Kwa mfano; 

Ngali        ii         si tu 

ndi .     ngali    japo 

i)     Katibu cha mwalimu kombo ndicho kizuri cha kudurusu 

ii)    Juma ndiye mtangazaji bora mwaka huu. 

iii)    Mwalimu wetu angali hajatuzwa zawadi.  

iv)   Nuru ya fasihi ni kitabu kizuri cha kudurusu.  

v)    Ogala si kocha mzuri kama Kimanzi. 

e) Vitenzi Sambamba 

Hivi ni vitenzi ambavyo hutumiwa viwili au zaidi kwa pamoj a iii kutoa maana moja kwa 

ukamftifb. Yamkini vitenzi visaidizi. Vitenzi hivi vyote vinapotumika huwa vimechukua 

viarnbishi vya wakati kwa mfano; 

i)     Wanafunzi waliweza kuona wanyamapori wengi. 

ii) Hatujaenda kumwona mgonj wa hospitalini. 

iii) Yusufu aliweza kuftindisha kabla ya kustaafu. 

iv) Mama hai aenda kumtembelea tanRu atoke marekani.    

v) Atapaswa kusoma makala hayo aliyoyandika. . 
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AINA ZA MANENO 

Sentensi huwa zimeundwa kwa aina mbalimbali ya maneno. Maneno haya yote huwa 

yametengewa herufi maalum ill yaweze kutofautishwa. Maneno haya ni; ,   ^ 

Nomino    - N 

Kitenzi     - T                        

Kiwakilishi-         W 

Kivumidii - V                           

Kielezi      - E      

Kiunganishi- U                               

Kihusishi   - H 

Kihisihi     - I                                                             

Nomino –  

Huwani jina litumiwalo kumtajamtu, kitu, jambo fulani, mahali fulani, vitu tofauti tofauti 

n.k. Kwa mfano; Juma, Nairobi, Mto Nzoia, Ijumaa, Krismasi, Agosti n.k. 

Kitenzi - Ni neno linalotoa taarifa kuhusu kitendo kilichofanyika, Kwa mfano; 

i) Timu va Harambee ililakiwa kwa shangwe.  

ii) Sisi tunacheza mpira. 

iii) Kijakazi alipika wali asubuhi 

Kivumishi –  

Huwa ni neno linalotoa habari zaidi kuhusu nomino. Neno hili hujiri baada ya nomino 

k.m. 

i) Kijana yule ni mtundu sana. 

ii) Wanaiunziwerevuwatafiizwakesho.       
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iii) Mwalimu mwenvewe ndive alivemfukuza.  

iv) Wananchi wengi walimpigia kura.   

Kiwakilishi (W)  

Ni maneno au ni viambishi vibadala vya nomino ambavyo huchukua mahala pa nomino, 

kwa mfano; 

i) Nytnvi mtafukuzwa nyumbani leo. 

ii) Atawindawanyamamwituleo. 

iii) Nani amecheka? 

Kiunganishi (u) 

Huunganisha hasa fungu la maneno au neno iii kuleta gezo mbalimbali katika sentensi. 

Kwa mfano; au, na, lakini, ilhali, fauka ya, licha ya, sembuze, ijapo, ijapokuwa n.k. 

Kielezi (e) 

Haya ni maneno ambayo hufafanua zaidi kuhusu vivumishi, vitenzi au vielezi virjgine, 

kwa mfano;  

i) Baba alilima sanajana. –  

ii) Rashidalituzwazawadinzuri. 

iii) Magaidi walilipuliwavibaya. 

Kihisishi/kishangao/kiingizi (I) 

Haya ni maneno ambayo huonyesha mshutuko, kuduwaza au kustaajabu kuhusu ufldhuli 

au wema wa mja. Kwa mfano; 

i) Lo! Sikujua kuwa jirani ni mwizi 

ii) Masalaale! Nani yule? 

iii) Ah! Wacha niondoke sasa hivi 
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Kihusishi (H) 

Haya ni maneno yanayoonyesha uhusiano baina ya vitu mbali mbali. 

Kwamfano: 

i) Baba alitembea kando ya barabrara. 

ii) Mama aliweka maziwa ndani ya kabati. 

iii) Monika aliweka mzigo wake chini ya meza. 
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MASWALI YA SARUFI 

C1 

 (a)       Akifisha kifungu kifuatacho  

"Baba Wafua, ona barua iliyotoka kwa mwanao. Hata hati haisomeki" "Lo" baba watoto 

akamaka. Hii barua kweli imetoka kwa mwanangu Wafua. "Waniuliza mimi?" mama 

akamjibu "Tazama maandishi na anwani basi. Shule ya Msingi ya Burungani S.L.P 128 

Vuga" (alama 5)           

(b)       (i)     Andika sentensi ifutayo kwa wingi 

Uwanja mwingineo umechimbuliwa kuongezea ule wazamani (alama 1)            

(ii)      Unda jina kutokana na kivumishi hiki 

Refu                                                                                  (alama 1) 

 (iii)    Tunga sentensi moj a ukitumia-ki-yamsahrti (alama 1) 

(c)       (i)     Tunga sentensi tano kuonyesha matumizi matano tofautiyaneno , 

KWA           (alama5)  

(ii)    Tumiaviunganishivifuatavyokatika sentensi  

I) Mighairi ya  

II Maadam                                                                                                    

(alama 2) 

(d)       Sentensi ifuatavyo ina maanambilitofauti. Zieleze 

Huyu amekuja kutuliza            (alama 2) 

(e)       Tofautisha maana  

(i)     Ningekuwa na uwezo ningesafiri kwenda ng'ambo 

(ii)    Ningalikuwanauwezoningalisarikikwendang'ambo            (alama2) 
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(f) Ainisha sehemu zote sarufi katika sentensi ifuatayo 

Ninaondoka  

(g)       Unda jina moja kutokana na majina yoyote mawiliyaKiswahilisanifti       (alamal) 
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C2  

 (a)       SahiWshamakosayaliyomokatika sentensi hizi mbili zifuatazo 

(i)      Bei za vitu zimepanda juu sana siku hizi      

(ii)  Weka mizigo kwa gari        (alama2) 

 (b)       Elezamaanaya sentensi hizi  

(i) mikono yao imeshikana 

 (ii) mikono yao imeshikamana (alama2) 

(c)       Andika sentensi zifuatazo ukitumia kinyume cha neon lililoandikwa kwa herufi za 

mlazo;  

 (i)     Usijaribu kupaaza sauti unapoimba                                           (alamal) 

(ii)     Huyu ni mtu mwenye busara      (alamal)  

(iii)    Binadamu hawezi kumuumbua mwenzake                              (alama 1 ) 

(d)       Akifisha kifungu kifioatacho: 

Bwana mwenyekiti mgeni wetu wa leo wazazi waalimu wote hata wanafunzi leo ni siku 

muhimu je mngependa niwafahamishe msaada tuliopokea kutoka kwa wizara ya elimu 

(alama 4) 

(e)       Tunasema: Mtoto huyu mzuri anapendeza 

Ukitumia majina yafuatayo kamilisha sentensi ukifuata mfano ulio hapo juu 

(i)     Ngome          (alamal) 

(ii)     Mitume          (alamal)  

(iii)    Heshima  

 (iv)   Ng'ombe         (alamal) 

(v) Vilema         (alamal) 
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(h)    Kutokana na vitenzi tunaweza kuunda maj ina, na pia kutokana na maj ina tunaweza 

kuunda vitenzi. Mfano: 

Jina        Kiteado 

Mwuzaji       uza            

Muzo        uza 

Wimbo       imba 

Sasa kamilisha: 

Jina        Kitendo  

(i)          Mnada      _________                                             

(n)         Kikomo      _________ 

 (iii)       ___________     ruhusu                                                         

(iv)      ____________     ashiki 

 (v)        ___________     husudu            (alama5) 

(i)     Andika katika msemo halisi  

Mvulana, alimwambia baba yake kuwa alitaka kwenda sokoni  (alama 2) 

(n)     Andika katika msemo wataarifa    

Nitakuwa nikija hapa kila siku kukuona",Kamau alimwambia shangazi yake ' 

Eleza matumizi ya' Po' katika sentensi hii Nilipofika nilirnwona pale alipokuwa 

amesimama 

(alama 2) 
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(k) Mtu akicheza mchezo mahali fulani tunaweza kusema alicheza hapo ukifuata 

mfano huu, tumia vitenzi vilivyoko l^tika mabano lojkamilisha: 

(i)  Ali    hapo (la) 

(ii)  Ali    hapo (fa) 

(iii)  Ali    hapo (oa) 
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C3 

Jibu maswali yafutayo kulingana na maagizo 

(a)    Andika katika msemo wa taarifa 

Mzazi 'lieshonatokaufikenyumba Mtoto:  

"Nitajaribu, lakini mwalimu alisema tutafanya mtihani jioni                                                                                                                   

(alama4) 

 (b)     Badiisha katika udogo kisha uukanushe udogo huo 

(i) Guu lake limepona baada ya kuumwa na jibwa la jijini      (alama2) 

(ii) Nyumba yenyewe ilijengwa bondeni karibu na mto   (alama2) 

(c)     Andika katika kauli ya kutendesha 

(i) Nataka upike chakula hiki vizuri    (alamal) 

(ii) Toa ushuru forodhani      (alamal) 

(d)    Sahihisha bila kubadilisha maana ; 

(i) Usikuje hapa kwetu kwani sitakuwamo    (alamal) 

(ii)  Basi la shule limeharibika moshi nyingi inatokea dirishani na maji inatiririka ovyo 

(alamal) 

 (e)    Eila kubadilisha maana andika sentensi zifuatazo ukitumia kirejeleo cha ngeli 

kifaacho  

(i) Nyumba alishinda farasi kukimbia     (alamal) 

 (ii) Milango yote yajifunga ovyo nenda ukafunge    (alamal) 

(iii) Hamisiamekatanyasivizuri      (alamal) 

(iv) Jiwe lile liliangukia matunda      (alamal)  

(f)     Eleza matumizi manne tofautiya - na -            (alama 4) 
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 (g)    Eleza maana mbili mbili zinazotakana na sentensi zifuatazo  

(i) Mtoto alitimua mbio, kuona nyoka                                        (alama 2) 

(ii) Juma alifagia chakula       (alamal) 

(iii) sisikii vizuri              (alama2) 

 (h)     Tunga sentensi ya neno moja ambayo ina visehemu vifuatavyo vya sarufi 

-kiima, 

-Wakati  

-kirejeleo  

- Kiwakilishi kitendwa 

-Kitenzi        (alama 5) 

(i)     Bila kunyambua andika maneno mawili ambayo yanatokana na shina moja na 

neno: 

Imani  
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C4  

1.   (a)     Akifisha kifungu hiki: 

nilipomwendea aliniangalia kisha akaniambia siamini kuwa ni wewe uliyeandika 

barua        (alama3) 

 (b)     Onyesha viunganishi vingine badala ya vile vilivyotumiwa katika sentensi hizi: 

Watu wanne walipeperushwajuu kwajuu na upepo mkali (alama 4) 

(c)      Tumia viunganishi vingine badataya vile vilivyotumiwa katika sentensi hizi: 

(i)  Anayetafuta hachoki hata akichoka keshapata           (alama 1) 

(ii) Ngojeeni hadi washiriki wote wafike   (alama 1) 

(d)     Tumia kiulizio –pi-kukamilisha: 

(i) Nimitume........... ........... aliowataja?    (alama 1) 

 (ii)  Ni kiziwi ..................... aliyemwona akipita?  (alama 1) 

(e)     Tunatumia viashiria vya kuthibitisha kwa mfano:- 

Kitabu kiki hiki 

Sasa kamilisha: 

Ni mbwa ................. aliyekula chakula cha mtoto   (alama 1) 

(f)      Andika upya sentensi ifutayo ukitumia kirejeshi (kihusiano cha ngeli cha mwisho 

Mwanafunzi anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma kwa bidii na pia anayetii 

wakuu wake.        (alama 2) 

(g)    Jaza viambishi vifaavyo katika sentensi zifuatazo:  

(i)  Ukuta..........enyewe uria hyiifa nyingi lakini fundi....ote anaweza 

kuukarabati       (alama2) 

(ii) Maji yalizoa changarawe....ote na vitu....ingine....o ufuoni mwa bahari 
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C5 

A.        (a)    Jaza kiambishi kifaacho: 

Ume_______ona kalamu nyekundu zili____potea? (alama 2) 

(b)     Andika kwa umoja: 

Tumewaondoleeni matatizo yenu yafaa mtushukuru   (alama 2) 

(c)     Nyambua vitenzi vifiiavyo ili kupata majina (nomino) mawili tofauti: 

(i)  Kumbuka......................................................... 

(ii)  Shona............................................................... 

(m)  Cheka............................................................. 

 (d)     Ondoa - amba-bila kubadilisha maana: 

(i)  Kuimba ambako kulisifika siku nyingi sasa kunatia shaka    (alama 1) 

(ii) Mibuni ambayo hupandwa wakati wa mvua hustawi  (alama 1) 

(e)     Sahihisha: 

Siku hizi mahitaji imezidi na pesa haitoshi (alama 1) 

(f)      Akifisha: 

Sijaona kitabu kizuri kama hiki utaniazima siku ngapi Bashiri alimwuliza Sijaona 

(alama4) 

(g)     Eleza maana mbili za sentenzi: 

Jua nisemalo ni muhimu kwetu      (alama2) 

(h)     Kiambishi-U-hutambulisha majinayangeliyaU (umoja), Hatahivyobaadhiya 

majina haya huchukua viambishi tofauti katika wingi. Orodhesha maj ina matano 

kama hayo, kisha .   uonyeshe viambishi hivyo tofauti vya ngeli (katika umoja na 

wingi)         (alama 5) 
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C6 

A.        (a)     Eleza tofauti iliyopo katika jozi hii ya sentensi   

Alimpatia soda na chupa  

Alimpatia soda kwa chupa                                                         (alama2) 

(b)     Kamiliska jedwali ukifuatia mfano uliopewa 

Wimbo  Mwimbaji         Uimbaji  

Jengo     ........................       .............. 

Pendo   ........................       ….......... 

(c)     Taja vielezi vinavyopatikana katika sentensi hizi; kiska eleza nl vielei4 vya aika 

gain        (alama4) 

(i)  Aliamka alfajiri  

 (ii)   Mtu huyu ni hodari sana 

(d)    Andika kwa usemi kalisi 

Yohana alisema kwamba nj iani kulikuwa kumenyesha sana ndio sababu 

tulichikwa.       (alama2) 

(e) Tunga sentensi moja mojaukkttmia alama zifuatazo za udkifishaji         

(alam 4) 

(i)  ritifaa 

(ii)  parandesi 

(iii)  ckikuduku  

(iv)  mshangao 

(f)      Tunga sentensi ukionyesha niatumizi ya vitenzi vya silabi moja katika jinsi ya 

kutendesha ukitumia silabi hizi ...             (alam 3) 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

 (i) -la  

(ii)  nywa 

 (iii)  fa 

(g)     Taja na ubainishe aina za viwakilishi katika sentensi zifuatazo  (alama 4) 

(i)  He minazi yangu niliyopalilia inakua vizuri 

(ii)  Mimi niriataka kumwona mwanariadha aliyepata nishani ya dhahabu 

 (h)     Andika kwa wingi: 

 (i)  Uta wake nimrefunamkubwa sana                                             

(ii) Merikebu itakayofika kesho itang'oa nanga keshokutwa 

(i)      Andika upya sentenzi zifiiatazo ukitumia neno amba   (alama 2)  

(i) Kijiti kilichovinjika kiliimwumiza Anmina mguuni 

 (ii)  Barua zitakazoandikwa na baba kesho zitatumwa mwaka uj ao 

(j)     Sahihisha sentensi hizi:        (alama 2) 

(i)  Bahasha ilionunuliwa jana ni kubwa na mzuri 

(ii)  Mananasi hizi zinauzwa ghali kwa sababu zimeiva vizuri sana 
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(a)     Kwa kutumia kirejeshi kifaacho9 rekebisha sentensi ifuatayo kwa njia mbili tofauti  

Yulendiyeinkwasiambayealiyeniisurika (alama 2) 

(b)     Andika umoja wa sentensi hizi: 

(i)        Kwato za wanyama hutufaidi 

(ii) Mnabdca vyeti vya kuwasaidia? 

(c)     Andika ukubwa wa 

Mwizi aliiba kikapu na ng'ombe 

(d)  Tunga sentensi sahihi ukidhihinsha wingi wa majina yafuatayo  

(i)       Ukanda 

(ii) Uzee  

(e)     Sahihisha sentensizifuatazo bila kugeuza maana  

(i)        Kikombechenyekimevunjikantkipya 

(ii)       Nimepeanakilabukwamwalimumkuu   (alamal) 

(f)      Tunaweza kusema katika chumba au 

 (i) ………………………………………………………….. 

 (ii) ………………………………………………………….. 

