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Jibu maswali yote

1. UFAHAMU
Soma Makala yatuatayo kisha ujibu maswali

Ama kweli maisha ya vijana wa kisasa yanatofautiana na kuhitilafiana pakubwa na yale ya wazee wao.
Sio katika mavazi, lugha, mienendo, mitazamo, mawazo tu bali pia katika kipengele kingine chochote
utakachofikiria. Yote haya ni vielezo vya jinsi kizazi cha leo kinavyoishi katika ulimwengu ambao ni
kivuli tu cha ule wa vizazi vilivyotangulia. Baadhi ya watu wameieleza hali hii kuwa maisha sio jiwe.
Kwao basi, si ajabu katu kuwaona vijana wakizungumza lugha yao ya kipekee au wakivaa nguo
zinazobana ajabu na kudhirisha bayana maungo yao badala ya kuyasitiri.

Hata hivyo, watu wengi wameonelea kwamba hali ya maisha ya vijana wa leo maasia yanayotokana
na utundu na hata ukatili wao. Upande huu umetoa rai kwamba kizazi hiki kisingepotoka kama tu
kingezingatia na kustahi utamaduni wa wahenga wao ambamo wazazi wao ndimo walimokulia.
Wanazidi kufafanua kuwa nyendo hizi za miaka ya nyuma zilithamini sana amali kama waminifu,
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heshima kwa wazee ama wakuu, bidii, ushirikiano, ukarimu, unyenyekevu, hadhari katika kila jambo,
utiifu na pia kujitegemea. Yote haya yamesahaulika ama tuseme yamepuuzwa katika utamaduni wa
kisasa.”

Swali lilozuka sasa ni je tunapaswa kuwahukumu vijana wa leo kwa kutumia vigezo au masharti gani?
Tuwapige darubini kwa kutegemea hali ilivyo hivi leo duniani ama tuwapime kwa mujibu wa jinsi
maisha ya baba na babu zao yalivyokuwa. Jibu la swali hili ni gumu na sharti lifafanuliwe kwa
makini lisije likaegemea upande wowote.

Mathalan, ni jambo lisilopingika kuwa maisha ni utaratibu unaothirika na hivyo kubadilika daima.
Angalia kwa mfano jinsi maendeleo ya elimu, sayansi, mawasiliano na hata ufundi yalivyoyageuza
maisha siku hizi. Yamkini vijana wa barani Afrika wakaona na hata kuzungumza wa wenzao kutoka
Uropa, Asia na Marekani bila hata kunyanyuka hapa kwao nyumbani. Athari ya filamu, video, vitabu,
magazeti, majarida n.k haikadiriki. Haya kwa kiasi yamewafanya vijana hata kupevuka kabla ya
wakati wao. Isitoshe, mambo haya yameweza kuwazuzua na kuwaaminisha kuwa yale wanayojifunza
ni kweli. Matokeo yamekuwa ni wao kuudunisha utamaduni wao wa asili na kuupapia ule wa wageni
waliowaathiri. Tusisahau kuwa ujana ni tembo la mnazi na rahisi kwao kubadili mawazo.

Lakini hatuwezi kuwasamehe vijana wanaokosa akili razini kwa kupotoshwa na kuchacharika na
yote, wanayoyapokea kutokea ugenini na hivyo kuanza kudhalilisha utamaduni wa Waafrika. Hata
hivyo, badala ya kuwakashifu wanapopotea njia amakuwapongeza wanapotenda yale
tunayoyategemea tu, ni wajibu mkubwa wa wazazi kuwaongoza na kuwasaidia vijana kuwa na
uwezo mkubwa na kufanya uteuzi mwafaka katika maisha yao.

Maswali

Kulingana na mwandishi, kundi linalodai kuwa maisha sio jiwe' lina maoni gani?
( alama 2)

Kulingana na taarifa uliyoisoma ni jinsi gani vijana wa kisasa wangeziepuka athari mbaya?
(alama 2)

Kwa mujibu wa taarifa hii, utamaduni wa Kiafrika una manufaa. Yataje
( alama 4)

Mwandishi anaposema mambo haya yameweza kuwazuzua na kuwaaminisha vijana kuwa yale
wanayojifunza ni kweli anamaanisha nini?
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( alama 4)

Mbali na wazazi, ni makundi gani mengine ya watu ambayo yanapaswa kutoa mawaidha kwa vijana?
(alama 3)

Kwa maoni yako vijana wanapaswa kufanya uteuzi wa namna gani katika mvutano huu wa tamaduni?
(alama 2)

Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika makala
(i) Maasia
(ii) Razini ( alama 2)

Andika methali moja ambayo inaafiki taarifa hii ( alama 1)

2. MUHTASARI
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Ili kupiga vita propaganda za wakoloni mambo leo katika vyuo vikuu vyetu, inafaa kutumia
Kiswahili kufundisha masomo yote. Jambo hili ni la lazima na linawezekana kabisa, ingawa lina
matatizo yake. Jambo linalotakiwa kufanya ni kuchukua wananchi wenye elimu ya juu wakatafsiri
fikra za wazalendo katika Kiswahili. Kwa njia hiyo, lugha ya wanachuo itakuwa ndiyo lugha ile ile
ya umma

Ni jambo la kuepukwa kuwa na lugha mbili ambazo zinasaidia kuwatenga na umma. Wasomi
wetu watakuwa wamekaribia umma kwa kutumia lugha iliyozoeleka na umma wenyewe. Jambo
linalotutinga ni hili: mara nyingi wasomi wengine waliozoea kutakadamu lugha ya Kiingereza
wanapojaribu kuwaeleza watu wengine jambo la kieleimu au kitaalamu, hushindwa kabisa. Wao
huchanganya sana maneno ya Kiingereza na Kishwahili hata kufikia kiasi ambacho mtu wa kawaida
haelewi chochote.

Kwa kuwa wakoloni mamboleo wameelewa kwamba lugha ni kioo cha kuchujia utamaduni, miaka ya
hivi karibuni wamejifunza kwa dhati kuliko wakati mwingine kupigania ufundishaji wa lugha zao,
hususa, Kifaransi na Kiingereza. Wakati huo wao wanatoa porojo kuwa kugha ya Kiswahili haifai
na kwamba ni lugha ya watumwa. Kwa mfano, utaona katika maandishi mngi kila wanapoorodhesha
lugha kuu za dunia. Kiswabhili hakionyeshwi katika hizo.
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Badala yake wanakiweka kwenye kiwango sawa na Kiganda, Kikikuyu, Kinyamwezi na lugha
kadha wa kadha za kikabila. Hiyo ni harakati kubwa ya kudanganya umma na kukivua Kiswabhili
hadhi yake ilhali lugha hii inatumiwa na zaidi ya watu milioni mia moja wanaosambaa katika sehemu
mbalimbali za ulimwengu. Kwa kutumia hila hii, wao wanasadikisha watu wengi ili wachukulie
Kiswahili kama lugha nyimgine ya kikabila. Ndiposa hawa wakoloni mamboleo wanawashawisha
baadhi ya watumiaji wa Kiswahili wastawishe lugha za makabila mabalimbali na kuonyesha
kwamba umaarufu wa lugha hizo ni sawa na Kiswahili. Hayo bila shaka ni mawazo. Ukweli ulioko ni
kwamba mawazo kama haya yawezi keundeleza ukabila. Hata hivyo sharti kueleweka kwamba
kusema hivyo si kudhalilisha umuhimu wa kukuza lugha za kikabila. Tusemacho ni kuwa ukuzaji
wa lugha hizo ungekuwa na kusidi moja kuu ambalo ni kustawisha Kiswahili kufika ngazi za
kimataifa.

Swali ambalo ni muhimu kujiuliza ni hili: Wakoloni - mamboleo wanatuonaje tunapokazania Kiswahili?
Je, wanaona ni faida kwao au kwetu? Jambo muhimu zaidi ni kutamba jinsi Kiswahili
kinavyotuwezesha kuungana na kuwa kitu kimoja. Ni dhahiri kwamba wakoloni mamboleo

hawafurahili wanapoona kishahili kikituunganisha. Machoni mwao Kiswahili ni ishara mojawapo ya
kujikomboa kwetu kutokana na minyororo yao. Hivi si kusema kwamba hapupaswi kujifunza
kiingereza, Kifaranza au Kijerumani, la hasha. Tunachosema ni kwamba tutumie Kiswahili ambacho
ni kKioo cha utamaduni wetu.

Maswali
Mwandishi amesema nini kuhusu utengano kati ya umma wa wasomi?
( Maneno 30 - 40) ( alama 4)

Eleza pingamizi zilizowekwa na wakoloni- mamboleo ili kudunisha Kiswahili (maneno 40 - 50)
( alama 8)

Kulingana na mwandishi ni sababu gani zinazofanya wakoloni mamboleo kupinga maendeleo ya
Kiswahili? (maneno 25- 30) ( alama 8)

MATUMIZI YA LUGHA
Akifisha kifungu kifuatacho

"Baba Wafua, ona Barua iliyotoka kwa mwanao. Hata hati haisomeki” “lo” baba watoto akamaka.
Hii barua kweli imetoka kwa mwanangu Wafua. "Waniuliza mimi?” Mama akamjibu “Tazama
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maandishi na anwani basi. Shule ya Msingi ya Barungani S.L.P 128 Vuga.”

( alama 5)

(i) Andika sentensi ifuatayo kwa wingi

Uwanja mwingineo umechimbuliwa kuongeza ule wa zamani ( alama 1)

(ii) Unda jina kutokana na kivumishi hiki (alama 1)
Refu
(iii) Tunga sentensi moja ukitumia — ki - ya masharti (alama 1)

(i) Zifuatazo ni sehemu gani za mwili
(i) Kisugudi

(ii) Nguyu (alama 2)

(ii) Andika maneno mengine yenye maana sawa ha
(i) Damu ( alama 2)
(ii) Jura
Tumia kitenzi KAA inavyofaa kujazia nafasi zilizoachwa
Onyango alipofika mkutanoni alikosa mahalipa....................

Watu walikuwa wamejaa na hapakuwa na kiti hata kimoja cha ( alama 2)

(i) Fafanua maana ya methali: Waso haya wana mji wao (alama 1)
(ii) Tunasema kifurushi cha kalamu
veev......yandizi (alama 1)
(i) Tunga Sentensi tano kuonyesha matumizi matano tofauti ya neno KWA

(alamal)
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(ii) Tumia viunganishi vifuatavyo katika sentensi

Minghairi ya

Maadam ( alama 2)
(ii) Ni mbinu gani za lugha zinazotumiwa katika sentensi hizi?

Juma ni shujaa kama simba ( alama 2)

Sentensi ifuatayo ina maana mbili totauti. Zieleze

Huyu amekuja kutuliza ( alama 2)
Andika sentensi tatu kuonyesha maana tatu tofauti za neno KINA( alama 3)
Eleza tofauti ya semi mbili zilizopigwa mstari
Kevoga hana muhali; ikiwa hawezi kukufanyia jambo atakwambia

Kevogo hana muhula; hivi sasa amekuambia hawezi kukufanyia jambo hili

( alama 2)
Tofautisha maana
Ningekuwa na uwezo ningesafiri kwenda ng’ambo
Ningalikuwa na uwezo ningalisafiri kwenda ng’ambo ( alama 2)
Yaandike maneno yafuatayo katika ufupi wake
(i) Shangazi zako
(ii) Mama zako ( alama 2)
Unda jina moja kutokana na majina yoyote mawili ya Kiswahili sanifu
(alama 1)

102/2
KISWAHILI KARATASI 2
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OCT/NOV 1996
2 Y2 HOURS

1. UFAHAMU
Soma makala yafuatayo Kisha Ujibu Maswali

Zamani sana na hata hivi karibu watu wengi kote duniani walikuwa wakiamini kuwa kuna ardhi na
mbingu tu basi. Imani hii ilijikita katika mantiki inayosema kwamba ardhi au dunia ipo katikati ya
maumbile yote na isitoshe, ni tambarare.

Juu ya ardhi ni mbingu ambayo imejaa vimulimuli vidogovidogo sana viitwavyo nyota. Baina ya
vimulimuli vipo viwili vikubwa viitwavyo mwezi na jua. Hivi viwili japo ni vikubwa kuliko vingine, bado
ni vidogo kuliko ardhi.

Hii ndiyo imani iliyoutawala ulimwengu kwa miaka na miaka, na ikawa imekita mizizi. Lakini jinsi
wanajimu walivyozidi kuelimika, waligundua kwamba ukweli wa mambo umejitenga kando kabisa na
imani hii

Ukweli ni kwamba zima tulionalo la rangi ya samawati nusumviringo juu ya paa zetu za vichwa ni
kubwa sana tena. Na si kubwa tu bali lazidi kupanuka. Katika bwaka hili lipanukalo kila uchao mna
galaksi nyingi ajabu zisizokadirika. Ndani ya kila galaksi mna nyota mamilioni na mamilioni, malaki
na kanui. Imejulikana kuwa nyota hizo japo huonekana kama vimulimuli vidogo sana usiku usiku ni
kubwa ajabu. Kadiria mwenyewe! Jua letu ni nyota kubwa sana. Ukubwa wake umezidi wa dunia
mara nyingi sana, zaidi ya elfu moja! Basi fikiria juu ya ukubwa wote huo. Imegunduliwa ya kwamba
jua ni nyota ndogo sana ikilinganishwa na zingine zilizo katika galaksi yetu tu, licha ya galaksi
nyinginezo zilizoko katika bwaka.

Na haya sio maajabu peke yake. Wataalam wamevumbua mengi ya kushangaza zaidi. Mathalan,
imekuja kufahamika kuwa jua letu ambalo ni nyota, lina sayari tisa zinazolizunguka. Baadhi ya sayari
hizi ni Arthi yetu. Zaibaki, Zuhura, Mirihi, na mshitara baina ya tisa jumla. Baadhi ya sayari hizi zina
visayari vidogo vinavyozizunguka. Visayari hivi ndivyo viitwavyo miezi. Ardhi yetu ina mwezi miwili
ilhali Mshitara ina kumi na miwili! Sayari hizi zote na visayari vyao, au vitoto ukipenda, havitoi
mwanga. Nuru ya mwezi na nuru ya hizo sayari zinazolizunguka jua letu inatokana na jua lenyewe.
Kwa hakika ni mmeremeto tu unaotufikia sisi kupitia sayari hizi kutoka kwa nyota hii yetu iitwayo
JUA.

Kama wasemavyo washahili ya Mungu ni mengi. Taswira tuliyo nayo katika maelezo haya yaonyesha
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jinsi ambavyo mwanadamu licha ya kuwa na akili nyingi, bado hajawahi kuigusia siri kamili ya
mungu. Lakini kwa ufupi twaweza kusema hivi. Ikiwa katika bwaka lote kuna galaksi nyingi, bila
shaka kwa vile jua ni nyota basi zimo sayari nyingi ajabu zinazozunguka kila nyota au jua kama
zipasavyo kuitwa. Kwa vile katika mfumo- jua imo sayari moja yenye viumbe vyenye uhai, binadamu
wakiwemo, basi bila shaka katika mifumo- jua mingine katika galaksi yetu zipo sayari zinazofanana
na ardhi hii yetu, ambazo sina viumbe vilivyo hai- penginepo watu pia! Wanona maajabu? Na katika
magalaksi mengine je? Mambo pengine ni yayo hayo! Kwa hivyo huenda ikawa peke yetu katika
bwaka hili; labda tuna viumbe wenzetu ambao hatutakutana nao katika uhai wetu kwa sababu
uwezo wetu wa kimaumbile, na vile kisayansi ni hatifu. Lakini, kwa vile mwenye kupanga maajabu
hayo yote, yaani Mwenyezi Mungu ni huyo mmoja basi huenda sote tukakutana Ahera.Mungu ni
mkubwa

Kulingana na habari hii, taja mambo manne ambayo ni imani potovu
( alama 4)

Kwa kusema " ukweli wa mambo umejitenga kando” Mwandishi anamaanisha nini?
( alama 2)

Taja sifa zozote nne za maumbile ya anga zinazopatikana katika habari hii
( alama 4)

Taja vitu viwili vipatikanavyo katika galaksi ( alama 2)
Taja sayari mbili ambazo ni kubwa kuliko ardhi ( alama 2)

Ni ithibati gani iliyotolewa kuonyesha kuwa nyota sio vijataa vidogo?
(alama )

Bainisha nuru aina mbili tuzionazo angani (alama 2)

(i) Ni neno gani lenye maana sawa na “anga” ama “upeo” katika habari hii?
(alama 1)

(ii) Andika neno moja ambalo lina maana sawa na paa kama lilivyotumiwa
katika taarifa (alama 1)

Mwandishi anaposema kuwa katika magalaksi mengine "mambo pengine ni yayo hayo”
anamaanisha nii? (alama 1)

UFUPISHO
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2. Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Mababu walituachia msemo maarufu kuwa " Kuzaa sio kazi. Kazi kubwa ni kulea.” Busara iliyomo
katika methali hii inatupambazukia peupe pindi tukianza kuchunguza maisha ya vijana wa siku hizi
katika jamii zote, hasa zile za Afrika. Kwa upande mmoja, maisha ya vijana hawa yanaonyesha
cheche ya matumaini kwa maisha ya siku za usoni kwa sifa zao za mori na kupenda kujaribu na
kushika mambo upesi kama sumaku. Lakini kwa upande wa pili, tunashuhudia upotevu wa
kimawazo na hulka ambayo ndiyo kipingamizi cha kuendelea kwao kama raia wa kutegemewa.

Kuwanyeshea vijana lawama na kashifa za kila aina hakufai wala hakufui dafu katika juhudi za
kuwaongoza na kuwalea. Kwa hili hatuna budi kusadiki, “mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.” Basi hivyo
badala ya kuwashambulia vijana wenyewe. Tutafanya hivyo kwa imani kuwa "mwiba uchomeako ndiko
utokeako.” Kiini cha matatizo ya vijana wa leo ni namna ya mwongozo na vielezo wanavyopokea
kutoka kwa wazazi, waalimu, viongozi wa kijamii wakiwemo pia wale wa medhehebu tofauti na hasa
kutokana na vyombo tofauti vya habari: vitabu majarida, filamu, magazeti na kadhalika.

Jamii ina haki gani kuwashtumu vijana iwapo mzazi, tangu utotoni mwao amewahubiria maji na
huku mwenyewe anakunywa mvinyo? Kama fasihi na maandishi mengine wanayoyabugia vijana
yamejazwa amali, picha, jazanda na taswira zinazohimidi ugeni na kutweza Uafrika, tutashangazwa
na nini pale vijana watakapoanza kupania zile zile amali za ugenini? lwapo jamii na mazingira
wanamokulia vijana yanatukuza kitu kuliko utu. Hatupaswi kupepesa macho na kukonyeza
tunapowaona vijana wakihalifu sheria zote kwa tamaa ya kujinufaisha binafsi.

Ni hoja isiyopingika kuwa Kkulea sio tu kulisha na kuvisha au kumpeleka mtoto shuleni sharti
itambulike wazi wazi kuwa sehemu kubwa ya elimu na mwongozo unaoathiri mienendo vya jijana
na watoto haitokani na yale waambiwayo bali hasa yote wanaoyashuhudia kwa macho na hisia zao.

Katika aya ya kwanza, maisha ya vijana wa kisasa yameelezwaje?

( alama 6)
Kwa nini vijana hawapaswi kulaumiwa kulingana na mwandishi
Maneno 30 - 35 ( alama 8)
Eleza sifa za malezi bora ( alama 6)

(Maneno 20 - 25)
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3. MATUMIZI YA LUGHA

(@)

(e)

Sahihisha makosa yaliyomo katika sentensi mbili zifuatazo
(i) Bei za vitu zimepanda juu sana siku hizi

(ii) Weka mizigo kwa qgari ( alama 2)

Eleza maana ya sentensi hizi
(i) Mikono yao imeshikana

(ii) Mikono yao imeshikamana ( alama 2)

Andika sentensi zifuatazo ukitumia kinyume cha neno lililoandikwa kwa herufi za
Mlazo

(i) Usijaribu kupaaza sauti unapoimba

(ii) Huyu ni mtu mwenye busara

(iii) Binadamu hawezi kumuumbua mwenzake

Fafanua maana za misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi

(i) Kula uyundo ( alama 2)
(ii) Kula uhondo (alama 2)
(iii) Kula mori ( alama 2)

Akifisha kifungu kifuatacho

Bwana mwenyekiti wetu wa leo wazazi wote na hata wanafunzi leo ni siku muhimu je
mngependa niwafahamishe msaada tuliopokea kutoka kwa wizara ya elimu
( alama 4)
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(f) Eleza kazi ifanywayo na
(i) Mhariri
(ii) Jasusi ( alama 4)

(9) Tunasema: Mtoto huyu mzuri anapendeza

Ukitumia majina yafuatayo kamilisha sentensi ukifuata mfano ulio hapo juu

(i) Ngome (alama 1)
(ii) Mitume (alama 1)
(iii) Heshima (alama 1)
(iv) Ng’ombe (alama 1)
(v) Vilema (alama 1)

(h) Kutokana na vitenzi tunaweza kuunda majina na pia kutokana na majina

tunaweza kuunda vitenzi. Mfano

Jina Kitendo
Mwuzaji Uza
Mauzo Uza
Wimbo Imba

Sasa kamilisha:

Jina Kitenzi
(i) Mnanda
(ii) Kikomo
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(iii) Ruhusa

(iv) ashiki

(v) husudu ( alama 5)
(i) Andika katika msemo halisi

Mvulana alimwambia baba yake kuwa alitaka kwenda sokoni
(alama 2)

(ii) Andika katika msemo wa taarifa

"Nitakuwa nikija hapa kila siku kukuona”, Kamau alimwambia shangazi yake

Eleza matumizi ya 'Po’ katika sentensi hii ( alama 2)

Nilipofika nilimwona pale alipokuwa amesimama

Mtu akicheza mchezo mahali Fulani tunaweza kusema alichezea hapo

Ukifuata mfano huu, tumia vitenzi vilivyoko katika mabao kukamilisha

(alama 2)
(i) Ali hapo (la)
(ii) Ali hapo (fa)
(iii) Ali hapo (0a) ( alama 3)
102 2
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KISWAHILI KARATASI 2
OCT/NOV. 1997

2 2 HOURS

JIBU MASWALI YOTE

1 UFAHAMU
Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake pasipo tahadhari.
Mathalani insiya amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani na hata kuchafua mito kutokana na maiji
machafu kutoka viwanda hivyo. Takataka zinazotupwa ovyo ovyo zinarundikana kila mahali. Isitoshe
miti inakatwa vivyo hivyo bila simile. Matokeo ya haya yote ni kwa mfano tunapata mvua ya asidi
ambayo huhasiri mimea. Aidha nao ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi ya miali hatari kutoka kwa jua
umeharibiwa tayari na hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu nyingi zimeanza kugeuka na kuwa
jangwa huku sehemu zingine zikifurika kwa maji ya mito na mvua. Maji haya yameanza kumeza visiwa
vingi vilivyo baharini. Kutokana na madhara haya, binadamu sasa anatapatapa ili kutafuta makao
kwingine kwenye salama. Ndiposa siku hizi nadhari za binadamu zimeelekezwa katika mawanda
mengine nje kabisa ya kisayari hiki kidogo kiitwacho dunia.

Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwekano wa kuishi katika sayari nyingine. Hii
ndiyo sababu mwaka wa 1969 waamerika walimkanyagisha binadamu wa kwanza kabisa mwezini.
Lengo lilikuwa ni kutalii na kuchunguza uwekano wa binadamu kuishi huko ili wale watakaoweza
wahamie huko, hata mimea. Mwezini ni vumbi tupu lisiloota chochote. Kipatikanacho kwa wingi sana
ni madini tu ambayo hayawezi kufaidi binadamu kwa lolote.

Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme karibu zote
zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa sayari kama Zuhura na pengine
Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno isiyoweza kuruhusus mimea kukua. Sit u, zuhuria inasemekna
kuwa joto sana wakati wa mchana ilhali Mirihi ni baridi sana siku zote; baridi kiasi cha kuuwa
binadamu na wanyama hawawezi kuishi huko. Mushtara yasemekana kuwa joto ajabu, ambapo hizo
sayari nyingine zina joto sana au zina baridi sana. Habari hii imemfunga binadamu katika jela ya
kijisayari chake kiki hiki kiitwacho dunia anachokichafua uchao.
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Je, binadamu amekata tama? Hata kidogo! Ndio mwanzo anajaribu sana kuzikata pingu alizofunzwa
na maumbile. Vipi? Amejaribu kuchunguza uwezekano wa kuihama ardhi na kuishi baharini, kwa
sababu bahari inazidi ardhi mara tatu kwa ukubwa. Na ni vipi binadamu anadhani anaweza kuishi
baharini mahali ambapo hakuumbwa aishi humo kama samaki?

Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake.

Binadamu anaamini kabisa kuwa ana uwezo wa kujenga miji mikubwa mikubwa humo humo
baharini... mikubwa zaidi yah ii tuliyo nayo ardhini. Anaamini ya kuwa anaweza kuitawala bahari
kiasi alichitawala ardhi, na hivyo basi kufanya bahari impe makao na kumlisha bila ya kuyabadilisha
maumbile yake. Na iwapo hili halitawezekana basi, ikiwajibika, abadilishe maumbile yake kwa
kujiunda mashavu kwa mfano, ili avute pumzi ndani ya maji

Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina maana ya kujenga miji
iliyoelea angani, kama madungu vile. Na kwa vile anga haina kikomo, binadamu atakuwa amejipatia
visayari vyake visivyo idadi ingani!

Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lakeili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu wa kisasa anaamini
kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala ya katika mamba.

Mtu huyu wa maabra, aitwaye ‘cyborg’ kwa lugha ya Kiingereza, anaweza kuwa na chuma ndani
badala ya mifupa, na mwili wa kawaida wa udongo na maji nje.

Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa kwa chumvi, maji na
protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa maabarani aundwe kwa zebaki. Binadamu huyu wa zebaki
hafi wala hakatikikatiki. Na iwapo atakatika vipande vipande, basi kama zebaki hivyo vitaundika tena
upya na kumrudishia umbo la awali kamili.

Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya electroniki kama vile tarakilishi
yaani kompyuta, na mitambo mingine kama iyo. Binadamu anaamini kwamba uwezo wa vyombo hivi
utakapokamilishwa, basi vitamsaidia kwa lolote lile.

Maswali

Inasemekana kwamba binadamu anakichafua hiki kisayari chake kila uchao. Kwa kutumia mifano
mitatu, eleza vile binadamu amechafua mazingira yake.
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(alama 3)

Kwa nini ongezeko la joto limeleta jangwa duniani wa wakati huo huo likaleta mafuriko?
(alama 3)

Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaika na kutafuta makao kwingine
(alama 2)

Ni mambo gani yanayomfunga binadamu katika ardhi. Taja mawili
(alama 2)

Unadhani ni kwa nini madini mengi yaliyoko mwezini hayaletwi duniani. Taja na ufafanue sababu mbili
( alama 4)

Kulingana na aya mbili za mwisho, eleza jambo ambalo binadamu anajaribu kukwepa
(alama 2)

Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu
( alama 4)
(i) Mashavu
(ii) Madungu
(iii) Asihasirike

(iv) Kiunde

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali

Vijana wengi wake kwa waume, walikuwa ndio tu wakamilishe shughuli ya kusajiliwa chuoni.
Walikuwa bado nadhari zao zimetekwa na ugeni, hawajapata starehe akilini mwao wala kujisikia
wamekaribia kama kwao nyumbani. Kwa hakika mazingira yale mapya yalikuwa yanawapa kiwewe
kidogo au tuseme hata woga kiasi. Kusema kweli, kwa wakati ule walikuwa hawajui ni maisha ya
namna gani yanayowasubiri mahali pale. Hawakuweza kukadiria kwa uyakinifu wowowtw iwapo
makaazi yao pale ya miaka mine mizama kuanzia wakati ule, yangekuwa ya utulivu na raha au
pengine yangeondokea kuwa ya roho juu juu na matatizo chungu mzima.

Wamsubiri mkuu wa Chuo aingie wamsikize atakalosema, kisha ndipo waweze kubashiri vyema
mkondo wa maisha yao utakavyokuwa. Lakini jinsi walivyosubiri Mkuu wa chuo aingie ukumbini
ndivyo wayo wayo lao lilivyozidi kuwacheza shere. Waliwaza: Ugeni jamani kweli ni taabu.
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Mawazo mengi yaliwapitia bongoni mwao. Wakawa kinywa ukumbi mzima, kama kwamba
wamekuja mazishini badala ya kuja kusoma. Waliwaza na kuwazua. Waliona au pengine walidhani
kuwa hapa kila kitu ni tofauti.

Wanafunzi hawa waliona tofauti nyingi kati ya mambo pale chuoni na yale waliyokuwa
wameyazoea. Kwa mfano, mwalimu mkuu hapa hakuitwa ‘' headmaster’ kama kule katika shule za
msingi na vile shule za upili aliitwa ' vice — chancellor’ Nyumba za kulala hazikuitwa ‘dormitory’
au ‘mabweni’, kama walivyozoea, bali ziliitwa ' halls’ kwa sababu sio kumbi za aina yoyote ile,
bali ni nyumba hasa, zenye vyumba vya kulala, kama walivyozoea kita walipokiwa shule zao za
upili huko, bali hapa wenyewe wenyeji waliita kwa majina mengine kabisa! MaraUniversity, mara
zutafindaki, mara Ndaki kwa ufupi, mara Jamabhiri ya na kadhalika na kadhalika! Waliwaza: kweli
mahali hapa wenyewe wenyeji waliita kwa majina mengine kabisa! Mara kumzubaisha mtu hadi
kufikia kiwango cha kuonekana kama zuzu! Hata hivyo hawakuvunjika moyo, bali walipiga moyo
konde wakanena kimoyomoyo: Potelea mbali! Ukiyavulia nguo, yaoge! Walikuwa wamo katika hali
ya kurandaranda katika ulimwengu wa mawazo pale katika ulimwengu wao mpya, ulimwengu
mwingine kabisa usioafanana hata chembe na ule waliouzoea, mkuu wa chuo alipoingia.

Kuingia mkuu wa chuo wote walisimama kwa pamoja na kwa mijiko, wamekauka kama askari
katika gwaride. Kuona hivyo, mkuu wa chuo akwaashiria wakae tu, bila kujisumbua. Kicheko
kikawatoka bila kukosa adabu na heshima, kasha wakakaa kwa makini ndio mwanzo wakajisikia
wamepoa.

Kuona kuwa sasa wametulia na wamestarehe. Mkuu wa chuo akaanza kwa kuwaamkua kisha
akawajulisha kwa wakuu wote wa vitivo mbali mbali na idara mbali mbali waliokuwa wamekaa pale
jukwani alipo yeye upande huu na huu.

Kufikia hapo, alaka ikawa imeungwa baina ya wenyeji na wageni wao. Kila mtu akaona mambo
yamesibu tena; huo bila shaka ni mwanzo mwema, na kama ilivyosemwa na wenye busara, siku
njema huonekana asubuhi. Hii, Kwa wote ndiyo asubuhi tu, bali ni asubuhi njema, si haba.

JIBU KILA SWALI
(a) Ukirejelea aya ya kwanza na ya pili, eleza wasiwasi wanafunzi waliokuwa nao

wakati wakisubiri (maneno 45- 55) (alama 7)
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(b) Ni mambo gani mageni wanafunzi hawakuyazoea yanayoelezwa katika kifungu

(maneno 25 - 30) ( alama 3)

(c) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwisho kwa kutumia maneno yako

mwenyewe. Tumia maneno 40 -45 ( alama 10)

3. MATUMIZI YA LUGHA
Jibu maswali yafuatayo kulingana na maagizo
Andika katika msemo wa taarifa
Mzazi: Kesho nataka ufike nyumbani mapema, unasikia?

Mtoto: Nitajaribu, lakini mwalimu alisema tutafanya mtihani jioni ( alama 4)

Badilisha katika udogo kasha uukanushe udogo huo
(i) Guu lakelimepona baada ya kuumwa na jibwa la jijini ( alama 2)
(ii) Nyumba yenyewe ilijengwa bondeni karibu na mto ( alama 2)
Andika katika kauli ya kutendesha
(i) Nataka upike chakula hiki vizuri (alama 1)
(ii) Toa ushuru wa forodhani
Sahihisha bila kubadilisha maana:
(i) Usikuje hapa kwetu kwani sitakuwamo (alama 1)
(ii) Basi la shule imeharibika moshi nyingi inatokea dirishani na maji

inatiririka ovyo (alama 2)

Bila kubadilisha maana, andika sentensi zifuatazo ukitumia kirejeleo cha ngeli kifaacho
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(i) Nyumbu alishinda farasi kukimbia (alama )

(ii) Milango yote yajifunga ovyo, nenda uakafunge (alama 1)
(iii) Hamisi amekata nyasi vizuri (alama )
(iv) Jiwe lile liliangukia matunda (alama )

(f) (i) Eleza maana ya misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi moja moja

(ii

(9) E

(h) ()

Ul

102 2

Kuramba kisogo ( alama 2)
Kuzunguka mbuyu ( alama 2)
) Andika methali nyingine ambayo maana yake ni kinyume cha

Riziki kama ajali huitambui ijapo

leza matumizi manne tofauti ya - na ( alama 4)
Eleza maana mbili mbili zinazotokana na sentensi zifuatazo
(i) Mtoto alitimua mbio, kuona nyoka ( alama 2)
(ii) Juma alifagia chakula ( alama 2)
(iii) Sisikii vizuri ( alama 2)
) Mahali palipohamwa panaitwa (alama 1)
(i) Tunga sentensi ya neno moja ambayo ina visehemu vifuatavyo vya
sarufi
- Kiima
- Wakati
- Kirejeleo
- Kiswahili kitendwa
- Kitenzi ( alama 5)
Bila kunyambua, andika maneno mawili ambayo yanatokana na shina moja na neno:
imani (alama 2)
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KISWAHILI KARATASI 2
OCT/NOV. 1998
2 2 HOURS

1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata

Kuna sayansi mpya inayoitwa “cloning” kwa lugha ya Kiingereza. Pengine kwa sasa tuite “kutumbisha.”
Sayansi hii tayari imeleta mapinduzi makubkwa katika uzalishaji mimea na uvunani. Imesemekana ya
kwamba, ghairi ya wivu na kijicho baina ya jamii mbalimbali ulimwenguni, aina hii ya sayanzi ina
uwezo na kuangamiza kabisa janga la njaa katika sayari hii yetu. Kivipi? Rahisi kabisa. Ni kwamba
mbegu moja tu ya aina yoyote ya mmea, baada ya kuneemeshwa vyumba vyake vidogo ambavyo
ndivyo hasa msingi wa uhai vinaweza kunyunyiziwa dawa maalum ili vitawanyike mara hata
mamilioni na kuwa mimea kamili.... Mamilioni!

Sayansi hii tarari inatumiwa kukuza viazi na vyakula vingine. Hii ina maana ya kwamba mashamba
makubwa si muhimu siku hizi, yaani vyakula vingi kabisa vinaweza kukuzwa mahali padogo sana. Kwa
hivyo hivi karibuni tu, kutakuwa hakuna haja ya kupigania mashamba.

Vyema. Hebu sasa tuangalie zilizokwishapigishwa hii sayansi ya "kutumbisha” na mahali binadamu
alipofika kimaendeleo kwa sababu ya hatua hizo. Jambo la kwanza sayansi hii tayari imeshatumiwa
kuzalishia wanyama wengi, wengi sana wadogo wadogo kwa lengo la kuendeleza mbele utafiti. Kufikia
sasa, wanyama hawa waliotengenezwa na binadamu katika maabara yake bado wanahifadhiwa mumo
humo walimotengenezwa. Hii ni hatua kubwa na binadamu anastakili pongezi kwa jinsi anayotumia
akili yake kuvumbua ibura hizi zote.

Hata hivyo imesemwa kwamba kuchamba kwingi ni kuondoa mavi. Binadamu kama ijulikanavyo,
anajaribu sana jujitakasa kwa kujitenga mbali sana na asili yake ya unyama ili aufikie ubinadamu
mkamilifu. Hapana ubaya hapo. Lakini tukirudi nyuma tunakuta ya kwamba binadamu sasa aneingia
tama kubwa sana kuliko wakati wowote ule. Tamaa hii imeletwa na ujuzi wake katika sayansi hii ya
"kutumbisha.” Sasa binadamu ana jua vizuri sana kwamba kwa vile ana ujuzi wa kutengeza panya na
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hata kondoo katika maabara basi hata ujuzi wa kutengeneza binadamu pia anao! Na hapo ndipo
tatizo lilipo. Swali hi hili: Je, ujuzi huu utatufikisha wapi? Na kikomo chake kitakuwaje?

Binadamu sasa ujuzi wake unamtia wasiwasi. Wataalam wa sayansi hii wamejiuliza mara nyingi nini
kitakachotokea ujuzi huu utakapomilikiwa na mwenda wazimu mweledi.” Watu kadha wa kadha,
miongoni mwao wakiwa wanasiasa wamejiuliza mara zisizohesabika swali hili: kama Hitler angekuwa
na ujuzi huu, angekuwa na lazima gani ya kuwaulia mbali wayahudi milioni sita wasiokuwa na hitia
isipokuwa na nywele nyeusi na hawakuwa weupe sana kama wazungu? Hitler aliamini ya kwamba
"mtu mzuri” ni mwenye pua ya upanga (kama mzungu), macho ya buluu nywele rangi ya dhahabu na
mwenye kimo cha futi sita au zaidi kidogo. Hivyo lengo lakelilikuwa ni kubuni taifa la watu wazuri
pekee ambao mwisho watautawala ulimwengu na kuenea duniani kote. Katika mpango wake, watu
weusi wote wangefaa kuangamizwa tu ili watoe nafasi kwa watu aliowaona yeye kuwa bora.

Sasa baada ya sayansi hili ya “"kutumbisha” kuvumbuliwa, wataalam wametishika sana. Wamewaza
jinsi ambavyo Hitler angeweza kufanya kama angekuwa mjuzi wa taaluma hiyo.

Kitisho hiki kimezidi kuwatwanga wataalam na wasiokuwa wataalam hivi majuzi tu ilipogunduliwa maiti
ya msichana wa miaka kumi na mine huko milima ya Andes, Amerika ya kusini. Msichana huyo
alikuwa ametolewa kafara miaka karne tano zilizo pita lakini hakuoza kwa sababu ya baridi kali ya
barafu milimani.

Kwa sababu ya dukuduku la uvumbuzi ambalo haliishi dhana za kiajabu ubongo wa binadamu,
wataalamu wa “kuchezea” maumbile walipomwona msichana huyo maiti, upesi upesi wakampima.
Walipofanya hivyo wakagundua ya kwamba mayai yake ni timamu kabisa wala hayajaharibiwa na
mpito wa karne. Papo hapo wengine wakajiwa na wazo la kuyatoa mayai hayo na kuyahifadhi kwenye
mabara. Tamaa ikazidi zaidi ya zaidi. Baadhi ya wataalamu wakajiwa na wazo la “kuyaneemesha”
mayai hayo na mbegu za uzazui za wanaume. Kwa lengo gani? Kuunda watoto amabo mama yao
alikufa zamani za kale ili waonekane watakuwa watu wa aina gani!

Sasa fikiria mwenyewe! Watoto hawa wa maabara wakiwa weledi zaidi ya binadamu yeyote yeyote wa
kisasa lakini watiifu kama mbwa na paka itakuwaje? Hakuna atakayefikiria “kutumbisha” ili tuwe na
vijitumwa vyetu vipenzi majumbani mwetu vinavyofanana nasi badala ya paka na mbwa wasiovishwa
nguo?
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(a) Andika kichwa kifaacho kwa nakala hii (alama )

(b) Kutumia sayansi ya “kutumbisha” kunaweza kumsaidia binadamu kuangamiza mabaa gani
mawili yanayomkabili sasa? ( alama 2)

(c) Unadhani ni kwa nini wanyama waliozalishwa kwa kutumia sayansi hii bado wamo maabarani?
(alama 3

(d) Fafanua methali “kuchamba kwingi nikuondoka na mavi” kulingana na muktadha wa habari hii

(e) Kuna ubaya gani kutumbisha watu? ( alama 4)

(f) Mwandishi anaonekana kutishwa sana na uwezekano wa sayansi ya kutumbisha kuishia
mikononi mwa “wendawazimu weledi” kwani kuna hatari gani?

( alama 4)

(9) Eleza kwa ukamilifu matatizo yanayoweza kuukumba ulimwengu iwapo mayai ya msichana wa
Andes yatatumbishwa ( alama 4)

MUHTASARI
2. Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata

Lugha ya Kiswahili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasema na watu wote nchini Tanzania,
Rwanda na Burundi, inasemwa na watu wote nchini Kenya. Nchini Uganda, Zaire, Malawi, msumbiji,
Zambia, Somalia, Bukini (Madagascar) na Ngazija (Comoro), inasemwa na asilimia kubwa za wananchi
wa huko. Aidha lugha hii ina wasemaji si haba katika kisiwa cha Sokta na nchini Oman.

Fauka ya maendeleo haya, Kiswahili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya habari katika idhaa
nyingi za mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhara za Kiswahili ni kama vile hizi zetu za
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Afrika ya Mashariki na kati, Afrika ya kusini, Nigeria, Ghana, Uingereza, ( shirika la B.B.C) Marekani
( shirika la V.0.A), Ujerumani ( shirika la Radio Deutch Welle, Cologue), Urusi ( Radio Moscow),
China, India na kadhalika.

Maendeleo mengine yanapatikana katika upande wa elimu, Marekani peke yake, kuna vyuo zaidi ya
mia moja vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya kigeni. Huko Uingereza vyuo kamalLondon,
Carmbridge na Oxford vinafundisha lugha hii. Nci nyingine ambazo zina vyuo vinavyofunza lugha ya
Kiswahili ni kama vile Japan, Korea, Ghana, Nigeria na kadhalika

Kweli Kiswahili kimeendelea jamani. Lakini je, kilianza vipi? Na ilikuwaje kikaweza kupiga hatua hizi
zote?

Kiswahili kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu waliokuwa wakiitwa wangozi. Watu hawa
walikuwa wakiishi mahali palipoitwa shumgwaya. Shungata ni nchi ya zamani iliyokuwa eneo lililoko
katika nchi katika nchi mbili jirani ambazo siku hizi ni Kenya na Somalia. Kabila hili la wangozi iliishi
irani na makabila mengine kama vile wajikenda, wapokomo, Wamalakote ( au Waelwana) na
Wangazija ( kabla hawajahamia visiwa vya Ngazija) Lugha ya wangozi siku hizo, ambayo ndiyo mzazi
wa Kiswahili cha leo, ilijulikana kwa jina kingozi. Kama ilivyosemwa hapo awali, kingozi kilisemwa na
watu wachache sana.

