isabokemicah@gmail.com

KISWAHILI KCSE PP1 REVISION

1995-2018 QUESTIONS &ANSWERS
(FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES)

(CALL/TEXT/WHATSAPP 0705525657)

102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2005
SAA 1%

MAAGIZO

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia.
Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.
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Andika hotuba kuhusu matatizo ya maji kijijini au kitongojini mwenu na suluhisho lake,
utakayoitoa katika sherehe ya kuadhimisha siku ya maji duniani.

Jifya moja haliinjiki chungu.

Pendekeza njia mbalimbali za kukabiliana na umaskini.

Ugonjwa wa UKIMWI umeleta madhara mengi sana katika jamii. Fafanua.

102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2006
SAA1%
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MAAGIZO

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Umeieuliwa kuwa katibu wa kamati inayotoa mapendekezo ya jinsi ya kupambana na  tatizo suqu la
dawa za kulevya. Aadika ripoti yako.

Ukubwanijaa.

Malizia kwa ... Wckundu wa uchwejua ulienea kila mahali; anga nzima ilijaa wckundu kama kwamba
mazingira yalipatana na hali iliyokuwako. Kwa mbali niliisikia sauti iliyonikumbusha maneno
niliyoambiwa zamani. Laiti rungeyasikiliza maneno hayo.

"Utandawazi una athari mbaya katika maisha yetu". Jadili.
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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2007
SAA1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Andika barua kwa mhariri wa gazeti ukilalamikia hali ya watu nchini kwenu
kuhamia mataifa ya nje kwa winagi,

Eleza vile tatizo la uhaba wa maji linavyoweza kutatuliwa hapa nchini.

Mshikamano katika familia hutegemea mambo mengqi. Fafanua,

Bahati ya m \venzio usiilalie ralango wazi.
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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2008
SAA1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Andika tahariri kwa gazeti la Raia ukieleza hatua zinazochukuliwa nchini ili kumwendeleza
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kielimu mtoto msichana.

"Ufisadi ndicho kikwazo kikuu katika maendeleo ya uchumi wa taifa lolote." Thibitisha.

Matikiti na matango ndiyo maponya njaa.

Andika insha itakayomalizikia kwa ; "Aha! Kumbe mwungana akivuliwa nguo
huchutama. Sitaisahau siku hiyo kwani sijawahi kufedheheka maishani kama

ilivyoaibika siku hiyo."

102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2009
SAA1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
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Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Umealikwa kitongojini mwenu kama mgeni wa heshima katika hafla ya kuxindua kundi la

wasanii wa Kikwetu. Andika hotuba utakayotoa y kuonyesha umuhimu wa sanaa na

michezo.
“Utalii una madhara mengi kuliko faida hapa nchini.” Jadili.
Samaki huanza kuoza kichwani.

Andika insha itakayomalizikia kwa: Hapo ndipo nilipotambua kuwa kama maswala yao

hayatashughulikiew kwa dhati, vijana ni kama bomu ambalo liko tayari kulipuka wakati

wowote.

102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2010
SAA1 %
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Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Andika wasifu wa ndugu yako ambaye amepanga hafla ya kuchangisha pesa za kumgharamia
masomo ya Chuo Kikuu.

Eleza hatua zinazochukuliwa na serikali kuparabana na ufisadi hapa nchini.

"Wakenya hawawezi kuafikia umoja wa kltaifa iwapo wataendelea kutumia lugha zao za
kienyeji." Jadili

Binadamu ni ngamba hakosi la kuaraba.

102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1

INSHA
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OCT/NOV. 201

SAA 1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.
Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.
Wewe kama mwanafunzi umepata nafasi ya kumhoji Mkurugenzi wa Habari nchini
kuhusu umuhimu wa magazeti kwa wanafimzi wa shule za sekondari. Andika

mahoji.ano hayo.
"Magari ya matatu yameleta faida nyingi hapa nchini kuliko hasara." Jadili.
Pele hupewa msi kucha.
Andika insha itakayomalizika kwa:
"Niliipapia ile bilauri ya maji kwa pupa. Sikuwa na uhakika kuwa kiu yangu ingekatika. Nikapiga

mafunda mawili, matatu. Baada ya kugumia bilauri yote, ndipo nilipotambua kuwa kweli maji ni
uhai."
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102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2012
SAA1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Wewe ai mkuu wa Baraza la VVanafunzi shuleni mwenu. Kumekuwa na visa vya

wanafunzi kukiuka sheria za shule. Andika kumbukumbu za mkutano wa baraza hili
uliofanyikakujadiii suala hili.
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Andika insha kuhusu umuhimu wa vijana katika kuimarisha mshikamano wakilaifa.
Andika insha inayobainisha maana ya methali: Chombo cha kuzama hakina usukani.
Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:

Nilijaribu kuyaf'umbua macho yangu yaliyojaa uchovu kuiokana na malimbikizo ya usingizi . . .

102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2013
SAA1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.
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Wewe ni meneja katika kampuni ya Jitihada ambapo pamekuwa na visa vya ukiukaji wa
maadili ya kikazi. Waandikie wafanyakazi memo kuwaonya dhidi ya jambo hili.

"Rununu (simutamba) imeleta athari mbaya katika jamii." Jadili.

Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Usitukane wakunga na uzazi ungalipo.

Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:

Moyo wangu ulidunda kwa matarajio makuu ...

102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2014
SAA 1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657
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Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Andika hotuba utakayowatolea wazazi, walimu na wanafunzi kuhusu umuhimu wa ushauri-
nasaha katika shule za sekondari.

Andika insha kuhusu jinsi raia wanavyoendeleza matumizi mabaya ya ardhi inchini.

Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Achanikaye kwenye mpini hafi njaa.

Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:

Mara tu nilipokivuka kizingiti cha lango la nyumba yangu, nilijua kwamba maisha yangu yalikuwa
yanachukua mkondo mpya.......

102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2015
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SAA1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Wewe ni katibu wa jopokazi lililoteuliwa kuchunguza vyanzo vya ongezeko la visa vya

wanafunzi katika eneo la Telekeza kuacha shule kabla ya kukamilisha masomo yao.

Andika ripoti ya uchunguzi huo.

Andika insha kuhusu umuhimu wa tamasha za muziki katika maisha ya vijana.

Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:

Usipoziba ufa utajenga ukuta.

Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657
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Nilimtazama kwa muda. Macho yake yalijaa machozi ya furaha na majonzi...

102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
INSHA
OCT/NOV. 2016
SAA 1 %

Maagizo

Andika Insha mbiliinsha ya kwanza niya lazima.

Kisha chagua insha moja nyingine kutoka hizo tatu zilizobakia

Kila insha isipungue maneno 400.

Kila insha ina alama 20.

Wewe ni katibu wa kamati inayochungu/a jinsi ya kupambana na tatizo sugu la dawa za
kulevya. Andika ripoti ukitoa mapendekezo ya kamati.

"Utalii una faida nyingi kuliko madhara nchini Kenya." Jadili.

Andika insha inayobainisha maana ya methali: Chombo cha kuzama hakina usukani.
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Tunga kisa kitakachomalizika kwa:

"Niligugumia ile chupa ya maji kwa pupa. Sikuamini kuwa kiu yangu ingekatika. Baada ya
kumaliza kunywa maji yote, ndipo nilipotambua kwa kweli kuwa maji ni uhai.

KISWAHILI

PP1 KCSE

MARKING SCHEMES
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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
USAHIHISHO
INSHA

OCT/NOV. 2005
SAA1 %

SWALI LA KWANZA
Mtahiniwaanatarajiwa kuandik insha ya hotuba

Azungumzie matatizo ya maji na suhihisbo

matatizo ya maji kwa jmnla.

Hotaba hii itolewe wakati wa sherehe ya kuandhimisha siku y amaji duniani

kariannkata,

Swali hili klina hoja za aina mbili; matatizo na masuluhisho yake. Matatizo si lazima yahusu
ukosefu wa maji pekee

Sura ya insha ya hatuba; ifuate utaratibu wa insha ya hotuba
Kichwa kiwepo karika Insbn hii

Utangulizi wa hotuba uzingatie itifaki. Aanze kwa kuwatambua waliopo kwa kuwataja
kulingana na hadhi zao

Miji ni rasilimali adimu inayotishiwa kuangamizwa
Mwili wa hotuba au maelezo. Azungumzie matatizo na masuluhisho yake

Kuwe na hitimisho - neon aumaneno ya kuonyesha shukrani
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Nafsi ya kwanza (umoja) izingatiwe (msemo halisi_

TAZ.
Alama za kunukuu si lazima zitumiwe mwanzoni mwa insha

Iwapo atatumia alama za kunukuu mwanzoni mwa insha ni sharti atumie alama za kunukuu
mara to hotuba inapoaanza na ahitimishe kwa alama hizo

Maelezo haya yakitokeamwishoni mwa insha atakosolewa kimtindo
Akiacha sehemuy oyote ya sura inayokusudiwa aondolewe maki 4 sura

Azingatie joha angalau 5 za matatizo na5 za masuluhisho

Midokezo; matatizo

Wengi hawapati maji safi
Maji huchafulliwa

Maji hutumiwa

Mifereji hutoboka na hairekebishwi na wenigne hufungulia na kuyaacha maji yakimwagika k.m
wapiga mswaki

Hatari za ukosefu wa maji ni kama magonjwa ya kipindupindu na homa ya matumbo
Gharama y ajuu ya maji

Maji machafu kuelekezwa kwenye chemchemi za maji. Km maji yanayotoka majumbani na
viwandani

Maendeleo ya viwanda kusababisha madini na sumu hatari jajini
Wizi wa maji
10. Hiijunaa ya usambazaji wa maji

11. Mwendo mrefu kutafuta maji

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657 19



isabokemicah@gmail.com

13. Visima kukauka

Vidokczo: imiauluhisho
1. Watu kubatlilitabiazakuchafuamaji
2. Watu kubadiH tabia za kutumia maji ovyovyo.
3.Watu kubadili tabia za kuwmaga maji ovyo ovyo

4. Mifereji iliyotoboka irekebishwa mara moja unapowapiqgia ripoti wanaohusika

NB * Masuluhisho yaone na matatizo ambayo yatakuwa yametajwa

- matatizo kadhaa yanawez akuwa na suluhisho moja

SWALI LA PILI
Maneno muhimu

Jifya-figa, jiwe la kupkia

Injika - teleka, weka mekono, weka juu ya moto
Chungu - chombo cha kupikia
Maana vya nje

Mtu hawezi kukibandika cbujigu juu ya meko arnbayo ymia figa moja au jiwe moja.Lazima
yawepo mafiga matatu ndipo chungu kiweze kukaa vizuri

Maana yn ndani ( maelezo),

Hakuna Mtu yeyote aiiaKWKZa k«yafenya mambo yote na akafaulu bila kuwashiririkisha watu
wengine
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Hutumiwa kuwashauri watu washirikiane katika shughuli zozote wasifanyazo.
Mtahiniwa aandike kisa au visa kudhihirisha ukweli wa methali hii

Anaweza kuandika kisa ambpao sehemu ya kwanza yaonyesha jinni jifya moja halikuweza
kuinjika chungu na sehemunyingine yaonyesha jinisi mafia matatu yalivyoweza kuinjika
chungu

Anaweza kuandika kisa kinachoonyesha tu jinsi moja halikuweza kuinjika chungu
Anayeandika kisa kinachozungumzia umoja uliofaulu pekee amejitungia swali lake na kulijibu
2. Methali nyingine arabayo ni sawa na hii nl
"Jifya moja balisimamishi chungu
“kidole kkiimoja hakivunji chawa”
"Mkona mmoja hauchinji ngombe”
TAZ
Si lazima mtahiniwa aandike kichwa.
Maelezo y amaana ya nje au ya ndani yasipoafikiana katika utanqulizi ni kosa
Si lazima mtahiniwa atangulize iinsha kwa kueleza maanaya nje au ya ndani ya methali

Anayenakifi kkhwa na kuktsa kushughuiika mada atachukuiiwa kuwa omejitungia swali lake na
kulijibu.