(g)     Andika sentensi zifuatazo katika halt ya kutendewa 

(i)        Yuleng'ombealizaandamanikubwajana 

(ii)       Mavu hawa wamemsumbua Nyatogo kwa muda mrefu 

(h)     Kwa kurejelea ngeli za mahali, andika sentensi tatu ukionyesha matumiziya kila 

moja        (alama 3) 

(i)      Andika sentenm za mseto kutokana na mbilifupi uizopewa 
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(i)        Mwanafunzi amesoma kwa bidii. Mwanafunzi anataka kupita mtihani 

(alamal) 

(ii)       Leonimerucknyumbani. Sipendelei kuishi hapa -                 (alama 2) 

(j)      Geuza sentensi hizi kutoka msemo wa taarifa hadi msemo halisi 

(i)       Mamaalisemanichukuenafakayetunikauzesokoni   (alama2) 

(ii) Mwalimualiombaaletewevitabuvyake kutoka darasani              (alama 2) 

(k)     Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii. 

Wenzake wamelipwa pesa zao, yeye bado amelala                           (alama 2) 
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(a)     Eleza matumizi matatuyaKIna utunge sentensi moja kwa kila mojawapo. 

(alama 6) 

 (b)       Tambulisha viwakilishi nafsi katika sentensi zifuatazo, halafu u/igeuze sentensi 

hizokwawingi .  

(i) Nilisomakitabuchake  

(ii) Umekuwa mwadilifu kupindukia 

(iii)  Alishinda nishani ya dhahabu   (alama 6) 

(c)       Akifisha sentensi hit - 

Watu wengi warnezoea kusema ajali bwana basi yakaishia hapo lakini kufanya 

hivyo ni sawa.       (alama 3) 

(d)       Andika sentensi hizi kwa umola     (alama 2) 

(i)  Mafuta haya yanachuruzika sana 

(ii)  Miinuko ile ndiyo mwanzo wa milima ya Chungu 

(e)       Sahihisha sentensi zifuatazo: (alama 2) 

(i)  Kile kitabu kilipasuka ni changu 

(ii) Mtotomwenyeameangukaninduguyangu       

(f)        Kanusha: 

(i) Matawi ya mti ambayo yalikauka yalikatwa                  (alama 2) 

(ii)  Matofali haya yanatumiwa kwa ujenzi wa nyumba 

(g)       Andika sentensi hizi upya ukitumia -o-te- 

(i)  Chakula kikibaki hutupiliwa mbali   (alama 2) 

(ii)  Kila nyumba unayoingia unapata watoto wawili 
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h) Yapange majina yafuatayo katika ngeli zake 

(i)  Neno............................................. 

(ii)  Kiongozi.......................................... 

(iii)  Mate.............................................   (alama 3) 

j) Ukizingatia neno lililo katika mabano, andika sentensi hizi katika haliya 

kutendeka       (alama 2) 

(i) Daraja hili(vuka)tu wa kati wakiangazi  

(ii)  Kitabu hicho (soma) ijapokuwa sura zingine hazimo 

(j)        Tunga sentensi ukionyesha matumiziya: 

(i)  -enye       (alama 2) 

(ii)  -enyewe 
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(a)  Tumia viashiria vya kutilia mkazo katika sentensi zifutazo 

(i)  Kibogoyo................ Ndiye anayehitaj i meno ya dhahabu 

(ii)  Vyakula.................. mvipikavyo nyinyi, nasi twavipika 

 (b)     Geuza sentensi zifuatazo ziwe katika haliya umoja 

(i) Huku kuimba kwenu kuzuri kutawapendeza wageni 

(ii) Hii miche ni mizuri sana, itatufaa    (alama 2) 

(c)     Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumiaviunganisliivifaavyo 

(i) Chakula hiki hakina mchuzi. Hakina chumvi        (alama 1)  

(ii)  Romeo aliamka. Alitazama saa yake Akaia kiamsha kinywa mbio mbio                                                                                          

(alama 2) 

(d)     Ziandike upya sentensi zifuatazo kwa kufaata maagizo uliyopewa 

(i)  Nimemleta paka ili aue panya wote wanaotusumbua hapa kwetu nyumbani  

(anza: Panya......) (alama2) 

(ii)  Mbwa ambaye aliripotiwa kuwa ameibwa amepatikana katika bwawa la 

maji      (anza Katika bwawa.....) (alama 2) 

(e)     Andikakwamsemohalisi sentensi. Tajiri alishangaa kuwa niliweza kuubeba mzigo 

huo peke yangu        (alama 2) 

(f)      Piga mstari vivumishi katika sentensi hizi 

(i)  Sina nguo yoyote niwezayo kuvaa     (alama 1)  

(ii)  Mtoto mwenyewe ataileta kalamu                    (alama 1) 

(g)     Andika vitenzi vinavyotokana na majina haya;  

(i) mfuasi  
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(ii) kifaa  

(iii) mharibu        (alama 3) 

(h)     Kanusha 

(i) Ungemwuliza vizuri angekujibu bila wasiwasi   (alama 1)  

(ii)  Andika kinyume 

Mjomba alichomeka upanga kwenye ala      -   (alama 2)  

(i)  Eleza maana nne tofauti za sentensi hii  

Alinunuliwa samaki na mtoto wake       (alama 4) 

(j)      Eleza tofauti bainaya sentensi hizi 

(i)        Ningekuwa na pesa ningenunua shamba 

 (a)       Ningalikuwa na pesa ningalinunua shamba     (alama 2) 

B.      

(a)  kamilisha tashbihi zifuatazo  

(i)        Baidika kama  

(ii)       Mzima kama 

(b)  Tumia tanakali za sauti zifuatazo kukamilisha sentensi hizi;  

(i) Sauti ya waimbaji haikusikika tena, ilikuwa imedidima...... wageni 

walipoflka katika jukwaa  

(ii)  Simba ni mnyama hodari sana, akimkamata swara humrarua (alama 2) 

(c)  Tunga sentensi mbili tofauti zinazo bainisha maana tofauti kati ya: (i) Nduni (ii) 

Duni (alama 4), 

(d)  (i) Mdudu anayetengeneza utandu huitwa                   (alama 1) 

(ii)  Mdudu mwenye mkia uliopinda nchani ambao una sumu ni                         
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(alama 1) 

(e)  Andika inethali mojainayotokananamaelezoyafuatayo Asiye na uwezo ataendelea 

kuwa bila uwezo hata akifanya bidii namna gain (alama 2) 
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(a)       Andika udogo na ukubwa wa jina ngoma  

(i) ____________ 

(ii) ……………… 

 

(b)       (i)  Eleza namna mbili za matumizi ya alama ifutayo ya uakifishi (;) 

(ii)  Tunga sentensi mbili tofauti zinazoonyesha matumizi hayo. 

(c) Tofautishamaanaza sentensi zifuatazo:  

(i)     Kazi yote ni muhimu  

(ii)     Kazi yoyote nimuhimu  

 (d)       Tunga sentensi mbilimbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya:  

Ka    (i)  ………………………..   

(ii) ……………………… 

Ndivyo (i) ………………………… 

  (ii) ………………………… 

(e)       Tunga sentensi kuonyesha matumizi sahihiyaviunganishihivi 

(i)        ingawaje ______________________ 

(ii) ilhali _________________________ 

(f)   Tambulisha kielelezi, kivumishi na mnyambuliko wa kitenzi katika sentensi 

ifuatayo: Msichana mrembo alikuja upesi akimkimbilia dadake. 

(g)       Andika kifungu hiki kutoka usemi wa taarifa hadi usemi halisi (alama 2) 

Watoto waliambiwa na mama yao watakaporudi nyumbani waoge, wale, hala III 

waanze kusoma moja kwa moja badala ya kuharibu wakati wao kwa kutazama 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

vipindi vya runinga. Aliwakumbusha kuwa wanaofanya maonyesho kwenye 

runinga tayari wamefuzu shuleni na wameaj iriwa kazi. 

(h)  (i)  Taja vihusishi vitatu vinavyorejelea mahali, wakati na kiwango  

        (alama3) 

(ii)  Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kila kihusishi  

(i)  Andika sentensi zifuatazo upya kwa kufuata maagizo 

(i)  Alicheza kwa bidii akawafurahisha wengi waliohudhuria tamasha hizo 

Anza kwa: Kucheza 

(ii)  Karamu hiyo ilifana sana, kila mtu alikula chakula akatosheka Anza kwa: 

Chakula 

(j)     Tunga sentensi mbili tofauti ukitumia vitenzi hivi vya silabi moja 

(i)  Pa ________________ 

(ii) La 

(k)   Unda vitenzi kutokana na maj ina haya:  

(i)  Mtukufu ______________ 

(ii)  Mchumba 
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(a) Bainisha aina ya vivumishi katika sentensi hii 

Nyiimba yangu rd maridadi 

(b) Kamilishajedwali 

Kufanya   kufanyia                       kufanywa 

 Kula    _____ 

Kuunga  ______                  ______ 

(c) Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii  

Aliimba kwa sauti tamu  

(d) Andika kwa wingi 

 Pahala hapa ni pake 

(e) Eleza mtumizi ya na katika sentensi: 

 Halima na Asha wanasaidiana  

(f) Huku ukitoa mifano, fafanua miundo mitatu ya majina katika ngeli ya LI-YA 

 

(g) Onyesha (i) Kielezi (ii) Kitenzi katika sentensi: Mvua ilinyeshamfululizo 

(h) Kanusha sentensi hii:  

Tumechukua nguo chache kuuza 

(i) Tumia-ndi-pamojanaviashiria vyangelikujazamapengo cw- 

(i)        Wewe     _____ninayekutafiita 

(ii)       Nyinyi______mnaoongoza  

(j) Andika sentensi hiiupya kwa kufuatamaagizo  

(i)  Nilikuwa nimejitayarisha vizuri kwa hivyo sikuona ugumu wowote katika  
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safari yangu 

Anza: Safari.............       (alama2) 

(k) Geuza vitenzi hivi viwe majina 

(i) Shukuru 

(ii) Enda  

 

(1) Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii.  

Mamake Juma na Mariamu walitutembelea 
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a)  Tunga sentensi inayodhihirisha matumizi ya ngeli ya I -1 

b)  Changanua sentensi ifiiatayoukitumiamchoro wa matawi: Mkulima mzembe 

amepata hasara 

c)  Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi: Alimchezea 

d)  Taja sauti mbili zinazo tamki wa midomoni 

e)  Kanusha sentensi ifiiatayo: Ningaiikuwa napesa ningalinunua nyumba. 

f)  Kitenzi Fumbata kiko katika hali( kauli) ya Tendata, Fanyata. 

g)  Tunga sentensi ukitumiakielelezi cha: 

i) Wakati 

ii) Mahali 

h)  Andika sentensi zifuatazo kulingana na maagizo uliyopewa.  

i)  Mhunzi mrefu alisliinda tuzo (anza kwa: Tuzo.....)  

ii)  Mwanaftinzi huyu anasoma Idf aransa (Anza kwa Idashiria kisisitizi) 

i)  Sentensi hizi ni za aina gani? 

i) Lonare anatembea kwa kasi.  

ii) HalimaanaandikahaliEkomwa anasoma. 

j)  Tunga sentensi moja ukitumia neneo 
u
seuze"  

k)  Bmnisha kirai nomino na Kirai Tenzi katika sentensi: 

Jirani mwema alinipa chakula)  

l) Unda Nimino kutqkana na vitenzi 

i) Chelewa 

ii) Andika 
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m)  Onyesha hali katika sentensi zifuatazo:  

i) Huenda mvua ikanyesha leo. 

ii)  Miti hukatwa kila siku duniani 

n)  Unganisha sentensi zifuatazo ukitumianeno "japo" 

i)  Selinaalijitahidi sana 

ii) Selinahakushindambiohizo. 

o) Andikakinyumecha: -    Mwise alikunja nguo aliokua ameanika. 

p)  Sahihisha sentensi: 

q)  Andlka katika msemo wa taarifa. "Sitathubutu kumpa pesa zaagu" Mkolwe 

alisema. 

r)  Tunga sentensi kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo:  

Suka na Zuka 

s)  Eleza matumizi ya ritifaa katika: N'shamchukua  

t) Andika udogo na ukubwa wa neno'kiti' 

u)  Eleza matumizi ya "na" Katika sentensi: 

Sofia naRaeliwanaandaliwachainampishi 
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a)        Tunga sentensi moja ukitumia nomino dhahania. 

b)        Eleza maana mbili za sentensi ifoatayo: 

Hawa ni watoto wa amarehemu Bwana Nzovu na Bi Makamo. (alama 2) 

c)        Unda nomino moja kutokana na kitensi "ghafilika".   (alama 1) 

d)        Andika kwa wingi:Nyundo hii imevunjika mpini wake.   (alama 1) 

e)         Ainisha sentensi ifuatayo ukitumiajedwali.     (alama 3)  

Mvulana mrefu anavuka barabara 

f)         Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi ziftiatazo: 

i)         Mtoto mwenyewe alienda shambani.     (alama 1) 

ii)         Kazi yetu haihitajiki shuleni.      (alama 1) 

g)        Koloni/nuktambili(:)hutumiwa katika kuorodhesha. Onyesha matumizi mengine 

matatuyakoloni(:)        (alama 3) 

h)        Tunga sentensi itakayoonyesha matumizi ya kihusishi cha a-unganifu. (alama 2) 

i)    Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika seiatensi ifuatayo 'Mkulima 

aliyepanda wakati ufaao amepata mavuno mazuri   (alama 2) 

j)          Ainisha viambishi katika neno: kujidhiki.        (alama 2) 

k)         Tambua na ueleze aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo 

'Kalamu aliyokuwa nayo Mwalimu ni ya mwanafunzi.  (alama 2) 

l)         Andika viwakilishi ngeli vya nomino zifuatazo: 

i)         Chakula..................................................................................................... 

(alama 1) 

ii)       Kwetu...................:.............. ........................................................ (alama 1) 
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m)        Badilisha sentensi ifuatayo ili iwe katika hali ya kuamuru. Baba ingia ndani. 

(alama 2) 

n)         Elezamaanaya sentensi 

'Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyurnba na ningalistarehe'.  (alama 2) 

o)        Fafanua aina za hali zinazotumika katika sentensi hizi. 

i)  Mwimbaji aliimba, akacheza na akachanganisha sana.          (alama 1) 

ii)         Shangazihujakilamara.      (alama 1) 

p)        Andika. Katika mnsemo wa taarifa ‘nitakuarifu nimkimwona’, Elma alisema.  

(alama 3)  

q)        Nyambua kitenzi "ota" kama kinavyotokea katika kirai "ota ndoto" ili tofauti tatu  

zilitoke                             (alama 3) 
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a)        Tambuamzizi katika neno.      (alama 1)  

“msahaulifu”.................................................. 

b)        Tunga sentensi ukitumiakivumishichanomino.           (alama 1) 

c)         Andikakinyumecha: 

Wasichanawatatuwanaingiadarasanikwaharaka  (alama 2) 

d)        (i)  Fafanua maana ya “mofimu huru
”
    (alama 1) 

(ii) Toa mfano mmoja wa mofimu huru. 

e)         Tambua kiambushi awali na tamati katika neno alaye.  (alama 2) 

Tumia kirejeshi-amba-kuunganisha sentensi ziluatazo: 

(i)        Mwanafunziwlenimrefli.  

(ii)       Mwanafiinziyuleamepitaintihani.    (alama 2) 

g) Sahihisha sentensi hii: 

Waya yangu imepotea  

............................................................................................        (alama 1) 

h)         Taja aina ya yambwa iliyopigiwa mstari katika sentensi ifuatayo: Mpishi  

amempikia mgeni wall vizuri.     (alama 1) 

i)  Ibadilishe chagizo ya mbahali kwa vile ile ya wakati katika sentensi ifuatayo: 

Mchezaji aliucheza mpira mjini Malindi. 

j)         Elezamaanambiliza sentensi: 

Yohana alimpigia Husha mpira, 

Yohana alipiga mpira badalayaHusha                                               

k)      ' Kanusha: 
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Sisi tumemaliza kujenga nyumba ambayo ingaikuwa yake angalifurahi 

.........................................................................................................  (alama 1) 

l)         Undano minokutokanana 

i) Zingua.......................................................................  (alama 1) 

ii)         Tosa.........................................................................  (alama 1) 

m)        Ichoree vielezo matawi sentensi: 

Paka mdogo amepanda mchungwani.     (alama 2) 

n)        Tumia kihusishi badalia kutunga upya sentensi hii:  

Mgeni yuko katika nyumba      (alama 2) 

o)        Undakitenzikutokanananen “sahili” 

...............................................................     (alama 1) 

p)        Eleza tofauti kati ya sauti (z) na (d)      (alama 2) 

q)         Tambua aina ya kitenzi kilichopigiwa mstari katika sentensi. Mzee huenda 

anacheza kamari.       (alama 1) 

r)         Badilisha kiwakilishi kimildlishi kwa kiwakilishi kionyeshi katika sentensi: 

Cha keki lipatikanao chini       (alama 1) 

s)        Tumia mfano mmoja mmoja kutofautisha baina ya sahili na ambatano.   

          (alama 4) 

(t)        Tunga Sentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha nomino 

(alama 1) 

(u)       Andika kwa wingi: 

Mvu imebomoa nyumba ya jirani 

 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

v) Akifisha kifungu kifuatacho: 

huenda serikali iwezie kuidhibiti bei ya petroli hatuwezi kuyaruhusu makampuni ya 

petroli kuuyanyasa umma alisema waziri wa kawi bei ya petroli imeongezwa maranne 

katika kipindi cha mwezi mmoja. 
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MAJIBU 

MATUMIZI YA LUGH A - SARUFI 

Cl 

a) "Baba Wafua, ona barua iliyotoka kwa mwanao. Hata hati haisomeki." Lo! Baba  

watoto akamaka. Hii kweli imetoka kwa mwanangu Wafua?" Waniuliza mimi?" 

