
WHATSAPP/SMS/ CALL MR MOSOMI@0748842695 FOR MORE REVISION 

MATERIALS AND END TERM EXAMS ACCOMPANIED WITH THERE MARKING 

SCHEMES         

 

 

 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT/ NOV 1995-2016 

 
 

  



WHATSAPP/SMS/ CALL MR MOSOMI@0748842695 FOR MORE REVISION 

MATERIALS AND END TERM EXAMS ACCOMPANIED WITH THERE MARKING 

SCHEMES         

 

 

 

Jibu maswali yote  

 

1. UFAHAMU 

Soma Makala yatuatayo kisha ujibu maswali 

Ama kweli maisha ya vijana wa kisasa yanatofautiana na kuhitilafiana pakubwa na yale ya 

wazee wao. Sio katika mavazi, lugha, mienendo, mitazamo, mawazo tu bali pia katika kipengele 

kingine chochote utakachofikiria. Yote haya ni vielezo vya jinsi kizazi cha leo kinavyoishi katika 

ulimwengu ambao ni kivuli tu cha ule wa vizazi vilivyotangulia. Baadhi ya watu wameieleza hali 

hii kuwa maisha sio jiwe. Kwao basi, si ajabu katu kuwaona  vijana wakizungumza lugha yao ya 

kipekee au wakivaa nguo zinazobana  ajabu  na kudhirisha bayana  maungo yao badala ya 

kuyasitiri. 

 

Hata hivyo, watu wengi  wameonelea kwamba hali ya maisha  ya vijana wa leo  maasia 

yanayotokana na utundu na hata ukatili wao. Upande  huu  umetoa  rai kwamba  kizazi  hiki 

kisingepotoka kama tu kingezingatia na kustahi utamaduni wa wahenga wao ambamo wazazi 

wao  ndimo walimokulia. Wanazidi kufafanua kuwa nyendo hizi za miaka ya  nyuma zilithamini 

sana amali kama waminifu, heshima kwa wazee  ama wakuu, bidii, ushirikiano, ukarimu, 

unyenyekevu, hadhari katika kila jambo, utiifu na pia kujitegemea. Yote haya yamesahaulika 

ama tuseme  yamepuuzwa katika utamaduni wa  kisasa.” 

 

Swali lilozuka sasa ni je  tunapaswa kuwahukumu vijana wa leo kwa kutumia vigezo au masharti 

gani? Tuwapige darubini  kwa  kutegemea hali ilivyo hivi leo duniani  ama tuwapime kwa 

mujibu wa jinsi  maisha ya  baba na babu zao yalivyokuwa. Jibu la swali hili  ni gumu  na sharti 

lifafanuliwe kwa makini lisije  likaegemea upande  wowote. 

 

Mathalan, ni jambo lisilopingika kuwa  maisha ni utaratibu unaothirika na hivyo  kubadilika 

daima. Angalia kwa  mfano  jinsi  maendeleo ya elimu, sayansi, mawasiliano na hata  ufundi 

yalivyoyageuza maisha siku hizi. Yamkini vijana wa barani  Afrika wakaona  na hata 

kuzungumza wa  wenzao kutoka Uropa, Asia na Marekani bila hata kunyanyuka hapa kwao 

nyumbani. Athari  ya  filamu, video, vitabu, magazeti,  majarida n.k  haikadiriki. Haya  kwa kiasi 

yamewafanya vijana hata  kupevuka kabla ya wakati wao.  Isitoshe, mambo haya yameweza  

kuwazuzua na kuwaaminisha kuwa  yale wanayojifunza ni kweli. Matokeo yamekuwa  ni wao  

kuudunisha utamaduni wao wa asili na kuupapia  ule wa  wageni waliowaathiri. Tusisahau kuwa  

ujana  ni tembo  la  mnazi  na rahisi kwao  kubadili mawazo. 

 

Lakini  hatuwezi  kuwasamehe  vijana wanaokosa  akili razini kwa  kupotoshwa na kuchacharika  

na  yote, wanayoyapokea  kutokea ugenini  na hivyo kuanza kudhalilisha utamaduni wa 

Waafrika. Hata hivyo, badala  ya kuwakashifu wanapopotea njia  amakuwapongeza 

wanapotenda yale  tunayoyategemea tu,  ni  wajibu  mkubwa  wa wazazi kuwaongoza na  

kuwasaidia vijana  kuwa  na uwezo mkubwa na kufanya  uteuzi  mwafaka  katika maisha yao. 

 

Maswali 
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(a) Kulingana na mwandishi, kundi linalodai kuwa maisha sio jiwe’ lina  maoni gani? 

      ( alama 2) 

(b) Kulingana na taarifa uliyoisoma ni jinsi  gani vijana wa kisasa wangeziepuka athari 

mbaya?      ( alama 2) 

(c) Kwa mujibu wa taarifa hii, utamaduni wa Kiafrika una manufaa. Yataje 

( alama 4) 

(d) Mwandishi  anaposema mambo haya  yameweza kuwazuzua na kuwaaminisha vijana  

kuwa yale wanayojifunza  ni kweli anamaanisha nini? 

( alama 4) 

(e) Mbali na wazazi, ni makundi  gani  mengine ya watu  ambayo yanapaswa kutoa 

mawaidha kwa vijana?    ( alama 3) 

(f) Kwa  maoni yako  vijana wanapaswa kufanya uteuzi wa namna gani  katika mvutano 

huu wa tamaduni?    ( alama 2) 

(g) Eleza msamiati ufuatao kama  ulivyotumiwa  katika  makala 

(i) Maasia 

(ii) Razini       ( alama 2) 

(h) Andika  methali  moja ambayo  inaafiki taarifa hii ( alama 1) 

 

 

2. MUHTASARI 

Soma makala yafuatayo kisha  ujibu maswali 

Ili kupiga  vita propaganda za wakoloni mambo  leo katika  vyuo vikuu  vyetu, inafaa kutumia  

Kiswahili  kufundisha masomo yote.  Jambo hili  ni  la  lazima  na linawezekana kabisa, ingawa 

lina  matatizo  yake.  Jambo  linalotakiwa  kufanya ni  kuchukua  wananchi wenye elimu ya juu 

wakatafsiri fikra  za wazalendo katika  Kiswahili. Kwa njia  hiyo, lugha  ya wanachuo itakuwa 

ndiyo lugha ile ile  ya umma 

 

Ni jambo  la kuepukwa  kuwa  na lugha  mbili  ambazo  zinasaidia  kuwatenga  na umma. 

Wasomi wetu watakuwa wamekaribia umma kwa  kutumia  lugha iliyozoeleka na umma 

wenyewe. Jambo  linalotutinga  ni  hili: mara nyingi  wasomi  wengine waliozoea kutakadamu 

lugha ya Kiingereza wanapojaribu kuwaeleza watu wengine  jambo la kieleimu au kitaalamu, 

hushindwa  kabisa.  Wao huchanganya sana  maneno ya  Kiingereza na  Kishwahili hata kufikia  

kiasi  ambacho mtu wa kawaida haelewi chochote. 

 

Kwa kuwa  wakoloni  mamboleo wameelewa kwamba lugha ni kioo cha kuchujia utamaduni,  

miaka ya hivi karibuni wamejifunza kwa dhati  kuliko wakati  mwingine  kupigania ufundishaji 

wa  lugha zao,  hususa, Kifaransi na  Kiingereza. Wakati  huo wao wanatoa  porojo kuwa  kugha 

ya  Kiswahili haifai  na kwamba ni lugha ya watumwa. Kwa  mfano, utaona katika maandishi  

mngi kila wanapoorodhesha  lugha kuu za  dunia. Kiswahili hakionyeshwi katika  hizo. 

 

Badala yake  wanakiweka  kwenye  kiwango  sawa na  Kiganda, Kikikuyu,  Kinyamwezi na  

lugha  kadha  wa kadha za kikabila. Hiyo ni harakati  kubwa  ya kudanganya umma na kukivua 

Kiswahili hadhi yake  ilhali lugha  hii inatumiwa na zaidi ya watu milioni  mia moja 

wanaosambaa katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Kwa kutumia  hila hii, wao 
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wanasadikisha watu wengi  ili wachukulie  Kiswahili kama lugha nyimgine  ya kikabila. Ndiposa 

hawa wakoloni  mamboleo wanawashawisha baadhi ya watumiaji wa Kiswahili wastawishe 

lugha  za  makabila  mabalimbali na  kuonyesha  kwamba umaarufu wa  lugha  hizo ni sawa na 

Kiswahili. Hayo  bila shaka ni mawazo.  Ukweli ulioko ni  kwamba mawazo  kama  haya yawezi 

keundeleza ukabila. Hata hivyo sharti kueleweka kwamba kusema hivyo  si  kudhalilisha  

umuhimu wa  kukuza lugha za  kikabila. Tusemacho ni kuwa  ukuzaji wa lugha  hizo  ungekuwa  

na kusidi moja  kuu  ambalo ni kustawisha Kiswahili kufika ngazi za kimataifa. 

 

Swali  ambalo ni muhimu kujiuliza ni hili: Wakoloni  -  mamboleo wanatuonaje tunapokazania 

Kiswahili? Je,  wanaona ni faida kwao  au kwetu?  Jambo muhimu  zaidi ni kutamba jinsi 

Kiswahili kinavyotuwezesha kuungana na  kuwa kitu kimoja. Ni dhahiri kwamba wakoloni 

mamboleo hawafurahili wanapoona kishahili  kikituunganisha. Machoni  mwao Kiswahili ni 

ishara mojawapo  ya kujikomboa kwetu kutokana na  minyororo yao.  Hivi  si kusema kwamba 

hapupaswi kujifunza kiingereza, Kifaranza au Kijerumani, la  hasha.  Tunachosema  ni kwamba  

tutumie Kiswahili  ambacho  ni kioo cha  utamaduni wetu. 

 

Maswali 

(a) Mwandishi amesema nini kuhusu utengano kati ya  umma wa wasomi? 

( Maneno 30 – 40)     ( alama 4) 

(b) Eleza pingamizi zilizowekwa  na  wakoloni- mamboleo ili kudunisha Kiswahili 

(maneno 40 – 50)   ( alama 8) 

(c) Kulingana  na mwandishi ni sababu gani zinazofanya wakoloni mamboleo kupinga 

maendeleo ya Kiswahili? (maneno 25- 30) ( alama 8) 

 

MATUMIZI YA LUGHA 

(a) Akifisha  kifungu kifuatacho 

“Baba Wafua, ona  Barua  iliyotoka kwa mwanao. Hata hati haisomeki” “lo” baba watoto 

akamaka. Hii  barua kweli imetoka kwa mwanangu Wafua. “Waniuliza mimi?” Mama 

akamjibu “Tazama maandishi na anwani basi. Shule ya  Msingi ya Barungani S.L.P 128 

Vuga.”     ( alama 5) 

 

(b) (i) Andika sentensi  ifuatayo  kwa wingi 

    Uwanja mwingineo umechimbuliwa  kuongeza ule  wa zamani ( alama 1) 

 

 (ii) Unda  jina kutokana na kivumishi hiki    ( alama 1) 

      Refu 

 (iii) Tunga sentensi  moja ukitumia – ki – ya  masharti  ( alama 1)  

 

(c) (i) Zifuatazo ni sehemu gani za mwili 

(i) Kisugudi 

(ii) Nguyu        ( alama 2) 

 

 (ii) Andika maneno mengine yenye  maana sawa na 

 (i) Damu        ( alama 2) 
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 (ii) Jura 

(d) Tumia kitenzi KAA inavyofaa kujazia nafasi zilizoachwa 

Onyango alipofika mkutanoni alikosa  mahali pa……………….. 

Watu walikuwa wamejaa  na hapakuwa  na kiti hata  kimoja cha ( alama 2) 

 

(e) (i) Fafanua maana  ya methali: Waso haya wana mji wao  ( alama 1) 

(ii) Tunasema kifurushi cha kalamu      

  ………………………….. ya ndizi    ( alama 1)  

(f) (i) Tunga Sentensi tano kuonyesha  matumizi matano tofauti ya neno KWA 

( alama 1) 

 (ii) Tumia viunganishi vifuatavyo katika  sentensi 

(a) Minghairi ya 

(b) Maadam        ( alama 2) 

(ii) Ni mbinu gani  za lugha  zinazotumiwa katika sentensi hizi? 

(a) Juma  si simba wetu  hapa kijijini 

(b) Juma ni shujaa kama  simba     ( alama 2) 

 

(g) Sentensi  ifuatayo ina maana mbili totauti. Zieleze   

Huyu  amekuja kutuliza      ( alama 2)  

   

(h) Andika sentensi  tatu kuonyesha  maana tatu  tofauti za  neno KINA( alama 3) 

(i) Eleza tofauti ya semi  mbili zilizopigwa  mstari  

(a) Kevoga hana muhali; ikiwa  hawezi  kukufanyia  jambo atakwambia 

(b) Kevogo  hana  muhula; hivi sasa amekuambia  hawezi  kukufanyia jambo hili 

          ( alama 2)  

(j) Tofautisha maana 

(a) Ningekuwa na uwezo ningesafiri  kwenda ng’ambo  

(b) Ningalikuwa  na uwezo ningalisafiri kwenda ng’ambo ( alama 2) 

 

(I) Yaandike  maneno yafuatayo katika ufupi wake 

A. (i) Shangazi zako 

(ii) Mama zako       ( alama 2) 

B. Unda  jina moja kutokana  na majina  yoyote mawili ya  Kiswahili sanifu 

( alama 1) 
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102/2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT/NOV 1996 

2 ½ HOURS 

 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo Kisha Ujibu Maswali 

Zamani sana  na hata hivi  karibu watu  wengi kote duniani walikuwa wakiamini kuwa kuna 

ardhi na mbingu  tu basi. Imani hii ilijikita katika  mantiki inayosema  kwamba ardhi au dunia  

ipo katikati ya maumbile yote na isitoshe, ni tambarare. 

 

Juu ya ardhi ni mbingu ambayo imejaa vimulimuli vidogovidogo sana viitwavyo nyota. Baina ya 

vimulimuli vipo viwili vikubwa viitwavyo mwezi na jua. Hivi  viwili japo ni vikubwa kuliko 

vingine, bado ni vidogo kuliko ardhi. 

 

Hii ndiyo  imani iliyoutawala ulimwengu kwa miaka na miaka,  na ikawa imekita mizizi. Lakini 

jinsi  wanajimu walivyozidi kuelimika, waligundua  kwamba ukweli wa  mambo umejitenga 

kando  kabisa na imani hii 

Ukweli ni kwamba  zima  tulionalo la rangi ya samawati nusumviringo juu ya paa zetu za vichwa 

ni kubwa sana tena. Na si kubwa tu bali lazidi  kupanuka. Katika  bwaka hili  lipanukalo kila 

uchao  mna galaksi nyingi  ajabu zisizokadirika. Ndani ya kila galaksi  mna nyota mamilioni na 

mamilioni, malaki na kanui. Imejulikana kuwa nyota hizo japo huonekana kama vimulimuli 

vidogo sana usiku usiku ni  kubwa ajabu. Kadiria mwenyewe! Jua letu ni nyota kubwa sana. 

Ukubwa wake umezidi wa  dunia  mara  nyingi sana, zaidi ya elfu moja! Basi fikiria juu  ya 

ukubwa wote huo. Imegunduliwa ya kwamba jua ni nyota ndogo sana ikilinganishwa na zingine 

zilizo katika galaksi yetu tu, licha ya galaksi nyinginezo zilizoko katika bwaka. 

Na haya sio maajabu peke yake. Wataalam wamevumbua mengi ya kushangaza zaidi.  Mathalan, 

imekuja kufahamika kuwa jua letu  ambalo  ni nyota, lina sayari tisa zinazolizunguka. Baadhi ya 

sayari hizi ni Arthi yetu. Zaibaki, Zuhura, Mirihi, na mshitara baina  ya tisa jumla. Baadhi  ya 

sayari hizi zina visayari  vidogo  vinavyozizunguka. Visayari hivi ndivyo viitwavyo  miezi. 

Ardhi yetu ina  mwezi miwili  ilhali Mshitara ina  kumi na miwili! Sayari hizi zote na visayari 

vyao, au vitoto  ukipenda, havitoi mwanga. Nuru ya mwezi na nuru ya hizo  sayari 

zinazolizunguka jua letu  inatokana na jua  lenyewe. Kwa hakika ni  mmeremeto tu unaotufikia 

sisi kupitia sayari hizi  kutoka kwa  nyota hii  yetu  iitwayo JUA. 

Kama wasemavyo washahili ya Mungu ni mengi. Taswira tuliyo nayo katika  maelezo haya 

yaonyesha jinsi  ambavyo mwanadamu licha ya kuwa  na akili nyingi,  bado  hajawahi kuigusia 

siri  kamili ya mungu. Lakini kwa ufupi twaweza kusema hivi. Ikiwa  katika bwaka lote  kuna 

galaksi  nyingi, bila shaka kwa vile jua ni  nyota basi zimo sayari  nyingi ajabu zinazozunguka 

kila nyota au jua  kama zipasavyo kuitwa. Kwa vile katika mfumo- jua  imo sayari  moja yenye 

viumbe vyenye uhai, binadamu wakiwemo, basi  bila  shaka katika mifumo- jua mingine  katika 

galaksi  yetu zipo sayari zinazofanana  na ardhi hii yetu, ambazo  sina  viumbe vilivyo hai- 

penginepo watu  pia! Wanona maajabu? Na  katika  magalaksi  mengine je? Mambo pengine  ni  

yayo hayo! Kwa hivyo huenda ikawa peke yetu  katika bwaka hili; labda tuna viumbe wenzetu 

ambao  hatutakutana  nao  katika uhai wetu kwa  sababu uwezo wetu wa kimaumbile, na vile  
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kisayansi  ni  hatifu. Lakini, kwa vile  mwenye  kupanga  maajabu  hayo  yote,  yaani  Mwenyezi  

Mungu ni  huyo mmoja basi huenda sote tukakutana Ahera.Mungu ni mkubwa 

 

(a) Kulingana  na habari  hii, taja  mambo manne  ambayo ni  imani potovu   

        ( alama 4) 

(b) Kwa kusema “ ukweli wa mambo umejitenga  kando” Mwandishi anamaanisha nini? 

        ( alama 2) 

(c) Taja sifa zozote nne za maumbile ya  anga zinazopatikana katika  habari hii  

        ( alama 4) 

(d) Taja vitu  viwili vipatikanavyo katika galaksi   ( alama 2) 

(e) Taja sayari mbili  ambazo  ni kubwa kuliko ardhi    ( alama 2) 

(f) Ni ithibati gani iliyotolewa  kuonyesha kuwa  nyota sio vijataa vidogo?   

        ( alama 1) 

(g) Bainisha nuru aina  mbili tuzionazo angani    ( alama 2) 

(h) (i) Ni neno gani  lenye maana sawa na “anga” ama “upeo” katika  habari hii?  

        ( alama 1) 

 (ii) Andika neno moja  ambalo lina maana sawa  na  paa kama lilivyotumiwa  

       katika taarifa       ( alama 1) 

(i) Mwandishi anaposema kuwa katika magalaksi mengine “mambo pengine ni yayo hayo” 

anamaanisha  nii?      ( alama 1) 

 

 

UFUPISHO 

 

2. Soma habari ifuatayo  kisha ujibu maswali 

 

Mababu walituachia  msemo maarufu  kuwa “ Kuzaa sio kazi.  Kazi kubwa ni kulea.” Busara  

iliyomo katika methali hii inatupambazukia peupe  pindi  tukianza kuchunguza maisha ya vijana 

wa siku  hizi katika  jamii zote, hasa zile za Afrika. Kwa  upande  mmoja, maisha ya vijana hawa 

yanaonyesha cheche  ya  matumaini kwa  maisha ya  siku  za usoni  kwa  sifa zao za mori na 

kupenda  kujaribu na kushika mambo  upesi  kama sumaku. Lakini  kwa upande wa  pili,  

tunashuhudia upotevu wa  kimawazo  na  hulka  ambayo ndiyo  kipingamizi cha  kuendelea 

kwao kama raia wa kutegemewa. 

Kuwanyeshea  vijana lawama  na kashifa za  kila  aina hakufai wala hakufui dafu katika juhudi 

za kuwaongoza na kuwalea. Kwa hili hatuna budi kusadiki, “mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.” 

Basi hivyo badala ya kuwashambulia vijana wenyewe. Tutafanya hivyo kwa imani kuwa “mwiba 

uchomeako ndiko utokeako.” Kiini cha matatizo ya vijana wa leo  ni  namna ya  mwongozo  na 

vielezo  wanavyopokea kutoka kwa wazazi, waalimu, viongozi wa kijamii wakiwemo pia wale 

wa medhehebu  tofauti  na  hasa kutokana na vyombo tofauti vya  habari: vitabu  majarida, 

filamu,  magazeti  na kadhalika. 

Jamii ina haki gani  kuwashtumu  vijana  iwapo mzazi, tangu utotoni mwao amewahubiria  maji  

na  huku  mwenyewe anakunywa  mvinyo? Kama fasihi  na maandishi  mengine wanayoyabugia 

vijana yamejazwa  amali,  picha, jazanda na taswira zinazohimidi ugeni na kutweza Uafrika, 

tutashangazwa  na nini  pale  vijana watakapoanza kupania zile zile  amali za ugenini? Iwapo 
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jamii na mazingira wanamokulia vijana yanatukuza kitu kuliko utu. Hatupaswi kupepesa macho 

na kukonyeza tunapowaona vijana wakihalifu sheria zote kwa tamaa ya kujinufaisha binafsi. 

Ni  hoja isiyopingika  kuwa  kulea sio tu kulisha  na kuvisha  au kumpeleka  mtoto shuleni sharti 

itambulike  wazi wazi  kuwa  sehemu kubwa  ya elimu na mwongozo unaoathiri  mienendo ya 

jijana na watoto  haitokani na yale waambiwayo  bali hasa yote  wanaoyashuhudia  kwa  macho 

na hisia zao. 

 

 

(a) Katika aya ya kwanza, maisha ya vijana wa kisasa yameelezwaje? 

( alama 6) 

(b) Kwa nini vijana  hawapaswi  kulaumiwa  kulingana  na  mwandishi 

Maneno 30 – 35      ( alama 8) 

(c) Eleza sifa za malezi bora     ( alama 6) 

(Maneno 20 – 25) 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

(a) Sahihisha makosa yaliyomo katika sentensi mbili zifuatazo 

(i) Bei za vitu zimepanda juu sana siku hizi  

(ii) Weka mizigo kwa gari    ( alama 2) 

 

(b) Eleza maana ya sentensi hizi  

(i) Mikono yao imeshikana 

(ii) Mikono yao imeshikamana    ( alama 2) 

 

(c) Andika sentensi zifuatazo ukitumia kinyume cha neno lililoandikwa kwa herufi za  

Mlazo 

(i) Usijaribu kupaaza sauti unapoimba 

(ii) Huyu ni mtu mwenye busara 

(iii) Binadamu hawezi kumuumbua mwenzake 

 

(d) Fafanua maana za misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi 

(i) Kula uyundo      ( alama 2) 

(ii) Kula uhondo      (alama 2) 

(iii) Kula mori      ( alama 2) 

 

 

(e) Akifisha kifungu kifuatacho 

Bwana mwenyekiti wetu wa leo wazazi wote na hata wanafunzi leo ni siku muhimu je 

mngependa niwafahamishe msaada tuliopokea kutoka kwa wizara ya elimu  

      ( alama 4) 

 

(f) Eleza kazi ifanywayo na 

 (i) Mhariri 

 (ii) Jasusi       ( alama 4)  
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(g) Tunasema: Mtoto huyu mzuri anapendeza 

 Ukitumia majina yafuatayo kamilisha sentensi ukifuata mfano ulio hapo juu 

 

(i) Ngome       ( alama 1)   

(ii) Mitume      ( alama 1) 

(iii) Heshima      ( alama 1) 

(iv) Ng’ombe      ( alama 1) 

(v) Vilema       ( alama 1) 

 

(h) Kutokana na vitenzi tunaweza kuunda majina na pia kutokana na majina  

tunaweza kuunda vitenzi. Mfano 

Jina    Kitendo 

Mwuzaji   Uza 

Mauzo    Uza 

Wimbo   Imba 

 

Sasa kamilisha: 

Jina    Kitenzi 

(i) Mnanda 

(ii) Kikomo 

(iii)    Ruhusa 

(iv)     ashiki 

(v)    husudu    ( alama 5) 

 

(i) Andika katika msemo halisi 

 Mvulana alimwambia baba yake kuwa alitaka kwenda sokoni    

       (alama 2) 

(ii) Andika katika msemo wa taarifa 

“Nitakuwa nikija hapa kila siku kukuona”, Kamau alimwambia shangazi yake 

 

(j) Eleza matumizi ya ‘Po’ katika sentensi hii   ( alama 2) 

 Nilipofika nilimwona pale alipokuwa amesimama 

 

 

 

 

(k) Mtu akicheza mchezo mahali Fulani tunaweza kusema alichezea hapo 

 Ukifuata mfano huu, tumia vitenzi vilivyoko katika mabao kukamilisha 

         ( alama 2) 

(i) Ali  hapo (la) 

 

(ii) Ali  hapo (fa) 
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(iii) Ali  hapo (oa)    ( alama 3)  
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KISWAHILI KARATASI 2 

OCT/NOV. 1997 

2 ½ HOURS 

JIBU MASWALI YOTE 

 

1. UFAHAMU 

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali 

Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake pasipo tahadhari. 

Mathalani insiya amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani na hata kuchafua mito kutokana  na 

maji  machafu kutoka viwanda hivyo. Takataka zinazotupwa ovyo ovyo zinarundikana kila 

mahali. Isitoshe miti inakatwa vivyo hivyo bila simile. Matokeo  ya haya yote ni kwa mfano 

tunapata mvua ya asidi ambayo huhasiri mimea. Aidha nao ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi 

ya miali hatari kutoka kwa jua umeharibiwa tayari na hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu 

nyingi zimeanza kugeuka na kuwa jangwa huku sehemu zingine zikifurika kwa maji ya mito na 

mvua. Maji haya yameanza kumeza visiwa vingi vilivyo baharini. Kutokana na madhara haya, 

binadamu sasa anatapatapa ili kutafuta makao kwingine kwenye salama. Ndiposa siku hizi 

nadhari za binadamu zimeelekezwa katika mawanda mengine nje kabisa ya kisayari hiki kidogo 

kiitwacho dunia. 

 

Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwekano wa kuishi katika sayari 

nyingine. Hii ndiyo sababu mwaka wa 1969 waamerika walimkanyagisha binadamu wa kwanza 

kabisa mwezini. Lengo lilikuwa ni kutalii na kuchunguza uwekano wa binadamu kuishi huko ili 

wale watakaoweza wahamie huko, hata mimea. Mwezini ni vumbi tupu lisiloota chochote. 

Kipatikanacho kwa wingi sana ni madini tu ambayo hayawezi kufaidi binadamu kwa lolote. 

 

Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme karibu zote 

zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa sayari  kama Zuhura na 

pengine Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno isiyoweza kuruhusus mimea kukua. Sit u, 

zuhuria inasemekna kuwa joto sana wakati wa mchana ilhali Mirihi ni baridi sana siku zote; 

baridi kiasi cha kuuwa binadamu na wanyama hawawezi kuishi huko.  Mushtara yasemekana 

kuwa joto ajabu, ambapo hizo sayari  nyingine zina  joto sana  au zina  baridi sana. Habari hii 

imemfunga binadamu katika jela  ya kijisayari chake  kiki  hiki kiitwacho dunia anachokichafua  

uchao. 

 

Je,  binadamu amekata tama? Hata kidogo! Ndio mwanzo anajaribu sana kuzikata pingu 

alizofunzwa  na  maumbile. Vipi? Amejaribu  kuchunguza  uwezekano wa kuihama ardhi na 

kuishi baharini, kwa  sababu bahari  inazidi ardhi mara tatu kwa  ukubwa. Na  ni  vipi binadamu 

anadhani anaweza kuishi baharini mahali  ambapo hakuumbwa aishi humo kama samaki? 

Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake. 

 

Binadamu  anaamini kabisa kuwa  ana uwezo wa kujenga  miji mikubwa mikubwa humo humo  

baharini… mikubwa  zaidi  yah ii  tuliyo nayo  ardhini. Anaamini ya kuwa anaweza  kuitawala 

bahari kiasi alichitawala ardhi, na  hivyo basi kufanya bahari impe makao na kumlisha bila ya 
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kuyabadilisha maumbile yake. Na iwapo hili halitawezekana basi, ikiwajibika, abadilishe 

maumbile yake kwa kujiunda mashavu kwa mfano, ili avute pumzi ndani ya maji 

Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina maana ya kujenga miji 

iliyoelea angani, kama madungu vile. Na kwa vile anga haina kikomo, binadamu atakuwa 

amejipatia visayari vyake visivyo idadi ingani! 

 

Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lakeili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu wa kisasa 

anaamini kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala ya katika mamba. 

Mtu  huyu wa maabra, aitwaye ‘cyborg’ kwa lugha ya Kiingereza, anaweza kuwa na  chuma 

ndani  badala ya mifupa, na mwili  wa kawaida wa  udongo na maji nje. 

 

Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa kwa chumvi, 

maji  na protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa maabarani aundwe kwa zebaki. Binadamu 

huyu wa zebaki hafi wala hakatikikatiki. Na iwapo atakatika vipande vipande, basi kama zebaki 

hivyo vitaundika tena upya na  kumrudishia umbo la awali kamili. 

 

Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya electroniki kama vile 

tarakilishi yaani kompyuta, na mitambo  mingine kama iyo. Binadamu  anaamini kwamba uwezo 

wa vyombo hivi  utakapokamilishwa, basi vitamsaidia  kwa  lolote lile. 

 

Maswali 

(a) Inasemekana kwamba binadamu anakichafua hiki kisayari chake kila uchao. Kwa 

kutumia mifano mitatu, eleza vile binadamu amechafua mazingira yake. 

(alama 3) 

(b) Kwa nini ongezeko la joto limeleta jangwa duniani wa wakati huo huo likaleta 

mafuriko?       ( alama 3) 

(c) Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaika na kutafuta makao kwingine 

      ( alama 2) 

(d) Ni mambo gani yanayomfunga binadamu katika ardhi. Taja mawili 

( alama 2) 

(e) Unadhani ni kwa nini madini mengi yaliyoko mwezini hayaletwi duniani. Taja na 

ufafanue sababu mbili    ( alama 4) 

(f) Kulingana na aya mbili za mwisho, eleza jambo ambalo binadamu anajaribu  

kukwepa       ( alama 2) 

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo  kama yalivyotumika katika kifungu 

( alama 4) 

(i) Mashavu 

(ii) Madungu 

(iii)  Asihasirike 

(iv)  Kiunde 

 

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali 

Vijana wengi wake kwa waume, walikuwa ndio tu wakamilishe shughuli ya kusajiliwa 

chuoni. Walikuwa bado nadhari zao zimetekwa na ugeni, hawajapata starehe akilini  mwao 
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wala kujisikia wamekaribia  kama kwao nyumbani. Kwa hakika mazingira yale mapya 

yalikuwa yanawapa kiwewe kidogo au tuseme hata woga kiasi. Kusema  kweli, kwa wakati 

ule walikuwa hawajui  ni maisha ya  namna gani yanayowasubiri mahali pale. Hawakuweza 

kukadiria kwa uyakinifu wowowtw iwapo  makaazi yao pale ya miaka mine  mizama kuanzia  

wakati ule, yangekuwa ya utulivu na raha au  pengine yangeondokea kuwa ya roho juu juu na 

matatizo chungu  mzima. 

 

Wamsubiri mkuu wa Chuo aingie wamsikize atakalosema, kisha ndipo waweze kubashiri 

vyema mkondo wa maisha yao utakavyokuwa. Lakini jinsi walivyosubiri Mkuu wa chuo 

aingie ukumbini  ndivyo wayo wayo  lao lilivyozidi kuwacheza shere. Waliwaza: Ugeni 

jamani kweli ni taabu. Mawazo mengi yaliwapitia bongoni mwao. Wakawa kinywa ukumbi 

mzima, kama kwamba wamekuja mazishini badala ya kuja kusoma. Waliwaza na kuwazua. 

Waliona au pengine walidhani kuwa hapa kila  kitu ni tofauti. 

 

Wanafunzi hawa waliona tofauti nyingi kati ya mambo pale chuoni na yale waliyokuwa 

wameyazoea. Kwa mfano, mwalimu mkuu  hapa hakuitwa ‘ headmaster’ kama kule  katika 

shule za msingi na vile shule za upili aliitwa  ‘ vice – chancellor’ Nyumba za kulala 

hazikuitwa ‘dormitory’ au  ‘mabweni’,  kama walivyozoea, bali ziliitwa ‘ halls’ kwa sababu 

sio kumbi za aina yoyote ile,  bali  ni nyumba hasa, zenye vyumba vya kulala, kama 

walivyozoea kita walipokiwa shule zao za upili huko, bali hapa wenyewe wenyeji waliita  

kwa majina mengine  kabisa!  MaraUniversity, mara zutafindaki, mara Ndaki kwa ufupi, 

mara Jamahiri ya na kadhalika na kadhalika! Waliwaza: kweli mahali hapa wenyewe wenyeji 

waliita kwa majina mengine kabisa! Mara kumzubaisha mtu hadi kufikia kiwango cha 

kuonekana kama zuzu!  Hata hivyo hawakuvunjika moyo, bali walipiga moyo konde 

wakanena kimoyomoyo: Potelea mbali! Ukiyavulia nguo, yaoge! Walikuwa wamo katika 

hali ya kurandaranda katika ulimwengu wa mawazo pale katika ulimwengu wao mpya, 

ulimwengu mwingine kabisa usioafanana hata chembe na ule waliouzoea, mkuu wa chuo 

alipoingia. 

