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SEHEMU YA 1 (102/1 KISWAHILI KARATASI YA 1) 

MASWALI YA INSHA 
1. Andika insha itakayotamatika na ....kweli dunia ni mwendo wa ngisi, ina masalata wengi.  

2. Elimu bila malipo nchini Kenya ina changamoto zake. Jadili  

3. Eleza namna katiba mpya inavyofaa kutetea nafasi na hadhi ya jinsia ya kike.  

4. Ajira ya watoto ina madhara mengi. Fafanua.            

5. Zigo la kuliwa halilemei.                   

6. Andika insha itakayomalizikia kwa :  

      ….mkuu wa askari aliwaeleza kuwa ikiwa njia hizo zingetumika, uhalifu ungezikwa                           

          kwenye kaburi la sahau  

7. Mwenye kovu sidhani kapoa.                   

8. Elimu ya bure inayotolewa na serikali katika shule za msingi za umma humu nchini,   

                 imekuwa na athari mbalimbali. Jadili.                 

9. Andika insha itakayomalizikia maneno yafuatayo:-            

....aliyakumbuka mashauri ya mamake ambayo aliyakaidi. Machozi  yalimbubujika       

alipojiona kadhoofika  kiafya jinsi ile; mguu mmoja duniani, mwingine kaburini.      

10. Uhaba wa kazi ni tatizo sugu katika nchi zinazoendelea. Jadili.           

11. Andika kisa kinachodhihirisha ukweli wa methali: “subira huvuta heri”        

12. Andika insha itakayoishia kwa maneno haya:- ...........nilipiga magoti chini na kumshukuru 

Maulana kwa  kuyanusuru maisha yangu.          

13. Kumekuwa na kilio  kila uchao. Pendekeza njia mbalimbali za kutokomezea mbali 

umaskini         katika jamii yako. Fahali wawili wapiganapo, nyasi huumia.    

       

14. Andika insha itakayoishia kwa maneno yafuatayo:-              

15. ....hapo ndipo nilipoapa kwamba sitawahi kumfungulia mtu yeyote yule mlango usiku.   

16. Asifuye mvua imemnyea.Thibitisha ukweli wa methali hii kwa kisa.                                          

17. Utovu wa nidhamu shuleni umesababishwa na mabadiliko katika sekta ya Elimu. Jadili.   

18. Andika insha itakayomalizikia kwa maneno ...ama kweli dunia ni mti mkavu; ukiuegemea   

               utaanguka. Nilikuja kutambua kwamba ni heri uwe maskini wa mali na tajiri wa fadhili               

                kuliko tajiri wa mali na  fukara wa utu.                 

19. Licha ya kufaulu kiasi, utoaji wa elimu ya bure katika shule za msingi na upili 

umekumbana      

           na matatizo si haba. Jadili                    

20. Mchuma janga, hula na wa kwao.  

21. Andika insha itakayoishia kwa maneno haya………… moyo ulinidunda  nilipoona gari 

letu   

         likibingiria kuelekea ufuo wa bahari, machozi yakanitoka kwa wingi nikakumbuka yote         

       niliyokuwa nimetenda ulimwenguni, nikayafunga macho yangu.           

22. Udongo uwahi/upatilize ungali maji.                 

23. Kuavya mimba ni uovu usioweza kuvumiliwa , jadili.            

 24.   Andika insha itakayomalizikia kwa maneno haya:              

http://www.kenyaeducators.com/


©KCSE 2024 KEY AREAS {500+ QUESTIONS} KNEC 2024 

 

 

Compiled and supplied online by Kenya Educators Consultancy|P.O. Box 8076 – 00200, Nairobi   Tel: 

+254724333200 | +254 795491185 mail: kenyaeducators@gmail.com Website: www.kenyaeducators.co.ke 

.................ndipo nilipogundua kuwa mtu ambaye siku yake imefika hana budi kufa hata   

 akafanyiwa dawa za aina gani.                   

25. Wewe kama Mwalimu ambaye amehitimu katika chuo kikuu cha Kenyatta, kuna nafasi ya 

kufundisha  katika shule ya upili ya Angeko. Andika wasifu-kazi utakaoandamana na barua 

yako.   

26. Mgema akisifiwa tembo hulitia maji.                 

27. Vizingiti \Vikwazo vya kuundwa na kupatikana kwa katiba mpya nchini Kenya sio wanasiasa       

 pekee.Fafanua.                      

28. Andika insha itakayomalizikia kwa: .  . . Na katika uchaguzi wa marudio uliofanywa baada 

ya kisa hicho,     Hidaya akapata ushindi mkubwa na kuwa mbunge wa eneo bunge la Kubali.   

29. Mchama ago hanyeli, huenda akauya papo               

30  Uavyaji wa mimba ni suala sugu hapa nchini Kenya. Jadili         

31.   Ilikuwa mara ya kwanza kufikishwa mahakamani…………….. endeleza       

31. Kisa cha mwanafunzi kilingane na chanzo hiki na aonyeshe ubunifu na matumizi mazuri   

             ya lugha            

32. Eleza jinsi haki za watoto zinavyokiukwa katika jamii huku ukipendekeza suluhu.     

33. Cha Mchama huchama, cha Mgura hugura.              

34. Rais  Julius Kabarage Nyerere ni mtu anayejulikana katika taifa la Afrika kusini na      

      Mataifa mengine. Alipozaliwa............................................................................  

35. Shughuli ya kuavya mimba iharamishwe. Jadili              

36. Ganga ganga ya mganga humlaza mgonjwa na matumaini.            

37. Andika insha itakayomalizikia kwa: Baadaye niligundua kuwa kutotii wazazi kunaweza 

kuwa na  madhara  ya muda mrefu sana.                

   

38. Bandu bandu huisha gogo.                     

39. Suluhu kwa matatizo yanayoikabili nchi yetu ni katiba mpya. Jadili,         

40.  Kamilisha mtungo wako kwa kifungu kifuatacho.              

  ………………………………………………. Ni uso wa nani usiotahayuri kwa kisa kama hiki?    

41  Mchumia juani hulia kivulini.                   

42. Uhalifu umekithiri sana humu nchini. Jadili sababu zinazochangia hali hii na upendekeze               

njia za  kukabiliana nao.                     

43. Andika insha itakayomalizikia maneno haya-----------------------niliketi nikishika tama.   

            Iliyokuwa nyumba yangu ikawa jivu tu! Sikuyazuia machozi yalionibubujika.      

 44.   Andika Mtungo unaothibitisha ukweli wa methali: Jitihada haiondoi kudura.  

45. Simu za rununu zina madhara mengi kuliko manufaa . Jadili.           

46. Andika insha itakayoisha kwa maneno yafuatayo: ..............nilipogutuka niliangaza macho 

huku  na kule. Aah! kumbe nilikuwa nikiota!              

   

47. Fafanua njia mbalimbali za kukabiliana na umaskini nchini mwetu.         

48. Samaki mkunje angali mbichi.                   

49. Hauchi hauchi unakucha. Naam, siku njema niliyosubiri kwa hamu na ghamu iliwadia.   

           Nilifurahi ghaya ya kufurahi……. (endeleza insha hii).  
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SEHEMU B (102/2 KISWAHILI KARATASI YA 2) 

{Ufahamu, Ufupisho, Lugha & Isimu Jamii} 
Karatasi ya pili 102/2  

  

UFAHAMU   
1.  Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.               

      

Panografia ni tendo, maandishi, picha au michoro inaoonyesha au kueleza uchi wa mtu au 

vitendo vya ngono kwa ajili ya kuchochea ashiki ya kuifanya. Mambo haya machafu huwasilishwa ana 

kwa ana kupitia sinema, magazeti, vitabu, muziki, televisheni, tovuti na kanda za kunasia picha na 

sauti.  

Ponografia imekuwepo tangu jadi, hasa katika nchi za magharibi. Lakini sasa limekuwa tatizo  

sugu. Hii  ni kwa sababu imeenea kote ulimwenguni mithili ya moto mbugani wakati wa kiangazi. 

Kuenea kwake kumechangiwa na mambo kadha wa kadha. Mchango mkubwa zaidi ukiwa  

umetokana na kuimarika kwa vyombo vya teknolojia ya habari na mawasiliano. Hata hivyo, kazi hii  

hubuniwa au kutengenezwa na makundi mbalimbali ya watu. Miongoni mwa hawa ni watu wasiojali 

maadili. Pili, kuna wale wenye matatizo ya kisaikolojia na kijamii. Wao hutengeneza na kueneza uchafu 

huu kwa  lengo la kuvuruga madili katika jamii au kuchukiza wanajamii waadilifu.Kundi lingine ni lile 

la wanaoichukulia ponografia kama nyenzo ya kutosheleza ashiki zao. Kwa mfano, baadhi ya 

wanamuziki hutumia ponografia kuvutia wateja na hivyo kuzidisha mauzo yao.  

Kushamiri kwa wimbi na uonyeshaji wa ponografia kuna athari kubwa kwa jamii hasa watoto. 

Ingawa watu wengine hudai picha hizi haziwaathiri, upo ushaihidi kuonyesha kuwa wale wanaotazama 

picha za ngono hupata matatizo. Lazima ieleweke kwamba kinachoonekana kwa jicho au kusikika kwa 

sikio huathiri fikira au hisia. Picha za matusi zinachangia kwa kisasi ikubwa kuharibu akili. Badala ya 

kuzingatia mambo muhimu kama vile masomo, watu huanza kutafakari mambo machafu.  

Vijana wengi ni kama bendera, huyaiga  wanayoyaona na kuyasikia. Hii ni tatizo linalowafanya 

kuacha mkondo wa maadili. Hivyo basi wengi hushawishiwa kuingilia shughuli za ngono mapema 

kabla hawajakomaa kimwili, kiakili na kihisia. Matokeo yake ni ukahaba, utendaji mbaya shuleni, 

mahudhurio mabaya darasani na mimba zisizotarajiwa. Vijana wengi huacha shule kabisa huku 

wengine wakiambukizwa magonjwa ya zinaa ambayo yanaweza kuwaletea mauti.  

Yasemekana kuwa akili za binadamu hunasa zaidi mambo yanayowalishwa kwa picha na hivyo 

basi matusi haya yaweza kudumishwa katika kumbukumbu zao. Tabia mbaya kama vie ushoga, ubasha 

na usagaji huwa matokeo yake na hata matokeo ya vijana hugeuka wanapoanza kuiga mitindo mibaya 

ya mavazi yanayoanika uchi wao. Hali kadhalika, lugha, ishara na miondoko inayohusiana nanmgono 

huibuka. Yote haya yanakinzana na desturi za mwafrika. Si ajabu visa vya ubakaji vinaongezeka 

kuchapo. Utazamaji wa picha chafu aghalabu huandamana na maovu mengine kama vile unywaji 

pombe na matumizi ya vileo ambavyo huchochea uchu wa ngono na kuibua tabia za kinyama.  

Kuendelea kuzitazama picha hizi huzifanya nishai na hisia za watu kuwa butu, huondoa makali 

kiasi kwamba hata katika uzima mtu hupoteza mhemko na kugeuswa kuwa mtegemezi wa ponografia. 

Tatizo hili linaenea kwa vishindo mjini na vijijini. Ipo haja ya dharura kuikinga jamii kutokana na 

malezi haya yasiyo na kizuizi.  
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Kuuongeza ufahamu wa umma wote kuhusu uovu wa picha hizi, watu wazima kuwajibika kwa 

kuwalinda na kuwahimiza vijana kuhusu maovu haya na wale wenye midahilishi, video na sinema 

kutowaruhusu vijana kutazama uchafu huu kunaweza kuwa maana ya kuyakinga au hata kuyaepuka 

madhara ya ponografia. Ni sharti pia sheria izuie na kupiga marufuku utengenezaji na uenezaji wa 

upungufu huu.  Bila shaka, sheria na hatua kali za ziweze kuchukulia dhidi ya waivunjao. Hali 

kadhalika, wazazi wasijipweteke tu bali wawaelekeze watoto wao ipasavyo na ila mtu alitekeleze 

jukumu lake.  

  

Maswali  

(a) Yape makala uliyosoma anwani mwafaka                

(b) Toa sababu za kusambaa kwa uchafu unazozungumziwa  katika taarifa       

(c) ‘Bendera hufuata upepo’. Thibitisha ukweli wa usemi huu kulingana na makala      

(d) Ni kwa nini ni muhimu kuwakanya vijana dhidi ya uchafu huu?           

(e) Ni hatua zipi zinazofaa kuchukuliwa dhidi ya aina ya uozo unaozungumziwa na mwandishi?   

(f) Fafanua msamiati huu kimuktadha                            

       (i) uchu      …………………………………………………………………        

     (ii) wasijipweteke …………………………………………………………….  

        (iii) nishai      …………………………………………………………………  

  

2. Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.  

    Ilikuwa Jumamosi. Nilifika nyumbani kwangu saa moja jioni. Tangu nistaafu miaka   

 miwili  awali  sikupenda  kuchelewa  Taarifa  ya  Habari.  

              Mwezi mmoja ukawa umepita tangu nipewe pesa za kiinua mgongo. Mwezi mmoja 

mzima nilikuwa katika shughuli za kulipa deni hapa na kulipa karo huku. Kuwekeza kwenye mradi 

ule  na  kununua  hili.  Sasa  shilingi  laki  mbili  tu  zilikuwa 

 zimesalia  katika  benki.        Watu wengi walinishawishi nijaribu kilimo cha mahindi. 

Bei ilikuwa imeanza kuimarika. Katika taarifa ya habari jioni hiyo, Waziri wa Kilimo alitangaza bei 

mpya. Shilingi 1,500 kwa kila gunia.  Nami  nilikuwa  naanza  kuumakinikia 

 mradi  huu.  

    Baaada ya taarifa, nilikoga, nikala na nikaenda kulala. Kwa sababu ya uchovu, usingizi ulinichukua 

mara moja.. Usingizini niliota. Katika ndoto niliutekeleza mradi wangu. Msimu huo wa kilimo nilitenga 

ekari kumu za shamba langu. Wataalamu walinishauri kuwa wakati mzuri wa kulima ni wa kiangazi. 

Mwezi wa Januari ulipoanza tu nilitafuta trekta na kulima. Malipo yalikuwa shilingi 1,200 kila ekari. 

Katikakati ya mwezi wa Machi, nilitafuta trekta la kutifua shamba tena kwa  gharama ya shilingi 15,000 

ekari zote kumi. Kufuatia ushauri wa manyakanga wa kilimo, nilipa  shilingi elfu kumi na tatu kupiga 

shamba lote haro.  

    Mwishoni mwa mwezi huo, nilienda mjini kutafuta pembejeo. Kwanza, nililipa shilingi 20,500 kwa 

magunia 15 ya mbolea. Kisha nilinunua magunia manne ya mbegu ya mahindi yenye uzani wa kilo 25 

kwa shilingi 3,300 kila gunia. Mwezi wa Aprili ulipotimia tu, niliamua kupanda. Ili nipate mazao bora, 

nilipanda kwa tandazi. Gharama ilikuwa shilingi 1,000 kila ekari. Mvua ilinyesha vizuri na baada ya 

siku saba mahindi yalianza kuota. Ilifurahisha kuhesabu mistari ya kijani iliyonyooka. Hali hii 

iliwezekana tu baada ya kuajiri vijana wa kuwafukuza korongo na vidiri ili wasifukue mbegu 

mchangani.  
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   Baada ya mwezi mmoja, hatua ya kupalilia ilifika. Nilitafuta vibarua wa kupalilia. Malipo yalikuwa 

shilingi 700 kila ekari. Kumbe kupalilia kulichochea mtifuko wa mahindi. Punde yakawa yananifikia 

magotini. Hii ikawa ishara kuwa yanahitaji kumwagiwa mbolea ya kunawirisha iitwayo  

‘amonia.’ Gharama yake ikawa shilingi1,300 kila gunia. Hivyo, nikalipa shilingi 19,500 kwa magunia 

kumi na matano..  

    Mahindi yalibadilika kimiujiza. Ghafla tu yalirefuka na kunenepa mashina. Yalibadilika rangi 

yakapiga weusi. Shamba liligeuka likawa kama msitu wa rangi ya kijani iliyokolea. Wapita njia 

waliajabia mimea na juhudi zangu. Shamba langu sasa likawa kielelezo. Maafisa wa kilimo wakawa 

kila siwanawaleta wakulima wengine kujifunza siri ya ufanis wangu. Hapo nikaanza kuhesabu mavuno 

nitakayopata kukadiria faida. Nilipuuza kabisa ushauri wa wahenga kuwa ‘Usikate majani, mnyama 

hajauawa.’  

Bila taarifa wala tahadhari mvua ikatoweka. Hayakupita majuma mawili mahindi yakaanza 

kubadilika. Juma moja baadaye mahindi yalinyauka. Badala ya mahindi, shamba likageuka la vitunguu 

vilivyochomwa na jua. Makasio yangu ya faida yaliyeyuka jinsi ufanyavyo moshi.    Lakini ‘Muumba 

ndiye Muumbua.’ Siku moja mawingu yalitanda na mvua ikanyesha. Muda is muda mahindi yalianza 

kunawiri. Kumbe tukio lililonivunja moyo lilikuwa laja. Siku moja mvua kubwa ilinyesha. Asubuhi 

nilipotoka nje nilipigwa na butwaa. Barafu ilitapakaa pote. Shamba lilikuwa limetapakaa barafhuku 

majani ya mahindi yamechanika kama nyuzi. Niliugua. Baada ya wiki moja, nilipata nafuu. 

Nilipotazama upande wa shamba nikaona dalili za majani mapya ya mahindi yakianza kuchomoza. 

Maumbile ni kitu cha ajabu kweli.  

    Muda si mrefu mahindi yalirudi hali yake tena, kisha yakakomaa. Harakati za kutafuta watu wa 

kuyakata na kuyakusanya zilianza. Gharama ya shughuli hii ikawa shilingi 5,000. Kuvuna, kusafirisha 

kutoka shamba na kukoboa kwa mashine magunia 200 yakachukua shilingi 20,500.  

Kufikia hapo nilikuwa nimetumia takribani shilingi 192,700. Gharama nyingine zilikuwa za usafiri, 

gharama ya dharura na usimamizi, usumbufu wangu binafsi, gharama ya magunia na kadhalika. 

Mahindi yalipokuwa tayari kwenye magunia nilifunga safari kwenda mjini kutafuta soko. Niliposhuka 

tu niliona gazeti. Habari motomoto siku hiyo ilikuwa: ‘MAHINDI GUNIA 900/=.’ Niligutuka 

usingizini.  

  

  Maswali:  

a) Andika kichwa mwafaka kwa kifungu hiki cha habari.          

b) Msimulizi alikuwa na kiasi gani cha pesa katika benki baada ya mradi kukamilika?  

c) Taja matatizo matatu yaliyotisha mradi wa msimulizi wa kukuza mahindi.    

d) Eleza maana ya methali zifuatazo:  

(i) Usikate majani, mnyama hajauawa.               

e) Eleza mambo mawili yaliyosababisha msimulizi asipate faida alivyotarajia.    

f) Kwa nini msimulizi alisema maumbile ni kitu cha ajabu?          

g) Eleza maana ya:  

(i) kiinua mgongo.                      

 (ii) manyakanga wa kilimo.                 

  

3.  Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.  

Mtoto anapozaliwa huwa ni malaika wa Mungu. Hutaraji kuongozwa kwa kila njia ili awe mwana 

mwelekea. Jukumu la kulea mtoto huanzia nyumbani. Wako baadhi ya watu ambao wanaamini kuwa 
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jukumu hili muhimu hutekeleezwa bora na mama; wengine husema kuwa ni jukumu  la baba. Ni 

kweli kwamba mtoto huwa na mama yake kwa muda mrefu zaidi ya baba lakini kivuli cha baba 

hakikosi kumwandama na kumwathiri maisha yake.  

Uongozi wa mama huanzia siku ya mwanawe kuingia ulimwenguni. Kwa hivyo, mama zaidi 

ya baba huwa ndiye chanzo cha chemichemi ya maisha ya mwanawe. Mtoto kwa kawaida ana tabia 

ya kuiga kila jambo analoliona na kusikia na mambo ya awali ajifunzayo hutokana na mamaye.  

Je; mtoto huiga kutokana na mama pekee? Kila utamaduni hasa huku kwetu Afrika, una taratibu 

zake zilizopangwa kuhusu malezi ya watoto. Kwa mfano; akina baba wengine wanaoishi maisha ya 

kijadi huonelea kwamba ni jukumu lao kuwalea watoto wa kiume. Kwa hivyo mvulana anayekulia 

katika mazingira haya akishachuchuka kiasi cha kujua lipi zuri lipi baya huanzia kuwa mtoto wa baba 

zaidi ya kuwa wa mama. Baba humuathiri mtoto wake kwa kumshauri kuhusu maneno ya kiada ya 

wanaume. Hupenda kukaa naye katika uga wake kwa kumshauri kuhusu maneno ya kiada ya wanaume 

huku akimkataza kukaa jikoni na kumsisitizia kuwa wanawake ni tofauti naye. Aidha, humfunza sifa 

kama vile ushujaa na uvumilivu kwa namna ambayo huona kuwa ni ya kiume. Pindi mtoto 

anapoonyesha tabia za kikekike, baba hujiandaa kuzitadaruki kwa kumkaripia. Baba hutaka kujiona 

mwenyewe katika hulka ya mwanawe.  

Baba kama huyu humpa nafasi ndogo sana  mkewe ya kumwongoza mtoto wake wa kiume kwa 

jambo lolote hata kama wakati mwingine ni la heri. Kwa upande mwngine  baba huyu huwa na 

machache ya kuzungumza na bintiye kwa kuwa huona kuwa si stahili  yake kufanya hivyo. Mtoto wa 

kike huachiwa mamake. Lakini kutokeapo jambo la kulipima mama huona linampita kimo, humwita 

baba kuingilia kati na aghalabu baba naye humwagiza dadake aje atoe suluhisho mwafaka.  

Ulezi kama huu una nafasi yake katika jamii, lakini ni lazima tukiri kuwa pia unaendeleza 

maisha ya fawaishi na kuanzisha taasubi ambayo hatima yake ni mwanamke kukandamizwa na 

mwanaume. Wazazi walio na mwelekeo huu katika malezi yao hufikiri kuwa wataishi na watoto wao 

katika mazingira finyu na kwa hivyo waendelee kuwapulizia pumzi za kuhilikisha. Lakini ni sharti 

wakumbuke kuwa wao sio walezi peke yao na wala mtoto hawezi kuishi  peke yake na kuwa na tabia 

ya kipekee. Leo ataishi kwao lakini kesho itambidi atoke aone ulimwengu. Kila atakapotia mguu ataona 

mambo mapya yatakayompa tajriba mpya na mawazo mapya ambayo aghalabu yataendelea kuiathiri 

hulka yake. Iwapo tabia alizozipata kwa wazazi wake hapo awali zilikuwa na misingi isiyokuwa 

madhubuti na mielekeo finyu, zinaweza kuwa pingamizi katika maingiliano yake na watu wengine. 

Mambo haya yanatuelekeza katika kufikiri kwamba maisha ya siku hizi hayaruhusu ugawaji wa kazi 

ya malezi ya namna ya baba na mama wa kijadi. Baba na mama ni walezi wa kwanza ambao kwa 

pamoja wanapaswa kuwaelekeza watoto wao katika maisha ya ulimwengu uliojaa bughudha na ghururi. 

Ni lazima wazazi watambue  tangu awali kuwa katika malezi hakuna cha ubaguzi. Hakuna, mambo 

ajifunzayo mtoto wa kiume ambayo hayamhusu mtoto wa kike. Uvumilivu, bidii, utiifu na kadhalika 

ni sifa zinazomwajibikia kila mtoto kama vile upishi, ukulima  na usafi. Mwanamke tangu azali 

ameumbwa kuwa mama na haipasi kulazimishwa kuchagua baina ya mtoto wa kike na kiume. Mapenzi 

na wajibu wa wazazi yapaswa yasiwe na mipaka bali yawe maridhawa kwa watoto wote.  

  

Maswali  

(a) Toa kichwa mwafaka cha makala haya               

   

(b) Kulingana na kifungu hiki, taja mambo mawili ambayo yanaweza kuwa hatari kwa   

       malezi ya watoto                     
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(c) Kwa nini baba humpa nafasi ndogo sana mkewe ya kumwongoza mtoto wa kiume katika                        

             jambo lolote hata kama wakati mwingine ni la heri            

(d) Eleza mambo mawili ambayo ni ya manufaa katika ulezi jadi         

   

(e) Kulingana na makala haya, ushahidi gani unaonyesha kwamba kuna kutegemeana   

                         katika ulezi jadi?                     

(f) Taja sifa mbili ambazo baba humfundisha mwana wa kiume         

     (g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika kaktika kifungu hiki:                        

                     (i) Chanzo cha chemichemi...                

         (ii) Akishachuchuka...                    

   

                                (iii) Hulka.                       

  

4.   Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.  

Habari kuwa watoto chini ya miaka mitatu ‘huwindwa’ kitandani na kuraushwa na wazazi wao 

waende shuleni mwendo wa saa kumi na moja asubuhi ni za kusikitisha.  

Kwa mujibu wa ripoti za wataalamu wa elimu ya watoto wachanga (ECD), watoto hao 

hutakikana kuwa darasani kabla ya saa kumi na mbili asubuhi.  

Wanapowasili wao huanza kufukuza ratiba ya masomo ambayo huwapatia muda mfupi mno wa 

kula, kucheza, kupumzika na hata kuchunguza afya na usalama wao.  

Badala ya kuondoka mapema kuelekea nyumbani, wengi wao hufika saa za usiku pamoja na 

wazazi wao wakitoka kazini. Wanapowasili nyumbani wanapaswa kuoga na kupata chakula cha jioni 

kwa pupa ili wafanye mazoezi waliyopewa na walimu wao.  

Mazoezi hayo huwa ya masomo yote matano huku kila somo likiwa na zaidi ya maswali 

thelathini. Badala ya kupumzika mwishoni mwa juma, watoto hao huhitjika kuhudhuria shule siku 

nzima ya Jumamosi. Jumapili wanatakiwa Kanisani na hali hii hujirudia mpaka muhula umalizike. 

Ikiwa ulidhani watapewa nafasi ya kupumzika wakati wa likizo , umekosea kwa sababu watoto hao 

huhitajika kuhudhuria shule. Hili limekuwa likiendelea hata baada ya Wizara ya Elimu kupiga 

marufuku kusomesha wakati wa likizo.  

Wazazi-hasa wale wanaofanya kazi mijini- wamekuwa wakiunga mkono mtindo huu kwa 

sababu unawaondolea mzigo wa malezi na gharama ya kuwaajiri walezi.  

Wataalamu wanasema matokeo ya hali hii ni watoto wakembe wenye afya na maadili  mabaya 

kutokana na kuchanganyishwa akili na walimu wanaowataka wajue kila kitu wakiwa na umri mdogo.  

Kuwashinikiza  watoto wakembe wahudhurie shule na zaidi ya hayo wajue kila kitu kuna 

madhara mengi. Kwanza kabisa, kuraushwa kwa watoto macheo waende shule kunawanyima fursa ya 

kulala na kupumzika. Utafiti unaonyesha kuwa watoto wanahitaji kulala na kupumzika kwa zaidi ya 

saa 12 kwa siku. Hii ina maana kuwa mbali na muda mfupi wanaolala na kupumzika mchana kutwa, 

watoto wanapaswa kutumia usiku mzima kwa usingizi.  

Hii huwasaidia kukua wakiwa na afya nzuri hasa kiakili. Matokeo ya kuwarausha watoto hao 

waende shule saa hizo huwafanya wakose furaha mbali na kuwafanya wachanganyikiwe kiakili.  

Pili, kuwalazimisha watoto wakae darasani kuanzia saa kumi na mbili asubuhi hadi saa kumi 

na mbili jioni huwa kunawanyima fursa ya kucheza na kutangamana. Wataalamu wa afya ya watoto 
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wanapendekeza kuwa watoto wachanga wanapaswa kucheza ili viungo vya miili yao kama moyo, akili, 

mapafu na kadhalika vifanye kazi vizuri.  

Kinyume na watu wazima ambao hufanya kazi nzito nzito na kuwawezesha kufanya mazoezi, 

watoto huwa hawafanyi kazi hizo. Wazazi na walimu wanapaswa kufahamu kuwa kazi ya watoto ni 

mchezo na wana kila haki ya kupewa furaha ya kucheza wakiwa shuleni na hata nyumbani.  

Tatu, wazazi wengi ambao hufurahia kuwaachia walimu jukumu la kuwalea watoto wao huku 

wao wakiwa kazini huwa wanasahau kuwa sio kila mwalimu ana maadili yanayopaswa kuigwa na 

mwanawe. Ingawa tunawatarajia walimu wawe mifano bora ambayo inaweza kuigwa na kila mtu, 

ukweli ni kwamba baadhi ya walimu hawajui maana wala hawana maadili. Hatari ni kwamba watoto 

wakembe  husoma kwa kuiga wakubwa wao na ikiwa walimu wanaoshinda nao shule wamepotoka 

kimaadili, kuna uwezekano mkubwa wa watoto hao kupotoka pia. Hii ndiyo sababu wazazi wengi 

wamekuwa wakilalamika kuwa wanawao tabia mbaya ambazo hawaelewi zilipotoka.  

Kila mzazi anayejali maisha ya mwanawe anapaswa kutekeleza jukumu lake la kumlea na 

kumwelekeza jinsi anavyotaka akue. Ni kinaya kuwa wanawatarajia wanawao wawe na tabia na 

maadili kama yao ilhali hawachukui muda wa kukaa nao na kuwaelekeza.  

Nne, kuwawinda, kuwaamsha, kuwaosha na kuwalazimisha watoto waende shule kila siku hata 

ingawa hawataki huwa kunawafanya wawe wategemezi wasioweza kujipangia na kutekeleza mambo 

kivyao.   

           (TAIFA LEO, IJUMAA, FEBRUARI 5, 2010)       

       MASWALI.  

(a) Ipe taarifa anwani mwafaka                       

(b) Mwandishi anatoa maoni gani kuhusu ratiba ya masomo?              

 (c) Eleza athari za mfumo wa elimu unaoangaziwa hapa                      

(d) Ni ushauri upi unaotolewa kwa wazazi ?                                       

 (e)Taja mbinu zozote mbili za lugha alizotumia mwandishi               

 (f)  Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa.           

(i) ‘huwindwa’ kitandani                    

(ii) Maadili                        

(iii) Kuwashinikiza…                    

(iv) Wakembe…                      

  

  

5.     Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.             

 Ufisadi ni uhalifu unaohusu kuzitumia njia za ulaghai kujipatia pesa, mali au vitu hasa vya umma.   