Je lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata maendeleo haya makubwa tunayoyashuhudia siku hizi? Ama kwa
hakika, Kiswahili ni lugha iliyobahatika tu. Inaweza kusemwa kwamba lugha hii ilipendelewa na
mazingira na historia.

Jambo la kwanza, wageni waliotoka mashariki ya kati kifukia hizi janibu zetu Afrika ya mashariki
walikaribishwa vizuri na hawa wangozi. Wakaingilia wageni na wenyeji kindakindaki, kidini, kitawala,
kibiashara na kitamaduni kwa jumla. Punde si punde wangozi, ambao baadaye walijulikana kama
waswahili na wageni hawa, wakaelimika katika dini (ya kiisilamu), biashara na mambo ya utawala aina
mpya. Lugha yao nayo ikapanuka pale ilipochukua msamiati ya kigeni hususan wa Kiarabu na
Kiajemi na kuufanya uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi mambo haya mageni katika taaluma za
dini, biashara, siasa na hata sayansi kama vile unajimu. Wakati huo, lugha ya Wangozi sasa ikaitwa
Kiswahili wala sio kiangozi. Tatizo hapa ni kuwa kwa vile Kiswahili kilichukua msamiati mwingi wa
kigeni ili kuelezea taaluma hizi mpya, baadaye kimekujashukiwa kwamba ni lugha ya kigeni ilhali ni
lugha ya Kiafrika asilia, na kitovu chake ni nchi mpya za kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo.

Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya kimaitaifa ( maneno 35 - 40)
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( alama 6)
Eleza kwa ufupi asili ya Kiswabhili hadi kuja kwa wageni ( maneno 20 - 25)

( alama 4)
Ukitumia maneno yako mwenyewe, eleza ujumbe uliomo katika aya ya mwisho

( alama 10)

3. MATUMIZI YA LUGHA

(a) Akifisha kifungu hiki:

Nilopomwendea aliniangalia kisha akaniambia siamini kuwa ni wewe uliyeandika insha hii.

( alama 3)

Onyesha kielezi, kivumishi, kitenzi na jina katika sentensi:

Watu wane walipeperushwa juu kwa juu na upepo mkali ( alama 4)

Taja madini mawili ambayo yametukuzwa zaidi, moja kwa thamani yake ya kifedha na nyingine kwa

kutengeneza vyuma vigumu kuliko madini mengine
( alama 2)

Tumia viunganishi vingine badala ya vile vilivyotumiwa katika sentensi hizi:

(i) Anayetafuta hachoki hata akichoka keshapata (alama 1)

(ii) Ngonjeeni hadi washiriki wote wafike (alama 1)
Watu wafuatao wanafanya kazi gani ( alama 2)

(i) Mhasibu

(ii) Mhazili

Tumia kiulizio - pi - kukamilisha
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(i) Nimitume ............................ Aliowataja? (alama )

(ii) Ni kiziwi ............................ . Aliyemwona akipita?( alama 1)

Eleza tofauti mbili muhimu za kimaumbile kati ya wanyama ( alama 4)
(i) Kifaru

(ii) Nyati

Tunatumia viashiria vya kuthibitisha kwa mfano kitabu kiki hiki. Sasa kamilisha

Nimbwa .......................... aliyekula chakula cha mtoto ( alama 1)

Tumia semi hizi katika sentensi kuonyesha maana:
(i) Kuchokoachokoa maneno ( alama 2)

(ii) Kumeza shibiri ( alama 2)

Andika upya sentensi ifuatayo ukitumia kirejeshi ( kihusiano) cha ngeli cha mwisho

Mwanafunzi anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma kwa bidii na pia anayetii wakuu wake
( alama 2)

Tunga sentensi mbili zinazobainisha tofauti kati ya:
(i) Goma

(ii) Koma (alama 2)

Jaza viambishi vifaavyo katika sentensi zifuatazo:

(i) Ukuta ---------- enyewe una nyufa nyingi lakini fundi ...... ote anaweza
Kuukarabati (alama 2)
(ii) Maji yalizoa changarawe ........ ote navitu ....... Ingine...... o ufuoni

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657 24



isabokemicah@gmail.com

mwa bahari. ( alama 2)

(a) Eleza matumizi ya

(i) Isije ikawa
(ii) Huenda ikawa ( alama 2)
(b) Tunga sentensi za kuonyesha matumizi hayo ( alama 2)

(n) Onyesha maana mbili tofauti za neno ‘hapa’
(alama 2)

(0) Andika maswali mawili ambayo hayahitaji majibu ya moja kwa moja
(alama 2)

102/ 2

KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV. 1999

SAA: 22

UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Mwanamke wa kisasa anazaliwa na kukulia katika mazingira yaliyobadilika mno. Matazamio yake
maishani ni tofauti na yale ya wanawake walioishi mapote mawili yaliyopita; wanawake makamu ya
nyanyake na mamaake-kuu.

Yeye hatarajii kuzaliwa, kukua, kuolewa, kuwa mke wa bwana, kumzalia watoto, na daima dawamu
kuwa ‘mwendani wa jikoni’ akawapikia watoto na bwanake chakula; na akitoka jikoni aelekee
shambani kulima, kichakani kuchanja kuni, mtoni kufua nguo na kuteka maji ya kutumia nyumbani.
Mwanamke wa kisasa huandamana na mwanamume. Akanyangapo mume naye papo huutia wayo
wake.
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Mwanamke wa kisasa huenda shule na kujifunza yote yafunzwayo huko. Hushindana na wanawake
kwa wanaume na kuibuka mshindi si mara haba. Huibuka mshindi katika masomo ya lugha, historia,
jiografia, hesabu, sayansi na mengineyo, sawa ha mwanamume.

Mwanamke wa kisasa hutaka kufanya kazi za kibega, akazifanya. Akataka kuwa mwalimu, akawa.
Akataka kuwa daktari, akafanikiwa. Almuradi, siku hizi mwanamke hufanya kazi yoyote ile afanyayo
mwanamume. Kuna wanawake marubani wa ndege, masonara, waashi, wahandishi, madereva wa
magari, mawakili, mahakimu, mawaziri wakuu na hata marais wa nchi. Hakuna kazi isiyofanywa na
mwanamke siku hizi.

Mwanamke wa kisasa hateswi akafyata ulimi. Anapohiniwa yeye hupigania haki yake kwa dhati na
hamasa. Katu hakubali ‘mahali pake’ katika jamii alipotengewa na wanaume wenye mawazo ya
kihafidhina yaliyopitwa na wakati.

Siku hizi mwanamke huolewa tu wakati amepata kazi ya kumwezesha kujikimu maishani au pale
anapokuwa na hakika kwamba biashara yake, iwapo ni mfanyi biashara, imepiga hatua ya
kutomrudisha ukutani.

Mwanamke wa kisasa haamuliwi katika jambo lolote, bali hufanya maamuzi yake mwenyewe. Kwa
upande mwingine, mwanamume wa ‘kisasa’, ambaye bado amefungwa pingu na taasubi za kiume,
hapendezwi na mwanamke huyu. Huuma kidole akatamani ya kale, lakini wapi! Analazimika kumkubali
mwanamke huyu kama mshirika sawa maishani, na kuishi naye, apende asipende. Shingo upande
analazimika kukubali kwamba mabadiliko haya sio mithili ya kiwingu kipitacho, bali ni ya aushi.

MASWALL:
a) Msemo ‘mwendani wa vijungu jiko’ unadhihirisha hali gani ya mwanamke katika jamii?
(alama 2)
b) Jamii imemfanya mwanamke kuwa hayawani wa mizigo. Fafanua

(alama 2)
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c) Eleza maana ya ‘akanyagapo mume papo huutia wayo wake.’
(alama 2)
d) Zungumzia maswala ya ndoa na elimu huku ukilinganisha mwanamke wa kiasili na wa
kisasa. (alama4)
e) Mwanamume wa kisasa anamwonaje mwanamke wa Kisasa?
(alama 2)
f) Taja mifano minne ya ‘mawazo ya kihafidhina.
(alama 4)
Q) Eleza maana ya:

(i) Akafyata ulimu. ... .. ...
(ii) UKatani. ...
(iii) Taasubi za kiume..............o
(alama 4)
MUHTASARI
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Siku hiyo nilipitia mahali hapo kama nilivyokuwa nikimuona siku hizi zote, mwaka nenda
mwaka rudi. Nilisimama huku nikishangaa kwa mara nyingine tena.

Nilikuwa najitayarisha kujiendea na hamsini zangu mtu huyo alipojipinda kwa mbali sana. Kwa
hakika nilidhani macho yangu yananihadaa. Nikafikicha macho yangu nikitumia nishati yote
iliyomo mwilini mwanaqu ili niyatoe matongo ambayo nilituhumu kwamba ni akili yangu tu
iliyokuwa imeniadaa, nikaamua kuendelea na safari yangu kwenda kujitafutia riziki.

Hatua ya kwanza na ya pili, moyo haukunipa. Sauti katika Kilindi cha moyo wangu ikanisihi na
kunitafadhalisha nitazame nyuma. Kutupa jicho nyuma, nikamnasa mtu huyo akeguka!
Nikashtuka sana! Jambo la kwanza nildhani macho yangu yameingiwa na kitu kilichoyafanya
kuona mambo yasiyokuwepo. Pili, nilidhani iwapo niliyoyaona yana msingi wowote, basi
huenda ama nina wazimu, au yule mtu ni mzuka, hasa kwa vile ilionekana ni mimi tu
nimuonaye. Nilikikuwa niko katika hali ya kufanya uamuzi kuhusu dhana zanqu hizi aina aina
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mtu huyo alipojigeuzageuza, kisha akafunua macho! Moyo ulinienda mbio. Nilitaka kutifua
vumbi ili wazimu usinizidie, lakini sikupata nafasi. Mtu yule alijizoazoa na kuketi kitako. Kisha
akatokwa na maneno katika lugha iliyofanana sana na Kiswahili. Niliyaelewa aliyokuwa akisema.

Ajabu ya maajabu, mtu huyo alidai ya kwamba tangu alipolala kivulini hapo tangu jana baada
ya chakula cha mchana, hakuota ndoto hata moja bali usingizi wake ulikuwa mithili ya gogo!
Sasa nilikuwa na hakika kwamba ikiwa mimi sina wazimu, basi kiumbe yule aliyevaa ngozi
iliyochakaa sana katika mpito wa miaka hakika ana wazimu. Nilitaka kuhakikisha, hivyo
nilimkumbusha kwamba amelala mahali hapo kwa muda wa miaka mingi sana.

Kusikia hayo alianza kunikagua. Akasema nimevaa kizungu. Akanitajia tofauti nyingi baina ya
vijana aliowazoea na mimi. Mwisho wa yote akauliza kama siku hiyo si tarehe kumi na nane
mwezi wa pili mwaka wa 1897. Nikadhani anafanya mzaha kwa hivyo nikacheka.

Nilipoona kicheko changu kinamuudhi, nikamwambia siku hiyo ni tarehe kumu na nane mwezi
wa pili mwaka wa 1997. Nilipoona ameshangaa kwa dhati, nikagundua ukweli.

Alikuwa amelala kwa karne nzima!.

MASWALI
a) Eleza hoja nne muhimu zinazojitokeza katika aya tatu za mwanzo.
(Maneno 75-85) (alama 12)
b) Kwa maneno yako mwenyewe, fupisha aya mbili za mwisho bila kubadilisha maana.
(Tumia maneno 40-50) (alama 8)

3. MATUMIZI YA LUGHA

A:
a) Jaza kiambishi kifaacho:
Ume______ ona kalamu nyekundu ziliz____potea?
(alama 2)
b) Andika kwa umoja
Tumewaondoleeni matatizo yenu, yafaa mtushukuru. (alama 2)
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c) Nyambua vitnzi vifuatavyo ili kupata majina (nomino) mawili mawili tofauti:

(i) Kumbuka

(ii) Shona
(iii) Cheka

d) Ondoa- amba-bila kubadilisha maana. (alama 6)
(i) Kuimba ambako kulisifika siku nyingi sasa kunatia shaka

(alama 1)

(ii) Mibuni ambayo hupandwa wakati wa mvua hustawi
(alama 1)

e) Sahihisha:

Siku hizi mahitaji imezidi na pesa haitoshi (alama 1)

f) Akifisha:
Sijaona kitabu kizuri kama hiki utaniazima siku ngapi bashiri alimuliza sijaona.
(alama 4)
9) Eleza maana mbili za sentensi:
Jua nisemalo ni muhimu kwetu. (alama 2)
h) Kiambishi- U-hutambulisha majina yote ya ngeli ya U (umoja). Hata hivyo baadhi majina

hay huchukua viambishi tofauti tofauti katika wingi. Orodhesha majina ma kama hayo,
kisha uonyeshe viambilshi hivyo tofauti vya ngeli (Katika umoja na Wingi)

B'
3

(@) (i) andika methali nyingine yenye maana sawa na
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Mwenya kelele hana neno. (alama 2)

(ii) Eleza maana ya misemo:
I Hana mwiko

Il Ametia mbugi miguuni (alama 2)

Tunga sentensi mbili kuonyesha tofauti kati ya:
(i) Tega
(ii) Tenga (alama 2)

Eleza maana mbili kuonyesha tofauti kati ya;
(i) Rudi
(ii) Funza (alama 2)

Jumba la kuhifadhi vitu vya kale ili watu wavitazame huitwa
(alama 2)
Andika kwa tarakimu;
Nusu kuongeza sudusi ni sawa na thuluthi mbili (alama 2)
Jaza kiungo cha mwili kifaacho:
i) vieiieriiiien...........yajicho hurekebisha kiasi cha mwanga uingiao kwenye jicho.
(alama 1)
i) Saa hufungiliwa kwenye....................cha mkono (alama 1)
i) Mjukuu ni wa babu; mpwaniwa..................... (alama 1)
ii) Tunachunga unga, tunapeta.......................... (alama 1)
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102 2

KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV.2000

SAA: 22

1. UFAHAMU
Soma Makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Nchi nyingi za ulimwengu unaoendelea, au ule uliokuwa ukiitwa ulimwengu wa ta zimegawika sehemu
mbili mbili. Sehemu hizi zinazidi kutoshabihiana kila uchao zinatengana kiasi cha kukaribia kupigwa
mfano wa masafa ya ardhi na mbingu. Seher zenyewe ni mijini na mashabani. Sehemu hizi, hasa
ukizitia katika mizani ya hali na jia za watu za maisha, zimetofautiana mno. Kiasi cha tofauti hizi ni
kikubwa hadi kuonekana kama kwamba hazina uhusiano kamwe, mithili ya nchi mbili tofauti.

Hebu sasa tuzingatie yale yana yozifanya sehemu hizi kukosa kufanana. Hapa tutawajibika
kuzizingatia tofauti zilizo bayana baina ya watu wa shamba na wa mijini, hasa kufungamana na jinsi
wanavyoyaendesha maisha yao.

Jambo lililo wazi ni kwamba watu wa mashambani hawajapiga hatua ya maana kuhusu jinsi
wanavyuotakikana kuishi katika karne ya ishirini. Watu hawa bado wanaishi kama walivyoishi mababu
zao. Hawahisi halahala ya jambo lolote. Mategemeo yao ni shamba; usubiriwe msimu mzuri wa mvua,
watu walime, Mungu akineemeshe kilimo, wavune mavuno mema, Chakula kikiwa tayari, wale, walale,
siku nyingine warudie mkondo uo huo wa kuendesha maisha yao.

Watu hawa maisha yao yamepangika mikondo mitatu tu: kuzaliwa, kuoa au kuolewa, na kufa. Zaidi ya
mikondo hii, maisha ya viumbe hawa hayana mabadiliko makubwa.

Mabadiliko haypendelewi sana huko mashambani. Huko, wanaume ni mabwana, wanawake ni mfano
wa vijakazi na watoto hawana tofauti kubea na watwana. Mwanume akikohoa, mkewe akimbilie
kulikokoholewa, na watoto watetemeke. Wanawake wa shamba na watoto hawana haki hata ya
kunena, wala hawajui haki ni nini.
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Kwa upande mwingine, mijini kuna viwanda, kuna majumba, kuna magari na kuna vyombo vingi sana
vya maendeleo ya kisiku izi. Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote, wala si watu wa mji mmoja tu.
Watu wa mji wowote ulimwenguni huweza kuwasiliana na wenzao wa miji mingine kokote kule
ulimwenguni kwa njia ya runinga. Pia, kwa watu wa mjini, kuona kiumbe kidogo kabisa kisichoweza
kuonekana kwa macho si ibura hata. Kiumbe cha namna hiyo huonekana kupitia mangala. Na kwa
wale walioondokea kuwa wanajimu wa Kisasa, kuziona sayari na thurea zilizoko mbali sana nasi
kupitia ningala ni jabo la kawaida sana.

Watu wa mjini huwa na mabadiliko mengi sana katika maisha yao, wala sio mikondo aina tatu tu. Kwa
mfano, wanawake wa mijini hawakubali tena kuonewa na wanaume. Wanajua vyema sana maslahi yao
na wameiweka menke yao mbele; yaani mahali pao katika jamii, wakiwa wao ni wanawake. Kupigania
haki sawa na wanaume bila kulegeza kamba. Huku kupambana kimaisha kama wapambanavyo
wanaume na kufanikiwa kufanya kazi za kusikika kam vile uwakili, udaktari, uhandisi, urubani na
nyinginezo zilizokuwa zikifanywa na wanaume tu. Wanawake wengine hata ni maprofesa! Kweli watu
wa mijini wameendelea.

a) Toa maelezo kuhusu tofauti zinazosemekana ni bayana baina ya maisha ya watu wa shamba
nay ale ya watu wa mijini. (alama 2)
b) Rejelea "Mungu” katika aya ya tatu na neon “viumbe” katika aya ya nne. Bainisha uhusiano

uliopo baina ya manen haya mawili, hasa ukizingatia jinsi yavyotumiwa katika habari. Je
matumizi haya yankupa hisia gani?

(alama 4)

c) Unadhani mwandishi ana maana gani anaposema ya kwamba huko mashambani "wanawake ni

mfano wa vijakazi, na watoto hawana tofauti kubwa na watwana?”

(alama 4)

d) Orodhesha vifaa vyovyote vitano vilivyotajwa katika taarifa hii, kisha ueleze umuhimu wa kila

kimoja wapo. (alama 5)
e) "Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote” Hapa mwandishi anamaanisha nini?

(alama 2)

f) (i) Ni nini maana ya neon menke? (alama 1)
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(ii) Mwandishi anamaliza taarifa yake kwa kusema “Kweli watu wa mijini wameendelea.”
Kwa muhtasari, ni tabia gani za wanamiji zilizomfanya kukiri hivyo.
(alama 2)

Ufupisho

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Raha ni kitu gani? Je, ni kitu kizuri au kibaya? Mbona kila mutu hipigania na kama ionekanavyo,
kila aionjaye hatimaye humwunguza? Au pengine wako wengine wasiooungua? Hebu basi
tuzingatie wale wasemekanao huitafuta sana raha na, penginepo wakafanikiwa kuipate.

Chukua mfano wa msichana na mvulana wapendanao. Hawa wawili wanapopendana, lengo lao
huwa ni kuoana na wakishaoana, waishi raha mustarehe milele na milele. Hata hivyo, jambo la
kwanza ni kwamba, hata kabla hawajaoana, wanadhikika na kudhikishana kwa kutaka sana
kuaminiana si mara haba wakati wakiwa wapenzi mar. Mara kadha wa kadha husameheanana
kuendelea na mapenzi. Baadaye wakiwa na bahati, huona.

Mara tu wanapooana hugundua kuwa huko kuishi raha mustarehe ilikuwa ni ndoto tu ya ujana
iliyotengana kabisa na uhalisia. Uhalisia unapowabinikia huwa ni kuendelea na huko
kudhikishana, kutoridhishana, kutiliana shaka, kuombona mamaha na kuendelea tu.

Ama tumwangalie mwanasiasa. Huyu anapigania usiku na mchana ili awe mjumbe. Mwisho
anachanguliwa, lakini afikapo bunge, anakuta hakuna anayemtambua kama bwana mkubwa.
Inambainikia kwamba ubawana- Mkubwa hautegemei kuchaguliwa tu, bali unategemea mambo
mengine pia, kama vile pesa nyingi, magari makibwa, sauti katika jamii na wadhamini
wanotambulikana. Raha kwa mwanasiasa huyu inakuwa mithili ya mazigzi tu, “maji” uyaonayo
kwa mbali wakati una kiu kali sana, kumbe si maji bali ni mmemetuko wa jua tu.

Mwingine wa kupigiwa mfano ni msomi. Huyu huanza bidii yake akiwa mdogo sana. Lengo
lakehuwa ni atambuliwe kote kwa uhohadri wake katika uwanja wa elimu. Basi mtu huyu
husoma mpaka akaifikia daraja ya juu kabisa ya usomaji. Akapata shahada tatu: ya ukapera, ya
uzamili nay a uzamifu. Akajiona yu upeoni mwa ulimwengu. Akatafuta kazi akapata. Kisha
akagundua kwamba watu hawakijali sana kisomo chake. Wakamwona ni kama mwehu tu.
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Fauka ya hayo wakamlumu kwa kupoteza muda wake mwingi kupekuapekua vitabu.
Wakamfananisha na mtu mvivu.

Mwisho tuangalie mfano wa mwanamuziki . Huyu anahaghaika na wazo la kwamba sauti yake
ikiwaonga watu, atapendwa sana na wengi na kuwazuzua wengi kama mbalamwezi au
kuwaongoza kama nyota. Mtu huyu anapofikia kilele cha malengo yake hata husahau kama ni
binadamu wa kawaida, akawa anaishi katika muktadha wa watu kuzirai kwa sababu ya akili
kujawa pomoni na upungaji wake. Watu hutamani hata kumgusa tu. Hata hivyo, mtu huyu
huishis kujisikia mkiwa pale wakati unapowadia wa kupumzika. Je, raha yote huwa imekimbilia
wapi?

a) "Mapenzi ni kuvumiliana.” Kwa maneno yako mwenyewe, eleza jinsi msemo huu ulivyo
muhtasari mwafaka way a pili nay a tatu ya habari hii. (Maneno 30-35)
(alama 8)
b) Kwa muhtasari, raha ni “asali chungqu. “Fafanua dai hili huku ukirejelea mwanasiasa,

msomi na mwanamuziki (maneno 45-55) (alama 12)

MATUMIZI YA LUGHA
A
a) Eleza tofauti iliyopo katika jozi hii ya sentensi. (alama 2)
Alimpatia soda ya chupa

Alimpatia soda kwa chupa.

b) Kamilisha jedwali ukifuatia mfano uliopewa (alama 4)
Wimbo Mwimbaji Uimbaji
Jengo
Pendo
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c) Taja vielezi vinavyopatikana katika sentensi hizi; kisha ueleze ni vielezi vya aina
gani (alama 4)
(i) Aliamka alfajiri

(ii) Mtu huyu ni hodari sana

d) Andika kwa msemo halisi

Yohana alisema kwamba njiani kuliwa kumenyesha sana ndio sababu

tulichekelewa (alama 2)
e) Tunga sentensi moja moja ukitumia alama zifuatazo za uakifishaji
(i) Ritifaa

(ii) Parandesi
(iii) Dukuduku

(iv) Mshangao.

f) Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya vitenzi vya silabi moja katika jinsi ya
kutendesha ukitumia silabi hizi (alama 3)
(i) -la
(ii) nywa
(iii)  fa
9) Taja na ubainishe aina za viwakilishi katika sentensi zifuatazo
(alama 4)
(i) lle minazi yangu niliyopalilia inakua vizuri

(ii) Mimi ninataka kumwona mwanariadha aliyepata nishani ya dhahabu

h) Andika kwa wingi:
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(i) Uta wake ni mrefu na mkubwa sana (alama 2)

(ii) Merikebu itayokayofika kesho itango’a nanga kesho kutwa.
(alama 2)

Andika upya sentensi zifuatazo ukitumia neon amba

(i) Kijiti kilichovunjika kilimwumiza Amina guu (alama 2)

(ii) Barua zitakazoandikwa na baba kesho zitatumwa mwaka ujao.

Sahihisha sentensi hizi:
(i) Bahasha ilionunuliwa jana ni kubwa na mzuri (alama 2)

(ii) Mananasi hizi zinauzwa ghali kwa sababu zimeiva vizuri sana
(alama 2)

Tunawaitaje watu hawa? (alama 2)
(i) Mtu anayebeba mizigo kwa ujira

(ii) Mtu anayeshughulikia elemu ya nyota

Taja methali inayoafikiana na maelezo haya:

i) Wengine wanapoozana na kugombana, kunao wanaofurahia kabisa hali
hiyo.
i) Afadhali kuhudhuria huo mkutano hata kama umechelewa
(alama 2)

Tunga sentensi tatu zikionyesha maana tatu za neon chungu
(alamal2)

Kamilisha:
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i) Bumbala ..........................
i) Gengela..................... (alama 2)
e) Eleza maana ya:
i) Juhudi zake hizo si chochote bali ni kutapatapa kwa mfa maji
i) Leo kapasua yote, hata mtama kamwagia kuku.
102 2
KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV.2001
SAA: 2
1. UFAHAMU

Soma makala afuatayo kisha ujibu maswali yanafuata.

Katika falme ya Pate ya enzi za kale, kulikuwa n binti Sultani aliyeitwa Mwanakishwira. Alipopata umri
wa miaka kumi na mine tu, Mwanakishwira alikuwa tayari ni mrefu na mkubwa, na alionekana kuwa
msichana mzima mwenye umri wa miaka kumi na minane. Alikuwa nadhifu na mzuri sana wa sura,
kiasi cha kubandikwa lakabu ya malaika.

Lipendeza sana macho fauka ya kuwa alikuwa na akili nyingi mno. Katika umri huo, alikuwa amemaliza
masomo yake yote katika madrassa iliyokuwa hapo, na aliweza kuikariri. Kurhani yote bila kigezigezi.
Babake, Mfalme, aliuma videole akilia ngoa kuwa motto mwenye akili hiyo ni mke wala sio mume.
Aliwaza ya kuwa kama angekuwa mvulana, angempeleleka zutafindaki ya Al-Azhar huko Misri
kuendelea na masomo ya juu katika chuo hicho kisifika.

Wakati mfalme akiuma vidole kuhusu junsia ya motto wake, wanaume wengi hapo mjini walikuwa
wakimeza mate. Mtu aliyememezewa mate alikuwa ni yeye huyo Mwanakishwira. Walimmezea mate
kwa sababu kila mmoja wao alitaka kumwoa awe mkewe. Kumwoa Mwanakishwira kulikuwa na
manufaa ya kupata mke mwenye uzuri wa shani, kama nyota, na aidha kuwa Mfalme baada ya
mwenye kukikalia kuaga dunia, sababu yeye hakuwa na mrithi mwingine.
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Basi ikawa ni kila mtu kujipendekeza kwa mfalme. . .Kila mtu bila kujali nasaba.

Walijipendekeza wakwasi na mwakata pia. Mwisho Mfalme, Kwa vile alikuwa anasumbuliwa sana, na
wakati huohuo aliogopa kuwa asipomwoza mapema binti yake huenda akaharibika, akaamua kuruhusu
wachumba wamchumbie.

Uamuzi huu ulimshtua sana Mwanakishwira, Mshutuko aliopata ulimtia ugonjwa na kumdoofisha
kabisa. Akadhoofu hadi Mfalme akaingiwa na hofu ya kuwa motto wake atakufa. Akaamua kumwuliza
kinachomdhoofisha. Mwanakishwira. Mwanakishwira akasema kimdhoofishacho ni mwezi. Akipata
mwezi, na nafuu pia ataipata.

Kusikia hivyo, Mfalme akatokwa na kijasho chembachemba. Akafikiria kwamba labda motto wake
amemalizwa kabisa na uwele, na sasa yaweweseka tu, wala hana akili razini ya kutambua na kupanga
mambo.

Hata hivyo hakuvunkika moyo kabisa. Akaamua kupata tafsiri ya kitendawili hicho kutoka kwa
waheshimiwa wake hapo mjini. Ambao wote walitaka mumwoa Mwanakishwira.

Kwanza akamwendea Waziri Mkuu akamwulia tafsiri ya mwezi autakao binti yake. Waziri akasema
mwezi utakikanao ni wa dhahabu. Alipoambiwa hivyo motto akzidi kudhoofu. Mfalme akakasirika sana.
Akawaendea wakwasi wengine kama vile Kadhi, Mnajimu na Kadhalika. Hawa wote wakamzidisha
ugonjwa binti Mfalme kwa sababu jawabu walizotoa ni kuwa mgonjwa alihitaji mwezi wa almasi, fedha
na hata hatua!

Mwisho kabisa, Mfalme akamwendea Mvulana aliyeckuwa mchungaji. Huyu akamwaidhi Mfalme
kwamba aulize mgonjwa aseme mwenyewe aina ya mwezi aitakayo. Jawabu hili halikumfurahisha
Mfalme, japo alienda kamwuliza binti yake, kama alivyoambiwa. Alipoulizwa Mwanakishwira akasema
mwezi autakao ni kishaufu kilicho na umbo la mwezi mchanga kilichotengenezwa na chuma. Mfalme
alishangaa sana, Hata hivyo akamfulia kisaufu alichokitaka mgonjwa. Alipokivaa, Mwanakishwira
akapata nafuu mara moja na akaendelea na nafuu hiyo hadi akapona kabisa.

Kuona hivyo, Mfalme akawateremsha vyeo wakwasi wote humo mjini, na kuteua wengine mahali pao.
Kwa upande mwingine, mchungaji akaozwa binti Mfalme na kupewa madaraka ya Waziri Mkuu.
Hatimaye, Mfalme alipoaga dunia, mchungaji akawa Mfalme na Mwanakishwira akawa Malkia.
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a) Zungumzia swala la meuke (yaani mahali pa mwanamke au mwanamume katika jamii) katika
falme ya pate ya enzi hiyo. (alama 5)
b) i) Kwa nini Mfale iliwauliza wakwsi kwanza tafsiri ya kitendawili
(alama 2)
i) Kwa nini mfalme alishangazwa na jawabu la binti yake? (alama 2)
c) "Akili ni nywele, kila mtu ana zake"” Dhihirisha jinsi methali hii inavyobainika katika hadithi hii
(alama 4)
d) Ni nini maoni yako kuhusu mwanamume aliyemwoa Mwanakishwira na kwa nini alikubali
kuolewa na huyo? (alama 3)
e) Eleza maana ya maneno na tamathali za semi zifuatazo (alama 4)
i) Fauka ya kuwa

i) Akilia ngoa
iii) Uzuri wa shani

iv) Akamwaidhi

2. UFUPISHO

Yusufu Bin Hassan, Mfalme wa mwisho wa halali wa Mombasa, alijitayarisha kuihama himaya yake.
Alikuwa amewashinda Wareno, mahasimu wake, vibaya, lakini alijua watarudi na watamwadhibu vikali.
Hivyo basi, badala ya kusubiri waje wazitie baruti nyumba na kuzilipua, badala ya kungojea waje
wawachinje raia wake kama kuku, badala ya kungonja ashuhudie minazi yote kisiwani na miti mingine
ya manufaa kukatwa katwa na makatili hao, badala ya kujitayarisha yeye mwenyewe miji, faua ya
kuikatakata miti yote ili Waareno wakija wasikute chochote cha kuvutia macho na watokomee kabisa.
Alijua asipotekeleza uamuzi huo mkali, basi Wareno watakujja na hasira zote na kuadhibu waliomo na
wasiokuwemo, kama walivyofanya Faza.
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Unyama uliofanyika huko alikuwa ameusikia ukisimuliwa mara zisizohesabika. Katika masimulizi hayo,
alikuwa amesikia ya kwamba Falme hiyo ya Faza ilipoasi utawala wa Kireno, askari wa Kireno, chini ya
uongozi wa Martin Affenso de Mello, walifanya unyama hapo mjini Faza ambao ulikuwa haujawahi
kutokea, hata katika mawazo. Inavyosemekana ni kwamba Wareno waliamua kuangamiza chochote
chenye uhai, hata wanyama na miti na wakautimiza muradi wao. Ajabu ni kwamba, hata kasisi
aliyeheshimika sana wa Kireno enzi hizo, Baba Joao dos Santos, aliunga mkono tukio hili akisema ya
kwamba wafaza walistahili kuadhibiwa. Hakuna mtu hata mmoja upande wa Wareno aliyekilaani
kitendo hiki cha kutisha.

Hii ndiyo sababu Mfalme Yusuf na raia wake walipowazima wareno hapo Mombasa, aliwaamuru watu
wajitolee kuwashabulia kwenye vituo vyao vyote kaitika mwabao mzima wa mashariki ya Afrika.
Baada ya kuamua hivyo, alienda Uarabun kutafuta silaha ili atekeleze azimio lake.

Alipopata zana za kutosha, ikiwa ni pamoja na silha na meli, alianza kupambana na wareno kuo huko
Arabuni, mahali pitwapo Shihr. Halafu alielekea mwambao wa pwani ya AFrika aliwasumbua sana
maadui zake, Mwisho alikita makao yake Bukini ambako aliendelea kuwashambulia Wareno kokote
walikokuwa.

a) Eleza sababu zilizomfanya Mfalme Hassan kuuangamiza mji wake, na halafu kuuhama (maneno
30-40) (alama 8)

b) Ukitumia Maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha kuanzia aya ya pili hadi
mwisho wa kifungu (maneo 75-80) (alama 12)

3. MATUMIZI YA LUGHA

1. a) Kwa kutumia kirejeshi kifaacho, rekebisha sentensi ifuatayo kwa njia
mbili tofauti.
Yule ndiye mkwasi ambaye aliyenusurika. (alama 2)
b) Andika umoja wa sentensi hizi:
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(i) Kwato za wanyama hutufaidi

(ii) Mnataka vyeti vya kuwasaidia? (alama 2)

Andika ukubwa wa

Mwizi aliiba kikapu na ngo’'mbe (alama 2)

Tunga sentensi sahihi ukidhihirisha wingi wa majina yafuatayo:
i) Ukanda
)] Uzee

Sahihisha sentensi zifuatazo bila kugeuza maana
i) Kikombe chenye kimevunjika ni kipya (alama 1)
i) Nimepeana kitabu kwa mwalimu mkuu (alama 1)

Tunaweza kusema katika chumba au

i) PSPPSR - 1 4 -

i)

Andika sentensi zifuatazo katika hali ya kutendewa
i) Yule Ngo'mbe alizaa ndama mkubwa jana
i) Mavu hawa wamemsumbua Nyatogo kwa mda mrefu.

Kwa kurejea ngeli za mahali, andika sentensi tatu ukionyesha matumizi ya kila moja
i) Andika sentensi za mseto kutokana na mbili fupi ulizopewa
a) Mwanafunzi amesoma kwa bidii. Mwanafunzi anataka kupita mtihani
(alama 1)
b) Leo nimerudi nyumbani. Sipendelei kuishi hapa
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(alama 1)
j) Geuza sentensi hizi kutoka msemo wa taarifa hadi msemo halisi
i) Mama alisema nichukue nafaka yetu nikauze sokoni
(alama 2)
i) Mwalimu aliomba aletewe vitabu vyake kutoka darasani
(alama2)
K) Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii:
Wenzake wamelipwa pesa zao, yeye bado amelala.
1) a) Eleza Katika sentensi maana ya misemo ifuatayo;
(i) Uso wa chuma (alama 1)
(ii) Kuramba kisogo (alama 1)
b) Andika visawe (maneno yenye maana sawa) vya maneno haya
i) Sarafu (alama 1)
ii) Kejeli (alama 1)
iii) Daktari (alama 1)

Kwa kila jozi ya maneno uliyopewa, tunga sentensi mbili kutofautisha maana.
c) i) Ini
Hini (alama 2)

d) Andika kinyume cha

i) Shari (alama 1)
i) Oa (alama 1)
e) i) Anayefundisha mwari mambo ya unyumba hutwa
(alama 1)
i) Samaki anayejirusha kutoka majiri huitwa (alama 1)

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657 42



isabokemicah@gmail.com

102 2

KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV.2002

SAA: 22

1. UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Kati ya viumbe wote waishio ulimwenguni, hakuna kiumbe aliyepevuka mawazo kama binadamu.
Kiumbe huyu amewapiku wale wengine kwa njia nyingi, hata kuweza kuwatawala na kuwapangia
maisha yao. Binadamu amekirimiwa uwezo wa kuyatawala mazingira na kukabidhiwa hekima ya
kuweza kusana ala mbalimbali ili kuyakabili mazingira hayo. Hekima hii humwezesha kusitiri kizazi
chake.

Aidha, ametunukiwa uwezo mkubwa wa kuivinjari sayari hii yetu katika ilhamu yake ya kutaka
kuvumbua ‘siri’ za maumbile, amejasiri hata kuzitalii sayari nyingine nje ya uso wa ulimwengu huu.
Si ajabu kwamba iwapo wanyama wengine wangepewa urazini wa kuongea kama yeye,
wangalimwandikia tumbi la vitabu kusiuf busara yake. Sifa za ujasiri wake kamwe hazingewatoka
vinywani mwao!

Hata hivyo, kuna tofauti nyingine kubwa kati ya binadamu na hayawani, Tofauti hii inaweza kumvua
binadamu sifa zake zote na kuuona ukwasi wa maarifa yake kama ishare ya maangamizi ya ulimwengu.
Hii ni kutokana na hasara anayosababisha katika mazingira tulivu walivyoumbiwa viumbe wote.

Uzuri wa ulimwengu tunamoishi humpendeza kila kiumbe hata yule anayemchukia binadamu kama nzi.
Wote hufurahia mazingira yao; hewa safi itokayo milimani, chemichemi, mito na vijito mnamotiririka
maji safi, vilele vya milima vilivyokumbatiwa na theluji daima dahari, yakiwemo mabonde na
tambarare zinazohimili uhai wa viumbe wenagi.

Urembo huo wa kiasili hauwezi kukamilika bila vichaka na misitu inayoipamba sayari hii huku ikileta
mvua. Mapambo yote haya huendeshwea na nguvu za maumbile; nguvu ambazo hazisababishwi na
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kuwa hatari kwa uhai wake na ule wa viumbe wenzake kwa sababu anayaharibu maumbile kwa kiasi
kikubwa kinachomtisha yeye mwenyewe. Hii ni kwa sababu gani? Sababu zipo nyingi.

Sababu mojawapo ni uchafuzi wa maji kama rasimali muhimu ya kiasili. Uchafuzi huu umewaletea
viumbe na mimea maafa mengi, yakiwemo maradhi mbalimbali. Kwa kweli bila maji, uhai utatoweka
duniani. Uharibifu mkubwa wa maji machafu yenye sumu hasa kutoka viwandani na kuingia kwenye
mito na bahari, huwadhuru biumbe wengine ambao makao yao ni majini. Maji huleta madhara si tu
kwa mimea bali hat kwa binadamu kupitia kwa ulaji wa vyakula.

Misituni rasilimali nyngine inayokimu viumbe, lakini binadamu anaiponza. Ukataji wa miti kiholela hasa
kwenye sehemu za chmichemi husababisha uhaba wa mvua. Uhaba huo nao huleta kiangazi
kinachokausha mimea na visima vya maji. Mchapuko wa ujenzi wa viwanda hasa katika nchi
zilizostawi wanasayansi wanaohusika na hali za anga umesababisha taharuki na wasiwasi mwingi. Hii
ni kwa sababu umenyosha kuwa ule utandu unaozuia miale ya jua kupenya moja kwa moja kweye
sayari hii na juhatarisha uhai, sasa unaanza kutoweka taratibu. Hii ni kutokana na hewa chafu itokayo
viwandani. Kwa kadri binadamu anavyozidi kujiimarisha kiviwanda ndivyo ambavyo mabaki yaviwanda
yanavyozidi hatua hii, ni binadamu atakuwa amechangia pakubwa katika kutowesha uhai wa viumbe
wote ulimwenguni.

Mikutano mingi ya kmataifa imefanywa nab ado inaendelea kufanywa kila uchao ili kutahadharisha
umma wa ulimwengu dhidi ya uharibifu wa mazingira na mali asili. ‘Ajenda’ za mikutano hiyo hasa
zinalenga nchi zilizostawi kwani hizi ndizo zinazochafua mazingira kwa kasi zaidi kuliko zile
zinazostawi . Mapendekezo mengi yametolewa katika vikao hivyo ili kusuluhisha tatizo hili lakini ni
hatua chache mno zinazochuliwa kurekebisha mamba.

Inatupasa sisi wenyewe kuchukua jukumu la kusafisha mazingira yetu. Tuwafunze pia watoto wetu
kuhifadhi mazingira yanapochafuliwa au kuharibiwa. Tukumbuke kuwa Mwana hufuata kisogo cha
nina.Mazingira yanpochafuliwa au kuharibiwa, afya zetu zimo hatarini, na hali hii pia ni tisho kwa
viumbe wengine, hata vimatu! Kila mmoja wetu anawajibika kutunza mazingira anamoishi kwa
manufaa yetu sote na kwa vizazi vijavyo.

a) Kulingana na taarifa hii, kwa nini binadamu anahesabiwa kuwa na uharibifu mkubwa kushinda
wanyama wengine? (alama 4)
b) Onyesha uhusiano uliopo baina ya maendeleo ya binadamu na uharibifu wa
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mazingira. (alama 4)
c) Ni kwa nini mwandishi anahofia zaidi athari za miale ya jua? (alama 2)
d) Eleza kwa ufupi hasara zinazoweza kusababishwa na uharibifu wa mazingira.
(alama 2)
e) taja hatua mbili ambazo mwanadamu angeweza kuchukua ili kupunguza madhara ya viwanda.
(alama 2)
f) Kulingana na makala haya ni nini maana ya methali "mwana hufuata kisogo cha nina?”
(alama 1)
Q) Eleza maana ya
(i) Kusana (alama 2)
(ii) Mchapuko (alama 2)

2. MUHTASARI

Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonjwa ya ajabu. Magonjwa hayo yame
wahangaisha watu na kuzishughulisha bongo za wanasayansi na madaktari katika kutafuta tiba.
Mgonjwa kama vile tauni, kifua kikuu, homa ya matumbo na ndui ni baadhi ya yale yaliyotisha sana
nyakati Fulani za historia ya binadamu. Magonjwa haya yaliwaua maelfu ya watu na kutibua mifumo na
taratibu za maisha ya watu.