 

Kuingia mkuu wa chuo wote walisimama kwa pamoja na kwa mijiko, wamekauka kama 

askari katika gwaride. Kuona hivyo, mkuu wa chuo akwaashiria wakae tu, bila kujisumbua. 

Kicheko kikawatoka bila kukosa adabu na heshima, kasha wakakaa kwa  makini ndio 

mwanzo wakajisikia wamepoa. 

 

Kuona kuwa sasa wametulia na wamestarehe. Mkuu wa chuo akaanza kwa kuwaamkua kisha 

akawajulisha kwa wakuu wote wa vitivo mbali mbali na idara mbali mbali waliokuwa 

wamekaa pale jukwani alipo yeye upande huu na huu. 

 

Kufikia hapo, alaka ikawa imeungwa baina ya wenyeji na wageni wao. Kila mtu akaona 

mambo yamesibu tena; huo bila shaka ni mwanzo mwema, na kama ilivyosemwa na wenye 

busara, siku njema huonekana asubuhi. Hii, Kwa wote ndiyo asubuhi tu, bali ni asubuhi 

njema, si haba. 

 

JIBU KILA SWALI 
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(a) Ukirejelea aya ya kwanza na ya pili, eleza wasiwasi wanafunzi waliokuwa nao  

wakati wakisubiri (maneno 45- 55)     ( alama 7) 

 

(b) Ni mambo gani mageni wanafunzi hawakuyazoea yanayoelezwa katika kifungu 

(maneno 25 – 30)       ( alama 3) 

 

(c) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwisho kwa kutumia maneno yako  

mwenyewe. Tumia maneno 40 -45     ( alama 10) 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

Jibu maswali yafuatayo kulingana na maagizo 

(a) Andika katika  msemo wa taarifa 

Mzazi: Kesho nataka ufike nyumbani mapema, unasikia? 

Mtoto: Nitajaribu, lakini mwalimu alisema tutafanya mtihani jioni ( alama 4) 

 

(b) Badilisha katika udogo kasha uukanushe udogo  huo 

(i) Guu lakelimepona baada ya kuumwa na jibwa la jijini ( alama 2) 

(ii) Nyumba yenyewe ilijengwa bondeni karibu na mto  ( alama 2) 

(c) Andika katika kauli ya kutendesha 

(i) Nataka upike chakula hiki vizuri    ( alama 1) 

(ii)  Toa ushuru wa forodhani 

(d) Sahihisha bila kubadilisha maana: 

(i)  Usikuje hapa kwetu kwani sitakuwamo   ( alama 1) 

(ii)  Basi la shule imeharibika moshi nyingi  inatokea dirishani na maji  

inatiririka  ovyo      ( alama 2) 

 

(e) Bila kubadilisha  maana, andika sentensi  zifuatazo ukitumia  kirejeleo cha  ngeli  

kifaacho 

(i) Nyumbu alishinda farasi kukimbia    ( alama 1) 

(ii) Milango yote yajifunga ovyo, nenda uakafunge   ( alama 1) 

(iii) Hamisi amekata nyasi vizuri     ( alama 1) 

(iv) Jiwe lile liliangukia matunda     ( alama 1) 

(f)  (i) Eleza maana ya  misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi  moja moja 

Kuramba kisogo         ( alama 2) 

Kuzunguka mbuyu      ( alama 2) 

(ii) Andika methali nyingine ambayo maana yake ni kinyume cha 

 Riziki kama ajali huitambui ijapo 

(g)  Eleza matumizi manne tofauti ya – na    ( alama 4) 

(h) (I) Eleza maana mbili mbili zinazotokana na sentensi zifuatazo 

       (i) Mtoto alitimua mbio, kuona nyoka    ( alama 2) 

       (ii) Juma alifagia chakula      ( alama 2) 

       (iii) Sisikii vizuri       ( alama 2) 

 (II) Mahali palipohamwa panaitwa     ( alama 1) 

(i) Tunga sentensi ya neno moja ambayo ina visehemu vifuatavyo vya  
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sarufi  

 -  Kiima 

 -  Wakati 

 -   Kirejeleo 

 -  Kiswahili kitendwa  

 -  Kitenzi       ( alama 5) 

(j) Bila kunyambua, andika maneno mawili ambayo yanatokana na shina moja  na 

neno: imani      ( alama 2) 
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KISWAHILI KARATASI 2 

OCT/NOV. 1998 

2 ½ HOURS 

 

1.  UFAHAMU  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata 

 

Kuna sayansi mpya inayoitwa “cloning” kwa lugha ya Kiingereza. Pengine kwa sasa tuite 

“kutumbisha.” Sayansi hii tayari imeleta mapinduzi makubkwa katika uzalishaji mimea na 

uvunani. Imesemekana ya kwamba, ghairi ya wivu na kijicho baina ya jamii mbalimbali 

ulimwenguni, aina hii ya sayanzi ina uwezo na kuangamiza kabisa janga la njaa katika sayari hii 

yetu. Kivipi? Rahisi kabisa. Ni kwamba mbegu moja tu ya aina yoyote ya  mmea, baada ya 

kuneemeshwa vyumba  vyake vidogo  ambavyo ndivyo hasa  msingi wa uhai  vinaweza 

kunyunyiziwa dawa maalum  ili vitawanyike mara hata mamilioni na kuwa mimea kamili…. 

Mamilioni! 

 

Sayansi hii tarari inatumiwa kukuza viazi na vyakula vingine. Hii ina maana ya kwamba 

mashamba makubwa si muhimu siku hizi, yaani vyakula vingi kabisa vinaweza kukuzwa mahali 

padogo sana. Kwa hivyo hivi karibuni tu, kutakuwa hakuna haja ya kupigania mashamba. 

 

Vyema. Hebu sasa tuangalie zilizokwishapigishwa hii sayansi ya “kutumbisha” na mahali 

binadamu alipofika kimaendeleo kwa sababu ya hatua hizo. Jambo la kwanza sayansi hii tayari 

imeshatumiwa kuzalishia wanyama wengi, wengi sana wadogo wadogo kwa lengo la kuendeleza 

mbele utafiti. Kufikia sasa, wanyama hawa waliotengenezwa na binadamu katika maabara yake 

bado wanahifadhiwa mumo humo walimotengenezwa. Hii ni hatua kubwa na binadamu 

anastakili pongezi kwa jinsi  anayotumia akili yake kuvumbua ibura hizi zote. 

 

Hata hivyo imesemwa kwamba kuchamba kwingi ni kuondoa mavi. Binadamu kama 

ijulikanavyo, anajaribu sana jujitakasa kwa kujitenga mbali sana na asili yake ya unyama ili 

aufikie ubinadamu mkamilifu. Hapana ubaya hapo. Lakini tukirudi nyuma tunakuta ya kwamba 

binadamu sasa aneingia tama kubwa sana kuliko wakati wowote ule. Tamaa hii imeletwa na 

ujuzi wake katika sayansi hii ya “kutumbisha.” Sasa binadamu  ana jua vizuri sana kwamba kwa 

vile ana ujuzi wa kutengeza panya  na hata kondoo katika maabara basi hata  ujuzi wa 

kutengeneza binadamu pia  anao! Na hapo ndipo tatizo lilipo.  Swali hi hili: Je, ujuzi huu 

utatufikisha wapi? Na kikomo chake kitakuwaje? 

 

Binadamu sasa ujuzi wake unamtia wasiwasi. Wataalam wa sayansi hii wamejiuliza mara nyingi 

nini kitakachotokea ujuzi huu utakapomilikiwa na mwenda wazimu mweledi.” Watu kadha  wa 

kadha, miongoni mwao  wakiwa wanasiasa wamejiuliza mara zisizohesabika swali hili: kama 

Hitler angekuwa na ujuzi huu, angekuwa na  lazima gani ya  kuwaulia mbali wayahudi milioni 

sita wasiokuwa na hitia isipokuwa na nywele  nyeusi na hawakuwa weupe sana kama wazungu? 

Hitler aliamini ya kwamba “mtu mzuri” ni mwenye pua ya upanga (kama mzungu), macho ya 

buluu nywele rangi ya dhahabu na mwenye kimo cha futi sita au zaidi kidogo. Hivyo lengo 



WHATSAPP/SMS/ CALL MR MOSOMI@0748842695 FOR MORE REVISION 

MATERIALS AND END TERM EXAMS ACCOMPANIED WITH THERE MARKING 

SCHEMES         

 

 

lakelilikuwa ni kubuni taifa la watu wazuri pekee ambao mwisho watautawala ulimwengu na 

kuenea duniani kote. Katika mpango wake, watu weusi wote wangefaa kuangamizwa tu ili watoe 

nafasi kwa watu aliowaona yeye kuwa bora. 

 

Sasa baada ya sayansi hili ya “kutumbisha” kuvumbuliwa, wataalam wametishika sana. 

Wamewaza jinsi ambavyo Hitler angeweza kufanya kama angekuwa mjuzi wa taaluma hiyo. 

 

Kitisho hiki kimezidi kuwatwanga wataalam na wasiokuwa wataalam hivi majuzi tu 

ilipogunduliwa maiti ya msichana wa miaka kumi na mine huko milima ya Andes, Amerika ya 

kusini. Msichana huyo alikuwa ametolewa kafara miaka karne tano zilizo pita lakini hakuoza 

kwa sababu ya baridi kali ya barafu milimani. 

 

Kwa sababu ya dukuduku la uvumbuzi ambalo haliishi dhana za kiajabu ubongo wa binadamu, 

wataalamu wa “kuchezea” maumbile walipomwona msichana huyo maiti, upesi upesi 

wakampima. Walipofanya hivyo wakagundua ya kwamba mayai yake ni timamu kabisa wala 

hayajaharibiwa na mpito wa karne. Papo hapo wengine wakajiwa na wazo la kuyatoa mayai 

hayo na kuyahifadhi kwenye mabara. Tamaa ikazidi zaidi ya zaidi. Baadhi ya wataalamu 

wakajiwa na wazo la “kuyaneemesha” mayai hayo na mbegu za uzazui za wanaume. Kwa lengo 

gani? Kuunda watoto amabo mama yao alikufa zamani za kale ili waonekane watakuwa watu wa 

aina gani! 

 

Sasa fikiria mwenyewe! Watoto hawa wa maabara wakiwa weledi zaidi ya binadamu yeyote 

yeyote wa kisasa lakini watiifu kama mbwa na paka itakuwaje? Hakuna atakayefikiria 

“kutumbisha” ili tuwe na vijitumwa vyetu vipenzi majumbani mwetu vinavyofanana nasi badala 

ya paka na mbwa wasiovishwa nguo? 

 

(a)  Andika kichwa kifaacho kwa nakala hii    ( alama 1) 

(b)  Kutumia sayansi ya “kutumbisha” kunaweza kumsaidia binadamu kuangamiza mabaa 

gani mawili yanayomkabili sasa?    ( alama 2) 

(c)  Unadhani ni kwa  nini wanyama waliozalishwa  kwa kutumia sayansi hii bado wamo  

maabarani?       ( alama 3 

(d)  Fafanua methali “kuchamba kwingi nikuondoka na mavi” kulingana na muktadha wa 

habari hii   

(e)  Kuna ubaya gani kutumbisha watu?     ( alama 4) 

 

(f)  Mwandishi anaonekana kutishwa sana na uwezekano wa sayansi ya kutumbisha kuishia 

mikononi mwa “wendawazimu weledi” kwani kuna hatari gani? 

          ( alama 4) 

(g)  Eleza kwa ukamilifu matatizo yanayoweza kuukumba ulimwengu iwapo mayai ya 

msichana wa Andes yatatumbishwa     ( alama 4) 
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MUHTASARI 

2. Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata 

Lugha ya Kiswahili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasema na watu wote nchini 

Tanzania, Rwanda na Burundi, inasemwa na watu wote nchini Kenya. Nchini Uganda, Zaire, 

Malawi, msumbiji, Zambia, Somalia, Bukini (Madagascar) na Ngazija (Comoro), inasemwa na 

asilimia kubwa za wananchi wa huko. Aidha lugha hii ina wasemaji si haba katika kisiwa cha 

Sokta na nchini Oman. 

 

Fauka ya maendeleo haya, Kiswahili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya habari katika 

idhaa nyingi za mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhara za Kiswahili ni kama vile 

hizi zetu za Afrika ya Mashariki  na kati,  Afrika ya kusini, Nigeria, Ghana, Uingereza, ( shirika 

la B.B.C)  Marekani ( shirika la V.O.A), Ujerumani ( shirika la  Radio Deutch Welle,  Cologue), 

Urusi ( Radio Moscow), China, India na kadhalika. 

 

Maendeleo mengine yanapatikana katika upande wa elimu, Marekani peke yake, kuna vyuo zaidi 

ya mia moja vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya kigeni. Huko Uingereza vyuo 

kamaLondon, Carmbridge na Oxford  vinafundisha lugha hii.  Nci nyingine ambazo zina vyuo 

vinavyofunza lugha ya Kiswahili ni kama vile Japan, Korea, Ghana, Nigeria na kadhalika 

 

Kweli Kiswahili  kimeendelea jamani. Lakini je, kilianza vipi? Na ilikuwaje kikaweza kupiga 

hatua hizi zote? 

Kiswahili kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu waliokuwa wakiitwa wangozi. Watu 

hawa walikuwa wakiishi mahali palipoitwa shumgwaya. Shungata ni nchi ya zamani iliyokuwa 

eneo lililoko katika nchi katika nchi mbili jirani ambazo siku hizi ni Kenya na Somalia. Kabila 

hili  la wangozi iliishi irani na makabila mengine kama vile wajikenda, wapokomo, Wamalakote 

( au Waelwana) na Wangazija ( kabla hawajahamia visiwa  vya Ngazija) Lugha ya wangozi siku  

hizo, ambayo ndiyo mzazi wa Kiswahili cha leo, ilijulikana kwa jina kingozi. Kama ilivyosemwa 

hapo awali, kingozi kilisemwa na watu wachache sana. 

 

Je lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata maendeleo haya makubwa tunayoyashuhudia siku hizi? 

Ama kwa hakika, Kiswahili ni lugha iliyobahatika tu. Inaweza kusemwa kwamba lugha hii 

ilipendelewa na mazingira na historia. 

 

Jambo la kwanza, wageni waliotoka mashariki ya kati kifukia hizi janibu zetu Afrika ya 

mashariki walikaribishwa vizuri na hawa wangozi. Wakaingilia wageni na wenyeji kindakindaki, 

kidini, kitawala, kibiashara na kitamaduni kwa jumla. Punde si punde wangozi, ambao baadaye 

walijulikana kama waswahili na wageni hawa, wakaelimika katika dini (ya kiisilamu), biashara 

na mambo ya utawala aina mpya. Lugha  yao nayo  ikapanuka   pale ilipochukua msamiati ya 

kigeni  hususan wa Kiarabu  na  Kiajemi na kuufanya uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi  

mambo haya mageni katika taaluma za dini, biashara, siasa na hata sayansi kama vile unajimu. 

Wakati huo, lugha ya Wangozi sasa ikaitwa Kiswahili wala sio kiangozi. Tatizo hapa ni kuwa 
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kwa vile Kiswahili kilichukua msamiati mwingi wa kigeni  ili kuelezea taaluma hizi mpya, 

baadaye  kimekujashukiwa kwamba ni lugha ya kigeni ilhali ni lugha ya Kiafrika asilia,  na 

kitovu chake ni  nchi mpya za kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo. 

(a) Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya kimaitaifa ( maneno 35 – 40) 

( alama 6) 

(b) Eleza kwa ufupi asili ya Kiswahili hadi  kuja kwa wageni ( maneno 20 – 25) 

( alama 4) 

(c) Ukitumia maneno yako mwenyewe, eleza ujumbe  uliomo katika aya ya mwisho 

( alama 10) 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

(a)  Akifisha kifungu hiki: 

Nilopomwendea aliniangalia kisha akaniambia siamini kuwa ni wewe uliyeandika insha 

hii.       ( alama 3) 

 

(b) Onyesha kielezi, kivumishi, kitenzi na jina katika sentensi: 

Watu wane walipeperushwa juu kwa juu na upepo mkali ( alama 4) 

 

(c) Taja madini mawili  ambayo yametukuzwa zaidi, moja kwa thamani  yake ya  kifedha na 

nyingine kwa kutengeneza vyuma vigumu kuliko madini mengine 

( alama 2) 

(d) Tumia viunganishi vingine badala ya vile vilivyotumiwa  katika sentensi hizi: 

(i) Anayetafuta hachoki hata akichoka keshapata  ( alama 1) 

(ii) Ngonjeeni hadi washiriki wote wafike   ( alama 1) 

 

(e) Watu wafuatao wanafanya kazi gani    ( alama 2) 

(i) Mhasibu 

(ii) Mhazili 

 

(f) Tumia kiulizio – pi – kukamilisha 

(i)  Ni mitume ………………………. Aliowataja?  ( alama 1) 

(ii) Ni kiziwi ………………………. . Aliyemwona akipita?( alama 1) 

 

(g) Eleza tofauti mbili muhimu za kimaumbile kati ya wanyama ( alama 4) 

(i) Kifaru 

(ii) Nyati 

 

(h) Tunatumia viashiria vya kuthibitisha kwa mfano  kitabu kiki  hiki. Sasa kamilisha 

Ni mbwa …………………….. aliyekula chakula cha mtoto  ( alama 1) 

         

(i) Tumia semi hizi  katika sentensi kuonyesha maana: 

(i) Kuchokoachokoa maneno     ( alama 2) 

(ii) Kumeza shibiri      ( alama 2) 
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(j) Andika upya sentensi ifuatayo ukitumia kirejeshi ( kihusiano) cha ngeli cha mwisho 

Mwanafunzi  anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma  kwa bidii na pia anayetii 

wakuu wake      ( alama 2) 

 

(k) Tunga sentensi mbili zinazobainisha tofauti  kati ya: 

(i) Goma 

(ii) Koma       ( alama 2) 

 

(l) Jaza viambishi vifaavyo katika sentensi zifuatazo: 

(i)  Ukuta ----------enyewe una nyufa nyingi lakini fundi ……  ote anaweza  

Kuukarabati      ( alama 2) 

 (ii) Maji yalizoa changarawe …….. ote na vitu ……. Ingine……o ufuoni  

mwa bahari.      ( alama 2) 

 

(m) (a) Eleza matumizi  ya 

(i)  Isije ikawa 

(ii)  Huenda ikawa      ( alama 2) 

(b) Tunga sentensi za kuonyesha matumizi hayo  ( alama 2) 

 

(n) Onyesha maana mbili tofauti za neno ‘hapa’       

        (alama 2) 

(o) Andika maswali mawili ambayo hayahitaji majibu ya moja kwa moja      

        (alama 2) 
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102/ 2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT./NOV. 1999 

SAA: 2 ½  

 

UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Mwanamke wa kisasa anazaliwa na kukulia katika mazingira yaliyobadilika mno. Matazamio 

yake maishani ni tofauti na yale ya wanawake walioishi mapote mawili yaliyopita; wanawake 

makamu ya nyanyake na mamaake-kuu. 

 

Yeye hatarajii kuzaliwa, kukua, kuolewa, kuwa mke wa bwana, kumzalia watoto, na daima 

dawamu kuwa ‘mwendani wa jikoni’ akawapikia watoto na bwanake chakula; na akitoka jikoni 

aelekee shambani kulima, kichakani kuchanja kuni, mtoni kufua nguo na kuteka maji ya kutumia 

nyumbani. Mwanamke wa kisasa huandamana na mwanamume. Akanyangapo mume naye papo 

huutia wayo wake. 

 

Mwanamke wa kisasa huenda shule na kujifunza yote yafunzwayo huko. Hushindana na 

wanawake kwa wanaume na kuibuka mshindi si mara haba.  Huibuka mshindi katika masomo ya 

lugha, historia, jiografia, hesabu, sayansi na mengineyo, sawa na mwanamume. 

 

Mwanamke wa kisasa hutaka kufanya kazi za kibega, akazifanya. Akataka kuwa mwalimu, 

akawa. Akataka kuwa daktari, akafanikiwa. Almuradi, siku hizi mwanamke hufanya kazi yoyote 

ile afanyayo mwanamume. Kuna wanawake marubani wa ndege, masonara, waashi, wahandishi, 

madereva wa magari, mawakili, mahakimu, mawaziri wakuu na hata marais wa nchi. Hakuna 

kazi isiyofanywa na mwanamke siku hizi. 

 

Mwanamke wa kisasa hateswi akafyata ulimi. Anapohiniwa yeye hupigania haki yake kwa dhati 

na hamasa. Katu hakubali ‘mahali pake’ katika jamii alipotengewa na wanaume wenye mawazo 

ya kihafidhina yaliyopitwa na wakati. 

 

Siku hizi mwanamke huolewa tu wakati amepata kazi ya kumwezesha kujikimu maishani au pale 

anapokuwa na hakika kwamba biashara yake, iwapo ni mfanyi biashara, imepiga hatua ya 

kutomrudisha ukutani. 
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Mwanamke wa kisasa haamuliwi katika jambo lolote, bali hufanya maamuzi yake mwenyewe. 

Kwa upande mwingine, mwanamume wa ‘kisasa’, ambaye bado amefungwa pingu na taasubi za 

kiume, hapendezwi na mwanamke huyu. Huuma kidole akatamani ya kale, lakini wapi! 

Analazimika kumkubali mwanamke huyu kama mshirika sawa maishani, na kuishi naye, apende 

asipende. Shingo upande analazimika kukubali kwamba mabadiliko haya sio mithili ya kiwingu 

kipitacho, bali ni ya aushi. 

 

MASWALI: 

a) Msemo ‘mwendani wa vijungu jiko’ unadhihirisha hali gani ya mwanamke katika 

jamii?     (alama 2) 

 

b) Jamii imemfanya mwanamke kuwa hayawani wa mizigo. Fafanua    

         (alama 2) 

c) Eleza maana ya ‘akanyagapo mume papo huutia wayo wake.’   

       (alama 2) 

d) Zungumzia maswala ya ndoa na elimu huku ukilinganisha mwanamke wa kiasili 

na wa kisasa.      (alama4) 

e) Mwanamume wa kisasa anamwonaje mwanamke wa kisasa?     

(alama 2) 

f) Taja mifano minne ya ‘mawazo ya kihafidhina.     

(alama 4) 

g) Eleza maana ya: 

 (i) Akafyata ulimu…………………………………………… 

 (ii) Ukatani……………………………………………………. 

 (iii) Taasubi za kiume…………………………………………. 

 (iv) Aushi…………………….……………………………….. 

         (alama 4) 

2. MUHTASARI 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Siku hiyo nilipitia mahali hapo kama nilivyokuwa nikimuona siku hizi zote, mwaka 

nenda mwaka rudi. Nilisimama huku nikishangaa kwa mara nyingine tena. 

 

Nilikuwa najitayarisha kujiendea na hamsini zangu mtu huyo alipojipinda kwa mbali 

sana. Kwa hakika nilidhani macho yangu yananihadaa.  Nikafikicha macho yangu 

nikitumia nishati yote iliyomo mwilini mwangu ili niyatoe matongo ambayo nilituhumu 

kwamba ni akili yangu tu iliyokuwa imeniadaa, nikaamua kuendelea na safari yangu 

kwenda kujitafutia riziki. 

 

Hatua ya kwanza na ya pili, moyo haukunipa.  Sauti katika kilindi cha moyo wangu 

ikanisihi na kunitafadhalisha nitazame nyuma. Kutupa jicho nyuma, nikamnasa mtu huyo 

akeguka! Nikashtuka sana! Jambo la kwanza nildhani macho yangu yameingiwa na kitu 

kilichoyafanya kuona mambo yasiyokuwepo.  Pili, nilidhani iwapo niliyoyaona yana 

msingi wowote, basi huenda ama nina wazimu, au yule mtu ni mzuka, hasa kwa vile 

ilionekana ni mimi tu nimuonaye. Nilikikuwa niko katika hali ya kufanya uamuzi kuhusu 



WHATSAPP/SMS/ CALL MR MOSOMI@0748842695 FOR MORE REVISION 

MATERIALS AND END TERM EXAMS ACCOMPANIED WITH THERE MARKING 

SCHEMES         

 

 

dhana zangu hizi aina aina mtu huyo alipojigeuzageuza, kisha akafunua macho! Moyo 

ulinienda mbio. Nilitaka kutifua vumbi ili wazimu usinizidie, lakini sikupata nafasi. Mtu 

yule alijizoazoa na kuketi kitako.  Kisha akatokwa na maneno katika lugha iliyofanana 

sana na Kiswahili. Niliyaelewa aliyokuwa akisema. 

 

Ajabu ya maajabu, mtu huyo alidai ya kwamba tangu alipolala kivulini hapo tangu jana 

baada ya chakula cha mchana, hakuota ndoto hata moja bali usingizi wake ulikuwa 

mithili ya gogo! Sasa nilikuwa na hakika kwamba ikiwa mimi sina wazimu, basi kiumbe 

yule aliyevaa ngozi iliyochakaa sana katika mpito wa miaka hakika ana wazimu.  Nilitaka 

kuhakikisha, hivyo nilimkumbusha kwamba amelala mahali hapo kwa muda wa miaka 

mingi sana. 

Kusikia hayo alianza kunikagua. Akasema nimevaa kizungu. Akanitajia tofauti nyingi 

baina ya vijana aliowazoea na mimi. Mwisho wa yote akauliza kama siku hiyo si tarehe 

kumi na nane mwezi wa pili mwaka wa 1897. Nikadhani anafanya mzaha kwa hivyo 

nikacheka. 

Nilipoona kicheko changu kinamuudhi, nikamwambia siku hiyo ni tarehe kumu na nane 

mwezi wa pili mwaka wa 1997. Nilipoona ameshangaa kwa dhati, nikagundua ukweli. 

Alikuwa amelala kwa karne nzima!. 

 

MASWALI 

a) Eleza hoja nne muhimu zinazojitokeza katika aya tatu za mwanzo. 

 (Maneno 75-85)      (alama 12) 

 

b) Kwa maneno yako mwenyewe, fupisha aya mbili za mwisho bila kubadilisha 

maana. (Tumia maneno 40-50)   (alama 8) 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

 A: 

 a) Jaza kiambishi kifaacho: 

Ume__________ ona kalamu nyekundu ziliz_______potea?   

         (alama 2) 

b) Andika kwa umoja 

 Tumewaondoleeni matatizo yenu, yafaa mtushukuru. (alama 2) 

 

c) Nyambua vitnzi vifuatavyo ili kupata majina (nomino) mawili mawili tofauti: 

 (i) Kumbuka 

 (ii) Shona 

 (iii) Cheka 

 

d) Ondoa- amba-bila kubadilisha maana.   (alama 6) 

 (i) Kuimba ambako kulisifika siku nyingi sasa kunatia shaka 

         (alama 1) 

 (ii) Mibuni ambayo hupandwa wakati wa mvua hustawi    

       (alama 1) 
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e) Sahihisha: 

 Siku hizi mahitaji imezidi na pesa haitoshi   (alama 1) 

 

f) Akifisha: 

 Sijaona kitabu kizuri kama hiki utaniazima siku ngapi bashiri alimuliza sijaona. 

      (alama 4) 

 

g) Eleza maana mbili za sentensi: 

 Jua nisemalo ni muhimu kwetu.    (alama 2) 

 

h) Kiambishi- U-hutambulisha majina yote ya ngeli ya U (umoja). Hata hivyo baadhi 

majina hay huchukua viambishi tofauti tofauti katika wingi. Orodhesha majina ma 

kama hayo, kisha uonyeshe viambilshi hivyo tofauti vya ngeli (Katika umoja na 

Wingi) 

 

B: 

(a) (i) andika methali nyingine yenye maana sawa na  

 Mwenya kelele hana neno.     (alama 2) 

 

     (ii) Eleza maana ya misemo: 

 I Hana mwiko 

 II Ametia mbugi miguuni    (alama 2) 

 

b) Tunga sentensi mbili kuonyesha tofauti kati ya: 

 (i) Tega 

 (ii) Tenga       (alama 2) 

 

c) Eleza maana mbili kuonyesha tofauti kati ya; 

 (i) Rudi  

 (ii) Funza       (alama 2) 

 

d) Jumba la kuhifadhi vitu vya kale ili watu wavitazame huitwa   

(alama 2) 

e) Andika kwa tarakimu; 

 Nusu kuongeza sudusi ni sawa na thuluthi mbili  (alama 2) 

 

f) Jaza kiungo cha mwili kifaacho: 

i) ……………………ya jicho hurekebisha kiasi cha mwanga uingiao 

kwenye jicho.      (alama 1) 

ii) Saa hufungiliwa kwenye………………..cha mkono (alama 1) 

 

g. i) Mjukuu ni wa babu; mpwa ni wa…………………. (alama 1) 

 ii) Tunachunga unga, tunapeta……………………..     (alama 1) 
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KISWAHILI KARATASI 2 

OCT./NOV.2000 

SAA: 2 ½  

 

1. UFAHAMU 

Soma Makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Nchi nyingi za ulimwengu unaoendelea, au ule uliokuwa ukiitwa ulimwengu wa ta zimegawika 

sehemu mbili mbili.  Sehemu hizi zinazidi kutoshabihiana kila uchao zinatengana kiasi cha 

kukaribia kupigwa mfano wa masafa ya ardhi na mbingu.  Seher zenyewe ni mijini na 

mashabani.  Sehemu hizi, hasa ukizitia katika mizani ya hali na jia za watu za maisha, 

zimetofautiana mno.  Kiasi cha tofauti hizi ni kikubwa hadi kuonekana kama kwamba hazina 

uhusiano kamwe, mithili ya nchi mbili tofauti. 

 

Hebu sasa tuzingatie yale yana yozifanya sehemu hizi kukosa kufanana.  Hapa tutawajibika 

kuzizingatia tofauti zilizo bayana baina ya watu wa shamba na wa mijini, hasa kufungamana na 

jinsi wanavyoyaendesha maisha yao. 

 

Jambo lililo wazi ni kwamba watu wa mashambani hawajapiga hatua ya maana kuhusu jinsi 

wanavyuotakikana kuishi katika karne ya ishirini. Watu hawa bado wanaishi kama walivyoishi 

mababu zao.  Hawahisi halahala ya jambo lolote. Mategemeo yao ni shamba; usubiriwe msimu 

mzuri wa mvua, watu walime, Mungu akineemeshe kilimo, wavune mavuno mema, Chakula 

kikiwa tayari, wale, walale, siku nyingine warudie mkondo uo huo wa kuendesha maisha yao. 

 

Watu hawa maisha yao yamepangika mikondo mitatu tu: kuzaliwa, kuoa au kuolewa, na kufa. 

Zaidi ya mikondo hii, maisha ya viumbe hawa hayana mabadiliko makubwa.  

Mabadiliko haypendelewi sana huko mashambani. Huko, wanaume ni mabwana, wanawake ni 

mfano wa vijakazi na watoto hawana tofauti kubea na watwana. Mwanume akikohoa, mkewe 

akimbilie kulikokoholewa, na watoto watetemeke.  Wanawake wa shamba na watoto hawana 

haki hata ya kunena, wala hawajui haki ni nini. 

 

Kwa upande mwingine, mijini kuna viwanda, kuna majumba, kuna magari na kuna vyombo 

vingi sana vya maendeleo ya kisiku izi. Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote, wala si watu 

wa mji mmoja tu. Watu wa mji wowote ulimwenguni huweza kuwasiliana na wenzao wa miji 

mingine kokote kule ulimwenguni kwa njia ya runinga. Pia, kwa watu wa mjini, kuona kiumbe 

kidogo kabisa kisichoweza kuonekana kwa macho si ibura hata. Kiumbe cha namna hiyo 

huonekana kupitia mangala. Na kwa wale walioondokea kuwa wanajimu wa kisasa, kuziona 

sayari na thurea zilizoko mbali sana nasi kupitia ningala ni jabo la kawaida sana. 

 

Watu wa mjini huwa na mabadiliko mengi sana katika maisha yao, wala sio mikondo aina tatu 

tu. Kwa mfano, wanawake wa mijini hawakubali tena kuonewa na wanaume. Wanajua vyema 

sana maslahi yao na wameiweka menke yao mbele; yaani mahali pao katika jamii, wakiwa wao 

ni wanawake.  Kupigania haki sawa na wanaume bila kulegeza kamba.  Huku kupambana 

kimaisha kama wapambanavyo wanaume na kufanikiwa kufanya kazi za kusikika kam vile 
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uwakili, udaktari, uhandisi, urubani na nyinginezo zilizokuwa zikifanywa na wanaume tu. 

Wanawake wengine hata ni maprofesa! Kweli watu wa mijini wameendelea. 

 

a) Toa maelezo kuhusu tofauti zinazosemekana ni bayana baina ya maisha ya watu wa 

shamba nay ale ya watu wa mijini.    (alama 2) 

 

b) Rejelea “Mungu” katika aya ya tatu na neon “viumbe” katika aya ya nne.  Bainisha 

uhusiano uliopo baina ya manen haya mawili, hasa ukizingatia jinsi yavyotumiwa katika 

habari.  Je matumizi haya yankupa hisia gani?      

      (alama 4) 

c) Unadhani mwandishi ana maana gani anaposema ya kwamba huko mashambani 

“wanawake ni mfano wa vijakazi, na watoto hawana tofauti kubwa na watwana?”  

        (alama 4) 

d) Orodhesha vifaa vyovyote vitano vilivyotajwa katika taarifa hii, kisha ueleze umuhimu 

wa kila kimoja wapo.     (alama 5) 

 

e) “Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote” Hapa mwandishi anamaanisha nini? 