Nchini Kenya ufisadi hujitokeza kwa njia mbalimbali na kila mojawapo  ina athari zake. Kwa 

mfano kuna maafisa wa serikali wajipatiao pesa kwa kuuza stakabadhi za serikali kama vile pasi, vyeti 

vya kuzaliwa, vyeti vya kumiliki mashamba, vitambulisho n.k. kwa  raia, kuna hatari kubwa kwa 

sababu watu wasio raia wa Kenya wameweza kusajiliwa kama wakenya na kuendeleza uhalifu kama 

ugaidi, wizi na ulanguzi wa dawa za kulevya.  

Wengine hujipatia vibali vya kufanya kazi na kuajiriwa kazi ambazo zingefanywa na wakenya. Hii 

imechangia ongezeko la uhaba wa kazi nchini.  

Watumizi wengine wa umma huuza mali ya serikali kama vile magari nyumba na ardhi na kufutika 

pesa za mauzo mifukoni mwao. Wengine wao hujinyakulia na kufanya vitu hivyo kuwa mali yao. 

Ufisadi wa aina hii umegharibu serikali kiasi kikubwa cha fedha. Serikali imelazimika kununulia 
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maafisa wake magari baada ya muda mfupi, kulipia wafanyi kazi wake kodi za nyumba na kukosa 

viwanja vya upanuzi na ujenzi wa shule hospitali, vituo vya polisi na taasisi zingine maalumu.  

Baadhi ya wataalamu kama madaktari huiba dawa kutoka hospitali za umma kupeleka vituo vyao 

vyaafya. Pia hutumia wakati wao mwingi katika kazi zao za kibinafsi na kuwaacha wagonjwa katika 

hospitali za umaa wakihangaika. Sio madaktari tu, kuna masoroveya, whandisi, mawakili, walimu na 

mahesibu ambao hukwepa majukumu yao serikalini na kufanya kazi za kibinafsi.. Wengine  wasio 

wataalam huendesha biashara za aina tofauti, na huku wanaendelea kupokea mishahara.  

Wanafunzi wanaotaka kujiunga na vyuo na shule bora za umma na hawakuhitimu wakati 

mwinginehulazimika kusalimu amri na kutoa hongo hili wapate nafasi za kusoma. Kiasi cha pesa 

kinachohitajika huwa kikubwa hivi kwamba ni wachache humudu hizo rushwa. Wale wasiojimudu 

kifedha hubaki wakilia ngoa. Kuna wazazi ambao hutumia vyeo vyao na ‘undugu’ kupata nafasi 

zilizotajwa, jambo ambalo huwanyima wanafunzi werevu kutoka jamii maskini nafasi ya kupata elimu. 

Matokeo huwa ni kuelimisha watu wasiostahili na ambao mwishowe hawaziwezi kazi wanazosomea 

wakihitimu na kuanza hudumia jamii.  

Ufisadi umekita mizizi na kushamiri katika sekta za umma za kibinafsi kwa upande wa kuajiri 

wafanyikazi. Ni vigumu kupata kazi ikiwa hujui mtu mkubwa katika shirika linalohusika au uzunguke 

mbuyu. Matokeo ni kuajiri wafanyikazi wasiohitimu na wasiohitimu na wasiowajibika kazini.  

Vyeo na madaraka katika baadhi ya mashirika hutolewa kwa njia ya mapendeleo na ufisadi. Kwa 

hivyo, wafanyikazi wenye biddi hufa moyo kwa sababu hawasaidiwi ipasavyo. Badala yake wale 

wasioleta  bidii hupandishwa vyeo na kuwaacha palepale.  

Hata hivyo, mbio za sakafuni huishaia ukingoni. Serikali imetangaza vita dhidi ya ufisadi. Tayari 

tume kadhaa zimeteuliwa kuchunguza visa vya ufisadi uliotekelezwa hapo mbeleni. Mojawapo ya tume 

hizo ni Tume ya Kuchunguzavisa vya ufisadi uliotekelezwa hapo mbeleni. Mojawapo ya tume hizo ni 

Tume ya kuchunguza Kashfa ya “Goldenberg” ambapo pesa za umma (mabilioni ya shilingi) ziliporwa 

na mashirika na watu binafsi kwa njia siziso halali. Watakaopatikana na hatia ya kushiriki ufisadi huo 

watahitajika kurudisha pesa hizo.  

Serikali pia imeunda kamati ya kupikea malalamiko kutoka kwa wananchi waliohasiriwa na 

mawakili walaghai ambao hupokea ridhaa kwa niaba ya wateja wao na kukosa wakalipa, au wakilipwa 

kuwatetea mahakamani wanakwepa jukumu hilo ilhali wamekwishalipwa. Ni matumaini yetu kuwa 

ulaghai huu utaangamizwa kabisa kwani hakuna refu lisilokuwa na ncha.  

  

Maswali   

1. Eleza aina nne za ufisadi zilizotajwa katika kifungu ulichosoma           

2. Kulingana na kifungu ulichosoma, ufisadi umeathiri nchi yetu kwa njia gani?        

3. Serikali inafanya jitihada gani ili kukomesha ufisadi?              

4. Kwa maoni yako, unafikiri ufisadi  husababishwa na nini?            

5. Toa msamiati mwingine wenye maana sawa na rushwa             

6. Eleza mana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa kifunguni;  

(a) Majukumu                          

(b) Kashfa                           

(c) Shamiri                           

(d) wakilia ngoa                         

(e) Waliohasiriwa                         

(f) Kita mizizi                         
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6.    Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali  

Aibu kubwa ya taifa kushindwa kukabiliana na tatizo sugu la ajali za barabarani bado 

inaendelea. Wahusika katika sekta ya uchukuzi na mawasiliano licha ya matumizi ya vidhibiti mwendo 

na kanda za usalama. Ajali za barabarani zinaangamiza idadi kubwa ya watu kila mwaka, wakiwemo 

viongozi na watu mashuhuri.  

Miongoni mwa sababu ambazo zinaleta maafa barabarani ni pamoja na uendeshaji kasi kupita 

inavyotakikana, yaani kukiuka masharti yaliyowekwa na wizara ya uchukuzi na mawasiliano. 

Madereva wengi hung’oa vithibiti mwendo vilivyowekwa hawarekebishi mikanda ya usalama, wala 

hawa peleki magari yao kwa ukaguzi mara kwa mara kama inavyopaswa kutekeleza kanuni 

zilizowekwa kwa hivyo hutegemea hongo kuwa barabarani. Fauka ya hao, madereva wa malori na 

matrela mara nyingi huendesha magari hayo wakiwa walevi. Dawa za kulevya kama vile miraa na 

bangi, hutumiwa sana na watu hawa, na matokeo yake huwa ajali mbaya.  

Hata hivyo, lawama haiwezi kuelekezewa madereva pekee. Ukiangazia barabara nchini utapata 

kuwa barabara nchini Kenya haziko katika hali nzuri . Zile za lami zimekuwa na mashimo makubwa 

ambapo mvua ikinyesha hufanya vidimbi mithili ya machimbo ya madini yaliyojaa maji baada ya 

kuachwa wazi. Na zile barabara zisizokuwa za lami zimeharibika kiasi kwamba ni vigumu 

kuzitofautisha na njia za ng’ombe kwenye maeneo kame.Kinachohitajika ni serikali kuzifanyia 

ukarabati ili kuzirudisha katika kiwango ambacho zitaweza kufaa tena.  

Wananchi pia inafaa waelimishwe ili wasikubali kuingia kwenye magari ambayo tayari 

yamejaaa kupita kiasi. Hili litawasaidia wananchi wenyewe kudumisha usalama wao barabarani. Pia 

inafaa watambue ya kwamba wana jukumu la kuwaarifu walinda  usalama endapo dereva anaendesha 

kwa kasi sana kuliko ile ya kilomita 80 kwa saa iliyokubaliwa.  

Inafahamika kuwa maafisa wa uslama ndio wafisadi zaidi, hivyo basi huchangia katika 

kuongeza idadi ya vifo barabarani. Katika vita dhidi ya ufisadi na ajali za barabarni, ni mwananchi 

mwenyewe ambaye alawezesha kukomesha hali hii. Kwa mfano,  afisa wa usalama akipatikana 

akichukua hongo, yeye pamoja na yule aliyetoa hongo wapelekwe kwenye vituo vya kukabiliana na 

ufisadi  na wachukuliwe hatua kali, matatizo haya yataisha.  

Lakini kabla kufika hapo, ni muhimu kumhamasisha mwananchi kuhusu haki zake na  namna 

ya kukabiliana na suala hili la ufisadi. Hali hii inatuonyesha kwamba mipango maalum inapaswa 

kufanywa na serikali ili kuwaelimisha wananchi kama hatua ya kwanza ya kukabiliana na ufisadi 

hatimaye izilainishe sekta zote wala si ya uchukuzi na mawasiliano pekee.  

  

Maswali  

1. (a) Mbali na ajali za barabarani, taja, tatizo lingine sugu ambalo linakumba nchi ya Kenya    

(b) Ajali  za barabarani zinasababishwa na nini?              

(c) Mwandishi anapendekeza hatua zipi zichukuliwe na serikali ili suluhisho la kudumu                       lipatikane? 

                     

(d) Taja hatua ambazo serikali imechukua ili kuimarisha uchukuzi          

(e) Ni kitu gani ambacho kinaonyesha kuwa serikali imeshindwa kukabiliana na ajali   

           barabarani?                          

(f) Eleza maana ya maneno haya:-                

(i) Tatizo sugu.  

(ii) Vithibiti mwendo.  
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(iii) Machimbo.  

(iv) Ukarabati.  

(v) Hongo.  

(vi) Kuhamasisha..  

  

7.   Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali             

Nchini Kenya, pamoja na kuwa mwanamke amepewa hadhi kubwa ikilinganishwa na hapo 

awali, kumetokea visa vingi vya unyanyasajiwa wanawake. Visa hivi haviwakati wengi maini, bali ni 

vyombo vya kuwazindua viongozi kuona kwamba hali haijafika kiwango cha kuridhisha. Visa vya 

ubakaji wa watoto wa kike na wazee, na wakati mwingine baba zao, vimetokea katika miaka ya hivi 

karibuni. Isitoshe, akina mama wengi wamekuwa wahasiriwa wa mivua ya makonde kutoka kwa 

waume zao, hata kwa makosa madogo madogo. Hivi majuzi mmoja wa wanawake hawa, ambao 

maisha kwao ni shairi tu, alichomwa vibaya na mumewe, kisa na maanaamejitia kujua kuwa kuna 

siku ya wapenzi, yaani Valentine day. Mwanamke huyu, baada ya kutoa mashambani kuja kujumuika 

na mumewe  kusherehekea siku ya wapenzi, alipata sherehe za kuchoma moto huku mumewe 

akilalamika kuingiliwa uhuruwake. Mama huyu bado anauguza majeraha ya mwili na moyo!  

Mwanamke aliyesoma na kupewa fursa ya kufanya kazi na ajira ofisini naye amekabiliwa na 

changamoto nyingi. Huyu lazima atekeleze majukumu yake kama mama, mke na mfayikazi. Wengi wa 

wanawake wanaofanya kazi mjini hulalamika wanafanya kazi maradufu ya wanaume. Mwanamke 

kama huyu, kama alivyolalamika mmoja wao ambaye ni afisa wa utawala wa mikoa, huanza siku yake 

alfajiri na mapema kuitayarishia familia staftahi, kisha kuelekea ofisisni ambapo anakabiliwa na 

migogoro mingi ya kusuluhisha. Arejeapo nyumbani jioni, hali huwa hiyo hiyo, kutayarisha chajio, 

kushughulikia kazi za shule za watoto na kuichangamsha familia. Maisha yake huwa hivyo, siku nenda 

siku rudi. Utashangaa mja huyu atayabeba mangapi?  

Hali huwa mbaya zaidi kwa wanawake ambao wameingia siasa. Hawa mikasa yao haihesabiki. 

Mara watupiwe mabezo ya kila aina na wanasiasa wenzao, mara washutumiwe na kutiwa midomoni na 

wanajamii kwa kuonekana wakichapa kazi na kuwa na uhusiano wa karibu na wazalendo wenzao wa 

kiume. Maisha yake hupigwa darubini hata nyakati ambazo hayahitaji kuangazwa.  

Mwanamke amekuwa kinyago cha kufanyiwa mzaha. Juzi karibu mbingu zianguke 

alipojitokeza mwana vitimbi mmoja aliyejitia kufanyia utani yasiyohitaji. Alimwasiri mwanamke kama 

aliyechangia kukosewa heshima kwake kwa kule kutamani kufanywa hivyo. Ingawa wanawake 

walimshinikiza mhusika huyu kuomba msamaha, upayukaji wake haupaswi kuchukuliwa kama mzaha. 

Ni ishara ya hisia ya ndani za watu wengi kuhusu mwanamke; kwamba ingawa wakenya wamejitahidi 

kupigania haki za wanawake; baadhi yetu bado wana zile fikira za kijadi kuhusu wanawake.  

Uchumi wa nchi kamwe hauwezi kuendelea bila kumhusisha kila mtu. Nchini  humu, baada 

ya kutambua haya, mwanamke amepewa nyadhifa mbalimbali katika serikali. Ingawa kuna baadhi ya 

wanawake waliohusika na kashfa mbalimbali za kifisadi, Kuna wale ambao wametumia nyadhifa zao 

kuhifadhi nchi. Mmoja wa wanawake amejaribu kwa jino na ukucha kuyalinda mazingira dhidi ya 

mapapa. Nani asiyekumbuka matusi na mabezo aliyopata mwanamke huyu anayejitoa mhanga 

kuikinga sehemu Fulani ya burudani dhidi ya kunyakuliwa na  wanaostahili? Hakuyajutia yaliyompata. 

Aliowatisha walijaribu kummeza mzimamzima lakini mwishowe walisalimu amri na kuliacha eneo 

hilo. Hiki kilikuwa kitendo cha ujasiri na uzalendo mkubwa. Matunda yake yamewafaidi wengi, vijana 

kwa wazee. Kila mwisho wa wiki huwaona watu wakimiminika kwenye eneo hili kujipumbaza. Hii si 
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fahari kwake tu, bali kwa nchi kwa jumla. Wale waliompinga na kumwita punguani wakati huo 

wamebaki kuinamisha nyuso tu; bila shaka wamefunzwa mengi.  

Wanawake sasa wana haki ya kumiliki mali mathalani shamba. Kutokana na hili tumeshuhudia 

ongezeko kubwa la uzalishaji wa chakula mashambani na kwa hivyo kupunguza njaa na umaskini.  

Biashara ndogondogo zinazoendelezwa sokoni na mitaani, kwa kiasi kikubwa, huhusisha 

wanawake. Biashara hizi huchangia pakubwa katika kuimarisha uchumi wa nchi kwani hutoa ajira ya 

kibinafsi kwa maelfu ya watu. Ushuru na leseni zinazokatiwa biashara hizi huongezea serikali pato la 

ndani.  

Mgala muuwe na haki umpe. Ni ukweli kwamba tumekuwa na visa vya hapa na pale vya 

ukiukaji wa haki za wanawake. Hata hivyo, ni dhahiri kwamba nchi hii imejitahidi mno kuendelea 

kumkwamua mwanamke kwayo. Hata mashirika ambayo hapo awali hayakupenda kuwaajiri 

wanawake, sasa yanawapa nafasi sawa na wanaume. Vyuo vikuu vya kibinafsi vimeanzishwa 

kuwasajili wanawake. Jijini humu, mna chuo kikuu cha sayansi cha wanawake. Aidha kumeanzishwa 

kituo (shule) cha kuwasajili wasichana kutoka familia maskini kujiunga na kidato cha kwanza. 

Wasichana hawa watapata wadhamini kutoka mashrika na watu mbalimbali ili kujiendeleza kimasomo.  

Kumheshimu mwanamke ni miongoni mwa haki za kibinadamu ambazo shart zitekelezwe. Hata 

hivyo, wanawake wakumbuke kwamba hata wanapopuliza siwa kuhusu pupewa haki, lazima wao pia 

wawajibike. Wao ndio walimu wa kwanza wa wanao; ikiwa basi wataonekana kwenye vyombo vya 

habari wakining’inia juu ya magari ya wachunga magereza kwa kuzitafutia pesa za mayatima maumizi 

bora, watakuwa wanapotosha watoto wao. Wawe watu wa vitendo zaidi ya upayukaji.  

  

Maswali   

a) Kwa mujibu wa taarifa, ni mambo yapi yanayoonyesha ukiukaji wa haki za wanawake        

b) Fafanua jinsi mwanamke aliyesoma huteseka maradufu zaidi ya mwanamme   

         

c) Ni faida gani ambazo zimepatikana kutokana na wanawake kupigania haki zao?     

    

d) Hatimaye wanawake wanahimizwa kufanya nini?            

  

e) Eleza maana ya msamiati ufuatao jinsi ulivyotumiwa katika nakala     

             Kinyago…  

      

                                       Mabezo  

f) Andika mfano wa mbalagha na uhuishi uliotumiwa katika makala haya       

    i) Mbalagha…………                      

   ii) Uhuishi…………                       

          

8.       Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali:-  

Uundaji wa istilahi – hasa za lugha ya Kiswahili ni shughuli nyeti na nzito hivi kwamba, 

haipaswi kupapiwa na mtu yeyote. Hii ni shughuli inayohitaji umakinifu zaidi kwa wanaoshiriki katika 

mchakato wa uundaji istilahi za kutufaa katika mawasiliano na kukuza Kiswahili kwa jumla. Ufanisi 

wa watu binafsi, vyombo vya habari kama vile Shirika  la Habari la Kenya (KBC), Taifa Leo na 

mashirika mengineyo katika ukuzaji wa lugha hutegemea mno sera na utayarishaji wa serikali katika 
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kugharamia shughuli hii. Aidha, shughuli za kukuza lugha hukwama kwa sababu ya ukosefu wa fedha 

pamoja na sera maalum ya serikali kuhusu lugha.  

Hata hivyo, katika kuyakwepa matatizo haya, pamekuwepo na hatua za kimataifa za kujaribu 

kusawazisha shughuli ya uundaji wa maneno. Hatua hii ilichochea kubuniwa kwa shirikisho  la 

kimataifa la vyama vya usanifishaji istilahi mnamo 1936. Lengo la kitengo hiki lilikuwa ni kufafanua 

msingi madhubuti ya uundaji wa istilahi duniani. Kwa hakika, shirikisho hilo limesaidia  mno katika 

kuweka misingi ya shughuli za ukuzaji wa istilahi. Misingi hiyo ni ya jumla na haihusu taaluma yoyote 

mahususi. Katika makala hii, tunapiga darubini baadhi ya misingi hiyo pamoja na mapendekezo yake.  

Mosi, uundaji istilahi unafaa uanzie kwenye dhana na wala sio neno. Hii ina maana kwamba, 

kwanza pawepo na dhana au hali ambayo inahitaji itafutiwe neno au istilahi ya kuielezea. Inasikitisha 

sana kwamba pana wataalamu ambao wanaukaidi au kuukiuka msingi huu. Wanataaluma hawa hufanya 

mambo kinyume kwa kujibunia maneno yao na kuyahifadhi kwenye mikoba yao – halafu wakasubiri 

dhana izuke ndiposa waipachike istilahi yao. Pili, dhana zinabuniwa au kutolea istilahi au maneo ni 

muhimu zielezwe kwa ukamilifu na uwazi. Istilahi zinazoundwa zinafaa ziwe fupi  iwezekanavyo na 

ziwe na uwezo wa kuelezea dhana kwa njia inayoeleweka bila utata. Tatu, maneno yanayoundwa sharti 

yawe na uhusiano wa aina fulani na dhana zinazowakilishwa na maneno hayo.  

Uhusiano huo unaweza kuwa ama ni wa kimaumbile au wa kiutendaji. kwa mfano, Mzee  

Sheikh Nanhany wa Mombasa alipobuni istilahi ‘uka’ kwa maana ya ‘ray’. Neno hili latokana na 

kupambauka au (kupambazuka kwa lafudhi ya kiamu. Neno ‘image’ ni jazanda kwa Kiswahili. 

‘Mirage’ kwa Kiswahili ni ‘mangati’ (kutoka kwa mang’aanti) – yaani kung’aa kwa nchi. Mtaalamu 

mwingine aliyewazia uendajikazi wa kifaa na kubuni istilahi inayokubalika mpaka sasa ni Prof. Rocha 

Chimerah ambaye alibuni istilahi ‘tarakilishi’. Pengine Prof. Chimerah alifikiria kazi ni kifaa husika 

na kuunda neno la Kiswahili linaloakisi kazi hiyo. Tunajua kwamba kompyuta hufanya kazi inayohusu 

tarakimu kwa haraka kama umeme. Labda Chimerah ameegemea sifa hii kuibuka na istilahi hii.  

Maneno mengine ambayo yamebuniwa kufuatana na msingi huu ni ya Mzee  Nabhanymathalan 

‘barua pepe’ (e-mail), na wavuti (website). Tukiegemea maumbile, neno ‘kifaru’ lina maana ya vita 

ilihali tuna zana ya vita iliyopewa jina hilo kwa sababu ya labda kuwa na maumbile sawa na 

kifarumnyama. Nne, istilahi zinaweza kukopwa kutoka lugha nyingine. Yamkini hakuna lugha hata 

moja ulimwenguni-zikiwemo lugha duniani kama vile kiingereza zinazoweza kujitosheleza. Takriban 

asilimia 80 ya maneno katika kiingereza ni ya kukopwa. Kwa hivyo, lugha ya Kiswahili inapokopa, 

hali hiyo haipaswi kuchukuliwa kuwa ni lugha dhaifu.  

Hata hivyo, istilahi zinazokopwa zi-nafaa zichukuliwe zilivyo katika umbo lao asili. Umbo hili 

linaweza kufanyiwa marekebisho machache tu, kulingana na sarufi na matumizi ya lugha kopaji.  

Mifano ya istilahi kama hizi ni ‘televisheni’ (television), kopmpyuta (computer), kioski (kutokana na 

jina ‘kiosk’ la Kijerumani) na redio (radio), Tano, pale istilahi haiwezi kukopwa, lugha husika ijaribu 

kubuni msamiati ufaao, kufanya hivyo ni kuhakikisha kwamba, lugha inastawi. Lakini tahadhari 

inapaswa kuchukuliwa hivi kwamba, Kiswahili kisikope maneno kiasi cha kupoteza upekee wake. 

Mwisho, uundaji wa istilahi uzingatie mofolojia ya kawaida ya lugha. Istilahi zinazoundwa kwa 

kuzingatia mofolojia huwa rahisi kuiua maneno yenye uhusiano wa istilahi asili kwa njia ya 

mnyambuliko.  

  

Maswali  

(i) Taja mambo ambayo huchnagia ukuaji na ufanisi wa jumla wa lugha ya Kiswahili    
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(ii) “Lugha ya Kiswahili ni dhaifu na isiyotosheleza” Je, mwandishi wa makala haya                                  

ana msimamo upi kuhusu kauli hii?              

(iii) Tahadhari zipi zinazofaa kuchukuliwa kabla ya kukopa istilahi kutoka lugha zingine?   

(iv) Yape makala haya anwani mwafaka             (v) Eleza maana 

ya maneno yafuatayo:              

(a) Dhana-                       

(b) Takribani –                     

(c) Istilahi –                      . 

(d) Mofolojia –...                    .  

  

9.   Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali:-  

Kitabu kinaeleza Mungu kamuumba mwanamke kutokana na ubavu tu wa mwanamume. Na 

hapa bila shaka ndipo linapojisalimishia shina lisilokuwa na mzizi thabiti la ubinafsi wa kiume – 

mwanamume akijijadilia kimoyomoyo. Ikiwa huyu mwanamke alitokana na ubavu wangu, yeye awe 

nani kwangu? Hakuna shaka ni wangu, mali yangu. Kwa sababu hii, miaka nenda miaka rudi 

mwanamke amekuwa akiugua na kuguna chini ya uonevu  wa mwanamume.  

Swala la kitabu kumleta duniani mwanamke kupitia ubavu wa mwanamume laweza kueleweka 

katika muktadha wa kile ambacho kimekuja kujulikana kama taasubi ya kiume. Na ili tuelewane 

barabara kuhusu maoni haya, tujisitishe kidogo katika kunusa tumbako huku tukijiuliza: ni nani au ni 

kina nani walihusika katika kubuni au kuandika hadithi ya asili ya mwanamke kitabuni? Ni kawaida ya 

binadamu kutazama na kueleza  jambo kibinafsi. Asili ya mwanamke ilivyoelezwa kitabuni katika 

mkururo wa fikra hii yaweza kutambulikana kama uzushi tu.  

Kiutamaduni, hasa wa Kiafrika, huku akiwa yuakua, mtoto wa kike husombezewa kasumba ya 

mawazo akilini, na kwa bahati mbaya sana, aghalabu na mamake au nyanyake, kuhusu namna 

anavyotarajiwa kutabasamu, kujinyenyekeza, na jumla kujidunisha mbele ya mvulana. Ni mwiko 

kwake kudhihirisha tabia za kimabavu, sitaji kujitetea, ili asije akatiwa mdomoni mitaani! Msichana 

atacharazwa na wazazi wake kwa ujasiri licha ya kuthubutu kupigana na mvulana. Na hapo ndipo 

ilipojificha siri ya kuwa anapoolewa na akosane na mumewe, daima yeye hutolewa makosa na 

kupatikana na hatia mbele ya wazee.  

Wavulana kwa upande wao ni wanaume na lazima afanye mambo kiume. Si ajabu kuwa 

kinyume cha yale yanayowafika wasichana, wavulana wengi huonyeshwa mbovu na baba zao kwa 

sababu wamepigwa na wenzao. Ni vibaya baba kusikia mtoto (mvulana) wake amepigwa.  

Nyumbani msichana hutarajiwa kujilindia heshima kimwili hasa kwa kuhifadhi ubikira mpaka 

aolewe. Anapotembea na wanaume huitwa Malaya. Ni ajabu kuwa hakuna bikira wala Malaya 

mwanaume. Mvulana ambaye  hajajuana kimwili na mwanamke kabla ya ndoa huchukuliwa kuwa 

zuzu; ilhali anayetembea ovyo na wanawake ndiye dume.   

Fauka ya hayo, inasikitisha kabisa kuwa mwanamke hana mahali pa kutua kikamilifu duniani. 

Kabla hajaolewa nyumbani, huchukuliwa  kuwa mpita njia tu. Na anapoolewa ni poa kaolewa. Isitoshe 

mwanamke huolewa, haoi wala yeye na mume hawaoani. Mwanamke mahali pake ni jikoni pia 

anaonekana tu; ni hatia kwake kujaribu kusikika.  

Mkutano kuhusu mwongo wa wanawake uliofanyika miaka miwili iliyopita jijini Nairobi 

ilinuiwa kupalilia vizuri mwamko juu ya ukweli kuwa binadamu ni binadamu na hakuna haja ya wao 

kubaguana. Tofauti za kimaumbile haziwezi kuwa hoja. Tusiupigie makelele ubaguzi wa rangi huko 
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Afrika kusini ilhali kwetu tuna ubaguzi wa kimaumbile. Tusipozingatia ushauri huu daima tutakuwa 

kwenye kile kinaya cha kuchekwa katika muktadha wa methali kuwa nyani haoni ngokoye.  

Ni kweli kosa lilifanyika tangu awali ambapo kufumba na kufumbua, mwanamke akapigwa jeki 

na kuachwa akilewalewa katika hali ambayo hangeweza kujitetea hivyo basi akachukuliwa kuwa 

kiumbe duni. Lakini haidhuru, yaliyopita si ndwele, tugange yajayo. Kinachohitajika ni wanawake 

kuwa na nia na msimamo imara. Ni lazima wajifunge kibwebwe na kujitoa mhanga na kupambana 

dhidi ya taasubi ya kiume.  

  

Maswali  

      

(a) Andika kichwa kinachofaa kutokana na taarifa uliyoisoma               

(b) Taasubi ya kiume ilianzaje?                       
(c) Katika utamaduni wa mwafrika ni kasumba gani anayosombezewa mtoto wa kike anapokua?         

(d) “Wavulana walidekezwa na utamaduni”. Eleza                  

(e) Taja kwa ufupi mambo muhimu yaliyoshughulikiwa katika mkutano wa mwongo wa   

         wanawake  mjini Nairobi                         

(f) Eleza maana ya semi zifuatazo kama zilivyotumiwa katika taarifa uliyosoma:-           

     (i) Nyani haoni ngokoye  .          

    (ii) Akatiwa midomoni     

(iii) Huonyeshwa mbovu    

(iv) Wajifunge  kibwebwe   

(v) Yaliyopita si ndwele ganga yajayo    

  

10.           Soma taarifa hii kisha ujibu maswali  

Asifuye mvua imemnyea. Huu ni msemo wenye hakika isiopingika, na kutilia shaka ni sawa na 

kudai jua linaweza kubadilika na kuchomozea upande wa magharibi badala ya mashariki. Huu ndio 

ukweli uliodhihirika juzi katika vyombo vyetu vya magazeti.  

Lisemwalo lipo, na kama halipo li njiani. Waama, pafukapo moshi pana moto. Mwanafunzi 

mmoja wa kike kwa jina P.N. katika chuo kikuu kimojawapo nchini alishangaza umma wa Kenya na 

ulimwengu kwa jumla alipodai kuwaambukiza wanafunzi wenzake wa kiume mia moja na ishirini na 

wanne virusi vya Ukimwi.  

Kisa na maana? Aliambukizwa Ukimwi na mwanafunzi mwenzake aliyekuwa akifanya 

majaribio ya ualimu katika shule yao ya upili. Baada ya kushawishika sana alijuana naye kimwili, na 

matokeo yakawa kifo ambacho sasa alikuwa anawagawia wenzake.  

Kisa kama hiki kinachangia kueleza kina kirefu cha kutamauka na upweke ambao maisha ya 

waja wengi yameingia kiasi cha kuwaacha wanyama ijapo wanaenda kwa miguu miwili bado. Katika 

mojawapo ya mafunzo ya kidini ambayo Padre alinifunza mimi na wanafunzi wenzangu, tuliambiwa 

kisasi ni chake Mola, sisi waja wetu ni kushukuru tu. Mbona basi mwanafunzi kama huyu kutaka 

kulipiza?  

Ima fa ima, na waswahili husema, “mlaumu nunda na kuku pia”. Huyu mwanafunzi hawezi 

kuachiwa atende alivyotenda. Aliyekula naye raha alikuwa mtu aliyefahamika vizuri sana kwake. 