Hata hivyo, magonjwa hayo yaliweza kuchuzwa na kutafutiwa tiba kabla ya kumaliza kabisa kizazi cha
binadamu . Lakini hii ni baada ya kuwasukuma maelfu ya watu kaburini. Ulimwengu wa sasa
umashuhudia janga lingine la maradhi sugu ya ukimwi. Neno "UKIMWI" lilitolewa katika na athari za
ugonjwa huo mwilini. Neno "UKIMWI" humaanisha ukosefu wa Kinga Mwilini, ambapo herufi za
maneno matatu ziliunganishwa pamoja na kuunda neno hilo.

Ugojwa huu ambao tayari umewaua mamilioni ya watu wtu kote ulimwenguni unazidi kuenea kwa kasi,
mfano wa moto katika kichaka. Kutoka kasi yake ya kuua watu, ugonjwa wa UKIMWI umepewa majina
kama vile "umee” na pia ‘'ugonjwa wa vijana.” Watu wengi wanaoabukizwa, virusi vya UKIMWI
umepewa majina kama vile "umeme " na pia ‘ugonjwa wa vijana. Watu wengi wanaombukizwa virusi
vya UKIMWI ni wale walio na miaka kati ya 15 hadi 49. Kundi hili kwa kweli ndilo, linalohesabiwa
kuwa na nguvu za kutunza jamii kwa njia nyingi iwapowengi katika kundi hili watakumbwa na maradhi
haya, watasalia wakongwe na watoto wachanga wasioweza kujimudu.
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Nchini KenyaUKIMWI uligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka wa 1984. Kufika mwezi wa Juni
1996, inakisiwa kuwa ugonjwa huu ulikuwa umewaua watu wapatao 65,647 nchini. Hivi sasa,
imesemekana kuwa takrban watu zaidi ya 500 hufa kila siku nchini Kenya kutokana na janga hili.
Aidha imethibitishwa kwamba takribani watu milioni mbili u nusu tayari watapoteza maisha yao
kutokana na kuambukizwa virusi vya ugonjwa huu humu nchini. Maradhi haya sasa yamekuwa janga la
kitaifa.

Kutokana na kuongezeka kwa visa vya UKIMWI, hospitali na zahanati nyingi kote nchini zinashindwa
kukidhi mahitaji ya wagonjwa. Kwa hivyo makundi ya kujitolea na mashirika mbalimbali yameundwa ili
kuwahudumia wagonjwa wa UKIMWI. Baadhi ya makundi hayo hutoa tiba ya kisaikolojia pamoja na
kuwapa ushauri wa hima ya kuishi, badala ya kukata tama. Wagonjwa wengi pia huishia kutibiwa
nyumbani kwao.

Ugonjwa huu umeathiri jamii kwa njia nyingi. Hali ya wasiwasi na woga, ukosefu wa matumaini,
ongezeko la mayatima na kuzorota kwa uchumi kutokana na kutoweka kwa kizazi chenye nquvu za
kutoa, huduma kwa jamii, ni baadhi ya athari za maradhi haya.

Lakini jambo la kuzingatia ni hili, tujifunze kutokana na historia. Tuwe na matumaini kwamba siku
moja tiba ya ugonjwa huu itapatikana. Hii ni kwa sababu tumethibitishiwa haya kutoka katika historia
yetu wenyewe. Ikiwa magonjwa yaliyasababisha vifo vya wengi kutokana na ukosefu wa tiba
yalitokomezwa kupitia juhudi za kimatibabu, sembuse huu ugonjwa tulio nao sasa? Huku tukijikinga
kutokana na maradhi haya, tusife moyo bali tuwe na matumaini kwani subira huvutia heri.

a) Kwa kutumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya nne za mwanzo
(maneno 90-100) (slsms 3 kwa mitiririko) (alama 4)
b) Eleza mambo yanayoleta matumaini kwa wagonjwa wa UKIMWI kulingana na aya tatu za

mwisho. (Maneno 40-50)(alama 1 kwa mtiririko) (alama 4)

3. MATUMIZI YA LUGHA

1. a) Eleza matumizi matatu ya Kl na utunge sentensi moja kwa kila mojawapo.

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657 46



isabokemicah@gmail.com

(alama 6)

Tambulisha viwakilishi katika sentensi zifuatazo, halafu uzigeuze sentensi hizo kwa
wingi.

(i) Nilisoma kitabu chake
(ii) Umekuwa mwadilifu kupindukia

(iii) Alishinda nishani ya dhahabu (alama 6)

Akifisha sentensi hii:

Watu wengi wamezoea kusema ajali bwana basi yakaishia hapo lakini kufanya hivyo ni
sawa. (alama 3)

Andika sentensi hizi kwa umoja

i) Mafuta haya yanachuruzika sana (alama 2)
i) Miinuko ile ndiyo mwanzo wa milimu ya Chungu. (alama 2)
Sahihisha sentensi zifuatazo (alama 2)
i) Kile kitabu kilipasuka ni changu

i) Matofali haya yanatumiwa kwa ujenzi wa nyumba

Andika sentensi hizi upya ukitumia o-ote. (alama 3)

i) Chakula kikibaki hutupiliwa mbali

i) Kila nyumba unayoingia unapata watoto wawili

Yapange majina yafuatayo katika ngeli zake (alama 3)
i) Neno

i) Kiongozi
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j)

iii) Mate

Ukizingatia nenolililo katika mabano, andika sentensi hizi atika hali ya kutendeka.
(alama 2)

i) Daraja hili (vuka) tu wakati wa kiangazi.

i) Kitabu hicho (soma) ijapokuwa sura zingine sura zingine hazimo.

Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya (alama 2)
i) —enye

ii)-enyewe

a) Tunga Sentensi zitakazobainisha maana ya jozi za maneno
zifuatazo: (alama4)
i) Mbari
Mbali
ii) Kaakaa
Gaagaa
b) Tumia misemo ifuatayo katika sentensi; (alama2)
i) Enda nguu
i) Chemsha roho
c) Eleza maana mbili tofauti za (alama 2)

Rudi

d) Eleza maana ya methali

Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni (alama 2)
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KISWAHILI KARATASI 2
OCT./NOV.2003

SAA22 Ve

1. UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu mwsawali

Utandaridhi (au globalization kwa lugha ya Kingereza) ni jinsi ya maisha inayoendelea kuutawala
ulimwengu wote katika karne hii ya 21. Neno utandaridhi ni neno mseto ambalo maana yake ni
utamaduni uliotanda au kuenea ardhi nzima. Mtu mtandaridhi’ hivyo basi ni mtu aliyebebea kikamilifu
katika utamaduni huu mpya kwa jinsi moja au nyingine.

Matandaridhi hujihusisha sana katika kutandaridhisha aina moja au nyingine ya amara muhimu za
kitandaridhi. Hizo ni kama vile biashara za kumataifa, lugha za kimataifa, aina za mavazi zilizotokea
kupendwa ulimwenguni kote, muziki wa kisiku hizi, hasa vile pop, reggae, raga, rap, ambao asili yake
ya hivi majuzi ni Marekani. Muziki huo waimbaji wake hutumia, sanasana, lugha ya Kiingereza
hususan kile cha Marekani na kadhalika Watandaridhi wana nyenzo zingine kadha wa kadha za
kuendeshea maisha yao au kujitambulisha. Wao huwasiliana kutoka pembe moja ya duni hadi
nyingine wakitumia vitumeme, yaani vyombo vitumiavyo umeme kufanya kazi vya hali ya juu, kama
vile tarakilishi na simu, hata za mkono. Watu hawa hawakosi runinga sebuleni mwao, usiseme redio.
Hawa husikiliza na kutazama habari za kimataifa kupitia mashirika matandaridhi ya habari kama vile
BBC la uingereza CNN la marekani. Aidha watu hawa husafiri mara kwa mara kwa ndege na vyombo
vingine vya kasi. Hawa hawana mipaka. Wale wanaohusudu utandaridhi wanaamini kindakindaki
kwamba utamaduni huu wa kilimwengu umeleta m/lahaka mwema baina ya watu binafsi, makampuni
makubwa makubwa ya kimataifa na usiano bora baina ya mataifa. Watu hawa husikia wakidai ya kuwa
aina hii ya utamaduni imeupigisha mbele ustaarabu wa wanadamu ulimwenguni kote. Kwa upande
mwingine, wakereketwa wa tamaduni za kimsingi za mataifa na makabila mbalimbali ulimwenguni
wanadai ya kwamba utandaridhi umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi,
utandaridhi umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi, utandaridhi
umesemekana kwamba unasababisha kutovuka kwa utu miongoni mwa wanadamu wote, ambao wamo
mbioni kusaka pesa na kuneemesha ubinafsi. Inadaiwa pia kwamba utandaridhi umesababisha
kutovuka kwa adab kwa vijana wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku kutovuka kwa adabu
kwa vijana wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana, hasa wale
wa mataif yanayojaribu kuendelea, kumeleta zahama chungu mbovu, ikiwa ni pamoja na kuenea kwa
UKIMWI kwa kasi ya kutisha.
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a) i) Bainisha kwa kutoa maelezo kamili kwamba utandaridhi ni neno mseto.
(alama 3)
i) Tohoa maneno mawili kutokana na neon kutandaridhisha kisha ueleze maana za
maneno hayo. (alama 2)
b) i) Nini maana ya ‘hawa hawana mipaka?’ (alama 3)
i) Kwa nini watandaridhi wanpenda kusikiliza na kutazama habari kupitia BBC na CNN?
c) i) Eleza kikamilifu maoni ya watandaridhi kuhusu utamaduni wao
(alama 3)
i) Je, Utandaridhi unalaumiwa kwa nini katika kifungu hiki? (alama 3)
d) Msemo: * chungu mbovu” ni msemo wa kimtaani tu. Msemo sawa ni upi
(alama 1)
e) Eleza maana ya maneno yafuatayo
i) Amara
i) Mlahaka
iii) Wakereketwa (alama 3)
2. UFUPISHO

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Ukiwa mtoto unadhani ulimwengu ni kipande kimoja cha keki kilicho kitamu mithili ya asali. Hakuna
dhiki, hakuna mateso, hakuna kuhuzunika kwa aina yoyote. Neno huzuni linasikika masikioni kama
neno lisiloelekea kwenye uhalisia wowote. Kwa watoto dunia imejaa raha, starehe na vicheko
visivyoisha. Maisha ni ahadi njema, yenye matokeo ya kufurahisha na kustarehesha tu, sio
KUDHIKISHA NA KUHUZUNISHA.
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Huyu tunayemzumgumzia hapa ni mtoto mdogo ambaye hajajua kubainisha kitendekacho mkono
wake wa kushoto na kile kinachofanyika hasa katika mkono wake wa kulia. Hata hivyo, jinsi mtoto
anavyoendelea kukua na kufahamikiwa na mambo, vigambo na kadhia zinazoendelea katika mazingira
yake, anabainikiwa na mengi machungu ambayo huleta huzuni, sio raha.

Hebu tuanze na nyumbani kwao mtoto. Aghalabu, watoto wote hupendwa kwao nyumbani, iwapo
wazazi wao ni watu wangwana na wana nafasi ya kulea watoto wao bila taabu. Hata hivyo watoto
huchapwa pale wanapokuwa watundu, jambo ambalo huwahuzunisha sana, japo ni wajibu wa wazazi
sababu, kama isemwavyo, mcha mwana kulia hulia yeye. Pili, inajulikana wazi kwamba watoto wengi
siku hizi huenda shule, huko shule, wao hupendelea sana kucheza kuliko kusoma. Illi wasome kama
inavyotakikana, ni sharti waelekezwe barabara katika njia hiyo na walimu wao. Katika kuelekezwa
huku, walimu wanaweza kulazimika kuwaadhibu, hasa wale watoto ambao huzembea na kutofanya
kazi zao wanazopewa kufanya nyumbani kama kawaida ya mfumo wa shule ilivyo. Watoto ambao
huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa kufanya nyumbani kama kawaida ya mfumo wa shule
ilivyo. Watoto wa aina hii wanapotiwa adabu raha hujitenga na huzuni huwatawala.

Huzuni, hivyo basi, inaonekana ya kuwa ni uso wa pili katika maisha ya mwanadamu, uso wa kwanza
ukiwa raha. Na kwa hakika wanaohuzunika si watoto peke yao. Kila mtu duniani ni sharti, katika
wakati mmoja au mwingine, azongwe na huzuni. Inajulikana wazi kwamba wanadamu wote hawapendi
huzuni asilani na hakika kabisa, kila binadamu huchukia huzuni na kustahabu raha. Hata hivyo, raha
humjia binadamu kwa nadra sana, ilhali huzuni humvamia wakati wowote, hata akiwa humo katikati ya
kustarehe. Si tu, inajulikana dhahiri shahiri kwamba hakuna mtu asiyewahi kuonja huzuni, japo wapo
watu wengi kweli kweli wasiowahi kuonja raha maishani mwao.

Zingatia mtoto anaezaliwa, halafu wazazi wake wanaaga dunia, pengine katika ajali, kabla mtoto
mwenyewe hajaweza kujikimu. Mtoto huyu anaishi kutegemea jamaa za wazazi wake. Watu hawa
wasipokuwa na nafasi wao wenyewe kimaisha pamoja na ukarimu unaohitajika basi mtoto anateseka
na kuhuzunika sana katika maisha yake yote. Ama zingatia mtoto anayetupwa na mamake kijana,
aliyempata bila kupanga. Hata mtoto huyu akiokotwa na kulelewa na wahisani, maisha yake yatakuwa
ya taabu, dhiki na huzuni. Au zingatia mtoto anayelelewa na mama wa kambo anayeondokea kuwa
mwovu. Mtoto huyu atakayoijua ni huzuni tu. Ama zingatia mtoto ambaye babake ni mlevi na unalojua
ni kurudi nyumbani kufurahia kupiga watoto wote na mama yao ndipo apate usingizi mnono. Mtoto
mwenye baba wa aina hiyo atakayoijua ni huzuni tu, sir aha asilani.

2. a) Ukitumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya
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nne za mwanzo (Maneno -100) (alama 10)
b) Ukizingatia aya ya mwisho, eleza hali mbalimbali zinazowatia watoto huzuni.
(Maneno 40-45) (alama 6)
MATUMIZI YA LIGHA
i) Tumia viashiria vya kutilia mkazo katika sentensi zifuatazo
i) Kibogoyo.......... Ndiye anayehitaji meno ya dhahabu.
i) Vyakula...............mvipikavyo nyinyi, nasi twavipika
(alama 2)

Geuza sentensi zifuatazo ziwe katika hali ya umoja
i) Huku kuimba kwenu kuzuri kutawapendez wageni (alama 1)

i) Hii miche ni mizuri sana, itatufaa (alama 2)

Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia viunganishi vifaavyo.
i) Chakula hiki hakina mchuzi. Hakina chumve (alamal)
i) Romeo aliamka. Alitazama saa yake

Akala kiamsha kinywa mbio mbio (alama 2)

Ziandike upya sentensi zifuatazo kwa kufuata maagizo uliyopewa.
i) Nimemleta paka ili aue panya wote wanaotusumbua hapa kwetu
nyumbani. (Anza: Panya...) (alama?2)

i) Mbwa ambaye aliripotiwa kuwa ameibwa amepatikana katika bwawa la maji
(Anza: katika bwawa.....) (alama2)

Andika kwa msemo halisi sentensi. Tajiri alishangaa kuwa niliweza kuubeba mzigo huo peke

yangu. (alama 2)
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f) Piga mstari vivumishi katika sentensi hizi

i) Sina nguo yoyote niwezayo kuvaa (alama 1)

i) Mtoto mwenyeweataileta kalamu (alama 1)
9) Andika vitensi vinavyotokana na majina haya;

i) Mfuasi

i) Kifaa

iii) Mharibifu (alama 3)
h) Kanusha

i) Ungemwauliza vizuri angekujibu bila wasiwasi (alama )

i) Andika kinyume;

Mjomba alicomeka upanga kwenye ala (alama 2)
i) Eleza maana nne-tofauti za sentensi hii;
Alinunua samaki na mtoto wake (alama 4)
i) Eleza tofauti baina ya sentensi hizi;
i) Ningekuwa na pesa ningenunua shamba.
i) Ningelikuwa na pesa ningalinunua shamba (alama 2)
B a) Kamilisha tashbihi zifuatazo
i) Baidika kama
i) Mzima kama
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b) Tumia tanakali za sauti zifaazo kukamilisha sentensi hizi;
i) Sauti ya waimbaji haikusikika tena, ilikuwa imedidima...wageni walipofika katika
jukwaa.
i) Simba ni mnyama hodari sana, akimkamata swara humrarua
(alama2)
c) Tunga sentensi mbili tofauti zinazobainisha maana tofauti kati ya:
i) Nduni
i) Duni (alama 4)
d) i) Mdudu anayetengeneza atandu huitwa (alama 1)
i) Mdudu mwenye mkia ulipinda nchani ambao una sumu ni
(alama 1)
e) Andika methali moja inayotokana na maelezo yafuatayo:

Asiye na uwezo ataendelea kuwa bila uwezo hata akifanya bidii namna gani.
(alama2)

102 2

KISWAHILI KARATASI 2
OCT. NOV 2004

2 2 HOURS

1. UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Wahenga walisema “mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.” Hii ina maana ya kuwa ukiogopa kutumia ufito
kumchapa mtoto wako, ukamdekeza atadeka na hatimaye ataharibika. Methali hii ina picha yake
ambyo ni, “Ukicha mwana kulia, utalia wewe.”

Hizi ni methali zilizojaa busara kubwa. Mathalini wewe ni mzazi au mtu yeyote mzima aliyetunikiwa
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madaraka juu ya watoto. Lakini kila wanapokiuka uadilifu au mmoja wao anapokosea wewe
unambembeleza tu, basi huwa unaizorotesha tabia yake. Mwisho, mtoto huyo anaweza kuishia kuwa
mtundu.

Hata hivyo, ni sharti tujue ya kwamba tuko katika njia panda hapa. Kwa upande mmoja, zamani
ilichukuliwa kwamba watoto na hata wanawake watu wazima hawana akili. Kwa ajili hiyo, iwapo
mwanaume mtu mzima ana jambo la kuwaeleza, njia pekee ya kuliingiza katika " akili” yao * hafifu”
ni kuwatwanaga ili kulikongomeza jambo hili. Ukweli ni kwamba akili ya mtoto si hafifu hata. Unaweza
kusema ni kama mmea, ambao usiporutubishwa kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa
stahiki yake, basi hudhoofu” na mwishowe kufifia.

Kwa upande mwingine, mtazamo wa kisasa ni tofauti kabisa, imethibitishwa ya kwamba wanawake ni
sawa kabisa katika maumbile yao wakilinganishwa na wanaume. Kwa jinsi hiyo, kweli wapo wanawake
amabo hawana mwelekeo timamu kuhusu maisha. Lakini ni kweli pia kuwa wapo wanaume watu
wazima mamilioni ambao hawana akili. Kadhalika, si kweli kuwa watoto wote, kwa sababu ya umri
wao tu, basi hawana akili. Ama kwa kusema kweli binadamu yeyote kuwaliwa na akili zake timamu
isipokuwa wale ambao kwa bahati mbaya maumbile yamewapa akili pungufu. Hili litokeapo basi
tunalikubali tu. Hatuwezi kumlaumu mtu kama huyo au muumba wake. Kwa hakika huu ndio msingi wa
methali. “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Vinginevyo, mtazamo wa kizamani ni taasubi kogwe tu
za kiume zilizopitwa na wakati.

Aidha, kwa sababu watu wote huzaliwa na akili timamu, tena hawawi watu wazimu kabla ya kuwa
watoto kwanza, mtu mzima yeyote ana hali gani ya kuwadhulumu watoto na kujipambaniza na
lawama za uongo dhidi ya vijana hao kwa madai kuwa hawana akili? Na je, ikiwa hawana akili, basi
ndipo waonewe? Wanyanyaswe? Hili si jambo la busara. Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni
kumrudisha nyuma kiumbe huyo. Kurudi kufaako ni kwa kupeleka mbele, sio kwa kurudisha nyuma.
Kurudi kuelekezako mbele ni kwa uongozi mwafaka, uongozi ambao lengo lakeni kummulikia mtoto
kurunzi ilimradi kumwongoza mtoto.

Mtoto ana haki ya kuhudumiwa kwa njia yoyote ifaayo ili akue na akili yake ikomae kikamilifu. Inafaa
asomeshwe, apewe malezi bora ili naye aje alee wengine kistahiki.

(a) "Mapenzi yasiyo Kipimo yanaweza kuwa hatari kwa mtoto.” Eleza kikamilifu

huku ukirejelea habari uliyosoma ( alama 3)
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(b) Fafanua njia panda inayorejelewa na mtunzi ( alama 3)

(c) Mtoto analinganishwa na mmea katika taarifa hi, kwamba “usiporutubishwa
kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake basi hudhofu.”

Tahtmini kulinganishwa huku, huku ukirejelea taarifa ( alama4)

“Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Eleza maana ya ndani ya methali hii kulingana na taarifa
( alama 4)

Onyesha kwamba unaelewa maana ya:
"Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo”
( alama 4)
Eleza maana ya:
(i) Kulikongomeza (alama 2)

(ii) Kujipambaniza

MUHTASARI

Maendeleo ya taifa hutegemea jinsi wananchi wanavyolitolea katika kulibingirisha gurudumu la
uchumi wao. Kila mwanajamii anahitajika kujibidisha katika kazi au taaluma yake. Mzalendo yeyote
yule hupata motisha ya kufanya kazi iwapo anaweza kupata ile kazi aliyokuwa akitamani.

Kumakinika katika taaluma Fulani si jambo jepesi na huchukua muda kutengeneza. Kwa mfano, ili
mhazili apate staha ya uhazili sharti apitie ngazi mbali mbali. Mwanzo kabisa lazima kumpa fursa ya
kujiunga na vyuo mbali mbali vya uhazili. Anapojiunga na vyuo hivyo ndipo safari inapoandaliwa.
Kukamilisha safari hii inahitaji muda wa miaka mine- mitano. Anapohitimu kuwa tayari ameimudu
shughuli hiyo. Hata hivyo, anatakiwa afanye mazoezi kila mara ili asisahau yanayohitajika katika
taaluma hiyo. Wengi waliokwishapata ujuzi huo wa wale wenzao ambao katika masomo wana
utaakamu kama wao. ljapokuwa wote ni wahazili, viwango vyao ni tofauti na mishahara pia
hutofautiana. Tofauti hapa ni daraja zao za vyeo. Baada ya kuhitimu na kupata vyeti vya uhazili ni
rahisi kupata au kutopata kazi zenye ujira wa kuvutia. Anayefanikiwa ana sayari ya kujikakamua hasa
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kwa upande wa uzingatifu wa kazi kikamilifu na kutunza hadhi ya ofisi yake.

Kuna mashirika makubwa yanayojiweza kiuchumi, ambayo rasimali yake ni imara. Mashirika madogo
huwa yana rasilmali yenye kuyumbayumba. Mashirika haya yana wahazili na wanafunzi ambao hupata
mishahara duni. Wanafunzi wote hao hufanya kazi kwa kutokuwa na uhakika wa kulipwa mwisho wa
mwezi. Watu kama hao hawawezi kutilia maanani kazi zao. Mashirika mengine hayana utaratibu
maalum, wa kulipa mishahara kwa vile hutegemea utu wa mkurugenzi. Badhi ya wakuu hao huwa
wabanizi na huwapunja wafanyi kazi wao. Hili ni swala nyeti ambalo linahitaji litatuliwe kwa kuwa na
chama cha kupigania haki za wafanyikazi. Wakati wanapotafuta kazi, Wahazili wengi huwa ni wahitaji
na hukubali chochote wanachopewa.

Wale waliobahatika kupata nafasi ya ajira katika kampuni kubwa za kimaataifa, mishahara huwa ni ya
kutia moyo. Katika dunia hii wahazili wana vibarua vigumu, kwa sababu lazima wapate tajriba na
uzoefu wa taaluma inayoendelea na shirika Fulani. Mhazili anapotumia msamiati usionda sambamba
na shughuli za kiofisi hawasiti kufoka. Wavumilivu miongoni mwao hula mbivu. Hawa hawafi moyo bali
hujitahidi zaidi ili wasikumbwe na kimbunga cha kufokewa. Kuna wengine ambao humwaga unga.

Bila kupoteza iliyokusudiwa na mwandishi wa taarifa, fupisha aya ya kwanza na ya pili ( maneno
60 - 70) Alama 2 kwa mtiririko) ( alama 8)

Kwa kuzingatia aya mbili za mwisho, eleza mambo muhimu yanayoshughulika na mwandishi ( maneno
60 - 70) alama 2 kwa mtiririko) ( alama 8)

3. MATUMIZI YA LUGHA

1. (a) Andika udogo na ukubwa wa jina ngoma (alama 2)

(b) (i) Eleza namna mbili za matumizi ya alama ifuatayo ya uakifishi (;)
( alama 2)
(ii) Tunga sentensi mbili tofauti zinazoonyesha matumizi hayo

(alama 2)
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Tofautisha maana ya sentensi zifuatazo
(i) Kazi yote ni muhimu

(ii) Kazi yoyote ni muhimu ( alama 2)

Tunga sentensi mbilimbili kuonyesha matimizi mawili tofauti ya
Ka

Ndivyo ( alama 4)

Tunga sentensi kuonyesha matumizi sahihi ya viunganishi hivi
( alama 2)
(i) Ingawaje

(ii) llhali

Tambulisha kielezi, kivumishi na mnyambuliko wa kitenzi katika sentensi ifuatayo:

Msichana mrembo alikuja upesi akimkimbilia dadake ( alama 2)

Andika kifungu hiki kutoka usemi wa taarifa hadi usemi halisi
( alama 4)

Watoto waliambiwa na mama yao watakaporudi nyumbani waoge. Wale, halafu waanse
kusoma moja kwa moja badala ya kuharibu wakati wao kwa kutazama vipindi vya
runinga. Aliwakumbusha kuwa wanaofanya maonyesho kwenye runinga tayari
wamefuzu shuleni na wameajiriwa kazi

(i) Taja vihusishi vitatu vinavyorejelea mahali, wakati na kiwango
( alama 3)

(ii) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kila kihusishi ( alama 3)

Andika sentensi zifuatazo upya kwa kufuata maagizo
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(i) Alicheza kwa bidii akawafurahisha wengi waliohudhuria tamasha hizo
Anza kwa: Kucheza ( alama 2)
(ii) Karamu hiyo ilifanya sana, kila mtu alikula chakula akatosheka

Anza kwa: chakula ( alama 2)

Tunga sentensi mbili tofauti ukitumia vitenzi hivi vya silabi moja

( alama 2)

Unda vitenzi kutokana na majina haya: ( alama 2)
(i) Mtukufu

(ii) Mchumba

102/2

LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2005

SAA 2.

1. UFAHAMU
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Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

anayewahi kuingia jiji hili kwa mara ya kwanza huvutiwa na huo msheheneko wa majumba ya fahari,
marefu ajabu, kiasi cha minazi mitano- sita iliyounganishwa kuelekea juu mbinguni.

Jumba linalowavutia watu wengi ni lile la makongamano ya kimataifa liitwalo kwa kiingereza Kenyatta
International Conference Centre. Jumba hili, hadi miaka michache ilipopita, ndilo lililokuwa refu zaidi
mjini. Jumba lenyewe lina ghorofa ishirini na tisa hivi, Usipohesabu hilo pambo kama kofia kileleni
mwake, linalojulikana kama mwavuli. Hata hivyo, miaka michache iliyopita jingo hili lilipitwa kwa
urefu na mnara wa Nyakati ( Times Tower) Mnara huo hasa ni jumba linaloafiki lakabu yake ya
kikwaruza mawingu. Jumba hili lina ghorofa zisizopungua thelathini na mbili.

Mbali na majumba haya mawili, kuna majumba mengine zaidi ya ishirini katikati ya jiji ambayo, japo
mengine ni mafupi kiasi, maumbo ya kustaajabisha kweli kweli. Hebu zingatia mwenyewe jumba
liitwalo "mdomo wa kengele” au bell - bottom” ambalo ni vioo vitupu, toka chini hadi juu. Fauka ya
haya, umbo lakeni la kipekee ulimwenguni kote. Jumba hili lina kama miguu, kisha kiuno mithili ya
kinu hivi japo si mviringo. Linapaa juu, mbali sana, likichukua umbo pana kuliko lilivyo chini. Umbo la
fua pana kama kengele.

Halafu rudia barabara. Hizi hazina hesabu katikati ya jiji ni pona, tena safisana. Magari yanayotumia
barabara hizi ni kochokocho, ya kila aina na yanashindania nafasi.

Ajabu kubwa ya Nairobi hata hivyo ni idadi ya watu. Hakuna hasa anayejua idadi kamili ya watu wa
Nairobi, lakini sio kupiga chuku ninaposema kwamba, hasa nyakati za kuelekea kazini asubuhi,
kwenda kula chakula cha mchana, kuelekea nyumbani baada ya kazi na kuvuka barabara wakati wa
msongamano, watu hukanyagana. Mtu anayesema kwamba watu wa Nairobi ni wengi kama chungu,
au kama mchanga wa ufuo wa bahari, hati chumvi

Watu wa Nairobi, kwa tabia na mavazi, si kama watu wa kwingineko nchini Kenya. Watu hawa kuvalia
nadhifu sana. Wanawake ni warembo ajabu na hutengeneza nywele zao mithili ya hurulaini peponi.
Wengi huvaa suruali ndefu! Kucha zao na midomo yao hupata rangi maridadi sana. Huzungumza
Kiswahili na kiingereza takriban wakati wote. Wanawake wengi ajabu huendesha magari yao

mwafaka ya wanawake ni jikoni peke yake, yaani kuzingatia ile falsafa kuwa " kuoa ni kupata jiko".
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Wanaume nao huvaa suti safi, maridadi na shingoni wamefunga tai stahiki yao. Wanaume hao
huendesha magari ya kuyaegesha karibu na afisi zao. Huingia afisini mwao kwa maringo na madaha,
huku funguo za magari yao zikining‘inia vidoleni. Hawa nao husema Kiswahili na kiingereza kupitia
puani, utadhani ni waingereza hasa.

Kwa upande mwingine, watoto ni nadhifu kweli hasa watoto wa shule. Hawa huvalia sare zilizofuliwa
na kunyoshwa vizuri kwa pasi. Wake kwa waume, shingoni huvalia tai. Watoto wa shule Nairobi
huongea Kiswahili, kiingereza na Sheng, ambayo ni “lahja” yao waliyoibuni.

“Luhya” hii ni mchanganyiko wa Kiswahili. Kiingereza na msamiati mchache wa lugha nyingine za
wakenya zisemwazo jijini Nairobi na vitongoji vyake.

Kwa jumla, watu wote wa Nairobi hutembea kasi sana. Hawana hata wakati wa kutembea pole pole na
kuangazaanga huku na huko. Iwapo wewe ni mgeni jijini, ukizubaa utapigwa kumbo na waendelee na
hamsini zao kama vile hapakutokea jambo. Hili linapojiri, usidhani limefanywa maksudi. La, hasha ni
vile tu kwamba Wanairobi hawana muda wa kupoteza.

Kwa nini majumba ya jiji la Nairobi yana majina au lakabu za kiingereza?

(alama 2)
(i) Baadhi ya maajabu ya Nairobi ni barabara safi, msongamano wa magari
na majumba marefu. Ongezea maajabu mengine manne (alama 4)
(ii) Watu wa Nairobi wanajipenda kweli kweli. Fafanua (alama 4)
(i) Je, unadhani watu wa Nairobi kweli hukanyagana? Eleza ni kwa nini
msimulizi ametoa maelezo hayo (alama 2)
(ii) Unafikiri ni kwa nini hasa wanawake wa Nairobi wanaonekana nadhifu?
(alama 3)
Kwa nini neno “lahja” limewekwa alama za mtajo? (alama 1)
Eleza maana ya maneno na tamathali za usemi zifuatazo: (alama 4)
(i) Nadhari
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(ii) Linaloafiki
(iii) Kikwaruza mawingu

(iv) Waendelee na hamsini zao

2. UFUPISHO

Ujambazi wa kimataifa ni tatizo lilolowasumbua walimwenqgu kwa muda mrefu sana. Serikali nyingi
zimetumia mapesi mengi kwa miaka mingi sana zikijitahidi kupambana na janga hii. Hata hivyo, fanaka
haijapatikana wala haielekei kamwe kuwa itapatikana leo au karne nyingi baadaye.

Yumkini tatizo kubwa lililopo ni kuhusu jelezi la dhana ya “ujambazi” tena “wa kimataifa”. Hili ni tatizo
mojawapo na yapo mengi sana. Tatizo la pili ni kiburi. Kuna wale watu binafsi na hasa viongozi wan
chi kubwakubwa na serikali zao zilizojiaminisha kuwa ujambazi ni balaa kweli, tena belua, lakini huo
ni wa huko, wala hauwezi kuwaqusa licha ya kuwashtua wao.

Kulingana na maoni watakaburi hao, ujambazi ni wa watu “washenzi” wasiostaarabika, wapatikanao
katika nchi zisizoendelea bado. Ujambazi pekee wanaouona unafaa kukabiliwa ni dhidi ya mbubujiko
wa madawa ya kulevya uliosababishwa na vinyangarika kutoka nchi hizo maaluni za " ulimwengu wa
tatu”. Kulingana na wastaarabu wan chi zilizoendelea, vinyangarika hivi ndivyo hasa adui mkubwa wa
ustaarabu ulimwenguni na ni sharti vifagiliwe mbali bila huruma. Baada ya kusagwasagwa, ulimwengu
mstaarabu utazidi kutononoka na ahadi ya mbingu hapa ardhini itakamilika.

Imani ya watu ya kuwa ujambazi wa kimataifa. Hata iwapo upo, hauwezi kuwashtua wala kuwatingisha
wao ilikuwa kamili na timamu. llikuwa kamili na timamu hadi hapo mwezi Septemba tarehe 11
mwaka wa 2001, ndege tatu za abiria zilipoelekezwa katika majumba mawili ya fahari, yenye urefu
wa zaidi ya ghorofa mia moja na kuyatwangilia mbali. Mshtuko na kimako! Kimako kwa kuwa, kabla
ya siku hiyo, wanarekani kudhai kwamba ingewezekana taifa lolote au mtu yeyote kuthubutu
kuishambulia nchi yao, taifa wasifa lililojihami barabara dhidi ya aina yeyote ile ya uchokozi kutoka
pembe lolote la dunia.
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Hakuna ulimwengu mzima, aliyeamini kuwa marekani ingeeza kushambuliwa. Kwa ajili hiyo, mshtuko
uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kama kwamba sayari nzima imeshambuliwa, wala sio
marekani pekee.

Mintarafu hiyo, marekani ilipolipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na wasiokuwemo kwa
mabomu hatari huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu duniani ilishangilia na kusherehekea. Kwa
nahati mbaya, tafsiri ya shambulizi la minara- pacha ya Newyork na lile la Pentagon, uti wa uwezo wa
kivita wa Marekani, ilizorota. Kuna wengi waliodhani huo ni mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya
Wakristo na kwa muda, Waislamu wote wakashukiwa kimakosa kuwa ni majambazi wa kimataifa.

Bila bubadilisha maana, fupisha aya tatu za kwanza ( maneno 65 - 75)
Matayarisho

Nakala safi (alama 10, 2 za utiririko)

Ukizingira aya, tatu za mwisho, fafanua fikira za watu wa mambo yote yaliyotokea
Baada ya Septemba tarehe 11, 2001 (maneno 65 - 75) (alama 10, 2 za utiririko)
Matayarisho

Nakala safi

3. MATUMIZI YA LUGHA
(a) Bainisha aina ya vivumishi katika sentensi hii (alama 2)

Nyumba yangu ni maridadi

(b) Kamilisha jedwali
Kufanya Kufanyia Kufanywa
Kula

Kuunga (alama 4)
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Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii

Aliimba kwa sauti tamu

Andika kwa wingi

Pahala hapa ni pake

Eleza matumizi ya na katika sentensi:

Halima na Asha wanasaidiana

Huku ukitoa mifano, fafanua miundo mitatu ya majina katika ngeli ya

JI-MA

Onyesha (i) Kielezi (ii) kitenzi katika sentensi

Mvua ilinyesha mfululizo

Kanusha sentensi hii:

Tumechukua nguo chache kuuza
Tumia - ndi pamoja na viashiria vya ngeli kujaza mapengo
(i) Wewe ninayekutafuta

(ii) Nyinyi mnaoongoza

Andika sentensi hii upya kwa kufuata maagizo

(i) Nilikuwa nimejitayarisha vizuri kwa hivyo sikuona ugumu wo wote

katika safari yanqu.

(alama 1)

(alama 1)

(alama 3)

(alama 6)

(alama 2)

(alama 2)
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Anza: safari (alama 2)
Geuza vitenzi hivi view majina
(i) Shukuru (alama 1)

(ii) Enda (alama 1)

Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii

Mamake Juma na Mariamu walitutembelea (alama 2)

Eleza maana ya:

Sina pa kuuweka uso wangu (alama 1)
Ana mkono wa buli (alama 1)
Jaza jedwali

Kiume Kike

Mjakazi

Jogoo

Fahali (alama 3)
(i) Kati ya madini haya taja yale yanayopatikana baharini

Zinduna Zebaki

Lulu Ambari

Yakuti Marumaru (alama 3)

(ii) Haya ni magonjwa gani?

| Matubwitubwi
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Il Tetewanga (alama 2)

(iii) Mbuni huzaa matunda gani? (alama 1)

102/2

LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2006

SAA2.
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1 UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali

Ulimwengu unapaswa kuzuka na mbinu za Kulitadarukia tatizo la umaskini ambao unakwamiza juhudi
za maendeleo. Umaskini unaoyakabili mataifa yanayoendelea. Unayatosa kwenye dhiki kubwa huku
mataifa ya kimagharibi yakitpiga hatua kubwa kimaendeleo. Ufa uliopo baina ya mataifa
yanayoendelea na yalo yaliyoendelea kama vile Marekani, nchi za Ulaya na Ujapani unapanuka kila
uchao.

Vyanzo vya umaskinin huu ni anuwai mathalan, ufusadi, uongozi mbaya, turathi za kikoloni, uchumi
kuegemea mvua isiyotabarika, idadi ya watu inayoupik uwezo wa uchumi wa taifa linalohusika na
ukosefu wa nyenzo na amali za kuwakwamua raia kutoka lindi la umaskini. Ukosefu adimu za ajira
huchangia pia katika tatizo hili.

Jamii ya ulimwengu inapaswa kuelewa kuwa umaskini unaoathiri nchi Fulani una athari pan asana.
Uvunigu unaotokana na umaskini unaweza kuweza kuwa mboji ambako matendo ya kihalifu ili
kujinasua kutoka dhiki ile. Hii inaweza kuwa mbegu ya kuatika maovukama ugaidi na uhalifu wa kila
aina.

Mataifa ya magharibi yanapaswa kuyaburai madeni mataifa yanayoendelea kama njia mojawapo ya
kupambana na umaskini. Asilimia kubwa ya pato la kitaifa katika mataifa mengi hutumika kuyalipa
madeni hayo. Katika hali hii inakuwa muhali kwa mataifa hayo kujikwamua kutokana na pingu za
umaskini. Njia nyingine ni kustahabu kutoa ruzuku za kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi
zinazoendelea.

Kwa upande wake, mataifa yanayoendelea yanapaswa kuibuka na mikakati bora ya kupambana na
umaskini. Ni muhimu pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa asilimia kubwa ya raia wa mataifa
hayo ni maskini. Pana dharural ya kuzalisha nafasi za ajira, kupanua viwanda hususan vinavyohusiana
na zaraa ambayo ni tegemeo kuu la mataifa mengi, kuendeleza elimu na kuimarisha miundo msingi.
Ipo haja pia ya mataifa haya kuhakikisha kuwa mfumo wa soko huru unaotawala ulimwengu sasa
huishii kuwa chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na kuendeleza masikini zaidi. Kwa ufupi, maamuzi
yote ya sera za kiuchumi lazima yazingatie uhalishi wa maisha ya raia wa mataifa hayo.

a) Kwa nini umaskini umetamalaki katika mataifa yanayoendelea? (alama 4)
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b) Madeni yana athari gani kwa mataifa yanayoendelea? (alama 2)

c) Ni mapendekezo yapi ambayo mwandishi anatoa kwa mataifa machanga kuhusu

utatuzi wa tatizo la umaskini?

d) Mfumo wa soko huru una mathara gani kwa mataifa machanga? (alama 2)
e) Ukirejea kifungu, eleza maana ya:

i) Kulitadarukia

i) Kuatika

iii) Kuyaburai madeni

2. MUHTASARI

Ajira ya watoto ni tatizo sugu linalokumba ulimwengu wa sasa , hasa katika nchi zinazozoendelea.
Jambo la kusikitisha ni kwamba hivi ndivyo ilivyo katika nchi nyingi za ulimwengu huu. Kuna idadi
kubwa ya watoto wanaoajiriwa katika nyanja mbalimbali za jamii. Zipo sababu nyingi zinazowasukuma
watoto kutafuta ajira barani Afrika kwa mfano, familia nyingi huishi maisha ya ufukara hivi kwamba
hushindwa kuyatimiza mahitaji muhimu hususan kwa watoto. Kapanda kwa gharama ya maisha
kunazidisha viwango vya umaskini. Ukosefu wa lishe pia huwafanya watotto kutoroka nyumbani
kutfuta ajira. Janga la UKIMWI limesababisha kuwepo kwa idadi kubwa ya mayatima wanaoshia
kutafuta ajira ili kuyakimu maisha. UKIMWI umezifanya nyingi pia kuwaondoa watoto shule ili waweze
kuajriwa kwa lengo la kuanzisha pato la familia hizo. Watoto wengine hutoroka makwao kwa sababu
ya maonevu. Maonevu haya ni kama vile kupigwa, kutukanawa kila wakati, kunyanyaswa kijinsia na
kadhalika. Huko nje hutaabishwa kimwili na kiakili. Hufanyishwa kazi za sulubu zenye malipo duni au
wasilipwe kabisa. Hili huwasononeshe na kuathiri afya yao.

Uundaji wa Umoja wa Afrika hivi majuzi ni hatua muhimu ya kushughulikia matatizo ya
Afrika kama vile ajura ya watoto, kuzorota kwa miundo msingi, magonjwa, njaa,

umaskini, ufisadi na ukabila. Katika kushughulikia haki za watoto, nchi za Afrika hazina

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657 68



isabokemicah@gmail.com

budi kuzingatia masharti yalivyowekwa na Umuja wa Mataifa kuhusu haki za watoto.
Nchi nyingi za Afrika ziliidhinisha mkataba wa marsharti hayo ikiwemo inchi ya Kenya.

