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DIBAJI YA WAZIRI WA ELIMU 
Serikali ya Kenya imejitolea kuhakikisha kuwa malengo ya sera kuhusu Elimu, Mafunzo na Utafiti yanatimiza malengo ya Katiba 
ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya Kenya 2030, Sera ya Mtaala ya Kitaifa 2019, Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa 
Mataifa na mikataba ya kikanda na ya kidunia ambayo Kenya ni mshirika. Katika kutimiza lengo la Elimu ya Msingi, Wizara ya 
Elimu imefanikiwa kutekeleza hatua kwa hatua Mtaala wa Kiumilisi katika viwango vya Chekechea na Shule ya Msingi. 
Utekelezaji katika Daraja la awali la shule za upili (Gredi ya 7 – 9) utafuatia kutoka 2023 – 2025. 

Mitaala ya Gredi ya 8 inaendeleza umilisi walioupata wanafunzi kufikia mwisho wa Gredi ya 7. Aidha, inatoa fursa kwa wanafunzi 
kuendelea kutalii na kukuza uwezo wao wanapojiandaa kujiunga na Daraja la Juu la Shule ya Upili. 

Mtaala huu unaeleza Malengo ya Elimu ya Kitaifa, kauli kiini, matokeo ya kijumla na maalum yanayotarajiwa kwa kila somo 
pamoja na mada na mada ndogo. Mtaala huu pia unabainisha mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji, maswali dadisi, umilisi wa 
kimsingi unaokuzwa, masuala mtambuko, maadili, shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji na vigezo na viwango 
vya kuzingatia katika kutathmini. 
 
Ni matumaini yangu kuwa, mashirika yote ya serikali na wadau wengine wa elimu watatumia mtaala kuandaa utekelezaji fanifu 
na wenye tija wa Mtaala wa Kiumilisi. 
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DIBAJI YA KATIBU MKUU 
Wizara ya Elimu inatekeleza awamu ya pili ya mabadiliko katika mtaala kufuatia utekelezaji kitaifa wa Mtaala wa Kiumilisi ulioanza 
mwaka wa 2019. Gredi ya 8 ndiyo kiwango cha pili cha Daraja la Awali la Shule za Upili katika mpangilio mpya wa elimu. 
Mtaala wa Gredi ya 8 unaendeleza utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi kutoka Gredi ya 7. Sifa kuu ya daraja hili ni mtaala mpana 
unaomwezesha mwanafunzi kutalii talanta, hamu na uwezo wake kabla ya kuchagua mkondo wa masomo katika Daraja la Juu la Shule 
ya Upili. Hili ni muhimu sana katika kutimiza ruwaza na lengo la mabadiliko ya mtaala yanayoendelea kama ilivyoelezwa katika 
Mswada Elekezi Nambari 1 wa mwaka 2019 wenye mada: Kuelekea kufikia Elimu Bora, Faafu na Jumuishi na Mafunzo kwa Maendeleo 
Endelevu Nchini Kenya. Mswada huu unafafanua mabadiliko kutoka kwa mtaala unaolenga kupokeza maarifa hadi mtaala unaolenga 
Kukuza uwezo wa kila Mwanafunzi. 
Kwa hivyo, mtaala wa Gredi ya 8 unakusudiwa kuimarisha ukuaji wa mwanafunzi katika umilisi wa kimsingi wa Mtaala wa Kiumilisi 
ambao ni: mawasiliano na ushirikiano, uwazaji kina na utatuzi wa matatizo, ubunifu, uraia, ujuzi wa kidijitali, hamu ya ujifunzaji na 
kujiamini. 
 
Mtaala huu unatoa mapendekezo ya shughuli za ujifunzaji husishi na tofautishi kuambatana na mada ndogo mbalimbali na vipengele 
vingine vya Mtaala wa Kiumilisi. Mtaala pia unapendekeza nyenzo za kufundishia pamoja na mbinu anuwai za kutathminia. Inatarajiwa 
kuwa mtaala huu utawaongoza walimu kikamilifu kuwaelekeza wanafunzi kufikia matokeo yanayotarajiwa katika Gredi ya 8 na 
kuwaandaa kuingia katika Gredi inayofuata bila tatizo. 
Vilevile, ni matumaini yangu kuwa walimu watautumia mtaala huu kuufanya ujifunzaji kuwa wa kuvutia, kuchangamsha na wenye 
kufurahisha. 
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SHUKRANI 

Sheria nambari 4 ya 2013 (iliyorekebishwa 2019) ya Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya(KICD)  inaipa mamlaka Taasisi kukuza mitaala na nyenzo 
za utekelezaji mtaala kwa elimu ya msingi na taasisi za elimu na mafunzo. Mchakato wa ukuzaji mtaala wa kiwango chochote cha elimu huhusisha 
utafiti wa kina, ulinganishi wa kimataifa na uhusishaji mkubwa wa wadau. Kupitia kwa mchakato uliopangwa kikamilifu na wa mashauriano, KICD 
ilibuni Mtaala wa Kiumilisi (CBC) kama ilivyoelezwa katika Utaratibu wa Mtaala wa Elimu ya Msingi (BECF) ambao unaitikia mahitaji ya karne 
ya 21 na matamanio yanayoelezwa katika Katiba ya Kenya ya 2010, Ruwaza ya 2030, Itifaki ya Jumuia ya Afrika Mashariki pamoja na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa. 

KICD hupata ufadhili kutoka kwa Serikali ya Kenya ili kuwezesha ufikiaji kikamilifu wa majukumu na utekelezaji wa mipango ya Serikali na Sekta 
za Wizara ya Elimu. Taasisi pia inapata msaada kutoka kwa washirika wa maendeleo unaolenga miradi mahususi. Mtaala wa Gredi ya 8 umeandaliwa 
kwa ufadhili wa Benki ya Dunia kupitia mpango wa Kenya Secondary Education Quality Improvement Programme (SEQIP) ulio chini ya uelekezi 
wa Wizara ya Elimu. Kwa hivyo, Taasisi inatoa shukrani za dhati kwa msaada kutoka kwa Serikali ya Kenya kupitia Wizara ya Elimu na washirika 
wengine wa maendeleo kwa sera na msaada wa mali na mikakati. Taasisi inatoa shukrani za kipekee kwa Waziri wa Elimu, Katibu Mkuu katika 
Idara ya Serikali ya Mafunzo ya Awali na Elimu ya Msingi. 
 
Tungependa kuwashukuru wakuza mitaala wa KICD na wafanyakazi wengine, walimu wote na wakufunzi walioshiriki kama wanajopo katika 
ukuzaji wa mitaala. Nashukuru pia Mashirika Huru ya Serikali (SAGAs) na wawakilishi wa wadau mbalimbali kwa michango yao katika kuuandaa 
Mtaala wa Gredi ya 8. Kwa mintarafu hii, tunatambua msaada wa Afisa Mkuu Mtendaji wa Tume ya Kuwaajiri Walimu (TSC) na Afisa Mkuu 
Mtendaji wa Baraza la Kitaifa la Mitihani nchini Kenya (KNEC) kwa usaidizi wao katika mchakato mzima wa kuuandaa mtaala. 
 
Mwisho, tunamshukuru Mwenyekiti wa Baraza la Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Kenya (KICD) Prof. Elishiba Kimani na wanachama wengine wa 
Baraza kwa uelekezi wao wa mara kwa mara katika mchakato huu. Tunawahakikishia walimu wote, wazazi na wadau wengine kuwa mtaala huu 
utaelekeza ipasavyo utekelezaji wa Mtaala wa Kiumilisi katika Gredi ya 8 na uandaaji wa wanafunzi kwa Gredi ya 9. 
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MGAO WA VIPINDI 
 Subject  Number of Lessons Per Week 

(40 minutes per lesson) 
1.  English 5 
2.  Kiswahili/KSL 4 
3.  Mathematics 5 
4.  Integrated Science 4 
5.  Health Education 2 
6.  Pre-Technical Studies  4 
7.  Social Studies 3 
8.  Religious Education (CRE/IRE/HRE) 3 
9.  Business Studies 3 
10.  Agriculture 3 
11.  Life Skills Education 1 
12.  Physical Education and Sports 2 
13.  Optional Subject 3 
14.  Optional Subject 3 
 Total  45 
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MALENGO YA KITAIFA YA ELIMU NCHINI KENYA  
Elimu nchini Kenya inatakiwa: 
1. Kukuza na kustawisha utaifa, uzalendo na kuendeleza umoja wa kitaifa. 

Nchini Kenya kuna jamii zenye mila, dini na tamaduni mbalimbali lakini tofauti hizi hazifai kuzitenganisha. Lazima waweze 
kuishi na kutangamana kama Wakenya. Elimu ina jukumu kuu la kuwezesha vijana kujenga hisia za uzalendo na utaifa kwa 
kuondoa mivutano na kukuza mielekeo chanya ya kuheshimiana. Mielekeo hii itawawezeshawanajamii kuishi pamoja kwa 
utangamano na kujenga uzalendo ili kuchangia ukuaji wa taifa. 

  
2. Kukidhi mahitaji ya kijamii, kiuchumi, kiteknolojia na viwanda yanayochangia maendeleo ya kitaifa. 

Elimu inafaa kuwaandaa vijana wa taifa la Kenya kutekeleza wajibu wenye umuhimu katika maisha nchini. 
  

a)   Mahitaji ya kijamii 
Elimu nchini Kenya lazima iwatayarishe vijana kwa mabadiliko ya mielekeo na mahusiano ambayo yanahitajika kwa 
maendeleo ya haraka ya uchumi wa kisasa. Kuna uwezekano wa kuwa na mageuzi taratibu ya kijamii kutokana na 
maendeleo ya haraka ya usasa. Elimu inapaswa kuwasaidia vijana kujirekekebisha kutokana na mabadiliko haya. 

  
b) Mahitaji ya kiuchumi 

Elimu nchini Kenya inafaa kukuza raia walio na stadi, maarifa, ujuzi na sifa za kibinafsi zinazohitajika kuhimili maendeleo 
ya kiuchumi. Kenya inajenga uchumi huru na wa kisasa ambao unahitaji wafanyakazi wa kutosha, walio na maarifa 
yanayohitajika humu nchini. 

  
c)   Mahitaji ya kiteknolojia na ya kiviwanda 

Elimu nchini Kenya inafaa kuwapa vijana stadi na mielekeo inayohitajika kwa maendeleo ya kiviwanda. 
Kenya inatambua mabadiliko ya haraka ya kiviwanda na kiteknolojia yanayofanyika, hasa katika ulimwengu ulioendelea. 
Tunaweza kuwa sehemu ya maendeleo haya ikiwa mfumo wetu wa elimu utalenga kimakusudi maarifa, stadi na mielekeo 
itakayotayarisha vijana kwa mabadiliko ya yanayoendelea ulimwenguni. 
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3. Kutoa nafasi ya kujiendeleza na kujitosheleza 

Elimu inapaswa kuwezesha kutambua, kukuza na kuimarisha vipawa vya kila mmoja ili kuweza kujiendeleza na kujitosheleza. 
Inafaa kuwawezesha watoto kukuza uwezo wao. Kipengele muhimu cha maendeleo ya kibinafsi ni ujenzi wa tabia ifaayo. 

   
4. Kuwawezesha wananchi kuimarisha maadili na amali za kijamii na kidini 

Elimu inakusudiwa kukuza maarifa, stadi na mielekeo itakayoimarisha upataji wa maadili na kuwasaidia watoto kukua wakiwa 
wenye nidhamu, wanaojitegemea na raia wakamilifu. 

  
5. Kuimarisha usawa wa kijamii na uwajibikaji 

Usawa wa kijamii kwa mfano, usawa wa kijinsia huimarika watu wa jamii na jinsia zote wanapopata elimu sawa. 
Elimu inafaa ikuze usawa wa kijamii na uwajibikaji wa kijamii kutokana na mfumo wa elimu unaowezesha fursa sawa ya 
elimu kwa wote. Inafaa kuwapa watoto wote fursa mbalimbali na zenye changamoto zitakazowawezesha kutoa huduma 
jumuishi za kijamii bila kujali  jinsia, uwezo au mazingira ya kijiografia. 

 
6. Kukuza uthamini wa tamaduni mbalimbali nchini Kenya 

Elimu inafaa kuwapa vijana uelewa wa tamaduni za kale na za sasa na nafasi yazo katika jamii ya kisasa. Vijana wanafaa 
kuambatanisha maadili ya tamaduni borana mahitaji yanayobadilika kulingana na maendeleo yanayotokea ili kujenga jamii 
thabiti ya kisasa. 

  
7. Kuimarisha utambuzi wa uhusiano wa kimataifa na kukuza mwelekeo chanya kwa mataifa mengine 

Kenya kama nchi mojawapo ya jamii ya kimataifa inakusudia elimu iwaelekeze Wakenya kutambua na kuthamini mahusiano 
ya kimataifa kwa kuzingatia mikataba, uwajibikaji, haki na manufaa yanayoambatana na ushirika huo. 
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8. Kustawisha mwelekeo chanya kuhusu afya bora na uhifadhi wa mazingira 
Elimu inakusudiwa kujenga mielekeo ifaayo miongoni mwa vijana kuhusu udumishaji wa afya bora na mazingira kwa 
kujiepusha na mienendo inayoweza kudhuru afya ya mwili na akili. Aidha, inafaa kuimarisha mielekeo chanya kuhusu ukuzaji 
na uhifadhi wa mazingira na kuwaelekeza vijana kuthamini usafi wa mazingira.  
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MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA KIWANGO CHA KATI CHA ELIMU YA MSINGI 
Kufikia mwisho wa kiwango cha kati cha elimu mwanafunzi aweze:  
1. kutumia ujuzi wa kusoma na kuandika, ujuzi wa kuhesabu na kufikiri kimantiki ifaavyo katika kujieleza 
2. kuwasiliana kikamilifu katika miktadha mbalimbali 
3. kudhihirisha ujuzi wa kijamii, pamoja na tunu za kiimani na kimaadili kwa ajili ya mahusiano mema 
4. kutalii, kubadilisha, kusimamia na kutunza mazingira ifaavyo kwa ajili ya ujifunzaji na maendeleo endelevu 
5. kufanya usafi, kufuata kanuni zifaazo za usafi na lishe ili kuimarisha afya 
6. kudhihirisha mienendo ya kimaadili na kuonyesha uraia mwema kama wajibu wa kiraia 
7. kuonyesha ridhaa kwa mirathi mingi na tofauti ya kitamaduni nchini ili kuleta mshikamano wa kimahusiano 
8. kudhibiti masuala mtambuko katika jamii ifaavyo  
9. kutumia ujuzi wa kidijitali ifaavyo kwa madhumuni ya mawasiliano na ujifunzaji. 
 
KAULI KIINI 
Somo la Kiswahili litampa mwanafunzi wa Daraja la Awali la Shule za Upili umilisi katika shughuli za kila siku. Umilisi huu 
utajengea haiba na uwezo wake wa kuwasiliana na kuhusiana katika jamii, kitaifa na kimataifa. Aidha, litamwendeleza kielimu na 
kumwandaa kwa ulimwengu wa kazi. Somo hili litampa mwanafunzi hamasa ya kumudu na kufurahia lugha na fasihi kwa 
kuzihusisha na tajiriba na mazingira yake. Hali kadhalika, litampa mwanafunzi maarifa ya kijamii na kitamaduni. Mwanafunzi 
ataweza kujieleza na vilevile kupata fursa ya kutoa huduma kwa jamii. 
 