Mama watoto akamjibu. "Tazama maandishi na anwani basi. Shule ya Msingi ya 

Burungani, S.L.P. 128 Vuga" 

   Kituol 

Herufi ndogo 1 

Alama ya kuuiiza 2 

Kikomo 1 

Alama ya mshangao 1 

Alama za kufiinga na kufungua  (jumla alama 5) 

b) i) Nyanja nyinginezo zimechimbuliwa kuongeza zile za zamani 

 ii) Urefii 

iii) Ukifika utamkuta nyumbani 

c) i) Amenunua kwa shilingi tatu (bei) 

 ii) Ameenda moja kwa moja (kufululiza) 

iii) Juma amekwenda kwa Hamisi (mahali) 

iv) Walipata nyongeza ya mshahara ya ishirini kwa mia (sehemu ya kitu) 

v) Walikuja mkutanoni wake kwa waume (pamoja) 

vi) Alitembea kwa maringo (namna) 

vii) Kwa mnajili / kwa mintarafu (ya kurejelea) 
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ii) - Minghairi ya kwenda nyumbani kij ana alikwenda sinema 

- Maadam nina bidii nitapita mtihani huu 

d) i) -Kutufanya tulie 

ii) -Kupoza 

e) i) -Kuna uwezekano 

ii) - Hakuna uwezekano 

f) i) Ni -    na -   ondok - a 

ii) Nafsi - wakati - shina    - kiishio 

g) Mwanahewa  

Mwanamwali  

Bata mzinga  

Mwana Serere  

Mwanamaji  

Mkaza mwana n.k. 
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1. Sarufi 

a)         i)  Bei ya vitu imepanda sana siku hizi (anaweza kuacha juu) 

ii)         Weka mizigo katika gari / ndani ya ngari / garini /juu ya.gari / kwenye  

gari        (alama2) 

b)        i) Mikono yao imcgusana au kukutana lakini inaweza kutengana kwa urahisi 

ushirika wa kawaida / kusalimiana.  

ii)         Mikono yao imekwamananivigumu kutengana /imeganda  (alama 2) 

c)         i)  Usijaribu kupunguza / kushusha / kufifisha / kuteremsha / kudidimiza 

sauti unaoimba.  

i)        Huyu ni mtu mpumbavu/mjinga    (alamal) 

ii)        Binadamu hawezi kumuumba mwenzake.  

d)        Kuakifisha 

"Bwana Mwenyeketi, mgeni wetu wa leo, wazazi, walimu -wote na hata 

wanaftuizi. 

Leo ni siku muhimu. Je,rrmgependaniwafahariaishpmsaadatuliopokeaku^ 

yaElimu?"  

e) i)         Ngome hii nzuri inapendeza au  

Ngome hizi ni nzuri zinapendeza 

ii)         Mitume hawa wazuri wanapendeza 

iii)        Heshima hii nzuri inapendeza. 

iv)        Ng'ombe huyu mzuri anapendeza 

Ng'ombe hawa wazuri wanapendeza 
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v)         Vilema hawa wazuri wanapendeza 

Vilema hivi vizuri vinapendeza 

(alama5) 

f)  Jina     Kitenzi     (alama5) 

Mnada                                    Nadi 

Kikomo    Koma 

Ruhusa    ruhusu 

Ashiki / shauku             ashiki   

Hasidi / husuda  husudu 

g)         i)          Mseifto halisi 

"Ninanataka kwenda sokoni" mvulana alimwamiba baba yake. Au 

Mvulana 

alimwambia baba yake, ""Ninataka kwenda sokoni" 

"Babaninataka kwenda sokoni,"     (alama2)  

ii)         Msemo wa taarifa 

Kamau alimwambia shangazi yake kuwa angekuwa akienda pale / hapo 

kila siku kumwona       (alama 2)  

h)        Po ya kwanza inaonyesha wakati 

Po ya pili inaonyesha mahali     (alama 2) 

i)         i)         Alilia hapo 

ii)        Alifia hapo  

iii)        Aliolea hapo 

Akiongeza 'ku' mkosoe kisafuri    (alama 3) Jumla =40 
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C3 

1. SARUFI 

a) Mzazialitakamtotoafikenyumbanimapemasilm 

alikuwa ameyasikia hayo aliyoambiwa. Mtoto akajibu kuwa angejaribu kufanya 

hivyo lakini mwalimu alikuwa amesema wao wangefanya mtihani jioni ya siku 

hiyo        (alama 4) 

b) i)  Kiguu chake hakijapona baada ya kuumwa na kijibwa cha kijijini  

ii)        Kijumba chenyewe hakikujengwa kibondeni karibu na kijito                  

(alama2) 

c) i)         Nataka upikishe chakula hiki vizuri 

ii)        Tolesha ushuru wa forodhani 

d) i)  - Usijehapapetukwanisitakuwapo 

- Usij e huku kwetu kwani sitakuwako 

- Usijehumumwetu kwani sitakuwamo  (alama 2) 

ii) Basi la shule limeharibika, moshi mwingi unatokea dirishani na maji 

yanatiririka ovyo. 

e)         i)  - Nyumbua alimshinda farasi kukimbia 

- Milango yote yajifunga ovyo, nenda ukaifunge 

- Hamisiamezikatanyasi vizuri. 

- Jiwelileliliyaangukiamatunda 

f) i)  kauli ya kufanyiana/kufanyana mf. Kupigana 

ii)  wakatiuliopo-anakuja 

iii)  'na' yakiunganishi-mama na watoto 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

iv)  Kiambatanishi naye. 

v)  na ya kutendwa mf. Amepigwa na jiwe 

g)        i)         -alikimbia kwenda kuona nyoka  

- alikimbia alipoona nyoka  

ii)         - alikifagiakwaufagio 

- alikula chakula chote 

iii)        - masikio yangu si mazuri ama sielewi unavyosema 

- mimi ni mgonj wa                      

h)        i)         - yaliyowafika 

- aliyemfahamisha 

- litakalompata 

j)         - Amini  

- Amana 
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C4 

a)        Nilipomwendea, aliniangalia kisha akaniambia, "Siamini kuwa ni wewe  

uliyeandika barua hii."   (V2x6 = 3) 

b)        Watu    Wanne   Walipeperushwa 

Jina    Kivumishi   Kitenzi 

Juukwajuu   na    upepo              mkali 

Kielezi   kiunganishi jina kivumishi 

Chukua kimojawapo cha majina hayo mawili na vivumishi hivyo viwili.  

(Kila kisehemu = Alama 1x4 = 4) 

c)         i)         Na 

ii)         Mpaka au hata  

d)         Kiulizo-Pi 

i)  Wapi/Wepi  

ii)         Yupi 

e)        YUYU HUYU 

f)  Mwanafunzi afanikiwaye maishani ni yule asomaye kwa bidii na pia atiiye / 

awatiiye wakuuwake        (alama 2) 

Sehemu           3 = Alama 2 

2 - Alama 1V2 

1 = V2 alama 

g)         i)         Wenyewe / yeyote  

ii)         Yoyote/vinginevyo 
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C5 

a)         Umezionakalamunyekunduzilizopotea '                                     (alama 2) 

b)        Nimekuondolea tatizo lako yafaa miishukuru    (alama 2) 

c)         i)  Makumbushano, makumbuslio, kumbusho (ma), kumbukizi, 

ukumbukaji, ........................... ku................. 

ii) Mshono, ushonaji, washonaji, mishono, mshono, ushoni, shono, ushono, 

mashoni, mashono, mashoneleaji, ushonoleaji, washonaji, shoni.  

iii) Mcheko, mcheshi, ucheshi, uchekaj i, kicheko, kichekesho  

iv) Vicheko, macheko, mchekesaji........... kucheka..............  (1x6 = 6) 

d)        i)  Kulikosifika                                                      (1x1=1)  

ii)         Ipandwayo / inayopandwa                                               (1x1 = 1) 

e)         Yamezidi 

Hazitoshi (V2x2 = l) 

f)         "Sijaona kitabu kizuri kama hiki, utaniazima siku pgapi?" Bashiri alimwuliza  

Sijaona        (V2x8 = 4) 

au 

"Sijaona, Sijaona kitabu kizuri karna hild, utaniazima siku ngapi?" Bashiri 

alimwuliza Sijaoa. 

(1/2x6 = 3) 

au 

Bashiri alimwuliza Sijaona, "Sijaona kitabu kizuri kama hiki, utaniazima siku 

ngapi?" 

(1/2x6 = 3) 
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g) Faliamu, elewa, tambua, maizi 

Gimba / Nyota itoayo mwanga / rnwangaza mkubwa 

au /. 

Kwetu (nafsi) i 

Mahali (Umilikaji) \ 

 

h) 

u my  mf  uzi-nyuzi   uta-nyuta 

u k  mf  ukuta - kuu   ukope – kope 

u m  mf  ugonjwa -mgonjwa 

u f  mf  ufagio - fagio   uteo - teo 

u mb  mf  ubao - mbao 

u nd  mf  uluni-ndimi 

umoja   mf  waraka - nyaraka / wayo - nyayo 

(1x5 = 5) 
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C6 

a) i)  Alipatiwa vi vvili, soda na chupa kando kando. 

ii)         Alipatiwa vitu viwili pamoja, soda ikiwa ndani ya chupa. 

b) i)  Jengo-mj6ngaji/mjenzi-ujengaji/ujenzi 

Pendo - mpendaj i / mpenzi - upendo / upendaji  

c) i)  Alfaj iri - kielezi cha wakati  

ii)         Sana - kielezi cha namna / jinsi / kiasi / kiwa ngo  

Msemo halisi 

Yohana alisema “Njiani kulikuwa kumenyesha sana ridio sababu 

tumechelewa.” 

e) i) Ritifaa - kuonyeshamaneno /majinaya ving'ong'o mf. ng'ombe 

Kuflipisha maneno mf. takwenda (tutakwenda)  

ii)         Parandesi 

- Kutoa maelezo zaidi / kufafanua 

- Kuonyesha maneno yaliyo ya lazima. 

- Kuonyesha maneno yaliyo na maneno va waigizaji 

- Kufungulia nambari za kuorodhesha.  

iii)        Dukuduku kukatiza userni, kutumaliza, kigugumizi  

iv)        Mshangao - Kuonyesha hisia za moyorii, huzuni, hasira, furaha n.k. 

f) Silabi    Vitendo   Matumizi 

-la    lisha    Alimlisha mtoto 

-nywa    kunywa   Alimnywesha maziwa 

-fa     ficha    Alijificha kichakani 
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g)         i)  ile - ngeli / j ina / kionyesha / kiwakilishi / kiasliiria 

yangu - kiwakilislii 

niliyo - kiwakilishi / wakati / nafasi / “O
”
 rejeshi 

ina - ngeli / wakati / j ina / kiwakilishi  

ii)         mimi-nafsi 

nina - nafsi / wakati 

kumwona - kitenzi 

aliyepatfL - nafsi / o'rejeshi  

h) i)       Nyutazao/zakenindefunakubwasana.  

ii) Merikebu zitakazofika kesho zitang'oa nanga kesho kutwa 

i)          i)  Kijiti ambacho kiliviuijika kilimuumiza Amina mguu. 

ii)  Bama ambazo zitaandikwa ria baba kesho zitatumwa mwaka ujao. 

j)         i)  Bahashailiyonunuliwaj cilia ni kubwananzuri. 

ii)  Mananasi haya yanauzwa ghali kwa sababu yameiva vizuri sana. 
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C7 

a)         i)  Yule ridiye mkwasi aliyenusurika 

ii)         Yule ndiye mkwasi ambaye alinusurika 

b)        i)  Ukwatowan'inyarnahunifaidi 

ii)         Unatakachetichakukusaidia/kumsaidia 

c)         i)  Jizililiibakapunagombe 

d)        i)         Ukanda 

uzi au mshipi/eneo ama sehemu fulani/wingi wake ni kanda  

ii)         Uzee 

Hauna wingi ni uzee tu 

e)         i)  a)         Kikombe kilichovunjikani kipya/kikombe chenye kuvunjikani  

kipya/ 

kikombe kipya kimevimjika/kikombe kipya ndicho kilichovunjika 

ii)         a)        Nimempa mwalimu mkuu Idtabu/Nimempatia mwalimu  

mkuu kitabu 

f)         i)         Chumbani 

ii)         Ndani ya chumba 

g)        Andika sentensi zifuatazo kat i ka hali ya kutendewa 

i) a) Ndamamkubwaalizali\va!:ang*ombeyulejana. 

ii) a)  Nyatogo amesumbuliwa na mavu hawa kwa muda mrefu 

h)  - Hapo ndipo alipozaliawa (PA) 

- Huko ndiko alikozalwa (KU) 

- Humo ndimo alimozailiwa (MU) 
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i)  a)  Mwanafunzi anasoma kwa bidii ili apite mtihani. Pia kusudi/kwa kuwa  

anataka kwa vile anataka/ndiposa/ndipo/rnaadam/madhali nk. 

ii)         a) Leo nimerudi nyumbani ingawa sipendelei kuishi hapa. Pia ijapo/  

isipokuwa/hata kama/ingawaje/ijapokuwa//lakini n.k. 

j)         i)  a)  Mama alisema "chukini nafaka yetu ukauze sokoni" 

b)  "Chukua nafaka yetu ukauze sokoni" Mamaakasema 

ii)  a)  "Nileteeni vitabu vyangu kutoka darasani Mwalimu aliniita. 

"Tafadhali niletee vitabu vyangu kutokn darasani" mwalimu aliomba. 

k) 1. Pesazao wenyewepamojanazake. 

2. Pesazaowenyewebilazake. 

3. Pesa zao na wengine na waliohusika hawana/angali usingizini/hana habari 

(Aegemee upande wapesa an upande wa kulala.) 
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C8 

a)         Kianzishi cha ngeli ya KI-VI k .m. ki su kimevunj ika - visu vimevunj ika.  

Kuonyesha hali yaudogo. k.m. mtu-kijitu. Kijitu kirnepotea. Kitendo 

kutendeka hulcu kingine kikiendelea Ki r kuonyesha masharti - 

Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni. 

Ki - kuonyesha nyakati zote • Nilipofika alikuwa akiandika. 

b)         i)  Nilisoma kitabu chako 

Tulisoma vitabu vyao  

ii)         Umekuwa mwadilifu kupindukia  

MmekuN va waadilifu kupindukia  

iii)        Alishinda nishani ya dhahabu. 

walishinda nishani za dhahabu. 

c)         Watu wengi wamezoea kusen la, "Ajali bwana!" Basi yakaishia hapo. Lakini  

kufanya hivyo ni sawa? 

d)         i)  Mafuta haya yanachuiuzika sana. 

ii)         Mwinuko ule ndio rm vanzo wa mlima wa Chungu. 

e)         i)  Kitabu kilichopasi±aiiichangu/Kjtabukileldlichopasukam 

kilichopasuka ni changu.  

ii)      Mtoto aliyeanguka ni iidugu yangu/Mtoto ambaye ameanguka ni ndugu 

yangu. 

f)         i)         Matawi ya mti ambay o hayakukauka hay akukatwa.  

ii)         Matofali haya hayatiu uiwi kwa ujenzi wa nyumba. 

g)         i)  Chakulachochotekikibakihutupiliwambali. 
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ii)         Nyumba yoyote uingiayo/unayoingia unapata watoto wawili 

h)         i) Neno - Li-ya (umoj a) 

ii) Kiongozi - a-wa (umoj a) 

iii) Mate - ya-ya(wingi) 

i)  i)          Daraja hili huvukika/li tiavukika/litavuldka/lilivua wakati wa kiangazi. 

ii)     Kitabu hicho Idnasomeka/chasomeka/hiusomeka/ldlisomeka/kitasomeka 

ijapokuwa sura zingine hazimo. 

j)         i)  Sanduku lenyefedhalimeibiwa.  

ii)         Sanduku lenyewe limepatikana. 
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C9 

(a)     (i)  Yuyu huyu/huyu huyu      (alama 1) 

(ii)  vivi hivi/vivyohivyo/vilevile      (alama 1) 

(b) (i)  Huku kuimba kwako kuzuri kutampendeza mgeni   (alama 1) 

(ii)  Huu mchue ni mzuri sana utanifaa     (alama 1) 

(c)      (i)  Chakula hiki hakina mchuzi wala chumvi    (alam a 1)  

(ii)  Romeo aliamka, akatazama saa yake kasha/halafu akala kiamsha kinywa          

(alama 2) 

(d)     (i)  panya wote wanaotusumbua hapa nyumbani, wameletewa paka ili awaue  

wote         (alama 2)  

(ii)  katika bwawa la maji pamepatikana mbwa ambaye aliripotiwa kuwa  

ameibwa. 

(e)   "Umeweza kuubeba mzigo huu peke yako!" Tajiri akashangaa au "Lo! Umeweza 

kuubeba mzigo huu peke yako?" Tajiri akashangaa 

(f)      (i)  sina nguo yoyote niwezayo kuvaa  

(ii)  mtoto mwenyewe ataileta kalamu 

(g)    Mfuasi - fiiata 

Kifaa-faa 

Mharibifu - haribu / haribiwa  

(h)     (i)  usingemuuliza vizuri asingekujbu bia wasiwasi 

(ii)  shangazi alichomoa upanga kwenye ala  

(i)      - Mtoto alinunua samaki kwa niaba ya mzazi. 