Nchi hizi basi lazima zishughulikie haki za watoto kupitia sheria za nchi. Watoto ni rasilimali muhimu
na ndio tumaini la kuwepo kwa kizazi cha binadamu.

a) Eleza mambo yote muhimu anaazungumzia mwandishi katika aya ya kwanza
(maneno 45-50) (alama 7, 1 ya utiririko)
Matayarisho
Jibu

b) Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za mwisho (maneno 50-55)
(alama 8, 1 ya utiririko)

Matayarisho

Jibu

3 MATUMIZI YA LUGHA

a) Tunga sentensi inayodhihirisha matumizi ya ngeliya | - | (alama 1)

b) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mchoro wa matawi:

Mkulima mzembe amepata hasara (alama 4)
¢) Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi: Alimchezea (alama 3)
d) Taja sauti mbili zinazotamkiwa midomoni (alama 2)

e) Kanusha sentensi ifuatayo:

Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba (alama 2)

f) Kitenzi fumbata kiko katika hali (kauli) ya (alama 1)
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g) Tunga sentensi ukitumia kielezi cha

i) Wakati (alama 1)
i) Mahali (alama 1)

h) Andika sentenzi zifuatazo kulingana na maagizo uliyopewa (alama 1)
i) Mhunzi mrefu alishinda tuzo (Anza kw: tuzo... (alama 1)
i) Mwanafunzi huyu anasoma Kifaransa. (Anza kwa kiashiria kisisitizi)

i) Sentensi hizi ni za aina gani?

i) Lonare anatembea kwa kasi. (alama 1)
i) Halima anaandika hali Ekomwa anasoma (alama 1)
j) Tunga sentensi moja ukitumia neon “seuze” (alama 1)

k) Bainisha Kirai Nomino na Kirai Tenzi katika sentensi:

Jirani mwema alinipa chakula (alama 2)

i) Unda nomino kutokana na vitenzi:
i) Chelewa (alama 1)
i) Andika (alama 1)
m) Onyesha hali katika sentensi zifuatazo:
i) Henda mvua ikanyesha leo. (alama 1)

i) Miti hukatwa kila siku duniani. (alama 1)
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n) Unganisha sentensi zifuatazo ukitumia neon “japo”
i) Selina alijitahidi sana .

(i) Selina hakushinda mbio hizo (alama 1)

0) Andika kinyume cha:

Mwise alikunja nquo alizokuwa ameanika (alama 2)

p) Sahihisha sentensi:

Mtoto ambaye niliyemsomesha ameasi jamii (alama 1)

g) andika katika msemo wa taarifa. “Sitathubutu kumpa pesa zangu”
Mkolwe alisema. (alama 2)
r) Tunga sentensi kuongyesha tofautu kati ya vitate vifuatavyo (alama 2)

Suku na zuka

s) Eleza matumizi ya ritifaa katika: ‘N” shamchukua (alama 2)
t) Andika udogo na ukubwa wa neno ‘kiti’ (alama 2)
u) Eleza matumizi ya "na” katika sentensi: (alama 2)

Sofia na Raeli wanaandaliwa chai na mpishi

4 ISIMU JAMII
Soma kifungu kifuatacho ujibu maswali yanayofuata.

Kwa mujibu wa sheria kifungu nambari 3 sehemu ya A ya sheri za nchi, umepatikana na hatia ya
kutatiza utulivu wa raia wapenda amani kwa kuwatusi na kutisha kuwapiga.
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Kiongozi wa mashtaka amethibitisha haya wa kuwaleta mashahidi ambao wametoa ushahidi
usiotetereka kuhusu vitendo vyako katika tukio hilo. Korti hii imeonelea una hatia na imeamuru
ufungwe jela kwa muda wa miaka miwili bila faini ili liwe funzo kwako na kwa wenzako wenye tabia
kama zako. Una majuma mawili kukata rufani.

a) Lugha iliyo katika kifungu hiki hutumika katika muktadha upi? (alama 1)

b) Toa ushaidi wa jibu lako (alama 3)

c) Zaidi ya sifa zilizo katika kifungu hiki, eleza sifa zingine sita za
matumizi ya ligha katika muktadha huu. (alama 6)
102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2007
SAA2Y:

UFAHAMU
Soma kifunqu kifuatacho kisha ujibu maswali

Takwimu ambazo zimetolewa na shirika la kazi la kimataifa (ILU) zinaonyesha kuwa ulanquzi. wa
watoto umetangaa hususan katika mataifa yanayoendelea. Ipo tumbi ya sababu za kuelezea kwa nini
biashara hii imeshamiri.

Atharj mojawapo ya utandawazi ni kuunda mtandao mpana ulimwenguni. Mtandao huo unaweza
kutumiwa kwa njia chanya au njia basi. Njia chanya ni zile zinazoukiliwa

kuwafaidi wanajamii kwa kuendeleza ubinadamu na kuboresha hali ya maisha kiuchumi, kisiasa na
kitamaduni, Maarifa yanayosambazwa huweza kuwa chachu ya kuumua ari va maendeleo. elimu na
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mafanikio katika mataifa mengi ulimwenguni. Njia hasi ni zile ambazo maarubu yake ni kuwanufaisha
wachache huku zikiwahasiri wengi.

Kuwepo kwa mtandao kunawapa wenye niatule kama usafirishaji na ulanguzi wa watoto fursa ya
kuzitosheleza hawaa zao. Wanaoshiriki katika biashara hii huongozwa na pashau ya utajiri,
Hawachelei kuwalangua watoto wanaochimbukia mataifa ya kimaskini huko ugaibuni
wanakozongomezwa kwenye madanguro, kufanyishwa kazi za sulubu na za kitopasi na kuiishi

maisha duni.

Asilimia kubwa ya watoto hurubuniwa kwa ahadi ghushi za kujiendeleza kimasomo. Wengine huuzwa
kutokana na msaada wa jamaa zao wanaotovukwa na utu na kuwa mawakala katika amali hii ya
kusikitisha. Biashara hii huweza kusahilishwa kwa kuwepo kwa mfumo fisadi wa kisheria,
msarnbaratiko wa muundo wa jamaa na ubinafsi wa kijamii.

Ipo haja kubwa ya ushirikiano wa mataifa alkulihali kuikomesha biashara hii haramu. Jamii ya
ulimwengu isipofanya hivi. itakuwa imekitia kizazi kizima kitanzi na kuitumbukiza kesho yake kwenye

matatizo kathiri.

Ni kwa jinsigani utandawazi umechangia katika biashara ya ulanguzi wa
watoto?
(alama 2)

(b) Mwand is hi wa kifungu anapendekeza hatua zipi kusuluhisha tatizo la

ulanguzi wa watoto?

(c) Eleza jinsi watoto wanaolanguliwa wanavyoishi huko ughaibuni. (alama 3)

(d) Kulingana na muktadha, kifungu chachu ya kuumua ari ya maendeleo"

kina maana gani? (alama 2)

(e) Jamii isiyosuluhisha tatizo la ulanguzi wa watoto itakuwa na hatima gani?

(alama 3)
(f) Eleza maana ya
(i) maarubu
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(ii) pashau...

(alama 2}
MUHTASARI

Ubinafsishaji wa mashirika yaumma ni nguzo kuu katika ulimwengu wa leo. Kimsingi, ubinafsishaji ni
hatua na harakati zinazochukuliwa kupunguza kushiriki kwa serikali katika uendeshaji wa mashirika na
kuhimiza kupanuka kwa sekta ya kibinafsi.

Serikali huweza kuhimiza, kutokana na uuzaji, uhawilishaji wa mali fcutoka umiliki wa umma hadi
kwenye umilikaji wa sekta ya kibinafsi. Aidha, serikaii inaweza kuuza hisa zake kwenye mashirika ya
umma. Njia nyingine ni kuchochea ugavi wa zabuni kupitia kwa mikataba ambayo inashindaniwa na
mashirika au kampuni tofauti. Lengo kuu la ubinafsishaji ni kuigatua nafasi ya serikaii katika
utendakazi oa uejideshaji wa mashirika.

Uuzaji wa mashirika ya kiserikali au hisa huwa chanzo cha mapato yanayoweza kutumiwa kuendesha
miradi mingine. Hii ni njia ya kupunguza hanja ya serikali inayotokana na uendcshaji wa mashirika
yasiyoleta faida. Ubinafsishaji huzuia uwezekano wa kuingiliwa kwa mashirika na wanasiasa,
huimarisha utamaduni mpya wa muundo wa mashirika na huvunja uhodhi wa kiserikali. Ubinafsishaji
huweza kuatika mbequ za ujasiriamali wa raia, kutamani kuanzisha amali tofauti.

Ubinafsishaji huweza kuyaruhusu mashirika ya kimataifa kutwaa mashirika muhimu nchini,
kufutwa kazi kwa wafenyikazi na kuongezeka kwa umaskini Ubinafsishaji wa sekta zinazohusiana
na elimu na afya huweza kuathiri vibaya wenye mapato ya chini.

Ubinafsishaji haumaanishi ufanisi wa utendakazi wa makampuni na mashirika. Aidha, ikiwa haupo
utaratibu mzuri wa kutathmini au kupima thamani za hisa pana uwezekano wa hisa zinazouzwa
kupewa thamani ya juu au ya chini.

(a) Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa kifungu, fanya muhtasari wa aya ya
kwaza na ya pili. (maneno 35 - 40} (alarna 6, | ya utiririko)

Matayarisho

Nakala safi

(b) Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya ya tatu na ya nne

(maneno 45 - 50) alama 9, 1ya
utiririko)
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Matayarisho

Nakala safi
(alama 2)

MATUMIZI YA LUGHA

(a) Tunga sentensi moja ukitumia nomino dhahania.

(b) Eleza maana rnbili za sentensi ifuatayo:

Hawa ni watoto wa-marehemu Bwana Nzovu na Bi Makambo. (alama 2)
(c) Unda nomino moja kutokana na kitenzi "ghafilika". (alama 1)
(d) Andika kwa wingi: Nyundo hii imevunjika mpini wake. (alama 1)
(e} Ainisha sentensi ifuatayo ukitumia jedwali.
mvulana mrefu anavuka barabara. (alama 3)
() Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo. (alama 2)
(i) KaArAMA i,
(i) GRArAmMA ...
(9) Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi zifuatazo:
(i) Mtoto mwenyewe alienda shatnbani. (alama 1)
(i)  Kazi yetu haihitajiki shuleni. (alama 1)
(h) Koloni/nukta mbili (:) hutumiwa katika kuorodhesha, Onyesha matumizi mengine
matatu ya koloni (: ) (alama
3)
(i) Tunga sentensi itakayoonyesha matumizi ya kihusishi cha a-unganifu. (alama 2)
f)) Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo 'Mkulima
(.alama 2)

aliyepanda wakati ufaao amepata mavuno mazuri.
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(k) Ainisha viainbishi katika neno: kujidhiki. (alama 2)
() Tambua na ueleze aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo
'Kalamu aliyokuwa nayo mwalimu ni va mwanafunzi. (alama 2)
(m)  Andika viwakilishi ngeli vya nomino zituatazo:
(i) ChaKUIA. ... (alama 1) (ii)
KWeTU .o (alama 1) (iii)
Badilisha sentensi ifuatayo ill iwe katika hali ya kuamuru.
Baba ingia ndani. (alama 2)
(0) Eleza maana ya sentensi
'Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba na ningalistarehe'. (alama 2)
(p) Fafanua aina za hali zinazotumika katika sentensi hizi.
(i) Mwimbaji aliimba, akacheza na akaehanganisha sana. (alama 1)
(ii) Sharigazi huja kila mara.
(alama 1
() Tunga sentensi MOJA itakayoonyesha maana. mbili tofauti za neno pembe.
(alama 2)
() Andika katika msemo wa taarifa "Nitakuarifu nikimwona", EIma alisema, (alama
3)
(s) Nyambuakitenzi "ota" kama kinavyotokea katika kirai "ota ndoto" ili tofauti
tatu zijitokeze:
(alama 3)
4. Isimu Jamii

Huku ukitoa mifano mwafaka. fafanua kaida tano katika jamii ambazo matumizi ya lugha
hutegemea.
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(alama 10)

102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2008
SAA2Y2

1 UFAHAMU
Soma makala yafitatayo kisha ujibu maswali.

Kuna aina kuu za hisia zinazotawala na kuongoza maisha ya mwanadamu: kuona, kusikia,
kugusa, kuonja na kunusa. Ni vigumu kusema ni hisia gani muhimu kuzidi nyingine ingawa ni dhahiii
alhari kubwa humuangukia mabuluku asiyeweza kuona. Inasernekana kuwa mishipa ya fahamu
inayounga ubongo na macho ni rnikubwa zaidi kuliko mishipa ya fahamu inayounga ubongo na
viwamfao vya masikio. Na katika maisha na nyemdo zakila siku kuona hupewa uzito mkubwa
minghairi ya kusikia Pengine basi sio ajabu. kama itakavyobainika punde baadaye. kuwa kazi nyingi
za fasihi andishi zimeelemea mno katika hisia hii kana kwamba zile nyingine kuu hazipo kabisa.
Hakika hili ni kosa. Maana kusikia kugusa, kuonja. na kunusa nako ndiko humkamilisha mwanadamu
aweze kuyafaidi maisha yake. Na hata mbele ya sheria, ushahidi huweza kutolewa mintaaraf u ya
kusikia, kugusa, kuonja na kunusa alimradi shahidi awe amesikia, kugusa. kuonja. au kunusa
mwenyewe. Ushahidi wa kuambiwa haukubaliwi.

Kwa hivyo basi kazi ya sanaa ambayoitazituma fikra za msomaji zihisi kuona, kusikia, kuonja
kugusa, na. kunusa matendo na mazingira yanayosimuliwa humpeleka msomaji huyo katika mipaka
na nyanja za juu za ufahamu na furaha.

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657 77



isabokemicah@gmail.com

Kila hisia ina umuhimu wake kutokana na mazingira ya tukio linalohusika ati kusimuliwa.
Maana kazi zote za sanaa hutokana na matendo na maisha ya watu ambao katika matukio, visa na
mazingira yao hutumia hisia zao zote tano ama kwa pamoja an kwa nyakati mbalimbali. Ili basi
msomaji aweze kupata mandhari kamili, na hata yeye mwenyewe ashiriki katika matukio yenyewe
kwa kuchukia, kuonea huruma. n.k muhimu, kabia ya yote, apate hisia zote hizo tano. Kazi ya sanaa
inayojihusisha na hisia moja tu au mbili huwa muflisi.kisanii kwa vile inashindwa kuwasilisha
mandhari za hali halisi kwa msomaji. Je, mara ngapi nyoyo zetu husononeka au kuripukwa kwa maya
kwa sababa ya sauti ndogo tu ya ndege aliaye pekee nyikani, au nyimbo yazamani? Sauti ya ndege
huweza kuieta majonzi ya mtaka mingi mno ya utotoni wakati ambapo mtu alifiwa na mzazi, ndugu,
jamaa au sahibu wake. Kadhalika nyimbo ya kale huweza kuchimbua ashiki ya zamani baina ya
wapenzi.au kutonesha jeraha la masaibu na madhila yaliyopita. Na wala sio nyimbo na sauti ya ndege
tu, pengine hata" hanifu ya maua huwa na nguvu za kumbukumbu kubwa mno.

Licha ya yote hayo, matumizi ya hisia nyingi yanasaidia kujenga mandhari kamili ya tukio
katika akili ya msomaji Mathalan badala ya kuelezwa tu kuwa paliandaliwa chakula Kizuri. msomaji
anaelezwa vitu ambavyo vimeandaliwa pamoja na hamfu yake. Au badala ya kuambiwa mtu fulani
alikuwa na wajihi wa kutisha. huelezwa na kuelewa vyema zaidi kwa kuainishia jinsi pua macho, rangi,
nywele, mdomo na meno ya mtu huyo yalivyo. Na hivyohivyo kwa mifano mingine kadha wa kadha
kama vile hasira na ucheshi. Kutokana na maelezo ya kutosha ya hisia msomaji huweza kumuashiki
ianabi. au akadondokwa na ute kutamani chakula ambacho hakipo mbele yake.

Na sio hivyo tu. Hisia zinazotumiwa huweza kumfanya msomaji atafakari zaidi. Ataweza kufikia
uamuzi kuhusu picha zinazochorwa kutokana na hisia mbalimbali na wafa sio kauli za rnkatomkato za
mwandishi kama ilivyogusiwa hapo juu. Kauli za mkatomkato sio tu hudumaza sanaa, bali pia
hudhalilisha hata akili ya msomaji kwani unbuji wa mwandishi ni pamoja na kufanya matendo na
mazingira anayoyasimulia yawasilishe na kuwakilisha fikira za wahusika wake na hata zake
mwenyewe.

Hivyo ni dhahiri kuwa hisia humsaidia msomaji kuzama katika matendo na kuelewa fikra za
mwandishi mwenyewe, asili na makazi yake, kuwadadisi na kuwaelewa wahusika wenyewe,n.k.

Makala kutoka: Safari, A J. 'Hisia Katito Fasihi Andishi

Katika Mutokozi M.Mna Aftfw? ong o (Wah.) (1993:331 Fasihi
uandishi na uchapishaji Dar-es-Salaam; Dar-cs-$alaam Univ. Press

(a) Taja na ueleze uwanja ambao hutilia mkazo hisia zote. (alama 3)
(b) Kwa mujibu wa kifungu hiki, ni nini matokeo ya kusisitiza hisia ya kuona
katika fasihi andishi? (alama 2)

(c) (i) Mwandishi ana maoni gani kuhusu kazi nzuri ya sanaa. (alama 2)
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(ii) Maoni hayo yana umuhimu gani?
(alama 4)

(d) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu ulichosoma.
(i) muflisi Kisanii ........cccooeeeiiiiiii, Vet
(ii) jeraha [@a masaibU............coooviiiiiii e
(iii)  kumuashiki janabi.............cccccccoooiiiii

(IV)  UMDBUJicceiiiiiie e (alama
4)

2. UFUPISHO

Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo itokeapo amali, shughuli na harakati zote
za kiuchumi ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali au dola kama ulinzi, sheria na
mpangilio mzima wa jamii, huwa huria kwa watu binafsi. Msingi wa soko huria, sifa kuu ya
utandawazi, ni kuibua na kudumisha mazingira na hali zinazochochea na kumruhusu mtu
yeyote kuongozwa na hawaa, au matamanio ya kibiashara anayoyaona sawa pasi na hofu ya
kuingiliwa na udhibiti wa serikali.

Mazingira hayo yanawapa watu satua ya kufanya maamuzi kuhusu hatima yao ya kiuchumi.
uamuzi kuhusu suala la ajira yao, matumizi ya mtaji - kipato na harija zake, na uwekezaji
mzima. Suala mojawapo linaloibuka kuhustana na mfumo wa soko huria ni kuweka mipaka
bainifu na wazi baina ya amali na shughuli zinazohusishwa na serikali na zile ambazo
huachwa huria kwa watu. Kwa mfano, inaaminiwa kuwa haki ya kuishi na kulindwa dhidi ya
shambulizi, liwe la kijambazi au la kigaidi, ni ya kimsingi ambayo haiwezi kuhusishwa na
uwezo wa kiuchumi wa mtu binafsi. Aidha huduma za kimsingi za afya nazo zinaingia katika
kumbo hili. Ikiwa huduma hizi zitaachwa huria pana uwezekano mkubwa kuwa zitaishia kuwa
istihaki ya wenye mtaji na kipato cha'juu tu.

Licha ya kuwepo kwa sheria au kanuni huria kutoka nyanjamaalum. hutokea hali ambapo
udhibiti wa kiserikali ni lazima. Hili hutokea pale ambapo ipohaja ya kuyalinda mazingira hasa
kuiokana na tichnfiizi wa viwandu au rasiiia. Aidha mlhibiti htio ni laziina pale ambapohaki za
watu wengine zinahusika; yaani ikiwa uhuru wa hata mtu mmoja unaadhirika kutokana na
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sera hizo. pana haja ya kuingilia ili kuisawazisha hali yenyewe.

(a) Andika kwa muhtasari maana ya uchumi wa soko huria kulingana na taarifa hii
(maneno 25-30) (alama 5. | ya mtiririko)
Matayarisho

Jibu

Eleza mawazo makuu yanayojitokeza katika aya ya pili na ya tatu.

(Maneno 70-75) (alama 10, 3
za mtiririko)

Matayarisho

Jibu

3 MATUMIZI YA LUGHA
(a)Tambua mzizi katika neno

Msahaulifu (alama

1)

(b)Tunga sentensi ukitumia kivumishi cha nomino (alama 1)

(c)Andika kinyume cha:
Wasichana watatu wanoingia darasani kwa haraka. (alama 2)
(d) (i) Fafanua maana ya "mofimu huru (alamal)

(ii)Toa mfano inmoja wa mofimu huru
(alama 1)

(e) Tambua kiambishi awali na tamati katika neno alaye.
(alarna 2)
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(f)  Tumia kirejeshi-amba-kuimganisha sentensi zifuatazo
(i) Mwanafunzi yule ni mrefu.

(ii) Mwanafunzi yule amepita mtihani. (alama 2)

(g) Sahihisha sentensi hii:

Wayayanguimepotea..........cooovveeeiiieeeeeeeeee
(alama 1)

(h) Taja aina ya yambwa iliyopigiwa mstari katika sensensiifuatayo:

Mpishi arnempikia nigeni waji vizuri.
(alama 1)

(i) Neno "Chuo" lina maana ya "Shule inayotoa mafunzo maaluum ya kazi
fulani Tunga sentensi mbili kubainisha matumizi mengine mawili ya neon

hili.
(alama 2)

(j) Ibadilishe chagizo ya mahali kwa ile ya wakati katika sentensi ifuatayo:
Mchezaji aliucheza mpira mjini Malindi. (alama 1)
(k) Eleza maana mbili za .sentensi:
Yohana alimpigia Husha mpira. (alama 2)
() Kanusha:

Sisi tumemaliza kujenga nyumba ambayo ingalikuwa yake angalifurahi.
(alama 1)

(m) Unda nomino kutokana na:
(i) ZINQUA.......oomiieieeeeeeee e, (alama 1)
(ii) T0SA oo (alama 1)
(n) Ichoree vielelezo matawi sentensi:

Paka mdogo amepanda mchungwani.
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(0) Tumia kihusishi badalia kutunga upya senten.si hii:
Mgeni yuko katika nyumba, (alama 1)
(p) Unda kitenzi kutokana na neno "sahili.................cccoevviiiii, (alamal)

(q) Eleza tofauti kati ya sauti |z| na [d]
(alama 2)

(r) Tambua aina ya kitenzi kilichopigiwa mstari katika sentensi.

Mzee huenda anacheza kamari. (alama 1)
(s) Badilisha kiwakilishi kimilikishi kwa kiwakilishi kionyeshi katika sentensi:

Chake kilipatikana nchini. (alama 1)

(t) Tumia mfano mmoja mmoja kutofautisha baina ya sentensi sahili na ambatano.

(alama 4)

(u) Tungasentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha nomino. (alarna 1)

(v) Andika kwa wingi:
Mvua imebornoa nyumba ya jirani. (alama 1)
(w) Akifisha kifungu kifuatacho:

huenda serikali iwazie kuidhibiti bei ya petroli hatuwezi kuyaruhusu makampuni ya
petroli kuunyanyasa umma alisema waziri wa kawi bei ya petroli imeongezwa mara nne
katika kipindi cha mwezi mmoja (alama 4)

ISIMUJAMII

Eleza huku ukitoa mifano sifa tano za kimsingi zinazotambulisha sajili ya mazumgumzo,

(alama 10)
102/2
LUGHA
KISWAHILI
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KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2009

SAA 22

1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Wanasaikolojia wanabainisha kati ya sehemu mbili kuu katika akili ya binadamu: Ung’amuzi na
ung’amuzibwete. Ung’amuzi ni sehemu ya ubongo ambayo kimsingi hupanua na kudadavua
yanayotendeka hususan mchana. Ung'amuzibwete ni kibinimethali chake; hufanya kazi wakati
binadamu anapolemazwa na usingizi. Baadhi ya mambo anayoshuhudia binadamu mchana yanaingia
kwenye ung’amuzibwete wake na kutokeza katika ndoto zake usiku.

Kwa mujibu wa mawazo ya Sigmund freud, mwanasaikolojia wa jadi anayechukuliwa nawengi kama
mwasisi wa taaluma ya saikolojia, mambo yanayopatikana katika unga’amuzibwete mambo yana sifa
hasi. Freud alidahili kuwa binadamu huyaficha na kuyabania kwenye ung’amuzibwete mambo ambayo
hawezi juyasema kadamnasi. Alieleza kuwa matamanio yasiyokubalika, makatazo ya jamii, fikra na
kauli zilizoharamishwa na miko ya kijamii hubanwa katika ung’amuzibwete. Shehena hiyo ndiyo
inayochipuza kwa njia ya ishara za ndoto, mitelezo ya kauli, yaani maneno au kauli zinazotukoka bila
wenye kukusudia, ishara na lugha ya kitamathali katika uandishi wa kibunifu na kadhalika.

Ung’amuzibwete un uwezo mkubwa wa kuathiri matendo ya binadamu. Huu ndio msingi
unaowafanya wanasaikolojia wengi, akiwepo freud, kusema kuwa tajiriba ya motto inaweza kufichwa
kwenye sehemu hiyo na hatimaye kuishia kutokeza katika utu uzima wake. Kwa kuwa tunapoingiliana
na binadamu wenzetu kila siku tunayang’amuzibwete unapotawala binadamu wenzetu watashindwa
kutuelewa. Hii ndiyo hali anayokuwa nayo mwendawazimu. Ung’amuzibwete wake hutawala. Sisi
tunaotawaliwa na ung’amuzi tunashindwa kumwelewa; naye bila shaka anashindwa kutuelewa.

Carl Gustav Jung, aliyewahi kuwa mwanafunzi wa Freud, aliupinga mwelekeo wa Freud wa
kuungalia ung’amuzibwete kama jaa la mawazo mabaya, matamanio, nia, fikira tuli na dhana ambazo
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ni hasi. Jung alizuka na dhana mbili muhimu: Ung’amuzibwete wa kibinafsi na un'gabuzibwete
jumuishi. Alisema mambo, fikra na uzoefu wowote mbaya unaomuhusu mtu binafsi . Dhana ya ung‘a
muzibwete jumuishi aliitumia kuelezea sehemu ya akili ya binadamu ambayo inamfanya ayatende
matendo Fulani kama binadamu wenzake licha ya tofauti zao kiwakati na kijiografia. Kwa mfano,
binadamu wengi wana sherehe za kuzaliwa motto, kuoza, ibada au mviga unaohusiana na kifo licha ya
tofauti zao. Jung alisema kuwa kinachochochea hali hii ni urithi Fulani wa kila mwanadamu. Urithi
huo unapatikana katika ung’amuzibwete jumuishi.

Upo mwafikiano kati ya wataalamu hawa wawili kuwa ung’auzibwete una uwezo wa kuathiri
ung’amuzi matendo ya binadamu ya king'amuzi. Wanasaikolojia wanashikilia kuwa binadamu hawezi
kukamilika bila kuzihusisha sehemu zote mbile kwa sababu zinaathiriana.

a) Kwan in ung’amuzibwete unaelezwa kama kinyme cha ung’amuzi? (alama 2)

b) Eleza mtazamo wa Freud kuhusu ung’amuzibwete. (alama 3)

¢) Kwa mujibu wa Freud yaliyomo kwenye ung'amuzibwete hudhihirika vipi? (alama 4)

d) Eleza tofauti ya mawazo kati ya Sigmund Freud na Carl Gustav Jung. (alama 4)

e) taja hoja inayowafungamanisha Jung na Freud.
(alama 2)

2. MUHTASARI

Utaifa ni mshikamano wa hisia zinazowafungamanisha watu wanaoishi katika taifa moja. Taif
huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na ambao wanajitambua kisiasa kama watu wenye
mwelekeo, mwono na hatima sawa. Utaifa umejengwa kwenye hisia za mapenzi kwenye hisisia za
mapenzi kwa nchi na utambuzi wa kwamba rangi, cheo, hadhi, eneo, kabila au tofauti nyinginezo
baina ya watu wanaoishi katika nchi moja si sbabu ya kuwatenganisha.

Nchi moja huweza kuwa na watu wa makabila tofauti, wenye matabaka ya kila nui na mawazo
ainat. Watu hao wanapotambua kuwa kuna sherisi nyinyine inayowaunganisha kama fahari ya kuwa
watu waochi hiyo, falsafa na imani sawa ambayo ishara yake kuu ni winbo wa taifa na kuwa tofauti
kati yao muhimu huwa wamefikia kuunda taifa.
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Mhili mkuu wa utaifa ni uzalendo. Uzaleno ni mapenzi makubwa aliyo nayo mtu kwa nchi yake.
Malezi haya ndiyo yanyoongoza matendo yake, matamanio yake, mawazo yake, itikadi yake
mwonoulimwengu wake na muhimu zaidi mkabala wake kuihusu nchi yake na hatima ya nchi yenywe.
Uzalendo ni nguzo muhimu sana ya taifa. Mzalendo hawezi kuyatenda mambo yanayoweza kuletea
mkama nchi yake.

Matendo ya mzalendo huangazwa na mwenge wa mema anayoitakia nchi au taifa lake. Hawezi
kushiriki kwenye harakati na amali ambazo zinahujumu au kufumua mshikamano wa taifa zima au
kutawaliwa na kitiba cha kutaka kujinufaisha yeye mwenyewe au jamii yake finyu. Matendo ya
mzalendo wa kitaifa yanaongozwa na mwelekeo wa kuiboresha nchi yake. Swali linalomwongoza mtu
huyo ni: nimeifanyia nini nchi yangu au taifa lahgu? Alhasili mtu anayeipenda nchi yake hawezi
kuongozwa na umero wa kibinafsi tu wa kujilimbikia mali, ujiri au pesa. Yuko radhi kuhasirika kama
mtu binafsi ili taifa au nchi yake inufaike.

Utaifa ni mche aali ambao unapaliliwa kwa uzalendo, kuepuka hawaa za nafsi, kusinywa na taasubi za
kikabila na kuach tama ya kujinufaiha. Hali hiyo inapofikiwa, hatima ya wanajamii wa taifa linahusika
huwa nzuri na mustakabali wao na wa vizazi vyao huwa wa matumaini makubwa.

a) Dondoa sifa kuu za utaifa. (maneno 40- 50) (alama 6, 1 ya mtiririko)
matayarisho.

Jibu

b) kwa kutumia maneno kati ya 60-70, onyesho misingi ya kumtathmini mzalendo.
(alama 9, 1 ya mitiriko)
Matayarisho .

Jibu

3. MATUMIZI YA LUGHA

a) andika sentensi mbili zifuatazo kama sentensi moja kwa kutumia kiwakilishi kirejeshi.
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i) duka la Bahati lina bidhaa nyingi

i) Juma anafanya kazi katika duka la Bahati. (alama 2)
i) Eleza matumizi mawili ya kiambishi —ji- (alama 2)
i) tunga sentensi moja kuonyesha moja ya matumizi hayo. (alama 2)

Tumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari kuandika tena sentensi ifuatayo:

Ukuta umemweumiza mvulana alipokuwa akiuparaga (alama 3)

chora vielelezo matawi vya sentensi ifuatayo:

Bakari, Roda na Hirsi wamefurahi kupita mtihani. (alama 4)

Tambua sauti ambazo si za ufizi katika sauti hizi.

M, t, n, z, gh. (alama 1)

Tunga sentensi sahihi ukitumia -fa- katika hali ya mazoa. (alama 2)
Onyesha kwa kupiga mstari iliko shadda katika maneno mawili yafuatayo:
i) Malaika

i) Nge (alama 2)

Eleza maana mbili za sentensi:

Kiharusi chake kimewaitia hofu. (alama 2)

tunga sentensi ukitumia kielezi cha jinsi cha nomino ifuatayo:

Uganda (alama 2)
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Bainisha sentensi sahili zilizo katika sentensi mseto ifuatayo:

Hamali ambaye ameugua alisema kuwa angekwenda hospitali jana (alama 3)

Andika ukubwa wa sentensi:

Ndovu wa Kiafrika ameharibu kichaka (alama 2)

landike tena sentensi ifuatayo bila kutumia vitenzi visaidizi

Wachezaji huenda wakawa wanaweza kushinda mchezo wa leo. (alama 2)
andika kw msemo halisi: Baba alipotuuliza kama tungependa kwenda
Mombasa wakati wa likizo tulimjibu kwamba tulitaka kwenda Kisumu

kwa kuwa tulikuwa hatujaliona Ziwa Victoria. (alama 3)

Huku ukitoa mifano mwafaka onyesha matumizi mawili ya kinyota(*) katika sarufi ya
Kiswahili. (alama 3)

Kanusha sentensi ifuatayo:

hapo napo ndipo nitakapo. (alama 1)

andika kinyume cha:

furaha amehamia mjni. (alama 1)

andika maneno yafuatayo katika kauli zilizoonyeshwa katika mabano

Neno Kauli Jibu
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i) Imba (tendesha)..............o
ii) choka (tendea) ...
ISIMU JAMII
Eleza majukumu matano matano ya Kiswahili kama lugha ya Kitaifa na Kimataifa.
(alama 10)
102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2010
SAA2 Yz
1 UFAHAMU  (alama 15)

Soma kifungu kifnatacho kisha ujibu maswali

Suala la mahusiano ya wanadamu katika jatnii, uainishaji wake na udhihirikaji wake
limewashughulisha wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya miaka. Suala hili huwatafakarisha

wataalamu hao kutokana na umuhimu wake katika maisha ya binadamu. Msingi mkuu wa uainishaji wa
mahusiano hayo ni kukichuza kipindi cha mahusiano yenyewe. Yapo mahusiano baina ya waja ambayo
yanachukua muda mfupi, kwa mfano saa au dakika chache, na mengine ambayo huenda yakachukoa
miaka ayami.

Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni vale yanayojulikanakama mahusiano ya kudumu.
Inamkinika kudai kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza kuyadhibiti mahusiano hayo
kwa kiasi kikubwa. Watu wengi huitakidi kuwa uhusiano uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua
muda mrefu, na kwa hiyo ni uhusiano wa kudumu. Hali hii hutokana na uhalisi kuwa tunahusiana na
jamaa zetu kwa kipindi kirefu labda tangu ukembe hadi utu uzima wetu. Uhusiano him hautarajiwi
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kuvunjwa na umbali wa masafa baina yetu; tunaendelea kuwasiliana kwa barua au, katika enzi hii ya
utandawazi, kwa kutumia nyenzo za teknohama kama mtandao na simu za mkononi, na kudumisha
uhusiano wetu wa kijamaa. Hata hivyo, inawezekana baadhi ya mahusiano ya kijamaa yasiwe ya
kudumu. Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke na mume, na ambao unatarajiwa kuwa wa kudumu
au wa kipindi kirefu, unawcza kuvunjwa kwa kutokea kwa talaka. Talaka hiyo inavunja ule uwezekano
wa uhusiano wa kudumu unaofumbatwa na sitiari ya pingu za maisha.

Katika ngazi ya pili,mahusiano ya kipindi cha wastani, kuna mahusiano yanayohusisha marafiki
zetu maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile, majirani zetu, wenzetu katika mwahali mwa kazi,
washiriki kwenye sehemu za ibada au za burudani na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya
kujitolea. Inawezekana kudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya, hususan baina ya marafiki na
majirani huweza kuwa ya miongo na daiina.Hali hii huweza kutegemea muundo na mfumo wa jamii.
Kwa mfano, kwa wanajamii wanaoishi kwenye janibu fulani mahsusi, na kwa miaka tawili bila ya
kuhajiri, uhusiano wao na majirani huweza kuwa wa kudumu. Halihii inasigana na hali iliyoko kwenye
maisha ya mijini. Maisha ya mijiniyana sifa ya kubadilikabadilika. Isitoshe,kutokana na mfumo wa
maisha ya kibepari yameghoshi ubinafsi mwingi. Mawimbi ya mabadiliko na ubinafsi huweza
kuumomonyoa ukuta wa uhusiano wa kudumu.

Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo walikoishi watu
unasababisha kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na majirani zao. Uhusiano kati ya
wenza katika mazingira ya kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wa majirani. Vimbunga vya ufutw
aji kazi, ubadilishaji wa kazi, halizisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na hata mifumo ya
kisiasahuweza kuathiri mshikamano wa wanaohusika kazini.

Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa rripito au wa muda mfupi. Mahusiano ya
aina hii hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani. Huduma hizi zinaweza kuwa za dukani,
kwenye sehemu za ibada, kwenye kituo cha mafuta, kwa kinyozi, kwa msusi na kadhalika. Kuna
sababu kadha zinazotufanya kuyazungumzia mahusiano ya ainahii kama ya mpito. Kwanza,
uwezekano wa mabadiliko ya anayeitoa huduma hiyo ni mkubwa. Si ajabu kuwa unaporudi kwa kinyozi
au msusi unatambua aliyekushughulikia hayupo. Hata hivyo, kuna vighairi hususa pale ambapo mtoa
huduma anayehusika ni yule yule mmoja.

Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na 'uhusiano wa chembe chembe.' Uhusiano wa chembe
chembe, bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa kinachomshughulisha mtu ni chembe
ndogo tu ya mwenzake. Chembe hiyo inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzia mtu,
viatu anavyokushonea, nguo anazokufulia, ususi anaokufanyia n.k. Mahusiano ya aina hii
yametovukwa na hisia za utu na ni zao la mirumo ya kisasa ya kiuchumi na kijamii. Mtu anayehusiana
na mwezake kwa misingi ya chembe ndogo tu, huenda asijali kama mwenzake amekosa chakula,
amefutwa kazi, amefiliwa, ameibiwa na kadhalika.

Suala kuu tunalopaswa kujiuliza ni: je, tunahusiana vipi na jamaa zetu, taasisi zetu, maranki
zetu na majirani zetu? Je, uhusiano wetu na raia wenzetu ni wa aina gani? Je, uhusiano wetu na nchi
yetu ni wa mpito au ni wa kudumu?
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Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.
Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa.

Fafanua athari ya teknolojia kwenye mahusiano ya watu.

Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo.

Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.

Je, kifungu, hiki kina ujumbe gani mkuu?

(alama 1)
(alama 1)
(alama 2)
(alama 4)
(alama 2)

(alama 2)
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(9) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.

(i) inasigana
(ii) yameghoshi

(iii) vighairi

2. MUHTASARI (alama 15)

Jamii ya leo inatawaliwa na kuendeshwa na kanuni ya maarifa. Inawezekana kusema
kuwa uchumi wa jamii za leo na zijazo utategemea maarifa zaidi kuliko utakavyotegemea
wenzo wowote mwingine. Utambuzi wa uwezo mkubwa wa maarifa katika maisha ya
binadamu ndio msingi wa watu kusema 'maarifa ni nquvu.'

Maarifahuelezwakwatamathali hii kutokananauwezo wa: kuyadhibiti, kuyaendesha,
kuyatawala na kuyaongoza maisha ya binadamu popote pale walipo. Mtu ambaye ameyakosa
maarifa fulani huwa ameikosa nguvu hiyo muhimu na maisha yake huathirika pakubwa. Kwa
msingi huu, maarifa yanaweza kuangaliwa kama utajiri mkubwa ambao binadamu anaweza
kuutumia kwa faida yake au kwa faida ya wanajamii wenzake. Ukweli huu ndio unaoelezwa na
methali ya Kiswahili: 'Elimu ni mali.' Elimu ni chirnbuko la maarifa muhimu maishani.

Msingi wa utajiri na maendeleo ya binadamu popote alipo basi ni maarifa. Je, maarifa
kwa upande wake yana sifa gani? Maarifa yenyewe hayana upinzani. Maarifa uliyo nayo
huweza kuwa na watu wengine wengi pasiwe na upinzani baina yenu kwa kuwa kila mmoja
ana maarifa sawa. Kila mmoja ana uhuru wa kuyatumia maarifa hayo kama chanzo cha
kuyazalisha maarifa mengine. Utumiaji wa maarifa yenyewe hauyamalizi maarifa hayo. Maarifa
hayawezi kugusika ingawa mtu anaweza kuyanyumbua maarifa yenyewe kwa kuyatumia kwa
namna tofauti.

Maarifa huingiliana na maarifa mengine. Maarifa aliyo nayo mtu mmoja huweza
kuhusishwa na maarifa aliyo nayo mtu mwingine ili kuvyaza au kuzuka na maarifa tofauti.
Maarifa yanaweza kuchukuliwa kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa namna ambavyo mtu
hawezi kufanya bidhaa nyingine ile. Kwa mfano, ni muhali mtu kulalamika kuwa hawezi
kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa sababu ana mzigo mzito wa maarifa
kichwani.

Sifa nyingine muhimu ya maarifa ni kuwa yanaweza kuwasilishwa kwa njia za ishara au
mitindo mingine ya kidhahania. Ikiwa unataka kukihamisha chombo fulani kutoka sehemu
moja hadi nyingine, lazima uwazie ukubwa wake, uzito wake na labda hata umbali wa
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panapohusika. Maarifa huweza kubadilishwa au kugeuzwa na kuwa ishara ambazo huyafanya
kuwasilishwa kwa njia nyepesi kuliko kwa mfano ikiwa mtu atayawasilisha katika muundo wa,
kwa mfano, kitabu.

Maarifa yana sifa ya uhusianaji. Kipengele fulani cha maarifa huwa na maana
kinapowekwa

sambamba au kugotanishwa na kipengele kingine cha maarifa. Huo huwa muktadha mzuri wa
kueleweka au kuwa na maana. Kwa mfano, neno 'mwerevu' huweza kuwa na maana kwa
kuwekwa katika muktadha wa 'mjinga’, 'mjanja’, 'hodari' na kadhalika.

Maarifa huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo sana. Suala hili linaeleweka kwa njia
nyepesi tunapoangalia maarifa katika muktadha wa teknolojia. Data zinazowahusu mamilioni
ya watu, ambazo zingehitaji maelfu ya maktaba na lukuki ya vitabu, huweza kuhifadhiwa
kwenye kifaa kidogo kinachoweza kutiwa mfukoni.

Maarifa hayawezi kudhibitiwa au kuzuiliwa mahali fulani yasisambae. Maarifa huenea
haraka sana. Maarifa ni kitu kinachoepuka pingu za watu wanaopenda kuwadhibiti binadamu
wenzao. Hata pale ambapo mfumo wa kijamii au wa kisiasa unafanya juu chini kuwadhibiti raia
au watu wenyewe, ni muhali kuyadhibiti maarifa yenyewe. Inawezekana kuzidhibiti njia fulani
za ueneaji wa maarifa lakini maarifa hayo yatapata upenyu wa kusambaa. Ni kweli kuwa
maarifa ni nguvu inayozishinda nguvu zote.