Isitoshe, huenda wakati huo alikosana na mama na baba kulala nje. Huenda alikosana na ndugu zake 

kwa kuepa nyumbani usiku wa manane kwenda kumwona huyu kalameni. Huenda alikosana na 
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mwalimu wake kwa sababu kiburi kilianza kuingia. Kwa vyovyote vile, alikula raha na hastahili 

kuwaadhibu watu wasio na hatia kufidia makosa yake. Je, kama yeye na huyo jamaa wasingekuwa na 

Ukimwi, raha kiasi gani wangezila hadi leo?  

Jamii na watu wote kwa jumla hawana budi basi kulaani vitendo vya P.N. vya kuambukiza 

wanafunzi wenzake virusi huku akijua. Hili ni kosa ambalo linastahili adhabu ya kifo. Dawa ya moto 

ni moto ni adhabu inastahili kuchukuliwa haraka ili P.N. ambaye tayari amekiri hatia, atiwe nguvuni na 

adhabu itolewe.  

Barua ya P.N. inafafanua jambo jingine sugu. Kwamba kiwango cha maadili katika vyuo vyetu 

kimezorota kiasi cha kufanyiana unyama usiosemeka. Vijana wengi siku hizi wanashiriki tendo la ndoa 

bila haya. Huu upotofu wa maadili katika jamii wapaswa kushutumiwa na wote. P.N. hana sababu 

yoyote ya kibinadamu, kidini au kitu chochote kile kudai haki kwa uovu huo wake.  

  

Maswali  

 1.Taja kichwa kwa makala haya                  

 2. Katika aya mbili za kwanza, mwandishi anamlaumu mwanafunzi kwa kosa gani?    

        Eleza chanzo cha tabia za P.N                  

4. Mwandishi wa taarifa hii anataka P.N achukuliwe hatua gani? Kwa nini?     

   

5. Barua ya P.N. bila shaka imeonyesha uvumbuzi mpya. Utaje         

 6. Eleza maana ya vifungu hivi kama vilivyotumiwa katika taarifa:         

(a) Kina kirefu cha kutamauka  

(b) Ima fa ima   

(c) Kufidia makosa yake  

  

11.      Soma taarifa hii kisha ujibu 

maswali  CHIMBUKO LA USHAIRI  

Ushairi ni fani kongwe kama mwanadamu mwenyewe alivyo mkongwe duniani. Na mashairi 

yamekuwepo kitambo sana hata kabla ya lugha ya Kiswahili bado haijanawiri na kushamiri kama ilivyo 

hivi leo. Ndipo tunasikia kuna mashiri ya kipemba, mashairi ya kimvita, mashairi ya kivumba, mashairi 

ya kipate, mashairi ya kiyunani, ya kirumi na kadhalika,. Almradi kila jamii na kila kabila lilikuwa na 

mashairi yake.  

Katika utafiti na kongomano zao, wataalam wa arudhi za Kiswahili asili wamechambua na 

kufafanua kwamba mashairi ya Kiswahili asili yake ni nyimbo za jadi zilizokuwa zikiimbwa na manju, 

wangoi au waimbaji stadi wa tangu na tangu walipojumuika katika matukio na hafla mbalimbali kama 

za jando, arusi, matanga, ngoma na shangwe zao za maishani.  

Nyimbo hizi zilitumiwa na watangulizi wetu, kidhamira hazikuhitalafiana hata kidogo na 

mashairi ya Kiswahili tunayohimiza wakati huu. Farka iko katika lugha na umbo kwani kila jamii 

ilitumia lugha yake na lahaja ya mazingira yake. Na kwa upande wa umbo, tungo hizo za awali kabisa 

hazikuwa na sanaa kwa maana ya ushauri tunauona leo. Bali tungo hizo zilijengeka  katika nguzo mbili 

kuu. Kwanza ni uzito wa mawazo maadilifu ambayo yalitaamaniwa sana. Na pili ni mizani ya sauti ya 

manju kulingana na lahani, pumzi zake pamoja na madoido katika uimbaji ambao ulikuwa burudani 

naathari katika noyo za wasikilizaji wake.  

Kwa kifupi ni kwamba, nyimbo hizo ziliuhifaid umma kwa njia mbili, mawaidha kwa mapana 

na taathira au jadhba kutokana na sauti tamu ya manju.  
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Kama utakubalika, basi huo ndio ushairi wa awali kabisa ullioambatana na nyimbo zetu za kienyeji. 

Kila kabila katika nchi zetu lilikuwa na ushauri wake au nyimbo zake zenye undani uliolenga sababu 

maalum na tukio maalum katika jamii.  

Nyimbo kama hizo kwa jina la sasa tunaweza kuita mashairi ndizo zile zilizoitwa ‘mwali’ na 

wakamba; gichandi kwa ‘wakikuyu’; ‘gigia gi sigele’ kwa waluo na ‘wagashe’ kwa wasukuma zilikuwa 

na undani wa kipekee tena uliodidimia ambao si bure kutolewa hadharani.  

Aina za mashairi ya watu wa mwambao ni kama lelemama, misemele, gungu, nyiso, kongozi n.k.  
(Walla Bin Walla – Malenga wa Ziwa Kuu , E.A.E.P)  

1. Ni nini haswa chimbuko la ushairi?                  

2. Kulingana na kifungu hiki, ni nini umuhimu wa ushairi ?             

3. Ni maswala gani yaliyowapendeza wasikilizaji wa tungo hizo za zama ?         

4. Tofauti kati ya nyimbo za zama na ushairi wa leo upo kwenye vipengele gani viwili ?     

5. Kifungu : ‘haijanawiri na kushamiri’ ina maana gani katika lugha nyepesi ?       

6. Eleza maana ya :                     

(a) Kongamano …  

(b) Jadhiba       (c) Farka       (d) Awali..  

              

12.     Soma taarifa hii kisha ujibu maswali             

Chamkosi alipiga goti huku machozi yakimdondoka njia nne nne. Mbele yake, palikuwa na 

makaburi mawili. Waliokuwa wamelala mle hawakuwa na habari juu ya kihoro na simanzi ya aliyepiga 

magoti pale. La kwanza, lilikuwa kongwe kiasi na lilikuwa limemea vichaka na magugu. La pili 

lilionyesha upya kwani shada za maua zilizowekwa na waombolezaji zilikuwa bado kukauka. La 

kwanza, ndimo babake mzazi alipolala. Nalo la pili, ndimo mamake alimolazwa kiasi cha siku mbili 

zilizopita.  

Kwa Chamkosi, maisha hayakuwa na maana tena. Alikuwa mwanafunzi wa miaka kumi na 

miwili. Hakuwa amehitimu kujitegemea na kukimu mahitaji yake. Aliokuwa akiwategemea sasa 

wamemwacha akiwa yatima. Hakuna yeyote ambaye angejaza pengo la wazazi wake wawili kwa 

kipindi cha mwaka mmoja. Haya yalikuwa kama donda sugu lisilopona.  

Kwa sasa, Chamkosi anayakumbuka mengi. Anakumbuka maisha ya babake. Alikuwa jibaba 

nene, zito lenye sura jamala na sifa nzuri. Baba mtu alikuwa na chake na alijiweza kiuchumi. Wengi 

pale mjini walimheshimu na kumstahi kutokana na uwezo wake wa kiuchumi. alitunza familia yake 

vizuri. Chamkosi hakumbuki siku moja aliyokosa chochote alichohitaji kutoka kwa babake. Alikuwa 

na bidii kazini mwake pia.  

Walakini, kama mja asiyekamilika, baba mtu alikuwa na dosari moja. Aliyapenda maisha ya 

anasa na kufukuzia wasichana wadogo pale mtaani. Mamake Chamkosi aliyajua haya. Alijaribu 

kuzozana na mumewe ili aachane na tiabia hizi lakini kila akitaka ushauri, mama mtu alikemewa na 

kufokewa kuwa aache upuzi wa wanawake. Akafikia kufyata ulimi na kumwachia Mungu aongoze 

maisha ya bwanake.  

Hata hivyo  hakuna marefu yasiyo na kikomo. Baada ya kuponda raha na vimada si haba, baba 

mtu alianza kuugua. Maradhi yake yakawa ni msururu. Mara, alipata mafua yasiyopona, mara 

kuendesha, mara maradhi ya ngozi. Haya yalimtia wasiwasi. Baada ya kukaguliwa na daktari, 

alipatikana kuwa ameumwa na mbuzi. Hakuamini haya. Baba aliyekuwa bashasha na mcheshi aliingiwa 

na upweke na kutotaka kutangamana na yeyote hata jamaa zake.  
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Waliosema kuwa hakuna msiba usiokuwa na mwenzake, hawakukosea. Maradhi ya baba mtu 

yaliifilisi jamaa huku waking’ang’ania kumtafutia tiba. Wakaenda kwa waganga si haba. Waganga nao 

wakafaidi tamu.  

Muda si mrefu, mama mtu naye akaanza kuugua. Baada ya uchunguzi, alipatikana kuwa na 

maradhi yayo hayo ya bwanake. Ikawa ni kama mji umelogwa. Baada ya muda mfupi baba mtu aliaga 

dunia, mama naye hakukawia. Naye akasalimu amri na kumfuata bwanake kaburini. Familia ikawa 

kama inaangamia. Chamkosi kijana mdogo akaachwa pweke.  

Kama kawaida, mja hakosi neno. Wengi walisikika wakisema hili na lile kuhusu vifo hivi. 

Wengi walieneza uvumi. Lakini, Chamkosi alijua ukweli wa vifo vya wazazi wake.  

Sasa hapa alipo aliyatambulia macho makaburi ya wazazi wake, anasononeka. Anaomboleza 

zaidi kifo cha mamake ambaye alimwona hana hatia na hakupaswa kufa kwa maradhi yale. 

Anaukumbuka vizuri wema wa mamake usio na kifani. anakumbuka alivyojitunza kama mke na mzazi.  

Anakumbuka jinsi mamake alivyomshughulikia babake katika siku zake za mwisho licha ya 

baba mtu kuungama maisha yake maovu. Chamkosi alishindwa kujua kwa nini mamake akawa 

msamehevu kiasi hicho. Hakukosa kukumbuka wasia wa mama yake. Haya yalimfariji. Faraja hizi 

zilimpa nguvu mpya za kuyakabili maisha.  

Chamkosi aliwaza juu ya maisha yake. Akaona kuwa, kama yatima atawategemea wafadhili 

miongoni mwa jamaa na marafiki wenye huruma iwapo wapo. Aliwaza jinsi anasa za babake 

zilivyowaathiri watu wengi.Alitambua kuwa Ukimwi haumwathiri aliyeupata tu, bali na wengine 

wengi. Kweli, mtego wa Panya huingia waliokuwemo na wasiokuwemo. Lakini akiwatazama watu, 

hakuelewa kwa nini walidhamiria kuishi  ujingani. Aliwaona baadhi ya vimada wa babake wakishikana 

viuno na vijana wadogo. Akawasikitikia. Akabaki na swali kwa nini watu wengine wanafikiria kuwa  

virusi hivi haviwezi kuwapata. Kwani wanafikiria kuwa vinabagua na kuwa wao hawahatarishi  maisha 

yao? Alishindwa kufahamu watu watabadili vipi mienendo yao miovu na waweze kukabili janga hili 

lini?  

Kwa wakati huu, Chamkosi alikata shauri kusomea Taaluma ya Uelekezi na Ushauri kutokana 

na vifo vya wazazi wake. Alitaka kupata ujuzi utakaomwezesha kuwashauri na kuwaelekeza vijana 

wenzake ambao wanahatarisha maisha yao. Kama mshauri, alinuia kuhamasisha na kuzindua jamii juu 

ya hatari za Ukimwi.  

Alitaka kuhakikisha kuwa hatua zimechukuliwa na kila mtu katika jamii kukabili janga hili n 

kuliangamiza  

Chamkosi aliomba dua fupi. Akainuka na kuondoka huku akiwa na faraja na matumaini moyoni 

kutokana na azimio lake lile.  

  

(a) Toa kichwa mwafaka kwa makala haya              

   

(b) Eleza madhara mawili ya ugonjwa sugu uliotajwa katika makala haya      

   

(c) Taja mifano ya tabia zinazoweza  kumfanya mtu aathiriwe na ugonjwa wa Ukimwi 

     

(d) Tofautisha tabia za baba na mama wa Chamkosi            

   

(e) Chamkosi baada ya kufikwa na madhila hayo yote aliamua kufanya nini? Toa maoni  

     (f) Eleza maana ya:                            
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   (i) Tumbulia macho ...............................................................................................................       

   (ii) Ameumwa na mbuzi......................................................................................................  

  

  

  13.       Soma taarifa hii kisha ujibu maswali           

Licha ya kuwa na historia ya kiasi, maisha ya binadamu ni kioja kikubwa. Hebu jiulize jinsi 

uhai wako wewe  mwenyewe ulivyoanza sembuse unavyoweza kupumua na kuishi siku nenda siku 

rudi.   

Dini zimefahamisha kuwa sisi binadamu tumeumbwa na Mwenyezi Muumba. Hata hivyo 

muumba  hutumia mume na mke kutuanzishia maisha yetu humu humu duniani. Uhai wa hapa duniani 

huanzia katika tumbo la mwanamke muda mfupi tu baada ya mume na mke kushirikiana katika tendo 

la kujamiana. Katika ngono hii yenye ufanisi, mbegu moja ya manii kutoka kwa mwanamume, hudunga 

na kujiingiza katika yai la mwanamke huku ikilirutubisha. Tangu hapo mtu huwa na mama akawa 

mjamzito. Hatua ya kwanza ya uhai!  

Wanasayansi wametuthibitishia kuwa mbegu katika shahawa kutoka kwa mwanamume ina 

kromosomu ishirini na tatu (23) nalo yai la mwanamke lina idadi iyo hiyo ya kromosomu. Basi katika 

hatua ya kwanza ya uhai wake, binadamu ana kromosomu arubaini na sita (46).  

Kromosomu hizo zote ndizo humfanya mtu kuwa mkamilifu kwa kukadiria mambo mbalimbali 

adhimu. Kwa mfano, kukadiria kama kiumbe kitakuwa cha kike au cha kiume, mtu mweupe au mtu 

mweusi, mwerevu au wa wakia chache, mwenye nywele za singa au za kipilipili, atakuwa na damu ya 

namna gani, michoro ya vidole vyake itakuwa vipi na hata utu wake utakuwa wa namna gani katika 

siku za usoni.  

Elimu yote anayopata mtu kutoka kwa jamii na mazingira huweza tu kujenga juu ya 

yaliyokwisha kuanzilishwa na kromosomu katika yai lililorutubishwa tumboni.  

Haihalisi kabisa kufikiria kwamba huwa katika hali ya ukupe. La hasha! Yeye hujitegemea 

kwa vyovyote na ana upekee wake. Hatangamani na mama yake. Roho yake humdunda mwenyewe 

na damu yake ambayo huenda ikawa tofauti kabisa  na ya mama yake, humtembea na kumpiga 

mishipani mwake. Isitoshe, yeye si mojawapo katika viungo vya mwili wa mama yake vinavyomdhibiti 

katika himaya yake ndogo.  

Amini usiamini, hapana binadamu hata mmoja ambaye amewahi kuwa sawa kimaumbile na 

mwingine na wala hatakuweko. Hata watoto pacha kutoka yai moja la mama hawawi sawa, lazima 

watofautiane. Si nadra kusikia mtu amepata ajali akahitaji msaada wa damu, na pakakosekana kabisa 

mtu hata mmoja kutoka jamaa yake wa kimwauni. Basi ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni.  

 Maswali-                       

1. Ipe taarifa uliosoma anwani mwafaka                  

2. Mwandishi ana maana gani anaposema ‘ngono yenye ufanisi’?           

3. Uchunguzi wa sayansi umekita mizizi imani gani ya kidini?            

4. Taja majukumu yoyote matano yanayotekelezwa na kromosomu          

5. Katika makala, elimu kutoka kwa jamii na mazingira yaelekea kuwa bure ghali. Kwa nini?    

6. Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika makala:-        

(i) huwa katika hali ya ukupe…  

(ii) himaya  

(iii) hatangamani na mama yake  
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14.   Soma ufahamu ufuatao kisha ujibu maswali  

Kwa zaidi ya mwongo mmoja uliopita, ulimwengu mzima uliathiriwa na masaibu ya kifua 

kikuu kwa kiwango cha kuogofya kiasi kwamba katika mwaka wa 1993, shirika la afya duniani (WHO) 

lilitangaza ugonjwa huu kuwa swala dharura la kimataifa.  

Ongezeko kubwa la visa vya kifua kikuu lililotokana na kuchipuka kwa viini vinavyosababisha 

maradhi hatari ya Ukimwi na magonjwa yaliyohusiana na punde baadaye ilibainika kuwa bara la Afrika 

lilikuwa ndilo lililoathiriwa zaidi na Ukimwi pamoja na maradhi ya kifua kikuu. Hii ndiyo hali 

inayotawala sasa ulimwenguni. Afrika likiwa bara linaloongoza kwa wagonjwa walioambukizwa viini 

vya Ukimwi lilikuwa likishuhudia visa vya maradhi ya kifua kikuu.  

Viini vya Ukimwi vinapunguza uwezo wa mwili wa mgonjwa kupigana na vijidudu vya 

maambukizi. Swala linalowafanya wagonjwa hawa kutodhibiti maambukizi ya magonjwa mbalimbali. 

Katika hali ya kawaida mwili wa mtu kama huyo unaweza kujikinga dhidi ya viini kama hivyo. 

Maambukizi kama haya kawaida hujitokeza kukiwa na nafasi duni ya kinga mwilini. Katika baadhi ya 

mataifa kama vile Kenya, maambukizi ya kifua kikuu hufanyika mapema katika umri mchanga 

maishani.   

Kwa kawaida, viini hivyo huwa havisababishi ugonjwa wenyewe. Badala yake, kinga katika 

mwili wa aliyeambukizwa unaweza  kusitiri maambukizi hayo bila mhusika kuwa mgonjwa kutokana 

na sababu mbalimbali. Viini hivyo baadaye vinaweza kuwa hai tena na kumfanya mgonjwa kukumbwa 

na ugonjwa. Swala hili kwa kawaida hujitokeza wakati mgonjwa anapoambukizwa virusi vya Ukimwi. 

Virusi hivyo pia huongeza hatari ya ugonjwa kujitokeza baada ya maambukizi au pengine kujitokeza 

tena baada ya mgonjwa kupokea tiba ya kwanza.  

Kulingana na utafiti, inakadiriwa kwamba mmoja kati ya wagonjwa wawili au watu wenye 

virusi vya Ukimwi watapata kifua kikuu wakati mmoja katika maisha yao. Inakadiriwa kwamba karibu 

asilimia 50 hadi 60 ya wagonjwa wenye maradhi ya kifua kikuu nchini Kenya pia wameambukizwa 

viini vya Ukimwi. Kwa upande mwingine, maradhi ya kifua kikuu hujitokeza kama kawaida kwa 

wagonjwa wenye virusi vya ukimwi. Kwa hivyo, wakati wa kushughulikia wagonjwa ni lazima pia 

wafanyiwe uchunguzi wa kubaini ikiwa wameambukizwa kifua kikuu.  

  

Maswali  

(a) Ipe taarifa uliyoisoma kichwa mwafaka               

(b) Ni nini hasa kilichochangia kuongezeka sana kwa maradhi ya kifua kikuu?        

(c) Kwa kifupi, eleza ni kwa nini ugonjwa wa Ukimwi ni hatari mwilini          

(d) Ukimwi na kifua kikuu una uhusiano mkubwa, eleza uhusiano huu kulingnana na   

                 taarifa  uliyoisoma                       

(e) Andika urefu wa neno ‘Ukimwi”                 

(f) Eleza mambo mawili ambayo yametokana na utafiti              

(g) Ni jambo lipi ambalo ni la kushangaza kuhusiana na kifua kikuu          

(h) Andika maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika kifungu hiki        

(i) Kusitiri                                   

 (ii)Mwongo                        

            (iii) Swala la dharura.                   

            (iv)Viini                      

    

15.   Soma makala yafuatayo kisha kisha ujibu maswali:-  
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Waajiri wengi wanazilaumu taasisi za elimu kwa kukosa kutoa wafanya kazi wenye ujuzi tosha, 

hasa  wa kiteknolojia za kisasa kama kutumia kompyuta kutenda kazi mbalimbali. Hali hii imekuwa ya 

kuhuzunisha sana.  

Ujuzi wa kuweza kutumia Kompyuta unaweza kumfaa mwanafunzi hata anapokosa  nafasi ya 

kujiunga na chuo kikuu kwa vile anaweza kuendelea na elimu yake kupitia kwa elimu mtandao. Pia 

anaweza kufanya utafiti wa kina kupitia intaneti na kwa njia hii akaimarisha elimu yake.  

Mojawapo ya njia ya kuimarisha elimu kuhusu maswala ya teknolojia ni kuanzishwa kwa 

mikakati  mipya ya kufunza. Somo la Kompyuta laweza kuimarika mashuleni endapo kwanza walimu 

watahamasishwa juu ya faida za ujuzi huu.  

Kwa kutumia Kompyuta kufunza, walimu wanaweza kufunza madarasa kadhaa katika kipindi 

kimoja bila kulazimika kuyahudhuria. Hii itapunguza kiwango cha kazi kwa walimu kwa vile watapata 

muda wa kufanya utafiti mpana. Aidha, watapata habari na ufahamu zaidi  wa mambo kwa kutumia 

mitambo ya Kompyuta kutoka kwenye intaneti, kupitia tovuti.  

Hata hivyo mipango hii inakabiliwa na changamoto kama vile bei za juu za mitambo na vifaa 

vya Kompyuta, ukosefu wa miundo msingi itakayowezesha utumiaji wa mitambo hii na ukosefu wa 

walimu waliohitimu somo la Kompyuta.  

Pia, kuna tatizo la ukosefu wa nguvu za umeme hasa maeneo ya mashambani; vile vile, katika 

maeneo yaya haya, wanafunzi na wazazi wengi huvichukulia somo la Kompyuta kuwa gumu na 

linalofaa wakaazi na wanafunzi kutoka maeneo ya mijini na linalofaa wakaazi  muhimu kwao 

mashambani.  

  

Maswali  

(a) Ipe taarifa uliyoisoma anwani inayoifaa                      

(b) “Hali hii imekuwa ya kuhuzunisha.” Ni hali gani inayozungumziwa katika aya ya 1?         (c) 

Ujuzi wa kutumia Kompyuta unaweza kumfaidi vipi mwanafunzi?               

(d) Mikakati mipya ya kuimarisha elimu kuhusu maswala ya teknolojia inakabiliwa na      vizingiti vipi?  

(e) Taja manufaa mawili ambayo mwalimu anaweza kupata kutokana na ujuzi wa teknolojia   

                  ya Kompyuta                        

(f) Andika msamiati mwafaka zaidi kwa maneno yafuatayo:            

(i) Kompyuta                       

(ii) Intaneti   
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Ufupisho  
 

1.   Soma taarifa hii kisha ujibu maswali     

Umaskini ni tatizo sugu katika jamii. Binadamu wengi hujikuta katika hali hii kwa sababu 

hawakubahatika kusoma. Baadhi yao huenda walijaribu kusoma wakashindwa mapema kujipandisha 

kielimu. Ukosaji wa elimu huchangia sana katika kukuza ukata. Elimu huweza mtu kupata tonge kwa 

kujipatia kazi za kumwezesha kuyakidhi mahitaji ya maisha. Hali kadhalika, elimu humsaidia 

binadamu kupata maarifa mengi ya kutendea shughuli zake za kimaendeleo. Kwa mfano, kama ni 

wakulima wanaweza kutumia pembejeo zifaazo ili kuboresha uzalishaji wa mazao. Wakulima wenye 

elimu hawatapendelea njia duni za kuendeleza kilimo kama vile kutumia visagilima na mbinu 

nyingine za kijadi. Badala yake watatumia njia za kisasa za kuvunia mazao yao. 

Umaskini mwingine huwa mwiba wa kujichoma. Baadhi ya watu ni mikunguni. Kulaza damu 

kwao kunawafanya kuwa wategemezi katika familia na jamii kwa jumla. Kwa vile hawajazoea  

kuinamia cha mvunguni, hata wakifunzwa kuchakura hawawezi. Ili kujaribu kuutibu uwele wao na 

ufukara baadhi yao hutafuta njia za mkato kama vile upwekuzi wa vitu vya wale waliojitahidi. 

Wakifanikiwa huweza kufurisha vibindo vyao. Hata hivyo mkono mrefu wa walinda usalama 

ukiwakumbatia wao hubakia kusagika kwa dhiki isiyomithilika ndani ya magereza. 

Majanga ya kimaumbile kama vile mitetemeko ya ardhi, mikurupuko ya maradhi  hatari, 

moto, ukame na mafuriko huchangia na kuzidisha umaskini. Matukio hayo yakiandama kidindia watu 

wengi  huhasirika. Licha ya mali nyingi kupotea, manusura huachwa wakiwa maskini hohehahe. 

Matumizi yao hupotea kwani wengi huhitajika kuanza maisha upya. 

Vijana ni nguzo muhimu katika maendeleo ya nchi yoyote ile. Endapo watajiingiza katika 

uraibu wa dawa za kulevya, wataathirika wao wenyewe na jamii kwa jumla. Pamoja na kuwa vijana 

hawa hufuja pesa nyingi katika ununuzi wa dawa hizi, dawa zenyewe huwadhoofisha na kuwapoka 

nguvu za kushiriki katika uzalishaji mali. Kutokana na hali hii,umaskini hupaliliwa na kushamiri 

zaidi. 

Umaskini huzua matatizo mbalimbali katika jamii. Ufukara huchachawiza juhudi za serikali 

za kuwapa raia wake mahitaji ya kimsingi kama vile huduma za afya. Pia umaskini husababisha 

maovu mbalimbali ya kijamii kama vile mauaji na ukahaba. 

Baadhi ya wanajamii huona kwamba njia ya kipekee ya kukabiliana na changamoto 

zinazosababishwa na hali ya ulitima ni kupitia kwa biashara haramu. Hali hii huchochea zaidi 

kudorora kwa maadili ya kijamii. 

Mataifa mbalimbali ulimwenguni yamezua mikakati mahsusi ya kukabiliana na umaskini. 

Baadhi ya mataifa yamebuni utaratibu maalum wa kupunguza mwanya mkubwa uliopo kati ya 

matajiri na maskini. Mojawapo ya mipango hiyo ni kupandisha viwango vya kodi inayotozwa wenye 

mishahara minono na wafanyibiashara wenye pato kubwa. Aidha huduma za burudani hutozwa kodi 

ya kiwango cha juu. Kupitia kwa kodi hizo, na njia nyinginezo, serikali za nchi hizo hupata pesa za 

kuwahudumia maskini. 

Mataifa yanayoendelea yanaweza kuwakwamua wananchi kiuchumi kwa kuwapa wahitaji 

mitaji ya kuanzisha miradi mbalimbali ya kimaendeleo. Mifano ya miradi hiyo ni viwanda vya ‘Jua 

kali’, ususi wa vikapu na uchongaji wa vinyago. Hali kadhalika, serikali inaweza kuwatafutia masoko 

ya nje wafanyi biashara wadogo wadogo. Aidha, serikali inaweza kupunguza ushuru kwa bidhaa 

zinazoagizwa na masoko ya nje wafanyibiashara wa aina hiyo. Mathalan, ushuru unaotozwa nguo 

kuukuu zinazoingizwa nchini ukipunguzwa, wauzaji wa nguo hizi watafaidika zaidi na hali ya 

umaskini itaendelea kupungua. 

Sehemu za mashambani ni mhimili mkubwa wa uchumi. Ingawa kumekuwa na juhudi za 

kuzistawisha sehemu hizi kwa kusambaza huduma za umeme na maji kwa gharama nafuu, bado hali 

haijawa ya kuridhirisha. Ili kuimarisha sehemu hizi na kukabiliana vilivyo na tatizo la umaskini, 

hatuna budi kusambaza huduma hizi hasa katika sehemu kame. Sehemu hizi zikipata maji, kilimo 

chenye natija kitaendelezwa na umaskini utakuwa karibu kuzikwa katika kaburi la sahau. Ikiwa 

tutazitekeleza sehemu hizi, vijana wanaoweza kusistawisha watahamia mjini kutafuta maisha ‘bora’. 

Hali hii itazidisha msongomano wa watu mjini. 



Umaskini ni nduli ambaye lazima aangamizwe ima fa ima. Vijana hawana budi kubadili 

mtazamo wao hasa kuhusu kazi za mashambani na kujitahidi kuimarisha kilimo. Fauka ya hayo, 

mifumo mwafaka ya elimu ibuniwe ili kukidhi mahitaji ya kiuchumi ya taifa. Badala ya kuhimiza 

elimu ya kinadharia, elimu tekelezi isisitizwe zaidi ili wale wanaokosa kazi za kiafisi waweze 

kujiajiri katika kazi za kiufundi. Ukusanyaji wa ushuru uimarishwe zaidi. Hali ya usalama iendelee 

kustawishwa ili kuzidi kuwavutia wawekezaji, na hivyo kubuni nafasi zaidi za kazi. 

 

Maswali  

(a)Kulingana na kifungu ‘umasikini ni hali inayoletwa na udhaifu wa mtu binafsi’. Jadili  

                      (maneno 30-40) 

 (b)Jamii ina uwezo wa kukabiliana na hali ya umaskini inayowakumba raia wake. Thibitisha 

    kwa  mujibu wa kifungu (maneno 40-50)         

 

2.     MENO YA BINADAMU       

Kila mara tunapokula, meno yetu huuma, kutafuna na kusaga chakula tunachokula. Meno 

yanatuwezesha kukivunja chakula ili kuwezesha mwili wetu kukitumia. Ili mwili uweze kukitumia 

chakula hicho, pana vitu fulani vinavyokifanyia chakula hicho kazi mpaka kikaweza kuingia kwenye 

mwili wenyewe. Hivi hujulikana kama vimeng’enya. Binadamu ana meno ya aina nne kuu. Kwanza, 

kuna meno ya mbele au makato ambayo kazi yake ni kuuma au kukata chakula. Haya yanasaidiana 

na mengine yanayojulikana kama michonge; yanakata pia lakini yako sehemu ya nyuma. Michonge 

hufuatwa na meno mengine yanayosaga chakula na ambayo hujulikana kama masagego. Masagego 

hufanya kazi na meno mengine yajulikanayo kama magego. Kazi ya aina hizi mbili za meno ni 

kutafuna na kusaga chakula kabisa kabla ya kukimeza. Idadi ya meno ya mtu mzima ni thelathini na 

mbili. Bila ya kuwa na meno mazuri, binadamu hukabiliwa na matatizo makubwa wakati wa kula. 

