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102/1 

K1SWAHILI  

KARATASI YA 1  

USAHIHISHO 

INSHA  

OCT/NOV. 2005 

 SAA 1 ¾  

 

SWALI LA KWANZA 

Mtahiniwaanatarajiwa kuandik  insha ya hotuba 

Azungumzie matatizo ya maji na suhihisbo 

Matatizo l»ys ja gasp yawe ni yale yanayopatikana kijijini au kitongojini mwao mtahiniwa. 

Astenqgnate matatizo ya maji kwa jmnla. 

Hotaba  hii itolewe wakati wa sherehe ya kuandhimisha siku y amaji duniani 

Maneno mengine yaaayaweza kitleia dhana ya kijiji mi kitongoji oi mlaa, hara, ebengo, kiambo, 

kariannkata, 

Swali hili klina hoja za aina mbili; matatizo  na masuluhisho yake. Matatizo si lazima 

yahusu ukosefu wa maji pekee 

 

Sura ya insha ya hatuba; ifuate utaratibu wa insha ya hotuba 

i. Kichwa kiwepo karika Insbn hii  

ii. Utangulizi wa hotuba uzingatie itifaki. Aanze kwa kuwatambua waliopo kwa kuwataja 

kulingana na hadhi zao 

Miji ni rasilimali adimu inayotishiwa kuangamizwa 

iii.  Mwili wa hotuba au maelezo. Azungumzie matatizo na masuluhisho yake 

iv. Kuwe na hitimisho – neon aumaneno ya kuonyesha shukrani 

v. Nafsi ya kwanza (umoja) izingatiwe (msemo halisi_ 

 

TAZ. 

• Alama  za kunukuu si lazima zitumiwe mwanzoni mwa insha 

• Iwapo atatumia alama za kunukuu mwanzoni mwa insha ni sharti atumie alama za 

kunukuu mara to hotuba inapoaanza na ahitimishe kwa alama hizo 

• Maelezo haya yakitokeamwishoni mwa insha atakosolewa kimtindo 

• Akiacha sehemuy oyote ya sura inayokusudiwa aondolewe maki 4 sura 

• Azingatie joha angalau 5 za matatizo na5 za masuluhisho 

• Atakayezungumiza jiji badal ayakijiji aukitongoji atanondolewa maki 2 ms 

 

Midokezo; matatizo 
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1. Wengi  hawapati maji safi 

2. Maji huchafulliwa 

3. Maji hutumiwa 

4. Mifereji hutoboka na hairekebishwi na wenigne hufungulia na kuyaacha maji 

yakimwagika k.m wapiga mswaki 

5. Hatari  za ukosefu wa maji ni kama magonjwa ya kipindupindu na homa ya matumbo 

6. Gharama y ajuu ya maji 

7. Maji machafu kuelekezwa kwenye chemchemi za maji. Km maji yanayotoka majumbani 

na viwandani 

8. Maendeleo ya viwanda kusababisha madini  na sumu hatari jajini 

9. Wizi wa maji  

10. Hiijunaa ya usambazaji wa maji   

11. Mwendo mrefu kutafuta maji  

12. Ukosefu  wa maji kijijini 

13. Visima kukauka 

 

Vidokczo: imiauluhisho 

1.  Watu kubatlilitabiazakuchafuamaji 

2.  Watu kubadiH tabia za kutumia maji ovyovyo. 

3.Watu kubadili tabia za kuwmaga maji ovyo ovyo 

4. Mifereji iliyotoboka irekebishwa mara moja unapowapigia ripoti wanaohusika 

5. Baraza is mji  liwajibike / lijitolee kutoa huduma ya maji kwa wanakijiji 

6. Serikaii kujitotea kulifadhi  chemchemi za maji 

7, Wanakijiji kuwa waangalifu na kuhakikisha kuwa maji yanatumiwa vizuri 

 

NB        * Masuluhisho yaone na matatizo ambayo yatakuwa yametajwa 

-  matatizo kadhaa yanawez akuwa na suluhisho moja  

SWALI LA PILI 

Maneno muhimu 

Jifya-figa, jiwe la 

kupkia 

 

Injika  - teleka, weka mekono, weka juu ya moto  

Chungu – chombo cha kupikia 

Maana   ya nje   

Mtu hawezi kukibandika cbujigu juu ya meko arnbayo ymia figa moja au jiwe 

moja.Lazima  yawepo mafiga matatu ndipo  chungu kiweze kukaa vizuri   
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Maana yn ndani ( maelezo), 

Hakuna Mtu yeyote aiiaKWKZa k«yafenya mambo yote na   akafaulu bila kuwashiririkisha 

watu wengine 

Hutumiwa kuwashauri watu washirikiane katika shughuli zozote wasifanyazo. 

• Mtahiniwa aandike kisa au visa kudhihirisha ukweli wa methali hii 

• Anaweza kuandika kisa ambpao sehemu ya kwanza yaonyesha jinni jifya moja 

halikuweza kuinjika chungu na sehemunyingine yaonyesha jinisi mafia matatu 

yalivyoweza kuinjika chungu 

• Anaweza kuandika kisa kinachoonyesha tu jinsi   moja halikuweza kuinjika chungu  

• Anayeandika  kisa  kinachozungumzia umoja uliofaulu pekee amejitungia swali lake na 

kulijibu 

2. Methali nyingine arabayo ni sawa na hii nl 

    "Jifya moja balisimamishi chungu 

    “kidole kkiimoja hakivunji chawa” 

    "Mkona mmoja  hauchinji ngombe” 

TAZ 

• Si lazima mtahiniwa aandike kichwa.  

• Maelezo y amaana ya nje au ya ndani yasipoafikiana katika utangulizi ni kosa 

• Si lazima mtahiniwa atangulize iinsha kwa kueleza maanaya nje au ya ndani ya methali 

• Anayenakifi kkhwa na kuktsa kushughuiika mada atachukuiiwa kuwa omejitungia swali 

lake na kulijibu. 

• Akijitungia kichwa chake na maudhui yaone na kichwa  hicho baasi amejitungia swali 

lake na kulijivu.   

• Ni sharti mtahini asome na kuhakikisha kuwa mtahiniwa amejibu swlai kulingana na 

mada 

 

SWALI LA TATU 

Maneno muhimu 

• Pendekeza • Toa rai, toa fikra; toa wazo; to amaoni; kwneye mkutani ili 

kufanyiwa uamuzi  

• Kabitiana - Pambana na; pingana na; kuwa dhidi ya, cbegama; tokcta kwa ujosiri. 

• Umasfou – Ufukara; ulitima; uchochole 

-    Hali ya kukoso raoli; ukata 

• Elimu inayoondoa ujinga; yaani elimu,tekclezi wala sio eliinu tegemczi 

• Biashara y.ijjnnriabwe k.m. taitoa imkopo^tufung«tt masoko; kulkda wafenyi 

biasbara, 

• Kuimarisba sekta ya Jua Kali k.v. kukuza na kuejeleza ufundi wa kutengeneza vifan, 

vitu mbalimbali;uchuuzj; taahunaak, 
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• Kilimo komorishwe: utafiti wa mbegu na madawa 

-    Njia za kisasa za kilimo   

-    Soko na inalipo viziiigatiwe. 

                         -    Serikati ipange kuimaiisba uchtuni 

-    Miundo msingi 

-    Mishahara iongezwe,  

                         -    Kodi zipuiiguzwe. 

                         -   Uwekezaji unaofoa / vitega uchumi 

              -   Kuimarisha amani nchini. 

             -    Serikali kuhamasisha wananchi kuhusu uwezo wao. 

             -    Kupambana na magonjwa yanayoleta: umaskini. 

-    Magonjwa husababisba umaskini na kwa hivyo yakabiliwe. 

Tanababi: Insha iliyo bora iwe na hoja tano. 

 

SWALI  LA NNE 

Maneno muhimu 

• Ukimwi - ukosefu wa kinga mwilini; pia hutumika kwa maana ya ugonjwa. 

• Madhara — hasara, athari mbaya 

• Jamii -mkusaayiko W4.watu, jumuiya 

• Fafanua - eleza, weka wazi, Mamisha vizuri, ianya dbabiri, fasirL 

 

Vidokezo 

1.   Huzuni 

2.  Vifo 

3.  Ukiwa 

4.  Utengano/kuvunjika kwa fettulia. 

5.   Umaskini — utegemezi 

6.   Hofu katika jamii / wasiwasi 

7.  Kuzorota fcwa uchumi. 

8.   Ongezeko la watoto mitaani. 

9.   Mayatima 

10. Ongezeko la uhalifu. 

11. Kutegwa kwa wagonjwa. 
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102/1 

K1SWAHILI  

KARATASI YA 1  

USAHIHISHO 

INSHA  

OCT/NOV. 2006 

 SAA 1 ¾  

 

Muundo 

1. Kichwa 

•     Kiteuliwe kulingana na mada husika. 

•     Kitaje mada na tarehe.(muda ambao kamati ilifanya kazi). 

•     Kiandikwe kwa herufi kubwa na kipigiwe mstari.(Udhaifu ushughulikiwa  

      ki-mtindo). 

2.       Utangulizi 

•     Mwandishi atoe usuli mfupi au maelezo ya jumla kuhusu mada ya ripoti au 

historia fupi ya shughuli husika. 

3.        Mwili 

•     Uelezee maudhul, ripoti itumie nafsi ya tatu, kauli ya kutendewa na wakati  

      uliopita. 

•     Inaweza kuwa na visehemu vyenye vichwa vidogo vidogo. 

4.       Hitimisho 

•     Alipotumia wakati au nafsi aondolewe zw(wakati) hapo mwisho baada ya kutuza. 

•     Aeleze japo kwa ufupi mambo muhimu katika ripoti. Aweza kutoa ushauri au 

mapendekezo kuhusu mada iliyoshughulikiwa kwa kuagiza mambo ya kufanywa au 

kukataza yasiyofaa kufanywa. 

5.       Jina la mtayarishi, sahihi na tarehe.(siku ya kuandika ripoti) Kwa mfano: Muundo wa 

ripoti uzingatie 

a)Utangulizi: kichwa: kupambana na dawa za kulevya. 

b)Dawa za kulevya 

•     Dawa ambazo zina athari mbaya kwa afya. 

•     Dawa zinazotumiwa vibaya. 

•     Dawa zenye athari ya uraibu: mairungi, mihadarati, bangi, sigara, pombe. 

c)Athari zake: 

•     Huathiri afya ya mtumiaji.   
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•     Hujenga uraibu mbaya. 

•     Huathiri utenda kazi wa mtumiaji. 

 

 

 

 

•     Huwa chanzo cha mabadiliko ya kitabia. 

•     Huuharibu ubongo wa mtumiaji. 

•     Humzuga/humtawala mtumiaji kiasi cha kutoweza kufanya lolote bila kuzitumia. 

•     Huwa na athari kwenye jamaa na jamii. 

•     Huwa chanzo cha maovu mengi ya kijamii. 

 

Mapendekezo: 

•     Uelimishaji wa jamii kuhusu madhara yake. 

• Kutumia vyombo vya habari kama redio na runinga. 