- Mtoto alinunua kwa ajili ya mzazi (ili amletee mzazi). 
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- mtu na mtoto wake wote walin unuli wa samaki. 

- mtu Fulani alinunuliwa samaki na mtoto wa mtu mwingine.  

(j)      (i)  Bado kuna uwezekano/hususan wakati uliopo.  

(ii)  hakuna uwezekano /wakati uliopita. 

B.        (a)     (i)  ardhi na mbingu/mbingu na ardhi  

(ii) Kigogo 

(b)     didi di  

raru ram 

(c)  Nduni - ibura/sifa maalumu ya kitu/jambo lisilo la 

kawaida/miujiza/ajabu/kioja/shani Duni - 

bovu/isiyopendeza/isiyodhamani/ovyo. 

(d)  (i)  bui bui/bui 

(ii)  nge/kisuse/sisuza 

(e)      mtaka hendi mkele na angeenda mkele apakie jahazi mtele tele huvuma na 

upele Dau la mnyonge haliendi joshi 

Kuku wa mkata hatagi na akitaga haangui na aki angua halei na akilea 

huchukuliwa na mwewe     (alama 2) 
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C10. 

a)     i)       Kigoma/kijigoma  

ii)      Goma/jigoma 

b)    i)       - Kutenganishasehemukuuyasentensi. 

- Kuelezazaidi/kjfafanuzi 

- Kupumzika kwa muda mrefu 

- Kjimganishi/badalayakiungcUiishi  

ii)       - Kutenganishasehemukuuyasentensi. 

- Mapenzi ni lazima; kila mtu lazima apitie njia liiyo. 

- Kwa sentensi iliyo na vituo vingi k.m. 

- Tulipofikamjini, mahali lulipopangakufikatanguj tungejua. 

c)     Yote: Nzinia/jmiila/ujumla/bila kubakia ila kupingua Yoyote: Bila 

kuchagua/bilakujali 

d)     Ka  i)  Lengo/nia - Nipe pesa nikanunue kitabu. 

ii)  Kitendo cha pili matokeo ya kitendo cha kwanza alianguka 

akaumia. 

Ndivyo          i)  Jinsi namna-Hivi ndivyo unavyovalia. 

ii)  Kukubali-Hivyo ndivyo 

iii) NgeliKI-VI(wingi)-Viatu hivi ndivyo 

e)     Hatakama,hataikiwa,ijapo,ingawa, ijapokuwa. mf. Nilipata pesa ingawaje 

haikutosha. Wakati, ambapo mf. Ulimwacha peke yake ilhali ulijua ni mgonjwa. 

(ziiigatia kutoa dhana mbili).                                                                  
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f)      Kivumishi   Kielezi              Mnyambuliko (kufanyia)  

Mrembo   upesi                 akimkimbilia 

g)     "Mtakaporudi nyumbani muoge, mle, halafu muanze kusoma moja kwa moja 

badala ya kuharibu wakati wenu kwa kutazama vipindi vya runinga," Mama 

aliwaambia wanawe. "Wariaofanya 

maonyesho kwenye runinga." Aliendeleakuwakumbusha, "Wanaofanya 

maonyesho kwenye runinga tayari wamefuzu shuleni na wameajiriwa kazi." 

h)   i)    Mahali-Ndaniya, kandoya, mkabalamwa?hali,mpaka 

Wakati - tokea, kutoka, tangu 

Kiwango - kuliko, kushinda 

Tanhibi: Majibuyatofautiane 

ii)       Mahali-walisafiri hadi Mombasa ili wamtafute 

Wakati - Tangu akiwa mdogo, hajawahi kumkosea babake.  

Kiwango-Yeye ni mwerevu kuliko nduguye.                                                                        

i)      i)       Kucheza kwake kwa bidii kuliwafurahisha wengi waliohudhuria 

ii)       Chakula kililiwa hadi kila mtu akatosheka katika karamu hiyo iliyofana 

saria ya kufana sana. 

j)      i)       Pa Alimpamwalimukitabuchake.    

ii)       La-Alipokuwaakila, wengine walimchungulia. 

Unga-Kula/liana/lisha/la/ika kwa mnyambuliko wowote. 

j)      i)       Mtukufu - tukuka, tukuza, tukuzwa,tukua hukuza 

ii)       Mchimiba-chimibia^Wmbiana/chumbiwa. 

(Zingatia kunyambua kitenzi.) 
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C11 

a)     yangu - kivuishi kimilikishi maridadi - kivumishi cha sifa 

b)     Kula         Kulia               Kuliwa  

Kuunga  Kuungja           Kuungwa 

c)     Kuonyesha namna kitendo fulani kilivyofanywa. 

d)     Pahala hapa ni pao 

e)     pamojana 

wakati uliopo 

katika kiisliia cha kauli ya kufanyiana (-iana) 

f)      i)       Majinamenginehuanzanaii katika. 1 Umoja na ma katika wingi k.m. 

Jiko - majiko, Jina - Majina, jibu - majibu, jicho - macho  

ii) Majina mengine huanza najikatika 

Umojanamekatikawingi. k.m 

Jino-meno.  

iii)      Majina mengine hayaanzi kwa ji katika umoja lakini wingi wake huanza 

na ma k.m. shati- mashati, blanketi- mablanketi, andazi – maandazi 

g)     ilinyesha-Kitenzi     

Mfululizo - kielezi     

h)     Hatujachukua nguo chache kuuza. 

i)       Wewe ndiwe ninavekutafuta.  

ii)      Nyinyi ndinyi mnaoongoza. 

j)      i)       Safari yangu haikuwa na ugumu wowote kwani nilikuwa nimejitayarisha  

vizuri. 
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k)     i)       Shukuru – Shukrani 

 
ii)       Enda-mwendo/uendeshaji/mwendeshaji/mwenda 

1)     -  MamawaJumapamojanamariyamuwatutembelea. 

Mamake Juma na mamake Mariyamu walitutembelea. 
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C12. 

a) Chai, Chumvi?Sukari,Asali,Mvua,Barafu, Huzuni, Teknolojia. 

b)   

         S 

Nomino Kielezi/ kitenzi  kitenzi 

Nomino     nomino 

Mkulima   mvivu  amepata  hasara 

c) 

A  -  li - m    -    chez   -   e  - a 

Tamati 

A / li / m /     e / a 

Vitenzi   tamati 

b p w 

b / p / m/ w  

b / p / m w 

e)  Nisingalikuwa na pesa nisingalinunua nyumba 

f)    Tendata. Fanyata 

g) Tunga sentensi ukitumia kielelezi cha:  

 i) lini 

ii) wapi? 

h)        i) Tuzo ilishindwa na mhunzi mrefu  

Tuzo (Z) ilishindwa na (Wa) mhunzi mrefu:  

ii) Yuyu huyu ndiye mwanafunzi anayesoma 
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Huyu huyu ndiye mwanafunzi anayesoma kifaransa 

i)         i)  Sahili / sentensi ya wazo moja / kitenzi kimoja. 

ii)  Ahibatapa/ vitenzi viwili zaidi /mawazo ma\yili /zaidi (kiunganishi)                  

(alama 1)   

j)     Nilinunuagariseuzebaiskeli 

k)         Jirani mwema alinipa chakula 

K/nomino             k/kitenzi 

l)         i)  Uchelewaji, mchelewaji, chelezo, machelezo, wachelewa, mcheleweshaji,  

wakilelewaji, mchelewa, ucheleweshaji.  

ii)  Andiko, mwandiko, uandishi, uandikaji, mwandikiwa, mwandiki 

m)        i)  Uwezekano / hali ya kutenda. 

ii)  Mazoea / hali ya kutendwa. 

n)         Japo Selina alijitahidi saha hakushinda mbio hizo 

Selina alijitahidi sana japo hakushinda mbio hizo 

Japo alijitahidi sana, Selina hakushinda mbio hizo. 

Japo hakushinda mbio hizo, Selina alij itahidi sana 

o)         Mwise alikunjua nguo alizokuwa ameanua. 

p)  Mtoto ambaye nilimsomesha ameasi jamii  

Mtoto niliyemsomesha ameasi jamii. 

q)  Mkolwe alisema ya kwamba hangethubutu kumpa pesa zake.  

Mkolwe alisema ya kwamba / kuwa asingethubutu ksmpa pesa zake. 

r)  Alisuka maziwa ya ng'ombe -kutikisa       

Alisuka nywele vizuri - nywele  
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Ugonjwa hatari ungezuka. –kuibuka 

s)  Kufupisha neno-kukata/sulubi/dondosha/ondoa 

t) i) kijiti 

 ii)  Jiti 

u)        Kiunganishi -pamojana 3-2 alama 

Wakati uliopo 2-1 
1
A alama 

Kihusishi-mtenda 1-1 alama 
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C13. 

a) - Vitu visivyowezi kugusika, kuonjeka au kuorekana k.m. uwongo, ulafi, 

wema, usingizi, ubaya, imani, roho, wazo, uzembe, kiu, ushetani n.k.  

k.m. Uwongo wake ulimtia mashakani 

- Si lazima iwe mwanzoni mwa sentensi. 

 

b) i) Baadhi ya watoto ni wa Bw. Nzovu na wengine ni wa Bi. Makambo.  

ii) Watoto wote ni wa B w. Nzovu na Bi. Makambo (familia)  

iii) Wote waweza kuwa marehemu (Bw. Nzovu naBi. Makambo) 

iv) Bw.-Nzovu ndiye marehemu na Bi. Makambo yu hai.      

v) Hawa ni watoto wa B w. Nzovu na Bi Makamo (pamoja)  

vi) Kuwa wazazi wao wanaofahamishwa ndio waliaga duania.     

vii) Bwana Nzovu na Bi. Makambo wanafahamishwa watoto ariibao mzazi /  

wazazi walioagadunia.                                                 (2x1) 

 

c) Kughafilika, ghafiliko, kighafilikishi, mghafUikishi mghafilika, ughafilikaji, 

mghafilikishwa, mghafilikiwa, ughafili, mghafili, mghafala (hatakatika wingi) 

 

d) Nyundohizi zimevunjika mipini yao. 
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e) 

S 

KN 

 

KT 

 

N 

 

V 

 

T 

 

N 

 

Mvulana 

 

mrefu 

 

anavuka 

 

barabara 

 

au 

S 

KN (FN) 

 

KT (FT) 

 

N 

 

V 

 

T 

 

KN 

 

 

 

 

 

 

 

N2 

 

Mvulana 

 

mrefu 

 

anavuka 

 

barabara 

 

f)  i) Mwenyewe - kivumishi cha pekee 

ii)  Yetii-kivumishi kimilikishi 

g)        i)  Kuonyesha saa: km. 2 : 04 

ii)  KutajamafunguyaBibiliaauKurani. 

iii)  Kurejelea wahusika katika Tamthilia 
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iv)  Hutumika katika kimukuu kabla yakifungu fulani 

v) Kuandika tarehe 

vi) Kuandika madaaubaruarasmi. 

vii)  Katika hesabukuonyeshauwiano (ratio) 

viii)  Katika ufafanuzi. 

ix)  Katika barua'rasmi au pepe. 

x) Kutanguliza wahusika     

xi) Kutangulisha usemi halisi 

xii) Kutenganisha dakika na sekunde katika kuandika wakati k.m.10.53:10 

          zozote 3 x 1 = 3 

h)         Sentensi iwe na 'a' unganifu k.v. ya, cha, la n.k.      

Kando ya / ndani ya / juu ya / miongonimwa / mbali na / kwa n.k. 

i)         Mkulima aliyepanda wakati ufaao-kishazi tegemezi 
r
   . 

(Mkulima) Amepata mavuno mazuri - kishazi hum. :   . 

j)         Ku-ji-dhik-i 

Ku-kiambishichangeli/ kitenzi jina  

ji-kirejeshichanafsi/mtenda/yambwa/mtendaji 

dhik-mziz   

i - irabu ya mwisho / kiishio 

k)        Aliyokuwa- Kitenzi kishirikishi kikamdifu 

ni - kitenzi kishirikishi kikamilifu 

l)         i)         ki/ki-vi 
 

ii)         Ku/ku-ku  
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m)       Baba ingia ndani! (akiacha baba alama 1) 

Baba ingia!/Ingia ndani/ingia!                                                            .                     

n)        - Mtu huyu hakuwa na pesa,hakununua nyumba na hakustarehe 

- Hakuna uwezekano/haiwezekani 

- Amepoteza matumaini 

- wakati uliopita 

o)        i)         Kitendokilitendekanakufuatwanakingine. 

Mfululizo wa vitenzi 

Mfiiatanowavitenzi   

ii)         Mazoea / hali ya kurudiarudia / kiia wakati (mara kwa mara)  

p)        Elma alisema(kuwa) angelimwarfu kama angemwona 

q)        Otesha ndoto / oteshwa ndoto / oteshana ndoto / otea ndoto / otewa ndoto / i 

Oteana ndoto 
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C.14  

a) sahau 

b) baba mlezi/mama mzazi/askari kanzu Mwalimu mzee   

c) Wasichana watatu wanaondoka/wanatoka darasani pole pqle/kwa 

utaratibu/asteaste/ alaala/halahala/henezi  

d) (i)  Ni ile inayojisimamia kimaana/isiyokubali viambishi Ni kipasho  

kisichoweza kuambishwa.  

(ii)  Nairobi, Baba, Mama, sahani/ngombe n.k. 

e) a- awali ye - tamati        akiunganisha aye (o) 

f) 1.  Mwanfunzi yule ambaye ni mrefu amepita mtihani. 

2.  Mwanafunzi yule ambaye amepita mtihani ni mrefu. 

3. Mwanafunzi ambaye amepita mtihani ni yule mrefu. 

4.  Yule mwanafunzi ambaye ni mrefu amepta mtihani. 

5.  Mtihani umepitwa na yule mwanafunzi ambaye ni mrefu. 

6.  Mwanafunzi mrefu ndiye ambaye amepita mtihani. 

g) Wayawanguumepotea 

h)  Yambwatendwa/kipozi / shamrisho kipozi  

i) Mchezaji aliucheza mpira mjini Malindi. 

Mchezajialiuchezaropirajanajioni/mwakajana.       

j) 1.  Yohana alipiga mpira badalaya Husha 

2.  Yohana alipiga mpira umwendee Husha 

3.  Yohana alimpiga Husha k.sya mpira 

4.  Yohana alimpiga Husha kwa kutumia mpira  
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5.  Yohana aliupiga mpira kwa kumpendeza/kumfurahisha/kumfaa Husha 

k) Sisi hatujamaliza kujenga nyumba ambayo isingalikuwa yake asingalifurahi. 

I) i)          Zingua - Mzinguo, rnzinguliwa, kuzingua, uzinguzi, mzingua. 

ii)         Tosa-utosaji,kutosa,mtosaji,mtoswa,mtosa,kitoso,mtosi 

m) 

 

 

 

 

 

n)        Mgeniyuko/yumo/yundaniya nyumba 

o)        sahilisha, :;ahilishana, sahilishwa, sahilika, sahilia. 

p)        z-sautiyakikwamizo 

d- sauti ya kipasuo kizuli wa 

q)        Ni kitenzi kisaidizi(Ts)  

Hiki/Hicho/kile kilipatikana nchini 

(s) Sahili huwa na kitenzi kimoja. 

K.m. Mwalimu anacheza. 

Ambatano huwa na vitenzi viwili.  

( Baba anasoma gazeti huku mama anapika. 

t)         Baba ameenda Nairobi/Ulaya/Shule 

(u)       Mvua imezibomoa nyumba za majirani.  

Mvuaimebornoanyumba zamajirani. 
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(v)       "Huenda serikali iwazie kuidhibiti bei ya petroli. Hatuwezi kuyaruhusu 

makampuni ya petroli kunyanyasa umma," alisema waziri wa kawi. "Bei ya 

petroli imeongezwa mara nne katika kipindi cha mwezi mmoja(.)(!)" 
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MSAMIATI 

C1 

 (a)       I    Zifuatazo ni sehemu gani za mwili 

(i)  Kisugudi  

(ii) Nguyu 

II        Andika maneno mengine yenye maana sawa na 

i) Damu ,      

(ii)       Jura   

 (b)     Tumia kitenzi KAA inavyofaa kujaza nafasvzilizoachwa 

Onyango alipofika nyumbani alikosa mahali pa............... 

Watu walikuwa wamejaa na hapakuwa na kitihata kimpja cha. (alama 2) 

 (c) Fafanna maana ya methali     

I Wasohayawariamjiwao  

II    Tunasema kifurushi cha kalamu 

  …………………………… ya ndizi 

(d) Ni mbinu gani za lugha zinzotumiwa katika sentensi hizi? 