Meno huweza kuharibika kwa sababu ya kutopigwa mswaki vizuri mara kwa mara. Ili kuhakikisha 

kuwa meno yetu ni mazuri, pana umuhimu wa kudumisha afya nzuri ya meno. Kila baada ya kulala, 

lazima tuhakikishe tumeyapiga mswaki vizuri bila ya papara ili kuondoa mabaki ya chakula 

yanayoweza kuwa chanzo cha viini vinavyoharibu meno. Pili, lazima tuhakikishe kuwa hatuharibu 

ufizi wa meno, yaani ile nyama inayoshikilia meno hasa kwa vijiti katikati ya meno baada ya kula. 

Afya ya meno ni muhimu ili kuhakikisha kuwa meno yetu yanadumu na kuendelea kutufaidi katika 

uhai wetu. 

 

.  (a) Kwa nini ni muhimu kudumisha usafi wa meno?       

        (Tumia maneno yasiyozidi 25) 

 (b) Fupisha taarifa uliyosoma. (Tumia maneno yasiyozidi 80).      

 

3.   Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Nchi nyingi za ulimwengu  wa tatu huathirika na biashara ya kimataifa.Biashara hiyo inaweza 

kuwa inafanya kwa uagizaji ama uuzaji wa bidhaa za nchi nyingine. 

Biashara ya kimataifa ina umuhimu mkubwa. Kwanza, inawezesha nchi kupata bidhaa 

ambazo haitengenezi mbali na kusaidia kuwepo na uhusiano kati ya nchi mbalimbali.  Uhusiano huu 

huiwezesha nchi kupata bidhaa kwa bei rahisi kuliko ambavyo ingekuwa kama zingetengenezwa 

kwao, hasa ikiwa nchi inayohusika haina malighafi yanayohusika katika utengenezaji wa bidhaa hizo. 

Pia husaidia wakati nchi imekumbwa na dharura au majanga kwani itaauniwa na nchi nyingine 

ingawa hali kama hii haihakikishwi, ushirikiano huu vile vile huchochea upatikanaji wa nafasi za kazi 

kwa wengi. 

Kwa sababu za kushughulikia utengenezaji wa bidhaa na utoaji huduma nyingine  kutokana 

na uzoefu wa muda na kuwepo raslimali, nchi huwa na uzoefu fulani. Ni kwa sababu hii nchi 

inawezeshwa kupata pesa za kigeni na kuuza bidhaa za ziada. 

Hata hivyo kuna matatizo yanayozikumba nchi za kiafrika katika biashara hii. Kwanza, 

biashara ya aina hii hutatiza viwanda vichanga katika nchi zinazoendelea kwa ushindani usio sawa. 

Ajabu  ni kwamba nchi zilizoendelea zimetumia bishara hii ‘kutupa’ bidhaa  za hali ya chini ama 

zenye athari kwa hali za kijamii.Urafiki haukosi.  Ikiwa nchi inategemea uagizaji wa bidhaa, 



haitaweza kuikosea ama kuhitilifiana na nchi ambayo inategemea, hivyo kuathiri uhuru wa nchi kama 

hiyo. 

Hata hivyo, nchi mbalimbali zimeweka mikakati ya kulinda viwanda kutokana na athari ya 

biashara kama hii. Baadhi zimeweka ushuru wa juu kwa bidhaa zinazoagizwa utoka nje kwa wasio 

washirika wa kibiashara. Licha ya hayo, baadhi ya bidhaa zinazonuiwa kwa nje kwa matumizi ya 

kielimu, utafiti wa kisayansi nabidhaa za maonyesho huagizwa bila ushuru huo. Wakati mwingine ni 

benki kuu ndiyo hutoa leseni kwa niaba ya serikali kama njia ya kudhibiti bidhaa kutoka nje. Njia 

nyingine ya kuvisaidia viwanda nchini ni kuuza bidhaa kwa njia ya kuvipunguzia ushuru, usafirishaji 

nafuu na kuvipa ushuru. 

Serikali nyingine huhakikisha kuwa ni bidhaa kiasi fulani tu ambazo zinaweza kuagizwa kwa 

kipindi fulani. Kwa mfano, kuna idadi fulani ya magari kutoka nje yanayoweza kuagizwa kuja Kenya 

kwa mwaka mmoja. Hata hivyo, wakati mwingine, serikali husitisha uagizaji wa bidhaa  kama vile 

dawa, sinema, maandishi ya kisiasa na vitabu kutoka nje; bidhaa ambazo zinachukuliwa kuwa hatari 

kwa nchi. Licha ya matatizo haya, biashara imekuwepo na inaendelea kujiimarisha. 

 

Maswali 

(a) Kwa mujibu wa mwandihsi wa makal haya, bishara ya kimataifa itaendelea kujiimarisha.  

            Eleza (al. 6) (maneno 40-50)          

 (b) Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya mbili za mwisho.     (maneno 40-50)  

         

 

 

4.     Soma taarifa inayofuata kisha ujibu maswali yaliyoulizwa 

Usafiri ni upelekezi wa watu na bidhaa au mizigo kutoka mahali pamoja hadi mahali pengine. 

Tuseme kutoka kituo A na kuenda kituo B. 

Katika ulimwengu wa leo, watu na bidhaa husafirishwa barabarani kwa mabasi au motokaa  

za kila aina au kwa kutumia magari moshi yanayopita juu ya reli, au meli zinazopita majini, 

kadhalika, usafiri unaweza kufanyiwa hewani. 

Hivyo, hali haikuwa hivyo zamani. Usafiri uliojulikana sana kale ni usafiri kwa miguu. Watu 

waliposafiri kutoka eneo moja hadi jingine walilazimika kufanya hivyo kwa miguu. Kadhalika, watu 

waliposafirisha mizigo mizito kutoka eneo moja hadi nyingine, iliwabidi kuibeba mizigo hiyo wao 

wenyewe. Mpaka leo usafiri huu upo. 

Wanyama vilevile walitumiwa kama njia moja ya usafirishaji. Huku Afrika ya mashariki 

kulitumika wanyama wengine kama vile punda. Punda ni mnyama anayependwa sana kwa sababu 

anaweza kuenda mwendo mrefu pasipo na kunywa maji. Mpaka leo, mnyama huyo hutumika sana na 

wamaasai, wagala, warendile na wengine. 

Mnyama mwingine aliyetumika sana, na mpaka leo anaendelea kutumika ni ngamia. Ngamia 

anafaa sana katika usafiri wa jangwani. Kwato za ngamia huweza kusafiri kwa urahisi jangwani ama 

popote penye mchanga mwingi kwa sababu kwato zake hazizami kwenye mchanga. Isitoshe ngamia 

wanaweza kwenda mwendo mrefu bila maji au chakula huku wakitegemea mafuta yaliyohifadhiwa   

kwenye nundu zao. 

Katika ulimwengu wa kisasa, binadamu amepiga hatua kubwa sana katika masuala ya usafiri. 

Baadhi ya maendeleo hayo ni ya kustaajabisha. Kwa mfano, binandamu anaweza kuruka kwa 

kutumia vyombo vya angani kwenda kwenye anga za mbali. Katika karne iliyopita binadamu 

anaweza kuruka kwa kutumia vyombo vya angani kwenda kwenye anga za mbali. Katika karne 

iliyopita binadamu amefika mwezini kwa kutumia vyombo hivyo. Kuna tetesi kwamba sasa anajaribu 

kuzizuru sayari zilizoko mbali na ardhi. 

Ama kwa hakika, usafiri bora in kipimo kimojawapo cha maendeleo ya nchi yoyote katika 

ulimwengu wa sasa. Bila njia ya kisasa za usafiri, baadhi ya mambo yanayofanyika katika nchi zetu 

hayangefanyika. 

 

  (a) Katika  habari hii, punda na ngamia wana sifa gani muhimu zinazowawezesha kutumiwa  

                  kwa usafirishaji? (maneno 30-40)    (ala. 6, 1 mtiririko))  



  (b) Kwa mujibu wa taarifa, usafiri wa zamani unatofautiana vipi na ule wa siku hizi? 

                  (maneno 40-50)       (al. 7, 1 mtiririko)       

   

 

5.  Soma taarifa hii kisha ujibu maswali      

Sisi vijana wa Kenya inatupasa tuwajibike kufanya kazi kwa bidii na kwa dhati ya mioyo yetu 

uweze kupata ufanisi na uwezekano wa kuinua nchi yetu changa katika kiwango cha juu. 

Tukumbuke, “Ajizi ni nyumba ya njaa”. Kwa hivyo basi haifai kulaza damu ikiwa matatizo chini 

mwetu yametuzonga. Lazima tufanye kazi kwa busara, adabu njema na jitihada kwa moyo mmoja. 

Sharti tutilie maanani zaidi elimu ya vijana na watu wazima, kilimo, uchumi na amani katika nchi 

yetu.Tunahitaji taifa la watu walioelimika, kwani bila elimu itakuwa vigumu sana kuweza kutekeleza 

mipango mbalimbali ya maendeleo. Tupende tusipende lazima tuzidishe mazao mashambani, kwani 

kila kukicha idadi ya watu inaongezeka. Ni sharti tuweze kujitosheleza katika vyakula. Zaidi ya hayo 

lazima tujishughulishe na biashara ambapo kwa sasa ni Wakenya wachache sana ambao wanatambua 

umuhimu wake. Wengi ni wale wenye mawazo kwamba lazima kila mmoja aajiriwe maishani. 

Yatupasa tujitahidi kuleta uchumi katika mikono ya wananchi wa Kenya badala ya kuwaachia wageni 

. 

Mafunzo tunayopata nyumbani, shuleni na hata katika jamii, lazima yatuwezeshe kutambua 

mbinu za kupitia. Tunahitaji elimu tambuzi ambayo itamfanya mwana Kenya kujua wajibu wake 

katika jamii. Tumesinywa na elimu pumbao; inayotupumbaza na kutufanya tusione mbele. Sisi vijana 

tukiwa viongozi wa siku zijazo tuwe kielelezo chema kwa wengine. Watu wazima washirikiane na 

kufikiria kwamba wao ni wamoja, “Utengano ni uvundo”. Lugha ya taifa ndicho chombo cha pekee 

ambacho kinatuunganisha na kuweza kutuwasilishia mapendekezo, mawaidha na hisia zetu. Kukosa 

ndiko kibinadamu ,wakati tunapokosea na kufanya masahihisho mara moja kwani, :Usipoziba ufa, 

utajenga ukuta. “Tusikasirike kwa sababu tumesahihishwa makosa yetu na wenzetu. Lazima tujitoe 

mhanga na kupigania nchi yetu tukiwa wazalendo halisi. 

Sisi tukiwa vijana sharti tujishughulishe na kuyaangalia matatizo ya nchi, pia kutafuta njia za 

kutatua matatizo hayo. Siku zote tutekeleze nidhamu. Ni jambo la kusikitisha kwamba sisi vijana 

twashtumiwa mara kwa mara kwa kutokuwa na nidhamu shuleni na majumbani mwetu. Utamaduni 

wa asili unakariri sana kuwa tuwe na nidhamu shuleni na nyumbani mwetu. Ili watu waweze kuishi 

maisha bora na kuwa na maendeleo, amani na upendo; lazima tuwe na bidii, ushirikiano mwema na 

kuchagua viongozi wenye mioyo ya maendeleo. Tukiwa viongozi ambao hawajishughulishi na 

maendeleo, basi tutabaki nyuma kama mkia siku zote. Bahati mbaya ni kwamba wananchi wengi siku 

hizi huchagua viongozi wao kwa kufuata ukoo ama kwa utajiri wake. Kwa hivyo basi, tuchagueni 

viongozi ambao watatuletea ufanisi badala ya viongozi wanaotokana na nasaba au ya utajiri. 

 

  a) Dokeza mambo muhimu yaliyomo katika aya ya kwanza. (Maneno 65 – 70)     

b) Fupisha aya ya mwisho kwa kuzingatia mambo muhimu yanayowapasa vijana kufanya  

    (Maneno       (maneno  35 – 45)          

 

6.     Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali: 

Usawa wa  wanadamu upo kimaumbile – maumbile ya mtu kamwe hayatakosewa na yale ya 

mnyama wa mwituni. Lakini fikira, tabia, kimo, uwezo na mahitaji huwa tofauti kutoka mtu mmoja 

hadi mwingine. Kwa mintarafu hii yapasa wakufunzi na wazazi kuwapa watoto wao widhaa mapema 

ili wachague kwa wakati unaofaa kazi watakayoifanya maishani. 

Watoto wanapopelekwa chuoni, wazazi wao huukilia kuwasomesha hadi kiwango fulani cha 

masomo kisha wajitafutie kazi ambayo itawapa masurufu na pesa za shughuli zingine maishani.  

Katika nchi yetu tangu tupate uhuru mtindo wa kutoa kazi umekuwa ni ule wa kuchukua watu 

waliofaulu mitihani  ya viwango fulani na kuwapa kazi moja kwa moja. Mwenendo huu wa kuajiri 

watu kazi umeendelea muda mrefu lakini sasa yamkinika utasitishwa na njia mpya kufuatwa. Sababu 

ya kufanya hivyo ni kuwa nafasi za kazi zimekuwa finyu sana. Kabla na punde baada ya uhuru nafasi 

hizo zilipatikana kila mahali. Nyingi ya hizo ziliachwa wazi na wageni walioihama nchi hii 

tulipojitawala. Siku hizi wanafunzi wanaokomea darasa la saba, kidato cha pili na hata cha nne huwa 



hawazioni ahadi za kupata kazi za madaraka fauka ya kazi yoyote. Wanaoiona tabasamu ya kazi 

mbele yao ni wale wanaotasawari masomoni wakifuata taaluma fulani. 

Tatizo la kazi laeleweka vema kwa serikali na ni kwa ajili hii serikali imemtasulia kila 

mwananchi kuwa wakati wa kuania kazi za utanashati umetimiuka. Wakati uliopo ni wakati wa 

kujifunga vibwebwe kisaki na kuchapa kazi zile ambazo hadi sasa zafikiriwa kazi chafu na zisizofaa 

wasomi. Dhana kama hiyo ni ya kibwanyenye, na ubwanyenye  hauji ila kwa sulubu. Usemapo kuna 

kazi nzuri na mbaya huwa unazusha maswali mengi. Utatakiwa ueleze kinaganaga kazi nzuri au 

mbaya kwa nini? Kazi huwa nzuri kwa upande wa tija au kwa upande wa wepesi wake? Kujibu 

maswali ya namna hii kutahitaji  wekevu mwingi, waima mtesi ataonekana dufu. 

Zipo kazi aina mbili. Ipo kazi ya kuajiriwa na ya kujiajiri. Kazi ya kujiajiri kwa 

kulinganishwa huonekana ngumu na yenye matatizo mengi mwanzoni. Lakini itakubalika pato lake 

ni kubwa zaidi ikishapata msingi imara. Msingi imara  huwekwa kwa juhudi za mwanzoni 

zikiambatana na ujasiri. Mtu asiyejasiri kutenda tendo lolote maishani ni sawa na yule asiyejua 

atokako na kule aendako; yuaishi kungozwa. Ardhi ni thawabu, tena thawabu tunu. Ukiwa na kipande 

cha ardhi ifaayo kwa kilimo ufakiri ukikutawala ni wewe mwenyewe kupenda: la sivyo ufa umo 

ubongoni unaohitaji bwana mganga 

 

 

  (a)   Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa taarifa, fupisha aya ya kwanza 

                   na ya pili.     maneno 60-70)         

 (b)  Kwa kuzingatia aya mbili za mwisho. Eleza mambo muhimu yanayoshughulikiwa na  

          mwandishi. (maneno (50-60) 

 

 

7.   Soma taarifa ifuatayo kisha ufupishe taarifa hii kulingana na maswali yanayofuata:- 

Katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, tumeshuhudia mabadiliko na maendeleo 

makubwa kuhusu vyombo vya habari nchini Kenya. Hapo awali, redio ndicho chombo cha habari  

cha kipekee kilichotamalaki kote nchini. Familia nyingi ziliweza kumiliki chombo hiki. Runinga 

ilikuwa miliki ya wachache, hasa mabwenyenye. Sasa hivi, hata akina yahe nchini na mashambani 

wanamiliki chombo hiki. 

Runinga kama kifaa kingine chochote cha mawasilianao kina manufaa yake. Kwanza kabisa, 

ni nyenzo mwafaka ya kufundisha. Vipindi vinavyopeperushwa katika runinga huwa na mafunzo 

kemkem kwa mtu wa kila rika. Hali kadhalika, runinga huweza kuleta vipindi ambavyo 

huwafahamisha watu mambo yanayoendelea katika mazingira yao na duniani. Aidha, runinga 

ikitumika pamoja na michezo ya video huauni katika ukuzaji na  ustawishaji  ya kufundisha au 

kujielimisha. Michezo ya video, hasa ya kielimu huwafanya watu kujenga umakini pamoja na kuchua 

misuli ya ubongo na kuwafanya watu kuwa macho wanapofanya kazi.  

Fauka ya hayo, televisheni ni chemichemi bora ya kutumbuiza na kuchangamsha. Hakuna 

mtu asiyependa kuchangamshwa. Televisheni ni mojawapo wa vyombo mwafaka vya kutekeleza 

hayo kutokana na vipindi vyake. Uburudishaji huu hupatikana kwa urahisi majumbani mwetu. 

Vivyo hivyo, runinga hutumika kama nyenzo ya kuendeleza  utamaduni, kaida na amali za 

jamii. Vingi vya vipindi vya runinga ni kioo ambacho huakisi mikakati na amali za jamii. 

Kwa upande mwingine, hakuna kizuri kisichokuwa na dosari. Licha ya manufaa yake, 

televisheni imedhihirika kuwa na udhaifu wake. Kwanza, baadhi ya vipindi vya runinga na video 

hujumuisha ujumbe usio na maadili, kama vile matumizi ya nguvu za mabavu, ngono za kiholela, 

lugha isiyo ya adabu, ubaya kimavazi na maonevu ya rangi, dini, jinsia , kabila na utamaduni. Si 

ajabu kuwa baadhi ya  vijana wetu wanaiga baadhi ya mambo haya. Vijana wetu siku hizi 

wameingilia ulevi wa pombe na afyuni, ngono za mapema kabla ya ndoa na mavazi yanayowaacha 

takribani uchi wa mnyama.  Wengi wamekopa na kuyaiga haya kutoka katika runinga. Ukiwauliza 

wafanyacho, watakujibu kuwa ni ustaarabu kwani wameupata katika runinga. 

Matumizi ya runinga na michezo ya video yasiyodhibitiwa huweza kuwa kikwazo cha 

mawasiliano bora miongoni mwa wanafamilia. Matumizi kama haya huwapa wanafamilia fursa ya 

kujitenga. Imedhihirika kuwa runinga haichangii kujenga uhusiano bora wa kijamii ukilinganisha na 



vyombo vingine vya burudani ambavyo hutoa nafasi ya watu kutangamana na kujenga  uhusiano 

bora, televisheni haichangii haya. Badala yake, tajriba ya televisheni huwa na kibinafsi. Hali hii 

inapotokea katika kiwango cha familia, televisheni inaweza kutenganisha wazazi na watoto wao. 

Halikadhalika, runinga na video aghalabu hueneza maadili yasiyofaa. Mathalan, baadhi ya 

vipindi vya televisheni  huendeleza hulka ya kuhadaa, ngono za kiholela, kuvunjika kwa ndoa, n.k. 

Hulka hizi zisizoendeleza maadili ya kijamii huchukuliwa kama zinazofaa na zinazofuatwa na 

waliostaarabika. Huu ni upotovu. 

Isitoshe, baadhi ya matangazo huhimiza matumizi  ya madawa ya kulevya kama tembo na 

sigara. Vitu hivi vinapotangazwa, hupambwa kwa hila na udanganyifu mwingi ambao huwavutia 

vijana na watoto wengi. Si ajabu mtu anapouliza wanaoutumia vileo hivi walivyoanza, watajibu 

kutokana na athari za matangazo katika runinga na vyombo vingine. 

Utafiti umeonyesha kuwa vipindi vya runinga na video ni chanzo cha matumizi ya nguvu za 

mabavu miongoni mwa wanafunzi. Wazazi wengi huchukulia vibonzo katika televisheni kuwa 

vinalenga kuburudisha tu na havina ubaya wowote. Lakini ukweli ni kuwa vipindi vingi vya vibonzo 

hushirikisha matumizi ya hila na nguvu za mabavu. Haya huibusha hamu ya vijana na watoto 

huyaiga. 

Kwa hivyo, ni muhimu wazazi na jamii kutambua madhara ya televisheni. Utambuzi huu 

utawafanya waelekeze vijana na watoto jinsi ya kutumia televisheni na video ili kuepukana na 

madhara yake. 

Maswali 

(a) Ukitumia maneno 50-60, fupisha manufaa ya runinga       

  (b) Fupisha hasara za runinga ukitumia maneno 70-80       

 

8.   Soma taarifa kisha fupisha kwa mujibu wa maswali yafuatayo.    

Uwezo wa kuyakumbuka mambo ni hazina kuu kutoka kwa mtu yeyote yule aliye hai. Uwezo 

huu wa kukumbuka ni mojawapo ya shughuli changamano za ubongo. Ubongo wa mwanadamu 

hutekeleza shughuli hii kwa namna tatu. Kwanza ubongo hunasa jambo kisha  

huliihifadhi. Baadaye huanzisha mfumo wa kutoa kilicho hifadhiwa. Ubongo ukiathirika kwa  

namna yeyote katika moja wapo ya njia hizi, basi uwezo wa kuyakumbuka mambo huvurugika. 

Ingawa inaaminika kuwa uwezo wa kukumbuka hurithishwa toka kizazi kimoja hadi kingine, 

wataalamu wa maswala ya kiakili wanabaini kuwa uwezo huu unaweza kuimarishwa.  

Uimarishaji huu huhitajika mikakati madhubuti. 

Njia mojawapo ya kustawisha uwezo wa kukumbuka ni kupitia kwa lishe. Vyakula 

vilivyosheheni vitamini B vyenye amino asidi husaidia kuimarisha uwezo wa kukumbuka. Vyakula 

kama hivi ni mboga, nyama (hasa maini), bidhaaa za soya, matunda, maziwa, ,bidhaa za ngano, 

samaki, pamoja na mayai. Vyakula vingine muhimu katika ustawishaji huu ni vile vyenye madini ya 

chuma. Madini haya huwezesha usambazaji wa hewa katika ubongo kwa wepesi. Vyakula ambavyo 

vina madina haya ni mboga za kijani, mawele, ndengu, soya, matunda kama maembe, ufuta (simsim) 

pamoja na nyama, hasa maini na mayai. 

Ubongo wa mwanadamu aliye hai hufanya kazi kila wakati awe macho au amelala. Utendaji 

kazi wake huendeshwa na glukosi mwilini. Kwa hivyo, vyakula vyenye sukari hii ni muhimu kuliwa. 

Hata hivyo, lazima mtu awe mwangalifu  na kuhakikisha kuwa mwili una kiwango cha sukari kisicho 

hatarisha maisha. Haya yanawezekana kwa kula vyakula vyenye nyuzinyuzi kama vile mboga na 

matunda. 

Njia ya pili ni kupiga marufuku vileo kama pombe na nikotini. Vileo hivi huathiri utaratibu 

wa kunasa, kuhifadhi na kutoa yaliyo ubongoni. 

Iwapo mtu ana tatizo la kuyakumbuka majina ya watu, ni muhimu kufanya mazoezi ya  

kusikiliza kisha kurudia majina hayo wakati wa mazungumzo. Ni bora kulihusisha jina na sura  

ya mtu. Kwa njia hii ubongo utanasa jina na kile kinacholengwa. 

Woga na kuvurugika kiakili ni mambo mengine tunayopaswa kuepuka kila wakati. Ni 

kawaida mtu kupata woga wakati anapokabili jambo asilokuwa na uhakika na matokeo yake kama 

mtihani au mahojiano. Lakini anapaswa kuwa makini. Woga huo usikiuke mpaka na kumvuruga 

kiakili. Vurugu hizi huathiri kilichohifadhiwa ubongoni na pia namna ya kukitoa. 



Halikadhalika, mwili wenye siha nzuri huhakikisha kuwa ubongo ni timamu. Wataalamu 

wengi wa siha wanakubali kuwa na mazoezi ya kunyoosha viungo hustawisha ubongo na hivyo 

kuhakikisha kuweko kwa uwezo wa kukumbuka mambo. Ni muhimu kuwa na taratibu ya kunyoosha 

viungo kila wakati. Fauka ya hayo, mazoezi ya kiakili, kama vile kusoma makala yanayovutia, kujaza 

mraba na michezo mingine kama mafumbo, vitenzi ndimi ni muhimu katika kustawisha uwezo wa 

kukumbuka. 

Jamii ya watu wenye uwezo kuyakumbuka mambo ni ya jamii iliyopiga hatua kimaendeleo. 

Ni jukumu la kila mmoja wetu kuimarisha uwezo wa kukumbuka kila wakati. 

 

Maswali: 

a) Kwa maneno 60 – 65 fupisha mchango wa chakula katika uimarishaji wa uwezo wa  

kukumbuka.           

 b) Fupisha aya tatu za mwisho kwa maneno 80 – 90      

  

 

9.   Soma taarifa kisha fupisha kwa mujibu wa maswali yafuatayo.    
Faragha ni muhimu kwa binadamu kwani huwa ndio wakati ambapo mtu atakuwa akitulia 

pekee mahali na huku akijiuliza ni mema mangapi ameyatenda siku hiyo, maovu mangapi 

ameyafanya, na kama siku hiyo ilikuwa ya manufaa au la. 

Si binadamu wote ambalo wanapendelea kutumia wakati wao wa faragha kwa kupiga domo, 

nyumbani, kustawisha mabustani yao ya maua au mimea, au hata kuchukua kitabu au magazeti ya 

kusoma na kujifunza. Watu  kama hawa huwa na fikira na mawazo mbalimbali juu ya umuhimu wa 

thamani ya wakati wa faragha. Watu kama hao utawakuta wakikusanyika katika makundi kwa 

matarajio ya kujinufaisha kwa mapato fulani au kujiingiza katika upigaji wa kamari. Wengine 

hunufaika wakasifu mafanikio yao ya siku ya mkusanyiko na baadhi yao  ambapo hufanya mhanga 

wa michezo hii huibuka huku wakilaani na kuapiza bahati zao mbaya. 

Kuna kundi jingine ambao hustahabu vilabu vya usiku kwa kujiliwaza au kujitumbuiza ili 

wapate kujituliza mawazo yao, wakayatafuta makali na kileo. Mwanzo wa ushirika kama huu huwa 

mzuri, watu huongea na kutoleana mawaidha yenye muafaka kiungwana kabisa. Lakini mara tu 

baada ya kuyakata makali haya kwa muda hivi, washiriki wake hupumbazwa na huanza kuyakata 

matindi mithili ya komba mpaka kiasi cha kubwata maneno ovyo ovyo na hatimaye kupoteza mbali 

fahamu. Ndipo kuruka kwa akili na kuanza zahama zenye kuonyesha utoto badala ya utu uzima. 

Kadiri makali hayo yanavyosiliwa kwa kuiva kwake, ndivyo wafuasi na mashabiki wake huyatumia 

kwa wingi na hata kuyaabudu, huyaabufu; huyabugia bila kujali uzito. 

Na iwapo ndio kwanza wapokee mabunda yao, hakuna la kutia kikomo tafrija hizo ila uzito 

wa matendo ya ubadhirifu hujitokeza baada ya kurudi nyumbani, kulala fofofo na wazindukanapo 

siku ya pili yake ndipo wagundue walivyo taabani. 

Mtindo wa matumizi ya faragha hutokea tangu mwanzo wa mazingira ya mtu; hivyo tangu 

utoto wake; tabia njema na zipasazo huhitajiwa kufunzwa. Sehemu kubwa ya mafunzo haya muhimu 

hutokana na malezi ya nyumbani chini ya uongozi  wa mama na baba. Kama wasemavyo wahenga, 

mtoto akuavyo ndivyo alivyolelewa. Na mama mtu awe nyoka, hapana budi kuwa mwanawe naye 

atainuka kustahabu unyoke” wa mama yake. Hivyo ni wajibu wa wazazi kujenga mazingira 

yanayofaa kwa vizazi vya kesho kwa kuelekezwa namna yake. Ingewezekana himizo kubwa 

lingesisitizwa katika marekebisho ya tabia za wazazi kuwezesha manufaa yake. Ingewezekana, 

himizo kubwa lingesisitizwa katika marekebisho ya tabia za wazazi kuwezesha watoto kuiga mtindo 

au mitindo ya maisha yanayofaa. Kielezo chema ni kuwa na mzazi mwenye tabia njema kwa mtoto 

wake, rafiki zake na kwa jamii yake. 

 

     (a) Ni nini umuhimu wa faragha kwa binadamu kwa mujibu wa aya ya kwanza?(maneno 20)  

   (b) Eleza jinsi watu wengine wanavyoharibu wakati wao wa faragha kwamambo ya upotovu  

                  kwa  kurejelea aya ya pili na ya tatu   (maneno 30) (al. 5 al. 1ya utiriko)    

      (c) Eleza mchango wa mzazi kwa mwanwe kuhusu matumizi bora ya wakati wa faragha.  



                  Zingatia aya ya mwisho                            

   

 

10.   Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali kulingana na maagizo 

Imesemwa na kurudiwa tena kwamba, iwapo tuna maono ya kujiondoa katika 

umaskini wa kupindukia, ni lazima tukipe kilimo umuhimu. Zaidi ya wakenya milioni kumi 

wamo katika hatari ya kufa njaa katika maeneo mbali mbali kwa sasa kufuatia uhaba wa 

chakula nchini. 

Kiini kikubwa cha njaa hiyo ni mapuuza ya muda mrefu katika sekta ya kilimo. 

Imesahaulika kuwa karibu asilimia sabini na tano ya wakenya wanategemea kilimo kwa 

chakula na mapato ya kifedha kila siku. Kilimo hutoa karibu robo tatu ya nafasi za kazi kwa 

wananchi na pia huletea serikali karibu robo ya mapato yake kutokana na mauzo ya mazao 

katika mataifa ya nje. 

Wataalamu wa maswala ya zaraa wanaeleza kuwa pato la nchi linalotokana na kilimo 

huangamiza njaa mara nne zaidi ya mapato yanayotokana na shughuli nyinginezo za 

kiuchumi. Hiyo ni kwa sababu shughuli za kilimo hulenga kuzalisha  vyakula moja kwa moja. 

Imebainika kuwa, katika mataifa mengi yanayostawi, asilimia sabini na tano ya 

wananchi huishi katika maeneo ya mashambani na idadi hii hutegemea kilimo kujimudu 

kimaisha ilhali hapa Kenya ni asilimia nne pekee ya bajeti inayowekezwa katika kilimo. Kwa 

wakati huo, ushuru unaotozwa bidhaa za kilimo katika maeneo haya umebainika kuwa 

mkubwa. Hii imepelekea uwekezaji katika kilimo kupungua na hivyo kuchangia kukithiri kwa 

baa la njaa. 

