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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2005
SAA 1 %

MAAGIZO

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia.

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1. Andika hotuba kuhusu matatizo ya maji kijijini au kitongojini mwenu
na suluhisho lake, utakayoitoa katika sherehe ya kuadhimisha
siku ya maji duniani.

2. Jifya moja haliinjiki chungu.

Pendekeza njia mbalimbali za kukabiliana na umaskini.

4. Ugonjwa wa UKIMWI umeleta madhara mengi sana katika jamii.
Fafanua.

w
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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2006
SAA 1%

MAAGIZO

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia
Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1. Umeieuliwa kuwa katibu wa kamati inayotoa mapendekezo ya jinsi ya
kupambana na  tatizo suqu la dawa za kulevya. Aadika ripoti yako.

2. Ukubwanijaa.

3. Malizia kwa ... Wckundu wa uchwejua ulienea kila mahali; anga nzima
ilijaa wckundu kama kwamba mazingira yalipatana na hali iliyokuwako.
Kwa mbali niliisikia sauti iliyonikumbusha maneno niliyoambiwa
zamani. Laiti rungeyasikiliza maneno hayo.

4. "Utandawazi una athari mbaya katika maisha yetu". Jadili.
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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2007
SAA1%

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia
Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1. Andika barua kwa mhariri wa gazeti ukilalamikia hali ya watu
nchini kwenu

kuhamia mataifa ya nje kwa winai,
2. Eleza vile tatizo la uhaba wa maji linavyoweza kutatuliwa
hapa nchini.
3. Mshikamano katika familia hutegemea mambo mengi.
Fafanua,
4. Bahati ya m \venzio usiilalie ralango wazi.
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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2008
SAA1%

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.
Kila insha ina alama 20.

1. Andika tahariri kwa gazeti la Raia ukieleza hatua zinazochukuliwa
nchini ili kumwendeleza kielimu mtoto msichana.

2. '"Ufisadi ndicho kikwazo kikuu katika maendeleo ya uchumi wa taifa
lolote." Thibitisha.

3. Matikiti na matango ndiyo maponya njaa.

4. Andika insha itakayomalizikia kwa ; "Aha! Kumbe mwungana akivuliwa
nguo
huchutama. Sitaisahau siku hiyo kwani sijawahi kufedheheka
maishani kama
ilivyoaibika siku hiyo."
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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2009
SAA1%

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia
Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1. Umealikwa kitongojini mwenu kama mgeni wa heshima katika hafla
ya kuxindua kundi la wasanii wa Kikwetu. Andika hotuba utakayotoa
y kuonyesha umuhimu wa sanaa na michezo.

2. “Utalii una madhara mengi kuliko faida hapa nchini.” Jadili.

3. Samaki huanza kuoza kichwani.

4. Andika insha itakayomalizikia kwa: Hapo ndipo nilipotambua kuwa
kama maswala yao hayatashughulikiew kwa dhati, vijana ni kama

bomu ambalo liko tayari kulipuka wakati wowote.
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102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2010
SAA 1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.
Kila insha ina alama 20.

1. Andika wasifu wa ndugu yako ambaye amepanga hafla ya kuchangisha
pesa za kumgharamia masomo ya Chuo Kikuu.

2. Eleza hatua zinazochukuliwa na serikali kuparabana na ufisadi hapa
nchini.

3. "Wakenya hawawezi kuafikia umoja wa kltaifa iwapo wataendelea
kutumia lugha zao za kienyeji." Jadili

4. Binadamu ni ngamba hakosi la kuaraba.
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102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2011
SAA1%

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia
Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1. Wewe kama mwanafunzi umepata nafasi ya kumhoji Mkurugenzi wa
Habari nchini

kuhusu umuhimu wa magazeti kwa wanafimzi wa shule za
sekondari. Andika

mahoji.ano hayo.
2. "Magari ya matatu yameleta faida nyingi hapa nchini kuliko hasara."
Jadili.
Pele hupewa msi kucha.
4. Andika insha itakayomalizika kwa:

w

"Niliipapia ile bilauri ya maji kwa pupa. Sikuwa na uhakika kuwa Kiu
yangu ingekatika. Nikapiga mafunda mawili, matatu. Baada ya kugumia
bilauri yote, ndipo nilipotambua kuwa kweli maji ni uhai."
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102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2012
SAA1%

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1. Wewe ai mkuu wa Baraza la VVanafunzi shuleni mwenu. Kumekuwa
na visa vya
wanafunzi kukiuka sheria za shule. Andika kumbukumbu za
mkutano wa baraza hili uliofanyikakujadiii suala hili.

2. Andika insha kuhusu umuhimu wa vijana katika kuimarisha
mshikamano wakilaifa.

3. Andika insha inayobainisha maana ya methali: Chombo cha kuzama
hakina usukani.

4. Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:
Nilijaribu kuyaf'umbua macho yanqu yaliyojaa uchovu kuiokana na
malimbikizo ya usingizi . . .
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102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2013
SAA1%

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1. Wewe ni meneja katika kampuni ya Jitihada ambapo pamekuwa na
visa vya ukiukaji wa maadili ya kikazi. Waandikie wafanyakazi memo
kuwaonya dhidi ya jambo hili.

2. "Rununu (simutamba) imeleta athari mbaya katika jamii." Jadili.

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Usitukane wakunga
na uzazi ungalipo.

4. Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:
Moyo wangu ulidunda kwa matarajio makuu ...
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102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2014
SAA1%

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia
Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1. Andika hotuba utakayowatolea wazazi, walimu na wanafunzi kuhusu
umuhimu wa ushauri-nasaha katika shule za sekondari.

2. Andika insha kuhusu jinsi raia wanavyoendeleza matumizi mabaya ya
ardhi inchini.

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Achanikaye
kwenye mpini hafi njaa.

4. Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:

Mara tu nilipokivuka kizingiti cha lango la nyumba yangu, nilijua kwamba
maisha yangu yalikuwa yanachukua mkondo mpya.......
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102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2015
SAA1%

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1.  Wewe ni katibu wa jopokazi lililoteuliwa kuchunguza vyanzo vya
ongezeko la visa vya wanafunzi katika eneo la Telekeza kuacha
shule kabla ya kukamilisha masomo yao. Andika ripoti ya uchunquzi
huo.

2. Andika insha kuhusu umuhimu wa tamasha za muziki katika maisha
ya vijana.

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:
Usipoziba ufa utajenga ukuta.

4. Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:

Nilimtazama kwa muda. Macho yake yalijaa machozi ya furaha na
majonazi...
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102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2016
SAA 1%

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

1. Wewe ni katibu wa kamati inayochungu/a jinsi ya kupambana na
tatizo sugu la dawa za kulevya. Andika ripoti ukitoa mapendekezo
ya kamati.

2. "Utalii una faida nyingi kuliko madhara nchini Kenya." Jadili.

3. Andika insha inayobainisha maana ya methali: Chombo cha kuzama
hakina usukani.

4. Tunga kisa kitakachomalizika kwa:

"Niligugumia ile chupa ya maji kwa pupa. Sikuamini kuwa Kiu
yangu ingekatika. Baada ya kumaliza kunywa maji yote, ndipo
nilipotambua kwa kweli kuwa maji ni uhai.
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102 2

KISWAHILI KARATASI 2
OCT/ NOV 1995

2 2 HOURS

Jibu maswali yote

1. UFAHAMU

Soma Makala yatuatayo kisha ujibu maswali

Ama kweli maisha ya vijana wa kisasa yanatofautiana na kuhitilafiana pakubwa na yale
ya wazee wao. Sio katika mavazi, lugha, mienendo, mitazamo, mawazo tu bali pia
katika kipengele kingine chochote utakachofikiria. Yote haya ni vielezo vya jinsi kizazi
cha leo kinavyoishi katika ulimwengu ambao ni kivuli tu cha ule wa vizazi
vilivyotanqgulia. Baadhi ya watu wameieleza hali hii kuwa maisha sio jiwe. Kwao basi,
si ajabu katu kuwaona vijana wakizungumza lugha yao ya kipekee au wakivaa nquo
zinazobana ajabu na kudhirisha bayana maungo yao badala ya kuyasitiri.

Hata hivyo, watu wengi wameonelea kwamba hali ya maisha ya vijana wa leo
maasia yanayotokana na utundu na hata ukatili wao. Upande huu umetoa rai
kwamba kizazi hiki kisingepotoka kama tu kingezingatia na kustahi utamaduni wa
wahenga wao ambamo wazazi wao ndimo walimokulia. Wanazidi kufafanua kuwa
nyendo hizi za miaka ya nyuma zilithamini sana amali kama waminifu, heshima kwa
wazee ama wakuu, bidii, ushirikiano, ukarimu, unyenyekevu, hadhari katika kila
jambo, utiifu na pia kujitegemea. Yote haya yamesahaulika ama tuseme yamepuuzwa
katika utamaduni wa kisasa.”

Swali lilozuka sasa ni je tunapaswa kuwahukumu vijana wa leo kwa kutumia vigezo au
masharti gani? Tuwapige darubini kwa kutegemea hali ilivyo hivi leo duniani ama
tuwapime kwa mujibu wa jinsi maisha ya baba na babu zao yalivyokuwa. Jibu la
swali hili ni gumu na sharti lifafanuliwe kwa makini lisije likaegemea upande
wowote.

Mathalan, ni jambo lisilopingika kuwa maisha ni utaratibu unaothirika na hivyo
kubadilika daima. Angalia kwa mfano jinsi maendeleo ya elimu, sayansi,
mawasiliano na hata ufundi yalivyoyageuza maisha siku hizi. Yamkini vijana wa barani
Afrika wakaona na hata kuzungumza wa wenzao kutoka Uropa, Asia na Marekani bila
hata kunyanyuka hapa kwao nyumbani. Athari ya filamu, video, vitabu, magazeti,
majarida n.k haikadiriki. Haya kwa kiasi yamewafanya vijana hata kupevuka kabla ya
wakati wao. Isitoshe, mambo haya yameweza kuwazuzua na kuwaaminisha kuwa
yale wanayojifunza ni kweli. Matokeo yamekuwa ni wao kuudunisha utamaduni wao
wa asili na kuupapia ule wa wageni waliowaathiri. Tusisahau kuwa ujana ni tembo
la mnazi na rahisi kwao kubadili mawazo.

Lakini hatuwezi kuwasamehe vijana wanaokosa akili razini kwa kupotoshwa na
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kuchacharika na yote, wanayoyapokea kutokea ugenini na hivyo kuanza
kudhalilisha utamaduni wa Waafrika. Hata hivyo, badala ya kuwakashifu wanapopotea
njia amakuwapongeza wanapotenda yale tunayoyategemea tu, ni wajibu mkubwa
wa wazazi kuwaongoza na kuwasaidia vijana kuwa na uwezo mkubwa na kufanya
uteuzi mwafaka katika maisha yao.

Maswali
a) Kulingana na mwandishi, kundi linalodai kuwa maisha sio jiwe’ lina maoni
gani? (alama 2)
b) Kulingana na taarifa uliyoisoma ni jinsi gani vijana wa kisasa wangeziepuka
athari mbaya? (alama 2)
C) Kwa mujibu wa taarifa hii, utamaduni wa Kiafrika una manufaa. Yataje
( alama 4)
d) Mwandishi anaposema mambo haya yameweza kuwazuzua na
kuwaaminisha vijana kuwa yale wanayojifunza ni kweli anamaanisha nini?
(alama 4)
e) Mbali na wazazi, ni makundi gani mengine ya watu ambayo yanapaswa
kutoa mawaidha kwa vijana? (alama 3)
f) Kwa maoni yako vijana wanapaswa kufanya uteuzi wa namna gani katika
mvutano huu wa tamaduni? (alama 2)

9) Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika makala
(i) Maasia
(i) Razini (alama 2)
h) Andika methali moja ambayo inaafiki taarifa hii ( alama 1)

2. MUHTASARI

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Ili kupiga vita propaganda za wakoloni mambo leo katika vyuo vikuu vyetu, inafaa
kutumia Kiswahili kufundisha masomo yote. Jambo hili ni la lazima na
linawezekana kabisa, ingawa lina matatizo yake. Jambo linalotakiwa kufanya ni
kuchukua wananchi wenye elimu ya juu wakatafsiri fikra za wazalendo katika
Kiswahili. Kwa njia hiyo, lugha ya wanachuo itakuwa ndiyo lugha ile ile ya umma

Ni jambo la kuepukwa kuwa na lugha mbili ambazo zinasaidia kuwatenga na
umma. Wasomi wetu watakuwa wamekaribia umma kwa kutumia lugha iliyozoeleka
na umma wenyewe. Jambo linalotutinga ni hili: mara nyingi wasomi wengine
waliozoea kutakadamu lugha ya Kiingereza wanapojaribu kuwaeleza watu wengine
jambo la kieleimu au kitaalamu, hushindwa kabisa. Wao huchanganya sana maneno
ya Kiingereza na Kishwahili hata kufikia kiasi ambacho mtu wa kawaida haelewi
chochote.

Kwa kuwa wakoloni mamboleo wameelewa kwamba lugha ni kioo cha kuchujia
utamaduni, miaka ya hivi karibuni wamejifunza kwa dhati kuliko wakati mwingine
kupigania ufundishaji wa lugha zao, hususa, Kifaransi na Kiingereza. Wakati huo
wao wanatoa porojo kuwa kugha ya Kiswahili haifai na kwamba ni lugha ya
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watumwa. Kwa mfano, utaona katika maandishi mnaqi kila wanapoorodhesha lugha
kuu za dunia. Kiswahili hakionyeshwi katika hizo.

Badala yake wanakiweka kwenye kiwango sawa na Kiganda, Kikikuyu, Kinyamwezi
na lugha kadha wa kadha za kikabila. Hiyo ni harakati kubwa ya kudanganya umma
na kukivua Kiswahili hadhi yake ilhali lugha hii inatumiwa na zaidi ya watu milioni
mia moja wanaosambaa katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Kwa kutumia hila
hii, wao wanasadikisha watu wengi ili wachukulie Kiswahili kama lugha nyimgine ya
kikabila. Ndiposa hawa wakoloni mamboleo wanawashawisha baadhi ya watumiaji wa
Kiswahili wastawishe lugha za makabila mabalimbali na kuonyesha kwamba
umaarufu wa lugha hizo ni sawa na Kiswahili. Hayo bila shaka ni mawazo. Ukweli
ulioko ni kwamba mawazo kama haya yawezi keundeleza ukabila. Hata hivyo sharti
kueleweka kwamba kusema hivyo si kudhalilisha umuhimu wa kukuza lugha za
kikabila. Tusemacho ni kuwa ukuzaji wa lugha hizo ungekuwa na kusidi moja kuu
ambalo ni kustawisha Kiswabhili kufika ngazi za kimataifa.

Swali ambalo ni muhimu kujiuliza ni hili: Wakoloni - mamboleo wanatuonaje
tunapokazania Kiswahili? Je, wanaona ni faida kwao au kwetu? Jambo muhimu

zaidi ni kutamba jinsi Kiswahili kinavyotuwezesha kuungana na kuwa kitu kimoja. Ni
dhahiri kwamba wakoloni mamboleo hawafurahili wanapoona kishahili
kikituunganisha. Machoni mwao Kiswahili ni ishara mojawapo ya kujikomboa kwetu
kutokana na minyororo yao. Hivi si kusema kwamba hapupaswi kujifunza kiingereza,
Kifaranza au Kijerumani, la hasha. Tunachosema ni kwamba tutumie Kiswahili
ambacho ni kioo cha utamaduni wetu.

Maswali
(i) Mwandishi amesema nini kuhusu utengano kati ya umma wa wasomi?
( Maneno 30 - 40) ( alama 4)
(ii) Eleza pingamizi zilizowekwa na wakoloni- mamboleo ili kudunisha Kiswahili
(maneno 40 - 50) ( alama 8)
(iii)  Kulingana na mwandishi ni sababu gani zinazofanya wakoloni mamboleo
kupinga maendeleo ya Kiswahili? (maneno 25- 30) ( alama 8)

MATUMIZI YA LUGHA
(a) Akifisha kifungu kifuatacho
"Baba Wafua, ona Barua iliyotoka kwa mwanao. Hata hati haisomeki” “lo” baba
watoto akamaka. Hii barua kweli imetoka kwa mwanangu Wafua. “"Waniuliza mimi?”
Mama akamjibu "Tazama maandishi na anwani basi. Shule ya Msingi ya Barungani
S.L.P 128 Vuga.” ( alama 5)

(b) (i) Andika sentensi ifuatayo kwa wingi
Uwanja mwingineo umechimbuliwa kuongeza ule wa zamani ( alama 1)

(if) Unda jina kutokana na kivumishi hiki ( alama 1)
Refu
(iii) Tunga sentensi moja ukitumia - ki - ya masharti ( alama 1)
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(c) (i) Zifuatazo ni sehemu gani za mwili
(i) Kisugudi
(ii) Nguyu (alama 2)

(ii) Andika maneno mengine yenye maana sawa na
(i) Damu (alama 2)
(ii) Jura
(d) Tumia kitenzi KAA inavyofaa kujazia nafasi zilizoachwa
Onyango alipofika mkutanoni alikosa mahali pa.. ..
Watu walikuwa wamejaa na hapakuwa na Kiti hata k|m01a cha (alama 2)

(e) (i) Fafanua maana ya methali: Waso haya wana mji wao (alama 1)
(ii) Tunasema kifurushi cha kalamu
. 'ya ndizi (alama 1)
) () Tunga Senten5| tano kuonyesha matumizi matano tofauti ya neno KWA
(alama 1)
(if) Tumia viunganishi vifuatavyo katika sentensi
5. Minghairi ya
6. Maadam ( alama 2)

(ii) Ni mbinu gani za lugha zinazotumiwa katika sentensi hizi?

i. Juma si simba wetu hapa Kijijini
ii. Juma ni shujaa kama simba (alama 2)

(9) Sentensi ifuatayo ina maana mbili totauti. Zieleze
Huyu amekuja kutuliza (alama 2)

(h) Andika sentensi tatu kuonyesha maana tatu tofauti za neno KINA( alama 3)

(i) Eleza tofauti ya semi mbili zilizopigwa mstari

« Kevoga hana muhali; ikiwa hawezi kukufanyia jambo atakwambia

« Kevogo hana muhula; hivi sasa amekuambia hawezi kukufanyia jambo hili
(alama 2)

(j) Tofautisha maana
a. Ningekuwa na uwezo ningesafiri kwenda ng’ambo
b. Ningalikuwa na uwezo ningalisafiri kwenda ng’ambo ( alama 2)

" Yaandike maneno yafuatayo katika ufupi wake
(a) (i) Shangazi zako
(iil) Mama zako (alama 2)
(b) Unda jina moja kutokana na majina yoyote mawili ya Kiswahili sanifu
(alama 1)
102/2
KISWAHILI KARATASI 2
OCT/NOV 1996
2 Y2 HOURS
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1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo Kisha Ujibu Maswali

Zamani sana na hata hivi karibu watu wengi kote duniani walikuwa wakiamini kuwa
kuna ardhi na mbingu tu basi. Imani hii ilijikita katika mantiki inayosema kwamba
ardhi au dunia ipo katikati ya maumbile yote na isitoshe, ni tambarare.

Juu ya ardhi ni mbingu ambayo imejaa vimulimuli vidogovidogo sana viitwavyo nyota.
Baina ya vimulimuli vipo viwili vikubwa viitwavyo mwezi na jua. Hivi viwili japo ni
vikubwa kuliko vingine, bado ni vidogo kuliko ardhi.

Hii ndiyo imani iliyoutawala ulimwengu kwa miaka na miaka, na ikawa imekita mizizi.
Lakini jinsi wanajimu walivyozidi kuelimika, waligundua kwamba ukweli wa mambo
umejitenga kando kabisa na imani hii

Ukweli ni kwamba zima tulionalo la rangi ya samawati nusumviringo juu ya paa zetu
za vichwa ni kubwa sana tena. Na si kubwa tu bali lazidi kupanuka. Katika bwaka hili
lipanukalo kila uchao mna galaksi nyingi ajabu zisizokadirika. Ndani ya kila galaksi
mna nyota mamilioni na mamilioni, malaki na kanui. Imejulikana kuwa nyota hizo japo
huonekana kama vimulimuli vidogo sana usiku usiku ni kubwa ajabu. Kadiria
mwenyewe! Jua letu ni nyota kubwa sana. Ukubwa wake umezidi wa dunia mara
nyingi sana, zaidi ya elfu moja! Basi fikiria juu ya ukubwa wote huo. Imegunduliwa ya
kwamba jua ni nyota ndogo sana ikilinganishwa na zingine zilizo katika galaksi yetu tu,
licha ya galaksi nyinginezo zilizoko katika bwaka.

Na haya sio maajabu peke yake. Wataalam wamevumbua mengi ya kushangaza zaidi.
Mathalan, imekuja kufahamika kuwa jua letu ambalo ni nyota, lina sayari tisa
zinazolizunguka. Baadhi ya sayari hizi ni Arthi yetu. Zaibaki, Zuhura, Mirihi, na
mshitara baina ya tisa jumla. Baadhi ya sayari hizi zina visayari vidogo
vinavyozizunguka. Visayari hivi ndivyo viitwavyo miezi. Ardhi yetu ina mwezi miwili
ilhali Mshitara ina kumi na miwili! Sayari hizi zote na visayari vyao, au vitoto
ukipenda, havitoi mwanga. Nuru ya mwezi na nuru ya hizo sayari zinazolizunguka jua
letu inatokana na jua lenyewe. Kwa hakika ni mmeremeto tu unaotufikia sisi kupitia
sayari hizi kutoka kwa nyota hii yetu iitwayo JUA.

Kama wasemavyo washahili ya Mungu ni mengi. Taswira tuliyo nayo katika maelezo
haya yaonyesha jinsi ambavyo mwanadamu licha ya kuwa na akili nyingi, bado
hajawahi kuigusia siri kamili ya mungu. Lakini kwa ufupi twaweza kusema hivi. Ikiwa
katika bwaka lote kuna galaksi nyingi, bila shaka kwa vile jua ni nyota basi zimo
sayari nyingi ajabu zinazozunguka kila nyota au jua kama zipasavyo kuitwa. Kwa vile
katika mfumo- jua imo sayari moja yenye viumbe vyenye uhai, binadamu wakiwemo,
basi bila shaka katika mifumo- jua mingine katika galaksi yetu zipo sayari
zinazofanana na ardhi hii yetu, ambazo sina viumbe vilivyo hai- penginepo watu
pia!l Wanona maajabu? Na katika magalaksi mengine je? Mambo pengine ni yayo
hayo! Kwa hivyo huenda ikawa peke yetu katika bwaka hili; labda tuna viumbe
wenzetu ambao hatutakutana nao katika uhai wetu kwa sababu uwezo wetu wa
kimaumbile, na vile kisayansi ni hatifu. Lakini, kwa vile mwenye kupanga maajabu
hayo yote, yaani Mwenyezi Mungu ni huyo mmoja basi huenda sote tukakutana
Ahera.Mungu ni mkubwa
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0 Kulingana na habari hii, taja mambo manne ambayo ni imani potovu
( alama 4)
0 Kwa kusema " ukweli wa mambo umejitenga kando” Mwandishi anamaanisha
nini? (alama 2)
0 Taja sifa zozote nne za maumbile ya anga zinazopatikana katika habari hii
( alama 4)
0 Taja vitu viwili vipatikanavyo katika galaksi (alama 2)
0 Taja sayari mbili ambazo ni kubwa kuliko ardhi (alama 2)
0 Ni ithibati gani iliyotolewa kuonyesha kuwa nyota sio vijataa vidogo?
(alama 1)
0 Bainisha nuru aina mbili tuzionazo angani (alama 2)
0 (i) Ni neno gani lenye maana sawa na “anga” ama “upeo” katika habari hii?
(alama 1)
(ii) Andika neno moja ambalo lina maana sawa na paa kama lilivyotumiwa
katika taarifa (alama 1)
0 Mwandishi anaposema kuwa katika magalaksi mengine “mambo pengine ni
yayo hayo” anamaanisha nii? ( alama 1)
UFUPISHO

2. Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Mababu walituachia msemo maarufu kuwa " Kuzaa sio kazi. Kazi kubwa ni kulea.”
Busara iliyomo katika methali hii inatupambazukia peupe pindi tukianza kuchunguza
maisha ya vijana wa siku hizi katika jamii zote, hasa zile za Afrika. Kwa upande
mmoja, maisha ya vijana hawa yanaonyesha cheche ya matumaini kwa maisha ya
siku za usoni kwa sifa zao za mori na kupenda kujaribu na kushika mambo upesi
kama sumaku. Lakini kwa upande wa pili, tunashuhudia upotevu wa kimawazo na
hulka ambayo ndiyo kipingamizi cha kuendelea kwao kama raia wa kutegemewa.
Kuwanyeshea vijana lawama na kashifa za kila aina hakufai wala hakufui dafu katika
juhudi za kuwaongoza na kuwalea. Kwa hili hatuna budi kusadiki, *mtoto umleavyo
ndivyo akuavyo.” Basi hivyo badala ya kuwashambulia vijana wenyewe. Tutafanya
hivyo kwa imani kuwa "mwiba uchomeako ndiko utokeako.” Kiini cha matatizo ya
vijana wa leo ni namna ya mwongozo na vielezo wanavyopokea kutoka kwa wazazi,
waalimu, viongozi wa kijamii wakiwemo pia wale wa medhehebu tofauti na hasa
kutokana na vyombo tofauti vya habari: vitabu majarida, filamu, magazeti na
kadhalika.

Jamii ina haki gani kuwashtumu vijana iwapo mzazi, tangu utotoni mwao
amewahubiria maji na huku mwenyewe anakunywa mvinyo? Kama fasihi na
maandishi mengine wanayoyabugia vijana yamejazwa amali, picha, jazanda na
taswira zinazohimidi ugeni na kutweza Uafrika, tutashangazwa na nini pale vijana
watakapoanza kupania zile zile amali za ugenini? Ilwapo jamii na mazingira
wanamokulia vijana yanatukuza kitu kuliko utu. Hatupaswi kupepesa macho na
kukonyeza tunapowaona vijana wakihalifu sheria zote kwa tamaa ya kujinufaisha
binafsi.
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Ni hoja isiyopingika kuwa kulea sio tu kulisha na kuvisha au kumpeleka mtoto
shuleni sharti itambulike wazi wazi kuwa sehemu kubwa ya elimu na mwongozo
unaoathiri mienendo ya jijana na watoto haitokani na yale waambiwayo bali hasa
yote wanaoyashuhudia kwa macho na hisia zao.

Katika aya ya kwanza, maisha ya vijana wa kisasa yameelezwaje?

( alama 6)
Kwa nini vijana hawapaswi kulaumiwa kulingana na mwandishi
Maneno 30 - 35 ( alama 8)
Eleza sifa za malezi bora ( alama 6)

(Maneno 20 - 25)

3. MATUMIZI YA LUGHA

(a)

(e)

(9)

Sahihisha makosa yaliyomo katika sentensi mbili zifuatazo
(i) Bei za vitu zimepanda juu sana siku hizi
(ii) Weka mizigo kwa gari (alama 2)

Eleza maana ya sentensi hizi
(i) Mikono yao imeshikana
(ii) Mikono yao imeshikamana (alama 2)

Andika sentensi zifuatazo ukitumia kinyume cha neno lililoandikwa kwa herufi
Mlazo

(i) Usijaribu kupaaza sauti unapoimba

(ii) Huyu ni mtu mwenye busara

(iii)  Binadamu hawezi kumuumbua mwenzake

Fafanua maana za misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi

(i) Kula uyundo ( alama 2)
(ii) Kula uhondo (alama 2)
(iii)  Kula mori (alama 2)

Akifisha kifungu kifuatacho

Bwana mwenyekiti wetu wa leo wazazi wote na hata wanafunzi leo ni siku
muhimu je mngependa niwafahamishe msaada tuliopokea kutoka kwa wizara ya
elimu ( alama 4)

Eleza kazi ifanywayo na
(i) Mhariri
(i) Jasusi ( alama 4)

Tunasema: Mtoto huyu mzuri anapendeza
Ukitumia majina yafuatayo kamilisha sentensi ukifuata mfano ulio hapo juu
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(v) Vilema
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(alama 1)
(alama 1)
(alama 1)
(alama 1)

(alama 1)

(h) Kutokana na vitenzi tunaweza kuunda majina na pia kutokana na majina
tunaweza kuunda vitenzi. Mfano

Jina
Mwuzaji
Mauzo
Wimbo

Sasa kamilisha:
Jina
(i) Mnanda
(ii) Kikomo
(iii)
(iv)
(V)

Kitendo
Uza
Uza

Imba

Kitenzi

Ruhusa
ashiki
husudu

(i) Andika katika msemo halisi
Mvulana alimwambia baba yake kuwa alitaka kwenda sokoni

(ii) Andika katika msemo wa taarifa
"Nitakuwa nikija hapa kila siku kukuona”, Kamau alimwambia shangazi

yake

() Eleza matumizi ya '‘Po’ katika sentensi hii
Nilipofika nilimwona pale alipokuwa amesimama

( alama 5)

(alama 2)

(alama 2)

(k) Mtu akicheza mchezo mahali Fulani tunaweza kusema alichezea hapo
Ukifuata mfano huu, tumia vitenzi vilivyoko katika mabao kukamilisha

() Ali

(i) Al

(iii)  Ali
102 2
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hapo (la)
hapo (fa)

hapo (0a)

(alama 2)

( alama 3)
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2 ¥2 HOURS
JIBU MASWALI YOTE

1 UFAHAMU

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake pasipo
tahadhari. Mathalani insiya amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani na hata
kuchafua mito kutokana na maji machafu kutoka viwanda hivyo. Takataka
zinazotupwa ovyo ovyo zinarundikana kila mahali. Isitoshe miti inakatwa vivyo hivyo
bila simile. Matokeo ya haya yote ni kwa mfano tunapata mvua ya asidi ambayo
huhasiri mimea. Aidha nao ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi ya miali hatari kutoka
kwa jua umeharibiwa tayari na hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu nyingi zimeanza
kugeuka na kuwa jangwa huku sehemu zingine zikifurika kwa maji ya mito na mvua.
Maji haya yameanza kumeza visiwa vingi vilivyo baharini. Kutokana na madhara haya,
binadamu sasa anatapatapa ili kutafuta makao kwingine kwenye salama. Ndiposa siku
hizi nadhari za binadamu zimeelekezwa katika mawanda mengine nje kabisa ya
kisayari hiki kidogo kiitwacho dunia.

Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwekano wa kuishi katika sayari
nyingine. Hii ndiyo sababu mwaka wa 1969 waamerika walimkanyagisha binadamu wa
kwanza kabisa mwezini. Lengo lilikuwa ni kutalii na kuchunguza uwekano wa
binadamu kuishi huko ili wale watakaoweza wahamie huko, hata mimea. Mwezini ni
vumbi tupu lisiloota chochote. Kipatikanacho kwa wingi sana ni madini tu ambayo
hayawezi kufaidi binadamu kwa lolote.

Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme karibu
zote zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa sayari kama
Zuhura na pengine Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno isiyoweza kuruhusus
mimea kukua. Sit u, zuhuria inasemekna kuwa joto sana wakati wa mchana ilhali
Mirihi ni baridi sana siku zote; baridi kiasi cha kuuwa binadamu na wanyama
hawawezi kuishi huko. Mushtara yasemekana kuwa joto ajabu, ambapo hizo sayari
nyingine zina joto sana au zina baridi sana. Habari hii imemfunga binadamu katika
jela ya kijisayari chake Kiki hiki kiitwacho dunia anachokichafua uchao.

Je, binadamu amekata tama? Hata kidogo! Ndio mwanzo anajaribu sana kuzikata
pingu alizofunzwa na maumbile. Vipi? Amejaribu kuchunguza uwezekano wa
kuihama ardhi na kuishi baharini, kwa sababu bahari inazidi ardhi mara tatu kwa
ukubwa. Na ni vipi binadamu anadhani anaweza kuishi baharini mahali ambapo
hakuumbwa aishi humo kama samaki?

Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake.