        (alama 2) 

 

f) (i) Ni nini maana ya neon menke?    (alama 1) 

(ii) Mwandishi anamaliza taarifa yake kwa kusema “Kweli watu wa mijini 

wameendelea.” Kwa muhtasari, ni tabia gani za wanamiji zilizomfanya kukiri 

hivyo.       (alama 2) 

 

2. Ufupisho 

 

 Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

 

Raha ni kitu gani? Je, ni kitu kizuri au kibaya? Mbona kila mutu hipigania na kama 

ionekanavyo, kila aionjaye hatimaye humwunguza? Au pengine wako wengine 

wasiooungua? Hebu basi tuzingatie wale wasemekanao huitafuta sana raha na, penginepo 

wakafanikiwa kuipate. 

 

Chukua mfano wa msichana na mvulana wapendanao.  Hawa wawili wanapopendana, 

lengo lao huwa ni kuoana na wakishaoana, waishi raha mustarehe milele na milele.  Hata 

hivyo, jambo la kwanza ni kwamba, hata kabla hawajaoana, wanadhikika na 

kudhikishana kwa kutaka sana kuaminiana si mara haba wakati wakiwa wapenzi mar.  

Mara kadha wa kadha husameheanana kuendelea na mapenzi.  Baadaye wakiwa na 

bahati, huona. 

 

Mara tu wanapooana hugundua kuwa huko kuishi raha mustarehe ilikuwa ni ndoto tu ya 

ujana iliyotengana kabisa na uhalisia. Uhalisia unapowabinikia huwa ni kuendelea na 

huko kudhikishana,kutoridhishana, kutiliana shaka, kuombona mamaha na kuendelea tu. 
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Ama tumwangalie mwanasiasa. Huyu anapigania usiku na mchana ili awe mjumbe.  

Mwisho anachanguliwa, lakini afikapo bunge, anakuta hakuna anayemtambua kama 

bwana mkubwa. Inambainikia kwamba ubawana- Mkubwa hautegemei kuchaguliwa tu, 

bali unategemea mambo mengine pia, kama vile pesa nyingi, magari makibwa, sauti 

katika jamii na wadhamini wanotambulikana. Raha kwa mwanasiasa huyu inakuwa 

mithili ya mazigzi tu, “maji” uyaonayo kwa mbali wakati una kiu kali sana, kumbe si 

maji bali ni mmemetuko wa jua tu. 

 

Mwingine wa kupigiwa mfano ni msomi. Huyu huanza bidii yake akiwa mdogo sana. 

Lengo lakehuwa ni atambuliwe kote kwa uhohadri wake katika uwanja wa elimu. Basi 

mtu huyu husoma mpaka akaifikia daraja ya juu kabisa ya usomaji. Akapata shahada tatu:  

ya ukapera, ya uzamili nay a uzamifu. Akajiona yu upeoni mwa ulimwengu. Akatafuta 

kazi akapata.  Kisha akagundua kwamba watu hawakijali sana kisomo chake.  

Wakamwona ni kama mwehu tu.  Fauka ya hayo wakamlumu kwa kupoteza muda wake 

mwingi kupekuapekua vitabu. Wakamfananisha na mtu mvivu. 

 

Mwisho tuangalie mfano wa mwanamuziki . Huyu anahaghaika na wazo la kwamba sauti 

yake ikiwaonga watu, atapendwa sana na wengi na kuwazuzua wengi kama mbalamwezi 

au kuwaongoza kama nyota. Mtu huyu anapofikia kilele cha malengo yake hata husahau 

kama ni binadamu wa kawaida, akawa anaishi katika muktadha wa watu kuzirai kwa 

sababu ya akili kujawa pomoni na upungaji wake.  Watu hutamani hata kumgusa tu. Hata 

hivyo, mtu huyu huishis kujisikia mkiwa pale wakati unapowadia wa kupumzika. Je, raha 

yote huwa imekimbilia wapi? 

 

a) “Mapenzi ni kuvumiliana.” Kwa maneno yako mwenyewe, eleza jinsi msemo huu 

ulivyo muhtasari mwafaka way a pili nay a tatu ya habari hii. (Maneno 30-35) 

     (alama 8) 

 

b) Kwa muhtasari, raha ni “asali chungu. “Fafanua dai hili huku ukirejelea 

mwanasiasa, msomi na mwanamuziki (maneno 45-55) (alama 12) 

  

3. MATUMIZI YA LUGHA 

A. 

 a) Eleza tofauti iliyopo katika jozi hii ya sentensi. (alama 2) 

  Alimpatia soda ya chupa 

  Alimpatia soda kwa chupa. 

  

 b) Kamilisha jedwali ukifuatia mfano uliopewa  (alama 4) 

  Wimbo Mwimbaji  Uimbaji 

  Jengo  …………….  ………. 

  Pendo  …………….     ………. 

 

c) Taja vielezi vinavyopatikana katika sentensi hizi; kisha ueleze ni vielezi 

vya aina gani     (alama 4) 
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 (i) Aliamka alfajiri 

 (ii) Mtu huyu ni hodari sana 

 

d) Andika kwa msemo halisi 

 Yohana alisema kwamba njiani kuliwa kumenyesha sana ndio sababu 

tulichekelewa     (alama 2) 

 

e) Tunga sentensi moja moja ukitumia alama zifuatazo za uakifishaji 

 (i) Ritifaa 

 (ii) Parandesi 

 (iii) Dukuduku 

 (iv) Mshangao. 

 

f) Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya vitenzi vya silabi moja katika 

jinsi ya kutendesha ukitumia silabi hizi (alama 3) 

  (i) -la 

  (ii) nywa 

  (iii) fa 

 

g)        Taja na ubainishe aina za viwakilishi katika sentensi zifuatazo  

(alama 4) 

   (i) Ile minazi yangu niliyopalilia inakua vizuri 

(ii) Mimi ninataka kumwona mwanariadha aliyepata nishani ya 

dhahabu 

 

  h) Andika kwa wingi: 

   (i) Uta wake ni mrefu na mkubwa sana  (alama 2) 

   (ii) Merikebu itayokayofika kesho itango’a nanga kesho kutwa.  

          (alama 2) 

  i) Andika upya sentensi zifuatazo ukitumia neon amba  

   (i) Kijiti kilichovunjika kilimwumiza Amina guu (alama 2) 

(ii) Barua zitakazoandikwa na baba kesho zitatumwa mwaka ujao. 

 

  j) Sahihisha sentensi hizi: 

   (i) Bahasha ilionunuliwa jana ni kubwa na mzuri    (alama 2) 

(ii) Mananasi hizi zinauzwa ghali kwa sababu zimeiva vizuri sana 

     (alama 2) 

  B: 

 

  a) Tunawaitaje watu hawa?    (alama 2) 

   (i) Mtu anayebeba mizigo kwa ujira 

   (ii) Mtu anayeshughulikia elemu ya nyota 
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  b) Taja methali inayoafikiana na maelezo haya: 

i) Wengine wanapoozana na kugombana, kunao wanaofurahia kabisa 

hali hiyo. 

   ii) Afadhali kuhudhuria huo mkutano hata kama umechelewa 

          (alama 2) 

c)          Tunga sentensi tatu zikionyesha maana tatu za neon chungu  

(alama12) 

  d) Kamilisha: 

   i) Bumba la …………………….. 

   ii)  Genge la……………………..  (alama 2) 

 

  e) Eleza maana ya: 

i) Juhudi zake hizo si chochote bali ni kutapatapa kwa mfa maji 

ii) Leo kapasua yote, hata mtama kamwagia kuku. 
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KISWAHILI KARATASI 2 

OCT./NOV.2001 

SAA:  2 ½  

 

1.  UFAHAMU  

Soma makala afuatayo kisha ujibu maswali yanafuata. 

Katika falme ya Pate ya enzi za kale, kulikuwa n binti Sultani aliyeitwa Mwanakishwira. 

Alipopata umri wa miaka kumi na mine tu, Mwanakishwira alikuwa tayari ni mrefu na mkubwa, 

na alionekana kuwa msichana mzima mwenye umri wa miaka kumi na minane. Alikuwa nadhifu 

na mzuri sana wa sura, kiasi cha kubandikwa lakabu ya malaika. 

Lipendeza sana macho fauka ya kuwa alikuwa na akili nyingi mno. Katika umri huo, alikuwa 

amemaliza masomo yake yote katika madrassa iliyokuwa hapo, na aliweza kuikariri. Kurhani 

yote bila kigezigezi. Babake, Mfalme, aliuma videole akilia ngoa kuwa motto mwenye akili hiyo 

ni mke wala sio mume. Aliwaza ya kuwa kama angekuwa mvulana, angempeleleka zutafindaki 

ya Al-Azhar huko Misri kuendelea na masomo ya juu katika chuo hicho kisifika. 

 

Wakati mfalme akiuma vidole kuhusu junsia ya motto wake, wanaume wengi hapo mjini 

walikuwa wakimeza mate. Mtu aliyememezewa mate alikuwa ni yeye huyo Mwanakishwira. 

Walimmezea mate kwa sababu kila mmoja wao alitaka kumwoa awe mkewe. Kumwoa 

Mwanakishwira kulikuwa na manufaa ya kupata mke mwenye uzuri wa shani, kama nyota, na 

aidha kuwa Mfalme baada ya mwenye kukikalia kuaga dunia, sababu yeye hakuwa na mrithi 

mwingine. 

 

Basi ikawa ni kila mtu kujipendekeza kwa mfalme…Kila mtu bila kujali nasaba. 

Walijipendekeza wakwasi na mwakata pia.  Mwisho Mfalme, Kwa vile alikuwa anasumbuliwa 

sana, na wakati huohuo aliogopa kuwa asipomwoza mapema binti yake huenda akaharibika, 

akaamua kuruhusu wachumba wamchumbie. 

 

Uamuzi huu ulimshtua sana Mwanakishwira, Mshutuko aliopata ulimtia ugonjwa na 

kumdoofisha kabisa.  Akadhoofu hadi Mfalme akaingiwa na hofu ya kuwa motto wake atakufa.  

Akaamua kumwuliza kinachomdhoofisha.  Mwanakishwira.  Mwanakishwira akasema 

kimdhoofishacho ni mwezi. Akipata mwezi, na nafuu pia ataipata. 

 

Kusikia hivyo, Mfalme akatokwa na kijasho chembachemba. Akafikiria kwamba labda motto 

wake amemalizwa kabisa na uwele, na sasa yaweweseka tu, wala hana akili razini ya kutambua 

na kupanga mambo. 

 

Hata hivyo hakuvunkika moyo kabisa.  Akaamua kupata tafsiri ya kitendawili hicho kutoka kwa 

waheshimiwa wake hapo mjini.  Ambao wote walitaka mumwoa Mwanakishwira. 

 

Kwanza akamwendea Waziri Mkuu akamwulia tafsiri ya mwezi autakao binti yake.  Waziri 

akasema mwezi utakikanao ni wa dhahabu. Alipoambiwa hivyo motto akzidi kudhoofu. Mfalme 

akakasirika sana.  Akawaendea wakwasi wengine kama vile Kadhi, Mnajimu na Kadhalika.  
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Hawa wote wakamzidisha ugonjwa binti Mfalme kwa sababu jawabu walizotoa ni kuwa 

mgonjwa alihitaji mwezi wa almasi, fedha na hata hatua! 

 

Mwisho kabisa, Mfalme akamwendea Mvulana aliyeckuwa mchungaji. Huyu akamwaidhi 

Mfalme kwamba aulize mgonjwa aseme mwenyewe aina ya mwezi aitakayo. Jawabu hili 

halikumfurahisha Mfalme, japo alienda kamwuliza binti yake, kama alivyoambiwa. Alipoulizwa 

Mwanakishwira akasema mwezi autakao ni kishaufu kilicho na umbo la mwezi mchanga 

kilichotengenezwa na chuma.  Mfalme alishangaa sana, Hata hivyo akamfulia kisaufu 

alichokitaka mgonjwa.  Alipokivaa, Mwanakishwira akapata nafuu mara moja na akaendelea na 

nafuu hiyo hadi akapona kabisa. 

 

Kuona hivyo, Mfalme akawateremsha vyeo wakwasi wote humo mjini, na kuteua wengine 

mahali pao. Kwa upande mwingine, mchungaji akaozwa binti Mfalme na kupewa madaraka ya 

Waziri Mkuu. Hatimaye, Mfalme alipoaga dunia, mchungaji akawa Mfalme na Mwanakishwira 

akawa Malkia. 

 

 a) Zungumzia swala la meuke (yaani mahali pa mwanamke au mwanamume katika jamii) 

katika falme ya pate ya enzi hiyo.    (alama 5) 

 

b) i) Kwa nini Mfale iliwauliza wakwsi kwanza tafsiri ya kitendawili  

          (alama 2) 

 ii) Kwa nini mfalme alishangazwa na jawabu la binti yake? (alama 2) 

 

 c) “Akili ni nywele, kila mtu ana zake” Dhihirisha jinsi methali hii inavyobainika katika 

hadithi hii       (alama 4) 

 

 d) Ni nini maoni yako kuhusu mwanamume aliyemwoa Mwanakishwira na kwa nini 

alikubali kuolewa na huyo?      (alama 3) 

 

 e) Eleza maana ya maneno na tamathali za semi zifuatazo   (alama 4) 

           i) Fauka ya kuwa  

           ii) Akilia ngoa 

           iii) Uzuri wa shani 

           iv)         Akamwaidhi 

 

 2.        UFUPISHO 

 Yusufu Bin Hassan, Mfalme wa mwisho wa halali wa Mombasa, alijitayarisha kuihama himaya 

yake.  Alikuwa amewashinda Wareno, mahasimu wake, vibaya, lakini alijua watarudi na 

watamwadhibu vikali.  Hivyo basi, badala ya kusubiri waje wazitie baruti nyumba na kuzilipua, 

badala ya kungojea waje wawachinje raia wake kama kuku, badala ya kungonja ashuhudie 

minazi yote kisiwani na miti mingine ya manufaa kukatwa katwa na makatili hao, badala ya 

kujitayarisha yeye mwenyewe mji, faua ya kuikatakata miti yote ili Waareno wakija wasikute 

chochote cha kuvutia macho na watokomee kabisa.  Alijua asipotekeleza uamuzi huo mkali, basi 
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Wareno watakujja na hasira zote na kuadhibu waliomo na wasiokuwemo, kama walivyofanya 

Faza. 

Unyama uliofanyika huko alikuwa ameusikia ukisimuliwa mara zisizohesabika.  Katika 

masimulizi hayo, alikuwa amesikia ya kwamba Falme hiyo ya Faza ilipoasi utawala wa Kireno, 

askari wa Kireno, chini ya uongozi wa Martin Affenso de Mello, walifanya unyama hapo mjini 

Faza ambao ulikuwa haujawahi kutokea, hata katika mawazo.  Inavyosemekana ni kwamba 

Wareno waliamua kuangamiza chochote chenye uhai, hata wanyama na miti na wakautimiza 

muradi wao.  Ajabu ni kwamba, hata kasisi aliyeheshimika sana wa Kireno enzi hizo, Baba Joao 

dos Santos, aliunga mkono tukio hili akisema ya kwamba wafaza walistahili kuadhibiwa.  

Hakuna mtu hata mmoja upande wa Wareno aliyekilaani kitendo hiki cha kutisha. 

 

 Hii ndiyo sababu Mfalme Yusuf na raia wake walipowazima wareno hapo Mombasa, 

aliwaamuru watu wajitolee kuwashabulia kwenye vituo vyao vyote kaitika mwabao mzima wa 

mashariki ya Afrika.  Baada ya kuamua hivyo, alienda Uarabun kutafuta silaha ili atekeleze 

azimio lake. 

 

 Alipopata zana za kutosha, ikiwa ni pamoja na silha na meli, alianza kupambana na wareno kuo 

huko Arabuni, mahali pitwapo Shihr.  Halafu alielekea mwambao wa pwani ya AFrika 

aliwasumbua sana maadui zake, Mwisho alikita makao yake Bukini ambako aliendelea 

kuwashambulia Wareno kokote walikokuwa. 

 

 a) Eleza sababu zilizomfanya Mfalme Hassan kuuangamiza mji wake, na halafu kuuhama 

(maneno 30-40)     (alama 8) 

 

 b) Ukitumia Maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha kuanzia aya ya pili 

hadi mwisho wa kifungu  (maneo 75-80)  (alama 12) 

   

3. MATUMIZI YA LUGHA 

 

1. a) Kwa kutumia kirejeshi kifaacho, rekebisha sentensi ifuatayo kwa njia  

mbili tofauti. 

 Yule ndiye mkwasi ambaye aliyenusurika.  (alama 2) 

 

b) Andika umoja wa sentensi hizi: 

  (i)    Kwato za wanyama hutufaidi 

  (ii) Mnataka vyeti vya kuwasaidia? (alama 2) 

 

c) Andika ukubwa wa 

 Mwizi aliiba kikapu na ngo’mbe   (alama 2) 

 

d) Tunga sentensi sahihi ukidhihirisha wingi wa majina yafuatayo: 

  i) Ukanda 

  i) Uzee 
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e) Sahihisha sentensi zifuatazo bila kugeuza maana 

  i) Kikombe chenye kimevunjika ni kipya (alama 1) 

  ii) Nimepeana kitabu kwa mwalimu mkuu (alama 1) 

f) Tunaweza kusema katika chumba au 

  i) …………………………………………………..ama 

  ii) …………………………………………………….. 

 

g) Andika sentensi zifuatazo katika hali ya kutendewa 

  i) Yule Ngo’mbe alizaa ndama mkubwa jana 

  ii) Mavu hawa wamemsumbua Nyatogo kwa mda mrefu. 

 

h) Kwa kurejea ngeli za mahali, andika sentensi tatu ukionyesha matumizi ya kila 

moja 

  i) Andika sentensi za mseto kutokana na mbili fupi ulizopewa 

a) Mwanafunzi amesoma kwa bidii.  Mwanafunzi anataka kupita 

mtihani     (alama 1) 

b) Leo nimerudi nyumbani. Sipendelei kuishi hapa     

     (alama 1) 

 j) Geuza sentensi hizi kutoka msemo wa taarifa hadi msemo halisi 

i)         Mama alisema nichukue nafaka yetu nikauze sokoni   

(alama 2) 

ii)         Mwalimu aliomba aletewe vitabu vyake kutoka darasani 

    (alama2) 

 k) Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii: 

  Wenzake wamelipwa pesa zao, yeye bado amelala. 

 

 I) a) Eleza Katika sentensi maana ya misemo ifuatayo; 

    (i) Uso wa chuma    (alama 1) 

    (ii) Kuramba kisogo   (alama 1) 

  b) Andika visawe (maneno yenye maana sawa) vya maneno haya 

    i) Sarafu     (alama 1) 

    ii) Kejeli     (alama 1) 

    iii) Daktari    (alama 1) 

Kwa kila jozi ya maneno uliyopewa, tunga sentensi mbili kutofautisha 

maana. 

  c) i)     Ini 

    Hini      (alama 2) 

  d) Andika kinyume cha  

   i) Shari      (alama 1) 

   ii) Oa      (alama  1) 

  e) i) Anayefundisha mwari mambo ya unyumba hutwa  

          (alama 1) 

   ii) Samaki anayejirusha kutoka majiri huitwa (alama 1) 
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1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Kati ya viumbe wote waishio ulimwenguni, hakuna kiumbe aliyepevuka mawazo kama 

binadamu.  Kiumbe huyu amewapiku wale wengine kwa njia nyingi, hata kuweza kuwatawala na 

kuwapangia maisha yao.  Binadamu amekirimiwa uwezo wa kuyatawala mazingira na 

kukabidhiwa hekima ya kuweza kusana ala mbalimbali  ili kuyakabili mazingira hayo. Hekima 

hii humwezesha kusitiri kizazi chake. 

 

Aidha, ametunukiwa uwezo mkubwa wa kuivinjari sayari hii yetu katika ilhamu yake ya kutaka 

kuvumbua ‘siri’ za maumbile, amejasiri hata kuzitalii sayari nyingine nje ya uso wa ulimwengu 

huu.  Si ajabu kwamba iwapo wanyama wengine wangepewa urazini wa kuongea kama yeye, 

wangalimwandikia tumbi la vitabu kusiuf busara yake.  Sifa za ujasiri wake kamwe 

hazingewatoka vinywani mwao! 

 

Hata hivyo, kuna tofauti nyingine kubwa kati ya binadamu na hayawani,  Tofauti hii inaweza 

kumvua binadamu sifa zake zote na kuuona ukwasi wa maarifa yake kama ishare ya maangamizi 

ya ulimwengu.  Hii ni kutokana na hasara anayosababisha katika mazingira tulivu 

walivyoumbiwa viumbe wote. 

 

Uzuri wa ulimwengu tunamoishi humpendeza kila kiumbe hata yule anayemchukia binadamu 

kama nzi. Wote hufurahia mazingira yao; hewa safi itokayo milimani, chemichemi, mito na 

vijito mnamotiririka maji safi, vilele vya milima vilivyokumbatiwa na theluji daima dahari, 

yakiwemo mabonde na tambarare zinazohimili uhai wa viumbe wengi. 

 

Urembo huo wa kiasili hauwezi kukamilika bila vichaka na misitu inayoipamba sayari hii huku 

ikileta mvua.  Mapambo yote haya huendeshwea na nguvu za maumbile; nguvu ambazo 

hazisababishwi na kuwa hatari kwa uhai wake na ule wa viumbe wenzake kwa sababu 

anayaharibu maumbile kwa kiasi kikubwa kinachomtisha yeye mwenyewe.  Hii ni kwa sababu 

gani? Sababu zipo nyingi. 

 

Sababu mojawapo ni uchafuzi wa maji kama rasimali muhimu ya kiasili.  Uchafuzi huu 

umewaletea viumbe na mimea maafa mengi, yakiwemo maradhi mbalimbali.  Kwa kweli bila 

maji, uhai utatoweka duniani.  Uharibifu mkubwa wa maji machafu yenye sumu hasa kutoka 

viwandani na kuingia kwenye mito na bahari, huwadhuru biumbe wengine ambao makao yao ni 

majini.  Maji huleta madhara si tu kwa mimea bali hat kwa binadamu kupitia kwa ulaji wa 

vyakula. 

 

Misituni rasilimali nyngine inayokimu viumbe, lakini binadamu anaiponza. Ukataji wa miti 

kiholela hasa kwenye sehemu za chmichemi husababisha uhaba wa mvua. Uhaba huo nao huleta 
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kiangazi kinachokausha mimea na visima vya maji. Mchapuko wa ujenzi wa viwanda hasa katika 

nchi zilizostawi wanasayansi wanaohusika na hali za anga umesababisha taharuki na wasiwasi 

mwingi. Hii ni kwa sababu umenyosha kuwa ule utandu unaozuia miale ya jua kupenya moja 

kwa moja kweye sayari hii na juhatarisha uhai, sasa unaanza kutoweka taratibu. Hii ni kutokana 

na hewa chafu itokayo viwandani. Kwa kadri binadamu anavyozidi kujiimarisha kiviwanda 

ndivyo ambavyo mabaki yaviwanda yanavyozidi hatua hii, ni binadamu atakuwa amechangia 

pakubwa katika kutowesha uhai wa viumbe wote ulimwenguni. 

 

Mikutano mingi ya kmataifa imefanywa nab ado inaendelea kufanywa kila uchao ili 

kutahadharisha umma wa ulimwengu dhidi ya uharibifu wa mazingira na mali asili.  ‘Ajenda’ za 

mikutano hiyo hasa zinalenga nchi zilizostawi kwani hizi ndizo zinazochafua mazingira kwa kasi 

zaidi kuliko zile zinazostawi .  Mapendekezo mengi yametolewa katika vikao hivyo ili 

kusuluhisha tatizo hili lakini ni hatua chache mno zinazochuliwa kurekebisha mamba. 

 

Inatupasa sisi wenyewe kuchukua jukumu la kusafisha mazingira yetu.  Tuwafunze pia watoto 

wetu kuhifadhi mazingira yanapochafuliwa au kuharibiwa. Tukumbuke kuwa Mwana hufuata 

kisogo cha nina.Mazingira yanpochafuliwa au kuharibiwa, afya zetu zimo hatarini, na hali hii pia 

ni tisho kwa viumbe wengine, hata vimatu! Kila mmoja wetu anawajibika kutunza mazingira 

anamoishi kwa manufaa yetu sote na kwa vizazi vijavyo. 

 

a) Kulingana na taarifa hii, kwa nini binadamu anahesabiwa kuwa na uharibifu mkubwa 

kushinda wanyama wengine?    (alama 4) 

b) Onyesha uhusiano uliopo baina ya maendeleo ya binadamu na uharibifu wa  

mazingira.        (alama 4) 

c) Ni kwa nini mwandishi anahofia zaidi athari za miale ya jua? (alama 2) 

d) Eleza kwa ufupi hasara zinazoweza kusababishwa na uharibifu wa mazingira. 

          (alama 2) 

e) taja hatua mbili ambazo mwanadamu angeweza kuchukua ili kupunguza madhara ya 

viwanda.        (alama 2) 

f) Kulingana na makala haya ni nini maana ya methali “mwana hufuata kisogo cha nina?” 

        (alama 1) 

g) Eleza maana ya   

 (i) Kusana       (alama 2) 

 (ii) Mchapuko       (alama 2) 

 

2. MUHTASARI 

Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonjwa ya ajabu. Magonjwa 

hayo yame wahangaisha watu na kuzishughulisha bongo za wanasayansi na madaktari katika 

kutafuta tiba. Mgonjwa kama vile tauni, kifua kikuu, homa ya matumbo na ndui ni baadhi ya 

yale yaliyotisha sana nyakati Fulani za historia ya binadamu. Magonjwa haya yaliwaua maelfu 

ya watu na kutibua mifumo na taratibu za maisha ya watu. 

 

Hata hivyo, magonjwa hayo yaliweza kuchuzwa na kutafutiwa tiba kabla ya kumaliza kabisa 

kizazi cha binadamu .  Lakini hii ni baada ya kuwasukuma maelfu ya watu kaburini.  Ulimwengu 
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wa sasa umashuhudia janga lingine la maradhi sugu ya ukimwi. Neno “UKIMWI” lilitolewa 

katika na athari za ugonjwa huo mwilini. Neno “UKIMWI” humaanisha ukosefu wa Kinga 

Mwilini, ambapo herufi za maneno matatu ziliunganishwa pamoja na kuunda neno hilo. 

 

Ugojwa huu ambao tayari umewaua mamilioni ya watu wtu kote ulimwenguni unazidi kuenea 

kwa kasi, mfano wa moto katika kichaka.  Kutoka kasi yake ya kuua watu, ugonjwa wa 

UKIMWI umepewa majina kama vile “umee” na pia ‘ugonjwa wa vijana.’ Watu wengi 

wanaoabukizwa, virusi vya UKIMWI umepewa majina kama vile “umeme “ na pia ‘ugonjwa 

wa vijana. Watu wengi wanaombukizwa virusi vya UKIMWI  ni wale walio na miaka kati ya 15 

hadi 49.  Kundi hili kwa kweli ndilo, linalohesabiwa kuwa na nguvu za kutunza jamii kwa njia 

nyingi iwapowengi katika kundi hili watakumbwa na maradhi haya, watasalia wakongwe na 

watoto wachanga wasioweza kujimudu. 

 

Nchini KenyaUKIMWI uligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka wa 1984. Kufika 

mwezi wa Juni 1996, inakisiwa kuwa ugonjwa huu ulikuwa umewaua watu wapatao 65,647 

nchini. Hivi sasa, imesemekana kuwa takrban watu zaidi ya 500 hufa kila siku nchini Kenya 

kutokana na janga hili. Aidha imethibitishwa kwamba takribani watu milioni mbili u nusu tayari 

watapoteza maisha yao kutokana na kuambukizwa virusi vya ugonjwa huu humu nchini. 

Maradhi haya sasa yamekuwa janga la kitaifa. 

 

Kutokana na kuongezeka kwa visa vya  UKIMWI, hospitali na zahanati nyingi kote nchini 

zinashindwa kukidhi mahitaji ya wagonjwa.  Kwa hivyo makundi ya kujitolea na mashirika 

mbalimbali yameundwa ili kuwahudumia wagonjwa wa UKIMWI. Baadhi ya makundi hayo 

hutoa tiba ya kisaikolojia pamoja na kuwapa ushauri wa hima ya kuishi, badala ya kukata tama. 

Wagonjwa wengi pia huishia kutibiwa nyumbani kwao. 

 

Ugonjwa huu umeathiri jamii kwa njia nyingi. Hali ya wasiwasi na woga, ukosefu wa 

matumaini, ongezeko la mayatima na kuzorota kwa uchumi kutokana na kutoweka kwa kizazi 

chenye nguvu za kutoa, huduma kwa jamii, ni baadhi ya athari za maradhi haya.   

Lakini jambo la kuzingatia  ni hili, tujifunze kutokana  na historia.  Tuwe na matumaini kwamba 

siku moja tiba ya ugonjwa huu itapatikana. Hii ni kwa sababu tumethibitishiwa haya kutoka 

katika historia yetu wenyewe. Ikiwa magonjwa yaliyasababisha vifo vya wengi kutokana na 

ukosefu wa tiba yalitokomezwa kupitia juhudi za kimatibabu, sembuse huu ugonjwa tulio nao 

sasa? Huku tukijikinga kutokana na maradhi haya, tusife moyo bali tuwe na matumaini kwani 

subira huvutia heri. 

 

a) Kwa kutumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya nne za 

mwanzo (maneno 90-100) (slsms 3 kwa mtiririko)  (alama 4) 

 

b) Eleza mambo yanayoleta matumaini kwa wagonjwa wa UKIMWI kulingana na aya tatu 

za mwisho.  (Maneno 40-50)(alama 1 kwa mtiririko) (alama 4) 

 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 
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1. a) Eleza matumizi matatu ya KI na utunge sentensi moja kwa kila mojawapo. 

          (alama 6) 

b) Tambulisha viwakilishi katika sentensi zifuatazo, halafu uzigeuze sentensi hizo 

kwa wingi. 

 (i) Nilisoma kitabu chake 

 (ii) Umekuwa mwadilifu kupindukia 

 (iii) Alishinda nishani ya dhahabu    (alama  6) 

 

c) Akifisha sentensi hii: 

 Watu wengi wamezoea kusema ajali bwana basi yakaishia hapo lakini kufanya 

hivyo ni sawa.     (alama 3) 

 

d) Andika sentensi hizi kwa umoja 

 i) Mafuta haya yanachuruzika sana   (alama 2) 

 ii) Miinuko ile ndiyo mwanzo wa milimu ya Chungu. (alama 2) 

 

e) Sahihisha sentensi zifuatazo     (alama 2) 

 i) Kile kitabu kilipasuka ni changu 

 ii) Matofali haya yanatumiwa kwa ujenzi wa nyumba 

 

g) Andika sentensi hizi upya ukitumia o-ote.   (alama 3) 

 i) Chakula kikibaki hutupiliwa mbali 

 ii) Kila nyumba unayoingia unapata watoto wawili 

 

h) Yapange majina yafuatayo katika ngeli zake   (alama 3) 

 i) Neno 

 ii) Kiongozi 

 iii) Mate 

 

i) Ukizingatia nenolililo katika mabano, andika sentensi hizi atika hali ya kutendeka. 

      (alama 2) 

 i) Daraja hili (vuka) tu wakati wa kiangazi. 

 ii) Kitabu hicho (soma) ijapokuwa sura zingine sura zingine hazimo. 

 

j) Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya    (alama 2) 

 i) –enye 

 ii)-enyewe 

 

I) a)  Tunga Sentensi zitakazobainisha maana ya jozi za maneno  

zifuatazo:       (alama4) 

     i) Mbari 

  Mbali 

     ii) Kaakaa 

  Gaagaa 
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 b) Tumia misemo ifuatayo katika sentensi;  (alama2) 

  i) Enda nguu 

  ii) Chemsha roho 

 c) Eleza maana mbili tofauti za    (alama 2) 

  Rudi 

  

d) Eleza maana ya methali 

  Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni  (alama 2) 

102/2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT./NOV.2003 

SAA:2 ½  

 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu mwsawali 

Utandaridhi (au globalization kwa lugha ya Kingereza) ni jinsi ya maisha inayoendelea 

kuutawala ulimwengu wote katika karne hii ya 21. Neno utandaridhi ni neno mseto ambalo 

maana yake ni utamaduni uliotanda au kuenea ardhi nzima. Mtu mtandaridhi’ hivyo basi ni mtu 

aliyebebea kikamilifu katika utamaduni huu mpya kwa jinsi moja au nyingine. 

 

Matandaridhi hujihusisha sana katika kutandaridhisha aina moja au nyingine ya amara muhimu 

za kitandaridhi. Hizo ni kama vile biashara za kumataifa, lugha za kimataifa, aina za mavazi 

zilizotokea kupendwa ulimwenguni kote, muziki wa kisiku hizi, hasa vile pop, reggae, raga, rap, 

ambao asili yake ya hivi majuzi ni Marekani. Muziki huo waimbaji wake hutumia, sanasana, 

lugha ya Kiingereza hususan kile cha Marekani na kadhalika Watandaridhi wana nyenzo zingine 

kadha wa kadha za kuendeshea maisha yao au kujitambulisha. Wao huwasiliana kutoka pembe 

moja ya duni hadi nyingine wakitumia vitumeme, yaani vyombo vitumiavyo umeme kufanya 

kazi vya hali ya juu, kama vile tarakilishi na simu, hata za mkono. Watu hawa hawakosi runinga 

sebuleni mwao, usiseme redio. Hawa husikiliza na kutazama habari za kimataifa kupitia 

mashirika matandaridhi ya habari kama vile BBC la uingereza CNN la marekani. Aidha watu 

hawa husafiri mara kwa mara kwa ndege na vyombo vingine vya kasi.  Hawa hawana mipaka. 