I         Juma si simba wetu hapa kijijini 

II        Jymanishujaakama samba 

(e) Andika sentensi tatu kuonyesha maana tatu tofauti za neno KINA        (alama 3) 

(f) Eleza tofauti ya semi mbili zilizopigwa mstari 

i)        Kevogo hana muhali; ikiwa hawezi kukufanyia iambo atakwambia 

     ii)  Kevogo hana muhali; hivi sasa amekuambia hawezi kukufanvia janabo hil 

g) Yaandike maneno yajuatayo katika ufupi wake 
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 (i)        Shangazizako 

(ii) Mama zako  
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C2 

(a)  Fafanna maana za misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi 

(i)        Kula uvundo 

(ii)       kulauhondo       (alama2) 

(iii)      kula mori 

(b) Eleza kazi ifanywayo na: 

(i)         Mhariri  

(ii) Jasusi  
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C3 

(a)  i) Eleza maana ya misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi moja moja 

Kuramba kisogo     (alama2) 

Kuzunguka mbuyu     (alama2) 

ii) Andika methali nyingine ambayo maanayake ni kinyume cha 

Riziki kama ajali huitambui ijapo 

(b)       Mahali palipo hamwa panaitwa      (alamal) 
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C4 

(a)     Taja madini mawili ambayo yametukuzwa zaidi, moja kwa tharnani yake ya 

kifedha na nyingine kwa kutengeneza vyuma vigumu kuliko madini mengine  

(alama 2) 

(b)       Watu wafuatao wanafanya kazi gani             (alama 2) 

(i)        Mhasibu............................................................................................ 

(ii) Mhazili............................................................................................ 

(c)       Eleza tofauti mbili muhimu za kimaumbile kat ya wanyama 

 (i)        Kifaru  

  (ii)       Nyati                                                                                    (alama 4) 

(d)       Tumia semi hizi katika sentensi kuonyesha maana: 

(i)         Kuchokoachokoa maneno      (alama 2) 

(ii)        kumeza shubiri              (alama2) 

 (e)       Tunga sentensi mbili zinazobainisha tofauti kati ya 

(i)        Goma 

(ii)       Koma        (alama2)  
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C5. 

(a)       (i)        Andika metbali nyinging yenye maana na: 

Mweriye kelele hana neon     (alama 1) 

(ii)       Eleza maana yamisemo 

I. Hanamwiko................................................................................... 

II. Ameliambugimiguuni...................................................................... 

(alama 2) 

 (b)        Tunga sentensi mbili kuonyesha tofauti kati ya 

 (i)        Tega 

(ii)       Tenga         (alama 2) 

(c)        Eleza maana mbili mbili tofauti za maneno: 

(i)  Rudi  

(ii)  Funza 

d)        jumba la kuhifadhi vitu vya kale ili watu wavitazarm huitwa 

(e)        Andika kwa tarakimu: 

Nusu kuonueza sudusi ni sawabn na thuluthi mbili 

(f)        Jaza kiungo cha niwili ki faacho: 

(i)  _     _           ya jicho hurekebisha kiasi cha mwanga uingiao kwenye jicho 

(alama 1) 

(ii) Saa hukmgiwa kwenye      ____   cha mkono  (alama 1} 

(g)       (i)         Mjukuu ni wo habu; mpwa ni wa    (aiama 1) 

(ii) Tunachunga unga. tunapeta                       (alama 1} 
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C6 

(a)        Tunawaitaje  watu hawa                                         (alama 2) 

i)         Mtu anayebeba mzigo kwa ujira 

(ii)        Mtu anayeshugliulikia elimu ya nyota 

(b)        Taja methali inayoafikiana na maelezo haya: 

(i)         Wengine wanapozozanana kugombana, kunao wanaoiiirahia kabisa hali  

hiya 

(ii)        Afadhali kuhudhuria huo mkutano hata kama umechelewa 

(c)        Tunga sentensi tatu zikionyesha maana tatu za neno chungu  (alama 1) 

(d)       Kamilisha 

(i)         Bumba la,  

(ii)        Genge la 

(e)        (i)         Juhudi zake hizo si chochote bali kutapatapa kwa mfamaji 

(ii)        Leo kapasua yote, hata mtama kwarnwagia kuku 

 

 

C7. 

(a)       Eleza katika sentensi maana ya misemo ifuatayo 

(i)        Uso wa chuma      (alama 1) 

(ii)        Kuramba kisogo      (alama 1) 

(b)      Andika visawe (manenozyenye maana sawa) vya maneno haya; 

(i)  Sarafu ................................     (alama 1) 

(ii)  Kejeli.................................     (alama 1) 
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(iii)  Daktari................................     (alama 1) 

(c)       Kwa kila}ozi la maneno uliyopewa, tunga sentensi kutofautisha maana  

(i) Ini 

Hini        (alama 2) 

(ii) tairi 

tahiri        (alama 2) 

(d)       Andika kinyume cha 

(i)  Shari ..................................     (alama 1) 

(ii) Oa.....................................     (alama 1) 

(e)       (i) Anayefundisha mwari mambo ya unyumba huitwa  (alama 1) 

(ii)  Samaki anayejirusha kutoka majini huitwa  (alama 1) 
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C8 

(a)       Tunga sentensi zitakazobainisha maana yajozi za maneno zifuatazo (alama 4) 

(i)  Mbari Mbali 

(ii)  Kaakaa Gaagaa 

(b)       Tumia misemo ifuatayo katika sentensi     (alama2) 

 (i) Enda nguu  

(ii)  Chemsha roho 

(c)       Eleza maana mbilitofautiza 

Rudi         (alama 2) 

(d)       eleza maana ya methali: 

Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni 

(alama 2) 

(a)       Tofautisha maana za sentensi zifuatazo: 

i) Kazi yote ni muhimu. 

ii) Kazi yoyote ni muhimu 

(b)  Eleza maana ya methali ifuatayo kwa kifupi: uji uki wa moto hupozwi kwa ulimi 

(c)  Eleza maana ya misemo ifuatayo  

(i)  kukunjua jamvi____________________________ 

(ii)  kulamate ___ _____________________________ 

(d)  Maana moja ya 'andika' ni kuchora maandishi ubaoni, kitabuni n.k  

Toa maana nyingine ya neno hilo     (alamal) 
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C10. 

(a) Eleza maana ya 

(i) Sina pa kuuweka uso wangu 

(ii)  Ana mkono wa buli _____ 

(b)  Jaza jedwali  

Kiume     Kike 

Mjakazi 

Jogoo 

Fahali 

 (c)  (i)   Kati ya madini haya taj a yale yanayopatikana baharini  

Zinduna    Zebaki  

Lulu   Ambari  

Yakuti                 Marumaru 

(alama 3) 

(ii)  Haya ni rnagonjwa gani? 

I  Matutywitubwi 

II  Tetewanga 

(iii)  Mbuni huzaa matunda gani? 
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Cll. 

a) 

Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo.  

(i)        Karama.................................................................... 

(ii)        Gharama........................................................................... 

b) 

Tunga sentensi MOJA itakayoonyesha maana mbili tofauti za neno pembe. 

 (alama 2) 
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C12. 

Neno "Chuo" lina maana ya "Shule inayotoa mafunzo maalum ya kazi fulani". Tunga 

sentensi mbili kubainisha matumizi mengine mawili ya neno hili.  (alama 2) 
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MAJ1BU 

MSAMIATI 

C1 

I  i)          Kisugudinikifundochamkono-kiachamkono 

ii)         Nguyunikifundochamguu (alama2) 

II         i)         Ngeu 

ii)         Jiaha / nipuinbavu / mjkiga / zuzu / mbumbumbu/bwege/mjahili (alama 2) 

b) Kukaa          (alama 1)  

Kukalia         (alama 1)  

c) i)  Watu wenye mazoea mabaya kusikizana wao kwa wao hata ikiwa 

waunguana hushangazwa nao     (alama 1)  

ii)  Chaneyandizi       (alama 1)  

d) i) -Istiara/jazanda       (alama 1) 

ii)  -Tashbihi        (alama 1) 

e) - Shimo hili lina kina kirefu 

- Shairi lako halina kina cha mwisho 

- Kitabu changu kina picha nzuri 

- Amekwenda kwa akina Amma  

zozote 3 (alama 1x3 = 3) 

f)  - Hana shida / ngumu                                                                         (alama 1) 

- Hana muda / wakati        (alama 1) 

g)        i) Shangazizo 

ii)         Mamazo         (alama 2) 
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C2 

a)         i) Kula uvundo - kotofaidika, kupata hasara, kupata shida, kula mwata.  

ii)         Kula uhondo - kupata starehe / neema / raha / ufanisi / manufaa / faida / 

utamu         (alama 2)  

iii)        Kula mori - kukasirika / kughadhabika 

b)        Maana 

Mhariri - Anayesoma au kusahihisha au kurekebisha maandishi tayari kwa 

uchapishaji/ 

kusanifisha / kukosoa) 

Jasusi - Anayepeleleza habari fulani      (alama 4) 
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C3 

a)        i)           -Kumwendea mtu kinyume 

- Kupewa hongo    

kutunga sentensi alama 1 kueleza alama 1 

ii)         -Ukitakachamvungiinishartiuiname 

- Ukiona vyaelea vimeundwa 

b)        i) - ago 

- mahame, ganjo 
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C4 

a)        Pekee:   Dhahabu Almasi 

b)        i)          Mhasibu: Uwekaj i hesabu ya pesa / anaye hesabu na kuweka hesabu hiyo.  

ii)         Mhazili: Mpiga taipu, anayeshughulikia maandishi. ofisini / sekretari /  

karani. 

c)        - Kifaruhanamanyoyaiihalinyatianayo. 

- Kifaru ana masikio madogo kuliko ya nyati. 

 

 

ii) Kiko / Kiwiko 

g)        i)  - Mjomba 

ii)  - Nafaka - mawele, mchele, mahindi 
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C6 

a)        i)  hamali/mchukuzi/mpagazi 

ii)         Mnajimu/majusi 

b)        i)  Vita vya panzi neema ya kunguru  

ii)         Kawia ufike 

c)         - Chakula kimemwagika chungu nzima (mf.) 

- iungu la vitu / idadi . - mdudu rhdogo mweusi 

- kali - kinyume cha tamu 

-pele-uviqibemwilini/chunusi 

d)        i)  bumbala-nguo/nyuki/karatasi/noti  

ii)         genge la - wezi / vibarua / wakora 

e)        i)         hatafaulu / hatafaniki wa / hatafba dafu / kula inwande  

ii)         kutoboa siri / fichua siri / fiikua siri 
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C7 

a)        Eleza katika sentensi maana ya misemo ifiiatayo:  

i)  Uso wa chuma 

- Sentensi ionyeshe uso usioonyesha hisia zozote  

ii)        Kurambakisogo 

- Kusengenya kwa kutumia ishara 

b)        Andika visawe (maneno yenye maana sawa) vya maneno haya: 

i)  SarafU, ghawazi / fulusi / darahima / hela / pesa / dirhamu / njenje – 

ii) Kejeli. Dhihaki / stihizai / dharau / bezo / kebehi / dunisha 

iii) Daktari. Tabibu/mganga 

c)        Kwa kila jozi ya maneno uliyopewa timga sentensi mbili kutofautisha maana:  

i)         Ini - kiungo cha mwilini 

Hini - nyanyasa, haini, kunyima, onean.k. 

ii)         Tairi-mpira wa nje wa gurudumu k.v. lagari. 

Tahiri.- tia tohara, chuna jogoo 

d)        Andika kinyume cha 

i)  Shari - shwari / heri / sudi / utulivu / wema / neema / baraka 

ii)         Oa-Taliki/acha/tenga .      ; 

e)         i)         Anayefimdishamwarimamboyaunyumbahuita 

- Kungwi au somo  

ii)         Samakianayejirushakutokamajinihuitwa 

-Mkizi 
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C8 

a)        i)         Mbari  - Ukoo/mlango 

Watu wa kitovu kimojajamii, ukoo, nasabaji.k, Kamauniwambari 

Mbali- kisichokuwakaribu/masafamarefubainayamahalinamahali/siosawa 

sawa, tofauti. k.m. Shati hili lina rangi mbili na lile.      

ii) Kaakaa -         ishi mahali kwamda/kinywaniseh 

kaakaayake. 

Gaagaa- geukageuka katika haliyakujilaza,tuatua,piagaragara k.m. vile 

aligaagaa Idtandani kwa mauvivu. 

b)        i)  Enda nguu-(katatamaa)kukata tama kabisa 

Alienda nguuhatakablayakujaribu 

ii)         Chemsharoho-kasirisha     

- Kuwa mkali, kasirika. Baada ya kuusiwa alichemka roho wakapigana. 

c)         i)  Rejea 

ii)         ToaAdhabu,kanya 

iii)        Toa malipo ya pesa kwa aj ili ya kila alichopokea.  

iv)        Kufupikakwanguo.   

d)        Ukistaajabu mambo madogo utafanyanini ukipata makubwa. 

- Si vizuri kustaj abishwa na j ambo kwani kuna uwezekano wa kupatwa na 

makubwa. 

- Usishangazwe na madogo. 
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C9 

a)        i) Yote:Nzima/JunJa/ujumla 

ii) YoyoterBilakuchagua/bilakujali                                                                   

b)        Mtu hawezi kuj iingiza matatani/kule mambo yalikochacha; atadhurika. Mambo  

ya kiwa hatari yatalutiwa mbinu mufti ya kuyatatua. 

c)         i)  Kuanzashughuli 

ii)  Kukosachakula/kukosariziki 

d)        Kupanga/kuandaa meza kwa ajili ya kuweka chakula 
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C10 

a)    i)  Ninaona haya 

ii) Nimchoyoahili  

b)         Kitwana/mtwana 

Tembe/koo Mbuguma 

c)         i)  Maramaru, lulu, ambari 

ii)  ugonjwa wakuvimba sehemuyashingonamashavu/machapwi     ugonjwa 

unaofanana na ndui ndogo/tete kuwanga. 

iii) buni 
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C11.       

a)        i)         Karama-Kipawa au uwezo kutoka kwa Mungu 

ii)  Gharama-Matumiziyapesa/beiyakituchenyethamani. 

b)        i)  Karama - Kipawa au uwezo kutoka kwa Mungu. 

ii)  Gharama-Matumiziyapesa/beiyakituchenyethamani. 
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C.12     

 l.Ndoa          

2. Mahali watoto hujifunza kurani/madrasa 

3. kitabu cha dini ya kiislamu^
7
 kiarabu 

4. kifaa cha kuchokolea nazi. : 
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SEHEMU YA NNE 

(ISIMU JAMII) 

Isimu Jamii - Ni sehemu ya Isimu ambayo huangalia mahusiano yaliyopo baina ya lugha 

najamii hasa hushughulikiajinsi watu wanavyotumia lugha katikajamii. 

Istilahi za Isimu Jamii  

Lugha nimfumowasautiunaochangiakwamawasilianoyakimaeneo. 

Msimbo - Huwa ni lugha ibuka ya kupanga ill kuficha maana. 

Misimu - Ni lugha inayozungumzwa na kundi ndogo la watu katikajamii. Hasa huibua 

misamiati mipya kila uchao. 

Lahaja ni vilugha ambavyo huzalishwa kutoka katika lugha moja kuu, kwamfano lahaja 

za Kiswahili ni kama; kiamu, kipate, kisiu, kijomvu, kimtangata, kiuguja n.k. 

Lafudhi ni upekee wa mazungumzo ya watu ambao aghalabu hutengwa na mazingira 

fulani  

Sajili za isimu jamii  

Katika isimu j amii, kuna sajili ainati ambazo zina sifa za kipekee ambazo huwa na 

umuhimu wake k.m.  

Sajili ya mahakamano 

Sajili ya Biashara  

Sajili yadini/kanisani  

Sajili yawanahirimu                         

Sajili ya hospitali                         

Sajili yataaluma  

Sajili ya manyumbani n.k. 
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Dl 

Soma kifungu kifutacho kisha ujibu maswali yanayofuata. 

Kwa mujibu wa sheria kifungu nambari 3 sehemu ya A ya sheria za nchi, umepatikana na 

hatia ya kutatiza utulivu wa raia wapenda amani kwa kuwatusi na kutisha kuwapiga. 

Kiongozi wa mashtaka amethibitisha haya kwa kuwaleta mashahidi ambao wametoa 

ushahidi usiotetereka kuhusu vitendo vyako katika tukio hilo. Korti hii imeonelea una 

hatia na imeamuru ufungwe jela kwa muda wa miaka miwili bila faini ili liwe funzo 

kwako na kwa wenzako wenye tabia kama zako. Una majuma mawili kukata rufani. 

(alamal) 

b)Toa ushahidi wajibu lako       (alama3) 

 

c) Zaidi ya sifa zilizo katika kifongu hiki, Eleza sifa zingine sita za matumizi ya lugha 

katika muktadha huu.       (alama6) 
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D2 

a)        Huku ukitoa mifano mwafaka, fafanua kaida tano katikajamii ambazo matumizi ya 

lugha hutegemea.                                                                                   (alama 10) 
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D3. 

a)        Eleza huku ukiota mifano sifa tano za kimsingi zinazo tambulisha sajili ya  

mazungumzo.       (alama 10) 
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MAJIBU 

ISIMU JAMII 

Dl. 

a)        Muktadha washeria/mahakama/Kortini/Daawa 

b)         l.Msamiatiteule-Jela,rafani,mashtaka,sheria, 

2. Washikadau / wahusika - kwa mfano kiongozi wa mashtaka, mashahidi,       

     hakimuJaji, mhalifu 

3.Sentensinindefiindefukimuundo. mmtmia  

4.Kurejeleavifunguvyasheriazanchi.  