Binadamu anaamini kabisa kuwa ana uwezo wa kujenga miji mikubwa mikubwa
humo humo baharini... mikubwa zaidi yah ii tuliyo nayo ardhini. Anaamini ya kuwa
anaweza kuitawala bahari kiasi alichitawala ardhi, na hivyo basi kufanya bahari impe
makao na kumlisha bila ya kuyabadilisha maumbile yake. Na iwapo hili halitawezekana
basi, ikiwajibika, abadilishe maumbile yake kwa kujiunda mashavu kwa mfano, ili
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avute pumzi ndani ya maji

Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina maana ya
kujenga miji iliyoelea angani, kama madunqu vile. Na kwa vile anga haina kikomo,
binadamu atakuwa amejipatia visayari vyake visivyo idadi ingani!

Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lakeili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu wa
kisasa anaamini kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala ya
katika mamba.

Mtu huyu wa maabra, aitwaye ‘cyborg’ kwa lugha ya Kiingereza, anaweza kuwa na
chuma ndani badala ya mifupa, na mwili wa kawaida wa udongo na maji nje.

Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa kwa
chumvi, maji na protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa maabarani aundwe kwa
zebaki. Binadamu huyu wa zebaki hafi wala hakatikikatiki. Na iwapo atakatika vipande
vipande, basi kama zebaki hivyo vitaundika tena upya na kumrudishia umbo la awali
kamili.

Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya electroniki
kama vile tarakilishi yaani kompyuta, na mitambo mingine kama iyo. Binadamu
anaamini kwamba uwezo wa vyombo hivi utakapokamilishwa, basi vitamsaidia kwa
lolote lile.

Maswali
l. Inasemekana kwamba binadamu anakichafua hiki kisayari chake kila uchao.
Kwa kutumia mifano mitatu, eleza vile binadamu amechafua mazingira yake.
(alama 3)
Il. Kwa nini ongezeko la joto limeleta jangwa duniani wa wakati huo huo
likaleta mafuriko? ( alama 3)
M. Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaika na kutafuta makao
kwingine (alama 2)
V. Ni mambo gani yanayomfunga binadamu katika ardhi. Taja mawili
(alama 2)
V. Unadhani ni kwa nini madini mengi yaliyoko mwezini hayaletwi duniani. Taja
na ufafanue sababu mbili (alama 4)
VI Kulingana na aya mbili za mwisho, eleza jambo ambalo binadamu anajaribu
kukwepa (alama 2)
VII. Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu
(alama 4)
(i) Mashavu
(ii) Madungu
(iii)  Asihasirike
(iv)  Kiunde

Soma habari ifuatayo Kisha ujibu maswali
Vijana wengi wake kwa waume, walikuwa ndio tu wakamilishe shughuli ya
kusajiliwa chuoni. Walikuwa bado nadhari zao zimetekwa na ugeni, hawajapata
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starehe akilini mwao wala kujisikia wamekaribia kama kwao nyumbani. Kwa
hakika mazingira yale mapya yalikuwa yanawapa kiwewe kidogo au tuseme hata
woga kiasi. Kusema kweli, kwa wakati ule walikuwa hawajui ni maisha ya namna
gani yanayowasubiri mahali pale. Hawakuweza kukadiria kwa uyakinifu wowowtw
iwapo makaazi yao pale ya miaka mine mizama kuanzia wakati ule, yangekuwa
ya utulivu na raha au pengine yangeondokea kuwa ya roho juu juu na matatizo
chungu mzima.

Wamsubiri mkuu wa Chuo aingie wamsikize atakalosema, kisha ndipo waweze
kubashiri vyema mkondo wa maisha yao utakavyokuwa. Lakini jinsi walivyosubiri
Mkuu wa chuo aingie ukumbini ndivyo wayo wayo lao lilivyozidi kuwacheza shere.
Waliwaza: Ugeni jamani kweli ni taabu. Mawazo mengi yaliwapitia bongoni mwao.
Wakawa kinywa ukumbi mzima, kama kwamba wamekuja mazishini badala ya kuja
kusoma. Waliwaza na kuwazua. Waliona au pengine walidhani kuwa hapa kila Kkitu
ni tofauti.

Wanafunzi hawa waliona tofauti nyingi kati ya mambo pale chuoni na yale
waliyokuwa wameyazoea. Kwa mfano, mwalimu mkuu hapa hakuitwa ' headmaster’
kama kule katika shule za msingi na vile shule za upili aliitwa ' vice - chancellor’
Nyumba za kulala hazikuitwa ‘dormitory’ au ‘mabweni’, kama walivyozoea, bali
ziliitwa ' halls’ kwa sababu sio kumbi za aina yoyote ile, bali ni nyumba hasa,
zenye vyumba vya kulala, kama walivyozoea kita walipokiwa shule zao za upili
huko, bali hapa wenyewe wenyeji waliita kwa majina mengine kabisa!
MaraUniversity, mara zutafindaki, mara Ndaki kwa ufupi, mara Jamahiri ya na
kadhalika na kadhalika! Waliwaza: kweli mahali hapa wenyewe wenyeji waliita kwa
majina mengine kabisa! Mara kumzubaisha mtu hadi kufikia kiwango cha
kuonekana kama zuzu! Hata hivyo hawakuvunjika moyo, bali walipiga moyo konde
wakanena kimoyomoyo: Potelea mbali! Ukiyavulia nguo, yaoge! Walikuwa wamo
katika hali ya kurandaranda katika ulimwengu wa mawazo pale katika ulimwenqu
wao mpya, ulimwengu mwingine kabisa usioafanana hata chembe na ule
waliouzoea, mkuu wa chuo alipoingia.

Kuingia mkuu wa chuo wote walisimama kwa pamoja na kwa mijiko, wamekauka
kama askari katika gwaride. Kuona hivyo, mkuu wa chuo akwaashiria wakae tu,
bila kujisumbua. Kicheko kikawatoka bila kukosa adabu na heshima, kasha
wakakaa kwa makini ndio mwanzo wakajisikia wamepoa.

Kuona kuwa sasa wametulia na wamestarehe. Mkuu wa chuo akaanza kwa
kuwaamkua kisha akawajulisha kwa wakuu wote wa vitivo mbali mbali na idara
mbali mbali waliokuwa wamekaa pale jukwani alipo yeye upande huu na huu.

Kufikia hapo, alaka ikawa imeungwa baina ya wenyeji na wageni wao. Kila mtu
akaona mambo yamesibu tena; huo bila shaka ni mwanzo mwema, na kama
ilivyosemwa na wenye busara, siku njema huonekana asububhi. Hii, Kwa wote ndiyo
asubuhi tu, bali ni asubuhi njema, si haba.
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JIBU KILA SWALI
(a) Ukirejelea aya ya kwanza na ya pili, eleza wasiwasi wanafunzi waliokuwa nao
wakati wakisubiri (maneno 45- 55) (alama 7)

(b) Ni mambo gani mageni wanafunzi hawakuyazoea yanayoelezwa katika kifungu
(maneno 25 - 30) (alama 3)

(c) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwisho kwa kutumia maneno yako
mwenyewe. Tumia maneno 40 -45 ( alama 10)

3. MATUMIZI YA LUGHA
Jibu maswali yafuatayo kulingana na maagizo
¢ Andika katika msemo wa taarifa
Mzazi: Kesho nataka ufike nyumbani mapema, unasikia?
Mtoto: Nitajaribu, lakini mwalimu alisema tutafanya mtihani jioni ( alama 4)

(i) Badilisha katika udogo kasha uukanushe udogo huo
(i) Guu lakelimepona baada ya kuumwa na jibwa la jijini ( alama 2)

(ii) Nyumba yenyewe ilijengwa bondeni karibu na mto ( alama 2)
(ii) Andika katika kauli ya kutendesha

(i) Nataka upike chakula hiki vizuri (alama 1)

(ii) Toa ushuru wa forodhani
(iii) Sahihisha bila kubadilisha maana:

(i) Usikuje hapa kwetu kwani sitakuwamo (alama 1)

(ii) Basi la shule imeharibika moshi nyingi inatokea dirishani na maji

inatiririka ovyo (alama 2)

(iv)Bila kubadilisha maana, andika sentensi zifuatazo ukitumia kirejeleo cha
ngeli kifaacho

(i) Nyumbu alishinda farasi kukimbia (alama 1)
(ii) Milango yote yajifunga ovyo, nenda uakafunge (alama1)
(iii) Hamisi amekata nyasi vizuri (alama 1)
(iv) Jiwe lile liliangukia matunda (alama 1)
(f) (i) Eleza maana ya misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi moja moja
Kuramba kisogo (alama 2)
Kuzunguka mbuyu (alama 2)

(ii) Andika methali nyingine ambayo maana yake ni kinyume cha
Riziki kama ajali huitambui ijapo

(g9) Eleza matumizi manne tofauti ya - na ( alama 4)
(h) () Eleza maana mbili mbili zinazotokana na sentensi zifuatazo
(i) Mtoto alitimua mbio, kuona nyoka (alama 2)
(ii) Juma alifagia chakula ( alama 2)
(iii) Sisikii vizuri (alama 2)
(1) Mahali palipohamwa panaitwa (alama 1)
(i) Tunga sentensi ya neno moja ambayo ina visehemu vifuatavyo vya
sarufi
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- Kiima
- Wakati
- Kirejeleo
- Kiswahili kitendwa
- Kitenzi ( alama 5)
() Bila kunyambua, andika maneno mawili ambayo yanatokana na shina
moja nha neno: imani (alama 2)
102 2
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2 Y2 HOURS

1. UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata

Kuna sayansi mpya inayoitwa “cloning” kwa lugha ya Kiingereza. Pengine kwa sasa
tuite “kutumbisha.” Sayansi hii tayari imeleta mapinduzi makubkwa katika uzalishaji
mimea na uvunani. Imesemekana ya kwamba, ghairi ya wivu na kijicho baina ya jamii
mbalimbali ulimwenguni, aina hii ya sayanzi ina uwezo na kuangamiza kabisa janga la
njaa katika sayari hii yetu. Kivipi? Rahisi kabisa. Ni kwamba mbegu moja tu ya aina
yoyote ya mmea, baada ya kuneemeshwa vyumba vyake vidogo ambavyo ndivyo
hasa msingi wa uhai vinaweza kunyunyiziwa dawa maalum ili vitawanyike mara hata
mamilioni na kuwa mimea kamili.... Mamilioni!

Sayansi hii tarari inatumiwa kukuza viazi na vyakula vingine. Hii ina maana ya kwamba
mashamba makubwa si muhimu siku hizi, yaani vyakula vingi kabisa vinaweza
kukuzwa mahali padogo sana. Kwa hivyo hivi karibuni tu, kutakuwa hakuna haja ya
kupigania mashamba.

Vyema. Hebu sasa tuangalie zilizokwishapigishwa hii sayansi ya “"kutumbisha” na
mahali binadamu alipofika kimaendeleo kwa sababu ya hatua hizo. Jambo la kwanza
sayansi hii tayari imeshatumiwa kuzalishia wanyama wengi, wengi sana wadogo
wadogo kwa lengo la kuendeleza mbele utafiti. Kufikia sasa, wanyama hawa
waliotengenezwa na binadamu katika maabara yake bado wanahifadhiwa mumo humo
walimotengenezwa. Hii ni hatua kubwa na binadamu anastakili pongezi kwa jinsi
anayotumia akili yake kuvumbua ibura hizi zote.

Hata hivyo imesemwa kwamba kuchamba kwingi ni kuondoa mavi. Binadamu kama
ijulikanavyo, anajaribu sana jujitakasa kwa kujitenga mbali sana na asili yake ya
unyama ili aufikie ubinadamu mkamilifu. Hapana ubaya hapo. Lakini tukirudi nyuma
tunakuta ya kwamba binadamu sasa aneingia tama kubwa sana kuliko wakati wowote
ule. Tamaa hii imeletwa na ujuzi wake katika sayansi hii ya “"kutumbisha.” Sasa
binadamu ana jua vizuri sana kwamba kwa vile ana ujuzi wa kutengeza panya na
hata kondoo katika maabara basi hata ujuzi wa kutengeneza binadamu pia anao! Na
hapo ndipo tatizo lilipo. Swali hi hili: Je, ujuzi huu utatufikisha wapi? Na kikomo
chake kitakuwaje?
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Binadamu sasa ujuzi wake unamtia wasiwasi. Wataalam wa sayansi hii wamejiuliza
mara nyingi nini kitakachotokea ujuzi huu utakapomilikiwa na mwenda wazimu
mweledi.” Watu kadha wa kadha, miongoni mwao wakiwa wanasiasa wamejiuliza
mara zisizohesabika swali hili: kama Hitler angekuwa na ujuzi huu, angekuwa na
lazima gani ya kuwaulia mbali wayahudi milioni sita wasiokuwa na hitia isipokuwa na
nywele nyeusi na hawakuwa weupe sana kama wazungu? Hitler aliamini ya kwamba
"mtu mzuri” ni mwenye pua ya upanga (kama mzungu), macho ya buluu nywele rangi
ya dhahabu na mwenye kimo cha futi sita au zaidi kidogo. Hivyo lengo lakelilikuwa ni
kubuni taifa la watu wazuri pekee ambao mwisho watautawala ulimwengu na kuenea
duniani kote. Katika mpango wake, watu weusi wote wangefaa kuangamizwa tu ili
watoe nafasi kwa watu aliowaona yeye kuwa bora.

Sasa baada ya sayansi hili ya “kutumbisha” kuvumbuliwa, wataalam wametishika sana.
Wamewaza jinsi ambavyo Hitler angeweza kufanya kama angekuwa mjuzi wa taaluma
hiyo.

Kitisho hiki kimezidi kuwatwanga wataalam na wasiokuwa wataalam hivi majuzi tu
ilipogunduliwa maiti ya msichana wa miaka kumi na mine huko milima ya Andes,
Amerika ya kusini. Msichana huyo alikuwa ametolewa kafara miaka karne tano zilizo
pita lakini hakuoza kwa sababu ya baridi kali ya barafu milimani.

Kwa sababu ya dukuduku la uvumbuzi ambalo haliishi dhana za kiajabu ubongo wa
binadamu, wataalamu wa “kuchezea” maumbile walipomwona msichana huyo maiti,
upesi upesi wakampima. Walipofanya hivyo wakagundua ya kwamba mayai yake ni
timamu kabisa wala hayajaharibiwa na mpito wa karne. Papo hapo wengine wakajiwa
na wazo la kuyatoa mayai hayo na kuyahifadhi kwenye mabara. Tamaa ikazidi zaidi ya
zaidi. Baadhi ya wataalamu wakajiwa na wazo la “*kuyaneemesha” mayai hayo na
mbegu za uzazui za wanaume. Kwa lengo gani? Kuunda watoto amabo mama yao
alikufa zamani za kale ili waonekane watakuwa watu wa aina gani!

Sasa fikiria mwenyewe! Watoto hawa wa maabara wakiwa weledi zaidi ya binadamu
yeyote yeyote wa kisasa lakini watiifu kama mbwa na paka itakuwaje? Hakuna
atakayefikiria “kutumbisha” ili tuwe na vijitumwa vyetu vipenzi majumbani mwetu
vinavyofanana nasi badala ya paka na mbwa wasiovishwa nqguo?

(a) Andika kichwa kifaacho kwa nakala hii (alama 1)

(b) Kutumia sayansi ya “"kutumbisha” kunaweza kumsaidia binadamu kuangamiza
mabaa gani mawili yanayomkabili sasa? (alama 2)

(c) Unadhani ni kwa nini wanyama waliozalishwa kwa kutumia sayansi hii bado
wamo maabarani? (alama 3

(d) Fafanua methali "*kuchamba kwingi nikuondoka na mavi” kulingana na muktadha
wa habari hii

(e) Kuna ubaya gani kutumbisha watu? (alama 4)

(f) Mwandishi anaonekana kutishwa sana na uwezekano wa sayansi ya kutumbisha
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kuishia mikononi mwa “"wendawazimu weledi” kwani kuna hatari gani?

(alama 4)
(9) Eleza kwa ukamilifu matatizo yanayoweza kuukumba ulimwengu iwapo mayai ya
msichana wa Andes yatatumbishwa (alama 4)

MUHTASARI

2. Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata

Lugha ya Kiswahili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasema na watu wote
nchini Tanzania, Rwanda na Burundi, inasemwa na watu wote nchini Kenya. Nchini
Uganda, Zaire, Malawi, msumbiji, Zambia, Somalia, Bukini (Madagascar) na Ngazija
(Comoro), inasemwa na asilimia kubwa za wananchi wa huko. Aidha lugha hii ina
wasemaji si haba katika kisiwa cha Sokta na nchini Oman.

Fauka ya maendeleo haya, Kiswahili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya habari
katika idhaa nyingi za mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhara za
Kiswahili ni kama vile hizi zetu za Afrika ya Mashariki na kati, Afrika ya kusini,
Nigeria, Ghana, Uingereza, ( shirika la B.B.C) Marekani ( shirika la V.0.A), Ujerumani
( shirika la Radio Deutch Welle, Cologue), Urusi ( Radio Moscow), China, India na
kadhalika.

Maendeleo mengine yanapatikana katika upande wa elimu, Marekani peke yake, kuna
vyuo zaidi ya mia moja vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya kigeni. Huko
Uingereza vyuo kamaLondon, Carmbridge na Oxford vinafundisha lugha hii. Nci
nyingine ambazo zina vyuo vinavyofunza lugha ya Kiswabhili ni kama vile Japan, Korea,
Ghana, Nigeria na kadhalika

Kweli Kiswahili kimeendelea jamani. Lakini je, kilianza vipi? Na ilikuwaje kikaweza
kupiga hatua hizi zote?

Kiswahili kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu waliokuwa wakiitwa wangozi.
Watu hawa walikuwa wakiishi mahali palipoitwa shumgwaya. Shungata ni nchi ya
zamani iliyokuwa eneo lililoko katika nchi katika nchi mbili jirani ambazo siku hizi ni
Kenya na Somalia. Kabila hili la wangozi iliishi irani na makabila mengine kama vile
wajikenda, wapokomo, Wamalakote ( au Waelwana) na Wangazija ( kabla hawajahamia
visiwa vya Ngazija) Lugha ya wangozi siku hizo, ambayo ndiyo mzazi wa Kiswahili
cha leo, ilijulikana kwa jina kingozi. Kama ilivyosemwa hapo awali, kingozi kilisemwa
na watu wachache sana.

Je lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata maendeleo haya makubwa tunayoyashuhudia

siku hizi? Ama kwa hakika, Kiswahili ni lugha iliyobahatika tu. Inaweza kusemwa
kwamba lugha hii ilipendelewa na mazingira na historia.
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Jambo la kwanza, wageni waliotoka mashariki ya kati kifukia hizi janibu zetu Afrika ya
mashariki walikaribishwa vizuri na hawa wangozi. Wakaingilia wageni na wenyeji
kindakindaki, kidini, kitawala, kibiashara na kitamaduni kwa jumla. Punde si punde
wangozi, ambao baadaye walijulikana kama waswahili na wageni hawa, wakaelimika
katika dini (ya kiisilamu), biashara na mambo ya utawala aina mpya. Lugha yao nayo
ikapanuka pale ilipochukua msamiati ya kigeni hususan wa Kiarabu na Kiajemi na
kuufanya uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi mambo haya mageni katika taaluma
za dini, biashara, siasa na hata sayansi kama vile unajimu. Wakati huo, lugha ya
Wangozi sasa ikaitwa Kiswahili wala sio kiangozi. Tatizo hapa ni kuwa kwa vile
Kiswahili kilichukua msamiati mwingi wa kigeni ili kuelezea taaluma hizi mpya,
baadaye kimekujashukiwa kwamba ni lugha ya kigeni ilhali ni lugha ya Kiafrika asilia,
na kitovu chake ni nchi mpya za kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo.

5. Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya kimaitaifa ( maneno 35 - 40)

( alama 6)
6. Eleza kwa ufupi asili ya Kiswahili hadi kuja kwa wageni ( maneno 20 - 25)
( alama 4)
7. Ukitumia maneno yako mwenyewe, eleza ujumbe uliomo katika aya ya mwisho
( alama 10)
3. MATUMIZI YA LUGHA
(a) Akifisha kifungu hiki:
Nilopomwendea aliniangalia kisha akaniambia siamini kuwa ni wewe
uliyeandika insha hii. ( alama 3)

e Onyesha kielezi, kivumishi, kitenzi na jina katika sentensi:
Watu wane walipeperushwa juu kwa juu na upepo mkali ( alama 4)

e Taja madini mawili ambayo yametukuzwa zaidi, moja kwa thamani yake ya
kifedha na nyingine kwa kutengeneza vyuma vigumu kuliko madini mengine

(alama 2)
e Tumia viunganishi vingine badala ya vile vilivyotumiwa katika sentensi hizi:
(i) Anayetafuta hachoki hata akichoka keshapata (alama 1)
(ii) Ngonjeeni hadi washiriki wote wafike (alama 1)
o Watu wafuatao wanafanya kazi gani ( alama 2)
(i) Mhasibu
(ii) Mhazili
e Tumia Kiulizio - pi - kukamilisha
(i) Nimitume ............................ Aliowataja? (alama 1)
(ii) Ni Kiziwi ............................ . Aliyemwona akipita?( alama 1)

e Eleza tofauti mbili muhimu za kimaumbile kati ya wanyama ( alama 4)
(i) Kifaru
(ii) Nyati
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e Tunatumia viashiria vya kuthibitisha kwa mfano kitabu kiki hiki. Sasa kamilisha
Nimbwa .......................... dliyekula chakula cha mtoto ( alama)

e Tumia semi hizi katika sentensi kuonyesha maana:
(i) Kuchokoachokoa maneno (alama 2)
(ii) Kumeza shibiri (alama 2)

e Andika upya sentensi ifuatayo ukitumia kirejeshi ( kihusiano) cha ngeli cha

mwisho
Mwanafunzi anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma kwa bidii na pia
anayetii wakuu wake (alama 2)

e Tunga sentensi mbili zinazobainisha tofauti kati ya:
(i) Goma
(ii) Koma (alama 2)

e Jaza viambishi vifaavyo katika sentensi zifuatazo:

(i) Ukuta ---------- enyewe una nyufa nyingi lakini fundi ...... ote anaweza
Kuukarabati (alama 2)

(ii) Maji yalizoa changarawe ........ ote navitu ....... Ingine...... o ufuoni
mwa bahari. ( alama 2)

e (a) Eleza matumizi ya

(i) Isije ikawa
(i) Huenda ikawa (alama 2)
(b) Tunga sentensi za kuonyesha matumizi hayo (alama 2)

(n) Onyesha maana mbili tofauti za neno ‘hapa’
(alama 2)
(0)  Andika maswali mawili ambayo hayahitaji majibu ya moja kwa moja
(alama 2)

102/ 2

KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV. 1999

SAA: 2.

UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Mwanamke wa Kisasa anazaliwa na kukulia katika mazingira yaliyobadilika mno.
Matazamio yake maishani ni tofauti na yale ya wanawake walioishi mapote mawili
yaliyopita; wanawake makamu ya nyanyake na mamaake-kuu.

Yeye hatarajii kuzaliwa, kukua, kuolewa, kuwa mke wa bwana, kumzalia watoto, na
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daima dawamu kuwa ‘mwendani wa jikoni’ akawapikia watoto na bwanake chakula; na
akitoka jikoni aelekee shambani kulima, kichakani kuchanja kuni, mtoni kufua nguo na
kuteka maji ya kutumia nyumbani. Mwanamke wa kisasa huandamana na mwanamume.
Akanyangapo mume naye papo huutia wayo wake.

Mwanamke wa kisasa huenda shule na kujifunza yote yafunzwayo huko. Hushindana
na wanawake kwa wanaume na kuibuka mshindi si mara haba. Huibuka mshindi
katika masomo ya lugha, historia, jiografia, hesabu, sayansi na mengineyo, sawa na
mwanamume.

Mwanamke wa kisasa hutaka kufanya kazi za kibega, akazifanya. Akataka kuwa
mwalimu, akawa. Akataka kuwa daktari, akafanikiwa. Almuradi, siku hizi mwanamke
hufanya kazi yoyote ile afanyayo mwanamume. Kuna wanawake marubani wa ndege,
masonara, waashi, wahandishi, madereva wa magari, mawakili, mahakimu, mawaziri
wakuu na hata marais wa nchi. Hakuna kazi isiyofanywa na mwanamke siku hizi.

Mwanamke wa Kisasa hateswi akafyata ulimi. Anapohiniwa yeye hupigania haki yake
kwa dhati na hamasa. Katu hakubali ‘mahali pake’ katika jamii alipotengewa na
wanaume wenye mawazo ya kihafidhina yaliyopitwa na wakati.

Siku hizi mwanamke huolewa tu wakati amepata kazi ya kumwezesha kujikimu
maishani au pale anapokuwa na hakika kwamba biashara yake, iwapo ni mfanyi
biashara, imepiga hatua ya kutomrudisha ukutani.

Mwanamke wa kisasa haamuliwi katika jambo lolote, bali hufanya maamuzi yake
mwenyewe. Kwa upande mwingine, mwanamume wa ‘kisasa’, ambaye bado
amefungwa pingu na taasubi za kiume, hapendezwi na mwanamke huyu. Huuma
kidole akatamani ya kale, lakini wapi! Analazimika kumkubali mwanamke huyu kama
mshirika sawa maishani, na kuishi naye, apende asipende. Shingo upande analazimika
kukubali kwamba mabadiliko haya sio mithili ya kiwingu kipitacho, bali ni ya aushi.

MASWALI:
a) Msemo ‘mwendani wa vijungu jiko’ unadhihirisha hali gani ya mwanamke
katika jamii? (alama 2)

b) Jamii imemfanya mwanamke kuwa hayawani wa mizigo. Fafanua

(alama 2)

) Eleza maana ya ‘akanyagapo mume papo huutia wayo wake.’
(alama 2)
d) Zungumzia maswala ya ndoa na elimu huku ukilinganisha mwanamke wa
kiasili na wa kisasa. (alama4)

e) Mwanamume wa kisasa anamwonaje mwanamke wa kisasa?

(alama 2)
f) Taja mifano minne ya ‘mawazo ya kihafidhina.

(alama 4)

9) Eleza maana ya:
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) Akafyata ulimu....... .. ..o
i

(

(ii) Ukatani. ... .. ...
(iii)  Taasubi za Kiume. .......... oo
(iv)  AUShi.... .

(alama 4)
2. MUHTASARI
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali
Siku hiyo nilipitia mahali hapo kama nilivyokuwa nikimuona siku hizi zote,
mwaka nenda mwaka rudi. Nilisimama huku nikishangaa kwa mara nyingine
tena.

Nilikuwa najitayarisha kujiendea na hamsini zangu mtu huyo alipojipinda kwa
mbali sana. Kwa hakika nilidhani macho yanqu yananihadaa. Nikafikicha macho
yangu nikitumia nishati yote iliyomo mwilini mwangu ili niyatoe matongo
ambayo nilituhumu kwamba ni akili yangu tu iliyokuwa imeniadaa, nikaamua
kuendelea na safari yangu kwenda kujitafutia riziki.

Hatua ya kwanza na ya pili, moyo haukunipa. Sauti katika kilindi cha moyo
wangu ikanisihi na kunitafadhalisha nitazame nyuma. Kutupa jicho nyuma,
nikamnasa mtu huyo akeguka! Nikashtuka sana! Jambo la kwanza nildhani
macho yangu yameingiwa na kitu kilichoyafanya kuona mambo yasiyokuwepo.
Pili, nilidhani iwapo niliyoyaona yana msingi wowote, basi huenda ama nina
wazimu, au yule mtu ni mzuka, hasa kwa vile ilionekana ni mimi tu nimuonaye.
Nilikikuwa niko katika hali ya kufanya uamuzi kuhusu dhana zanqu hizi aina
aina mtu huyo alipojigeuzageuza, kisha akafunua macho! Moyo ulinienda mbio.
Nilitaka kutifua vumbi ili wazimu usinizidie, lakini sikupata nafasi. Mtu yule
alijizoazoa na kuketi kitako. Kisha akatokwa na maneno katika lugha
iliyofanana sana na Kiswahili. Niliyaelewa aliyokuwa akisema.

Ajabu ya maajabu, mtu huyo alidai ya kwamba tanqgu alipolala kivulini hapo
tangu jana baada ya chakula cha mchana, hakuota ndoto hata moja bali usingizi
wake ulikuwa mithili ya gogo! Sasa nilikuwa na hakika kwamba ikiwa mimi sina
wazimu, basi kiumbe yule aliyevaa ngozi iliyochakaa sana katika mpito wa
miaka hakika ana wazimu. Nilitaka kuhakikisha, hivyo nilimkumbusha kwamba
amelala mahali hapo kwa muda wa miaka mingi sana.

Kusikia hayo alianza kunikagua. Akasema nimevaa kizungu. Akanitajia tofauti
nyingi baina ya vijana aliowazoea na mimi. Mwisho wa yote akauliza kama siku
hiyo si tarehe kumi na nane mwezi wa pili mwaka wa 1897. Nikadhani anafanya
mzaha kwa hivyo nikacheka.

Nilipoona kicheko changu kinamuudhi, nikamwambia siku hiyo ni tarehe kumu
na nane mwezi wa pili mwaka wa 1997. Nilipoona ameshangaa kwa dhati,
nikagundua ukweli.

Alikuwa amelala kwa karne nzima!.

MASWALI
a) Eleza hoja nne muhimu zinazojitokeza katika aya tatu za mwanzo.
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(Maneno 75-85) (alama 12)

b) Kwa maneno yako mwenyewe, fupisha aya mbili za mwisho bila
kubadilisha maana. (Tumia maneno 40-50) (alama 8)

MATUMIZI YA LUGHA
A:
a) Jaza kiambishi kifaacho:
Ume ona kalamu nyekundu ziliz potea?
(alama 2)
b) Andika kwa umoja
Tumewaondoleeni matatizo yenu, yafaa mtushukuru. (alama 2)

C) Nyambua vitnzi vifuatavyo ili kupata majina (nomino) mawili mawili
tofauti:
(i) Kumbuka
(i) Shona
(iii)  Cheka
d) Ondoa- amba-bila kubadilisha maana. (alama 6)
(i) Kuimba ambako kulisifika siku nyingi sasa kunatia shaka
(alama 1)
(ii) Mibuni ambayo hupandwa wakati wa mvua hustawi
(alama 1)
e) Sahihisha:
Siku hizi mahitaji imezidi na pesa haitoshi (alama 1)
f) Akifisha:
Sijaona kitabu kizuri kama hiki utaniazima siku ngapi bashiri alimuliza
sijaona. (alama 4)
9) Eleza maana mbili za sentensi:
Jua nisemalo ni muhimu kwetu. (alama 2)

h) Kiambishi- U-hutambulisha majina yote ya ngeli ya U (umoja). Hata hivyo
baadhi majina hay huchukua viambishi tofauti tofauti katika wingi.
Orodhesha majina ma kama hayo, kisha uonyeshe viambilshi hivyo
tofauti vya ngeli (Katika umoja na Wingi)

(a) (i) andika methali nyingine yenye maana sawa na
Mwenya kelele hana neno. (alama 2)
(ii) Eleza maana ya misemo:

I Hana mwiko
Il Ametia mbugi miguuni (alama 2)
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b) Tunga sentensi mbili kuonyesha tofauti kati ya:
(i) Tega
(ii) Tenga (alama 2)

C) Eleza maana mbili kuonyesha tofauti kati ya;
(i) Rudi
(ii) Funza (alama 2)

d) Jumba la kuhifadhi vitu vya kale ili watu wavitazame huitwa

(alama 2)
e) Andika kwa tarakimu;
Nusu kuongeza sudusi ni sawa na thuluthi mbili (alama 2)
f) Jaza kiungo cha mwili kifaacho:
i) vieiiiiiiiiiie.........yajicho hurekebisha kiasi cha mwanga uingiao
kwenye jicho. (alama 1)
i) Saa hufungiliwa kwenye...................cha mkono (alama1)
g. i) Mjukuu ni wa babu; mpwaniwa...................... (alamal)
ii) Tunachunga unga, tunapeta.......................... (alama 1)
102 2
KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV.2000
SAA: 2 Y2
1. UFAHAMU

Soma Makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Nchi nyingi za ulimwengu unaoendelea, au ule uliokuwa ukiitwa ulimwengu wa ta
zimegawika sehemu mbili mbili. Sehemu hizi zinazidi kutoshabihiana kila uchao
zinatengana kiasi cha kukaribia kupigwa mfano wa masafa ya ardhi na mbingu. Seher
zenyewe ni mijini na mashabani. Sehemu hizi, hasa ukizitia katika mizani ya hali na
jia za watu za maisha, zimetofautiana mno. Kiasi cha tofauti hizi ni kikubwa hadi
kuonekana kama kwamba hazina uhusiano kamwe, mithili ya nchi mbili tofauti.