MATOKEO YA KIJUMLA YANAYOTARAJIWA KATIKA DARAJA LA AWALI LA SHULE ZA UPILI 
Kufikia mwisho wa Daraja la awali la Shule za Upili, mwanafunzi aweze:  
1. kujieleza ipasavyo kwa kutumia lugha ya Kiswahili kwa njia ya maandishi na mazungumzo 
2. kuwasiliana ipasavyo katika miktadha mbalimbali ya kijamii 
3. kujenga desturi ya kusoma na kufasiri maandishi kwa ufasaha 
4. kutumia lugha kiubunifu kusimulia na kuandika tungo mbalimbali 
5. kushiriki katika shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 
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6. kutumia teknolojia ipasavyo katika ujifunzaji na mawasiliano ili kukuza ujuzi wa kidijitali 
7. kutumia maadili yanayohitajika maishani kupitia stadi za lugha ya Kiswahili 
8. kufurahia na kuthamini lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi, ya taifa na kimataifa. 
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1.0 USAFI WA SEHEMU ZA UMMA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

1.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

1.1 Kusikiliza 
na Kujibu 
  
 Mahojiano 
 
 
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua vipengele 

vya kuzingatia katika 
kusikiliza mahojiano 

b) kutambua vipengele 
vya kuzingatia katika 
kujibu mahojiano  

c) kutumia vipengele 
vifaavyo katika 
kusikiliza na kujibu 
mahojiano ipasavyo 

d) kuchangamkia 
kushiriki     
mahojiano katika 
miktadha mbalimbali.  

 
 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua vipengele vya kuzingatia 

katika kusikiliza mahojiano (k.v. 
kusikiliza kwa makini, kuepuka 
vizuizi vya mawasiliano, 
kumtazama mzungumzaji ana kwa 
ana,  kutumia viziadalugha (mfano 
kutikisa kichwa kuonyesha 
kulielewa swali au wazo)akiwa 
katika kikundi 

• kutambua vipengele vya kuzingatia 
katika kujibu mahojiano (k.v.  
kudadisi, kutumia lugha ya adabu, 
kuzungumza kwa ukakamavu, 
kutomkata kalima mzungumzaji, 
kujibu wakati ufaao n.k,) akiwa 
peke yake au katika kikundi 

• kusikiliza mahojiano kuhusu suala 
lengwa katika kifaa cha kidijitali 
(k.v. redio, kanda za sauti, 
tarakilishi) akiwa na mwenzake na 
kutambua vipengele vya kusikiliza 

Je, ni vipengele 
vipi vinavyofaa 
kuzingatiwa 
katika kusikiliza 
mahojiano?   
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na kujibu mahojiano 
vilivyozingatiwa 

• kuwawasilishia wenzake vipengele 
vya kusikiliza na kujibu mahojiano 
vilivyozingatiwa katika mahojiano 
aliyosikiliza katika kifaa cha 
kidijitali 

• kushiriki mahojiano kuhusu suala 
lengwa akiwa na wenzake, mzazi 
au mlezi kwa kuzingatia vipengele 
vifaavyo vya kusikiliza na kujibu 
mahojiano. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia vipengele vifaavyo kujieleza katika mahojiano akiwa na wenzake 

katika kikundi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kama vile simu, redio au kanda za sauti kusikilizia 

mahojiano mbalimbali ili kutambua vipengele vya usikilizaji faafu. 
• Ubunifu : mwanafunzi anapopendekeza vipengele sahihi vya kuzingatia na kuvitumia katika kusikiliza na kujibu 

mahojiano. 
• Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki katika mahojiano na kujieleza kwa ukakamavu. Pia anapochangia katika kazi ya 

kikundi. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mahojiano na wenzake, mzazi au mlezi na kujifunza njia bora za kusikiliza 

na kujibu mahojiano. 
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Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.  
• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kuzungumza katika mahojiano bila kuwakata kauli. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kushirikiana na wenzake.  

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kusikiliza na kujibu 

mahojiano.  
• Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na 

mazingira. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
kusikiliza mahojiano. 

Anatambua kwa urahisi 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
kusikiliza mahojiano. 
 

Anatambua vipengele 
vya kuzingatia katika 
kusikiliza mahojiano. 
 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
kusikiliza mahojiano. 
 

Anatambua, kwa 
kuelekezwa, baadhi ya 
vipengele vya kuzingatia 
katika kusikiliza 
mahojiano. 
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Kuweza kutambua 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
kujibu mahojiano. 

Anatambua kwa urahisi 
vipengele vya 
kuzingatia katika kujibu 
mahojiano. 

Anatambua vipengele 
vya kuzingatia katika 
kujibu mahojiano. 
 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
kujibu mahojiano. 

Anatambua, kwa 
kuelekezwa, baadhi ya 
vipengele vya kuzingatia 
katika kujibu mahojiano. 

Kuweza kutumia 
vipengele vifaavyo    
katika kusikiliza na 
kujibu mahojiano 
ipasavyo. 

Anatumia kwa urahisi 
vipengele vifaavyo 
katika kusikiliza na 
kujibu mahojiano 
ipasavyo. 

Anatumia vipengele 
vifaavyo katika 
kusikiliza na kujibu 
mahojiano ipasavyo. 

Anatumia baadhi ya 
vipengele vifaavyo    
katika kusikiliza na 
kujibu mahojiano. 

 Anatumia baadhi ya 
vipengele vifaavyo katika 
kusikiliza na kujibu 
mahojiano kwa 
kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

1.2 Kusoma 1.2.1 Ufahamu wa 
Kifungu cha 
Simulizi 

 
 
   

 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kudondoa habari 

mahususi katika 
kifungu cha ufahamu 

b) kupanga matukio 
yanavyofuatana katika 
kifungu cha ufahamu 

c) kufanya utabiri na 
ufasiri kutokana na 
kifungu cha ufahamu 

d) kueleza maana ya 
msamiati katika 
kifungu cha ufahamu 

e) kuchangamkia kujibu 
maswali ya ufahamu 
ili kukuza uelewa wa 
habari. 

 

 Mwanafunzi aelekezwe: 
• kusoma kifungu kwenye kitabu au 

kifaa cha kidijitali (k.v. redio, simu, 
n.k.) akiwa peke yake  

• kudondoa habari mahususi (k.v. 
nani? nini? wapi? lini?) katika 
kifungu simulizi cha ufahamu 

• kupanga matukio yanavyofuatana 
katika kifungu cha ufahamu akiwa 
katika kikundi 

• kufanya utabiri na ufasiri kutokana 
na kifungu cha ufahamu alichosoma 
akiwa na mwenzake 

• kutambua msamiati (k.v. maneno na 
nahau) katika kifungu cha ufahamu 
na kuueleza kwa kutumia kamusi 
akiwa katika kikundi 

• kusoma vifungu simulizi mtandaoni 
au kwenye vitabu kuhusu suala 
lengwa akiwa na mwenzake  

• kutambua na kueleza maana ya 
msamiati wa usafi wa sehemu za 
umma kulingana na muktadha wa 

1. Je, tunapataje 
habari 
mahususi 
katika kifungu 
cha ufahamu? 

2. Je, ni mambo 
gani 
yanayoweza 
kukusaidia 
kuelewa 
kifungu cha 
ufahamu? 
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matumizi katika vifungu simulizi 
alivyosoma mtandaoni 

• kumsomea mzazi au mlezi sentensi 
kuhusu usafi wa sehemu za umma 
kisha wajadiliane umuhimu wa 
kudumisha usafi wa mazingira ya 
umma. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano : mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili na kudondoa habari 

mahususi kutoka kwenye kifungu alichosoma.  
● Kujiamini : mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa kwa usahihi katika muktadha maalum. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo : mwanafunzi anapobashiri na kufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu. 
● Ujuzi wa kidijitali : mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kusoma vifungu kuhusu suala lengwa. 
 
Maadili 
● Heshima : mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo : mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 
● Uwajibikaji : mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapotunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia. 
● Umoja : mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya afya na mazingira : mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa na kuzingatia ujumbe.  
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Uhusiano na masomo mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages : Masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufahamu. 
• Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na 

mazingira. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                    Viwango  
Vigezo             

Kuzidisha 
Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa 
habari mahususi katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anadondoa habari 
mahususi katika 
kifungu cha ufahamu 
kwa urahisi. 

Anadondoa habari 
mahususi katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anadondoa baadhi ya 
habari mahususi katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anadondoa baadhi ya 
habari mahususi katika 
kifungu cha ufahamu kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kupanga 
matukio 
yanavyofuatana katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anapanga matukio 
yanavyofuatana 
katika kifungu cha 
ufahamu kwa urahisi. 

Anapanga matukio 
yanavyofuatana 
katika kifungu cha 
ufahamu. 

Anapanga baadhi ya 
matukio 
yanavyofuatana katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anapanga baadhi ya 
matukio yanavyofuatana 
katika kifungu cha 
ufahamu kwa kuelekezwa. 

Kuweza kufanya utabiri 
na ufasiri kutokana na 
kifungu cha ufahamu. 

Anafanya utabiri na 
ufasiri kutokana na 
kifungu cha ufahamu 
kwa wepesi. 

Anafanya utabiri na 
ufasiri kutokana na 
kifungu cha ufahamu. 

Anafanya kwa kiasi 
utabiri na ufasiri 
kutokana na kifungu 
cha ufahamu. 

Anafanya kwa kiasi 
utabiri na ufasiri kutokana 
na kifungu cha ufahamu 
kwa kuongozwa. 
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Kuweza kueleza maana 
ya msamiati katika 
kifungu cha ufahamu. 
 

Anaeleza maana ya 
msamiati katika 
kifungu cha ufahamu 
kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 
msamiati katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anaeleza maana ya 
baadhi ya msamiati 
katika kifungu cha 
ufahamu. 

Anaeleza maana ya baadhi 
ya msamiati katika 
kifungu cha ufahamu kwa 
kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

1.3 Kuandika 1.3.1 Viakifishi  
 
Alama ya Hisi na 
Ritifaa 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua matumizi 

ya alama ya hisi na 
ritifaa katika matini 

b) kutumia alama ya 
hisi na 
ritifaa ipasavyo 
katika matini 

c) kuonea fahari 
matumizi yafaayo ya 
alama ya hisi na 
ritifaa katika matini.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua alama ya hisi na ritifaa 

katika maneno, sentensi au vifungu 
vya maneno kwenye matini andishi na 
za kidijitali wakiwa wawiliwawili  

● kuandika maneno, sentensi au vifungu 
vya maneno kuhusu suala lengwa kwa 
kutumia alama ya hisi na ritifaa 
ipasavyo kwenye kitabu au kifaa cha 
kidijitali 

● kuandika kwenye tarakilishi, kifungu 
kifupi kuhusu suala lengwa kwa 
kutumia alama ya hisi na ritifaa 
ipasavyo na kuwasambazia wenzake 
kwenye mtandao ili wakitolee maoni 

● kushirikiana na wenzake kusahihisha 
kifungu kuhusu suala lengwa ambacho 
hakijatumia alama ya hisi na ritifaa 
ipasavyo 

● kuwasomea wenzake kifungu 
alichoandika na kuwataka waandike 
maneno, sentensi au vifungu 
vinavyofaa kutumia alama ya hisi na 
ritifaa 

1. Je, alama ya 
hisi 
huonyesha 
hisia zipi? 

2. Je, alama ya 
ritifaa 
hutumiwa 
vipi katika 
maandishi? 
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● kumwonyesha mzazi, mlezi au 
mwenzake maneno, vifungu vya 
maneno au sentensi zenye alama ya 
hisi na ritifaa (k.v kutumia alama ya 
hisi katika vihisishi na ritifaa  mfano 
katika neno ng’ombe) alizotunga ili 
atoe maoni yake. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuwasomea kifungu alichokiandika. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika kifungu na kukisambaza mtandaoni. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya alama ya hisi na ritifaa. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwonyesha mzazi au mlezi wake maneno, vifungu vya maneno na sentensi 

ambazo zinatumia alama ya hisi na ritifaa.  
Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.  
Masuala Mtambuko 
• Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia alama ya hisi na 

ritifaa ipasavyo. 
Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uakifishaji. 
• Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na 

mazingira. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                       Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
matumizi ya alama ya 
hisi na ritifaa katika 
maneno, sentensi na 
vifungu. 

Anatambua matumizi 
ya alama ya hisi na 
ritifaa katika maneno, 
sentensi na vifungu 
kwa urahisi.  

Anatambua matumizi 
ya alama ya hisi na 
ritifaa katika maneno, 
sentensi na vifungu. 

Anatambua matumizi 
ya alama ya hisi na 
ritifaa katika baadhi ya 
maneno, sentensi na 
sehemu za vifungu. 

Anatambua matumizi ya 
alama ya hisi na ritifaa 
katika baadhi ya maneno, 
sentensi na sehemu za 
vifungu kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutumia alama 
ya hisi na ritifaa 
ipasavyo katika 
maneno, sentensi na 
vifungu. 

Anatumia alama ya 
hisi na ritifaa 
ipasavyo katika 
maneno, sentensi na 
vifungu kwa wepesi. 

Anatumia alama ya 
hisi na ritifaa 
ipasavyo katika 
maneno, sentensi na 
vifungu.  

Anatumia alama ya hisi 
na ritifaa ipasavyo 
katika baadhi ya 
maneno, sentensi na 
sehemu za vifungu. 

Anatumia alama ya hisi 
na ritifaa ipasavyo katika 
baadhi ya maneno, 
sentensi na sehemu za 
vifungu kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

1.4 Sarufi 
  

1.4.1 Viwakilishi: 
vya nafsi, 
vionyeshi na vya 
idadi  
 
 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua viwakilishi 

vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika matini 

b) kutumia ipasavyo 
viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika matini 

c) kuchangamkia matumizi 
yafaayo ya viwakilishi 
vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi ili kufanikisha 
mawasiliano. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kuchopoa viwakilishi vya nafsi (k.v 

mimi, sisi, wewe, nyinyi/ninyi, yeye, 
wao), vionyeshi/viashiria (k.v. huyu, 
hiyo, hiki, hizi, n.k.) na vya idadi (k.v. 
tano, wawili, nyingi, chache, n.k.) 
katika kapu   maneno, chati, mti 
maneno au katika tarakilishi  

● kutaja viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya idadi akiwa 
na wenzake katika kikundi  

● kutambua viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya idadi katika 
sentensi au vifungu kwenye vitabu au 
tarakilishi kwa kuvipigia mstari au 
kuvikolezea wino  

● kutunga sentensi au vifungu kuhusu 
suala lengwa kwa kutumia viwakilishi 
vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya 
idadi akiwa peke yake 

● kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake 
sentensi zinazotumia viwakilishi vya 
nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi 

Viwakilishi  
vina umuhimu 
gani katika 
mawasiliano? 
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na kuzituma mtandaoni ili wenzake na 
mwalimu wazitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia viwakilishi mbalimbali kuwatungia wenzake sentensi na 

kuwashirikisha kutunga sentensi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua viwakilishi mbalimbali. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia viwakilishi mbalimbali. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi na kuvitungia 

sentensi sahihi. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.   
• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia 

viwakilishi mbalimbali. 

Uhusiano na Masomo Mengine  
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia viwakilishi. 
• Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na 

mazingira.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika 
matini ipasavyo. 