5. Lugha ya hakimu niya kuamuru. 

6.Lugharasmiimetumika. . 

7. Lugha sanifu imetumika 

8. Lugha iliyotumika ni ya mfululizo - Hakimu anapotoa hukumu hakatizwi. 

9. Utaratibu nitindo maalum wa kufiiatwa kesi inapoamuliwa. 

10. Lugha ya kuamuru. 

c)        1. Lugha yenye kudadisi 

2. Lugha yenye kukopa kutoka lugha nyingine. 

3. Lugha ya heshima 

4. Lugha ya ishara hutumiwa. 

5. Lugha hudhihirisha ukweli. 

6. Mawakili huzozana hadharani 

7. Lugha ya mapuuzo. 

8. Lugha ya kushawishi kwa hekima. 
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9. Wanasheria wana lugha yao maalum. 

10. Mshtakiwa / Mshahidi ana uhuru wa kutumia lugha aliyozoea. 

11. Lugha huhitaji kufasiriwa. 

12. Hakuna lugha ya ucheshi wala utani. 

f)         i) Karama-KipawaauuwezokutokakwaMungu. 

ii)         Gharama - Matumizi ya pesa / bei ya kitu chenye thamani. 
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D2 

Cheo / hadhi - lugha huwa rasmi, nyenyekevu na neshima. 

Jinsia / uana - lugha ya wanawake huwa ya upole, adabu na utaratibu ilhali wanaume 

huwa kali, bila hisi na kukata kauli. 

Umri-watu hutumia lugha kulingana na umri.  

Tabaka/malezi - hutumia viwango tofauti vya lugha. 

Hali - lugha hutegemea hali ya mtu kwa wakati huo. k.m. mlevi, mgonj wa, mwepesi wa 

hasira, furaha n.k 

Mada / madhumuni / lengo - k.m. mahubiri, mahojiano, ngano. n.k  

Uhusiano-wakikazi,kijamaa,kirafiki, kielimu n.k. 

Lughaazijuazo mzungumzaji - kuchanganyandimi. 

Mazingira - hutegemea mazingira ya wazungumzaji k.v. ofisi, sokoni, mahakamani, 

kanisani n.k. 

Mtindo wa mawasiliano - huwa na athari kwa lugha 

Wahusika k.m. sheng hutumiwa tu na wanahirimu. 

Malezi  

Taaluma-kazi 

Njiaya mawasiliano 

Dini/imani 

Hadhira 

Wakati / Misimu 

Muktadha 

Kiwango cha elimu  - Tajriba 
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D3 

1. Kukatiza uneni/kalima/usemi/mf. Yohani - nilikuwanauliza.. Otieno: Ngojakwanza 

2. Lughayamajibizano;mf.     Wamboi: Hujambo 

Otieno: Sijambo 

3. Kuchanganya ndimi - Nanga: Ameenda wapi Kibunya: Ameenda shopping 

4. Sentensi fupi - Mzeendolo: waendawapi 

Salimu:Mjini Njuguna: We are still waiting 

5. Kuhamishamsimbo: Tutaendelealaifanyahi\yohadijioni- 

Otieno: Tutasafiri k wa aeropleni hadi umarekani 

6. Utohozi 

7. Kutozingatia sarufi-Anyango: Zile mbwa zilinifuatambio  

8. Kukamilishanamaneno: Kenigo: Utakwenda soko 

9. Uradidi/Kumdiarudia maneno: Ngwiri: Naomba ruhusa kutaiuta pesa Meneja: La! La! 

haiwezekani 

10. Matumizi ya ishara - maelezo 

11. Kubadilika kwamada - (lazima ijitokeze) 

12. Kutokamilisha sentensi -     Charo: Nilikuona hapa tena... 

13. Haliyadoyolejia/mazungumzi-      Ali:Huumtihaninimgumu    

Juma: Lasivyo 

14. Matumizi ya utani/ucheshi - mfano - kicheko 

15. Kusitasita - Juma: a... utakiya... kuniona lini sina.. .uhakika lakini nafikiri 

16. Vihisishi Lo!                            
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SEHEMU YA TANO 

( FASIHI ) 

FASIHI SIMULIZI 

Hii ni sanaa ambayo hupokelewa kutoka kizazi kimoja hadi kingine Fasihi simulizi ni tot 

auti na fasihi andishi 

kwani fasihi andishi, huhifadhiwa katika maandishi kama vile riwaya, tamthilia au 

mashairi lakini katika fasihi-simulizi hupokelewa kwa njiayamasimulizi. 4 

Tungo hizi za fasihi simulizi ziliwasilishwa katika nyanja tofauti.  

TOFAUTIKATI YA FASIHI SIMULIZI NA FASIHI ANDISHI 

Fasihi simulizi 

• Uwasilishaji:hutendwa,huibwa,hutongolewa 

• Kubuniwa: wakati huo huo 

• Wakati: huambatana na tukio maalum yaani kuna wakati maalum wa usambaj i nyimbo, 

ngoma, vitendawili n.k 

Utendaji:Hushirikishahadhira 

• Mahali:Hutendwaauhutolewamahali maalum 

k.mmtoni,harusini,penyematanga,sherehen]n.k 

jfv   • Mshawashawamatambaji: hujadili majukumuyajamii k.m mateso dhuluma, 

ushirikina, ndoan.k. 

® Historia: hasa huwa na sulua ndefu 

• Hadhira: Huwa mbele ya mtambaj i na hushirikishwa katika utambaj i (ana kwa ana)        

• Utendaji:kimauhumwakuongeakwala 
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• Muda:hutegemeamsimulizi                                                                                                  

• Mantild:msimidizihuzingatiauehangam 

• Tamalaki: huwa ni mali yajamii Fasihi simulizi ilirithishwa na watoto kutoka kwa 

mababu au nyanya zao kwani ilichukuliwa kuwa ni mali yajamii. 

FasihiAndishi 

• Huwashilishwa kwa maandishi 

• Msanii huchukua muda kuandika       

• Hutolewa wakati wowote                                                                                       

• Hadhira husoma kazi iliyoandikwa na kuhifadhiwa katika maktaba. 

• Msomaji anaweza kusoma mahali popote kwa wakati wake. 

• Mwandishi hujadili matatizoyawasomi 

• Hujikita katika maandishi yamsinii 

• Hutegemewanaukubwawakaziyamsanii 

• Msanii hutegemea mtiririko wake na mantiki kwa kuzingatia fani mbalimbali za lugha 

• Ni mali ya wasanii. 

Umuhimu wa Fasihi Simulizi 

Husaidia msikilizaji au hadhira:- 

1.   Ilikuelewahistoriayamisingiyabinadamu 

2.   Ililmtafsirimisingiyabirmdamulavamahitajiya maendeleo ya kijamii, kisiasa, kidini, 

kiuchumi n.k 

3.  Hupatauhondowaasiliyawakereketoiliyopitishwa 

kwamasimulizi. 

4.  Hi kukuza sanaa ya mwafrika kwa manufaa ya kizazi 
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kijacho. 

Chimbuko la Fasihi Simulizi 

Fasihi simulizi ilianza na mwanadamu mwenyewe hususan alipokuwa anapambana kwa 

kutangamana na mazingira yake. Katika ishitighala za furaha, bezo na huzuni. 

Mwanadamu alihitaji njia mojawapo ya kujiliwaza na kukuza 

au kuafikiana na mazingira yake. Hali hii ndiyo iliyozaa tanzu za Fasihi simulizi na, 

vipera na vijipera vyake. 

Wakati wa kuchunguza maudhui ya fasihi simulizi au hali ya maisha 

inayozungumziwa hadithini ni bora yafuatayo yazingatiwe: 

1. Msaniianatufahardshanini?                                                                                                 

2. Msanii kamUmgia mtu mtu wa tabaka gani?          

3. Msimulizi anamtukuza 

4. Mtambajianatakahatxiaganizichukuliweilikutatuaswalahilo. 

5. Mizozano inayorejelewa na msanii ina umuhimu gani katika maisha ya jamii? k.m ya 

kiuchumi, kisiasa, kincifsia,  kati ya gezo kwa gezo katika matabaka mazingira au 

utamaduni. n.k 

6. Suluhisho litaehangiavipiki 

 

Fasihi simulizi na tanzu zake 

Fasihi simulizi ni sanaa ambayo, hupokelewa kutoka kizazi kimoj a hadi kingine kwa njia 

ya mazungumzo ambapo lazimapawepo namtambaji (msimulizi) namsikilizaji au 

wasikilizaji (hadhira). 

Fasihi simulizi huwana tanzu nneau vipera vikuuviimeambavyoni:- 
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1.   Hadithi 

2.   Semi   

3.   Maigizo   

4.   Ushairi   

na kila tanzu ya fasihi simulizi huwa na vipera vyake ainati. Kwa mfano; 

Hadithi- visa asili, mighani, miviga, ngano, hekaya, hurafa n.k. ' Semi - nahau, 

misemo,.vitendawili, mafumbo, lakabu, misiniu, vitanza ndimi, methali n.k.    

Maigizo - ngonjera, ngomezi, majigambo, vichekesho, malumbani n.k.                                  

Ushairi - nyimbo, ngonjera, shairi n.k. 

Vipera hiviv>^aTanzu hiziza fasihi simulizi viliwasilishwa katika 

nyanjatofautitofauti.Mathalan;  

a.   Vitendawili 

b.   Nyimbo , 

c. Mafumbo 

d. Methali     

e. Hadithi(ngano)namtariziko 

f. Mashairi     

g. Itikadhi / miiko 

h. Sarakasi (maagizo)n.k     

i. Misimu                                

j. Lakabu.                       

k.   Miviga  

l.    Mighani     
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m Hurafa/Kharafa 

 (a)   Vitendawili  

Fasihi simulizi ilivithishwa na watoto kutoka kwa mababu au nyanya zao kwani 

ilichukuliwa kuwa ni mali ya jamii.                                                                                                                               

k2i!iyi»iiS.' Fasihi simulizi ni tofauti na fasihi andishi kwani fasihi andishi, huhifadhiwa 

katika maandishi kama vile riwaya, tamthilia au mashairi lakini katika fasihi simulizi, 

hupol ;elewa kwa nj iaya masimulizi. 

Haya ni maneno ambayo huficha maana ya kitu au jambo fulani ili lisijulikane 

/kisijulikane kwa urahisi na mwenye kufichiwa maana hiyo 

Mwanzo wakitendawili huwa kitendawili naye msikilizaji anajibu 'tega'. 

Umuhimu wa vitendawili 

• Hufanya bongo zawatukuchemka(kutafakari kwa ubatini) 

• Hufanya mtuatumbuike(afurahike)  

• Hufanya mtualiwazike(afarijike)  

• Huficha aibuyamambo ambayo yangesemwawazi. 

• Hufanya mtuaelimike 

• Hufanyamtu awe nabidiiyakufanya jambo fulani.   

• Huhufadhihistoriaya jamii   

Mifano 

•    Kiti cha sultani hakikaliwi - Jibu lake ni moto iSote£j 

•    Kisimakidogohakikauki-jibunimate.  

•    Nikichekakinacheka, nikinunakinanuna -jibulake- upara/kipara  

•    Kila akizungumza, warn hubabaika –jibu lake ni radi       
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Kunayo mifano ainati ya vitendawili 

b)   Nyimbo    

Haya ni maneno ya kimuziki yanayotamkwa kwa mpangilio na hutumia mahadhi, mapigo 

na mtiririko maalum 

Ainaza nyimbo 

•    Zaki shujaa  

•   Za kubembeleza watoto (mbelesi) 

Zakutumbuiza n.k Zakufariji(mbolezi) 

Umuhimuwa Nyimbo 

• Huchangamshakwakusisimuahadhira 

• Hufunzakupitiamadakuu. 

• Huliwazawatubaadayakupatwanajangwa 

• HuWmizawaftiwafanyekazikwabidii 

• Huadilishajamii 

• Huhifadhi utamaduni wa jamii inayohusika 

• Hueleza chanzo cha mabadiliko ya kihistoria n.k 

Mifano 

•    Wimbo wa Daudi Kabaka -,Malaika 

•    Wimbo wataifa  - Ee Mungu nguvu zetu n.k 
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c) Mafumbo 

Haya ni maelezo ambayo huficha maana na hutumiwa kuchemsha bongo za watu au 

kuzichanganua. 

Mifano ya Mafumbo : 

•    Kama nguo yangu moja inachukua saa nne juani kukauka je, nguo ishirini zitachukua 

muda gani? Jibu ni saa moja tu kwani zinatumia jua lile lile moja kukauka. 

•    Ninataka kupika kakao. Nina maji, sufuria, moto na kichujio lakini hakuwezekana 

Mbona? Jibu ni haikuwezekana kwa sababu hakuna kakao inayotumika. 

•    Kuku ana vifaranga wanne. Mwewe wanne. Mwewe anapita juu yao na wote wana 

ngalia juu. Je, ni macho mangapi yaliyotazamajuu.? Jibu ni macho matano kwani wote 

wawanglaia kwa jicho moja moja wakiwa watano. 

•    Gari ndogo la kubebea abiria watano linapinduka na hakuna mtu aliyeumia isipokuwa 

dereva iliwezekana vipi? 

Jibu nil iii gari lipinduke lazima liwe na dereva anayeliendesha kwa hivyo ni dereva tu 

aliyeumia kwani hatuambiwikamalilikuwana watu hao watano au la.  

Umuhimu wa mafumbo 

•        Huchanganuaakili \ 

•        Huelimisha(hufimza)kwak:          

•        Huchangamsha,hukosoa,hukejelinakudhihaki.  

•    * Huonyesha ubingwa wa mtu na kuwaweka wengine katika nafasi hiyo ili 

kuiendelpza j amii stadi. 
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d) Methali 

Hizini semi ambazohutoa maelezo yake kwa njiayamafumbo.  

Mifano yamethali 

•    -Mtoto umleavyo ndivyo akuavyo- Mtoto akipewa mafunzo yoyote yawe mazuri au 

mabaya, atayazoea na itakuwa vigumu kutengana nayo maishani. 

•    Hutimiiwakwamtuambayehanamwelekeomzuri. 

•    Mgaagaa na upwa hali wall mkavu- Ni vyema mtu atie bidii katikajambo lolote lile ili 

aweze kufanikiwa maishani mwake. 
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e)    Hadithi (ngano) 

Hizi ni ngano za kimapokeo ambapo wanyama, miti, na watu huhusishwa.Hadithi 

zilipokelewa kwa nj ia ya mdomo kutoka kwa kizazi kimoj a hadi kiingine kwa hakika 

zilikuwa mali ya jamii. 

Ainaza hadithi 

Visasili 

Hizi ni hadithi ambazo zina fungamana na maswala ya imani na dini na pia mizungu yaj 

amii fulani zinahusika asili (chanzo/chimbuko) ya malimwengu, viumbe na pia sifa zao 

ambazo zimekuweko kwa muda mrefu. 

Mifano 

•   Kwa nini chura hana manyoya      

•    Kwa nini sungura hana masikio marefu?  

•    Kwa nini kuku anachakurachakura? 

Kwa nini kobe hutembea pole pole?n.k 

 

Mighani  

Hizi ni hadithi ambazo zinahusu wahusika ambao ni mashujaa na wanaoheshimiwa sana. 

Hubandikwa jina kamamajaginaaunjemba. Hawa watu huonekanakama watu wasio 

wakawaida na maranyingihushindwa na watu wadogo. 

Mifano  

•   Mighani ya Lwanda Magere  

•   Mighani ya Goriato na Daudi katika bibilia 

•   Mighani ya Samsoni katika bibilia n.k  
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Miviga 

Hizi ni hadithi za chanzo cha makabila. Sio za ukweli lakini wanaosimulia huwafanya 

watu kusadiki kuwa wanachosimulia ni ukweli mtupu. Hutumiwa kihistoria 

Mifano  

•   Miviga ya asili ya wa masai  

•   Mi vigaya asili ya wa kikuyu 

•   Miviga ya asili ya wa embu  

•   Miviga ya asili ya wakamba 

•    Miviga ya asili ya unyangoni nk 

Umuhimu 

• Huchangamsha       .                                      ; 

• Huburudisha 

• Huelimisha kuhusu chimbuko au historia ya famii fulani. 

• Huwafany a watu wamakabila kulivunia kabila lao 

Hekaya 

Hizi ni hadithi ambazo hudhamiria kuchekesha aghalabu huwa na mhusika mmoja 

anayewahini wengine. Mifano 

 Hekaya zaabunuwasi 

•   Hekaya za Adili na nduguze n.k 

Kharafa: 

Hizi ni hadithi ambazo wahusika wake ni wanyama lakini tabia ni za kibinada mu Mifano 

• Kaharafuyakobenapolepoleyake                                                                             . 

• Kharafa yasungura(kitungule)naujanja wake. 
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• Kharafa yafisinaulafi wake 

• Kharafa yasimbanaukali wake.    

• Kharafa yakinyonga(lumbwi)naugeukaji wake n.k 

Viada 

Hizi ni hadithi ambazo zinamethali,vitendawili, adanahatadesturi za jando na unyago, 

furaha, huzuni (simanzi) nakadhalika. 