(a) Fupisha aya ya pili na ya tatu. (maneno 55 - 60) (alama 5, 1 ya utiririko)

Matayarisho

Nakala safi

(b) Eleza sifa kuu za maarifa kama zinavyojitokeza kuanzia aya ya nne hadi aya ya
nane.(maneno 100 - 110). (alama 10, 2 za utiririko)

Matayarisho

Nakala safi
3. MATUMIZI YA LUGHA (alama 40)
(a) Toa mfano wa neno lenye muundo wa silabi ya irabu pekee (alama 1)

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657
92



(b)

isabokemicah@gmail.com

Eleza maana mbili zaneno: Barabara.

(alama 2)

(c)

(d)

(e)

(9)

Sahihisha sentensi:

Abiria walisafiri na ndege.
(alama 1)

Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi:
Mwanafunzi mkongwe amepewa tuzo kwa kuwa hodari masomoni. (alama 4)
Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi.

Usingeacha masomo, usingetaabika vile.
(alama 2)

Tunga sentensi ukitumia kielezi cha:

(i) Jumla. (alama
1)

(ii) Namna linganisho

(alama 1)

Ainisha shaminsho na chagizo katika sentensi: Vibarua wamefanya

kazi haraka ipasavyo.Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo.

(alama 2)
(h) Eleza maana mbili zinazopatikana katika sentensi: Nenda ukaniletee
mbuzi.
(alama 2)
(i) Tunga sentensi kudhihirisha matumizi ya ngeli ya U-U. (alama 2)

93

(J)

Andika katika usemi wa taarifa.

"Mito yetu imechafuka sana; itabidi tuungane mikono wakubwa kwa
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wadogo, wanaume kwa wanawake ili tuisafishe." Mwanamazingira

alituhimiza.
(alama 3)

(k)  Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mistari au mishale.

Amina na Mustafa huimba taarabu. (alama

(1)  Eleza matumizi ya ku katika sentensi:
Sikumwelewa alivyoeleza namna ya kuwatunza mbwa wake. (alama 2)

(m) Tunga sentensi sahihi ukitumia kitenzi la katika kauli ya kutendwa.
(alama 2)

(n) Eleza kazi ya kila kitenzi katika sentensi:
Mkulima angetaka kupalilia shamba lake mapema. (alama 4)
(o) Taja na utofautishe vipasuo vya ufizi.

(p)  Onyesha jinsi moja moja ya matumizi ya viwakifishi vifuatavyo:- (alama 3)
(i) nusu koloni(;)

(ii) herufi kubwa

(iii)  Kishangao(!)

4 ISIMUJAMII  (alama 10)

"Benki yenyewe haina kitu ... CD4 count yake iko chini ... Ni emergency ...
Tutampoteza ikikosekana."

(a) Taja sajili inayorejelewa na manerio haya.
(alama 2)

(b) Fafanua sifa nne zinazohusishwa na sajili hiyo.
(alama 8)

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657
94



isabokemicah@gmail.com

102/2

LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
LUGHA

OKT/NOV 201

SAA 22

UFAHAMU (Alamal5)

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.

Changamoto kubwa inayowakabili watu wengi katika mataifa yanayoendelea ni suala
la chakula. Suala hili linaweza kuangaliwa katika sawia mbili tofauti. Kuna tatizo
linalofungamana na uhaba wa chakula chenyewe, Uhaba huu unaweza kutokana na
utegemezi mkubwa kwa zaraa kama nyenzo kuu ya uzalishaji wa chakula.

Zaraa katika mataifa mengi hususan yanayoendelea, hutegemea mvua. Kupatikana kwa
mvua huathiriwa na mabadiliko ya tabianchi ulimwenguni. Matendo na amali za watu kama
ukataji wa miti na uchafuzi wa mazingira huwa na athari hasi kwenye tabianchi hiyo.
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Mabadiliko ya tabianchi huweza kuvyaza ukame kutokana na ngambi ya mvua.

Kibinimethali hutokea wakati mafuriko yanapotokea na labda kuyasomba mazao
mashambani na kusababisha baa la njaa. Hali hizi mbili husababisha matatizo makubwa ya
chakula na kuathiri pakubwa suala zima la usalama wa chakula. Hi kuzuia uwezekano wa
kuwepo kwa shida hii, pana haja ya kuwepo kwa mikakati na sera za kuhakikisha kuna
usalama wa chakula. Kwa mfano, pana haja ya kukuza kilimo cha umwagiliaji ili kuepuka adha
inayosababishwa na ukosefu wa mvua. Kwa upande mwingine, sharti zichukuliwe hatua mufidi
za kuzuia na kupambana na athari za gharika.

Changamoto nyingine inahusiana na usalama wa chakula chenyewe. Chakula
kilichosibikwa na vijasumu au kwa njia nyingine ile huweza kumdhuru anayehusika. Msibiko
wa chakula unatokana na vyanzo tofauti. Mathalan, uandalizi wa chakula kilichochafuliwa na
choo, kutozingatia mbeko za usafi, uandaaji wa chakula na kukiweka katika hali ya uvuguvugu
kabla ya kukipakua - hali inayochochea ukuaji wa viini na ulaji wa chakula kisichoandaliwa
vyema.

Ili kuepuka uwezekano wa kuadhirika, pana haja ya kuzingatia usafi wa chakula na
uandalizi unaofaa. Fauka ya hayo, vyombo vya uandalizi viwe safi, kanuni za usafi zifuatwe,
upikaji na uandaaji uwe kamilifu. Hali hii isipozingatiwa, siha za raia wenyewezitaathirika
pakubwa.

Maswali

(a) Taja aina mbili za kuangalia suala la chakula katika mataifa

yanayoendelea.
(alama 2)

(b) Taja hatua mbili zmazoweza kuchukuliwa kupambana na tatizo la

chakula.
(alama2)

(c) Eleza jinsi nne tofauti namna chakula kinavyoweza kuwa si salama?
(alama 4)

(d) Kwa nini inahalisi kukipakua chakula baada ya kukiandaa tu?
(alama 1)
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(e) Ni mapendekezo gani anayoyatoa mwandishi kuhakikisha kuwa chakula

kinafaa?
(alama 4)

(f) Eleza maana ya maneno haya jinsi yalivyotumiwa:
(alama 2)

(i) Ngambi yamvua

MUHTASARI

Uwazaji tunduizi ni tendo ambalo huhusisha matumizi ya akili. Uwazaji huu umekitwa
kwenye matumizi ya michakato kama makini,upangiliaji,uteuzi na tathmini.  Hata hivyo,
uwazaji huu si mchakato mwepesi bali ni mchakato changamano.

Mchakato wa uwazaji tunduizi unahusisha stadi na mikabala tofauti. Mathalan, kuweza
kutambua na kubainisha misimamo ya watu wengine, hoja wanazozua na uamuzi waliofikia,
kutathmini au kupima ushahidi uliopo ili kubainisha mitazamo tofauti. Vilevile. uwazaji tunduizi
hushirikisha kupima hoja za upinzani na ushahidi uliopo kwa njia ya haki pamoja na kutambua
yaliyofichwa au ukweli uliofunikwa na taswira ya juu juu. Hali kadhalika, uwazaji tunduizi
hujumuisha kutambua mbinu zinazotumiwa kufikia misimamo fulani kwa mvuto zaidi na kwa
matumizi ya mbinu za kishawishi. Aidha, uwazaji huu huhitaji kutathmini masuala kwa mtindo
ulio wazi, kufikia uamuzi kama hoja zinazotumiwa zina mashiko au zinakubalika kuwa nzuri.
Zaidi ya hayo, uwazaji tunduizi unahusisha kuwasilisha mtazarao kwa njia yenye uwazaji
mzuri na inayoshawishi.

Uwazaji tunduizi una manufaa anuwai. Mosi, unasaidia kujenga makini ya utendaiji. Pili,
hupevusha uwezo wa usomaji kwa kuufanya usomaji huo uwe na malengo wazi. Fauka ya
hayo, unamsaidia mtumiaji kutambua hoja kuu katika matini au ujumbe fulani bila ya
kuzongwazongwa na hoja duni za pembeni. Uwazaji huu unasaidia kuuchonga uwezo wa
kuikabili au kuiitikia hali fulani na kukuza stadi za uchanganuzi. Mwanadamu huwa mtu tofauti
na bora anapoujenga na kuuimarisha uwazaji tunduizi wake.
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Maswali

(a) Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha ay a mbili za mwanzo.

(Maneno 70 - 80) (alama 10; alama 2 za utiririko)
Matayarisho:

Nakala safi:

(b) Andika kwa muhtasari mambo muhimu katika aya ya tatu.

(Maneno 35 - 40) (alama 5; alama | ya utiririko)
Matayarisho:

Nakala safi:

3 MATUMIZI YA LUGHA.
(@) Tumiamzizi '-enye' katika sentensi kama:
(i) Kivumishi...........ccooooviiiiiii

(ii) Kiwakilishi .........ccocooiiiiiiii . (alama 2)

(b) Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa:-

Paka mweupe araenaswa maguuni
(alama 2)

(c) Taja mfano mmoja mmoja wa sauti zifuatazo:-
(i) KIYEYUSRO ....ovviiieieece e

(i) KIMAdeNde.........oooeeiiieee e (alama 1)

(d) Onyesha shamirisho kitondo, kipozi na ala katika sentensi ifuatayo:-

Kipkemboi alimbebea mwalimu mzigo kwa gari. (alama 3)
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Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali.

Maria alipika taratibu huku mama akimwelekeza vizuri.
Nomino 'furaha' iko katika ngeli gani?
Andika kinyume cha sentensi:

Watoto wameombwa waanike nguo.

Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo uliyopewa.

Mama alishangilia arusi ya mwana. Anza: Mwana

Tumia kirejeshi 'O' katika sentensi ifuatayo:-
Mtu ambaye hutupa tope hujichafua mwenyewe.
Kanusha sentensi ifuatayo:
Mgonjwa huyo alipona na kurejea nyurabani.
Ainisha vihusishi katika sentensi:
Ame aliwasili mapema kuliko wengine halafu akaondoka.

Tunga sentensi mbili kuonyesha maana tofauti za neno "chuma".

(i)
Unda noniino kutokana na kitenzi 'tafakari'

Eleza maana mbili za sentensi:
TUBIIEWA NA JUMA e

Ainisha viambishi katika kitenzi:-

Tutaonana

(alama 4)

(alama 1)

(alama 2)

(alama 2)

(alama 2)

(alama 2)

(alama 2)

(alama 4)

(alama 1)

(alama 2)

(alama 2)
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(p) Tunga sentensi moja ukitumia kiunganishi cha kinyume. (alama 2)
(q) Huku ukitoa mifano eleza miundo miwili ya silabi za Kiswahili. (alama 2)
(r) Akifisha kifungu kifuatacho:

Mzee alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwa babu yako angalau umjue

mtoto aliuliza nani babu? (alama 4)
ISIMUJAMII
(a) Bainisha changamoto tano zinazoikabili lugha ya Kiswabhili kama somo

Katika shule za upili nchini Kenya.
(alama 5)

(b) Eleza namna tano za kukabiliana na changamoto ulizobainisha hapo juu.

(alama 5)

102/2
KISWAHILI

Karatasi ya 2
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LUGHA
Oct/Nov. 2012

saa 2'/2

UFAHAMU: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Nchi nyingi duniani zimetia sahihi mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za
watoto. Haki hizi ni pamoja na uhai, lishe bora inayotosha na makazi bora yaliyo
salama. Hali kadhalika, kila mtoto ana haki ya kupata elimu. Elimu inastahili kutolewa
bure, iwe inayofaa na inayopatikana kwa urahisi. Isitoshe, mtoto hastahili kupigwa.
kudunishwa. wala kubaguliwa kwa namna yoyote ile; iwe kitabaka, kirangi, kijinsia au
vinginevyo. Mtoto hapaswi kufanya kazi za kitumwa, nzito na za kushurutishwa. Vile
vile, mtoto ana haki ya kutunzwa na kulindwa dhidi ya hali yoyote inayoweza
kumhatarisha. Fauka ya haya. mtoto anastahili kushirikishwa katika kufanya maamuzi
yanayoweza kumwathiri maishani. Pia. mtoto ana haki ya kupata huduma za afya,
mahitaji maalum na habari kuhusu masuala mbalimbali. Pamoja na hayo, mtoto
anastahili kupendwa na kuheshimiwa kimawazo na kihisia.

Haki za watoto zinatakiwa kulindwa na kila mwanajamii, serikali na wazazi
wakiwa katika mstari wa mbele. Hii ndiyo sababu serikali za mataifa mengi
zimeshirikisha haki hizi katika katiba na sheria za nchi husika. Yeyote anayezikiuka
anapasa kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Walakini, haki hizi bado zinakiukwa.
Watoto wengi kote duniani bado wananyimwa haki zao. Kuna watoto ambao
hawajawahi hata kupata kibanda cha kuweka ubavu. Wengi wa hawa wamejipata
usiku hata katika majira ya kipupwe na masika! Wengine hawapati chakula; licha ya
kuwa wanatakiwa kupata chakula chenye lishe bora. Kwao kutarajia mlo awamu tatu
kwa siku ni njozi; kwani hata awamu moja ni adimu kupata! La kusikitisha ni kwamba
wale wanaotarajiwa kuwa vigogo wa kuzilinda haki hizi ndio wanaoongoza katika
kupalilia ukiukaji wazo. Kila siku tunasikia na kushuhudia visa vya watoto kupigwa,
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kushinikizwa kufanya kazi za sulubu kipunda, kunyanyaswa kijinsia, kuishi katika
mazingira hatari na hata kuuawa. Baadhi ya wanaohusika na vitendo hivi hasi huwa
wazazi au jamaa wa karibu kama vile wajomba, shangazi au wahudumu wa nyumbani.

Madhila yanayowapata watoto hayatokei tu katika mazingira ya nyumbani.
Mateso huvuka mipaka na kufikia ngazi ya kimataifa. Watoto wengi katika mataifa
yenye fujo na ghasia hutekwa na kutumikishwa vitani. Linalokata maini ni kwamba
baadhi ya viongozi katika mataifa haya hawafanyi lolote kuwanusuru. Lao huwa
kuwatazama watoto wanaotakiwa kuwalinda wakigeuzwa kuwa mababe wa kuua na
kuuana. Watoto hawa huvishwa magwanda ambayo miili yao minyonge haiwezi
kuyahimili. Pia hulazimika kuvaa mabuti ya kijeshi ambayo huwa nanga kwao kubeba,
licha ya bunduki zinazokaribia kuwazidi uzani.

Mojawapo ya mambo ambayo viongozi nchini humu walilenga shabaha kuyafikia
baada ya kujinyakulia uhuru ni elimu kwa wote. Hata hivyo, hii imekuwa kama ndoto
isiyotabirika katika baadhi ya janibu.

Ni kweli kwamba sera ya elimu bila malipo katika shule za msingi nchini humu
inaendelea kutekelezwa. Hata hivyo, asilimia ya watoto na hata watu wazima wasiojua
mengine ya ulimwengu wa tatu limcsheheni idadi kubwa ya watoto wasioenda shuleni.
Kichocheo kikuu cha hali hii ni kwamba wazazi na walezi wamejipata katika lindi la
ufukara uliokithiri. Hata wanapojitahidi kujinyanyua na kujikuna wajipatapo kuyakidhi
mahitaji ya kielimu ya wanao, wao hujipata wakitapatapa katika kinamasi hicho hicho
cha ulitima. Matokeo ni kwamba watoto wa matajiri wanaendelea kuelimika huku wa
maskini wakibakia kwenye kiza cha ujinga. Wanaong'ang'ania kuwepo kwa elimu bila
malipo ni kana kwamba ni waota ndoto mchana.

Hali ilivyo sasa hivi inadai kuwa mimi na wewe tufanye hima tuungane mikono
na kutafuta suluhisho la kudumu kuhusu utekelezaji wa haki za watoto. Twapaswa
kuhimiza serikali zetu kufanya kila ziwezavyo kuhakikisha kuwa watoto wote wako
shuleni. Nasi tushirikiane kutoa huduma kwa watoto na kukomesha dhuluma, mateso
na dhiki kwao. Haitoshi kupeleka miswada bungeni kuhusu haki za watoto na
kuipitisha kuwa sheria. Twastahili kubadilisha misimamo yetu kuhusu haki hizi na
kuzilinda kwa dhati.
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(@) Huku ukitoa mifano minne, eleza hali ya kinyume inayojitokeza katika

aya ya pili.
(alama 4)

(b) Eleza namna hali ya usalama inavyoathiri utekelezaji wa haki za watoto

kwa mujibu wa kifungu.
(alama 3)

(¢) Kwa kurejelea aya ya nne, onyesha mchango wa serikali katika

kuwajibikia haki za watoto. (alama
3)

(d) " Wanaong'ang'ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni

waota ndoto mchana." Thibitisha kauli hii kwa kurejelea kifungu.
(alama 2)

(e) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa.
(alama 3)

(i) vigogo

(ii) huwa nanga kwao

(iii) kujikuna wajipatapo

MUHTASARI

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.
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Wataalamu mbalimbali wamekuwa wakifanya utafiti kuhusu Ziwa Viktoria. Juhudi
hizi za uchungquzi zimekuwa zikionyesha kwamba ziwa hili ambalo ndilo la pili kwa
ukubwa miongoni mwa maziwa yenye maji matamu duniani linaangamia taratibu.
Inakisiwa kuwa kukauka kwa ziwa hili kutahatarisha maisha ya watu zaidi ya milioni 30
ambao hulitegemea kwa chakula na mapato. Utafiti uliofanywa na Taasisi ya Masuala
ya Bahari na Uvuvi nchini ulionyesha kuwa Ziwa Viktoria linaangamia kwa kiasi cha
mita tatu kila mwaka. Hivi sasa baadhi ya fuo zilizokuwa kwenye ziwa hili upande wa
Kenya zimekauka. Mandhari ya fuo hizi nayo yameanza kutwaa sura mpya. Badala ya
kupata madau na wavuvi wakiendesha shughuli zao katika maeneo haya, huenda
isiwe ajabu kupata watoto wakicheza kandanda.

Rasilimali za samaki ziwani humu zinaendelea kudidimia huku wavuvi wakitupwa
kwenye biwi l[a umaskini. Walisema wasemao kwamba akosaye la mama hata la mbwa
huamwa. Wavuvi wamebuni mikakati ya kukabiliana na hali hii ambayo inatishia
kukiangamiza kizazi chao. Wengi wao wameamua kufanya biashara maarufu kwa jina,
'bodaboda,' wengine wameingilia kilimo baada ya kushindwa kujikimu kimaisha
kutokana na uvuvi. Wavuvi wanaoendelea kuvua samaki katika ziwa hili wamejipata
katika hali ngumu ya kiuchumi. Hali hii imewalazimisha baadhi yao kuanza kuvua
samaki katika maji ya mataifa jirani; jambo ambalo limewachongea, wengi wakatiwa
mbaroni huku wengine wakinyanyaswa na maafisa wa usalama wa mataifa hayo jirani.

Sekta ya uchukuzi na mawasiliano nayo imeathirika si haba. Shughuli za uchukuzi
katika ziwa hili zimetingwa nagugu-maji ambalo limetapakaakote ziwani. Mbali nagugu
-maji hili, shughuli za kilimo cha kunyunyizia maji zimetanzwa. Kadhalika, kupungua
kwa viwango vya maji humu ziwani ni changamoto nyingine ambayo inawashughulisha
wanaharakati wa mazingira. Inahofiwa kuwa mataifa ya Afrika Mashariki yanalipoteza
ziwa hili hatua kwa hatua. Hakika, wanasayansi wa masuala ya bahari wameonya kuwa
ziwa hili litakauka katika kipindi cha karne moja ijayo!

Ni dhahiri kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jukumu la kulitunza ziwa hili
kwa jino na ukucha. Serikali za nchi husika, hususan Kenya, Uganda na Tanzania
zinapaswa kutekeleza sheria zinazodhibiti shughuli za uvuvi katika ziwa hili. Mathalan,
kuna haja ya kuvua kwa misimu ili kukinga dhidi ya kuangamia kwa rasilimali za
samaki. Wavuvi nao hawana budi kushauriwa kuhusu umuhimu wa kufuata kanuni za
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uvuvi zilizowekwa na kutahadharishwa kuhusu madhara ya kuendesha uvuvi kiholela.
Sheria kuhusu aina za nyavu za kuvulia pia inapaswa kutekelezwa vilivyo. Aidha, kuna
haja ya serikali za muungano huu kukomesha shughuli za kilimo kandokando mwa
ziwa hili, pamoja na kwenye mito iliyo katika ujirani wa ziwa lenyewe. Hatua hii
itasaidia kukomesha kusombwa kwa udongo na mbolea kutoka mashambani hadi
ziwani. Hali kadhalika, muungano huu unapaswa kuweka sheria za kusimamia
matumizi ya maji. Hili litawadhibiti raia wenye mazoea ya kubadhiri maji.

Isitoshe, serikali za mataifa ya Afrika Mashariki hazina budi kuchunguza viwanda
vinavyotupa taka ndani ya ziwa hili. Mbali na kuchafua maji, viwanda hivi
vinaangamiza mimea na wanyama wa majini. Uchunguzi huo unapaswa pia kuhusisha
mito inayomimina maji katika ziwa hili. Viwanda vyote vinavyotumia maji ya mito kama
vile: Nzoia, Yala, Sondu-Miriu, Awach, Kuja na Kagera vinastahili kuchunguzwa pia.

Juhudi za kufikia ustawi wa kiuchumi katika ukanda wa Afrika Mashariki zinapaswa
kutilia maanani uhifadhi wa Ziwa Viktoria. Kukauka kwa ziwa hili ni sawa na kukauka
kwa maazimio na ndoto zote za serikali za nchi husika za kuboresha hali ya maisha ya
raia wake. Wakati ni sasa.

(@) Fupisha aya tatu za kwanza kwa maneno 70 - 75. (alama 9, 1
ya mtiririko)

Matayarisho:

Nakala safi:

(b)  Huku ukitumia maneno 50-55, eleza masuala muhimu ambayo mwandishi
anaibua

katika aya tatu za mwisho. (alama
6, 1 ya mtiririko)

Matayarisho:

Nakala safi:
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MATUMIZI YA LUGHA

(a) Huku ukitoa mfano, fafanua dhana ya mzizi wa neno
(alama 2)

(b) Onyesha matumizi ya kiambishi 'ku' katika sentensi ifuatayo:

Amani atakutengenezea mpini wa jembe kisha aelekee kule kwao.
(alama 2)

(¢) Andika vitamkwa vyenye sifa zifuatazo:
(alama 2)

(i) Irabu ya mbele, wastani

(ii) Kipasuo ghuna cha kaakaa laini .

(d) Tumia kivumishi kionyeshi kisisitizi cha karibu pamoja na nomino

katika ngeli ya YA - YA kutunga sentensi.
(alama 2)

(e) Tunga sentensi moja katika wakati uliopita hali timilifu.

2)
(f) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao:
2)
KN (N) + KT (T +E) + U + KN (N) + KT (T + E)
(9) Huku ukitoa mfano, eleza maana ya sentensi changamano.
2)

(alama

(alama

(alama
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(h) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya: koga na konga. (alama
2)
(i) Tunga sentensi moja yenye nomino dhahania na nomino ya jamii.
(alama 2)
(j) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizo kwenye mabano.
(alama 3)
(i) nywa (tendesha)
(ii) la (tendeana)
(iii)  vaa (tendwa)
(k)  Akifisha sentensi ifuatayo kubainisha dhana tatu tofauti.
Julius Kiptoo mwanawe Kung'u na Justine walikiletea kijiji chao sifa.
(alama 3)
(h Ainisha maneno yaliyopigiwa mstari.
Naam. ameleta machache. (alama
2)
(m) Tunga sentensi yenye kitenzi kishirikishi kikamilifu
(alama 2)
(n) (i) Eleza maana ya shadda.
(alama 1)
(i)  Onyesha panapotokea shadda katika neno: ' mteremko'.
(alama 1)
(0) Andika visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari.
(alama 2)

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657
107



isabokemicah@gmail.com
Sahibu yake alishikwa na kisunzi
(p) Bainisha aina za virai vilivyopigiwa mistari.

Ubaguzi wa kijinsia umekashifiwa na viongozi wenye misimano thabiti mno.

(alama 3)
(q) Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa.

" Shughuli yetu itamalizika kesho, " mama alimwambia Juma.

(alama 2
(r) Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo:

Watahiniwa hao walisoma maswali yote kwa makini.

(alama 2)
(s) Ainisha sentensi ifuatayo kwa kuzingatia jukumu/dhamira yake.

Funga majani matano matano kwa kila funqgu.

(alama 1)

ISIMU JAMII

Eleza kwa ufupi jinsi mambo yafuatayo yanavyodhibiti mitindo ya lugha.

(a)Mazingira

(alama 4)
(b)Madhumuni (alama 2)
(c)Malezi (alama
4)
102/2
LUGHA
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KISWAHILI

KARATASI 2
LUGHA
OKT/NOV 2013
SAA 2.

UFAHAMU: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Gari lake kuukuu lilikuwa linapambana na barabara yenye mashimo yaliyoshiba na
kutapika

maji ya mvua ambayo sasa ilikuwa inaanza kupusa. Japo daima alipambana na usukani

kunako mashimo haya yaliyotosha kuitwa magenge, alishukuru kwa hali hii. Vipi angeweza
kulidhibiti gari lake hili kwenye barabara iliyosakafiwa nayo ikahitimu? Magurudumu haya
yaliyong‘ara kama upara wa shaibu aliyekula chumvi hadi ikamwogopa yangetii uelekezi wake?
Mara ngapi gari hili limetaka kumwasi barabarani? Haya yalikuwa baadhi ya maswali
yaliyompitikia akilini. Hakujitakilifu kutaka kuyapa mji maana mara ile mawazo yake yalitekwa
na kubwagwa katika nchi ya mbali - nchi ambayo sasa aliiona kama sinema akilini mwake.

Alipofika nyumbani aliliegesha gari lake na kufululiza ndani. Siku mbili zilikuwa zimepita

akiwa pale kazini. Madaktari kama yeye hawakuwa wengi. Alikuwa miongoni mwa madaktari
wenye ujuzi katika hospitali hii ya kitaifa. Wenzake wengi walikuwa wamehamia ughaibuni
walikokwenda kutafuta maisha. Mshahara wao wa mkia wa mbuzi uliwasukuma na kuwatema
nje ya nchi yao. Wengi wa waliohamia ng’ambo waliona vigumu kubaki katika ajira ambayo
kivuno chake kilishindwa kumvusha mtu hata nusu ya kwanza ya mwezi. Malalamishi ya kulilia
ujira wa heshima yaligonga kwenye masikio yaliyotiwa zege. Na kweli wanavyosema, mwenye
macho haambiwi tazama. Basi walitazama hapa na pale wakaona penye mianya ya matumaini,
nao wakaiandama.

Hadi leo hii hamna la mno lililofanyika. Ndiyo maana Daktari Tabibu anarudi nyumbani
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tanqu kuingia kazini hiyo juzi alfajiri. Hafanyi kwa kuwa katosheka, maana pia yeye ana
dukuduku. Ana shaka ya mustakabali wake ikiwa mazingira ni haya ya kumsoza, maana umri
nao unazidi kumla. Japo anatia na kutoa, mizani ya hesabu yake imeasi ulinganifu.

Daktari Tabibu waama ni mfungwa. Ametekwa na kuzuiwa katika kupenda na kuchukia
mambo. Ni kama mti uliodumaa. Anatamani barabara nzuri za lami. Anatamani mshahara wa
kumwezesha kukidhi mahitaji yake na kutimiza majukumu yake ya kimsingi. Jana amesema
na rafiki yake aliye ng’ambo kwa simu ambayo sasa imetulia mkabala naye. Ingawa mwenzake
huyu alikuwa mchangamfu na kumdokolea hali ya maisha ya kuridhisha kule ugenini kama vile
wanataaluma kuenziwa, yapo vilevile yaliyomtia unyonge moyoni. Upweke ndio uliomtia
fukuto kuu. Licha ya hela zote hizo za kupigiwa mfano, watu hawana muda wa kutembeleana
na kujuliana hali au hata kukutana tu mkahawani wakashiriki mlo. Eti ni kila mtu na hamsini
zake. Halafu ipo changamoto ya hali ya hewa. Baridi ya ng’ambo haifanyi mzaha katika
kumtafuna mtu. Ni hali tofauti na ile aliyoizoea.

Daktari Tabibu alizitia kauli za rafiki yake kwenye mizani ya moyo wake. Akawaza ikiwa

kweli si bora kulemazwa na mzizimo ugenini badala ya kuishi katika kinamasi cha kuumbuliwa
nyumbani.Kisha punde lilimjia wazo la marehemu nyanyake na wengine kama yeye
waliofadhili masomo yake kupitia kwa serikali na njia ya kodi. Je, si usaliti huu? Vipi aikimbie
nchi kabla ya kuihudumia ilhali imemjenga hadi kuwa daktari?

Na je, wafanyakazi wake wa nyumbani watakwenda wapi?Atawaambiaje kuwa sasa
hahitaji huduma zao kwa kuwa anakimbia nchi yake?

Mawazo yake yalikatizwa na simu iliyolia na kumshtua. Alipoitazama aliiona imeng’ara
kwa mwangaza ulioweka wazi jina la mpigaji. Alifahamu kuwa leo hii tena dharura nyingine
ilikuwa inamwalika hospitalini. Mwili wake ulimsaliti ingawa moyo wake ulimkumbusha kuwa
lisilo budi hutendwa. Hapo ndipo alipoiinua ile simu tayari kusema na mwenzake upande wa

pili.

“Haloo!” Sauti nyororo kutoka upande wa pili iliita.

“Haloo!”

“"Naam! Dharura nyingine tena daktari. Unaombwa kuokoa maisha mengine tena!”

"Haya. lla mwanzo nitahitaji kujimwagia maji”, na pale pale akaikata ile simu.

Daktari Tabibu aliingia hamamuni huku kajifunga taulo kiunoni tayari kuoga. Aliyafungulia maji
lakini ule mfereji uligoma kutapika maji. Ulikuwa umekauka kabisa. Daktari Tabibu aliduwaa
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pale. Aliufunga ule mfereji kabla ya kuiaga bafu.

(a) Eleza sababu nne zinazowafanya wataalamu kuhamia nchi za nje. (alama 4)
(b) “Hakuna masika yasiyokuwa na mbu.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea
hali ya waliohamia ng’ambo. (alama 3)

(c) Fafanua athari tatu zinazoikumba nchi ya msimulizi kutokana na uhamiaji

ng'ambo wa wataalamu. (alama 3)
(d) Eleza mchango wa teknolojia kwa kurejelea kifungqu. (alama 3)
(e) Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na taarifa. (alama

2)
(i) kuyapa miji

(ii) fukuto

2 UFUPISHO: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Wakenya walipoipitisha katiba mpya waliidhinisha mfumo wa ugatuzi. Katika mfumo huu,

mamlaka ya serikali kuu katika uongozi, usimamizi na utumiaji wa rasilimali za nchi
hupunguzwa.

Kiasi fulani cha mamlaka hutwaliwa na maeneo ya ugatuzi. Suala hili halikuzingatiwa katika

katiba ya awali ambapo mamlaka yote yalikuwa mikononi mwa serikali kuu. Kutokana na
upana na wingi wa maeneo nchini, iliiwia vigumu serikali kuu kuhakikisha kwamba kulikuwa
na usawawa kimaendeleo katika sehemu zote nchini.
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Kwa mujibu wa katiba mpya, serikali kuu haina budi kuyasaidia maeneo yote ya ugatuzi ili

yaweze kujinyanyua kiuchumi na kuboresha hali za maisha za wakazi wake. Vilevile ni jukumu
la kila eneo la ugatuzi kuweka mikakati madhubuti ili kuchunguza na kubainisha rasilimali zote
katika maeneo husika. Hili litasaidia kuvumbua rasilimali ambazo zinaweza kuchangia katika
ustawishaji wa maeneo haya.

Maeneo haya pia yanatakiwa kutafuta mbinu zitakazofanikisha uzalishaji na utumiaji wa
rasilimali hizi kwa njia endelevu. Mojawapo ya mbinu hizi ni uongezaji thamani katika
rasilimali yoyote inayozalishwa kwenye eneo mahususi.

Maeneo mengi ya ugatuzi nchini humu yanategemea kilimo cha ufugaji kama mhimili
wa uchumi. Licha ya kuwa ngquzo, kilimo hiki hakijawahi kupigiwa darubini vizuri kwa lengo la
kukiimarisha ili kiwanufaishe wenyeji kikamilifu. Aghalabu wafugaji wengi huandama mbinu za
jadi za ufugaji ambazo haziwahakikishii ongezeko la mapato. Isitoshe, wafugaji hawa
wanakabiliwa na tatizo katika soko la mifugo ambapo wengi hupunjwa na matapeli. Pamoja na
haya, baadhi ya wakazi huuza mifugo nje ya nchi wakiwa wazimawazima bila kuwazia
matokeo ya kitendo hiki.Si ajabu kuwaona ng’ombe, ngamia, mbuzi na kondoo wakipakiwa
kwenye malori na kusafirishwa nje ya nchi. Ukweli ni kwamba jambo hili ni hatari sana, si kwa
uchumi wa maeneo husika tu, bali pia kwa Kenya kwa jumla. Hii ni kwa kuwa walionunua
mifugo wazimawazima wanaweza kuhiari kutowachinja na badala yake kuwatumia kama
mbequ za kuzalisha mifugo wao. Hapa pana hatari ya maeneo haya kupoteza wateja kwani
baada ya muda huenda wanaonunua mifugo wakajitosheleza na kukosa kuja kununua mifugo
wengine. Hali ikiwa hivyo, maeneo yaliyotegemea soko hili huenda yakalipoteza taratibu, na
bila shaka kupoteza natija inayotokanana soko lenyewe.

Ili kudhibiti hali hii, itakuwa bora ikiwa viwanda vya kuchinjia mifugo na kupakia nyama

vitajengwa katika maeneo haya ya ugatuzi. Hili litawawezesha wakazi kuuza nyama badala ya
kuuza mifugo wazimawazima. Fauka ya haya, maeneo haya yatajikinga dhidi ya kupoteza
bidhaa zinazotokana na mifugo.

Hizi ni kama vile ngozi, kwato na pembe ambazo bila shaka zina natija kuu. Ngozi kwa mfano,
ni bidhaa muhimu sana katika sekta ya utengenezaji wa mavazi na mifuko. Viwanda
vinavyotumia ngozi kama malighafi vikijengwa katika maeneo haya, wakazi wake watanufaika
si haba. Mathalani, viwanda vya kutengenezea viatu, mishipi, mifuko na nguo vikianzishwa,
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wawekezaji watalazimika kuanzisha viwanda vingine vitegemezi. Kadhalika, ni dhahiri kwamba
bidhaa zinazotokana na ngozi huhitaji kutiwa nakshi. Kuanzishwa kwa viwanda hivi basi
kutazua haja ya kuanzishwa kwa viwanda vya kutengenezea rangi, pamoja na maduka ya
kuuza bidhaa yenyewe. Isitoshe, gundi ya kugandisha bidhaa hizi itahitajika, hivyo
kusababishahaja ya kuanzishwa kwa kiwanda cha gundi. Matokeo ya shughuli hizi zote ni
kuzalishwa kwa nafasi anuwai za kazi kwa wakazi. Hili litakuwa na matokeo zaidi chanya,
hususan kwa vijana.Badala ya kushiriki ulevi na burudani zinazowahatarisha, wataweza
kujitafutia riziki katika viwanda hivi.

Juu ya hayo, mfumo wa ugatuzi utayawezesha maeneo husika kuongezea thamani utoaji
wa

huduma za kijamii na kiutawala kulingana na mahitaji ya maeneo haya. Ni muhimu hata hivyo
kuzingatia kwamba kila eneo la ugatuzi lina upekee wake, navyo vipaumbele hutofautiana
kulingana na maeneo. Kuna yale ambayo yatasisitiza usalama, mengine ujenzi na uimarishaji
wa miundomsingi kama vile barabara, vituo vya afya na hata taasisi za elimu. La muhimu ni
wakazi wa maeneo husika kubainisha ni lipi litatekelezwa kwanza.

Kinga na kinga ndipo moto uwakapo. Kufanikiwa kwa mfumo wa ugatuzi kutategemea
juhudi za kila mkazi wa eneo husika. Ni muhimu kila mkazi kujiona kuwa mmiliki wa eneo
zima la ugatuzi na kuwajibika katika kuliendeleza kwa hali na mali. Uwajibikaji huu
unajumuisha uteuzi wa viongozi wenye muono mzuri na ambao watawawezesha kuyafikia
malengo yao ya kimaendeleo.

Hakika, mustakabali na uwepo wa eneo la ugatuzi utakuwa zao la maamuzi ya
wanaeneo. Vilevile ufanisi wa maeneo ya ugatuzi utakuwa msingi wa ufanisi wa taifa kwa
jumla.

(a) Fupisha ujumbe wa aya tatu za mwanzo kwa maneno 85-90.
(alama 8, 1 ya mtiririko)
Matayarisho:

Nakala safi:

(b) Kwa kutumia maneno 75-80, bainisha masuala ambayo mwandishi anaibua katika
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aya tatu za mwisho. (alama 7, 1 ya mtiririko)

MATUMIZI YA LUGHA(Alama 40)

(@) (i) Eleza maana ya sauti mwambatano. (alama
2)

(ii) Andika sauti mwambatano inayotamkiwa kwenye ufizi. (alama 1)

(b) Andika sentensi ifuatayo upya ukibadilisha neno lililopigiwa mstari

kuwa kielezi.Komu ameshona nguo nzuri na kuiuza sokoni. (alama 1)

(c) Tunga sentensi mojamoja kubainisha: (alama 4)
(i) kihusishi cha wakati

(ii) kivumishi cha pekee chenye maana, “bila kubagua”.

(d) Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi.
Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa

wametuhakikishia usalama.
(alama 2)

(e) Bainisha mofimu katika neno:
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atamnywea (alama 3)

(f) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo:

Madebe hayo yatasafirishwa pamoja na nyundo hizi. (alama 2)

(g) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo:

Ingawa mshahara wake si mkubwa anaikimu familia yake. (alama 2)

(h) Tunga sentensi tatu kuonyesha matumizi matatu tofauti ya kiambishi 'li'.

(alama 3)
(i) Eleza maana ya sentensi ya masharti. (alama 1)
Tunga sentensi ya masharti. (alama
2)
(j) Tumia kiwakilishi cha ‘a’ unganifu katika sentensi kuonyesha:
(i) umilikaji (alama 2)
(ii) nafasi katika orodha au nafasi katika kundi (alama 2)
(k) Tunga sentensi yenye kikundi tenzi chenye muundo ufuatao:
Kitenzi kisaidizi, kitenzi kikuu, nomino (alama 2)

(I) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya kistari kirefu.

(alama 2)

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657
115



isabokemicah@gmail.com

(m) Unganisha sentensi zifuatazo kuwa sentensi moja bila kurudia kitenzi.

Osore amempigia Ngungui simu. Ngungui amempigia Osore simu. (alama 2)

(n) Andika upya sentensi ifuatayo ukibadilisha vitenzi vilivyomo kuwa nomino:

Mayaka anapotumbuiza huchekesha sana. (alama 2)
(o) Andika maana tatu za neno: kanda. (alama 3)
(p) Andika visawe viwili vya nahau: enda kombo. (alama 2)
4. I1SIMU JAMII

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Haya ng’ara ... Ng'ara leo! Nguo motomoto. Ng‘ara leo kwa bei rahisi. Hamsini hamsini
shati. Kuona ni bure. Bure kwa bure. Shika mwenyewe ujionee. Bei nafuu. Bei ya
starehe. Haya haya. Usikose mwanangu! Hamsa! Fifty! Hamsa! Fifty! Hamsa na nyingine.

(a) Bainisha sajili ya mazungumzo haya. (alama 2)
(b) Eleza sifa nane za sajili hii kwa kurejelea kifungu hiki. (alama 8)
102/2
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KISWAHILI
Karatasi ya 2
LUGHA
Oct/Nov. 2014

saa 2'/2

UFAHAMU: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Afisa wa ukaguzi wa abiria na mizigo alimrudishia cheti chake cha usafiri na
kubofya tarakilishi yake kuashiria kuanza kumhudumia mteja mwingine. Duma
alikichukua cheti chake cha usafiri kwapupa, kana kwamba anamtarajia mtu kuja
kukibwakura. Moyo wake ulitweta na kukisukuma kidari chake kikembe nusura
kukipasua. Baada ya kukihifadhi cheti hiki ndani ya mfuko wake mdogo wa kusafiria,
alichapuka moja kwa moja hadi chumbani ambamo wasafiri hungojea kuiva kwa safari.

Si kwamba Duma ni mwanagenzi wa safari za Ughaibuni. La! Hasha. Amekia vilele
mwao akiwa na umri wa miaka kumi na miwili; mjomba wake anakuja kumtafutia kazi.
Kazi aliyopata ilimtia tumbo joto mwanzoni, akataka kutoroka, atokomee kokote kule.
Fikiria wewe, ndio sasa umetoka kwenye mbeleko ya mama yako, ubwabwa wa shingo
ndio unaanza kukutoka, kisha uje kutoswa kwenye kazi ya kuvuna majani kwenye
shamba kubwa la Bwana Mali, majani ambayo unapopata fursa ya kuyatafuna
yanakufanya kujihisi kama tiara inayoelea angani! Kisha baadaye upagazwe kazi ya
kuyauza majani hayo hayo, pamoja na unga unaohifadhiwa katika vifuko vidogo vya
kuvutia, kwenye soko la siri na hata shuleni! Hata hivyo walisema wasemao kwamba
papo kwa papo kamba hukata jiwe, na kinolewacho hupata.