Anatambua viwakilishi 
vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na vya 
idadi katika matini 
ipasavyo na kwa urahisi. 

Anatambua 
viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika matini 
ipasavyo. 

Anatambua baadhi ya 
viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika 
matini. 

Anatambua baadhi ya 
viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika matini 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 
viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika 
matini. 

 Anatumia viwakilishi vya 
nafsi, vionyeshi/viashiria 
na vya idadi katika matini 
kwa wepesi. 
 

Anatumia viwakilishi 
vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika 
matini. 

Anatumia baadhi ya 
viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika 
matini. 

Anatumia baadhi ya 
viwakilishi vya nafsi, 
vionyeshi/viashiria na 
vya idadi katika matini 
kwa kusaidiwa. 
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2.0 MATUMIZI YAFAAYO YA  DAWA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

2.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

2.1.1 Kusikiliza 
kwa Kina  
Sauti: /g/ na /gh/ 
 
 
(Vipindi 2) 
 
 
 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua sauti /g/ na 

/gh/ katika silabi na 
maneno 

b) kutamka sauti /g/ na /gh/ 
ipasavyo katika silabi na 
maneno 

c) kutumia maneno yenye 
sauti /g/ na /gh/ ipasavyo 
katika matini ili 
kuyatofautisha 
kimatamshi 

d) kuchangamkia matamshi 
bora ya sauti /g/ na /gh/ 
katika mazungumzo ya 
kawaida. 

 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua sauti /g/ na /gh/katika 

maneno na silabi (k.v. gali/ghali; 
gulamu/ghulamu, n.k.) akiwa peke 
yake 

● kusikiliza maneno, sentensi au 
vitanzandimi vinavyohusisha sauti 
/g/ na /gh/ katika kifaa cha 
kidijitali (k.v simu, redio na kanda 
za sauti) na kutambua sauti hizo 
akiwa katika kikundi 

● kutafuta maneno yenye sauti /g/ 
na /gh/ katika matini andishi au za 
kidijitali na kuyatamka ipasavyo 
wakiwa wawiliwawili  

● kutunga sentensi akitumia 
maneno yenye sauti /g/ na /gh/ na 
kuziwasilisha darasani ili 
wenzake wazitathmini 

● kushiriki mazungumzo na mzazi 
au mlezi wake kuhusu suala 

Ni maneno 
yapi yaliyo na 
sauti /g/ na 
/gh/? 
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lengwa kwa kuzingatia matamshi 
bora ya sauti /g/ na /gh/. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kwenye kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanza ndimi vyenye sauti lengwa.  
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia maneno yenye sauti lengwa. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti lengwa na anapochangia katika kazi ya kikundi. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kwa kuhusisha matamshi bora ya sauti 

lengwa. 

Maadili  
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya 

kidijitali alivyotumia. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Ukakamavu: mwanafunzi anapotamka na kutofautisha sauti lengwa akiwa na wenzake katika kikundi. 
● Masuala ya afya: mawanafunzi anapotunga sentensi akizingatia suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kutofautisha na 

kutamka sauti.  
● Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

             Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
sauti /g/ na /gh/ katika 
silabi na maneno. 

Anatambua kwa wepesi 
sauti /g/ na /gh/ katika 
silabi na maneno. 

Anatambua sauti /g/ 
na /gh/ katika silabi 
na maneno. 

Anatambua sauti /g/ na 
/gh/ katika baadhi ya 
silabi na maneno. 

Anatambua sauti /g/ na 
/gh/ katika baadhi ya 
silabi na maneno kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kutamka 
silabi na maneno 
kutokana na sauti /g/ 
na /gh/ ipasavyo. 

 Anatamka silabi na 
maneno kutokana na 
sauti /g/ na /gh/ 
ipasavyo kwa wepesi.  

Anatamka silabi na 
maneno kutokana 
na sauti /g/ na /gh/ 
ipasavyo.  

Anatamka baadhi ya 
silabi na maneno 
kutokana na sauti /g/ na 
/gh/ ipasavyo. 

Anatamka baadhi ya silabi 
na maneno kutokana na 
sauti /g/ na /gh/ kwa 
kusaidiwa.  

Kuweza kutumia 
maneno yenye sauti /g/ 
na /gh/ katika matini 
ili kuyatofautisha 
kimatamshi 

 Anatumia maneno 
yenye sauti /g/ na /gh/ 
katika matini ili 
kuyatofautisha 
kimatamshi kwa 
urahisi. 
 

 Anatumia maneno 
yenye sauti /g/ na 
/gh/ katika matini 
ili kuyatofautisha 
kimatamshi. 

 Anatumia baadhi ya 
maneno yenye sauti /g/ 
na /gh/ katika matini ili 
kuyatofautisha 
kimatamshi. 

 Anatumia baadhi ya 
maneno yenye sauti /g/ na 
/gh/ katika matini ili 
kuyatofautisha 
kimatamshi kwa 
kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

2.2 Kusoma  2.2.1 Kusoma 
kwa Mapana 
Matini ya 
Kujichagulia  
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua msamiati 

uliotumiwa katika 
matini ya kujichagulia 

b) kutumia ipasavyo 
msamiati unaotokana na 
matini aliyosoma  

c) kueleza ujumbe wa 
matini aliyosoma 

d) kutoa muhtasari wa 
matini ya kujichagulia 
aliyosoma 

e) kuweka daftarini rekodi 
ya aliyosoma  

f) kujenga mazoea ya 
kusoma matini za 
miktadha mbalimbali ili 
kupanua mawanda ya 
fikra.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kuteua matini kuhusu suala 

linalomvutia  
• kusoma matini aliyojichagulia na 

kutambua vipengele vyake muhimu 
• kutambua msamiati uliotumiwa 

katika matini ya kujichagulia (andishi 
au ya kidijitali) 

• kutumia kamusi kutafuta maana za 
maneno asiyoyajua 

• kutungia mwenzake sentensi akitumia 
msamiati katika matini aliyoisoma  
(ya kidijitali au maandishi)  

• kuwaeleza wenzake ujumbe wa 
matini    
aliyoisoma  

• kutoa muhtasari wa matini ya 
kujichagulia aliyosoma na 
kuwasilisha kwa wenzake 

• kuweka rekodi ya aliyosoma kwa 
kuyanakili katika kijitabu 

1. Unazingatia 
nini 
unapochagua 
matini ya 
kusoma? 

2. Unapataje 
ujumbe katika 
matini 
uliyoisoma? 
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• kusakura mtandaoni na kujichagulia 
matini kuhusu suala lengwa kisha 
aisome  

• kuwasilishia wenzake kwa kifupi 
alichojifunza kutokana na matini 
aliyoisoma mtandaoni.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi na pia kutoa muhtasari wa matini akitumia 

msamiati aliojifunza. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapowaeleza wenzake ujumbe wa matini  aliyoisoma.  
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati aliojifunza. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye 

kamusi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.  

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapowasilisha muhtasari wa matini ya kujichagulia 

waliyosoma. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini. Pia anapotafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye 

kamusi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza. Pia anaposhirikiana na 

wengine kubadilishana matini waliyosoma. 

Masuala Mtambuko  
Masuala ya afya: mwanafunzi anaposoma matini ya kujichagulia kuhusu suala lengwa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa mapana. 
• Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini mwanafunzi 

                  Viwango 
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
msamiati uliotumiwa 
katika matini ya 
kujichagulia. 

Anatambua msamiati 
uliotumiwa katika 
matini ya kujichagulia 
kwa urahisi. 

Anatambua msamiati 
uliotumiwa katika 
matini ya 
kujichagulia. 

Anatambua baadhi ya 
msamiati uliotumiwa 
katika matini ya 
kujichagulia. 

Anatambua baadhi ya 
msamiati uliotumiwa 
katika matini ya 
kujichagulia kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 
ipasavyo msamiati 
uliotumiwa katika 
matini aliyosoma.  

Anatumia ipasavyo na 
kwa wepesi msamiati 
uliotumiwa katika 
matini aliyosoma.   

Anatumia ipasavyo 
msamiati uliotumiwa 
katika matini 
aliyosoma.  

Anatumia ipasavyo 
baadhi ya msamiati 
uliotumiwa katika 
matini aliyosoma. 

Anatumia ipasavyo baadhi 
ya msamiati uliotumiwa 
katika matini aliyosoma 
kwa kuelekezwa.  

Kuweza kueleza 
ujumbe wa matini 
aliyosoma. 

Anaeleza ujumbe wa 
matini aliyosoma kwa 
kina. 

Anaeleza ujumbe wa 
matini aliyosoma. 

Anaeleza baadhi ya 
ujumbe wa matini 
aliyosoma. 

Anaeleza baadhi ya ujumbe 
wa matini aliyosoma kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kutoa 
muhtasari wa matini 

Anatoa muhtasari wa 
matini ya kujichagulia 
aliyosoma kwa urahisi. 

Anatoa muhtasari wa 
matini ya 

Anatoa muhtasari wa 
sehemu za matini ya 

Anatoa muhtasari wa 
sehemu za matini ya 
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ya kujichagulia 
aliyosoma. 

 kujichagulia 
aliyosoma. 

kujichagulia 
aliyosoma. 

kujichagulia aliyosoma 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kuweka 
rekodi ya aliyosoma 
kwa kuyanakili katika 
kijitabu. 

Anaweka rekodi ya 
aliyosoma kwa 
kuyanakili katika 
kijitabu kwa urahisi.  

Anaweka rekodi ya 
aliyosoma kwa 
kuyanakili katika 
kijitabu. 

Anaweka kwa kiasi 
rekodi ya aliyosoma 
kwa kuyanakili katika 
kijitabu.  

Anaweka kwa kiasi rekodi 
ya aliyosoma kwa 
kuyanakili katika kijitabu 
kwa kusaidiwa.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

2.3 Kuandika 2.3.1 Barua ya 
Kirafiki 
(Vipindi 2) 
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza umuhimu wa 

barua ya kirafiki ya kutoa 
shukrani  

b) kutambua ujumbe 
unaoafiki barua ya kirafiki 
ya kutoa shukrani 

c) kutambua vipengele vya 
kimuundo vya barua ya 
kirafiki ya kutoa shukrani 

d) kuandika barua ya kirafiki 
ya kutoa shukrani kwa 
kuzingatia ujumbe, lugha 
na muundo ipasavyo   

e) kujenga mazoea ya 
kuandika barua ya kirafiki 
ya kutoa shukrani katika 
maisha ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kueleza umuhimu wa kuandika 

barua ya kirafiki ya kutoa shukrani 
kuhusu masuala mbalimbali (k.v. 
kwa sababu ya kutembelewa 
hospitalini, kupata ushauri, 
kusaidiwa kutatua suala fulani, 
n.k.) akiwa peke yake 

• kutambua ujumbe unaoafiki barua 
ya kirafiki ya kutoa shukrani kwa 
kujadiliana na mwenzake 

• kutambua lugha inayofaa kwa 
uandishi wa barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani katika kikundi 

• kujadili katika kikundi vipengele 
vya kimuundo vya barua ya 
kirafiki ya kutoa shukrani (k.v. 
anwani ya mwandishi, tarehe, n.k.) 

• kuandika barua ya kirafiki ya kutoa 
shukrani daftarini au kwenye 
tarakilishi  

1. Je, ni mambo 
gani 
yanayoweza 
kukufanya 
uandike barua 
ya kirafiki ya 
kutoa 
shukrani?  

2. Barua ya 
kirafiki ya 
kutoa 
shukrani 
huwa na 
vipengele 
gani? 
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• kuwasilisha insha yake darasani au 
kumsambazia mwenzake kupitia 
mtandaoni ili aitolee maoni 

• kumwandikia mzazi, mlezi au 
mwenzake barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani na kuiwasilisha 
darasani. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili vipengele vya  barua ya kirafiki ya 

kutoa shukrani. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika barua na kuisambaza mtandaonik. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika barua ya kirafiki ya kutoa shukrani. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwandikia mzazi au mlezi wake barua ya kirafiki ya kutoa shukrani. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko  
• Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika barua kuhusu suala lengwa. DRAFT
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Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za kiuamilifu. 
• Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 

 
Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
umuhimu wa barua 
ya kirafiki ya kutoa 
shukrani kuhusu 
masuala mbalimbali 
katika jamii.  

Anaeleza kwa utendeti 
umuhimu wa barua ya 
kirafiki ya kutoa 
shukrani kuhusu 
masuala mbalimbali 
katika jamii.  

Anaeleza umuhimu wa 
barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani kuhusu 
masuala mbalimbali 
katika jamii.  
 

Anaeleza baadhi ya 
umuhimu wa barua 
ya kirafiki ya kutoa 
shukrani kuhusu 
masuala mbalimbali 
katika jamii.  

Anaeleza baadhi ya 
umuhimu wa barua ya 
kirafiki ya kutoa shukrani 
kuhusu masuala 
mbalimbali katika jamii 
kwa kusaidiwa.  

Kuweza kutambua 
ujumbe katika barua 
ya kirafiki ya kutoa 
shukrani. 

Anatambua ujumbe 
katika barua ya 
kirafiki ya kutoa 
shukrani kwa urahisi. 

Anatambua ujumbe 
katika barua ya kirafiki 
ya kutoa shukrani. 

Anatambua ujumbe 
katika baadhi ya 
sehemu za barua ya 
kirafiki ya kutoa 
shukrani. 

Anatambua ujumbe katika 
baadhi ya sehemu za barua 
ya kirafiki ya kutoa 
shukrani kwa kuelekezwa.  DRAFT
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Kuweza kutambua 
vipengele vya 
kimuundo vya barua 
ya kirafiki ya kutoa 
shukrani.  

Anatambua kwa kina 
vipengele vya 
kimuundo vya barua 
ya kirafiki ya kutoa 
shukrani.  

Anatambua vipengele 
vya kimuundo vya 
barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani. 

Anatambua baadhi 
ya vipengele vya 
kimuundo vya barua 
ya kirafiki ya kutoa 
shukrani. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya kimuundo 
vya barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani kwa 
kusaidiwa.    

Kuweza kuandika 
barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani kwa 
kuzingatia ujumbe, 
muundo na lugha 
ifaayo. 

Anaandika kwa mvuto 
barua ya kirafiki ya 
kutoa shukrani kwa 
kuzingatia ujumbe, 
muundo na lugha 
ifaayo. 

Anaandika barua ya 
kirafiki ya kutoa 
shukrani kwa 
kuzingatia ujumbe, 
muundo na lugha 
ifaayo. 

Anaandika barua ya 
kirafiki ya kutoa 
shukrani akizingatia 
kwa kiasi ujumbe, 
muundo na lugha 
ifaayo. 