Ishara 

Hizi ni hadithi ambazo zimeshaheni mafumbo ambayo yana mafunzo kwa mfano 

misemo, methali, nahau na kadhalika.  

Umuhimu wa hadithi 

•    Huonya 

•    Hutoa adhabu 

•    Huelimisha auhutdafunzo kwa wanajamii  

•    Hutoa historia ya jamii ambayo ni simulizi. 

•    Hufanya watu wawe na utu na wema katika jamii 

•    Hadithi nyingi ambazo zilitambwa zilikuwa na utangulizi wake.Mathalan kuna 

mwanzo kama vile:-Paukwa, pakawa, kaondokea chanjagea kajenga nyumba kaka, 

mwanangu mwanasiti, vijino kama chikuchu vya kujengea mkate na kilango vya kupitia. 

f)   Mashairi 

Shairi ni wimbo uliotumiwa lugha ya mkato na maneno teule ili kuwasilisha uj timbe 

fulani unaokusudiwa 
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Mifano 

•    Shairigumu-shaMlisilofUatak^ wamashairi 

•    Mavue-shairiambalohalifuatiurariwavinaauwamizani. 

•    Msemele- shairi lililo na mafumbo, methali misemo na hata vitendawili nia. 

•    Maghani- ni tungo za kishairi ambazo husimuli wa bila ya kutumia mahadhi yoyote 

na ulea maana inayokusudiwa. 

•    Maghani huimbwa kwa kuzingatia kiimbo au ushushajiwa sauti. 

Umuhimu wa mashairi  

• Huhifadhi historia ya jamii                   

• Huipa jamii maelekezo 

• Huburudisha jamii                                          

• Hutoa mafunzo kwa wana jamii 

• Hutoniwakuboreshalughainayotumiwa 

• Hutoamaortikuhusumtazamowajamii                                                    

g) Misimu 

Hizi ni tamathali za usemi ibuka zinazotokana na mazingira na pia kipindi Fulani. 

Hutumiwa na watu ill wawe na mawasiliano yao wenyewe kwa lugha ya kimafumbo. 

Mifano 

Kupandishapresha-yaanikukasirika 

•    -Kiboko yao-yaani yeye ni mrembo au mzuri 

-Kutupambao-yaanikuwanaakilipunguvu 
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-Kupiga ngeta-yaanikumvamiamtu 

-Kaa kibiashara- yaani kukaa vizuri. 

h) Lakabu 

Haya ni majina ya kupanga au msimbo ambayo hutumiwa mara nyingi na wasanii. 

Mifano 

•    Ismail Bakari hujita "Swila mchiriza sumu" 

•    -Mshairi maarufu Boukheit amana anajiita "Mtu mle" n.k. 

•    Nuhu Zubeti Bakari “Ustadh Pasua” 

Umuhimu wa lakabu 

• Huchekesha (kama vile maneno kama tumbo nene, mkia, mbuzi,, kinywawazi 

yanapotumiwa) 

• Huchangamsha                                                           

• Huburudisha 

• Huelimisha(kwani maneno yaKiswahili hutumiwa).         

 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

E1.      

1. SHAIRI 

Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata: 

1. Tohara, usinmwazie, mwanamke,  

Tohara, usikaribie, mwili wake,  

Tohara, usiifikie, ngozi yake, 

Tohara ya mwanamke, katwaani siwazie! 

 

2.   Tohara, hiyo haramu, adha kwake, 

Tohara, ni kubwa sumu, si kufu yake,      

Tohara, ni za kudumu, dhara zake, 

Tohara ya mwanamke, katwaani siwazie! 

 

3.    Tohara, kile kijembe, usikishike,  

Tohara, yule kiumbe, si haki yake,  

Tohara. usimtimbe, kwayo makeke, 

Tohara ya mwanamke, katwaani siwazie! 

 

4.    Tohara, nitamaduni,usiyashike,  

Tohara, ati uzimani, ajumuike,  

Tohara, umaaluni, kwa mwanamke, 

Tohara ya mwanamke, katwaani siwazie! 
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5.    Tohara, akijifungua, ataabike,  

Tohara, yaweza ua, hufa wanawake,  

Tohara, inausumbua, uhai wake,  

Tohara ya mwanamke, katwaani siwazie! 

 

6.    Tohara, nasikuhizi,hayauyashike, 

Tohara, gonjwaumaizi, lije limshike,  

Tohara, ageuke uzi, huo mwili wake, 

Tohara ya mwanamke, katwaani siwazie! 

7.    Tohara, nasisitiza, mwanamke,  

Tohara, inaibeza, hadhi yake,  

Tohara, inadumaza, fikira yake, 

Tohara ya mwanamke, katwaani si wazie!   

(a) Elezadhamirayamsanii katika shairi hili  

(b) Fafanuamadharamanneya tohara kwa mwanamke. 

(c) Taja na ueleze mbinu mbili za kifasihi zilizotumika katika shairi. 

(d) Kulingana na mshairi, mwanamke hupashwa tohara kwa nini? 

(e) Andikaubetiwasita katika lughanathari. 

(f)   Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yali vyotumika katika shairi 

(i)   adha 

(ii)  usimtimbe   

(g) Upashaji wa tohara kwa mwanamke ni mqjawapo ya maswala ibuka katika jamii yetu. 

Taja maswala ibuka mengine mawili yanayohusu mwanamke.  (alama2) 
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Z.BURHANI: Mwisho wa Kosa 

2.    Onyesha jinsi ukengeushi unavyojitokeza katika riwaya y& Mwisho wa Kosa.        

(alama20)     

3.    Eleza jinsi ambavyo KIN AYA kimetumiwa katika riwaya y& Mwisho wa Kosa.     

(alama 20) 

 

TAMTHILIA   

KITHAKAWAMBERIA: Kifo Kisimani 

4.    Ukirejelea tamthilia ya Kifo Kisimani, fafanua mambo yanayopiganiwa naumma 

katika nchi ya Butangi. 

(alama20) 

 

5.    "Uovu wa mume si uovu wa mke 

 (a) Eleza muktadhawakaulihii. (alama4) 

(b) Onyesha jinsi mhusikaanayerejelewahapaalivyosaidiakupunguzamateso 

yawana Butangi. (alama10) 

(c) Eleza wasifuwamsemaji. 7           (alama6)         

HADITHI FUPI 

K.W.WAMITILA: Mayai Waziri wa Maradhi 

6.    
u
Mimi nashugulika na wanyama waporini, mambo yanayohusu binadamu mimi 

simo". 

(a) Eleza muktadhawa maneno haya                (alama4) 

(b) Onyesha jinsi razungumzajina wenzake wasivyowajali wananchi wanaowahudumia. 
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(alama 16)  

7.    (a) Nini maana yamighani/migani?     (alama 4) 

 (b) Fafanua sifatanozamighani.      (alama 10) 

(c) Eleza umuhimu wamighani/migani.     (alama 6) 
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E2 

1.     SHAIRI 

Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata 

WASAKATONGE 

1.    Wasakatonge na juakali 

Wabeba zege ya maroshani, 

Ni msukumamikokoteni, 

Pia makuli bandarini, 

Ni wachimbaji wa migodini, 

Lakini maishayao chini. 

2.    Juakali na wasakatonge  

Wao ni manamba mashambani,  

Ni wachapakazi viwandani, 

Mayaya na madobi wa nyiimbani,  

Ni matopasi wa majaani,  

Lakini bado ni masikini. 

3.    Wa&akatonge na juakali 

Wao huweka serikalini, 

Wanasiasa madarakani, 

Dola ikawa mikononi, 

Wachaguliwanaikuluni,  

Lakini wachaguaji duni. 
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4.    Jua kali na wasakatonge 

Wao ni wengi ulimwenguni, 

Tabaka lisilo ahueni, 

Siku zote wako matesoni,  

Ziada ya pato hawaoni, 

Lakini watakomboka lini? 

(Mohammed SeifKhatib)  

(a) "Shairi hili ni la kukatisha tamaa", Fafanua rai hii kwa kutoa mifano minne.    

(alama4) 

(b)   Taja tamathali ya usemi iliyotawala katika shairi zima na uonyeshe mifano miwili ya 

jinsi ilivyotumika.         (alama3) 

(c)   Elezaumbo la shairi hili.        (alama5) 

(d)   Andika ubeti watatu katika lugha ya nathari.     (alama4) 

(e) Onyesha mifano miwili ya maadili yanayojitokeza katika shairi hili.  (alama 2) 

(f) Eleza maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi. 

i) Manamba       

ii) Tabaka lisiloahueni 
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2. TAMTHILIA 

Kithaka wa Mberia: Kifo Kisimani 

(i)   Ukitumia mifano, onyesha matumizi matano ya mbinu ya ishara kama ilivyotumiwa 

katika tamthilia ya Kifo Kisimani (alama 20) 

3.    "Kwa hakika, kama mzazi hana kifani katika Butangi nzima. Na pengine hata katika 

dimwengumzima." 

a)   Elezamuktadhawadondoohili. (alama 4) 

b)   "Watu walioj iita washauri wa Mtemi Bokono walikuwa si washauri halisi bali 

wanafiki waliomdanganya." Thibitisha kauli hii kwakutoa mifano mitano. 

(alama 16) 

 

4.   RIWAYA 

Z. Burhani: Mwisfw wa Kosa 

a) "Wanawake katika riwaya ya Mwisho wa Kosa wamepewa nafasi ndogo katika 

masuala ya 

maendeleoyakijimii." Thibitisha kauli hii kwa kutoa mifano kumi. (alama 20) 

b) Eleza j insi wahusika wafuatao wanavyoafiki anwani ya riwaya ya Mwisho wa Kosa. 

i)    MakosayaAli (alama 10) ii) MakosayaAsha                                                                                                 

(alama 10) 6.    HADITHIFUP1 

K.W.Wamitila  

a) "Umdhaniaye ndiye, kumbe siye"". 

Kwa kurejelea hadithi zozote tano katika diwani ya Mayai Waziri wa Maradhi na hadithi 

Nyingine, onyesha ukweliwa kauli hii. (alama 20) 
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7.    FASIHISIMULIZI 

Fafanua sifa zozote kumi za mtambaji bora wa ngano. (alama 20) 
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MAJIBU 

FASIHI 

1 .    (a) Si busara/muhimu kumpasha mwanamke tohara-madhara yanayotakana na  

  kumpasha mwanamke tohara. (alama2)                                                                                         

(b) Nisumii Humtimba/loimwumiHuua 

Humtaabisha wakati wa kujifungua Hudhalilishaafya Inabeza hadhi yake 

Inadumazafikira (zozote4x 1 =Alama4) 

c)    i)    Jazanda   

Toharanisumu ageukeuzi  

ii)   Takriri 

iii)   Kinaya: kuwa tohara niutamaduniwakufanya mtu mzima iv)  Chuku: Tohara 

gonjwa Tohara itaua - ni chuku  

v)   Tashhisi: Tohara usiharibu. 

Mwiliwake  

vi)  Mdokezo: Gonjwa (la UKIMWI) kukonda (zozote 2 2 = alama 4) 

d) 

Ati utamaduni unahitaji/ni mila 

Ni daraja ya kuingia katika utuuzima (alama 2) 

e)   Inapaswa kufahamu kuwa tohara siku hizi husababisha ugonj wa mbaya ambao 

huathiri afya ya 

mwanamke (UKIMWI). Mwanamkehukondakabisa. Usiwaziehatakidogokumtahiri 

mwanamke. 

(i)   Adha-dhiki/masumbuko 
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(ii) Usirntimbe-usimsumbue       (alama 2) 

Ndoa za lazima - kwa wasichana 

Ndoa za mapema kwa watoto wa kikie. 

Udhalimu unaoelekezwa wanawake     (Zozote 2x1= alama 2) 

Kiburi na majivuno ya wenye elimu na vyeo, mfano Monika kupuuza watu waliokuja 

kumlaki katika 

uwanjawandege. 

Wengi wanavutiwa na mambo ya kigeni na kupuuza ya kwao. 

Wananchi kutothamini bidhaazinazozalishwanchiiii. 

Vijana wengi waliosoma hawana heshima kwa wazazi na wazee 

Ulevi na matumizi ya dawa zakulevya na sigara. 

•     Utegemezi na kirwatumikia wengine kwa manufaa binafsi. 

•     Vijana kuathiriwa na utamaduni 

Ubinafsi 

• Kusifumamboyakigeninatabiazauzunguni.  

• Uasi wadesturizajamiihasandoazakupanga. 

• Kupendastarehenyingi. 

• DesturizakigenikamaRashidkuishinaMonikakablayakumuoa. 

Kinaya: Tamathali/mbinu ambapo pana mgongano baina ya kile kisemwacho na hali 

halisi/ukweli wenyewe, mgongano kati ya mazungumzo/matendo na hali 

yenyewe/kinyume cha mambo.  

Mifano: 
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Monika anapokelewa na wana kijiji kwa bashasha kwenye uwanj a wa ndege lakini 

mwenyewe anawapuuza. 

•     Mamake |Vlonika kulazimika kwenda kumkopa Salama pesa ilhali Monika anafanya 

kazi/mshahara wake ni ntkubwa. 

•     Bi keti anfej itolea kama j irani kupeana uj i apdekwe monika ambaye anautupa kwa 

kudharau. 

•     Monika kutorokea mj ini kwa kuwa hataki kutoa msaada kwa j amaa zake na 

kukutana na waj anj a wanaomzjdi maarifa. 

•     Mokika kudharau ndoazakupangwanahatimayekuishiakuozwamwenyewe. 

•     Monika kutarajia kuolewa na Matata ilhali Matata amepanga kuoa msichana 

mwingine. 

•     Muna ambaye ameelimika sana anaishia kuishi maisha ya ndoa yenye dhiki na mtu 

anayedharauelimu hiyo. 

•     Mokina kvifurahi kuwa amefahamiana na "waziri" Juma ilhali mwenyewe ni dereva 

tu. 

•     Jamaa ya Monika ya kimaskini kujitolea kumsomesha naye kwenda kinyume na 

matarajio. 

•     Monika kutoroka nyumbani kwa kiburi na kupunj-wa na kuenda kutafuta msaada wa 

waziri Selemani. 

•     Monika ana elimu ya juu; wenye elimu ya chini kama Salama wanamshinda akili. 

Rashid kusoma barua ya kufutwa kazi na "kucheka kwa uchungu". (u.k. 204) 

•     Waziri wa Fedha kumfuta Rashid kazi baadaye waziri mwenyewe anajuta kutokana 

na kitendo hicha 



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

(zozote 10x2
::::

a}ama20) - 

4. 

•     Kudumisha haki za kibinadamu. 

•     Kupingau dunishaji wa wanawake.  

•     Kupinga uongo zimbaya. 

•     Kupinga udanganyifu na unafiki. 

•     Kupinga uharibifu wa mazingira. 

•    Kupingaunyakuziwaardhi. 

•   " Kupingamaonevunarnateso. "   

•     Kupingaubaguzinamapendeleo. 

•     Kuna vita vy a wenye we kwa wenye we. 

Kupinga mauaji na umwagikaji wa damu. 

•     Kudunishahakizawafungwa. 

•     Vitadhidiyanjaanaumaskini. -Vita dhidi ya ubarakala. Kupigana kutafuta 

mabadilikoyakuwafaaraia.                                   (zozote 10x2 =Alama 20) 
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5. 

(a)         Mapinduzi ya umma yanatokea. Mteminavibarakawakewanashikwa. Baada ya 

Andua kumfiinga Bokono mikono, Atega anamsihi asimfunge Nyalwe pia kwa sababu 

hakuwa mwovu kama mumewe. (alama4) 

Alimsimanga Mtemi kwa kuogopakuondolewamamlakani. Alimshauri mtemi abadili 

mienendo yakemibaya kama uongozi mbaya. Alimtaka mumewe aachekutenda mambo 

yaliyowaumizawatawaliwa. 

Alionyajuuyaudanganyifunaunafikiwawashauri wa Mtemi.            

Alimnasihi Mtemi atendemamboyakiutuuzima. Aliwasilisha kwa Mtemi 

malalamikoyawananchi. 

Alimkumbusha Mtemi umuhimuwakuzingatiakanunizautawla.  

 Alimkejeli mumewe kwa kuendakusikizasifazauongo. Ali wakaribisharaia kwake 

kutoamalalamiko. 

Alimkaripia mumewe kwa kuidhinishaugawaji waardhiya umma kwa vibaraka wake.                                  

(l0x1Alama10) 

Alitaka Mwelusi aachili we kutoka kiflingoni. 

Alikuwa mwenye utu/ubinadamu. 

Nimteteziwahaki 

Hakatitamaa  

Ni mwanamapinduzi 

Ni mwenye akili tambuzi (6 x 1 = alama 6) 

Mayai Waziri wa Maradhi baada ya kushuhudia mazimwi ya watoto nyumbani kwake 

akiongozwa na marehemu mwanawake Mkombozi anapiga simu kwa Balozi wa Nyumba 
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Kumi ambaye pia ni waziri wawanyamapori kutafutausaidizi. Hili ndilojibu alilopata 

waziri. (alama 4) 

Hawaangaliimaslahivaraia.  Hawazingatii ushauri wa wanachi.                                             

Wanapenda na kutukuza mambo kutoka nchi za nje.     Wanadharau kazi wanazoziona 

duni kama vile ualimu. 