Hebu sasa tuzingatie yale yana yozifanya sehemu hizi kukosa kufanana. Hapa
tutawajibika kuzizingatia tofauti zilizo bayana baina ya watu wa shamba na wa mijini,
hasa kufungamana na jinsi wanavyoyaendesha maisha yao.

Jambo lililo wazi ni kwamba watu wa mashambani hawajapiga hatua ya maana kuhusu
jinsi wanavyuotakikana kuishi katika karne ya ishirini. Watu hawa bado wanaishi kama
walivyoishi mababu zao. Hawahisi halahala ya jambo lolote. Mategemeo yao ni
shamba; usubiriwe msimu mzuri wa mvua, watu walime, Mungu akineemeshe kilimo,
wavune mavuno mema, Chakula kikiwa tayari, wale, walale, siku nyingine warudie
mkondo uo huo wa kuendesha maisha yao.
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Watu hawa maisha yao yamepangika mikondo mitatu tu: kuzaliwa, kuoa au kuolewa,
na kufa. Zaidi ya mikondo hii, maisha ya viumbe hawa hayana mabadiliko makubwa.
Mabadiliko haypendelewi sana huko mashambani. Huko, wanaume ni mabwana,
wanawake ni mfano wa vijakazi na watoto hawana tofauti kubea na watwana.
Mwanume akikohoa, mkewe akimbilie kulikokoholewa, na watoto watetemeke.
Wanawake wa shamba na watoto hawana haki hata ya kunena, wala hawajui haki ni
nini.

Kwa upande mwingine, mijini kuna viwanda, kuna majumba, kuna magari na kuna
vyombo vingi sana vya maendeleo ya kisiku izi. Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu
kote, wala si watu wa mji mmoja tu. Watu wa mji wowote ulimwenguni huweza
kuwasiliana na wenzao wa miji mingine kokote kule ulimwenguni kwa njia ya runinga.
Pia, kwa watu wa mijini, kuona kiumbe kidogo kabisa kisichoweza kuonekana kwa
macho si ibura hata. Kiumbe cha namna hiyo huonekana kupitia mangala. Na kwa
wale walioondokea kuwa wanajimu wa Kisasa, kuziona sayari na thurea zilizoko mbali
sana nasi kupitia ningala ni jabo la kawaida sana.

Watu wa mjini huwa na mabadiliko mengi sana katika maisha yao, wala sio mikondo
aina tatu tu. Kwa mfano, wanawake wa mijini hawakubali tena kuonewa na wanaume.
Wanajua vyema sana maslahi yao na wameiweka menke yao mbele; yaani mahali pao
katika jamii, wakiwa wao ni wanawake. Kupigania haki sawa na wanaume bila
kulegeza kamba. Huku kupambana kimaisha kama wapambanavyo wanaume na
kufanikiwa kufanya kazi za kusikika kam vile uwakili, udaktari, uhandisi, urubani na
nyinginezo zilizokuwa zikifanywa na wanaume tu. Wanawake wengine hata ni
maprofesal Kweli watu wa mijini wameendelea.

a) Toa maelezo kuhusu tofauti zinazosemekana ni bayana baina ya maisha ya
watu wa shamba nay ale ya watu wa mijini. (alama 2)

b) Rejelea "Mungu” katika aya ya tatu na neon “viumbe” katika aya ya nne.
Bainisha uhusiano uliopo baina ya manen haya mawili, hasa ukizingatia jinsi
yavyotumiwa katika habari. Je matumizi haya yankupa hisia gani?

(alama 4)

C) Unadhani mwandishi ana maana gani anaposema ya kwamba huko mashambani

“wanawake ni mfano wa vijakazi, na watoto hawana tofauti kubwa na watwana?”

(alama 4)
d) Orodhesha vifaa vyovyote vitano vilivyotajwa katika taarifa hii, kisha ueleze
umuhimu wa kila kimoja wapo. (alama 5)
e) “*Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote” Hapa mwandishi anamaanisha nini?
(alama 2)
f) (i) Ni nini maana ya neon menke? (alama 1)

(ii) Mwandishi anamaliza taarifa yake kwa kusema “Kweli watu wa mijini
wameendelea.” Kwa muhtasari, ni tabia gani za wanamiji zilizomfanya
kuKiri hivyo. (alama 2)
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Ufupisho
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Raha ni kitu gani? Je, ni kitu kizuri au kibaya? Mbona kila mutu hipigania na
kama ionekanavyo, kila aionjaye hatimaye humwunguza? Au pengine wako
wengine wasiooungua? Hebu basi tuzingatie wale wasemekanao huitafuta sana
raha na, penginepo wakafanikiwa kuipate.

Chukua mfano wa msichana na mvulana wapendanao. Hawa wawili
wanapopendana, lengo lao huwa ni kuoana na wakishaoana, waishi raha
mustarehe milele na milele. Hata hivyo, jambo la kwanza ni kwamba, hata
kabla hawajaoana, wanadhikika na kudhikishana kwa kutaka sana kuaminiana si
mara haba wakati wakiwa wapenzi mar. Mara kadha wa kadha husameheanana
kuendelea na mapenzi. Baadaye wakiwa na bahati, huona.

Mara tu wanapooana hugundua kuwa huko kuishi raha mustarehe ilikuwa ni
ndoto tu ya ujana iliyotengana kabisa na uhalisia. Uhalisia unapowabinikia huwa
ni kuendelea na huko kudhikishana,kutoridhishana, kutiliana shaka, kuombona
mamaha na kuendelea tu.

Ama tumwangalie mwanasiasa. Huyu anapigania usiku na mchana ili awe
mjumbe. Mwisho anachanguliwa, lakini afikapo bunge, anakuta hakuna
anayemtambua kama bwana mkubwa. Inambainikia kwamba ubawana- Mkubwa
hautegemei kuchaguliwa tu, bali unategemea mambo mengine pia, kama vile
pesa nyingi, magari makibwa, sauti katika jamii na wadhamini wanotambulikana.
Raha kwa mwanasiasa huyu inakuwa mithili ya mazigzi tu, "maji” uyaonayo kwa
mbali wakati una kiu kali sana, kumbe si maji bali ni mmemetuko wa jua tu.

Mwingine wa kupigiwa mfano ni msomi. Huyu huanza bidii yake akiwa mdogo
sana. Lengo lakehuwa ni atambuliwe kote kwa uhohadri wake katika uwanja wa
elimu. Basi mtu huyu husoma mpaka akaifikia daraja ya juu kabisa ya usomaji.
Akapata shahada tatu: ya ukapera, ya uzamili nay a uzamifu. Akajiona yu
upeoni mwa ulimwengu. Akatafuta kazi akapata. Kisha akagundua kwamba
watu hawakijali sana kisomo chake. Wakamwona ni kama mwehu tu. Fauka ya
hayo wakamlumu kwa kupoteza muda wake mwingi kupekuapekua vitabu.
Wakamfananisha na mtu mvivu.

Mwisho tuangalie mfano wa mwanamuziki . Huyu anahaghaika na wazo la
kwamba sauti yake ikiwaonga watu, atapendwa sana na wengi na kuwazuzua
wengi kama mbalamwezi au kuwaongoza kama nyota. Mtu huyu anapofikia
kilele cha malengo yake hata husahau kama ni binadamu wa kawaida, akawa
anaishi katika muktadha wa watu kuzirai kwa sababu ya akili kujawa pomoni na
upungaji wake. Watu hutamani hata kumgusa tu. Hata hivyo, mtu huyu huishis
kujisikia mkiwa pale wakati unapowadia wa kupumzika. Je, raha yote huwa
imekimbilia wapi?
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a) “Mapenzi ni kuvumiliana.” Kwa maneno yako mwenyewe, eleza jinsi
msemo huu ulivyo muhtasari mwafaka way a pili nay a tatu ya habari hii.
(Maneno 30-35) (alama 8)

b) Kwa muhtasari, raha ni “asali chungu. “Fafanua dai hili huku ukirejelea
mwanasiasa, msomi na mwanamuziki (maneno 45-55) (alama 12)

MATUMIZI YA LUGHA

A.
a)

Eleza tofauti iliyopo katika jozi hii ya sentensi. (alama 2)
Alimpatia soda ya chupa
Alimpatia soda kwa chupa.

Kamilisha jedwali ukifuatia mfano uliopewa (alama 4)
Wimbo Mwimbaji Uimbaji

Jengo

Pendo

Taja vielezi vinavyopatikana katika sentensi hizi; kisha ueleze ni
vielezi vya aina gani (alama 4)
(i) Aliamka alfajiri

(i) Mtu huyu ni hodari sana

Andika kwa msemo halisi
Yohana alisema kwamba njiani kuliwa kumenyesha sana ndio
sababu tulichekelewa (alama 2)

Tunga sentensi moja moja ukitumia alama zifuatazo za uakifishaji
(i) Ritifaa

(i) Parandesi

(iii)  Dukuduku

(iv)  Mshangao.

Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya vitenzi vya silabi moja
katika jinsi ya kutendesha ukitumia silabi hizi (alama 3)
(i) -la

(ii) nywa

(iii) fa

Taja na ubainishe aina za viwakilishi katika sentensi zifuatazo
(alama 4)

(i) lle minazi yanqu niliyopalilia inakua vizuri

(ii) Mimi ninataka kumwona mwanariadha aliyepata nishani ya

dhahabu
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h) Andika kwa wingi:

(i) Uta wake ni mrefu na mkubwa sana (alama 2)
(ii) Merikebu itayokayofika kesho itango’a nanga kesho kutwa.
(alama 2)
i) Andika upya sentensi zifuatazo ukitumia neon amba

(i) Kijiti kilichovunjika kilimwumiza Amina quu (alama 2)
(i) Barua zitakazoandikwa na baba kesho zitatumwa mwaka
ujao.

j) Sahihisha sentensi hizi:
(i) Bahasha ilionunuliwa jana ni kubwa na mzuri (alama 2)
(ii) Mananasi hizi zinauzwa ghali kwa sababu zimeiva vizuri
sana (alama 2)

a) Tunawaitaje watu hawa? (alama 2)
(i) Mtu anayebeba mizigo kwa ujira
(ii) Mtu anayeshughulikia elemu ya nyota

b) Taja methali inayoafikiana na maelezo haya:
i) Wengine wanapoozana na kugombana, kunao wanaofurahia
kabisa hali hiyo.
i) Afadhali kuhudhuria huo mkutano hata kama umechelewa

(alama 2)
c) Tunga sentensi tatu zikionyesha maana tatu za neon chungu
(alamal2)
d) Kamilisha:
i) Bumbala ..........................
i) Gengela...........c..ciiil (alama 2)
e) Eleza maana ya:
i) Juhudi zake hizo si chochote bali ni kutapatapa kwa mfa
maji
i) Leo kapasua yote, hata mtama kamwagia kuku.
102 2
KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV.2001
SAA: 22
1. UFAHAMU

Soma makala afuatayo kisha ujibu maswali yanafuata.

Katika falme ya Pate ya enzi za kale, kulikuwa n binti Sultani aliyeitwa Mwanakishwira.
Alipopata umri wa miaka kumi na mine tu, Mwanakishwira alikuwa tayari ni mrefu na
mkubwa, na alionekana kuwa msichana mzima mwenye umri wa miaka kumi na
minane. Alikuwa nadhifu na mzuri sana wa sura, kiasi cha kubandikwa lakabu ya
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malaika.

Lipendeza sana macho fauka ya kuwa alikuwa na akili nyingi mno. Katika umri huo,
alikuwa amemaliza masomo yake yote katika madrassa iliyokuwa hapo, na aliweza
kuikariri. Kurhani yote bila kigezigezi. Babake, Mfalme, aliuma videole akilia ngoa
kuwa motto mwenye akili hiyo ni mke wala sio mume. Aliwaza ya kuwa kama
angekuwa mvulana, angempeleleka zutafindaki ya Al-Azhar huko Misri kuendelea na
masomo Ya juu katika chuo hicho Kisifika.

Wakati mfalme akiuma vidole kuhusu junsia ya motto wake, wanaume wengi hapo
mjini walikuwa wakimeza mate. Mtu aliyememezewa mate alikuwa ni yeye huyo
Mwanakishwira. Walimmezea mate kwa sababu kila mmoja wao alitaka kumwoa awe
mkewe. Kumwoa Mwanakishwira kulikuwa na manufaa ya kupata mke mwenye uzuri
wa shani, kama nyota, na aidha kuwa Mfalme baada ya mwenye kukikalia kuaga dunia,
sababu yeye hakuwa na mrithi mwingine.

Basi ikawa ni kila mtu kujipendekeza kwa mfalme.. .Kila mtu bila kujali nasaba.
Walijipendekeza wakwasi na mwakata pia. Mwisho Mfalme, Kwa vile alikuwa
anasumbuliwa sana, na wakati huohuo aliogopa kuwa asipomwoza mapema binti yake
huenda akaharibika, akaamua kuruhusu wachumba wamchumbie.

Uamuzi huu ulimshtua sana Mwanakishwira, Mshutuko aliopata ulimtia ugonjwa na
kumdoofisha kabisa. Akadhoofu hadi Mfalme akaingiwa na hofu ya kuwa motto wake
atakufa. Akaamua kumwuliza kinachomdhoofisha. Mwanakishwira. Mwanakishwira
akasema kimdhoofishacho ni mwezi. Akipata mwezi, na nafuu pia ataipata.

Kusikia hivyo, Mfalme akatokwa na kijasho chembachemba. Akafikiria kwamba labda
motto wake amemalizwa kabisa na uwele, na sasa yaweweseka tu, wala hana akili
razini ya kutambua na kupanga mambo.

Hata hivyo hakuvunkika moyo kabisa. Akaamua kupata tafsiri ya kitendawili hicho
kutoka kwa waheshimiwa wake hapo mjini. Ambao wote walitaka mumwoa
Mwanakishwira.

Kwanza akamwendea Waziri Mkuu akamwulia tafsiri ya mwezi autakao binti yake.
Waziri akasema mwezi utakikanao ni wa dhahabu. Alipoambiwa hivyo motto akzidi
kudhoofu. Mfalme akakasirika sana. Akawaendea wakwasi wengine kama vile Kadhi,
Mnajimu na Kadhalika. Hawa wote wakamzidisha ugonjwa binti Mfalme kwa sababu
jawabu walizotoa ni kuwa mgonjwa alihitaji mwezi wa almasi, fedha na hata hatua!

Mwisho kabisa, Mfalme akamwendea Mvulana aliyeckuwa mchungaji. Huyu
akamwaidhi Mfalme kwamba aulize mgonjwa aseme mwenyewe aina ya mwezi
aitakayo. Jawabu hili halikumfurahisha Mfalme, japo alienda kamwuliza binti yake,
kama alivyoambiwa. Alipoulizwa Mwanakishwira akasema mwezi autakao ni kishaufu
kilicho na umbo la mwezi mchanga kilichotengenezwa na chuma. Mfalme alishangaa
sana, Hata hivyo akamfulia kisaufu alichokitaka mgonjwa. Alipokivaa, Mwanakishwira
akapata nafuu mara moja na akaendelea na nafuu hiyo hadi akapona kabisa.
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Kuona hivyo, Mfalme akawateremsha vyeo wakwasi wote humo mijini, na kuteua
wengine mahali pao. Kwa upande mwingine, mchungaji akaozwa binti Mfalme na
kupewa madaraka ya Waziri Mkuu. Hatimaye, Mfalme alipoaga dunia, mchungaji
akawa Mfalme na Mwanakishwira akawa Malkia.

a) Zungumzia swala la meuke (yaani mahali pa mwanamke au mwanamume katika

jamii) katika falme ya pate ya enzi hiyo. (alama 5)
b) i) Kwa nini Mfale iliwauliza wakwsi kwanza tafsiri ya kitendawili
(alama 2)
i) Kwa nini mfalme alishangazwa na jawabu la binti yake? (alama 2)
C) "Akili ni nywele, kila mtu ana zake” Dhihirisha jinsi methali hii inavyobainika
katika hadithi hii (alama 4)
d) Ni nini maoni yako kuhusu mwanamume aliyemwoa Mwanakishwira na kwa nini
alikubali kuolewa na huyo? (alama 3)
e) Eleza maana ya maneno na tamathali za semi zifuatazo (alama 4)
i) Fauka ya kuwa
ii)  Akilia ngoa
iii)  Uzuri wa shani
iv) Akamwaidhi

2. UFUPISHO

Yusufu Bin Hassan, Mfalme wa mwisho wa halali wa Mombasa, alijitayarisha kuihama
himaya yake. Alikuwa amewashinda Wareno, mahasimu wake, vibaya, lakini alijua
watarudi na watamwadhibu vikali. Hivyo basi, badala ya kusubiri waje wazitie baruti
nyumba na kuzilipua, badala ya kungojea waje wawachinje raia wake kama kuku,
badala ya kungonja ashuhudie minazi yote kisiwani na miti mingine ya manufaa
kukatwa katwa na makatili hao, badala ya kujitayarisha yeye mwenyewe miji, faua ya
kuikatakata miti yote ili Waareno wakija wasikute chochote cha kuvutia macho na
watokomee kabisa. Alijua asipotekeleza uamuzi huo mkali, basi Wareno watakujja na
hasira zote na kuadhibu waliomo na wasiokuwemo, kama walivyofanya Faza.

Unyama uliofanyika huko alikuwa ameusikia ukisimuliwa mara zisizohesabika. Katika
masimulizi hayo, alikuwa amesikia ya kwamba Falme hiyo ya Faza ilipoasi utawala wa
Kireno, askari wa Kireno, chini ya uongozi wa Martin Affenso de Mello, walifanya
unyama hapo mjini Faza ambao ulikuwa haujawahi kutokea, hata katika mawazo.
Inavyosemekana ni kwamba Wareno waliamua kuangamiza chochote chenye uhai,
hata wanyama na miti na wakautimiza muradi wao. Ajabu ni kwamba, hata kasisi
aliyeheshimika sana wa Kireno enzi hizo, Baba Joao dos Santos, aliunga mkono tukio
hili akisema ya kwamba wafaza walistahili kuadhibiwa. Hakuna mtu hata mmoja
upande wa Wareno aliyekilaani kitendo hiki cha kutisha.

Hii ndiyo sababu Mfalme Yusuf na raia wake walipowazima wareno hapo Mombasa,
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aliwaamuru watu wajitolee kuwashabulia kwenye vituo vyao vyote kaitika mwabao
mzima wa mashariki ya Afrika. Baada ya kuamua hivyo, alienda Uarabun kutafuta
silaha ili atekeleze azimio lake.

Alipopata zana za kutosha, ikiwa ni pamoja na silha na meli, alianza kupambana na
wareno kuo huko Arabuni, mahali pitwapo Shihr. Halafu alielekea mwambao wa pwani
ya AFrika aliwasumbua sana maadui zake, Mwisho alikita makao yake Bukini ambako
aliendelea kuwashambulia Wareno kokote walikokuwa.

a) Eleza sababu zilizomfanya Mfalme Hassan kuuangamiza mji wake, na halafu
kuuhama (maneno 30-40) (alama 8)

b) Ukitumia Maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha kuanzia aya
ya pili hadi mwisho wa kifungu (maneo 75-80) (alama 12)

3. MATUMIZI YA LUGHA

1. a) Kwa kutumia kirejeshi kifaacho, rekebisha sentensi ifuatayo kwa njia
mbili tofauti.
Yule ndiye mkwasi ambaye aliyenusurika. (alama 2)

b) Andika umoja wa sentensi hizi:
(i) Kwato za wanyama hutufaidi
(ii) Mnataka vyeti vya kuwasaidia? (alama 2)

c) Andika ukubwa wa
Mwizi aliiba kikapu na ngo’'mbe (alama 2)

d) Tunga sentensi sahihi ukidhihirisha wingi wa majina yafuatayo:
i) Ukanda
i) Uzee

e) Sahihisha sentensi zifuatazo bila kugeuza maana

i) Kikombe chenye kimevunjika ni kipya (alama )

i) Nimepeana kitabu kwa mwalimu mkuu (alama 1)
f) Tunaweza kusema katika chumba au

i) e e e i i ......@MA

i)

9) Andika sentensi zifuatazo katika hali ya kutendewa
i) Yule Ngo’'mbe alizaa ndama mkubwa jana
i) Mavu hawa wamemsumbua Nyatogo kwa mda mrefu.

h) Kwa kurejea ngeli za mahali, andika sentensi tatu ukionyesha matumizi

ya kila moja
i) Andika sentensi za mseto kutokana na mbili fupi ulizopewa
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a) Mwanafunzi amesoma kwa bidii. Mwanafunzi anataka

kupita mtihani (alama 1)
b) Leo nimerudi nyumbani. Sipendelei kuishi hapa
(alama 1)
j) Geuza sentensi hizi kutoka msemo wa taarifa hadi msemo halisi

i) Mama alisema nichukue nafaka yetu nikauze sokoni
(alama 2)

ii) Mwalimu aliomba aletewe vitabu vyake kutoka darasani
(alama2)

k) Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii:
Wenzake wamelipwa pesa zao, yeye bado amelala.

) a) Eleza Katika sentensi maana ya misemo ifuatayo;
(i) Uso wa chuma (alama 1)
(i) Kuramba kisogo (alama 1)
b) Andika visawe (maneno yenye maana sawa) vya maneno haya
i) Sarafu (alama 1)
i) Kejeli (alama 1)
iii) Daktari (alama 1)

Kwa kila jozi ya maneno uliyopewa, tunga sentensi mbili
kutofautisha maana.

c) i) Ini
Hini (alama 2)
d) Andika kinyume cha
i) Shari (alama 1)
i) Oa (alama 1)
e) i) Anayefundisha mwari mambo ya unyumba hutwa
(alama 1)
i) Samaki anayejirusha kutoka majiri huitwa (alama 1)
102 2
KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV.2002
SAA: 2%
1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Kati ya viumbe wote waishio ulimwenguni, hakuna kiumbe aliyepevuka mawazo kama
binadamu. Kiumbe huyu amewapiku wale wengine kwa njia nyingi, hata kuweza
kuwatawala na kuwapangia maisha yao. Binadamu amekirimiwa uwezo wa kuyatawala
mazingira na kukabidhiwa hekima ya kuweza kusana ala mbalimbali ili kuyakabili
mazingira hayo. Hekima hii humwezesha kusitiri kizazi chake.

Aidha, ametunukiwa uwezo mkubwa wa kuivinjari sayari hii yetu katika ilhamu yake ya

kutaka kuvumbua 'siri’ za maumbile, amejasiri hata kuzitalii sayari nyingine nje ya uso
wa ulimwengu huu. Si ajabu kwamba iwapo wanyama wengine wangepewa urazini wa
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kuongea kama yeye, wangalimwandikia tumbi la vitabu kusiuf busara yake. Sifa za
ujasiri wake kamwe hazingewatoka vinywani mwao!

Hata hivyo, kuna tofauti nyingine kubwa kati ya binadamu na hayawani, Tofauti hii
inaweza kumvua binadamu sifa zake zote na kuuona ukwasi wa maarifa yake kama
ishare ya maangamizi ya ulimwengu. Hii ni kutokana na hasara anayosababisha
katika mazingira tulivu walivyoumbiwa viumbe wote.

Uzuri wa ulimwengu tunamoishi humpendeza kila kiumbe hata yule anayemchukia
binadamu kama nzi. Wote hufurahia mazingira yao; hewa safi itokayo milimani,
chemichemi, mito na vijito mnamotiririka maji safi, vilele vya milima vilivyokumbatiwa
na theluji daima dahari, yakiwemo mabonde na tambarare zinazohimili uhai wa
viumbe wenagi.

Urembo huo wa kiasili hauwezi kukamilika bila vichaka na misitu inayoipamba sayari
hii huku ikileta mvua. Mapambo yote haya huendeshwea na nguvu za maumbile;
nguvu ambazo hazisababishwi na kuwa hatari kwa uhai wake na ule wa viumbe
wenzake kwa sababu anayaharibu maumbile kwa kiasi kikubwa kinachomtisha yeye
mwenyewe. Hii ni kwa sababu gani? Sababu zipo nyingi.

Sababu mojawapo ni uchafuzi wa maji kama rasimali muhimu ya kiasili. Uchafuzi huu
umewaletea viumbe na mimea maafa mengi, yakiwemo maradhi mbalimbali. Kwa
kweli bila maji, uhai utatoweka duniani. Uharibifu mkubwa wa maji machafu yenye
sumu hasa kutoka viwandani na kuingia kwenye mito na bahari, huwadhuru biumbe
wengine ambao makao yao ni majini. Maji huleta madhara si tu kwa mimea bali hat
kwa binadamu kupitia kwa ulaji wa vyakula.

Misituni rasilimali nyngine inayokimu viumbe, lakini binadamu anaiponza. Ukataji wa
miti kiholela hasa kwenye sehemu za chmichemi husababisha uhaba wa mvua. Uhaba
huo nao huleta kiangazi kinachokausha mimea na visima vya maji. Mchapuko wa
ujenzi wa viwanda hasa katika nchi zilizostawi wanasayansi wanaohusika na hali za
anga umesababisha taharuki na wasiwasi mwingi. Hii ni kwa sababu umenyosha kuwa
ule utandu unaozuia miale ya jua kupenya moja kwa moja kweye sayari hii na
juhatarisha uhai, sasa unaanza kutoweka taratibu. Hii ni kutokana na hewa chafu
itokayo viwandani. Kwa kadri binadamu anavyozidi kujiimarisha kiviwanda ndivyo
ambavyo mabaki yaviwanda yanavyozidi hatua hii, ni binadamu atakuwa amechangia
pakubwa katika kutowesha uhai wa viumbe wote ulimwenguni.

Mikutano mingi ya kmataifa imefanywa nab ado inaendelea kufanywa kila uchao ili
kutahadharisha umma wa ulimwengu dhidi ya uharibifu wa mazingira na mali asili.
‘Ajenda’ za mikutano hiyo hasa zinalenga nchi zilizostawi kwani hizi ndizo
zinazochafua mazingira kwa kasi zaidi kuliko zile zinazostawi . Mapendekezo mengi
yametolewa katika vikao hivyo ili kusuluhisha tatizo hili lakini ni hatua chache mno
zinazochuliwa kurekebisha mamba.

Inatupasa sisi wenyewe kuchukua jukumu la kusafisha mazingira yetu. Tuwafunze pia
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watoto wetu kuhifadhi mazingira yanapochafuliwa au kuharibiwa. Tukumbuke kuwa
Mwana hufuata kisogo cha nina.Mazingira yanpochafuliwa au kuharibiwa, afya zetu
zimo hatarini, na hali hii pia ni tisho kwa viumbe wengine, hata vimatu! Kila mmoja
wetu anawajibika kutunza mazingira anamoishi kwa manufaa yetu sote na kwa vizazi
vijavyo.

a) Kulingana na taarifa hii, kwa nini binadamu anahesabiwa kuwa na uharibifu

mkubwa kushinda wanyama wengine? (alama 4)

b) Onyesha uhusiano uliopo baina ya maendeleo ya binadamu na uharibifu wa
mazingira. (alama 4)

c) Ni kwa nini mwandishi anahofia zaidi athari za miale ya jua?(alama 2)

d) Eleza kwa ufupi hasara zinazoweza kusababishwa na uharibifu wa mazingira.

(alama 2)

e) taja hatua mbili ambazo mwanadamu angeweza kuchukua ili kupunguza
madhara ya viwanda. (alama
2)

f) Kulingana na makala haya ni nini maana ya methali *"mwana hufuata kisogo cha
nina?” (alama 1)

9) Eleza maana ya
(i) Kusana (alama 2)
(i) Mchapuko (alama 2)

2. MUHTASARI

Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonjwa ya ajabu.
Magonjwa hayo yame wahangaisha watu na kuzishughulisha bongo za wanasayansi
na madaktari katika kutafuta tiba. Mgonjwa kama vile tauni, kifua kikuu, homa ya
matumbo na ndui ni baadhi ya yale yaliyotisha sana nyakati Fulani za historia ya
binadamu. Magonjwa haya yaliwaua maelfu ya watu na kutibua mifumo na taratibu za
maisha ya watu.

Hata hivyo, magonjwa hayo yaliweza kuchuzwa na kutafutiwa tiba kabla ya kumaliza
kabisa kizazi cha binadamu . Lakini hii ni baada ya kuwasukuma maelfu ya watu
kaburini. Ulimwengu wa sasa umashuhudia janga lingine la maradhi sugu ya ukimwi.
Neno "UKIMWI” lilitolewa katika na athari za ugonjwa huo mwilini. Neno "UKIMWI"
humaanisha ukosefu wa Kinga Mwilini, ambapo herufi za maneno matatu
ziliunganishwa pamoja na kuunda neno hilo.

Ugojwa huu ambao tayari umewaua mamilioni ya watu wtu kote ulimwenguni unazidi
kuenea kwa kasi, mfano wa moto katika kichaka. Kutoka kasi yake ya kuua watu,
ugonjwa wa UKIMWI umepewa majina kama vile "umee” na pia ‘ugonjwa wa vijana.’
Watu wengi wanaoabukizwa, virusi vya UKIMWI umepewa majina kama vile "umeme
" na pia ‘ugonjwa wa vijana. Watu wengi wanaombukizwa virusi vya UKIMWI ni wale
walio na miaka kati ya 15 hadi 49. Kundi hili kwa kweli ndilo, linalohesabiwa kuwa na
nguvu za kutunza jamii kwa njia nyingi iwapowengi katika kundi hili watakumbwa na
maradhi haya, watasalia wakongwe na watoto wachanga wasioweza kujimudu.
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Nchini KenyaUKIMWI uligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka wa 1984.
Kufika mwezi wa Juni 1996, inakisiwa kuwa ugonjwa huu ulikuwa umewaua watu
wapatao 65,647 nchini. Hivi sasa, imesemekana kuwa takrban watu zaidi ya 500 hufa
kila siku nchini Kenya kutokana na janga hili. Aidha imethibitishwa kwamba takribani
watu milioni mbili u nusu tayari watapoteza maisha yao kutokana na kuambukizwa
virusi vya ugonjwa huu humu nchini. Maradhi haya sasa yamekuwa janga la kitaifa.

Kutokana na kuongezeka kwa visa vya UKIMWI, hospitali na zahanati nyingi kote
nchini zinashindwa kukidhi mahitaji ya wagonjwa. Kwa hivyo makundi ya kujitolea na
mashirika mbalimbali yameundwa ili kuwahudumia wagonjwa wa UKIMWI. Baadhi ya
makundi hayo hutoa tiba ya kisaikolojia pamoja na kuwapa ushauri wa hima ya kuishi,
badala ya kukata tama. Wagonjwa wengi pia huishia kutibiwa nyumbani kwao.

Ugonjwa huu umeathiri jamii kwa njia nyingi. Hali ya wasiwasi na woga, ukosefu wa
matumaini, ongezeko la mayatima na kuzorota kwa uchumi kutokana na kutoweka
kwa kizazi chenye nguvu za kutoa, huduma kwa jamii, ni baadhi ya athari za maradhi
haya.