Duma alipata walimu, akafunzwa jinsi ya kuyatumia majani na aina mbalimbali za
unga ili kuituliza nadhari na dhamiri yake ambayo awali ikimsumbua sana. Polepole
ule utu na ulimbukeni aliokuwa nao uliyeyuka, akatwaa moyo wa jiwe na kuikumbatia
kazi hii kwa dhati ya moyo wake, moyoni akijiambia kuwa hayo ndiyo majaliwa yake.
"Ikiwa huu si utashi wa Mungu, kwa nini akalituma gonjwa kuja kuwaua wazazi wangu,
mmoja baada ya mwingine? Kwa nini akawaacha akina ami kunipoka kidogo
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kilichobakizwa na matibabu ya wazazi wangu? Kwa nini asimtume mtu kuja kuniokoa
nilipoingizwa kwenye biashara hii na mjomba Papa?'Duma alijiuliza maswali haya
mfululizo. Hatimaye aliihalalisha kazi yake kwa kusema, “Kazi mbi si mchezo mwema”

Duma alipopata tajiriba ya kutosha kupambana na walinda usalama wenye macho
ya kipanga, mwajiri wake hakusitakumtumia kwenye safari za kusafirisha shehena
kwenye masoko ya ng'ambo. Mara nyingi aliponea tundu la sindano kutiwa mbaroni.
Wakati mwingine mashine za ukaqguzi ziliweza kunusa shehena yake, akalazimika
kulainisha viganja vya maafisa wakuu wa forodha. Kila mara alijiambia, "Hii kazi ni
hatari, nikipata pesa za kutosha kuufukuza uhawinde nitang'atuka."Hata hivyo, Duma
tayari alikwisha kuwa sikio la kufa. Alikuwa amedidimia katika ulanguzi wa dawa za
kulevya, ulanguzi ambao ulikuwa umemwingia kwenye mishipa jinsi dawa zenyewe
zilivyokuwa zimegeuka damu inayousukuma moyo wake. Badala ya kuacha, yeye na
mwajiri wake walizua mikakati mipya ya kusafirisiha shehena.

Safari ya leo ilipoiva, Duma alifanya kama alivyoagizwa na mwajiri wake. Asubuhi
na mapema alibugia shehena yake, koo ikakubali kuisafirisha hadi tumboni ambapo
uchango wake uliombwa kuihifadhi hadi utakapofika wakati wa kuitapika shehena hiyo
Ughaibuni. Fungu lililobaki lilitiwa ndani ya begi la kusafiria, katikati ya nguo. Duma
alitarajia kwamba atampata jamaa wake wa kawaida kwenye forodha. Akajiambia
kwamba hata asipompata huyo jamaa anaweza kuitoa shehena hiyo hiyo kama kafara
kwa maafisa wa usalama. Duma alikuwa na bahati ya mtende kumpata huyo jamaa
wake, pamoja na afisa wa usalama aliyejuana naye kwa vilemba, akafanikiwa kupitisha
shehena zake bila kujua kwamba yake ya arubaini imefika.

Mara tu Duma alipotua kwenye uwanja wa ndege wa Kamata, Polisi wa Kimataifa
walimzingira. Mimweko ya kamera za wanahabari ilitishia kuyapofua macho ya
mtumwa huyu ambaye alikuwa sharti auawe kwa kukubali kutumwa. Vikuku viwili
vikubwa vilivirembesha viwiko vya mikono yake ambayo aliikabidhi kwa maafisa hawa
kama anayekubali kuwajibikia kosa lake. Nchini mwake mwajiri wake alipiga kidoko
alipotazama kadhia hii kwenye runinga. Akasema, Bloody coward! How could he allow
himself to be caught?"

Huku ukitoa mifano mitano, onyesha jinsi haki za kibinadamu zilivyokiukwakatika

kifungu hiki. (alama 5)
Andika vyanzo vinne vya maovu ya kijamii kwa mujibu wa taarifa (alama
4)
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"Yaliyompata Duma ni mwiba wa kujichoma?' Thibitisha kauli hii kwa

Kutoa mifano minne.
(alama 4)

Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na kifungu: (alama
2)

wenye macho ya kipanga

zimegeuka damu inayousukuma moyo wake

UFUPISHO: (Alama 15)
Soma kifimgu kifilatacho kisha ujibu maswali.

Suala la jamii kujitosheleza kwa mahitaji ya chakula na lishe ni jambo ambalo
halina budi kushughulikiwa kwa dhati. Chakula ni mojawapo ya mahitaji ya kimsingi ya
binadamu na kila mja ana haki ya kupata chakula, na si chakula tu, bali chakula
chenye virutubisho muhimu. Nchi isiyowakimu raia wake kwa chakula ni sawa na
ng'ombe aliyeshindwa kumnyonyesha ndama wake.

Kwa muda mrefu, viongozi wamekuwa wakipambana na tatizo la ukosefu wa
chakula. Msimu wa kiangazi unapobisha hodi, watu wengi, hasa wale wahitaji,
hupukutika kutokana na mng'ato wa njaa. Japo serikali na wafadhili hutuma vyakula
vya msaada kwa jamii zilizoathirika zaidi, chakula hiki huwa kama nguo ya kuazima,
na bila shaka ya kuazima haikidhi haja.

Mojawapo ya vyanzo vikuu vya uhaba wa chakula ni kiwango cha chini cha
uzalishaji na uhifadhi wa chakula chenyewe. Zipo sehemu nyingi nchini ambazo ni
kame. Sehemu hizi hukabiliwa na ukosefu wa maji kwani, ama mvua hainyeshi, au
inaponyesha haitoshelezi mahitaji ya mimea. Mimea mingi hujikaukia ikiwa michanga
na kudhihaki juhudi za wapanzi. Zipo sehemu katika nchi hii ambazo huenda kwa
misimu hata zaidi ya mitano bila kupata zao lolote kutoka mashambani. Hali ikiwa hivi
makali ya uhitaji huzidi na wakazi wa sehemu hizi hulazimika kuwa wategemezi kwa
majirani na serikali. Wengine wanapokosa chakula kabisa huazimia kula
visivyoliwa.Wanaamwa la mbwa baada ya kukosa la mama.
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Hali kadhalika, japo zipo sehemu nyingine ambazo hazina tatizo la ukame, mbinu
nasi za kilimo husababisha utoaji wa mavuno haba, hivyo kutojitosheleza kwa chakula.
Bila shaka wanapopanda ovyo, wanavuna ovyo. Kuna wakulima ambao hupalilia
mmomonyoko wa udongo kwa kulima kandokando ya mito, kupanda zao lile lile katika
sehemu ile ile ya ardhi miaka nenda miaka rudi, na kutopanda mimea ambayo hukinga
tabaka la juu la udongo dhidi ya kumomonyolewa na maji au upepo. Matokeo ya haya
yanaweza kutabiriwa; udongo wenye rutuba huoshwa na mashamba kutwaa utasa
ambao huzidisha kuzalishwa kwa chakula haba. Wakulima wengine hukaidi wito wa
kupanda mimea ambayo hustahimili ukame kama vile mibaazi, mihogo, mtama, ulezi
na wimbi. Baadhi ya wafugaji hufuga mifugo wengi ambao hushindwa kustahimili
kiangazi. Si ajabu kupata kwamba katika baadhi ya maeneo, mizoga ya ng'ombe na
hata ngamia imezagaa kote, tanuri la kiangazi linapofanya kazi yake.

Sehemu nyingine zimebarikiwa kwa ukwasi wa chakula. Hata hivyo, baadhi ya
wakazi wa sehemu hizi hawana mwao kuhusu umuhimu wa lishe bora. Wapo
wanaodhani kuwa chakula ni chakula, bora tumbo lipate haki. Hawa hula vyakula kama
vile viazi, mahindi, na wengine nyama bila kujua wanahitaji vyakula vyenye
virutubisho muhimu, yaani, wanga,protini, vitamini na madini. Wapo wanaodhani kuwa
protini pekee ni nyama. Hawa hula nyama mawio na machweo, matokeo yakiwa
kuambulia magonjwa kama vile shinikizo la damu.

Katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa chakula, serikali, kupitia wizara husika,
imeanzisha miradi ya kuhakikisha kuwa kuna uzalishaji wa chakula kwa kiwango cha
kuridhisha. Visima vya maji na mabwawa yamechimbwa katika sehemu kame ili
kunyunyizia mashamba maji. Baadhi ya wakulima wameanzakupandamimea ambayo
inapevuka nakutoa mazao haraka.lpo mimea ya kuatika ambayo hutoa matunda baada
ya muda mfupi, hivyo kusaidia kupunguza makali ya njaa. Wafugaji wengine
wameanzisha miradi ya kufuga kuku wa kututumuliwa. Hawa hukua na kukomaa kwa
muda mfupi na huweza kutoa nyama na mayai. Wafugaji wa kuku hawa huweza
kuwauza kununua aina nyingine ya vyakula.

Wakulima pia wanahimizwa kutumia njia za kisasa za kuzalisha na kuhifadhi
chakula. Chakula kinapohifadhiwa vyema, hata mvua isiponyesha, raia huweza
kujitegemea.lkiwa maghala ya halmashauri za kuhifadhi chakula nchini hayahifadhi
chakula, mara nyingi nchi hulazimika kuagiza chakula kutoka nje kiangazi kinapojiri.
Aidha, chakula kisipohifadhiwa vyema huishia kuharibika na kuhasiri wanaokila, ikawa
msiba juu ya mwingine.
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Ni muhimu kufahamu kuwa jukumu la kupambana na ukosefu wa chakula ni la kila
raia. Hali ya kungojea kila mara kulishwa na serikali inatufanya kuwa wategemezi zaidi.
Wakulima wadogowadogo.ambao huuza vyakula vyao kwa bei ya chini sana mara tu
wanapovitoa mashambani wanapaswa kujiasa dhidi ya mazoea haya na kujua kuwa
akiba haiozi. Wanaoishi katika sehemu zenye vinamasi wasaidiwe kuzitunza sehemu
hizi na kuzitumia kwa njia endelevu. Vijana wahimizwe wawaunge wazee mkono
kushughulikia kilimo katika sehemu za mashambani badala ya kuhamia mijini kutafuta
kazi za ajira ambazo ni haba. Wanaoishi mijini nao wajifunge nira kutumia nafasi
walizo nazo kuendeleza kilimo cha bustani.

Fupisha ujumbe wa aya tano za kwanza kwa maneno 100

(alama 9,1ya
mtiririko)

Matayarisho...........................
Nakalasafi............................

Kwa kurejelea aya tatu za mwisho, eleza njia sita za kukabiliana na uhaba wa chakula.
(maneno 85) (alama 6, 1ya
mtiririko)

Matayarisho ............................

Nkalasafi .......cooeovve i,

MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)

(i) Eleza maana ya silabi. (alama
2)
(ii)  Andika neno lenye muundo ufuatao:
(alama 1)
irabu + konsonanti + konsonanti + irabu
Ainisha vitenzi katika sentensi: (alama 3)
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Ndege yu taabani, hata hivyo anajaribu kujinasua

Geuza sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo. (alama 2)
Wachezaji hawakucheza mpira kwa sababu ya mvua.
Anza kwa: Mpira
Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu.

Dobi huwapigia watu nguo pasi.
(alama 2)

Andika sentensi ifuatayo upya ukizingatia kinyume cha maneno

yaliyopigiwa mstari.
(alama 2)

Uborawa kazi zao ulifichika baada ya kuanzishwa kwa mradi ule.

(i) Eleza maana ya kirai. (alama 2)
(i) Ainisha virai vilivyopigiwa mstari.

Zana hizi zimeundwa na mafundi wenye ustadi mkubwa.

Kinga ni hali ya kuzuia madhara fulani. Andika maana nyingine

mbili za 'kinga'.
(alama 2)

Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi. (alama 2)
Lililimwa vizuri sana.
Bainisha maana mbili zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo: (alama 2)
Wakimbizi walisema kuwa walitamani kurudi kwao mwaka huo.

j) Eleza sifa mbiliza sauti ifuatayo: dh.
(alama 2)

k) Andika sentensi ifuatayo katika umoja.
(alama 2)

Hao wenyewe hawakuzingatia mafunzo ya lishe bora.
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) Tunga sentensi mojakubainisha tofauti ya kimaana kati ya

gharama na karama.
(alama 2)

m) Kanusha sentensi ifuatayo:
(alama 2)

Wanafunzi waliingia darasani, wakatoa vitabu wakaanza kusoma.
n) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya nukta
pacha.

0) Tumia nomino ya jamii kuwakilisha maneno yaliyopigiwa mstari
(alama 1)

Nzige wengi sana walivamia na kuharibu mimea.

9) Onyesha visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari
(alama 2)

Washiriki wote walituzwa medali baada ya mchuano huo
q) Nomino zifuatazo zimo katika ngeli gani?

i) Furaha
(alama 1)

ii) Nyasi
1)

r Unganisha sentensi hizi ukitumia kiunganishi cha kinyume
(alama 2)

Wananchi walikabiliwa na hatari
Wananchi waliendelea kuwaokoa majeruhi

S) Andika upya sentensi ifuatayo ukianzia kwa yambwa tendwa
(alama 2)

Wafugaji waliwakatia ng’ombe wote majani ya mti huo

(alama
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ISIMUJAMII (Alama 10)

Umepewa jukumu la kuwazungumzia vijana wenzako kuhusu umuhimu wa uwekezaji.
Fafanua sifa tano za lugha utakayotumia.
(alama 5)

Eleza sifa tano za sajili ya kidini (alama 5)

102/2
KISWAHILI
Karatasi ya 2
LUGHA
Oct/Nov. 2015

saa 2'/2
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KISWAHILI LUGHA

1 UFAHAMU: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

mbele. Nilipofika nilimkuta amevaa magwanda yake yaliyokula chumvi hadi yakakinai.
Alinitazama huku akitabasamu akisema, "Tabia hii ya kuja kwako bila taarifa utaikoma.
Ukiendelea hivi utakuja kwenda kwa wakwe wako upate ndio wanakwenda uchi"

Kauli hii ya babu ilinifanya kucheka. Tulisalimiana huku tunapigana pambaja.
Harufu ya manukato niliyojirashia asubuhi hiyo ilikutana na kuchanganyika na harufu
ya jasho lake. Baadaye tuliingia ndani, tukaketi kwenye makochi yaliyokuwa yameanza
kuonyesha dalili za kuchoka. Baada ya kuulizana habari za kimsingi nilitaka kujua
alipokuwa nyanya.

"Nyanyako ameenda kumwona jirani yetu mgonjwa. Amepata ajali akitoka mijini
alikokuwa ameenda kuwatembelea wajukuu wake. Raha yote ya kuwaona iligeuka
karaha."” Alinyamazakidogo,akaguna, kishaakaendelea,”Barabarahizi,sijuimwaziita
'haibei', zimewala watu wetu. Huwezi kuwahesabia vidole tena.”

Kwa muda nilikosa la kusema. Niliona niubadili mkondo wa mazungumzo.
yale ya kijani kote hadi upeo wa macho yalinisisimua sana. Sauti za ndege zilikuwa
mfano wa muziki wa chini uliochezwa ili kuyapamba mazungumzo yetu. Mara
mojamoja nilitekwa na sarakasi ya jogoo aliyetanua mabawa yake na kukaribia
kuzungumza, utadhani ni sauti ya mwanadamu. Nilipokuwa ninamtazama yule
jogoo, nilishtukia mkono wa babu ukiushika wangu, akaniongoza nje akisema, "Haina
haja kuyamezameza mate. Huyu jogoo ni wako. Leo tutamfanya kitoweo kwa ajili yako.
Najua kule mjini mnakula kuku wa miigizo tu. Faida yao kwa mwili ni duni."

Tulishirikiana kumkamata yule jogoo lakini baada ya muda nilichoka. Moyo wangu
ulikuwa unapiga kwa nguvu ajabu. Niliona kisunzi, nikakaa. Nikiwa ninajipumzisha
chini ya kivuli cha mpera nilisikia sauti za watoto waliokuwa wamejiunga na babu
kumkamata yule jogoo.
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Tukiwa tunasubiri chakula cha mchana, niliona hii kuwa fursa mufti kumweleza
babu kwamba nilifika kusudi niende naye mijini. Nilipolitamka tu hili alicheka sana.
Aliniambia, "Mji ni wenu nyinyi. Sisi watu wa shamba raha yetu ni kufukuzana na kazi
hizi za sulubu. Kwenda kukaa mjini na nguvu zote hizi faida yake nini? Nasikia siku
hizi huko mjini kuna misongamano ya magari isiyoisha. Kuna haja gani kwenda
kushinda kwenye gari kuharibu muda wako kwa sababu ya msongamano? Mimi hapa
kwangu nikitaka kwenda kuzitekeleza shughuli zangu sipati kizuizi. Ninakwenda tu."

"Sikiliza babu," nilimwambia, "mji una raha yake. Wingl wa magqari ni ishara ya

Mjini usafiri upo kila mahali wakati wowote."

"Kule mjini mnadai kuona mwanga na kuujua ustaarabu ila mmenoa," alisema
babu, "maisha yenu, afadhali ndege warukao angani. Ni kama mnachupa kutoka
upande mmoja hadi mwingine, kana kwamba mnaendeshwa kwa nguvu za mtambo
usioonekana. Jamaa hawajuani tena. Mizizi yenu hamuitambui. Mmekuwa mithili ya
miti inayopendeza lakini isiyo na mizizi ya kutosha. Upepo hafifu uvumapo inalemewa
ni mtu kuwaamkua wenzake kila kukicha. Ni kujuliana hali. Ni kuombana kibaba cha
unga au kibakuli cha mboga. Tunaishi tukijuana, si majina na sura tu, bali pia hata
upishi wetu. Nyinyi mnaishi pasi na kujua majirani wenu. Je, we we hukuona hata
kuku wangu hawa wanatangamana?"

Swali hili lilipoachiliwa nilihisi kama aliyetwikwa nanga. Kijasho chembamba
kilinitoka. Kwa bahati nzuri meza ilikuwa imeisha kuandaliwa; kipindi cha kupambana
mezani kikawadia. Nilipokuwa nikila nilitambua kitu kimoja; yule kuku alikuwa na ladha
ya kupendeza, tofauti na tuliozoea kuwala kule mjini. lla nililoliona tu ni kuwa alikuwa
mgumu kidogo. Nilipokuwa nikilifikiria hili niliisikia sauti ya babu tena.

"Chungaasikung'oemeno. Huyunikukuhasa. Atakusaidiakuimarishameno.
Hutakuwa na haja ya kwenda kumwona daktari wa meno. Sisi hapa hata kushiriki
chakula kunatukumbusha kuwa kila shughuli ni kazi tosha. Hatuna muda wa kulaza
damu." Alichukua bilauri ya maji, akapiga tama, kisha akaendelea kuinyofoa sima yake
ya bada.
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(a) Huku ukirejelea kifungu, fafanua faida sita utakazopata ukiishi shamba.
(alama 6)

(b) Eleza mtazamo wa wahusika wafuatao kuhusu miji:
(i) msimulizi (alama 3)

(ii) babu (alama 4)

Andika maana ya funqu lifuatalo la maneno kwa mujibu wa taarifa: (alama 1)
kwenda kwa wakwe wako upate ndio wanakwenda uchi

Andika kisawe cha: (alamal)
Niliona kisunzi

2 UFUPISHO: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Katika ulimwengu huu tunaoishi wenye hekaheka nyingi, mwanadamu
anaendeshwa na maisha mfano wa gurudumu la gari. Kwa watu wenye kufanya kazi
katika mazingira ya ofisi ambapo wanaketi mchana kutwa, mazoezi ni muhimu sana.
Baadhi ya watu huona fahari wapigapo tai na kuelekea au kutoka kazini kwa gari.
Tabia hii ya mwanadamu inamsahaulisha kuwa mwili wake ulidhamiriwa kufanya
mazoezi ya viungo kwa kutembea au kufanya kazi zenye kuhitaji misuli kupashwa
moto. Watu wengi hawana habari kuwa mazoezi yana faida tele kwao.

Wataalamu wa sayansi wamebainisha kuwa watu wanaoidhiki miili yao kwa
mazoezi ya mara kwa mara huishi zaidi kuliko wasiofanya mazoezi. Watu hawa huwa
wamo katika hali nzuri ya afya na wenye nguvu kuliko wale ambao hawaishughulishi
miili yao kwa mazoezi au kazi zinazohitaji utumiaji nguvu.
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Ni dhahiri kwamba mazoezi huchochea kuundwa kwa seli mpya za ubongo.
Utafiti wa kisayansi umebainisha kuwa sehemu za ubongo zenye kusisimuliwa kwa
mazoezi ndizo hutekeleza jukumu la kukumbuka na kujifunza. Bila mazoezi sehemu
hizi zitashindwa kukumbuka au kujifunza maarifa mapya. Vile vile, imethibitishwa
kwamba watu wanaoshiriki shughuli zenye kuwahitaji kutumia nguvu hutia fora katika
mambo yanayowahitaji kukumbuka. kufanya maamuzi, pamoja na kusuluhisha
matatizo.

Hali kadhalika, mazoezi huimarisha siha.ya binadamu. Mathalani, matatizo ya
moyo yanaweza kukabiliwa kwa kufanya mazoezi ya viungo. Kufanya mazoezi mara
kwa mara huufanya moyo kuwa imara na kuuwezesha kutekeleza jukumu lake
ipasavyo. Ifahamike kwamba moyo wenye siha huweza kupiga kiasi kikubwa cha damu
bila ya juhudi kubwa. Hili bila shaka litamkinga binadamu dhidi ya kulemewa na kazi.

Isitoshe, kushiriki mazoezi au shughuli zenye kutumia nguvu mara kwa mara
huuweka mwili katika hali nzuri ya kupambana na magonjwa. Utafiti wa kisayansi
umeonyesha kuwa shughuli kiasi zinazomhitaji mtu kutumia nguvu, pamoja na
upunguzaji wa uzito, na uzingatiaji wa lishe bora, huweza kupunguza uwezekano wa
kupata ugonjwa wa kisukari kwa baina ya asilimia 50 na 60. Mazoezi hayapunguzi tu
shinikizo la damu, bali pia hatari ya kupata kiharusi. Aidha, kufanya mazoezi mara kwa
mara husaidia kudhibiti uzani wa mwili. Mtu anapokula kiasi cha chakula kinachozidi
mabhitaji yake ya kimwili huweza kujinenepea na kushindwa kutekeleza majukumu ya
kimsingi. Mazoezi husaidia kuzichoma kalori zisizohitajika mwilini. Hatua hii, licha ya
kusaidia kupunguza uzani, huvisisimua viungo vya mwili. Matokeo ya hay a ni
utendakazi wa hali ya juu bila kuchoka. Vilevile mwili unaofanya mazoezi haudorori.
Umbo la mtu anayefanya mazoezi hupendeza.

Juu ya hayo, kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kujenga misuli yenye
nguvu. Misuli inapokuwa na nguvu tunaweza kulifanya jambo kwa muda mrefu bila
kuchoka. Mbali na misuli kuimarika, mazoezi na shughuli zinazohitaji utumiaji nguvu
husukuma hewa na virutubisho kwenye viungo mahususi vya mwili na kuvisaidia
kufanya kazi vyema zaidi.

Hali kadhalika, mazoezi husaidia kujenga mifupa. Kadiri binadamu anavyoshiriki katika
shughuli kama vile kuruka, ndivyo anavyoiimarisha mifupa yake. Shughuli ya aina hii
huipa mifupa uzito ambao unaiwezesha kukua na kujengeka ikiwa na nguvu. Mazoezi
pia hukawiza kudhoofika kwa mifupa.
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Kunyooshanyoosha viungo nako huchangia kuufanya m*ili kuwa imara na wenye
kunyumbuka. Hali hii ya mwili hupunguza uwezekano wa kupata majeraha. Mwili
usionyumbuka humfanya mtu ashindwe kutekeleza hata shughuli nyepesi
zinazomhitaji kutumia nquvu. Si ibra kupata kwamba kuitekeleza shughuli ndogo tu
humfanya mtu kupata maumivu.

Utulivu wa akili nao huweza kupatikana kwa kufanya mazoezi. Imebainishwa kwamba
kufanya mazoezi kwa angalau dakika thelathini kwa muda wa baina ya siku tatu na
tano kwa wiki hupunguza kwa kiasi kikubwa, dalili za unyong'onyevu. Na je, wajua
kwamba kufanya mazoezi husaidia kupata usingizi? Mazoezi ni mfano wa bembea
inayokutuliza na kukupa usingizi.

Mke ni nguo, mgomba kupaliliwa. Nao mwili wa binadamu, kama mgomba, unahitaji
kushirikishwa katika mazoezi ili kuuwezesha kuwa na hamu ya kutenda kazi.

(a) Kwa kurejelea ay a tano za kwanza, eleza matatizo ya kiafya yanayoweza
kupatikana

kwa kutofany a mazoezi. (maneno 100) (alama9, 1
yamtiririko)

Matayarisho

Nakala Safi
(b) Fupisha ujumbe wa aya tano za mwisho kwa maneno 80. (alama 6,1 ya
mtiririko)

Matayarisho

Nakala safi

3 MATUMIZIYA LUGHA: (Alama40)

(a) Andika sauti zenye sifa zifuatazo: (alama
2)

nazali ya kaakaa laini..............co o
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kikwamizo ghuna chamdomo nameno...............coooviiiiiiiiiininn..
irabu ya nyuma, wastani.............. .

kiyeyusho cha kaakaa gumu.............. ...

Bainisha silabi katika neno: wanyweshavyo. (alama 1)
Andika upya sentensi ifuatayo kwa kubadilisha nomino zilizopigiwa mstari kuwa
vitenzi.Wafanyakazi wote watafanyiwa tathmini ili kupata suluhu ya matatizo

hayo.
(alama 2)

Andika sentensi ifuatayo katika umoja.

Mkihifadhi nafaka hizo vizuri maeneo haya yatakuwa na vyakula vya kutosha.
(alama 2)

Andika neno moja lenye mofimu zifuatazo: (alama
2)
nafsi ya kwanza wingi, wakati uliopita, yambwa, mzizi, kauli tendesha, kauli
tenda
Tunga sentensi kuonyesha matumizi yafuatayo ya neno: kama (alama
2)
kiunganishi
Kihusishi
Tunga sentensi yenye kishazi kirejeshi ambacho ni kivumishi. (alama
2)

Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa.

Nyumba hizo zilijengwa mbali na miji ule.

(alama 1)
(i) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao: (alama
2)
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nomino ya jamii, kirai kihusishi, kitenzi kishirikishi, kielezi cha mahali

() Andika sentensi ifuatayo kulingana na maagizo.
(alama 1)

Chakula kinachozalishwa kwa njia za kiasili kina viinilishe vingi.

Anza kwa: Viinilishe vingi

(k)  Tumia viwakilishi badala ya nomino zilizopigiwa mstari.

Mtalii atazuru mbuga.
(alama 1)

(h Akifisha sentensi ifuatayo:
basi mwanangu akasema daudi hivyo ndivyo tunavyoweza kufikia vision 2030

wewe waonaje
(alama 3)

(m)  Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia kiunganishi cha wakati.

Beti alijishindia tuzo. Beti alishiriki katika utunzaji wa mazingira.

(alama 1)
(n)  Tumia 'kwa' katika sentensi kuonyesha: (alama
2)

(i) sababu

(i) pamoja na

(0) Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.
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Mvua ilinyesha tulipokuwa tukilima. (alama
3)

Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kutendewa.

Malik alipuliza siwa akiwa kwa Shaka. (alama

Onyesha matumizi ya ka katika sentensi ifuatayo:

Mumbi alitia embe kapuni likaiva. (alama

Andika sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea.

Mmomonyoko wa udongo ulipozuiliwa mashamba yalinawiri.

(alama 2)

(s)

(t)

132

Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya vito na fito.
(alama 2)

Methali: Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi, huambiwa mtu anayezidharau
shida za wengine. Mtu asiyetambua kuwa kuna wengine wanaoweza kulimudu

jambo kuliko yeye huambiwa methali gani?
(alama 1)

Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo: Mwenyewe alikipenda

kwa dhati.
(alama 1)
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Tunatumia kihisishi "makiwa" tunapotaka kumtuliza aliyefiwa, na..................

tunapotaka mtu atupishe. (alama
1)

Tunga sentensi ya masharti inayoonyesha kwamba tendo lilifanikiwa kwa
sababu

ya kufanikiwa kwa tendo lingine. (alama
1)

Andika nahau inayojumuisha ujumbe ufuatao:
(alama 1)

kumzuia mtu kupata kitu japo huna haja nacho

Shumbi ni kwa udongo,........kwa chumvi, na
v........kwa mtama.

(alama 1)

ISIMUJAMII: (Alama 10)
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

Mtu I: Wewe njoo hapa! (Kwa sauti kubwa.) Fanya upesi!
Mtu II: (Anakimbia mbio) Naja Sir.
Mtu I: (Anamtazama.) Unajifanya mwerevu?
Mtu II: Hapana Sir ... eh ... afande.
Mtu I: Jina?
Mtu II: Samwel Kibao

Mtu I: (Huku anaandika.) Lete
kitambulisho. Mtu II: Sina hapa Sir:
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Mtu I: Huna kitambulisho? Utafanyiwa booking
vipi? Mtu Il: Naomba ...

Mtu I: Naomba! Naomba! Unaomba nini? Wazururaji kama nyinyi
tunawajua. Mnajidai hamjui kuna curfew. Mnajiponza wenyewe na
kuwahasiri wenzenu. Kisha, “Serikali saidia”. Usiniharibie muda wanqu.
(Akiashiria) Ingia ndani! Utakuwa mgeni wetu leo. Tutakukirimu chakula
na chumba. (Anamsukuma ndani)

Bainisha sajili ya makala haya (alama 2)

Eleza sifa nane za sajili kurejelea makala haya (alama 8)
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102/2
KISWAHILI
Karatasi ya 2
LUGHA
Oct/Nov. 2016

saa 2'/2

LUGHA

UFAHAMU: (Alamal5)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.'

Ulimwengu unatakiwa kuzua mbinu za kulitatua tatizo la ufukara ambao ni kikwazo kikuu
juhudi za maendeleo. Ufukara unayakabili *mataifa mengi yanayoendelea na kuyatosa kwa
shida nyingi huku mataifa ya magharibi yakizidi kupiga hatua kubwa za kimaendeleo . tu
iliyopo kati ya raataifa yanayoendelea na yaliyoendelea inaendelea kuongezeka kila siku.

Miongoni mwa sababu zinazochangia katika ufukara huu ni pamoja na ufisadi, uongozi
turathi za kikoloni na uchurni unaotegemea kilimo ambacho hutegemea mvua isiyo
kutabirika. Vilevile, mataifa yanayoendelea yana idadi kubwa ya watu inayoupiku uwezo
mataifa husika. Pamoja na haya, mataifa haya hayana uwezo wa kuwakomboa raia wake kwa
katika lindi la umaskini huu unaokithiri. Ukoselu wa elimu na nafasi adimu za kazi hurhan
katika tatizo hili

Ni wazi kuwa ufukara una athari hasi kote ulimwenguni. Aghalabu, ufukara huchipuza
mabaya. Ni rahisi kuwashawishi wananchi maskini kushiriki katika uhalifu ill kujininasua na
kwenye lindi la kimaskini. Udhaifu huu huweza kuzaa mbequ ya kuatika muovu ya ukiwemo
ugaidi.Mataifa yaliyoendelea yanatakiwakuyaburai madeni yanayoyadai mataifa
yanayaoendeleza njia moja ya kupambana na ufukara, Mataifa haya maskini hutumia asiHmia
kubwa ya mapa., kitaifa kuyalipia madeni haya. Half hii imeyafanya mataifa haya kushindwa
kujikwamua kuwa kwenye minyororo ya ufukara. Njia nyingine ya kuyasaidia mataifa haya ni
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kukubali ruzuku za kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi husika.

Mataifa yanayoendelea nayo yanatakiwa kuchukua hatua katika kuwanusuru raia wake
kwa kwenye dhiki hii. Ni sharti yaibuke na mikakati kabambe ya kupambana na ufukara. it, na
faida kubwa iwapo mataifa haya yataunda sera zinazotambua ufukara kama tatizo
linalozikabili na kuweka mikakati ya kuwaokoa raia wake kutoka kwenye tatizo hili. Piun.
mikakati hii ni kuzalisha nafasi za kazi, kuimarisha miundo msingi, kuendeleza elimu
inayokutatua matatizo maalumu katika jamii na kupamia viwanda. Kuna pia haja ya viongozi
waanaqalifu ili mfumo wa soko huru ambao unaendelezwa na mataifa yaliyondelca chanzo cha
kufa kwa viwanda asilia. Maamuzi yote ya sera za kiuchumi sharti va uhalisia wa maisha ya
raia wa mataifa haya.

(@) Eleza athari za madeni kwa nchi zinazoendelea.
(b) Kwa nini umaskini unatawala mataifa yanayoendelea?

(c) Mwandishi anatoa mapendekezo yapi kwa mataifa yanayoendelea katika kutatua
la ufukakra?

(d) Mfumo wa siko huru una mathara gani kwa mataifa yanayoendelea?

(e) Taja visawe vya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu. (alama 3)
(i) turathi za kikoloni

(ii) kuatika
(ili)  kuyaburai

2. MUHTASARI: (Alama 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Taifa huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na wanaojitambua kisiasa kama watu
walio na mwelekeo, maono na hatima sawa. Utaifa hujengwa kwenye misingi ya mapenzi kwa
nchi. Utambuzi wa cheo, eneo, hadhi, rangi na hata makabila wanakotoka raia wa taifa moja si
chanzo cha kuwatanganisha.

Nchi moja huweza kuundwana watu walio na tofauti chungu nzima zikiwemo tofauti za
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kikabila, kitabaka na kimawazo. Hata hivyo, watu hawahuwa na kitu mfano wa gundi
kinachowaunganisha na kuwafanya kuonea fahari nchi yao. Watu hao huwa na falsafa na imani
sawa kama taifa inayoashiriwa hasa na wimbo wa taifa, Hata hivyo haya yote hayawezi
kuwafikia katika kiwango cha kuunda ta'ifa.

Uzalendo ndio mhimili mkuu wa utaifa, Uzalendo ni mapenzi aliyo nayo mtu kwa nchi
yake. Mapenzi haya humwongoza mtu katika mawazo yake, itikadi yake, matendo yake,
matamamc yake na mkabala wake kuhusu nchi na hatima ya nchi yake. Mzalendo hawezi
kushiriki katika matendo yanayoweza kuiletea nchi yake maangamizo kwa vyovyote vile.

Mzalendo huongozwa na mwenge wa wema. Mzalendo hawezi kushiriki kwenye shughuli
zozote zinazohujumu mshikamano wa kitaifa. Yeye hatawaliwi na ubinafsi wa kutaka kufaidi
nafsi yake na ya jamii yake finyu. Matendo yake yote huongozwa na ari ya kuiboresha nchi
yake. Anayeipenda nchi yake hujiepusha na ulafi wa kujilimbikizia mali. Yuko radhi kuhasirika
mradi taifa lake linufaike.

Utaifa ni niche aali unaopaliliwa kwa uzalendo, kuepuka uchu wa nafsi na taasubi hasi
zikuwepo za kikabila na ubinafsi. Hali hii inapofikiwa, hatima ya taifa na mustakabali wa raia
wake huwa wenye matumaini makubwa.

a)Kwa maneno 40-50 dondoa sifa kuu za ut aifa (alama 6, 1y a mtungo)

Matayarisho

Nakala safi
b)Ni nini misingi ya kutathmini mzalendo? (Maneno 60-70) (alama 9,1, y
amtitiriko )

Matayarisho

Nakala safi

3.MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)
a) Tumia nomino yoyote katika ngeli ya 1-I Kutunga sentensi

b) Nini maana ya silabi
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Irabu + konsonanti + konsonanti + irabu

¢) Tunga sentensi hii upya kwa kufuataa maagizo

wasichana wanaingia darasani kwa harak. (andika kinyume chake)
(alama 2)

d) Tambua kiambishi awali na tamati kati neno:

Alalaye
(alama 2)

(c) Ainisha vivumishi katika sentensi hii.
Mzee mwenyewe ni mkongwe na amepewa zawadi kwa kuwa shamba lake

lilitoa mazao mengi.
(alama 4)

(f) Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa
wametuhakikishia

usalama. (yakinisha sentensi hii)
(alama 2)

(9) "Shughuli yetu itakamilika kesho", mama alimwambia mwanaye Juma

(Andika katika usemi wa taarifa).
(alama 2)

(h) Changamua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.

Mpira ulichezwa tulipokuwa tukipika.
(alama 3)

(i) Dhihirisha matumizi matatu tofauti ya kimaana yatakayotokea kitenzi "ona"

kikinyambuliwa katika kirai hiki "ona ndoto".
(alama 3)

(j) Eleza matumizi ya hali za "ka" na "hu" katika sentensi zifuatazo:

(i) Balozi huja hapa kila mara.
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(alama 1)

(ii) Mpishi alipika, akapakuwa na akagawa chakula.
(alama 1)

(k) Eleza maana mbili zinazojitokeza katika sentensi:

Tuliitwa na baba.
(alama 2)

(1) AKkifisha:
Shangazi alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwenu jioni motto

aliuiiza kwetu wapi? (alama
4)

(m) Eleza matumizi mawili ya kiambishi -ji-(alama 2)

Tunga sentensi hii upya kwa kutumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari. (alama.

Kiambaza kilimuumiza ghulamu alipokuwa akipanda.
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KISWAHILI

PAPER 2

MARKING SCHEMES
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102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
USAHIHISHO
LUGHA
OKT/NOV 2005
SAA2 2

1 SWALI LAKWANZA.
a) - Kiingereza ni lugha ya kimataif
- Kiingereza ni lugha rasmi nchini

- Kiingereza ni mojawapo ya lugha zitumiwazo Nairobi
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- Ni athari ya waingereza walioitawala nchi hii
(Yoyote 1=alama 2)
b) i) - Idadi ya watu ni kubwa/watu ni wengi

- Watu huvalia nadhifu/wanawake ni warembo/wanawake huvaa
suraali ndefu /wanawake hutengeza nywele zao/wanawake
hupaka rangi kucha zao na midomo yao

Watu huzungumza Kiswahili na Kiingereza karibu kila wakati.
Wanawake wengi hendesha magari yao wenyewe

- Majumba mengine yana maumbo ya kipekee

- Barabara ni nyingi na pana

- Kuna magari mengi ya kila aina

- Wanaume husema Kiswahili na Kiingereza kupitia puani

- Wanaume hutembea kwa maringo wakining’iniza funguo za
maagari mikononi

- Watoto wa shule husema Kiswahili, Kiingereza na sheng’

- Watu wa Nairobi hutembea Kwa kasi sana bila simile
(zozote 4=1x4 alama 4)

i) - Watu huvalia nadhaifu

- Huzungumza Kiswahili na Kiingereza karibu kila wakati

- Wanawake wengi huendesha magari yao

- Wanaume husema Kiswahili na Kiingerexa kupitia puani

- Watu hutembea kwa kasi sana bila simile

- Watoto huzungumza Kiswahili, Kiingereza na sheng’
(zozote 4 =1x4 alama 4)

) i) - Ndio kwa sababu watu wa Nairobi ni wengi sana
- La. Anapiga chukukuonyesha wingi wa watu wa Nairobi

(yoyote 1=alama 2)
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i) Ili wapendeze
- Kazi wafanyazo haziwachafui

- Wanajiweza kifedha

- Ili waafiki heshima zao. (yoyote 1=alama 3)
d) - Limetumika nje ya muktadha/sheng si lahaja (alama 1)
e) i) Fikira/fikra/mawazo/mtazamo (alama 1)
i) Linalofaa/linalolingana na/linalopatana
na/linaloakisi/linalostahiki/linlosadifu (alama 1)
iii) Jumba refu (alama 1)
iv) Waendelee na shughuli/kazi/plikapilka/harakati zao (alama 1)

SWALI LA PILI

- Ujambazi wa kimataifa umewasumbua walimwengqu sana
- Serikali nyingi zimejitahidi kupambana na janga hili.

- Fanaka haijapatikana.

- Tatizo kubwa ni jelezi la dhana ya ujambazi wa kimataif.

- Watakaburi hawa wanaamini kuwa ujamazi ni wa watu washenzi katika nchi
zisizoendelea.

- Kwao ujambazi unaofaa kukabiliwa niwa madawa ya kulevya.
- Unaosababishwa na vinyangarika kutoka ulimwengu wa tatu.

- Vinyangarika hivi ni sharti vifagiliwe ili ustaaragu udumshwe.

b) - Wamerekani walishtuka na kumaka kuwa taifa lolote au mtu yeyote

angethubutu kuwashambulia.
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- Hakuna ulimwengu mzima aliyeamini kuwa makrkani ingeweza kushambuliwa

- Huzuni ilitanda ulimwenguni kote.

- Marekani ililipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na
wasiokuwemo kwa mabomu huko Afghanistan.

- Wengi duniani walisherehekea

- Tafsiri ya shambulizi hili ilizorota.

- Wengi walidhani kuwa ulikuwa mwanzo wa vita vya wasislamu dhidi ya
wakristo.

- Waislamu wote walishukiwa kimakosa kuwa ni majambazi.

Mtindo wa kutuza

Maudhui a- alama 8
b- alama 8

Utiririko - alama 4

Jumla 200

SWALI LA TATU

a) Yanqu- kimilikishi (alama 1)
Maridai- sifa (alama 1)
b) Kulia-Kuliwa (Ix2=alama 2)
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Kuungia-kuungwa (Ix2=alama 2)

(Zozote 4=1x4 alama 4)

c) Jinsi/namna/vile (alama 1)
d) Pahala hap ni pao (alama 1)
e) 1. Kiunganishi

2. Wakati uliopo

3. Mnyambuliko/jinsi ya kufanyana/kufanyiana
(alama 1x3 = alama 3)

f) 1. Majina yanayoanza kwa Ji-katika umoja na
MA- katika wingi (alama 1)
Mfano: jina- majina (alama 1)
2. Majina yasiyoanza kwa JI- katika umoja lakini huanza kwa
MA- katika wingi (alama 1)
Mfano: somo- masomo (alama 1)
3. Majina yanayoanza kw Jl-katika umoja na ME-
Katika wing: (alama 1)
Mfano: Jino-meno (alama 1)
4. Majina yanayodumu katika wingi tu, huku yakianza kw
MA- (alama 1)
Mfano: maji (alama 1)
9) i) ilinyesha-kitenzi (alama 1)
ii) Mfululizo-kielezi (alama 1)
h) Hatujachukua nguo chanche kuuza (alama 2)
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ndiwe (alama 1)

Ndinyi/ndio. (alama 1)

Safari yangu haikuwa na ugumu wowote ( kwani/ kwa vile/ kwa

Sababu/ kwa kuwa/ maadamu) nilikuwa nimejitayarisha vizuri

(i)
(i)

( alama 2)
Shukurani/ kushukuru/ mshukuriwa

Mwendo/ kuenda/ mwendewa/ mwendaji; mwendeshaji/ uendeshaji.