• Matumizi ya mabango katika maeneo rabalimbali. 

• Kuhusishwa kwa elimu inayolenga madhara yake katika mtaala. 

" Kuandaliwa kwa semina za kuhamasisha umma. 

" Kusambazwa kwa maandisi ambayo yanalenga kuwaelimisha wanajamii. 

• Kutumiwa kwa vyombo vya sheria. 

• Kupambana na watumiaji. 

• Kuwepo kwa vituo vya kuwasaidia walioathirika na dawa za kulevya. 

• Kuwahusisha wananchi wote kwenye harakati za kupambana. 

• Kuhusishwa kwa asasi kama dini (makanisa, misikiti nk) kueneza habari hizi muhimu. 

• Kuwepo na nyenzo za kuchunguza na kupambana na dawa za kulevya. 

d)Hitimisho: Makubaliano ya kikao 

e) Kitambulisho sahihi, hina na terehe. 

 

Swali la Pili 

Insha iakisi maana ya ndani ya methali kuwa cheo au mamlaka huwa ni kama mahali pa kutupa 

takataka. Maan'a ya ndani: mwenye cheo hulaumiwa au kushutumiwa mambo yanapoenda kombo. 

Wenye vyeo wasishangae wanapokumbwa na lawama kutokana na hali au matendo fulani. 

Mtahiniwa aandike kisa au visa kuthubitisha ukweli wa methali. Atakayeegemea upande mmoja 

atakuwa amepunguki - maudhui. Maelezo, ukubwa, cheo, mamlaka, umri, wadhifa, usimamizi, 

majukumu. JAA - kulaumiwa, kusingiziwa, kutumiwa, kutusiwa, kushutumiwa, kupigwa, 

kupigwa vita. 

 

Swali la Tatu 
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Insha ya kiubunifu ambayo inapima uwezo wa mwanafunzi wa kubuni na kutunga kisa ambacho 

kinaingiliana na vidokezo vilivyotolewa. 

 

 

 

 

Sifa za Kuchunguza: 

Insha iakisi sifa zifuatazo: majuto, maonyo. Yalihusu nini, aliasi namna gani, kwa nini akapuuza 

maonyo. 

Matokeo ya haya mapuuza. Athari za haya mapuuza. 

  

i) AsiyemaHza kwa maneno aliyopwea amejitungia swali na kulijibu 

ii) Anayeongewa zk(kimalizio) baada ya kutuzwa. 

iii) Anayeanza kunakili kimalizio na asilamili aondelewe zk (kimalizo) baada 

                ya kuuzu. 

 

Swali la Nne 

Insha ya mjadala. 

Utangulizi: Utandawazi au utandaridhi: 

Mahusiano ya kijamii, kisiasa na kiuchumi kwa teknolojia yanayokiuka mipaka ya kitaifa 

na kuufanya 

ulimwengu kuwa kama kitu kimoja/kijiji kitandaridhi/kitandawazi. 

 

Faida za utandawazi 

•     Kuhimiza maingiliano ya jamii mbalimbali ulimwenguni. 

•     Kusambaza maarifa kutokasehemumojahadinyingine. - 

•     Kuwa msingi wa elimu na uenezaji wa maarifa muhimu. 

•     Kuchangia katika kusambaza haki au maarifa ambayo hayapatikani kwingineko. 

•     Kuharakisha maendeleo katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. 

•     Kuwawezesha watu ulimwenguni kufaidika kutokana na teknolojia bora. 

•     Kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi ya maeneo mbalimbali kutokana na biashara 

kama utalii. 
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102/1 

K1SWAHILI  

KARATASI YA 1  

USAHIHISHO 

INSHA  

OCT/NOV. 2007 

 SAA 1 ¾  

1. Barua kwa mhariri 

-    Barua hii iandikwe ikizingatia mtindo wa uandishi wa barua rasmi Iwe na anwani ya 

mwandishi. Iwe na anwani ya mwandikiwa (mhariri) 

-    Mtajo (kwa mhariri) 

Kiini /lengo (kichwa cha maoni) 

-   Aya (zikiwa na maudhui ya barua) 

-    Hitimisho 

Maudhui 

-    Mwandishi alenge kiini cha habari anayoiandikia. 

          -   Aweke hoja zake kwa njia inayodhihilika 

-    Jambo analolishughulikia mwandishi liwe na uzito wa kumfanyia mhariri alichapishe 

gazetini 

-    Lugha anayoitumia izingatie kiwango cha wasomaji wa gazet/ au 

jarida na atumie msamiati mwafaka  

Vidokezo: sababu za watu kuhamia mataifa yanje. 

-    Wengi huenda kwa sababu ya kujiendeleza kielimu 

-    Wengine huenda kutafuta kazi sababu ya uhaba wa kazi nchini 

-    Mshahara duni kazini 

-    Tamaa ya kutajirika haraka 

-    Wakimbizi wa kisiasa 

-    Umaskini  

Masuluhisho; vidokezo 

-    Vyuo vikuu kuongezewa nchini 

-    Serikali ipanue viwanda /kuwaajiri raia 

-    Wafanyakazi kulipwa mishahara kulingana na kazi wafanyayo /serikali kuboresha 

mishahara. 

-    Wananchi kuondoa tama ya kutajirika /kuridhika na kile wanacho/wanachopata 

-    Sera na mwdngozo mwafaka wa kisiasa kuimarishwa Demokrasia kuzingatiwa ili 

kuzuia tatizo la wakimbizi. 

-    Serikali na raia kuweka bidii kazini ili kuimarisha uchumi wa nchi kwa kuzalisha mali. 

 

2. Vikokezo: matatizo ya uhaba wa maji nchini 
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-    Maji safi hayapatikani kwa wingi 

-   Maji hutumiwa vibaya 

-   Mifereji hutoboka na hairekebishwi na wengine hufunguria na kuyaacha maji 

yakitiririka. 

-   Gharama ya juu ya maji. 

-   Huduma na usabasaji wa maji 

-   Ukosefu wa maji kijijini. 

-   Visima kukauka, 

-   Kuharibu chemichemi za maji 

Masuluhisho: vodokezo 

-   Watu kubadili tabia ya kuchafua maji 

-   Watu kubadili tabia ya kutumia maji ovyo ovyo. 

-   Mifereji iiiyotoboka irekebishwe mara moja wahusika wanapofahamishwa 

-   Baraza la maji liwajibike /lljitoiee kutoa huduma ya maji kwa wanakijiji. 

-   Serikali isaidie katika ujenzi wa mabwawa 

-   Serikali na watu kuchimba vislma katika maeneo mbalimbali. 

-   Serikali kujitolea kuhifadhi chemichemi za maji 

3. Vidokezo: Mshikamano katika familia 

-   Maadiii mema /heshima/adabu 

-   Uaminifu baina ya mke/mume 

-   Mazungumzo ya wazi katika familia 

-    Mwongozo /mafunzo yanayohitajika katika imani ya dini 

-   Mapenzi kudhihlrishwa kwa wote bila mapendeleo 

-   Matumizi mazuri ya raslimaii ya familia 

-   Mfano mzuri kutoka kwa wazazi hadi kwa watoto 

-   Kula pamoja /kuomba pamoja 

-   Kushauriana /kupeana nasaha kwa njia nzuri 

-   Kukosoana /kurekebisha makosa kwa njia nzuri 

-   Kuwakuza watoto kwa kuwapa mafunzo mwafaka 

4. Bahati ya mwenzio usilalie mlango wazi Maneno muhimu 

-   Bahati - neema/jambo jema 

-   Usiialie mlango wazi - usfiegemee  

Maana va nje 

         -Huwezi acha kufunga mlango wako ukisubiri neema ya mtu eti inaweza kukupata.  

          Maana va ndani 

-   Hakuna mtu ambaye anaweza kupata bahati (neema) ambayo imenuiwa mtu mwingine. 

Hutumiwa kuwashauri watu ambao hupenda kutegemea vitu vya watu wengine 

wakomeshe tabia hiyo na wajibidiishe kutafuta vyao. 

-   Mtahiniwa aandike kisa au visa kudhihirisha ukweli wa methali hii. 
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102/1 

K1SWAHILI  

KARATASI YA 1  

USAHIHISHO 

INSHA  

OCT/NOV. 2008 

 SAA 1 ¾  

 

Tahariri Kwa Gazeti La Raia 

 

a) Sura 

▪ Iwe na kichwa. 

▪ Iwe na tarehe. 

▪ Iwe na utangulizi. 

▪ Iwe na mwili/maelezo kiaya. 

▪ Yaweza kuwa na maoni au msimamo wa mhariri au msimamo wa gazeti. 

▪ Iwe na hitimisho k.m. jina la mhariri na wadhifa wake. 

 

b) Maudhui:Kuendeleza Msichana Kielimu 

▪ Kupiga vita ndoa za mapema. 

▪ Kupiga marufuku ajira ya watoto. 

▪ Wasichana wapewe nafasi ya kuendelea na masomo ya baada kujifungua. 

▪ Alama za kujuinga na shule na vyuo vikuu kupunguzwe kwa wasichana. 

▪ Elimu bila malipo kwa watoto wa shule za msingi na za upili. 

▪ Kutoa msaada wa karo kwa familia maskini. 

▪ Kujenga shule zaidi za wasichana. 

▪ Mashirika yasiyo ya kiserikali kujenga shule na vyuo. 

▪ Kuhamasisha wazazi kuhusu umuhimu wa elimu ya mtoto msichana. 

▪ Adhabu kali kwa wabakaji.      (Alama 20) 

 

Swali La Pili:  

 

a) Ufisadi Kama Kikwazo 

 

▪ Hii ni insha ya hoja. 

▪ Hoja ziunge mkono kauli hii. 

▪ Mtahiniwa akubaliane na kauli hii. 

▪ Mtahiniwa ahusishe ufisadi unavyodumaza uchumi wa nchi. 

 

b) Hoja 

 

▪ Watu kupewa kazi wasizoweza. 

▪ Wanaostahili kazi hawapati. 
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▪ Biashara haramu huwapunja raia. 

▪ Wawekezaji huvunjwa moyo. 

▪ Miradi ya maendeleo kukwama/kutomalizwa. 

▪ Baadhi ya maeneo ya nchi kupuuzwa kimaendelepo. 

▪ Nchi kukosa misaada. 

▪ Taifa hutumia pesa nyingi kurekebisha ufisadi. 

▪ Sifa za nchi kuharibika. 

▪ uhalifu kuenea/kukosa usalama. 

(Alama 20) 

Swali La Tatu  

 

a) Methali: “Matikiti Na Matango Ndiyo Maponya Njaa” 

 

▪ Hii ni methali. 

▪ Mtahiniwa atunge kisa/visa kuonyesha ukweli wa methali hii. 

▪ Kisa kionyeshe sehemu mbili za methali. 

 

a) Upuuzaji/kudunisha kitu, jambo au mtu. 

b) Kitu, mtu au jambo hilo lije liwe ni la manufaa baadaye wakati wa shida. 

 

b) Msamiati wa methali 

 

▪ Matikiti na matango = aina ya vyakula visivyothaminiwa sana. 

