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1. Suala la Afya ya akili ni suala nyeti na telezi na ambalo halijapewa umakini ufaao 

na wanajamii kutokana na unyanyapaa unaohusishwa nalo. Ukiwa Mhariri Mkuu 

wa Gazeti  la Mzalendo, andika tahariri kuangazia vyanzo vya changamoto hii na 

kupendekeza suluhu mwafaka. 

 

Sura ya tahariri idhirike mfano; 

 

GAZETI  LA  MZALENDO          ALHAMISI ,OKTOBA 1, 2021 

AFYA YA AKILI 

 

Au 

 

GAZETI  LA  MZALENDO 

ALHAMISI, OKTOBA 1, 2021 

            AFYA YA AKILI 

Takwimu zinaonyesha kuwa takriban watu 3000 hujitia kitanzi kote duniani kila siku. 

Matatizo ya kiakili yanaweza kumfanya mtu kukosa kuona thamani ya maisha. 

Pana haja ya kila mja kulivalia njuga na kulitafutia suluhu tatizo hili. 

Ikumbukwe kuwa mja mwenye siha njema ni lulu kwa jamii 

VISABABISHI 

 Baadhi ya matatizo ya kiakili huweza kurithishwa kutoka kizazi hadi kizazi 

 Mama anapotumia dawa za kulevya katika ujauzito wake huweza kuzipitisha kwa mtoto 

aliye tumboni 

 Mama mjamzito anapokabiliwa na changamoto za kisaikolojia katika ujauzito wake 

 Mtoto kuzaliwa kabla ya wakati wake-kutoumbika kwa vitivo vya akili 

 Utumizi wa dawa za kulevya. Mfano,kokeni,bang ink 

 Uwepo wa historia ya matatizo ya kiakili katika familia ya mhusika 

 Mhusika kuzongwa na lukuki ya changamoto  za kiuchumi,kumpoteza mpendwa, talaka 

nk 

 Mhusika kushuhudia au kuhusika katika shambulizi la kigaidi 

 Mhusika anayeugua ugonjwa  usio na tiba kwa muda mrefu-magonjwa yasiyopona k.v 

ukimwi,kisukari kifua kikuu na kadhalika 

 Mhusika aliyepitia dhuluma au kutelekezwa utotoni mwake na wazazi au walezi wake 

 Kukosa au kuwa na marafiki wachache 

 Hali ya kutengwa na marafiki,wanafamilia au wanajamii kwa ujumla 
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SULUHISHO 

 Waathiriwa wanashauriwa kumuona daktari kwa matibabu 

 Haja ya kuandaa vikao vya ushauri-nasaha kwa waathiriwa 

 Daima watu wanaoonyesha dalili za kuwa na msongo wa mawazo wasiachwe kukaa peke 

yao 

 Waathiriwa wanashauriwa kuwatembelea wataalamu wa masuala ya kiakili kwa ushauri-

nasaha ( psycho-social  support) 

 Viongozi wa kidini wanashauriwa kuwazungumzia na kuwaelekeza waumini 

 Watu washauriwe dhidi ya kujitenga na wanajamii wengine 

 Watu wanaopitia changamoto mbalimbali maishani wahimizwe kuyazungumzia kwa 

uwazi mambo yanayotanza ili wasaidiwe 

 Serikali inafaa kujenga vituo zaidi vya ushauri nasaha nchini ili kukabiliana na ongezeko 

la visa vya msongo wa mawazo 

 Mazoezi ya mara kwa mara ya viungo vya mwili 

 Kampeni ifanywe na wadau katika sekta ya afya kupitia kwa vikao vya umma ili 

kuhamasisha umma kuhusu masuala ya afya ya kiakili 

 Watu waonywe dhidi ya utumizi wa dawa za kulevya 

 

TANBIHI 

 Katika kulijibu swali hili,mtahiniwa aangazie kwa ukamilifu, visababishi na suluhu kwa 

matatizo ya kiakili miongoni mwa waja 

 Atakayeangazia visababishi pekee,atakuwa amepotoka,atuzwe D 03/20 

 Atakayejadili suluhu pekee bila kuangazia visababishi atakuwa amejibu swali ila atakuwa 

amepungukiwa kimaudhui. Asipite kiwango cha C 10/20 

 Atakayejadili visababishi na suluhisho atakuwa amejibu swali 

 Hili ni swali la kiuamilifu,hivyo basi sura ya tahariri ikikosa,mtahiniwa aondolewe alama 