•     Wanafanya njama La majangili na watu wanaohujumu maendeleo. 

•     Wao wana shibe huku umma una njaa. 

•     Wanaishi kwenye maeneo ya kifahari lakini maskini wanateseka. 

•     Wanawatumia wananchi kutumbuiza na kutoa sifa wasizostahili. 

•     Wanawacheka wakulima. 

•     Wanakweepamajukumunakutegeakazi 

•     Wanatoaahadizauongo. 

•     Sera namipangoyaohaiwanufaishi wananchi. 

Sera haziwafaidi raia.  Hawajui matatizo yanayowakabili wananchi 

 

7. (a) 

•     Hadithi/nganozamashujaa 

•     Ni hadithi zinazosimulia mambo yakishujaa. Wanaosimuliwa kiwa ni mtu au watu. 

•     Wanaotukuzwa kwa ushujaa wao uliofaidijamii-. Mf, Mekatilili, Lwanda Magere, 

Syokimau, Wangu wa Makeri, Koitalele Arap Samoei, Kenyatta, Nyerere nk. (Zozote 

4x1 = alama 4) 

(b) Mashujaa wanaosimuliwa huwa na sifa kama vile;  
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Wanahiaumbile yasiyo ya kawaida k.m. Fumo Liyongo     Kuzaliwa kwa baadhi si kwa 

kawaida. 

•     Umbo angalau huwa ni pandikizi la mtu au kidudu mtu. 

•     Huwa na uwezo wa kutenda mambo ya kuajabia ambayo mtu wa kawaida hawezi 

kutenda. 

•     Aghalabu hawafi au kuulika kwa urahisi isipokuwa wanaposalitiwa.  

•     Mara nyingi mashujaa hawa hujitoa mhanga kutetea 

•     Matumiziyachukukatikautambajihutiimika. 

Vifo vyao huingizajamii katika shida.  

•     Matumizi ya nyimbo katika utambaji wa mighani hutumika.  

(zotoze 5x2 = alama 10) 

c) 

Ninjiamojayakupitisha/kufonzahistoriayajamii.                                                     

Hufunzamaadili. 

•     Kutukuza matendo ya kishujaa.  

•     Kukuza ujasiri na ukakamavu miongoni mwa wanajamii. 

•     Huburudisha. 

•     Huelimishawanajamiikuhusumaisha. 

Hufunza utamaduni wa jamii.  

(zotozte 6x1= alama 6)   



 

TEACHERS’ SOFT COPY HUB: SEGERA FESTUS- 0720121995 
 

E2 

1.     (i) Wanajamii wanajishuguhulisha katika kazi mbalimbali ili kuboresha maisha 

yao lakini maisha yao ni duni.  

(ii) Vibania (maiiamba wachapakazi?mayaya9 madobi, matopasi) wanaoajiriwa 

wanafanya kazi kwa bidii lakini mishahara ni duni.  

(iii) Viongozi serikalini wamepewa nyadhifa hizo za hadhi lakini hawajawbiki 

kunyanyua hali za waliowachagua  

(i v) Tabaka la chini ndio walio wengi katika jamii na ndio tegemeo la jamii lakini 

wanaishi maisha ya mateso mengi  

 (v) Haijulikani mateso ya walio wengi yatafikakikomolini 

• Kinaya  

 (i)   Wasakatonge ndio wengi lakini hawanasauti , 

(ii) Makuli, madobi, wachapakuzi,n.knimaskini. 

iii) Wasakatonge wafanyao kazi kwa mateso mishahara yao ni duni. 

(iv) Wapelekao watu serikalini hawashughulikiwi na waliowachagua.  

(v) Wazalishao mali hawanachochotebadonimaskini(manamba, madobi, mayaya, 

wachapakazi) 

• Taswira 

(i) Wabeba zege ya marashani  

(ii)Wiasukumamkokoteni 

(iii)Makulibandarini 

(iv) Wachimbaji migodini 

(v) Manamba mashambani 
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(vi) Wachapakazi viwandani 

(vii) Matopasi wa majaani 

(viii) Wanasiasa madarakani 

(ix) Mayaya na madobi wanyumbani(sikuzotewakomatesoni) 

 

• Takriri 

(i) Wasakatonge  

(ii) Juakali  

(iii) Lakini  

(iv) Wao 

(v) ni 

• Ulingunuzi/ulinganushi 

(i) Wachimbaji migodini lakini maishayao ni ya chini 

(ii)wachapakaziviwandani lakini maskini .       

c)   Eleza umbo la shairi hili. (alama5) 

(i)Kipande kimoja  

(ii) ShaMlinaldtxio/kimalizio 

(iii)Mizani hailingani katika kila ubeti  

(iv) Beti4    

 (v) Mishororo 6 kila ubeti/Tasdisa/usita au kila ubeti una kichwa au 

kijichwa/Anwanina kila ubeti unamishororomitano 

 (vi) Mshororowakwanzavinavinabadilika(li-nge)  

 (vii)Mishororo mitano ina vina vinavyofanana  
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(viii)Mshororowakwanzakatika kila ubeti unapindapinda(pindu) 

(ix) Nenolakinilimetumiwamwanzo wakilakituo-kikwamba  

 

d)   - Watu watabaka la chini/ ndiohuwapanyadhifa. 

- Viongozi / kutokana na nyadhifa hi zi 

-Viongozi hupata mali au uwezo wa kiuchumi / wale waliowachagua maisha yao ni ya 

kusikitisha. 

 

e)  (i)   Kufanya kazi kwa bidii  

(ii) Kuwajibika-kwa ummakatikaku 

(iii)Viongoziwanastahilikuadilikakwakunyanyuahalizaummana kujali hali ya wafanya 

kazi                                                               

f)    Manamba-vibaruawafanyakazi 

Tabakatisiloahueni-watumaskini 
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2. TAMTHILIA 

Kithaka wa Mberia: Kifo kisimani 

(i)    Maelezo ya sauti kuhusu uwezo mkubwa wa jua ambao mtemi hawezi 

kunyanyasa au kutesa. Uwezo wa jua unaashiria uwezo wa umma ambao 

utamwangamiza Bokoni. Amekuwa ana uwezo wa kufanya mambo mengi. Lakini 

uwezo wa j ua unaashiria kwamba umma una uwezo utakaomzidi Bokono na 

kumung'oa mamlakani. 

(ii)  Kutokuwepo kwa watu katika mkutano ni dalili kwamba watamuasi hatimaye 

watu hawakuwa na imani na uongozi wa Bokono kwani walikuwa warnechoshwa 

nao. 

(iii)  Ndoto ya Bokono kuhusu kuzikwa kwake akiwa hai ni ishara ya kuangamizwa 

kwake na utawala wake. Ndoto inaonyesha dalili kuw
7
a ingawa Bokono angali 

hai wanabutangi hawamtaki. 

 

(iv)  Tendo la kushika mkia wa mjusi/nyoka anayemuuma na kumwachia sumu ni 

ishara ya matokeo na hatari ya kuchezea haki za wananchi. Bokono kupuuza 

upinzani wa wanbutangi kwani haamini uongozi wake unahitilaiu. 

(v)  Ndoto ya Tanya ya simba aliyelala kando ya kisima ni ishara ya kiongozi 

anayewazua watu kufaidi raslimali ya umma na uhuru. Bokono na uongozi wake 

umehodhi mali na kuwazuia wanabutangi uhuru wa kufaidi nayo. 

(vi)  Ndoto ya pili ya Tanya kuhusu kichwa kinachobadilika na kuwa sura ya Mwelusi 

ni mdokezo wa ishara ya mwelusi anayeuawa na nduguye Gege. 
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(vii)  Masimulizi ya Askari kuhusu kisa cha Makea aliyelewa hoi na kuwa nusu maiti 

huku akichekelewa na jua ni ishara ya kioingozi anayepagawa na kulewa 

mamlaka anavyofanya Bokono Hatima ya uhai (Maiti ya mjusi) inaashiria kikomo 

cha ungozi wa Bikono. 

(viii)  Nyalwe kutoa picha ya Bokono kurudi tumboni mwa mamake inaashiria mwisho 

wa utawala wa Bokono. 

3 a. 

(i)   Katika kisima cha Mkomani /Bonda la ilangi 

(ii)  Msemaj i ni Zigu mqj a wapo wa washauri wa Bokono 

(iii)  Anazungumza na kaloo 

(iv)  Kaloo angependa kumshukuru mtemi kwa/ Alitaka kumshukuru zigu kwa 

kuzungumza na Mtemi
 
Bokono juu ya mtoto wake kupata kazi. 

b)    (i)   Ni watu wakuitikiakilakituanachosema mtemi. 

(ii)  Wanamlimbikizia kiongozi wao sifa zisizo za kweli kv. Mtukufu, Baba wa 

Butangi n.k. 

(iii) Wanadai kuwa inungu amempa Bokono utawala 

(iv) Wanamsifu kwa kuongoza kwa busara kwa manufaa ya wote lakini 

waliokaribu naye ndio waliofaidi. 

(v) Wanamhimizaatawale kwa busara kwa miakal 00 ambalo Haiwezekani 

(vi) Wanadai anapendwa na wote lakini watu wanasusia mkutano 

(vii)Wamsifukwauvimiiliw-Ana  

(viii) Wanakumbusha kuwa Bokona anawashauri watu kuishi kwa amani na 

umoja - Ingawa si kweli kwa sababu kulikuwa-na vita vya kikabilia. 
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(ix) Hawamwambii vikwelijinsi haliilivyo- Mkutano 

unaposusiwawanasemawatuwatakuja  

(x) Lichaya kuwa mshaurianageukanakujiungana wanabutangi 

Kutambua mshauru   1x1 = 1 

Maelezo 5x3 = 15        =16        
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4. RIWAYA 

Z. Burhani: Mwisho waKosa 

(i)   Wanawake hasa wazee hawakujuakusomanakuandika 

(ii) Wanawake wanajihusishanabiasharandogo(Biketi) 

(iii) Wanawake wanakubwa na umaskini k.m. Bi keti. 

(iv) Wana wake wanahimizwa kufanya kazi fulani kv kusomesha Said anamshauri Muna. 

(v) Wanaume ndio wanaoamua mambo kuhusu posa kv Saidi, Salimu, Bushiri na Selele. 

(iv) Wanawake waliwaziwa ndoa baada za kuvunja ungo. 

 

(vii) Mwanamume ndiye aliyekuwa na hadhi kuu. Ndiye anayelisha na kuvisha, anaejua 

yale yanayopita nje 

katika ulimwengu. (viii) Udhibiti wa wanaume - Salimu anasisitiza kuwa Hasani ana haki 

ya kutenda analotaka kwake. Hasani 

analotaka kwake. Hasani anadhibiti Muna. 

 (ix) Mwanamkealitakiwakufichauhodariwake-k.m.Munanakaziyake / 

(x) Maswalayawatoto-chuokrkuu-kushughulikiwana wanaume  

(xi) Wanaume wamaweza kuir^gikiana na watu wengine bilajamii kuwashuku lakini 

sivyo kwa wanawake -k.m. MonikanaRashid  

(xii) Hawapewi nafasi ya vyeo. 

(xiii)Monika anaishia kuolewa na mtu asiye na elimu ya juu.  

(xiv) Tajiri kama Bi mariyamu hashughuliki na maendeleo  

(xv) Asha kupewa nafasi inayoendeleza uongo na uharibifu  
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(xvi) Ingawa Monika ana kazi nzuri na mshahara mzuri hachangii katika maendeleo. 

Anafuja pesa zake 

kwa anasa. 

(xvii)Salama ni msomi na mfanyikazi lakini hakui kama mhusika anakaa kumsubiri 

Rashid amuoe  

(xviii)Katika maswala ya kisheria wanawake hawajimudu Bi keti anasaidiwa na mhaj i na 

Bi maiyamu 

anasaidiwa na Hamisi. 

Zozote 10x2 =20 

5.    a)   MakosayaAli (alama10) 

(i)   Tanguutotonialilmwamgomvinakuli 

(ii) Alizozananawatotowamajiranipalenyumbani    

(iii) Mpoingiachuoldkuualijihusishanamambomengikamasi 

(iv) Akipenda anasa na alikuwa na marafiki wengi wa kike 

(v) Ingawa alikuwa hodari mahudhurio yake katika mijadala hayakuwa mazuri na 

mtihani ulipofika alijikuta -  hajajiandaa 

(vi) AlikubaliushawisWwakuliimiadawa 

(vii) Ali daima hakuzingatia mawaidha ya wasimamizi wa chuo na anakataa kurekebika 

(viii) Wasimamizi wa chuo walimwita babake azungumze na Ali na pia hakubadilika  

(ix) Alikataa katakata kukini na kufichua aliyemuuzia vidonge 

Zozote 8x1 = 8 MwishowaKosa-Alipofukuzwa chuo kikuualijisakanafsi yake 

nakujirekebisha 1x2=2 
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b) Makosa ya Asha (alama 10) 

(i)   Alimwonea wivu Bi Keti  

'(ii) Alimchukia Keti kwauzuri wake 

(iii) Alikuwa mwenyeldburi-Alinimuaalipoashiriwakutokaili 

(v) Alimsingiziaketinakufunguamashtaka 

(iv)Alibadilishavyombovyadhahabualivyoazimaketi  

(vi) Alikuwa mwongo - Alikuja kukaa kwa mamake kwa kisingizio   wamekosana na 

mmewe. 

(vii) Asha aliiba vyombo vya dhahabu. 

(x) Asha hakufurahia makubaliano baina ya mamake ma Keti jinsi ya kulipia vyombo - 

ukatili akitaka Bi Ketia hukumiwe.  

(xi) Kuficha tabia mbaya za mumewe. 

Zozote 8x1=8  

Mwisho wa kosa - Makosa haya yote yalibainika inapofichuliwa na inspekta Hamisi 

kuwa Asha aliungama kosa kuwa ndiye aliyevichukua vyombo vya dhahabu. 

1x2=2 
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6. HUDITH1FUPI 

K.W.Wamitila 

6.   a)     PWAGUZI 

(i)  Sheikh kijuba na waumini wegine walimwamini Salim kuwa ni mwalimu mzuri 

wa dini. Aliwalaghai wakampa pesa nyingi kisha anatowekaka na kuwaibia.  

(ii)  Mzee Kijuba anapokea pesa za sadaka na chai na kuzitumia kwa manufaayake, 

b)  FUMBO 

(i)    Mzee Makulu anaaminiwa na kupendwa na watu huku anawapa vijana bangi.  

(ii)   Ananda adhaniwa ni mlozi kumbe siyyo. 

c)    MSAMARIA MWEMA 

Kizito Kibambo kudhaniwa anamtadavukia Likono Kumbe ndiye aliyemgonga 

d)  SIKUYAMGANGA 

Wagonjwa wana dhan daktari mwabale nigwiji kumbe sivyo. 

e)  UTEUZI WA MOYONI 

(i)    Mzee Saidi anamwoza Bintiye kwa furaha akidhani ametokea mzuri kumbesivyo  

(ii)   Uchaguzi-Wdimchaguamwanamumewald 

f)    NGOME YA NAFSI 

Watu wanafikiri Naseko amekuwa bibi lakini anafauku kutoroka. 

g)  KUCHUKUA HATUA NYINGINE 

(i)    BintiMavitukupacWkwamimbanamtuambayetungetarajiamlinde 

.(ii)   MwajiriwaMavitukumpamikopotiizoalddhaniriakumpokonya ardhi  
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h) TUZO 

Kibwana anaamini anaenda kupokea tuzo anaj itayarisha lakini mwisho we anapewa 

Salome. 

i)  MAYAIWAZAZIWAMARADHI 

(i)   Waziri anaomba maradhiya kipindupindu ili idadi ya watu ipungue. 

(ii)  Mayai alimpenda mwanawe ukombozi sana lakini anaporejea kama mzuka 

anawakashifu viongozi kama babake. 

j)   MKIMBIZI 

Vita vya kikabila vilipozuka kati ya wahutu na watutsi haikuminika kwa kuwa watu hawa 

walikuwa wameishi kama maj irani na ndugu lakini wanageukiana na kuuana. 

Kutaja hadithi 5x1 =5;         

Maelezo 5x3 =15  

7. (i)  Anamatumizi ya ucheshi 

(ii)  Kuelewa hadhira - ngano gani inafaa 

(iii)  Matumizi ya ishara mkono, ishara uso/mazaja 

(iv)  Utezi wa lugha uiiaofa- Sajili mwafaka, msamiati isimu jamii n.k. 

(v)  Ushirikishaji wa hadhira 

(vi)  Kuibadilishatoni 

(vii)  Ufaraguzi - kuweza kubadiB|ha ngano na kufan>da mageuzi kutegemea hadhira 

(viii)  Kuelewajamiiyake 

(ix)  Kuelewa destmiyajamii/kuelewasifazautamaduniwenyewe 

(x)  Ufaliainuwakinawalugha/ukwasimawasili 

(xi)  Uwezo wa uigaji kv. Ndege? fisi n.k. 
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(xii)  Kuteua mbinu za uwasilishaji k.v Tamathali za usemi? nyimbo, taliaruki n.k. 

(xiii)  Ubuniiuwahaliyajuu 

(xiv)  Kumbukumbunzuri 

(xv)  Ukakamavu/ujasiri 

(xvi)  Uwezo wa kusikiiaykupaaza sauti 