▪ Maponya = yanayookoa/yanayofaa  

▪ Njaa = shida 

 

c) Maana ya methali 

 

Vitu tunavyodunisha/tunavyopuuza huweza kuwa na msaada mkubwa wakati wa shida.  Kitu 

tulichonacho mkononi mwetu ndicho kinaweza kututoa taabani wakati wa shida, hivyo basi 

tusikidharau.                                                                                                           (Alama 20)  

Swali La Nne  

 

a) Insha Ya Mdokezo 

 

▪ Hii ni Insha ya mdokezo na mdokezo huu ni wa kumalizia. 

▪ Mtahiniwa atunge kisa kinachomalizikia kwa dondoo hili. 

▪ Mtahiniwa ajihusishe katika kisa hiki. 

▪ Mtahiniwa atumie nafsi ya kwanza  

▪ Kisa kiwe na tendo/jambo baya kisiri 

▪ Jambo hili linawekwa wazi 

▪ Mhusika anakosa uso yaani anaaibika sana. 

 

b) Methali: “Muungwana akivuliwa nguo huchutama”. 
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Maana:  Uovu wa mtu anayedhaminiwa ni mwema unapofishuliwa yeye huaibika. 

                              (Alama 20) 

 

 

 

102/1 

K1SWAHILI  

KARATASI YA 1  

USAHIHISHO 

INSHA  

OCT/NOV. 2009 

 SAA 1 ¾ 

 

1.     Umuhimu wa michczo na sanaa 

Insha ifuale kanuni zole za utoaji wa hotuba. Pawe na mwanzo ambao unawe/a kuwa ni 

salamu au wito wa kuhamasisha hadhira inayohulubiwa. 

Walioflka watangulizwe kulingana na hadhi zao/vyeo vyao na utoaji wa lengo la hotuba 

ili kuvuta nadhari /a hadhira. 

Sehemu ya kati:  Utoaji wa ujumbe kwa kina na mapana na u\\e ni wa k \\-eli wa!a si porojo. 

Sehemu ya mvvisho:  Hotuba itoe changamoto kvva hadhira na kuipa malumaini.    

Hatimaye pawe na shukrani na kuaga/hitimisho. 

Hoja: 

1.    Michczo huwezesha wahusika kuimarisha afya/'siha na hivyo kuepukana na athari za 

magonjwa kama ule wa mshtuko wa moyo, shinikizo la damn nk., 

2.    Huwaleta watu pamoja, wachezaji kwa hadhira.   Mjutnuiko luui husaidia kuondoa 

       hisia hasi miongoni mwa wanajamii na hivyo kuleta utangamano wa kijamii. 

3.    Hutoa nafasi ya kujiburudisha kwa wahusika na pia hadhira. 

4.    Huloa nafasi ya ajira kwa baadhi ya \\atn kama vile makocha, marc fa, \\achczaji, 

waandishi wa habari n.k 

5.    Baadhi ya michczo kama vile michezo ya kuigiza, unyoshaji \\a misuli iiiiv.e/.a 

kuendeleza utamaduni wajamii. 

6.    Huwa ni   nafasi   bora ya  kutumia  wakati   vyema  lias;!   miony.oni   iiv-au  \ijana  

ambao  wanaweza kujitumbukiza katika mam bo yanayoweza kuwadhuru. 

7.    Kuendeleza ubunifu baina ya wanamichezo/wasanii. 

 

2.    Madharaya utalii 

• Utalii huambatana na ongezeko la uashcrati 

• Maradhi ya kuambukiza nayo husagaa. 

• Katika macnco ya utalii watoto huacha shule kwa wingi kutokana na biashara  

      bii ya utalii. 
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• Afyuni na/o huongezeka kupitia kwa watalii k.m. dawa za kulcvya. 

• Bei ya baadhi ya bidhaa kupanda maradufu na hili jambo huwatatiza wengi. 

• Wananchi huzuiliwa kwenda katika baadhi ya maeneo kutokana na biashara hii. 

• Ongezeko la uhalifu/ughaidi 

• Maadili huvurugika 

• Utamaduni hnathiriwa vibaya.                                                                   

 

Fa ida 

• Hutoa nafasi za ajira kwa wenyeji. 

• Nchi hupala hela za kigeni ambazo hutumiwa kuiendeleza nchi 

• Miundo msingi kama barabaraT viwanja vya ndege n.k. huimarika 

• Miji nayo hupanuka na kustawi. 

• Wakulima na wenye biashara zinasohusiana na utalii hufaidika. 

• Mtagusano hupanua utamaduni kwa njia nzuri. 

 

3.    Samaki huanza kuoza kichwani 

•     Mtahiniwa aandike kisa kimoja ambacho kinadhihirisha kuwa asasi yoyote ya 

kijamii ambayo imepotoka, huanzia kwa viongozi wake. K.m. Iwapo watoto 

hawana maadili, wazazi ndio waliotangulia kuyakosa. 

4. 

•     Hii ni insha ya mdokezo. Insha hii inarejclea kuonyesha namna vijana walivyotengwa 

      na  kunyimwa nafasi ya kujiendeleza katika familia na jamii kwajumla. Vijana wcngi 

•     wamepata elimu ya juu ilhali hawana nafasi za kupata riziki. 

•   Wengine wamcingilia matumizi ya afyuni ilhali jamii haifanyi juhudi madhubuti 

za kukabiliana na suala hili. 

•   Vijana wenginc nao wamekabwa na tamaduni kongwe ambazo zinawanyima 

nafasi za kujiendeleza na kujipatia riziki. 

•     Asasi za familia ambazo zinatakiwa kutoa nasaha kwa vijana nazo zimeporomoka na 

hawapati ushauri huu. 

•    Mam bo haya yotc yakijumuishwa kwa pamoja yanaleta hali ambapo vijana 

wanalinganishwa na bomu linaloweza kulipuka wakati wowote; kwa sababu wao wana 

nishatLambayo lazima itumike kwa njia ipasayo. 

"Kulipuka kwake ni vijana kutumiwa kuzua na kuendeleza fujo na ghasia kama 

ilivyoonekana nchini Ufaransa na nchini Kenya baada ya uchaguzi wa Desemba 2007. 
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102/1 

K1SWAHILI  

KARATASI YA 1  

USAHIHISHO 

INSHA  

OCT/NOV. 2010 

 SAA 1 ¾ 

 

1. Mtahiniwa azingatie muundo wa insha ya wasifu. 

 Mtahiniwa anahitajika kuandika mambo muhimu yanayohusiana na elimu. Ahakikishe kuwa 

yanayowasilishwa ni mambo chanya mfano. 

 • Mwaka wa kuzaliwa na alikozaliwa mhusika. 

 • Wazazi wake ni akina nani. 

 • Juhudi za wazazi au wafadhili kumwelimisha. 

 • Alikisomea n ajuhudi zake katika elimu. 

 • Vikwazo/changamoto alizoweza kukabiliana nazo katika elimu yake. 

 • Ufanisi wake katika elimu ya juu katika Chuo Kikuu. 

2. Mtahiniwa aeleze maana ya ufisadi. 

 Hii ni insha ya maelezo. Mtahiniwa azue hoja na kuziletea. 

 Hoja: 

 • Serikali kubuni asisi tekelezi ya kitaifa ya kampeni dhidi ya ufisadi ambayo huchunguza n 

akutoa mapendekezo dhidi ya ufisadi. 

 • Wafisadi kuchukuliwa hatua. Wengi wamefikishwa mahakamani huku maofisa wa umma 

wanaohusishwa na ufisadi wakitafutwa kazi na kisha kufikishwa mahakamani. 

 • Kuimarisha taasisi za uongozi, haki, sheria na utangamano kupitia kwa mpango wa ufadhili 

GJLOS ambao umejumuisha makundi ya kijamii. 

 • Kuanzisha halmashauri ya kitaifa ya kutoa ushauri kwa tume ya kupambana na ufisadi 

ambayo imejuimuisha makundi ya kidini, vyama vya wataalamu, sekta ya kibinafsi na ile ya 

wafanyakazi. 

 • Tume za Kisheria za kuchunguza Kashfa za ufisadi kutumiwa mara kwa amra inapohitajika 

mathalan tume ya Samwel Bosire kuchunguza kashfa ya Goldenberg ile ya Hotel ya Grand 

Regency n.k. 
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 • Kuanzishwa kwa ofisi ya mchunguzi maalum wa kusikiliza malalamiko ya umma ambapo 

umma unaweza kuripoti kuhusu ufisadi. 

 • Nafasi pana kutolewa kwa wanahabari na umma kuripoti kuhusu ufisadi. 

 • Elimu ya uraia. 

 • Kampeni zilizofadhiliwa na serikali zote zikiwa dhidi ya ufisadi kupitia kwa vyombo vya 

habari, mabango, vipeperushi. 

 • Sera ya serikali inayohitaji kila idara au usasi iunde kamati ya kupambana na ufisadi 

 • Watumishi wa umma kuhitajika kutangaza utajiri wao. 

 • Kuhitaji watu wote nchini kutangaza ushuru waliolipa kila mwaka. 

3. Hii ni maisha ya mjadala. 

 Mtahiniwa azue hoja za kuunga na pia kupinga kauli iliyotolewa. Kisha aonyeshe msimamo 

wake. 

 

 Hoja za Kupinga 

 • Lugha zetu za kienyenji ni kielelezo cha utamanduni wetu. Umoja wa kitaifa hauwezi 

ukapatikana katika mazingira ambayo taifa linatukuza utamaduni wa kigeni. 

 • Lugha zetu za kwanza ambazo ndizo lugha za kienyeji hutuwezesha kuwa na ukakamavu 

wa kujieleza, kuwa wabunifu wa kuingiliana na watu wengine kwa wepesi kuliko wale 

wanosema lugha ambazo si za awali. 

 • Hazina ya maadili, ujuzi na hekima ya jamii imo katika utamaduni wao. Utamaduni huu 

hauwezi ukatenganishwa na lugha. Hivyo kudai kuwa hatupswi kusema kwa lugha zetu za 

kwanza ina maana kuwa hazina yote ya maadili yetu pamoja na hekima ya kiasili vitapotea. 

 • Lugha zetu asilia huwa na msingi bora wa kujifunzia lugha nyingine. Utafiti umedhihirisha 

kuwa wasemaji bora wa lugha za kigeni ni wale mahiri katika lugha zao asilia. 

 • Utafiti umedhihirisha kuwa kikwazo kikuu cha umoja wa kitaifa ni mitazamo hasi ambayo 

inaendelezwa na baadhi ya watu ambao wanaogopa kuweko kwa umoja huu wala si lugha za 

kienyeji. 

 Hoja za kuunga mkono 

 • Watu wanapoendelea kushikilia lugha zao za kwanza ina maana kuwa hawaachi desturi na 

tamaduni zao. 

 Twajua kuna migongano na tofauti kubwa kati ya tamaduni tofauti. Katika hali hii inakuwa 

vigumu kupata utamaduni mmoja unaoweza kuwa ugwe wa kuwaunganusha wakenya. 