Wakati umewadia kwa serikali za Afrika na wapangaji wa masuala ya uchumi kuweka 

juhudi maradufu katika kushabikia kilimo ili kumaliza njaa na umaskini. Kuna haja ya 

kuwajulisha, kuwahimiza na kuwaelimisha wakulima wa mashamba madogo madogo kuhusu 

mihimili ya zaraa kama vile uzalishaji wa matunda na mboga, ufugaji wa ndege, samaki na 

ng’ombe mbali na kuweka mikakati ya kuanzisha nafasi za kazi katika sekta ya kilimo. 

Serikali itafikia lengo hili iwapo itaanza kufadhili kilimo, kupunguza gharama za 

pembejeo za kilimo, kuweka sera zinazodhibiti uuzaji na ununuzi wa vyakula hasa baina ya 

mataifa na kuongeza sehemu ya bajeti inayotengewa kilimo. Bila hilo hatutakuwa na lingine 

bali kukimbilia mataifa yaliyostawi kuomba misaada ili kuwanusuru raia wetu kutokana na 

ghadhabu ya njaa. 

 

(a) Fupisha aya mbili za mwanzo (maneno 50 -55)      

 b) Bila kubadili maana, fupisha aya mbili za mwisho  (Maneno 55-60)    

                   Utiririko ni alama 3 

            

11.  Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Kwa hali nyingine , tunaweza kusema kuwa uchafuzi wa mazingira ni uharibifu wa vile 

vitu vinavyowazunguka binadamu na wanyama  maishani mwao. Kuna uchafuzi wa aina mbalimbali 

na kila uchafuzi humhusu binadamu kwa njia fulani. 

Maendeleo ya viwanda duniani ni sababu mojawapo ya uchafuzi wa hewa. Mitambo katika 

karakana huwa inatoa moshi mwingi wakati bidhaa zinapotengenezwa. Moshi husambaa eneo kubwa 

na kuchanganyika na hewa inayovutwa na binadamu. Uchafu hutupwa ovyo ovyo na kuwa hatari kwa 

afya ya binadamu. Maji machafu huweza kutiririkia mtoni, maziwani na hata baharini. Yale 

yanayotiririka mitoni na maziwani huchafua maji ambayo hutumiwa na watu wa eneo hilo kwa 

kunywa, kupika na kunywesha mifugo wao. Yale yanayotiririka baharini huwa ni hatari kwa samaki 

wanaotegemewa na binadamu kuwa kitoweo muruwa. 

Ongezeko la watu pia ni  hali nyingine ya uchafuzi wa mazingira. Halaiki ya watu hufanya 

uharibifu wa misitu ya asili. Hii ni kwa sababu ya kutaka kuongeza ekari za mashamba. Hili 

husababisha  mmomonyoko wa udongo ; hivyo basi kuiacha ardhi bila rutuba yoyote. Katika hali hii, 

kilimo ambacho ni uti wa mgongo wa nchi nyingi duniani huzoroteshwa. ‘‘Maisha ya binadamu 



hutegemea kilimo kwa kila hali kwa hivyo kilimo kinapozoroteka hata uchumi nao huathirika. Kila 

uchao tunasikia kwamba nchi fulani imekabiliwa na njaa. 

Ufugaji wa wanyama wengi bila mpango maalum pia huharibu mazingira ya asili kama nyasi 

na vichaka. Watu wengi hufuga ng’ombe, mbuzi na kondoo. Kwa kuwa hawana mahali maalum pa 

kuwalisha, huzunguka nao huku na huko kutafuta nyasi na majani ya kuwalisha. Wanyama 

wanaotangishwatangishwa namna hiyo humaliza majani na nyasi zote na kuacha ardhi tupu ambayo 

hatimaye huyabisika kwa jua. Ardhi ya namna hii haishiki maji mvua inyeshapo. Nchi iliyoneemeka 

huweza kuwa jangwa lililo na chungu ya mchanga. 

Watu wanapoongezeka huko mashambani huwabidi wakate misitu ili waanzishe maskani 

mapyapamoja na mashamba yao. Miti hukatwa bila hadhari na mabiwi ya matawi pamoja na majani 

huchomwa moto. Jambo la kusikitisha ni kwamba miti hiyo inapokatwa hakuna mingine 

inayopandwa kuchukua mahali pake. 

Mahitaji ya binadamu ya kuendeleza njia za mawasiliano pia huzusha balaa nyingine. 

Barabara  zinazidi kuongezeka na pia watu wanaozidi kuongezeka pamoja na mazao yao. Kwanza, 

barabara zinapotengenezwa misitu hukatwa mahali zinapopitia. Pili, wingi wa magari huzidi na 

baadhi ya hayo hutoa moshi unaoharibu hewa.    

Njia kadha wa kadha za kuzuia uharibifu wa mazingira zimependekezwa. Ingawa suluhisho 

timamuhalijafikiwa, Serikali nyingi duniani zimo katika harakati za kutafuta suluhisho la uchafuzi 

huo. 

Njia mojawapo ni kukomesha ujenzi wa viwanda katika miji mikuu na mahali palipo na watu 

wengi.Wenye viwanda pia wanahimizwa kufikiria jinsi ya kutupa takataka na maji machafu bila 

kudhuru afya ya binadamu. 

Watu wakizingatia suala la upangaji wa uzazi na kuwa na familia ndogo ndogo, idadi ya watu 

haitaongezeka kwa kasi kwa hivyo itakuwa hakuna haja ya kuanzisha makao mapya mara kwa mara. 

Serikali nyingi zimechukua jukumu la kuwaelimisha raia juu ya madhara yanayotokana na 

uharibifuwa mazingira. Raia wanahimizwa kupanda miti kwa wingi. 

Jitihada zinazofanywa kuzuia uchafuzi wa mazingira hukumbana na matatizo. Tatizo kubwa ni fedha 

za kuendeleza miradi inayopendekezwa. Shida nyingine ni kwamba juhudi zingine huwa 

zinamwingilia binadamu na mali yake.  

 

                              Maswali. 

(a)   Fupisha aya za kwanza sita za taarifa uliyosoma (maneno 50-60)     

(b) Fupisha aya za mwisho tano kwa maneno 40-45      

 

12.   Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Vijana wa siku hizi hujifikiria kuwa wao ni bora kuliko wazee wao. Wao hujifikiria kuwa 

wameelimika zaidi, wana busara zaidi, wanauelewa ulimwengu vizuri zaidi na wanaweza kujiamulia 

hatima yao bila uongozi wa wazazi wao. Wazee kwa upande wao, hawakubali kabisa madai ya aina 

hiyo. Kwao  ni maasi tu. Wanachojua wazee kwa hakika ni kuwa vijana wa siku hizi hawaajibiki kwa 

lolote, wamedekezwa mno na wanapenda sana nafsi zao. Kwa sababu hiyo, vijana wanahitaji uongozi 

na ushauri wa wazeee. 

Je, kuishi kwingi ni kuona mengi? Ingawa wazee wanafikiria wanajua mengi kwa sababu ya 

umri wao, vijana hupenda sana kukosoa fikira za wazee wao. Hawakubali imani na itikadi za wazee 

wao. Kwa mfano; vijana hupendelea mitindo ya mywele ambayo wazee wao hufikiria kuwa kichaa 

tu. 

Wazee husifiwa sana enzi zao. Husifia jinsi walivyolelewa kwa kuchapwa na kufanyishwa 

kazi zinazohitaji uvumilivu mkubwa kama vile kuchanja kuni, kufyeka misitu, kutayarisha 

mashamba, kuwinda na kadhalika. Kwa sababu ya malezi hayo, wazee husema wao walirithi 

nidhamu nzuri na ushujaa. Vijabna kwa upande wao hawaoni chochote cha kujivunia katika zama za 

wazee wao; wao  hufikiria kuwa wazee wao walilelewa kwa ukatili kwa sababu zama zao zilikuwa 

enzi za giza, kabla ya majilio ya uungwana na ustaarabu wa kisasa. 

Wazee husifia kuwakumbusha vijana ule msemo mashuhuri wa wahenga usemao kuwa 

‘mwacha mila ni mtumwa.’ Kwa maoni ya wazee, vijana wengi wamekuwa watumwa kwa sababu 



wao huonyesha kwa vitendo kuwa hawadhamini desturi za wazee wao. Ka mfano; vijana hawafuati 

miiko ya jadi, hawapendi kuhudhuria sherehe za kienyeji, kwa mfano sherehe za kutoa makafara. 

Vijana pia hawapendi ngoma za kitamaduni, na isitoshe vijana hawazionei fahari koo zao. Vijana 

hawakubali kuwa wao ni watumwa wa mtu yeyote. Mila wanazosifia wazeee wao si vitu vyenye 

umuhimu wowote kwa vijana. Kwa mfano; baadhi ya miiko ni kisayansi. Kuhusu ukoo, si vijana 

wengi wanaona umuhimu wake. Ukoo na kabila zilikuwa muhimu zamani wakati ambapo kulikuwa 

hakuna serikali, bima na hata kazi ya mtu binafsi. Mambo haya sasa ni kama masalia ya zamani 

ambayo yamepitwa na wakati. 

Je, vijana hupenda sana burudani na anasa tu kama wanavyodai wazee! Wazee wengi 

hufikiria kuwa vijana hupoteza muda wao mwingi kujitafutia anasa na burudani kwa mfano vijana 

wengi hurandaranda barabarani au mitaani wakisingizia kupunga hewa. Wengine huenda sinema na 

kuhudhuria dansi na karamu zisizo na manufaa. Vijana kwa upande wao hawaoni kinachowawasha 

wazee wao; pilipili wasioila yawashia nini? 

 

1. Katika makala haya wazee wana malalamiko yapi kuhusu vijana? (maneno 50-60)             

2. Msemo unaosema “Mwacha mila ni mtumwa” unathibitishwa vipi katika maoni ya wazee  

                  katika  makala haya? (maneno 15- 25)       

 

13.       Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo itokeapo amali, shughuli na harakati zote 

za kiuchumi ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali au dola kama ulinzi, sheria na mpangilio 

wa jamii huwa huria kwa watu binafsi. Msingi wa soko huria, sifa kuu ya utandawazi, ni kuibua na 

kudumisha mazingira na hali zinazochochea na kumruhusu mtu yeyote kuongozwa na hawaa, au 

matamanio ya kibiashara anayoyaona sawa pasi na hofu ya kuingilia na udhibiti wa serikali. 

Mazingira hayo yanawapa watu satua ya kufanya maamuzi kuhusu hatima yao ya kiuchumi, 

uamuzi kuhusu suala la ajira yao, matumizi ya mtaji  kipato na harija zake, na uwekezaji mzima. 

Suala mojawapo linaloibuka kuhusiana na mfano wa soko huria ni kuweka mipaka bainifu na wazi 

baina ya amali na shughuli zinazohusishwa na serikali na zile ambazo huachwa huria kwa watu. Kwa 

mfano, inaaminiwa kuwa haki ya kuishi na kulindwa dhidi ya shambulizi, liwe la kijambazi au la 

kigaidi, ni ya kimsingi ambayo haiwezi kuhusishwa na uwezo wa kiuchumi  wa mtu binafsi. Aidha 

huduma za kimsingi za afya nazo zinaingia katika kumbo hili. Ikiwa huduma hizi zitaachwa huria 

pana uwezekano mkubwa kuwa zitaishia kuwa istihaki ya wenye mtaji na kipato cha juu tu. 

Licha ya kuwepo kwa sheria au kanuni huria kutoka nyanja maalum, hutokea hali ambapo 

adhibiti wa kiserikali ni lazima. Hii hutokea pale ambapo ipo haja ya kuyalinda mazingira hasa 

kutokana na uchafuzi wa viwanda au tasnia. Aidha udhibiti huo ni lazima pale ambapo haki za watu 

wengine zinahusika: yaani ikiwa uhuru wa hata mtu mmoja unaadhirika kutokana na sera hizo pana 

haja ya kuingilia ili kuisawazisha hali yenyewe. 

 

(a) Andika kwa muhtasari maana ya uchumi wa soko huria kulingana na taarifa hii.  

        (maneno 25-30)        (al. 5, 1mtiririko) 

    (b) Eleza mawazo makuu yanayojitokeza katika aya ya pili na ya tatu. 

           (maneno 70-75) (al. 10,3  za    mtiririko) 

        

14.      WAJIBU 

Sisi vijana ni wa taifa. Hatuna budi kutumikia umma kwa moyo wetu wote.Hakuna haja ya kulaza 

damu ikiwa taifa linatuhitaji. Ni lazima tuwe shupavu kwa mambo yote. Tuwe wenye busara, adabu 

njema na ari ya kutenda kazi kwa moyo wa utu. Ni muhimu kabisa kulinda, kutumikia na kuendeleza 

taifa hili changa katika mbinu zake na mipango yake yote kuhusu zaraa, elimu, uchumi, ulinzi na 

mipango yote ya maendeleo ya ustawi wa nchi na jamii. Inatupasa tuelewe ujamaa wetu na jinsi ya 

kupambana na ubepari, ukabila, ukupe, unyonyaji na ukoloni mamboleo. Hii itaondoa kabisa jasho 

letu. Inatubidi sisi vijana tujifunze jinsi na namna ya kuwa watu bora. 

Elimu tuipatayo kutoka nyumbani, shuleni na katika jamii, lazima igeuze fikira zetu. Elimu 

hiyo lazima tuitumie ili itupatie uwezo wa kuelewa mema na mabaya maishani mwetu. Ni bora tujue 



wajibu wetu katika kufikiri, kusema na hata kutenda kufuatana na wajibu huo kwa mioyo na dhamiri 

safi. Tuwe vielezo kwa wengine. Hasa tujitayarishe kuwa wazazi na viongozi bora wa kesho. Mno 

mno tuwe wazalendo na raia wema wa taifa hili changa. Tuhimize na kuendeleza utamaduni wetu wa 

lugha yetu ya taifa. Hatimaye tutambue usawa wa kila binadamu, popote alipo bila kujali taifa, 

kabila, rangi na hata dhehebu yake. 

Tujifunze kujishutumu. Pia tukubali kusahihishwa makosa yetu na watu wengine. Hasa tuwe 

nguzo, kinga na ngao ya nchi yetu inapopigwa adharusi. 

Acha nirudie kusema tena kuwa ni shabaha yetu sisi vijana kuwa na nidhamu njema. Nidhamu njema 

ni chanzo cha asili cha siha ya ujamaa na kujitegemea. Kwa hivyo, uongozi bora na bidii, ushirikiano 

mzuri na kujishughulisha. Uchaguzi bora wa viongozi na mifano mizuri ni kurunzi ya maendeleo ya 

ustawi wetu. 

 

  (i) Ni nguzo zipi ambazo kifungu hiki kimezipa kipaombele kwamba zitasimamisha ustawi             

                na   maendeleo   ya nchi kutokana na vijana? Jadili kwa maneno thelathini     

(ii) Vijana wameshauriwa wafanye mambo mengi mema. Jadili kinyume cha ushauri huu  

      ukitumia   maneno yako mwenyewe 



Matumizi ya lugha  
1.   (a) Badilisha sentensi ifuatayo iwe mazoea kwa kutumia kirejeshi “O” 

        Mtoto anayelia huchapwa           

    (b) Andika kinyume            

        Wavulana watatu wanaingia darasani kwa haraka. 

   (c) Andika sentensi tatu ambazo zaweza kuwa sahihisho la sentensi hii:- 

              Kule ndimo alipoingia            

   (d) Taja aina za vitenzi vilivyopigiwa mstari katika sentensi iuatayo      

           Mama amewahi kupika jikoni 

(e) Eleza maana ya misemo ifuatayo :-        

          (i) Giza la ukata… 

          (ii) Meza mate machungu 

  (f) Unda vitenzi kutokana na :-         

           (i) Mkufunzi   

           (ii) Maeneo   

  (g) Kwa kutoa mfano mmoja mmoja, taja aina za sentensi za kiswahili    

  (h) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia vishale      

         Mwalimu huyu mzuri anafundisha darasani. 

 (i) Eleza maana mbili za sentensi :-        

     Mama alimlimia mwanawe shamba 

(j) Akifisha sentensi ifuatayo:-         

              ah huu ndio upuuzi aliotuitia mmoja wao akaropoka. 

  (k) Tunga sentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha namna mfanano   

(l) Andika sentensi ifuatayo katika msemo halisi :-       

            Mshtakiwa alidai kwamba alikuwa ameonewa kwa kuwa hakuwa ameshiriki ulevi kutoka  

           mwaka  uliokuwa umetangulia.           

(m) Pambanua viungo vya kisarufi katika kitenzi kifuatacho      

                   Tuliwalimia 

(n) Andika upya sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo:      

       Mizizi ya mibaruti hii iliwaponya watu ambao walikuwa na shida kama hii yenu (kanusha  

                    kwa umoja) 

(o) Tunga sentensi ukitumia neno “Vile” kama:         

      (i) Kiwakilishi 

        (ii) Kivumishi 

        (iii) Kielezi 

(p) Bainisha matumizi viambishi “ku” na “Ji” katika sentensi zifuatazo:-     

       (i) Mwanafunzi hukusoma kwa bidii 

       (ii) Atakupiga 

       (iii) Amejikata 

(iv) Mchezaji huyu ni hodari 

(q) Andika sentensi ifuatayo kwa ukubwa huku ukikanusha      

         Kijibwa changu ni kikali sana 

 

  2.   (a) Jaza mapengo:-           

       Kutenda  Kutendesha 

           (i) Chota   

          (ii) Lewa  

    (b) Taja sauti moja ya;           

        (i) King’ong’o  

        (ii) Kiyeyusho  

    (c) Tumia neno “shujaa” katika sentensi kama:- 

               (i) Kivumishi            



               (ii) Kielezi... 

 (d) Tambua vitenzi katika sentensi hii kwa kuvipigia mistari:- 

                 Sisi tulikwisha kutambua alikuwa na nia mbaya. Yeye ndiye mwizi  .  

(e) Andika wingi wa sentensi hii katika hali ya ukubwa:- 

             Kichinjio hiki kilikarabatiwa kwa pesa nyingi        

(f) Eleza maana zinazojitokeza katika vifungu vifuatavyo:-      

          (i) Jambazi kutoka dukani liliiba.         

          (ii) Liliiba jambazi kutoka dukani. 

          (iii) Kutoka dukani jambazi liliiba.  

          (iv) Jambazi liliiba kutoka dukani. 

(g) Jaza neno ambalo ni kinyume cha lile lililopigwa mstari katika sentensi:- 

          (i) Vile vitu ulivyovichanganya itakubidi        

          (ii) Bomba hili limeziba mwite fundi aweze        

  (h) Unganisha sentensi hii kwa kutumia ‘O’  rejeshi :- 

             Wavu umekatika. Wavu ni wao          

   (i) Eleza matumizi mawili ya “ka“ na utunge sentensi kwa kila mojawapo     

            (j) Yakinisha sentensi hii: 

           Sijafahamu kwa nini hawamkaribishi mpwa wao.       

   (k) Andika katika usemi halisi:- 

            Mama aliwahimiza warudi siku hiyo la sivyo wangekosa tuzo     

(l) Akifisha sentensi ifuatayo:-          

                  Sijaona kitabu kizuri kama mayai waziri wa maradhi, utaniazima siku ngapi bashiri  

                   alimwuliza rita 

(m) Changnanua kwa njia ya mishale         

                  Mama anapika na baba akisoma gazeti 

(n) Tunga sentensi moja na uonyeshe kwa mstari;       

         (i) Shamirisho kipozi         

         (ii) Shamirisho kitondo 

         (iii) Shamirisho ala/kitumizi 

(o) Tungia  vitenzi vifuatavyo sentensi katika hali zilizobanwa:-      

            (i) Fa(mazoea) 

            (ii) La(kutendeka) 

            (iii) Pa (kutendea) 

(p) Tambulisha kishazi tegemezi na kishazi huru        

            Wanafunzi walifoanya vyema walituzwa jana 

  (q) Pambanua viambishi mbalimbali katika sentensi ifuatayo      

          Waliwapendezea 

 

3. a) Onyesha viwakilishi katika sentensi zifuatazo kisha ueleze ni vya aina gani:-  

      i) Unamjua vyema kweli?          

           (ii) Hicho wanachokitaka hakipo         

        (b) Tumia viunganishi vifuatavyo katika sentensi:-      

                    (i) Minghairi ya           

                    (ii) Wala            

 (c) Yakinisha sentensi ifuatayo:-          

               Chakula hakipikiki vizuri 

(d) Jibu kulingana na maagizo kwenye mabano:- 

                (i) Hatujui ambako alitorokea (tumia ‘O’ rejeshi)      

               (ii) Angekuwa na pete, angekupatia (ibadilishe katika wingi kisha uikanishe)  

 (e) Bainisha shamirisho kipozi, kitondo na ala katika sentensi ifuatayo:- 

                   Maksuudi alimjengea Tamima Kasri kwa matofali mazuri     

     (f) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mishale/mistari:- 

                  Watoto wote wameamka mapema na wazazi wanatayarisha staftahi    



     (g) Unda nomino moja moja kwa kila kitenzi       

           Shuku  

           Vumilia  

           shona  

             lia  

(h) Eleza maana ya ‘jinsi’ kama inavyojitokeza katika sentensi zifuatazo   

                 (i) Naomba unionyeshe jinsi ya kuendesha gari 

                 (ii) Wakenya hawapendezwi na jinsi viongozi wanavyoendeleza ufisadi 

  (i) Bainisha aina za nomino zilizopigiwa mistari katika sentensi hii:- 

         Uhodari wa wanariadha wa Kenya unahitajika kote duniani     

(j) Tunga sentensi ukitumia mzizi – choyo kama :- 

          (i) nomino            

             (ii) Kivumishi           

            (iii) Kiwakilishi           

  (k) Eleza matumizi mawili ya kila mojawapo wa alama za uakifishaji zifuatazo:- 

          (i) msitari            

         (ii) Parandesi           

(l) Geuza zentensi zifuatazo katika kauli kwenye mabano:- 

           (i) Fundi ameharibu saa (kutendea)        

           (ii) Umemwona mgeni? (kutendewa)        

(m) Andika kwa udogo:- 

                  Gari la Mzee Maritu limegonga ng’ombe wa jirani wake     

 

4.    (a) Andika sifa bainifu za sauti           

         (i) e:-              

        (ii) n:-             . 

     (b) Eleza maana ya :-           

          (i) Kiimbo:.             

          (ii) Shadda… 

   (c) Tunga sentensi moja moja kudhihirisha ngeli zifuatazo:-      

          (i) U-U 

        (ii) Pokomo /Pa-ku-mu 

(d) Unda kitenzi kimoja kutokana na nomino ‘Mtubia”        

(c) Eleza matumizi mawili ya kiambishi ‘ku’        

(f) Tunga sentensi ya maneno manne ambayo ina sehemu zifuatazo. Kielezi cha namna,   

     kivumishi,kitenzi na jina          

  (g) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia matawi:-       

        Ng’ombe aliyeletwa juzi ameuzwa leo jioni. 

(h) Onyesha matumizi mawili mawili ya alama zifuatazo:- 

(a) Alama ya mshangao         

 (b) Mshazari            

(i) Tunga sentensi sahihi ukitumia –wa- katika kauli ya kutendeana     

(j) Andika udogo wa sentensi:- 

        Ndama wa ng’ombe yule ameuzwa.          

(k) Onyesha tofauti ya vitate vifuatavyo kwakuvitungia sentensi      

(i) Dhamani 

(ii) Thamani 

(l) Kanusha sentensi ifuatayo katika wingi         

    Ningalikuwa na pesa ningalinunua gari 

(m) Ainisha shamirisho /yambwa katika sentensi ifuatayo:-      

         Mchezaji alimpigia mwenzake mpira kwa mguu wa kushoto. 

(n) Huku ukitumia mifano mwafaka, eleza tofauti ya sentensi sahili na ambatano    

(o) Onyesha aina za viambishi katika sentensi hii:        



       Nitajisomea 

  (p) Andika katika usemi wa taarifa:-         

       Tutaanza mashindano kesho, Mwalimu alimwambia mwanafunzi. 

(q) Eleza maana mbili ya sentensi:- 

         Tumetengeneza barabara          

  (e) Tumia mifano mwafaka kueleza aina za mofimu       

 

5.     a) Unda nomino za/lm,k, dhahania kutokana na maneno yafuatayo :-     

  i) Kwea . 

  ii) Himarisha … 

     b) Huku ukitoa mifano eleza miundo mitatu ya silabi za Kiswahili    

     c) Tunga sentensi ukitumia kinyume cha kitenzi: ‘umba’      

     d) Andika katika           

                Meza ii hii ndiyo aliyotumia kulia 

          e) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli ya kutendewa      

             i) cha   … 

              ii) nywa      

          f) Ainisha viambishi katika neno lifuatalo:         

  atakuajiri 

g) Sisi tunajua sheria ingawa tu wafisadi 

  Anza: Japo………….            

h) Ainisha vielezi katika sentensi zifuatazo:- 

  i) Wanafunzi wote wameingia darasani         

  ii) Jaribu kujitahidi kisabuni usianguke mtihani        

i) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia njia ya matawi :-       

      Amekuja kuwatembelea manusura waliopata ajali ya ndege 

 j) Taja sifa mbalimbali za sauti zifuatazo:           

  /Z/ 

  /K/ 

 k) Huku ukitumia mifano ya sentensi eleza matumizi mawili ya kiambishi, ‘ji’     l) 

Andika udogo wa: 

    Magari yote yaliyobakia yatauzwa na mzee yule mwembamba     

 m) Sahihisha: 

       i) Kila mwanafunzi alipewa ndazi na mayai moja        

     ii) Nipee huo mkoba nitoemo vitabu zangu                                   

 n) Tumia – ‘ako’ katika sentensi kama:           

     i) Kivumishi 

     ii) Kiwakilishi 

     iii) Kitenzi 

 o) Bainisha aina mbili za vishazi katika sentensi hii :-           

     Shamba lile kubwa litauzwa kesho 

p) Andika katika usemi wa taarifa :              

    “Karibu Rahma, tafadhali kaa,” Musa akasema . Ahsante, je, habari za hapa?’ Rahma aliuliza 

 q) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi tofauti ya neno: ‘somo’      

 

6.  (a) Taja sauti mbili ambazo hutamkwa nyuma ya ulimi kati ya hizi  

                  /h/,/o/,/y/,/u/,/kh/,/g/,                       

     (b) Ng’oa kisiki hiki haraka askari akaamrisha   mahabusu   

                (Andika kwa msemo halisi)                     

 (c) Badili sentensi zifuatazo katika kauli iliyoonyeshwa kwenye mabano               

                 (i) Si vizuri mwanafunzi kumwibia mwenzake pesa (Kutendeana)             

                (ii) Mpishi aliharibu mchuzi huu kwa kuongeza chumvi nyingi. (tendeka)    

(d) Bainisha matumizi ya “po” katika sentensi ifuatayo:-          



           Alipowasili alionyeshwa walipo. 

 

(e) Andika kwa usemi wa taarifa:-                           

          “Wasichana wakielimishwa wataweza kuwa bora kuliko wavulana,” Naibu wa Chansela  

          wa chuo Kikuu aliwaambia mahafala. 

      (f) Tunga sentensi ambayo ina aina za maneno uliyopewa:-       

                  N  + V  + V  +  T 

(g) Tumia ‘‘O’’ rejeshi ya kati          

                 Lisemwalo silo liwalo 

  (h) ‘Msipokuwa wenye bidii hamtayapata mafanikio maishani.’ Yakinisha katika umoja    

(i) Changanua kwa kutumia mishale                     

            ‘Mimi sikumwona wala Mwenda hakumwona’ 

 

 

(j) Tunga sentensi ukitumia maneno haya katika kinyume.:-                   

          (a) afikiana 

          (b) sifu 

(k) Unda nomino mbili mbili kutokana na vitenzi vifuatavyo:-               

                  (i) abudu  

                  (ii) fisidi  

(l) Andika katika hali ya ukubwa                             

            Mwanamke huyu amezaa watoto wanne. 

(m) Bainisha matumizi ya maneno yaliyopigwa mstari              

       (i) Mbio hizi hazitakufikisha mbali  

       (ii) Mwambie Abedi asifanye mbio kuhusu hiyo kazi. 

(n) Onyesha kishazi huru na kishazi tegemezi        

        Msichana aliyeitwa alikuwa mkorofi 

(o) Eleza dhana zinazowakilishwa na viambishi awali katika sentensi zifuatazo: -   

          (i) Aliitwa 

          (ii) Hakupata 

(p) Tunga sentensi mbili kubainisha maana tofauti ya maneno yafuatayo:-       

          (i) Kuna  

          (ii) guna 

(q) Taja mianzo mitatu tofauti ya ngeli ya U-ZI         

 

  (r) Eleza maana ya semi hizi :            

      (i) Kunja jamvi 

      (ii) Piga kambi 

   

7.  (a)  Andika sentensi ifuatayo bila kutumia “amba”:- 

      (i) Jitu ambalo linatusumbua sharti liadhibiwe vikali       

      (ii) Weka sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea:- 

                        Mmea ambao unapandwa katika msimu wa masika unamea     

  (b)  Badilisha sentensi hizi hadi usemi wa taarifa:- 

      (i) “Nitarudi tu ikiwa mtakubali kuomba msamaha”. Juma alisema    
     (ii) “Elezeni vile mlivyokuja hapa na namna mtakavyokwenda.” Mwalimu mkuu alisema  

(c)  Fuata maagizo uliyopewa baada ya kila sentensi ili kujibu maswali haya : 

             (i) Aliogopa kumwangalia simba aliyekula mzoga. (Tumia neno ‘Ogofya’ bila ya  

                     kubadililsha ya sentensi:-)                                                                                       

              (ii) Mti wa zambarau ni rahisi kukatwa ukiwa unatumia msumeno. (Anza Ni rahisi...)  

  (d)  Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii :-      

              Alimlilia mwanawe           

(e) (i) Kanusha sentensi hii:-          



                 Tungewalaki kama tungejua watakuja 

       (ii) Sahihisha sentensi ifuatayo na uiweke katika wingi:-      

                   Ningalifanya kazi ningekuwa tajiri 

(f) Tunga sentensi nne kuonyesha matumizi na maana nne za kijineno ’ki’    

 

(g)  Tumia kivumishi kilichoko kwenye mabano kukamilisha sentensi:-    

          (i) Bibi yule alinunua gari ________________________(-pya)      

           (ii) Mti  (-ingine) _______________________uliangushwa badala ya ule wa kwanza.   