AKkijitungia kichwa chake na maudhui yaone na kichwa hicho baasi amejitungia swali lake na
kulijivu.

Ni sharti mtahini asome na kuhakikisha kuwa mtahiniwa amejibu swlai kulingana na mada

SWALI LA TATU

Maneno muhimu
Pendekeza « Toa rai, toa fikra; toa wazo; to amaoni; kwneye mkutani ili kufanyiwa uamuzi
Kabitiana - Pambana na; pingana na; kuwa dhidi ya, cbegama; tokcta kwa ujosiri.

Umasfou - Ufukara; ulitima; uchochole
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- Hali ya kukoso raoli; ukata
Elimu inayoondoa ujinga; yaani elimu,tekclezi wala sio eliinu tegemczi
Biashara y.ijjnnriabwe k.m. taitoa imkopo*tufung«tt masoko; kulkda wafenyi biasbara,

Kuimarisba sekta ya Jua Kali k.v. kukuza na kuejeleza ufundi wa kutengeneza vifan, vitu
mbalimbali;uchuuzj; taahunaak,

Kilimo komorishwe: utafiti wa mbegu na madawa

Njia za kisasa za kilimo

Soko na inalipo viziiigatiwe.

- Serikati ipange kuimaiisba uchtuni

Miundo msingi

Mishahara iongezwe,
- Kodi zipuiiguzwe.
- Uwekezaji unaofoa / vitega uchumi
- Kuimarisha amani nchini.
- Serikali kuhamasisha wananchi kuhusu uwezo wao.
- Kupambana na magonjwa yanayoleta: umaskini.
- Magonjwa husababisba umaskini na kwa hivyo yakabiliwe.

Tanababi: Insha iliyo bora iwe na hoja tano.

SWALI LA NNE

Maneno muhimu

e Ukimwi - ukosefu wa kinga mwilini; pia hutumika kwa maana ya ugonjwa.
e Madhara — hasara, athari mbaya

e Jamii -mkusaayiko W4.watu, jumuiya

e Fafanua - eleza, weka wazi, Mamisha vizuri, ianya dbabiri, fasirL
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Vidokezo

®

9.

Huzuni

Vifo

Ukiwa

Utengano/kuvunjika kwa fettulia.
Umaskini — utegemezi

Hofu katika jamii / wasiwasi

Kuzorota fcwa uchumi.

. Ongezeko la watoto mitaani.

Mayatima

10. Ongezeko la uhalifu.

11. Kutegwa kwa wagonjwa.

102/1

KISWAHILI

KARATASI YA 1
USAHIHISHO

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES
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INSHA
OCT/NOV. 2006

SAA1 %

Muundo

1.

Kichwa

»  Kiteuliwe kulingana na mada husika.

e Kitaje mada na tarehe.(muda ambao kamati ilifanya kazi).

* Kiandikwe kwa herufi kubwa na kipigiwe mstari.(Udhaifu ushughulikiwa
ki-mtindo).

Utangulizi

e Mwandishi atoe usuli mfupi au maelezo ya jumla kuhusu mada ya ripoti au historia
fupi ya shughuli husika.

Mwili

e Uelezee maudhul, ripoti itumie nafsi ya tatu, kauli ya kutendewa na wakati
uliopita.

e Inaweza kuwa na visehemu vyenye vichwa vidogo vidogo.

Hitimisho

e Alipotumia wakati au nafsi aondolewe zw(wakati) hapo mwisho baada ya kutuza.

e Aeleze japo kwa ufupi mambo muhimu katika ripoti. Aweza kutoa ushauri au

mapendekezo kuhusu mada iliyoshughulikiwa kwa kuagiza mambo ya kufanywa au
kukataza yasiyofaa kufanywa.

Jina la mtayarishi, sahihi na tarehe.(siku ya kuandika ripoti) Kwa mfano: Muundo wa ripoti
uzingatie

a)Utangqulizi: kichwa: kupambana na dawa za kulevya.

b)Dawa za kulevya

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657
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Dawa ambazo zina athari mbaya kwa afya.
Dawa zinazotumiwa vibaya.

Dawa zenye athari ya uraibu: mairungi, mihadarati, bangi, sigara, pombe.

c)Athari zake:

Huathiri afya ya mtumiaji.
Hujenga uraibu mbaya.

Huathiri utenda kazi wa mtumiaji.

Huwa chanzo cha mabadiliko ya kitabia.

Huuharibu ubongo wa mtumiaji.

Humzuga/humtawala mtumiaji kiasi cha kutoweza kufanya lolote bila kuzitumia.
Huwa na athari kwenye jamaa na jamii.

Huwa chanzo cha maovu mengi ya kijamii.

Mapendekezo:

Uelimishaji wa jamii kuhusu madhara yake.
Kutumia vyombo vya habari kama redio na runinga.
Matumizi ya mabango katika maeneo rabalimbali.
Kuhusishwa kwa elimu inayolenga madhara yake katika mtaala.
Kuandaliwa kwa semina za kuhamasisha umma.
Kusambazwa kwa maandisi ambayo yanalenga kuwaelimisha wanajamii.

Kutumiwa kwa vyombo vya sheria.

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657

25



isabokemicah@gmail.com

¢ Kupambana na watumiaji.
e Kuwepo kwa vituo vya kuwasaidia walioathirika na dawa za kulevya.
¢ Kuwahusisha wananchi wote kwenye harakati za kupambana.
¢ Kuhusishwa kwa asasi kama dini (makanisa, misikiti nk) kueneza habari hizi muhimu.
e Kuwepo na nyenzo za kuchunguza na kupambana na dawa za kulevya.
d)Hitimisho: Makubaliano ya kikao

e) Kitambulisho sahihi, hina na terehe.

Swali la Pili

Insha iakisi maana ya ndani ya methali kuwa cheo au mamlaka huwa ni kama mahali pa kutupa
takataka. Maan'a ya ndani: mwenye cheo hulaumiwa au kushutumiwa mambo yanapoenda kombo.
Wenye vyeo wasishangae wanapokumbwa na lawama kutokana na hali au matendo fulani. Mtahiniwa
aandike kisa au visa kuthubitisha ukweli wa methali. Atakayeegemea upande mmoja atakuwa
amepunguki - maudhui. Maelezo, ukubwa, cheo, mamlaka, umri, wadhifa, usimamizi, majukumu. JAA -
kulaumiwa, kusingiziwa, kutumiwa, kutusiwa, kushutumiwa, kupigwa, kupigwa vita.

Swali la Tatu

Insha ya kiubunifu ambayo inapima uwezo wa mwanafunzi wa kubuni na kutunga kisa ambacho
kinaingiliana na vidokezo vilivyotolewa.

Sifa za Kuchunguza:

Insha iakisi sifa zifuatazo: majuto, maonyo. Yalihusu nini, aliasi namna gani, kwa nini akapuuza
maonyo.

Matokeo ya haya mapuuza. Athari za haya mapuuza.
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i) AsiyemaHza kwa maneno aliyopwea amejitungia swali na kulijibu

i) Anayeongewa zk(kimalizio) baada ya kutuzwa.

iii) Anayeanza kunakili kimalizio na asilamili aondelewe zk (kimalizo) baada
ya kuuzu.

Swali la Nne
Insha ya mjadala.
Utanqulizi: Utandawazi au utandaridhi:

Mahusiano ya kijamii, kisiasa na kiuchumi kwa teknolojia yanayokiuka mipaka ya kitaifa na
kuufanya

Faida za utandawazi
*  Kuhimiza maingiliano ya jamii mbalimbali ulimwenguni.
e Kusambaza maarifa kutokasehemumojahadinyingine. -
* Kuwa msingi wa elimu na uenezaji wa maarifa muhimu.
* Kuchangia katika kusambaza haki au maarifa ambayo hayapatikani kwingineko.
e Kuharakisha maendeleo katika sehemu mbalimbali za ulimwengu.
¢ Kuwawezesha watu ulimwenguni kufaidika kutokana na teknolojia bora.

* Kuchangia katika maendeleo ya kiuchumi ya maeneo mbalimbali kutokana na biashara kama
utalii.
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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
USAHIHISHO
INSHA
OCT/NOV. 2007
SAA 1 %

1. Barua kwa mhariri

- Barua hii iandikwe ikizingatia mtindo wa uandishi wa barua rasmi Iwe na anwani ya
mwandishi. lwe na anwani ya mwandikiwa (mhariri)

Mtajo (kwa mhariri)

Kiini /lengo (kichwa cha maoni)

Aya (zikiwa na maudhui ya barua)

Hitimisho Maudhui

Mwandishi alenge kiini cha habari anayoiandikia.

- Aweke hoja zake kwa njia inayodhihilika

Jambo analolishughulikia mwandishi liwe na uzito wa kumfanyia mhariri alichapishe gazetini
- Lugha anayoitumia izingatie kiwango cha wasomaji wa gazet/ au
jarida na atumie msamiati mwafaka
Vidokezo: sababu za watu kuhamia mataifa yanje.
- Wengi huenda kwa sababu ya kujiendeleza kielimu
- Wengine huenda kutafuta kazi sababu ya uhaba wa kazi nchini
- Mshahara duni kazini

- Tamaa ya kutajirika haraka
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Wakimbizi wa kisiasa

Umaskini

Masuluhisho; vidokezo

Vyuo vikuu kuongezewa nchini
Serikali ipanue viwanda /kuwaajiri raia

Wafanyakazi kulipwa mishahara kulingana na kazi wafanyayo /serikali kuboresha
mishahara.

Wananchi kuondoa tama ya kutajirika /kuridhika na kile wanacho/wanachopata

Sera na mwdngozo mwafaka wa Kisiasa kuimarishwa Demokrasia kuzingatiwa ili kuzuia tatizo
la wakimbizi.

Serikali na raia kuweka bidii kazini ili kuimarisha uchumi wa nchi kwa kuzalisha mali.

2. Vikokezo: matatizo ya uhaba wa maji nchini

Maji safi hayapatikani kwa wingi

Maji hutumiwa vibaya

Mifereji hutoboka na hairekebishwi na wengine hufunguria na kuyaacha maji yakitiririka.
Gharama ya juu ya maji.