 • Lugha zetu asilia husheheni mitazamo hasi kuhusu majirani wetu ambao hawatumii lugha 

moja nasi. Kutupilia mbali lugha hizi na kuchukua lugha moja kama Kiswahili 

kutatuwezesha kutohoa hisia hasi kwa wenzetu. Katika hali hii, pana uwezakano mkubwa wa 

kuwa na umoja wa kitaifa. 

 • Hivi sasa tuna ndoa za asili mbali mbali za lugha. Iwapo tutadai kila mwanandoa aendeleze 

lugha yake katika ndoa ile tutawakanganya watoto wetu. Wataibuka kukosa mieleko mizuri. 
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 Msimamo 

 Ili kuleta umoja wa kitaifa tunahitaji kuchota yaliyo bora kutoka kwa tamaduni zetu na 

kujenga utamaduni unaoweza kukuubalika na kila Mkenya. Kisha tuteu lugha moja ya 

Kiafrika kama Kiswahili na kufanya lugha ya maingiliano kati ya Wakenya wote. 

 

4. Hii ni methali 

 Mtahiniwa aandike kisa kimoja tu kuthibitisha ukweli kwamba lolote mtu alifanyalo watu 

hawakosi kusema. Kwa hivyo mtu asijali mradi kile anachofanya ni halali. 

102/1 

K1SWAHILI  

KARATASI YA 1  

USAHIHISHO 

INSHA  

OCT/NOV. 2011 

 SAA 1 ¾ 

1.        Hii ni insha ya mahojiano. Mahojiano ni mojawapo ya tuhgo amilifu. Katika swali hili, 

mahojiano yanawashirikisha wahusika wawili. Mmoja, mwanafunzi (ambaye ndiye 

mwenye kuuliza maswali), na Mkurugenzi wa Habari ambaye ndiye anayejibu. Mhojiwa 

pia anaweza kuuliza maaswali ya kuchochea hoja/hisia za mhoji. Kwa mfano: Je, wewe 

kama kinara wa chama hiki, umechukua hatua zipi kuhakikisha kwamba wanafunzi 

wamenufaika kwa magazeti. 

Muundo 

Ufimgo uchukua mtindo wa tamthilia/mazungumzo. Majina ya wazungumzaji yaandikwe 

pembene, kisha yatengwe na mazungumzo halisi kwa kutumiua nukta pacha. 

Sehemu tatu kuu zijitokeze 

  

Katika utangulizi, mhoji na mhojiwa wasalimiane. Kisha mhoji ajitambulishe na kutambulisha 

mada wanayozingatia, amkaribishe mhojiwa na kumtaka kujitambulisha. 

Katika sehemu ya mwili, mahojiano yasitawaliwe na mhusika mmoja sana. Mhoji aulize 

maswali ya kudadisidadisi. Mhojiwa pia anaweza kuuliza maswali ya kuchochea kuhusu 

mada.Tazama mfano: 

Mwanafunzi:  Hujambo Bwana/Bibi. 

Mkurugenzi:   Sijambo. 

Mwanafunzi:  Karibu katika mahojiano yetu ya leo ambapo tutaangazia umuhimu wa 

magazeti kwa wanafunzi wa shule za sekondari. Mimi ni Bi. Kipanga, 

mwenyekiti wa Chama cha Uhariri wa Magazeti hapa shuleni. 

Utangulizi 

Mwili 

Hitimisho 

(i) 

(ii) 

(iii

) 
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Mkurugenzi: Nashukuru kukujua. 

Mwanafunzi: Hebu tuanze kwa wewe kujitambulisha na kueleza kuhusu kazi yako. 

Mkurugenzi: ......................... 
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MAUDHUI 

Magazeti ni nyenzo za kutolea mafunzo kwa wanafunzi. Kuna makala mengi ya 

kielimu yanayoweza kuwanufaisha wanafunzi. 

*     Huweza kufahamisha kuhusu mambo na matukio hapa nchini na nje ya nchi. 

•    Ni chombo cha kuburudisha na Icuondoa uchovu wa kiakili. Makala ya michezo 

kama vile kujaza mraba, na soduku huweza kuburudisha. Kwa mfano kupitia kwa 

tahariri na baarua kwa mhariri 

Magazeti huwapa wanafunzi nafasi za kubadilishana mawazo, changamoto na 

tajriba zao, kwa mfano kupitia kwa tahariri na barua kwa mhariri. 

Hushirikisha makala kuhusu utamaduni na hivyo kuwapa vijana njia ya 

kuwasilisha au kujifunza kuhusu utamaduni wao. Matangazo ya kazi huwajuza 

watu kuhusu nafasi za kazi, 

*     Hurunza maadili 

Kukuza hamu ya kupenda kusoma 

Baadhi huwa na maswali ya mitihani ambayo huwasaidia wanafunzi kudurusu. 

Kukuza hamu ya kuwa waandishi 

•    Kuna zawadi kwa wanaojibu maswali 

Kukuza ubunifu makala kama vile tahariri huweza kuwaonyesha wanafunzi namna ya 

kutumia insha kwa upeo wa juu na kwa ukakamavu. 

Katika hitimisho, mhoji amwuulize mhojiwa kutoa ushauri wake kwa wanafunzi wa 

shule za sekondari kuhusiana na umuhimu wa magazeti kwao. 

Mahojiano yahitimishwe kwa mhoji kumshukuru mhojiwa na 

kuagana. Vipengele vikuu ambavyo laziraa vibainike 

Kichwa 

Utangulizi 

Mwili 

Muundo - Tamthillia/mtindo wa mazungumzo 

Hitimisho : 

2.         Insha hii ni yamjadala. Mtahiniwa aonyeshe hoja za kuunga mkono na kupinga. 

Hojaziweze kutetewa kwa ithibati. Kisha mtahiniwa ahitimishe kwa kuonyesha 

msimamo wake. 

Muundo 

Sehemu zifuatazo zijitokeze: 

Utangulizi 

Sehemu hii ionyeshe hoja za kijumla kuhusu magari ya matatu. 

Mwili 

Hoja zijadiliwe hapa. Tazaina mifano. 
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Hoja za Kuunga mkono 

Husaidia watu wengi ambao hawajamiliki aina yoyote ya vyombo vya usafiri kusafiri 

kwa wepesi. 

•    Yameweza kutoa nafasi nyingi za kazi; kuanzia kwa wawekezaji, madereva, utingo, 

manamba, wauza vipuri vya magari na hata wanaoyatengeneza yakiharibika. 

•    Huweza kujaa haraka yakilinganishwa na mabasi ambayo huchukua muda mrefu kujaa. 

•    Huweza kupatikana kwa urahisi katika sehemu nyingi nchini iwe mijini au mashambani. 

•    Wawekazaji wameweza kutajirika kutokana na uwekezaji wa biashara hii. 

•    Ni biashara ambayo inaipa serikali kodi kubwa/mapato.  

 

Hoja za kupinga 

• Matatu husababisha ajali nyingi zaidi humu kuliko magari mengine. 

• Ajali kutokana na matatu husababisha madhara mengi zaidi kama vile vifo vingi, 

majeruhi, kulemazwa kwa wingi, na hasara za kiuchumi. 

• Mashirika mengi ya bima hupata hasara kubwa kutokana na magari ya matatu na 

mengi hufilisika na kufunga biashara. 

• Biashara ya matatu huhimiza watu wengi kuwa wavivu, mathalani, mtu hawezi 

akatembea masafa mafupi hata kama aendako ni karibu kwa sababu magari ya matatu 

yako tele. 

• Biashara ya matatu imehusishwa na uzorotaji wa maadili ya kijamii. Wahudumu 

katika sekta hii wamehusishwa na utumiaji na usafirishaji wa vileo kama afyuni, 

pombe haramu na kushiriki katika usherati. 

• Magari ya matatu husababisha msongamano barabarani hasa katika sehemu za mijini. 

• Magari ya matatu yamechangia katika uchafuzi wa mazingira kutokana na kelele za 

utingo, manamba na upigaji wa honi pamoja na moshi. 

• Biashara ya matatu imepotosha vijana wengi ambao wanavutiwa na kukimbilia 

biashara hii badala ya kuendelea na shuguli kama vile masomo yanayoweza 

kuwasaidia maishani pakubwa kuliko biashara hii. 

 

Hitimisho:      Mtahiniwa aonyeshe msimamo wake kwa kueleza anaegemea katika kupinga 

au kuunga mkono. 
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3.         Hii ni insha ya methali. Methali hii ina maana kuwa upele hupewa mtu asiye na  

            kucha kwa 

kuwa hana uwezo wa kujikuna. Maana ya ndani ya methali hii ni kwamba matatizo 

humkumba mtu ambaye hana ujuzi/uwezo /mbinu za kuyatatua. 

Pele - Matatizo yanayomkumba mtu akakosa namna ya kuyatatua. 

 Kucha - uwezo /mbinu/njia za kutatua matatizo /ujuzi Mtahiniwa aandike kisa 

kinachodhihirisha: 

Mtu asiye na ujuzi wa jambo akiwa amepatikana na jambo hilo na hajui 

namna ya kulitatua. Au 

•    Mtu mwenye kitu ambacho hakihitaji ilihali anayekihitaji hakipati. Au Mtu 

ambaye ana uwezo na hali hapatwi na matatizo lakini yule asiye na uwezo anapatwa 

nayo. 

 

4.        Hii ni insha ya mdokezo. Mtahiniwa aandike insha yenye kisa ambacho kinaonyesha 

akihangaika kwa kiu ya maji. Baada ya mahangaiko haya na kupata bilauri moja ya 

maji ndipo anapotambua umuhimu wa maji. 

Yafuatayo yafuatwe katika kutuza swali hili. 

•    Mtahiniwa aeleze hali ya kukosa maji. 

•    Aeleze kilichotendeka kabla ya kupata maji. 

•    Ajihusishe katika kisa. 

•    Asiyejihusisha - amejitungia swali. 

Ahusike katika hali ngumu ya kuhitaji maji. 

•    Asiponukuu maneno aliyopewa, amejitungia swali. 

Akinukuu sehemu ya maneno amejitungia swali. 

Akiongeza sentensi moja, mbili au kifungu 

amejitungia swali. 

•    Akiongezea maneno hadi matano aondolewe alama 2 baada ya kutuzwa. 
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1.        Hii ni kumbukumbu. Mtahiniwa azingatie vipengele viwili vya kimsingi vya utungo wa 

aina hii; yaani muundo/ sura na yaliyomo/ maudhui. 

 

(a)       Sura ya kumbukumbu/ muundo wa kumbukumbu 

1.        Kichwakikuu - kichwa hiki 

kijumuishe: jina la mkutano/ 

kundi linalokutana mahali pa 

mkutano siku ya mkutano tarehe 

ya mkutano saa 

2.        Mahudhurio 

(a)       Waliohudhuria 

(b)       Waliotuma udhuru 

(c)       Waliokosa kuhudhuria 

(d)       Waalikwa/ waliokuwepo ila si wanabaraza kwa mfano, mkuu wa 

ushauri nasaha (Hii si lazima, ila yaweza kutuzwa kama upekee wa 

mtahiniwa) 

3.        Ajenda 

4. •      Kufunguliwa kwa mkutano 

5.        Kumbukumbu zenyewe ziandikwe kwa utaratibu mwafaka 

6.        Kimalizio 

 

(b)       MwiW Maudhui 

Yaliyomo yashughulikiwe hapa: 

Mtahiniwa ajibu swali alililoulizwa kwa kujadili suala la ukiukaji wa sheria za shule  

Na kupendekeza namna ya kuukomesha. 