(h)     Unda majina mawili mawili kutoka vitenzi hivi na utumie katika sentensi  ili  

                       kubainisha maana            

(i) Safiri                      

(ii) Zaa               

(i)  Akifisha kifungu hiki:-           

     Yohana na Emanueli walifunga safari wakielekea mashariki kusini na hatimaye magharibi  

             walifikia huko novemba mwaka jana walipokuwa wakirudi walimkuta mwalimu  

              mkuu njiani ambaye alishtuka kuwaona pale       

    (j) Geuza sentensi hii hadi udogo:- 

   Nyoka yule mrefu alifukuzwa na watu wengi       

          (k) Andika upya sentensi hii kwa kuandika kinyume cha kila neno lilipigwa mstari:- 

      Wifi alipovaa nguo na kusimama ajuza yule alikaa       

         (l)  Sauti hizi ni za aina gani na hutamkwa wapi?        

     (i) gh             

     (ii) j              

        (m) Mahabusu walifyeka uwanja vizuri         

      Andika sentensi hiyo upya ukimaliza kwa neno mahabusu     

 

8.  (a) Onyesha maneno yaliyokopwa toka lugha za kigeni na kuswahilishwa kwa kuyaongezea  

                   irabu  k.m. Bint (Kiarabu) – Binti        

                    Toa mifano minne 

     (b) Andika sentensi ifuatayo kwa usemi halisi:       

                   Mwalimu alipoingia darasani aliuliza kitabu chake kilipokuwa. 

(c) Tunga sentensi ukitumia kiwakilishi nafsi huru umoja      

(d) Kanusha sentensi hizi kwa wingi:-         

               (i) Mtoto huenda shuleni kila siku 

              (ii) Mwalimu amemfunza mwanafunzi vizuri 

         (e) Eleza maana mbili ya sentensi ifuatayo        

                Wanafunzi waliandikiana barua 

    (f) Ziandike sentensi hizi bila maneno yaliyopigiwa mstari:- 

                   (i) Mwanafunzi ambaye alituzwa ni wa shule yetu 

                   (ii) Sikuziona nyuzi ambazo huzitengeneza ngoma ambayo huiona pale 

      (g) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia vielelezo vya vishale:    

       Kiarie ni mwanafunzi mtiifu  

     (h) Bainisha ngeli za nomino hizi :-        

                  (i) Kisu  

                  (ii) Nyavu  

                  (iii) Chai   

     (i) Ainisha viambishi katika neno lifuatalo :-       

                      Kilichokikata 

   (j) Nyambua kitenzi ‘oa’ katika hali tatu zifuatazo: tendewa, tendwa, tendea  

  (k) Eleza matumizi manne ya nukta        

 (l) Onyesha shamirisho kipozi, kitondo na ala katika sentensi ifuatayo:   

                    Kamau alimlimia mamake shamba kwa trekta 

(m) Unda nomino kutokana na vitenzi hivi:-       



                  (i) Chapa                    (ii) Goma   

(n) Tambua kishazi huru na kishazi tegemezi katika sentensi hii :-    

                   Chakula ambacho ni muhimu, huweza kujenga au kobomoa mwili wako. 

  (o) Sahihisha sentensi ifuatayo:         

      Ukienda mle pao atakuweko 

(p) Andika sentensi ifuatayo katika udogo:       

                  Mbwa mdogo amekanyagwa na gari. 

 

9.  (a) Andika katika usemi halisi 

      Mama aliwahimiza warudi siku hiyo la sivyo wangekosa tuzo      

(b) Andika kwa umoja             

     Uovu waliotuonyesha hautasahaulika 

(c) Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo:     

(i) Pamba 

(ii) Bamba 

(d) Sauti zifuatazo hutamkiwa wapi?          

(i) /f/  

                  (ii) /v/ 

(e) Onyesha matumizi manne ya kistari kifupi        

(f) Tunga sentensi ya neno moja yenye mofimu zifuatazo      

(i) Nafsi ya tatu umoja 

(ii) Wakati uliopita 

(iii) ‘O’ rejeshi 

(iv) kitendwa 

(v) mzizi 

                   (vi) kiishio 

(g) Tambulisha aina za vitenzi vilivyotumika katika asentensi hizi     

(i) Kazi hii ni nzuri. 

(ii) Mazingira yamekuwa yakihifadhiwa. 

(h) Pigia mistari chini ya viwakilishi katika sentensi zifuatazo      

(i) Ambaye ni mjinga hatafaa kwa shughuli hizi 

(ii) Nani anaye huzunisha? 

(i) Ngeli ya LI-YA hujumulisha nomino za vitu vya aina mbalimbali. Toa mifano minne  

          ambayo ni tofauti na uelezee          

(j) Ainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo na ueleze ni shamirisho ya aina gani?   

          Wazazi wanalipia watoto karo kwa hundi; 

(k) Neno ‘tikiti’ hupatikana katika ngeli mbili tofauti. Taja ngeli hizo na utunge sentensi  

(l) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mishale.      

            Hakimu alimwadhibu kinyama. 

      (m) Nyambua vitenzi hivi kulingna na kauli ya kutendua na kutenda     

Kutenda  Kutendua  Kutendama  

Ficha    

Tanda   

(n) Ni nini maana ya neno kirai ?          

 

10 .   (a) Kati ya nomino za Kiswahili taja ngeli mbili ambazo nomino zake hazibadiliki katika umoja  

                    na   katika  wingi. Kisha utoe mfano mmoja kwa kila ngeli      

  (b) Yakinisha:                 Waumini wale hawaimbi wala hawaombi     

c)  Andika kwa umoja 

                  Nguo zile uzionazo zilinunuliwa Ulaya    

(d) Taja na kutolea mifano aina nne za silabi za Kiswahili      

  (e) Unda nomino  moja kutokana na nomino hizi 

                  (i) Mtu.              (ii) Mhasibu..       



(f)   Andika kwa ukubwa 

          Kipaka hiki hakitosheki kwa maziwa haya kimezoea kipanya     

  (g) Onyesha shamirisho kipozi na shamirisho kidondo katika sentensi hii:- 

             Mama amempikia moto chakula kizuri        

(h) Tunga sentensi ya neno moja inayoonyesha sehemu zifuatazo:-     

               (i) Kiambishi kikanushi nafsi   

              (ii) Kiambishi kiwakilishi cha hali timilifu                          

               (iii) Kiambishi kiwakilishi cha kitendwa (nafsi)                        

               (iv) Kauli  

               (v) Kiishio                      

    (i) Sahihisha sentensi hii kwa njia tatu tofauti 

     Mtoto mwenye alicheza ameteguka          

   (j) Andika visawe vya maneno haya 

                      (i) Rabsha.....                     (ii) Damu.. 

(k) Jaza mchoro ufuatao kwa irabu inayofaa         

 

 

 

 

 

 

 

 (l) Tunga sentensi ukitumia ‘ni’ kama 

            (i) kitenzi    (ii) kielezi  

  (m) Andika katika msemo halisi          

         Johana alisema kuwa angepata alama zote katika majaribu ya wiki iliyotangulia 

(n) Tumia ‘O’ Rejeshi ya mazoea katika sentensi ifuatayo; 

         Jembe ambalo lilinunuliwa limepotea       

  (o) Changanua ukitumia mtindo wa mishale 

         Mtoto anayelia sana ameadhibiwa leo asubuhi      

  (p) Onyesha matumizi mawili katika sentensi ya alama (‘)       

 (q) Wafuatao wana ulemavu upi?          

         (i) Toinyo .       (ii) Huntha .. 

 

11.  (a) Andika vinyume vya vitensi vilivyopigwa mistari      

(i) Alikashifiwa kwa kazi aliyofanya 

 (ii) Kuimba kulifurahisha hadhira 

 (b) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya matawi      

(i) Abiria waliojeruhiwa sana walipelekwa hospitali haraka 

(c)Eleza maana mbilimbili za sentensi zifuatazo ;        

(i) Bibi yake amefika 

                              (ii) Alimpigia mpira 

(d) Kwa kutoa mifano, onyesha namna mbili vile kiambishi –j- hutumiwa     

(e) irabu a, i, na u hutamkwa wapi kwenye ulimi? 

 (f) Kamilisha na kueleza maana ya methali hii       

(i) Mfinyanzi -....................................... 

 (g) Andika usemi huu kwa usemi wa taarifa        

    “Kefule! Mtoto huyu ni kaidi kama kirongwe. Hamheshimu babake!” alisema mzee Kamau. 

 (h) Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika sentenzi ifuatayo     

(i) Darasa lililojengwa limefunguliwa rasmi 

        (ii) Ainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo;      

           (j) Kanusha sentensi ifuatayo kwa udogo        

(i)Mbuzi wake ana manyoya mengi na harufu kali 

(ii) 

(v) (iii) 

(iv

) 

(i) 



 (k) Onyesha maana mbili ya neno taka        (ala. 2) 

 (l) Andika kwa umoja         (ala. 2) 

(i) Tumewaondoleeni matatizo yenu, yafaa mtushukuru 

 (m) Eleza maana ya misemo:-         (ala. 2) 

(i) Fuga mtu – 

(ii) Kuwa na faragha - 

(n) Panga nomino hizi katika ngeli mwafaka        (ala 2) 

(i) Kipofu- . 

(ii) Uyoga- . 

(o) Bainisha viwakilishi katika sentenzi kisha useme ni vya aina gain.   (alama                     

              i) Mimi nitaondoka kesho 

 (ii) Huyo alichaguliwa na wengi 

12.   (a) Tumia kiulizi kifaacho kukamilisha maswali yafuatayo:       

      (i) Waashi wale wanaishi kwa  

      (ii) Mtoto alitaka majina… 

      (iii) Wanitania hivyo 

(b) Tambua mzizi katika neno:           

          Tuliwalimia :   

(c) Andika sentensi tatu ambazo zaweza kuwa sahihisho la sentensi hii     

         Pale ndiko alimoingia 

  (d) (i) Nini maana ya yambwa (shamirisho)          

                 (ii) Taja aina ya yambua iliyoipigiwa mstari katika sentensi ifuatayo:     

               Mama amempikia baba wali kwa sufuria 

(e) Neno “mlango” lina maana ya “uwazi wa kuingilia nyumba.” Tunga sentensi mbili      

   kubainisha matumizi mawili ya neno hili          

  (f) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya “ndivyo”    

  (g) Chai hiyo iliwavutia watahi (Anza : Watahi…………..)     (al. 2) 

  (h) Tumia neno “haraka” katika sentensi kama:      (al. 2) 

       (i) Nomino        (ii) Kielezi 

  (i) Andika maana mbili za sentensi: 

    (i) Nenda ukamwone mwenyewe, usiogope. 

 (j) Onyesha maana za ‘ni’ zilizopigiwa mstari        

       Nihamrishe “Tokeni darasani” 

(k) Atakapokuja atamletea mlinzi uta na upote         

(l) Maneno hayo yako katika ngeli gani?         

      (i) Ridhaa         (ii) Nanasi      

(m)Andika mifano ya sauti zenye sifa zifuatazo:         

       (i) Kipasuo cha kaakaa laini     (ii) Nazali ya ufizi 

(n) Tumia neno “ngali” kutunga sentensi kuonyesha        

       (i) Kitenzi kisaidizi     (ii) Kitenzi kishirikishi 

(o) Tumia kirejeshi kuonyesha mazoea katika sentensi ifuatayo:      

       (i) Mtoto anayelia ni huyu       (ii) Neno maana ya kiwakilishi?     

 (q) Tambulisha viwakilishi katika sentensi zifuatazo na ueleze ni vya aina gani?    

1.Nani alikukasirisha?...        2. Huyu huwashinda wote 

(r) Tunga sentensi moja itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha namna mfanano   

 

13.   (a) Tunga sentensi sahihi ukitumia vitenzi         

            (i) Kishirikishi kipungufu 

           (ii) Kikuu 

  (b) Akifisha 

           je, unaipenda hali ilivyo mwenzake alitaka kujua      

(c) Eleza matumizi ya ‘ka’ na ‘hu’ katika sentensi  zifuatazo.      

          (i) Nilienda kanisani nikamkuta, nikamwamkua, nikamwomba msamaha.    



                (ii) Baba hufika nyumbani usiku wa manane       

  (d) Yakinisha sentensi ifuatayo :         

                  Mama hakutuchapa, hakutupa chakula wala maji 
  (e) Tofautisha kati ya sauti ghuna na sauti si ghuna huku ukitolea mifano miwili kwa kila aina  

  (f) Tunga sentensi mbili kutofautisha matumizi ya vitate hivi: Dua na tua     

  (g) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo wingi       

                  Njia nyembamba ni hatari kwa usafiri wa gari 

  (h) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia matawi      

                   Mzee ambaye hukuza pamba amefaidika sana 

(i) Ainisha mofimu zinazojitokeza katika kitenzi hiki      

             Waliochekeshwa 

 (j) Andika sentensi zifuatazo kulingana na kauli ulizopewa katika mabano   

                  (i) Ugonjwa wa saratani hufanya watu wafe polepole. (kauli ya kutendesha) 

                 (ii) Mkulima alisuka kamba ndefu. (Kauli ya kutendata) 

  (k) Tunga sentensi moja inayojumulisha sehemu hizi, Ala, kipozi, kitondo na chagizo 

(l) Neno kijana linaweza kutumiwa kama kivumishi au nomino, tunga sentensi kudhihirisha*U 

               (i) Kivumishi      

        (ii) Nomino            

  (m) Sahihisha sentensi zifuatazo          

           (i) Mtoto ambaye aliyekuwa anacheza ameanguka.       

         (ii) Vitabu hizi ambazo zimesahihishwa ni za wanafunzi.      

   (n) Tunga sentensi mbili ukitumia vielezi vya namna mfanano na viigizi.    

    (o) Bainisha maneno yafuatayo yapo katika ngeli gani kisha tunga sentensi mwafaka:   

               (i) Manukato  (ii) Uwati         

(p) Eleza maana ya methali ifuatayo: 

    “Avunjaye nazi ni lazima aafaidi tui.        

 

14. A) Eleza maana mbili za: 

  Mwanaida alikwenda sokoni peke yake.       

 B) Akifisha sentensi hizi. 

  i) Hodi hapana wenyewe nini Juma alimwaka nitarudi kesho.    

 C) Andika maana ya methali ifuatayo. 

  Achanikaye kwenye mpini hafi na njaa.       

D) Tumia “O” rejeshi katika sentensi hii. 

Mwanafunzi ambaye hudurusu ndiye hupita mtihani.     

E)   Andika sentensi ifuatayo kwa kunyambua maneno yaliyo kwenye mabano kwa usahihi. 

Dhambi za mwanadamu zilim____________ (fa) Bwana Yesu.    

 F) Eleza maana ya misemo ifuatayo. 

  i) Teka bakunja.          

 G) Taja maana ya maneno yaliyopigwa mistari. 
  Tulipogawa mkate kila mtu alipata sehemu moja kwa nane  tu kwani tulikuwa wanane  

H)    Andika upya sentensi zifuatazo kulingana na maelezo. 

i) Sikusoma kwa bidii ndiposa sikufaulu katika mtihani ule.       

      (Anza: Ningalisoma …………………………………………)    

                      ii) Anakuja (andika katika wakati ujao hali timilifu)      

 I) Eleza maana ya neno chungu kama lilivyotumiwa katika sentensi zifuatazo. 

  i) Chungu yule ni mkubwa.         

  ii) Chungu kile ni kikubwa. 

J) Tunga sentensi kwa kutumia maneno yafuatayo kama vivumishi. 

i) Sote.  i)  Zote.          

 K) Andika nomino mbili kutokana na kitenzi safari.      

L)      Tumia viunganishi mwafaka kuunganisha sentensi hizi ziwe sentensi moja. 
Alikimbia kwa nguvu zake zote. Alishindwa, kulikuwa na mtu mwenye mbio kumliko.      



L) Eleza maana ya matumizi ya “ka” katika sentensi ifuatayo. 

Aliingia ndani, akaoga, akala kisha akalala.       

 N) Taja sauti mbili za ving’ong’o 

O) Andika kinyume cha sentensi ifuatayo. 

Juma ameinjika chungu mekoni.         

 P) Andika sentensi ifuatayo katika wingi wa udogo. 

  Mtu/ mchoyo hamfai mwingine kwa vyovyote vile.      

 Q) Kanusha sentensi hii;- 

  Ukionana naye mwambie aje anione.        

 R) Eleza na udhibitishe kwa mfano, matumizi mawili ya tu.    

 S) Changanua sentensi ifuaatayo kwa kielelezo visandu.     

                        Mwanafunzi aliyeleta kitabu chake amepongezwa 

 T) Bainisha aina za shamirisho katika sentensi ifuatayo 

  Soroveya atapima wanunuzi viwanja.       

 U) Nomino zifuatazo ni za ngeli gani?        

  i) Insi …  ii) Soksi  

 



Isimu Jamii  
 

1. Saidi  : Hallo............Hallo....Huyo ni Bw. Mohamed? 

Mohamed : Ndio...uko wapi... 

Saidi  : Shuleni...sasa...ulinifikishia ujumbe? 

Mohamed : La. Parade ilikuwa imehitimishwa 

Saidi  : Sina credit. Nipigie tafadhali. 

Mohamed : Sina pia, nitatuma sms 

Saidi  : Iwe saa hii eh? 

Mohamed : Baada ya dakika tano 

Saidi  : Good day 

Mohamed : Welcome 

 

(a) Taja na uthibitishe sifa zinazojitokeza katika mazungumzo haya      

 (b) Eleza sababu za wazungumzaji kutumiambinu zifuatazo katika mazungumzo yao 

            (i) Mdokezo             

            (ii) Lugha mseto           

2 . Lugha ya kiswahili inakabiliwa na matatizo mengi sana. Yataje na kuyaeleza.    

 

3. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata:- 

Uchunguzi uliofanywa umeonyesha kuwa anasumbuliwa na uto mwingi mwilini. Uto unaweza 

kudondoshwa kwa kufanya mazoezi, kupunguza ulaji wa vyakula vya wanga na hata protini. Protini 

iwapo nyingi mwilini hugeuzwa  kuwa glukosi ambayo huhifadhiwa mwilini. Hii huwa msingi wa 

unene pia ambao unahatarisha  afya. Jamaa yake aliyeaga dunia alikuwa mgonjwa wa bolisukari 

ambayo inaweza kurithishwa. Kimsingi, lazima awe na welewa bora kabisa wa lishe. Mwenzake 

naye aliathiriwa na aflatoxins zilikuwa kwenye chakula alichokula. 

 

(a) Sajili hii inapatikana wapi? Kwa nini?        

  (b) Taja sifa zinazohusishwa na sajili yenyewe       

 

4.     Fafanua mikakati mitano inayoweza kuchapuza kukua na kuenea kwa kiswahili nchini Kenya 

5   (a) Ni mambo yapi yanayochangia kudidimia kwa Kiswahili nchini Kenya.   

      (b) Mambo haya yanaweza tatuliwa vipi?        

6.    a) Bainisha kwa kutoa mifano sifa tano za lugha ya vijana ‘sheng’ 

 b) Fafanua changamoto tano zinazozuia maenezi ya haraka ya lugha ya Kiswahili    

 

7.          Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata:- 

Niaje wasee! Ma-holiday ndizo hizo tena. Najua ma-mission ni mingi! Lakini jo,  

mambo imebadilika ! Ni kubaya maze. Usifikirie kila  kitu unaona ni reality, ukadhani ni gold ! 

Hiyo siyo real life maze ! Round hii maze ni ‘‘Ku-chill!’’ Usipige  ma-stunts  zingine  

zitakuacha  uki-regret later! NI POA KU- CHILL au aje maze?      

  

a) Bainisha rejista ya mazungumzo haya         

b) Kwa kurejelea kifungu andika sifa za rejista hii.       

c) Kwa nini watu hutumia lugha zaidi ya moja.       

d) Orodhesha hatua tatu zinazoweza kuchukuliwa kusuluhisha matatizo yanayokumba  

                Kiswahili  nchini.           

 

8. Soma mzungumzo yafuatayo kisha  ujibu maswali : 

A : Ohh, dada Naomi 

B : Dada Ruth (anamsogea kwa bashasha wanakumbatiana). Ahh Mungu asifiwe! 

A: Asifiwe sana 



B: Ehh dadangu, miezi ...mingi...sijakuona 

A: dada wee...Nilitumwa huko kusini ...Kuwahubiria watu injili (mtuo mdogo)singeweza kukata... 

B: Ehh, usiwe kama Yona 

A: Habari ya siku nyingi? 

B; Nzuri Mungu bado ameendelea kunibariki 

A: Amen! 

B: Nimeendelea kuiona neema yake 

A: Amen! Asifiwe Bwana 

B: Halleluya 

A: Ni Mungu wa miujiza! 

B : Amen. Hata  nami nimeona neema yake 

                  Bado niko imara katika wokovu katika siku hizi za mwisho 

A : Amen ! 

B : Ni Mungu wa ajabu kweli ! 

A : Nilikumbana na matatizo lakini nikategemea sala 

                  Kama Paulo na sila… Na nikashinda (anatua). Sikuweza kumpa shetani nafasi…maana  

                  ameshindwa 

B : Ameshindwa kabisa 

     

Maswali:-  

   (i) Hii ni sajili ya wapi ? Fafanua         

 (ii) Taja na ueleze sifa za sajili hii         

 (iii) Taja na ueleze mambo mawili muhimu yaliyosaidia katika maenezi ya Kiswahili  

         Afrika  mashariki na kati         

         

9.  Bw. Mosuka  : Mheshimiwa spika, naichukua fursa hii kuipinga hoja iliyowasilishwa na  

                                        mbunge  wa Mahira, mheshimiwa Kochaberi kuhusu suala la kuavya.... 

     (a) Hii ni sajili gani?                    

      (b) Eleza sifa za mazungumzo ya sajili hii        

 

10.  Eleza juhudi tano zinazotumika kukiendeleza Kiswahili       

 

11.` (a) Fafanua sifa za matumizi ya lugha katika muktadha wa maabadini     

(b) Matumizi ya lugha yoyote ile huthibitiwa na mambo fulani. Fafanua matano kati ya hayo  

 

12.  AZIZ        : Ingia 46! Adams mbao Kenyatta, railways beba! 46 Adams mbao kenyatta, railways! 

SHIKU : Namba nane ngapi? 

AZIZ  : Mbao ingia, blue. 

SHIKU : Nina hashuu. 

AZIZ  : Blue Auntie. 

SHIKU : Sina. 

AZIZ  : Ingia. 46 Adams mbao, kenyatta railways gari bebabeba. 

AHENDERA : Mimi sinako shirini. Chukuako tu kumi. 

AZIZ  : Dinga inakunywanga petrol mzee. 

AHENDERA: Kumi mingi. 

AZIZ  : Haaya ingia twende. Driver imeshon twende. 

 

Maswali 

(i) Eleza muktadha wa mazungumzo haya        

(ii) Taja sifa sita za lugha iliyotumika katika mazungumzo haya     
 

13.  Kifuatacho ni kifungu kifupi cha mazungumzo. Kisome kisha ujibu maswali yaliyoulizwa:- 

Mzee Oluoch  :....................................................................ni kweli hayo! 



Mzee Mwenda : Ndio. Huyu mtoto wangu nimemsomesha mpaka akahitimu chuo kikuu na 

anafanya  kazi  ya uhasibu. 

Mzee Oluoch  : Na wangu amehitimu na sasa ana shahada ya uzamili. Yeye ni mhandisi  

                                    mkuu. Chukua tu mbuzi hamsini na utukubalie kujenga uhusiano wa ukwe. 

Mzee Mwenda  : Je, mbuzi hao ni wa ‘mfuko’ au ni .......? 

Mzee Oluoch  : Kuna  wa mfuko ......thelathini na hao wengine ishirini. 

Mzee Mwenda  : Basi lete hao ulio nao. Wengine hamsini watabaki deni. Utakuwa  

                                       ukinilipa polepole.  Idhini yangu nimetoa ili mipango iendelee. 

        

(a) Mazungumzo ya aina hii hutokea katika muktadha wa aina gani?     

(b) Eleza sifa nane za lugha inayotumika katika wa aina hii  



SEHEMU C (102/3 KISWAHILI 

KARATASI YA TATU 

{Ushairi, Fasihi} 

Ushairi   
1. SHAIRI  ‘A’.  

      Umekata mti mtima  

Umeangukia nyumba yako  

Umeziba mto hasira  

Nyumba yako sasa mafurikoni  

Na utahama  

Watoto Wakukimbia  

  

Mbuzi kumkaribia chui  

Alijigeuza Panya  

Akalia kulikuwa na pala  

Kichwani  

Mchawi  kutaka sana kutisha  

Alijigeuza Simba  

Akalia na risasi kichwani  

  

Jongoo kutaka sana kukimbia  

Aliomba miguu elfu  

Akaachwa na nyoka  

  

Hadija wapi sasa yatakwenda  

Bwanako kumpa sumu ?  

Hadija umeshika nyoka kwa mkia  

Hadija umepitia nyuma ya punda  

  

  

SHAIRI ‘B’  

Piteni jamani, Piteni haraka  

Nendeni, nendeni huko mwendako  

Mimi haraka, haraka sina  

Mzigo wangu, mzigo mzito mno  

Na chini sitaki kuweka  

  

Vijana kwa nini hampiti ?  

Kwa nini mwanicheka kisogo ?  

Mzigo niliobeba haupo.  

  

Lakini umenipinda ngongo na  

Nendako  

Haya piteni ! Piteni haraka ! Heei !  

  

Mwafikiri mwaniacha nyuma !  



Njia ya maisha ni moja tu.  

Huko mwendako ndiko nilikotoka Na 

nilipofikia wengi wenu Hawatafika.  

  

Kula nimekula na sasa mwasema  

Niko nyuma ya wakati  

Lakini kama mungepita mbele  

Na uso wangu kutazama  

Ningewambia siti miaka Mingi.  

  

(a) Haya ni mashairi ya aina gani ? Toa saabu             

(b) Washairi hawa wawili wanalalamika. Yafafanue malalamishi yao       

(c) Onyesha jinsi kinaya kinavyojitokeza katika tungo hizi mbili        

(d) Ni vipi Hadija :-  

(i) Amekata mti mtima ?  

(ii) Amepita nyuma ya Punda              

 (al.2)  

(e) Toa mifano 2 ya uhuru wa mashairi kwa kurejelea mashairi haya        

(f) Kwa kurejelea shairi ‘B’ eleza maana ya:-  

(i) Mzigo                      

(ii) Siri                    

(iii) Kula nimekula                    

(iv) Niko nyuma ya wakati                

  

  

2.           Sinisumbuwe akili, nakusihi e mwandani. 

Afya yangu dhahili, mno nataka amani  

Nawe umenikabili, nenende sipitalini Sisi 

tokea azali, twende zetu mizumuni  

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani?  

  

Mababu hawakujali, wajihisipo tabani  

Tuna dawa za asili, hupati sipitalini  

Kwa nguvu za kirijali, Mkuyati uamini Kaafuri 

pia kali, dawa ya ndwele fulani  

Nifuateni sipitali, na dawa ziko nyumbani?  

  

Mtu akiwa hali, tumbo lina walakini,  

Dawa yake ni subili, au zongo huanoni  

Zabadili pia sahali, kwa maradhi yalo ndani  

Au kwenda wasaili, wenyewe walo pangani 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani?  

  

Mtu kwenda sipitali, ni kutojuwa yakini 

Daktari k’ona mwili, tanena kensa tumboni 

Visu visitiwe makali, tayari kwa pirisheni 

Ukatwe  kama fagili, tumbo nyangwe na maini 

Nifuateni sipitalini, na dawa ziko nyumbani?  

  



Japo maradhi dhalili, kutenguliwa tegoni  

Yakifika sipitali, huwa hayana kifani  

Wambiwa damu kaliti, ndugu msaidieni  

Watu wakitaamali, kumbe ndiyo bunani  

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani?  

  

Mizimu wakupa kweli, Wakueleze undani.  

Maradhiyo ni ajali, yataka vitu thamani  

Utete huku wawili, wa manjano na kijani 

Matunda pia asali, vitu vyae shamoni 

Nifuateni sipati, na dawa zi langoni?  

  

Maswali  

(a) Lipe shairi hili kichwa mwafaka                  

(b) Mtunzi alikuwa na lengo gani alipotunga shairi hili             

(c) Mbona mshairi hataki kwenda hospitalini                

(d) Eleza umbo la shairi hili                  

 (al. 6  

(e) Kwa nini mshairi alitumia ritifaa katika ushairi ?              

(f) Andika maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa kwenye shairi :-  

(i) Dhalili –............................................................................................................................. 

(ii) Azali -............................................................................................................................... 

(iii) Sahali -..........................................................................................................................   

(iv) Tumbo nyanywe .............................................................................................................   

3.   WAFULA KABILIANA NA KISU  

Ee mpwa wangu,  

Kwetu  hakuna muoga,  

Uoga ukikufikia, huenda ni wa akina mamayo, 

Fahali tulichinja ili uwe mwanamme, Eewe 

mpwa wangu, kisu kikali ajabu ! Iwapo 

utatingiza kichwa, Uhamie kwa wasiotahiri.  

  

Wanaume wa mbari yetu,  

Si waoga wa kisu,  

Wao hukatwa kuanzia macheo hadi machweo,  

Wewe ndiye wa kwanza,  

Iwapo utashindwa,  

Wasichana wote,  

Watakucheka,  

Ubaki msununu, Simama 

jiwe liwe juu,  

Ndege zote ziangamie.  

  

Simu nimeipokea,  

Ngariba alilala jikoni,  

  

Visu ametia makali,  

Wewe ndiye wangojewa,  

Hadharani utasimama,  



Macho yote yawe kwako,  

Iwapo haustahimili kisu,  

Jiuzulu sasa mpwa wangu,  

Hakika sasa mpwa wangu,  

Hakika tutakusamehe, mwaka kesho unakuja.  

  

Asubuhi ndio hii,  

Mama mtoto aamushwe,  

Upweke ni uvundo,  

Iwapo utatikisa kichwa,  

Iwapo wewe ni mme, Kabiliana 

na kisu kikali, Hakika ni kikali!  

  

Kweli ni kikali!  

Wengi wasema ni kikali!  

Fika huko uone ukali!  

Mbuzi utapata,  

Na hata shamba la mahindi,  

Simama imara,  

Usiende kwa wasiotahiri  

Maswali  

      (a) Hili ni shairi la aina gani ? Thibitisha                    

 (b) Ni nani anayeimba shairi hili na analiimba kwa nani ?            

(c) Toa ithibati kwenye shairi hili kuthibitisha kuwa msimulizi ana taasubi za kiume    

(d) Taja kwa kutolea mifano mbinu zozote nne za uandishi katika shairi hili      

(e) Taja shughuli zozote mbili za kiuchumi za jamii inayorejelewa katika shairi hili        

 (f) Eleza kwa mifano, uhuru wa kishairi katika shairi hili               

  (g) Msamiati ufuatao umetumika kwa maana gani katika shairi hili ?        