(alama )

TANBIHI: MINYAMBULIKO SAHIHI IKUBALIKE
() - Walikuja kutembea kwetu/ walituzuru (alama )
- Walitembea badala / kwa niaba yetu (alama )

146

(@)

(i) - Naona aibu / soni/ haya/ izara/ fedheha/ tayayuri
- Nimetahayari/ nimesusuwaa

(ii) Ni mchoyo/ bahili/ mbafuni; ana mkono gamu/ wa birika

(alama 1)
Kiweto/ koo/ tembe. Mtetea (alamal'z)
- Mtamba/ mori/ mfarika/ mbarika. Mbuguma/ dachia (alamal'z)
(i) Zinduna, lulu, ambari (alama1x 3 = alama 3)

(ii) m Machapwi; perema

Matumbwitumbwi/ machubwichbwi/ ugonjwa wa kuvimba
mashavu (alama 1)

(2) Tetemaji/ tetekuwanga/ ndui ndogo/ galagala/ homa

inayoandamana na vipele mwili wote. (alama 1)
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(iii) buni/ kahawa/ mabuni (alama1)

102/2

LUGHA

KISWAHILI

KARATASI 2

USAHIHISHO

LUGHA

OKT/NOV 2006

SAA 22

1. (a) 1. Ufisadi
2. Uongozi mbaya
3. Turathi za kikoloni
4. Uchumi unauegamizwa kwenye kilimo
5. Idadi ya watu inayopiku uwezo wa uchumi
6. Okosefu wa amani kukwamua raia kuto lindi la umaskini
7. Ukosefu wa elimu na nafasi za ajira

8. Madeni za kigeni

(b) Kudidimiza maendeleo
Umaskini — kuzidisha

Husababisha uhalifu

(c) 1. Kuwa na sera bora zinazotambua raia wengi wa mataifa hayo ni

MasKini
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2. Kizalilisha nafasi za ajira (kazi)

3. Kupanua viwaada hasa vinavyohisiana na kilimo

4. Kuendeleza elimu

5. Kuimarisha miuondo msingi

6. Kuchunga mfumo wa soko huru kuwa viwanda asiliha kuzidisha

Umaskini

(d) Kuua viwanda asilia

Kuendeleza umaskini

(e) (i) Kulikabili nalo, kulitatua, kulishughulikia, kulitanzua kupambana
Nalo, kulingazia, komesha
(ii) Kuzua, kupanda, kukuza, kuanzisha, kuotesha

(iii) Kuondolea, kusaheha, kuyafeleli

2. (a) 1. Ajira ya watoto ni tatizo sugu ulimweguni
2. Wengi huajiriwa katika nyanga mbalimbali
3. Familia nyingi ni maskini (fukara)
4. Kupanda kwa gharama ya maisha huzidisha umaskini
5. Nja huwatorosha nyumbani
6. Ukimwi umezidisha mayatima
7. Wengi huondolewa shuleni
8. Wengine hutoroshwa makwao na maonevu
9. Huko hutaabishwa kimwili na kiakili/ hufanyishwa kazi za sulubu/

Hulipwa malipo duni au wasilipwe kabisa
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10. Hili huwasononesha na kuathiri afya yao.

(b) 1. Watoto wengine hujiingiza katika jina wanapokosa ajira
2. Wengine hujikuta madanguroni
3. Undaji wa Umoja wa Afrika ni hatua ya kushughulikia matatizo barani
4. Nchi za Afrika lazima zizingatie masharti ya umoja wa mataifa kuhusu
Watoto
5. Nyingi zilidhinisha watoto kupitia shena zao
6. Lazima zishughulikie watoto kupitia shena zao

7. Watoto ni rasimali na tumaini la kizazi

(a) Chai, chumvi, sukari. Mvua, barafu, huzuni, teknolojia

/\
SN N

(c) a-li-m - che-e-a

Awali Tamati

(d) b/p/m/w

b/p/m/w

149
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b/p/m/w

(e) Nisingalikuwa na pesa nisangalinunua nyumba

Singalikuwa na pesa singalinunua nyumba

(f) Tendata, fanyata

@ () Hii?

(i) Wapi?

(h) (i) Tuzo ilishindwa na mhunzi mrefu
Tuzo zilishindwa na mhunzi mrefu
Tuzo zilishindwa na wahunzi warefu
(ii) Yuyu huyu ndiye mwanafunzi anayesoma kifaransa

Huyu huyu ndiye mwanafunzi anayesoma kifaransa

(i) (i) Sahili/ sentensi ya wazo moja/ kitenzi kimoja

(ii) Ambatani/ vitenzi viwili zaidi/ mawazo mawili zaidi/ kiunganishi

() Nilinunua gari seuze baiskeli?!

(k) Mwema - Kirai Nomino
Chakula- Kirai Tenzi
(n (i) Uchelewaji , mchelewaji, wachelewaji, mchelewa, chelezo,

machelezo
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(ii) Maandishi, andiko, mwandiko, mwandishi, mwandiki, mwandikiwa
(m) (i) Uwezekano/ haliya kutenda

(ii) Mazoea/ hali ya kutendwa

(n) Japo hakushinda mbio hizo, Selina alijufahidi sana
Japo alijitahidi sana Selina hakushinda mbio hizo
Selina alijitahidi sana japo hakishinda mbio hizo

Japi Selina alijitahidi sana hakushinda mbio hizo

(0) Mwise alikunjua nquo alizokuwa ameanua

(p) Mtoto ambaye nilimsomesha ameasi jamii

Mtoto niliyemsomesha ameasi jamii

(q) Mkolwe alisema yakwamba hangethubutu kumpa pesa zake

Mkolwe alisema ya kwamba ya kwamba/ kuwa asingethubutu kumpa pesa

(r) Alisuku maziwa ya ngombe - kutikisa
Alisuka nywele vizuri - nywele mkeka
Ugonjwa hatari umezuka - kuibuka

(t) (i) Kijiti

(ii) Jiti

(u) Kiunganisha - pamoja

Wakatiuliopo
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Kihusishi
4. (a) Mahakama / kotini/ Daawa/ Muktaoha wa sheria
(b) 1. Msamiati teule- jelam rufani, mashraka
2. Washikadau/ wahusika kama kiongozi, namashtaka, mashahidi,

hakimu, (jaji), mhalifu

3. Sentensi ni ndefu kimuundo

4. Kurejelea vyungu vya sheria za nchi

5. Lugha ya hakimu ni ya kuamuru

6. Lugha rasmi imetumika

7. Lugha sanifu imetuka

8. Lugha iliyotumika ni ya mfululizo- hakimu anapotoa hukumu

9. Utaratibu mtendo maalum wa kufuatiwa kesi inapoamuliwa
Kortini

10. Lugha ya kuanunu
(c) 1. Lugha yenye kudadisi
2. Lugha yenye kukopa kutoka lugha nyingine
3. Lugha ya heshima
4. Lugha ya ishara hutumiwa uhalisia/ hutumiwa
5. Lugha hudhihirisha ukweli wa mambo
6. Mawakili huzozana kukatizana
7. Lugha ya kishawishi kwa hakimu
8. Lugha ya maagizo
9. Wanasheria wana lugha yao maalum

10. Mshtakiwa/ mshahidi ana uhuru wa kutumia lugha unayoelewa
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11. Lugha limufaji kufasiriwa

12. Hakuna lugha ya ucheshi/ utani.

102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
USAHIHISHO
LUGHA
OKT/NOV 2007
SAA 22

a. i) Mtandao umewapa wenye nia tule kusafirisha na kuiangua watoto nafasi ya

kutosheleza ashiki zao

(i) Mtandao umetumiwa kwa njia hasi ambayo maarubu yake ni kuwanufaisha

wachache huku zikiwahasiri wengi
b. i) Mataifa kjjshirfkiana kuikomesha biashara hil haramu.
ii) Wanaoshiriki wakomeshe tabia ya tama ya utajiri

iii) Wanaoshiriki waache kutumia mtandao kama njia ya

kuzitosheleza hawaa zao.

iv) Kuundwa mfumo usio na ufisadi wa kisheria
V) Kuzuia msambaratiko wa muundo wa jamaa
vi) kumaliza ubinafsi wa kijamii.
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¢, - Watoto huzongomezwa kwenye madanguro
- kufanyishwa kazi za sulubu na za kitopasi

- na kuishi maisha duni.

d. Maana ni kule kuchochea bidii/ari/hima kwa watu ili wafanye kazi kwa pamoja na
kuleta maendeleo

e. i) Msambaratiko wa muundo wa jamaa
i) Ubinafsi .
iii)  Jamii isiyokuwa na elimu kwa sababu ya kutokuwaelimisha watoto
na badala yake kwalungua hatimaye kukosa maendeieo.
iv) Ufisadi wa kisheria utasahilishwa ili kuendeieza biashara hii
f. i) Maarubu - nia/kusudi/sababu/azma/madhumuni/lengo/kiini

ii) pashau - tama/shauku/uchu/kiu.
UFUPISHO

a) UBINAFSISHAJI

Ubinafsishaji wa mashirika ya umma ni nguzo kuu ulimwenguni

Hupunguza kushiriki kwa serikari kuendesha mashirika na huhimiza upanuzi
wa sekta ya kibinafsi

Kuuzia umma hisa za mashirika na kuchochea ugari wa zabuni.

Huiondoa serikali kwenye utenda kazi na kuendesha mashirika. (alama 6,1 ya utiririko)

Kuingatua nafasi ya serikaii katika utendakazi.

b) Athari za Ubinafsishaji
- Mapato huzafiwa na huutumiwa kuanzisha miradi mingine:
- Hupunguza miradi ya serikali isiyoleta faida
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- Huzuia wanasiasa kuingilia mashirika
- Huimarisha utam'aduni mpya na kuvunja uhodhi wa serikali
- Raia hupewa nafasi kuzalisha mali

Hutwaa mashirika muhimu nchini

Hufuta kazi wafanyakazi

Ubinafsishaji wa elimu na afya huadhiri maskini

Kipimo cha kutathmini hisa chafaa kuwepo.

(alama 9,1 ya utuririko)

MATUMIZI YA LUGHA

a) Atunge sentensi yenye nomino yoyote ya 'dhahania.si lazima iwe mwanzoni mwa sentensi.
Ujinga,shetani,uongo, wivu n.k, Mfano; ujinga wake ulimtia matatani (alama 2)

b) i) Baadhi ya watoto ni wa bwana Nzovu na wengine ni wa Bi makambo
ii) watoto wote ni wa BW nzovu bi Bl Makambo
iii) Wote waweza kuwa marehemu BW.Nzovu na Bi Makambo
iv) Hawa ni watoto wa BW Nzovu na Bi makambo pamoja
v) Bl Nzovu ndiye marehemu na Bi Makambo yuhai. (alama 2)

¢) kughafilika/ghafiliko/kighafilikishi/magafilikishi/mghafilike/
ughafilikaji"/mghafilikishwa/magafilikiwa/ughafili/mghafi/i/mgafala/(hata katika wingi) (alama 1)

d) Nyundo hizi zimevunjika mipini yake.

e)
S
KN KT
N \" T N
Mvulana Mrefu Anavuka Barabara
(alama 2)

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657
155



isabokemicah@gmail.com

f) i Lazima atunge sentensi karama-kipawa /uwezo kutoka kwa mungu) '(gharama -matumizi
ya pesa/,Bei ya kitu yenye thamani.

Karama yake ilimwezesha kupata mtoto baada ya kukaa muda mrefu
licha ya kuwa gharama ya kumlea ilikuwa nitatizo (alama 2)

g) i) Mwenyewe - kivumishi cha pekee
ii)Yetu - kivumishi kimilikishi

h)(i) Kusisitiza jina Fulani au jambo la kipekee k.m Kenya ina mlima mrnoja tu ambao una
theluji mlima Kenya

(ii) Katika maandishi ya kitamthilia /dayalojia
Mwaiimu:kazungu mbona leo hujaoga?
Kazungu: Mwalimu nimeoga
iii)Kuonyesha saa na dakika.k.m 11.30 kamili
iv kutaja mafungu ya bibilia/kurani
V) kuandika tarehe
vl) Kuandika mada au barua rasmi
vii) katika hesabu kuonyesha uuiano (Ratio)
vlil) katika ufafanuzi
ix) Barua pepe-udahilishi zozote 3x1
i) sentensiiwe naa unganifu k,v. ya cha la nk.
Alijificha kando ya gari (alama 2)
j) i) Mkulima aliyepanda wakati ufaao (kishazi tegemezi)
ii)Amepata mavuno mazuri -(kishazi huru) (alama 2)
k) i) Ku- kiambishi kiwakiiishi cha nafsi
ii)ji - Kirejeshi
iii) Dhiki- shina la kitenzi (alama 2)

I) Aliyokuwa - kitenzi kishirikishi kikamilifu
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ii)Ni -kitenzi kishirikishi kipungufu (alama 1)

m) i) Chakula - Kl / ki-VI (alama 1)
ii)Ku - ku /ku-ku) (alama 2)

n) Baba ! ingia ndani!
0) i)Hana matumaini ya kupata pesa kujenga nyumba na kustarehe
(kitendo hakiwezekani)
ii) Mtu huyu hakuwa na pesa, hakununua nyumba na hakustarehe
iii) hakuna uwezekano/Haiwezekani
iv) Amepoteza matumaini

v) wakati uliopita

p) i) mfululizo wa vitenzi / Mfuatano wa vitenzi.

ii) hali ya kurudiarudia/ kila wakati .Hali ya mazoea (alama2

q) atunge sentensi moja itakayodhihirisha maana mbuli ya PEMBE
i) sehernu ya mnyama/Baragumu
ii) Ncha ya kitu k.v. chaki
iii) Mahari pa siri/ faragha
iv) sahemu k.v. ktk nyumba

v) masafa marefu ya dunia (pembe za dunia)

Fahali wale wawili walikuwa wame'pangiwa na wanasarakasi wale wakutane pembeni mwa

uwanja ili wapigane kwa pembe

r) Elma alisema (kuwa) angelimw/angemwarifu kama
angelimwona/angemwona.

(alama 2}
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s) i)Otea ndoto/otesha ndoto/oteshwa ndoto/otewa ndoto (alama 3)

(i) Cheo/hadhi

i) umri

i)
iv)

v)

XV)
XVi)

XVri)

ISIMU_JAMII
-wodogo

- wakubwa
-vijana

-wazee

wakati/misimu

Tabaka -matajiri
Mazingira
Muktadha
Hali/Hisia/Afya
Mada -kile kinachozungumziwa
Madhumuni/lengo
Malezi

Dini/Imani
Uhusiano-
Taaluma-Kazi
Lugha azijuazo mtu
Kiwango cha elimu
Njia ya mawasiliano

Hadhira

xviii) Tajriba - ufuzi wa juu

102/2
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1. a).

Uwanja wa sheria
ushahidi unaweza kutolewa mintarafu ya kuona, kusikia kugusa,kunusa,

kuonja au ushaidi unaweza kutslewa mintarafu ya hisia zote.

b].

d).

b).

c).
d).

).
.13
2

Hushindwa kumpelteka msomaji katika mipaka na nyanja za juu za
ufahamu na furaha
atashindwa kuwasilisha mandhari mazingira yote
hushindwa kumkamilisha binadamy aweze kuyafaidi maisha vake
i). ni jile ambayo inahusisha hisia zote tano
ii). huumnkaiisha binadamu .
i) ufimgufu wa usanit / isiyojitosheleza / yeneye kasoro / doseri /
dhaifiy hafifi, duni, chapwa
ii). shida / matatizo/ mateso / machingu, taabu .
i),  kumfanya ampende/ kumbamasisha avutiwe/ kumpenda 7 kumtoka
akili, kumbamasisha , fanya tamani / tamanisha / tia hamu / shauku
iv). utenzi, ufundi/ usanii / yundaji / ubumifu
hijai makosa 6 — alama 3
sarufl makosa ' kile amepata
Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo shughuli zote za
kiunchumi ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali huwa huria kwa
wetu binafsi :
Soko huu huwawezesha watu kuamua hatua yao kiuchumi. Swala ibuka i
kuweka mipaka bainifu kati ya shughuii zinaso husishwa na serikali na
zile zinawekwa huria kwa watu binafsi, Ni rnfumo wa soko ndio unataka
mpaka huny .
haki ya kuishi na kulindwa dhidi ya shambulizi haiwezi kuachiwa mta
binafsi
hudumsa za kimsingi za afya kaziwezi kubinafsishwa
Huduma bizo zikiwachwa huru, zitaishia kowa istilaki ya watu wa kipato -
<ha juu .
Udhibili wa serikali hutokea kuyalinda mazingira dhidi va uchafu wa
viwanda : :
Pia udhibili huo hutokea kulinda haki za watu
Sahau ‘
{Sentens) } baba mlezi / orama mzazi / askari kanzu ) Mwalimu Mzee
Wasichana watatu wanaondoka / wanatoka darasani polepole
taratibu / ala ala / hala hala / henezi
i}. Ni ile inayojisimamia
kimaana / isiyokubali viambishi / apashwi kisichoweza
kuambishwa )
ii). Nairobi, baba , mama, sahani / ngombe n.k :
a—awali  a—tamati ye —tamale © akiunganisha aye (o)
mwanafunzi yule ambaye ni mrefu amepita mtihani
mwanafunzi ambaye amepita mtihani ni yule mrefu
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3) Mwanafuzi Yule ambayé amepita mtihani ni mrefu.
4) Yule mwanafuzi ambaye ni mrefu amepita mtihani
5) Mtihani umepitwa nana Yule mwanafuzi ambaye ni mrefu

Waya wangu umepotea :
Yabwa tendwa/kipozi/shamilisho kipozi
1)ndoa
2)Mahali wanafuzi hujifunza kurani/madarasa
3)Kitabu cha dini ya Kislamu/Kiarabu
4)Kifaa cha kuchokolea nazi
Mchezaji aliucheza mpira jana jioni

1) yohana aliupiga mpira badala ya kusha
2) yohana alimpiga husha kwa kutumia mpira
3) yohana aliupiga mpira.kwa kumpendeza/ kumfurahisha kumfaa husha
1. sisi hatujamaliza kujenga nyumba ambayo isingalikuwa yake
asingalifurahi )
m), i), zinguo, nzingua, uzinguaji, mzinguliwa, kuzingua, uzinguzi
ii). tosaji, kutosa, mtosaji, mtoswa, mtosa, kitose, mtosi
n). /S V2 \
(FN) 4  FT,LKJ %
- ~— - S~ _
N Vi T ¥ - EY
Paka mdogo amepanda = Mchungwani

0). Mgeni yuko/ yumo / yu ndani ya nyumba .

sahili, sahilisha, kusahili, sahilishwa, sahulika, sahilia , sahilishana
P). sahilisisha (Mnyabulish zaidi ) : '
Q). = Z-sauti ya kikwamizo /d/ sauli ya kipasuo, kizuilwa
r). . kitenzi kisaidizi (Ts) '
s). ~ hiki/ hicho / kile kilipatikana nchini
t). . sahili - kitenzi kimoja

. mwalimu anacheza
ambatano — vitenzi viwili
“baba asoma gazeti huku mama akipiga

u). baba ameeda Nairobi / ulaya / shule
V). Mvua imebomoa / imezibomoa nyumba za majirani
w). “Huenda serikali iwaze kuidhibiti bei ya petroli. Hatuwezi kuyaruhusu

makampuni ya petroli kuunyanyasa umaa,” Alisema waziri wd kawj, “ Bei

ya petroli umeongezwa mara nne katika kipindi cha mwezi mmoja. !“

sehemu=1-4, 5 6/7 8 9-10 11 12 '

< alama=1 1% 2 2% 334% 4 : ' .
1) kukatiza uneni/ kalima / usemi / mf. Yohana — nilikuwa nauliza Otieno ;. -
2) Lugha ya majibisano mf; Wamboi hujambo .
: Otieno ; sijambo
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3) Kuchanganya ndimi — Nyaga : ameenda wapi

Kibuja ; ameenda shopping
4) Sentenzi fupi - Mzee Ndolo; Waenda wapi
5) Kuhamisha msimbo njuguna ; we are still writing

' Tutaendelea kufanya hivyo hadi jioni
6) Utohozi  Otieno: Tutasafiri kwa eropleni hadi umarekani
TKutozingatia sarufi Anyango : zile mbwa zilinifuata soko
8)Kukamilishana maneno:Kenibo zilinifuata mbio
' Utakwenda soko -

9)Uradidi / kurudia rudia maneno ~ Ngwiri ; Naomba rubusa
Meneja la!la! haiwezekani

10)Matumiz ya ishara — maelezo

11)Kubadilika kwa mada — ( lazima ijitokeza)

12)Kutokamilisha sentensi — Charo : nikikuona hapa tena

13)Hali ya dayolojia / mazungumzi — Ali : huu mtihani ni mgumu
Juma ; la sivyo |

14)Matumizi ya utani / ucheshi — mfano — kicheko

15)Kusitasita — Juma ; au................ utakyja........... kunion

16)Vihisishi lo!

4)  Somaji hataweza kushiriki katika matukio yenyee
5) Matukio yenyewe
6) Hauna mfulisi kisanii
-7 Hashindwa kuwasilisha mandhari halisi kwa msomaji
8 Hisi zisipotumia humfanya msomaji asitafakari zaidi
9) - Hudumaza sanaa
10)  Hudhalisha akili ya msomaji |
- 11)  Msomaji hataweza kuzama na kuelewa fikra za mwandishi
12)  Msomaji hataweza kufikia namuzi kuhusu picha zinazochorwa

C i)  Humkamisia binadamy kufaidi maisha yake
ii) Kumpeleke binadamu katika nyanga ya juu yafahamu yake
ili) Humpatia mandhari kamili ya uhalisia |
iv) Humwezesha msomaji kufikia uamuzi wa picha zinazochorwa
v) Humwezesha msomaji kuzama katika matendo na kuelewa fikra za mwandishi
vi) Kukuza wasomaji kisani
vil) Haitamflisi msomaji kisanii
vii) Haitadumaza msomaji
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102/2

LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
USAHIHISHO
LUGHA
OKT/NOV 2009
SAA2 2

(a) Ung’amuzibwete hufanya kazi mtu akiwa amelala/ usiku kinyume na ung’amuzi
hufanya kazi mtu akiwa macho/ mchana.

(b) (i) Mambo yanayopatikana katika ung’amuzimbwete yana hasi hubana
(ii) Huficha mambo ambayo mwanadamu hawezi kuyasema/ peupe/ kadamnazi
(iii) Hubaa matamanio yasiyo kubalika na jami/ makala
(iv) Hubania kauli zuluzoharamishwa na miko ya kijamii.
Huficha na kubana mambo ambayo binadamu hawezi kuyasema
(c) (i) Kwa ishara za ndoto
(ii) Kwa mitelezo ya kauli
(iii) Kwa ishara
(iv) Kwa matumizi ya lugha ya kitamathali katika uandushi

(d) Fred anawaza kuwa ung’amuzibwete ni jaa la mambo hazi ilhali Jung ana
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dhana mbili kuhusu un’amuzibwete - ile ya kibinafsi na jumuishi. Fred ana
mtazamo wa dhana hasi katika ung’amuzibwete tofauti na jung ambaye
anawaza dhana ya jumuishi.

Ung’amuzibwete una uwezo wa kuathiri ungamuzi na matendo ya binadamu ya
king’amuzi.

(a) (i) Mshikamano wa hisia

(ii) Mwelekeo mmoja

(iii) Mwono na/ hatima sawa

(iv) Hisia za mapenzi kwa nchi/ uzalendo
(v) Hauna ubanguzi

(vi) Falsafa na/ imani sawa/ itikadisaw

(i) Mzalendo anaipenda nchi yake

(ii) Hawezi kuyatenda mambo yanayoweza kuiletea nakama nchi yake
huanzazwa na mwanga wa mema anayoitakia nchi yake.

(iii) Hawezi kutawaliwa na ubinafsi na umero wa kujilimbikia mali.
(iv) Matendo yake houngozwa na mwelekeo wa kuiberesha nchi yake.
(v) Yuko radhi kuhasirika kama mtu binafsi taifa lakelinufaike

(vi) Hana taasubi za kikabila

MATUMIZI YA LUGHA

(a) Mzizitizo ni duka la bahati. Munyambuliko wa fanya haukubaliki

(i)
(ii)

(iii)
(vi)
(b)

Duka la bahati anamo/ po/kofanya kazi juma linabidhaa nyingi

Juma anafanya kazi katika duka la Bahati lililo/mlimo/palipo/kuliko na
bidhaa nyingi

Duka la bahati lenye bidhaa nyingi ndimo Juma anamofanya kazi

Juma anafanya kazi katika duka la Bahati ambalo lina bidhaa nyingi
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(i) Ngeli

(ii) Kujilejelea

(iii) Uzoevu
(iv) Ukubwa
(v) Udogo

(ii) Sentensi ilingane na mfano uliotolewa katika sehemu (i) akiorodhesha apate 1.5

(c) Ukuta umemwumiza mvulana alipokuwa akiuparaga

Kiambaza ghalamu kwea

Sera Shababu/shababi panda

Mvuli sombera

Parama
(d) / \
KT

]|}I
Bakar ROd& na Hirsi Wamefurahi J(upﬂ.a Iitihani
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(e) m,gh
(f) kiwe kitenzi cha silabi moja yeye hufamaji
(g) Mala’ika mala-ika
Nge nge n-ge
(h) (i) Harusi ndogo
(ii) Aina ya ugonjwa
(iii) Yeye pamoja na wengine wametiwa hofu
(iv) Wao peke yao ndio wametiwa hofu
(v) Ugonjwa umewatia hofu
(vi) pamoja nay eye
(i) Kiganda amefalia kiganda
() (i) Hamali ameugua
(ii) Hahali alisema

(iii) Hamali angekwenda hospitali jana

(k) Jidovu la kiafrika limeharibika jichaka
Ndovu la kiafrika limeharibika chaka

(n Wachezaji watashinda mchezo wa leo

(m) “Mtapenda kwenda Mombasa wakati wa likizo?” Baba alituuliza. Tunataka
kwenda Kisumu kwa kuwa hatujaona ziwa Victoria” tulijibu.

Baba aliuliza, “mtapenda kwenda Mombasa wakati wa likizo?” “tunataka kwenda
Kisumu kwa kuwa hujaona ziwa Victoria” tulimjibu.
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“Je, mtapenda

Kuonyesha maendelezo mabaya ya neno, kunalipigana bana
Kuonyesha mpangilio mbaya ya maneno katika sentensi km baba kile chakula
a. alikula

Tafadhali * hakuna njia hapa kuonyesha neno lisilofaa katika mkadhaa km

Kuandika neno geni km anakula matoke

Kuashiriana maelezo yaliyotolewa chimau ufafanusi au maelezo saidi.
(i) Hapo napo ndipo nisipotaka (ii) Hapo napo sipo nitakapo

(ii) Hapo napo ndipo nisipopataka.

(i) Imbisha

(ii) Chekoa

Isimu Jamii

3.

167

Kitaifa (i) Hifadhi ya amani utamaduni na utaarabu wa taifa
(ii) Hifadhi ya kubukubu za kihistoria.
(iii) Kitambulishi cha utaifa
(iv) Ugwe wa kuunganisha watu au kiunganishi cha taifa
(v) Huwapa watu hadhi na staha
(vi) Hutumika katika utafiti
(vii) Hutumika katika za biashara
(viii) Siaza
(ix) Elimu
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(x) Mbunge

(xi) Sheria

(xii) Kuelezea sera za serikali
(xiii) Ni chombo cha utangazaji
(xiv) Ni chombo cha sannaa

(xv) Ni chombo cha mawasiliano
(xvi) Ni chombo cha ajira

(xvii) Ni kegerzo cha kuchucha wanaojiunga na viwango mbalimbali
(xviii) Katika uandishi

(xix) Hukuza michezo

(xx) Kujengo uzalendo

(xxi) Katika sherehe za kitaifa

KIMATAIFA

Hutumwa kufunzia vyoni

Katika mawasiliano katika mikutano ya kitaifa
Kutangazia katika idhaa mbalimbali

Katika uandishi wa majalinda na magazeti
Katika utafiti

Kama chombo cha ajira

Kuandika na kutafsiria maandishi au sannaa maarufu za kimataifa
Kuzambaza na kukuza utamaduni wa kimataifa
Katika burudani

Katika teknolojia au maendeleo ya kitekinologia

Huchangai katika kukuza lugha zingine
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Hukuza amani baina nchi au watu tofauti

Ni kitambulishi cha mataifa ya Afrika mashariki
Husawazisha watu wa mataifa mbalimbali
Hukuza michezo

Huendeleza biashara

102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
USAHIHISHO
LUGHA
OKT/NOV 2010
SAA 22

1. (a) Kukichungua au kukiangia kipindi cha mahusiano yenyewe.
Kuwa utakuwa uhusiano wa kudumu/utakuwa uhusiano wa muda
mrefu.

Huwezcsha watu an jamaa walio mbali kuwasiliana/simu au mtandao huwa
chanzo au nyenzo muhimu ya kudumisha uhusiano.

(d)Mabadiliko ya mara kwa mara/kuwepo kwa ubinafsi mwingi.
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Uhamaji wa watu kutoka viambo/mitaa yao

Ufutwaji wa watu kazini na kwa hivyo kutengana na wenzao.
Ubadilishaji wa kazi.

Kutotcgemcka kwa kazi zenycwe.

Nguvu na kani za kiuchumi ni nyingi.

Mifumo ya kisiasa huweza kuathiri maisha.

Uhusiano wa chcmbechembc/mtu hujihusisha na chembe ndogo ya mwenzake. Mahusiano
yanapasa kutawaliwa na hisia za utu, undani - yaani mahusiano yanayogusa nafsi

zetu,ya dhati, ya kuwajibika kwa wenzetu na nchi yetu.

(i) Inapingana;

yamejaa/yametawaliwa na

vinyume

- Maarifa huyadhibiti maisha ya binadamu -Maarifa ni nguvu muhimu
maishani -Utajiri na maendclco hutcgcmca maarifa -Maarifa
hayana upinzani

-Maarifa hayamalizwi kwa kutumiwa na watu tofauti -Maarifa
hayaqgusiki

zozote 4 x 1 =4 ut- 1
-Maarifa huingiliana na maarifa mengine
-Huweza kuchukuliwa kutoka schemu moja hadi nyingine
-Huweza kuwasilishwa kwa njia ya ishara
-Yana sifa ya uhusianaji

-Huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo
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-Hayawezi kuzuiliwa yasisambae.

au, 0a, au
(i) Barabara - sawasawa
Bara bara - njia

Abiria walisafiri kwa ndege

(i) Mkongwe - Kivumish
jina
(ii) Hodari - Kivumishi cha
sifa

Ungeaeha masomo, ungetaabika
vile.

(alama 1)

(alama 2)

(alama 1) (alama 2) (alama 2) (alama 1)

(f)  Mifano ya sentensi:

Kenya ilinyakua nishani lukuki

Ali alikariri mashairi kimanju

(alama 2)

zozote 4 x 2=8

ut -2
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(9) -Shamirisho - kazi
-Chagizo - haraka ipasavyo
(alama 2)
(h) -Amletee mbuzi mnyama
-Amletee mbuzi kifaa cha kukunia nazi

(alama 2)

(i) Mfano wa sentensi: Usingizi umemlemea sana (alama 2)

(j) Mwanamazingira alituhimiza kuungana mikono wakubwa kwa wadogo,
wanaume kwa wanawake kusafisha mito yetu ambayo ilikuwa imechafuka
sana. (alama 3)

(k) (i) Mistari:

KN(N) + KT(T+N) ( ii) Mishale:

KN-N

N - Amina, Mustafa KT-TN + N
T - huimba N - taarabu

*Sahihisha aina moja pekee ya uchanganuzi. (alama 4)

() (i) Ku katika sikumwelewa ni kiwakilishi cha wakati katika hali
kanushi. (ii) Ku Katika kuwatunza ni ya ngeli ya kitenzi - nomino
(alama 2)
(m) Mfano wa sentensi: Chakula kimeliwa (alama 2)
(n) (i) Angetaka ni kitenzi kisaidizi ambacho kimebeba dhana ya wakati.
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(ii) Kupalilia ni kitenzi kikuu au halisi ambacho kinaendeleza maana
kuu ya
sentensi. (hoja 2 x 2=alama 4)

(0) Chepesi (sighuna) d- nzito (ghuna)

Kutaja 2x1=2
Tofauti 2x1=2 (jumla=alama 4)
(p) (i) (a) Kuonyesha/kuashiria kutua au kupumzika katika sentensi ndefu.

Kuunga sentensi mbili au vishazi viwili vinavyoweza kusimama huru.
Kabla ya maneno ya kutolea ufafanuzi
Katika sentensi ambapo kuna orodha hiyo

Tanb: Anaweza kutoa mifano au maelezo tu. (alama 3)

Herufi kubwa:

Mwanzoni mwa sentensi
Kuandika majina maalum/nomino za pekee
Kuandika majina ya siku, mwezi au mwaka

Kuandika anwani ya kitabu/makala/kuanzia kila neno muhimu. Katika
anwani k.m Mayai Waziri ...

Kuandika vifupi vya maneno na akronimu k.m S.L.P, UKIMWI1
yoyote Ix1 =1

Kishangao: (alama ya hisi)
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Kuonyesha hisia (furaha, huzuni, mshtuko)
Kuonyesha amri au sharuti. yoyote 1 x1=1
4. 1ISIMUJAMII

Sajili ya hospitalini/sajili ya matibabu. Mazungumzo yanayopatikana katika
muktadha wa hospitali.

(i) Matumizi ya msamiati maalum - magonjwa, mkamba, maradhi,
pimajoto, udodosi n.k.
Mwelekeo wa kuchanganya ndimi na kuhamisha ndimi.

Sifa ya kuwarejelea wanaohusika kwa kutaja vyeo vyao ... Dkt...
Muuguzi... au mgonjwa badala ya kutaja jina/majina yao.

(iv) Kuchanganya lugha na ishara au alama, kwa mfano 1 x 3
(tembe moja mara tatu).

Matumizi ya lugha ya kilatini - hasa wakati wa kurejelea taaluma au
mapana maalum.

Matumizi ya vifupisho kwa mapana kwa mfano CD4, TB, VVC

Kuwepo kwa msimbo maalum/mwelekeo wa kutumia msamiati au maelezo tofauti na
lugha ya kawaida. Kwa mfano mgonjwa huyu afanyiwe 'Elisa test' badala ya
mgonjwa huyu apimwe maradhi ya ukimwi kwa kutumia kipimo cha Elisa."

102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
USAHIHISHO
LUGHA
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OKT/NOV 201
SAA 2 '
@ Uhaba wa chakula/Ukosefu wa chakula/Upungufu wa chakula

(b)

(c)

@

(e)

n

(a)

(i)  Usalama wa chakula chenyewe
(Hoja2x1=2)

(1) Kuwepo kwa mikakati ya kuhakikisha kuna usalama wa
chakula/kukuza kilimo cha umwagiliaji ili kucpuka
adha inayosababishwa na ukosefu wa mvua/zichukuliwe hata mufidi za kuzuia na
kupambana na athari za gharika.
(i Kuwepo kwa sera za kuhakikisha kuna usalama wa chakula
(Hoja2x1=2)
(i) Uandalizi wa chakula kilichochafuliwa na choo;
(i)  Kutozingatia mbeko za usafi;
(iii)  Kukiandaa chakula na kukiacha katika hali vaguvugu kabla ya kukipakua;
(iv)  Ulaji wa chakula kisichoandaliwa vyema.
(Hojadx 1 =4)
Kuzuia hali inayochochea ukuaji wa viini/kuhakikisha kuwa chakula hakitakuwa na viini

(i) Pana haja va kuzingatia usafi wa chakula;

(iiy  Uandalizi unaofaa;

(i) Vyombo vya undalizi viwe safi;

(iv)  Kanuni za usafi zifuatwe;

(v} Upikaji na vandalizi uwe kamilifu. (Hojad4x 1 =4)

(1) Ngambi ya mvua —Uhaba, upungufu, shida, ukosefu,
uchache
(1) Adha - Shida, kero mashaka, usumbufu, dhiki,
matatizo, taabu, janga
(Hoja2x 1=2)
. Kuadhibu

() Ondoa alama 3 za makosa ya hijai yanapotokea kwa mara ya kwanza, yaani % alama
hadi kufikia makosa 6.

(1) Ondoa % alama kwa kila kosa la sarufi kufikia ¥ ya
alama alizopata katika kila kischemu.

MUHTASARI

] Uwazaji tunduizi ni tendo ambalo huhusisha matumizi ya akili.

(i) Umekitwa kwenye mizizi ya michakato kama makini, upangiliaji, uteuzi na tathmini.
Au

Umekitwa kwa mizizi ya michakato mbalimbali.

(i) Uwazaji si mchakato mwepesi.
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Au

Uwazaji ni mchakato changamano

(iv)  Uwazaji tunduizi unahusisha stadi na mikabala tofauti.

(v)  Hushirikisha kupima hoja za upinzani na ushahidi uliopo kwa njia ya haki/ukweli
uliofunikwa na taswira ya juu juu.

(vi)  Hujumuisha kutambua mbinu zinazotumiwa kufikia msimamo fulani kwa mvuto zaidi
na kwa matumizi ya mbinu za kishawishi.

(vii)  Huhitaji kutathmini masuala kwa mtindo ulio wazi kufikia uvamuzi.

(viii) Huhusisha kuwasilisha mtazamo kwa njia yenye uwazaji mzuri na inayoshawishi.

(Hoja8x1=8)
by ) Unasaidia kujenga makini ya utendaji
(i)  Hupevusha uwezo wa usomaji kwa kuufanya uwe na malengo wazi
(iti)  Humsaidia mtumiaji kutambua hoja kuu katika matini/kutambua ujumbe fulani bila
kuzongwazongwa na hoja duni za pembeni
(iv)  Unasaidia kuuchonga uwezo wa kuikabili hali fulani/unasaidia kuitikia hali fulani.
(v)  Unasaidia kukuza stadi za uchanganuzi.
(vi)  Binadamu huwa mtu tofauti na bora anapojenga na kuuimanisha uwazaji tunduzi wake.
(Hojabx 1=6)
¢ Mtindo wa kutuza
a=8
~b=6
u=|
=15-sh-z
o Kuadhibu

Ondoa makosa 6 ya hijai yotokeapo mara ya kwanza kwa kuadhibu % alama kwa kila kosa
yaani alama 3

Ondoa alama 3 kwa makosa 6 ya mwanzo ya sarufi(s)

Ondoa alama | kwa ziada (z) ya maneno 10 ya mwanzo kisha endelea kuondoa % alama kwa kila
ziada ya maneno 5 hadi mwisho wa jibu lake

3

MATUMIZI YA LUGHA

(a ()  Mfano - Mwanafunzi mwenye tabia nzun hupendeza
(i) Mfano - Mwenye gan amewasili

Mwenye kula kwa pupa hafaidi utamu

Amesema bm maana

(Hoja 1 x2=2)
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(b)

(c)

(d)

(e)

* Paka jeupe limenaswa guuni.

® Jipaka jeupe limenaswa jiguuni.
¢ Paka jeupe limenaswa jiguuni.

® Jipaka jeupe limenaswa guuni.

(i) lymaiw
() )

(Alama%x2=1)
Kitondo - Mwalimu
Kipozi - Mzigo
Ala - Gari

{Alamalx2=2)

(Alama 1 x 3 =3)

Sl U

§2

KN KT KN

KT

Maria alipila taratibu huku mama

akimwelckeza

vizuri

(n
(8)

(h)

(i

()

(k)

() Neno watoto lisibadilike — Likibadilishwa ondoa % alama

(ii) Wameombwa - Wameamrishwa
Wamelazimishwa
Wameshurutishwa
(iii) Waanike - Waanue

Mwana alishangiliwa arusi na mama.
Mwana alishangiliwa arusi yake na mama,
Mwana alishangiliwa arusi na mamake.

Mitu atupaye tope hujichafua mwenyewe.

Mtu anayetupa tope hujichafua mwenyewe.

Mtu atupaye tope ndiye ajichafuaye/mwenyewe.
Mtu anayetupa tope ndiye anayejichafua.

Muw ajichafuaye mwenyewe ni yule atupaye tope.

Mgonjwa huyo hakupona wala kurejea nyumbani.
Mgonjwa huyo hakupona na hakurejea nyumbani.
Mgonjwa huyo hakupona wala hakurejea nyumbani.
Mgonjwa huyo hakupona na kurejea nyumbani.

Kuliko - Kihusishi kilinganishi
Halafu - Kihusishi cha wakati

(Alama 4)

(Alamalx1=1)

(Alama2x1=1)

(Alama2x1=2)

(Alama2x1=2)

(Alama2x1=2)

(Alama | x2=2)
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m

(m)

(m)

(0)

(p)

Q)

(n

(a)
(iii)

(iv)

Chuma : Madini, mtu mwenye nguvu nyingi, tungua/tundua, tafuta mali.
* Sentensi zidhihirishe maana mojawapo ya hizo zilizoelezwa.
(Mbili zozote 2 x 2= 4)
Tafakuri, kutafakari, utafakari.
(Alama 1 x | = 1)
(i) Juma alituhitaji kwenda kwake.
(i)  Mimi pamoja na Juma tuliitwa na mtu fulani.
(iii)  Sisi pamoja na Juma tuliitwa na mtu fulani.
{iv)  Juma aliwaita watu wengine kwake.
(v)  Watu wengine pamoja na Juma waliitwa na mtu fulani,
(Alama zozote | x 2=2)

(i) u Kiambishi cha nafsi ya kwanza wingi
ta Kiambishi cha wakati ujao
m -
an Kiambishi cha mnyambuliko au kauli ya
kutendana
a Kiishio (kauli tenda)
Au
(i) ) Viambishi awali
La)
an) Viambishi tamati (alama | kwa kila kiambishi)
a) lxd4=4

Viunganishi vya kinyume - lakini, ijapokuwa, japo, ingawa, ila, bali, ilhali, hata kama/hata
hivyo
(Alama2x 1=2)
(i) Irabu pekee — kwa mfano -0 -a
(i) Konsonanti pekee — kwa mfano —m w
(ili) Konsonanti na irabu — kwa mfano ba - ba
(iv) Konsonanti konsonanti irabu — kwa mfano - mba-vu
(v)  Kiyeyusho na lrabu wa-ya
(Mbili zozote, alama | x 2=2)
Mzee alimwambia mwanawe, “Njoo nikupeleke kwa babu angalau umjue.” Mtoto aliuliza,
“Nani babu?"
(Alama 4)
ISIMUJAMII

(i) Kukua na kuenea kwa lugha ya Sheng'.

(i)  Watu wengi kutothamini lugha ya Kiswahili.

Watu wengine kutawaliwa na kasumba ya kigeni hadi kupenda Kiingereza na lugha zingine
kigeni na kudunisha Kiswahili.