Anaandika barua ya 
kirafiki ya kutoa shukrani 
akizingatia kwa kiasi 
ujumbe, muundo na lugha 
ifaayo kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

2.4 
Sarufi 
  

2.4.1 Viwakilishi 
vya Sifa, Pekee 
na Viulizi  
 
 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua viwakilishi 

vya sifa, vya pekee na 
viulizi katika matini 

b) kutumia viwakilishi 
vya sifa, vya pekee na 
viulizi ifaavyo katika 
matini  

c) kuchangamkia 
kutumia viwakilishi 
vya sifa, vya pekee na 
viulizi katika 
mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kuchopoa viwakilishi vya sifa (k.v 

kizuri, kidogo, chembamba), vya 
pekee (k.v. mwenyewe, kingine, 
chenyewe) na viulizi (k.v. gani, kipi, 
yupi) katika kapu maneno, kadi 
maneno, chati au katika tarakilishi  

• kutaja viwakilishi vya sifa, vya pekee 
na viulizi akiwa peke yake au katika 
kikundi 

• kutambua viwakilishi vya sifa, vya 
pekee na viulizi katika sentensi au 
vifungu kwenye vitabu au tarakilishi 
kwa kuvipigia mstari au kuvikolezea 
wino  

• kutunga sentensi au vifungu kuhusu 
suala lengwa kwa kutumia 
viwakilishi vya sifa, vya pekee na 
viulizi akiwa peke yake, 
wawiliwawili au katika kikundi 

• kujaza nafasi zilizoachwa katika 
sentensi na vifungu kwa kutumia 

1. Kuna tofauti 
gani kati ya 
viwakilishi vya 
sifa na 
vivumishi vya 
sifa? 

2. Viwakilishi vya 
vya pekee 
hutumiwa kwa 
namna gani?  

3. Viwakilishi 
viulizi vina 
umuhimu gani 
katika 
mawasiliano? 
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viwakilishi vya sifa, vya pekee na 
viulizi vifaavyo 

• kumtungia mzazi, mlezi au 
mwenzake sentensi zinazotumia 
viwakilishi vya sifa, vya pekee na 
viulizi na kuzituma mtandaoni ili 
wenzake na mwalimu wazitolee 
maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kuhusu viwakilishi vya sifa, vya pekee na 

viulizi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi 

mtandaoni. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi na kuvitungia sentensi sahihi na 

vifungu. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.   
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  
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Masuala Mtambuko 
• Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia viwakilishi vya sifa, 

vya pekee na viulizi.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za viwakilishi. 
• Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya.  

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

              Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
viwakilishi vya 
sifa, vya pekee na 
viulizi katika 
matini. 

Anatambua  
viwakilishi vya sifa, vya 
pekee na viulizi katika 
matini kwa wepesi. 

Anatambua  
viwakilishi vya sifa, 
vya pekee na viulizi 
katika matini. 
 

Anatambua baadhi ya 
viwakilishi vya sifa, vya 
pekee na viulizi katika 
matini. 
 

Anatambua baadhi ya 
viwakilishi vya sifa, 
vya pekee na viulizi 
katika matini kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kutumia 
viwakilishi vya 
sifa, vya pekee na 
viulizi ifaavyo 
katika matini.   

Anatumia viwakilishi 
vya sifa, vya pekee na 
viulizi 
 ifaavyo na kwa urahisi 
katika matini.  
  
 

Anatumia viwakilishi 
vya sifa, vya pekee na 
viulizi 
 ifaavyo katika 
matini. 
 

Anatumia baadhi ya 
viwakilishi vya sifa, vya 
pekee na viulizi 
 ifaavyo katika matini. 
 

Anatumia baadhi ya 
viwakilishi vya sifa, 
vya pekee na viulizi 
 ifaavyo katika baadhi 
ya matini kwa 
kuelekezwa.  
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3.0 DHIKI ZINAZOKUMBA WANYAMA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

3.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

3.1.1 Hadithi  
 Mighani 
 
  
 
(Vipindi 2) 
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

mighani ili kuibainisha 
b) kueleza sifa za mighani 

ili kuipambanua 
c) kujadili vipengele vya 

kuzingatia katika 
uwasilishaji wa mighani 

d) kujadili ujumbe na lugha 
katika mighani 

e) kusimulia mighani kwa 
kuzingatia vipengele 
vifaayo vya uwasilishaji 
wa mighani 

f) kuchangamkia kushiriki 
katika uwasilishaji wa 
mighani katika miktadha 
mbalimbali ya kijamii. 

 
 

 Mwanafunzi aelekezwe: 
• kueleza maana ya mighani akiwa 

peke yake au katika kikundi 
• kushiriki na wenzake katika 

kikundi kueleza sifa za mighani 
(k.v ni hadithi, huhusu matukio ya 
kihistoria, huhusu shujaa, shujaa 
huwa na sifa za kiajabu) 

• kujadili vipengele vya kuzingatia 
katika uwasilishaji wa mighani (k.v 
kutumia lugha kulingana na 
hadhira, kuihusisha hadhira kwa 
mfano kwa kutumia maswali ya 
balagha,) akiwa peke yake au 
katika kikundi  

• kushiriki na wenzake katika 
kikundi kujadili ujumbe na lugha 
(k.v matumizi ya tamathali za 
usemi kama vile chuku, urudiaji 
n.k) katika mighani aliyosikiliza 
ikitambwa na wenzake, mgeni 

Je, unaposimulia 
mighani unafaa 
kuzingatia 
vipengele gani? 
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mwalikwa au katika kifaa cha 
kidijiali kama vile kinasasauti 

• kusikiliza mighani ikisimuliwa 
katika vifaa vya kidijitali (k.v. 
redio, rununu au kipakatalishi) au 
kutoka kwa mgeni mwalikwa na 
kubainisha sifa na vipengele vya 
uwasilishaji vilivyozingatiwa 

• kusimulia mighani katika kikundi 
kwa kuzingatia vipengele vifaavyo 
vya uwasilishaji 

• kuwasilishia mzazi, mlezi au 
mwenzake mighani aliyotafitia 
katika jamii yake na kujadili 
ujumbe husika. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusimulia mighani na kufafanua sifa za mighani. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza mighani mbalimbali.  
• Uwazaji kina: mwanafunzi anapochanganua ujumbe na lugha katika mighani. 
• Kujiamini: mwanafunzi anaposimulia mighani. Pia anapochangia katika kazi ya kikundi. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika kutafiti kuhusu mighani ya jamii yake akiwa na mzazi au mlezi wake. 
• Uraia: mwanafunzi anapotafitia na kuthamini mighani katika jamii yake. 
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Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kikundi. 
• Uzalendo: mwanafunzi anaposimulia mighani ya jamii yake na kuionea fahari. Pia mwanafunzi anapojifunza kujitolea 

mhanga, kuitumikia jamii yake kutokana na matendo ya jagina katika mighani. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia darasani. 

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya wanyama : mwanafunzi anaposimulia hadithi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages : masomo haya pia yanashughulikia hadithi katika fasihi simulizi.  
• Agriculture : somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya mighani. 

Anaeleza maana ya 
mighani kwa kina. 

Anaeleza maana ya 
mighani ipasavyo. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya mighani. 

Anaeleza kwa kiasi maana 
ya mighani kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza sifa 
za mighani ili 
kuipambanua.  

Anaeleza kwa ufafanuzi 
wa kina sifa za mighani 
ili kuipambanua.  

Anaeleza sifa za 
mighani ili 
kuipambanua.  

Anaeleza baadhi ya 
sifa za mighani ili 
kuipambanua. 

Anaeleza kwa kuelekezwa, 
baadhi ya sifa za mighani 
ili kuipambanua.  

Kuweza kujadili 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
uwasilishaji wa 
mighani. 

Anajadili kwa wepesi 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
uwasilishaji wa 
mighani. 

Anajadili vipengele 
vya kuzingatia katika 
uwasilishaji wa 
mighani. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
uwasilishaji wa 
mighani. 

Anajadili kwa kuelekezwa 
baadhi ya vipengele vya 
kuzingatia katika 
uwasilishaji wa mighani. 

Kuweza kujadili 
ujumbe na lugha 
katika mighani. 

Anajadili kwa kina 
ujumbe na lugha katika 
mighani. 

Anajadili ujumbe na 
lugha katika 
mighani. 

Anajadili baadhi ya 
ujumbe na vipengele 
vya lugha katika 
mighani. 

Anajadili baadhi ya 
ujumbe na vipengele vya 
lugha katika mighani kwa 
kusaidiwa.  DRAFT
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Kuweza kusimulia 
mighani kwa 
kuzingatia vipengele 
vifaavyo vya 
uwasilishaji. 

Anasimulia kwa wepesi 
mighani kwa kuzingatia 
vipengele vifaavyo vya 
uwasilishaji. 

Anasimulia mighani 
kwa kuzingatia 
vipengele vifaavyo 
vya uwasilishaji. 

Anasimulia mighani 
kwa kuzingatia 
baadhi ya vipengele 
vifaavyo vya 
uwasilishaji. 

Anasimulia baadhi ya 
vipengele vifaavyo vya 
uwasilishaji wa mighani  
kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

3.2. Kusoma  3.2.1 Kusoma 
kwa Kina  
Tamthilia  
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya 

tamthilia ili 
kuipambanua  

b) kujadili sifa za 
tamthilia kama utanzu 
wa fasihi andishi 

c) kuchangamkia usomaji 
wa tamthilia ili kukuza 
stadi ya kusoma.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kufafanua maana ya tamthilia akiwa peke 

yake, wawiliwawili au katika kikundi 
• kutafiti maktabani au mtandaoni kuhusu sifa 

za tamthilia akiwa peke yake au katika 
kikundi 

• kuwawasilishia wenzake utafiti wake 
darasani au kuwasambazia mtandaoni 

• kusoma tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu 
na kutambua sifa zake akiwa peke yake, 
wawiliwawili au katika kikundi 

• kuwasilishia mzazi, mlezi au mwenzake sifa 
za tamthilia aliyosoma ili azitolee maoni. 

Je, tamthilia 
uliyowahi 
kusoma 
ilikuwa 
inahusu nini? 
 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuchangia katika shughuli ya kikundi na 

kujadili sifa za tamthilia. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kutafiti kuhusu maana na sifa za tamthilia. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojitolea kufanya utafiti maktabani au mtandaoni kuhusu maana na sifa za tamthilia.  
• Kujiamini: mwanafunzi anapowasilishia wenzake sifa za tamthilia. 
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Maadili  
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kikundi wanapojadili sifa za tamthilia. Pia anapowakosoa 

wenzake katika kikundi kwa heshima. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafiti kuhusu maana na sifa za tamthilia maktabani na mtandaoni. Pia 

anapowasilishia wenzake darasani. 
• Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni yake kwa upendo kuhusu uwasilishaji wa wenzake. 

Masuala Mtambuko  
• Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anaposoma tamthilia kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 
• Agriculture: somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 
Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya tamthilia ili 
kuipambanua. 

Anaeleza kwa urahisi 
maana ya tamthilia ili 
kuipambanua. 

Anaeleza maana ya 
tamthilia ili 
kuipambanua. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya tamthilia ili 
kuipambanua. 

Anaeleza kwa kiasi maana 
ya tamthilia ili 
kuipambanua kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kujadili sifa 
za tamthilia kama 
utanzu wa fasihi 
andishi. 

Anajadili kwa urahisi 
sifa za tamthilia kama 
utanzu wa fasihi 
andishi. 

Anajadili sifa za 
tamthilia kama 
utanzu wa fasihi 
andishi. 

Anajadili baadhi ya sifa 
za tamthilia kama utanzu 
wa fasihi andishi. 

Anajadili baadhi ya sifa za 
tamthilia kama utanzu wa 
fasihi andishi kwa 
kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

3.3 Kuandika 3.3.1 Insha za 
Kubuni 
Masimulizi 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kubaini wazo moja kuu 

la insha ya masimulizi 
atakayoandika 

b) kuandika insha ya 
masimulizi 
inayoendeleza wazo 
moja kuu katika kila 
aya  

c) kufurahia kuandika 
insha za masimulizi 
katika maisha ya kila 
siku akizingatia ujumbe 
uliotegemezwa kwenye 
wazo moja kuu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua wazo moja kuu la simulizi 

kwenye matini andishi na za 
kidijitali au katika kielelezo cha 
insha za kubuni akishirikiana na 
wenzake 

• kuandika insha ya masimulizi 
kuhusu suala lengwa akizingatia 
wazo moja kuu 

• kuliendeleza wazo moja kuu katika 
kila aya kupitia kwa wahusika katika 
simulizi 

• kuandika kwenye tarakilishi, hadithi 
fupi ya kubuni kuhusu suala lengwa 
akizingatia wazo moja kuu, 
wahusika na mtiririko ufaao wa 
matukio na kuwasambazia wenzake 
kwenye mtandao ili waitolee maoni 

• kushirikiana na wenzake kusahihisha 
insha ya kubuni kuhusu suala lengwa 
kwa kuzingatia wazo moja kuu, 
wahusika na mtiririko wa matukio 

Je, ni 
vipengele vipi 
vya kimsingi 
utakavyozingat
ia unapoandika 
insha ya 
kubuni? 
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• kuwasomea wenzake insha 
aliyoandika kuhusu suala lengwa na 
kuwataka kutambua wazo moja kuu, 
wahusika na mtiririko. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusahihisha insha na anapoandika insha na 

kuwasomea wenzake. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha na kuisambaza mtandaoni. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kuzingatia wazo moja kuu, ujumbe, wahusika na mtiririko ufaao. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
Masuala ya wanyama: mwanafunzi anapoandika insha ya kubuni kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia wazo kuu, ujumbe, 
wahusika na mtiririko. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia insha za masimulizi. 
• Agriculture: somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  
Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kubaini wazo 
moja kuu la insha ya 
masimulizi 
atakayoandika. 

Analibaini wazo moja 
kuu la insha ya 
masimulizi 
atakayoandika kwa 
urahisi. 

Analibaini wazo 
moja kuu la insha ya 
masimulizi 
atakayoandika. 

Analibaini kwa kiasi 
wazo moja kuu la insha 
ya masimulizi 
atakayoandika. 

Analibaini kwa kiasi 
wazo moja kuu la insha 
ya masimulizi 
atakayoandika kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kuandika insha 
ya masimulizi 
inayoendeleza wazo 
moja kuu katika kila 
aya. 

Anaandika insha ya 
masimulizi 
inayoendeleza wazo 
moja kuu katika kila 
aya kwa urahisi. 

Anaandika insha ya 
masimulizi 
inayoendeleza wazo 
moja kuu katika kila 
aya. 

Anaandika insha ya 
masimulizi ambayo 
baadhi ya aya za 
usimulizi wake 
zimetegemezwa kwenye 
wazo moja kuu.  
 

Anaandika, kwa 
kuelekezwa  
 insha ya masimulizi 
ambayo baadhi ya aya 
za usimulizi wake 
zimetegemezwa kwenye 
wazo moja kuu. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

3.4 Sarufi 
  

3.4.1 Viwakilishi 
Vimilikishi na 
Visisitizi 
 
 
(Vipindi 2) 
  
  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua 

viwakilishi 
vimilikishi na 
visisitizi katika 
matini  

b) kutumia viwakilishi 
vimilikishi na 
visisitizi ipasavyo 
katika matini 

c) kuchangamkia 
kutumia viwakilishi 
vimilikishi na 
visisitizi katika 
sentensi na vifungu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kuchopoa viwakilishi vimilikishi (k.v. 

changu, chake, yao, wako) na visisitizi 
(k.v kiki hiki, yuyu huyu, yaya haya) 
katika kapu la maneno, orodha ya 
maneno, sentensi, vifungu au katika 
tarakilishi  

• kutaja viwakilishi vimilikishi na 
visisitizi akiwa na wenzake katika 
kikundi  

• kutambua viwakilishi vimilikishi na 
visisitizi katika orodha ya maneno, 
sentensi, vifungu kwenye vitabu au 
tarakilishi kwa kuvipigia mstari au 
kuvikolezea wino  

• kutunga sentensi au vifungu kuhusu 
suala lengwa kwa kutumia viwakilishi 
vimilikishi na visisitizi akiwa peke yake, 
wawiliwawili au katika kikundi 

• kujaza mapengo kwenye sentensi au 
vifungu kwa kutumia viwakilishi 
vimilikishi na visisitizi  

1. Unazingatia 
nini 
unapotumia 
viwakilishi 
vimilikishi? 

2. Je, 
viwakilishi 
visisitizi vina 
muhimu gani 
katika 
mawasiliano?  
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• kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake 
sentensi zinazotumia viwakilishi 
vimilikishi na visisitizi ili azitolee 
maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotajia wenzake viwakilishi vimilikishi na visisitizi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia viwakilishi vimilikishi na visisistizi. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi na kuvitungia sentensi sahihi.  