Lakini jambo la kuzingatia ni hili, tujifunze kutokana na historia. Tuwe na matumaini
kwamba siku moja tiba ya ugonjwa huu itapatikana. Hii ni kwa sababu
tumethibitishiwa haya kutoka katika historia yetu wenyewe. Ikiwa magonjwa
yaliyasababisha vifo vya wengi kutokana na ukosefu wa tiba yalitokomezwa kupitia
juhudi za kimatibabu, sembuse huu ugonjwa tulio nao sasa? Huku tukijikinga kutokana
na maradhi haya, tusife moyo bali tuwe na matumaini kwani subira huvutia heri.

a) Kwa kutumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya
nne za mwanzo (maneno 90-100) (slsms 3 kwa mtiririko) (alama 4)

b) Eleza mambo yanayoleta matumaini kwa wagonjwa wa UKIMWI kulingana na
aya tatu za mwisho. (Maneno 40-50)(alama 1 kwa mtiririko) (alama 4)

3. MATUMIZI YA LUGHA
a) Eleza matumizi matatu ya Kl na utunge sentensi moja kwa kila mojawapo.
(alama 6)
b) Tambulisha viwakilishi katika sentensi zifuatazo, halafu uzigeuze
sentensi hizo kwa wingi.
(i) Nilisoma kitabu chake
(ii) Umekuwa mwadilifu kupindukia
(iii)  Alishinda nishani ya dhahabu (alama 6)

—

c) Akifisha sentensi hii:
Watu wengi wamezoea kusema ajali bwana basi yakaishia hapo lakini
kufanya hivyo ni sawa. (alama 3)

d) Andika sentensi hizi kwa umoja
i) Mafuta haya yanachuruzika sana (alama 2)
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Miinuko ile ndiyo mwanzo wa milimu ya Chungu. (alama 2)

e) Sahihisha sentensi zifuatazo (alama 2)

i)
i)

Kile kitabu kilipasuka ni changu
Matofali haya yanatumiwa kwa ujenzi wa nyumba

9) Andika sentensi hizi upya ukitumia o-ote. (alama 3)

i)
i)

Chakula kikibaki hutupiliwa mbali
Kila nyumba unayoingia unapata watoto wawili

h) Yapange majina yafuatayo katika ngeli zake (alama 3)
i) Neno
i) Kiongozi
iii) Mate

i) Ukizingatia nenolililo katika mabano, andika sentensi hizi atika hali ya
kutendeka. (alama 2)

i)
i)

Daraja hili (vuka) tu wakati wa kiangazi.
Kitabu hicho (soma) ijapokuwa sura zingine sura zingine hazimo.

j) Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya (alama 2)
i) —enye
ii)-enyewe

d)

Tunga Sentensi zitakazobainisha maana ya jozi za maneno
zifuatazo: (alama4)
Mbari

Mbali

Kaakaa

Gaagaa

Tumia misemo ifuatayo katika sentensi; (alama2)

i) Enda nguu

i) Chemsha roho

Eleza maana mbili tofauti za (alama 2)
Rudi

Eleza maana ya methali
Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni (alama 2)

KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV.2003
SAA:2 Y2

1.

UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu mwsawali
Utandaridhi (au globalization kwa lugha ya Kingereza) ni jinsi ya maisha inayoendelea
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kuutawala ulimwengu wote katika karne hii ya 21. Neno utandaridhi ni neno mseto
ambalo maana yake ni utamaduni uliotanda au kuenea ardhi nzima. Mtu mtandaridhi’
hivyo basi ni mtu aliyebebea kikamilifu katika utamaduni huu mpya kwa jinsi moja au
nyingine.

Matandaridhi hujihusisha sana katika kutandaridhisha aina moja au nyingine ya amara
muhimu za kitandaridhi. Hizo ni kama vile biashara za kumataifa, lugha za kimataifa,
aina za mavazi zilizotokea kupendwa ulimwenguni kote, muziki wa kisiku hizi, hasa
vile pop, reggae, raga, rap, ambao asili yake ya hivi majuzi ni Marekani. Muziki huo
waimbaji wake hutumia, sanasana, lugha ya Kiingereza hususan kile cha Marekani na
kadhalika Watandaridhi wana nyenzo zingine kadha wa kadha za kuendeshea maisha
yao au kujitambulisha. Wao huwasiliana kutoka pembe moja ya duni hadi nyingine
wakitumia vitumeme, yaani vyombo vitumiavyo umeme kufanya kazi vya hali ya juu,
kama vile tarakilishi na simu, hata za mkono. Watu hawa hawakosi runinga sebuleni
mwao, usiseme redio. Hawa husikiliza na kutazama habari za kimataifa kupitia
mashirika matandaridhi ya habari kama vile BBC la uingereza CNN la marekani. Aidha
watu hawa husafiri mara kwa mara kwa ndege na vyombo vingine vya kasi. Hawa
hawana mipaka. Wale wanaohusudu utandaridhi wanaamini kindakindaki kwamba
utamaduni huu wa kilimwengu umeleta m/lahaka mwema baina ya watu binafsi,
makampuni makubwa makubwa ya kimataifa na usiano bora baina ya mataifa. Watu
hawa husikia wakidai ya kuwa aina hii ya utamaduni imeupigisha mbele ustaarabu wa
wanadamu ulimwenguni kote. Kwa upande mwingine, wakereketwa wa tamaduni za
kimsingi za mataifa na makabila mbalimbali ulimwenguni wanadai ya kwamba
utandaridhi umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi,
utandaridhi umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi,
utandaridhi umesemekana kwamba unasababisha kutovuka kwa utu miongoni mwa
wanadamu wote, ambao wamo mbioni kusaka pesa na kuneemesha ubinafsi. Inadaiwa
pia kwamba utandaridhi umesababisha kutovuka kwa adab kwa vijana wengi
ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana wengi
ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana, hasa wale
wa mataif yanayojaribu kuendelea, kumeleta zahama chungu mbovu, ikiwa ni pamoja
na kuenea kwa UKIMWI kwa kasi ya kutisha.

a) i) Bainisha kwa kutoa maelezo kamili kwamba utandaridhi ni neno mseto.
(alama 3)
i) Tohoa maneno mawili kutokana na neon kutandaridhisha kisha ueleze
maana za maneno hayo. (alama 2)
b) i) Nini maana ya ‘hawa hawana mipaka?’ (alama 3)
i) Kwa nini watandaridhi wanpenda kusikiliza na kutazama habari kupitia
BBC na CNN?
C) i) Eleza kikamilifu maoni ya watandaridhi kuhusu utamaduni wao
(alama 3)

i) Je, Utandaridhi unalaumiwa kwa nini katika kifungu hiki? (alama 3)
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d) Msemo: " chungu mbovu” ni msemo wa kimtaani tu. Msemo sawa ni upi
(alama 1)
e) Eleza maana ya maneno yafuatayo
i) Amara
i) Mlahaka
iii) Wakereketwa (alama 3)
2. UFUPISHO

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Ukiwa mtoto unadhani ulimwengu ni kipande kimoja cha keki kilicho kitamu mithili ya
asali. Hakuna dhiki, hakuna mateso, hakuna kuhuzunika kwa aina yoyote. Neno huzuni
linasikika masikioni kama neno lisiloelekea kwenye uhalisia wowote. Kwa watoto
dunia imejaa raha, starehe na vicheko visivyoisha. Maisha ni ahadi njema, yenye
matokeo ya kufurahisha na kustarehesha tu, sio KUDHIKISHA NA KUHUZUNISHA.

Huyu tunayemzumgumzia hapa ni mtoto mdogo ambaye hajajua kubainisha
kitendekacho mkono wake wa kushoto na kile kinachofanyika hasa katika mkono wake
wa kulia. Hata hivyo, jinsi mtoto anavyoendelea kukua na kufahamikiwa na mambo,
vigambo na kadhia zinazoendelea katika mazingira yake, anabainikiwa na mengi
machungu ambayo huleta huzuni, sio raha.

Hebu tuanze na nyumbani kwao mtoto. Aghalabu, watoto wote hupendwa kwao
nyumbani, iwapo wazazi wao ni watu wangwana na wana nafasi ya kulea watoto wao
bila taabu. Hata hivyo watoto huchapwa pale wanapokuwa watundu, jambo ambalo
huwahuzunisha sana, japo ni wajibu wa wazazi sababu, kama isemwavyo, mcha
mwana kulia hulia yeye. Pili, inajulikana wazi kwamba watoto wengi siku hizi huenda
shule, huko shule, wao hupendelea sana kucheza kuliko kusoma. Ili wasome kama
inavyotakikana, ni sharti waelekezwe barabara katika njia hiyo na walimu wao. Katika
kuelekezwa huku, walimu wanaweza kulazimika kuwaadhibu, hasa wale watoto ambao
huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa kufanya nyumbani kama kawaida ya
mfumo wa shule ilivyo. Watoto ambao huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa
kufanya nyumbani kama kawaida ya mfumo wa shule ilivyo. Watoto wa aina hii
wanapotiwa adabu raha hujitenga na huzuni huwatawala.

Huzuni, hivyo basi, inaonekana ya kuwa ni uso wa pili katika maisha ya mwanadamu,
uso wa kwanza ukiwa raha. Na kwa hakika wanaohuzunika si watoto peke yao. Kila
mtu duniani ni sharti, katika wakati mmoja au mwingine, azongwe na huzuni.
Inajulikana wazi kwamba wanadamu wote hawapendi huzuni asilani na hakika kabisa,
kila binadamu huchukia huzuni na kustahabu raha. Hata hivyo, raha humjia binadamu
kwa nadra sana, ilhali huzuni humvamia wakati wowote, hata akiwa humo katikati ya
kustarehe. Si tu, inajulikana dhahiri shahiri kwamba hakuna mtu asiyewahi kuonja
huzuni, japo wapo watu wengi kweli kweli wasiowahi kuonja raha maishani mwao.

Zingatia mtoto anaezaliwa, halafu wazazi wake wanaaga dunia, pengine katika ajali,
kabla mtoto mwenyewe hajaweza kujikimu. Mtoto huyu anaishi kutegemea jamaa za
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wazazi wake. Watu hawa wasipokuwa na nafasi wao wenyewe kimaisha pamoja na
ukarimu unaohitajika basi mtoto anateseka na kuhuzunika sana katika maisha yake
yote. Ama zingatia mtoto anayetupwa na mamake kijana, aliyempata bila kupanga.
Hata mtoto huyu akiokotwa na kulelewa na wahisani, maisha yake yatakuwa ya taabu,
dhiki na huzuni. Au zingatia mtoto anayelelewa na mama wa kambo anayeondokea
kuwa mwovu. Mtoto huyu atakayoijua ni huzuni tu. Ama zingatia mtoto ambaye
babake ni mlevi na unalojua ni kurudi nyumbani kufurahia kupiga watoto wote na
mama yao ndipo apate usingizi mnono. Mtoto mwenye baba wa aina hiyo atakayoijua
ni huzuni tu, sir aha asilani.

2.

3.

a) Ukitumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya
nne za mwanzo (Maneno -100) (alama 10)

b) Ukizingatia aya ya mwisho, eleza hali mbalimbali zinazowatia watoto

huzuni. (Maneno 40-45) (alama 6)
MATUMIZI YA LIGHA
i) Tumia viashiria vya kutilia mkazo katika sentensi zifuatazo
i) Kibogoyo.......... Ndiye anayehitaji meno ya dhahabu.
i) Vyakula...............mvipikavyo nyinyi, nasi twavipika
(alama 2)

Geuza sentensi zifuatazo ziwe katika hali ya umoja
i)  Huku kuimba kwenu kuzuri kutawapendez wageni (alama 1)
ii)  Hii miche ni mizuri sana, itatufaa (alama 2)

Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia viunganishi vifaavyo.
i)  Chakula hiki hakina mchuzi. Hakina chumve (alamal)
ii) Romeo aliamka. Alitazama saa yake
Akala kiamsha kinywa mbio mbio (alama 2)

Ziandike upya sentensi zifuatazo kwa kufuata maagizo uliyopewa.
i) Nimemleta paka ili aue panya wote wanaotusumbua hapa kwetu
nyumbani. (Anza: Panya...) (alama2)
i) Mbwa ambaye aliripotiwa kuwa ameibwa amepatikana katika
bwawa la maji (Anza: katika bwawa. . ...) (alama2)

Andika kwa msemo halisi sentensi. Tajiri alishangaa kuwa niliweza kuubeba
mzigo huo peke yanqu. (alama 2)

Piga mstari vivumishi katika sentensi hizi
i) Sina nguo yoyote niwezayo kuvaa (alama 1)
i) Mtoto mwenyeweataileta kalamu (alama 1)

Andika vitensi vinavyotokana na majina haya;

i) Mfuasi
ii) Kifaa
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iii) Mharibifu (alama 3)
h) Kanusha
i) Ungemwuliza vizuri angekujibu bila wasiwasi (alama )
i) Andika kinyume;
Mjomba alicomeka upanga kwenye ala (alama 2)
i) Eleza maana nne-tofauti za sentensi hii;
Alinunua samaki na mtoto wake (alama 4)
j) Eleza tofauti baina ya sentensi hizi;
i) Ningekuwa na pesa ningenunua shamba.
ii) Ningelikuwa na pesa ningalinunua shamba (alama 2)
B a) Kamilisha tashbihi zifuatazo
i) Baidika kama
i) Mzima kama

b) Tumia tanakali za sauti zifaazo kukamilisha sentensi hizi;
i) Sauti ya waimbaji haikusikika tena, ilikuwa imedidima...wageni
walipofika katika jukwaa.
i) Simba ni mnyama hodari sana, akimkamata swara humrarua

(alama2)
) Tunga sentensi mbili tofauti zinazobainisha maana tofauti kati ya:
i) Nduni
i) Duni (alama 4)
d) i) Mdudu anayetengeneza atandu huitwa (alama 1)
i) Mdudu mwenye mkia ulipinda nchani ambao una sumu ni
(alama 1)

e) Andika methali moja inayotokana na maelezo yafuatayo:
Asiye na uwezo ataendelea kuwa bila uwezo hata akifanya bidii namna
gani. (alama2)
102 2
KISWAHILI KARATASI 2
OCT. NOV 2004
2 Y2 HOURS

1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Wahenga walisema "mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.” Hii ina maana ya kuwa
ukiogopa kutumia ufito kumchapa mtoto wako, ukamdekeza atadeka na hatimaye
ataharibika. Methali hii ina picha yake ambyo ni, *Ukicha mwana kulia, utalia wewe.”

Hizi ni methali zilizojaa busara kubwa. Mathalini wewe ni mzazi au mtu yeyote mzima

aliyetunikiwa madaraka juu ya watoto. Lakini kila wanapokiuka uadilifu au mmoja wao
anapokosea wewe unambembeleza tu, basi huwa unaizorotesha tabia yake. Mwisho,

For More Eresources Call 0705525657 50



isabokemicah@gmail.com

mtoto huyo anaweza kuishia kuwa mtundu.

Hata hivyo, ni sharti tujue ya kwamba tuko katika njia panda hapa. Kwa upande mmoja,
zamani ilichukuliwa kwamba watoto na hata wanawake watu wazima hawana akili. Kwa
qjili hiyo, iwapo mwanaume mtu mzima ana jambo la kuwaeleza, njia pekee ya
kuliingiza katika " akili” yao " hafifu” ni kuwatwanaga ili kulikongomeza jambo hili.
Ukweli ni kwamba akili ya mtoto si hafifu hata. Unaweza kusema ni kama mmea,
ambao usiporutubishwa kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake,
basi hudhoofu” na mwishowe Kkufifia.

Kwa upande mwingine, mtazamo wa kisasa ni tofauti kabisa, imethibitishwa ya
kwamba wanawake ni sawa kabisa katika maumbile yao wakilinganishwa na wanaume.
Kwa jinsi hiyo, kweli wapo wanawake amabo hawana mwelekeo timamu kuhusu
maisha. Lakini ni kweli pia kuwa wapo wanaume watu wazima mamilioni ambao
hawana akili. Kadhalika, si kweli kuwa watoto wote, kwa sababu ya umri wao tu, basi
hawana akili. Ama kwa kusema kweli binadamu yeyote kuwaliwa na akili zake timamu
isipokuwa wale ambao kwa bahati mbaya maumbile yamewapa akili pungufu. Hili
litokeapo basi tunalikubali tu. Hatuwezi kumlaumu mtu kama huyo au muumba wake.
Kwa hakika huu ndio msingi wa methali. “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.”
Vinginevyo, mtazamo wa kizamani ni taasubi kogwe tu za kiume zilizopitwa na wakati.

Aidha, kwa sababu watu wote huzaliwa na akili timamu, tena hawawi watu wazimu
kabla ya kuwa watoto kwanza, mtu mzima yeyote ana hali gani ya kuwadhulumu
watoto na kujipambaniza na lawama za uongo dhidi ya vijana hao kwa madai kuwa
hawana akili? Na je, ikiwa hawana akili, basi ndipo waonewe? Wanyanyaswe? Hili si
jambo la busara. Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe
huyo. Kurudi kufaako ni kwa kupeleka mbele, sio kwa kurudisha nyuma. Kurudi
kuelekezako mbele ni kwa uongozi mwafaka, uongozi ambao lengo lakeni kummulikia
mtoto kurunzi ilimradi kumwongoza mtoto.

Mtoto ana haki ya kuhudumiwa kwa njia yoyote ifaayo ili akue na akili yake ikomae
kikamilifu. Inafaa asomeshwe, apewe malezi bora ili naye aje alee wengine kistahiki.
(a) “Mapenzi yasiyo kipimo yanaweza kuwa hatari kwa mtoto.” Eleza kikamilifu
huku ukirejelea habari uliyosoma (alama 3)

(b) Fafanua njia panda inayorejelewa na mtunzi ( alama 3)

(c) Mtoto analinganishwa na mmea katika taarifa hi, kwamba “usiporutubishwa
kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake basi hudhofu.”
Tahtmini kulinganishwa huku, huku ukirejelea taarifa ( alama4)

8. “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Eleza maana ya ndani ya methali hii
kulingana na taarifa ( alama 4)

9. Onyesha kwamba unaelewa maana ya:
"Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo”
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( alama 4)
10. Eleza maana ya:
(i) Kulikongomeza (alama 2)
(ii) Kujipambaniza

MUHTASARI

Maendeleo ya taifa hutegemea jinsi wananchi wanavyolitolea katika kulibingirisha
gurudumu la uchumi wao. Kila mwanajamii anahitajika kujibidisha katika kazi au
taaluma yake. Mzalendo yeyote yule hupata motisha ya kufanya kazi iwapo anaweza
kupata ile kazi aliyokuwa akitamani.

Kumakinika katika taaluma Fulani si jambo jepesi na huchukua muda kutengeneza.
Kwa mfano, ili mhazili apate staha ya uhazili sharti apitie ngazi mbali mbali. Mwanzo
kabisa lazima kumpa fursa ya kujiunga na vyuo mbali mbali vya uhazili. Anapojiunga
na vyuo hivyo ndipo safari inapoandaliwa. Kukamilisha safari hii inahitaji muda wa
miaka mine- mitano. Anapohitimu kuwa tayari ameimudu shughuli hiyo. Hata hivyo,
anatakiwa afanye mazoezi kila mara ili asisahau yanayohitajika katika taaluma hiyo.
Wengi waliokwishapata ujuzi huo wa wale wenzao ambao katika masomo wana
utaakamu kama wao. ljapokuwa wote ni wahazili, viwango vyao ni tofauti na
mishahara pia hutofautiana. Tofauti hapa ni daraja zao za vyeo. Baada ya kuhitimu na
kupata vyeti vya uhazili ni rahisi kupata au kutopata kazi zenye ujira wa kuvutia.
Anayefanikiwa ana sayari ya kujikakamua hasa kwa upande wa uzingatifu wa kazi
kikamilifu na kutunza hadhi ya ofisi yake.

Kuna mashirika makubwa yanayojiweza kiuchumi, ambayo rasimali yake ni imara.
Mashirika madogo huwa yana rasilmali yenye kuyumbayumba. Mashirika haya yana
wahazili na wanafunzi ambao hupata mishahara duni. Wanafunzi wote hao hufanya
kazi kwa kutokuwa na uhakika wa kulipwa mwisho wa mwezi. Watu kama hao
hawawezi kutilia maanani kazi zao. Mashirika mengine hayana utaratibu maalum, wa
kulipa mishahara kwa vile hutegemea utu wa mkurugenzi. Badhi ya wakuu hao huwa
wabanizi na huwapunja wafanyi kazi wao. Hili ni swala nyeti ambalo linahitaji litatuliwe
kwa kuwa na chama cha kupigania haki za wafanyikazi. Wakati wanapotafuta kazi,
Wahazili wengi huwa ni wahitaji na hukubali chochote wanachopewa.

Wale waliobahatika kupata nafasi ya ajira katika kampuni kubwa za kimaataifa,
mishahara huwa ni ya kutia moyo. Katika dunia hii wahazili wana vibarua vigumu, kwa
sababu lazima wapate tajriba na uzoefu wa taaluma inayoendelea na shirika Fulani.
Mhazili anapotumia msamiati usionda sambamba na shughuli za kiofisi hawasiti
kufoka. Wavumilivu miongoni mwao hula mbivu. Hawa hawafi moyo bali hujitahidi zaidi
ili wasikumbwe na kimbunga cha kufokewa. Kuna wengine ambao humwaga unga.

= Bila kupoteza iliyokusudiwa na mwandishi wa taarifa, fupisha aya ya kwanza
na ya pili ( maneno 60 - 70) Alama 2 kwa mtiririko) ( alama 8)

= Kwa kuzingatia aya mbili za mwisho, eleza mambo muhimu yanayoshughulika
na mwandishi ( maneno 60 - 70) alama 2 kwa mtiririko) ( alama 8)
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3. MATUMIZI YA LUGHA

1. (a)

(b)

Andika udogo na ukubwa wa jina ngoma ( alama 2)

(i) Eleza namna mbili za matumizi ya alama ifuatayo ya uakifishi (;)

(alama 2)
(ii) Tunga sentensi mbili tofauti zinazoonyesha matumizi hayo
(alama 2)
Tofautisha maana ya sentensi zifuatazo
(i) Kazi yote ni muhimu
(ii) Kazi yoyote ni muhimu (alama 2)

Tunga sentensi mbilimbili kuonyesha matimizi mawili tofauti ya
o Ka
o Ndivyo (alama 4)

Tunga sentensi kuonyesha matumizi sahihi ya viunganishi hivi
(alama 2)

(i) Ingawaje

(i) lihali

Tambulisha kielezi, kivumishi na mnyambuliko wa kitenzi katika
sentensi ifuatayo:
Msichana mrembo alikuja upesi akimkimbilia dadake ( alama 2)

Andika kifungu hiki kutoka usemi wa taarifa hadi usemi halisi

(alama 4)
Watoto waliambiwa na mama yao watakaporudi nyumbani waoge. Wale,
halafu waanse kusoma moja kwa moja badala ya kuharibu wakati wao
kwa kutazama vipindi vya runinga. Aliwakumbusha kuwa wanaofanya
maonyesho kwenye runinga tayari wamefuzu shuleni na wameajiriwa
kazi
(i) Taja vihusishi vitatu vinavyorejelea mahali, wakati na kiwango

( alama 3)

(ii) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kila kihusishi  ( alama 3)

Andika sentensi zifuatazo upya kwa kufuata maagizo
(i) Alicheza kwa bidii akawafurahisha wengi waliohudhuria tamasha hizo

Anza kwa: Kucheza (alama 2)
(ii) Karamu hiyo ilifanya sana, kila mtu alikula chakula akatosheka
Anza kwa: chakula ( alama 2)

Tunga sentensi mbili tofauti ukitumia vitenzi hivi vya silabi moja
(alama 2)

(i) Pa

(ii) La
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] Unda vitenzi kutokana na majina haya: (alama 2)

(i) Mtukufu
(ii) Mchumba

102/2

LUGHA
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1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Nairobi, mji mkuu wa Kenya, ni jiji la maajabu na mastaajabu chungu nzima. Nadhari

ya mtu anayewahi kuingia jiji hili kwa mara ya kwanza huvutiwa na huo msheheneko
wa majumba ya fahari, marefu ajabu, kiasi cha minazi mitano- sita iliyounganishwa
kuelekea juu mbinguni.

Jumba linalowavutia watu wengi ni lile la makongamano ya kimataifa liitwalo kwa
kiingereza Kenyatta International Conference Centre. Jumba hili, hadi miaka
michache ilipopita, ndilo lililokuwa refu zaidi mjini. Jumba lenyewe lina ghorofa
ishirini na tisa hivi, Usipohesabu hilo pambo kama kofia kileleni mwake,
linalojulikana kama mwavuli. Hata hivyo, miaka michache iliyopita jingo hili lilipitwa
kwa urefu na mnara wa Nyakati ( Times Tower) Mnara huo hasa ni jumba linaloafiki
lakabu yake ya kikwaruza mawingu. Jumba hili lina ghorofa zisizopungua thelathini
na mbili.

Mbali na majumba haya mawili, kuna majumba mengine zaidi ya ishirini katikati ya jiji
ambayo, japo mengine ni mafupi kiasi, maumbo ya kustaajabisha kweli kweli. Hebu
zingatia mwenyewe jumba liitwalo "mdomo wa kengele” au bell - bottom” ambalo ni
vioo vitupu, toka chini hadi juu. Fauka ya haya, umbo lakeni la kipekee ulimwenguni
kote. Jumba hili lina kama miquu, kisha kiuno mithili ya kinu hivi japo si mviringo.
Linapaa juu, mbali sana, likichukua umbo pana kuliko lilivyo chini. Umbo la fua pana
kama kengele.
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Halafu rudia barabara. Hizi hazina hesabu katikati ya jiji ni pona, tena safisana.
Magari yanayotumia barabara hizi ni kochokocho, ya kila aina na yanashindania
nafasi.

Ajabu kubwa ya Nairobi hata hivyo ni idadi ya watu. Hakuna hasa anayejua idadi
kamili ya watu wa Nairobi, lakini sio kupiga chuku ninaposema kwamba, hasa nyakati
za kuelekea kazini asubuhi, kwenda kula chakula cha mchana, kuelekea nyumbani
baada ya kazi na kuvuka barabara wakati wa msongamano, watu hukanyagana. Mtu
anayesema kwamba watu wa Nairobi ni wengi kama chungu, au kama mchanga wa
ufuo wa bahari, hati chumvi

Watu wa Nairobi, kwa tabia na mavazi, si kama watu wa kwingineko nchini Kenya.
Watu hawa kuvalia nadhifu sana. Wanawake ni warembo ajabu na hutengeneza
nywele zao mithili ya hurulaini peponi. Wengi huvaa suruali ndefu! Kucha zao na
midomo yao hupata rangi maridadi sana. Huzungumza Kiswabhili na kiingereza
takriban wakati wote. Wanawake wengi ajabu huendesha magari yao wenyewe,
maskani mwafaka ya wanawake ni jikoni peke yake, yaani kuzingatia ile falsafa kuwa
" kuoa ni kupata jiko”. Wanaume nao huvaa suti safi, maridadi na shingoni
wamefunga tai stahiki yao. Wanaume hao huendesha magari ya kuyaegesha karibu na
afisi zao. Huingia afisini mwao kwa maringo na madaha, huku funguo za magari yao
zikining’inia vidoleni. Hawa nao husema Kiswahili na kiingereza kupitia puani,
utadhani ni waingereza hasa.

Kwa upande mwingine, watoto ni nadhifu kweli hasa watoto wa shule. Hawa huvalia
sare zilizofuliwa na kunyoshwa vizuri kwa pasi. Wake kwa waume, shingoni huvalia tai.
Watoto wa shule Nairobi huongea Kiswahili, kiingereza na Sheng, ambayo ni “lahja”
yao waliyoibuni.

"Luhya” hii ni mchanganyiko wa Kiswahili. Kiingereza na msamiati mchache wa lugha

Kwa jumla, watu wote wa Nairobi hutembea kasi sana. Hawana hata wakati wa
kutembea pole pole na kuangazaanga huku na huko. Iwapo wewe ni mgeni jijini,
ukizubaa utapigwa kumbo na waendelee na hamsini zao kama vile hapakutokea jambo.
Hili linapojiri, usidhani limefanywa maksudi. La, hasha ni vile tu kwamba Wanairobi
hawana muda wa kupoteza.

. Kwa nini majumba ya jiji la Nairobi yana majina au lakabu za kiingereza?

(alama 2)
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. (i) Baadhi ya maajabu ya Nairobi ni barabara safi, msongamano wa magari
na majumba marefu. Ongezea maajabu mengine manne
(alama 4)
(ii) Watu wa Nairobi wanajipenda kweli kweli. Fafanua
(alama 4)
. (i) Je, unadhani watu wa Nairobi kweli hukanyagana? Eleza ni kwa nini
msimulizi ametoa maelezo hayo
(alama 2)

(ii) Unafikiri ni kwa nini hasa wanawake wa Nairobi wanaonekana nadhifu?

(alama 3)
. Kwa nini neno “lahja” limewekwa alama za mtajo?
(alama 1)
. Eleza maana ya maneno na tamathali za usemi zifuatazo:
(alama 4)
(i) Nadhari
(i) Linaloafiki
(iii) Kikwaruza mawingu
(iv) Waendelee na hamsini zao

2. UFUPISHO

Ujambazi wa kimataifa ni tatizo lilolowasumbua walimwengu kwa muda mrefu sana.
Serikali nyingi zimetumia mapesi mengi kwa miaka mingi sana zikijitahidi kupambana
na janga hii. Hata hivyo, fanaka haijapatikana wala haielekei kamwe kuwa itapatikana
leo au karne nyingi baadaye.

YumKkini tatizo kubwa lililopo ni kuhusu jelezi la dhana ya “ujambazi” tena “wa
kimataifa”. Hili ni tatizo mojawapo na yapo mengi sana. Tatizo la pili ni kiburi. Kuna
wale watu binafsi na hasa viongozi wan chi kubwakubwa na serikali zao
zilizojiaminisha kuwa ujambazi ni balaa kweli, tena belua, lakini huo ni wa huko, wala
hauwezi kuwagusa licha ya kuwashtua wao.

Kulingana na maoni watakaburi hao, ujambazi ni wa watu “"washenzi” wasiostaarabika,
wapatikanao katika nchi zisizoendelea bado. Ujambazi pekee wanaouona unafaa
kukabiliwa ni dhidi ya mbubujiko wa madawa ya kulevya uliosababishwa na
vinyangarika kutoka nchi hizo maaluni za * ulimwengu wa tatu”. Kulingana na
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wastaarabu wan chi zilizoendelea, vinyangarika hivi ndivyo hasa adui mkubwa wa
ustaarabu ulimwenguni na ni sharti vifagiliwe mbali bila huruma. Baada ya
kusagwasagwa, ulimwengu mstaarabu utazidi kutononoka na ahadi ya mbingu hapa
ardhini itakamilika.

Imani ya watu ya kuwa ujambazi wa kimataifa. Hata iwapo upo, hauwezi kuwashtua
wala kuwatingisha wao ilikuwa kamili na timamu. llikuwa kamili na timamu hadi
hapo mwezi Septemba tarehe 11 mwaka wa 2001, ndege tatu za abiria
zilipoelekezwa katika majumba mawili ya fahari, yenye urefu wa zaidi ya ghorofa mia
moja na kuyatwangilia mbali. Mshtuko na kimako! Kimako kwa kuwa, kabla ya siku
hiyo, wanarekani kudhai kwamba ingewezekana taifa lolote au mtu yeyote
kuthubutu kuishambulia nchi yao, taifa wasifa lililojihami barabara dhidi ya aina
yeyote ile ya uchokozi kutoka pembe lolote la dunia.

Hakuna ulimwengu mzima, aliyeamini kuwa marekani ingeeza kushambuliwa. Kwa ajili
hiyo, mshtuko uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kama kwamba sayari
nzima imeshambuliwa, wala sio marekani pekee.

Mintarafu hiyo, marekani ilipolipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na
wasiokuwemo kwa mabomu hatari huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu duniani
ilishangilia na kusherehekea. Kwa nahati mbaya, tafsiri ya shambulizi la minara-
pacha ya Newyork na lile la Pentagon, uti wa uwezo wa kivita wa Marekani, ilizorota.
Kuna wengi waliodhani huo ni mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya Wakristo na
kwa muda, Waislamu wote wakashukiwa kimakosa kuwa ni majambazi wa kimataifa.

o Bila bubadilisha maana, fupisha aya tatu za kwanza ( maneno 65 - 75)
Matayarisho
Nakala safi (alama 10, 2 za
utiririko)

o Ukizingira aya, tatu za mwisho, fafanua fikira za watu wa mambo yote
yaliyotokea
Baada ya Septemba tarehe 11, 2001 (maneno 65 - 75) (alama 10, 2 za
utiririko)
Matayarisho
Nakala safi

3. MATUMIZI YA LUGHA

(@) Bainisha aina ya vivumishi katika sentensi hii
(alama 2)
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Nyumba yangu ni maridadi

Kamilisha jedwali

Kufanya Kufanyia Kufanywa
Kula
Kuunga
(alama 4)
(c) Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii
Aliimba kwa sauti tamu
(alama 1)
(d) Andika kwa wingi
(alama 1)
Pahala hapa ni pake
(e) Eleza matumizi ya na katika sentensi:
Halima na Asha wanasaidiana
(alama 3)
(f) Huku ukitoa mifano, fafanua miundo mitatu ya majina katika ngeli ya
JI-MA
(alama 6)
(9) Onyesha (i) Kielezi (ii) kitenzi katika sentensi
(alama 2)
Mvua ilinyesha mfululizo
(h) Kanusha sentensi hii:
Tumechukua nguo chache kuuza
(alama 2)

(i)

Tumia - ndi pamoja na viashiria vya ngeli kujaza mapengo
(i) Wewe ninayekutafuta
(ii) Nyinyi mnaoongoza

Andika sentensi hii upya kwa kufuata maagizo

(i) Nilikuwa nimejitayarisha vizuri kwa hivyo sikuona ugumu wo wote
katika safari yangu.
Anza: safari
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(alama 2)
(k) Geuza vitenzi hivi view majina
(i) Shukuru
(alama 1)
(ii) Enda
(alama 1)

(h Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii
Mamake Juma na Mariamu walitutembelea
(alama 2)

Il (a) Eleza maana ya:

(i) Sina pa kuuweka uso wangu
(alama 1)

(ii) Ana mkono wa buli
(alama 1)

(b) Jaza jedwali
Kiume Kike
Mjakazi
Jogoo
Fahali
( alama 3)

(c) (i) Kati ya madini haya taja yale yanayopatikana baharini

Zinduna Zebaki
Lulu Ambari
Yakuti Marumaru
(alama 3)

(ii) Haya ni magonjwa gani?