 

Baadhi ya hoja za kuzingatia: 

(i)        Visa vya ukiukaji wa sheria 

• matumizi mabaya ya dawa 

• matumizi mabaya ya mtandao wa intaneti 

• mahusiano yasiyofaa, kwa nrfano, usagaji na ubasha 

• matumizi ya simu tamba(rununu) 
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• kutoroka shule 

• kutowaheshimu wakuu 

• baadhi kutozingatia usafi wa mwili na mazingira 

• kuzorota kwa utenda kazi darasani. Kwa mfano baadhi kutofanya 

• mazoezi/ kazi wanayopewa na walimu 

• udanganyifu katika mtihani na majaribio endelevu 

• kuwanyanyasa wanafunzi wenzao 

• kujitenga katika makundi ya kijamii na kiuchurni 

 

          (i)        Sababu za kukiuka sheria 

▪ ukosefu wa mawasiliano kati ya wanafunzi na usimamizi wa shule 

▪ sheria zisizowapa wanafunzi uhuru/ sheria kandamizi 

• uongozi dhalimu 

• ukosefu wa uwajibikaji wa uongozi 

• athari za dawa za kulevya 

• shinikizo la marika 

• matatizo ya wanafunzi kutoshughulikiwa/ wanafunzi kuhisi 

• hawashughulikiwi 

• vielelezo vibaya kutoka kwa waiiajamii kuhusu usuluhishaji wa 

migogoro. 

 

(ii)       Namna ya kukomesha hali hii 

• wanabaraza kuwa kiungo kati ya wanafunzi na uongozi wa shule 

• kuimarishwa kwa mawasiliano kati ya wanafunzi na walimu/ 

uongozi 

• wa shule 

• kuimarishwa kwa ushauri marika 

• uongozi kumjali mwanafunzi 

• wanabaraza kufanya mikutano mara kwa mara na wanafunzi ili 

• kuwaelezea sera za shule 

• faaraza kushiriki katika vita dhidi ya matumizi ya dawa za kulevya 

• sheria za shule kuchunguzwa upya mara kwa mara ili kubadilisha 

 

 

• vipengele ambavyo huenda vikahisika kumnyanyasa mwanafunzi 

• kuwahusisha wanafunzi katika kutoa mapendekezo kuhusu utatuzi 

wa 

• matatizo yao. 
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Tanbihi 

I Sehemu nne kuu za kumbukumbu zijitokeze kama ifuatavyo: 

(a)       Kichwa/ an wan i 

(b)       Mahudhura/ mahudhurio 

Yaanze kwa walio na cheo, kama vile Mwenyekiti wa Baraza, Katibu wa Baraza 

(c)       Ajenda 

Ziorodheshwe kwa kufuata kielekezi kifuatacho: 

1.        Kufunguliwa kwa mkutano/ wasilisho la mwenyekiti 

2.        Kupitia kumbukumbu za mkutano uliotangulia/ kusomwa na 

kuidhinishwa kwa kumbukumbu za mkutano uliotangulia 

3.        Yaliyoibuka/ yaliyotokana na kumbukumbu hizo (baadhi ya hoja 

zinaweza kujadiliwa hapa). Ubunifu wa mtahiniwa unaweza kuanza 

kukadiriwa hapa 

4.        Ripoti kuhusu shughuli za mwezi (hoja nyingine zijadiliwe pia/ visa vya 

ukiukaji wa sheria za shule) 

5.        Visa vya ukiukaji wa sheria za shule 

6.        Mchango wa Baraza katika kukabiliana na visa hivi 

7.        Masuala mengineyo/ shughuli nyinginezo 

(mtahiniwa ataibuka na ajenda yake, mradi ihusiane na swali) 

 

(d)       Kumbukumbu zenyewe 

Matukio yaandikwe kwa utaratibu wa nambari. 

Kila hoja inayojadiliwa inakiliwe kama suala (kipengele kinachojitegemea). Mifano ifuatayo 

inaweza kukubaliwa: 

1.        Kumb. 1/10/2012: Kusomwa na kuidhinishwa kwa kumbukumbu     

           za mkutano uliotangulia 

2.        Kumb. 2/10/2012:   Matumizi mabaya ya dawa 

3.        Kumb. 10/1: Ripoti ya matukio ya mwezi uliopita n.k. 

 

(e)       Kimalizio 

Ataje saa za kumalizika kwa mkutano. 

Nafasi ya sahihi na majina ya mwenyekiti na katibu ionyeshwe 

nafasi ya tarehe iandikwe. 

                Kaida nyingine zote za usahihishaji wa karatasi hii zitumike. 

              Huenda mtahiniwa asiibuke na visa, sababu na namna ya kusuluhisha. 

Akadiriwe kulingana na namna anavyojieleza, mradi hoja imekamilika. 
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2.        Hii ni insha ambayo inamhitaji mtahiniwa kufafanua/ kujadili mawazo yake au mwelekeo 

wake kuhusu nafasi ya vijana katika utangamano wa kijamii. 

 

 

Baadhi ya hoja: 

• Vijana ndio wengi hivyo wanaweza kuwafikia raia wengi. 

• Vijana wanathaminiana na kuaniminiana, kwa hivyo ni rahisi kuwashawishi wenzao 

kutangamana. 

• Ikiwa vijana watafunzwa maarifa/ mbinu ishi za kukabiliana na matatizo/ changamoto, 

wataweza kuziwasilisha mbinu hizi kwa wenzao. 

• Ni muhimu vijana kuepuka kutumiwa na viongozi kama vyombo vya kuvulia na 

kupalilia uhasama miongoni mwa raia. 

• Kwa kuwa kundi la vijana ndilo lenye nishati zaidi, linaweza kutumia nishati hii katika 

shughuli zinazoleta utangamano kama vile michezo. 

• Vijana wanaweza kujisajili katika vyuo vilivyo katika maeneo mbalimbali nchini ili 

kutagusana na raia wa makabila tofauti tofauti. 

• Vijana wanastahili/ wanaweza kutumia lugha yao (kwa mfano sheng) kama kiungo cha 

kuwaunganisha na kueneza hisia za kizalendo. 

• Vijana wanaosajiliwa katika vikosi vya ulinda usalama wanaweza kueneza siasa/ sera 

ya kudumisha usalama kwa njia ya amani badala ya vita. 

• Vijana wanaweza kukomesha ubaguzi wa kikabila na kinasaba kwa kuhimizana 

kuchagua viongozi kutoka makabila mbalimbali ili kupalilia mwelekeo wa kitaifa 

badala ya ule wa kieneo, kikabila au kinasaba. 

• Kushiriki katika shughuli za kiusomi kama vile makongamano kunawawezesha vijana 

kuja pamoja na kujihisi kama raia wenye maazimio sawa, hivyo kuhimiza mshikamano. 

• Mshikamano unaweza kudumishwa kupitia ndoa za rnseto. Kwa vile vijana wengi si 

wahafidhina, wengine wao wanaoa na kuolewa na wenzi kutoka makabila tofauti. 

• Uhusiano huu unaunga udugu na kupalilia mshikamano. 

• Mradi wa kazi kwa vijana kwa mfano, uliwaleta vijana wa usuli tofauti pamoja. 

 

Tanbihi 

(i)        Mtahiniwa anaweza kuchukua mwelekeo wa kuonyesha mambo ambayo vijana 

wanaweza kufanya ili kuleta mshikamano wa kitaifa. 

(ii)       Mtahiniwa anaweza pia kuonyesha/ kujadili hatua ambazo vijana wamechukua 

kuleta mshikamano wa kitaifa. 

(iii)      Mtahiniwa anaweza pia kuchanganya mielekeo yote mivvili, akataja hoja na kuitolea 

ufafanuzi kwa kuonyesha hatua ambazo vijana tayari wamechukua kuhusiana na 

suala hili. 
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3.         Maana ya methali 

Chombo ambacho kimepangiwa kuzama/ ambacho kina kasoro na kinaweza kuzama, 

hata kikiendeshwa na nahodha wa aina gani kitazama tu. 

Jambo la kuharibika hata ukalishughulikia vipi litaharibika tu. 

Jambo likiisha kuharibika hata ukajaribu kulirekebisha 

haitawezekana. Ruwaza zifuatazo za masimulizi zinaweza 

kujitokeza. 

(i) -     Mtahiniwa amsawiri msimulizi/ mhusika ambaye anapuuza jambo hadi pale 

linapoharibika kisha akaanza kulirekebisha. Msimulizi asidiriki kurekebisha jambo 

hilo. Kisa kibainishe athari mbaya za kutorekebisha jambo mapema. 

(ii)       Mtahiniwa abainishe hali ambapo licha ya juhudi za mhusika kurekebisha jambo/ 

kujiimarisha, hafanikiwi. Hapa ni kama jaala inampiga chenga. Mtahiniwa 

anaweza kuonyesha hiyo ndiyo jaala/ hayo ndiyo majaliwa ya mhusika. 

(iii)     Mtahiniwa anaweza kuandika kisa kinacholenga kuonyesha umuhimu wa 

kuyarekebisha mambo kabla ya kuharibika kiasi cha kuzidi uwezo wa 

mhusika kuyarekebisha. 

Tanbihi 

Masharti ya usahihishaji wa insha za methali yazingatiwe. 

4.        Mtahiniwa aandike kisa kinachofungamana na mwanzo aliopewa. Hali zifuatazo zinaweza 

kujitokeza katika kisa: 

 

 

Mhusika/ msimulizi amesafiri kwa siku kadha, na ndio anapata fursa ya kupumzika. 

Anaamshwa na hawezi kuamka. 

                            Msimulizi anaweza kuwa awali alikuwa katika hali ya hatari, pengine kutekwa  

                            nyara na sasa ameokolewa, anajaribu kuamka na hawezi. 

Huenda mhusika/ msimulizi ni muwele hospitalini, anaamshwa na daktari 

kuhojiwa. 

Msimulizi anaweza kuwa awali alikabiliwa na mgogoro au changamoto iliyompa 

wasiwasi na kumkosesha usingizi kwa muda. 

Kwa vyovyote vile, kisa lazima kionyeshe hali ambayo inasababisha kulimbikiza kwa 

usingizi na uchovu na msukumo au kichocheo cha kuyafumbua macho. 

 

Tanbihi 

Masharti mengine yote ya utunzaji wa alama katika maswali yote yafuatwe kulingana 

na kielelezo cha usahihishaji wa insha (mwongozo wa kudumu). 
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102/1 

K1SWAHILI  

KARATASI YA 1  

USAHIHISHO 

INSHA  

OCT/NOV. 2013 

 SAA 1 ¾ 

 

1. Huu ni utungo amilifu. Vipengele viwili vikuu vya utungo wa aina hii vishughulikiwe: 

     (a) Maudhui; 

     (b) Muundo. 

 

 (a) Muundo wa memo 

  Mtahiniwa azingatie muundo wa juu (sura) wa memo. 