4S (sura) 

 Mkwaju wa hoja utiwe pambizoni kushoto mwa ukurasa hoja inapokamilikia 

 Mkwaju wenye kikia utumiwe kuonyesha hoja za visababishi 

 Mkwaju kamili utumiwe kuonyesha hoja za suluhisho 

 

2. “Vijana ndio nguzo kuu katika kuimarasha mshikamano wa kitaifa” 

Ni insha elekezi 

i) Mtahiniwa aeleze nafasi ya vyama katika utangamano wa kitaifa 

ii) Anaweza kueleza/kuonyesha mambo ambayo vijana wanaweza kufanya ili kuleta 

mshikamano wa kitaifa  
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iii) Mtahiniwa anaweza kuonyesha hatua ambazo vijana wamechukua  kuleta 

mshikamano wa kitaifa 

iv) Mthahiniwa ataje hoja na kutolea ufafanuzi na asitoe kisa 

 

Baadhi ya hoja 

i) Waepuke kutumiwa na viongozi kuleta uhasama miongoni mwa raia 

ii) Wajisajili katika vyuo ndivyo katika maeneo mbalimbali nchini ili watagusane na raia 

wa makabila tofauti tofauti 

iii) Wakubali kufanya kazi katika maeneo mbalibali nchini ili waingiliane na watu tofauti 

tofauti 

iv) Watumie lugha yao kwa mfano sheng kuunganisha raia au kueneza hisia za kizalendo 

v) Wasajiliwe katika vikosi vya kulinda usalama ili waweze kudumisha usalama kwa 

njia ya amani badala ya vita 

vi) Wahimizane kuchagua viaongozi kutoka katika makabila mbalimbali ili kukomesha 

ubaguzi wa kikabila na kinasaba  

vii) Kushiriki katika shughuli za kiusomi pamoja kama vile makongomano ili kuhimiza 

mshikamano watahisi kama raia wenye maazimio sawa. 

viii)  Kushiriki katika mradi wa kazi kwa vijana unaowaleta vijana wa usuli tofauti pamoja 

ix) Wafunzwe mbinuishi za kukabiliana na matatizo au changamoto kisha waziwasilishe 

mbinu hizi kwa wenzao vijana wawaelimishe wenzao 

x) Vijana wathaminiane na kuaminiana, kwa hivyo ni rahisi kuwashawishi wenzao 

kutangamana 

xi) Ndoa mseto: kuoana kutoka makabila tofauti. 

xii) Kushiriki kwenye michezo 

xiii) Kushiriki katika sanaa na maonyesho. 

xiv) Mtaala wa elimu kuhusisha masuala yanayohimiza umoja na ushirikiano wa kitaifa. 

xv) Vijana washirikishwe katika masuala ya uongozi. Hasa masuala yanayoleta 

utangamano 

xvi) Hazina ya vijana itengwe ili kuhimiza ujasiriamali. 

 

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha matumizi ya methali ifuatayo: 

 Jifya moja haliinjiki chungu. 

Hii ni insha ya methali. 

Mtahiniwa abuni kisa kitakachodhihirisha maana ifuatayo: Hamna mtu anayefanya mambo 

pekee akaweza kufaulu. 

Hivyo anaweza kutunga kisa kinachosimulia: 

(a) Mtu aliyekataa kushirikiana na wengine kufanya mambo fulani na mwishowe akashindwa 

 kufaulu. 

(b) Ushirikiano katika jamii k.v. shule, kijijini, nyumbani n.k. ulioleta faida. 

 

4. Tunga kisa kitakachokamilika kwa maneno yafuatayo:  
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 Kweli nimetambua kuwa, familia ni nguzo muhimu katika ujenzi wa jamii. 

Mwanafunzi anahitajika kutunga kisa kinachoonyesha nafasi ya familia katika kujenga jamii. 

Visa vifuatavyo vinaweza kudhihirika: 

i) Kisa cha familia kinachosomesha wana wao na kuwapa wosia ya kuishi vyema. 

Familia hiyo ikawa taa katika mazingira ambayo yalikuwa na matatizo awali. 

ii) Kisa cha familia inayopuuza majukumu yake. Hivyo, wanafamilia hiyo kuwa tatizo 

sugu kwa jamii pana. 

 

 

 

 

 

mwisho 