Wale wanaohusudu utandaridhi wanaamini kindakindaki kwamba utamaduni huu wa 

kilimwengu umeleta mlahaka mwema baina ya watu binafsi, makampuni makubwa makubwa ya 

kimataifa na usiano bora baina ya mataifa. Watu hawa husikia wakidai ya kuwa aina hii ya 

utamaduni imeupigisha mbele ustaarabu wa wanadamu ulimwenguni kote. Kwa upande 

mwingine, wakereketwa wa tamaduni za kimsingi za mataifa na makabila mbalimbali 

ulimwenguni wanadai ya kwamba utandaridhi umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. 

Kwa ajili hiyo basi, utandaridhi umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo 

basi, utandaridhi umesemekana kwamba unasababisha kutovuka kwa utu miongoni mwa 

wanadamu wote, ambao wamo mbioni kusaka pesa na kuneemesha ubinafsi. Inadaiwa pia 

kwamba utandaridhi umesababisha kutovuka kwa adab kwa vijana wengi ulimwenguni kote 

ghaya ya utovu. Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu.  

Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana, hasa wale wa mataif yanayojaribu kuendelea, kumeleta 

zahama chungu mbovu, ikiwa ni pamoja na kuenea kwa UKIMWI kwa kasi ya kutisha. 
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a) i) Bainisha kwa kutoa maelezo kamili kwamba utandaridhi ni neno mseto. 

         (alama 3) 

ii) Tohoa maneno mawili kutokana na neon kutandaridhisha kisha ueleze maana za 

maneno hayo.     (alama 2) 

 

 

b) i) Nini maana ya ‘hawa hawana mipaka?’   (alama 3) 

ii) Kwa nini watandaridhi wanpenda kusikiliza na kutazama habari kupitia BBC na 

CNN? 

 

c) i) Eleza kikamilifu maoni ya watandaridhi kuhusu utamaduni wao  

          (alama 3) 

 ii) Je, Utandaridhi unalaumiwa kwa nini katika kifungu hiki?  (alama 3) 

 

d) Msemo: “ chungu mbovu” ni msemo wa kimtaani tu. Msemo sawa ni upi 

          (alama 1) 

e) Eleza maana ya maneno yafuatayo 

   i) Amara 

   ii) Mlahaka 

   iii) Wakereketwa     (alama 3) 

 

2. UFUPISHO 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Ukiwa mtoto unadhani ulimwengu ni kipande kimoja cha keki kilicho kitamu mithili ya asali. 

Hakuna dhiki, hakuna mateso, hakuna kuhuzunika kwa aina yoyote. Neno huzuni linasikika 

masikioni kama neno lisiloelekea kwenye uhalisia wowote. Kwa watoto dunia imejaa raha, 

starehe na vicheko visivyoisha. Maisha ni ahadi njema, yenye matokeo ya kufurahisha na 

kustarehesha tu, sio KUDHIKISHA NA KUHUZUNISHA. 

 

Huyu tunayemzumgumzia hapa ni mtoto mdogo ambaye hajajua kubainisha kitendekacho 

mkono wake wa kushoto na kile kinachofanyika hasa katika mkono wake wa kulia.  Hata hivyo, 

jinsi mtoto anavyoendelea kukua na kufahamikiwa na mambo, vigambo na kadhia zinazoendelea 

katika mazingira yake, anabainikiwa na mengi machungu ambayo huleta huzuni, sio raha. 

 

Hebu tuanze na nyumbani kwao mtoto.  Aghalabu, watoto wote hupendwa kwao nyumbani, 

iwapo wazazi wao ni watu wangwana na wana nafasi ya kulea watoto wao bila taabu. Hata hivyo 

watoto huchapwa pale wanapokuwa watundu, jambo ambalo huwahuzunisha sana, japo ni 

wajibu wa wazazi sababu, kama isemwavyo, mcha mwana kulia hulia yeye. Pili, inajulikana 

wazi kwamba watoto wengi siku hizi huenda shule, huko shule, wao hupendelea sana kucheza 

kuliko kusoma. Ili wasome kama inavyotakikana, ni sharti waelekezwe barabara katika njia hiyo 

na walimu wao. Katika kuelekezwa huku, walimu wanaweza kulazimika kuwaadhibu, hasa wale 

watoto ambao huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa kufanya nyumbani kama kawaida 

ya mfumo wa shule ilivyo. Watoto ambao huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa kufanya 



WHATSAPP/SMS/ CALL MR MOSOMI@0748842695 FOR MORE REVISION 

MATERIALS AND END TERM EXAMS ACCOMPANIED WITH THERE MARKING 

SCHEMES         

 

 

nyumbani kama kawaida ya mfumo wa shule ilivyo. Watoto wa aina hii wanapotiwa adabu raha 

hujitenga na huzuni huwatawala. 

 

Huzuni, hivyo basi, inaonekana ya kuwa ni uso wa pili katika maisha ya mwanadamu, uso wa 

kwanza ukiwa raha. Na kwa hakika wanaohuzunika si watoto peke yao. Kila mtu duniani ni 

sharti, katika wakati mmoja au mwingine, azongwe na huzuni. Inajulikana wazi kwamba 

wanadamu wote hawapendi huzuni asilani na hakika kabisa, kila binadamu huchukia huzuni na 

kustahabu raha. Hata hivyo, raha humjia binadamu kwa nadra sana, ilhali huzuni humvamia 

wakati wowote, hata akiwa humo katikati ya kustarehe. Si tu, inajulikana dhahiri shahiri kwamba 

hakuna mtu asiyewahi kuonja huzuni, japo wapo watu wengi kweli kweli wasiowahi kuonja raha 

maishani mwao. 

 

Zingatia mtoto anaezaliwa, halafu wazazi wake wanaaga dunia, pengine katika ajali, kabla mtoto 

mwenyewe hajaweza kujikimu. Mtoto huyu anaishi kutegemea jamaa za wazazi wake. Watu 

hawa wasipokuwa na nafasi wao wenyewe kimaisha pamoja na ukarimu unaohitajika basi mtoto 

anateseka na kuhuzunika sana katika maisha yake yote. Ama zingatia mtoto anayetupwa na 

mamake kijana, aliyempata bila kupanga. Hata mtoto huyu akiokotwa na kulelewa na wahisani, 

maisha yake yatakuwa ya taabu, dhiki na huzuni.  Au zingatia mtoto anayelelewa na mama wa 

kambo anayeondokea kuwa mwovu. Mtoto huyu atakayoijua ni huzuni tu. Ama zingatia mtoto 

ambaye babake ni mlevi na unalojua ni kurudi nyumbani kufurahia kupiga watoto wote na mama 

yao ndipo apate usingizi mnono.  Mtoto mwenye baba wa aina hiyo atakayoijua ni huzuni tu, sir 

aha asilani. 

 

2. a) Ukitumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya  

  nne za  mwanzo   (Maneno -100)    (alama 10) 

 

 b) Ukizingatia aya ya mwisho, eleza hali mbalimbali zinazowatia watoto huzuni. 

 (Maneno 40-45)    (alama 6) 

 

3. MATUMIZI YA LIGHA 

a)  i) Tumia viashiria vya kutilia mkazo katika sentensi zifuatazo 

   i) Kibogoyo………. Ndiye anayehitaji meno ya dhahabu. 

   ii) Vyakula……………mvipikavyo nyinyi, nasi twavipika         

         (alama 2) 

b)        Geuza sentensi zifuatazo ziwe katika hali ya umoja 

            i) Huku kuimba kwenu kuzuri kutawapendez wageni (alama 1) 

            ii) Hii miche ni mizuri sana, itatufaa   (alama 2) 

 

c)         Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia viunganishi vifaavyo. 

            i) Chakula hiki hakina mchuzi. Hakina chumve (alama1) 

            ii) Romeo aliamka. Alitazama saa yake 

  Akala kiamsha kinywa mbio mbio   (alama 2) 

 

d) Ziandike upya sentensi zifuatazo kwa kufuata maagizo uliyopewa. 
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 i) Nimemleta paka ili aue panya wote wanaotusumbua hapa kwetu  

  nyumbani.  (Anza: Panya…)   (alama2) 

 ii) Mbwa ambaye aliripotiwa kuwa ameibwa amepatikana katika bwawa la 

maji (Anza: katika bwawa…..)  (alama2) 

 

e) Andika kwa msemo halisi sentensi. Tajiri alishangaa kuwa niliweza kuubeba mzigo huo 

peke yangu.      (alama 2) 

 

f) Piga mstari vivumishi katika sentensi hizi 

 i) Sina nguo yoyote niwezayo kuvaa   (alama 1) 

 ii) Mtoto mwenyeweataileta kalamu   (alama 1) 

 

g) Andika vitensi vinavyotokana na majina haya; 

i) Mfuasi 

ii) Kifaa 

iii) Mharibifu      (alama 3) 

 

h) Kanusha  

i) Ungemwuliza vizuri angekujibu bila wasiwasi  (alama ) 

ii) Andika kinyume; 

 Mjomba alicomeka upanga kwenye ala  (alama 2) 

i) Eleza maana nne-tofauti za sentensi hii;     

 Alinunua samaki na mtoto wake   (alama 4)  

 

j) Eleza tofauti baina ya sentensi hizi; 

 i) Ningekuwa na pesa ningenunua shamba. 

 ii) Ningelikuwa na pesa ningalinunua shamba  (alama 2) 

 

B         a) Kamilisha tashbihi zifuatazo 

 i) Baidika kama 

 ii) Mzima kama 

 

b) Tumia tanakali za sauti zifaazo kukamilisha sentensi hizi; 

 i) Sauti ya waimbaji haikusikika tena, ilikuwa imedidima…wageni 

walipofika katika jukwaa.     

ii) Simba ni mnyama hodari sana, akimkamata swara humrarua     

(alama2) 

 c) Tunga sentensi mbili tofauti zinazobainisha maana tofauti kati ya: 

 i) Nduni 

 ii) Duni       (alama 4) 

 

d) i) Mdudu anayetengeneza atandu huitwa  (alama 1) 

 ii) Mdudu mwenye mkia ulipinda nchani ambao una sumu ni     

        (alama 1) 
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e) Andika methali moja inayotokana na maelezo yafuatayo: 

Asiye na uwezo ataendelea kuwa bila uwezo hata akifanya bidii namna gani.  

       (alama2) 
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KISWAHILI KARATASI 2 

OCT. NOV 2004 

2 ½ HOURS 

 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Wahenga walisema “mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.” Hii ina maana ya kuwa ukiogopa 

kutumia ufito kumchapa mtoto wako, ukamdekeza atadeka na hatimaye ataharibika. Methali hii 

ina picha yake ambyo ni, “Ukicha mwana kulia, utalia wewe.” 

 

Hizi ni methali zilizojaa busara kubwa. Mathalini wewe ni mzazi au mtu yeyote mzima 

aliyetunikiwa madaraka juu ya watoto. Lakini kila wanapokiuka uadilifu au mmoja wao 

anapokosea wewe unambembeleza tu, basi huwa unaizorotesha tabia yake. Mwisho, mtoto huyo 

anaweza kuishia kuwa mtundu. 

 

Hata hivyo, ni sharti tujue ya kwamba tuko katika njia panda hapa. Kwa upande mmoja, zamani 

ilichukuliwa kwamba watoto na hata wanawake watu wazima hawana akili. Kwa ajili  hiyo,  

iwapo mwanaume mtu mzima  ana jambo la kuwaeleza, njia pekee ya kuliingiza katika “ akili” 

yao “ hafifu” ni kuwatwanga ili kulikongomeza  jambo hili. Ukweli ni kwamba akili ya mtoto si 

hafifu hata. Unaweza kusema ni kama mmea, ambao usiporutubishwa kimakusudi, ukapaliliwa 

vyema na kustawishwa stahiki yake, basi hudhoofu” na mwishowe kufifia. 

 

Kwa upande mwingine, mtazamo wa kisasa ni tofauti kabisa, imethibitishwa ya kwamba 

wanawake ni sawa kabisa katika maumbile yao wakilinganishwa na wanaume. Kwa jinsi hiyo, 

kweli wapo wanawake amabo hawana mwelekeo timamu kuhusu maisha. Lakini ni kweli pia 

kuwa wapo wanaume watu wazima  mamilioni ambao  hawana akili. Kadhalika, si kweli kuwa 

watoto wote, kwa sababu ya umri wao tu, basi hawana akili. Ama kwa kusema kweli binadamu 

yeyote kuwaliwa na akili zake timamu isipokuwa wale ambao kwa bahati mbaya maumbile 

yamewapa akili pungufu. Hili litokeapo basi tunalikubali tu. Hatuwezi kumlaumu mtu kama 

huyo au muumba wake. Kwa hakika huu ndio msingi wa methali. “Akili ni nywele, kila mtu ana 

zake.” Vinginevyo, mtazamo wa kizamani ni taasubi kogwe tu za kiume zilizopitwa na wakati.  

 

Aidha, kwa sababu watu  wote huzaliwa  na akili  timamu, tena  hawawi watu wazimu kabla ya 

kuwa watoto kwanza, mtu  mzima  yeyote  ana hali  gani ya kuwadhulumu watoto  na 

kujipambaniza  na lawama za uongo dhidi  ya vijana hao  kwa madai  kuwa hawana akili? Na je, 

ikiwa hawana akili, basi ndipo waonewe? Wanyanyaswe? Hili si jambo la busara. Kurudi mtoto 

kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo. Kurudi kufaako ni kwa kupeleka 

mbele, sio kwa kurudisha nyuma. Kurudi kuelekezako mbele ni kwa uongozi mwafaka, uongozi 

ambao lengo lakeni kummulikia mtoto kurunzi ilimradi kumwongoza mtoto. 

 

Mtoto ana haki ya kuhudumiwa kwa njia yoyote ifaayo ili akue na akili yake ikomae kikamilifu. 

Inafaa asomeshwe, apewe malezi bora ili naye aje alee wengine kistahiki. 

(a) “Mapenzi yasiyo kipimo yanaweza kuwa hatari kwa mtoto.” Eleza kikamilifu  
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huku ukirejelea habari uliyosoma     ( alama 3) 

 

(b) Fafanua njia panda inayorejelewa na mtunzi    ( alama 3) 

 

(c) Mtoto analinganishwa na mmea katika taarifa hi, kwamba “usiporutubishwa  

kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake basi hudhofu.” 

 Tahtmini kulinganishwa huku, huku ukirejelea taarifa  ( alama4) 

 

(d) “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Eleza maana ya ndani ya methali hii kulingana  na 

taarifa       ( alama 4) 

 

(e) Onyesha kwamba unaelewa maana ya: 

“Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo” 

         ( alama 4) 

(f) Eleza maana ya: 

(i)  Kulikongomeza       ( alama 2) 

(ii) Kujipambaniza 

 

MUHTASARI 

Maendeleo ya taifa hutegemea jinsi wananchi wanavyolitolea katika kulibingirisha gurudumu la 

uchumi wao. Kila  mwanajamii anahitajika kujibidisha  katika kazi au taaluma yake. Mzalendo 

yeyote yule hupata  motisha ya kufanya kazi iwapo anaweza  kupata ile kazi aliyokuwa 

akitamani. 

 

Kumakinika katika taaluma Fulani si jambo jepesi na huchukua muda kutengeneza. Kwa mfano, 

ili mhazili  apate staha ya uhazili sharti apitie ngazi mbali mbali. Mwanzo kabisa lazima kumpa 

fursa ya kujiunga  na vyuo mbali mbali  vya uhazili. Anapojiunga na vyuo  hivyo ndipo safari 

inapoandaliwa. Kukamilisha safari hii  inahitaji  muda wa miaka mine- mitano. Anapohitimu 

kuwa tayari ameimudu shughuli hiyo. Hata hivyo, anatakiwa afanye mazoezi kila mara ili 

asisahau yanayohitajika katika taaluma hiyo. Wengi waliokwishapata ujuzi  huo wa wale wenzao 

ambao katika masomo wana utaakamu kama wao. Ijapokuwa wote ni wahazili, viwango vyao ni 

tofauti na mishahara pia hutofautiana. Tofauti hapa ni daraja zao za vyeo. Baada ya kuhitimu na 

kupata vyeti vya uhazili ni rahisi kupata au  kutopata kazi zenye ujira wa kuvutia. Anayefanikiwa 

ana sayari ya kujikakamua hasa kwa upande wa uzingatifu wa kazi kikamilifu  na kutunza hadhi 

ya ofisi yake. 

 

Kuna mashirika makubwa yanayojiweza kiuchumi, ambayo rasimali yake ni  imara. Mashirika 

madogo huwa yana rasilmali yenye kuyumbayumba. Mashirika haya yana wahazili na wanafunzi 

ambao hupata mishahara duni. Wanafunzi wote hao hufanya kazi kwa kutokuwa na uhakika wa 

kulipwa mwisho wa mwezi. Watu kama hao hawawezi kutilia maanani kazi zao. Mashirika 

mengine hayana utaratibu maalum, wa kulipa mishahara kwa vile hutegemea utu wa 

mkurugenzi. Badhi ya wakuu hao huwa wabanizi na huwapunja wafanyi kazi wao. Hili ni swala 

nyeti ambalo linahitaji litatuliwe kwa kuwa na chama cha kupigania haki za wafanyikazi. Wakati 

wanapotafuta kazi, Wahazili wengi huwa ni wahitaji na hukubali chochote wanachopewa. 
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Wale waliobahatika kupata nafasi ya ajira katika kampuni kubwa za kimaataifa, mishahara huwa 

ni ya kutia moyo. Katika dunia hii wahazili wana vibarua vigumu, kwa sababu lazima wapate 

tajriba na uzoefu wa taaluma inayoendelea na shirika Fulani. Mhazili anapotumia msamiati 

usionda sambamba na shughuli za kiofisi hawasiti kufoka. Wavumilivu miongoni mwao hula 

mbivu. Hawa hawafi moyo bali hujitahidi zaidi ili wasikumbwe na kimbunga cha kufokewa. 

Kuna wengine ambao humwaga unga. 

 

(a) Bila  kupoteza iliyokusudiwa  na mwandishi  wa taarifa, fupisha aya ya kwanza  na ya  

pili ( maneno 60 – 70) Alama 2 kwa mtiririko) ( alama 8) 

 

(b) Kwa kuzingatia aya mbili za mwisho, eleza mambo muhimu yanayoshughulika na 

mwandishi ( maneno 60 – 70)  alama 2 kwa  mtiririko) ( alama 8) 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

1. (a)  Andika udogo na  ukubwa wa jina ngoma  ( alama 2) 

 

(b)  (i) Eleza namna mbili za matumizi ya alama ifuatayo  ya uakifishi  (;) 

         ( alama 2) 

  (ii) Tunga sentensi mbili tofauti zinazoonyesha  matumizi hayo 

         ( alama 2) 

(c) Tofautisha  maana ya sentensi zifuatazo 

(i) Kazi yote ni muhimu 

(ii) Kazi yoyote ni muhimu    ( alama 2) 

 

(d) Tunga sentensi mbilimbili kuonyesha matimizi mawili tofauti  ya 

I. Ka 

II. Ndivyo      ( alama 4) 

 

(e) Tunga sentensi kuonyesha matumizi sahihi ya  viunganishi hivi 

( alama 2) 

 (i) Ingawaje 

 (ii) Ilhali 

 

(f) Tambulisha kielezi, kivumishi na mnyambuliko wa kitenzi katika  sentensi 

ifuatayo: 

Msichana mrembo alikuja upesi akimkimbilia dadake ( alama 2) 

 

(g) Andika kifungu hiki kutoka usemi wa taarifa hadi usemi  halisi 

( alama 4) 

Watoto waliambiwa na mama yao watakaporudi nyumbani waoge. Wale, halafu 

waanse kusoma moja kwa moja badala ya kuharibu wakati wao kwa kutazama 

vipindi vya runinga. Aliwakumbusha kuwa wanaofanya maonyesho kwenye 

runinga tayari wamefuzu shuleni na wameajiriwa kazi  
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(h) (i) Taja  vihusishi vitatu vinavyorejelea  mahali, wakati na kiwango 

( alama 3) 

 (ii) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kila kihusishi ( alama 3) 

 

(i) Andika sentensi zifuatazo upya kwa kufuata maagizo 

(i) Alicheza kwa bidii akawafurahisha wengi waliohudhuria tamasha hizo   

      Anza kwa: Kucheza     ( alama 2) 

 (ii)  Karamu hiyo ilifanya sana, kila mtu alikula chakula akatosheka 

       Anza  kwa: chakula     ( alama 2) 

  

(j) Tunga sentensi  mbili  tofauti  ukitumia vitenzi hivi vya silabi moja 

( alama 2) 

(i) Pa 

(ii) La 

 

(k) Unda vitenzi kutokana na  majina  haya:   ( alama 2) 

(i)  Mtukufu 

(ii) Mchumba 
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1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Nairobi, mji mkuu wa Kenya, ni jiji  la maajabu  na mastaajabu chungu nzima.  Nadhari  ya mtu 

anayewahi kuingia jiji hili kwa mara ya kwanza huvutiwa na huo msheheneko  wa majumba ya 

fahari, marefu ajabu, kiasi  cha minazi  mitano- sita  iliyounganishwa  kuelekea juu mbinguni. 

 

Jumba linalowavutia watu wengi ni lile la makongamano ya kimataifa liitwalo kwa kiingereza 

Kenyatta International Conference Centre. Jumba hili, hadi miaka michache ilipopita, ndilo 

lililokuwa refu zaidi mjini. Jumba lenyewe lina ghorofa ishirini na tisa hivi,  Usipohesabu hilo 

pambo  kama  kofia kileleni mwake,  linalojulikana  kama mwavuli. Hata hivyo, miaka michache 

iliyopita jingo hili  lilipitwa kwa urefu  na mnara wa Nyakati ( Times Tower) Mnara huo hasa  ni 

jumba linaloafiki lakabu yake ya  kikwaruza  mawingu. Jumba hili lina ghorofa zisizopungua 

thelathini na mbili. 

 

Mbali na majumba haya mawili, kuna majumba mengine zaidi ya ishirini katikati ya jiji ambayo, 

japo mengine ni mafupi kiasi, maumbo ya kustaajabisha kweli kweli. Hebu zingatia mwenyewe 

jumba liitwalo “mdomo wa kengele” au bell - bottom” ambalo ni vioo vitupu, toka chini hadi 

juu. Fauka ya haya, umbo lakeni la kipekee ulimwenguni kote.  Jumba hili lina kama miguu, 

kisha kiuno mithili ya kinu hivi japo si mviringo. Linapaa juu, mbali sana, likichukua umbo pana 

kuliko lilivyo chini. Umbo la fua pana kama kengele. 

 

Halafu rudia barabara. Hizi hazina hesabu katikati ya jiji  ni pona, tena safisana. Magari 

yanayotumia barabara hizi ni kochokocho, ya  kila aina na yanashindania nafasi. 
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Ajabu kubwa ya Nairobi hata hivyo ni idadi ya watu. Hakuna hasa anayejua  idadi kamili ya 

watu wa Nairobi, lakini sio  kupiga chuku ninaposema kwamba, hasa nyakati za kuelekea kazini 

asubuhi, kwenda  kula chakula cha  mchana, kuelekea nyumbani baada ya kazi na kuvuka 

barabara wakati wa msongamano, watu  hukanyagana. Mtu anayesema kwamba watu wa Nairobi 

ni wengi kama chungu, au kama mchanga wa ufuo wa bahari, hati chumvi 

 

Watu wa Nairobi, kwa tabia na mavazi, si kama watu wa kwingineko nchini Kenya. Watu hawa 

kuvalia nadhifu sana. Wanawake ni warembo ajabu na hutengeneza nywele zao mithili ya 

hurulaini peponi. Wengi huvaa suruali ndefu! Kucha zao na midomo yao hupata rangi maridadi 

sana. Huzungumza Kiswahili na kiingereza takriban wakati wote. Wanawake wengi  ajabu 

huendesha  magari yao wenyewe, jambo ambalo litakushangaza mara tu uingiapo jijini, hasa 

kama ulilelewa ukidhani maskani mwafaka ya wanawake ni jikoni  peke yake, yaani kuzingatia 

ile falsafa kuwa “ kuoa  ni kupata  jiko”. Wanaume nao huvaa suti safi, maridadi na shingoni 

wamefunga tai stahiki yao. Wanaume hao huendesha magari ya kuyaegesha karibu na afisi zao. 

Huingia afisini mwao kwa maringo na madaha, huku funguo za magari yao zikining’inia 

vidoleni. Hawa nao husema Kiswahili na kiingereza kupitia puani, utadhani ni waingereza hasa. 

 

Kwa upande mwingine, watoto ni nadhifu kweli hasa watoto wa shule. Hawa huvalia sare 

zilizofuliwa na kunyoshwa vizuri kwa pasi. Wake kwa waume, shingoni huvalia tai. Watoto wa 

shule Nairobi huongea Kiswahili, kiingereza na Sheng, ambayo ni “lahja” yao waliyoibuni. 

“Luhya” hii ni mchanganyiko wa Kiswahili. Kiingereza na msamiati mchache wa lugha nyingine 

za wakenya zisemwazo jijini Nairobi na vitongoji vyake. 

 

Kwa jumla, watu wote wa Nairobi hutembea kasi sana. Hawana hata wakati wa kutembea pole 

pole na kuangazaanga huku na huko. Iwapo wewe ni mgeni jijini, ukizubaa utapigwa kumbo na 

waendelee na hamsini zao kama vile hapakutokea jambo. Hili linapojiri, usidhani limefanywa 

maksudi. La, hasha ni vile tu kwamba Wanairobi hawana muda wa kupoteza. 

 

(a) Kwa nini majumba ya jiji la Nairobi  yana majina au lakabu za kiingereza? 

                   ( alama 2) 

(b) (i)  Baadhi ya maajabu ya Nairobi ni barabara safi, msongamano wa magari  

na majumba marefu. Ongezea maajabu mengine manne                    (alama 4) 

(ii) Watu wa Nairobi wanajipenda kweli kweli. Fafanua                     (alama 4) 

 

(c) (i)  Je, unadhani watu wa Nairobi kweli hukanyagana? Eleza ni  kwa nini   

msimulizi ametoa maelezo hayo                       (alama 2) 

(ii) Unafikiri ni kwa nini hasa wanawake wa Nairobi wanaonekana nadhifu? 
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                            (alama 3) 

(d) Kwa nini neno “lahja” limewekwa alama za mtajo?                     (alama 1) 

(e) Eleza maana ya maneno na tamathali za  usemi zifuatazo:                    (alama 4) 

(i)  Nadhari 

(ii)  Linaloafiki 

(iii) Kikwaruza mawingu 

(iv) Waendelee na hamsini zao 

 

 

 

 

2. UFUPISHO 

Ujambazi wa kimataifa ni tatizo lilolowasumbua walimwengu kwa muda mrefu sana. Serikali 

nyingi zimetumia mapesi mengi kwa miaka mingi sana zikijitahidi kupambana na janga hii. Hata 

hivyo, fanaka haijapatikana wala haielekei kamwe kuwa itapatikana leo au karne nyingi baadaye. 

 

Yumkini tatizo kubwa lililopo ni kuhusu jelezi la dhana ya “ujambazi” tena “wa kimataifa”. Hili 

ni tatizo mojawapo na yapo mengi sana. Tatizo la pili ni kiburi. Kuna wale watu binafsi na hasa 

viongozi wan chi kubwakubwa na serikali zao zilizojiaminisha kuwa ujambazi ni balaa kweli, 

tena belua, lakini huo ni wa huko, wala hauwezi kuwagusa licha ya kuwashtua wao. 

 

Kulingana na maoni watakaburi hao, ujambazi ni wa watu “washenzi” wasiostaarabika, 

wapatikanao katika nchi zisizoendelea bado. Ujambazi pekee wanaouona unafaa kukabiliwa ni 

dhidi ya mbubujiko wa madawa ya kulevya uliosababishwa na vinyangarika  kutoka nchi hizo 

maaluni za “ ulimwengu wa tatu”. Kulingana na wastaarabu wan chi zilizoendelea, vinyangarika 

hivi ndivyo hasa adui mkubwa wa ustaarabu ulimwenguni na ni sharti vifagiliwe mbali bila 

huruma. Baada ya  kusagwasagwa, ulimwengu  mstaarabu utazidi kutononoka na ahadi ya 

mbingu hapa ardhini itakamilika. 

 

Imani ya watu ya kuwa ujambazi wa kimataifa. Hata iwapo  upo, hauwezi kuwashtua wala 

kuwatingisha wao  ilikuwa  kamili  na timamu. Ilikuwa  kamili  na timamu hadi hapo mwezi 

Septemba tarehe 11 mwaka  wa 2001, ndege tatu  za abiria  zilipoelekezwa katika majumba  

mawili ya fahari, yenye urefu wa zaidi ya ghorofa  mia moja na kuyatwangilia mbali. Mshtuko 

na kimako!  Kimako  kwa  kuwa, kabla ya siku hiyo, wanarekani kudhai  kwamba  

ingewezekana taifa  lolote  au mtu yeyote  kuthubutu  kuishambulia nchi yao,  taifa wasifa 

lililojihami  barabara dhidi ya aina yeyote ile ya uchokozi  kutoka  pembe  lolote la dunia. 
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Hakuna ulimwengu mzima, aliyeamini kuwa marekani ingeeza kushambuliwa. Kwa ajili hiyo, 

mshtuko uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kama kwamba sayari nzima 

imeshambuliwa, wala sio marekani pekee. 

 

Mintarafu hiyo, marekani  ilipolipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na wasiokuwemo 

kwa mabomu hatari huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu  duniani  ilishangilia na 

kusherehekea.  Kwa nahati mbaya, tafsiri ya shambulizi la minara- pacha ya Newyork na lile la 

Pentagon, uti wa uwezo wa kivita wa Marekani, ilizorota. Kuna wengi waliodhani  huo  ni 

mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya Wakristo na kwa muda, Waislamu wote wakashukiwa  

kimakosa kuwa  ni  majambazi wa  kimataifa. 

 

(a) Bila bubadilisha  maana, fupisha aya  tatu za kwanza ( maneno 65 – 75) 

Matayarisho  

Nakala safi                         (alama 10, 2 za utiririko) 

 

(b) Ukizingira aya, tatu za mwisho, fafanua fikira za watu wa mambo yote  yaliyotokea 

Baada ya Septemba tarehe 11, 2001 (maneno 65 – 75) (alama 10, 2 za utiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

(a)  Bainisha aina ya vivumishi katika sentensi hii                     (alama 2) 

   Nyumba yangu ni maridadi 

 

 (b)  Kamilisha jedwali 

  Kufanya  Kufanyia  Kufanywa 

  Kula    

  Kuunga                          (alama 4) 

 

 (c) Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii 

  Aliimba kwa sauti tamu                         (alama 1) 

 

 (d) Andika kwa wingi                          (alama 1) 

  Pahala hapa ni pake 

  

 (e) Eleza matumizi ya na katika sentensi: 

  Halima na Asha wanasaidiana                        (alama 3) 
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 (f) Huku ukitoa mifano, fafanua miundo mitatu ya majina katika ngeli ya 

 JI-MA                            (alama 6) 

 

 (g) Onyesha (i) Kielezi (ii) kitenzi katika sentensi                      (alama 2) 

  Mvua ilinyesha mfululizo 

 

 (h) Kanusha sentensi hii: 

  Tumechukua nguo chache kuuza                        (alama 2) 

 

 (i) Tumia – ndi pamoja na viashiria vya ngeli kujaza mapengo 

  (i)  Wewe ___________ ninayekutafuta 

  (ii) Nyinyi ___________ mnaoongoza 

 

 (j) Andika sentensi hii upya kwa   kufuata maagizo 

  (i) Nilikuwa nimejitayarisha vizuri kwa hivyo sikuona ugumu wo wote 

     katika safari  yangu. 

     Anza: safari                          (alama 2) 

 (k) Geuza vitenzi hivi view majina 

  (i) Shukuru                           (alama 1) 

  (ii) Enda                           (alama 1) 

 

 (l) Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii 

  Mamake Juma na Mariamu walitutembelea                      ( alama 2) 

 

II (a) Eleza maana ya: 

 (i) Sina pa kuuweka uso wangu                        ( alama 1) 

 (ii) Ana mkono wa buli                         ( alama 1) 

 

 (b) Jaza jedwali 

  Kiume   Kike 

  Mjakazi 

  Jogoo 

  Fahali                           ( alama 3) 

 

 (c) (i) Kati  ya madini  haya taja  yale yanayopatikana  baharini 

  Zinduna  Zebaki 

  Lulu   Ambari 

Yakuti   Marumaru                        (alama 3) 
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  (ii) Haya ni magonjwa gani? 

  I Matubwitubwi 

  II Tetewanga                         ( alama 2) 

 

  (iii) Mbuni huzaa matunda gani?                       ( alama 1) 
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1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Ulimwengu unapaswa kuzuka na mbinu za Kulitadarukia tatizo la umaskini ambao unakwamiza 

juhudi za maendeleo. Umaskini unaoyakabili mataifa yanayoendelea. Unayatosa kwenye dhiki 

kubwa huku mataifa ya kimagharibi yakitpiga hatua kubwa kimaendeleo. Ufa uliopo baina ya 

mataifa yanayoendelea na yalo yaliyoendelea kama vile Marekani, nchi za Ulaya na Ujapani 

unapanuka kila uchao. 

 

Vyanzo vya umaskinin huu ni anuwai mathalan, ufusadi, uongozi mbaya, turathi za kikoloni, 

uchumi kuegemea mvua isiyotabarika, idadi ya watu inayoupik uwezo wa uchumi wa taifa 

linalohusika na ukosefu wa nyenzo na amali za kuwakwamua raia kutoka lindi la umaskini. 