  Vipengele vifuatavyo vya kimsingi vizingatiwe. 

 

 (i) Nembo na anwani ya Kampuni ya Jitihada. Iandikwe juu, katikati mwa karatasi 

wala si   juu pambizoni kama ilivyo katika barua   rasmi ya kawaida . Anwani 

inaweza   kujumuisha mahali, mtaa, barabara au jengo ambamo kampuni ya Jitihada 

inapatikana. 

      Kwa mfano: Mtaa wa Viwandani, Barabara ya Tungama, n.k; anwani ya barua pepe, 

     tovuti na kipepesi (faksi). 

 

 (ii) Nambari ya marejeleo/kumbukumbu ya marejeleo. Kwa mfano:  

         Kumb./ Rej.  JIT/ JUMLA/NIDHAMU/2013/2 

 

 (iii) Tarehe - inaweza kuandikwa pambizoni kwenye mstari mmoja na nambari ya 

          kumbukumbu. 

 

 (iv) Mtajo 

  (a) Kutoka Kwa: Meneja 

  (b) Kwa:              Wafanyakazi wote 

 

 (v) Mada/Kuhusu: Ukiukaji wa maadili ya kikazi 

          Au 

      Mada:  Onyo kuhusu ukiukaji wa maadili ya kikazi 

 

 (vi) Utangulizi 

  Mtahiniwa atangulize kiini cha memo. Kwa mfano: mtindo ufuatao unaweza 
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  kufuatwa: 

  Ripoti zilizowasilishwa katika afisi hii na wakuu wa vitengo mbalimbali zimebainisha 

  kudorora kwa maadili ya kikazi ..., n.k 

 

 (vii) Mwili: Hapa ndipo hoja zitakapojadiliwa. 

         Hoja zipangwe ki - aya. 

 

 (viii) Hitimisho (kimuundo) 

  Mtahiniwa ahitimishe utungo wake. 

  Hapa anaweza kujumuisha hatua ambazo zitachukuliwa kwa atakayeendelea kukiuka 

  maadili ya kikazi. 

 (ix) Kimalizio Muundo wa mwisho wa memo udhihirike kama ifuatayo: 

    (i)  sahihi 

    (ii)  jina 

    (iii)  cheo (si lazima) kwa vile ametaja tayari. 

    (iv)  Nakala kwa, kwa mfano, 

      (a)  Mkurugenzi 

      (b)  Wakuu wa vitengo 

         (Nakala si lazima) 

 

 (b) Maudhui 

  Mtahiniwa aibue hoja zinazohusiana na kutozingatia nidhamu kazini. Baadhi yazo ni: 

  (i)  Kuchelewa kazini 

  (ii)  Kuondoka mapema 

  (iii)  Kuzembea kazi/kutofikia malengo 

  (iv)  Matumizi mabaya ya rasilimali za kampuni 

  (v)  Mahusiano yasiyoruhusiwa, kwa mfano ya kimapenzi 

  (vi)  Mawasiliano yasiyofaa, kwa mfano yanayoeneza kashfa dhidi ya wafanyakazi 

   wengine au viongozi 

  (vii)  Mavazi yasiyo na staha 

  (viii)  Kudai malipo ghushi 

  (ix)  Kutoa siri za kampuni 

  (x)  Kuhusika katika biashara/shughuli inayoendelezwa na kampuni ya Jitihada 

  (xi)  Mapendeleo kazini, kwa mfano kuhusiana na utoaji wa nafasi za kujiendeleza 

  (xii)  Utoaji na upokeaji wa rushwa 

  (xiii)  Kutoheshimu /kutozingatia haki za wafanyakazi wenye mahitaji maalum 

  (xiv)  Kushusha hadhi ya kampuni kupitia mwenendo wako 

  (xv)  Kutumia muda wa kampuni kujiendeleza masomoni bila kufidia. 

  (xvi)  Matumizi mabaya ya vileo 
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  (xvii) Kutoa zabuni kwa njia ya mapendeleo 

  (xviii) Kutowaheshimu wakuu wako/kudhalilisha hadhi ya wakuu 

  (xix) Kukosa kuwajibikia makosa pale yanapotokea 

  (xx) Kuendeleza dhuluma ya kimapenzi 

  (xxi) Kutumia mali ya kampuni bila idhini kujiendeleza 

 

  Hitimisho (kuhusiana na mada) 

  Hitimisho inaweza kujumuisha hatua ya kinidhamu kulingana na sera za kampuni, k.v 

  onyo, kusimamishwa  kazi kwa muda na kufutwa. Mtahiniwa anaweza pia   

  kuwahimiza 

  wafanyakazi kuzingatia maadili ya kikazi (bila kutoa onyo) ili kufanikisha utendakazi 

  na maendeleo ya kampuni. 

  

  Tanbihi 

  (i) Kwa vile hili ni onyo, mtahiniwa anahitajika kutumia lugha yenye toni kali 

       au inayohimiza nidhamu kazini. 

  (ii) Mtahiniwa anaweza kufafanua kosa na hapohapo akataja hatua ya kinidhamu. 

  (iii) Kaida nyingine zote za usahihishaji wa karatasi hii zizingatiwe. 

 

2. Hii ni insha ya mjadala. Ifuate kanuni za mjadala ambapo patakuwa na hoja za kuunga   

    Mkono  na za kupinga. 

 

 Kuunga mkono 

 (i)  Hatari za kuangamia kwa lugha ambazo hazitumiki kwa wingi katika mawasiliano 

       ya simu tamba 

 (ii)  Kupalilia uraibu wa matumizi ya rununu, vijana kujizika katika matumizi ya rununu 

        kiasi cha kufifilisha utendaji wao kielimu  

 (iii)  Kuchipuka na kustawi kwa aina mpya na nyeti za uhalifu kama vile utapeli 

 (iv)  Kuporomoka kwa misingi ya familia, ikiwa mume/mke atamdhibiti mwenzake kwa 

         kutaka kusoma ujumbe wake mfupi au kuchunguza nani wanaompigia mwenzake 

          simu, mtafaruku unaweza kuzuka. Pia jamaa nyingi huhiari kupigania simu badala    

ya kuonana ana kwa ana, hivyo kupujua mshikamano wa kifamilia 

 (v)  Kuvuruga lugha/sarufi. Watu wamezoea kuandika kwa ufupi. 

 (vi)  Kudanganya katika mtihani, hivyo kupujua  thamani ya mitihani. 

 (vii)  Kuzorota kwa maadili, k.v kuharibia mtu sifa kupitia ‘facebook’, kudanganya moja 

          kwa moja  pale ulipo n.k. 

 (viii)  Kudhalilisha ubunifu/wizi wa kiusomi. Baadhi ya watu hutumia simu kuiba 

mawazo   ya wengine. 

 (ix)  Wizi wa ubunifu wa kazi za kisanii ambazo hazijapewa hakimiliki 



  

FOR MORE MATERIALS CONTACT 

CHAMPIONS ON 0725 733 640  30 

 

 (x)  Kurahisisha uporaji na unyakuzi wa malighafi za mataifa yanayoendelea kupitia kwa 

        mtandao 

        (xi) Upujufu wa maadili, vijana kutazama filamu chafu. 

Hoja za kupinga 

 Rununu zina manufaa chungu nzima kama vile: 

 

 (i)  Kuleta  wanadamu pamoja duniani na hivyo kupunguza tuhuma zinazoelekea kuleta 

       vurugu kwa watu kutofahamiana 

 (ii)  Usambazaji wa teknolojia inayorahisisha maisha ya wanadamu kote duniani kupitia 

        kwa huduma zinazotolewa na simu. 

 (iii)  Kuendeleza biashara - kubadilishana bidhaa na pesa kupitia mtandao kama vile 

         MPESA. 

 (iv) Hurahisisha  huduma za benki. Mtu anaweza kufikia akaunti yake kupitia kwenye 

        rununu. 

 (v) Huwa na vifaa kama vile vikokotoo vya kurahisisha kufanya hesabu. 

 (vi) Ni chombo cha burudani - vijana hupata michezo mbalimbali. 

 (vii) Huimarisha utafiti. Mtu anaweza kufanya utafiti kupitia kwenye rununu. 

 (viii) Huweza kutumiwa kupigia picha, hivyo kuokoa pesa ambazo zingenunulia kamera au 

          video. 

 (ix) Mtu anaweza kuwasiliana na familia yake kutoka mbali, hivyo kuokoa muda na fedha 

         ambazo angetumia kusafiri. 

 (x) Mtu anaweza kuhifadhi msahafu(Biblia au Korani) kwenye simu, hivyo kujikuza kiroho 

       kila mara. 

 (xi) Ni njia ya kupata habari kutoka kwenye mashirika ya usambazaji wa habari. Baadhi ya 

         rununu zina redio na hata runinga. Mtu anaweza kusikiliza na kutazama habari hata 

        akiwa safarini. 

 (xii) Hufanikisha kuwanasa matapeli na magaidi. Baadhi ya rununu huonyesha simu  

         ilipopigiwa hivyo kusaidia kudhibiti mitandao ya uhalifu. 

 (xiii) Huduma ya simu tamba ni njia ya kujipatia riziki. Wapo raia walioanzisha biashara ya 

         MPESA, na wengine ukarabati wa rununu zilizoharibika. Hili limepunguza makali ya 

         uhaba wa nafasi za kazi nchini. 

 

 Tanbihi 

 1 Mtahiniwa anaweza kujadili upande mmoja, kwa mfano, hasara tu. Huyu atahitajika 

    kufafanua kikamilifu angaa hoja 5 ili kukadiriwa vyema kimaudhui. 

 2 Wapo watakaosema moja kwa moja kuwa simu tamba imeleta faida tu. Hawa pia 

     wajadili angaa hoja 5 ili kukadiriwa vyema kimaudhui. 

 3 Watakaojadili pande zote mbili sharti wafafanue angaa hoja  3 kuunga na 2 kupinga/au 

  3 kupinga na 2  kuunga, kisha waonyeshe msimamo wao. 
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 4 Kuna yule atakayejadili pande zote mbile bila kuonyesha msimamo.  Huyu ni mtu baki  

    - amepungukiwa kidogo 

 5 Kaida nyingine zote za usahihishaji wa karatasi hii zizingatiwe. 

3. Hii ni insha ya methali. Kisa kidhihirishe maana ifuatayo: 

    Usimpuuze mtu ambaye alikusaidia awali; au usimpuuze mtu ambaye unahitaji msaada  

      Wake ati kwa sababu amekufaa tayari na unahisi kwamba humhitaji tena. Huenda   

    ukamhitaji mtu  huyo baadaye. 

 

   Au 

 

 Usivipuuze au usividharau vitu au hali ambayo ilikufaa awali. Huenda ukavihitaji 

 baadaye. 

 

 Kisa kinaweza kudhihirisha hali zifuatazo: 

 (i) Mhusika ambaye ameishi mahali kwa muda (labda amepewa hifadhi na ndugu au 

      familia) kisha anapofanikiwa anawadharau. 

  Kisa kionyeshe hasara / tatizo linalotokana na kupuuza huku. Pengine mhusika anaweza 

  kuhitaji msaada, japo kidogo, wa familia hii na kuona aibu kuomba. 