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi, pia anapojitolea kufanya 

kazimradi 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
• Ukakamavu: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi katika 

sentensi. 
• Masuala ya wanyama: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia viwakilishi 

vimilikishi na visisitizi. DRAFT
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Uhusiano na Masomo Mengine  
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia viwakilishi. 
• Agriculture: somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama.   

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango 
Vigezo            

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
viwakilishi 
vimilikishi na 
visisitizi katika 
matini.  

Anatambua viwakilishi 
vimilikishi na visisitizi 
katika matini  
kwa urahisi. 

Anatambua  
viwakilishi 
vimilikishi na 
visisitizi katika 
matini.  

Anatambua baadhi ya 
viwakilishi 
vimilikishi na 
visisitizi katika 
matini.  

Anatambua baadhi ya 
viwakilishi vimilikishi na 
visisitizi katika matini 
kwa kuelekezwa. 
 

Kuweza kutumia 
viwakilishi 
vimilikishi na 
visisitizi ipasavyo 
katika matini. 
 

Anatumia viwakilishi 
vimilikishi na visisitizi 
ipasavyo katika matini 
kwa wepesi. 

Anatumia 
viwakilishi 
vimilikishi na 
visisitizi ipasavyo 
katika matini. 

Anatumia baadhi ya 
viwakilishi 
vimilikishi na 
visisitizi ipasavyo 
katika matini. 

Anatumia baadhi ya 
viwakilishi vimilikishi na 
visisitizi ipasavyo katika 
matini kwa kusaidiwa. 
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4.0 MATUMIZI BORA YA MALIASILI 

Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

4.1 
Kusikiliza na 
Kuzungumza 

4.1.1 
Hadithi 
Visasili 
  
 
(Vipindi 2) 
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya visasili ili 

kuibanisha 
b) kujadili sifa za visasili ili 

kuipambanua 
c) kujadili vipengele vya 

kimsingi katika uwasilishaji 
wa visasili  

d) kuwasilisha visasili kwa 
kuzingatia uwasilishaji 
ufaao 

e) kufurahia uchambuzi na 
uwasilishaji wa visasili ili 
kujenga umahiri katika 
fasihi simulizi. 

 Mwanafunzi aelekezwe: 
• kueleza maana ya visasili akiwa 

peke yake au wawiliwawili 
• kufanya utafiti maktabani na 

mtandaoni kuhusu sifa za visasili 
• kuwasilishia wenzake matokeo ya 

utafiti wake wa sifa za visasili ili 
kuzijadili 

• kujadili vipengele vya kimsingi 
katika uwasilishaji wa visasili (k.v. 
ujumbe, wahusika na mbinu za 
lugha) 

• kusikiliza visasili katika vifaa vya 
kidijitali (k.v redio, rununu, 
kipakatalishi na runinga) au 
kutoka kwa mgeni mwalikwa na 
kubainisha vipengele vya kimsingi 
vya uwasilishaji  

• kusimulia visasili akiwa peke yake 
au katika kikundi kwa kuzingatia 
vipengele vya kimsingi vya 
visasili 

1. Je, uwasilishaji 
wa hadithi ya 
visasili                          
huzingatia 
vipengele gani? 

2. Visasili vina 
sifa gani?  
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• kujadili na mzazi au mlezi kuhusu 
visasili katika jamii yake 

• kusimulia visasili akiwa na mzazi, 
mlezi au mwenzake akizingatia 
vipengele vya kimsingi vya 
uwasilishaji. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kusimulia visasili kwenye kikundi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza visasili mbalimbali.  
• Kujiamini: mwanafunzi anaposimulia visasili. Pia anapochangia katika kikundi. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki kusimulia visasili na mzazi au mlezi. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika majadiliano ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
Matumizi ya maliasili : mwanafunzi anapowasilisha hadithi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya tungo za fasihi 

simulizi.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  
Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya visasili 
kama kipera cha 
fasihi simulizi. 

Anaeleza maana ya 
visasili kama kipera cha 
fasihi simulizi kwa 
urahisi. 

Anaeleza maana ya 
visasili kama kipera cha 
fasihi simulizi. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya visasili kama 
kipera cha fasihi 
simulizi. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya visasili kama 
kipera cha fasihi 
simulizi kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili sifa 
za visasili ili 
kuipambanua. 

 Anajadili sifa za 
visasili ili 
kuvipambanua kwa 
wepesi. 

Anajadili sifa za visasili 
ili kuvipambanua. 

Anajadili baadhi ya sifa 
za visasili ili 
kuvipambanua. 

Anajadili baadhi ya sifa 
za visasili ili 
kuvipambanua kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 
vipengele vya 
kimsingi katika 
uwasilishaji wa 
visasili. 

 Anajadili kwa kina 
vipengele vya kimsingi 
katika uwasilishaji wa 
visasili. 
 

Anajadili vipengele vya 
kimsingi katika 
uwasilishaji wa visasili. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya kimsingi 
katika uwasilishaji wa 
visasili. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya kimsingi 
katika uwasilishaji wa 
visasili kwa kusaidiwa. 
 

Kuweza kuwasilisha 
visasili kwa 
kuzingatia 
uwasilishaji ufaao. 

 Anawasilisha visasili 
kwa kuzingatia 
uwasilishaji ufaao kwa 
urahisi. 

Anawasilisha visasili 
kwa kuzingatia 
uwasilishaji ufaao. 

Anawasilisha kwa kiasi 
visasili kwa kuzingatia 
uwasilishaji ufaao.  

Anawasilisha kwa kiasi 
visasili kwa kuzingatia 
uwasilishaji ufaao kwa 
kuelekezwa. 

DRAFT



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hauuzwi 

 

 
46 

 

 
Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

4.2 Kusoma  4.2.1 
Kusoma 
kwa 
Ufasaha       
  
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kusoma kifungu kwa 

kuzingatia matamshi bora 
b) kusoma kifungu kwa kasi 

ifaayo 
c) kusoma kifungu kwa 

kutumia sauti ipasavyo 
d) kusoma kifungu kwa 

kuambatanisha ishara 
zifaazo  

e) kuchangamkia kusoma 
kifungu kwa kuzingatia 
vipengele vya usomaji. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kujadiliana na wenzake vipengele 

vya kuzingatia katika kusoma 
makala kwa ufasaha 

• kutazama vielelezo vya video 
vinavyoonyesha usomaji fasaha 
wa makala (k.v.  hotuba, habari, 
n.k.) akiwa peke yake au na 
wenzake 

• kusoma kifungu kuhusu suala 
lengwa katika matini andishi au 
ya kidijitali akizingatia matamshi 
bora akiwa peke yake  

• kusoma kifungu cha habari kwa 
kasi ifaayo kuhusu suala lengwa 
akiwa peke yake, wawiliwawili 
au katika kikundi 

• kusoma kifungu akizingatia sauti 
ifaayo (k.v. kiwango cha sauti na 
kiimbo) akiwa peke yake, 
wawiliwawili au katika kikundi   

1. Je, kusoma kwa 
ufasaha kuna 
umuhimu gani? 

2. Unaposoma 
kifungu ni mambo 
yapi unayozingatia 
ili kufanikisha 
usomaji kwa 
ufasaha? 
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• kusoma kifungu kwa 
kuambatanisha ishara zifaazo 
panapofaa (k.v. ishara za uso na 
mikono zinazozingatia tamaduni) 
akiwa peke yake 

• kushirikiana na mzazi au mlezi 
kusoma makala akizingatia 
vipengele vya usomaji bora. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kujadiliana kuhusu vipengele vya 

kusoma kwa ufasaha. 
• Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara wakati wa kusoma kifungu. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma.  

Maadili  
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji bora. 
• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji katika 

kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu. 
• Umoja:  mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora. 

Masuala Mtambuko  
• Matumizi ya maliasili : mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine  
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kusoma. 
• Social studies : somo hili pia linashughulikia suala la maliasili. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango       
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kusoma 
kifungu kwa kuzingatia 
matamshi bora. 

Anasoma kifungu kwa 
kuzingatia matamshi 
bora kwa urahisi. 

Anasoma kifungu kwa 
kuzingatia matamshi 
bora. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa 
kuzingatia matamshi 
bora. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa kuzingatia 
matamshi bora kwa 
kuongozwa. 

Kuweza kusoma 
kifungu kwa kasi 
ifaayo. 

Anasoma kifungu kwa 
kasi ifaayo kwa 
urahisi. 

Anasoma kifungu kwa 
kasi ifaayo. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa kasi 
ifaayo. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa kasi ifaayo 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kusoma 
kifungu kwa kutumia 
sauti ipasavyo. 

Anasoma kwa urahisi 
kifungu kwa kutumia 
sauti ipasavyo. 

Anasoma kifungu kwa 
kutumia sauti 
ipasavyo. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa 
kutumia sauti 
ipasavyo. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa kutumia sauti 
ipasavyo kwa kusaidiwa. 

Kuweza kusoma 
kifungu kwa 
kuambatanisha ishara 
zifaazo. 

Anasoma kifungu kwa 
kuambatanisha ishara 
zifaazo kwa urahisi. 
 

Anasoma kifungu kwa 
kuambatanisha ishara 
zifaazo. 
 

Anasoma kifungu 
kwa kuambatanisha 
ishara zifaazo katika 
baadhi ya sehemu. 

Anasoma kifungu kwa 
kuambatanisha ishara 
zifaazo katika baadhi ya 
sehemu kwa kuelekezwa. 
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Mada   Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

4.3 Kuandika 4.3.1 Insha za 
Kubuni 
Masimulizi 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua mbinu za lugha 

katika insha ya masimulizi 
b) kujadili umuhimu wa 

mbinu za lugha katika 
insha za masimulizi 

c) kujadili wahusika na 
mandhari katika insha za 
masimulizi 

d) kuandika insha ya 
masimulizi akizingatia 
mbinu za lugha, wahusika 
wanaobainika na mandhari 
ifaavyo  

e) kufurahia kuandika insha 
ya masimulizi akizingatia 
lugha, wahusika na 
mandhari ifaavyo ili 
kukuza ubunifu. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua mbinu za lugha (k.v 

tashbihi, sitiari, nahau, n.k.) 
katika vielelezo vya insha ya 
masimulizi akiwa peke yake au 
wawiliwawili  

• kushirikiana na wenzake 
kujadili umuhimu wa lugha ya 
kiubunifu katika vielelezo vya 
insha za masimulizi  

• kutafiti maktabani au mtandaoni 
kuhusu umuhimu wa mbinu za 
lugha katika insha ya 
masimulizi 

• kuwasilisha utafiti wake 
darasani ili kujadiliana na 
wenzake 

• kujadili wahusika na mandhari 
katika vielelezo vya insha za 
masimulizi kutoka kwenye 
maandishi au vifaa vya kidijitali 
akiwa na wenzake katika 
kikundi 

1. Je, ni vipengele 
vipi vya kimsingi 
utakavyozingatia 
unapoandika 
insha ya 
masimulizi? 

2. Mbinu za lugha 
zina umuhimu 
gani katika 
uandishi wa insha 
ya masimulizi? 
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• kuandika insha ya masimulizi 
akitumia lugha kiubunifu na 
kuwabainisha wahusika na 
mandhari akizingatia suala 
lengwa 

• kuwasomea wenzake insha 
aliyoandika ili waitathmini  

• kumsomea mzazi, mlezi au 
mwenzake kielelezo cha insha 
ya masimulizi ili aitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya insha ya 

masimulizi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha.  
• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya uandishi wa insha ya masimulizi.  
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti maktabani au mtandaoni kuhusu mbinu za lugha.  
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 
Masuala ya matumizi ya maliasili: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia lugha, ubainishaji wa 
wahusika na mandhari. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vipengele vya masimulizi. 
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia matumizi ya maliasili. 

 
Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 
                  Viwango  
Vigezo   

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
mbinu za lugha katika 
insha ya masimulizi. 

Anatambua mbinu za 
lugha katika insha ya 
masimulizi kwa 
wepesi. 

Anatambua mbinu za 
lugha katika insha ya 
masimulizi. 

Anatambua baadhi ya 
mbinu za lugha katika 
insha ya masimulizi. 

Anatambua baadhi ya 
mbinu za lugha katika 
insha ya masimulizi 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 
umuhimu wa mbinu za 
lugha katika insha za 
masimulizi. 

 Anajadili kwa kina 
umuhimu wa mbinu za 
lugha katika insha za 
masimulizi. 

Anajadili umuhimu wa 
mbinu za lugha katika 
insha za masimulizi. 

Anajadili baadhi ya 
umuhimu wa mbinu za 
lugha katika insha za 
masimulizi. 

Anajadili baadhi ya 
umuhimu wa mbinu za 
lugha katika insha za 
masimulizi kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 
wahusika na mandhari 
katika insha za 
masimulizi. 

Anajadili kwa utendeti 
wahusika na mandhari 
katika insha za 
masimulizi. 
 

Anajadili wahusika na 
mandhari katika insha 
za masimulizi. 

Anajadili baadhi ya 
wahusika na mandhari 
katika insha za 
masimulizi. 

Anajadili baadhi ya 
wahusika na mandhari 
katika insha za 
masimulizi kwa 
kuelekezwa. 
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Kuweza kuandika 
insha ya masimulizi 
akizingatia mbinu za 
lugha, wahusika 
wanaobainika na 
mandhari ifaavyo.  

 Anaandika insha ya 
masimulizi akizingatia 
mbinu za lugha, 
wahusika 
wanaobainika na 
mandhari ifaavyo kwa 
urahisi.  

Anaandika insha ya 
masimulizi akizingatia 
mbinu za lugha, 
wahusika 
wanaobainika na 
mandhari ifaavyo.  
 

Anaandika insha ya 
masimulizi akizingatia 
baadhi ya mbinu za 
lugha, wahusika 
wanaobainika na 
mandhari ifaavyo.  
 