I Matubwitubwi

Il Tetewanga
( alama 2)

(iii) Mbuni huzaa matunda gani?
(alama 1)
102/2
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LUGHA
KISWAHILI

KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2006
SAA 22

1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Ulimwengu unapaswa kuzuka na mbinu za Kulitadarukia tatizo la umaskini ambao
unakwamiza juhudi za maendeleo. Umaskini unaoyakabili mataifa yanayoendelea.
Unayatosa kwenye dhiki kubwa huku mataifa ya kimagharibi yakitpiga hatua kubwa
kimaendeleo. Ufa uliopo baina ya mataifa yanayoendelea na yalo yaliyoendelea kama
vile Marekani, nchi za Ulaya na Ujapani unapanuka kila uchao.

Vyanzo vya umaskinin huu ni anuwai mathalan, ufusadi, uongozi mbaya, turathi za
kikoloni, uchumi kuegemea mvua isiyotabarika, idadi ya watu inayoupik uwezo wa
uchumi wa taifa linalohusika na ukosefu wa nyenzo na amali za kuwakwamua raia
kutoka lindi la umaskini. Ukosefu adimu za ajira huchangia pia katika tatizo hili.

Jamii ya ulimwengu inapaswa kuelewa kuwa umaskini unaoathiri nchi Fulani una
athari pan asana. Uvunigu unaotokana na umaskini unaweza kuweza kuwa mboji
ambako matendo ya kihalifu ili kujinasua kutoka dhiki ile. Hii inaweza kuwa mbegu ya
kuatika maovukama ugaidi na uhalifu wa kila aina.

Mataifa ya magharibi yanapaswa kuyaburai madeni mataifa yanayoendelea kama njia
mojawapo ya kupambana na umaskini. Asilimia kubwa ya pato la kitaifa katika mataifa
mengi hutumika kuyalipa madeni hayo. Katika hali hii inakuwa muhali kwa mataifa
hayo kujikwamua kutokana na pingu za umaskini. Njia nyingine ni kustahabu kutoa
ruzuku za kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi zinazoendelea.

Kwa upande wake, mataifa yanayoendelea yanapaswa kuibuka na mikakati bora ya
kupambana na umaskini. Ni muhimu pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa
asilimia kubwa ya raia wa mataifa hayo ni maskini. Pana dharural ya kuzalisha nafasi
Za ajira, kupanua viwanda hususan vinavyohusiana na zaraa ambayo ni tegemeo kuu
la mataifa mengi, kuendeleza elimu na kuimarisha miundo msingi. Ipo haja pia ya
mataifa haya kuhakikisha kuwa mfumo wa soko huru unaotawala ulimwengu sasa
huishii kuwa chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na kuendeleza masikini zaidi. Kwa
ufupi, maamuzi yote ya sera za kiuchumi lazima yazingatie uhalishi wa maisha ya raia
wa mataifa hayo.
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a) Kwa nini umaskini umetamalaki katika mataifa yanayoendelea?
(alama 4)

b) Madeni yana athari gani kwa mataifa yanayoendelea?
(alama 2)

c) Ni mapendekezo yapi ambayo mwandishi anatoa kwa mataifa machanga kuhusu
utatuzi wa tatizo la umaskini?

d) Mfumo wa soko huru una mathara gani kwa mataifa machanga?
(alama 2)

e) Ukirejea kifungu, eleza maana ya:
i) Kulitadarukia
i) Kuatika
iii) Kuyaburai madeni

2. MUHTASARI

Ajira ya watoto ni tatizo sugu linalokumba ulimwengu wa sasa , hasa katika nchi
zinazozoendelea. Jambo la kusikitisha ni kwamba hivi ndivyo ilivyo katika nchi nyingi
za ulimwengu huu. Kuna idadi kubwa ya watoto wanaoajiriwa katika nyanja
mbalimbali za jamii. Zipo sababu nyingi zinazowasukuma watoto kutafuta ajira barani
Afrika kwa mfano, familia nyingi huishi maisha ya ufukara hivi kwamba hushindwa
kuyatimiza mahitaji muhimu hususan kwa watoto. Kapanda kwa gharama ya maisha
kunazidisha viwango vya umaskini. Ukosefu wa lishe pia huwafanya watotto kutoroka
nyumbani kutfuta ajira. Janga la UKIMWI limesababisha kuwepo kwa idadi kubwa ya
mayatima wanaoshia kutafuta ajira ili kuyakimu maisha. UKIMWI umezifanya nyingi
pia kuwaondoa watoto shule ili waweze kuajriwa kwa lengo la kuanzisha pato la
familia hizo. Watoto wengine hutoroka makwao kwa sababu ya maonevu. Maonevu
haya ni kama vile kupigwa, kutukanawa kila wakati, kunyanyaswa kijinsia na kadhalika.
Huko nje hutaabishwa kimwili na kiakili. Hufanyishwa kazi za sulubu zenye malipo
duni au wasilipwe kabisa. Hili huwasononeshe na kuathiri afya yao.

Uundaji wa Umoja wa Afrika hivi majuzi ni hatua muhimu ya kushughulikia matatizo ya

Afrika kama vile ajura ya watoto, kuzorota kwa miundo msingi, magonjwa, njaa,

umaskini, ufisadi na ukabila. Katika kushughulikia haki za watoto, nchi za Afrika
hazina

budi kuzingatia masharti yalivyowekwa na Umuja wa Mataifa kuhusu haki za watoto.

Nchi nyingi za Afrika ziliidhinisha mkataba wa marsharti hayo ikiwemo inchi ya Kenya.

Nchi hizi basi lazima zishughulikie haki za watoto kupitia sheria za nchi. Watoto ni
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rasilimali muhimu na ndio tumaini la kuwepo kwa kizazi cha binadamu.

a)

Eleza mambo yote muhimu anaazungumzia mwandishi katika aya ya kwanza
(maneno 45-50) (alama 7, 1ya
utiririko)

Matayarisho

Jibu

Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za mwisho
(maneno 50-55) (alama 8, 1 ya utiririko)
Matayarisho

Jibu

MATUMIZI YA LUGHA

a) Tunga sentensi inayodhihirisha matumizi ya ngeliya | - |

(alama 1)

b) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mchoro wa matawi:

Mkulima mzembe amepata hasara

(alama 4)

¢) Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi: Alimchezea

(alama 3)

d) Taja sauti mbili zinazotamkiwa midomoni

(alama 2)

e) Kanusha sentensi ifuatayo:

Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba

(alama 2)

f) Kitenzi fumbata kiko katika hali (kauli) ya

(alama 1)

g) Tunga sentensi ukitumia kielezi cha

i) Wakati

(alama 1)

i) Mahali

(alama 1)

h) Andika sentenzi zifuatazo kulingana na maagizo uliyopewa

(alama 1)

i) Mhunzi mrefu alishinda tuzo (Anza kw: tuzo...

For More Eresources Call 0705525657 62



isabokemicah@gmail.com

(alama 1)

i) Mwanafunzi huyu anasoma Kifaransa. (Anza kwa kiashiria kisisitizi)

i) Sentensi hizi ni za aina gani?

i) Lonare anatembea kwa kasi.
(alama 1)

i) Halima anaandika hali Ekomwa anasoma
(alama 1)

j) Tunga sentensi moja ukitumia neon “seuze”
(alama 1)

k) Bainisha Kirai Nomino na Kirai Tenzi katika sentensi:
Jirani mwema alinipa chakula

(alama 2)

i) Unda nomino kutokana na vitenzi:

i) Chelewa
(alama 1)
i) Andika
(alama 1)
m)Onyesha hali katika sentensi zifuatazo:
i) Henda mvua ikanyesha leo.
(alama 1)
i) Miti hukatwa kila siku duniani.
(alama 1)

n) Unganisha sentensi zifuatazo ukitumia neon “japo”

i) Selina alijitahidi sana .
(ii) Selina hakushinda mbio hizo
(alama 1)

0) Andika kinyume cha:
Mwise alikunja nguo alizokuwa ameanika
(alama 2)

p) Sahihisha sentensi:

Mtoto ambaye niliyemsomesha ameasi jamii
(alama 1)
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g) andika katika msemo wa taarifa. "Sitathubutu kumpa pesa zangu”
Mkolwe alisema. (alama
2)
r) Tunga sentensi kuongyesha tofautu kati ya vitate vifuatavyo
(alama 2)
Suku na zuka

s) Eleza matumizi ya ritifaa katika: ‘N” shamchukua
(alama 2)

t) Andika udogo na ukubwa wa neno ‘kiti’
(alama 2)

u) Eleza matumizi ya “na” katika sentensi: (alama
2)
Sofia na Raeli wanaandaliwa chai na mpishi

4 ISIMU JAMII

Soma kifungu kifuatacho ujibu maswali yanayofuata.

Kwa mujibu wa sheria kifungu nambari 3 sehemu ya A ya sheri za nchi, umepatikana
na hatia ya kutatiza utulivu wa raia wapenda amani kwa kuwatusi na kutisha kuwapiga.
Kiongozi wa mashtaka amethibitisha haya wa kuwaleta mashahidi ambao wametoa
ushahidi usiotetereka kuhusu vitendo vyako katika tukio hilo. Korti hii imeonelea una
hatia na imeamuru ufungwe jela kwa muda wa miaka miwili bila faini ili liwe funzo
kwako na kwa wenzako wenye tabia kama zako. Una majuma mawili kukata rufani.

a) Lugha iliyo katika kifungu hiki hutumika katika muktadha upi?
(alama 1)

b) Toa ushaidi wa jibu lako (alama
3)

C) Zaidi ya sifa zilizo katika kifungu hiki, eleza sifa zingine sita za
matumizi ya ligha katika muktadha huu.
(alama 6)
102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA
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OKT/NOV 2007
SAA 22

UFAHAMU
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali

Takwimu ambazo zimetolewa na shirika la kazi [a kimataifa (ILU) zinaonyesha kuwa
ulanguzi. wa watoto umetangaa hususan katika mataifa yanayoendelea. Ipo tumbi ya
sababu za kuelezea kwa nini biashara hii imeshamiri.

Atharj mojawapo ya utandawazi ni kuunda mtandao mpana ulimwenguni.

Mtandao huo unaweza kutumiwa kwa njia chanya au njia basi. Njia chanya ni zile
zinazoukiliwa

kuwafaidi wanajamii kwa kuendeleza ubinadamu na kuboresha hali ya maisha
kiuchumi, kisiasa na kitamaduni, Maarifa yanayosambazwa huweza kuwa chachu ya
kuumua ari va maendeleo. elimu na mafanikio katika mataifa mengi ulimwenguni. Njia
hasi ni zile ambazo maarubu yake ni kuwanufaisha wachache huku zikiwahasiri

wenagi.

Kuwepo kwa mtandao kunawapa wenye niatule kama usafirishaji na ulanguzi wa
watoto fursa ya kuzitosheleza hawaa zao. Wanaoshiriki katika biashara hii
huongozwa na pashau ya utajiri, Hawachelei kuwalangua watoto wanaochimbukia
mataifa ya kimaskini huko ugaibuni wanakozongomezwa kwenye madanquro,
kufanyishwa kazi za sulubu na za kitopasi na kuiishi maisha duni.

Asilimia kubwa ya watoto hurubuniwa kwa ahadi ghushi za kujiendeleza kimasomo.
Wengine huuzwa kutokana na msaada wa jamaa zao wanaotovukwa na utu na kuwa
mawakala katika amali hii ya kusikitisha. Biashara hii huweza kusahilishwa kwa
kuwepo kwa mfumo fisadi wa kisheria, msarnbaratiko wa muundo wa jamaa na
ubinafsi wa kijamii.

Ipo haja kubwa ya ushirikiano wa mataifa alkulihali kuikomesha biashara hii haramu.
Jamii ya ulimwengqu isipofanya hivi. itakuwa imekitia kizazi kizima kitanzi na
kuitumbukiza kesho yake kwenye matatizo kathiri.

e Ni kwa jinsigani utandawazi umechangia katika biashara ya ulanguzi wa

watoto?

(alama 2)
(b) Mwand is hi wa kifungu anapendekeza hatua zipi kusuluhisha tatizo la

ulanguzi wa watoto?
(c) Eleza jinsi watoto wanaolanguliwa wanavyoishi huko ughaibuni. (alama

For More Eresources Call 0705525657 65



isabokemicah@gmail.com

(d) Kulingana na muktadha, kifungu chachu ya kuumua ari ya maendeleo"
kina maana gani? (alama 2)
(e) Jamii isiyosuluhisha tatizo la ulanguzi wa watoto itakuwa na hatima gani?

(alama 3)
(f) Eleza maana ya
(i) maarubu

(ii) pashau...
(alama 2}

MUHTASARI

Ubinafsishaji wa mashirika yaumma ni nguzo kuu katika ulimwengu wa leo. Kimsingi,
ubinafsishaji ni hatua na harakati zinazochukuliwa kupunguza kushiriki kwa serikali
katika uendeshaji wa mashirika na kuhimiza kupanuka kwa sekta ya kibinafsi.

Serikali huweza kuhimiza, kutokana na uuzaji, uhawilishaji wa mali fcutoka umiliki wa
umma hadi kwenye umilikaji wa sekta ya kibinafsi. Aidha, serikaii inaweza kuuza hisa
zake kwenye mashirika ya umma. Njia nyingine ni kuchochea ugavi wa zabuni kupitia
kwa mikataba ambayo inashindaniwa na mashirika au kampuni tofauti. Lengo kuu la
ubinafsishaji ni kuigatua nafasi ya serikaii katika utendakazi oa uejideshaji wa
mashirika.

Uuzaji wa mashirika ya kiserikali au hisa huwa chanzo cha mapato yanayoweza
kutumiwa kuendesha miradi mingine. Hii ni njia ya kupunguza hanja ya serikali
inayotokana na uendcshaji wa mashirika yasiyoleta faida. Ubinafsishaji huzuia
uwezekano wa kuingiliwa kwa mashirika na wanasiasa, huimarisha utamaduni mpya
wa muundo wa mashirika na huvunja uhodhi wa kiserikali. Ubinafsishaji huweza
kuatika mbegu za ujasiriamali wa raia, kutamani kuanzisha amali tofauti.

Ubinafsishaji huweza kuyaruhusu mashirika ya kimataifa kutwaa mashirika
muhimu nchini, kufutwa kazi kwa wafenyikazi na kuongezeka kwa umaskini
Ubinafsishaji wa sekta zinazohusiana na elimu na afya huweza kuathiri vibaya
wenye mapato ya chini.

Ubinafsishaji haumaanishi ufanisi wa utendakazi wa makampuni na mashirika.
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Aidha, ikiwa haupo utaratibu mzuri wa kutathmini au kupima thamani za hisa pana
uwezekano wa hisa zinazouzwa kupewa thamani ya juu au ya chini.

(a) Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa kifungu, fanya muhtasari
wa aya ya
kwaza na ya pili. (maneno 35 - 40} (alarna 6,
| ya utiririko)

Matayarisho
Nakala safi

(b) Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya ya tatu na ya nne
(maneno 45 - 50)

alama 9, 1ya utiririko)

Matayarisho
Nakala safi
(alama 2)

MATUMIZI YA LUGHA

(a) Tunga sentensi moja ukitumia nomino dhahania.
(b) Eleza maana rnbili za sentensi ifuatayo:

Hawa ni watoto wa-marehemu Bwana Nzovu na Bi Makambo.

(alama 2)
(c) Unda nomino moja kutokana na kitenzi "ghafilika".
(alama 1)
d) Andika kwa wingi: Nyundo hii imevunjika mpini wake. (alama

(
1)
(e} Ainisha sentensi ifuatayo ukitumia jedwali.

mvulana mrefu anavuka barabara. (alama 3)
(f) Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo.

(alama 2)
(i) Karama ..o

() I €11 T= =] 1 = IR

(9) Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi zifuatazo:

(i) Mtoto mwenyewe alienda shatnbani.
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(alama 1)
(i)  Kazi yetu haihitajiki shuleni.
(alama 1)
(h) Koloni/nukta mbili (:) hutumiwa katika kuorodhesha, Onyesha matumizi
mengine
matatu ya koloni (:)
(alama 3)
(i) Tunga sentensi itakayoonyesha matumizi ya kihusishi cha a-unganifu.
(alama 2)
() Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo 'Mkulima
aliyepanda wakati ufaao amepata mavuno mazuri.
(.alama 2)
(k) Ainisha viainbishi katika neno: kujidhiki.
(alama 2)
(1 Tambua na ueleze aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo
'Kalamu aliyokuwa nayo mwalimu ni va mwanafunzi.
(alama 2)
(m)  Andika viwakilishi ngeli vya nomino zituatazo:
i) ChaKUIQ... ..o

(
(alama 1) (ii) KWETU .o
(alama 1) (iii)  Badilisha sentensi ifuatayo ill iwe katika hali ya kuamuru.

Baba ingia ndani. (alama
2)

(0) Eleza maana ya sentensi
'Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba na ningalistarehe'.

(alama 2)
(p) Fafanua aina za hali zinazotumika katika sentensi hizi.
(i) Mwimbaji aliimba, akacheza na akaehanganisha sana.
(alama 1)
(i) Sharigazi huja kila mara.
(alama 1

q) Tunga sentensi MOJA itakayoonyesha maana. mbili tofauti za neno pembe.

(

(alama 2)
(r) Andika katika msemo wa taarifa "Nitakuarifu nikimwona", EIma alisema,
(

alama 3)
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(s) Nyambuakitenzi "ota" kama kinavyotokea katika kirai "ota ndoto" ili tofauti
tatu zijitokeze:
(alama 3)

4. Isimu Jamii

Huku ukitoa mifano mwafaka. fafanua kaida tano katika jamii ambazo matumizi ya
lugha

hutegemea.

(alama 10)

102/2
LUGHA
KISWAHILI

KARATASI 2

LUGHA
OKT/NOV 2008
SAA 22
1 UFAHAMU

Soma makala yafitatayo kisha ujibu maswali.

Kuna aina kuu za hisia zinazotawala na kuongoza maisha ya mwanadamu:
kuona, kusikia, kugusa, kuonja na kunusa. Ni vigumu kusema ni hisia gani muhimu
kuzidi nyingine ingawa ni dhahiii alhari kubwa humuangukia mabuluku asiyeweza
kuona. Inasernekana kuwa mishipa ya fahamu inayounga ubongo na macho ni
rnikubwa zaidi kuliko mishipa ya fahamu inayounga ubongo na viwamfao vya masikio.
Na katika maisha na nyemdo zakila siku kuona hupewa uzito mkubwa minghairi ya
kusikia Pengine basi sio ajabu. kama itakavyobainika punde baadaye. kuwa kazi
nyingi za fasihi andishi zimeelemea mno katika hisia hii kana kwamba zile nyingine
kuu hazipo kabisa. Hakika hili ni kosa. Maana kusikia kugusa, kuonja. na kunusa nako
ndiko humkamilisha mwanadamu aweze kuyafaidi maisha yake. Na hata mbele ya
sheria, ushahidi huweza kutolewa mintaaraf u ya kusikia, kugusa, kuonja na kunusa
alimradi shahidi awe amesikia, kugusa. kuonja. au kunusa mwenyewe. Ushahidi wa
kuambiwa haukubaliwi.

Kwa hivyo basi kazi ya sanaa ambayoitazituma fikra za msomaji zihisi kuona,
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kusikia, kuonja kugusa, na. kunusa matendo na mazingira yanayosimuliwa humpeleka
msomaji huyo katika mipaka na nyanja za juu za ufahamu na furaha.

Kila hisia ina umuhimu wake kutokana na mazingira ya tukio linalohusika ati
kusimuliwa. Maana kazi zote za sanaa hutokana na matendo na maisha ya watu
ambao katika matukio, visa na mazingira yao hutumia hisia zao zote tano ama kwa
pamoja an kwa nyakati mbalimbali. Ili basi msomaji aweze kupata mandhari kamili, na
hata yeye mwenyewe ashiriki katika matukio yenyewe kwa kuchukia, kuonea huruma.
n.k muhimu, kabia ya yote, apate hisia zote hizo tano. Kazi ya sanaa inayojihusisha
na hisia moja tu au mbili huwa muflisi.kisanii kwa vile inashindwa kuwasilisha
mandhari za hali halisi kwa msomaji. Je, mara ngapi nyoyo zetu husononeka au
kuripukwa kwa maya kwa sababa ya sauti ndogo tu ya ndege aliaye pekee nyikani,
au nyimbo yazamani? Sauti ya ndege huweza kuieta majonzi ya mtaka mingi mno ya
utotoni wakati ambapo mtu alifiwa na mzazi, ndugu, jamaa au sahibu wake. Kadhalika
nyimbo ya kale huweza kuchimbua ashiki ya zamani baina ya wapenzi.au kutonesha
jeraha la masaibu na madhila yaliyopita. Na wala sio nyimbo na sauti ya ndege tu,
pengine hata" hanifu ya maua huwa na nguvu za kumbukumbu kubwa mno.

Licha ya yote hayo, matumizi ya hisia nyingi yanasaidia kujenga mandhari
kamili ya tukio katika akili ya msomaji Mathalan badala ya kuelezwa tu kuwa
paliandaliwa chakula kizuri. msomaji anaelezwa vitu ambavyo vimeandaliwa pamoja
na hamfu yake. Au badala ya kuambiwa mtu fulani alikuwa na wajihi wa kutisha.
huelezwa na kuelewa vyema zaidi kwa kuainishia jinsi pua macho, rangi, nywele,
mdomo na meno ya mtu huyo yalivyo. Na hivyohivyo kwa mifano mingine kadha wa
kadha kama vile hasira na ucheshi. Kutokana na maelezo ya kutosha ya hisia msomaji
huweza kumuashiki ianabi. au akadondokwa na ute kutamani chakula ambacho hakipo
mbele yake.

Na sio hivyo tu. Hisia zinazotumiwa huweza kumfanya msomaji atafakari zaidi.
Ataweza kufikia uamuzi kuhusu picha zinazochorwa kutokana na hisia mbalimbali na
wafa sio kauli za rnkatomkato za mwandishi kama ilivyogusiwa hapo juu. Kauli za
mkatomkato sio tu hudumaza sanaa, bali pia hudhalilisha hata akili ya msomaji kwani
unbuji wa mwandishi ni pamoja na kufanya matendo na mazingira anayoyasimulia
yawasilishe na kuwakilisha fikira za wahusika wake na hata zake mwenyewe.

Hivyo ni dhahiri kuwa hisia humsaidia msomaji kuzama katika matendo na
kuelewa fikra za mwandishi mwenyewe, asili na makazi yake, kuwadadisi na
kuwaelewa wahusika wenyewe,n k.

Makala kutoka: Safari, A J. 'Hisia Katito Fasihi Andishi
Katika Mutokozi M.Mna Aftfw? ong o (Wah.) (1993:331
Fasihi uandishi na uchapishaji Dar-es-Salaam; Dar-cs-
$alaam Univ. Press

(a) Taja na ueleze uwanja ambao hutilia mkazo hisia zote.
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(alama 3)
(b) Kwa mujibu wa kifungu hiki, ni nini matokeo ya kusisitiza hisia ya kuona
katika fasihi andishi?

(alama 2)
(c) (i) Mwandishi ana maoni gani kuhusu kazi nzuri ya sanaa.
(alama 2)
(ii) Maoni hayo yana umuhimu gani?
(alama 4)
(d)  Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu ulichosoma.
(i) mMuflisi Kisanii ......ccccceeeeeiviiiiiee, Ve e e
(ii) jeraha l@amasaibu..............ccccooiiiiiii
(iii)  kumuashiki janabi..............cccccooiiiiiiii
(V) UMDBUJicceeieiccee e
(alama 4)
2. UFUPISHO

Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo itokeapo amali, shughuli na
harakati zote za kiuchumi ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali au dola
kama ulinzi, sheria na mpangilio mzima wa jamii, huwa huria kwa watu binafsi. Msingi
wa soko huria, sifa kuu ya utandawazi, ni kuibua na kudumisha mazingira na hali
zinazochochea na kumruhusu mtu yeyote kuongozwa na hawaa, au matamanio ya
kibiashara anayoyaona sawa pasi na hofu ya kuingiliwa na udhibiti wa serikali.
Mazingira hayo yanawapa watu satua ya kufanya maamuzi kuhusu hatima yao ya
kiuchumi. uamuzi kuhusu suala la ajira yao, matumizi ya mtaji - kipato na harija zake,
na uwekezaji mzima. Suala mojawapo linaloibuka kuhustana na mfumo wa soko huria
ni kuweka mipaka bainifu na wazi baina ya amali na shughuli zinazohusishwa na
serikali na zile ambazo huachwa huria kwa watu. Kwa mfano, inaaminiwa kuwa haki ya
kuishi na kulindwa dhidi ya shambulizi, liwe la kijambazi au la kigaidi, ni ya kimsingi
ambayo haiwezi kuhusishwa na uwezo wa kiuchumi wa mtu binafsi. Aidha huduma za
kimsingi za afya nazo zinaingia katika kumbo hili. Ikiwa huduma hizi zitaachwa huria
pana uwezekano mkubwa kuwa zitaishia kuwa istihaki ya wenye mtaji na kipato
cha'juu tu.

Licha ya kuwepo kwa sheria au kanuni huria kutoka nyanjamaalum. hutokea hali
ambapo udhibiti wa kiserikali ni lazima. Hili hutokea pale ambapo ipohaja ya kuyalinda
mazingira hasa kuiokana na tichnfiizi wa viwandu au rasiiia. Aidha mlhibiti htio ni
laziina pale ambapohaki za watu wengine zinahusika; yaani ikiwa uhuru wa hata mtu
mmoja unaadhirika kutokana na sera hizo. pana haja ya kuingilia ili kuisawazisha hali
yenyewe.
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(a) Andika kwa muhtasari maana ya uchumi wa soko huria kulingana na taarifa hii
(maneno 25-30) (alama
5. | ya mtiririko)
Matayarisho
Jibu

o Eleza mawazo makuu yanayojitokeza katika aya ya pili na ya tatu.
(Maneno 70-75)

(alama 10, 3 za mtiririko)
Matayarisho
Jibu

3 MATUMIZI YA LUGHA

(a)Tambua mzizi katika neno
Msahaulifu
(alama 1)
(b)Tunga sentensi ukitumia kivumishi cha nomino (alama 1)

(c)Andika kinyume cha:

Wasichana watatu wanoingia darasani kwa haraka. (alama
2)
(d) (i) Fafanua maana ya "mofimu huru (alamal)
(ii)Toa mfano inmoja wa mofimu huru
(alama 1)
(e) Tambua kiambishi awali na tamati katika neno alaye.
(alarna 2)

(f)  Tumia kirejeshi-amba-kuimganisha sentensi zifuatazo
(i) Mwanafunzi yule ni mrefu.
(i) Mwanafunzi yule amepita mtihani.
(alama 2)

(g) Sahihisha sentensi hii:
Wayayanguimepotea............oooovvveieieceeeeeeee e

(alama 1)

(h) Taja aina ya yambwa iliyopigiwa mstari katika sensensiifuatayo:
Mpishi arnempikia nigeni waji vizuri.
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(alama 1)
(i) Neno "Chuo" lina maana ya "Shule inayotoa mafunzo maaluum ya
kazi
fulani Tunga sentensi mbili kubainisha matumizi mengine mawili
ya neon
hili.
(alama 2)
(j) Ibadilishe chagizo ya mahali kwa ile ya wakati katika sentensi
ifuatayo:
Mchezaji aliucheza mpira mjini Malindi.
(alama 1)
(k) Eleza maana mbili za .sentensi:
Yohana alimpigia Husha mpira. (alama
2)

() Kanusha:
Sisi tumemaliza kujenga nyumba ambayo ingalikuwa yake angalifurahi.
(alama 1)

(m) Unda nomino kutokana na:

(i) ZINQUA.........ooiiiiieeeeeee e
(alama 1)

(ii) Tosa
(alama 1)
(n) Ichoree vielelezo matawi sentensi:

Paka mdogo amepanda mchungwani.
(0) Tumia kihusishi badalia kutunga upya senten.si hii:

Mgeni yuko katika nyumba,

(alama 1)

(p) Unda kitenzi kutokana na neno "sahili
(alamat)

(q) Eleza tofauti kati ya sauti |z| na [d]
(alama 2)

(r) Tambua aina ya kitenzi kilichopigiwa mstari katika sentensi.

Mzee huenda anacheza kamari. (alama
1)
(s) Badilisha kiwakilishi kimilikishi kwa kiwakilishi kionyeshi katika sentensi:
Chake kilipatikana nchini. (alama
1)
(t) Tumia mfano mmoja mmoja kutofautisha baina ya sentensi sahili na
ambatano.
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(alama 4)
(u) Tungasentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha nomino.
(alarna 1)

(v) Andika kwa winagi:
Mvua imebornoa nyumba ya jirani. (alama
1)

(w) Akifisha kifungu kifuatacho:

huenda serikali iwazie kuidhibiti bei ya petroli hatuwezi kuyaruhusu makampuni
ya
petroli kuunyanyasa umma alisema waziri wa kawi bei ya petroli imeongezwa
mara nne
katika kipindi cha mwezi mmoja (alama
4)
ISIMUJAMII
Eleza huku ukitoa mifano sifa tano za kimsingi zinazotambulisha sajili ya
mazumgumzo,

(alama 10)
102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2009
SAA 22

1. UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Wanasaikolojia wanabainisha kati ya sehemu mbili kuu katika akili ya binadamu:
Ung’amuzi na ung’amuzibwete. Ung’amuzi ni sehemu ya ubongo ambayo kimsingi
hupanua na kudadavua yanayotendeka hususan mchana. Ung’amuzibwete ni
kibinimethali chake; hufanya kazi wakati binadamu anapolemazwa na usingizi. Baadhi
ya mambo anayoshuhudia binadamu mchana yanaingia kwenye ung’amuzibwete wake
na kutokeza katika ndoto zake usiku.

Kwa mujibu wa mawazo ya Sigmund freud, mwanasaikolojia wa jadi
anayechukuliwa nawengi kama mwasisi wa taaluma ya saikolojia, mambo
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yanayopatikana katika unga’amuzibwete mambo yana sifa hasi. Freud alidahili kuwa
binadamu huyaficha na kuyabania kwenye ung’amuzibwete mambo ambayo hawezi
juyasema kadamnasi. Alieleza kuwa matamanio yasiyokubalika, makatazo ya jamii,
fikra na kauli zilizoharamishwa na miko ya kijamii hubanwa katika ung’amuzibwete.
Shehena hiyo ndiyo inayochipuza kwa njia ya ishara za ndoto, mitelezo ya kauli, yaani
maneno au kauli zinazotukoka bila wenye kukusudia, ishara na lugha ya kitamathali
katika uandishi wa kibunifu na kadhalika.

Ung’amuzibwete un uwezo mkubwa wa kuathiri matendo ya binadamu. Huu ndio
msingi unaowafanya wanasaikolojia wengi, akiwepo freud, kusema kuwa tajiriba ya
motto inaweza kufichwa kwenye sehemu hiyo na hatimaye kuishia kutokeza katika utu
uzima wake. Kwa kuwa tunapoingiliana na binadamu wenzetu kila siku
tunayang’amuzibwete unapotawala binadamu wenzetu watashindwa kutuelewa. Hii
ndiyo hali anayokuwa nayo mwendawazimu. Ung'amuzibwete wake hutawala. Sisi
tunaotawaliwa na ung’amuzi tunashindwa kumwelewa; naye bila shaka anashindwa
kutuelewa.