Huduma na usabasaji wa maji

Visima kukauka,

Kuharibu chemichemi za maji

Masuluhisho: vodokezo

Watu kubadili tabia ya kuchafua maji

Watu kubadili tabia ya kutumia maji ovyo ovyo.
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- Serikali isaidie katika ujenzi wa mabwawa
- Serikali na watu kuchimba visima katika maeneo mbalimbali.
- Serikali kujitolea kuhifadhi chemichemi za maji
3. Vidokezo: Mshikamano katika familia
- Maadiii mema /heshima/adabu
- Uaminifu baina ya mke/mume
- Mazungumzo ya wazi katika familia
- Mwongozo /mafunzo yanayohitajika katika imani ya dini
- Mapenzi kudhihlrishwa kwa wote bila mapendeleo
- Matumizi mazuri ya raslimaii ya familia
- Mfano mzuri kutoka kwa wazazi hadi kwa watoto
- Kula pamoja /kuomba pamoja
- Kushauriana /kupeana nasaha kwa njia nzuri
- Kukosoana /kurekebisha makosa kwa njia nzuri
- Kuwakuza watoto kwa kuwapa mafunzo mwafaka

4. Bahati ya mwenzio usilalie mlango wazi Maneno muhimu

- Bahati - neema/jambo jema
- Usiialie mlango wazi - usfiegemee
Maana va nje
-Huwezi acha kufunga mlango wako ukisubiri neema ya mtu eti inaweza kukupata.

Maana va ndani

- Hakuna mtu ambaye anaweza kupata bahati (neema) ambayo imenuiwa mtu mwingine.
Hutumiwa kuwashauri watu ambao hupenda kutegemea vitu vya watu wengine wakomeshe
tabia hiyo na wajibidiishe kutafuta vyao.

- Mtahiniwa aandike kisa au visa kudhihirisha ukweli wa methali hii.
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102/1

KISWAHILI
KARATASI YA 1
USAHIHISHO
INSHA
OCT/NOV. 2008

SAA 1 %

Tahariri Kwa Gazeti La Raia

a) Sura
Iwe na kichwa.
Iwe na tarehe.
Iwe na utangqulizi.
Iwe na mwili/maelezo kiaya.
Yaweza kuwa na maoni au msimamo wa mhariri au msimamo wa gazeti.

Iwe na hitimisho k.m. jina la mhariri na wadhifa wake.

b) Maudhui:Kuendeleza Msichana Kielimu
Kupiga vita ndoa za mapema.
Kupiga marufuku ajira ya watoto.
Wasichana wapewe nafasi ya kuendelea na masomo ya baada kujifungua.
Alama za kujuinga na shule na vyuo vikuu kupunguzwe kwa wasichana.

Elimu bila malipo kwa watoto wa shule za msingi na za upili.
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Kutoa msaada wa karo kwa familia maskini.

Kujenga shule zaidi za wasichana.

Mashirika yasiyo ya kiserikali kujenga shule na vyuo.

Kuhamasisha wazazi kuhusu umuhimu wa elimu ya mtoto msichana.

Adhabu kali kwa wabakaji. (Alama 20)

Swali La Pili:

a) Ufisadi Kama Kikwazo

Hii ni insha ya hoja.
Hoja ziunge mkono kauli hii.
Mtahiniwa akubaliane na kauli hii.

Mtahiniwa ahusishe ufisadi unavyodumaza uchumi wa nchi.

b) Hoja

Watu kupewa kazi wasizoweza.

Wanaostabhili kazi hawapati.

Biashara haramu huwapunja raia.

Wawekezaji huvunjwa moyo.

Miradi ya maendeleo kukwama/kutomalizwa.

Baadhi ya maeneo ya nchi kupuuzwa kimaendelepo.
Nchi kukosa misaada.

Taifa hutumia pesa nyingi kurekebisha ufisadi.
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Sifa za nchi kuharibika.
uhalifu kuenea/kukosa usalama.
(Alama 20)

Swali La Tatu

a) Methali: "Matikiti Na Matango Ndiyo Maponya Njaa”

Hii ni methali.
Mtahiniwa atunge kisa/visa kuonyesha ukweli wa methali hii.

Kisa kionyeshe sehemu mbili za methali.

Upuuzaji/kudunisha kitu, jambo au mtu.

Kitu, mtu au jambo hilo lije liwe ni la manufaa baadaye wakati wa shida.

b) Msamiati wa methali

Matikiti na matango = aina ya vyakula visivyothaminiwa sana.
Maponya = yanayookoa/yanayofaa

Njaa = shida

c) Maana ya methali

Vitu tunavyodunisha/tunavyopuuza huweza kuwa na msaada mkubwa wakati wa shida. Kitu
tulichonacho mkononi mwetu ndicho kinaweza kututoa taabani wakati wa shida, hivyo basi
tusikidharau. (Alama 20)

Swali La Nne
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a) Insha Ya Mdokezo

Hii ni Insha ya mdokezo na mdokezo huu ni wa kumalizia.
Mtahiniwa atunge kisa kinachomalizikia kwa dondoo hili.
Mtahiniwa ajihusishe katika kisa hiki.

Mtahiniwa atumie nafsi ya kwanza

Kisa kiwe na tendo/jambo baya Kisiri

Jambo hili linawekwa wazi

Mhusika anakosa uso yaani anaaibika sana.

b) Methali: "Muungwana akivuliwa nguo huchutama”.

Maana: Uovu wa mtu anayedhaminiwa ni mwema unapofishuliwa yeye huaibika.
(Alama 20)

10211

KISWAHILI
KARATASI YA 1
USAHIHISHO
INSHA
OCT/NOV. 2009

SAA 1 %

1. Umuhimu wa michczo na sanaa
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Insha ifuale kanuni zole za utoaji wa hotuba. Pawe na mwanzo ambao unawe/a kuwa ni salamu
au wito wa kuhamasisha hadhira inayohulubiwa.

Walioflka watangulizwe kulingana na hadhi zao/vyeo vyao na utoaji wa lengo la hotuba ili
kuvuta nadhari /a hadhira.

Sehemu ya kati: Utoaji wa ujumbe kwa kina na mapana na u\\e ni wa k \\-eli wala si porojo.

Sehemu ya mvvisho: Hotuba itoe changamoto kvva hadhira na kuipa malumaini. Hatimaye pawe
na shukrani na kuaga/hitimisho.

Hoja:

1.  Michczo huwezesha wahusika kuimarisha afya/'siha na hivyo kuepukana na athari za
magonjwa kama ule wa mshtuko wa moyo, shinikizo la damn nk.,

2. Huwaleta watu pamoja, wachezaji kwa hadhira. Mijutnuiko luui husaidia kuondoa
hisia hasi miongoni mwa wanajamii na hivyo kuleta utangamano wa kijamii.
3. Hutoa nafasi ya kujiburudisha kwa wahusika na pia hadhira.

4. Huloa nafasi ya ajira kwa baadhi ya \\atn kama vile makocha, marc fa, \\achczaji, waandishi
wa habari n.k
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utamaduni wajamii.

6. Huwani nafasi boraya kutumia wakati vyema lias;! miony.oni iiv-au \ijana ambao
wanaweza kujitumbukiza katika mam bo yanayoweza kuwadhuru.

7. Kuendeleza ubunifu baina ya wanamichezo/wasanii.

Madharaya utalii
e Utalii huambatana na ongezeko la uashcrati
e Maradhi ya kuambukiza nayo husagaa.
» Katika macnco ya utalii watoto huacha shule kwa wingi kutokana na biashara
bii ya utalii.
* Afyuni na/o huongezeka kupitia kwa watalii k.m. dawa za kulcvya.

e Bei ya baadhi ya bidhaa kupanda maradufu na hili jambo huwatatiza wenai.
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¢ Wananchi huzuiliwa kwenda katika baadhi ya maeneo kutokana na biashara hii.
¢ Ongezeko la uhalifu/ughaidi
e Maadili huvurugika

e Utamaduni hnathiriwa vibaya.

Fa ida
Hutoa nafasi za ajira kwa wenyeji.
Nchi hupala hela za kigeni ambazo hutumiwa kuiendeleza nchi
Miundo msingi kama barabaraT viwanja vya ndege n.k. huimarika
Miji nayo hupanuka na kustawi.
Wakulima na wenye biashara zinasohusiana na utalii hufaidika.

Mtagusano hupanua utamaduni kwa njia nzuri.

3. Samaki huanza kuoza kichwani

e Mtahiniwa aandike kisa kimoja ambacho kinadhihirisha kuwa asasi yoyote ya kijamii
ambayo imepotoka, huanzia kwa viongozi wake. K.m. Iwapo watoto hawana maadili,
wazazi ndio waliotanqulia kuyakosa.

e Hii ni insha ya mdokezo. Insha hii inarejclea kuonyesha namna vijana walivyotengwa
na kunyimwa nafasi ya kujiendeleza katika familia na jamii kwajumla. Vijana wcngi
e« wamepata elimu ya juu ilhali hawana nafasi za kupata riziki.

* Wengine wamcingilia matumizi ya afyuni ilhali jamii haifanyi juhudi madhubuti za
kukabiliana na suala hili.

* Vijana wenginc nao wamekabwa na tamaduni kongwe ambazo zinawanyima nafasi za
kujiendeleza na kujipatia riziki.

* Asasi za familia ambazo zinatakiwa kutoa nasaha kwa vijana nazo zimeporomoka na hawapati
ushauri huu.
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*« Mam bo haya yotc yakijumuishwa kwa pamoja yanaleta hali ambapo vijana wanalinganishwa
na bomu linaloweza kulipuka wakati wowote; kwa sababu wao wana nishatLambayo lazima
itumike kwa njia ipasayo.

"Kulipuka kwake ni vijana kutumiwa kuzua na kuendeleza fujo na ghasia kama ilivyoonekana
nchini Ufaransa na nchini Kenya baada ya uchaguzi wa Desemba 2007.

102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
USAHIHISHO
INSHA
OCT/NOV. 2010
SAA 1%
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Mtahiniwa azingatie muundo wa insha ya wasifu.

Mtahiniwa anahitajika kuandika mambo muhimu yanayohusiana na elimu. Ahakikishe kuwa
yanayowasilishwa ni mambo chanya mfano.

* Mwaka wa kuzaliwa na alikozaliwa mhusika.

* Wazazi wake ni akina nani.

» Juhudi za wazazi au wafadhili kumwelimisha.

* Alikisomea n ajuhudi zake katika elimu.

* Vikwazo/changamoto alizoweza kukabiliana nazo katika elimu yake.
 Ufanisi wake katika elimu ya juu katika Chuo Kikuu.

Mtahiniwa aeleze maana ya ufisadi.

Hii ni insha ya maelezo. Mtahiniwa azue hoja na kuziletea.

Hoja:

* Serikali kubuni asisi tekelezi ya kitaifa ya kampeni dhidi ya ufisadi ambayo huchunguza n akutoa
mapendekezo dhidi ya ufisadi.