Anaandika insha ya 
masimulizi akizingatia 
baadhi ya mbinu za 
lugha, wahusika 
wanaobainika na 
mandhari ifaavyo kwa 
kuelekezwa.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

4.4 
Sarufi 
  

4.4.1 Nyakati 
na Hali 
 
 
(Vipindi 2) 
  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana 

ya hali ya 
mazoea na 
timilifu 

b) kutumia hali ya 
mazoea na 
timilifu ipasavyo 
katika matini 

c) kufurahia 
kutumia hali ya 
mazoea na 
timilifu ipasavyo 
ili kufanikisha 
mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kushirikiana na wenzake katika kikundi kueleza 

maana ya hali ya mazoea na timilifu  
• kusoma kifungu na kutambua hali iliyotumiwa 

akiwa peke yake au katika kikundi 
• kutunga sentensi kwa kutumia hali ya mazoea na 

timilifu akiwa peke yake au wawiliwawili  
• kuandika sentensi katika hali ya mazoea na 

timilifu kwenye kifaa cha kidijitali na 
kuwasambazia wenzake mtandaoni ili waitolee 
maoni 

• kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya hali 
ya mazoea na timilifu kutokana na mchanganyiko 
wa sentensi kutoka katika vitabu, tarakilishi, chati 
kwa kuzikolezea wino au kuzipigia mstari 

• kumwasilishia mzazi, mlezi au mwenzake 
sentensi alizotunga katika hali ya mazoea na 
timilifu.  

1. Je, unapotaka 
kuonyesha 
kwamba 
jambo 
hutokea mara 
kwa mara 
utatumia 
viambishi 
vipi? 

2. Je, unapotaka 
kuonyesha 
kwamba 
jambo 
limefanyika 
na kukamilika 
utatumia 
viambishi 
vipi? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika kazi za kikundi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua hali ya mazoea na hali timilifu. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu hali ya mazoea na hali timilifu. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua hali ya mazoea na hali timilifu na kuzitungia sentensi sahihi. 
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Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umojo: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
Matumizi ya maliasili: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia hali mbalimbali. 
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia matumizi ya maliasili. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 
ya hali ya mazoea na 
timilifu. 

Anaeleza maana ya 
hali ya mazoea na 
timilifu kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 
hali ya mazoea na 
timilifu. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya hali ya 
mazoea na timilifu. 

Anaeleza kwa kiasi maana 
ya hali ya mazoea na 
timilifu kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia hali ya 
mazoea na timilifu 
ipasavyo katika matini. 

Anatumia hali ya 
mazoea na timilifu 
ipasavyo katika 
matini kwa urahisi. 

Anatumia hali ya 
mazoea na timilifu 
ipasavyo katika 
matini. 

Anatumia hali ya 
mazoea na timilifu 
ipasavyo katika baadhi 
ya matini. 

Anatumia hali ya mazoea 
na timilifu ipasavyo katika 
baadhi ya matini kwa 
kusaidiwa. 
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5.0 MAJUKUMU YA KIJINSIA 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

5.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

5.1.1 Kusikiliza  
Maagizo 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

maagizo ili 
kuyapambanua 

b) kutambua maagizo 
katika miktadha 
mbalimbali 

c) kujadili sifa za kimsingi 
za maagizo yafaayo 

d) kutoa na kupokea 
maagizo ipasavyo 

e) kuchangamkia kutoa na 
kufuata maagizo 
ifaavyo katika miktadha 
mbalimbali. 

  

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kueleza maana ya maagizo 

akiwa peke yake ili 
kuipambanua  

• kubainisha maagizo miongoni 
mwa kauli zilizoandikwa katika 
kadi, kapu maneno au vifaa vya 
kidijitali 

• kutambua maagizo (k.v. ya 
tathmini, kuitwa na mtu - njoo 
hapa; kuagizwa kufanya kazi- 
mpeleke shuleni; kukatazwa 
kufanya jambo- usiwanyime 
wavulana nafasi za elimu n.k.) 
kutoka kwenye kitabu, chati au 
vifaa vya kidijitali akiwa na 
wenzake katika kikundi 

• kujadili sifa za kimsingi za 
maagizo yafaayo akishirikiana 
na wenzake katika kikundi 

• kutafiti maktabani au 
mtandaoni kuhusu sifa za 

1. Je, kwa nini 
mtu hupewa 
maagizo? 

2. Maagizo 
ambayo 
umewahi 
kupewa 
yalikusaidia 
vipi? 
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maagizo na kuwawasilishia 
wenzake darasani wazitathmini 

• kuigiza utoaji na uitikiaji wa 
maagizo mbalimbali (k.v fagia 
darasa, mpishe mwenzako, vaa 
sare nadhifu) kwa uwazi akiwa 
na wenzake katika kikundi 

• kujadiliana na wenzake kuhusu 
aina mbalimbali za maagizo 
kulingana na miktadha ya jamii 
zao (k.v ya kuonya dhidi ya 
jambo la hatari - usitupe taka 
hapo, kuelekeza njia, njoo hapa 
n.k) 

• kusikiliza maagizo ya aina 
mbalimbali yanayotolewa na 
mwalimu, mgeni mwalikwa au 
katika kifaa cha kidijitali (k.v 
simu, redio, na kinasasauti) na 
kutaja maagizo yaliyomo 

• kumshirikiana na  mwenzake 
katika kuandaa maagizo na 
kisha kuyawasilisha darasani ili 
yajadiliwe na wenzake. 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi kujadili sifa za maagizo.  
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutolea maagizo mbalimbali. 
• Uraia: mwanafunzi anapojifunza kudumisha mahusiano mema kwa kufuata maagizo. Pia anapojifunza kuheshimu 

majukumu ya kijinsia. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapobuni na kuigiza maagizo katika miktadha mbalimbali akiwa na wenzake. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza maagizo akiwa na wenzake. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomshirikiana na mwenzake katika kuandaa maagizo mwafaka. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo:  mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anapoigiza maagizo na wenzake wakizingatia suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya maagizo.  
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 
ya maagizo. 
 

Anaeleza maana ya 
maagizo kwa kina. 
 

Anaeleza maana ya 
maagizo. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya maagizo. 

Anaeleza kwa kiasi maana 
ya maagizo kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 
maagizo katika 
miktadha mbalimbali. 
 

Anatambua maagizo 
katika miktadha 
mbalimbali kwa 
urahisi. 

Anatambua 
maagizo katika 
miktadha 
mbalimbali  

Anatambua baadhi ya 
maagizo katika 
miktadha mbalimbali  

Anatambua baadhi ya 
maagizo katika miktadha 
mbalimbali kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili sifa za 
kimsingi za maagizo 
yafaayo. 

Anajadili sifa za 
kimsingi za maagizo 
yafaayo kwa urahisi. 

Anajadili sifa za 
kimsingi za 
maagizo yafaayo. 

Anajadili baadhi ya 
sifa za kimsingi za 
maagizo yafaayo. 

Anajadili baadhi ya sifa za 
kimsingi za maagizo 
yafaayo kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutoa na 
kupokea maagizo 
ipasavyo. 

Anatoa na kupokea 
maagizo ipasavyo kwa 
urahisi. 

Anatoa na kupokea 
maagizo ipasavyo. 

Anatoa na kupokea 
baadhi ya maagizo 
ipasavyo. 

Anatoa na kupokea baadhi 
ya maagizo ipasavyo kwa 
kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

5.2 Kusoma 5.2.1 Kusoma 
kwa Ufahamu 
  
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze:  
a) kudondoa habari 

mahususi katika 
kifungu cha ufahamu 

b) kueleza maana ya 
msamiati kulingana na 
muktadha wa kifungu 
cha ufahamu 

c) kuchangamkia kusoma 
kwa ufahamu ili 
kukuza uelewa wa 
habari. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kusoma kifungu kuhusu suala lengwa 

katika matini andishi au ya kidijitali 
wakiwa katika kikundi 

• kueleza habari za kifungu kwa ufupi akiwa 
peke yake au wawiliwawili 

• kusoma maana ya maneno katika kamusi 
akiwa peke yake 

• kuchopoa msamiati wa suala lengwa na 
kuutia kwenye kapu la maneno   

• kueleza maana za maneno kulingana na 
muktadha wa matumizi katika matini 

• kusakura vifungu vya ufahamu kuhusu 
suala lengwa kwenye vifaa vya kidijitali 
akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 
kikundi na kuvisoma 

• kumsomea mzazi au mlezi kifungu kifupi 
kwa sauti na kueleza habari husika kwa 
ufupi. 

Ni kwa njia 
gani tunaweza 
kudondoa 
habari 
mahususi 
kutokana na 
kifungu cha 
ufahamu? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo na wenzake katika kikundi. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa katika muktadha maalum. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati wa suala lengwa kulingana na muktadha maalum. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma makala mbalimbali ya suala lengwa ili kuelewa jinsi anavyoweza kufupisha 

kifungu. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika mazungumzo na wenzake. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo na wenzake. 

Masuala Mtambuko 
Masuala ya jinsia: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufahamu. 
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia suala la jinsia. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 
Vigezo                 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa 
habari mahususi 
katika kifungu cha 
ufahamu. 

Anadondoa habari 
mahususi katika kifungu 
cha ufahamu kwa 
wepesi.  

Anadondoa habari 
mahususi katika 
kifungu cha 
ufahamu. 

Anadondoa sehemu 
ya habari mahususi 
katika kifungu cha 
ufahamu. 

Anadondoa sehemu ya 
habari mahususi katika 
kifungu cha ufahamu 
kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 
maana ya msamiati 
kulingana na 
muktadha wa 
kifungu cha 
ufahamu. 

Anaeleza maana ya 
msamiati kulingana na 
muktadha wa kifungu 
cha ufahamu kwa 
urahisi. 
 

Anaeleza maana ya 
msamiati kulingana 
na muktadha wa 
kifungu cha 
ufahamu. 
 

Anaeleza maana ya 
baadhi ya msamiati 
kulingana na 
muktadha wa kifungu 
cha ufahamu. 
 

Anaeleza maana ya 
baadhi ya msamiati 
kulingana na muktadha 
wa kifungu cha ufahamu 
kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

5.3 Kuandika  5.3.1 Insha ya 
Maelekezo   
  
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua insha ya 

maelekezo katika matini  
b) kujadili sifa za insha ya 

maelekezo 
c) kuandika insha ya 

maelekezo akizingatia 
anwani na mpangilio 
ufaao  

d) kufurahia kuandika 
insha za maelekezo 
maishani.  

 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kueleza maana ya insha ya 

maelekezo akiwa peke yake au 
katika kikundi 

• kusoma kwenye kamusi au kifaa 
cha kidijitali maana ya insha ya 
maelekezo akiwa na mwenzake 

• kutambua aina za insha za 
maelekezo kwenye maandishi au 
vifaa vya kidijitali akiwa peke 
yake au katika kikundi 

• kubainisha sifa za insha ya 
maelekezo kwa kuzingatia 
vielelezo vya insha kwenye matini 
za kimaandishi au za kidijitali (k.v 
usahihi wa habari, mpangilio wa 
maelezo wenye mantiki, lugha 
sahili, n.k.) 

• kushiriki katika kikundi kuandaa 
mpangilio ufaao wa hatua za insha 
ya maelekezo 

• kuandika insha ya 
maelekezo akizingatia vipengele 

Je, ni mambo gani 
unayozingatia 
unapoandika insha 
ya maelekezo?  
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vyake muhimu (k.v anwani na 
mpangilio mwafaka wa hatua) 
huku akitumia vipengele vya 
lugha.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kuhusu anwani na hatua katika kielelezo 

cha insha ya maelekezo. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambaza insha. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapoteua lugha mwafaka na kufaulu kutoa maelezo bayana ya anachoelekeza. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani. 

Maadili  
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko  
● Masuala ya jinsia: mwanafunzi anapoandika insha ya maelekezo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za 

maelekezo. 
● Social Studies: somo hili pia linashughulikia suala la jinsia. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
insha ya maelekezo 
katika matini. 

Anatambua insha ya 
maelekezo katika 
matini kwa urahisi.  
 

Anatambua insha ya 
maelekezo katika 
matini. 

Anatambua kwa kiasi 
insha ya maelekezo 
katika matini. 

Anatambua kwa kiasi 
insha ya maelekezo 
katika matini kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kubainisha 
sifa za insha ya 
maelekezo.  

Anabainisha sifa za 
insha ya maelekezo 
kwa urahisi.  

Anabainisha sifa za 
insha ya maelekezo.  

Anabainisha baadhi 
ya sifa za insha ya 
maelekezo.  

Anabainisha baadhi ya 
sifa za insha ya 
maelekezo kwa 
kuelekezwa.  

Kuweza kuandika 
insha ya maelekezo 
akizingatia anwani na 
mpangilio ufaao. 

Anaandika insha ya 
maelekezo akizingatia 
anwani na mpangilio 
ufaao kwa urahisi. 

Anaandika insha ya 
maelekezo akizingatia 
anwani na mpangilio 
ufaao. 

Anaandika kwa kiasi 
insha ya maelekezo 
akizingatia anwani na 
mpangilio ufaao. 

Anaandika kwa kiasi 
insha ya maelekezo 
akizingatia anwani na 
mpangilio ufaao kwa 
kusaidiwa. 
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Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

5.4 
Sarufi 

5.4.1 
Nyakati na 
Hali  
 
 
 (Vipindi 2)  
  
  
  
  
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya wakati 

uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali timilifu 
ili kuzipambanua 

b) kutambua viambishi vya 
wakati uliopita hali 
timilifu na wakati ujao 
hali timilifu katika 
matini 

c) kutumia ipasavyo wakati 
uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali timilifu 
katika matini 

d) kuchangamkia kutumia 
ipasavyo wakati uliopita 
hali timilifu na wakati 
ujao hali timilifu ili 
kufanikisha mawasiliano.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya wakati uliopita hali timilifu na 

wakati ujao hali timilifu 
● kutambua viambishi vya wakati uliopita hali 

timilifu (li, me) na wakati ujao hali timilifu (ta, 
me) akiwa peke yake au katika kikundi 

● kushirikiana na wenzake katika kikundi kutenga 
vitenzi vilivyo katika wakati uliopita hali timilifu 
na wakati ujao hali timilifu kutoka kwenye chati 
au mti-maneno na kuvitia kwenye kapu maalum 

● kutunga sentensi kwa kutumia wakati uliopita 
hali timilifu na wakati ujao hali timilifu, akiwa 
peke yake, wawiliwawili au katika vikundi (k.m 
wenyeji walikuwa wamesali wageni walipowasili; 
wenyeji watakuwa wamesali wageni 
watakapowasili)  

● kuandika kifungu kifupi kuhusu suala lengwa 
kwenye kifaa cha kidijitali na kuwasambazia 
wenzake mtandaoni ili wakibadilishe katika 
nyakati na hali lengwa 

● kushirikiana na mzazi au mlezi kutunga sentensi 
akitumia nyakati lengwa kisha azitume 

Kwa nini ni 
muhimu 
kujifunza 
nyakati na 
hali?  
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mtandaoni ili wenzake au mwalimu wazitolee 
maoni.  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kutoa mchango wake katika kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua nyakati na hali mbalimbali. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi na vifungu sahihi kuhusu nyakati na hali lengwa. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nyakati na hali na kuzitungia sentensi sahihi. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizotunga kwa kutumia nyakati na hali 

lengwa. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anapotunga sentensi mbalimbali kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia nyakati na hali. 
● Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijinsia. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

              Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 
ya wakati uliopita hali 
timilifu na wakati ujao 
hali timilifu.  

Anaeleza maana ya 
wakati uliopita hali 
timilifu na wakati ujao 
hali timilifu kwa 
urahisi. 

Anaeleza maana ya 
wakati uliopita hali 
timilifu na wakati 
ujao hali timilifu.  

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya wakati 
uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali 
timilifu.  

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya wakati uliopita 
hali timilifu na wakati 
ujao hali timilifu kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 
viambishi vya wakati 
uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali timilifu 
katika matini. 