Vyombo vya mawasiliano vinapotosha Kiswahili sanifu.
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v
(vi)

(vii)
(viii)
(ix)
(x)
(xi)
(xii)

(h)

Shughuli nyingi shuleni zafanyika kwa Kiingereza,
Lugha ya Kiingereza kutumika kufunzia masomo mengi. Kiswahili kinafunza lugha ya
Kiswahili tu.
Ukosefu wa walimu waliofuzu katika Kiswahili katika baadhi ya shule
Ukosefu wa vitabu katika baadhi ya shule
Vipindi vichche vya kufunza Kiswahili
Uhaba wa wakaguzi na waelekezaji waliohitimu katika Kiswahili
Athari za lugha ya kwanza.
Kutohusishwa kwa lugha ya Kiswahili katika masuala ya kisayansi na teknolojia.
(zozote 5x 1 =5)

() Kuwahimiza vijana kutumia lugha mwafaka ya Kiswahili
kutegemeca muktadha

(1)  Kuwahimiza wanafunzi kukionea Kiswahili fahari

(i)  Kiswahili kiwe lugha rasmi na kitumiwe katika shughuli zote
za kiserikali

(iv)  Kuundwa kwa asasi ya kudhibiti matumizi mwafaka ya
Kiswahili kwenye vyombo vya mawasiliano

(v)  Sera bora za matumizi ya Kiswahili shuleni ili kukipa
Kiswahili hadhi sawa na Kiingereza

(vi)  Kuweka sera ambapo Kiswahili kitatumika kufundishia
baadhi ya masomo kama vile dini. stadi za kimaisha, ujasiri
ina kadhalika

(viii) Serikali kuhakikisha kuwa imewaajiri walimu wa Kiswahili
waliohitimu katika shule zetu zote

(ix)  Mashirika ya uchapishaji yachapishe vitabu vingi kwa lugha
ifaayo na kwa gharama nafuu

(x)  Vipindi vya kufundishia Kiswahili viongezwe

(xi)  Serikali ihakikishe kuwa kuna wakaguzi wa kutosha
kukabiliana na idadi ya shule zinazozidi kuongezeka

(xii) Matumizi yafaayo ya lugha ya Kiswahili yahimizwe
kuanzia shule za msingi

(xiii)  Kuhimiza matumizi ya Kiswahili katika masuala ya kisayansi na teknolojia

. (zozote 5x | = 5)

e Kuadhibu

(i)
(1)

Ondoa ' alama kwa kosa la hijai (h) litokeapo kwa mara va kwanza hadi kufikia makosa 6;
yaani alama 3 katika swali zima.

Ondoa % alama kwa kosa la sarufi(s) litokeapo mara ya kwanza hadi kufikia makosa 6, yaani
alama 3 katika swali zima.
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102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
USAHIHISHO
LUGHA
OKT/NOV 2012
SAA 22
(@) (i) Watoto wananyimwa haki licha ya Katiba

kulazimu haki hizi kutimizwa.
ii) Mojawapo wa haki za kimsingi ni makazi ilhali watoto wanalala mitaani.
(ili) Watoto hawapati chakula na hali wanatakiwa kupata lishe bora.
(iv) Wanaotakiwa kulinda haki za watoto ndio wariaozikiuka - kwa kuwapiga na kadhalika.
(v) Wazazi na jamaa wa karibu wanashiriki katika unyanyasaji wa watoto.
(4 zozote 4 x 1=4
(b) (i) Watoto hutekwa na kutumikishwa vitani.
ii) Watoto hugeuzwa kuwa mababe wa kuua na kuuana.

iii) Huvishwa magwanda ambayo miili yao minyonge haiwezi kuyahimili.

(iv) Hulazimika kuvaa mabuti ya kijeshi/kubeba bunduku nzito (ambazo huwa nanga kwao kubeba.)
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C (i) Serikali ilikuwa na shabaha ya elimu kwa wote.
(ii) Kubuni sera ya elimu bila malipo.

(iii)Utekelezaji wa sera hii unaendelea

(iv) Kunao wanaopigania haki ya kuwa na elimu bila malipo licha ya matatizo yaliyopo./
Wanaong'ang'ania kuwepo kwa elimu bila malipo wanaonekana kana kwamba wanaota ndoto za

mchana.
(3zozote3xlI=3)
(d) (i) Asilimia ya watoto na watu.wazima wasiojua kusoma bado ni kubwa.
(i)  Kuwepo kwa idadi kubwa ya watoto wasioenda shuleni.

iii) Wazazi wanapojitahidi kujinyanyua na kujikuna  wajipatapo kuyakidhi mahitaji ya kielimu
ya wana wao, hujipata katika kinamasi hicho hicho cha ulitima.

iv) Matokeo ni kwamba watoto wa matajiri wanaendelea kuelimika huku wa maskini wakibakia
kwenye kiza cha ujinga.

(2 zozote 1 x 2=2)

e) (i) vigogo - walio katika mstari wa mbele, wapiganiaji haki za watoto, mabingwa, wakereketwa,
watawala,

watetezi, wenye mamlaka,, viongozi wadau, wanaopenda kuendeleza elimu ya watoto.
(ii)  huwa nanga kwao - huwa mazito kwao/ huwa mzigo kwao.
(iii) Kujikuna wajipatapo - kujaribu kujinyanyua kwa
uwezo wao kujitahidi kuliiigana na uwezo wao.

(Alama 3 x [=3)

2.  UFUFISHO

(@) Maudhui muhimu

(i) Wataalam wamekuwa wakitafiti kuhusu ziwa Viktoria.
(ii) Linaangamia taratibu/kwa kiasi cha mita tatu kila mwaka.
(iii) Kukauka kwalo kutahatarisha maisha ya wengi.

iv) Fuo za upande wa Kenya zimekauka/zimechukua sura mpya.
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V) Rasilimali za samaki zinadidimia(na kuleta umaskini)
(vi) Wavuvi wanakabiliana na hali hiyo.
(vii) Wengi wanafanya biashara za bodaboda au kilimo.
(viii) Baadhi yao wanavua samaki katika mataifa jirani.
(ix) Wengi wamenyanyaswa na maafisa wa mataifa hayo.
(x) Uchukuzi na mawasiliano umetingwa na gugurnaji.
(xi) Kilimo cha kunyunyizia maji kimetanzwa
(xii) Wanasayansi wameonya kuwaziwa litakauka katika karne moja ijayo.
(7 zozote 7 x 1=7)
b (i) Jumuiya ya Afrika Mashariki itunze ziwa hili.
(ii)  Serikali zitekeleze sheria za uvuvi.
(iii) Wavuvi washauriwe na kutahadharishwa kuhusu kuvua kiholela.
(iv) Kilimo kandokando ya ziwa na mito jirani kikomeshwe,
(V) Kuwekwe sheria za maji.
(vi)  Kuchunguza viwanda vinavyotupa taka ziwani.
(vii) Uchunguzi uhusishe mito inayomimina maji ziwani
(viii) Kuwepo juhudi za kuhifadhi ziwa.

(6 zozote 6 xI=6)
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Kusahihisha
Kusahihisha
a -7
M-
\
Tbh- 6
u- 2
jumila =15

Tanbihi - Kuadhibu

(i)  Adhibu makosa ya hijai(h) hadi kufikia kosa la sita. Kila kosa adhibu 1/2alama.
ii) Adhibu makosa ya sarufi hadi kufikia kosa la sita. Kila kosa adhibu nusu alama.
(6x1/2-=3)

(iii) Adhibu alama moia kwa ziada (z) ya maneno kumi yamwanzo. Kisha, endelea kuadhibu 2 alama kwa
kilaziada ya maneno 5 hadi mwisho wa jibu lake.

3. MATUMIZI YA LUGHA: ( Alama 40)

(@) Dhana ya mzizi wa neno.

(i)  Ni sehemu ya neno inayobeba maana ya kimsingi.

(ii)  Ni sehemu ya neno ambayo haibadiliki hata neno likiambishwa au likinyambuliwa.
(iii) Ni sehemu ya neno inayobeba wazo kuu.

(iv) Ni Kkiini cha neno

(v) Ni sehemu ya neno ambayo huweza kuwa na maana kamili k.m - Amini - aminiwa, aminika, aminisha,
aminifu. Au Sahau - sahauliwa, sahaulika/sahaulisha.

(vi) Ni sehemu ya neno isiyoweza kuleta maana mpaka iambishwe.
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(vii) Ni sehemu ya neno itumikayo kuunda maneno mengine. Mifano: soma, ganda, leta n.k.

Tanbihi
¢ Kuna mzizi huru - mfano; baba na sahau.
e Kuna mzizi tegemezi /funge - mfano: som._ na pig_

- Kuna tofauti kati ya shina na mzizi ambapo shina ni neon lililokamilika lakini bado laweza kuwekewa
viambishiilhali mzizi ni sehemu ya neno inayobeba wazo kuu.

Kutuza : Dhana - alamal
Mfano - alamal

(Alama1 2x1=2)

(b) KU - katika neno - kutengeneza.
- Nafsi ya piliumoja, mtendewa, yambwa tendewa, kitondo, nafsi

KU - Katika neno - kule.
Mahali kusikodhihirika, kiambishi cha ngeli ya mahali(PA-KU-MU)
kiambishi cha ngeli

Tanbihi- Mtahiniwa abainishe ile ku anayofafanua.

(Alama 2 x 1=2)

(c) Irabu ya mbele wastani - e rr e

Kipasuo ghuna cha kaakaa laini-g aug

Tanbihi - Mtahiniwa hapaswi kutumia herufi kubwa.
(Alama 2 x 1=1)

(d) Marashi yaya haya/haya haya ndiyo yaliyonunuliwa.
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Au
Maafa yaya haya/haya haya ndiyo yaliyowapata waliotutanqulia.
Au

Yaya haya/haya haya ndiyo maji yaliyotumiwa kuoshea vyombo.

Tanbihi - Sentensi sharti iwe na kivumishi kionyeshi Kisisitizi cha karibu na Nomino
katika ngeli ya YA-YA. Si lazima sentensi ya mtahiniwa ianze kwa nomino.
(Alama 2 x 1=2)
(e) Maisha valikuwa yamemwendea vyema (mfano wasentensi)

(Alama 2 x1 =2)

() KN (N) + KT(T + FE) U  KN@IN)+ KI(T + ]Il)
S v v v l f L/ vl .;r v

Njuguna huandika vyema lakini Zuhura huandika vibaya.
(Alama1x 2 =2)

Sentensi changamano

-huwa na kishazi kimoja huru na kingine tegemezi.
- Huwa na vishazi viwili tegemezi - k.m. Angalisoma kwa bidii anqgalipita mtihani.
- Vishazi huunganishwa kwa viunganishi tegemezi k.v.
ikiwa, kama, ingawa, iwapo, virejeshi amba na 'o'rejeshi n.k.
Mfano - Ingawa alikuwa masking aliwaelimisha wanawewote.
(Alama 2x1=2)

(h) Mfano wa sentensi

Juma alikusanya vitu vyake pamoja baada ya kukoga kwa rnajibaridi.
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Tanbihi - Si lazima mtahiniwa atumie maneno hayo katika sentensi ila aweza kutumia maelezo ya maana
yake. Koga - uchafu, fanya maringo, ondoa uchafu mwilini. Konga - kuzeeka, kupunguza kiu kwa
maji, kukusanya pamoja vitu au watu.

(Alama 2 x 1=2)
-Nomino dhahania - Mifano: utu, furaha, urembo, wepesi.wema na wivu.
- Nomino za jamii - Mifano: bunge, halaiki, umati, n.k.
(Tanbihi - Mtahini lazima atunge sentensi moja tu.
- Kuna nomino fulani za jamii ambazo lazima zitaje vitu vinavyorejelewa k.m:
(i)  Bunda la noti/nguo/unga
(ii)Darasa la wanafunzi
(Alama 2 x 1=2)
j)  Nywa - Nywesha/nywisha
La - liana
Vaa - valiwa
Pia ku ikiwekwa mwanzoni mwa vitenzi hivi ni sawa.
(Alama 1 x 3 =3)

(i)  Julius, Kiptoo, mwanawe Kung'u na Justine walikiletea Kkijiji chao sifa.

Tanbihi - Mtahiniwa atunge sentensi tatu. (Alama1x 3 =3)
(i) Naam - kihisishi AU |

(ii)  Machache - kiwakilishi cha idadi ya jumlaAU W(Alama 1 x 2 =])
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m) Mifano ya sentensi:

i) Muli alikuwa mwalimu wetu.
(ii) Huyu anaonekana mzima.

(iii) Teddy amekuwa mpole

(iv) Swali hili limetuwia gumu.

Tanbihi

i)  Kitenzi kishirikishi kikamilifu kiwe na kiambishi nafsi Au cha ngeli na cha wakati au cha hali. Kitenzi hiki
si kitenzi kisaidizi.

(Alama 1x2=2)
ii)Shadda
- mkazo unaotiwa katika neno au silabi wakati wa kutamka.
- hutumika kuleta maana tofauti ya neno.
- hutumiwa katika viashiria visisitizi au uradidi.
(iii) Mterem'ko, Mtere mko, Mteremko (Ni kuonyesha tu mahali ambapo shadda huwekwa)
(Alama1x 2
(o) Sahibu - rafiki, mwandani, swahibu, muhibu, msiri, mwenzi, bui, laazizi, azizi, mbuya, mahabubu.

Kizunguzungu - kisulisuli, mastia, gumbizi.

- wa Kijinsia - kirai kihusishi
- viongozi wenye msimamo - kirai nomino

- thabiti mno - kirai kivumishi

Tanbihi

Uanushaji ufanywe kimuundo wala si kimajukumu kwa mfano/wa kijinsia ni kirai husishi wala si kirai vumishi,
japo kinafanya kazi kama kivumishi.
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alama 1x3 =3)

Mama alimwambia Juma kwamba/kuwa shughuli yao ingemalizika siku ambayo ingefuata
(Alama 2 x 1 =2
r) Kiima - watahiniwa hao
-Chagizo - kwa makini
(Alama 2 x 1 =2)
(s) Sentensi agizi au elekezi (Hutoa maagizo/maelekezo/amri)

(Alama1x1=1)

4.  ISIMUJAMII (Alama 10)

(a) Mazingira
(i)  Mzumgumzaji huchota msamiati kutoka mahali anapozungumzia.

Kwa mfano:

Atatumia msamiati wa sokoni akiwa sokoni.

Atatumia lugha ya mahakamani akiwa rnahakamani.

Atatumia lugha ya mazishi akiwa kwenye mazishi.

Atatumia lugha ya maabadini akiwa maabadini.

(ii)  Mazingira huathiri kiimbo na hata kidatu.
Kwa mfano/ mtu akiwa darasani/ huzungumza kwa
kidatu cha chini.

(iii) Mazingira huathiri uteuzi wa msimbo/lugha/lahaja ambayo mtu anatumia.
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Kwa mfano/ mazingira rasmi humtaka mtu kutumia lugha rasmi kama vile Kiingereza na Kiswahili sanifu.
iv) Mazingira hudhibiti kiwango cha usanifu na urasmi wa lugha.

Kwa mfano, mazingira yasiyo rasmi hayahitaji kutumia lugha yenye urasrni au usarufu, mtu anaweza kutumia
hata simo/misimu.

(v) Mazingira hudhibiti mtindo nafs-i wa mtu.
Kwa mf ano, mtu katika mnada au biashara ya rejareja huweza kujirudiarudia ili kuwavutia wateja,

{vi) Mazingira hudhibiti ishara anazotumia mtu. Zipo ishara nyrngine za uso au hata miondoko ambayo
haikubaliwi/rii mwiko katika baadlii ya tamaduni / mazingir a.

(Alama 4 x 1= 4)

(b) Madhumtmi

Lengo la mawasiliano huathiri jinsi mtu anavyotumia lugha. Kwa mfano, mtu anapoonya hutumia lugha veuve
torn kali. Anapotaka kushawishi hutumia lugha ya upole. Anapotaka kuliwaza au kufariji hutumia lugha ya
upole/unyenyekevu/matumaini n.k.

(ii)  Madhumuni huathiri uteuzi wa msimbo /lahaja/lugha. Kwa mfano, kiongozi anapotaka kuonyesha

(iii) Madhumuni huathiri kiimbo na shadda. Mtu anapotaka kusisitiza jambo hutia shadda katika maneno au
dhana anazotaka kusisitiza. Wakati mwingine hupandisha sauti ili kuwiana na hali ya msisitizo.

(Alama 2x1=2)

c) Malezi

(i)  Mtoto aliyelelewa kwa kudhibitiwa huinukia

kutoweza/kutomudu kujieleza vyema kwa sababu ya woga aliojazwa. .

(ii)  Mtoto aliyelelewa katika mazingira ya tmyanyasaji hutumia lugha kali ya kujihami.(iii) Mtoto akilelewa
na wazazi wanaozungumza lugha mbili/zaidi huweza kujifunza/kutumia lugha zote.

(iv) Mtoto aliyelelewa akihimizwa kujieleza huinukia kuwa na uwezo/ukakamavu wa kujieleza.

(v) Mtoto asipofunzwa lugha ya mama hushindwa kujieleza kwa lugha hiyo.
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(vi) Mtoto hufunzwa kuepuka matumizi ya

msamiati/lugha ya aibu/kali, kwa hivyo kutoitumia katika mazungumzo.

(Alama 4x1 =4)
102/2

LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
USAHIHISHO
LUGHA
OKT/NOV 2013

SAA 22

1. Ufahamu

(@) (i) Kuharibika kwa miundomsingi/barabara mbovu
(ii) Mishahara duni

(iii) Malalamishi yao kutosikilizwa

(iv) Kutothaminiwa kwa utaalamu

(v) Kukosa huduma za kimsingi k.v. maji

(vi) Kuvutiwa na maisha ya kuridhisha huko ng’ambo

(vii) Kutokuwa na matumaini ya mustakabali mwema nchini.

4 x1-alama 4

(b) Masika ni hali nzuri au manufaa.

Ng’ambo kuna maisha ya kuridhisha kama vile kuthaminiwa kwa wanataaluma.

Ix1 - alama 1
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Hata hivyo, kuna dosari zifuatazo:

(i) Upweke
(ii) Ubinafsi
(iii) Baridi

(Jumla - alama 3)
(c) (i) Umma kutofaidika kutokana na huduma za wataalamu wake licha ya
kuwafadhili
(ii) Kuwaachia mzigo wa kazi wataalamu wachache waliobaki
(iii) Kuwapoka riziki wafanyakazi, k.v. walioajiriwa na wataalamu hawa
(iv) Kulazimika kufanya kazi kwa saa nyingi, kama vile Dkt. Tabibu

3x1- alama 3

(d) (i) Huwezesha kuwasiliana na jamaa walio mbali, kwa mfano, Daktari na rafiki

yake wanawasiliana kwa simu.

(ii) Huwezesha kuwafikia watoaji huduma patokeapo dharura, kwa mfano Daktari
anapigiwa simu nyumbani.

(iii) Hurahisisha usafiri - gari la Daktari.

(iv) Hurahisisha kupata huduma ya karibu ya maji- bomba la maji nyumbani kwa
Daktari. 3 x1-alama 3

(e) (i) Kuyapa mji - kuyawazia/kuyapa nafasi ya kuyajibu

(ii) Fukuto - wasiwasi/mashaka/dukuduku/kutokuwa na utulivu/hamaniko

2x1-alama 2

2. (a) (i) Katiba mpya iliidhinisha mfumo wa ugatuzi ambao hupunguza mamlaka ya

serikali kuu katika usimamizi wa rasilimali.
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(ii) Eneo la ugatuzi hutwaa kiasi fulani cha mamlaka.
(iii) Ugatuzi utahakikisha usawa wa kimaendeleo nchini kinyume na awali.
(iv) Serikali isaidie maeneo yote kujiimarisha.
(v) Maeneo yaweke mikakati ya kutafiti na kubainisha rasilimali/zilizomo.
(vi) Kuvumbua rasilimali mwafaka kutasaidia ustawi.
(vii) Wanamaeneo watafute mbinu za kuongezea thamani rasilimali.
(viii) Kilimo cha ufugaji ni nguzo ya maeneo mengi na kinahitaji kuimarishwa kwa
kuandama mbinu za kisasa za uzalishaji.
(ix) Ipo haja ya wanaeneo kukabiliana na matatizo yanayohusiana na soko ili
kukinga dhidi ya kupoteza wateja.
(x) Ipo haja ya kujenga viwanda vya kuchinjia mifugo na kupakia nyama.
(xi) Baadhi ya wafugaji huhasirika kwa kuuza mifugo wazimawazima.
(xii) Wafugaji wengine hutapeliwa.
Tx1=7
Mtiririko =1
alama - 8
(b) (i) Ujenzi wa viwanda vya kuchinjia na kupakia nyama utakinga dhidi ya
kupoteza bidhaa zinazotokana na mifugo.
(ii) Kujenga viwanda hivi kunasababisha ujenzi wa viwanda tegemezi.
(iii) Hili litawezesha kuzalisha nafasi za kazi.
(iv) Kutakuwa na kuongezea thamani utoaji wa huduma za kijamii na kiutawala.
(v) Kuzalisha nafasi za kazi kwa vijana kutasaidia kuwaadilisha vijana zaidi.
(vi) Kila eneo lina vipaumbele tofauti; wakazi wabainishe kipaumbele chao.
(vii) Ugatuzi unabhitaji ushirikiano.Kila mwanaeneo awajibikie maendeleo ya eneo.

(viii) Wanaeneo washiriki kuteua viongozi wenye muono mzuri.
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(ix) Ufanisi katika maeneo ya ugatuzi utachangia katika ufanisi wa taifa kwa jumla.
6x1=6
Mtiririko =1
(alama = 7)
3. matumizi ya lugha
(a) (i) Sauti mwambatano ni sauti mbili au zaidi zinazotamkwa kama sauti moja (k.v.
konsonanti na kiyeyusho. Kwa mfano /tw/

Au

Sauti moja ambayo ni muungano wa sauti mbili au zaidi. Kwa mfano konsonanti
mbili au tatu. Kwa mfano,/nd/ mb/ ngw/ 1x2 - (Alama 2)

Au

Sauti ambayo huundwa kwa konsonanti mbili au tatu zinazotamkwa

kama sauti moja, kwa mfano, /ndw/ katika ndwele,ngw/katika jangwa

(ii) mf: / nd/ - katika unda
/ nz/ - katika mwanzo
/ tw/ - katika twalika
/ nw/ - katika shonwa
/zw/ - katika tuzwa
/sW/ - katika naswa

/ndw/ - katika undwa Ix1 - (Alama 1)

Mtahiniwa atumie kielezi cha namna kama ifuatavyo.

(b) Komu ameshona nquo vizuri na kuiuza sokoni
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Au Komu aliuza nguo sokoni baada ya kuishona vizuri (Alama 2)

(c) (i) Watumie kihusishi cha wakati kama vile, kisha, tanqu, halafu, kabla ya, hadi,
mpaka, kwa, hata, kufikia, kuanzia. Mfano:
Amekuwa hapa tanqu asubuhi.

Aliwasili halafu akaondoka. (Alama 1)

(ii) Watumie mzizi - o - ote pamoja na nomino / viwakilishi katika ngeli mbalimbali.
Kwa mfano: Mwalimu alitaka kumtuma mtoto yeyote.
Nzi hula kitu chochote.

Hakuweza kula tunda lolote. n.k

(d) Askari wakipiga doria na kushirikiana na raia watakuwa wametuhakikishia

usalama.

(e) a - ta - m - nyw - e - a
-nafsi,au - wakati - mtendewa, au mzizi Kauli au - Kiishio, au
-mtenda,au  ujao - nafsi, au tendea - Kauli
- ngeli, au - nafsi ya tatu Kauli au tenda
- nafsi ya mtendewa, au - mnyambuliko
- tatu, au -yambwa tendewa, au

umoja au -yambwa kitondo
- kiima

(Alama 3)
(f) Videbe hivyo vitasafirishwa pamoja na vijundo hivi.

au

Vijidebe hivyo vitasafirishwa pamoja na vijijundo hivi.
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2x1 - (Alama 2)
(9) (i) Ingawa mshahara wake si mkubwa - tegemezi
(ii) anaikimu familia yake - huru
2x1 (Alama 2)
(h) Matumizi ya ‘Kiambishi ‘li’
(i) Kiambishi cha wakati uliopita - Musa alitutembelea.
(ii) Kiambishi cha ngeli - Tunda liliiva
(iii) Kiambishi cha kauli tendea - Yule alikukimbilia au Mtoto amekalia kigoda.
3x1 (Alama 3)
(i) (i) Ni sentensi inayoonyesha kutegemeana kwa matendo au hali. (Alama 1)
(ii) Watumie viambishi na maneno yanayoonyesha kuwa kufanikiwa au
kutofanikiwa kwa tukio au tendo moja kunategemea kufanikiwa kwa tukio au
tendo lingine. kwa mfano: nge, nqali, ki, kama, iwapo n.k.
(a) Wanafunzi wangefika mapema wangempata mwalimu.
(b) Kotu angalisoma kwa bidii angalifaulu.
(c) Mvua ikinyesha mapema tutapata faida.
(d) lwapo unataka ufanisi jibidiishe.
Tanbihi
Mtahiniwa anaweza kuandika katika hali kanushi kama ville:
(a) Mkulima asingalipanda mapema asingalipata mazao mengi.
(b) Huyu asipojihadhari ataharibikiwa.
(c) Iwapo hutaanza safari mapema utachelewa.
(d) Kama utaanza shughuli mapema hutatatizika.
(e) Lazima asome kwa bidii ili afanikiwe

(j) (i) La Katunda linapendeza.
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Au

Tindi anataka cha mwenziwe.

(ii) Atumie viwakilishi vya idadi halisi vinavyotumia a - unganifu. Kwa mfano:
Wa tatu atatuzwa shaba.

Au: Mwalimu anamuita wa nne.

(k) Mifano ifuatayo au zaidi inaweza kujitokeza.

Kairu hajawahi kupalilia mtama.

TS T N

Au Huyu ataweza kukupa ufadhili.

TS T N

Au Wanafunzi hawa wangali wanafanya mtihani.

TS T N
Au

Musa alikuwa anawafundisha wanawe.

TS T N
(I) (i) Hutumiwa kutilia mkazo maelezo/kutoa maelezo zaidi/kufafanua au kuonyesha
kusisitiza. Kwa mfano:
Alinunua matunda — maembe, machungwa na matango.
(ii) Hutumiwa kuonyesha kubadilika kwa maoni. Kwa mfano:
Waite wale — hapana, hawa.
(iii) Kuonyesha msemaji/usemi halisi, kwa mfano

Utengano ni udhaifu
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duma

(m) Sentensi ibainishe kauli au hali ya kutendeana. Osore na Ngungui wamepigiana
simu.
Au

Osore and Ngungui wamepigania simu

(n) Utumbuizaji wa Mayaka una ucheshi mwingi/sana.
Au
Kutumbuiza kwa Mayaka kuna ucheshi mwingi/sana.
Au
Kutumbuiza kwa Mayaka kuna kuchekesha kwingi/sana.

1x2 - (Alama 2)

(o) Kanda
(i) kutomasa
(ii) eneo
(iii) aina ya mfuko
(iv) mtu asiyeaminika/laghai/ayari
(v) wingi wa ukanda/mshipi
(vi) malipo kwa mganga
(vii) makasia ya kuogelea
(viii) utepe/mshipi unaotumiwa kunasia sauti/picha
(ix) mtu asiyesimika/hanithi 3x1 (Alama 3)

(p) (i) enda mvange
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(ii) enda upogo

(iii) enda segemnege

(iv) enda arijojo

(v) enda mrama

(vi) enda benibeni

(vii) enda shoro

(viii) endatenge 2x1 (Alama 2)

4. Isimu jamii
(a) Biashara/sokoni/kunadi au kutangaza bidhaa (Alama 2)
(b) (i) Matumizi ya chuku - kuona ni bure, bure kwa bure, bei ya starehe
(ii) Urudiaji - ng’ara, ng’ara, haya haya
(iii) Matumizi ya misimu ya biashara kama vile: nguo motomoto hamsa, ng’ara,
(iv) Lugha shawishi - shika mwenyewe ujionee, usikose mwanangu, bei nafuu
(v) Kauli fupifupi - kuona ni bure, bei nafuu
(vi) Lugha nyepesi - kifungu chaeleweka bila tatizo.
(vii) Kuchanganya ndimi - fifty fifty/Hamsa  fifty
(viii) Matini huwa fupi. Tangazo hili ni fupi.
(ix) Kuzungumza na mteja moja kwa moja - Haya ng‘ara, usikose mwananqu.
(x) Kutumia mafumbo ambayo huenda yasieleweke na asiyekuwa na makini.
mf. Hamsa fifty/Hamsa na nyingine - kumaanisha mia, wala si hamsini.
(xi) Kujinasibisha au kujitambulisha na mteja. Mtangazaji anamwita mnunuzi
mwananagu ili kujenga ukuruba baina yao, hivyo kumvutia.
(xii) Matumizi ya porojo - bure kwa bure, bei ya starehe.
8x1 alama 8

Tanbihi
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(i) Masharti yote ya usahihishaji wa karatasi ya pili yazingatiwe.
(ii) Ni muhimu mtahini kuwa makini kufasiri ipasavyo majibu ya watahiniwa asije

akawahini.

102/2
LUGHA
KISWAHILI
KARATASI 2
USAHIHISHO
LUGHA

OKT/NOV 2014
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SAA 22
1 (A) UFAHAMU(ALAMA 15)

(i) Kutengwa na mazingira ya nyumbani

kudhlulimiwa mali na jamaa za wazazi

ajira ya watoto - Duma kutumikishwa sbambani

kudidimizwa katika ulanguzi wa dawa

kusababishiwa uraibu wa dawa

wasiwasi- Duma akiwa mchanga kujazwa wasiwasi / woga

badala ya mwajiri kumwonea Duma imani, anamshutumu kwa kushikwa

kuhatarishiwa afya kwa kuhitajika kuzimeza dawa ili kuzisafirisha ughaibuni

kukatiziwa malezi - anatolewa nyumbani akiwa mchanga / kabla ya ubwabwa
wa shingo kumtoka.

(x) kuuza dawa za kulevya shuleni.

(xi) kuhusishwa katika kutoa lengo

(alama 5 x1=5)

Magonjwa - wazazi wa Duma wanatumia pesa nyingi kwenye matibabu;
wanamwacha mnyonge hivyo kuwa windo tabisi la uraibu na ulanguzi wa dawa.
Uyatima - Duma anakosa walezi hivyo kutoswa kwenye ulanguzi.

Tamaa - jamaa za Duma wanampoka mali kutokana na tamaa. Duma anaingilia ulanguzi wa dawa kwa
sababu ya tamaa.

Ufisadi - maafisa wa usalama wanapokea hongo na kuendeleza ulanguzi wa dawa zaidi.

Uraibu wa dawa za kulevya unamfanya Duma kutojidhibiti, anaendelea kuzitumia na kuzilangua kwa kupata
nguvu mpya / msukumo.
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(4 x1=5)

©

(i) Duma anakubali kuziuza dawa shuleni na sokoni.

Duma anajaribisha kutumia dawa hadi kuwa mraibu sugu

Badala ya kuwajibika kubadilika Duma anajiona kuwa mtendwa.

Anakubali kumeza dawa ili kuzisafirisha.

Duma anahalalisha matendo yake. hivyo kutoyarekebisha.

Duma anawahonga polisi aachiliwe, hivyo kudidimia zaidi katika maovu.

Anashirikiana na mwajiri wake ili kuzua binu mpya zakuendeleza uhalifu anakosa
tahadhari na kuishia kukamatwa.

Hata anapojiwa na wazo la kubadilika hatuoni akilifuatilia: analiahirisha.

ix) Tamaa inamfanya asingatuke kutoka kwenye uhalifu (4 x 1=5)
Tanbihi

Baadhi ya watahiniwa wanaweza kujadili pande zote mbili wakatoa baadhi ya hoja za kupinga kama vile:

Duma anaingizwa kwenye biashara hii na watu waliomzidi ki-umri - mjomba Papa.
Kupokwa kwa mali kulimfanya kutafuta mbinu za kujikimu.

Hata hivyo, kwa vile swali linamhitaji kuthibitisha kauli hii, hoja za kuunga zichukue alama zaidi (alama
3), alama ya kupinga iwe moja (1).

(d)
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Wenye makini / waangalifu / walio macho kupambana na wahalifu
Ndizo zinazomwendeshea maisha / amekuwa mraibu sugu /ndizo zinazompa msukumo

wa kuendelea na uhalifu.

a) UFUPISHO

Suala la kujitosheleza kwa maitaji ya chakula linahitaji kushughulikiwa kwa dharura

Kila binadamu anahitaji kupata chakula chenye virutubishi

Serikali inapambana na tatizo la chakula kwa kutoa misaada

Wakati wa kiangazi wahitaji hasa hufa kutokana na njaa

Kiwango cha chini cha uzalishaji na uhifadhi wa chakula husababisha ukosefu wa chakula.
Ukosefu wa maji huzikumba sehemu kame kutokana na uhaba wa mvua.

Ukosefu wa mvua huzua hali ya utegemezi.

Wengine hula hata visivyostahili kuliwa.

Mbinu hasi za ukulima huathiri utoaji wa mazao.

Wakulima wengine hupalilia mmomonyoko wa udongo/ kwa kulima kando ya mito / kulima eneo
lilelile / kutopanda mimea inavozuia mmomonyoko wa udongo.

Baadhi ya wakulima kutopanda mimea inayostahimili ukame
Wafungaji kufunga mifugo wengi wasiostahimili ukame na kusababisha vifo

Watu kutojua umuhimu wa lishe bora.

i) Serikali imechimba visima na mabwa katika sehemu kame ili kunyunyuzi mashamba maji
(ii) Wakulima kupanda mimea ya kuatika/ inayokomaa haraka ili kukabiliana na njaa.
(iii) Kufuga kuku wa kututumuliwa(wanaoweza kuuzwa na kununua aina nyingine ya chakula)

(iv) Wakulima kuhimizwa kutumia nfta za kisasa za uzalishaji na uhifadhi wa chakula.
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(v) Wakulima wadogowadogo wakome kuuza vyakula vyao kiholela .
(vi) Wanaoishi kwenye vinamasi wavitunzena kuvitumia kwa njia endelevu.
(vii) Vijana washauriwe kushughulikia kilimo mashambani.

(viii) Waishio mijini watumie visehemu wanavyopata kuendeleza kilimo cha bustani.

MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)

a)
i)silabi ni kipashio cha utamkaji ambacho hutamkwa kwa pamoja kama fungu moja la sauti

mf-nda - ma ; katika : mada

Au

Ni sauti moja au zaidi zinazotamkwa kwa fungu moja la sauti/kama sauti moja.

Mf.o - a katika oa

Afya enda upwa oshwa osha
Anza anga igwa itwa amua
Ibra uzwa achwa unda

b) yu - kitenzi kishirikishi/kishirikishi kipungufu
anajaribu - kitenzi kisaidizi

kujinasua - kitenzi kikuu

¢) mpira haukuchezeka kwa sababu ya mvua nyingi
au

mpira haukuchezwa na wachezaji kwa sababu ya mvua nyingi
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(alama 2)
d) Dobi atakuwa amewapigia watu nguo pasi
watu watakuwa wamepigiwa watu nguo pasi na dobi

(alama 2)

e) Udhaifu wa kazi zao ulifichuka kabla ya kusitishwa kwa mradi ule.

Ubaya | ulidhihirika kukamilishwa
Ubovu ulionekana kuhitimishwa
Uduri ulibainika kukomeshwa

(/2x 4 = alama2)
F) i) kirai ni fungu la maneno ambalo hudokeza maana lakini maana hiyo si kamili
Au
Kirai ni fungu la maneno ambalo huainishwa kwa kuzingatia neno lake kuu

K.m, nomino ndilo neno kuu la kirai nomino

ii) @) na mafundi - kirai husishi/kira kihusishi
(Alama 2)
b) wenye ustadi mkubwa - kirai kivumishi / kirai vumishi

alama 1)

g) Kinga ni jambo au dawa ya kujiepusha na madhari

kinga ni kipande cha ukuni chenye moto
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kukinga ni kutayarisha bindo, mkono au chombo ili kupokea kitu

h)

/

S

A"

KN KT

|
¢/Z/\

T KERE ~~

AP

E- E "

Lililimwa  vizuri sana,

i)

Wakimbizi ndio wanatamani

Watu wengine wanatamani

Wakimbizi watarudi nyumbani kwa wakimbizi
Watu wengine watarudi kwao (hao wengine)

Watu wengine watarudi kwa wakimbizi

j) dh +kikwamizwa / kikwaruzwo
+ghuna

+menoni

(Ix2 = alama 2)

-S‘/

7N\

KN

7

KT
17 kg

]
,/
’ 1/5//\ e

E

Lililimwa vizuri sana.

(8 x ¥a = alama 2)

(alama 2x1=2)

(alama 2x1 = 2)
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k) huyo mwenyewe hakuzingatia funzo la lishe bora
(alama 2)
I) maana zifuatazo zijitokeze:
Gharama (i) jumla ya bei ya kufanya jambo/pesa zinazohitajika kufanya jambo

ii) unalopoteza kwa kutozingatia maagizo.

Karama - kipawa kutoka kwa Mung (2x1 alama 2)
m)
Wanafunzi hawakuingia darasani wala hawakutoa vitabu wakaanza kusoma.
Wanafunzi hawakuingia darasani, wakatoa vitabu na kuanza kusoma.
Wanafunzi hawakuingia darasani na hawakutoa vitabu wakaanza kusoma.

2/0- (alama 2)

n) Nukta picha

Hutumiwa kutanguliza maneno halisi ya msemaji.
Mwalimu: Nawashauri msome kwa bidii.

Wanafunzi: Tunashukuru.

Hutumiwa kutanguliza maneno yaliyo kwenye orodha.
Alienda sokoni kununua: mapera, machungwa na papai.
Kutenga saa na dakika - saa 8: 30

Kutenga shilingi na senti: Shilingi 10:50

Kutenga sura na mstari, Yohana 8:30

p) Medali - nishani

mchuano - kinyang’anyiro/mchezo/mashindano/shindano/pigano
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q)( i) Furaha - I -1 / N-N

(ii)Nyasi -U-ZI / ZI / U-NY / U-N / N-N

Tanbihi

Kuna baadhi ya watahiniwa ambao huenda wakatumia uainishaji wa ngeli unaozingatia viambishi
awali vya nomino. Hawa pia watuzwe ipasavyo. Kwa mfano:

Furaha-N-N

Nyasi-U-N/U-NY/N

r. Mf.
Wananchi waliendelea kuwaokoa majeruhi licha ya kukabiliwa na hatari.
Pamoia na hatari ilivowakabili. wananchi waiiendeiea kuwaokoa majeruhi

Minghairi ya kukabiliwa na hatari, wananchi waliendelea kuwaokoa majeruhi.

Mifano mingine: hata, baada ya, ilhali, lakini, minghari ya, ila

s) Majani ya mti huo yalikatiwa ng'ombe wote na wafugaji

yambwa (tendwa)

4. ISIMU JAMII (ALAMA 10)

Kaida ambazo zinadhibiti sifa za lugha katika mazungumzo haya ni:
Mada - uwekezaji
Umri / uhusiano - anawazungumzia vijana

Utungo - ni hotuba / mazungumzo ya moja kwa moja / ushauri - nasaha/mawaidha
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Muktadha - ni muktadha au hali rasmi kwani anatakiwa kutoa mazungumzo hayo

Hoja zifuatazo zizingatiwe:

Lugha rasmi—kuhusu uwekezaji.

Mtindo wa hotuba / mazumgumzo ya moja kwa moja na hadhira / ushauri / mawaidha.

Msamiati au istilahi uwekezaji, kama vile biashara, hisa, taida, gharama. n.k.

Anaweza kutumia misimu ya vijana inapostahili ili kujinasibisha zaidi nao /
ufanikisha mawasiliano.

Kuchanganya ndimi, kwa mfano, kutumia Kiingeraza na Kiswahili; au hata sheng
kwa kuiwekea mipaka pia.

Matumizi ya sentensi ndefu-ni hotuba / ushauri.

Anaweza kuishirikisha hadhira kwa kuiuliza maswali ya balagha, au kuwataka
Kutoa maoni

Lugha elekezi - inayoshauri kuhusu njia chanya za uwekezaji. Hapa matumizi
ya kauli au sentensi agizi yatatawala.

Lugha sanifu / lahaja sanifu itawale kwa vile huu ni utungo rasmi.

Lugha inayotumia kauli shawishi ili kuwaonyesha umuhimu wa kuwekeza

badala ya kutegemea ajira.

(b)
Msamiati wa kidini—kwa mfano, Jalaii, Mungu, alleluia, amina.

ii) Lugha chakavu/lugha ya kale, kwa mfano, sama badala ya mbingu.

Kunukuu vifungu kutoka kwenye msahafiu - Biblia au Kurani ili kuwaaminisha waumini.
Lugha yenye toni kali ya kutisha hasa unapohubiri ili kukashifu tendo hasi.
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Lugha inayohimiza / inayoshawishi kutenda mema
Matumizi ya mafumbo, kwa mfano mbazi
Kurudiwa kwa vifungu fulani. kwa mfano Sala ya Bwana, Neema ya Bwana Yesu, amin.

Matumizi ya kweli kinzani /matumizi ya fantasia. Kusawiri mambo ambayo hayawezekani katika maisha ya
kawaida.

Lugha inayoibusha mhemko/jazba mf, Amina, Amina
Majibizano; kwa mfano: "Bwana awe nanyi - awe pia nawe"

Matumizi ya vihisishi au midaa kama vile 'Ee’, - ili kuibua hisia mbalimbali

Lugha mayojaza matumaini ya maisha mema. Mf ‘kabla hujazaliwa nilikujua’

Lugha inayohimiza binadamu kuwa mtegemezi kwa Mungu k.v "msaada wangu unatoka kwa Mungu

Lugha inayoyasawiri maisha ya binadamu kama yanayodhibitiwa na nguvu asizo na uwezo kwazo.
Hana lolote la kufanya kuhusiana na maisha yake. Kwa mfano "Hata ukahuzunika vipi huwezi
kuongezea hata pima moja kwenye maisha yako

Kuchanganya ndimi hasa katika mahubiri.
Matumizi ya viziada - lugha kama vile ishara za mikono na uso, na miondoko ya
mwili ili kuhuisha uhubiri.

Lugha ya kushauri au kuelekeza. Kwa mfano, “bisheni, nanyi mtafunquliwa.”

Kutasfidi lugha iii kuondoa aibu. Kwa mfano, 'kujua mwanamke', badala ya
kujamiiana. "
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