» Wafisadi kuchukuliwa hatua. Wengi wamefikishwa mahakamani huku maofisa wa umma
wanaohusishwa na ufisadi wakitafutwa kazi na kisha kufikishwa mahakamani.

e Kuimarisha taasisi za uongozi, haki, sheria na utangamano kupitia kwa mpango wa ufadhili
GJLOS ambao umejumuisha makundi ya kijamii.

* Kuanzisha halmashauri ya kitaifa ya kutoa ushauri kwa tume ya kupambana na ufisadi ambayo
imejuimuisha makundi ya kidini, vyama vya wataalamu, sekta ya kibinafsi na ile ya wafanyakazi.

e Tume za Kisheria za kuchunquza Kashfa za ufisadi kutumiwa mara kwa amra inapohitajika
mathalan tume ya Samwel Bosire kuchunguza kashfa ya Goldenberg ile ya Hotel ya Grand
Regency n.k.

» Kuanzishwa kwa ofisi ya mchunguzi maalum wa kusikiliza malalamiko ya umma ambapo umma
unaweza kuripoti kuhusu ufisadi.

» Nafasi pana kutolewa kwa wanahabari na umma kuripoti kuhusu ufisadi.
e Elimu ya uraia.

» Kampeni zilizofadhiliwa na serikali zote zikiwa dhidi ya ufisadi kupitia kwa vyombo vya habari,
mabango, vipeperushi.
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e Sera ya serikali inayohitaji kila idara au usasi iunde kamati ya kupambana na ufisadi
e Watumishi wa umma kuhitajika kutangaza utajiri wao.

¢ Kuhitaji watu wote nchini kutangaza ushuru waliolipa kila mwaka.

Hii ni maisha ya mjadala.

Mtahiniwa azue hoja za kuunga na pia kupinga kauli iliyotolewa. Kisha aonyeshe msimamo wake.

Hoja za Kupinga

e Lugha zetu za kienyeniji ni kielelezo cha utamanduni wetu. Umoja wa kitaifa hauwezi ukapatikana
katika mazingira ambayo taifa linatukuza utamaduni wa kigeni.

* Lugha zetu za kwanza ambazo ndizo lugha za kienyeji hutuwezesha kuwa na ukakamavu wa
kujieleza, kuwa wabunifu wa kuingiliana na watu wengine kwa wepesi kuliko wale wanosema lugha
ambazo si za awali.

¢ Hazina ya maadili, ujuzi na hekima ya jamii imo katika utamaduni wao. Utamaduni huu hauwezi
ukatenganishwa na lugha. Hivyo kudai kuwa hatupswi kusema kwa lugha zetu za kwanza ina
maana kuwa hazina yote ya maadili yetu pamoja na hekima ya kiasili vitapotea.

* Lugha zetu asilia huwa na msingi bora wa kujifunzia lugha nyingine. Utafiti umedhihirisha kuwa
wasemaji bora wa lugha za kigeni ni wale mahiri katika lugha zao asilia.

« Utafiti umedhihirisha kuwa kikwazo kikuu cha umoja wa kitaifa ni mitazamo hasi ambayo
inaendelezwa na baadhi ya watu ambao wanaogopa kuweko kwa umoja huu wala si lugha za
kienyeji.

Hoja za kuunga mkono

» Watu wanapoendelea kushikilia lugha zao za kwanza ina maana kuwa hawaachi desturi na
tamaduni zao.

Twajua kuna migongano na tofauti kubwa kati ya tamaduni tofauti. Katika hali hii inakuwa vigumu
kupata utamaduni mmoja unaoweza kuwa ugwe wa kuwaunganusha wakenya.

* Lugha zetu asilia husheheni mitazamo hasi kuhusu majirani wetu ambao hawatumii lugha moja
nasi. Kutupilia mbali lugha hizi na kuchukua lugha moja kama Kiswahili kutatuwezesha kutohoa
hisia hasi kwa wenzetu. Katika hali hii, pana uwezakano mkubwa wa kuwa na umoja wa kitaifa.

* Hivi sasa tuna ndoa za asili mbali mbali za lugha. Iwapo tutadai kila mwanandoa aendeleze lugha
yake katika ndoa ile tutawakanganya watoto wetu. Wataibuka kukosa mieleko mizuri.
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Msimamo

Ili kuleta umoja wa kitaifa tunahitaji kuchota yaliyo bora kutoka kwa tamaduni zetu na kujenga
utamaduni unaoweza kukuubalika na kila Mkenya. Kisha tuteu lugha moja ya Kiafrika kama
Kiswahili na kufanya lugha ya maingiliano kati ya Wakenya wote.

4. Hii ni methali

Mtahiniwa aandike kisa kimoja tu kuthibitisha ukweli kwamba lolote mtu alifanyalo watu hawakosi
kusema. Kwa hivyo mtu asijali mradi kile anachofanya ni halali.

102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
USAHIHISHO
INSHA
OCT/NOV. 201

SAA 1 %

1. Hii ni insha ya mahojiano. Mahojiano ni mojawapo ya tuhgo amilifu. Katika swali hili, mahojiano
yanawashirikisha wahusika wawili. Mmoja, mwanafunzi (ambaye ndiye mwenye kuuliza
maswali), na Mkurugenzi wa Habari ambaye ndiye anayejibu. Mhojiwa pia anaweza kuuliza
maaswali ya kuchochea hoja/hisia za mhoji. Kwa mfano: Je, wewe kama kinara wa chama hiki,
umechukua hatua zipi kuhakikisha kwamba wanafunzi wamenufaika kwa magazeti.

Muundo

Ufimgo uchukua mtindo wa tamthilia/mazungumzo. Majina ya wazungumzaji yaandikwe
pembene, kisha yatengwe na mazungumzo halisi kwa kutumiua nukta pacha.

Sehemu tatu kuu zijitokeze
Utangulizi
Mwili
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Hitimisho

(i)
(i)
(iii)

Katika utanqulizi, mhoji na mhojiwa wasalimiane. Kisha mhoji ajitambulishe na kutambulish
mada wanayozingatia, amkaribishe mhojiwa na kumtaka kujitambulisha.

Katika sehemu ya mwili, mahojiano yasitawaliwe na mhusika mmoja sana. Mhoji aulize
maswali ya kudadisidadisi. Mhojiwa pia anaweza kuuliza maswali ya kuchochea kuhusu
mada.Tazama mfano:

Mwanafunzi: Hujambo Bwana/Bibi.
Mkurugenzi: Sijambo.

Mwanafunzi: Karibu katika mahojiano yetu ya leo ambapo tutaangazia umuhimu wa
magazeti kwa wanafunzi wa shule za sekondari. Mimi ni Bi. Kipanga,
mwenyekiti wa Chama cha Uhariri wa Magazeti hapa shuleni.

Mkurugenzi: Nashukuru kukujua.
Mwanafunzi: Hebu tuanze kwa wewe kujitambulisha na kueleza kuhusu kazi yako.

Mkurugenzi: ............cccee
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MAUDHUI

Magazeti ni nyenzo za kutolea mafunzo kwa wanafunzi. Kuna makala mengi ya kielimu
yanayoweza kuwanufaisha wanafunzi.

*  Huweza kufahamisha kuhusu mambo na matukio hapa nchini na nje ya nchi.

* Ni chombo cha kuburudisha na Icuondoa uchovu wa kiakili. Makala ya michezo kama vile kujaza
mraba, na soduku huweza kuburudisha. Kwa mfano kupitia kwa tahariri na baarua kwa mhariri

Magazeti huwapa wanafunzi nafasi za kubadilishana mawazo, changamoto na tajriba zao, kwa
mfano kupitia kwa tahariri na barua kwa mhariri.

Hushirikisha makala kuhusu utamaduni na hivyo kuwapa vijana njia ya kuwasilisha au kujifunza
kuhusu utamaduni wao. Matangazo ya kazi huwajuza watu kuhusu nafasi za kazi,

*  Hurunza maadili
Kukuza hamu ya kupenda kusoma
Baadhi huwa na maswali ya mitihani ambayo huwasaidia wanafunzi kudurusu.
Kukuza hamu ya kuwa waandishi

* Kuna zawadi kwa wanaojibu maswali

Kukuza ubunifu makala kama vile tahariri huweza kuwaonyesha wanafunzi namna ya kutumia insha
kwa upeo wa juu na kwa ukakamavu.

Katika hitimisho, mhoji amwuulize mhojiwa kutoa ushauri wake kwa wanafunzi wa shule za sekondari
kuhusiana na umuhimu wa magazeti kwao.

Mahojiano yahitimishwe kwa mhoji kumshukuru mhojiwa na kuagana.
Vipengele vikuu ambavyo laziraa vibainike

Kichwa

Utangulizi

Mwili

Muundo - Tamthillia/mtindo wa mazungumzo
Hitimisho

Insha hii ni yamjadala. Mtahiniwa aonyeshe hoja za kuunga mkono na kupinga. Hojaziweze kutetewa
kwa ithibati. Kisha mtahiniwa ahitimishe kwa kuonyesha msimamo wake.
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Muundo

Sehemu zifuatazo zijitokeze:

Utanqulizi

Sehemu hii ionyeshe hoja za kijumla kuhusu magari ya matatu.
Mwili

Hoja zijadiliwe hapa. Tazaina mifano.

Hoja za Kuunga mkono
Husaidia watu wengi ambao hawajamiliki aina yoyote ya vyombo vya usafiri kusafiri kwa wepesi.

 Yameweza kutoa nafasi nyingi za kazi; kuanzia kwa wawekezaji, madereva, utingo, manamba,
wauza vipuri vya magari na hata wanaoyatengeneza yakiharibika.

* Huweza kujaa haraka yakilinganishwa na mabasi ambayo huchukua muda mrefu kujaa.
* Huweza kupatikana kwa urahisi katika sehemu nyingi nchini iwe mijini au mashambani.
* Wawekazaji wameweza kutajirika kutokana na uwekezaji wa biashara hii.

* Ni biashara ambayo inaipa serikali kodi kubwa/mapato.

Hoja za kupinga
Matatu husababisha ajali nyingi zaidi humu kuliko magari mengine.

Ajali kutokana na matatu husababisha madhara mengi zaidi kama vile vifo vingi, majeruhi,
kulemazwa kwa wingi, na hasara za kiuchumi.

Mashirika mengi ya bima hupata hasara kubwa kutokana na magari ya matatu na mengi hufilisika
na kufunga biashara.

Biashara ya matatu huhimiza watu wengi kuwa wavivu, mathalani, mtu hawezi akatembea masafa
mafupi hata kama aendako ni karibu kwa sababu magari ya matatu yako tele.
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Biashara ya matatu imehusishwa na uzorotaji wa maadili ya kijamii. Wahudumu katika sekta hii
wamehusishwa na utumiaji na usafirishaji wa vileo kama afyuni, pombe haramu na kushiriki katika
usherati.

Magari ya matatu husababisha msongamano barabarani hasa katika sehemu za mijini.

Magari ya matatu yamechangia katika uchafuzi wa mazingira kutokana na kelele za utingo,
manamba na upigaji wa honi pamoja na moshi.