Carl Gustav Jung, aliyewahi kuwa mwanafunzi wa Freud, aliupinga mwelekeo wa
Freud wa kuungalia ung’amuzibwete kama jaa la mawazo mabaya, matamanio, nia,
fikira tuli na dhana ambazo ni hasi. Jung alizuka na dhana mbili muhimu:
Ung’amuzibwete wa kibinafsi na un’gabuzibwete jumuishi. Alisema mambo, fikra na
uzoefu wowote mbaya unaomuhusu mtu binafsi . Dhana ya ung’a muzibwete jumuishi
aliitumia kuelezea sehemu ya akili ya binadamu ambayo inamfanya ayatende matendo
Fulani kama binadamu wenzake licha ya tofauti zao kiwakati na kijiografia. Kwa mfano,
binadamu wengi wana sherehe za kuzaliwa motto, kuoza, ibada au mviga
unaohusiana na kifo licha ya tofauti zao. Jung alisema kuwa kinachochochea hali hii
ni urithi Fulani wa kila mwanadamu. Urithi huo unapatikana katika ung’amuzibwete
jumuishi.

Upo mwafikiano kati ya wataalamu hawa wawili kuwa ung’auzibwete una uwezo wa
kuathiri ung’amuzi matendo ya binadamu ya king’amuzi. Wanasaikolojia wanashikilia
kuwa binadamu hawezi kukamilika bila kuzihusisha sehemu zote mbile kwa sababu
zinaathiriana.

a) Kwan in ung’amuzibwete unaelezwa kama kinyme cha ung’amuzi?
(alama 2)

b) Eleza mtazamo wa Freud kuhusu ung’amuzibwete.
(alama 3)

c) Kwa mujibu wa Freud yaliyomo kwenye ung’amuzibwete hudhihirika vipi?
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(alama 4)

d) Eleza tofauti ya mawazo kati ya Sigmund Freud na Carl Gustav Jung.
(alama 4)

e) taja hoja inayowafungamanisha Jung na Freud.

(alama 2)

2. MUHTASARI

Utaifa ni mshikamano wa hisia zinazowafungamanisha watu wanaoishi katika
taifa moja. Taif huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na ambao wanajitambua
kisiasa kama watu wenye mwelekeo, mwono na hatima sawa. Utaifa umejengwa
kwenye hisia za mapenzi kwenye hisisia za mapenzi kwa nchi na utambuzi wa
kwamba rangi, cheo, hadhi, eneo, kabila au tofauti nyinginezo baina ya watu
wanaoishi katika nchi moja si sbabu ya kuwatenganisha.

Nchi moja huweza kuwa na watu wa makabila tofauti, wenye matabaka ya kila
nui na mawazo ainat. Watu hao wanapotambua kuwa kuna sherisi nyinyine
inayowaunganisha kama fahari ya kuwa watu waochi hiyo, falsafa na imani sawa
ambayo ishara yake kuu ni winbo wa taifa na kuwa tofauti kati yao muhimu huwa
wamefikia kuunda taifa.

Mhili mkuu wa utaifa ni uzalendo. Uzaleno ni mapenzi makubwa aliyo nayo mtu kwa
nchi yake. Malezi haya ndiyo yanyoongoza matendo yake, matamanio yake, mawazo
yake, itikadi yake mwonoulimwengu wake na muhimu zaidi mkabala wake kuihusu
nchi yake na hatima ya nchi yenywe. Uzalendo ni nguzo muhimu sana ya taifa.
Mzalendo hawezi kuyatenda mambo yanayoweza kuletea mkama nchi yake.

Matendo ya mzalendo huangazwa na mwenge wa mema anayoitakia nchi au taifa lake.
Hawezi kushiriki kwenye harakati na amali ambazo zinahujumu au kufumua
mshikamano wa taifa zima au kutawaliwa na kitiba cha kutaka kujinufaisha yeye
mwenyewe au jamii yake finyu. Matendo ya mzalendo wa kitaifa yanaongozwa na
mwelekeo wa kuiboresha nchi yake. Swali linalomwongoza mtu huyo ni: nimeifanyia
nini nchi yangu au taifa lahgu? Alhasili mtu anayeipenda nchi yake hawezi kuongozwa
na umero wa Kibinafsi tu wa kujilimbikia mali, ujiri au pesa. Yuko radhi kuhasirika
kama mtu binafsi ili taifa au nchi yake inufaike.

Utaifa ni mche aali ambao unapaliliwa kwa uzalendo, kuepuka hawaa za nafsi,
kusinywa na taasubi za kikabila na kuach tama ya kujinufaiha. Hali hiyo inapofikiwa,
hatima ya wanajamii wa taifa linahusika huwa nzuri na mustakabali wao na wa vizazi
vyao huwa wa matumaini makubwa.
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a) Dondoa sifa kuu za utaifa. (maneno 40- 50) (alama 6, 1ya

mtiririko)

matayarisho.

Jibu

b) kwa kutumia maneno kati ya 60-70, onyesho misingi ya kumtathmini mzalendo.

(alama 9, 1 ya mitiriko)

Matayarisho .

Jibu

3. MATUMIZI YA LUGHA

a)

(alama 2)
b)
(alama 2)

(alama 2)

c)

andika sentensi mbili zifuatazo kama sentensi moja kwa kutumia
kiwakilishi kirejeshi.

i) duka la Bahati lina bidhaa nyingi

i) Juma anafanya kazi katika duka la Bahati.

i) Eleza matumizi mawili ya kiambishi —ji-

i) tunga sentensi moja kuonyesha moja ya matumizi hayo.

Tumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari kuandika tena sentensi

ifuatayo:
Ukuta umemweumiza mvulana alipokuwa akiuparaga
(alama 3)

chora vielelezo matawi vya sentensi ifuatayo:
Bakari, Roda na Hirsi wamefurahi kupita mtihani.
(alama 4)

Tambua sauti ambazo si za ufizi katika sauti hizi.
M, t, n, z, gh.
(alama 1)

Tunga sentensi sahihi ukitumia -fa- katika hali ya mazoa.

(alama 2)

Onyesha kwa kupiga mstari iliko shadda katika maneno mawili yafuatayo:
i) Malaika
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i) Nge
(alama 2)

Eleza maana mbili za sentensi:
Kiharusi chake kimewaitia hofu.
(alama 2)

tunga sentensi ukitumia kielezi cha jinsi cha nomino ifuatayo:
Uganda
(alama 2)

Bainisha sentensi sahili zilizo katika sentensi mseto ifuatayo:
Hamali ambaye ameugua alisema kuwa angekwenda hospitali jana
(alama 3)

Andika ukubwa wa sentensi:
Ndovu wa Kiafrika ameharibu kichaka

landike tena sentensi ifuatayo bila kutumia vitenzi visaidizi
Wachezaji huenda wakawa wanaweza kushinda mchezo wa leo.

andika kw msemo halisi: Baba alipotuuliza kama tungependa kwenda
Mombasa wakati wa likizo tulimjibu kwamba tulitaka kwenda Kisumu
kwa kuwa tulikuwa hatujaliona Ziwa Victoria.

(alama 3)

Huku ukitoa mifano mwafaka onyesha matumizi mawili ya kinyota(*)
katika sarufi ya Kiswahili.
(alama 3)

Kanusha sentensi ifuatayo:
hapo napo ndipo nitakapo.
(alama 1)

andika kinyume cha:

furaha amehamia mjni.
(alama 1)
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q) andika maneno yafuatayo katika kauli zilizoonyeshwa katika mabano

Neno Kauli Jibu
i) Imba (tendesha)...........coo i
ii) choka (tendea) ...t
ISIMU JAMII

Eleza majukumu matano matano ya Kiswahili kama lugha ya Kitaifa na Kimataifa.

(alama 10)

102/2

LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2010
SAA2 Y.

1 UFAHAMU (alama 15)

Soma kifungu kifnatacho kisha ujibu maswali

Suala la mahusiano ya wanadamu katika jatnii, uainishaji wake na udhihirikaji
wake limewashughulisha wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya miaka. Suala hili
huwatafakarisha
wataalamu hao kutokana na umuhimu wake katika maisha ya binadamu. Msingi mkuu
wa uainishaji wa mahusiano hayo ni kukichuza kipindi cha mahusiano yenyewe. Yapo
mahusiano baina ya waja ambayo yanachukua muda mfupi, kwa mfano saa au dakika
chache, na mengine ambayo huenda yakachukoa miaka ayami.

Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni vale yanayojulikanakama mahusiano ya
kudumu. Inamkinika kudai kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza
kuyadhibiti mahusiano hayo kwa kiasi kikubwa. Watu wengi huitakidi kuwa uhusiano
uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua muda mrefu, na kwa hiyo ni uhusiano
wa kudumu. Hali hii hutokana na uhalisi kuwa tunahusiana na jamaa zetu kwa Kipindi
kirefu labda tangu ukembe hadi utu uzima wetu. Uhusiano him hautarajiwi kuvunjwa
na umbali wa masafa baina yetu; tunaendelea kuwasiliana kwa barua au, katika enzi
hii ya utandawazi, kwa kutumia nyenzo za teknohama kama mtandao na simu za
mkononi, na kudumisha uhusiano wetu wa kijamaa. Hata hivyo, inawezekana baadhi
ya mahusiano ya kijamaa yasiwe ya kudumu. Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke

For More Eresources Call 0705525657 79



isabokemicah@gmail.com

na mume, na ambao unatarajiwa kuwa wa kudumu au wa Kipindi kirefu, unawcza
kuvunjwa kwa kutokea kwa talaka. Talaka hiyo inavunja ule uwezekano wa uhusiano
wa kudumu unaofumbatwa na sitiari ya pingu za maisha.

Katika ngazi ya pili,mahusiano ya kipindi cha wastani, kuna mahusiano
yanayohusisha marafiki zetu maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile, majirani
zetu, wenzetu katika mwahali mwa kazi, washiriki kwenye sehemu za ibada au za
burudani na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya kujitolea. Inawezekana
kudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya, hususan baina ya marafiki na majirani
huweza kuwa ya miongo na daiina.Hali hii huweza kutegemea muundo na mfumo wa
jamii. Kwa mfano, kwa wanajamii wanaoishi kwenye janibu fulani mahsusi, na kwa
miaka tawili bila ya kuhajiri, uhusiano wao na majirani huweza kuwa wa kudumu.
Halihii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini. Maisha ya mijiniyana sifa ya
kubadilikabadilika. Isitoshe, kutokana na mfumo wa maisha ya kibepari yameghoshi
ubinafsi mwingi. Mawimbi ya mabadiliko na ubinafsi huweza kuumomonyoa ukuta wa
uhusiano wa kudumu.

Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo
walikoishi watu unasababisha kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na
majirani zao. Uhusiano kati ya wenza katika mazingira ya kazi unahusiana kwa kiasi
fulani na ule wa majirani. Vimbunga vya ufutw aji kazi, ubadilishaji wa kazi,
halizisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na hata mifumo ya kisiasahuweza
kuathiri mshikamano wa wanaohusika kazini.

Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa rripito au wa muda mfupi.
Mahusiano ya aina hii hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani. Huduma
hizi zinaweza kuwa za dukani, kwenye sehemu za ibada, kwenye kituo cha mafuta,
kwa kinyozi, kwa msusi na kadhalika. Kuna sababu kadha zinazotufanya
kuyazungumzia mahusiano ya ainahii kama ya mpito. Kwanza, uwezekano wa
mabadiliko ya anayeitoa huduma hiyo ni mkubwa. Si ajabu kuwa unaporudi kwa
kinyozi au msusi unatambua aliyekushughulikia hayupo. Hata hivyo, kuna vighairi
hususa pale ambapo mtoa huduma anayehusika ni yule yule mmoja.

Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na 'uhusiano wa chembe chembe." Uhusiano
wa chembe chembe, bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa
kinachomshughulisha mtu ni chembe ndogo tu ya mwenzake. Chembe hiyo inaweza
kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzia mtu, viatu anavyokushonea, nguo
anazokufulia, ususi anaokufanyia n.k. Mahusiano ya aina hii yametovukwa na hisia za
utu na ni zao la mirumo ya kisasa ya kiuchumi na kijamii. Mtu anayehusiana na
mwezake kwa misingi ya chembe ndogo tu, huenda asijali kama mwenzake amekosa
chakula, amefutwa kazi, amefiliwa, ameibiwa na kadhalika.

Suala kuu tunalopaswa kujiuliza ni: je, tunahusiana vipi na jamaa zetu, taasisi
zetu, maranki zetu na majirani zetu? Je, uhusiano wetu na raia wenzetu ni wa aina
gani? Je, uhusiano wetu na nchi yetu ni wa mpito au ni wa kudumu?
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(@) Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.
(alama 1)
(b) Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa.
(alama 1)
(c) Fafanua athari ya teknolojia kwenye mahusiano ya watu.
(alama 2)
(d) Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo.
(alama 4)
(e) Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.
(alama 2)
(f) Je, kifungu, hiki kina ujumbe gani mkuu?
(alama 2)(9) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika
kifungu.
(i) inasigana
(ii) yameghoshi
(iii) vighairi

2. MUHTASARI (alama 15)

Jamii ya leo inatawaliwa na kuendeshwa na kanuni ya maarifa. Inawezekana
kusema kuwa uchumi wa jamii za leo na zijazo utategemea maarifa zaidi kuliko
utakavyotegemea wenzo wowote mwingine. Utambuzi wa uwezo mkubwa wa maarifa
katika maisha ya binadamu ndio msingi wa watu kusema 'maarifa ni nguvu.'

Maarifahuelezwakwatamathali hii kutokananauwezo wa: kuyadhibiti,
kuyaendesha, kuyatawala na kuyaongoza maisha ya binadamu popote pale walipo.
Mtu ambaye ameyakosa maarifa fulani huwa ameikosa nguvu hiyo muhimu na maisha
yake huathirika pakubwa. Kwa msingi huu, maarifa yanaweza kuangaliwa kama utajiri
mkubwa ambao binadamu anaweza kuutumia kwa faida yake au kwa faida ya
wanajamii wenzake. Ukweli huu ndio unaoelezwa na methali ya Kiswahili: 'Elimu ni
mali.' Elimu ni chirnbuko la maarifa muhimu maishani.

Msingi wa utajiri na maendeleo ya binadamu popote alipo basi ni maarifa. Je,
maarifa kwa upande wake yana sifa gani? Maarifa yenyewe hayana upinzani. Maarifa
uliyo nayo huweza kuwa na watu wengine wengi pasiwe na upinzani baina yenu kwa
kuwa kila mmoja ana maarifa sawa. Kila mmoja ana uhuru wa kuyatumia maarifa hayo
kama chanzo cha kuyazalisha maarifa mengine. Utumiaji wa maarifa yenyewe
hauyamalizi maarifa hayo. Maarifa hayawezi kugusika ingawa mtu anaweza
kuyanyumbua maarifa yenyewe kwa kuyatumia kwa namna tofauti.

Maarifa huingiliana na maarifa mengine. Maarifa aliyo nayo mtu mmoja huweza
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kuhusishwa na maarifa aliyo nayo mtu mwingine ili kuvyaza au kuzuka na maarifa
tofauti. Maarifa yanaweza kuchukuliwa kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa namna
ambavyo mtu hawezi kufanya bidhaa nyingine ile. Kwa mfano, ni muhali mtu
kulalamika kuwa hawezi kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa sababu
ana mzigo mzito wa maarifa kichwani.

Sifa nyingine muhimu ya maarifa ni kuwa yanaweza kuwasilishwa kwa njia za
ishara au mitindo mingine ya kidhahania. Ikiwa unataka kukihamisha chombo fulani
kutoka sehemu moja hadi nyingine, lazima uwazie ukubwa wake, uzito wake na labda
hata umbali wa panapohusika. Maarifa huweza kubadilishwa au kugeuzwa na kuwa
ishara ambazo huyafanya kuwasilishwa kwa njia nyepesi kuliko kwa mfano ikiwa mtu
atayawasilisha katika muundo wa, kwa mfano, kitabu.

Maarifa yana sifa ya uhusianaji. Kipengele fulani cha maarifa huwa na maana

kinapowekwa
sambamba au kugotanishwa na kipengele kingine cha maarifa. Huo huwa muktadha
mzuri wa kueleweka au kuwa na maana. Kwa mfano, neno 'mwerevu' huweza kuwa na
maana kwa kuwekwa katika muktadha wa 'mjinga’, 'mjanja’, 'hodari' na kadhalika.

Maarifa huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo sana. Suala hili linaeleweka
kwa njia nyepesi tunapoangalia maarifa katika muktadha wa teknolojia. Data
zinazowahusu mamilioni ya watu, ambazo zingehitaji maelfu ya maktaba na lukuki ya
vitabu, huweza kuhifadhiwa kwenye kifaa kidogo kinachoweza kutiwa mfukoni.

Maarifa hayawezi kudhibitiwa au kuzuiliwa mahali fulani yasisambae. Maarifa
huenea haraka sana. Maarifa ni kitu kinachoepuka pingu za watu wanaopenda
kuwadhibiti binadamu wenzao. Hata pale ambapo mfumo wa kijamii au wa kisiasa
unafanya juu chini kuwadhibiti raia au watu wenyewe, ni muhali kuyadhibiti maarifa
yenyewe. Inawezekana kuzidhibiti njia fulani za ueneaji wa maarifa lakini maarifa hayo
yatapata upenyu wa kusambaa. Ni kweli kuwa maarifa ni nguvu inayozishinda nguvu
zote.

(a) Fupisha aya ya pili na ya tatu. (maneno 55 - 60) (alama 5, 1 ya
utiririko)

Matayarisho
Nakala safi

(b) Eleza sifa kuu za maarifa kama zinavyojitokeza kuanzia aya ya nne hadi aya
ya nane.(maneno 100 - 110). (alama 10, 2 za
utiririko)

Matayarisho
Nakala safi

3. MATUMIZI YA LUGHA (alama 40)
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(a) Toa mfano wa neno lenye muundo wa silabi ya irabu pekee

(alama 1)

(b) Eleza maana mbili zaneno: Barabara.

(alama 2)

(c) Sahihisha sentensi:
Abiria walisafiri na ndege.
(alama 1)

(d) Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi:
Mwanafunzi mkongwe amepewa tuzo kwa kuwa hodari masomoni.
(alama 4)

(e) Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi.
Usingeacha masomo, usingetaabika vile.
(alama 2)

(f) Tunga sentensi ukitumia kielezi cha:
(i) Jumla
(alama 1)
(i) Namna linganisho .
(alama 1)

(9) Ainisha shaminsho na chagizo katika sentensi: Vibarua wamefanya
kazi haraka ipasavyo.Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo.
(alama 2)
(h) Eleza maana mbili zinazopatikana katika sentensi: Nenda ukaniletee
mbuzi.
(alama 2)

(i) Tunga sentensi kudhihirisha matumizi ya ngeli ya U-U.
(alama 2)

(J) Andika katika usemi wa taarifa.
"Mito yetu imechafuka sana; itabidi tuungane mikono wakubwa kwa
wadogo, wanaume kwa wanawake ili tuisafishe." Mwanamazingira
alituhimiza.
(alama 3)

(k)  Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mistari au mishale.
Amina na Mustafa huimba taarabu.

(alama 4)
(1)  Eleza matumizi ya ku katika sentensi:

Sikumwelewa alivyoeleza namna ya kuwatunza mbwa wake. (alama
2)
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(m) Tunga sentensi sahihi ukitumia kitenzi la katika kauli ya kutendwa.
(alama 2)

(n) Eleza kazi ya kila kitenzi katika sentensi:
Mkulima angetaka kupalilia shamba lake mapema.
(alama 4)
(0)  Taja na utofautishe vipasuo vya ufizi.
(p)  Onyesha jinsi moja moja ya matumizi ya viwakifishi vifuatavyo:-
alama 3)
i) nusu koloni(;)
i) herufi kubwa
iii) Kishangao(!)

(
(
(
(

4 ISIMUJAMII  (alama 10)

"Benki yenyewe haina kitu ... CD4 count yake iko chini ... Ni emergency ...
Tutampoteza ikikosekana."

(a) Taja sajili inayorejelewa na manerio haya.
(alama 2)

(b) Fafanua sifa nne zinazohusishwa na sajili hiyo.
(alama 8)

102/2

LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA

OKT/NOV 201

SAA 22

e  UFAHAMU (Alamal5)

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswalli.

Changamoto kubwa inayowakabili watu wengi katika mataifa yanayoendelea
ni suala la chakula. Suala hili linaweza kuangaliwa katika sawia mbili tofauti. Kuna
tatizo linalofungamana na uhaba wa chakula chenyewe, Uhaba huu unaweza kutokana
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na utegemezi mkubwa kwa zaraa kama nyenzo kuu ya uzalishaji wa chakula.

Zaraa katika mataifa mengi hususan yanayoendelea, hutegemea mvua.
Kupatikana kwa mvua huathiriwa na mabadiliko ya tabianchi ulimwenguni. Matendo na
amali za watu kama ukataji wa miti na uchafuzi wa mazingira huwa na athari hasi
kwenye tabianchi hiyo. Mabadiliko ya tabianchi huweza kuvyaza ukame kutokana na
ngambi ya mvua.

Kibinimethali hutokea wakati mafuriko yanapotokea na labda kuyasomba mazao
mashambani na kusababisha baa la njaa. Hali hizi mbili husababisha matatizo
makubwa ya chakula na kuathiri pakubwa suala zima la usalama wa chakula. Hi kuzuia
uwezekano wa kuwepo kwa shida hii, pana haja ya kuwepo kwa mikakati na sera za
kuhakikisha kuna usalama wa chakula. Kwa mfano, pana haja ya kukuza kilimo cha
umwaagiliaji ili kuepuka adha inayosababishwa na ukosefu wa mvua. Kwa upande
mwingine, sharti zichukuliwe hatua mufidi za kuzuia na kupambana na athari za
gharika.

Changamoto nyingine inahusiana na usalama wa chakula chenyewe. Chakula
kilichosibikwa na vijasumu au kwa njia nyingine ile huweza kumdhuru anayehusika.
Msibiko wa chakula unatokana na vyanzo tofauti. Mathalan, uandalizi wa chakula
kilichochafuliwa na choo, kutozingatia mbeko za usafi, uandaaji wa chakula na
kukiweka katika hali ya uvuguvugu kabla ya kukipakua - hali inayochochea ukuaji wa
viini na ulaji wa chakula kisichoandaliwa vyema.

Ili kuepuka uwezekano wa kuadhirika, pana haja ya kuzingatia usafi wa chakula
na uandalizi unaofaa. Fauka ya hayo, vyombo vya uandalizi viwe safi, kanuni za usafi
zifuatwe, upikaji na uandaaji uwe kamilifu. Hali hii isipozingatiwa, siha za raia
wenyewezitaathirika pakubwa.

Maswali

(@) Taja aina mbili za kuangalia suala la chakula katika mataifa
yanayoendelea.
(alama 2)
(b) Taja hatua mbili zmazoweza kuchukuliwa kupambana na tatizo la
chakula.
(alama2)
(c) Eleza jinsi nne tofauti namna chakula kinavyoweza kuwa si salama?
(alama 4)

(d) Kwa nini inahalisi kukipakua chakula baada ya kukiandaa tu?
(alama 1)

(e) Ni mapendekezo gani anayoyatoa mwandishi kuhakikisha kuwa chakula
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kinafaa?
(alama 4)
(f) Eleza maana ya maneno haya jinsi yalivyotumiwa:
(alama 2)

(i) Ngambi yamvua

e  MUHTASARI

Uwazaji tunduizi ni tendo ambalo huhusisha matumizi ya akili. Uwazaji huu
umekitwa kwenye matumizi ya michakato kama makini,upangiliaji,uteuzi na tathmini.
Hata hivyo, uwazaji huu si mchakato mwepesi bali ni mchakato changamano.

Mchakato wa uwazaji tunduizi unahusisha stadi na mikabala tofauti. Mathalan,
kuweza kutambua na kubainisha misimamo ya watu wengine, hoja wanazozua na
uamuzi waliofikia, kutathmini au kupima ushahidi uliopo ili kubainisha mitazamo
tofauti. Vilevile. uwazaji tunduizi hushirikisha kupima hoja za upinzani na ushahidi
uliopo kwa njia ya haki pamoja na kutambua yaliyofichwa au ukweli uliofunikwa na
taswira ya juu juu. Hali kadhalika, uwazaji tunduizi hujumuisha kutambua mbinu
zinazotumiwa kufikia misimamo fulani kwa mvuto zaidi na kwa matumizi ya mbinu za
kishawishi. Aidha, uwazaji huu huhitaji kutathmini masuala kwa mtindo ulio wazi,
kufikia uamuzi kama hoja zinazotumiwa zina mashiko au zinakubalika kuwa nzuri.
Zaidi ya hayo, uwazaji tunduizi unahusisha kuwasilisha mtazarao kwa njia yenye
uwazaji mzuri na inayoshawishi.

Uwazaji tunduizi una manufaa anuwai. Mosi, unasaidia kujenga makini ya
utendaji. Pili, hupevusha uwezo wa usomaji kwa kuufanya usomaji huo uwe na
malengo wazi. Fauka ya hayo, unamsaidia mtumiaji kutambua hoja kuu katika matini
au ujumbe fulani bila ya kuzongwazongwa na hoja duni za pembeni. Uwazaji huu
unasaidia kuuchonga uwezo wa kuikabili au kuiitikia hali fulani na kukuza stadi za
uchanganuzi. Mwanadamu huwa mtu tofauti na bora anapoujenga na kuuimarisha
uwazaji tunduizi wake.

Maswali
(@) Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha ay a mbili za mwanzo.
(Maneno 70 - 80) (alama 10; alama 2 za utiririko)

Matayarisho:
Nakala safi:
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(b) Andika kwa muhtasari mambo muhimu katika aya ya tatu.
(Maneno 35 - 40) (alama 5; alama | ya utiririko)
Matayarisho:
Nakala safi:

3 MATUMIZI YA LUGHA.
(@) Tumiamzizi '-enye' katika sentensi kama:

(i) Kivumishi............coooooiiiiiin
(ii) KiwaKilishi ..........ccccooeveeie.
(alama 2)

(b) Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa:-
Paka mweupe araenaswa mguuni
(alama 2)

(c) Taja mfano mmoja mmoja wa sauti zifuatazo:-
(i) KIYEYUSNO ...oooiiniiiiieee e
(i) Kimadende...........ooomeiiiioeeeeeee e
(alama 1)

(d) Onyesha shamirisho kitondo, kipozi na ala katika sentensi ifuatayo:-

Kipkemboi alimbebea mwalimu mzigo kwa qgari.
(alama 3)
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(e) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali.

Maria alipika taratibu huku mama akimwelekeza vizuri. (alama 4)
(f) Nomino 'furaha' iko katika ngeli gani?

(alama 1)
(9) Andika kinyume cha sentensi:

Watoto wameombwa waanike nguo. (alama 2)
(h) Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo uliyopewa.

Mama alishangilia arusi ya mwana. Anza: Mwana

(alama 2)
(i) Tumia kirejeshi 'O' katika sentensi ifuatayo:-

Mtu ambaye hutupa tope hujichafua mwenyewe. (alama 2)
() Kanusha sentensi ifuatayo:

Mgonjwa huyo alipona na kurejea nyurabani. (alama 2)
(k) Ainisha vihusishi katika sentensi:

Ame aliwasili mapema kuliko wengine halafu akaondoka. (alama 2)
(1 Tunga sentensi mbili kuonyesha maana tofauti za neno "chuma". (alama 4)

(1)

() e,
(m) Unda noniino kutokana na kitenzi 'tafakari' .................coooiiiiii
(alama 1)
(n) Eleza maana mbili za sentensi:

TUliitWa NA JUMA ...

(alama 2)
(0) Ainisha viambishi katika kitenzi:-

TULAONANA. ... (alama 2)
(p) Tunga sentensi moja ukitumia kiunganishi cha kinyume. (alama 2)
Q) Huku ukitoa mifano eleza miundo miwili ya silabi za Kiswahili. (alama 2)

(r) Akifisha kifungu kifuatacho:
Mzee alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwa babu yako angalau umjue

mtoto aliuliza nani babu? (alama 4)
ISIMUJAMII
(a) Bainisha changamoto tano zinazoikabili lugha ya Kiswahili kama somo

Katika shule za upili nchini Kenya.
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(alama 5)
(b) Eleza namna tano za kukabiliana na changamoto ulizobainisha hapo juu.

(alama 5)

102/2
KISWAHILI
Karatasi ya 2
LUGHA
Oct/Nov. 2012
saa 2'/2

5. UFAHAMU: (Alama 15)
Soma kifunqu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Nchi nyingi duniani zimetia sahihi mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za watoto. Haki
hizi ni pamoja na uhai, lishe bora inayotosha na makazi bora yaliyo salama. Hali kadhalika, kila
mtoto ana haki ya kupata elimu. Elimu inastahili kutolewa bure, iwe inayofaa na inayopatikana
kwa urahisi. Isitoshe, mtoto hastahili kupigwa. kudunishwa. wala kubaguliwa kwa namna
yoyote ile; iwe kitabaka, kirangi, kijinsia au vinginevyo. Mtoto hapaswi kufanya kazi za
kitumwa, nzito na za kushurutishwa. Vile vile, mtoto ana haki ya kutunzwa na kulindwa dhidi
ya hali yoyote inayoweza kumhatarisha. Fauka ya haya. mtoto anastahili kushirikishwa katika
kufanya maamuzi yanayoweza kumwathiri maishani. Pia. mtoto ana haki ya kupata huduma za
afya, mahitaji maalum na habari kuhusu masuala mbalimbali. Pamoja na hayo, mtoto anastahili
kupendwa na kuheshimiwa kimawazo na kihisia.

Haki za watoto zinatakiwa kulindwa na kila mwanajamii, serikali na wazazi wakiwa katika
mstari wa mbele. Hii ndiyo sababu serikali za mataifa mengi zimeshirikisha haki hizi katika
katiba na sheria za nchi husika. Yeyote anayezikiuka anapasa kuadhibiwa kwa mujibu wa
sheria. Walakini, haki hizi bado zinakiukwa. Watoto wengi kote duniani bado wananyimwa haki
zao. Kuna watoto ambao hawajawahi hata kupata kibanda cha kuweka ubavu. Wengi wa hawa
kupitisha usiku hata katika majira ya kipupwe na masika! Wengine hawapati chakula; licha ya
kuwa wanatakiwa kupata chakula chenye lishe bora. Kwao kutarajia mlo awamu tatu kwa siku
ni njozi; kwani hata awamu moja ni adimu kupata! La kusikitisha ni kwamba wale
wanaotarajiwa kuwa vigogo wa kuzilinda haki hizi ndio wanaoongoza katika kupalilia ukiukaji
wazo. Kila siku tunasikia na kushuhudia visa vya watoto kupigwa, kushinikizwa kufanya kazi za
sulubu kipunda, kunyanyaswa kijinsia, kuishi katika mazingira hatari na hata kuuawa. Baadhi
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ya wanaohusika na vitendo hivi hasi huwa wazazi au jamaa wa karibu kama vile wajomba,
shangazi au wahudumu wa nyumbani.

Madhila yanayowapata watoto hayatokei tu katika mazingira ya nyumbani. Mateso huvuka
mipaka na kufikia ngazi ya kimataifa. Watoto wengi katika mataifa yenye fujo na ghasia
hutekwa na kutumikishwa vitani. Linalokata maini ni kwamba baadhi ya viongozi katika mataifa
haya hawafanyi lolote kuwanusuru. Lao huwa kuwatazama watoto wanaotakiwa kuwalinda
wakigeuzwa kuwa mababe wa kuua na kuuana. Watoto hawa huvishwa magwanda ambayo miili
yao minyonge haiwezi kuyahimili. Pia hulazimika kuvaa mabuti ya kijeshi ambayo huwa nanga
kwao kubeba, licha ya bunduki zinazokaribia kuwazidi uzani.

Mojawapo ya mambo ambayo viongozi nchini humu walilenga shabaha kuyafikia baada
ya kujinyakulia uhuru ni elimu kwa wote. Hata hivyo, hii imekuwa kama ndoto isiyotabirika
katika baadhi ya janibu.