(i) Mbari  

(ii) Msununu  

(iii) Ngariba  

(iv) Uvundo  

  

  

  

4.   HATIMA YANGU  

  

1. Mke wangu wameshanipoka Ndugu zangu, wamedai ububu  

Wazazi kuzoea kunigombeza  

    

2. Juzi mali lilimbikiza  

Furaha lilitanda  

Makanwa yalijaziwa  

Hoi hoi ikawa desturi  

  

3. Kilabu tulikwenda  

Nyama tulichoma Mahali 

tulizuru Tuliteremsha!  

    



4. Leo mambo yamenigeuka Wao masahibu siwaoni  

Matumbo yakaninguruma  

Kama radi ya mvua  

  

5. Nyumbani nimebaki pweke  

Mke  amenitoroka  

Watoto wameparara  

Skuli kugharamia  

Imegeuka balaa belua  

  

6. Ndipo nimeamua  

Afadhali kitanzi badala ya balaa  

Kumbe kupanga ndiyo maana  

Maisha na waasia  

  

(a) Eleza mambo muhimu yanayoelezwa katika shairi hili           

(b) Fafanua sifa mbili za anayezungumza katika shairi            

(c) Dondoa na ufafanue mbinu zozote mbili za lugha katika shairi hili        

(d) Eleza maana ya:-  

(i) Ndugu zangu wamedai ububu                

(ii) Kumbe kupanga ndiyo maana                

  

  

5.     1. Nitampa nani, sauti yangu ya dhati  

      Kwa kipimo gani, ingawa kiwakatiti  

      Amefanya nini, la kutetea umati  

    Kipimo ni kipi?  

  

2. Yupi wa maani, asosita katikati  

      Alo na maoni, yasojua gatigati       

Atazame chini, kwa kile ule wakati  

    Kipimo ni kipi?  

3. Alo mzalendo, atambuaye shuruti  

                 Asiye mafundo, asojua mangiriti        

Anoshika pendo, hata katika mauti  

    Kipimo ni kipi?  

  

4. Kipimo ni kipi, changu mimi kudhibiti  

      Utu uko wapi, ni wapi unapoketi       

Nje kwa mkwapi, au ndani kwa buheti  

    Kipimo ni kipi?  

  

Maswali   

a) Eleza umbo la shairi hili                    

b) Taja na ueleze jinsi mwandishi alivyotumia uhuru wa ushairi          

c) Eleza ujumbe unaowasilishwa na mshairi               

d) Andika ubeti wa tatu katika lugha ya nathari              

e) Taja bahari tatu zinazojitokeza katika shairi na utoe sababu          

f) Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika shairi hili          



    i) Katiti                      

   ii) Gatigati                      

   iii) Mangiriti                     

  

6.     KIPI NIKITENDE?  

.     Tayari ni sarakani, niambie yote 

johara, Mosi nimpe shukrani, kanizaa bira 

zira,  

Wapo haiko hisani, ningefaa kwa uparara, Kipi 

takachokitenda, ni nene heko kwa mama?  

  

.     Miezi tisa tumboni, yote nina kajinyima, 

Kanikopa uchunguni, safari ndefu kazima’  

Kama kinda kiotani, kiniasa huyu mama’ Kipi 

takachokitenda, ninene heko mama ?  

  

.     Baba siku jana madadi, kawa vingaito mambo,  

Kaolewa na asadi, kachalazwa kwa wimbombo,  

Kaona – bali jadili, kuchao puani bombo,  

Kipi takachokitenda, ninene heko mama?  

  

.   

  

  Kila kuchao zarani, kupalilia kondeni,  

Kachanika  mpinini, chungu povuka motoni, 

Kaviyariya fingani, kinijali jikoni,  

Kipi tukachokitenda , ninene heko mama?  

.     Wa siku hizi vijana, wakahujuru nyumbani, 

Wengine wao jagina, kawa lofa mutaani, Hali 

ukashiba nina, afikapo tu, “kongoni!” Kipi 

takachokitenda, ninene heko mama?  

.   

  

  Nawe bwana siwe maya, vita hasha kiwa kombo,  

Tena simfanye yaya, ya kikoa ndio mambo, 

Simtende ya hizaya, siwe mwao kila jambo, 

Kipi takachokitenda, ninene heko mama?  

.   

  

  Sasa jamvi nakuja, kisa nimesakarika,  

Naomba niliyotaja, tatia manani kaka,  

Nenayo yasiwe ngoja, ili nipokee baraka, 

Mema nitamtendea, apate futahi pia.  

Maswali  

(a) Eleza umbo la shairi hili                    

 (b) Kwa nini msanii amshukuru mamaye ?                 

(c) Ni kina nani wanaokashifiwa na msanii ? Kwa nini ?             

(d) Onyesha tofauti katika ujumbe iliyoko katika beti nne za kwanza na mbili zinazofuata    

(e) Toa majina mengine yenye maana sawa na haya yaliyotumiwa katika shairi hili :  

        (i) Mama  

        (ii) Dawati  

        (iii) Imara/thabiti  

(f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika kaika shairi:          



        (i) Kawa vangaito mambo  

        (ii) Wimbombo  

     

  

   (iii) Kongoni               

  

7.   

  

  

Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata  

MWANAMKE  

1. Namwona yu shambani,  

Na jembe mkononi,  

Analima,  

Mwanamama,  

Mavuno si yake, Ni 

ya mume wake.  

2. Namwona viwandani,  

Pia maofisini,  

Yu kazini,  

Hamkani,  

Anabaguliwa,  

Na anaonewa.  

3. Namwona yu nyumbnai,  

Mpishi wa jikoni,  

Yaya yeye,  

Dobi yeye, Hakuna 

malipo, Likizo 

haipo.  

  

4. Namwona kitandani, Yu uchi maungoni.  

Ni mrembo   

Kama chombo,  

Chenye ushawishi, Mzima 

utashi.  

  

5. Namwona mkekani,  

Yuwamo uzazini,  

Apumua,  

Augua,  

Kilio cha kite,  

Cha mpiga pute.  

  

6. Kwa nini mwanamke,  

Ni  yeye peke yake,  

Heshimaye,  

Haki anakosa,  

Kwa kweli ni kosa  

(Muhammed Seif Khatib)  

  

7.  (a) “Shairi hili ni la kukatisha tamaa”. Fafanua dai hili kwa kutoa mifano minne    

(b) Eleza umbo la shairi hili                 



(c) Andika ubeti wa tatu katika lugha ya nathari            

(d) Taja tamathali ya usemi iliyotawala katika shairi zima utoe mifano miwili ya jinsi      

        ilivyotumika                   

(e) Onyesha mifano miwili ya ubabadume inayojitokeza katika shairi hili    (f) Eleza 

maana ya maneno yafuatayo jinsi yalivyotumiwa katika shairi:  

(i) mzima utashi                    

(ii) maungoni    

  

8.    KIACHE KINACHONG’AA  

Katu siwe na harara, wala moyo kukupapa,  

Usichukue hasira, na moyo kutapa-tapa,  

Utaharibu na sura, mwishowe uende kapa,  

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara  

  

Mbeleye kina madhara, kile kinachokukukwepa,   

Mbele yake ni hasara, si chema kitakutupa,  

Hutaipata ijara, kuchuma ama kukopa,  

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara  

  

  

Hicho jangwa la Sahara, si mnofu ni mfupa,  

Hakina njema ishara, humtupa mwenye pupa,  

Kibovu kama tambara, hupasuka kama chupa, Kiache 

kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

Kitaleta ufukura, si huko wala si hapa,  

Kina mengi mazingira, na mbele kitakuchapa,  

Sijitie usogora, ukavimbisha mishipa,  

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara  

  

Si kazi yenye ujira, mshahara kukulipa,  

Ya cheo chenye kinara, na heshima wakikupa,  

Mbele haina imara, japo leo wajitapa,  

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara  

  

Japo kazi ya biashara, kutwa wauza makopa,  

Uwe mtu na kipara, Mwananchi ama Yuripa,  

Bora uwe na busara, fedha tajaza mapipa,  

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara 

Usione kinang’ara, huku chapiga marapa, Ukimbilie 

kupora, moyo wako kukuzipa,  

Kitakugeuza chura, mbele yake utaapa,  

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara  

  

  

Usitupe sarara, nyuma kisogo kuipa,  

Ukaenda kwa papara, kiumbe mbele kitanepa,  

Kwanza tumia fikira, uchague njema  chapa, Kiache 

kinachokwepa, mbeleye kina madhara  

  



Na sisemi masihara, hakika kweli nawapa  

Mlio pwani na bara, wa Mufindi na wa lupa  

Maneno haya kitara, muarifu na Wachepa,  

Kiache kinachokwepa, mbeleye kina madhara  

  

Tamati niliyochora, ya shikeni si kuepa  

Kisha muwe na basira, na Mola kumuogopa,  

Kinachokwepa si nyara, ufunge ndani ya kwapa, Kiache 

kinachokwepa, mbeleye kina madhara  

  

(a) Eleza hii ni bahari gani ya shairi                 

(b) Eleza dhamira ya mshairi                   

(c) Fafanua hasara nne zinazoletwa na tamaa - vile  ving’aavyo            

(d) Taja na ueleze mbinu mbili za kifasihi zilizotumika katika shairi           

(e) Andika ubeti wa tano katika lugha ya nathari                 

(f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika shairi                   

 (i) Kuchuma  

            (ii) Kisogo kuipa  

  

9.  Alipokwenda kwao,  mamaye alimwambia, Nipa 

fedha au nguo, nataka kwenda tumia!  

Nikosapo hivi leo, nipa kisu tajitia !   

Huzunguka akilia kwa maana ya uketo  

  

Ndipo mamaye kawaza, pamwe na kuzingatia, 

Fedha zako umesoza, na leo zimekwisha, 

Kisu sikukukataza, twaa upate jitia!  

Mbele zangu n’ondokea! Wende na ukiwa wako!  

  

Ulipogeuka nondo, nguo ukazingilia,  

Kakaka kwa vishindo, usisaze hata moya, 

Leo wanuka uvundo, wambeja  wakukimbia!  

Mbele zangu n’ondokea ! Wende na ukiwa wako!  

Ukijigeuza nyama, kama Simba ukilia,  

Watumwa ukawaegema, ukawla wote pia, Pasi 

kuona huruma, kutoa wahurumia,  

Mbona hukuzingatia? Wende na ukiwa wako!  

  

Si mimi naliokupa, ukata huo, sikia! 

Kwamba utakuja hapa, nipate kuondolea, 

Naapa thama, naapa, sina la kukutendea!  

Mbele zangu n’ondokea! Wende na ukiwa wako!  

  

  

Tamati, nalikomile, ni hayo nalokwambia, Hapahitaji 

kelele na kujirisha mabaya,  

Na kwamba yakutukie, sema yapate n’elea!  

Zidi radhi kuniwea ! Wende na ukiwa wako!  

  



Maswali  

(a) Lipe shairi hili anwani mwafaka                  

(b) Ni maudhui gani yanayojitokeza katika shairi hili              

(c) Taja na ueleze tabia za mnenewa katika shairi hili              

(d) Mshairi ametumia uhuru wa utunzi. Taja sehemu mbili alikotumia uhuru huo     

(e) Eleza umbo la shairi hili                   

(f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi :-                

 (i) Uketo  

          (ii) Ukata  

  

  

10  . Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali Msituni 

nikakuta, nyuki wamo mzingani,  

Kwa juhudi wanakita, mara nje mara ndani,  

Husuda wameikata, hata hawasengenyani,  

Nyuki ni wadudu duni, wanashinda kwa umoja  

  

Mchwa nao nikaona, wamejenga masikani,  

Wafanya bidii sana, uvivu hawatamani,  

Wao husaidiana, tena hawadanganyani,  

Mchwa wadudu wa chini, wanaishi kwa umoja  

  

Nalo jeshi la siafu, hutandawaa njiani,  

Laenda bila ya hofu, maana ajiamini,  

Silaha zao dhaifu, meno, tena hawaoni Wa 

kuwatadia nini ? Kwani wanao umoja.  

  

Nao chungu wachukuzi, nyama warima njiani,  

Masikini wapagazi, mizigo yao kichwani, 

Ingawa si wachokozi, wakali ukiwahini,  

Katu hawafarakani, wanadamu kwa umoja.  

  

Sisi ni wana Adamu, mbona hatusikizani,  

Tusitietie hamu, ukubwa kuutamani,  

Wachache wataalamu, tuwasadi kwa imani,  

Hii “Huyu awezani,” yatuvunjia umoja  

  

Maswali  

   (a) Lipe shairi hili anwani mwafaka.                

  (b) Ni sifa zipi nne zinazopewa wanaozungumza.           

    (c) Onyesha jinsi mwandishi alivyotumia uhuru wake katika shairi hili.   

      (d) Eleza muundo wa shairi hili.           

        (e) Andika ubeti wa mwisho kwa lugha nathari.     

          (f) Taja mafunzo mawili unayopata kutokana na 

wahusika wanaozungumziwa.       (g) Eleza maana ya maneno 

yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi hilo.        

(i) Chungu  

(ii) Tuwasadi  

      



  

      

11. Soma shairi lifuatalo  kisha ujibu maswali.    

         

  

Twamshukuru Mwenyezi. Kamwe wingi ukarimu  

Alo na kiti cha enzi, Mola wetu akramu Kutupa 

kitu azizi , lugha kutakalamu  

Lugha ni kitu kitamu, ujuwapo kutumia  

  

Lugha mkuu mlezi , aleaye binadamu   

Hata wanyama ja mbuzi, wema lugha wafahamu  

Hafuguwa simulizi, izaayo tabasamu  

Lugha huwa ni imamu, ujuwapo kutumia  

                               

(3) Lugha hodari mkwezi, akweaye tata ngumu  

                                   Huzifyeka pingamizi, zizushazo uhasama  

                                   Ikazidisha mapenzi, wapendanao kudumu  

                                   Lugha huyeyusha sumu, ujuwapo kutumia  

                                

(4) Lugha ndiye mpagazi, mazito kuyahudumu   

Pia hupanga vizazi, pasi mbari kudhulumu   

Aidha hufanya kazi, ikawa mustakumu  

Lugha kwayo ni timamu, ujuwapo kutumia  

                                 

(5) Lugha ni mpelelezi, maovu kuwakasimu Huwatowa palo wazi, 

kashuhudia  kaumu  

Yasifiwa na wajuzi, kuwa ni kitu adhimu  

Lugha mkuu hakimu, ujuwapo kutumia  

  

(6) Lugha huizuwa kazi, kutatiza mahakimu Huwaacha kanwa 

wazi, wakili kitakalamu   

Muhalifu na jambazi, wakaishinda hukumu  

Urongo huwa timamu, ujuwapo kutumia  

  

  

(7) Lugha iwe ni kiongozi, Kizungu au Kiamu Iwekapo waziwazi, 

silabi na tarakimu Huyakimu maongezi,yakasikizwa kwa hamu 

Lugha huwa ni muhimu, ujuwapo kutumia.  

  

(8) Lugha ni mapinduzi, wanyonge na wajukumu   

Kadhalika ni jahazi, ya nahodha muhitimu  

Kufa maji haiwezi, si vina si miizamu  

Lugha maji zam-zamu, ujuwapo kutumia  

  

  

Maswali.  

(a) Eleza maudhui ya shairi hili                  

   



(b) Eleza muundo wa shairi hili                  

   

(c) Andika ubeti wa nne katika lugha ya nadhari/ nadharia            

(d) Taja huku ukitoa mifano, mbinu tatu za lugha alizotumia mshairi kuwasilisha ujumbe   

(e) Eleza maana ya msamiati kama ulivyotumika  

(i) Azizi           (ii) 
Uhasimu           

(iii) Adimu.             

  

  

12. Soma mashairi yafuatayo kisha ujibu maswali :- SHAIRI 

A:  

Tunda la elimu zote, wasema wanazuoni,  

Ni kwamba  mtu apate, kumtambua manani. Ndipo 

hadhi aipate, akumbukwe duniani.  

  

Elimu bila ukweli, haizidi asilani Giza na 

nuru muhali, katu havitengamani,  

Uwongo uje kwa ukweli, itue nuru moyoni.  

  

Elimu ni kama mali, haichoshi kutamani, Ni 

bora yashinda mali, taji la wanazuoni, 

Elimu njema miali, iangazayo gizani.  

  

Mtu hachomwi na mwiba, na viatu mguuni, 

Ulimwengu una miiba, tele tele majiani, 

Elimu ukiishiba, U salama duniani.  

  

Wafu ni wasiosoma, watazikwa ardhini,  

Hai ndio waulama, wapaao maangani,  

Elimu jambo adhima, aso nayo maskini  

  

Elimu ina malipo, utayalipwa mwishoni Pale 

uitafutapo,  ujira usitamani  

Mwanachuoni afapo, mbingu huwa na huzuni.  

  

Haki ya kuheshimiwa, ni yao wanachuoni, Wao 

wameongolewa, na ni taa duniani.  

Kweli wanapojua, watoe bila kuhini.  

  

Elimu bila amali, mti usio majani,  

Haumtii kivuli, aukaliaye chini,  

Inakuwa mushkeli, wa kushuri insani,  

  

  

SHAIRI B  

Inakera moyo  

Hii anga ambayo  

Huwasonya njiani  



Watokao mashambani  

Wa kusalimu kwa bashasha Wanaoshinda 

kivulini.  

  

Chini ya mwembe Wa 

umma.  

  

Inakera moyo  

Hii sebule ambayo  

Huwahini mezani  

Wagotao nyundo kutwa  

Wa kukabili chakula  

Wanastarehe daima  

  

Chini ya paa 

La umma. 

Maswali   

(a) Pendekeza kichwa kifaacho kwa kila shairi la A na B           

   

(b) Haya mashairi ni ya aina gani?                 

   

(c) Taja sifa zozote tatu za kishairi katika shairi B               

(d) Taja mbinu ya lugha iliyotumiwa :-  

(i) Katika mshororo wa mwisho wa ubeti wa saba katika shairi la A     

     

(ii) Katika ubeti wa nne wa shairi la B             

     

(e) Fafanua kwa mukhtasari maudhui ya mashairi yote mawili         

   

(f) Andika ubeti wa mwisho wa shairi la A katika lugha nathari         

   

(g) Taja na uonyeshe jinsi idhini ya ushairi ilivyotumika katika shairi la A         

(h) Fafanua maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika shairi:-       

   

(i) Maulama  

(ii) Wameongolewa  

(iii) Wagotao  

(iv) Huwahini  

  

  

13.    Soma shairi na kisha uyajibu maswali yafuatayo:-  

CHEMA HAKIDUMU  

Chema hakidumu, kingapendekeza,  

Saa ikitimu, kitakuteleza, Ukawa 

na hamu, kukingojeleza,  

Huwa ni vigumu, kamwe hutaweza.  

  

Chema sikiimbi, kwamba nakitweza,  

Japo mara tumbi, kinshaniliza,  



Na japo siombi, kipate n’ongeza, Mtu 

haniambi, pa kujilimbikiza.  

  

Chema mara ngapi, kinaniondoka,  

Mwahanga yu wapi? Hakukaa mwaka,  

Kwa muda mfupi, aliwatilika,  

Ningefanya lipi, ela kumzika?  

  

Chema wangu babu, kibwana Bashee,  

Alojipa tabu, kwamba anilee,  

Na yakwe sababu, ni nitengenee, Ilahi 

wahhabu, mara amtwee.  

  

Chema wangu poni, kipenzi nyanyangu,  

Hadi siku hini, Yu moyoni mwangu, Yu 

moyoni ndani, hadi kufa kwangu, 

Ningamtamani, hatarudi kwangu.  

  

Maswali  

(a) Eleza dhamira ya mwandishi                  

(b) Fafanua umbo la shairi hili                  

(c) Andika ubeti wa kwanza kwa lugha ya nathari               

(d) Taja na kutoa mfano mmoja wa tamathali yoyote ya lugha inayojitokeza katika shairi   

(e) Taja mbinu nne za uhuru wa mshairi huku ukitolea kila mbinu mfano         

(f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kulingana na vile yalivyotumika:-          

(i) Nitengenee  

(ii) Ningamtamani  

(iii) Ikitimu                      

  

14..   Soma shairi na kisha uyajibu maswali yafuatayo:-  

1. Ni sumu, sumu hatari  

Unahatarisha watoto  

Kwa ndoto zako zako leweshi  

Za kupanda ngazi  

Ndoto motomoto ambazo  

Zimejenga ukuta  

Baina ya watoto  

Na maneno laini  

Ya ulimi wa wazazi  

  

2. Ni sumu, sumu hasiri  

Unahasiri watoto  

Kwa pupa yako hangaishi  

Ya kuwa tajiri mtajika  

Pupa pumbazi ambayo  

Imezaa jangwa bahili  

Badala ya chemichemi  

Ya mazungumzo na maadili  

Baina ya watoto na mzazi  



  

3. Ni sumu, sumu legezi  

Unalegeza watoto  

Kwa mazoea yako tenganishi Ya 

daima kunywa ‘moja baridi’  

Mazoea mabaya ambayo yanafunga katika klabu  

Hadi saa nane usiku  

Huku yakijenga kutofahamiana  

Baina ya watoto na mzazi  

    

4. Ni sumu, sumu jeruhi Unajeruhi watoto kwa pesa,  

Kwa mapenzi yako hatari  

Ya kuwaliwaza watoto kwa pesa  

Zinawafikisha kwenye sigara na ulevi  

Na kisha kwenye madawa ya giza baridi  

Barabara inayofikisha kwenye giza baridi la kaburi la asubuhi  

  

Maswali  

(a) Pendekeza kichwa kwa shairi hili                 

(b) Fafanua maudhui ya shairi hili                  

(c) Ni kwa njia gani kinachozungumziwa kinajenga ukuta?            

(d) Dondoa tamathali mbili za usemi zilizotumika katika shairi na uzitolee mfano       

(e) Eleza umbo la shairi hili  

(f) Uandike ubeti wa nne kwa lugha nathari                

(g) Eleza maana ya vifungu hivi vilivyotumika katika shairi ;            

(i) Giza baridi  

(ii) Yanakufunga katika klabu  



Fasihi Simulizi  
1.  Soma kisha ujibu maswali 

 Lala mtoto lala x2 

Mama atakuja lala 

Alienda sokoni lala 

Aje na ndizi  lala 

Ndizi ya mtoto lala 

Na maziwa ya mtoto lala 

Andazi lako akirudi 

Pia nyama ya kifupa 

Kifupa, kwangu, wewe kinofu 

Kipenzi mwana lala x2 

 

Titi laja x2            

  

Basi kipenzi lala 

Baba atakuja lala 

Aje na mkate lala 

Mkate wa mtoto lala 

Tanona ja ndovu lala 

 

Maswali 

(a) Huku ukithibitisha jibu lako eleza huu ni wimbo wa aina gani?      

(b) Eleza sifa za wimbo wa aina hii          

(c) Onyesha umuhimu wa wimbo huu         

(d) Eleza amali kuhusu jamii zinazojitokeza katika wimbo huu      

(e) Tambua mbinu zozote mbili za utunzi zilizotumika katika wimbo huu     

(f) Taja vitendo viwili vinavyoambatana na uimbaji wa aina hii ya wimbo     

(g) Wimbo huu una wahusika wangapi? Wataje         

 

 

2.  Soma hadithi hii halafu ujibu  maswali ulivyoulizwa  

Hapo zamani za kale, Mungu alituma wajumbe wawili waende duniani. Wajumbe hawa ni 

Kinyonga na Mjusi. Kwanza alimtuma Kinyonga na kumwagiza akaseme “wanadamu hamtakufa.” 

Kinyonga alienda kwa mwendo wa  kuduwaa, akasimama hapa na pale akila matunda ya miti. Kwa 

sababu  ya hali hii alichelewa sana kufikisha ujumbe kwa binadamu. 

Baada ya muda kupita, Mungu alimtuma Mjusi na ujumbe akaseme, “Mwanadamu sharti 

kufa.” Mjusi aliunyanyua mkia akafyatuka pu! Mbio akawahi duniani kabla ya kinyonga kuwasili. 

Kwa haraka  alitangaza agizo kuu, “Wanadamu  sharti kufa!” Akarejelea haraka kwa Mungu. Baada 

ya muda kinyonga naye akafika duniana na kutangaza, “Wanadamu hamtakufa!” Wanadamu 

wakapinga mara na kusema, “La! Tumeshapata ujumbe wa Mjusi, wanadamu sharti kufa! Hatuwezi 

kupokea tena neno lako! Basi kulingana na neno la mjusi, wanadamu hufa. 

 

Maswali 

    (a) (i) Hadithi hii huitwaje?          

         (ii) Toa sababu zako           

    (b) Eleza sifa tatu zinazohusishwa na ngano za fasihi simulizi katika hadithi hii    

    (c) Kinyonga ni mhusika wa aina gani?         

    (d) Hadithi hii ina umuhimu gani?          

    (e) Taja njia zozote nne za kukusanya kazi za fasihi simulizi      

    (f) Tambulisha vipera hivi:-          

         (i) Kula hepi 



         (ii) Sema yako ni ya kuazima 

         (iii) Baba wa Taifa  

3.   (a) Fafanua sifa tatu za ushairi simulizi         

      (b) Wawe na kimai ni nini katika fasihi simulizi? Eleza faida zake     

(c) Ainisha mambo yanayobainisha muundo wa nyimbo       

(d) Jadili  muundo wa kitendawili         

(e) Bainisha tamathali za usemi zilizotumika katika methali zifuatazo:- 

(i) Ujana ni moshi ukienda haurudi         

(ii) Usipoziba ufaa utajenga ukuta         

(f) Jadili kwa kina matatizo ambayo huenda yakakabili fasihi simulizi katika jamii ya kesho  

     kisha utoe mapendekezo ya jinsi ya kukabiliana na hali hii       

 

4.  Soma wimbo/shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yanayofuata 

MUITALIA ANAZWE 

Saa kumi alfajiri 

Sote tuliamshwa 

Safari tuliianza 

Lazima tuimalize 

Maji ukiyavulia nguo 

Lazima uyaoge 

 

Wazee kwa vijana waliimba 

Muitalia lazima anazwe  

Mashamba yao walilia 

Uui! Jikaze wavulana 

Hawataki rangi hii 

 

Wengi wanauliza 

Mwitalia alikuja lini? Na ataondoka lini? 

Mnaze huyu mlowezi 

Hatuchoki 

Hatuchoki 

Lazima yeye anazwe 

 

Vifaranga na mbuzi  

Mbavu zao zahesabika 

Meee! Sauti zilihinikiza kote 

Haya yote hakika, ni madhila ya Muitalia 

Nguvu kweli tunayo 

Simama mbele tunayo 

Simama mbele uone ! 

Muitalia ondoka ! 

Au nikuondoe kwa nguvu 

 

 Maswali 

 (a) Taja madhila yaliyosababishwa na Muitalia katika makala haya.    

 (b) Thibitisha kuwa utungo huu ni wimbo.        

 (c) Eleza maana inayojitokeza katika mistari ifuatayo:-      

          (i) Mbavu zao zahesabika. 

          (ii) Haya yote hakika, ni madhilia ya Muitalia. 

 (d) Huu ni wimbo wa aina gain? Eleza ukitoa ushahidi      

 (e) Eleza kwa sentensi mbili au tatu shughuli muhimu za kiuchumi za watu wanaimba  

                  wimbo huu           



 (f) Taja mbinu za lugha zilizotumiwa katika wimbo huu. Toa ushahidi    

 (g) Taja mafunzo mawili yanayotokana na wimbo huu       

 

 

 

5.  (a) Eleza maana ya miviga kisha uonyeshe inakotumika      

     (b) Eleza sifa za miviga          

     (c) Onyesha umuhimu wa miviga         

6.    Ni nini maana ya wimbo ?           

 Ni nini maana ya nyimbo zifuatazo.          

Tenzi 

Kongozi 

Sifo 

Wawe 

Tendi 

 (a) Eleza umuhimu wa nyimbo           

  (b) Eleza sifa za wimbo wa aina ya Bembelezi         

7.   (a) Nini maana ya khurafa/kharafa?         

      (b) Fafanua sifa tano za kharafa          

      (c)  Elezea mbinu nne za kutongolea hadithi       

8.  (a) (i) Ngomezi ni nini katika fasihi simulizi?       

                 (ii) Eleza sifa zozote mbili za ngomezi        

     (b) Onyesha tofauti kati ya vikundi hivi:        

                 (i) Hekaya  

                      Hurafa 

              (ii) Visakale 

                      Visasili 

              (iii) Ngano za mtanziko 

                      Ngano za mazimwi 

     (c) (i) Vitendawili ni nini?          

                 (ii) Fafanua kwa mifano, mbinu zozote nne za lugha zinazopatikana katika vitendawili  

    (d) Soma kifungu hiki cha wimbo kisha ujibu maswali yafuatayo : 

 Kuumeni  : (Waliimba) Tumeupata mpilipili na maua yake. Chikicha x2 

 Kukeni  : (Wimbo wao kwa sauti tofauti) 

       Tausi waendaa x2 

                    Tausi waenda wamuacha mama kwenye banda 

 Kuumeni  : (Wakijibu wimbo) Mwacheni aendee x2 

                     Mwacheni aende akaone mambo ya nyumba  

 Kukeni  : Mama ataota nini x2 

      Ataota nini, hana mtu wa kumletea kuni 

 Kuumeni  : Ataota moto  wa magunzi, wa magunzi, wa magunzi. 

       Twamchukua , kisura wetu, kisura wetu, kisura wetu. 

        Tausi ni wetu, sasa, ni kito chema, ni kito chema ni kito chema. 

Maswali 

     (i) Wimbo huu ni wa aina gani na unastahili katika hafla gani ?      

     (ii) Fafanua ujumbe uliojikita katika utungo huu        

 

9.  Soma kifungu kifuatacho kisah ujibu maswali yafuatayo : 

 

       (vigelegele vya harusi vililia alilili ; x3) 

Kuumeni  : (waliimba) Tumeupata mpilipili na maua yake chikicha x2 

Kukeni  : (wimbo wao kwa sauti tofauti) Tausi waendaa x2 

   Tausi waenda wamuacha mama kwenye banda. 



Kuumeni  : (wakijibu wimbo) Mwacheni aendee x2 

   Mwacheni aende akaone mambo ya nyumba. 

Kukeni  : Mama ataota nini x2. 

   Ataota nini, hana mtu wa kumletea kuni. 

Kuumeni  : Ataota moto wa magunzi, wa magunzi   wa magunzi. Twamchukua, kisura wetu,  

                           kisura wetu, kisura wetu. 