Biashara ya matatu imepotosha vijana wengi ambao wanavutiwa na kukimbilia biashara hii badala
ya kuendelea na shuguli kama vile masomo yanayoweza kuwasaidia maishani pakubwa kuliko
biashara hii.

Hitimisho: Mtahiniwa aonyeshe msimamo wake kwa kueleza anaegemea katika kupinga au kuunga
mkono.

3. Hii ni insha ya methali. Methali hii ina maana kuwa upele hupewa mtu asiye na
kucha kwa

kuwa hana uwezo wa kujikuna. Maana ya ndani ya methali hii ni kwamba matatizo humkumba mtu
ambaye hana ujuzi/uwezo /mbinu za kuyatatua.

Pele - Matatizo yanayomkumba mtu akakosa namna ya kuyatatua.
Kucha - uwezo /mbinu/njia za kutatua matatizo /ujuzi Mtahiniwa aandike kisa kinachodhihirisha:

Mtu asiye na ujuzi wa jambo akiwa amepatikana na jambo hilo na hajui namna ya kulitatua.
Au

* Mtu mwenye kitu ambacho hakihitaji ilihali anayekihitaji hakipati. Au Mtu ambaye ana uwezo na
hali hapatwi na matatizo lakini yule asiye na uwezo anapatwa nayo.

4. Hii ni insha ya mdokezo. Mtahiniwa aandike insha yenye kisa ambacho kinaonyesha

akihangaika kwa kiu ya maji. Baada ya mahangaiko haya na kupata bilauri moja ya maji ndipo
anapotambua umuhimu wa maji.

Yafuatayo yafuatwe katika kutuza swali hili.
e Mtahiniwa aeleze hali ya kukosa maji.
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e Aeleze kilichotendeka kabla ya kupata maji.
e Ajihusishe katika kisa.
e Asiyejihusisha - amejitungia swali.

Ahusike katika hali ngumu ya kuhitaji maiji.

e Asiponukuu maneno aliyopewa, amejitungia swali. Akinukuu sehemu
ya maneno amejitungia swali. Akiongeza sentensi moja, mbili au
kifungu amejitungia swali.

* Akiongezea maneno hadi matano aondolewe alama 2 baada ya kutuzwa.

10211
KISWAHILI
KARATASI YA 1
USAHIHISHO
INSHA
OCT/NOV. 2012
SAA 1%

1. Hii ni kumbukumbu. Mtahiniwa azingatie vipengele viwili vya kimsingi vya utungo wa aina hii; yaani
muundo/ sura na yaliyomo/ maudhui.

@ Sura ya kumbukumbu/ muundo wa kumbukumbu

1. Kichwakikuu - kichwa hiki kijumuishe: jina la mkutano/
kundi linalokutana mahali pa mkutano siku ya
mkutano tarehe ya mkutano saa

2. Mahudhurio
(a) Waliohudhuria
(b) Waliotuma udhuru

(c) Waliokosa kuhudhuria
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(d) Waalikwa/ waliokuwepo ila si wanabaraza kwa mfano, mkuu wa ushauri nasaha (Hii
si lazima, ila yaweza kutuzwa kama upekee wa mtahiniwa)

3. Ajenda
4. . Kufunguliwa kwa mkutano
5. Kumbukumbu zenyewe ziandikwe kwa utaratibu mwafaka

6. Kimalizio

(b) MwiW Maudhui
Yaliyomo yashughulikiwe hapa:
Mtahiniwa ajibu swali alililoulizwa kwa kujadili suala la ukiukaji wa sheria za shule

Na kupendekeza namna ya kuukomesha.

Baadhi ya hoja za kuzingatia:

(i) Visa vya ukiukaji wa sheria
matumizi mabaya ya dawa
matumizi mabaya ya mtandao wa intaneti
mahusiano yasiyofaa, kwa nrfano, usagaji na ubasha
matumizi ya simu tamba(rununu)
kutoroka shule
kutowaheshimu wakuu
baadhi kutozingatia usafi wa mwili na mazingira
kuzorota kwa utenda kazi darasani. Kwa mfano baadhi kutofanya
mazoezi/ kazi wanayopewa na walimu
udanganyifu katika mtihani na majaribio endelevu

kuwanyanyasa wanafunzi wenzao
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kujitenga katika makundi ya kijamii na kiuchurni

(i) Sababu za kukiuka sheria

ukosefu wa mawasiliano kati ya wanafunzi na usimamizi wa shule

sheria zisizowapa wanafunzi uhuru/ sheria kandamizi
uongozi dhalimu
ukosefu wa uwajibikaji wa uongozi
athari za dawa za kulevya
shinikizo la marika
matatizo ya wanafunzi kutoshughulikiwa/ wanafunzi kuhisi
hawashughulikiwi
vielelezo vibaya kutoka kwa waiiajamii kuhusu usuluhishaji wa

migogoro.

(ii) Namna ya kukomesha hali hii
wanabaraza kuwa kiungo kati ya wanafunzi na uongozi wa shule
kuimarishwa kwa mawasiliano kati ya wanafunzi na walimu/ uongozi
wa shule
kuimarishwa kwa ushauri marika
uongozi kumjali mwanafunzi
wanabaraza kufanya mikutano mara kwa mara na wanafunzi ili
kuwaelezea sera za shule
faaraza kushiriki katika vita dhidi ya matumizi ya dawa za kulevya

sheria za shule kuchunguzwa upya mara kwa mara ili kubadilisha
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vipengele ambavyo huenda vikahisika kumnyanyasa mwanafunzi
kuwahusisha wanafunzi katika kutoa mapendekezo kuhusu utatuzi wa

matatizo yao.

Tanbihi
I Sehemu nne kuu za kumbukumbu zijitokeze kama ifuatavyo:
@ Kichwa/ an wan i
(b) Mahudhura/ mahudhurio
Yaanze kwa walio na cheo, kama vile Mwenyekiti wa Baraza, Katibu wa Baraza
(c) Ajenda
Ziorodheshwe kwa kufuata kielekezi kifuatacho:
1 Kufunguliwa kwa mkutano/ wasilisho la mwenyekiti

2. Kupitia kumbukumbu za mkutano uliotangulia/ kusomwa na kuidhinishwa kwa
kumbukumbu za mkutano uliotangulia

3. Yaliyoibuka/ yaliyotokana na kumbukumbu hizo (baadhi ya hoja

zinaweza kujadiliwa hapa). Ubunifu wa mtahiniwa unaweza kuanza kukadiriwa hapa

4. Ripoti kuhusu shughuli za mwezi (hoja nyingine zijadiliwe pia/ visa vya ukiukaji wa sheria
za shule)

5. Visa vya ukiukaji wa sheria za shule

6. Mchango wa Baraza katika kukabiliana na visa hivi

7. Masuala mengineyo/ shughuli nyinginezo

(mtahiniwa ataibuka na ajenda yake, mradi ihusiane na swali)
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(d) Kumbukumbu zenyewe
Matukio yaandikwe kwa utaratibu wa nambari.
Kila hoja inayojadiliwa inakiliwe kama suala (kipengele kinachojitegemea). Mifano ifuatayo inaweza kukubaliwa:
1. Kumb. 1/10/2012: Kusomwa na kuidhinishwa kwa kumbukumbu
za mkutano uliotangulia
2. Kumb. 2/10/2012: Matumizi mabaya ya dawa

3. Kumb. 10/1: Ripoti ya matukio ya mwezi uliopita n.k.

(e) Kimalizio
Ataje saa za kumalizika kwa mkutano.
Nafasi ya sahihi na majina ya mwenyekiti na katibu ionyeshwe
nafasi ya tarehe iandikwe.
Kaida nyingine zote za usahihishaji wa karatasi hii zitumike.

Huenda mtahiniwa asiibuke na visa, sababu na namna ya kusuluhisha. Akadiriwe kulingana
na namna anavyojieleza, mradi hoja imekamilika.

2. Hii ni insha ambayo inambhitaji mtahiniwa kufafanua/ kujadili mawazo yake au mwelekeo wake kuhusu
nafasi ya vijana katika utangamano wa kijamii.

Baadhi ya hoja:
Vijana ndio wengi hivyo wanaweza kuwafikia raia wengi.

Vijana wanathaminiana na kuaniminiana, kwa hivyo ni rahisi kuwashawishi wenzao
kutangamana.

Ikiwa vijana watafunzwa maarifa/ mbinu ishi za kukabiliana na matatizo/ changamoto,
wataweza kuziwasilisha mbinu hizi kwa wenzao.

Ni muhimu vijana kuepuka kutumiwa na viongozi kama vyombo vya kuvulia na kupalilia
uhasama miongoni mwa raia.
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Kwa kuwa kundi la vijana ndilo lenye nishati zaidi, linaweza kutumia nishati hii katika
shughuli zinazoleta utangamano kama vile michezo.

Vijana wanaweza kujisajili katika vyuo vilivyo katika maeneo mbalimbali nchini ili kutagusana
na raia wa makabila tofauti tofauti.

Vijana wanastahili/ wanaweza kutumia lugha yao (kwa mfano sheng) kama kiungo cha
kuwaunganisha na kueneza hisia za kizalendo.

Vijana wanaosajiliwa katika vikosi vya ulinda usalama wanaweza kueneza siasa/ sera ya
kudumisha usalama kwa njia ya amani badala ya vita.

Vijana wanaweza kukomesha ubaguzi wa kikabila na kinasaba kwa kuhimizana kuchagua
viongozi kutoka makabila mbalimbali ili kupalilia mwelekeo wa kitaifa badala ya ule wa kieneo,
kikabila au kinasaba.

Kushiriki katika shughuli za kiusomi kama vile makongamano kunawawezesha vijana kuja
pamoja na kujihisi kama raia wenye maazimio sawa, hivyo kuhimiza mshikamano.

Mshikamano unaweza kudumishwa kupitia ndoa za rnseto. Kwa vile vijana wengi si
wahafidhina, wengine wao wanaoa na kuolewa na wenzi kutoka makabila tofauti.

Uhusiano huu unaunga udugu na kupalilia mshikamano.

Mradi wa kazi kwa vijana kwa mfano, uliwaleta vijana wa usuli tofauti pamoja.

Tanbihi

(i)

(ii)

(iii)

Mtahiniwa anaweza kuchukua mwelekeo wa kuonyesha mambo ambayo vijana wanaweza
kufanya ili kuleta mshikamano wa Kkitaifa.

Mtahiniwa anaweza pia kuonyesha/ kujadili hatua ambazo vijana wamechukua kuleta mshikamano
wa Kitaifa.

Mtahiniwa anaweza pia kuchanganya mielekeo yote miwvili, akataja hoja na kuitolea ufafanuzi kwa
kuonyesha hatua ambazo vijana tayari wamechukua kuhusiana na suala hili.

Maana ya methali

Chombo ambacho kimepangiwa kuzama/ ambacho kina kasoro na kinaweza kuzama, hata
kikiendeshwa na nahodha wa aina gani kitazama tu.

Jambo la kuharibika hata ukalishughulikia vipi litaharibika tu. Jambo likiisha
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kuharibika hata ukajaribu kulirekebisha haitawezekana. Ruwaza zifuatazo za
masimulizi zinaweza kujitokeza.