Ni kweli kwamba sera ya elimu bila malipo katika shule za msingi nchini humu
inaendelea kutekelezwa. Hata hivyo, asilimia ya watoto na hata watu wazima wasiojua
ya ulimwengu wa tatu limcsheheni idadi kubwa ya watoto wasioenda shuleni. Kichocheo kikuu
cha hali hii ni kwamba wazazi na walezi wamejipata katika lindi la ufukara uliokithiri. Hata
wanapojitahidi kujinyanyua na kujikuna wajipatapo kuyakidhi mahitaji ya kielimu ya wanao,
wao hujipata wakitapatapa katika kinamasi hicho hicho cha ulitima. Matokeo ni kwamba
watoto wa matajiri wanaendelea kuelimika huku wa maskini wakibakia kwenye kiza cha ujinga.
Wanaong'ang’'ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni waota ndoto mchana.

Hali ilivyo sasa hivi inadai kuwa mimi na wewe tufanye hima tuungane mikono na
kutafuta suluhisho la kudumu kuhusu utekelezaji wa haki za watoto. Twapaswa kuhimiza
serikali zetu kufanya kila ziwezavyo kuhakikisha kuwa watoto wote wako shuleni. Nasi
tushirikiane kutoa huduma kwa watoto na kukomesha dhuluma, mateso na dhiki kwao.
Haitoshi kupeleka miswada bungeni kuhusu haki za watoto na kuipitisha kuwa sheria.
Twastahili kubadilisha misimamo yetu kuhusu haki hizi na kuzilinda kwa dhati.

(a) Huku ukitoa mifano minne, eleza hali ya kinyume inayojitokeza katika

aya ya pili.
(alama 4)

(b) Eleza namna hali ya usalama inavyoathiri utekelezaji wa haki za watoto

(c)

kwa mujibu wa kifungu. (alama 3)

Kwa kurejelea aya ya nne, onyesha mchango wa serikali katika
kuwajibikia haki za watoto. (alama 3)

(d) " Wanaong'ang'ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni

(e)

waota ndoto mchana." Thibitisha kauli hii kwa kurejelea kifungu. (alama 2)
Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa. (alama 3)
(i) vigogo

(ii) huwa nanga kwao
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(iii) kujikuna wajipatapo

6. MUHTASARI
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Wataalamu mbalimbali wamekuwa wakifanya utafiti kuhusu Ziwa Viktoria. Juhudi
hizi za uchunguzi zimekuwa zikionyesha kwamba ziwa hili ambalo ndilo la pili kwa
ukubwa miongoni mwa maziwa yenye maji matamu duniani linaangamia taratibu.
Inakisiwa kuwa kukauka kwa ziwa hili kutahatarisha maisha ya watu zaidi ya milioni
30 ambao hulitegemea kwa chakula na mapato. Utafiti uliofanywa na Taasisi ya
Masuala ya Bahari na Uvuvi nchini ulionyesha kuwa Ziwa Viktoria linaangamia kwa
kiasi cha mita tatu kila mwaka. Hivi sasa baadhi ya fuo Zilizokuwa kwenye ziwa hili
upande wa Kenya zimekauka. Mandhari ya fuo hizi nayo yameanza kutwaa sura
mpya. Badala ya kupata madau na wavuvi wakiendesha shughuli zao katika maeneo
haya, huenda isiwe ajabu kupata watoto wakicheza kandanda.

Rasilimali za samaki ziwani humu zinaendelea kudidimia huku wavuvi wakitupwa
kwenye biwi la umaskini. Walisema wasemao kwamba akosaye la mama hata la
mbwa huamwa. Wavuvi wamebuni mikakati ya kukabiliana na hali hii ambayo
inatishia kukiangamiza kizazi chao. Wengi wao wameamua kufanya biashara maarufu
kwa jina, 'bodaboda,' wengine wameingilia kilimo baada ya kushindwa kujikimu
kimaisha kutokana na uvuvi. Wavuvi wanaoendelea kuvua samaki katika ziwa hili
wamejipata katika hali ngumu ya kiuchumi. Hali hii imewalazimisha baadhi yao
kuanza kuvua samaki katika maji ya mataifa jirani; jambo ambalo limewachongea,
wengi wakatiwa mbaroni huku wengine wakinyanyaswa na maafisa wa usalama wa
mataifa hayo jirani.

Sekta ya uchukuzi na mawasiliano nayo imeathirika si haba. Shughuli za uchukuzi
katika ziwa hili zimetingwa nagugu-maji ambalo limetapakaakote ziwani. Mbali
nagugu-maji hili, shughuli za kilimo cha kunyunyizia maji zimetanzwa. Kadhalika,
kupungua kwa viwango vya maji humu ziwani ni changamoto nyingine ambayo
inawashughulisha wanaharakati wa mazingira. Inahofiwa kuwa mataifa ya Afrika
Mashariki yanalipoteza ziwa hili hatua kwa hatua. Hakika, wanasayansi wa masuala
ya bahari wameonya kuwa ziwa hili litakauka katika kipindi cha karne moja ijayo!

Ni dhahiri kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jukumu la Kkulitunza ziwa hili
kwa jino na ukucha. Serikali za nchi husika, hususan Kenya, Uganda na Tanzania
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Zinapaswa kutekeleza sheria zinazodhibiti shughuli za uvuvi katika ziwa hili.
Mathalan, kuna haja ya kuvua kwa misimu ili kukinga dhidi ya kuangamia kwa
rasilimali za samaki. Wavuvi nao hawana budi kushauriwa kuhusu umuhimu wa kufuata
kanuni za uvuvi zilizowekwa na kutahadharishwa kuhusu madhara ya kuendesha uvuvi
kiholela. Sheria kuhusu aina za nyavu za kuvulia pia inapaswa kutekelezwa vilivyo. Aidha,
kuna haja ya serikali za muungano huu kukomesha shughuli za kilimo kandokando mwa ziwa
hili, pamoja na kwenye mito iliyo katika ujirani wa ziwa lenyewe. Hatua hii itasaidia
kukomesha kusombwa kwa udongo na mbolea kutoka mashambani hadi ziwani. Hali kadhalika,
muungano huu unapaswa kuweka sheria za kusimamia matumizi ya maiji. Hili litawadhibiti raia
wenye mazoea ya kubadhiri maji.

Isitoshe, serikali za mataifa ya Afrika Mashariki hazina budi kuchunguza viwanda
vinavyotupa taka ndani ya ziwa hili. Mbali na kuchafua maji, viwanda hivi vinaangamiza mimea
na wanyama wa majini. Uchunguzi huo unapaswa pia kuhusisha mito inayomimina maji katika
ziwa hili. Viwanda vyote vinavyotumia maji ya mito kama vile: Nzoia, Yala, Sondu-Miriu,
Awach, Kuja na Kagera vinastahili kuchunguzwa pia.

Juhudi za kufikia ustawi wa kiuchumi katika ukanda wa Afrika Mashariki zinapaswa kutilia
maanani uhifadhi wa Ziwa Viktoria. Kukauka kwa ziwa hili ni sawa na kukauka kwa maazimio
na ndoto zote za serikali za nchi husika za kuboresha hali ya maisha ya raia wake. Wakati ni
sasa.

(a) Fupisha aya tatu za kwanza kwa maneno 70 - 75. (alama 9, 1ya
mtiririko)
Matayarisho:
Nakala safi:

(b)  Huku ukitumia maneno 50-55, eleza masuala muhimu ambayo mwandishi anaibua

katika aya tatu za mwisho. (alama 6, 1ya

mtiririko)
Matayarisho:

Nakala safi:
MATUMIZI YA LUGHA

(a) Huku ukitoa mfano, fafanua dhana ya mzizi wa neno (alama
2)

(b) Onyesha matumizi ya kiambishi 'ku' katika sentensi ifuatayo:

Amani atakutengenezea mpini wa jembe kisha aelekee kule kwao. (alama

2)

(c) Andika vitamkwa vyenye sifa zifuatazo:
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(alama 2)
(i) Irabu ya mbele, wastani
(ii) Kipasuo ghuna cha kaakaa laini .

(d) Tumia kivumishi kionyeshi Kisisitizi cha karibu pamoja na nomino

katika ngeli ya YA - YA kutunga sentensi. (alama 2)
(e) Tunga sentensi moja katika wakati uliopita hali timilifu. (alama
2
) (f) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao: (alama
2)
KN (N) + KT (T+E) + U+ KN (N) + KT (T +E)
(9) Huku ukitoa mfano, eleza maana ya sentensi changamano. (alama
2)
(h) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya: koga na konga. (alama 2)
(i) Tunga sentensi moja yenye nomino dhahania na nomino ya jamii.
(alama 2)
(j) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizo kwenye mabano.
(alama 3)
(i) nywa (tendesha)
(ii) la (tendeana)
(iii) vaa (tendwa)
(k)  Akifisha sentensi ifuatayo kubainisha dhana tatu tofauti.
Julius Kiptoo mwanawe Kung'u na Justine walikiletea Kkijiji chao sifa.
(alama 3)
(1 Ainisha maneno yaliyopigiwa mstari.
Naam. ameleta machache. (alama
2)

(m) Tunga sentensi yenye kitenzi Kishirikishi kikamilifu
(alama 2)

(n) (i) Eleza maana ya shadda.

(alama 1)
(ii) Onyesha panapotokea shadda katika neno: ' mteremko'.
(alama 1)
(o) Andika visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari. (alama 2)
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Sahibu yake alishikwa na kisunzi
(p) Bainisha aina za virai vilivyopigiwa mistari.
Ubaquzi wa kijinsia umekashifiwa na viongozi wenye misimano thabiti mno. (alama 3)
(q) Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa.
" Shughuli yetu itamalizika kesho, " mama alimwambia Juma. (alama 2

(r) Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo:

Watahiniwa hao walisoma maswali yote kwa makini. (alama 2)
(s) Ainisha sentensi ifuatayo kwa kuzingatia jukumu/dhamira yake.
Funga majani matano matano kwa kila fungu. (alama1)
ISIMU JAMII

Eleza kwa ufupi jinsi mambo yafuatayo yanavyodhibiti mitindo ya lugha.
(a)Mazingira (alama 4)
(b)Madhumuni (alama 2)
(c)Malezi (alama 4)

102/2

LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2

LUGHA

OKT/NOV 2013

SAA 22

e UFAHAMU: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Gari lake kuukuu lilikuwa linapambana na barabara yenye mashimo yaliyoshiba na
kutapika
maji ya mvua ambayo sasa ilikuwa inaanza kupusa. Japo daima alipambana na
usukani kunako mashimo haya yaliyotosha kuitwa magenge, alishukuru kwa hali hii.
Vipi angeweza kulidhibiti gari lake hili kwenye barabara iliyosakafiwa nayo ikahitimu?
Magurudumu haya yaliyong’ara kama upara wa shaibu aliyekula chumvi hadi
ikamwogopa yangetii uelekezi wake? Mara ngapi gari hili limetaka kumwasi
barabarani? Haya yalikuwa baadhi ya maswali yaliyompitikia akilini. Hakujitakilifu
kutaka kuyapa mji maana mara ile mawazo yake yalitekwa na kubwagwa katika nchi
ya mbali - nchi ambayo sasa aliiona kama sinema akilini mwake.

Alipofika nyumbani aliliegesha gari lake na kufululiza ndani. Siku mbili zilikuwa

Zzimepita
akiwa pale kazini. Madaktari kama yeye hawakuwa wengi. Alikuwa miongoni mwa
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madaktari wenye ujuzi katika hospitali hii ya kitaifa. Wenzake wengi walikuwa
wamehamia ughaibuni walikokwenda kutafuta maisha. Mshahara wao wa mkia wa
mbuzi uliwasukuma na kuwatema nje ya nchi yao. Wengi wa waliohamia ng’ambo
waliona vigumu kubaki katika ajira ambayo kivuno chake kilishindwa kumvusha mtu
hata nusu ya kwanza ya mwezi. Malalamishi ya kulilia ujira wa heshima yaligonga
kwenye masikio yaliyotiwa zege. Na kweli wanavyosema, mwenye macho haambiwi
tazama. Basi walitazama hapa na pale wakaona penye mianya ya matumaini, nao
wakaiandama.

Hadi leo hii hamna la mno lililofanyika. Ndiyo maana Daktari Tabibu anarudi
nyumbani tangu kuingia kazini hiyo juzi alfajiri. Hafanyi kwa kuwa katosheka, maana
pia yeye ana dukuduku. Ana shaka ya mustakabali wake ikiwa mazingira ni haya ya
kumsoza, maana umri nao unazidi kumla. Japo anatia na kutoa, mizani ya hesabu
yake imeasi ulinganifu.

Daktari Tabibu waama ni mfungwa. Ametekwa na kuzuiwa katika kupenda na
kuchukia mambo. Ni kama mti uliodumaa. Anatamani barabara nzuri za lami.
Anatamani mshahara wa kumwezesha kukidhi mahitaji yake na kutimiza majukumu
yake ya kimsingi. Jana amesema na rafiki yake aliye ng’ambo kwa simu ambayo sasa
imetulia mkabala naye. Ingawa mwenzake huyu alikuwa mchangamfu na kumdokolea
hali ya maisha ya kuridhisha kule ugenini kama vile wanataaluma kuenziwa, yapo
vilevile yaliyomtia unyonge moyoni. Upweke ndio uliomtia fukuto kuu. Licha ya hela
zote hizo za kupigiwa mfano, watu hawana muda wa kutembeleana na kujuliana hali
au hata kukutana tu mkahawani wakashiriki mlo. Eti ni kila mtu na hamsini zake.
Halafu ipo changamoto ya hali ya hewa. Baridi ya ng’ambo haifanyi mzaha katika
kumtafuna mtu. Ni hali tofauti na ile aliyoizoea.

Daktari Tabibu alizitia kauli za rafiki yake kwenye mizani ya moyo wake.
Akawaza ikiwa
kweli si bora kulemazwa na mzizimo ugenini badala ya kuishi katika kinamasi cha
kuumbuliwa nyumbani.Kisha punde lilimjia wazo la marehemu nyanyake na wengine
kama yeye waliofadhili masomo yake kupitia kwa serikali na njia ya kodi. Je, si usaliti
huu? Vipi aikimbie nchi kabla ya kuihudumia ilhali imemjenga hadi kuwa daktari?

Na je, wafanyakazi wake wa nyumbani watakwenda wapi?Atawaambiaje kuwa
sasa hahitaji huduma zao kwa kuwa anakimbia nchi yake?

Mawazo yake yalikatizwa na simu iliyolia na kumshtua. Alipoitazama aliiona
imeng’ara kwa mwangaza ulioweka wazi jina la mpigaji. Alifahamu kuwa leo hii tena
dharura nyingine ilikuwa inamwalika hospitalini. Mwili wake ulimsaliti ingawa moyo
wake ulimkumbusha kuwa lisilo budi hutendwa. Hapo ndipo alipoiinua ile simu tayari
kusema na mwenzake upande wa pili.

“Haloo!” Sauti nyororo kutoka upande wa pili iliita.
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“Haloo!”

“Naam! Dharura nyingine tena daktari. Unaombwa kuokoa maisha mengine tena!”
"Haya. lla mwanzo nitahitaji kujimwagia maji”, na pale pale akaikata ile simu.
Daktari Tabibu aliingia hamamuni huku kajifunga taulo kiunoni tayari kuoga.
Aliyafungulia maji lakini ule mfereji uligoma kutapika maji. Ulikuwa umekauka kabisa.
Daktari Tabibu aliduwaa pale. Aliufunga ule mfereji kabla ya kuiaga bafu.

(a) Eleza sababu nne zinazowafanya wataalamu kuhamia nchi za nje. (alama
4)
(b) “Hakuna masika yasiyokuwa na mbu.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea

hali ya waliohamia ng’ambo. (alama
3)
(c) Fafanua athari tatu zinazoikumba nchi ya msimulizi kutokana na uhamiaji

ng’'ambo wa wataalamu. (alama 3)
(d) Eleza mchango wa teknolojia kwa kurejelea kifungu. (alama
3)
(e) Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na taarifa. (alama
2)

(i) kuyapa miji

(ii) fukuto

2 UFUPISHO: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Wakenya walipoipitisha katiba mpya waliidhinisha mfumo wa ugatuzi. Katika
mfumo huu,
mamlaka ya serikali kuu katika uongozi, usimamizi na utumiaji wa rasilimali za nchi
hupunguzwa.
Kiasi fulani cha mamlaka hutwaliwa na maeneo ya ugatuzi. Suala hili halikuzingatiwa
katika
katiba ya awali ambapo mamlaka yote yalikuwa mikononi mwa serikali kuu. Kutokana
na upana na wingi wa maeneo nchini, iliiwia vigumu serikali kuu kuhakikisha kwamba
kulikuwa na usawawa kimaendeleo katika sehemu zote nchini.
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Kwa mujibu wa katiba mpya, serikali kuu haina budi kuyasaidia maeneo yote ya
ugatuzi ili
yaweze kujinyanyua kiuchumi na kuboresha hali za maisha za wakazi wake. Vilevile ni
jukumu la kila eneo la ugatuzi kuweka mikakati madhubuti ili kuchunguza na
kubainisha rasilimali zote katika maeneo husika. Hili litasaidia kuvumbua rasilimali
ambazo zinaweza kuchangia katika ustawishaji wa maeneo haya.
Maeneo haya pia yanatakiwa kutafuta mbinu zitakazofanikisha uzalishaji na utumiaji
wa rasilimali hizi kwa njia endelevu. Mojawapo ya mbinu hizi ni uongezaji thamani
katika rasilimali yoyote inayozalishwa kwenye eneo mahususi.

Maeneo mengi ya ugatuzi nchini humu yanategemea kilimo cha ufugaji kama
mhimili wa uchumi. Licha ya kuwa nguzo, kilimo hiki hakijawahi kupigiwa darubini
vizuri kwa lengo la kukiimarisha ili kiwanufaishe wenyeji kikamilifu. Aghalabu wafugaji
wengi huandama mbinu za jadi za ufugaji ambazo haziwahakikishii ongezeko la
mapato. Isitoshe, wafugaji hawa wanakabiliwa na tatizo katika soko la mifugo ambapo
wengi hupunjwa na matapeli. Pamoja na haya, baadhi ya wakazi huuza mifugo nje ya
nchi wakiwa wazimawazima bila kuwazia matokeo ya kitendo hiki.Si ajabu kuwaona
ng’'ombe, ngamia, mbuzi na kondoo wakipakiwa kwenye malori na kusafirishwa nje ya
nchi. Ukweli ni kwamba jambo hili ni hatari sana, si kwa uchumi wa maeneo husika tu,
bali pia kwa Kenya kwa jumla. Hii ni kwa kuwa walionunua mifugo wazimawazima
wanaweza kuhiari kutowachinja na badala yake kuwatumia kama mbequ za kuzalisha
mifugo wao. Hapa pana hatari ya maeneo haya kupoteza wateja kwani baada ya muda
huenda wanaonunua mifugo wakajitosheleza na kukosa kuja kununua mifugo wengine.
Hali ikiwa hivyo, maeneo yaliyotegemea soko hili huenda yakalipoteza taratibu, na
bila shaka kupoteza natija inayotokanana soko lenyewe.

Ili kudhibiti hali hii, itakuwa bora ikiwa viwanda vya kuchinjia mifugo na kupakia
nyama
vitajengwa katika maeneo haya ya ugatuzi. Hili litawawezesha wakazi kuuza nyama
badala ya kuuza mifugo wazimawazima. Fauka ya haya, maeneo haya yatajikinga dhidi
ya kupoteza bidhaa zinazotokana na mifugo.
Hizi ni kama vile ngozi, kwato na pembe ambazo bila shaka zina natija kuu. Ngozi kwa
mfano, ni bidhaa muhimu sana katika sekta ya utengenezaji wa mavazi na mifuko.
Viwanda vinavyotumia ngozi kama malighafi vikijengwa katika maeneo haya, wakazi
wake watanufaika si haba. Mathalani, viwanda vya kutengenezea viatu, mishipi,
mifuko na nguo vikianzishwa, wawekezaji watalazimika kuanzisha viwanda vingine
vitegemezi. Kadhalika, ni dhahiri kwamba bidhaa zinazotokana na ngozi huhitaji
kutiwa nakshi. Kuanzishwa kwa viwanda hivi basi kutazua haja ya kuanzishwa kwa
viwanda vya kutengenezea rangi, pamoja na maduka ya kuuza bidhaa yenyewe.
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Isitoshe, gundi ya kugandisha bidhaa hizi itahitajika, hivyo kusababishahaja ya
kuanzishwa kwa kiwanda cha gundi. Matokeo ya shughuli hizi zote ni kuzalishwa kwa
nafasi anuwai za kazi kwa wakazi. Hili litakuwa na matokeo zaidi chanya, hususan kwa
vijana.Badala ya kushiriki ulevi na burudani zinazowahatarisha, wataweza kujitafutia
riziki katika viwanda hivi.

Juu ya hayo, mfumo wa ugatuzi utayawezesha maeneo husika kuongezea
thamani utoaji wa
huduma za kijamii na kiutawala kulingana na mahitaji ya maeneo haya. Ni muhimu
hata hivyo kuzingatia kwamba kila eneo la ugatuzi lina upekee wake, navyo
vipaumbele hutofautiana kulingana na maeneo. Kuna yale ambayo yatasisitiza
usalama, mengine ujenzi na uimarishaji wa miundomsingi kama vile barabara, vituo
vya afya na hata taasisi za elimu. La muhimu ni wakazi wa maeneo husika kubainisha
ni lipi litatekelezwa kwanza.

Kinga na kinga ndipo moto uwakapo. Kufanikiwa kwa mfumo wa ugatuzi
kutategemea juhudi za kila mkazi wa eneo husika. Ni muhimu kila mkazi kujiona kuwa
mmiliki wa eneo zima la ugatuzi na kuwajibika katika kuliendeleza kwa hali na mali.
Uwajibikaji huu unajumuisha uteuzi wa viongozi wenye muono mzuri na ambao
watawawezesha kuyafikia malengo yao ya kimaendeleo.

Hakika, mustakabali na uwepo wa eneo la ugatuzi utakuwa zao la maamuzi ya
wanaeneo. Vilevile ufanisi wa maeneo ya ugatuzi utakuwa msingi wa ufanisi wa taifa
kwa jumla.

(a) Fupisha ujumbe wa aya tatu za mwanzo kwa maneno 85-90.

(alama 8, 1 ya mtiririko)
Matayarisho:
Nakala safi:

(b) Kwa kutumia maneno 75-80, bainisha masuala ambayo mwandishi anaibua katika
aya tatu za mwisho. (alama 7, 1 ya mtiririko)

MATUMIZI YA LUGHA(Alama 40)

(a) (i) Eleza maana ya sauti mwambatano. (alama
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2)
(ii) Andika sauti mwambatano inayotamkiwa kwenye ufizi.
1)

(b) Andika sentensi ifuatayo upya ukibadilisha neno lililopigiwa mstari
kuwa kielezi.Komu ameshona nguo nzuri na kuiuza sokoni.
(alama 1)

(c) Tunga sentensi mojamoja kubainisha:
(alama 4)
(i) kihusishi cha wakati
(ii) kivumishi cha pekee chenye maana, "bila kubagua”.

(d) Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi.
Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa
wametuhakikishia usalama.

(alama 2)

(e) Bainisha mofimu katika neno:
atamnywea
(alama 3)

(f) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo:
Madebe hayo yatasafirishwa pamoja na nyundo hizi.
2)

(9) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo:
Ingawa mshahara wake si mkubwa anaikimu familia yake.
2)

(alama

(alama

(alama

(h) Tunga sentensi tatu kuonyesha matumizi matatu tofauti ya kiambishi 'li’.
(alama 3)

(i) Eleza maana ya sentensi ya masharti.
(alama 1)

Tunga sentensi ya masharti.
2)

(j) Tumia kiwakilishi cha ‘a’ unganifu katika sentensi kuonyesha:

(alama

(i) umilikaji (alama 2)

(ii) nafasi katika orodha au nafasi katika kundi
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(alama 2)

(k) Tunga sentensi yenye kikundi tenzi chenye muundo ufuatao:
Kitenzi kisaidizi, kitenzi kikuu, nomino (alama
2)

(I) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya kistari kirefu.
(alama 2)
(m) Unganisha sentensi zifuatazo kuwa sentensi moja bila kurudia kitenzi.
Osore amempigia Ngungui simu. Ngungui amempigia Osore simu. (alama
2)

(n) Andika upya sentensi ifuatayo ukibadilisha vitenzi vilivyomo kuwa nomino:
Mayaka anapotumbuiza huchekesha sana. (alama
2)

(o) Andika maana tatu za neno: kanda.
(alama 3)

(p) Andika visawe viwili vya nahau: enda kombo. (alama
2)

4. ISIMU JAMII
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Haya ng’ara ... Ng’ara leo! Nguo motomoto. Ng'ara leo kwa bei rahisi. Hamsini
hamsini shati. Kuona ni bure. Bure kwa bure. Shika mwenyewe ujionee. Bei
nafuu. Bei ya starehe. Haya haya. Usikose mwanangu! Hamsa! Fifty! Hamsa! Fifty!
Hamsa na nyingine.

(a) Bainisha sajili ya mazungumzo haya.

(alama 2)

(b) Eleza sifa nane za sajili hii kwa kurejelea kifungu hiki.
(alama 8)
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102/2
KISWAHILI
Karatasi ya 2
LUGHA
Oct/Nov. 2014
saa 2'/2

o UFAHAMU: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Afisa wa ukaguzi wa abiria na mizigo alimrudishia cheti chake cha usafiri na kubofya tarakilishi
yake kuashiria kuanza kumhudumia mteja mwingine. Duma alikichukua cheti chake cha usafiri
kwapupa, kana kwamba anamtarajia mtu kuja kukibwakura. Moyo wake ulitweta na kukisukuma
kidari chake kikembe nusura kukipasua. Baada ya kukihifadhi cheti hiki ndani ya mfuko wake
mdogo wa kusafiria, alichapuka moja kwa moja hadi chumbani ambamo wasafiri hungojea
kuiva kwa safari.

Si kwamba Duma ni mwanagenzi wa safari za Ughaibuni. La! Hasha. Amekia vilele vya anga kwa
miaka kumi na miwili; mjomba wake anakuja kumtafutia kazi. Kazi aliyopata ilimtia tumbo joto
mwanzoni, akataka kutoroka, atokomee kokote kule. Fikiria wewe, ndio sasa umetoka kwenye
mbeleko ya mama yako, ubwabwa wa shingo ndio unaanza kukutoka, kisha uje kutoswa
kwenye kazi ya kuvuna majani kwenye shamba kubwa la Bwana Mali, majani ambayo
unapopata fursa ya kuyatafuna yanakufanya kujihisi kama tiara inayoelea angani! Kisha
baadaye upagazwe kazi ya kuyauza majani hayo hayo, pamoja na unga unaohifadhiwa katika
vifuko vidogo vya kuvutia, kwenye soko la siri na hata shuleni! Hata hivyo walisema wasemao
kwamba papo kwa papo kamba hukata jiwe, na kinolewacho hupata.

Duma alipata walimu, akafunzwa jinsi ya kuyatumia majani na aina mbalimbali za unga ili
kuituliza nadhari na dhamiri yake ambayo awali ikimsumbua sana. Polepole ule utu na
ulimbukeni aliokuwa nao uliyeyuka, akatwaa moyo wa jiwe na kuikumbatia kazi hii kwa dhati ya
moyo wake, moyoni akijiambia kuwa hayo ndiyo majaliwa yake. "lIkiwa huu si utashi wa Munagu,
kwa nini akalituma gonjwa kuja kuwaua wazazi wangu, mmoja baada ya mwingine? Kwa nini
akawaacha akina ami kunipoka kidogo kilichobakizwa na matibabu ya wazazi wanqgu? Kwa nini
asimtume mtu kuja kuniokoa nilipoingizwa kwenye biashara hii na mjomba Papa?"Duma
alijiuliza maswali haya mfululizo. Hatimaye aliihalalisha kazi yake kwa kusema, “Kazi mbi si
mchezo mwema”

Duma alipopata tajiriba ya kutosha kupambana na walinda usalama wenye macho ya kipanga,
mwajiri wake hakusitakumtumia kwenye safari za kusafirisha shehena kwenye masoko ya
ng'ambo. Mara nyingi aliponea tundu la sindano kutiwa mbaroni. Wakati mwingine mashine za
ukaguzi ziliweza kunusa shehena yake, akalazimika kulainisha viganja vya maafisa wakuu wa
forodha. Kila mara alijiambia, "Hii kazi ni hatari, nikipata pesa za kutosha kuufukuza uhawinde
nitang'atuka."Hata hivyo, Duma tayari alikwisha kuwa sikio la kufa. Alikuwa amedidimia katika
ulanguzi wa dawa za kulevya, ulanguzi ambao ulikuwa umemwingia kwenye mishipa jinsi dawa
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zenyewe zilivyokuwa zimegeuka damu inayousukuma moyo wake. Badala ya kuacha, yeye na
mwajiri wake walizua mikakati mipya ya kusafirisiha shehena.

Safari ya leo ilipoiva, Duma alifanya kama alivyoagizwa na mwajiri wake. Asubuhi na
mapema alibugia shehena yake, koo ikakubali kuisafirisha hadi tumboni ambapo uchango
wake uliombwa kuihifadhi hadi utakapofika wakati wa kuitapika shehena hiyo Ughaibuni.
Fungqu lililobaki lilitiwa ndani ya begi la kusafiria, katikati ya nguo. Duma alitarajia kwamba
atampata jamaa wake wa kawaida kwenye forodha. Akajiambia kwamba hata asipompata huyo
jamaa anaweza kuitoa shehena hiyo hiyo kama kafara kwa maafisa wa usalama. Duma alikuwa
na bahati ya mtende kumpata huyo jamaa wake, pamoja na afisa wa usalama aliyejuana naye
kwa vilemba, akafanikiwa kupitisha shehena zake bila kujua kwamba yake ya arubaini imefika.
Mara tu Duma alipotua kwenye uwanja wa ndege wa Kamata, Polisi wa Kimataifa walimzingira.
Mimweko ya kamera za wanahabari ilitishia kuyapofua macho ya mtumwa huyu ambaye
alikuwa sharti auawe kwa kukubali kutumwa. Vikuku viwili vikubwa vilivirembesha viwiko vya
mikono yake ambayo aliikabidhi kwa maafisa hawa kama anayekubali kuwajibikia kosa lake.
Nchini mwake mwajiri wake alipiga kidoko alipotazama kadhia hii kwenye runinga.

Akasema, "Bloody coward! How could he allow himself to be caught?"

i.  Huku ukitoa mifano mitano, onyesha jinsi haki za kibinadamu zilivyokiukwakatika

kifungu hiki. (alama 5)
ii.  Andika vyanzo vinne vya maovu ya kijamii kwa mujibu wa taarifa (alama 4)
/72 "Yaliyompata Duma ni mwiba wa kujichoma?' Thibitisha kauli hii kwa

Kutoa mifano minne.

(alama 4)
iv. Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na kifungu: (alama 2)
I. wenye macho ya kipanga
S. zimegeuka damu inayousukuma moyo wake

e UFUPISHO: (Alama 15)
Soma kifimgu kifiiatacho kisha ujibu maswali.

Suala la jamii kujitosheleza kwa mahitaji ya chakula na lishe ni jambo ambalo halina budi
kushughulikiwa kwa dhati. Chakula ni mojawapo ya mahitaji ya kimsingi ya binadamu na kila
mja ana haki ya kupata chakula, na si chakula tu, bali chakula chenye virutubisho muhimu.
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Nchi isiyowakimu raia wake kwa chakula ni sawa na ng'ombe aliyeshindwa kumnyonyesha
ndama wake.

Kwa muda mrefu, viongozi wamekuwa wakipambana na tatizo la ukosefu wa chakula. Msimu wa
kiangazi unapobisha hodi, watu wengi, hasa wale wahitaji, hupukutika kutokana na mng'ato wa
njaa. Japo serikali na wafadhili hutuma vyakula vya msaada kwa jamii zilizoathirika zaidi,
chakula hiki huwa kama nguo ya kuazima, na bila shaka ya kuazima haikidhi haja.