Anatambua viambishi 
vya wakati uliopita 
hali timilifu na wakati 
ujao hali timilifu kwa 
urahisi katika matini. 

Anatambua 
viambishi vya wakati 
uliopita hali timilifu 
na wakati ujao hali 
timilifu katika matini. 

Anatambua baadhi ya 
viambishi vya wakati 
uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali 
timilifu katika matini. 

Anatambua baadhi ya 
viambishi vya wakati 
uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali timilifu 
katika matini kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 
ipasavyo wakati 
uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali timilifu 
katika matini. 

Anatumia ipasavyo na 
kwa urahisi wakati 
uliopita hali timilifu na 
wakati ujao hali 
timilifu katika matini.   

Anatumia ipasavyo 
wakati uliopita hali 
timilifu na wakati 
ujao hali timilifu 
katika matini. 
 

Anatumia kwa kiasi 
wakati uliopita hali 
timilifu na wakati ujao 
hali timilifu katika 
matini. 
 

Anatumia kwa kiasi 
wakati uliopita hali 
timilifu na wakati ujao 
hali timilifu katika matini 
kwa kusaidiwa. 
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6.0 USALAMA NYUMBANI 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

6 .1 
Kusikiliza na 
Kuzungumza 

6.1.1 
Kusikiliza kwa 
Kufasiri 
  
(Vipindi 2) 
  
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze:   
a) kutambua ujumbe katika 

matini ya kusikiliza 
b) kueleza uhusiano kati ya 

ujumbe wa matini na 
maisha ya kila siku 

c) kujadili mafunzo 
yanayotokana na 
ujumbe wa matini 

d) kujenga mazoea ya 
kuhusisha ujumbe 
katika matini na hali ya 
maisha ya kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza masuala yanayozungumziwa 

katika matini aliyosikiliza kutoka kwa 
mwalimu, mgeni mwalikwa au katika 
vifaa vya kidijitali (k.v. simu, redio, 
kipakatalishi au runinga) akiwa peke 
yake, wawiliwawili au katika 
kikundi   

● kusikiliza matini katika matini vifaa 
vya kidijitali (k.v. simu, redio, 
kipakatalishi na runinga), kutoka 
kwa mwalimu au mgeni mwalikwa na 
kueleza tunavyohusiana na maisha ya 
kila siku   

● kueleza maana ya msamiati wa suala 
lengwa kama ulivyotumika katika 
habari aliyosikiliza akiwa peke yake, 
wawiliwawili au katika kikundi 

● kutabiri kinachotokea katika matini 
aliyosikiliza kwa kurejelea vidokezo 
vilivyopo katika matini akiwa peke 
yake, wawiliwawili au katika kikundi 

1. Ni ujumbe 
gani 
uliosikiliza 
katika matini 
ambao 
unafanana na 
mambo 
katika jamii 
yako? 

2. Unajifunza 
nini kutokana 
na ujumbe 
katika matini 
ulizosikiliza? 
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● kushirikiana na mzazi au mlezi 
kusikiliza na kuchanganua habari 
katika matini za aina mbalimbali 
kuhusu suala lengwa. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kikundi kutoa hoja na anapoeleza kikamilifu 

masuala yanayozungumziwa katika habari aliyosikiliza. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza habari. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapohusisha habari inayozungumziwa katika matini aliyosikiliza na 

maisha ya kila siku katika kutatua matatizo ya jamii.  
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwaelezea wenzake masuala yanayozungumziwa katika matini aliyosikiliza. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojadili na mzazi au mlezi wake kuhusu habari katika matini aliyosikiliza. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposikiliza matini kuhusu suala lengwa. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kusikiliza na kufasiri. 
• Physical Education and Sports,Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya 

usalama. 

 
Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                Viwango 
Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
ujumbe katika matini ya 
kusikiliza. 

Anatambua ujumbe 
katika matini ya 
kusikiliza kwa urahisi. 

Anatambua ujumbe 
katika matini ya 
kusikiliza. 
 

Anatambua baadhi ya 
ujumbe katika matini 
ya kusikiliza. 

Anatambua baadhi ya 
ujumbe katika matini 
ya kusikiliza kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 
uhusiano kati ya ujumbe 
wa matini na maisha ya 
kila siku. 

Anaeleza uhusiano 
kati ya ujumbe wa 
matini na maisha ya 
kila siku kwa wepesi. 
 

Anaeleza uhusiano 
kati ya ujumbe wa 
matini na maisha ya 
kila siku. 
 

Anaeleza baadhi ya 
uhusiano kati ya 
ujumbe wa matini na 
maisha ya kila siku. 

Anaeleza uhusiano kati 
ya ujumbe wa matini 
na maisha ya kila siku 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 
mafunzo yanayotokana 
na ujumbe wa matini. 

Anajadili kwa kina  
mafunzo 
yanayotokana na 
ujumbe wa matini. 

Anajadili mafunzo 
yanayotokana na 
ujumbe wa matini. 
 

Anajadili baadhi ya 
mafunzo yanayotokana 
na ujumbe wa matini. 

Anajadili baadhi ya 
mafunzo yanayotokana 
na ujumbe wa matini 
kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

6.2 
Kusoma 

6.2.1 
Kusoma 
kwa Kina  
  
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya maudhui 

na dhamira katika fasihi ili 
kuvipambanua  

b) kutambua maudhui katika 
tamthilia 

c) kujadili maudhui katika 
tamthilia 

d) kutambua dhamira katika 
tamthilia 

e) kujadili dhamira katika 
tamthilia 

f) kujenga mazoea ya usomaji 
wa kazi za kifasihi ili 
kujenga misingi ya 
uchambuzi. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya maudhui katika fasihi 

akiwa peke yake 
● kutambua maudhui mbalimbali katika 

tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu akiwa 
na mwenzake 

● kujadili maudhui ya tamthilia iliyoteuliwa 
na mwalimu akiwa peke yake au katika 
kikundi 

● kuwawasilishia wenzake darasani 
uchambuzi wake kuhusu maudhui 

● kuandika maelezo mafupi kuhusu 
maudhui katika tamthilia iliyoteuliwa na 
mwalimu  

● kueleza maana ya dhamira katika fasihi 
wakiwa wawiliwawili 

● kutambua dhamira ya tamthilia 
iliyoteuliwa na mwalimu  akiwa na 
wenzake katika kikundi 

● kujadili dhamira katika tamthilia akiwa 
katika kikundi 

Je, ni mambo 
gani muhimu 
yaliyo katika 
tamthilia 
ulizosoma?                                       
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● kuandika maelezo mafupi kuhusu 
dhamira ya tamthilia iliyoteuliwa na 
mwalimu  

● kuwawasilishia mzazi, mlezi au 
mwenzake uchambuzi wake kuhusu 
maudhui na dhamira ili wautolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana  na wenzake kutambua na kujadili dhamira na maudhui katika  

tamthilia. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake ufupisho wa dhamira na maudhui ili waujadili na kutolea maoni. 
● Uwazaji kina: mwanafunzi anapochanganua maudhui na dhamira katika tamthilia na kuwasilishia wenzake. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kikundi wanapotambua na kujadili dhamira na maudhui 

katika tamthilia. 
● Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza. 
● Umoja: mwanafunzi anapotagusana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili dhamira na maudhui katika 

tamthilia. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anaposoma tamthilia. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 
● Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia usalama nyumbani. 

DRAFT



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hauuzwi 

 

 
73 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                    Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia 
Matarajio 

Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya maudhui na 
dhamira katika fasihi. 

Anaeleza maana ya 
maudhui na dhamira 
katika fasihi kwa 
utendeti. 

Anaeleza maana 
ya maudhui na 
dhamira katika 
fasihi. 

Anafafanua kwa kiasi 
maana ya maudhui 
na dhamira katika 
fasihi. 

Anaeleza maana ya 
maudhui na dhamira katika 
fasihi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 
maudhui katika 
tamthilia. 

Anatambua maudhui 
katika  tamthilia kwa 
wepesi. 

Anatambua 
maudhui katika 
tamthilia. 

Anatambua baadhi ya 
maudhui katika 
tamthilia.  

Anatambua baadhi ya 
maudhui katika tamthilia 
kwa kusaidiwa.  

Kuweza kutambua 
dhamira katika 
tamthilia. 

Anatambua dhamira 
katika tamthilia kwa 
wepesi. 

Anatambua 
dhamira katika 
tamthilia. 

Anatambua dhamira 
kwa kiasi katika 
tamthilia. 

Anatambua dhamira kwa 
kiasi katika tamthilia kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 
maudhui katika 
tamthilia. 

Anajadili maudhui katika 
tamthilia kwa kina. 

Anajadili maudhui 
katika tamthilia. 

Anajadili baadhi ya 
maudhui katika 
tamthilia. 

Anajadili baadhi ya 
maudhui katika tamthilia 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 
dhamira katika 
tamthilia. 

Anajadili dhamira katika 
tamthilia kwa urahisi. 

Anajadili dhamira 
katika tamthilia. 

Anajadili kwa kiasi 
dhamira katika 
tamthilia. 

Anajadili kwa kiasi 
dhamira katika tamthilia 
kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

6.3 
Kuandika 

6.3.1 Insha 
za Kubuni 
 
Mdokezo 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya 

insha ya mdokezo ili 
kuipambanua 

b) kubainisha aina za 
insha ya mdokezo 

c) kujadili vipengele vya 
insha ya mdokezo 

d) kuandika insha ya 
mdokezo kwa 
kuzingatia vipengele 
vya uandishi husika 

e) kufurahia kuandika 
insha za mdokezo ili 
kukuza ubunifu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua maana ya insha ya mdokezo 

akiwa peke yake 
● kujadili vipengele vya insha ya mdokezo 

(kubuni anwani inayooana na kisa, kuandika 
kisa kinachoelekezwa na maneno aliyopewa, 
kutumia lugha ifaayo, kuzingatia muundo 
ufaao) atakachosimulia kutokana na 
mdokezo kwenye matini akiwa peke yake au 
kwenye kikundi 

● kubainisha aina za insha ya mdokezo (k.v 
kuanzia na kumalizia) kwa kujadiliana na 
wenzake katika kikundi 

● kusoma kielelezo cha insha kutoka kwenye 
kitabu au kifaa cha kidijitali akiwa peke 
yake au wakiwa wawiliwawili  

● kueleza vipengele vilivyozingatiwa katika 
uandishi wa insha ya mdokezo aliyosoma 

● kuandika insha ya mdokezo kwa kuzingatia 
vipengele vya uandishi wa insha za mdokezo 

● kuwasilisha insha yake darasani ili wenzake 
waitolee maoni 

Je, ni vigezo vipi 
vinavyotumika 
katika kuandika 
insha za mdokezo? 
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● kuwasilishia mzazi au mlezi insha 
aliyoiandika ili aitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa   
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kujadiliana kuhusu insha za mdokezo. 
•  Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma vielelezo vya insha ya mdokezo. 
•  Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya mdokezo. 

 Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika insha ya mdokezo kuhusu suala lengwa.   

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 
• Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia usalama nyumbani. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya insha ya 
mdokezo. 

Anaeleza maana ya 
insha ya mdokezo 
kwa wepesi  

Anaeleza maana ya 
insha ya mdokezo 
ili kuipambanua. 
 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya insha ya 
mdokezo ili 
kuipambanua. 

Anaeleza kwa kiasi maana 
ya insha ya mdokezo ili 
kuipambanua kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kubainisha 
aina za insha ya 
mdokezo. 

Anabainisha aina za 
insha ya mdokezo 
kwa urahisi. 

Anabainisha aina za 
insha ya mdokezo. 

Anabainisha kwa kiasi 
aina za insha ya 
mdokezo. 

Anabainisha kwa kiasi aina 
za insha ya mdokezo kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
uandishi wa insha za 
mdokezo. 

 Anaeleza vipengele 
vya kuzingatia katika 
uandishi wa insha za 
mdokezo kwa kina. 

 Anaeleza vipengele 
vya kuzingatia 
katika uandishi wa 
insha za mdokezo. 

 Anaeleza baadhi ya 
vipengele vya kuzingatia 
katika uandishi wa insha 
za mdokezo. 

 Anaeleza baadhi ya 
vipengele vya kuzingatia 
katika uandishi wa insha za 
mdokezo kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuandika 
insha ya mdokezo 
kwa kuzingatia 
vipengele vifaavyo 
vya uandishi husika. 

Anaandika kwa 
mvuto insha ya 
mdokezo kwa 
kuzingatia vipengele 
vifaavyo vya uandishi 
husika. 

Anaandika insha ya 
mdokezo kwa 
kuzingatia 
vipengele vifaavyo 
vya uandishi 
husika. 

Anaandika insha ya 
mdokezo kwa kuzingatia 
baadhi ya vipengele 
vifaavyo vya uandishi 
husika. 

Anaandika, kwa 
kuelekezwa, 
 insha ya mdokezo kwa 
kuzingatia baadhi ya 
vipengele vifaavyo vya 
uandishi husika.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

6.4 
Sarufi 
  

6.4.1 Vivumishi 
vya Sifa na 
Viashiria 
 
(Vipindi 2) 
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua vivumishi 

vya sifa na 
viashiria/vionyeshi 
katika matini 

b) kutumia vivumishi vya 
sifa na 
viashiria/vionyeshi 
ipasavyo katika matini 

c) kuchangamkia 
matumizi ya vivumishi 
vya sifa na viashiria 
katika mawasiliano.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua vivumishi vya sifa (k.v. -zuri, -

embamba, bora, safi) na viashiria (k.v 
huyu, hizo, kile) kwenye chati, kadi 
maneno au kapu maneno 

● kutenga vivumishi vya sifa na viashiria 
katika orodha ya maneno, sentensi au 
vifungu kwa kuvipigia mstari au 
kuvikolezea wino katika matini za 
kidijitali   

● kumtajia mwenzake vivumishi vya sifa na 
viashiria katika mazingira ya shuleni na 
ya nyumbani 

● kutunga sentensi  kwa kutumia vivumishi 
vya sifa na viashiria akiwa peke yake, 
wawiliwawili au katika kikundi 

● kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa 
kutumia vivumishi vya sifa na viashiria 
akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 
kikundi 

● kutafiti mtandaoni kuhusu vivumishi vya 
sifa na viashiria 

Je, kuna tofauti 
gani kati ya 
vivumishi vya 
sifa na 
vivumishi 
viashiria? 
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● kumsomea mzazi au mlezi kuhusu 
vivumishi vya sifa na viashiria alivyotafiti 
mtandaoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia katika kazi za kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria.  
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vivumishi vya sifa na viashiria.  
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vivumishi vya sifa na viashiria na kuzitungia sentensi na vifungu sahihi. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti mtandaoni kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria.   

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 
Masuala ya usalama: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vivumishi vya sifa na viashiria.   

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za vivumishi. 
● Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia usalama nyumbani. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                      Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
vivumishi vya sifa na 
viashiria katika matini. 

Anatambua vivumishi 
vya sifa na viashiria 
katika matini kwa 
wepesi.   

Anatambua 
vivumishi vya sifa 
na viashiria katika 
matini.  

Anatambua baadhi ya 
vivumishi vya sifa na 
viashiria katika matini. 

Anatambua baadhi ya 
vivumishi vya sifa na 
viashiria katika matini kwa 
kusaidiwa.  