 

 (ii) Mwajiriwa ambaye amefanya kazi katika kampuni fulani kwa muda, kisha anapopata 

       kazi kwingine anajiuzulu kwa dharau. Wakati fulani patokee jambo linalomhitaji kupata 

       barua kutoka kwa wakuu wa kampuni hiyo, kisha ahasirike kwa kuona aibu kuomba. 

 

 (iii) Mwanafunzi ambaye baada ya kukamilisha masomo anatenda mambo kama vile 

        kuwakosea walimu heshima, kuharibu mali ya shule, bila kuwazia kwamba atahitaji 

        barua ya marejeleo kutoka kwa wakuu wa shule. n.k 

 (iv) Mtu ambaye anakitelekeza kifaa chake kikuukuu kwa kununua kipya. Patokee wakati  

        ambapo hicho kipya kimeharibika na hawezi kukitumia kile cha zamani kwa vile  

        hakukitunza. 

 

 Tanbihi 

 1 Kisa kinahitajika kuonyesha hali mbili: kudharau na kuathirika. 

 2 Wale ambao wataonyesha kudharau bila kuathirika watakuwa wamepungukiwa tu 

     kimaudhui, hawajapotoka. Wakadiriwe ipasavyo kulingana na vigezo vya kutathminia 

     (mwongozo wa kudumu). 

 3 Wale ambao wataandika kisa kisichohusiana kabisa na methali ndio watakaokuwa 

     wamepotoka kimaudhui. Hawa wawekwe katika kitengo kilichopendekezwa na vigezo 

     vya kutathminia (mwongozo wa kudumu). 

 4. Watahini wawe makini zaidi. Mtahiniwa anaweza kudokeza athari kwa neno, kirai 



  

FOR MORE MATERIALS CONTACT 

CHAMPIONS ON 0725 733 640  32 

 

     kimoja, au sentensi tu. 

     Athari pia inaweza kudokezwa kama tahadhari na mhusika mwingine katika hadithi, 

     akamwambia yule anayedharau vitu au watu waliomfaa. 

4. Maneno kiini katika swali hili ni kudunda na matarajio. Hali inayodhihirika katika   

    mdokezo  

    huu ni wasiwasi au taharuki. 

 

    Kisa kidhihirishe: 

 (a) Mhusika anayetarajia jambo. 

 (b) Jambo ambalo linatarajiwa - kwa mfano: 

  (i) kutangazwa kwa matokeo ya mtihani 

  (ii) matokeo ya mashindano 

  (iii) uchunguzi wa kiafya 

  (iv) kukutana na rafiki ambaye mmetengana kwa muda 

  (v) majibu kwa rai au swali, kwa mfano: ombi la posa au ndoa 

  (vi) tangazo la kizuizi cha ndoa kwenye harusi yake kanisani au msikitini 

  (vii) kutawazwa kama kiongozi wa dini kama vile kasisi 

  (viii) kuwasili katika nchi ngeni 

  (ix) mwanzo wa safari kwenda nchi ngeni 

  (x) mwanzo wa mashindano au mbio fulani; mhusika anangojea kupulizwa kwa 

       kipenga 

  (xi) siku ya kwanza katika kidato cha kwanza, mhusika anangojea kuingia kwenye 

         afisi kusajiliwa 

 

 (c) Baada ya kuandika kauli hii ya mwanzo: 

  (i) Mtahiniwa anaweza kurudi nyuma (kutumia mbinu rejeshi), akasimulia kisa 

   hadi akafikia hali ambayo anatarajia jambo hili. Kwa mfano, mbinu rejeshi 

   inaweza kuonyesha uchumba, pingamizi, kisha arusi ambapo anahofia kuwa 

   huenda pakatokea mtu akaipinga ndoa hii. Anaweza pia kusimulia maisha yake 

   shuleni, kufanya mtihani na sasa anatarajia kutangazwa kwa matokeo. 

 

  (ii) Mtahiniwa anaweza kuandika kauli ya kuanzia, kisha akafululiza moja kwa 

   moja kusimulia yaliyotokea baada ya jambo analotarajia msimulizi. Kwa 

   mfano: anaweza kutangazwa kuwa mwanafunzi bora zaidi; kisha asimulie 

   kuhusu  maisha yake baada ya hayo. 

 

  (iii) Msimulizi anaweza kuwa aliyohofia, kwa mfano, kupingwa kwa ndoa yake 

         yametokea, upeo wa chini au mporomoko wa maisha yake ukatokea. Kisha 

         asimulie masaibu yake hadi anapofikia hatua ya kujiokoa au kudidimia zaidi 
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         katika majonzi, n.k 

 Tanbihi 

 1. Mtahiniwa atakuwa amepotoka kimaudhui pale tu kitakosa kuoana na kianzio, 

      hivyo kuandika yasiyohusiana na swali. 

 

 2. Mtahiniwa akikosa kuanza kwa kauli aliyopewa lakini kisa chake kioane na kiini   

  cha swali, atakuwa hajapotoka kimaudhui, amepungukiwa kimtindo. Akadiriwe  

  kulingana na masimulizi yake. 

 3. Atakayekosa kuanza kwa kauli hii, na kisa kisioane na kiini cha swali atakuwa   

      amejitungia swali. 

 4. Kwa vyovyote vile lazima pawe na jambo linalotarajiwa, na ambalo linaweza kuathiri 

      mkondo wa usimulizi, ukaelekea nyuma au mbele. Mtahini asitarajie tu mbinu 

      rejeshi. 

 5. Kaida zote za usahihishaji wa karatasi hii zizingatiwe. 
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102/1 

K1SWAHILI  

KARATASI YA 1  

USAHIHISHO 

INSHA  

OCT/NOV. 2014 

 SAA 1 ¾ 

 

1. Hii ni hotuba.Vipengele viwili vikuu vya utungo wa aina hii;Maudhui na muundo 

vizingatiwe. 

(a) Muundo 

Vipengele vifuatavyo vya kimuundo vijitokeze: 

i. Utangulizi - ambapo mtahiniwa atataja waliohudhuria kwa vyeo kulingana na 

hadhi.Pia kiini cha hotuba kishughulikiwe hapa. 

ii. Mwili – yaliyomo yajadiliwe na yatolewe ufafanuzi. 

iii. Hitimisho – ionyeshe msimamo wa hatibu kuhusiana na suala la ushauri-nasaha. 

Aidha,atoe shukranikwa hadhira yake na kuiaga. 

 

(b)Maudhui 

       Mtahiniwa afafanue hoja zinazoonyesha haja ya kuwepo na ushauri-nasaha shuleni. 

      Baadhi ni; 

i. Huwasaidia wanafunzi kukabiliana na changamoto za kuzoea mazingira ya shuleni 

hasa endapo mazingira yale ni mageni.Hawa huelekezwa kuhusu namna ya kukubali 

na kufuata sheria za shule ili wasijihisi  kuwa wananyanyaswa. 

 

ii. Kushindwa kufikia shabaha alizojiwekea au alizowekewa huwafanya baadhi 

kuvunjika moyo na kukata tamaa,kabla hawajakata tamaa na kufanya uamuzi 

usiofaa,wanafunzi hawa wanahitaji msaada wa ushauri-nasaha. 

 

iii. Wanafunzi kama wanajamii wengine,huweza kutatizika kihisia na kifikira,na wakati 

mwingine huchoshwa na maisha.Ni muhimu kuwapa huduma za ushauri nasaha ili 

kuwaanda kujidhibiti, na kukabiliana na hali hizi. 
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iv. Wanafunzi wengi,hasa wanaobaleghe hukabiliana na changamoto zinazotokana na 

mabadiliko  ya mwili katika kukua kwao.Wengine huingiwa na wasiwasi 

kufehedheka,au kuhuzunika kutokana na hali hizi.Huduma za ushauri nasaha 

zitawasaidia sana kukabiliana na hali hizi kwa njia chanya. 

 

v. Huwasaidia wanafunzi  kukabiliana na shinikizo la marika,na shinikizo kutoka kwa 

wazazi na wanajamii wengine. 

vi. Wanafunzi waliotatizika kiakili na ambao hawawezi wakatatua migogoro 

inayowakabili kwa njia salama na chanya huwa na ushawishi mkubwa kwa wengine 

na wasiposaidiwa kwa ushauri nasaha,wanaweza kuwapotosha wengine. 

 

vii. Huwaelekeza vijana kuhusu namna yakufaidika kwa njia za kisasa za mawasiliano bila 

kupotoshwa na tamaduni za kigeni zinazoandamana nazo. 

 

viii. Ushauri nasaha huisaidia shule kudumisha nidhamu miongoni mwa wanafunzi,walimu 

na wafanyakazi. 

 

ix. Wanafunzi huhitaji kuelekezwa kuhusu namna ya kuuratibu muda wao shuleni. 

 

x. Ushauri nasaha huwasaidia wazazi kukabiliana na adha za malezi.Mzazi aliye na 

matatizo ya kuhusiana  vyema na mwanawe anweza kushauriwa kuhusu jinsi ya 

kumwelewa mwanawe. 

 

xi. Humwelekeza mwalimu kuhusu namna ya kuhusiana na wanafunzi.   

 

xii. Ni njia ya kuwasaidia walimu na wanafunzi kukabiliana na majanga kama vile vifo, 

magonjwa hatari,na kufutwa kazi. 

 

xiii. Ushauri nasaha,hasa ushauri marika,huwasaidia wanafunzi ambao wanawiwa vigumu 

kuwatolea wazazi au walezi undani wao, kuwaambia wanafunzi wenzao hivyo 

kusaidiwa. 

 

(c)Tanbihi 

i. Katika utangulizi,mtahiniwa lazima aonyeshe uelewa wa hadhira, awataje kwa 

mfuatano ufaao kulingana na vyeo. 

ii. Muktadha wa hotuba unaweza kuwa: 

(a) Siku ya kuwatuza wanafunzi bora shuleni, 

(b) Siku maalum ya kuwaaga wanafunzi wa kidato cha nne, 
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(c) Siku ya kuwaelimisha wazazi na jamii nzima ya shule kuhusu umuhimu wa ushauri- 

nasaha;pengine ili kamati ya wazazi iidhinishe kuajiriwa  kwa afisa wa utoaji nasaha.    

iii. Mtahiniwa anaweza kutoa hotuba kuhusu jinsi alivyofaidika kwa ushauri nasaha 

katika kipindi cha miaka minne aliyokuwa shuleni ,bora tu yasiwe masimulizi bali 

mazungumzo ya moja kwa moja kwa hadhira lengwa. 

iv. Anaweza pia kutoa hotuba,pengine kukashifu mielekeo hasi ya wazazi na wanafunzi 

kuhusu udumishaji wa nidhamu,akaonyesha kwamba tabia ya binadamu huimarishwa 

zaidi kupitia ushauri- nasaha kuliko matumizi ya nguvu au adhabu kali. 

v. Katika kutathmini,kumbuka kwamba mwanafunzi anaweza kutumia maswali ya 

balagha ili kuchochea hisia fulani, au kukashifu mwelekeo fulani.Huu unaweza 

kuhesabiwa kama upekee unaomtofautisha mtahiniwa na wengine wa kiwango cha 

chini. 

vi. Mtindo wa uwasilishaji wa hotuba uzingatiwe.Hatibu azungumze moja kwa moja na 

hadhira yake.Asitumie mtindo wa masimulizi ila pale tu, pengine anapotoa kisa kifupi 

kama kielelezo cha mtu aliyefaidika kwa ushauri-nasaha , au mzazi aliyehasirika kwa 

kutotumia ushauri-nasaha katika malezi. 