Mojawapo ya vyanzo vikuu vya uhaba wa chakula ni kiwango cha chini cha uzalishaji na uhifadhi
wa chakula chenyewe. Zipo sehemu nyingi nchini ambazo ni kame. Sehemu hizi hukabiliwa na
ukosefu wa maji kwani, ama mvua hainyeshi, au inaponyesha haitoshelezi mahitaji ya mimea.
Mimea mingi hujikaukia ikiwa michanga na kudhihaki juhudi za wapanzi. Zipo sehemu katika
nchi hii ambazo huenda kwa misimu hata zaidi ya mitano bila kupata zao lolote kutoka
mashambani. Hali ikiwa hivi makali ya uhitaji huzidi na wakazi wa sehemu hizi hulazimika kuwa
wategemezi kwa majirani na serikali. Wengine wanapokosa chakula kabisa huazimia kula
visivyoliwa.Wanaamwa la mbwa baada ya kukosa la mama.

Hali kadhalika, japo zipo sehemu nyingine ambazo hazina tatizo la ukame, mbinu nasi za kilimo
husababisha utoaji wa mavuno haba, hivyo kutojitosheleza kwa chakula. Bila shaka
wanapopanda ovyo, wanavuna ovyo. Kuna wakulima ambao hupalilia mmomonyoko wa udongo
kwa kulima kandokando ya mito, kupanda zao lile lile katika sehemu ile ile ya ardhi miaka
nenda miaka rudi, na kutopanda mimea ambayo hukinga tabaka la juu la udongo dhidi ya
kumomonyolewa na maji au upepo. Matokeo ya haya yanaweza kutabiriwa; udongo wenye
rutuba huoshwa na mashamba kutwaa utasa ambao huzidisha kuzalishwa kwa chakula haba.
Wakulima wengine hukaidi wito wa kupanda mimea ambayo hustahimili ukame kama vile
mibaazi, mihogo, mtama, ulezi na wimbi. Baadhi ya wafugaji hufuga mifugo wengi ambao
hushindwa kustahimili kiangazi. Si ajabu kupata kwamba katika baadhi ya maeneo, mizoga ya
ng'ombe na hata ngamia imezagaa kote, tanuri la kiangazi linapofanya kazi yake.

Sehemu nyingine zimebarikiwa kwa ukwasi wa chakula. Hata hivyo, baadhi ya wakazi wa
sehemu hizi hawana mwao kuhusu umuhimu wa lishe bora. Wapo wanaodhani kuwa chakula ni
chakula, bora tumbo lipate haki. Hawa hula vyakula kama vile viazi, mahindi, na wengine
nyama bila kujua wanahitaji vyakula vyenye virutubisho muhimu, yaani, wanga,protini,
vitamini na madini. Wapo wanaodhani kuwa protini pekee ni nyama. Hawa hula nyama mawio
na machweo, matokeo yakiwa kuambulia magonjwa kama vile shinikizo la damu.

Katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa chakula, serikali, kupitia wizara husika, imeanzisha
miradi ya kuhakikisha kuwa kuna uzalishaji wa chakula kwa kiwango cha kuridhisha. Visima
vya maji na mabwawa yamechimbwa katika sehemu kame ili kunyunyizia mashamba maji.
Baadhi ya wakulima wameanzakupandamimea ambayo inapevuka nakutoa mazao haraka.lpo
mimea ya kuatika ambayo hutoa matunda baada ya muda mfupi, hivyo kusaidia kupunguza
makali ya njaa. Wafugaji wengine wameanzisha miradi ya kufuga kuku wa kututumuliwa. Hawa
hukua na kukomaa kwa muda mfupi na huweza kutoa nyama na mayai. Wafugaji wa kuku
hawa huweza kuwauza kununua aina nyingine ya vyakula.

Wakulima pia wanahimizwa kutumia njia za kisasa za kuzalisha na kuhifadhi chakula. Chakula
kinapohifadhiwa vyema, hata mvua isiponyesha, raia huweza kujitegemea.lkiwa maghala ya
halmashauri za kuhifadhi chakula nchini hayahifadhi chakula, mara nyingi nchi hulazimika
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kuagiza chakula kutoka nje kiangazi kinapojiri. Aidha, chakula kisipohifadhiwa vyema huishia
kuharibika na kuhasiri wanaokila, ikawa msiba juu ya mwingine.

Ni muhimu kufahamu kuwa jukumu la kupambana na ukosefu wa chakula ni la kila raia. Hali ya
kungojea kila mara kulishwa na serikali inatufanya kuwa wategemezi zaidi. Wakulima
wadogowadogo.ambao huuza vyakula vyao kwa bei ya chini sana mara tu wanapovitoa
mashambani wanapaswa kujiasa dhidi ya mazoea haya na kujua kuwa akiba haiozi. Wanaoishi
katika sehemu zenye vinamasi wasaidiwe kuzitunza sehemu hizi na kuzitumia kwa njia
endelevu. Vijana wahimizwe wawaunge wazee mkono kushughulikia kilimo katika sehemu za
mashambani badala ya kuhamia mijini kutafuta kazi za ajira ambazo ni haba. Wanaoishi mijini
nao wajifunge nira kutumia nafasi walizo nazo kuendeleza kilimo cha bustani.

e Fupisha ujumbe wa aya tano za kwanza kwa maneno 100

(alama 9,1ya
mtiririko)
Matayarisho............................
Nakalasafi..........................
o Kwa kurejelea aya tatu za mwisho, eleza njia sita za kukabiliana na uhaba wa
chakula. (maneno 85)
(alama 6, 1 ya mtiririko)

Matayarisho ............................
Nkalasafi ...........cocoiii

e MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)
1. () Eleza maana ya silabi. (alama 2)
(i)  Andika neno lenye muundo ufuatao: (alama 1)
irabu + konsonanti + konsonanti + irabu
2. Ainisha vitenzi katika sentensi: (alama 3)

Ndege yu taabani, hata hivyo anajaribu kujinasua

3. Geuza sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo. (alama 2)
Wachezaji hawakucheza mpira kwa sababu ya mvua.

Anza kwa: Mpira

4. Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu.
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Dobi huwapigia watu nguo pasi.
5. Andika sentensi ifuatayo upya ukizingatia kinyume cha maneno

yaliyopigiwa mstari.
(alama 2)

Uborawa kazi zao ulifichika baada ya kuanzishwa kwa mradi ule.

6. (i) Eleza maana ya kirai.
(ii)  Ainisha virai vilivyopigiwa mstari.

Zana hizi zimeundwa na mafundi wenye ustadi mkubwa.

7. Kinga ni hali ya kuzuia madhara fulani. Andika maana nyingine

mbili za 'kinga'.
(alama 2)

8. Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.
(alama 2)

Lililimwa vizuri sana.

9. Bainisha maana mbili zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo:
2)

Wakimbizi walisema kuwa walitamani kurudi kwao mwaka huo.

i) Eleza sifa mbiliza sauti ifuatayo: dh.
2)

k) Andika sentensi ifuatayo katika umoja.

(alama 2)

Hao wenyewe hawakuzingatia mafunzo ya lishe bora.

) Tunga sentensi mojakubainisha tofauti ya kimaana kati ya
gharama na karama.
(alama 2)

Kanusha sentensi ifuatayo:
Wanafunzi waliingia darasani, wakatoa vitabu wakaanza kusoma.

Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya nukta
pacha.

0) Tumia nomino ya jamii kuwakilisha maneno yaliyopigiwa mstari
Nzige wengi sana walivamia na kuharibu mimea.
p) Onyesha visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari
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Washiriki wote walituzwa medali baada ya mchuano huo

q) Nomino zifuatazo zimo katika ngeli gani?
i) Furaha (alama 1)
ii) Nyasi (alama 1)
r) Unganisha sentensi hizi ukitumia kiunganishi cha kinyume (alama 2)

Wananchi walikabiliwa na hatari
Wananchi waliendelea kuwaokoa majeruhi

S) Andika upya sentensi ifuatayo ukianzia kwa yambwa tendwa (alama 2)
Wafugaji waliwakatia ng’'ombe wote majani ya mti huo

. ISIMUJAMII (Alama 10)

i. Umepewa jukumu la kuwazungumzia vijana wenzako kuhusu umuhimu wa
uwekezaji. Fafanua sifa tano za lugha utakayotumia.
(alama 5)

ii. Eleza sifa tano za sajili ya kidini
(alama 5)

102/2
KISWAHILI
Karatasi ya 2
LUGHA
Oct/Nov. 2015
saa 2'/2

KISWAHILI LUGHA
UFAHAMU: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Siku moja nilifika kumwona babu yangu kule kwetu kijijini bila kumtolea taarifa mbele. Nilipofika
nilimkuta amevaa magwanda yake yaliyokula chumvi hadi yakakinai. Alinitazama huku akitabasamu
akisema, "Tabia hii ya kuja kwako bila taarifa utaikoma. Ukiendelea hivi utakuja kwenda kwa wakwe
wako upate ndio wanakwenda uchi"

Kauli hii ya babu ilinifanya kucheka. Tulisalimiana huku tunapigana pambaja. Harufu ya manukato
niliyojirashia asubuhi hiyo ilikutana na kuchanganyika na harufu ya jasho lake. Baadaye tuliingia ndani,
tukaketi kwenye makochi yaliyokuwa yameanza kuonyesha dalili za kuchoka. Baada ya kuulizana habari
za kimsingi nilitaka kujua alipokuwa nyanya.

“Nyanyako ameenda kumwona jirani yetu mgonjwa. Amepata ajali akitoka mijini alikokuwa ameenda
kuwatembelea wajukuu wake. Raha yote ya kuwaona iligeuka
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karaha.""Alinyamazakidogo,akaguna,kishaakaendelea,"Barabarahizi,sijuimwaziita 'haibei', zimewala
watu wetu. Huwezi kuwahesabia vidole tena.”

Kwa muda nilikosa la kusema. Niliona niubadili mkondo wa mazungumzo. Nilianza kwa
kumweleza kuwa mazingira ya kijijini yalipendeza. Kwa kweli mandhari yale ya kijani kote hadi upeo wa
macho yalinisisimua sana. Sauti za ndege zilikuwa mfano wa muziki wa chini uliochezwa ili kuyapamba
mazungumzo yetu. Mara mojamoja nilitekwa na sarakasi ya jogoo aliyetanua mabawa yake na kukaribia
kuzungumza, utadhani ni sauti ya mwanadamu. Nilipokuwa ninamtazama yule jogoo, nilishtukia
mkono wa babu ukiushika wangu, akaniongoza nje akisema, "Haina haja kuyamezameza mate. Huyu
jogoo ni wako. Leo tutamfanya kitoweo kwa ajili yako. Najua kule mjini mnakula kuku wa miigizo tu.
Faida yao kwa mwili ni duni."

Tulishirikiana kumkamata yule jogoo lakini baada ya muda nilichoka. Moyo wangu ulikuwa unapiga kwa
nguvu 3jabu. Niliona kisunzi, nikakaa. Nikiwa ninajipumzisha chini ya kivuli cha mpera nilisikia sauti
za watoto waliokuwa wamejiunga na babu kumkamata yule jogoo.

Tukiwa tunasubiri chakula cha mchana, niliona hii kuwa fursa mufti kumweleza babu kwamba
nilifika kusudi niende naye mijini. Nilipolitamka tu hili alicheka sana. Aliniambia, "Mji ni wenu nyinyi. Sisi
watu wa shamba raha yetu ni kufukuzana na kazi hizi za sulubu. Kwenda kukaa mjini na nguvu zote hizi
faida yake nini? Nasikia siku hizi huko mjini kuna misongamano ya magari isiyoisha. Kuna haja gani
kwenda kushinda kwenye gari kuharibu muda wako kwa sababu ya msongamano? Mimi hapa kwangu
nikitaka kwenda kuzitekeleza shughuli zangu sipati kizuizi. Ninakwenda tu."

"Sikiliza babu," nilimwambia, "mji una raha yake. Wingl wa magari ni ishara ya maendeleo.

wowote."

"Kule mjini mnadai kuona mwanga na kuujua ustaarabu ila mmenoa," alisema babu, "maisha
yenu, afadhali ndege warukao angani. Ni kama mnachupa kutoka upande mmoja hadi
mwingine, kana kwamba mnaendeshwa kwa nguvu za mtambo usioonekana. Jamaa hawajuani
tena. Mizizi yenu hamuitambui. Mmekuwa mithili ya miti inayopendeza lakini isiyo na mizizi ya
kutosha. Upepo hafifu uvumapo inalemewa na kujibwaga chini. Je, huo ndio ustaarabu?
kujuliana hali. Ni kuombana kibaba cha unga au kibakuli cha mboga. Tunaishi tukijuana, si
majina na sura tu, bali pia hata upishi wetu. Nyinyi mnaishi pasi na kujua majirani wenu. Je,
we we hukuona hata kuku wangu hawa wanatangamana?"

Swali hili lilipoachiliwa nilihisi kama aliyetwikwa nanga. Kijasho chembamba kilinitoka. Kwa
bahati nzuri meza ilikuwa imeisha kuandaliwa; kipindi cha kupambana mezani kikawadia.
Nilipokuwa nikila nilitambua kitu kimoja; yule kuku alikuwa na ladha ya kupendeza, tofauti na
tuliozoea kuwala kule mijini. lla nililoliona tu ni kuwa alikuwa mgumu kidogo. Nilipokuwa
nikilifikiria hili niliisikia sauti ya babu tena.

"Chungaasikung'oemeno. Huyunikukuhasa. Atakusaidiakuimarishameno. Hutakuwa na haja ya
kwenda kumwona daktari wa meno. Sisi hapa hata kushiriki chakula kunatukumbusha kuwa
kila shughuli ni kazi tosha. Hatuna muda wa kulaza damu." Alichukua bilauri ya maji, akapiga
tama, kisha akaendelea kuinyofoa sima yake ya bada.

(a) Huku ukirejelea kifungu, fafanua faida sita utakazopata ukiishi shamba. (alama 6)

Eleza mtazamo wa wahusika wafuatao kuhusu mji:
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(i) msimulizi (alama 3)
(ii) babu (alama 4)

5. Andika maana ya funqu lifuatalo la maneno kwa mujibu wa taarifa: (alama )
kwenda kwa wakwe wako upate ndio wanakwenda uchi

6. Andika kisawe cha: (alamat)
Niliona kisunzi

2 UFUPISHO: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Katika ulimwengu huu tunaoishi wenye hekaheka nyingi, mwanadamu anaendeshwa na
maisha mfano wa gurudumu la gari. Kwa watu wenye kufanya kazi katika mazingira ya ofisi
ambapo wanaketi mchana kutwa, mazoezi ni muhimu sana. Baadhi ya watu huona fahari
wapigapo tai na kuelekea au kutoka kazini kwa gari. Tabia hii ya mwanadamu inamsahaulisha
kuwa mwili wake ulidhamiriwa kufanya mazoezi ya viungo kwa kutembea au kufanya kazi
zenye kuhitaji misuli kupashwa moto. Watu wengi hawana habari kuwa mazoezi yana faida tele
kwao.

Wataalamu wa sayansi wamebainisha kuwa watu wanaoidhiki miili yao kwa mazoezi ya mara
kwa mara huishi zaidi kuliko wasiofanya mazoezi. Watu hawa huwa wamo katika hali nzuri ya
afya na wenye nguvu kuliko wale ambao hawaishughulishi miili yao kwa mazoezi au kazi
zinazohitaji utumiaji nguvu.

Ni dhahiri kwamba mazoezi huchochea kuundwa kwa seli mpya za ubongo. Utafiti wa
kisayansi umebainisha kuwa sehemu za ubongo zenye kusisimuliwa kwa mazoezi ndizo
hutekeleza jukumu la kukumbuka na kujifunza. Bila mazoezi sehemu hizi zitashindwa
kukumbuka au kujifunza maarifa mapya. Vile vile, imethibitishwa kwamba watu wanaoshiriki
shughuli zenye kuwahitaji kutumia nguvu hutia fora katika mambo yanayowahitaji kukumbuka.
kufanya maamuzi, pamoja na kusuluhisha matatizo.

Hali kadhalika, mazoezi huimarisha siha.ya binadamu. Mathalani, matatizo ya moyo yanaweza
kukabiliwa kwa kufanya mazoezi ya viungo. Kufanya mazoezi mara kwa mara huufanya moyo
kuwa imara na kuuwezesha kutekeleza jukumu lake ipasavyo. Ifahamike kwamba moyo wenye
siha huweza kupiga kiasi kikubwa cha damu bila ya juhudi kubwa. Hili bila shaka litamkinga
binadamu dhidi ya kulemewa na kazi.

Isitoshe, kushiriki mazoezi au shughuli zenye kutumia nguvu mara kwa mara huuweka mwili
katika hali nzuri ya kupambana na magonjwa. Utafiti wa kisayansi umeonyesha kuwa shughuli
kiasi zinazomhitaji mtu kutumia nguvu, pamoja na upunguzaji wa uzito, na uzingatiaji wa lishe
bora, huweza kupunguza uwezekano wa kupata ugonjwa wa kisukari kwa baina ya asilimia 50
na 60. Mazoezi hayapunguzi tu shinikizo la damu, bali pia hatari ya kupata kiharusi. Aidha,
kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kudhibiti uzani wa mwili. Mtu anapokula kiasi cha
chakula kinachozidi mahitaji yake ya kimwili huweza kujinenepea na kushindwa kutekeleza
majukumu ya kimsingi. Mazoezi husaidia kuzichoma kalori zisizohitajika mwilini. Hatua hii,
licha ya kusaidia kupunguza uzani, huvisisimua viungo vya mwili. Matokeo ya hay a ni
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utendakazi wa hali ya juu bila kuchoka. Vilevile mwili unaofanya mazoezi haudorori. Umbo la
mtu anayefanya mazoezi hupendeza.

Juu ya hayo, kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kujenga misuli yenye nguvu. Misuli
inapokuwa na nguvu tunaweza kulifanya jambo kwa muda mrefu bila kuchoka. Mbali na misuli
kuimarika, mazoezi na shughuli zinazohitaji utumiaji nguvu husukuma hewa na virutubisho
kwenye viungo mahususi vya mwili na kuvisaidia kufanya kazi vyema zaidi.

Hali kadhalika, mazoezi husaidia kujenga mifupa. Kadiri binadamu anavyoshiriki katika shughuli kama
vile kuruka, ndivyo anavyoiimarisha mifupa yake. Shughuli ya aina hii huipa mifupa uzito
ambao unaiwezesha kukua na kujengeka ikiwa na nguvu. Mazoezi pia hukawiza kudhoofika
kwa mifupa.

Kunyooshanyoosha viungo nako huchangia kuufanya m*ili kuwa imara na wenye kunyumbuka.
Hali hii ya mwili hupunguza uwezekano wa kupata majeraha. Mwili usionyumbuka humfanya
mtu ashindwe kutekeleza hata shughuli nyepesi zinazomhitaji kutumia nguvu. Si ibra kupata
kwamba kuitekeleza shughuli ndogo tu humfanya mtu kupata maumivu.

Utulivu wa akili nao huweza kupatikana kwa kufanya mazoezi. Imebainishwa kwamba kufanya
mazoezi kwa angalau dakika thelathini kwa muda wa baina ya siku tatu na tano kwa wiki
hupunguza kwa kiasi kikubwa, dalili za unyong'onyevu. Na je, wajua kwamba kufanya mazoezi
husaidia kupata usingizi? Mazoezi ni mfano wa bembea inayokutuliza na kukupa usingizi.

Mke ni nguo, mgomba kupaliliwa. Nao mwili wa binadamu, kama mgomba, unahitaji kushirikishwa
katika mazoezi ili kuuwezesha kuwa na hamu ya kutenda kazi.

(a) Kwa kurejelea ay a tano za kwanza, eleza matatizo ya kiafya yanayoweza kupatikana
kwa kutofany a mazoezi. (maneno 100) (alama9,1 yamtiririko)

Matayarisho
Nakala Safi
(b) Fupisha ujumbe wa aya tano za mwisho kwa maneno 80. (alama 6,1 ya mtiririko)
Matayarisho
Nakala safi

3 MATUMIZIYA LUGHA: (Alama40)
@ Andika sauti zenye sifa zifuatazo: (alama 2)
i. nazali ya kaakaa laini.........c.ccoee i i e
ii. kikwamizo ghuna cha mdomo nameno............c.ccceeiviiiiiicncnennns.
iii. irabu ya nyuma, wastani..............cccooiiiiiiiiiii i
iv. kiyeyusho cha kaakaa gquMU............cocoeiiniiiiiiieiii e ceeeaas

i. Bainisha silabi katika neno: wanyweshavyo. (alama 1)
ii. Andika upya sentensi ifuatayo kwa kubadilisha nomino zilizopigiwa mstari kuwa
vitenzi.Wafanyakazi wote watafanyiwa tathmini ili kupata suluhu ya matatizo
hayo.
(alama 2)
i. Andika sentensi ifuatayo katika umoja.
Mkihifadhi nafaka hizo vizuri maeneo haya yatakuwa na vyakula vya kutosha. (alama 2)
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Andika neno moja lenye mofimu zifuatazo: (alama 2)
nafsi ya kwanza wingi, wakati uliopita, yambwa, mzizi, kauli tendesha, kauli tenda
Tunga sentensi kuonyesha matumizi yafuatayo ya neno: kama (alama 2)
S. kiunganishi
6. Kihusishi
Tunga sentensi yenye kishazi kirejeshi ambacho ni kivumishi. (alama 2)
Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa.
Nyumba hizo zilijengwa mbali na mji ule. (alama )
Tunga sentensi yenye muundo ufuatao: (alama 2)

nomino ya jamii, kirai kihusishi, kitenzi kishirikishi, kielezi cha mahali

Andika sentensi ifuatayo kulingana na maagizo. (alama 1)
Chakula kinachozalishwa kwa njia za kiasili kina viinilishe vingi.
Anza kwa: Viinilishe vingi

Tumia viwakilishi badala ya nomino zilizopigiwa mstari.
Mtalii atazuru mbuga. (alama 1)

Akifisha sentensi ifuatayo:
basi mwananqgu akasema daudi hivyo ndivyo tunavyoweza kufikia vision 2030
wewe waonaje (alama 3)

Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia kiunganishi cha wakati.

Beti alijishindia tuzo. Beti alishiriki katika utunzaji wa mazingira. (alama 1)
Tumia 'kwa' katika sentensi kuonyesha: (alama 2)
(i) sababu

(ii) pamoja na
Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.
Mvua ilinyesha tulipokuwa tukilima. (alama 3)

Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kutendewa.
Malik alipuliza siwa akiwa kwa Shaka. (alama 2)

Onyesha matumizi ya ka katika sentensi ifuatayo:
Mumbi alitia embe kapuni likaiva. (alama 1)

Andika sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea.
Mmomonyoko wa udongo ulipozuiliwa mashamba yalinawiri. (alama

Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya vito na fito. (alama 2)

Methali: Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi, huambiwa mtu anayezidharau
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shida za wengine. Mtu asiyetambua kuwa kuna wengine wanaoweza kulimudu
jambo kuliko yeye huambiwa methali gani?
(alama 1)

(u) Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo: Mwenyewe alikipenda
kwa dhati.
(alama 1)
(v)  Tunatumia kihisishi "makiwa" tunapotaka kumtuliza aliyefiwa, na..................
tunapotaka mtu atupishe. (alama 1)

(w) Tunga sentensi ya masharti inayoonyesha kwamba tendo lilifanikiwa kwa sababu
ya kufanikiwa kwa tendo lingine. (alama 1)
(x) Andika nahau inayojumuisha ujumbe ufuatao: (alama 1)
kumzuia mtu kupata kitu japo huna haja nacho

(y) Shumbi ni kwa udongo,........kwa chumvi, na kwa mtama. (alama 1)
4 ISIMUJAMII: (Alama 10)
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.
Mtu I: Wewe njoo hapa! (Kwa sauti kubwa.) Fanya upesi!
Mtu Il: (Anakimbia mbio) Naja Sir.
Mtu I: (Anamtazama.) Unajifanya mwerevu?
Mtu Il: Hapana Sir ... eh ... afande.
Mtu I: Jina?
Mtu Il: Samwel Kibao
Mtu | (Huku anaandika.) Lete kitambulisho. Mtu II:
Sina hapa Sir:
Mtu I: Huna kitambulisho? Utafanyiwa booking vipi? Mtu II:
Naomba ...
Mtu I: Naomba! Naomba! Unaomba nini? Wazururaji kama nyinyi tunawajua.
Mnajidai hamjui kuna curfew. Mnajiponza wenyewe na kuwahasiri wenzenu. Kisha,
“Serikali saidia”. Usiniharibie muda wangu. (Akiashiria) Ingia ndani! Utakuwa
mgeni wetu leo. Tutakukirimu chakula na chumba. (Anamsukuma ndani)

e Bainisha sajili ya makala haya (alama 2)

e Eleza sifa nane za sajili kurejelea makala haya (alama 8)
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102/2
KISWAHILI
Karatasi ya 2
LUGHA
Oct/Nov. 2016
saa 2'/2

LUGHA
UFAHAMU:(Alamal5)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.’

Ulimwengu unatakiwa kuzua mbinu za kulitatua tatizo la ufukara ambao ni
kikwazo kikuu juhudi za maendeleo. Ufukara unayakabili smataifa mengi
yanayoendelea na kuyatosa kwa shida nyingi huku mataifa ya magharibi yakizidi
kupiga hatua kubwa za kimaendeleo . tu iliyopo kati ya raataifa yanayoendelea na
yaliyoendelea inaendelea kuongezeka kila siku.

Miongoni mwa sababu zinazochangia katika ufukara huu ni pamoja na ufisadi,
uongozi
turathi za kikoloni na uchurni unaotegemea kilimo ambacho hutegemea mvua isiyo
kutabirika. Vilevile, mataifa yanayoendelea yana idadi kubwa ya watu inayoupiku
uwezo
mataifa husika. Pamoja na haya, mataifa haya hayana uwezo wa kuwakomboa raia
wake kwa
katika lindi la umaskini huu unaokithiri. Ukoselu wa elimu na nafasi adimu za kazi
hurhan
katika tatizo hili

Ni wazi kuwa ufukara una athari hasi kote ulimwenguni. Aghalabu, ufukara

huchipuza mabaya. Ni rahisi kuwashawishi wananchi maskini kushiriki katika uhalifu ill

kujininasua na kwenye lindi la kimaskini. Udhaifu huu huweza kuzaa mbequ ya
kuatika muovu ya ukiwemo ugaidi.Mataifa yaliyoendelea yanatakiwakuyaburai madeni
yanayoyadai mataifa yanayaoendeleza njia moja ya kupambana na ufukara, Mataifa
haya maskini hutumia asiHmia kubwa ya mapa., kitaifa kuyalipia madeni haya. Half hii
imeyafanya mataifa haya kushindwa kujikwamua kuwa kwenye minyororo ya ufukara.
Njia nyingine ya kuyasaidia mataifa haya ni kukubali ruzuku za kimaendeleo badala ya
mikopo kwa nchi husika.

Mataifa yanayoendelea nayo yanatakiwa kuchukua hatua katika kuwanusuru

raia wake kwa kwenye dhiki hii. Ni sharti yaibuke na mikakati kabambe ya kupambana
na ufukara. it, na faida kubwa iwapo mataifa haya yataunda sera zinazotambua
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ufukara kama tatizo linalozikabili na kuweka mikakati ya kuwaokoa raia wake kutoka
kwenye tatizo hili. Piun. mikakati hii ni kuzalisha nafasi za kazi, kuimarisha miundo
msingi, kuendeleza elimu inayokutatua matatizo maalumu katika jamii na kupamia
viwanda. Kuna pia haja ya viongozi waangalifu ili mfumo wa soko huru ambao
unaendelezwa na mataifa yaliyondelca chanzo cha kufa kwa viwanda asilia. Maamuzi
yote ya sera za kiuchumi sharti va uhalisia wa maisha ya raia wa mataifa haya.

(a) Eleza athari za madeni kwa nchi zinazoendelea.

(b) Kwa nini umaskini unatawala mataifa yanayoendelea?

(c) Mwandishi anatoa mapendekezo yapi kwa mataifa yanayoendelea katika
kutatua
la ufukakra?

(d) Mfumo wa siko huru una mathara gani kwa mataifa yanayoendelea?

(e) Taja visawe vya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu.
(alama 3)
(i) turathi za kikoloni
(i) kuatika
(iii)  kuyaburai

2. MUHTASARI: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Taifa huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na wanaojitambua kisiasa
kama watu walio na mwelekeo, maono na hatima sawa. Utaifa hujengwa kwenye
misingi ya mapenzi kwa nchi. Utambuzi wa cheo, eneo, hadhi, rangi na hata makabila
wanakotoka raia wa taifa moja si chanzo cha kuwatanganisha.

Nchi moja huweza kuundwana watu walio na tofauti chungu nzima zikiwemo
tofauti za kikabila, kitabaka na kimawazo. Hata hivyo, watu hawahuwa na kitu mfano
wa gundi kinachowaunganisha na kuwafanya kuonea fahari nchi yao. Watu hao huwa
na falsafa na imani sawa kama taifa inayoashiriwa hasa na wimbo wa taifa, Hata hivyo
haya yote hayawezi kuwafikia katika kiwango cha kuunda ta'ifa.

Uzalendo ndio mhimili mkuu wa utaifa, Uzalendo ni mapenzi aliyo nayo mtu kwa
nchi yake. Mapenzi haya humwongoza mtu katika mawazo yake, itikadi yake,
matendo yake, matamamc yake na mkabala wake kuhusu nchi na hatima ya nchi yake.
Mzalendo hawezi kushiriki katika matendo yanayoweza kuiletea nchi yake
maangamizo kwa vyovyote vile.

Mzalendo huongozwa na mwenge wa wema. Mzalendo hawezi kushiriki kwenye
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shughuli zozote zinazohujumu mshikamano wa kitaifa. Yeye hatawaliwi na ubinafsi wa
kutaka kufaidi nafsi yake na ya jamii yake finyu. Matendo yake yote huongozwa na ari
ya kuiboresha nchi yake. Anayeipenda nchi yake hujiepusha na ulafi wa kujilimbikizia
mali. Yuko radhi kuhasirika mradi taifa lake linufaike.

Utaifa ni niche aali unaopaliliwa kwa uzalendo, kuepuka uchu wa nafsi na taasubi
hasi zikuwepo za kikabila na ubinafsi. Hali hii inapofikiwa, hatima ya taifa na
mustakabali wa raia wake huwa wenye matumaini makubwa.

a)Kwa maneno 40-50 dondoa sifa kuu za ut aifa (alama 6,1y a
mtungo)

Matayarisho
Nakala safi

b)Ni nini misingi ya kutathmini mzalendo? (Maneno 60-70) (alama 9,1,y
amtitiriko )
Matayarisho
Nakala safi

3.MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)
a) Tumia nomino yoyote katika ngeli ya 1-I Kutunga sentensi
b) Nini maana ya silabi
Irabu + konsonanti + konsonanti + irabu

¢) Tunga sentensi hii upya kwa kufuataa maagizo
wasichana wanaingia darasani kwa harak. (andika kinyume chake)
(alama 2)
d) Tambua kiambishi awali na tamati kati neno:
Alalaye
(alama 2)
(c) Ainisha vivumishi katika sentensi hii.
Mzee mwenyewe ni mkongwe na amepewa zawadi kwa kuwa shamba lake
lilitoa mazao mengi.
(alama 4)
(f) Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa
wametuhakikishia
usalama. (yakinisha sentensi hii)
(alama 2)
(g) "Shughuli yetu itakamilika kesho", mama alimwambia mwanaye Juma
(Andika katika usemi wa taarifa).
(alama 2)
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(h) Changamua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.
Mpira ulichezwa tulipokuwa tukipika.
(alama 3)
(i) Dhihirisha matumizi matatu tofauti ya kimaana yatakayotokea kitenzi "ona"
kikinyambuliwa katika kirai hiki "ona ndoto".

(alama 3)
(j) Eleza matumizi ya hali za "ka" na "hu" katika sentensi zifuatazo:
(i) Balozi huja hapa kila mara.
(alama 1)
(ii) Mpishi alipika, akapakuwa na akagawa chakula.
(alama 1)

(k) Eleza maana mbili zinazojitokeza katika sentensi:
Tuliitwa na baba.

(alama 2)
(1) Akifisha:
Shangazi alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwenu jioni motto
aliviiza kwetu wapi? (alama
4)

(m) Eleza matumizi mawili ya kiambishi -ji-(alama 2)
Tunga sentensi hii upya kwa kutumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari.
(alama. 1)
Kiambaza kilimuumiza ghulamu alipokuwa akipan
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