Ukosefu adimu za ajira huchangia pia katika tatizo hili. 
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Jamii ya ulimwengu inapaswa kuelewa kuwa umaskini unaoathiri nchi Fulani una athari pan 

asana. Uvunigu unaotokana na umaskini unaweza kuweza kuwa mboji ambako matendo ya 

kihalifu ili kujinasua kutoka dhiki ile. Hii inaweza kuwa mbegu ya kuatika maovukama ugaidi na 

uhalifu wa kila aina. 

 

Mataifa ya magharibi yanapaswa kuyaburai madeni mataifa yanayoendelea kama njia mojawapo  

ya kupambana na umaskini. Asilimia kubwa ya pato la kitaifa katika mataifa mengi hutumika 

kuyalipa madeni hayo. Katika hali hii inakuwa muhali kwa mataifa hayo kujikwamua kutokana 

na pingu za umaskini.  Njia nyingine ni kustahabu kutoa ruzuku za kimaendeleo badala ya 

mikopo kwa nchi zinazoendelea. 

 

Kwa upande wake, mataifa yanayoendelea yanapaswa kuibuka na mikakati bora ya kupambana 

na umaskini.  Ni muhimu pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa asilimia kubwa ya raia wa 

mataifa hayo ni maskini.  Pana dharural ya kuzalisha nafasi za ajira, kupanua viwanda hususan 

vinavyohusiana na zaraa ambayo ni tegemeo kuu la mataifa mengi, kuendeleza elimu na 

kuimarisha miundo msingi.  Ipo haja pia ya mataifa haya kuhakikisha kuwa mfumo wa soko 

huru unaotawala ulimwengu sasa huishii kuwa chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na 

kuendeleza masikini zaidi.  Kwa ufupi, maamuzi yote ya sera za kiuchumi lazima yazingatie 

uhalishi wa maisha ya raia wa mataifa hayo. 

a) Kwa nini umaskini umetamalaki katika mataifa yanayoendelea?                     (alama 4) 

 

b) Madeni yana athari gani kwa mataifa yanayoendelea?                      (alama 2) 

 

c) Ni mapendekezo yapi ambayo mwandishi anatoa kwa mataifa machanga kuhusu  

utatuzi wa tatizo la umaskini? 

 

d) Mfumo wa soko huru una mathara gani kwa mataifa machanga?                     (alama 2) 

 

e) Ukirejea kifungu, eleza maana ya: 

 i) Kulitadarukia 

 ii) Kuatika 

 iii) Kuyaburai madeni 

 

2. MUHTASARI 

Ajira ya watoto ni tatizo sugu linalokumba ulimwengu wa sasa , hasa katika nchi 

zinazozoendelea.  Jambo la kusikitisha ni kwamba hivi ndivyo ilivyo katika nchi nyingi za 

ulimwengu huu.  Kuna idadi kubwa ya watoto wanaoajiriwa katika nyanja mbalimbali za jamii.  
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Zipo sababu nyingi zinazowasukuma watoto kutafuta ajira barani Afrika kwa mfano, familia 

nyingi huishi maisha ya ufukara hivi kwamba hushindwa  kuyatimiza mahitaji muhimu hususan 

kwa watoto.  Kapanda kwa gharama ya maisha kunazidisha viwango vya umaskini.  Ukosefu wa 

lishe pia huwafanya watotto kutoroka nyumbani kutfuta ajira.  Janga la UKIMWI limesababisha 

kuwepo kwa idadi kubwa ya mayatima wanaoshia kutafuta ajira ili kuyakimu maisha. UKIMWI  

umezifanya nyingi pia kuwaondoa watoto shule ili waweze kuajriwa kwa lengo la kuanzisha 

pato la familia hizo.  Watoto wengine hutoroka makwao kwa sababu ya maonevu.  Maonevu 

haya ni kama vile kupigwa, kutukanawa kila wakati, kunyanyaswa kijinsia na kadhalika.  Huko 

nje hutaabishwa kimwili na kiakili.  Hufanyishwa kazi za sulubu zenye malipo duni au 

wasilipwe kabisa.  Hili huwasononeshe na kuathiri afya yao. 

 

Uundaji wa Umoja wa Afrika hivi majuzi ni hatua muhimu ya kushughulikia matatizo ya 

Afrika kama vile ajura ya watoto, kuzorota kwa miundo msingi, magonjwa, njaa, 

umaskini, ufisadi na ukabila.  Katika kushughulikia haki za watoto, nchi za Afrika hazina 

budi kuzingatia masharti yalivyowekwa na Umuja wa Mataifa kuhusu haki za watoto. 

Nchi nyingi za Afrika ziliidhinisha mkataba wa marsharti hayo ikiwemo inchi ya Kenya. 

Nchi hizi basi lazima zishughulikie haki za watoto kupitia sheria za nchi.  Watoto ni rasilimali 

muhimu na ndio tumaini la kuwepo kwa kizazi cha binadamu. 

a) Eleza mambo yote muhimu anaazungumzia mwandishi katika aya ya kwanza  

 (maneno 45-50)                          (alama 7, 1 ya utiririko) 

 Matayarisho 

 Jibu 

b) Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za mwisho (maneno 

50-55)     (alama 8, 1 ya utiririko) 

Matayarisho 

Jibu 

 

3 MATUMIZI YA LUGHA 

a) Tunga sentensi inayodhihirisha matumizi ya ngeli ya I – I                       (alama 1) 

 

b) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mchoro wa matawi: 

 Mkulima mzembe amepata hasara                         (alama 4) 

c) Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi: Alimchezea                     (alama 3) 

 

d) Taja sauti mbili zinazotamkiwa midomoni                        (alama 2) 

 

e) Kanusha sentensi ifuatayo: 

 Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba                        (alama 2) 
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f) Kitenzi fumbata kiko katika hali (kauli) ya                         (alama 1) 

 

g) Tunga sentensi ukitumia kielezi cha 

 i) Wakati                            (alama 1) 

 ii) Mahali                            (alama 1) 

 

h) Andika sentenzi zifuatazo kulingana na maagizo uliyopewa                      (alama 1) 

 i) Mhunzi mrefu alishinda tuzo (Anza kw:  tuzo…                      (alama 1) 

 ii) Mwanafunzi huyu anasoma Kifaransa. (Anza kwa kiashiria kisisitizi) 

 

i) Sentensi hizi ni za aina gani? 

 i) Lonare anatembea kwa kasi.                         (alama 1) 

 ii) Halima anaandika hali Ekomwa anasoma                       (alama 1) 

 

j) Tunga sentensi moja ukitumia neon “seuze”                        (alama 1) 

 

k) Bainisha Kirai Nomino na Kirai Tenzi katika sentensi: 

 Jirani mwema alinipa chakula                         (alama 2) 

 

i) Unda nomino kutokana na vitenzi: 

 i) Chelewa                           (alama 1) 

 ii) Andika                            (alama 1) 

m) Onyesha hali katika sentensi zifuatazo: 

 i) Henda mvua ikanyesha leo.                         (alama 1) 

 ii) Miti hukatwa kila siku duniani.                        (alama 1) 

 

n) Unganisha sentensi zifuatazo ukitumia neon “japo” 

 i) Selina alijitahidi sana .   

    (ii)  Selina hakushinda mbio hizo                         (alama 1) 

 

o) Andika kinyume cha: 

 Mwise alikunja nguo alizokuwa ameanika                        (alama 2) 

 

p) Sahihisha sentensi: 

 Mtoto ambaye niliyemsomesha ameasi jamii                        (alama 1) 

 

q) andika katika msemo wa taarifa. “Sitathubutu kumpa pesa zangu”  
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     Mkolwe alisema.               (alama 2) 

r) Tunga sentensi kuongyesha tofautu kati ya vitate vifuatavyo                    (alama 2) 

 Suku na zuka 

 

s) Eleza matumizi ya ritifaa katika: ‘N” shamchukua                      (alama 2)  

 

t) Andika udogo na ukubwa wa neno ‘kiti’                       (alama 2) 

 

u) Eleza matumizi ya “na” katika sentensi:                      (alama 2) 

 Sofia na Raeli wanaandaliwa chai na mpishi 

 

4 ISIMU JAMII 

Soma   kifungu kifuatacho ujibu maswali yanayofuata. 

Kwa mujibu wa sheria kifungu nambari 3 sehemu ya A ya sheri za nchi, umepatikana na hatia ya 

kutatiza utulivu wa raia wapenda amani kwa kuwatusi na kutisha kuwapiga. 

Kiongozi wa mashtaka amethibitisha haya wa kuwaleta mashahidi ambao wametoa ushahidi 

usiotetereka kuhusu vitendo vyako katika tukio hilo. Korti hii imeonelea una hatia na imeamuru 

ufungwe jela kwa muda wa miaka miwili bila faini ili liwe funzo kwako na kwa wenzako wenye 

tabia kama zako. Una majuma mawili kukata rufani. 

 

a) Lugha iliyo katika kifungu hiki hutumika katika muktadha upi?                  (alama 1) 

 

b) Toa ushaidi wa jibu lako                       (alama 3) 

 

c) Zaidi ya sifa zilizo katika kifungu hiki, eleza sifa zingine sita za 

             matumizi ya ligha katika muktadha huu.           (alama 6) 
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1. UFAHAMU 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 
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Takwimu ambazo zimetolewa na shirika la kazi la  kimataifa (ILU) zinaonyesha kuwa   

ulanguzi. wa watoto umetangaa hususan katika mataifa yanayoendelea. Ipo tumbi ya sababu za 

kuelezea kwa nini biashara hii imeshamiri. 

Atharj mojawapo ya utandawazi ni kuunda mtandao mpana ulimwenguni.   Mtandao huo 

unaweza  kutumiwa kwa njia chanya au njia basi. Njia chanya ni zile zinazoukiliwa 

kuwafaidi wanajamii kwa kuendeleza ubinadamu na kuboresha hali ya maisha kiuchumi, 

kisiasa na kitamaduni, Maarifa yanayosambazwa huweza kuwa chachu ya kuumua ari va 

maendeleo. elimu na mafanikio katika mataifa mengi ulimwenguni. Njia hasi ni zile ambazo 

maarubu yake ni kuwanufaisha wachache huku zikiwahasiri wengi. 

Kuwepo kwa mtandao kunawapa wenye niatule kama usafirishaji na ulanguzi wa watoto fursa 

ya kuzitosheleza hawaa zao. Wanaoshiriki katika biashara hii  huongozwa na pashau ya utajiri, 

Hawachelei kuwalangua watoto wanaochimbukia mataifa ya kimaskini huko ugaibuni 

wanakozongomezwa kwenye madanguro, kufanyishwa kazi za sulubu na za kitopasi na kuiishi 

maisha duni. 

Asilimia kubwa ya watoto hurubuniwa kwa ahadi ghushi za kujiendeleza kimasomo. Wengine 

huuzwa kutokana na msaada wa jamaa zao wanaotovukwa na utu na kuwa mawakala katika 

amali hii ya kusikitisha. Biashara hii huweza kusahilishwa kwa kuwepo kwa mfumo fisadi wa 

kisheria, msarnbaratiko wa muundo wa jamaa na ubinafsi wa kijamii. 

Ipo haja kubwa ya ushirikiano wa mataifa alkulihali kuikomesha biashara hii haramu. Jamii ya 

ulimwengu isipofanya hivi. itakuwa imekitia kizazi kizima kitanzi na kuitumbukiza kesho yake 

kwenye matatizo kathiri. 

(a) Ni kwa jinsigani utandawazi umechangia katika biashara ya ulanguzi wa  

       watoto?                                                                                                                         (alama 2) 

(b)  Mwand is hi  wa  kifungu anapendekeza hatua zipi kusuluhisha tatizo la  

      ulanguzi wa watoto? 

(c)  Eleza jinsi watoto wanaolanguliwa wanavyoishi huko ughaibuni.          (alama 3) 

(d) Kulingana na muktadha, kifungu chachu ya kuumua ari ya maendeleo" 

     kina maana gani?       (alama 2) 

(e) Jamii isiyosuluhisha tatizo la ulanguzi wa watoto itakuwa na hatima gani? 

                                                                                                                                        (alama 3) 
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(f)        Eleza maana ya 

(i)       maarubu  

(ii)      pashau... 

       (alama 2} 

MUHTASARI 

Ubinafsishaji wa mashirika yaumma ni nguzo kuu katika ulimwengu wa leo. Kimsingi, 

ubinafsishaji ni hatua na harakati zinazochukuliwa kupunguza kushiriki kwa serikali katika 

uendeshaji wa mashirika na kuhimiza kupanuka kwa sekta ya kibinafsi. 

Serikali huweza kuhimiza, kutokana na uuzaji, uhawilishaji wa mali fcutoka umiliki wa umma 

hadi kwenye umilikaji wa sekta ya kibinafsi. Aidha, serikaii inaweza kuuza hisa zake kwenye 

mashirika ya umma. Njia nyingine ni kuchochea ugavi wa zabuni kupitia kwa mikataba ambayo 

inashindaniwa na mashirika au kampuni tofauti. Lengo kuu la ubinafsishaji ni kuigatua nafasi ya 

serikaii katika utendakazi oa uejideshaji wa mashirika. 

Uuzaji wa mashirika ya kiserikali au hisa huwa chanzo cha mapato yanayoweza kutumiwa 

kuendesha miradi mingine. Hii ni njia ya kupunguza hanja ya serikali inayotokana na uendcshaji 

wa mashirika yasiyoleta faida. Ubinafsishaji huzuia uwezekano wa kuingiliwa kwa mashirika na 

wanasiasa, huimarisha utamaduni mpya wa muundo wa mashirika na huvunja uhodhi wa 

kiserikali. Ubinafsishaji huweza kuatika mbegu za ujasiriamali wa raia, kutamani kuanzisha 

amali tofauti. 

Ubinafsishaji huweza kuyaruhusu mashirika ya kimataifa kutwaa mashirika muhimu nchini, 

kufutwa kazi kwa wafenyikazi na kuongezeka kwa umaskini Ubinafsishaji wa sekta 

zinazohusiana na elimu na afya huweza kuathiri vibaya wenye mapato ya chini. 

 

Ubinafsishaji haumaanishi ufanisi wa utendakazi wa makampuni na mashirika. Aidha, ikiwa 

haupo utaratibu mzuri wa kutathmini au kupima thamani za hisa pana uwezekano wa hisa 

zinazouzwa kupewa thamani ya juu au ya chini. 

(a)       Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa kifungu, fanya muhtasari wa aya ya 

kwaza na ya pili. (maneno 35 - 40}                                                 (alarna 6, I ya utiririko) 

Matayarisho 

            Nakala safi 

 

 

(b)      Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya ya tatu na ya nne 

                                                                                          (maneno 45 - 50) alama 9, 1 ya utiririko) 
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            Matayarisho 

            Nakala safi                                                                                                         (alama 2) 

 

MATUMIZI YA LUGHA 

  (a)       Tunga sentensi moja ukitumia nomino dhahania. 

(b)      Eleza maana rnbili za sentensi ifuatayo: 

Hawa ni watoto wa-marehemu Bwana Nzovu na Bi Makambo.                         (alama 2) 

(c)      Unda nomino moja kutokana na kitenzi "ghafilika".                                              (alama 1) 

(d)      Andika kwa wingi: Nyundo hii imevunjika mpini wake.           (alama 1) 

(e}      Ainisha sentensi ifuatayo ukitumia jedwali. 

mvulana mrefu anavuka barabara. (alama 3) 

(f)      Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo.                 (alama 2) 

              (i)       Karama ..................................................................................................... 

(ii)     Gharama ........................................................................................................ 

(g)      Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi zifuatazo: 

(i)       Mtoto mwenyewe alienda shatnbani.                                                          (alama 1) 

             (ii)     Kazi yetu haihitajiki shuleni.                                                                       (alama 1) 

 

(h)       Koloni/nukta mbili (:) hutumiwa katika kuorodhesha, Onyesha matumizi mengine 

matatu ya koloni (: )                                                                                            (alama 3) 

(i)        Tunga sentensi itakayoonyesha matumizi ya kihusishi cha a-unganifu.              (alama 2) 

(j)       Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo 'Mkulima 

aliyepanda wakati ufaao amepata mavuno mazuri.                                             (.alama 2) 

(k)       Ainisha viainbishi katika neno: kujidhiki.                                                             (alama 2) 

(l)        Tambua na ueleze aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo      

'Kalamu aliyokuwa nayo mwalimu ni va mwanafunzi.                                        (alama 2) 

 (m)     Andika viwakilishi ngeli vya nomino zituatazo: 

(i)        Chakula...................................................................................                   (alama 1) 

(ii)      Kwetu .....................................................................................                   (alama 1) 

(iii)     Badilisha sentensi ifuatayo ill iwe katika hali ya kuamuru. 

Baba ingia ndani.           (alama 2) 
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(o)      Eleza maana ya sentensi 

'Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba na ningalistarehe'.                           (alama 2) 

 (p)       Fafanua aina za hali zinazotumika katika sentensi hizi. 

(i)        Mwimbaji aliimba, akacheza na akaehanganisha sana.                             (alama 1) 

            (ii)      Sharigazi huja kila mara.                                                                     (alama 1 

 

(q)      Tunga sentensi MOJA itakayoonyesha maana. mbili tofauti za neno pembe.        (alama 2) 

(r)      Andika katika msemo wa taarifa "Nitakuarifu nikimwona", Elma alisema,            (alama 3) 

(s)      Nyambuakitenzi "ota" kama kinavyotokea katika kirai "ota ndoto" ili tofauti  

          tatu zijitokeze:                                                                                                         (alama 3) 

 

4.       Isimu Jamii 

 

Huku ukitoa mifano mwafaka. fafanua kaida tano katika jamii ambazo matumizi ya lugha 

hutegemea.                                                                                                                   (alama 10) 
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1 UFAHAMU 

Soma makala yafitatayo kisha ujibu maswali. 

Kuna aina kuu za hisia zinazotawala na kuongoza maisha ya mwanadamu: kuona, 

kusikia, kugusa, kuonja na kunusa. Ni vigumu kusema ni hisia gani muhimu kuzidi nyingine 

ingawa ni dhahiii alhari kubwa humuangukia mabuluku asiyeweza kuona. Inasernekana kuwa 

mishipa ya fahamu inayounga ubongo na macho ni rnikubwa zaidi kuliko mishipa ya fahamu 

inayounga ubongo na viwamfao vya masikio. Na katika maisha na nyemdo zakila siku kuona 

hupewa uzito mkubwa minghairi ya kusikia   Pengine basi sio ajabu. kama itakavyobainika 

punde baadaye. kuwa kazi nyingi za fasihi andishi zimeelemea mno katika hisia hii kana 

kwamba zile nyingine kuu hazipo kabisa. Hakika hili ni kosa. Maana kusikia kugusa, kuonja. na 

kunusa nako ndiko humkamilisha mwanadamu aweze kuyafaidi maisha yake. Na hata mbele ya 

sheria, ushahidi huweza kutolewa mintaaraf u ya kusikia, kugusa, kuonja na kunusa alimradi 

shahidi awe amesikia, kugusa. kuonja. au kunusa mwenyewe. Ushahidi wa kuambiwa 

haukubaliwi. 

Kwa hivyo basi kazi ya sanaa ambayoitazituma fikra za msomaji zihisi kuona, kusikia, 

kuonja kugusa, na. kunusa matendo na mazingira yanayosimuliwa humpeleka msomaji huyo 

katika mipaka na nyanja za juu za ufahamu na furaha. 

Kila hisia ina umuhimu wake kutokana na mazingira ya tukio linalohusika ati 

kusimuliwa. Maana kazi zote za sanaa hutokana  na matendo na maisha ya watu ambao katika 

matukio, visa na mazingira yao hutumia hisia zao zote tano ama kwa pamoja an kwa nyakati 

mbalimbali. Ili basi msomaji aweze kupata mandhari kamili, na hata yeye mwenyewe ashiriki 

katika matukio yenyewe kwa kuchukia, kuonea huruma. n.k muhimu, kabia ya yote, apate hisia 

zote hizo tano. Kazi ya sanaa inayojihusisha na hisia moja tu au mbili huwa muflisi.kisanii kwa 

vile inashindwa kuwasilisha mandhari za hali halisi kwa msomaji. Je, mara ngapi nyoyo zetu 

husononeka au kuripukwa kwa maya  kwa sababa ya sauti ndogo tu ya ndege aliaye pekee 

nyikani, au nyimbo yazamani? Sauti ya ndege huweza kuieta majonzi ya mtaka mingi mno ya 

utotoni wakati ambapo mtu alifiwa na mzazi, ndugu, jamaa au sahibu wake. Kadhalika nyimbo 

ya kale huweza kuchimbua ashiki ya zamani baina ya wapenzi.au kutonesha jeraha la masaibu 

na madhila yaliyopita. Na wala sio nyimbo na sauti ya ndege tu, pengine hata" hanifu ya maua 

huwa na nguvu za kumbukumbu kubwa mno. 
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Licha ya yote hayo, matumizi ya hisia nyingi yanasaidia kujenga mandhari kamili ya 

tukio katika akili ya msomaji   Mathalan badala ya kuelezwa tu kuwa paliandaliwa chakula 

kizuri. msomaji anaelezwa vitu ambavyo vimeandaliwa pamoja na hamfu yake. Au badala ya 

kuambiwa mtu fulani alikuwa na wajihi wa kutisha. huelezwa na kuelewa vyema zaidi kwa 

kuainishia jinsi pua macho, rangi, nywele, mdomo na meno ya mtu huyo yalivyo. Na hivyohivyo 

kwa mifano mingine kadha wa kadha kama vile hasira na ucheshi. Kutokana na maelezo ya 

kutosha ya hisia msomaji huweza kumuashiki ianabi. au akadondokwa na ute kutamani chakula 

ambacho hakipo mbele yake. 

Na sio hivyo tu. Hisia zinazotumiwa huweza kumfanya msomaji atafakari zaidi. Ataweza 

kufikia uamuzi kuhusu picha zinazochorwa kutokana na hisia mbalimbali na wafa sio kauli za 

rnkatomkato za mwandishi kama ilivyogusiwa hapo juu. Kauli za mkatomkato sio tu hudumaza 

sanaa, bali pia hudhalilisha hata akili ya msomaji kwani unbuji wa mwandishi ni pamoja na 

kufanya matendo na mazingira anayoyasimulia yawasilishe na kuwakilisha fikira za wahusika 

wake na hata zake mwenyewe. 

Hivyo ni dhahiri kuwa hisia humsaidia msomaji kuzama katika matendo na kuelewa 

fikra za mwandishi mwenyewe, asili na makazi yake, kuwadadisi na kuwaelewa wahusika 

wenyewe,n.k. 

Makala kutoka: Safari, A J. 'Hisia Katito Fasihi Andishi 

Katika Mutokozi M.Mna Aftfw? ong o (Wah.) (1993:331 

Fasihi uandishi na uchapishaji Dar-es-Salaam; Dar-cs-

$alaam Univ. Press 

 

(a)      Taja na ueleze uwanja ambao hutilia mkazo hisia zote.                                 (alama 3) 

(b)      Kwa mujibu wa kifungu hiki, ni nini matokeo ya kusisitiza hisia ya kuona  

           katika fasihi andishi?                                           (alama 2) 

(c)       (i)        Mwandishi ana maoni gani kuhusu kazi nzuri ya sanaa.                             (alama 2) 

           (ii)      Maoni hayo yana umuhimu gani?                                                         (alama 4) 

(d)     Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu ulichosoma. 

          (i)        muflisi kisanii ......................................v................................ 

         (ii)      jeraha la masaibu..................................................................... 

        (iii)     kumuashiki janabi.................................................................. 

        (iv)     umbuji.................................................................................                             (alama 4)        

 

   2. UFUPISHO 

 

Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo itokeapo amali, shughuli na harakati zote za 

kiuchumi ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali au dola kama ulinzi, sheria na 

mpangilio mzima wa jamii, huwa huria kwa watu binafsi. Msingi wa soko huria, sifa kuu ya 
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utandawazi, ni kuibua na kudumisha mazingira na hali zinazochochea na kumruhusu mtu yeyote 

kuongozwa na hawaa, au matamanio ya kibiashara anayoyaona sawa pasi na hofu ya kuingiliwa 

na udhibiti wa serikali. 

Mazingira hayo yanawapa watu satua ya kufanya maamuzi kuhusu hatima yao ya kiuchumi. 

uamuzi kuhusu suala la ajira yao, matumizi ya mtaji - kipato na harija zake, na uwekezaji mzima. 

Suala mojawapo linaloibuka kuhustana na mfumo wa soko huria ni kuweka mipaka bainifu na 

wazi baina ya amali na shughuli zinazohusishwa na serikali na zile ambazo huachwa huria kwa 

watu. Kwa mfano, inaaminiwa kuwa haki ya kuishi na kulindwa dhidi ya shambulizi, liwe la 

kijambazi au la kigaidi, ni ya kimsingi ambayo haiwezi kuhusishwa na uwezo wa kiuchumi wa 

mtu binafsi. Aidha huduma za kimsingi za afya nazo zinaingia katika kumbo hili. Ikiwa huduma 

hizi zitaachwa huria pana uwezekano mkubwa kuwa zitaishia kuwa istihaki ya wenye mtaji na 

kipato cha'juu tu. 

 

Licha ya kuwepo kwa sheria au kanuni huria kutoka nyanjamaalum. hutokea hali  ambapo 

udhibiti wa kiserikali ni lazima. Hili hutokea pale ambapo ipohaja ya kuyalinda mazingira hasa 

kuiokana na tichnfiizi wa viwandu au rasiiia. Aidha mlhibiti htio ni laziina pale ambapohaki za 

watu wengine zinahusika; yaani ikiwa uhuru wa hata mtu mmoja unaadhirika kutokana na sera 

hizo. pana haja ya kuingilia ili kuisawazisha hali yenyewe. 

 

(a) Andika kwa muhtasari maana  ya uchumi wa soko huria kulingana na taarifa hii 

    (maneno 25-30)                                                                                     (alama 5. I ya mtiririko) 

     Matayarisho 

     Jibu 

 

(b) Eleza mawazo makuu  yanayojitokeza katika aya ya pili na ya tatu. 

       (Maneno 70-75)                                                                              (alama 10, 3 za mtiririko) 

       Matayarisho 

       Jibu 

 

3         MATUMIZI YA LUGHA 

(a)Tambua mzizi katika neno 

Msahaulifu                                                                                                   (alama 1) 

(b)Tunga sentensi ukitumia kivumishi cha nomino  (alama 1) 

  

(c)Andika  kinyume  cha: 

Wasichana watatu wanoingia darasani kwa haraka.  (alama 2) 

           (d) (i) Fafanua maana  ya "mofimu huru    (alamaI) 
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                (ii)Toa mfano inmoja wa mofimu huru                                                         (alama 1) 

           (e)   Tambua kiambishi awali na tamati katika neno alaye.                                 (alarna 2) 

(f)    Tumia kirejeshi-amba-kuimganisha sentensi zifuatazo 

       (i)  Mwanafunzi yule ni mrefu. 

      (ii)  Mwanafunzi yule amepita mtihani.                                                         (alama 2) 

 

(g)   Sahihisha sentensi hii: 

                   Wayayanguimepotea................................................................                       (alama 1) 

 

           (h)  Taja aina ya yambwa iliyopigiwa mstari katika sensensiifuatayo: 

                  Mpishi arnempikia nigeni waji vizuri.                                                         (alama 1) 

           (i)   Neno "Chuo" lina maana ya "Shule inayotoa mafunzo maaluum ya kazi 

                  fulani  Tunga   sentensi mbili kubainisha matumizi mengine mawili ya neon 

                  hili.                                                                                                                   (alama 2) 

          (j)    Ibadilishe chagizo ya mahali kwa ile ya wakati katika sentensi ifuatayo: 

                  Mchezaji aliucheza mpira mjini Malindi.                                                        (alama 1) 

          (k)    EIeza maana mbili za .sentensi: 

      Yohana alimpigia Husha mpira.   (alama 2) 

          (l)     Kanusha: 

                   Sisi tumemaliza kujenga nyumba ambayo ingalikuwa yake angalifurahi.      (alama 1) 

         (m)   Unda nomino kutokana na: 

     (i)       Zingua.....................................................................                                (alama 1) 

     (ii)      Tosa    .....................................................................                               (alama 1) 

         (n)   Ichoree vielelezo matawi sentensi: 

    Paka mdogo amepanda mchungwani. 

         (o)  Tumia kihusishi badalia kutunga upya senten.si hii: 

                Mgeni yuko katika nyumba,                                                                     (alama 1) 

         (p)  Unda kitenzi kutokana na neno "sahili...........................................                     (alama1) 

         (q)   Eleza tofauti kati ya sauti |z| na [d|                                                               (alama 2) 

         (r)   Tambua aina ya kitenzi kilichopigiwa mstari katika sentensi. 

     Mzee  huenda anacheza   kamari.          (alama 1) 

         (s)   Badilisha kiwakilishi kimilikishi kwa kiwakilishi kionyeshi katika sentensi: 

    Chake kilipatikana nchini.          (alama 1) 

       (t)   Tumia mfano mmoja mmoja kutofautisha baina ya sentensi sahili na ambatano. 

                                                                                                                                           (alama 4) 

        (u) Tungasentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha nomino.         (alarna 1) 
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        (v) Andika kwa wingi: 

 Mvua imebornoa nyumba ya jirani.          (alama 1) 

       (w) Akifisha kifungu kifuatacho: 

huenda serikali iwazie kuidhibiti bei ya petroli hatuwezi kuyaruhusu makampuni ya 

petroli kuunyanyasa umma alisema waziri wa kawi bei ya petroli imeongezwa mara nne 

katika kipindi cha mwezi mmoja          (alama 4) 

ISIMUJAMII 

Eleza huku ukitoa mifano sifa tano za kimsingi zinazotambulisha sajili ya mazumgumzo, 

                                                                                                                                          (alama 10) 
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1. UFAHAMU 

 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

 

     Wanasaikolojia wanabainisha kati ya sehemu mbili kuu katika akili ya binadamu:  Ung’amuzi 

na ung’amuzibwete.  Ung’amuzi ni sehemu ya ubongo ambayo kimsingi hupanua na kudadavua 

yanayotendeka hususan mchana.  Ung’amuzibwete ni kibinimethali chake; hufanya kazi wakati 

binadamu anapolemazwa na usingizi.  Baadhi ya mambo anayoshuhudia binadamu mchana 

yanaingia kwenye ung’amuzibwete wake na kutokeza katika ndoto zake usiku. 

 

     Kwa mujibu wa mawazo ya Sigmund freud, mwanasaikolojia wa jadi anayechukuliwa 

nawengi kama mwasisi wa taaluma ya saikolojia, mambo yanayopatikana katika 

unga’amuzibwete mambo  yana sifa hasi.  Freud alidahili kuwa binadamu huyaficha na 

kuyabania kwenye ung’amuzibwete mambo ambayo hawezi juyasema kadamnasi.  Alieleza 

kuwa matamanio yasiyokubalika, makatazo ya jamii, fikra na kauli zilizoharamishwa na miko ya 

kijamii hubanwa  katika ung’amuzibwete.  Shehena hiyo ndiyo inayochipuza kwa njia ya ishara 

za ndoto, mitelezo ya kauli, yaani maneno au kauli zinazotukoka bila wenye kukusudia, ishara na 

lugha ya kitamathali katika uandishi wa kibunifu na kadhalika. 

 

     Ung’amuzibwete un uwezo mkubwa wa kuathiri matendo ya binadamu.  Huu ndio msingi 

unaowafanya wanasaikolojia wengi, akiwepo freud, kusema kuwa tajiriba ya motto inaweza 



WHATSAPP/SMS/ CALL MR MOSOMI@0748842695 FOR MORE REVISION 

MATERIALS AND END TERM EXAMS ACCOMPANIED WITH THERE MARKING 

SCHEMES         

 

 

kufichwa kwenye sehemu hiyo na hatimaye kuishia kutokeza katika utu uzima wake.  Kwa kuwa 

tunapoingiliana na binadamu wenzetu kila siku tunayang’amuzibwete unapotawala binadamu 

wenzetu watashindwa kutuelewa.  Hii ndiyo hali anayokuwa nayo mwendawazimu.  

Ung’amuzibwete wake hutawala.  Sisi tunaotawaliwa na ung’amuzi  tunashindwa kumwelewa; 

naye bila shaka anashindwa kutuelewa. 

 

     Carl Gustav Jung, aliyewahi kuwa mwanafunzi wa Freud, aliupinga mwelekeo wa Freud wa 

kuungalia ung’amuzibwete kama jaa la mawazo mabaya, matamanio, nia, fikira tuli na dhana 

ambazo ni hasi.  Jung alizuka na dhana mbili muhimu:  Ung’amuzibwete wa kibinafsi na 

un’gabuzibwete jumuishi.  Alisema mambo, fikra na uzoefu wowote mbaya unaomuhusu mtu 

binafsi .  Dhana ya ung’a muzibwete jumuishi aliitumia kuelezea sehemu ya akili ya binadamu 

ambayo inamfanya ayatende matendo Fulani kama binadamu wenzake licha ya tofauti zao 

kiwakati na kijiografia.  Kwa mfano, binadamu wengi wana sherehe za kuzaliwa motto, kuoza, 

ibada au mviga unaohusiana na kifo licha ya tofauti zao.  Jung alisema kuwa kinachochochea 

hali hii ni urithi Fulani wa kila mwanadamu.  Urithi huo unapatikana katika ung’amuzibwete 

jumuishi. 