(i) -  Mtahiniwa amsawiri msimulizi/ mhusika ambaye anapuuza jambo hadi pale

linapoharibika kisha akaanza kulirekebisha. Msimulizi asidiriki kurekebisha jambo hilo. Kisa
kibainishe athari mbaya za kutorekebisha jambo mapema.

(i) Mtahiniwa abainishe hali ambapo licha ya juhudi za mhusika kurekebisha jambo/

kujiimarisha, hafanikiwi. Hapa ni kama jaala inampiga chenga. Mtahiniwa anaweza kuonyesha hiyo
ndiyo jaala/ hayo ndiyo majaliwa ya mhusika.

(iii)  Mtahiniwa anaweza kuandika kisa kinacholenga kuonyesha umuhimu wa

kuyarekebisha mambo kabla ya kuharibika kiasi cha kuzidi uwezo wa mhusika kuyarekebisha.
Tanbihi
Masharti ya usahihishaji wa insha za methali yazingatiwe.

Mtahiniwa aandike kisa kinachofungamana na mwanzo aliopewa. Hali zifuatazo zinaweza kujitokeza katika
kisa:

Mhusika/ msimulizi amesafiri kwa siku kadha, na ndio anapata fursa ya kupumzika.
Anaamshwa na hawezi kuamka.
Msimulizi anaweza kuwa awali alikuwa katika hali ya hatari, pengine kutekwa
nyara na sasa ameokolewa, anajaribu kuamka na hawezi.
Huenda mhusika/ msimulizi ni muwele hospitalini, anaamshwa na daktari kuhojiwa.
Msimulizi anaweza kuwa awali alikabiliwa na mgogoro au changamoto iliyompa
wasiwasi na kumkosesha usingizi kwa muda.

Kwa vyovyote vile, kisa lazima kionyeshe hali ambayo inasababisha kulimbikiza kwa usingizi na uchovu na
msukumo au kichocheo cha kuyafumbua macho.

Tanbihi
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Masharti mengine yote ya utunzaji wa alama katika maswali yote yafuatwe kulingana na kielelezo cha
usahihishaji wa insha (mwongozo wa kudumu).

10211
KISWAHILI
KARATASI YA 1
USAHIHISHO
INSHA
OCT/NOV. 2013

SAA 1%

1. Huu ni utungo amilifu. Vipengele viwili vikuu vya utungo wa aina hii vishughulikiwe:
(a) Maudhui;

(b) Muundo.

(a) Muundo wa memo
Mtahiniwa azingatie muundo wa juu (sura) wa memo.

Vipengele vifuatavyo vya kimsingi vizingatiwe.

(i) Nembo na anwani ya Kampuni ya Jitihada. landikwe juu, katikati mwa karatasi wala si juu
pambizoni kama ilivyo katika barua rasmi ya kawaida . Anwani inaweza kujumuisha mahali, mtaa,
barabara au jengo ambamo kampuni ya Jitihada inapatikana.

Kwa mfano: Mtaa wa Viwandani, Barabara ya Tungama, n.k; anwani ya barua pepe,

tovuti na kipepesi (faksi).
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(ii) Nambari ya marejeleo/kumbukumbu ya marejeleo. Kwa mfano:

Kumb./ Rej. JIT/ JUMLA/NIDHAMU/2013/2

(iii) Tarehe - inaweza kuandikwa pambizoni kwenye mstari mmoja na nambari ya

kumbukumbu.

(iv) Mtajo
(a) Kutoka Kwa: Meneja

(b) Kwa: Wafanyakazi wote

(v) Mada/Kuhusu: Ukiukaji wa maadili ya kikazi
Au

Mada: Onyo kuhusu ukiukaji wa maadili ya kikazi

(vi) Utanqulizi

Mtahiniwa atanqulize kiini cha memo. Kwa mfano: mtindo ufuatao unaweza
kufuatwa:

Ripoti zilizowasilishwa katika afisi hii na wakuu wa vitengo mbalimbali zimebainisha

kudorora kwa maadili ya kikazi ..., n.k

(vii) Mwili: Hapa ndipo hoja zitakapojadiliwa.

Hoja zipangwe ki - aya.

(viii) Hitimisho (kimuundo)
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Mtahiniwa ahitimishe utungo wake.
Hapa anaweza kujumuisha hatua ambazo zitachukuliwa kwa atakayeendelea kukiuka
maadili ya kikazi.
(ix) Kimalizio Muundo wa mwisho wa memo udhihirike kama ifuatayo:
(i) sahihi
(ii) jina
(iii) cheo (si lazima) kwa vile ametaja tayari.
(iv) Nakala kwa, kwa mfano,
(@) Mkurugenzi
(b) Wakuu wa vitengo

(Nakala si lazima)

(b) Maudhui
Mtahiniwa aibue hoja zinazohusiana na kutozingatia nidhamu kazini. Baadhi yazo ni:
(i) Kuchelewa kazini
(ii) Kuondoka mapema
(iii) Kuzembea kazi/kutofikia malengo
(iv) Matumizi mabaya ya rasilimali za kampuni
(v) Mahusiano yasiyoruhusiwa, kwa mfano ya kimapenzi
(vi) Mawasiliano yasiyofaa, kwa mfano yanayoeneza kashfa dhidi ya wafanyakazi
wengine au viongozi
(vii) Mavazi yasiyo na staha
(viii) Kudai malipo ghushi
(ix) Kutoa siri za kampuni

(x) Kuhusika katika biashara/shughuli inayoendelezwa na kampuni ya Jitihada
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(xi) Mapendeleo kazini, kwa mfano kuhusiana na utoaji wa nafasi za kujiendeleza
(xii) Utoaji na upokeaji wa rushwa

(xiii) Kutoheshimu /kutozingatia haki za wafanyakazi wenye mabhitaji maalum
(xiv) Kushusha hadhi ya kampuni kupitia mwenendo wako

(xv) Kutumia muda wa kampuni kujiendeleza masomoni bila kufidia.

(xvi) Matumizi mabaya ya vileo

(xvii) Kutoa zabuni kwa njia ya mapendeleo

(xviii) Kutowaheshimu wakuu wako/kudhalilisha hadhi ya wakuu

(xix) Kukosa kuwajibikia makosa pale yanapotokea

(xx) Kuendeleza dhuluma ya kimapenzi

(xxi) Kutumia mali ya kampuni bila idhini kujiendeleza

Hitimisho (kuhusiana na mada)
Hitimisho inaweza kujumuisha hatua ya kinidhamu kulingana na sera za kampuni, k.v
onyo, kusimamishwa kazi kwa muda na kufutwa. Mtahiniwa anaweza pia
kuwahimiza
wafanyakazi kuzingatia maadili ya kikazi (bila kutoa onyo) ili kufanikisha utendakazi

na maendeleo ya kampuni.

Tanbihi
(i) Kwa vile hili ni onyo, mtahiniwa anahitajika kutumia lugha yenye toni kali
au inayohimiza nidhamu kazini.
(ii) Mtahiniwa anaweza kufafanua kosa na hapohapo akataja hatua ya kinidhamu.

(iii) Kaida nyingine zote za usahihishaji wa karatasi hii zizingatiwe.
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2. Hii ni insha ya mjadala. Ifuate kanuni za mjadala ambapo patakuwa na hoja za kuunga

Mkono na za kupinga.

Kuunga mkono

(i) Hatari za kuangamia kwa lugha ambazo hazitumiki kwa wingi katika mawasiliano
ya simu tamba

(ii) Kupalilia uraibu wa matumizi ya rununu, vijana kujizika katika matumizi ya rununu
kiasi cha kufifilisha utendaji wao kielimu

(iii) Kuchipuka na kustawi kwa aina mpya na nyeti za uhalifu kama vile utapeli

(iv) Kuporomoka kwa misingi ya familia, ikiwa mume/mke atamdhibiti mwenzake kwa

kutaka kusoma ujumbe wake mfupi au kuchunguza nani wanaompigia mwenzake

simu, mtafaruku unaweza kuzuka. Pia jamaa nyingi huhiari kupigania simu badala ya kuonana
ana kwa ana, hivyo kupujua mshikamano wa kifamilia

(v) Kuvuruga lugha/sarufi. Watu wamezoea kuandika kwa ufupi.
(vi) Kudanganya katika mtihani, hivyo kupujua thamani ya mitihani.
(vii) Kuzorota kwa maadili, k.v kuharibia mtu sifa kupitia ‘facebook’, kudanganya moja
kwa moja pale ulipo n.k.
(viii) Kudhalilisha ubunifu/wizi wa kiusomi. Baadhi ya watu hutumia simu kuiba mawazo ya wengine.
(ix) Wizi wa ubunifu wa kazi za kisanii ambazo hazijapewa hakimiliki
(x) Kurahisisha uporaji na unyakuzi wa malighafi za mataifa yanayoendelea kupitia kwa
mtandao
(xi) Upujufu wa maadili, vijana kutazama filamu chafu.
Hoja za kupinga

Rununu zina manufaa chungu nzima kama vile:

(i) Kuleta wanadamu pamoja duniani na hivyo kupunguza tuhuma zinazoelekea kuleta

FOR MORE SIMPLIFIED E-RESOURCES CONTACT 0705525657 56



isabokemicah@gmail.com

vurugu kwa watu kutofahamiana
(ii) Usambazaji wa teknolojia inayorahisisha maisha ya wanadamu kote duniani kupitia
kwa huduma zinazotolewa na simu.
(iii) Kuendeleza biashara - kubadilishana bidhaa na pesa kupitia mtandao kama vile
MPESA.
(iv) Hurahisisha huduma za benki. Mtu anaweza kufikia akaunti yake kupitia kwenye
rununu.
(v) Huwa na vifaa kama vile vikokotoo vya kurahisisha kufanya hesabu.
(vi) Ni chombo cha burudani - vijana hupata michezo mbalimbali.
(vii) Huimarisha utafiti. Mtu anaweza kufanya utafiti kupitia kwenye rununu.
(viii) Huweza kutumiwa kupigia picha, hivyo kuokoa pesa ambazo zingenunulia kamera au
video.
(ix) Mtu anaweza kuwasiliana na familia yake kutoka mbali, hivyo kuokoa muda na fedha
ambazo angetumia kusafiri.
(x) Mtu anaweza kuhifadhi msahafu(Biblia au Korani) kwenye simu, hivyo kujikuza kiroho
kila mara.
(xi) Ni njia ya kupata habari kutoka kwenye mashirika ya usambazaji wa habari. Baadhi ya
rununu zina redio na hata runinga. Mtu anaweza kusikiliza na kutazama habari hata
akiwa safarini.
(xii) Hufanikisha kuwanasa matapeli na magaidi. Baadhi ya rununu huonyesha simu
ilipopigiwa hivyo kusaidia kudhibiti mitandao ya uhalifu.
(xiii) Huduma ya simu tamba ni njia ya Kkujipatia riziki. Wapo raia walioanzisha biashara ya
MPESA, na wengine ukarabati wa rununu zilizoharibika. Hili limepunguza makali ya

uhaba wa nafasi za kazi nchini.
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Tanbihi
1 Mtahiniwa anaweza kujadili upande mmoja, kwa mfano, hasara tu. Huyu atahitajika
kufafanua kikamilifu angaa hoja 5 ili kukadiriwa vyema kimaudhui.
2 Wapo watakaosema moja kwa moja kuwa simu tamba imeleta faida tu. Hawa pia
wajadili angaa hoja 5 ili kukadiriwa vyema kimaudhui.
3 Watakaojadili pande zote mbili sharti wafafanue angaa hoja 3 kuunga na 2 kupinga/au
3 kupinga na 2 kuunga, kisha waonyeshe msimamo wao.
4 Kuna yule atakayejadili pande zote mbile bila kuonyesha msimamo. Huyu ni mtu baki
- amepungukiwa kidogo
5 Kaida nyingine zote za usahihishaji wa karatasi hii zizingatiwe.
3. Hii ni insha ya methali. Kisa kidhihirishe maana ifuatayo:
Usimpuuze mtu ambaye alikusaidia awali; au usimpuuze mtu ambaye unahitaji msaada
Wake ati kwa sababu amekufaa tayari na unahisi kwamba humhitaji tena. Huenda

ukamhitaji mtu huyo baadaye.