                          Tausi ni wetu sasa, ni kito chema, ni kito chema ni kito chema. 

(a) (i) Wimbo huu ni wa aina gani, na unastahili katika hafla gani ?     

        (ii) Bainisha wahusika Kuumeni na Kukeni       

         (iii) Fafanua ujumbe uliojikita katika utungo huu       

                (iv) Wimgo huu una umuhim;u gain hafia ulioimbiwa?      

                 (v) Tambua mtindo uliotumika katika utungo huu      

(b) Taja na ujadili aina nyingine sita za nyimbo        
 

10. a) Taja sifa za tanzu zifuatazo za fasihi simulizi       

  i) Hurafa 

  ii) Mighairi 

  iii) Miviga 

 b) Eleza umuhimu wa ngomezi katika jamii        

 c) Eleza umuhimu wa mafumbo         

 d) Eleza tofauti kati ya malumbano ya utani na mawaidha      

 

11. (a) Huku ukizingatia sifa za kimuundo za methali, jadili matumizi ya tamathali za usemi   

                  sifuatazo:- 

(i) Istiari/sitiari 

(ii) Tashihisi 

(iii) tashbihi           

(b) Vitanza ndimi vina dhima gani katika jamii?       

(c)  Taja majukumu matatu ya nyimbo katika fasihi simulizi     

(d) Eleza sifa tatu za ngano za mtanziko        

(f) Eleza sifa tatu za  Nyiso          

(e) Fasihi simulizi ina sifa ya kuhifadhiwa akilini. Eleza udhaifu wa uhifadhi wa akilini (al. 4) 

12.      (i) Eleza maana ya vitanza ndimi.          

    (ii) Taja na ufafanue umuhimu wa vitanza ndimi katika jamii . 
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MASWALI YA NGUU ZA JADI 
a). UFAAFU WA ANWANI NGUU ZA JADI  
1.Anwani ya riwaya ya nguu za jadi ni ya kijazanda .Thibitisha kwa   kurejelea riwaya nzima      ala 20  

b).Maswali ya mandhari katika riwaya ya Nguu za Jadi  

2.Eleza umuhimu wa mandari ya ofisi ya chifu mshabaha (al.20)  

3. Eleza umuhimu wa mandhari ya kanisa (al 20)  

4. Eleza umuhimu manhari ya mahakamani   

5. eleza umuhimu wa mandhari ya nyumbani kwambungulu(al.10)   

6. Eleza umuhimu wa mandhari ya mkahawa wa Saturn   

7. Eleza umuhimu wa mandhari ya read Bead lodines ( al. 10)   

8. Eleza umuhimu wa mandhari ya majaani (al. 10)   

9. Eleza umuhimu wa mandhari wa uga wa taifa ( al.20)   

10. eleza umuhimu wa mandhari ya nyumbani kwa mrima(al.20)   

11. eleza umuhimu wa mandhari ya hospitalini (al. 12)   

12. eleza umuhimu wa mandhari ya ponda mali(al.10)   

13. eleza umuhimu wa mandhari ya kanisa la mtukufu marko(al.20)   

14. Eleza umuhimu wa mandhari ya nyumbani kwa mungwasha ( al.20)   

  

C ).MASWALI KUHUSU MAUDUI KATIKA RIWAYA YA NGUU ZA JADI  

15 .Jadili jinsi  mwandishi wa riwaya ya nguu za jadi ameangazia dhana ya matumaini ( al 20)   

16. fafanua maudhui ya ajira ya kazi yanavyojitokeza riyawani   

17. Suala la ajira na kazi linakumbwa na Changamoto katika jamii.  Thibitisha kwa kurejelea 

riwaya ya Nguu za Jadi(al.10)  

18..Fafanua namna utengano umejidhihirisha katika riwaya ya Nguu za jadi.(al.20)  

19. Eleza namna haki za wahusika mbalimbali zimekiukwa katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  
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20. “Binadamu ni viumbe katili" Thibitisha ukweli wa madai haya kwa kurejelca riwaya va Nguu za 

Jadi.(al.20)  

21..Fafanua jinsi wahusika mbalimbali wamedhihirisha mapenzi katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

22 ..Eleza jinsi mwandishi wa riwaya ya nguu za jadi ameangazia asasi ya ndoa.(al.20)  

23."Asasi ya ndoa imekumbwa na Changamoto tele".Thibitisha kwa kurejelea riwaya ya Nguu za 

Jadi.(al.12)  

24.Fafanua nafasi ya dini inavyojitokeza katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.10)  

25. “Mwanamke ana nafasi kubwa kiujenga jamii yake". Jadili kwa kurejelea riwaya ya Nguu za 

Jadi.(al.20)  

26. Kwa kurejelea riwaya ya Nguu za Jadi, onyesha jinsi mwanamke amechangia kuilemaza jamii 

yake.(al.20)  

27..Fafanua jinsi wahusika mbalimbali wamekengeuka katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

28. “Jamii imempa mwanamme nafasi bora kulikomwanamke Thibitisha  kwa kurejelea  riwaya ya nguu 

za jadi.(al20)  

29.Fafanua madhara/athari za ulevi katika jamii kwa kurejelea riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

30. Fafanua nafasi ya wazazi katikajamii kwamujibu wa riwaya ya Na za Jadi.(al.20)  

31. Fafanua namna umaskini umejitokeza katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

32. Fafanua madhara ya umaskini yanavyojitokeza katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

33.Fafanua namna mwandishi wa riwaya yaNguu za Jadi amaeangazia  suala la elimu.9al.20)  

34..Elimu imekumbwa na changamoto tele.Jadili kwa kutolea mifane kutoka riwaya ya Nguu za 

Jadi.(al.20)  

35. Fafanua namna wahusika mbalimbali wamewajibika kwa kurejelea iwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

36.“Mataifa mengi Barani Afrika yanakumbwa na tatizo la uongozi mbaya”.Jadili kwa kurejelea riwaya 

ya Nguu za Jadi.(al.20)  

37.Fafanua madhara ya uongozi mbaya kwa kurejelea riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

38.Mwandishi wa riwaya ya Nguu za Jadi anadhamiria kujenga jamii mpya. Thibitisha.(al.20)  

39. binadamu  ni viumbe salitiThibitisha kwa kurejelea riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  
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40. “Maisha ni mabadiliko" Tetea kauli hii kwa kurejeleariwayaya Nguu za Jadi.(al.20)  

  

41. “Chuki na uhasama ni mwiba unaokwaza maendeleo katika jamii".  

42. Eleza namna siasa imeangaziwa katika riwaya ya Nguu za jadi.(al.20)  

Wanasiasa wanatafuta wafuasi wa kuwaunga mkono. Mwamba alitafuta wake na Sagilu pia.  

43.“Vita vya kikabila vina madhara mengi katika jamii”. Fafanua kwa kurejelea riwaya ya Nguu za Jadi.  

(al.20)  

44.Fafanua namna maudhui ya malezi yameangaziwa kayika riwava ya Nguu za Jadi.(al.20)  

45.Eleza changamoto zinazokumba malezi kwa kurejelea riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

46. tamaa mbele mauti nyuma. Thibitisha ukweli wa methali hii  kurejelea riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

47.. “Binadamu ni utu” Thibitisha kwa kurejelea riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

48.“Ufisadi ni kikwazo cha maendeleo katika jamii. Fafanua kulingana na riwaya va Nguu za Jadi.(al.20) 

.49.Fafanua dhana zifuatazo zinavyojitokeza katika riwaya ya Nguu za jadi .  

(i)Ubaguzi. (al.8)  

 (ii)Mapendeleo.(al.4)  

50. "Binadamu ni viumbe wasiojali". Eleza ukirejelea riwaya ya Nguu a Jadi.(al.20)  

51.Fafanua maudhui ya utamaduni yanavyojitokeza katika riwaya ya guu za jadi.(al.20)  

52.“Utamaduni mkongwe ni kikwazo katika maendeleo ya mwanamke katika jamii" Jadili kwa kutolea 

mifano kutoka riwaya va Nguu z Jadi.(al.10)  

53.Wahusika mbalimbali wamesheheni vitisho katika riwaya va Nguu za Jadi. Jadili.(al.20)  

54.Fafanua jinsi wahusika wamesheheni usherati/uzinzi/ufuska katika iwaya va Nguu za Jadi.(al.20)  

55. "Unasaba umechochea jmii kutopiga hatua kimaendeleo". Jadili kurejelea riwaya ya Nguu za   

56.Fafanua mogogoro inayojitokeza katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.12)  

57.Fafanua utamaduni wa kisasa unavyojitokeza katika riwaya ya Nguu za  jadi(al.20)  

58.Eleza uozo uliopo katika jamii kwa kurejelea riwava ya Nguu za Jadi.(al.20)  

59. Fafanua jinsi wahusika wanadhihirisha unafiki katika riwaya ya Nguu za jadi.(al.20)  
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60.“Binadamu wanaendeshwa na ubinafsi katika jamii ya kisasa".Thibitisha kwa kurejelca riwaya ya 

Nguu za Jadi.(al.20)  

61..“Haki za Watoto kama vizazi vya kesho zimekiukwa" Thibitisha kwa rejelea riwaya ya Nguu za  

Jadi.(al.20)                                                                                                                                                                                    

62. Mwandishi wa riwaya ya Nguu za jadi amemuumbua mwanamume Fafanua.(al.20) Jadili 

nafasi hasi ya wahusika wa kiume katika riwaya. Wanaume ni:  

  

63. Mwandishi wa riwaya ya Nguu za Jadi amewachora wanaumme kama wakombozi wa jamii.  

Fafanua.(al.20)  

Rejelea nafasi Chanya ya wahusika wa kiume riwayani  

64..  Fafanua  mbinu -ishi amabazo  wahusika  katika riwaya  ya Nguu za jadi. Wametumia kukabiliana 

na madhula yanayowakumba (al.20)  

  

d) MASWALI KUHUSU MBINU ZA UANDISHI KWA RIWAYA NGUU ZA JADI  

65. Fafanua matumizi za barua katika riwaya ya Nguu za Jadi(al.20)Barua va mpenzi wa Mrima.  

(a)Usaliti-Sagilu anamsaliti Mangwasha kimapenzi kwa kuwa na uhasian  

(b) Barua ya Mtemi Lesulia kwa Afisa Mkuu wa ardhi.  

 (c)Barua ya Msajili wa ardhi kwa Chifu Mshabaha.  

(d) Barua ya Sagilu na Sihaba kwa Mbaji.(Uk.98)  

(e) Barua ya Sagilu kwa Mrima. (Uk.10)  

66. Fafanua umuhimu wa hotuba ya Lonare kwa wananchi.(al.20)  

67. Jadili namna matukio mbalimbali yamesadifu katika riwaya ya  

Nguu za Jadi.(al.20)  

68..Fafanua matumizi ya jazanda katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)..  

69.Fafanua matumizi ya ishara/taashira katika riwaya ya Nguu za jadi.(al.20)  

70..Mwandishi wa riwaya ya Nguu za Jadi amefanikiwa kutumia ethali katika kazi yake. Eleza kwa 

kutolea mifano.(al.20)  

  

71. Fafanua matumizi ya kinaya katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

72. Fafanua matumizi ya hadithi ndani ya hadithi katika kukuza vipengele vifuatavyo: (i)Maudhui  
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(ii)Wahusika    Rejelea:  

Kisa cha Lilith (uk.81-82)  

(i) Jinsi kinakuza maudhui (al.10)  

(ii) Jinsi kinakuza wahusika(al.10)  

  

73. Kisa cha kijana mmoja ambaye aliugua ugonjwa wa Pediculosis orporis(uk.131-132) 

i) Jinsi kinakuza maudhui(al.10)  

 (ii) Jinsi kinakuza wahusika(al.10) i)Jinsi kinakuza maudhui(al.10)  

(ii) Jinsi kinakuza wahusika(al.10)  

74.. Eleza jinsi mwandishi wa riwaya va Nguu za Jadi ametumia mbity rejeshi katika kazi yake.(al.10)  

75.Fafanua matumizi ya davoloiia katika riwava va Nguu za Jadi.(al.20) (i).Dayolojia  

kati ya Mangwasha na mumewe  mrima .  

 (ii).Dayalojia kati ya Mangwasha na rafiki yake,Mbungulu.  

(iii) Dayolojia kati ya Mangwasha,Sagilu na Chifu Mshabaha.  

 (iv)Dayalojia zinazomhusisha Lonare vi) Dayalojia 

zinazomhusisha Mtemi Lesulia,(uk.78) Vi)Dayolojia 

kati ya  mashauri na Ngoswe .  

Vii) Dayolojia kati ya mtemi lesulia na mwanawe ngoswe (uk.129)  

  

(viii) Dayalojia katiya Lombo na Mashauri.  

76.. Fafanua matumizi ya uzungumzinafsi katika riwaya ya Nguu za Jadi.(al.20)  

77..Fafanua matumizi ya taharuki katika riwaya ya Nguu za Jadi,(al.20)  

78..Eleza matumizi ya chuku katika riwaya ya nguu za jadi (al.12)  

e) MASWALI KUHUSU WAHUSIKA; KATIKA RIWAYA NGUU ZA JADI  

Katika sehemu hii nimeangazia:  

  Jinsi mhusika wanajenga maudhui mahususu riwayani.  

  Jinsi mhusika wanajenga maudhui kwa jumla riwayani.  

  SifaChanya za mhusika  

  Sifa hasi za mhusika  

  Jinsi mhusika amejenga ploti  
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  Jinsi mhusika amejenga wahusika wengine  

  Jinsi mhusika amechangia kuijenga jamii yake.  

  Jinsi mhusika amechangia kuibomoa jamii yake  

MANGWASHA  

  Ni mwanawe Mzee Shauri na Bi. Tesi.  

  Ni mhazili wa Chifu Mshabaha.  

  Ni mkewe Mrima na mamake Sayore na Kajewa.  

Ni mshiriki wa karibu wa Lonare kisiasa na rafiki wa Mbungulu.  

  

  

  

79..Eleza jinsi Mangwasha anajenga  maudhui ya uvumilivu (al.5)  

80..Eleza jinsi Mangwasha anajenga maudhui ya matumaini  

81.. Eleza jinsi Mangwasha amedhihirisha ujasiri  

82.Eleza jinsi Mangwasha amejenga .maudhui ya uwajibikaji katika riwaya  ya nguu za jadi .(al.20)  

83. Eleza jinsi mangwasha amejenga  maudhui ya  ukengeushi .(al.20)  

84.Eleza  jinsi Mangwasha anajenga maudhui ya dini.(al.20)  

85..Elezajinsi Mangwasha amejenga maudhui ya mapenzi.(al.10)  

86. kurejelea riwaya nzima,thibitishakuwa Mangwasha ni wenye bidii(al.10)  

87. Mangwasha ni kielelezo bora cha wanawake katika jamii.  

Fafamua.(al.20) Mangwasha 

ni:  

88. Eleza nafasi ya Mangwasha katika kujenga maudhui katika riwaya ya uu za Jadi.(al.20)  

89. Eleza mchango wa Lonare katika kutetea haki katikajamii  

90. Eleza mchango wa Lonare katika ukombozi wa jamii yake.  

91.Dhihirisha kuwa Lonare ni mzalendo.(al.6)  

92. Lonare ni mshauri mwema.Thibitisha.(al.8)  

93.Fafanua jinsi Lonare amejenga maudhui katika riwaya:Lonare amejenga maudhui ya:  

.94.Lonare ni kielelezo cha kuigwa katika jamii. Jadili.(ala.10) ni:  
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95.Eleza jinsi Mrima amejenga maudhui ya usaliti.(al.10)  

i.Mapuuza  

 (ii)Ufisadi  

96.. Eleza jinsi Mrima amejenga maudhui riwayani.(al.20)  

  

  

  

  

PIA TUNA;  

 MIONGOZO YA: MAPAMBAZUKO,BEMBEA  NA NGUU ZA JADI  

 MASWLI NA MAJIBU YA:  

 MASWALI NA MAJIBU YA MAPAMPAZUKO YA MACHWEO  

 MASWALI NA MAJIBU YA BEMBEA YA MAISHA   

  

  

  

  

MWISHO WA MASWALI JIBU NGUU ZA JADI 2024  

  

   

 

 

 

 

 

 

 

 

http://www.kenyaeducators.co.ke/


Compiled and Distributed by Kenya Educators Consultancy, P.O.BOX 15400-00500, Nairobi. 
Tel 0724333200 E-mail kenyaeducators@gmail.com. ORDER MARKING SCHEMES AT 

www.kenyaeducators.co.ke or Contact 0724333200/0768321553/0795491185 
 

MASWALI YA MAPAMBAZUKO YA 

MWACHWEO NA HADITHI NYINGINE 

 
1. Fafanua changamato wanazokumbana nazo waajiriwa katika hadithi 

Harubu ya Maisha (alama 20) 

2. Jadili matumizi ya pombe haramu na athari zake katika hadithi kila 

mchezea wembe (alama 20) 

3. Fafanua wa ufaafu wa anwani Fadhila za Punda (alama 20) 

4. Fafanua dhiki zinazowakumba raia katika hadithi ya Msiba za Kujitakia 

(alama 20) 

5. Jadili ufaafu wa anwani Mapambazuko ya Machweo alama 20 

6. Urumo umekita mzizi katika jumuiya ya Mapambazuko ya Machweo. Jadili 

alama 20 

7. Miti katika misitu ilizidi kuangamizwa kwa makali ya shoka lakini miti 

ilizidi kulifurahia shoka...miti ikafikiri shoka ni mmoja wao!" 

a) Liweke dondoo hili katika muktadha wake (alama 4) 

b) Bainisha mbinu zozote mbili katika mkutadha huu. (alama 4) 

c) Eleza sifa mbili za shoka. (alama 2) 

d) Kwa kurejelea hadithi ya msiba wa kujitakia, jadili mbinu 

zinazotumiwa na viongozi kuingia mamlakani. (alama 10) 

8. "tafadhali nisamehe...ni barua ilinikawiza..." 

a) Eleza muktadha wa dondoo hii. (alama 4) 

b) Tambua kipengele kimoja cha kifani kilichotumiwa katika dondoo 

hili. 

(alama 2) 

c) Eleza barua hii na matokeo yake. Alama 6) 

d) Jadili dhima ya msemaji katika kuendeleza maudhui ya hadithi. 

(alama 8) 
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9.a) Kwa kuzingatia hadithi ya harubu ya maisha, jadili changamoto 
zinazokumba asasi ya ndoa. (alama 5) 

b) Kwa kuzingatia hadithi ya harubu ya maisha, fafanua matatizo 

yanayowakumba wafanyikazi. (alama 10) 

c) Jadili dhana ya utatu inavyojitokeza katika diwani ya mapambazuko ya 

machweo na hadithi nyingine. (alama 5) 

10. ..iwapo penzi hili litatia doa, basi nirudishie mfuko huu kama ishara ya 

kulitupa penzi langu kama jongoo na mti wake..." 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 

b) Fafanua mbinu mbili ambazo zimetumika katika dondoo hili. (alama 4) 

c) Eleza sifa sita za msemaji wa maneno haya. (alama 6) 

d) Eleza umuhimu wa msemewa wa hadithi hii katika kujenga ploti. (alama 
6) 

11. Kwa kurejelea hadithi zifuatazo, jadili maudhui ya nafasi ya vijana katika 
jamii. 

(alama 20) 

i. Toba ya kalia 

ii. Ahadi ni deni  

iii. Nilitamani  

iv. Pupa 

12. Wanaume katika mataifa mengi barani afrika wametawaliwa na 

ubabedume. Jadili kauli hii ukirejelea hadithi ya "Fadhila za Punda" 

(al.20) 

13. Huku ukitolea mifano mwafaka ,eleza jinsi ambavyo haki za 

watoto/vijana zimekiukwa katika hadithi ya Mapambazuko ya Machweo 

14. Mwandishi katika hadithi ya Msiba wa Kujitakia alifaulu kutumia mbinu 

ya uwili. Thibitisha. (al. 20) 
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15. Mwandishi wa hadithi ya "mapambazuko ya machweo" uwajibikaji kwa 

kiasi kikubwa mno. Illihirisha ukweli na kauli hii (al.20) 

16. Wafanyikazi katika nchi nyingi zinazoendelea wanakumbwa na 
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19.“mwanangu, nizike duniani unifunike…” 

a) Fafanua muktadha wa maneno haya. (al.4) 

b) Taja na utolee mfano mbinu moja ya kimtindo inayojitokeza katika dondoo 
hili 

(al.2) 

c) Ukirejelea hadithi ya" Mzimu wa Kipwerere," fafanua jinsi imani katika mambo 

ya kichawi yamejikita katika jamii. (al. 14) 

20.Fafanua jinsi mwanamke alivyosawiriwa katika hadithi ya Nipe Nafasi (alama 
20) 

21."thank you. U mteja wa pekee, unajua kuthamini huduma nzuri unapopewa." 

a) Fafanua muktadha wa dondoo hili. (al.4) 

b) Taja na ueleze mbinu mbili za kimtindo katika dondoo hili. (al.4) 

c) Kwa kurejelea hadithi ya "kila mchezea wembe," fafanua changamoto 

zinazowakumba watumiaji wa vileo kupita kiasi. (al. 12) 

22. "...iwapo penzi hili litatia doa, basi nirudishie mfuko huu kama ishara ya kulitupa 

penzi langu kama ongoo na mti wake... 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 

b) Fafanua mbinu mbili ambazo zimetumika katika dondoo hili. (alama 4) 

c) Eleza sifa sita za msemaji wa maneno haya. (alama 6) 

d) Eleza umuhimu wa msemewa wa hadithi hii katika kujenga ploti. (alam 6) 

23.Kwa kurejelea hadithi ya Ahadi ni Deni, fafanua namna

 uwajibikaji umejitokeza. (alama 20) 

24."kwa kweli, nimeungulika sana miaka yote hii kwa unyama tuliomtendea 
Jack.. ." 

a) eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 

b) jadili umuhimu wa msemaji wa dondoo hili. (alama 6) 

c) jadili ukatili aliokuwa ametendewa mhusika jack kulingana na dondoo hili. 

(alama 5) 
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d) kwa kurejelea mhusika jack, jadili maudhui ya nafasi ya vijana. (alama 5) 

25.Onyesha namna mwandishi wa hadithi ya nipe nafasi alivyodokeza maudhui 

ya taasubi ya kiume. (alama 20) 

26. Ndoa ni taasisi iliyokuzwa katika hadithi fadhila za punda. Fafanua alama 
20 
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27....wajua siku hizi huwezi kuamini yeyote apitaye na hasa akiomba msaada au 
umekula kututapeli?" 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili (alama 4) 

b) Eleza umuhimu wa msemewa wa maneno haya katika kujenga maudhui 

kwenye hadithi hii. (alama 10) 

c) Eleza sifa za msemaji wa maneneo haya. (alama 5) 

28. Kwa kurejelea hadithi zifuatazo, jadili maudhui ya nafasi ya vijana katika 
jamii. 

(alama 20) 

a) Toba ya kalia 

b) Ahadi ni deni 

c) Nilitamani 

d) Pupa 

29. Rachel wangari katika hadithi ya Mapambazuko ya Machweo ametumia 

mbinu ya jazanda kwa upana. Jadili (alama 20) 

30. Swala la elimu limepewa kipaumbele katika hadithi ya Sabina. Jadili (alama 
20) 

31. Fafanua jinsi yusuf shoka hamad katika hadithi mzimu wa 

kipwerereameshughulikia swala la ushirikina na unafiki alama 20 

32. Umaskini ni donda sugu katika hadithi kifo cha suluhu, huku ukitoa hoja 

ishirini jadili (alama 20) 

33. Eleza jinsi ubabedume umejitokeza katika hadithi ya Nipe Nafasi 
(alama 20) 
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MASWALI YA BEMBEA YA MAISHA 
  

1. Anwani bembea ya Maisha inaafiki tamthiliya hii. Jadili kwa kutoa hoja ishirini (alama 20)   

  

2. Kwa kurejelea tamthilia hii eleza namna mila na desturi zinavyoweza kuzua migogoro katika 

jamii.   

                                                                                   (alama 20)   

  

3. A. Soma dondoo lifuatalo kisha ujibu maswali.   

  

"La! Kila mbegu ipandwayo haina budi kuzaa na izaapo mazao yake huvunwa. Mtu huitakasa 

sahani   

  

akijua itamfaa tena. Kinacholelewa hakina budi kulea."   

  

a) Fafanua muktadha wa mancno haya. (alama 4)   

  

b) Taja mbinu nne zilizotumika hapa. (alama 8)   

  

c) Eleza sifa nne za mnenaji (alama 8)   

  

  

4. A. Soma dondoo kisha ujibu maswali.   

  

"Kumbuka, mrina haogopi nyuki. Marehemu mamangu alizoea kutuambia kuwa nguvu 

hazimwishi  mwanadamu wala hazipotei bure — humalizwa tu na mabuu. Mwanangu, usifanye 

hofu. Nikujuavyo   

  

mimi, hukuingia katika bahari si yako. Wala hakuna refu lisilokuwa na ncha. yote yana kikomo 

ati! Ipo   

mailto:kenyaeducators@gmail.com
http://www.kenyaeducators.co.ke/


 

Compiled and Distributed by Kenya Educators Consultancy, P.O.BOX 15400-00500, Nairobi. 
Tel 0724333200 E-mail kenyaeducators@gmail.com. ORDER MARKING SCHEMES AT 

www.kenyaeducators.co.ke or Contact 0724333200/0768321553/0795491185 

  

siku haya yote yatapita. Mkulima hodari libasi yake huwa imechakaa na kuchoka lakini moyoni 

anabaki   

  

safl kama theluji kwa kutosheka na tija ya sulubu zake. Huwezi kumlinganisha na mkulima wa 

nguo safi   

  

zilizopigwa pasi zikanyooka."   

  

a) Yaweke maneno haya katika muktadha wake. (alama 4)   

  

b) Fafanua sifa moja ya mnenaji inayojitokeza katika dondoo hili (alama 2)   

  

c) Fafanua mbinu zilizotumika (alama 8).   

  

d) Onyesha kuwa msemewa hakuingia bahari ambayo si yake (alama 6)   

  

  

  

  

5. Soma dondoo kisha ujibu maswali.   

  

Eti alama! My foot! Eti ameshuka nafasi darasani lakini akapandisha alama...   

  

a) Eleza maudhui yanayojitokeza katika dondoo hili. (alama 2)   

  

b) Jadili sifa tano za mnenaji. (alama 10)   

  

c) Tathmini umuhimu wa mnenaji katika tamthilia. (alama 8)   
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6. Soma dondoo kisha ujibu maswali.   

  

“Ukilazwa tayari unakuwa umeonja seli,: Hata wahudumu wenyewe hawana mlahaka mwema. 

Amri na   

  

vitisho kama askari. Unashindwa kama UUguze moyo ama ugonjwa. Katika wodi hewa iliyojaa 

harufu   

  

ya dawa imezagaa, vitanda vimesalimu amri mpaka shiti zikagura. Yaani hali nzima haikupi 

matumaini   

  

ya kutoka ukiwa bora. Matumaini yanadidimia. Tumaini lako unaliweka katika sala”.   

  

a) Changanua mtindo wa dondoo kwa kurejelea hoja tano. (alama 10)   

  

b) Fafanua namna mandhari ya dondoo hili yalivyochangia usukaji wa tamthilia. (alama 10)   

  

  

7. Soma dondoo lifuatalo kisha ujibu maswali.   

  

‘...wanajikuta katika vuta n'kuvute inayochochewa na mitazamo ya kitamaduni, uhalisia wa 

mambo   

  

pamoja na matamanio ya wahusika binafsi. Baina yao kuna mitikiso inayotishia familia, ndoa na 

mahusiano ya kijamii. Kuna shutma, shaka, tuhuma na mivutano. Lakini pia kuna hongera, 

imani,   

  

ushirikiano, upendo, kutanabahi, na mshikamano. Katika huu mseto wa mambo ipo 

sauti imara.. ."   

  

a) Fafanua muktadha wa maneno haya. (alama 4)   
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b) Hakiki mtindo wa dondoo hili. (alama 2)   

  

c) Fafanua mitikiso saba inayotishia mahusiano ya kijamii ya tamthilia hii. (alama 14)   

  

8. Mwandishi wa Bembea ya Maishaameipa uzito mbinu rejeshi. Eleza. (alama 20)   

  

9. Soma dondoo hili na ujibu maswali.   

  

"Mtu anaishi na wanawe ambao wiki nzima anawaona wakiwa usingizini; 

wamelala fofofo.. .Nyumba ni ya yaya."   

  

  

i. Weka maneno haya kwenye muktadha wake. (alama 4)   

  

ii. Fafanua maudhui yanayojitokeza kwenye dondoo. (alama 2)   

  

iii. Fafanua manufaa saba ya mazingira ya dondoo hili. (alama 14)   

  

10. Soma dondoo hili kisha ujibu maswali.   

  

‘Maisha yetu ni mfano wa mbegu iliyopandwa. Mbegu hiyo haina budi kuoza kwanza 

ndipo ioteshe mche   

  

upendezao. Mche huo wa asili ya mbegu iliyooza, hatimaye hutoa zao la mbegu 

nyingi ajabu. Ukitazama    

vizuri, mbegu ile haifi bali huchukua mkondo mwingine wa maisha. Huchukua 

umbo)ipya lipendezalo   

  

hasa ikiwa itakuwa imeangukia ardhi nzuri.. -Sasa rudini msaidie kuzalisha mbegu 

nyingi nzuri. Nyinyi   
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mmebahatika kuwa mbegu nzuri istahiliyo kupandwa."   

  

Hakiki ukweli wa maneno haya kwa kurejelea Bunju,Neema na wahudumu hospitalini. 

(alama 20)   

  

  

11. Bembea ya Maisha ni tamthilia inayohimiza mshikamano wa kijamii. Jadili. (alama 

20)   

  

12. Mwanamke anaonyesha maumbo mbalimbali, mazuri na mabaya.   

  

13. Elimu ni mafundisho aali yatolewayo darasani au katika jamii. Jadili kwa kurejelea 

tamthilia ya Bembea   

  

ya Maisha (alama 20)   

  

14. “Imani na itikadi huthaminiwa sana na jamii ya watu”. Jadili ukweli wa kauli hii 

kwa kurejelea tamthilia   

  

ya bembea ya Maisha (alama 20)   

  

15. Mwandishi wa tamthilia hii ameshughulia sana suala la Mabadiliko katika jamii. 

Fafanua (alama 20)   

  

16. Eleza jinsi mwandishi watamthilia ya Bembea ya maiisha alivyofanikiwa 

kutumia ishara katika kazi (alama 20) 
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