 

    Upo mwafikiano kati ya wataalamu hawa wawili kuwa ung’auzibwete una uwezo wa kuathiri 

ung’amuzi matendo ya binadamu ya  king’amuzi.  Wanasaikolojia wanashikilia kuwa binadamu 

hawezi kukamilika bila kuzihusisha sehemu zote mbile kwa sababu zinaathiriana. 

 a)   Kwan in ung’amuzibwete unaelezwa kama kinyme cha ung’amuzi?                        (alama 2) 

 

 b)   Eleza mtazamo wa Freud kuhusu ung’amuzibwete.                                  (alama 3) 

 

 c)   Kwa mujibu wa Freud yaliyomo kwenye ung’amuzibwete hudhihirika vipi?          (alama 4) 

 d)   Eleza tofauti ya mawazo kati ya Sigmund Freud na Carl Gustav Jung.          (alama 4) 

 e)   taja hoja inayowafungamanisha Jung na Freud.                                              (alama 2) 

 

2. MUHTASARI 

 

 Utaifa ni mshikamano wa hisia zinazowafungamanisha watu wanaoishi  katika taifa 

moja.  Taif huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na ambao wanajitambua kisiasa kama 

watu wenye mwelekeo, mwono na hatima sawa.  Utaifa umejengwa kwenye hisia za mapenzi 

kwenye  hisisia za mapenzi kwa nchi na utambuzi wa kwamba rangi, cheo, hadhi, eneo, kabila au 

tofauti nyinginezo baina ya watu wanaoishi katika nchi moja si sbabu ya kuwatenganisha. 

 

        Nchi moja huweza kuwa na watu wa makabila tofauti, wenye matabaka ya kila nui na 

mawazo ainat.  Watu hao wanapotambua kuwa kuna sherisi nyinyine inayowaunganisha kama 
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fahari ya kuwa watu waochi hiyo, falsafa na imani sawa ambayo ishara yake kuu ni winbo wa 

taifa na kuwa tofauti kati yao muhimu huwa wamefikia kuunda taifa. 

 

Mhili mkuu wa utaifa ni uzalendo.  Uzaleno ni mapenzi makubwa aliyo nayo mtu kwa nchi yake.  

Malezi haya ndiyo yanyoongoza matendo yake, matamanio yake, mawazo yake, itikadi yake 

mwonoulimwengu wake na muhimu zaidi mkabala wake kuihusu nchi yake na hatima ya nchi 

yenywe.  Uzalendo ni nguzo muhimu sana ya taifa. Mzalendo hawezi kuyatenda mambo 

yanayoweza kuletea mkama nchi yake. 

 

Matendo ya mzalendo huangazwa na mwenge wa mema anayoitakia nchi au taifa lake.  Hawezi 

kushiriki kwenye harakati na amali ambazo zinahujumu au kufumua mshikamano wa taifa zima 

au kutawaliwa na kitiba cha kutaka kujinufaisha yeye mwenyewe au jamii yake finyu.  Matendo 

ya mzalendo wa kitaifa yanaongozwa na mwelekeo wa kuiboresha nchi yake. Swali 

linalomwongoza mtu huyo ni: nimeifanyia nini nchi yangu au taifa lahgu? Alhasili mtu 

anayeipenda nchi yake hawezi kuongozwa na umero wa kibinafsi tu wa kujilimbikia mali, ujiri 

au pesa.  Yuko radhi kuhasirika kama mtu binafsi ili taifa au nchi yake inufaike. 

 

Utaifa ni mche aali ambao unapaliliwa kwa uzalendo, kuepuka hawaa za nafsi, kusinywa na 

taasubi za kikabila na kuach tama ya kujinufaiha.  Hali hiyo inapofikiwa, hatima ya wanajamii 

wa taifa linahusika huwa nzuri na mustakabali wao na wa vizazi vyao huwa wa matumaini 

makubwa. 

 

a)  Dondoa sifa kuu za utaifa. (maneno 40- 50)   (alama 6, 1 ya mtiririko) 

       matayarisho. 

       Jibu 

 

b)  kwa kutumia maneno kati ya 60-70,  onyesho misingi ya kumtathmini mzalendo. 

         (alama 9, 1 ya mitiriko) 

     Matayarisho . 

     Jibu 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

a) andika sentensi mbili zifuatazo kama sentensi moja kwa kutumia kiwakilishi 

kirejeshi. 

  i)   duka la Bahati lina bidhaa nyingi 

  ii) Juma anafanya kazi katika duka la Bahati.                      (alama 2) 

 b) i) Eleza matumizi mawili ya kiambishi –ji-                      (alama 2) 
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  ii) tunga sentensi moja kuonyesha moja ya matumizi hayo.              (alama 2) 

 

c) Tumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari kuandika tena sentensi ifuatayo: 

 Ukuta umemweumiza mvulana alipokuwa akiuparaga                    (alama 3) 

 

d) chora vielelezo matawi vya sentensi ifuatayo: 

 Bakari, Roda na Hirsi wamefurahi kupita mtihani.                     (alama 4) 

 

e) Tambua sauti ambazo si za ufizi katika sauti hizi. 

 M, t, n, z, gh.                          (alama 1) 

 

f) Tunga sentensi sahihi ukitumia –fa- katika hali ya mazoa.                    (alama  2) 

g) Onyesha kwa kupiga mstari iliko shadda katika maneno mawili yafuatayo: 

 i) Malaika 

 ii) Nge                          (alama 2) 

 

h) Eleza maana mbili za sentensi: 

 Kiharusi chake kimewaitia hofu.                        (alama 2) 

 

i) tunga sentensi ukitumia kielezi cha jinsi cha nomino ifuatayo: 

 Uganda                           (alama 2) 

 

j) Bainisha sentensi sahili zilizo katika sentensi mseto ifuatayo: 

 Hamali ambaye ameugua alisema kuwa angekwenda hospitali jana         (alama 3) 

 

 k) Andika ukubwa wa sentensi: 

  Ndovu wa Kiafrika ameharibu kichaka                       (alama 2) 

 

 I) Iandike tena sentensi ifuatayo bila kutumia vitenzi visaidizi 

  Wachezaji huenda wakawa wanaweza kushinda mchezo wa leo.              (alama 2) 

 

m) andika kw msemo halisi: Baba alipotuuliza kama tungependa kwenda  

            Mombasa wakati wa likizo tulimjibu kwamba tulitaka kwenda Kisumu  

            kwa kuwa tulikuwa hatujaliona Ziwa Victoria.                      (alama 3) 

 

n) Huku ukitoa mifano mwafaka onyesha matumizi mawili ya kinyota(*) katika 

sarufi ya Kiswahili.                                     (alama 3) 
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o) Kanusha sentensi ifuatayo: 

 hapo napo ndipo nitakapo.                         (alama 1) 

 

p) andika kinyume cha: 

 furaha amehamia mjni.                        (alama 1) 

 

q) andika maneno yafuatayo katika kauli zilizoonyeshwa katika mabano 

 

 Neno   Kauli    Jibu 

 

i) Imba  (tendesha)…………………………………… 

 

ii) choka  (tendea) ………………………………………… 

 

. ISIMU JAMII 

Eleza majukumu matano matano ya Kiswahili kama lugha ya Kitaifa na Kimataifa. 

                                                        (alama 10) 

102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2010 

SAA 2 ½ 

 

1 UFAHAMU     (alama 15) 

Soma kifungu kifnatacho kisha ujibu maswali 

Suala la mahusiano ya wanadamu katika jatnii, uainishaji wake na udhihirikaji wake 

limewashughulisha wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya miaka. Suala hili huwatafakarisha 

wataalamu hao kutokana na umuhimu wake katika maisha ya binadamu. Msingi mkuu wa 

uainishaji wa mahusiano hayo ni kukichuza kipindi cha mahusiano yenyewe. Yapo mahusiano 

baina ya waja ambayo yanachukua muda mfupi, kwa mfano saa au dakika chache, na mengine 

ambayo huenda yakachukoa miaka ayami. 

Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni vale yanayojulikanakama mahusiano ya kudumu. 

Inamkinika kudai kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza kuyadhibiti mahusiano 

hayo kwa kiasi kikubwa. Watu wengi huitakidi kuwa uhusiano uliopo baina ya mtu na jamaa 

yake utachukua muda mrefu, na kwa hiyo ni uhusiano wa kudumu. Hali hii hutokana na uhalisi 
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kuwa tunahusiana na jamaa zetu kwa kipindi kirefu labda tangu ukembe hadi utu uzima wetu. 

Uhusiano him hautarajiwi kuvunjwa na umbali wa masafa baina yetu; tunaendelea kuwasiliana 

kwa barua au, katika enzi hii ya utandawazi, kwa kutumia nyenzo za teknohama kama mtandao 

na simu za mkononi, na kudumisha uhusiano wetu wa kijamaa. Hata hivyo, inawezekana baadhi 

ya mahusiano ya kijamaa yasiwe ya kudumu. Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke na mume, 

na ambao unatarajiwa kuwa wa kudumu au wa kipindi kirefu, unawcza kuvunjwa kwa kutokea 

kwa talaka. Talaka hiyo inavunja ule uwezekano wa uhusiano wa kudumu unaofumbatwa na 

sitiari ya pingu za maisha. 

Katika ngazi ya pili,mahusiano ya kipindi cha wastani, kuna mahusiano yanayohusisha 

marafiki zetu maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile, majirani zetu, wenzetu katika 

mwahali mwa kazi, washiriki kwenye sehemu za ibada au za burudani na wenzetu kwenye 

vyama tofauti na makundi ya kujitolea. Inawezekana kudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya, 

hususan baina ya marafiki na majirani huweza kuwa ya miongo na daiina.Hali hii huweza 

kutegemea muundo na mfumo wa jamii. Kwa mfano, kwa wanajamii wanaoishi kwenye janibu 

fulani mahsusi, na kwa miaka tawili bila ya kuhajiri, uhusiano wao na majirani huweza kuwa wa 

kudumu. Halihii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini. Maisha ya mijiniyana sifa ya 

kubadilikabadilika. Isitoshe,kutokana na mfumo wa maisha ya kibepari yameghoshi ubinafsi 

mwingi. Mawimbi ya mabadiliko na ubinafsi huweza kuumomonyoa ukuta wa uhusiano wa 

kudumu. 

Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo walikoishi watu 

unasababisha kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na majirani zao. Uhusiano kati 

ya wenza katika mazingira ya kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wa majirani. Vimbunga 

vya ufutw aji kazi, ubadilishaji wa kazi, halizisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na 

hata mifumo ya kisiasahuweza kuathiri mshikamano wa wanaohusika kazini. 

Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa rripito au wa muda mfupi. 

Mahusiano ya aina hii hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani. Huduma hizi 

zinaweza kuwa za dukani, kwenye sehemu za ibada, kwenye kituo cha mafuta, kwa kinyozi, kwa 

msusi na kadhalika. Kuna sababu kadha zinazotufanya kuyazungumzia mahusiano ya ainahii 

kama ya mpito. Kwanza, uwezekano wa mabadiliko ya anayeitoa huduma hiyo ni mkubwa. Si 

ajabu kuwa unaporudi kwa kinyozi au msusi unatambua aliyekushughulikia hayupo. Hata hivyo, 

kuna vighairi hususa pale ambapo mtoa huduma anayehusika ni yule yule mmoja. 

Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na 'uhusiano wa chembe chembe.'  Uhusiano wa 

chembe chembe, bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa kinachomshughulisha mtu ni 

chembe ndogo tu ya mwenzake. Chembe hiyo inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti 

analokuuzia mtu, viatu anavyokushonea, nguo anazokufulia, ususi anaokufanyia n.k. Mahusiano 

ya aina hii yametovukwa na hisia za utu na ni zao la mirumo ya kisasa ya kiuchumi na kijamii. 

Mtu anayehusiana na mwezake kwa misingi ya chembe ndogo tu, huenda asijali kama mwenzake 

amekosa chakula, amefutwa kazi, amefiliwa, ameibiwa na kadhalika. 
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Suala kuu tunalopaswa kujiuliza ni: je, tunahusiana vipi na jamaa zetu, taasisi zetu, 

maranki zetu na majirani zetu? Je, uhusiano wetu na raia wenzetu ni wa aina gani? Je, uhusiano 

wetu na nchi yetu ni wa mpito au ni wa kudumu? 

 

(a)       Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.                                          (alama 1) 

(b)       Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa.                                     (alama 1) 

(c)       Fafanua athari ya teknolojia kwenye mahusiano ya watu.                                 (alama 2) 

(d)       Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo.      (alama 4) 

(e)       Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.                                                      (alama 2) 

(f)       Je, kifungu, hiki kina ujumbe gani mkuu?             (alama 2)

(g)     Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.  

 

(i)        inasigana    

(ii)      yameghoshi    

(iii)      vighairi    

2.   MUHTASARI     (alama 15) 

Jamii ya leo inatawaliwa na kuendeshwa na kanuni ya maarifa. Inawezekana kusema 

kuwa uchumi wa jamii za leo na zijazo utategemea maarifa zaidi kuliko utakavyotegemea wenzo 

wowote mwingine. Utambuzi wa uwezo mkubwa wa maarifa katika maisha ya binadamu ndio 

msingi wa watu kusema 'maarifa ni nguvu.' 

Maarifahuelezwakwatamathali hii kutokananauwezo wa: kuyadhibiti, kuyaendesha, 

kuyatawala na kuyaongoza maisha ya binadamu popote pale walipo. Mtu ambaye ameyakosa 

maarifa fulani huwa ameikosa nguvu hiyo muhimu na maisha yake huathirika pakubwa. Kwa 

msingi huu, maarifa yanaweza kuangaliwa kama utajiri mkubwa ambao binadamu anaweza 

kuutumia kwa faida yake au kwa faida ya wanajamii wenzake. Ukweli huu ndio unaoelezwa na 

methali ya Kiswahili: 'Elimu ni mali.' Elimu ni chirnbuko la maarifa muhimu maishani. 

Msingi wa utajiri na maendeleo ya binadamu popote alipo basi ni maarifa. Je, maarifa 

kwa upande wake yana sifa gani? Maarifa yenyewe hayana upinzani. Maarifa uliyo nayo huweza 

kuwa na watu wengine wengi pasiwe na upinzani baina yenu kwa kuwa kila mmoja ana maarifa 

sawa. Kila mmoja ana uhuru wa kuyatumia maarifa hayo kama chanzo cha kuyazalisha maarifa 

mengine. Utumiaji wa maarifa yenyewe hauyamalizi maarifa hayo. Maarifa hayawezi kugusika 

ingawa mtu anaweza kuyanyumbua maarifa yenyewe kwa kuyatumia kwa namna tofauti. 

Maarifa huingiliana na maarifa mengine. Maarifa aliyo nayo mtu mmoja huweza 

kuhusishwa na maarifa aliyo nayo mtu mwingine ili kuvyaza au kuzuka na maarifa tofauti. 

Maarifa yanaweza kuchukuliwa kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa namna ambavyo mtu 
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hawezi kufanya bidhaa nyingine ile. Kwa mfano, ni muhali mtu kulalamika kuwa hawezi 

kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa sababu ana mzigo mzito wa maarifa kichwani. 

Sifa nyingine muhimu ya maarifa ni kuwa yanaweza kuwasilishwa kwa njia za ishara au 

mitindo mingine ya kidhahania. Ikiwa unataka kukihamisha chombo fulani kutoka sehemu moja 

hadi nyingine, lazima uwazie ukubwa wake, uzito wake na labda hata umbali wa panapohusika. 

Maarifa huweza kubadilishwa au kugeuzwa na kuwa ishara ambazo huyafanya kuwasilishwa 

kwa njia nyepesi kuliko kwa mfano ikiwa mtu atayawasilisha katika muundo wa, kwa mfano, 

kitabu. 

Maarifa yana sifa ya uhusianaji.  Kipengele fulani cha maarifa huwa na maana 

kinapowekwa 

sambamba au kugotanishwa na kipengele kingine cha maarifa. Huo huwa muktadha mzuri wa 

kueleweka au kuwa na maana. Kwa mfano, neno 'mwerevu' huweza kuwa na maana kwa 

kuwekwa katika muktadha wa 'mjinga', 'mjanja', 'hodari' na kadhalika. 

Maarifa huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo sana. Suala hili linaeleweka kwa njia 

nyepesi tunapoangalia maarifa katika muktadha wa teknolojia. Data zinazowahusu mamilioni ya 

watu, ambazo zingehitaji maelfu ya maktaba na lukuki ya vitabu, huweza kuhifadhiwa kwenye 

kifaa kidogo kinachoweza kutiwa mfukoni. 

Maarifa hayawezi kudhibitiwa au kuzuiliwa mahali fulani yasisambae. Maarifa huenea 

haraka sana. Maarifa ni kitu kinachoepuka pingu za watu wanaopenda kuwadhibiti binadamu 

wenzao. Hata pale ambapo mfumo wa kijamii au wa kisiasa unafanya juu chini kuwadhibiti raia 

au watu wenyewe, ni muhali kuyadhibiti maarifa yenyewe. Inawezekana kuzidhibiti njia fulani 

za ueneaji wa maarifa lakini maarifa hayo yatapata upenyu wa kusambaa. Ni kweli kuwa maarifa 

ni nguvu inayozishinda nguvu zote. 

      (a)  Fupisha aya ya pili na ya tatu. (maneno 55 - 60)                     (alama 5, 1 ya utiririko) 

 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

     (b)   Eleza sifa kuu za maarifa kama zinavyojitokeza kuanzia aya ya nne hadi aya ya 

nane.(maneno 100 - 110).     (alama 10, 2 za utiririko) 

 

Matayarisho 

Nakala safi 

3.         MATUMIZI YA LUGHA    (alama 40) 

 (a) Toa mfano wa neno lenye muundo wa silabi ya irabu pekee          (alama 1) 

 

(b)       Eleza maana mbili zaneno: Barabara.            (alama 2) 

(c)        Sahihisha sentensi: 
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Abiria walisafiri na ndege.                                                                        (alama 1) 

(d)       Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi: 

Mwanafunzi mkongwe amepewa tuzo kwa kuwa hodari masomoni.      (alama 4) 

(e)       Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi. 

Usingeacha masomo, usingetaabika vile.                                                 (alama 2) 

(f)        Tunga sentensi ukitumia kielezi cha: 

(i)        Jumla .                                                                               (alama 1) 

(ii)       Namna linganisho .                                                            (alama 1) 

 

           (g)       Ainisha shaminsho na chagizo katika sentensi: Vibarua wamefanya  

                       kazi haraka ipasavyo.Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo.            (alama 2) 

           (h)      Eleza maana mbili zinazopatikana katika sentensi: Nenda ukaniletee  

            mbuzi.                                                                                                       (alama 2) 

 

 (i)      Tunga sentensi kudhihirisha matumizi ya ngeli ya U-U.         (alama 2) 

(J)      Andika katika usemi wa taarifa. 

"Mito yetu imechafuka sana; itabidi tuungane mikono wakubwa kwa  

wadogo, wanaume kwa wanawake ili tuisafishe." Mwanamazingira  

 alituhimiza.                                                                                             (alama 3) 

(k)     Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mistari au mishale. 

 Amina na Mustafa huimba taarabu.                         (alama 4) 

(1)     Eleza matumizi ya ku katika sentensi: 

 Sikumwelewa alivyoeleza namna ya kuwatunza mbwa wake.         (alama 2) 

(m)    Tunga sentensi sahihi ukitumia kitenzi la katika kauli ya kutendwa.         (alama 2) 

 

(n)      Eleza kazi ya kila kitenzi katika sentensi: 

Mkulima angetaka kupalilia shamba lake mapema.           (alama 4) 

(o)     Taja na utofautishe vipasuo vya ufizi. 

(p)     Onyesha jinsi moja moja ya matumizi ya viwakifishi vifuatavyo:-         (alama 3) 

(i)        nusu koloni(;) 

(ii)      herufi kubwa 

(iii)     Kishangao(!) 

 

4         ISIMUJAMII     (alama 10) 

"Benki yenyewe haina kitu ... CD4 count yake iko chini ... Ni emergency ... 

Tutampoteza ikikosekana." 

(a)       Taja sajili inayorejelewa na manerio haya.                                              (alama 2) 
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(b)       Fafanua sifa nne zinazohusishwa na sajili hiyo.                                       (alama 8) 
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102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2011 

SAA 2 ½ 

 

 

1. UFAHAMU (Alama15) 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

           Changamoto kubwa inayowakabili watu wengi katika mataifa yanayoendelea ni suala la 

chakula. Suala hili linaweza kuangaliwa katika sawia mbili tofauti. Kuna tatizo linalofungamana 

na uhaba wa chakula chenyewe, Uhaba huu unaweza kutokana na utegemezi mkubwa kwa zaraa 

kama nyenzo kuu ya uzalishaji wa chakula. 

Zaraa katika mataifa mengi hususan yanayoendelea, hutegemea mvua. Kupatikana kwa 

mvua huathiriwa na mabadiliko ya tabianchi ulimwenguni. Matendo na amali za watu kama 

ukataji wa miti na uchafuzi wa mazingira huwa na athari hasi kwenye tabianchi hiyo. 

Mabadiliko ya tabianchi huweza kuvyaza ukame kutokana na ngambi ya mvua. 

Kibinimethali hutokea wakati mafuriko yanapotokea na labda kuyasomba mazao 

mashambani na kusababisha baa la njaa. Hali hizi mbili husababisha matatizo makubwa ya 

chakula na kuathiri pakubwa suala zima la usalama wa chakula. Hi kuzuia uwezekano wa 

kuwepo kwa shida hii, pana haja ya kuwepo kwa mikakati na sera za kuhakikisha kuna usalama 

wa chakula. Kwa mfano, pana haja ya kukuza kilimo cha umwagiliaji ili kuepuka adha 

inayosababishwa na ukosefu wa mvua. Kwa upande mwingine, sharti zichukuliwe hatua mufidi 

za kuzuia na kupambana na athari za gharika. 

Changamoto nyingine inahusiana na usalama wa chakula chenyewe. Chakula 

kilichosibikwa na vijasumu au kwa njia nyingine ile huweza kumdhuru anayehusika. Msibiko 

wa chakula unatokana na vyanzo tofauti. Mathalan, uandalizi wa chakula kilichochafuliwa na 

choo, kutozingatia mbeko za usafi, uandaaji wa chakula na kukiweka katika hali ya uvuguvugu 

kabla ya kukipakua - hali inayochochea ukuaji wa viini na ulaji wa chakula kisichoandaliwa 

vyema. 

Ili kuepuka uwezekano wa kuadhirika, pana haja ya kuzingatia usafi wa chakula na 

uandalizi unaofaa. Fauka ya hayo, vyombo vya uandalizi viwe safi, kanuni za usafi zifuatwe, 

upikaji na uandaaji uwe kamilifu. Hali hii isipozingatiwa, siha za raia wenyewezitaathirika 

pakubwa. 
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   Maswali 

 (a) Taja aina mbili za kuangalia suala la chakula katika mataifa 

       yanayoendelea.                                                                                                           (alama 2) 

(b) Taja hatua mbili zmazoweza kuchukuliwa kupambana na tatizo la  

      chakula.                                                                                                                       (alama2) 

  (c) Eleza jinsi nne tofauti namna chakula kinavyoweza kuwa si salama?                       (alama 4) 

 

  (d)   Kwa nini inahalisi kukipakua chakula baada ya kukiandaa tu?                     (alama 1) 

 

  (e)   Ni mapendekezo gani anayoyatoa mwandishi kuhakikisha kuwa chakula  

         kinafaa?                                                                                                                      (alama 4) 

  (f)  Eleza maana ya maneno haya jinsi yalivyotumiwa:                                             (alama 2) 

  

             (i)   Ngambi yamvua .................................................................................................... 

(ii)  Adha...................................................................................................................... 

 

2. MUHTASARI 

Uwazaji tunduizi ni tendo ambalo huhusisha matumizi ya akili. Uwazaji huu umekitwa 

kwenye matumizi ya michakato kama makini,upangiliaji,uteuzi na tathmini.    Hata hivyo, 

uwazaji huu si mchakato mwepesi bali ni mchakato changamano. 

Mchakato wa uwazaji tunduizi unahusisha stadi na mikabala tofauti. Mathalan, kuweza 

kutambua na kubainisha misimamo ya watu wengine, hoja wanazozua na uamuzi waliofikia, 

kutathmini au kupima ushahidi uliopo ili kubainisha mitazamo tofauti. Vilevile. uwazaji tunduizi 

hushirikisha kupima hoja za upinzani na ushahidi uliopo kwa njia ya haki pamoja na kutambua 

yaliyofichwa au ukweli uliofunikwa na taswira ya juu juu. Hali kadhalika, uwazaji tunduizi 

hujumuisha kutambua mbinu zinazotumiwa kufikia misimamo fulani kwa mvuto zaidi na kwa 

matumizi ya mbinu za kishawishi. Aidha, uwazaji huu huhitaji kutathmini masuala kwa mtindo 

ulio wazi, kufikia uamuzi kama hoja zinazotumiwa zina mashiko au zinakubalika kuwa nzuri. 

Zaidi ya hayo, uwazaji tunduizi unahusisha kuwasilisha mtazarao kwa njia yenye uwazaji mzuri 

na inayoshawishi. 

Uwazaji tunduizi una manufaa anuwai. Mosi, unasaidia kujenga makini ya utendaji. Pili, 

hupevusha uwezo wa usomaji kwa kuufanya usomaji huo uwe na malengo wazi. Fauka ya hayo, 

unamsaidia mtumiaji kutambua hoja kuu katika matini au ujumbe fulani bila ya 

kuzongwazongwa na hoja duni za pembeni. Uwazaji huu unasaidia kuuchonga uwezo wa 
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kuikabili au kuiitikia hali fulani na kukuza stadi za uchanganuzi. Mwanadamu huwa mtu tofauti 

na bora anapoujenga na kuuimarisha uwazaji tunduizi wake. 

 

Maswali 

     (a)   Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha ay a mbili za mwanzo. 

(Maneno 70 - 80) (alama 10; alama 2 za utiririko) 

Matayarisho: 

 Nakala safi: 

 

    (b)   Andika kwa muhtasari mambo muhimu katika aya ya tatu. 

(Maneno 35 - 40) (alama 5; alama I ya utiririko) 

Matayarisho: 

            Nakala safi: 

 

3         MATUMIZI YA LUGHA. 

(a)   Tumiamzizi '-enye' katika sentensi kama:  

         (i)        Kivumishi........................................ 

         (ii)      Kiwakilishi ......................................                                             (alama 2)  

 

(b)  Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa:- 

                    Paka mweupe araenaswa mguuni                                                              (alama 2) 

(c)  Taja mfano mmoja mmoja wa sauti zifuatazo:- 

(i)  Kiyeyusho .................................................................................. 

                        (ii) Kimadende..................................................................................     (alama 1) 

 

             (d)  Onyesha shamirisho kitondo, kipozi na ala katika sentensi ifuatayo:- 

         Kipkemboi alimbebea mwalimu mzigo kwa gari.                                   (alama 3) 
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(e)       Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali. 

Maria alipika  taratibu  huku  mama akimwelekeza  vizuri. (alama 4) 

(f)        Nomino 'furaha' iko katika ngeli gani? 

.................................................................................................                            (alama 1) 

(g)       Andika kinyume cha sentensi: 

Watoto wameombwa waanike nguo. (alama 2) 

 

(h)       Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo uliyopewa.  

            Mama alishangilia arusi ya mwana. Anza: Mwana 

..................................................................................................                            (alama 2) 

 (i)        Tumia kirejeshi 'O' katika sentensi ifuatayo:- 

Mtu ambaye hutupa tope hujichafua mwenyewe. (alama 2) 

(j)        Kanusha sentensi ifuatayo: 

Mgonjwa huyo alipona na kurejea nyurabani. (alama 2) 

(k)       Ainisha vihusishi katika sentensi: 

Ame aliwasili mapema kuliko wengine halafu akaondoka. (alama 2) 

(1)        Tunga sentensi mbili kuonyesha maana tofauti za neno "chuma". (alama 4) 

(i)        ................................. 

(ii)       ................................. 

(m)      Unda noniino kutokana na kitenzi 'tafakari' .................................................      (alama 1) 

(n)       Eleza maana mbili za sentensi: 

Tuliitwa na Juma ...........................................................................................     (alama 2) 

(o)       Ainisha viambishi katika kitenzi:- 

Tutaonana................................................................................................ (alama 2) 

 

(p)       Tunga sentensi moja ukitumia kiunganishi cha kinyume. (alama 2) 

(q)       Huku ukitoa mifano eleza miundo miwili ya silabi za Kiswahili. (alama 2) 

 (r)       Akifisha kifungu kifuatacho: 

Mzee alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwa babu yako angalau umjue 

mtoto aliuliza nani babu? (alama 4) 

ISIMUJAMII 

(a)       Bainisha changamoto tano zinazoikabili lugha ya Kiswahili kama somo  

            Katika shule za upili nchini Kenya.                                                                   (alama 5) 

 

(b)       Eleza namna tano za kukabiliana na changamoto ulizobainisha hapo juu. 
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                                                                                                                                           (alama 5) 

 

 

 

 

 

102/2 

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

Oct/Nov. 2012 

 saa 21/2 

 

1. UFAHAMU: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

         Nchi nyingi duniani zimetia sahihi mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za watoto. 

Haki hizi ni pamoja na uhai, lishe bora inayotosha na makazi bora yaliyo salama. Hali kadhalika, 

kila mtoto ana haki ya kupata elimu. Elimu inastahili kutolewa bure, iwe inayofaa na 

inayopatikana kwa urahisi. Isitoshe, mtoto hastahili kupigwa. kudunishwa. wala kubaguliwa kwa 

namna yoyote ile; iwe kitabaka, kirangi, kijinsia au vinginevyo. Mtoto hapaswi kufanya kazi za 

kitumwa, nzito na za kushurutishwa. Vile vile, mtoto ana haki ya kutunzwa na kulindwa dhidi ya 

hali yoyote inayoweza kumhatarisha. Fauka ya haya. mtoto anastahili kushirikishwa katika 

kufanya maamuzi yanayoweza kumwathiri maishani. Pia. mtoto ana haki ya kupata huduma za 

afya, mahitaji maalum na habari kuhusu masuala mbalimbali. Pamoja na hayo, mtoto anastahili 

kupendwa na kuheshimiwa kimawazo na kihisia. 

 

         Haki za watoto zinatakiwa kulindwa na kila mwanajamii, serikali na wazazi wakiwa katika 

mstari wa mbele. Hii ndiyo sababu serikali za mataifa mengi zimeshirikisha haki hizi katika 

katiba na sheria za nchi husika. Yeyote anayezikiuka anapasa kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria. 
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Walakini, haki hizi bado zinakiukwa. Watoto wengi kote duniani bado wananyimwa haki zao. 

Kuna watoto ambao hawajawahi hata kupata kibanda cha kuweka ubavu. Wengi wa hawa 

wamejipata wakiselelea kwenye mitaa na hata majaa ya miji na vijiji ambako hulazimika 

kupitisha usiku hata katika majira ya kipupwe na masika! Wengine hawapati chakula; licha ya 

kuwa wanatakiwa kupata chakula chenye lishe bora. Kwao kutarajia mlo awamu tatu kwa siku ni 

njozi; kwani hata awamu moja ni adimu kupata! La kusikitisha ni kwamba wale wanaotarajiwa 

kuwa vigogo wa kuzilinda haki hizi ndio wanaoongoza katika kupalilia ukiukaji wazo. Kila siku 

tunasikia na kushuhudia visa vya watoto kupigwa, kushinikizwa kufanya kazi za sulubu kipunda, 

kunyanyaswa kijinsia, kuishi katika mazingira hatari na hata kuuawa. Baadhi ya wanaohusika na 

vitendo hivi hasi huwa wazazi au jamaa wa karibu kama vile wajomba, shangazi au wahudumu 

wa nyumbani. 

 

            Madhila yanayowapata watoto hayatokei tu katika mazingira ya nyumbani. Mateso 

huvuka mipaka na kufikia ngazi ya kimataifa. Watoto wengi katika mataifa yenye fujo na ghasia 

hutekwa na kutumikishwa vitani. Linalokata maini ni kwamba baadhi ya viongozi katika mataifa 

haya hawafanyi lolote kuwanusuru. Lao huwa kuwatazama watoto wanaotakiwa kuwalinda 

wakigeuzwa kuwa mababe wa kuua na kuuana. Watoto hawa huvishwa magwanda ambayo miili 

yao minyonge haiwezi kuyahimili. Pia hulazimika kuvaa mabuti ya kijeshi ambayo huwa nanga 

kwao kubeba, licha ya bunduki zinazokaribia kuwazidi uzani. 

           

         Mojawapo ya mambo ambayo viongozi nchini humu walilenga shabaha kuyafikia baada ya 

kujinyakulia uhuru ni elimu kwa wote. Hata hivyo, hii imekuwa kama ndoto isiyotabirika katika 

baadhi ya janibu.  

          Ni kweli kwamba sera ya elimu bila malipo katika shule za msingi nchini humu inaendelea 

kutekelezwa. Hata hivyo, asilimia ya watoto na hata watu wazima wasiojua kusoma na kuandika 

ingali kubwa. Jukwaa la vijiji nchini humu na hata katika mataifa mengine ya ulimwengu wa tatu 

limcsheheni idadi kubwa ya watoto wasioenda shuleni. Kichocheo kikuu cha hali hii ni kwamba 

wazazi na walezi wamejipata katika lindi la ufukara uliokithiri. Hata wanapojitahidi kujinyanyua 

na kujikuna wajipatapo kuyakidhi mahitaji ya kielimu ya wanao, wao hujipata wakitapatapa 

katika kinamasi hicho hicho cha ulitima. Matokeo ni kwamba watoto wa matajiri wanaendelea 

kuelimika huku wa maskini wakibakia kwenye kiza cha ujinga. Wanaong'ang'ania kuwepo kwa 

elimu bila malipo ni kana kwamba ni waota ndoto mchana. 