Au

Usivipuuze au usividharau vitu au hali ambayo ilikufaa awali. Huenda ukavihitaji

baadaye.

Kisa kinaweza kudhihirisha hali zifuatazo:
(i) Mhusika ambaye ameishi mahali kwa muda (labda amepewa hifadhi na ndugu au
familia) kisha anapofanikiwa anawadharau.
Kisa kionyeshe hasara / tatizo linalotokana na kupuuza huku. Pengine mhusika anaweza

kuhitaji msaada, japo kidogo, wa familia hii na kuona aibu kuomba.
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(ii) Mwajiriwa ambaye amefanya kazi katika kampuni fulani kwa muda, kisha anapopata

kazi kwingine anajiuzulu kwa dharau. Wakati fulani patokee jambo linalomhitaji kupata

barua kutoka kwa wakuu wa kampuni hiyo, kisha ahasirike kwa kuona aibu kuomba.

(iii) Mwanafunzi ambaye baada ya kukamilisha masomo anatenda mambo kama vile
kuwakosea walimu heshima, kuharibu mali ya shule, bila kuwazia kwamba atahitaji
barua ya marejeleo kutoka kwa wakuu wa shule. n.k

(iv) Mtu ambaye anakitelekeza kifaa chake kikuukuu kwa kununua kipya. Patokee wakati
ambapo hicho kipya kimeharibika na hawezi kukitumia kile cha zamani kwa vile

hakukitunza.

Tanbihi

1 Kisa kinahitajika kuonyesha hali mbili: kudharau na kuathirika.

2 Wale ambao wataonyesha kudharau bila kuathirika watakuwa wamepungukiwa tu
kimaudhui, hawajapotoka. Wakadiriwe ipasavyo kulingana na vigezo vya kutathminia
(mwongozo wa kudumu).

3 Wale ambao wataandika kisa kisichohusiana kabisa na methali ndio watakaokuwa
wamepotoka kimaudhui. Hawa wawekwe katika kitengo kilichopendekezwa na vigezo
vya kutathminia (mwongozo wa kudumu).

4. Watahini wawe makini zaidi. Mtahiniwa anaweza kudokeza athari kwa neno, kirai
kimoja, au sentensi tu.

Athari pia inaweza kudokezwa kama tahadhari na mhusika mwingine katika hadithi,
akamwambia yule anayedharau vitu au watu waliomfaa.

4. Maneno kiini katika swali hili ni kudunda na matarajio. Hali inayodhihirika katika
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mdokezo

huu ni wasiwasi au taharuki.

Kisa kidhihirishe:
(a) Mhusika anayetarajia jambo.
(b) Jambo ambalo linatarajiwa - kwa mfano:
(i) kutangazwa kwa matokeo ya mtihani
(ii) matokeo ya mashindano
(iii) uchunguzi wa kiafya
(iv) kukutana na rafiki ambaye mmetengana kwa muda
(v) majibu kwa rai au swali, kwa mfano: ombi la posa au ndoa
(vi) tangazo la kizuizi cha ndoa kwenye harusi yake kanisani au msikitini
(vii) kutawazwa kama kiongozi wa dini kama vile kasisi
(viii) kuwasili katika nchi ngeni
(ix) mwanzo wa safari kwenda nchi ngeni
(x) mwanzo wa mashindano au mbio fulani; mhusika anangojea kupulizwa kwa
kipenga
(xi) siku ya kwanza katika kidato cha kwanza, mhusika anangojea kuingia kwenye

afisi kusajiliwa

(c) Baada ya kuandika kauli hii ya mwanzo:
(i) Mtahiniwa anaweza kurudi nyuma (kutumia mbinu rejeshi), akasimulia kisa
hadi akafikia hali ambayo anatarajia jambo hili. Kwa mfano, mbinu rejeshi
inaweza kuonyesha uchumba, pingamizi, kisha arusi ambapo anahofia kuwa

huenda pakatokea mtu akaipinga ndoa hii. Anaweza pia kusimulia maisha yake
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shuleni, kufanya mtihani na sasa anatarajia kutangazwa kwa matokeo.

(ii) Mtahiniwa anaweza kuandika kauli ya kuanzia, kisha akafululiza moja kwa
moja kusimulia yaliyotokea baada ya jambo analotarajia msimulizi. Kwa

mfano: anaweza kutangazwa kuwa mwanafunzi bora zaidi; kisha asimulie

kuhusu maisha yake baada ya hayo.

(iii) Msimulizi anaweza kuwa aliyohofia, kwa mfano, kupingwa kwa ndoa yake
yametokea, upeo wa chini au mporomoko wa maisha yake ukatokea. Kisha
asimulie masaibu yake hadi anapofikia hatua ya kujiokoa au kudidimia zaidi
katika majonzi, n.k

Tanbihi
1. Mtahiniwa atakuwa amepotoka kimaudhui pale tu kitakosa kuoana na kianzio,

hivyo kuandika yasiyohusiana na swali.

2. Mtahiniwa akikosa kuanza kwa kauli aliyopewa lakini kisa chake kioane na Kkiini
cha swali, atakuwa hajapotoka kimaudhui, amepungukiwa kimtindo. Akadiriwe
kulingana na masimulizi yake.
3. Atakayekosa kuanza kwa kauli hii, na kisa kisioane na kiini cha swali atakuwa
amejitungia swali.
4. Kwa vyovyote vile lazima pawe na jambo linalotarajiwa, na ambalo linaweza kuathiri
mkondo wa usimulizi, ukaelekea nyuma au mbele. Mtahini asitarajie tu mbinu
rejeshi.

5. Kaida zote za usahihishaji wa karatasi hii zizingatiwe.
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102/1
KISWAHILI
KARATASI YA 1
USAHIHISHO
INSHA
OCT/NOV. 2014
SAA 1%

Hii ni hotuba.Vipengele viwili vikuu vya utungo wa aina hii;Maudhui na muundo vizingatiwe.
Muundo
Vipengele vifuatavyo vya kimuundo vijitokeze:

Utangulizi - ambapo mtahiniwa atataja waliohudhuria kwa vyeo kulingana na hadhi.Pia kiini cha
hotuba kishughulikiwe hapa.

Mwili — yaliyomo yajadiliwe na yatolewe ufafanuzi.

Hitimisho — ionyeshe msimamo wa hatibu kuhusiana na suala la ushauri-nasaha. Aidha,atoe
shukranikwa hadhira yake na kuiaga.

(b)Maudhui
Mtahiniwa afafanue hoja zinazoonyesha haja ya kuwepo na ushauri-nasaha shuleni.

Baadhi ni;
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Huwasaidia wanafunzi kukabiliana na changamoto za kuzoea mazingira ya shuleni hasa endapo
mazingira yale ni mageni.Hawa huelekezwa kuhusu namna ya kukubali na kufuata sheria za shule ili
wasijihisi kuwa wananyanyaswa.

Kushindwa kufikia shabaha alizojiwekea au alizowekewa huwafanya baadhi kuvunjika moyo na
kukata tamaa,kabla hawajakata tamaa na kufanya uamuzi usiofaa,wanafunzi hawa wanahitaji
msaada wa ushauri-nasaha.

Wanafunzi kama wanajamii wengine, huweza kutatizika kihisia na kifikira,na wakati mwingine
huchoshwa na maisha.Ni muhimu kuwapa huduma za ushauri nasaha ili kuwaanda kujidhibiti, na
kukabiliana na hali hizi.

Wanafunzi wengi,hasa wanaobaleghe hukabiliana na changamoto zinazotokana na mabadiliko ya
mwili katika kukua kwao.Wengine huingiwa na wasiwasi kufehedheka,au kuhuzunika kutokana na
hali hizi.Huduma za ushauri nasaha zitawasaidia sana kukabiliana na hali hizi kwa njia chanya.

Huwasaidia wanafunzi kukabiliana na shinikizo la marika,na shinikizo kutoka kwa wazazi na
wanajamii wengine.

Wanafunzi waliotatizika kiakili na ambao hawawezi wakatatua migogoro inayowakabili kwa njia
salama na chanya huwa na ushawishi mkubwa kwa wengine na wasiposaidiwa kwa ushauri
nasaha,wanaweza kuwapotosha wengine.

Huwaelekeza vijana kuhusu namna yakufaidika kwa njia za kisasa za mawasiliano bila kupotoshwa
na tamaduni za kigeni zinazoandamana nazo.

Ushauri nasaha huisaidia shule kudumisha nidhamu miongoni mwa wanafunzi,walimu na
wafanyakazi.

Wanafunzi huhitaji kuelekezwa kuhusu namna ya kuuratibu muda wao shuleni.
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Ushauri nasaha huwasaidia wazazi kukabiliana na adha za malezi.Mzazi aliye na matatizo ya
kuhusiana vyema na mwanawe anweza kushauriwa kuhusu jinsi ya kumwelewa mwanawe.

Humwelekeza mwalimu kuhusu namna ya kuhusiana na wanafunzi.

Ni njia ya kuwasaidia walimu na wanafunzi kukabiliana na majanga kama vile vifo, magonjwa
hatari,na kufutwa kazi.

Ushauri nasaha,hasa ushauri marika,huwasaidia wanafunzi ambao wanawiwa vigumu kuwatolea
wazazi au walezi undani wao, kuwaambia wanafunzi wenzao hivyo kusaidiwa.

(c)Tanbihi

Katika utangulizi,mtahiniwa lazima aonyeshe uelewa wa hadhira, awataje kwa mfuatano ufaao
kulingana na vyeo.

Muktadha wa hotuba unaweza kuwa:
Siku ya kuwatuza wanafunzi bora shuleni,
Siku maalum ya kuwaaga wanafunzi wa kidato cha nne,

Siku ya kuwaelimisha wazazi na jamii nzima ya shule kuhusu umuhimu wa ushauri- nasaha;pengine
ili kamati ya wazazi iidhinishe kuajiriwa kwa afisa wa utoaji nasaha.