 

2. Hii ni insha ya maoni.Inaweza pia kuwa insha ya maelezo.Vipengele vikuu vya insha ya 

aina hii:Muundo,maudhui vizingatiwe: 

 

(A)Muundo 

Vipengele vifuatavyo vizingaatiwe 

(a)Utangulizi – uangazie hali ya matumizi ya ardhi nchini 

(b)Mwili 

Hapa ndipo yaliyomo /maudhui yanapojadiliwa.Mtahiniwa: 

(i) Ajadili hoja ambazo zinadhihirisha namna ambavyo rasilimali za inchi 

(zinazohusiana na ardhi) zinavyotumiwa vibaya huku akionyesha athari mbaya za 

hulka hizi. 

(ii) Aonyeshe mchango wa raia katika uharibifu wa mazingira au matumizi mabaya ya 

ardhi. 

(c)Hitimisho 

Mtahiniwa: 

I. Ajumuishe hoja alizojadili na kuonyesha mwelekeo,msimamo au falsafa yake 

kuhusiana na matumizi ya ardhi. 

II. Anaweza kutoa wito kwa raia kuepuka mazoea ya kutumia ardhi vibaya. 

III. Anaweza pia kupendekeza njia bora za kutumia ardhi kwa njia endelevu. 

 

(B) Maudhui 
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Baadhi ya hoja ni: 

i. Kulima kandokando ya mito,hivyo kusababisha mmomonyoko wa udongo. 

ii. Kupanda zao hilo hilo,hivyo kupujua (kudhoofisha) uwezo wa udongo kuzalisha 

mazao bora. 

iii. Ardhi ambayo imetengewa kilimo kutumiwa kwa ujenzi,hivyo kusababisha 

kutojitosheleza kwa chakula. 

iv. Kufuga mifugo wengi ambao wanaishia kufa wakati wa ukame ,au kusababisha 

mmomonyoko wa udongo 

v. Kutotumia sehemu zenye vinamasi kwa njia endelevu, badala yake wanajenga huko 

na  kusababisha hata kuporomoka kwa majengo. 

vi. Kunyakua ardhi na kutenga katika sehemu zilizotengewa matumizi maalum kama 

vile maziara namadhabahu. 

vii. Wakulima kutumia kemikali ambazo zinaishia kuua wadudu ambao huchangia 

kuboresha udongo. 

viii. Wenye viwanda kuelekeza taka zenye kemikali kwenye mashamba na mito na 

kusababisha vifo vya wanyama na kuharibika kwa mimea. 

ix. Kufyeka misitu kwa ajili ya majengo na  kusababisha kuenea kwa jangwa au 

kupalilia ukame. 

x. Uwindaji wa wanyama ambao unatishia kupunguza aina za wanyama kama vile 

ndovu na kifaru. 

xi. Kujenga kwenye sehemu zilizotengewa ujenzi wa barabara hivyo kuathiri ustawishaji 

wa miundomsingi. 

xii. Kujenga majengo mengi kwenye sehemu ndogo ya ardhi,hivyo kusababisha  

kusongamana kwa watu. 

xiii. Wawindaji haramu kuchimba vidimbwi vya kuwatilia wanyama sumu.Hili 

linasababisha vifo vya wanyama na kuzagaa ovyo kwa mizogo.Binadamu wanaweza 

pia kuumia kwa kutumbukia kwenye vidimbwi hivi. 

xiv. Binadamu kukata miti kwa ajili ya samani na nishati,kutopanda mingine,na 

kusababisha kukosekana kwa aina muhimu za miti. 

 

Tanbihi 

Suala la matumizi mabaya ya ardhi liangaziwe katika upana wake.Mtahiniwa asitarajiwe 

tu kuzungumzia kilimo,anaweza kujadili aina nyingine za matumizi mabaya ya ardhi au 

mazingira. 

3. Hii ni insha ya methali. 

Mtahiniwa abuni kisa kinachodhihirisha maana  ifuatayo: 

Mtu anayetia bidii katika jambo gumu huja kupata faida, hiyo ni kidogo.Kisa kinaweza 

kudhihirisha hali zifuatazo: 
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i. Mhusika,kama vile mwanafunzi,aliyejikuta katika mazingira magumu(kwa 

mfano kusoma,licha ya kufukuziwa karo), akajibidiisha,asikate tamaa,na 

hatimaye akaja kufaidika. 

ii. Mhusika anayejaribu kwa hali na mali kubadilisha mitazamo hasi ya 

wanakijiji,na kuinua hali zao za maisha na baadaye kufanikiwa. 

iii. Mhusika aliyepata pingamizi nyingi kazini,akataka kukata tamaa na 

kujiuzulu,lakini akajiasa au akaaswa na mwingine,akaamua kufanya kazi kwa 

ustahimilivu,na hatimaye juhudi zake zikatambuliwa,akapandishwa cheo. 

iv. Mhusika kijana aliyehitimu  chuoni,akatafuta kazi ya ajira asipate.Baadaye apate 

mtaji wa kuanzisha biashara ndogo (pengine kupitia Hazina ya Uwezo),apate 

changamoto nyingi mwanzoni,lakini ajikakamue .Hatimaye mradi wake 

ufanikiwe, aweze hata kubuni nafasi za kazi kwa vijana wenzake. 

v. Mhusika anaweza kuwa mwenye mahitaji maalum  yanayomzuia  kujiendeleza, 

kwa mfano,asiwe na mikono,lakini ajibidiishe, asiuone ulemavu kama kikwazo, 

na mwishowe kufanikiwa. 

vi. Mzazi au mlezi anaweza kuwa na mtoto aliyepotoka, ajaribu kumrekebisha na 

baadaye mtoto huyu abadilike  na hata kumfaa mzazi au jamii pana. 

 

Tanbihi 

i. Kwa vyovyote vile,lazima kuchanika (kujibidiisha,kuteseka)kujitokeze.Mhusika      

aonekane akikabiliana na kizingiti  fulani,pengine cha kimaumbile au 

kinachotokana na mazingira anamoishi. 

ii. Katika kuchanika huku,tuone juhudi anazotumia kukabiliana na vikwazo 

vinavyomkabili. 

iii. Hatimaye shartifaida ijitokeze.Hapa tunaweza kuona manufaa ya kazi 

aliyofanya,au namna alivyojitoa kwenye hali ngumu iliyomkabili. 

 

4. Hii ni insha ya mdokezo inayomhitaji mtahiniwa kuyasanisi mawazo yake na kubuni 

hadithi inayoafikiana na mwanzo huu. 

Mdokezo unafumbata hali  zifuatazo: 

 

a) Msimulizi anaondoka katika mazingira aliyozoea(kuvuka kizingiti cha lango). 

b) Msimulizi anaanza safari fulani/anaingia katika hali nyingine(maisha kuchukua 

mkondo mpya). 

c) Msimulizi ana hakika kuwa mustakabali wa maisha yake umebadilika(nilijua). 

 

Kisa kinaweza kudhihirisha hali kama vile: 

(i) Msimulizi amepita mtihani wa darasa la nane na anaelekea shule ya upili ambamo 

anatarajia maisha yake kuwa tofauti.Aonyeshe mkondo huo mpya wa maisha yake. 
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(ii) Msimulizi amekuwa mjane au mseja kwa muda,ni siku yake ya arusi,anatarajia 

maisha mapya ya ndoa. 

(iii)Msimulizi amehitimu masomo ya kidato cha nne, amepata fursa ya kwenda 

ng’ambo kwa masomo ya chuo kikuu,anajua kuwa maisha yatakuwa 

tofauti.Anaweza pia kusimulia maisha yake huko ng’ambo ili kuonyesha 

mabadiliko haya. 

(iv) Msimulizi amepata kazi ya ajira anaondoka kwao  alikozoea na kutarajia 

mabadiliko. 

(v) Msimulizi, baada ya kauli hii,anaweza kuturudisha nyuma,akatumia mbinu rejeshi 

kuonyesha hali ya maisha yake hapo awali,pengine amekuwa akiishi kwenye 

mazingira yenye udhalimu,kisha akafikia uamuzi wa kujinasua kwa kuondoka 

humu. 

(vi) Msimulizi anaweza pia,  baada ya kauli hii,asiturejeshe nyuma,asimulie kisa chake 

moja kwa moja,aonyeshe namna alivyokuwa ameingojea siku hii kwa 

hamu,asimulie kuhusu safari yake,adha,furaha ya safari hii hadi anapofika 

alikoondoka kwenda. 

(vii) Msimulizi anaweza kuwa kijana mtoro anayaona maisha ya kwao 

nyumbanikuwa ya kudhibitiwa.Aamue kuondoka kwao.Hapa tunatarajia msimulizi 

asimulie,ama  maisha yake ya awali ,au aonyeshe namna alivyosafiri,na namna 

hali haikuwa alivyotarajia pengine hapati uhuru aliotarajia,aadhibiwe kwa utoro 

wake. 

(viii) Anaweza pia kuwa mwanariadha mashuhuri anayeondoka kwao kwa 

kinyang’anyiro,pengine mbio,kisha asimulie kuhusu shindano,na jinsi 

alivyoimbuka mshindi,akapata pato kubwa na kutoka kwenye hali ya umaskini. 

Tanbihi 

i. Mdokezo unaelekeza kwamba kisa kitasimuliwa kwa nafasi ya kwanza. 

ii. Hata hivyo,kwa vile msimulizi huenda akakumbana na wahusika wengine,anaweza pia  

kuchanganya nafsi ya kwanza na pili. 

iii. Mazungumzo au dayalojia za wahusika zinaweza kujitokeza kulingana na ukomavu 

wa lugha ya mtahiniwa. 

iv. Si lazima mtahiniwa ataje mkondo mpya moja kwa moja bali mtahini aelewe 

mabadiliko na kukisia hali inayojitokeza  au inayosimuliwa. 

v. Si lazima mtahiniwa afafanue mabadiliko kwa mapana na marefu.Mtahini atambue 

mabadiliko yanayojitokeza kisha amkadirie mtahiniwa kwa mujibu wa mwongozo wa 

kudumu. 

vi. Ambaye ataandika mdokezo na asionyeshe akitoka mahali fulani  kwenda 

pengine(kukiuka kizingiti)lakini ahadithie kisa au tukio linaloonyesha mabadiliko 

maishani mwake,atakuwa amelijibu swali. 
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vii. Yule ambaye hakuwa amevuka kizingiti lakini maisha yake yamebadilika,atakuwa 

amejibu swali lakini amepungukiwa. 

 

*Asipoanza kwa maneno au amalizie-amepungukiwa kimawazo. 

 

 