          Hali ilivyo sasa hivi inadai kuwa mimi na wewe tufanye hima tuungane mikono na 

kutafuta suluhisho la kudumu kuhusu utekelezaji wa haki za watoto. Twapaswa kuhimiza 

serikali zetu kufanya kila ziwezavyo kuhakikisha kuwa watoto wote wako shuleni. Nasi 

tushirikiane kutoa huduma kwa watoto na kukomesha dhuluma, mateso na dhiki kwao. Haitoshi 

kupeleka miswada bungeni kuhusu haki za watoto na kuipitisha kuwa sheria. Twastahili 

kubadilisha misimamo yetu kuhusu haki hizi na kuzilinda kwa dhati. 
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     (a) Huku ukitoa mifano minne, eleza hali ya kinyume inayojitokeza katika  

 aya ya pili.                                                                                                            (alama 4) 

    (b)  Eleza namna hali ya usalama inavyoathiri utekelezaji wa haki za watoto 

           kwa mujibu wa  kifungu.                                                                                     (alama 3) 

 

    (c)  Kwa kurejelea aya ya nne, onyesha mchango wa serikali katika  

         kuwajibikia haki za watoto.                       (alama 3) 

 

    (d) " Wanaong'ang'ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni  

            waota ndoto mchana." Thibitisha kauli hii kwa kurejelea kifungu.                  (alama 2) 

 

    (e)   Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa.                 (alama 3) 

             (i) vigogo ......................................................................................................................  

            (ii) huwa nanga kwao.....................................................................................................  

            (iii) kujikuna wajipatapo ................................................................................................  

 

 

2. MUHTASARI                                              

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

Wataalamu mbalimbali wamekuwa wakifanya utafiti kuhusu Ziwa Viktoria. Juhudi hizi za 

uchunguzi zimekuwa zikionyesha kwamba ziwa hili ambalo ndilo la pili kwa ukubwa miongoni 

mwa maziwa yenye maji matamu duniani linaangamia taratibu. Inakisiwa kuwa kukauka kwa 

ziwa hili kutahatarisha maisha ya watu zaidi ya milioni 30 ambao hulitegemea kwa chakula na 

mapato. Utafiti uliofanywa na Taasisi ya Masuala ya Bahari na Uvuvi nchini ulionyesha kuwa 

Ziwa Viktoria linaangamia kwa kiasi cha mita tatu kila mwaka. Hivi sasa baadhi ya fuo 

zilizokuwa kwenye ziwa hili upande wa Kenya zimekauka. Mandhari ya fuo hizi nayo yameanza 

kutwaa sura mpya. Badala ya kupata madau na wavuvi wakiendesha shughuli zao katika maeneo 

haya, huenda isiwe ajabu kupata watoto wakicheza kandanda. 

 

Rasilimali za samaki ziwani humu zinaendelea kudidimia huku wavuvi wakitupwa kwenye 

biwi la umaskini. Walisema wasemao kwamba akosaye la mama hata la mbwa huamwa. Wavuvi 

wamebuni mikakati ya kukabiliana na hali hii ambayo inatishia kukiangamiza kizazi chao. 

Wengi wao wameamua kufanya biashara maarufu kwa jina, 'bodaboda,' wengine wameingilia 

kilimo baada ya kushindwa kujikimu kimaisha kutokana na uvuvi. Wavuvi wanaoendelea kuvua 

samaki katika ziwa hili wamejipata katika hali ngumu ya kiuchumi. Hali hii imewalazimisha 

baadhi yao kuanza kuvua samaki katika maji ya mataifa jirani; jambo ambalo limewachongea, 
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wengi wakatiwa mbaroni huku wengine wakinyanyaswa na maafisa wa usalama wa mataifa hayo 

jirani. 

 

Sekta ya uchukuzi na mawasiliano nayo imeathirika si haba. Shughuli za uchukuzi katika 

ziwa hili zimetingwa nagugu-maji ambalo limetapakaakote ziwani. Mbali nagugu-maji hili, 

shughuli za kilimo cha kunyunyizia maji zimetanzwa. Kadhalika, kupungua kwa viwango vya 

maji humu ziwani ni changamoto nyingine ambayo inawashughulisha wanaharakati wa 

mazingira. Inahofiwa kuwa mataifa ya Afrika Mashariki yanalipoteza ziwa hili hatua kwa hatua. 

Hakika, wanasayansi wa masuala ya bahari wameonya kuwa ziwa hili litakauka katika kipindi 

cha karne moja ijayo! 

 

Ni dhahiri kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jukumu la kulitunza ziwa hili kwa jino 

na ukucha. Serikali za nchi husika, hususan Kenya, Uganda na Tanzania zinapaswa kutekeleza 

sheria zinazodhibiti shughuli za uvuvi katika ziwa hili. Mathalan, kuna haja ya kuvua kwa 

misimu ili kukinga dhidi ya kuangamia kwa rasilimali za samaki. Wavuvi nao hawana budi 

kushauriwa kuhusu umuhimu wa kufuata kanuni za uvuvi zilizowekwa na kutahadharishwa 

kuhusu madhara ya kuendesha uvuvi kiholela. Sheria kuhusu aina za nyavu za kuvulia pia 

inapaswa kutekelezwa vilivyo. Aidha, kuna haja ya serikali za muungano huu kukomesha 

shughuli za kilimo kandokando mwa ziwa hili, pamoja na kwenye mito iliyo katika ujirani wa 

ziwa lenyewe. Hatua hii itasaidia kukomesha kusombwa kwa udongo na mbolea kutoka 

mashambani hadi ziwani. Hali kadhalika, muungano huu unapaswa kuweka sheria za kusimamia 

matumizi ya maji. Hili litawadhibiti raia wenye mazoea ya kubadhiri maji. 

 

Isitoshe, serikali za mataifa ya Afrika Mashariki hazina budi kuchunguza viwanda 

vinavyotupa taka ndani ya ziwa hili. Mbali na kuchafua maji, viwanda hivi vinaangamiza mimea 

na wanyama wa majini. Uchunguzi huo unapaswa pia kuhusisha mito inayomimina maji katika 

ziwa hili. Viwanda vyote vinavyotumia maji ya mito kama vile: Nzoia, Yala, Sondu-Miriu, 

Awach, Kuja na Kagera vinastahili kuchunguzwa pia. 

 

Juhudi za kufikia ustawi wa kiuchumi katika ukanda wa Afrika Mashariki zinapaswa kutilia 

maanani uhifadhi wa Ziwa Viktoria. Kukauka kwa ziwa hili ni sawa na kukauka kwa maazimio 

na ndoto zote za serikali za nchi husika za kuboresha hali ya maisha ya raia wake. Wakati ni 

sasa. 

 

(a)   Fupisha aya tatu za kwanza kwa maneno 70 - 75.                           (alama 9, 1 ya mtiririko) 

        Matayarisho: 
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        Nakala safi: 

 

(b)     Huku ukitumia maneno 50-55, eleza masuala muhimu ambayo mwandishi anaibua 

                     katika aya tatu za mwisho.                                                             (alama 6, 1 ya mtiririko)  

         Matayarisho: 

         Nakala safi: 

 

MATUMIZI YA LUGHA 

           (a) Huku ukitoa mfano, fafanua dhana ya mzizi wa neno                                       (alama 2) 

 

           (b)  Onyesha matumizi ya kiambishi 'ku' katika sentensi ifuatayo: 

     Amani atakutengenezea mpini wa jembe kisha aelekee kule kwao.                 (alama 2) 

 

            (c)  Andika vitamkwa vyenye sifa zifuatazo:                                                         (alama 2) 

                 (i) Irabu ya mbele, wastani ...  

                (ii) Kipasuo ghuna cha kaakaa laini . 

 

           (d)  Tumia kivumishi kionyeshi kisisitizi cha karibu pamoja na nomino  

                  katika ngeli ya YA - YA kutunga sentensi.                         (alama 2) 

 

          (e) Tunga sentensi moja katika wakati uliopita hali timilifu.               (alama 2) 

          (f) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao:               (alama 2) 

                KN (N) + KT (T + E) + U + KN (N) + KT (T + E) 

         (g) Huku ukitoa mfano, eleza maana ya sentensi changamano.               (alama 2) 

         (h) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya: koga na konga.               (alama 2) 

         (i)  Tunga sentensi moja yenye nomino dhahania na nomino ya jamii.                    (alama 2) 

         (j)  Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizo kwenye mabano.                      (alama 3) 

(i) nywa (tendesha) 

(ii) la (tendeana) 

(iii) vaa (tendwa) 

       (k)     Akifisha sentensi ifuatayo kubainisha dhana tatu tofauti. 

                 Julius Kiptoo mwanawe Kung'u na Justine walikiletea kijiji chao sifa.           (alama 3) 

       (l)      Ainisha maneno yaliyopigiwa mstari. 

                 Naam. ameleta machache.                (alama 2) 
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       (m) Tunga sentensi yenye kitenzi kishirikishi kikamilifu                                           (alama 2) 

       (n)   (i) Eleza maana ya shadda.                                                                                   (alama 1)  

              (ii)    Onyesha panapotokea shadda katika neno: ' mteremko'.                             (alama 1) 

       (o) Andika visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari.                                                 (alama 2)  

 Sahibu yake alishikwa na kisunzi 

       (p)  Bainisha aina za virai vilivyopigiwa mistari. 

              Ubaguzi wa kijinsia umekashifiwa na viongozi wenye misimano thabiti mno.   (alama 3) 

       (q)   Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa. 

            " Shughuli yetu itamalizika kesho, " mama alimwambia Juma.                              (alama 2 

       (r)   Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo: 

               Watahiniwa hao walisoma maswali yote kwa makini.                                        (alama 2) 

      (s)   Ainisha sentensi ifuatayo kwa kuzingatia jukumu/dhamira yake. 

                 Funga majani matano matano kwa kila fungu.                                                  (alama 1)      

ISIMU JAMII 

  

Eleza kwa ufupi jinsi mambo yafuatayo yanavyodhibiti mitindo ya lugha. 

      (a)Mazingira                                                                                 (alama 4) 

      (b)Madhumuni                                                                        (alama 2) 

                  (c)Malezi                                                                                (alama 4) 

102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2013 

SAA 2 ½ 

 

1. UFAHAMU: (Alama 15) 

 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

     Gari lake kuukuu lilikuwa linapambana na barabara yenye mashimo yaliyoshiba na kutapika 

maji ya mvua ambayo sasa ilikuwa inaanza kupusa. Japo daima alipambana na usukani kunako 

mashimo haya yaliyotosha kuitwa magenge, alishukuru kwa hali hii. Vipi angeweza kulidhibiti 

gari lake hili kwenye barabara iliyosakafiwa nayo ikahitimu? Magurudumu haya yaliyong’ara 
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kama upara wa shaibu aliyekula chumvi hadi ikamwogopa yangetii uelekezi wake? Mara ngapi 

gari hili limetaka kumwasi barabarani? Haya yalikuwa baadhi ya maswali yaliyompitikia akilini. 

Hakujitakilifu kutaka kuyapa mji maana mara ile mawazo yake yalitekwa na kubwagwa katika 

nchi ya mbali - nchi ambayo sasa aliiona kama sinema akilini mwake. 

 

     Alipofika nyumbani aliliegesha gari lake na kufululiza ndani. Siku mbili zilikuwa zimepita 

akiwa pale kazini. Madaktari kama yeye hawakuwa wengi. Alikuwa miongoni mwa madaktari 

wenye ujuzi katika hospitali hii ya kitaifa. Wenzake wengi walikuwa wamehamia ughaibuni 

walikokwenda kutafuta maisha. Mshahara wao wa mkia wa mbuzi uliwasukuma na kuwatema 

nje ya nchi yao. Wengi wa waliohamia ng’ambo waliona vigumu kubaki katika ajira ambayo 

kivuno chake kilishindwa kumvusha mtu hata nusu ya kwanza ya mwezi. Malalamishi ya kulilia 

ujira wa heshima yaligonga kwenye masikio yaliyotiwa zege. Na kweli wanavyosema, mwenye 

macho haambiwi tazama. Basi walitazama hapa na pale wakaona penye mianya ya matumaini, 

nao wakaiandama. 

 

     Hadi leo hii hamna la mno lililofanyika. Ndiyo maana Daktari Tabibu anarudi nyumbani 

tangu kuingia kazini hiyo juzi alfajiri. Hafanyi kwa kuwa katosheka, maana pia yeye ana 

dukuduku. Ana shaka ya mustakabali wake ikiwa mazingira ni haya ya kumsoza, maana umri 

nao unazidi kumla. Japo anatia na kutoa, mizani ya hesabu yake imeasi ulinganifu. 

 

      Daktari Tabibu waama ni mfungwa. Ametekwa na kuzuiwa katika kupenda na kuchukia 

mambo. Ni kama mti uliodumaa. Anatamani barabara nzuri za lami. Anatamani mshahara wa 

kumwezesha kukidhi mahitaji yake na kutimiza majukumu yake ya kimsingi.  Jana amesema na 

rafiki yake aliye ng’ambo kwa simu ambayo sasa imetulia mkabala naye. Ingawa mwenzake 

huyu alikuwa mchangamfu na kumdokolea hali ya maisha ya kuridhisha kule ugenini kama vile 

wanataaluma kuenziwa, yapo vilevile yaliyomtia unyonge moyoni. Upweke ndio uliomtia 

fukuto kuu. Licha ya hela zote hizo za kupigiwa mfano, watu hawana muda wa kutembeleana na 

kujuliana hali au hata kukutana tu mkahawani wakashiriki mlo. Eti ni kila mtu na hamsini zake. 

Halafu ipo changamoto ya hali ya hewa. Baridi ya ng’ambo haifanyi mzaha katika kumtafuna 

mtu. Ni hali tofauti na ile aliyoizoea. 

 

        Daktari Tabibu alizitia kauli za rafiki yake kwenye mizani ya moyo wake.  Akawaza ikiwa 

kweli si bora kulemazwa na mzizimo ugenini badala ya kuishi katika kinamasi cha kuumbuliwa 

nyumbani.Kisha punde lilimjia wazo la marehemu nyanyake na wengine kama yeye waliofadhili 

masomo yake kupitia kwa serikali na njia ya kodi. Je, si usaliti huu? Vipi aikimbie nchi kabla ya 

kuihudumia ilhali imemjenga hadi kuwa daktari?  

        Na je, wafanyakazi wake wa nyumbani watakwenda wapi?Atawaambiaje kuwa sasa hahitaji 

huduma zao kwa kuwa anakimbia nchi yake? 
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        Mawazo yake yalikatizwa na simu iliyolia na kumshtua. Alipoitazama aliiona imeng’ara 

kwa mwangaza ulioweka wazi jina la mpigaji. Alifahamu kuwa leo hii tena dharura nyingine 

ilikuwa inamwalika hospitalini. Mwili wake ulimsaliti ingawa moyo wake ulimkumbusha kuwa 

lisilo budi hutendwa. Hapo ndipo alipoiinua ile simu tayari kusema na mwenzake upande wa pili. 

“Haloo!” Sauti nyororo kutoka upande wa pili iliita. 

“Haloo!” 

“Naam! Dharura nyingine tena daktari. Unaombwa kuokoa maisha mengine tena!” 

“Haya. Ila mwanzo nitahitaji kujimwagia maji”, na pale pale akaikata ile simu. 

Daktari Tabibu aliingia hamamuni huku kajifunga taulo kiunoni tayari kuoga. Aliyafungulia maji 

lakini ule mfereji uligoma kutapika maji. Ulikuwa umekauka kabisa. Daktari Tabibu aliduwaa 

pale. Aliufunga ule mfereji kabla ya kuiaga bafu. 

 

 

(a) Eleza sababu nne zinazowafanya wataalamu kuhamia nchi za nje.    (alama 4) 

(b) “Hakuna masika yasiyokuwa na mbu.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea 

       hali ya  waliohamia ng’ambo.                (alama 3) 

(c) Fafanua athari tatu zinazoikumba nchi ya msimulizi kutokana na uhamiaji  

      ng’ambo wa  wataalamu.           (alama 3) 

(d) Eleza mchango wa teknolojia kwa kurejelea kifungu.       (alama 3) 

(e) Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na taarifa.       (alama 2) 

 (i) kuyapa mji 

(ii) fukuto 

 

 

2 UFUPISHO: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

      Wakenya walipoipitisha katiba mpya waliidhinisha mfumo wa ugatuzi. Katika mfumo huu, 

mamlaka ya serikali kuu katika uongozi, usimamizi na utumiaji wa rasilimali za nchi 

hupunguzwa. 

Kiasi fulani cha mamlaka hutwaliwa na maeneo ya ugatuzi. Suala hili halikuzingatiwa katika 

katiba ya awali ambapo mamlaka yote yalikuwa mikononi mwa serikali kuu. Kutokana na upana  

na wingi wa maeneo nchini, iliiwia vigumu serikali kuu kuhakikisha kwamba kulikuwa na 

usawawa kimaendeleo katika sehemu zote nchini. 
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     Kwa mujibu wa katiba mpya, serikali kuu haina budi kuyasaidia maeneo yote ya ugatuzi ili 

yaweze kujinyanyua kiuchumi na kuboresha hali za maisha za wakazi wake. Vilevile ni jukumu 

la kila eneo la ugatuzi kuweka mikakati madhubuti ili kuchunguza na kubainisha rasilimali zote 

katika maeneo husika. Hili litasaidia kuvumbua rasilimali ambazo zinaweza kuchangia katika 

ustawishaji wa maeneo haya.  

Maeneo haya pia yanatakiwa kutafuta mbinu zitakazofanikisha uzalishaji na utumiaji wa 

rasilimali hizi kwa njia endelevu. Mojawapo ya mbinu hizi ni uongezaji thamani katika rasilimali 

yoyote inayozalishwa kwenye eneo mahususi. 

 

 

         Maeneo mengi ya ugatuzi nchini humu yanategemea kilimo cha ufugaji kama mhimili wa 

uchumi. Licha ya kuwa nguzo, kilimo hiki hakijawahi kupigiwa darubini vizuri kwa lengo la 

kukiimarisha ili kiwanufaishe wenyeji kikamilifu. Aghalabu wafugaji wengi huandama mbinu za 

jadi za ufugaji ambazo haziwahakikishii ongezeko la mapato. Isitoshe, wafugaji hawa 

wanakabiliwa na tatizo katika soko la mifugo ambapo wengi hupunjwa na matapeli. Pamoja na 

haya, baadhi ya wakazi huuza mifugo nje ya nchi wakiwa wazimawazima bila kuwazia matokeo 

ya kitendo hiki.Si ajabu kuwaona ng’ombe, ngamia, mbuzi na kondoo wakipakiwa kwenye 

malori na kusafirishwa nje ya nchi. Ukweli ni kwamba jambo hili ni hatari sana, si kwa uchumi 

wa maeneo husika tu, bali pia kwa Kenya kwa jumla. Hii ni kwa kuwa walionunua mifugo 

wazimawazima wanaweza kuhiari kutowachinja na badala yake kuwatumia kama mbegu za 

kuzalisha mifugo wao. Hapa pana hatari ya maeneo haya kupoteza wateja kwani baada ya muda 

huenda wanaonunua mifugo wakajitosheleza na kukosa kuja kununua mifugo wengine. Hali 

ikiwa hivyo, maeneo yaliyotegemea soko hili huenda yakalipoteza taratibu, na bila shaka 

kupoteza natija inayotokanana soko lenyewe.  

 

     Ili kudhibiti hali hii, itakuwa bora ikiwa viwanda vya kuchinjia mifugo na kupakia nyama 

vitajengwa katika maeneo haya ya ugatuzi. Hili litawawezesha wakazi kuuza nyama badala ya 

kuuza mifugo wazimawazima. Fauka ya haya, maeneo haya yatajikinga dhidi ya kupoteza bidhaa 

zinazotokana na mifugo.   

Hizi ni kama vile ngozi, kwato na pembe ambazo bila shaka zina natija kuu. Ngozi kwa mfano, 

ni bidhaa muhimu sana katika sekta ya utengenezaji wa mavazi na mifuko. Viwanda 

vinavyotumia ngozi kama malighafi vikijengwa katika maeneo haya, wakazi wake watanufaika 

si haba. Mathalani, viwanda vya kutengenezea viatu, mishipi, mifuko na nguo vikianzishwa, 

wawekezaji watalazimika kuanzisha viwanda vingine vitegemezi. Kadhalika, ni dhahiri kwamba 

bidhaa zinazotokana na ngozi huhitaji kutiwa nakshi. Kuanzishwa kwa viwanda hivi basi 

kutazua haja ya kuanzishwa kwa viwanda vya kutengenezea rangi, pamoja na maduka ya kuuza 

bidhaa yenyewe. Isitoshe, gundi ya kugandisha bidhaa hizi itahitajika, hivyo kusababishahaja ya 

kuanzishwa kwa kiwanda cha gundi. Matokeo ya shughuli hizi zote ni kuzalishwa kwa nafasi 
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anuwai za kazi kwa wakazi. Hili litakuwa na matokeo zaidi chanya, hususan kwa vijana.Badala 

ya kushiriki ulevi na burudani zinazowahatarisha, wataweza kujitafutia riziki katika viwanda 

hivi. 

 

        Juu ya hayo, mfumo wa ugatuzi utayawezesha maeneo husika kuongezea thamani utoaji wa 

huduma za kijamii na kiutawala kulingana na mahitaji ya maeneo haya. Ni muhimu hata hivyo 

kuzingatia kwamba kila eneo la ugatuzi lina upekee wake, navyo vipaumbele hutofautiana 

kulingana na maeneo. Kuna yale ambayo yatasisitiza usalama, mengine ujenzi na uimarishaji wa 

miundomsingi kama vile barabara, vituo vya afya na hata taasisi za elimu. La muhimu ni wakazi 

wa maeneo husika kubainisha ni lipi litatekelezwa kwanza. 

 

         Kinga na kinga ndipo moto uwakapo. Kufanikiwa kwa mfumo wa ugatuzi kutategemea 

juhudi za kila mkazi wa eneo husika. Ni muhimu kila mkazi kujiona kuwa mmiliki wa eneo zima 

la ugatuzi na kuwajibika katika kuliendeleza kwa hali na mali. Uwajibikaji huu unajumuisha 

uteuzi wa viongozi wenye muono mzuri na ambao watawawezesha kuyafikia malengo yao ya 

kimaendeleo. 

          Hakika, mustakabali na uwepo wa eneo la ugatuzi utakuwa zao la maamuzi ya wanaeneo. 

Vilevile ufanisi wa maeneo ya ugatuzi utakuwa msingi wa ufanisi wa taifa kwa jumla. 

 

(a) Fupisha ujumbe wa aya tatu za mwanzo kwa maneno 85-90. 

(alama 8, 1 ya mtiririko) 

Matayarisho: 

Nakala safi: 

 

(b) Kwa kutumia maneno 75-80, bainisha masuala ambayo mwandishi anaibua katika   

    aya tatu za mwisho.      (alama 7, 1 ya mtiririko) 

 

 

 

 

 

2.  

MATUMIZI YA LUGHA(Alama 40) 

 

 (a)  (i) Eleza maana ya sauti mwambatano.          (alama 2) 

       (ii) Andika sauti mwambatano inayotamkiwa kwenye ufizi.    (alama 1) 

 

(b) Andika sentensi ifuatayo upya ukibadilisha neno lililopigiwa mstari 
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      kuwa kielezi.Komu ameshona nguo nzuri na kuiuza sokoni.       (alama 1) 

 

 (c) Tunga sentensi mojamoja kubainisha:         (alama 4) 

       (i) kihusishi cha wakati  

      (ii) kivumishi cha pekee chenye maana, “bila kubagua”. 

 

 (d) Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi. 

       Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa  

      wametuhakikishia  usalama.                                                                        (alama 2) 

 

 (e) Bainisha mofimu katika neno:  

        atamnywea                 (alama 3) 

 

 (f) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo: 

       Madebe hayo yatasafirishwa pamoja na nyundo hizi.      (alama 2) 

 

 (g) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo: 

        Ingawa mshahara wake si mkubwa anaikimu familia yake.     (alama 2) 

 

 (h) Tunga sentensi tatu kuonyesha matumizi matatu tofauti ya kiambishi ‘li’.  

(alama 3) 

 (i) Eleza maana ya sentensi ya masharti.                    (alama 1) 

        Tunga sentensi ya masharti.            (alama 2) 

 

 (j) Tumia kiwakilishi cha ‘a’ unganifu katika sentensi kuonyesha: 

     (i) umilikaji                 (alama 2) 

  (ii) nafasi katika orodha au nafasi katika kundi        (alama 2) 

 

 (k) Tunga sentensi yenye kikundi tenzi chenye muundo ufuatao: 

         Kitenzi kisaidizi, kitenzi kikuu, nomino         (alama 2) 

 

 

 

 (l) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya kistari kirefu.   

(alama 2) 

(m)  Unganisha sentensi zifuatazo kuwa sentensi moja bila kurudia kitenzi.   

        Osore amempigia Ngungui simu. Ngungui amempigia Osore simu.   (alama 2) 
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(n) Andika upya sentensi ifuatayo ukibadilisha vitenzi vilivyomo kuwa nomino: 

       Mayaka anapotumbuiza huchekesha sana.         (alama 2) 

 

(o) Andika maana tatu za neno:  kanda.           (alama 3) 

 

(p) Andika visawe viwili vya nahau: enda kombo.        (alama 2) 

 

4.  ISIMU JAMII 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

 

 Haya ng’ara ... Ng’ara leo! Nguo motomoto. Ng’ara leo kwa bei rahisi. Hamsini hamsini 

shati. Kuona ni bure. Bure kwa bure. Shika mwenyewe ujionee. Bei nafuu. Bei ya starehe. 

Haya  haya. Usikose mwanangu! Hamsa! Fifty! Hamsa! Fifty! Hamsa na nyingine. 

 

 (a) Bainisha sajili ya mazungumzo haya.          (alama 2) 

 (b) Eleza sifa nane za sajili hii kwa kurejelea kifungu hiki.      (alama 8) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

102/2 

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 
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LUGHA 

Oct/Nov. 2014 

 saa 21/2 

 

1. UFAHAMU: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

     Afisa wa ukaguzi wa abiria na mizigo alimrudishia cheti chake cha usafiri na kubofya 

tarakilishi yake kuashiria kuanza kumhudumia mteja mwingine. Duma alikichukua cheti chake 

cha usafiri kwapupa, kana kwamba anamtarajia mtu kuja kukibwakura. Moyo wake ulitweta na 

kukisukuma kidari chake kikembe nusura kukipasua. Baada ya kukihifadhi cheti hiki ndani ya 

mfuko wake mdogo wa kusafiria, alichapuka moja kwa moja hadi chumbani ambamo wasafiri 

hungojea kuiva kwa safari. 

      Si kwamba Duma ni mwanagenzi wa safari za Ughaibuni. La! Hasha. Amekia vilele vya 

anga kwa muda wa miaka isiyopungua kumi sasa, tangu alipochukuliwa kijijini mwao akiwa na 

umri wa miaka kumi na miwili; mjomba wake anakuja kumtafutia kazi. Kazi aliyopata ilimtia 

tumbo joto mwanzoni, akataka kutoroka, atokomee kokote kule. Fikiria wewe, ndio sasa 

umetoka kwenye mbeleko ya mama yako, ubwabwa wa shingo ndio unaanza kukutoka, kisha uje 

kutoswa kwenye kazi ya kuvuna majani kwenye shamba kubwa la Bwana Mali, majani ambayo 

unapopata fursa ya kuyatafuna yanakufanya kujihisi kama tiara inayoelea angani! Kisha baadaye 

upagazwe kazi ya kuyauza majani hayo hayo, pamoja na unga unaohifadhiwa katika vifuko 

vidogo vya kuvutia, kwenye soko la siri na hata shuleni! Hata hivyo walisema wasemao kwamba 

papo kwa papo kamba hukata jiwe, na kinolewacho hupata. 

       Duma alipata walimu, akafunzwa jinsi ya kuyatumia majani na aina mbalimbali za unga ili 

kuituliza nadhari na dhamiri yake ambayo awali ikimsumbua sana. Polepole ule utu na 

ulimbukeni aliokuwa nao uliyeyuka, akatwaa moyo wa jiwe na kuikumbatia kazi hii kwa dhati 

ya moyo wake, moyoni akijiambia kuwa hayo ndiyo majaliwa yake. "Ikiwa huu si utashi wa 

Mungu, kwa nini akalituma gonjwa kuja kuwaua wazazi wangu, mmoja baada ya mwingine? 

Kwa nini akawaacha akina ami kunipoka kidogo kilichobakizwa na matibabu ya wazazi wangu? 

Kwa nini asimtume mtu kuja kuniokoa nilipoingizwa kwenye biashara hii na mjomba 

Papa?"Duma alijiuliza maswali haya mfululizo. Hatimaye aliihalalisha kazi yake kwa kusema, 

“Kazi mbi si mchezo mwema” 

       Duma alipopata tajiriba ya kutosha kupambana na walinda usalama wenye macho ya 

kipanga, mwajiri wake hakusitakumtumia kwenye safari za kusafirisha shehena kwenye masoko 

ya ng'ambo. Mara nyingi aliponea tundu la sindano kutiwa mbaroni. Wakati mwingine mashine 

za ukaguzi ziliweza kunusa shehena yake, akalazimika kulainisha viganja vya maafisa wakuu wa 
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forodha. Kila mara alijiambia, "Hii kazi ni hatari, nikipata pesa za kutosha kuufukuza uhawinde 

nitang'atuka."Hata hivyo, Duma tayari alikwisha kuwa sikio la kufa. Alikuwa amedidimia katika 

ulanguzi wa dawa za kulevya, ulanguzi ambao ulikuwa umemwingia kwenye mishipa jinsi dawa 

zenyewe zilivyokuwa zimegeuka damu inayousukuma moyo wake. Badala ya kuacha, yeye na 

mwajiri wake walizua mikakati mipya ya kusafirisiha shehena. 

        Safari ya leo ilipoiva, Duma alifanya kama alivyoagizwa na mwajiri wake. Asubuhi na 

mapema alibugia shehena yake, koo ikakubali kuisafirisha hadi tumboni ambapo uchango wake 

uliombwa kuihifadhi hadi utakapofika wakati wa kuitapika shehena hiyo Ughaibuni. Fungu 

lililobaki lilitiwa ndani ya begi la kusafiria, katikati ya nguo. Duma alitarajia kwamba atampata 

jamaa wake wa kawaida kwenye forodha. Akajiambia kwamba hata asipompata huyo jamaa 

anaweza kuitoa shehena hiyo hiyo kama kafara kwa maafisa wa usalama. Duma alikuwa na 

bahati ya mtende kumpata huyo jamaa wake, pamoja na afisa wa usalama aliyejuana naye kwa 

vilemba, akafanikiwa kupitisha shehena zake bila kujua kwamba yake ya arubaini imefika. 

Mara tu Duma alipotua kwenye uwanja wa ndege wa Kamata, Polisi wa Kimataifa walimzingira. 

Mimweko ya kamera za wanahabari ilitishia kuyapofua macho ya mtumwa huyu ambaye 

alikuwa sharti auawe kwa kukubali kutumwa. Vikuku viwili vikubwa vilivirembesha viwiko vya 

mikono yake ambayo aliikabidhi kwa maafisa hawa kama anayekubali kuwajibikia kosa lake. 

Nchini mwake mwajiri wake alipiga kidoko alipotazama kadhia hii kwenye runinga. 

Akasema,"Bloody coward! How could he allow himself to be caught?" 

 

a) Huku ukitoa mifano mitano, onyesha jinsi haki za kibinadamu zilivyokiukwakatika 

kifungu hiki.                (alama 5) 

b) Andika vyanzo vinne vya maovu ya kijamii kwa mujibu wa taarifa            (alama 4) 

c)  "Yaliyompata Duma ni mwiba wa kujichoma?' Thibitisha kauli hii kwa 

Kutoa mifano minne.                                                                                  (alama 4) 

d) Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na kifungu:          (alama 2) 

(i) wenye macho ya kipanga 

(ii) zimegeuka damu inayousukuma moyo wake 
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2. UFUPISHO: (Alama 15) 

Soma kifimgu kifiiatacho kisha ujibu maswali. 

     Suala la jamii kujitosheleza kwa mahitaji ya chakula na lishe ni jambo ambalo halina budi 

kushughulikiwa kwa dhati. Chakula ni mojawapo ya mahitaji ya kimsingi ya binadamu na kila 

mja ana haki ya kupata chakula, na si chakula tu, bali chakula chenye virutubisho muhimu. Nchi 

isiyowakimu raia wake kwa chakula ni sawa na ng'ombe aliyeshindwa kumnyonyesha ndama 

wake. 

      Kwa muda mrefu, viongozi wamekuwa wakipambana na tatizo la ukosefu wa chakula. 

Msimu wa kiangazi unapobisha hodi, watu wengi, hasa wale wahitaji, hupukutika kutokana na 

mng'ato wa njaa. Japo serikali na wafadhili hutuma vyakula vya msaada kwa jamii zilizoathirika 

zaidi, chakula hiki huwa kama nguo ya kuazima, na bila shaka ya kuazima haikidhi haja. 

      Mojawapo ya vyanzo vikuu vya uhaba wa chakula ni kiwango cha chini cha uzalishaji na 

uhifadhi wa chakula chenyewe. Zipo sehemu nyingi nchini ambazo ni kame. Sehemu hizi 

hukabiliwa na ukosefu wa maji kwani, ama mvua hainyeshi, au inaponyesha haitoshelezi 

mahitaji ya mimea. Mimea mingi hujikaukia ikiwa michanga na kudhihaki juhudi za wapanzi. 

Zipo sehemu katika nchi hii ambazo huenda kwa misimu hata zaidi ya mitano bila kupata zao 

lolote kutoka mashambani. Hali ikiwa hivi makali ya uhitaji huzidi na wakazi wa sehemu hizi 

hulazimika kuwa wategemezi kwa majirani na serikali. Wengine wanapokosa chakula kabisa 

huazimia kula visivyoliwa.Wanaamwa la mbwa baada ya kukosa la mama. 