Mtahiniwa anaweza kutoa hotuba kuhusu jinsi alivyofaidika kwa ushauri nasaha katika kipindi cha
miaka minne aliyokuwa shuleni ,bora tu yasiwe masimulizi bali mazungumzo ya moja kwa moja kwa
hadhira lengwa.

Anaweza pia kutoa hotuba,pengine kukashifu mielekeo hasi ya wazazi na wanafunzi kuhusu
udumishaji wa nidhamu,akaonyesha kwamba tabia ya binadamu huimarishwa zaidi kupitia ushauri-
nasaha kuliko matumizi ya nguvu au adhabu kali.
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Katika kutathmini,kumbuka kwamba mwanafunzi anaweza kutumia maswali ya balagha ili
kuchochea hisia fulani, au kukashifu mwelekeo fulani.Huu unaweza kuhesabiwa kama upekee
unaomtofautisha mtahiniwa na wengine wa kiwango cha chini.

Mtindo wa uwasilishaji wa hotuba uzingatiwe Hatibu azungumze moja kwa moja na hadhira
yake.Asitumie mtindo wa masimulizi ila pale tu, pengine anapotoa kisa kifupi kama kielelezo cha
mtu aliyefaidika kwa ushauri-nasaha , au mzazi aliyehasirika kwa kutotumia ushauri-nasaha katika
malezi.

Hii ni insha ya maoni.lnaweza pia kuwa insha ya maelezo.Vipengele vikuu vya insha ya aina
hii:Muundo,maudhui vizingatiwe:

(A)Muundo

Vipengele vifuatavyo vizingaatiwe
(a)Utangulizi — uangazie hali ya matumizi ya ardhi nchini
(b)Mwili
Hapa ndipo yaliyomo /maudhui yanapojadiliwa.Mtahiniwa:

Ajadili hoja ambazo zinadhihirisha namna ambavyo rasilimali za inchi (zinazohusiana na
ardhi) zinavyotumiwa vibaya huku akionyesha athari mbaya za hulka hizi.

Aonyeshe mchango wa raia katika uharibifu wa mazingira au matumizi mabaya ya ardhi.

(c)Hitimisho
Mtahiniwa:

Ajumuishe hoja alizojadili na kuonyesha mwelekeo,msimamo au falsafa yake kuhusiana na
matumizi ya ardhi.

Anaweza kutoa wito kwa raia kuepuka mazoea ya kutumia ardhi vibaya.

Anaweza pia kupendekeza njia bora za kutumia ardhi kwa njia endelevu.

(B) Maudhui
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Baadhi ya hoja ni:
Kulima kandokando ya mito,hivyo kusababisha mmomonyoko wa udongo.
Kupanda zao hilo hilo,hivyo kupujua (kudhoofisha) uwezo wa udongo kuzalisha mazao bora.

Ardhi ambayo imetengewa kilimo kutumiwa kwa ujenzi,hivyo kusababisha kutojitosheleza kwa
chakula.

Kufuga mifugo wengi ambao wanaishia kufa wakati wa ukame ,au kusababisha mmomonyoko wa
udongo

Kutotumia sehemu zenye vinamasi kwa njia endelevu, badala yake wanajenga huko na
kusababisha hata kuporomoka kwa majengo.

Kunyakua ardhi na kutenga katika sehemu zilizotengewa matumizi maalum kama vile maziara
namadhabahu.

Wakulima kutumia kemikali ambazo zinaishia kuua wadudu ambao huchangia kuboresha udongo.

Wenye viwanda kuelekeza taka zenye kemikali kwenye mashamba na mito na kusababisha vifo vya
wanyama na kuharibika kwa mimea.

Kufyeka misitu kwa ajili ya majengo na kusababisha kuenea kwa jangwa au kupalilia ukame.
Uwindaji wa wanyama ambao unatishia kupunguza aina za wanyama kama vile ndovu na kifaru.

Kujenga kwenye sehemu zilizotengewa ujenzi wa barabara hivyo kuathiri ustawishaji wa
miundomsingi.

Kujenga majengo mengi kwenye sehemu ndogo ya ardhi,hivyo kusababisha kusongamana kwa
watu.

Wawindaji haramu kuchimba vidimbwi vya kuwatilia wanyama sumu.Hili linasababisha vifo vya
wanyama na kuzagaa ovyo kwa mizogo.Binadamu wanaweza pia kuumia kwa kutumbukia kwenye
vidimbwi hivi.

Binadamu kukata miti kwa ajili ya samani na nishati,kutopanda mingine,na kusababisha kukosekana
kwa aina muhimu za miti.

Tanbihi

Suala la matumizi mabaya ya ardhi liangaziwe katika upana wake.Mtahiniwa asitarajiwe tu kuzungumzia
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kilimo,anaweza kujadili aina nyingine za matumizi mabaya ya ardhi au mazingira.
Hii ni insha ya methali.
Mtahiniwa abuni kisa kinachodhihirisha maana ifuatayo:

Mtu anayetia bidii katika jambo gumu huja kupata faida, hiyo ni kidogo.Kisa kinaweza
kudhihirisha hali zifuatazo:

Mhusika,kama vile mwanafunzi,aliyejikuta katika mazingira magumu(kwa mfano kusoma,licha ya
kufukuziwa karo), akajibidiisha,asikate tamaa,na hatimaye akaja kufaidika.

maisha na baadaye kufanikiwa.

Mhusika aliyepata pingamizi nyingi kazini,akataka kukata tamaa na kujiuzulu,lakini akajiasa au
akaaswa na mwingine,akaamua kufanya kazi kwa ustahimilivu,na hatimaye juhudi zake
zikatambuliwa,akapandishwa cheo.

Mhusika kijana aliyehitimu chuoni,akatafuta kazi ya ajira asipate.Baadaye apate mtaji wa kuanzisha
biashara ndogo (pengine kupitia Hazina ya Uwezo),apate changamoto nyingi mwanzoni,lakini
ajikakamue .Hatimaye mradi wake ufanikiwe, aweze hata kubuni nafasi za kazi kwa vijana wenzake.

Mhusika anaweza kuwa mwenye mahitaji maalum yanayomzuia kujiendeleza, kwa mfano,asiwe na
mikono,lakini ajibidiishe, asiuone ulemavu kama kikwazo, na mwishowe kufanikiwa.

Mzazi au mlezi anaweza kuwa na mtoto aliyepotoka, ajaribu kumrekebisha na baadaye mtoto huyu
abadilike na hata kumfaa mzazi au jamii pana.

Tanbihi

Kwa vyovyote vile lazima kuchanika (kujibidiisha,kuteseka)kujitokeze Mhusika aonekane
akikabiliana na kizingiti fulani,pengine cha kimaumbile au kinachotokana na mazingira anamoishi.

Katika kuchanika huku,tuone juhudi anazotumia kukabiliana na vikwazo vinavyomkabili.

Hatimaye shartifaida ijitokeze.Hapa tunaweza kuona manufaa ya kazi aliyofanya,au namna
alivyojitoa kwenye hali ngumu iliyomkabili.

Hii ni insha ya mdokezo inayombhitaji mtahiniwa kuyasanisi mawazo yake na kubuni hadithi
inayoafikiana na mwanzo huu.
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Mdokezo unafumbata hali zifuatazo:

Msimulizi anaondoka katika mazingira aliyozoea(kuvuka kizingiti cha lango).
Msimulizi anaanza safari fulani/anaingia katika hali nyingine(maisha kuchukua mkondo mpya).

Msimulizi ana hakika kuwa mustakabali wa maisha yake umebadilika(nilijua).

Kisa kinaweza kudhihirisha hali kama vile:

Msimulizi amepita mtihani wa darasa la nane na anaelekea shule ya upili ambamo anatarajia
maisha yake kuwa tofauti.Aonyeshe mkondo huo mpya wa maisha yake.

Msimulizi amekuwa mjane au mseja kwa muda,ni siku yake ya arusi,anatarajia maisha mapya ya
ndoa.

Msimulizi amehitimu masomo ya kidato cha nne, amepata fursa ya kwenda ng’ambo kwa masomo
ya chuo kikuu,anajua kuwa maisha yatakuwa tofauti. Anaweza pia kusimulia maisha yake huko
ng’ambo ili kuonyesha mabadiliko haya.

Msimulizi amepata kazi ya ajira anaondoka kwao alikozoea na kutarajia mabadiliko.

Msimulizi, baada ya kauli hii,anaweza kuturudisha nyuma,akatumia mbinu rejeshi kuonyesha hali ya
maisha yake hapo awali,pengine amekuwa akiishi kwenye mazingira yenye udhalimu,kisha akafikia
uamuzi wa kujinasua kwa kuondoka humu.

Msimulizi anaweza pia, baada ya kauli hii,asiturejeshe nyuma,asimulie kisa chake moja kwa
moja,aonyeshe namna alivyokuwa ameingojea siku hii kwa hamu,asimulie kuhusu safari
yake,adha,furaha ya safari hii hadi anapofika alikoondoka kwenda.

Msimulizi anaweza kuwa kijana mtoro anayaona maisha ya kwao nyumbanikuwa ya
kudhibitiwa.Aamue kuondoka kwao.Hapa tunatarajia msimulizi asimulie,ama maisha yake ya awali
,au aonyeshe namna alivyosafiri,na namna hali haikuwa alivyotarajia pengine hapati uhuru
aliotarajia,aadhibiwe kwa utoro wake.

Anaweza pia kuwa mwanariadha mashuhuri anayeondoka kwao kwa kinyang’anyiro,pengine
mbio,kisha asimulie kuhusu shindano,na jinsi alivyoimbuka mshindi,akapata pato kubwa na kutoka
kwenye hali ya umaskini.

Tanbihi
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Mdokezo unaelekeza kwamba kisa kitasimuliwa kwa nafasi ya kwanza.

Hata hivyo,kwa vile msimulizi huenda akakumbana na wahusika wengine,anaweza pia
kuchanganya nafsi ya kwanza na pili.

Mazungumzo au dayalojia za wahusika zinaweza kujitokeza kulingana na ukomavu wa lugha ya
mtahiniwa.

Si lazima mtahiniwa ataje mkondo mpya moja kwa moja bali mtahini aelewe mabadiliko na kukisia
hali inayojitokeza au inayosimuliwa.

Si lazima mtahiniwa afafanue mabadiliko kwa mapana na marefu.Mtahini atambue mabadiliko
yanayojitokeza kisha amkadirie mtahiniwa kwa mujibu wa mwongozo wa kudumu.

Ambaye ataandika mdokezo na asionyeshe akitoka mahali fulani kwenda pengine(kukiuka
kKizingiti)lakini ahadithie kisa au tukio linaloonyesha mabadiliko maishani mwake,atakuwa amelijibu
swali.

Yule ambaye hakuwa amevuka kizingiti lakini maisha yake yamebadilika,atakuwa amejibu swali
lakini amepungukiwa.

*Asipoanza kwa maneno au amalizie-amepungukiwa kimawazo.
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