       Hali kadhalika, japo zipo sehemu nyingine ambazo hazina tatizo la ukame, mbinu nasi za 

kilimo husababisha utoaji wa mavuno haba, hivyo kutojitosheleza kwa chakula. Bila shaka 

wanapopanda ovyo, wanavuna ovyo. Kuna wakulima ambao hupalilia mmomonyoko wa udongo 

kwa kulima kandokando ya mito, kupanda zao lile lile katika sehemu ile ile ya ardhi miaka 

nenda miaka rudi, na kutopanda mimea ambayo hukinga tabaka la juu la udongo dhidi ya 

kumomonyolewa na maji au upepo. Matokeo ya haya yanaweza kutabiriwa; udongo wenye 

rutuba huoshwa na mashamba kutwaa utasa ambao huzidisha kuzalishwa kwa chakula haba. 

Wakulima wengine hukaidi wito wa kupanda mimea ambayo hustahimili ukame kama vile 

mibaazi, mihogo, mtama, ulezi na wimbi. Baadhi ya wafugaji hufuga mifugo wengi ambao 

hushindwa kustahimili kiangazi. Si ajabu kupata kwamba katika baadhi ya maeneo, mizoga ya 

ng'ombe na hata ngamia imezagaa kote, tanuri la kiangazi linapofanya kazi yake. 

        Sehemu nyingine zimebarikiwa kwa ukwasi wa chakula. Hata hivyo, baadhi ya wakazi wa 

sehemu hizi hawana mwao kuhusu umuhimu wa lishe bora. Wapo wanaodhani kuwa chakula ni 
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chakula, bora tumbo lipate haki. Hawa hula vyakula kama vile viazi, mahindi, na wengine nyama 

bila kujua wanahitaji vyakula vyenye virutubisho muhimu, yaani, wanga,protini, vitamini na 

madini. Wapo wanaodhani kuwa protini pekee ni nyama. Hawa hula nyama mawio na machweo, 

matokeo yakiwa kuambulia magonjwa kama vile shinikizo la damu. 

       Katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa chakula, serikali, kupitia wizara husika, imeanzisha 

miradi ya kuhakikisha kuwa kuna uzalishaji wa chakula kwa kiwango cha kuridhisha. Visima 

vya maji na mabwawa yamechimbwa katika sehemu kame ili kunyunyizia mashamba maji. 

Baadhi ya wakulima wameanzakupandamimea ambayo inapevuka nakutoa mazao haraka.Ipo 

mimea ya kuatika ambayo hutoa matunda baada ya muda mfupi, hivyo kusaidia kupunguza 

makali ya njaa. Wafugaji wengine wameanzisha miradi ya kufuga kuku wa kututumuliwa. Hawa 

hukua na kukomaa kwa muda mfupi na huweza kutoa nyama na mayai. Wafugaji wa kuku hawa 

huweza kuwauza kununua aina nyingine ya vyakula. 

        Wakulima pia wanahimizwa kutumia njia za kisasa za kuzalisha na kuhifadhi chakula. 

Chakula kinapohifadhiwa vyema, hata mvua isiponyesha, raia huweza kujitegemea.Ikiwa 

maghala ya halmashauri za kuhifadhi chakula nchini hayahifadhi chakula, mara nyingi nchi 

hulazimika kuagiza chakula kutoka nje kiangazi kinapojiri. Aidha, chakula kisipohifadhiwa 

vyema huishia kuharibika na kuhasiri wanaokila, ikawa msiba juu ya mwingine. 

       Ni muhimu kufahamu kuwa jukumu la kupambana na ukosefu wa chakula ni la kila raia. 

Hali ya kungojea kila mara kulishwa na serikali inatufanya kuwa wategemezi zaidi. Wakulima 

wadogowadogo.ambao huuza vyakula vyao kwa bei ya chini sana mara tu wanapovitoa 

mashambani wanapaswa kujiasa dhidi ya mazoea haya na kujua kuwa akiba haiozi. Wanaoishi 

katika sehemu zenye vinamasi wasaidiwe kuzitunza sehemu hizi na kuzitumia kwa njia 

endelevu. Vijana wahimizwe wawaunge wazee mkono kushughulikia kilimo katika sehemu za 

mashambani badala ya kuhamia mijini kutafuta kazi za ajira ambazo ni haba. Wanaoishi mijini 

nao wajifunge nira kutumia nafasi walizo nazo kuendeleza kilimo cha bustani. 

 

a) Fupisha ujumbe wa aya tano za kwanza kwa maneno 100 

                    (alama  9,1 ya mtiririko) 

Matayarisho………………………. 

Nakala safi……………………….. 

b) Kwa kurejelea aya tatu za mwisho, eleza njia sita za kukabiliana na uhaba wa chakula. 

(maneno 85)                                                                                    (alama 6, 1 ya mtiririko) 

Matayarisho ……………………….. 

 

Nkala safi ………………………….. 
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3. MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)  

a) (i)      Eleza maana ya silabi.                       (alama 2) 

(ii)     Andika neno lenye muundo ufuatao:                       (alama 1)   

irabu + konsonanti + konsonanti + irabu 

b) Ainisha vitenzi katika sentensi:                         (alama 3) 

Ndege yu taabani, hata hivyo anajaribu kujinasua 

c) Geuza sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo.                       (alama 2) 

Wachezaji hawakucheza mpira kwa sababu ya mvua.  

Anza kwa: Mpira 

d) Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu.  

Dobi huwapigia watu nguo pasi.                         (alama 2) 

e)  Andika sentensi ifuatayo upya ukizingatia kinyume cha maneno  

yaliyopigiwa mstari.                                                                                               (alama 2) 

             Uborawa kazi zao ulifichika baada ya kuanzishwa kwa mradi ule. 

f) (i)      Eleza maana ya kirai.                          (alama 2) 

(ii)     Ainisha virai vilivyopigiwa mstari. 

Zana hizi zimeundwa na mafundi wenye ustadi mkubwa. 

g) Kinga ni hali ya kuzuia madhara fulani. Andika maana nyingine  

mbili za 'kinga'.                                                                                                      (alama 2) 

h) Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.                                      (alama 2) 

Lililimwa vizuri sana. 

i) Bainisha maana mbili zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo:                     (alama 2) 

             Wakimbizi walisema kuwa walitamani kurudi kwao mwaka huo. 
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j)  Eleza sifa mbiliza sauti ifuatayo: dh.                                    (alama 2) 

k) Andika sentensi ifuatayo katika umoja.                                                                  (alama 2) 

               Hao wenyewe hawakuzingatia mafunzo ya lishe bora. 

l)  Tunga sentensi mojakubainisha tofauti ya kimaana kati ya  

             gharama na karama.                           (alama 2) 

m)  Kanusha sentensi ifuatayo:                          (alama 2) 

Wanafunzi waliingia darasani, wakatoa vitabu wakaanza kusoma. 

n) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya nukta  

             pacha.       

o)  Tumia nomino ya jamii kuwakilisha maneno yaliyopigiwa mstari                     (alama 1) 

 Nzige wengi sana walivamia na kuharibu mimea. 

p) Onyesha visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari                       (alama 2) 

Washiriki wote walituzwa medali baada ya mchuano huo 

q)  Nomino zifuatazo zimo katika ngeli gani?    

 i) Furaha                            (alama 1) 

 ii) Nyasi                 (alama 1) 

r)  Unganisha sentensi hizi ukitumia kiunganishi cha kinyume                      (alama 2) 

 Wananchi walikabiliwa na hatari 

Wananchi waliendelea kuwaokoa majeruhi 

s) Andika upya sentensi ifuatayo ukianzia kwa yambwa tendwa          (alama 2) 

Wafugaji waliwakatia ng’ombe wote majani ya mti huo 

 

4. ISIMUJAMII (Alama 10) 

 

a) Umepewa jukumu la kuwazungumzia vijana wenzako kuhusu umuhimu wa uwekezaji. 

Fafanua sifa tano za lugha utakayotumia.                                  (alama 5) 

 

b) Eleza sifa tano za sajili ya kidini                        (alama 5) 
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102/2 

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

Oct/Nov. 2015 

 saa 21/2 

 

KISWAHILI LUGHA 

1       UFAHAMU: (Alama 15) 

 

      Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

        Siku moja nilifika kumwona babu yangu kule kwetu kijijini bila kumtolea taarifa mbele. 

Nilipofika nilimkuta amevaa magwanda yake yaliyokula chumvi hadi yakakinai. Alinitazama 

huku akitabasamu akisema, "Tabia hii ya kuja kwako bila taarifa utaikoma. Ukiendelea hivi 

utakuja kwenda kwa wakwe wako upate ndio wanakwenda uchi" 

        Kauli hii ya babu ilinifanya kucheka. Tulisalimiana huku tunapigana pambaja. Harufu ya 

manukato niliyojirashia asubuhi hiyo ilikutana na kuchanganyika na harufu ya jasho lake. 

Baadaye tuliingia ndani, tukaketi kwenye makochi yaliyokuwa yameanza kuonyesha dalili za 

kuchoka. Baada ya kuulizana habari za kimsingi nilitaka kujua alipokuwa nyanya. 

“Nyanyako ameenda kumwona jirani yetu mgonjwa. Amepata ajali akitoka mjini alikokuwa 

ameenda kuwatembelea wajukuu wake. Raha yote ya kuwaona iligeuka 

karaha."”Alinyamazakidogo,akaguna,kishaakaendelea,”Barabarahizi,sijuimwaziita 'haibei', 

zimewala watu wetu. Huwezi kuwahesabia vidole tena.” 

         Kwa muda nilikosa la kusema. Niliona niubadili mkondo wa mazungumzo. Nilianza kwa 

kumweleza kuwa mazingira ya kijijini yalipendeza. Kwa kweli mandhari yale ya kijani kote hadi 

upeo wa macho yalinisisimua sana. Sauti za ndege zilikuwa mfano wa muziki wa chini 

uliochezwa ili kuyapamba mazungumzo yetu. Mara mojamoja nilitekwa na sarakasi ya jogoo 

aliyetanua mabawa yake na kukaribia kuzungumza, utadhani ni sauti ya mwanadamu.            

Nilipokuwa ninamtazama yule jogoo, nilishtukia mkono wa babu ukiushika wangu, akaniongoza 
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nje akisema, "Haina haja kuyamezameza mate. Huyu jogoo ni wako. Leo tutamfanya kitoweo 

kwa ajili yako. Najua kule mjini mnakula kuku wa miigizo tu. Faida yao kwa mwili ni duni." 

Tulishirikiana kumkamata yule jogoo lakini baada ya muda nilichoka. Moyo wangu ulikuwa 

unapiga kwa nguvu ajabu. Niliona kisunzi, nikakaa. Nikiwa ninajipumzisha chini ya kivuli cha 

mpera nilisikia sauti za watoto waliokuwa wamejiunga na babu kumkamata yule jogoo. 

       Tukiwa tunasubiri chakula cha mchana, niliona hii kuwa fursa mufti kumweleza babu 

kwamba nilifika kusudi niende naye mjini. Nilipolitamka tu hili alicheka sana. Aliniambia, "Mji 

ni wenu nyinyi. Sisi watu wa shamba raha yetu ni kufukuzana na kazi hizi za sulubu. Kwenda 

kukaa mjini na nguvu zote hizi faida yake nini? Nasikia siku hizi huko mjini kuna misongamano 

ya magari isiyoisha. Kuna haja gani kwenda kushinda kwenye gari kuharibu muda wako kwa 

sababu ya msongamano? Mimi hapa kwangu nikitaka kwenda kuzitekeleza shughuli zangu sipati 

kizuizi. Ninakwenda tu." 

 

        "Sikiliza babu," nilimwambia, "mji una raha yake. Wingl wa magari ni ishara ya 

maendeleo. Uwezo wa kifedha wa watu uko juu kuliko wa hapa kijijini. Leo hii mtu akipatwa na 

dharura ya ugonjwa hapa, kijiji kitafanya takilifu kumfikisha hospitalini. Mjini usafiri upo kila 

mahali wakati wowote." 

        "Kule mjini mnadai kuona mwanga na kuujua ustaarabu ila mmenoa," alisema babu, 

"maisha yenu, afadhali ndege warukao angani. Ni kama mnachupa kutoka upande mmoja hadi 

mwingine, kana kwamba mnaendeshwa kwa nguvu za mtambo usioonekana. Jamaa hawajuani 

tena. Mizizi yenu hamuitambui. Mmekuwa mithili ya miti inayopendeza lakini isiyo na mizizi ya 

kutosha. Upepo hafifu uvumapo inalemewa na kujibwaga chini. Je, huo ndio ustaarabu? 

Ustaarabu kwetu sisi watu wa hapa kijijini ni mtu kuwaamkua wenzake kila kukicha. Ni 

kujuliana hali. Ni kuombana kibaba cha unga au kibakuli cha mboga. Tunaishi tukijuana, si 

majina na sura tu, bali pia hata upishi wetu. Nyinyi mnaishi pasi na kujua majirani wenu. Je, we 

we hukuona hata kuku wangu hawa wanatangamana?" 

          Swali hili lilipoachiliwa nilihisi kama aliyetwikwa nanga. Kijasho chembamba kilinitoka. 

Kwa bahati nzuri meza ilikuwa imeisha kuandaliwa; kipindi cha kupambana mezani kikawadia. 

Nilipokuwa nikila nilitambua kitu kimoja; yule kuku alikuwa na ladha ya kupendeza, tofauti na 

tuliozoea kuwala kule mjini. Ila nililoliona tu ni kuwa alikuwa mgumu kidogo. Nilipokuwa 

nikilifikiria hili niliisikia sauti ya babu tena. 

         "Chungaasikung'oemeno. Huyunikukuhasa. Atakusaidiakuimarishameno. Hutakuwa na 

haja ya kwenda kumwona daktari wa meno. Sisi hapa hata kushiriki chakula kunatukumbusha 

kuwa kila shughuli ni kazi tosha. Hatuna muda wa kulaza damu." Alichukua bilauri ya maji, 

akapiga tama, kisha akaendelea kuinyofoa sima yake ya bada. 

 

(a)      Huku ukirejelea kifungu, fafanua faida sita utakazopata ukiishi shamba.        (alama 6) 
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(b) Eleza mtazamo wa wahusika wafuatao kuhusu mji: 

 (i) msimulizi         (alama 3) 

(ii) babu         (alama 4) 

 

(c) Andika maana ya fungu lifuatalo la maneno kwa mujibu wa taarifa: (alama 1) 

  kwenda kwa wakwe wako upate ndio wanakwenda uchi 

(d) Andika kisawe cha:        (alama1) 

Niliona kisunzi 

 

 

 

 

2       UFUPISHO: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

           Katika ulimwengu huu tunaoishi wenye hekaheka nyingi, mwanadamu anaendeshwa na 

maisha mfano wa gurudumu la gari. Kwa watu wenye kufanya kazi katika mazingira ya ofisi 

ambapo wanaketi mchana kutwa, mazoezi ni muhimu sana. Baadhi ya watu huona fahari 

wapigapo tai na kuelekea au kutoka kazini kwa gari. Tabia hii ya mwanadamu inamsahaulisha 

kuwa mwili wake ulidhamiriwa kufanya mazoezi ya viungo kwa kutembea au kufanya kazi 

zenye kuhitaji misuli kupashwa moto. Watu wengi hawana habari kuwa mazoezi yana faida tele 

kwao. 

           Wataalamu wa sayansi wamebainisha kuwa watu wanaoidhiki miili yao kwa mazoezi ya 

mara kwa mara huishi zaidi kuliko wasiofanya mazoezi. Watu hawa huwa wamo katika hali 

nzuri ya afya na wenye nguvu kuliko wale ambao hawaishughulishi miili yao kwa mazoezi au 

kazi zinazohitaji utumiaji nguvu. 

           Ni dhahiri kwamba mazoezi huchochea kuundwa kwa seli mpya za ubongo. Utafiti wa 

kisayansi umebainisha kuwa sehemu za ubongo zenye kusisimuliwa kwa mazoezi ndizo 

hutekeleza jukumu la kukumbuka na kujifunza. Bila mazoezi sehemu hizi zitashindwa 

kukumbuka au kujifunza maarifa mapya. Vile vile, imethibitishwa kwamba watu wanaoshiriki 

shughuli zenye kuwahitaji kutumia nguvu hutia fora katika mambo yanayowahitaji kukumbuka. 

kufanya maamuzi, pamoja na kusuluhisha matatizo. 

          Hali kadhalika, mazoezi huimarisha siha.ya binadamu. Mathalani, matatizo ya moyo 

yanaweza kukabiliwa kwa kufanya mazoezi ya viungo. Kufanya mazoezi mara kwa mara 

huufanya moyo kuwa imara na kuuwezesha kutekeleza jukumu lake ipasavyo. Ifahamike 

kwamba moyo wenye siha huweza kupiga kiasi kikubwa cha damu bila ya juhudi kubwa. Hili 

bila shaka litamkinga binadamu dhidi ya kulemewa na kazi. 

        Isitoshe, kushiriki mazoezi au shughuli zenye kutumia nguvu mara kwa mara huuweka 

mwili katika hali nzuri ya kupambana na magonjwa. Utafiti wa kisayansi umeonyesha kuwa 
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shughuli kiasi zinazomhitaji mtu kutumia nguvu, pamoja na upunguzaji wa uzito, na uzingatiaji 

wa lishe bora, huweza kupunguza uwezekano wa kupata ugonjwa wa kisukari kwa baina ya 

asilimia 50 na 60. Mazoezi hayapunguzi tu shinikizo la damu, bali pia hatari ya kupata kiharusi. 

Aidha, kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kudhibiti uzani wa mwili. Mtu anapokula kiasi 

cha chakula kinachozidi mahitaji yake ya kimwili huweza kujinenepea na kushindwa kutekeleza 

majukumu ya kimsingi. Mazoezi husaidia kuzichoma kalori zisizohitajika mwilini. Hatua hii, 

licha ya kusaidia kupunguza uzani, huvisisimua viungo vya mwili. Matokeo ya hay a ni 

utendakazi wa hali ya juu bila kuchoka. Vilevile mwili unaofanya mazoezi haudorori. Umbo la 

mtu anayefanya mazoezi hupendeza. 

           Juu ya hayo, kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kujenga misuli yenye nguvu. 

Misuli inapokuwa na nguvu tunaweza kulifanya jambo kwa muda mrefu bila kuchoka. Mbali na 

misuli kuimarika, mazoezi na shughuli zinazohitaji utumiaji nguvu husukuma hewa na 

virutubisho kwenye viungo mahususi vya mwili na kuvisaidia kufanya kazi vyema zaidi. 

Hali kadhalika, mazoezi husaidia kujenga mifupa. Kadiri binadamu anavyoshiriki katika 

shughuli kama vile kuruka, ndivyo anavyoiimarisha mifupa yake. Shughuli ya aina hii huipa 

mifupa uzito ambao unaiwezesha kukua na kujengeka ikiwa na nguvu. Mazoezi pia hukawiza 

kudhoofika kwa mifupa. 

         Kunyooshanyoosha viungo nako huchangia kuufanya m^ili kuwa imara na wenye 

kunyumbuka. Hali hii ya mwili hupunguza uwezekano wa kupata majeraha. Mwili 

usionyumbuka humfanya mtu ashindwe kutekeleza hata shughuli nyepesi zinazomhitaji kutumia 

nguvu. Si ibra kupata kwamba kuitekeleza shughuli ndogo tu humfanya mtu kupata maumivu. 

Utulivu wa akili nao huweza kupatikana kwa kufanya mazoezi. Imebainishwa kwamba kufanya 

mazoezi kwa angalau dakika thelathini kwa muda wa baina ya siku tatu na tano kwa wiki 

hupunguza kwa kiasi kikubwa, dalili za unyong'onyevu. Na je, wajua kwamba kufanya mazoezi 

husaidia kupata usingizi? Mazoezi ni mfano wa bembea inayokutuliza na kukupa usingizi. 

Mke ni nguo, mgomba kupaliliwa. Nao mwili wa binadamu, kama mgomba, unahitaji 

kushirikishwa katika mazoezi ili kuuwezesha kuwa na hamu ya kutenda kazi. 

 

(a)      Kwa kurejelea ay a tano za kwanza, eleza matatizo ya kiafya yanayoweza kupatikana 

           kwa kutofany a mazoezi. (maneno 100)              (alama9,1 yamtiririko) 

 

Matayarisho 

Nakala Safi 

(b)       Fupisha ujumbe wa aya tano za mwisho kwa maneno 80.         (alama 6,1 ya mtiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

3       MATUMIZIYA LUGHA: (Alama40) 
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(a) Andika sauti zenye sifa zifuatazo:                       (alama 2) 

(i) nazali ya kaakaa laini………………………………………………. 

(ii) kikwamizo ghuna cha mdomo na meno………………………………… 

(iii) irabu ya nyuma, wastani…………………………………………………. 

(iv) kiyeyusho cha kaakaa gumu…………………………………………… 

 

(b) Bainisha silabi katika neno: wanyweshavyo.                        (alama 1) 

(c) Andika upya sentensi ifuatayo kwa kubadilisha nomino zilizopigiwa mstari kuwa 

 vitenzi.Wafanyakazi wote watafanyiwa tathmini ili kupata suluhu ya matatizo  

 hayo.                                                                                                                      (alama 2) 

(d) Andika sentensi ifuatayo katika umoja. 

            Mkihifadhi nafaka hizo vizuri maeneo haya yatakuwa na vyakula vya kutosha.  (alama 2) 

(e) Andika neno moja lenye mofimu zifuatazo:             (alama 2) 

nafsi ya kwanza wingi, wakati uliopita, yambwa, mzizi, kauli tendesha, kauli tenda 

(f) Tunga sentensi kuonyesha matumizi yafuatayo ya neno: kama          (alama 2) 

(i) kiunganishi 

(ii) Kihusishi 

(g) Tunga sentensi yenye kishazi kirejeshi ambacho ni kivumishi.          (alama 2) 

(h) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa. 

            Nyumba hizo zilijengwa mbali na mji ule.             (alama 1) 

(i)       Tunga sentensi yenye muundo ufuatao:             (alama 2) 

nomino ya jamii, kirai kihusishi, kitenzi kishirikishi, kielezi cha mahali 

 

(j)      Andika sentensi ifuatayo kulingana na maagizo.            (alama 1) 

Chakula kinachozalishwa kwa njia za kiasili kina viinilishe vingi.  

Anza kwa: Viinilishe vingi 

 

(k)     Tumia viwakilishi badala ya nomino zilizopigiwa mstari. 

Mtalii atazuru mbuga.                          (alama 1) 

 

(l)      Akifisha sentensi ifuatayo: 

basi mwanangu akasema daudi hivyo ndivyo tunavyoweza kufikia vision 2030 

wewe waonaje                 (alama 3) 

 

(m)     Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia kiunganishi cha wakati. 

Beti alijishindia tuzo. Beti alishiriki katika utunzaji wa mazingira.              (alama 1) 

 

(n)     Tumia 'kwa' katika sentensi kuonyesha:              (alama 2) 
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(i)   sababu          

(ii)     pamoja na 

(o)      Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi. 

Mvua ilinyesha tulipokuwa tukilima.             (alama 3) 

 

(p)     Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kutendewa. 

Malik alipuliza siwa akiwa kwa Shaka.             (alama 2) 

 

(q)      Onyesha matumizi ya ka katika sentensi ifuatayo: 

Mumbi alitia embe kapuni likaiva.             (alama 1) 

 

(r)      Andika sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea. 

Mmomonyoko wa udongo ulipozuiliwa mashamba yalinawiri.              (alama 2) 

 

(s)      Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya vito na fito.           (alama 2) 

 

 

(t)      Methali: Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi, huambiwa mtu anayezidharau  

          shida za wengine. Mtu asiyetambua kuwa kuna wengine wanaoweza kulimudu  

            jambo kuliko yeye huambiwa methali gani?                        (alama 1) 

 

(u)     Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo: Mwenyewe alikipenda  

         kwa dhati.                                                                                                                   (alama 1) 

(v)     Tunatumia kihisishi "makiwa" tunapotaka kumtuliza aliyefiwa, na……………… 

tunapotaka mtu atupishe.              (alama 1) 

 

(w)    Tunga sentensi ya masharti inayoonyesha kwamba tendo lilifanikiwa kwa sababu 

ya kufanikiwa kwa tendo lingine.             (alama 1) 

(x)     Andika nahau inayojumuisha ujumbe ufuatao:             (alama 1) 

kumzuia mtu kupata kitu japo huna haja nacho 

 

(y)     Shumbi ni kwa udongo,……..kwa chumvi, na ....... ………kwa mtama.                 (alama 1) 

 

4       ISIMUJAMII: (Alama 10) 

     Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Mtu I: Wewe njoo hapa! (Kwa sauti kubwa.) Fanya upesi! 

Mtu II: (Anakimbia mbio) Naja Sir. 

Mtu I: (Anamtazama.) Unajifanya mwerevu? 
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Mtu II: Hapana Sir ... eh ... afande. 

Mtu I: Jina? 

Mtu II: Samwel Kibao 

Mtu I: (Huku anaandika.) Lete kitambulisho. 

Mtu II: Sina hapa Sir: 

Mtu I: Huna kitambulisho? Utafanyiwa booking vipi? 

Mtu II: Naomba ... 

Mtu I: Naomba! Naomba! Unaomba nini? Wazururaji kama nyinyi tunawajua. 

Mnajidai hamjui kuna curfew. Mnajiponza wenyewe na kuwahasiri wenzenu. 

Kisha, “Serikali saidia”. Usiniharibie muda wangu. (Akiashiria) Ingia ndani! 

Utakuwa mgeni wetu leo. Tutakukirimu chakula na chumba. (Anamsukuma ndani) 

 

a) Bainisha sajili ya makala haya      (alama 2) 

 

b) Eleza sifa nane za sajili kurejelea makala haya    (alama 8) 
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102/2 

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

Oct/Nov. 2016 

 saa 21/2 

LUGHA 

UFAHAMU:(Alamal5)      

 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.' 

       Ulimwengu unatakiwa kuzua mbinu za kulitatua tatizo la ufukara ambao ni kikwazo kikuu 

juhudi za maendeleo. Ufukara unayakabili •mataifa mengi yanayoendelea na kuyatosa kwa shida 

nyingi huku mataifa ya magharibi yakizidi kupiga hatua kubwa za kimaendeleo . tu iliyopo kati 

ya raataifa yanayoendelea na yaliyoendelea inaendelea kuongezeka kila siku. 

 

     Miongoni mwa sababu zinazochangia katika ufukara huu ni pamoja na ufisadi, uongozi  

turathi za kikoloni na uchurni unaotegemea kilimo ambacho hutegemea mvua  isiyo 

kutabirika. Vilevile, mataifa yanayoendelea yana idadi kubwa ya watu inayoupiku uwezo 

mataifa husika. Pamoja na haya, mataifa haya hayana uwezo wa kuwakomboa raia wake kwa 

katika lindi la umaskini huu unaokithiri. Ukoselu wa elimu na nafasi adimu za kazi hurhan 

katika tatizo hili 

 . 

     Ni wazi kuwa ufukara una athari hasi kote ulimwenguni. Aghalabu, ufukara huchipuza 

mabaya. Ni rahisi kuwashawishi wananchi maskini kushiriki katika uhalifu ill kujininasua na  

kwenye lindi la kimaskini. Udhaifu huu huweza kuzaa mbegu ya kuatika muovu  ya ukiwemo 

ugaidi.Mataifa yaliyoendelea yanatakiwakuyaburai madeni yanayoyadai mataifa 

yanayaoendeleza  njia moja ya kupambana na ufukara, Mataifa haya maskini hutumia asiHmia 

kubwa  ya mapa., kitaifa kuyalipia madeni haya. Half hii imeyafanya mataifa haya kushindwa 

kujikwamua kuwa  kwenye minyororo ya ufukara. Njia nyingine ya kuyasaidia mataifa haya ni 

kukubali ruzuku za kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi husika. 

 

         Mataifa yanayoendelea nayo yanatakiwa kuchukua hatua katika kuwanusuru raia wake 

kwa kwenye dhiki hii. Ni sharti yaibuke na mikakati kabambe ya kupambana na ufukara. it, na 

faida kubwa iwapo mataifa haya yataunda sera zinazotambua ufukara kama  tatizo  linalozikabili 

na kuweka mikakati ya kuwaokoa raia wake kutoka kwenye tatizo hili. Piun. mikakati hii ni 

kuzalisha nafasi za kazi, kuimarisha miundo msingi, kuendeleza elimu  inayokutatua matatizo 

maalumu katika jamii na kupamia viwanda. Kuna pia haja ya  viongozi  waangalifu ili mfumo 
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wa soko huru ambao unaendelezwa na mataifa yaliyondelca chanzo cha kufa kwa viwanda 

asilia. Maamuzi yote ya sera za kiuchumi sharti va uhalisia wa maisha ya raia wa mataifa haya. 

 

(a)      Eleza athari za madeni kwa nchi zinazoendelea. 

(b)      Kwa nini umaskini unatawala mataifa yanayoendelea?   

(c)      Mwandishi anatoa mapendekezo yapi kwa mataifa yanayoendelea katika kutatua   

la ufukakra?   

(d)      Mfumo wa siko huru una mathara gani kwa mataifa yanayoendelea?   

 

(e)       Taja visawe vya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu. (alama 3) 

(i)       turathi za kikoloni 

         (ii)      kuatika  

(iii)     kuyaburai                                                                         

2.     MUHTASARI: (Alama 15) 

          Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

        Taifa huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na wanaojitambua kisiasa kama watu 

walio na mwelekeo, maono na hatima sawa. Utaifa hujengwa kwenye misingi ya mapenzi kwa 

nchi. Utambuzi wa cheo, eneo, hadhi, rangi na hata makabila wanakotoka raia wa taifa moja si 

chanzo cha kuwatanganisha. 

 

       Nchi moja huweza kuundwana watu walio na tofauti chungu nzima zikiwemo tofauti za 

kikabila, kitabaka na kimawazo. Hata hivyo, watu hawahuwa na kitu mfano wa gundi 

kinachowaunganisha na kuwafanya kuonea fahari nchi yao. Watu hao huwa na falsafa na imani 

sawa kama taifa inayoashiriwa hasa na wimbo wa taifa, Hata hivyo haya yote hayawezi 

kuwafikia katika kiwango cha kuunda ta'ifa. 

 

       Uzalendo ndio mhimili mkuu wa utaifa, Uzalendo ni mapenzi aliyo nayo mtu kwa nchi 

yake. Mapenzi haya humwongoza mtu katika mawazo yake, itikadi yake, matendo yake, 

matamamc yake na mkabala wake kuhusu nchi na hatima ya nchi yake. Mzalendo hawezi 

kushiriki katika matendo yanayoweza kuiletea nchi yake maangamizo kwa vyovyote vile. 

Mzalendo huongozwa na mwenge wa wema. Mzalendo hawezi kushiriki kwenye shughuli 

zozote zinazohujumu mshikamano wa kitaifa. Yeye hatawaliwi na ubinafsi wa kutaka kufaidi 

nafsi yake na ya jamii yake finyu. Matendo yake yote huongozwa na ari ya kuiboresha nchi 

yake. Anayeipenda nchi yake hujiepusha na ulafi wa kujilimbikizia mali. Yuko radhi kuhasirika 

mradi taifa lake linufaike. 
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       Utaifa ni niche aali unaopaliliwa kwa uzalendo, kuepuka uchu wa nafsi na taasubi hasi 

zikuwepo za kikabila na ubinafsi. Hali hii inapofikiwa, hatima ya taifa na mustakabali wa raia 

wake huwa wenye matumaini makubwa. 

a)Kwa maneno 40-50 dondoa sifa kuu za ut aifa        (alama 6, 1 y a mtungo) 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

b)Ni nini misingi ya kutathmini mzalendo? (Maneno 60-70)          (alama 9,1, y amtitiriko ) 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

3.MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40) 

a)  Tumia nomino yoyote katika ngeli ya 1-I Kutunga sentensi  

b)   Nini maana ya silabi 

       Irabu + konsonanti + konsonanti + irabu 

 

c)   Tunga sentensi hii upya kwa kufuataa maagizo 

       wasichana wanaingia darasani kwa  harak. (andika kinyume chake)                   (alama 2) 

d)   Tambua kiambishi awali na tamati kati neno: 

       Alalaye                                                                                                         (alama 2) 

(c)  Ainisha vivumishi katika sentensi hii. 

        Mzee mwenyewe ni mkongwe na amepewa zawadi kwa kuwa shamba lake  

         Iilitoa mazao mengi.                                                                                 (alama 4) 

(f)   Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa wametuhakikishia 

        usalama. (yakinisha sentensi hii)                                                                     (alama 2) 

       (g)  "Shughuli yetu itakamilika kesho", mama alimwambia mwanaye Juma  

               (Andika katika usemi wa taarifa).                                                                     (alama 2) 

       (h)   Changamua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi. 

                Mpira ulichezwa tulipokuwa tukipika.                                                         (alama 3) 

       (i)    Dhihirisha matumizi matatu tofauti ya kimaana yatakayotokea kitenzi "ona" 

                kikinyambuliwa katika kirai hiki "ona ndoto".                                             (alama 3) 

       (j)    Eleza matumizi ya hali za "ka" na "hu" katika sentensi zifuatazo: 

                   (i)        Balozi huja hapa kila mara.                                                        (alama 1) 

                   (ii)      Mpishi alipika, akapakuwa na akagawa chakula.                                (alama 1) 

       (k)   Eleza maana mbili zinazojitokeza katika sentensi: 

               Tuliitwa na baba.                                      (alama 2) 

       (1)   Akifisha: 
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               Shangazi alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwenu jioni motto  

               aliuiiza kwetu wapi?               (alama 4) 

      (m)   Eleza matumizi mawili ya kiambishi -ji-(alama 2)     

            Tunga sentensi hii upya kwa kutumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari.  (alama. 1) 

              Kiambaza kilimuumiza ghulamu alipokuwa akipanda. 

 