Kuweza kutumia 
vivumishi vya sifa na 
viashiria ipasavyo 
katika matini. 

Anatumia vivumishi 
vya sifa na viashiria 
ipasavyo katika 
matini kwa urahisi.  

Anatumia vivumishi 
vya sifa na viashiria 
ipasavyo katika 
matini. 

Anatumia vivumishi 
vya sifa na viashiria 
ipasavyo katika baadhi 
ya matini. 

Anatumia vivumishi vya 
sifa na viashiria ipasavyo 
katika baadhi ya matini 
kwa kusaidiwa. 
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7.0 KUHUDUMIA WENYE MAHITAJI MAALUMU 

Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

7.1 
Kusikiliza na 
Kuzungumza 

7.1.1  
Usikilizaji 
Husishi 
  
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

usikilizaji husishi ili 
kuubainisha 

b) kujadili vipengele 
vya kuzingatia katika 
usikilizaji husishi  

c) kufanya 
mazungumzo 
yanayozingatia 
vipengele vya 
usikilizaji husishi 

d) kuchangamkia 
kushiriki katika 
usikilizaji husishi ili 
kujenga uhusiano 
mwema na wengine. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya usikilizaji husishi akiwa 

peke yake au katika kikundi 
● kujadili vipengele vya kuzingatia katika 

usikilizaji husishi (k.v.  kusilikiza kwa makini, 
kutomhukumu mzungumzaji, kutodakia 
mazungumzo, kutumia ishara zinazoweza 
kumhimiza mzungumzaji) kutoka kwenye 
mazungumzo mafupi, akiwa na mwenzake  

● kusikiliza mazungumzo kuhusu suala lengwa 
kutoka kwenye vifaa vya kidijitali (k.v 
vinasasauti) akizingatia na kutambua 
vipengele vya usikilizaji husishi 
vilivyozingatiwa 

● kumsikiliza mwenzake, mwalimu au mgeni 
mwalikwa akisema kauli au akisoma vifungu 
vifupi kuhusu suala lengwa na kufasiri hisia 
zake 

● kuigiza kikao cha utoaji nasaha akiwa katika 
kikundi huku akizingatia vipengele vya 
usikilizaji husishi  

Unaposhiriki 
katika 
usikilizaji 
husishi, 
utazingatia 
nini ili 
kufanikisha 
usikilizaji?  
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● kushiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa 
na mzazi au mlezi wake huku akizingatia 
vipengele vya usikilizaji husishi. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili kuhusu vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza husishi. 
● Ujuzi wa kidijitali:  mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo kuhusu suala lengwa. 
● Ubunifu: mwanafunzi anaposikiliza na kubaini mtazamo wa msemaji. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofasiri hisia za msemaji.  
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa na mzazi au mlezi wake na kujifunza 

zaidi vipengele vya kusikiliza husishi. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.Pia mwanafunzi anapoheshimu zamu 

ya wenzake katika mazungumzo. 
● Upendo: mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini na kujihusisha na hisia zao.  
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya ujifunzaji wa kusikiliza husishi 

kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya aina za usikilizaji. 
● Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia 
Matarajio 

Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya usikilizaji 
husishi. 

Anaeleza maana ya 
usikilizaji husishi kwa 
utendeti. 

Anaeleza maana 
ya usikilizaji 
husishi. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya usikilizaji 
husishi. 

Anaeleza kwa kiasi maana 
ya usikilizaji husishi kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 
vipengele 
vya kuzingatia katika 
usikilizaji husishi. 

Anatambua 
kwa wepesi vipengele 
vya kuzingatia katika 
usikilizaji husishi. 

Anatambua 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
usikilizaji husishi. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
usikilizaji husishi. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya 
kuzingatia katika usikilizaji 
husishi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kufanya 
mazungumzo 
yanayozingatia 
vipengele vya 
usikilizaji husishi. 
 

Anafanya 
mazungumzo 
yanayozingatia 
vipengele vya 
usikilizaji husishi kwa 
urahisi. 

Anafanya 
mazungumzo 
yanayozingatia 
vipengele vya 
usikilizaji husishi. 
 

Anafanya 
mazungumzo 
yanayozingatia 
baadhi ya vipengele 
vya usikilizaji 
husishi. 

Anafanya mazungumzo 
yanayozingatia baadhi ya 
vipengele vya usikilizaji 
husishi kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali 
Dadisi 

7.2 
Kusoma 

7 .2.1 Ufupisho 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

ufupisho ili 
kuupambanua 

b) kujadili vipengele 
vya ufupisho wa 
kifungu 

c) kufupisha kifungu 
akizingatia 
vipengele vya 
ufupisho 

d) kujenga mazoea ya 
kuwasiliana kwa 
maelezo mafupi.  

 
 
  

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kueleza maana ya ufupisho akiwa peke yake au 

katika kikundi 
• kujadili vipengele vya ufupisho wa kifungu akiwa 

na wenzake katika kikundi 
• kusoma kifungu kuhusu suala lengwa katika matini 

andishi au ya kidijitali akiwa peke yake au 
wawiliwawili 

• kutambua kwenye matini andishi au ya kidijitali 
habari za kimsingi katika makala na kuzieleza kwa 
usahihi kwa kuzingatia mtazamo wa matini katika 
matini ya kufupishwa akishirikiana na wenzake 

• kueleza kwa maneno yake habari muhimu katika 
kifungu alichosoma 

• kufupisha kifungu alichosoma kwa kuzingatia 
mpangilio ufaao wa habari sahihi kutokana na 
matini akishirikiana na wenzake katika kikundi 

• kuwawasilishia wenzake kazi yake ili waitolee 
maoni 

• kumweleza mzazi au mlezi  namna ya kufupisha 
kifungu kwa kuzingatia mpangilio ufaao wa habari 
sahihi kutokana na matini. 

Unazingatia 
nini 
unapofupis
ha kifungu? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadiliana katika kikundi habari kuu za aya 

kwenye kifungu alichosoma. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapoandaa ufupisho na kuwawasilishia wenzake ili wautolee maoni. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika ufupisho kwa kuzingatia mpangilio ufaao. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposoma kifungu mtandaoni na kudondoa hoja muhimu.  

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya ufupisho wa 

kifungu. 
• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia, anapojitolea kuiandaa 

kazi yake ili kuwawasilishia wenzake. 
• Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili maneno na hoja muhimu katika kifungu. 

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.   

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia ufupisho.  
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                         Viwango 
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 
ya ufupisho. 
 

Anaeleza maana ya 
ufupisho kwa wepesi. 

Anaeleza maana ya 
ufupisho. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya ufupisho. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya ufupisho kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 
vipengele vya ufupisho 
wa kifungu. 

Anajadili kwa kina 
vipengele vya 
ufupisho wa kifungu. 

Anajadili vipengele 
vya ufupisho wa 
kifungu. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya ufupisho 
wa kifungu. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya ufupisho 
wa kifungu kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kufupisha 
kifungu akizingatia 
vipengele vya ufupisho. 
 

Anafupisha kifungu 
akizingatia vipengele 
vya ufupisho kwa 
urahisi. 
 

Anafupisha kifungu 
akizingatia vipengele 
vya ufupisho. 
 

Anafupisha sehemu ya 
kifungu akizingatia 
vipengele vya 
ufupisho. 
 

Anafupisha sehemu ya 
kifungu akizingatia 
vipengele vya ufupisho 
kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

7.3 
Kuandika 

7.3.1 Insha za 
Kubuni 
Maelezo 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua tamathali 

mbalimbali za lugha 
katika insha ya maelezo 

b) kueleza jinsi tamathali 
mbalimbali za lugha 
zinavyochangia kujenga 
picha dhahiri katika insha 
ya maelezo 

c) kuandika insha ya maelezo 
akitumia tamathali 
mbalimbali za lugha ili 
kujenga picha dhahiri 

d) kufurahia kuandika insha 
za maelezo akitumia 
tamathali mbalimbali za 
lugha ili kujenga picha 
dhahiri.  

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua tamathali mbalimbali za 

lugha katika vielelezo vya insha 
za maelezo (k.v. tashbihi, sitiari, 
uhaishaji na tanakali sauti) akiwa 
peke yake au  wawiliwawili 

• kutambua jinsi tamathali za lugha 
katika insha kielelezo ya maelezo 
zinavyochangia kujenga picha 
dhahiri ya kinachoelezewa 
akishirikiana na wenzake katika 
kikundi   

• kupigia mstari tamathali 
mbalimbali zilizotumiwa kwenye 
kifungu kutoa maelezo katika 
kitabu au kifaa cha kidijitali akiwa 
peke yake, wawiliwawili au katika 
kikundi 

• kuandika insha ya maelezo 
akitumia tamathali mbalimbali za 
lugha ili kujenga picha dhahiri 
katika insha ya maelezo 

Je, unatumia 
lugha ya aina 
gani wakati 
unapotaka 
kumweleza mtu 
kitu ili aweze 
kupata picha 
kamili? 
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• kuwasomea wenzake insha 
aliyoandika ili waitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika insha ya maelezo. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika shughuli za ujifunzaji. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha inayosawiri picha halisi ya kitu anachoelezea. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango                            
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
tamathali mbalimbali za 
lugha katika insha ya 
maelezo. 

Anatambua tamathali 
mbalimbali za lugha 
katika insha ya maelezo 
kwa urahisi. 

Anatambua 
tamathali 
mbalimbali za lugha 
katika insha ya 
maelezo. 

Anatambua baadhi ya 
tamathali za lugha 
katika insha ya 
maelezo. 

Anatambua baadhi ya  
tamathali za lugha 
katika insha ya maelezo 
kwa kuongozwa. 

Kuweza kueleza jinsi 
tamathali mbalimbali za 
lugha zinavyochangia 
katika kujenga picha 
dhahiri katika insha ya 
maelezo. 

Anaeleza jinsi tamathali 
mbalimbali za lugha 
zinavyochangia katika 
kujenga picha dhahiri 
katika insha ya maelezo 
kwa urahisi. 

Anaeleza jinsi 
tamathali 
mbalimbali za lugha 
zinavyochangia 
katika kujenga 
picha dhahiri katika 
insha ya maelezo. 

Anaeleza jinsi baadhi 
ya tamathali za lugha 
zinachangia katika 
kujenga picha dhahiri 
katika insha ya 
maelezo. 

Anaeleza jinsi tamathali 
mbalimbali za lugha 
zinachangia katika 
kujenga picha dhahiri 
katika insha ya maelezo 
kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuandika insha 
ya maelezo akitumia 
tamathali mbalimbali za 
lugha ili kujenga picha 
dhahiri. 

Anaandika insha ya 
maelezo kwa urahisi 
akitumia tamathali 
mbalimbali za lugha ili 
kujenga picha dhahiri. 

Anaandika insha ya 
maelezo akitumia 
tamathali 
mbalimbali za lugha 
ili kujenga picha 
dhahiri. 

Anaandika insha ya 
maelezo akitumia 
baadhi ya tamathali za 
lugha ili kujenga picha 
dhahiri. 

Anaandika insha ya 
maelezo kwa 
kuelekezwa akitumia 
baadhi ya tamathali za 
lugha ili kujenga picha 
dhahiri. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

7.4 
Sarufi 
  

7.4.1 Vivumishi 
Vimilikishi, vya 
Idadi na vya 
Sifa  
     
 (Vipindi 2) 
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua vivumishi 

vimilikishi, vya idadi 
na vya sifa katika 
matini 

b) kutumia vivumishi 
vimilikishi, vya idadi 
na vya sifa ipasavyo 
katika matini 

c) kuchangamkia 
matumizi ya vivumishi 
vimilikishi, vya idadi 
na vya sifa katika 
mawasiliano.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua vivumishi vimilikishi, (k.v 

kitabu changu, mkoba wako, nyumba yenu 
n.k.) vya idadi (k.v. mhisani mmoja, 
wanyama wawili, maua mengi, n.k.) na vya 
sifa (k.v. mlima mrefu, karatasi bora, n.k.) 
kwenye chati, kadi maneno au kapu 
maneno akiwa peke yake au wawiliwawili  

• kutenga vivumishi vimilikishi, vya idadi 
na vya sifa katika orodha ya maneno, 
sentensi au vifungu kwa kuzipigia mstari 
au kuzikolezea wino katika matini za 
kidijitali au za kimaandishi 

• kumtajia mwenzake vivumishi vimilikishi, 
vya idadi na vya sifa katika mazingira ya 
shuleni  

• kutunga sentensi kwa kutumia vivumishi 
vimilikishi, vya idadi na vya sifa akiwa 
peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 

• kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa 
kutumia vivumishi vimilikishi, vya idadi 
na vya sifa 

Je, kuna tofauti 
gani kati ya 
vivumishi 
vimilikishi, vya 
idadi na vya 
sifa? 
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• kumtajia  mzazi au mlezi sentensi 
vivumishi vimilikishi, vya idadi na vya 
sifa katika mazingira ya nyumbani. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia kazi za kikundi na kuchambua aina mbalimbali ya vivumishi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu vivumishi lengwa.  
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi  akitumia vivumishi vya sifa,idadi na vimilikishi.  
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vivumishi vya sifa,idadi na vimilikishi na kuzitungia sentensi na vifungu 

sahihi. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia 

vivumishi vya sifa,idadi na vimilikishi.   

Uhusiano na Masomo Mengine  
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za vivumishi. 
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                       Viwango 
Vigezo   

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
vivumishi vimilikishi, 
vya idadi na vya sifa 
katika matini. 
 

Anatambua vivumishi 
vimilikishi, vya idadi na 
vya sifa katika matini 
mbalimbali kwa wepesi.   

Anatambua vivumishi 
vimilikishi, vya idadi 
na vya sifa katika 
matini mbalimbali.  

Anatambua baadhi ya 
vivumishi vimilikishi, 
vya idadi na vya sifa 
katika matini 
mbalimbali.  

Anatambua baadhi ya 
vivumishi vimilikishi, 
vya idadi na vya sifa 
katika matini 
mbalimbali kwa 
kuelekezwa.  

Kuweza kutumia 
vivumishi vimilikishi, 
vya idadi na vya sifa 
ipasavyo katika matini. 
 

Anatumia vivumishi 
vimilikishi, vya idadi na 
vya sifa ipasavyo katika 
matini kwa urahisi.  

Anatumia vivumishi 
vimilikishi, vya idadi 
na vya sifa ipasavyo 
katika matini.  

Anatumia baadhi ya 
vivumishi vimilikishi, 
vya idadi na vya sifa 
ipasavyo katika 
matini.  

Anatumia baadhi ya 
vivumishi vimilikishi, 
vya idadi na vya sifa 
ipasavyo katika baadhi 
ya matini kwa 
kusaidiwa. 
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8.0 UHALIFU WA MTANDAONI 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

8.1 
Kusikiliza 
na 
kuzungumza 
  

8.1.1 Aina za 
Uzungumzaji 
Uzungumzaji 
wa papo kwa 
papo 
 
(Vipindi 2) 
 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya 

uzungumzaji  wa papo 
kwa papo ili 
kuyapambanua 

b) kutambua vipengele 
vya kuzingatia katika 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo 

c) kutoa uzungumzaji wa 
papo kwa papo kwa 
kuzingatia vipengele 
vifaavyo vya 
uzungumzaji 

d) kuchangamkia kutoa 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo ili 
kufanikisha 
mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kueleza maana ya mazungumzo ya papo kwa 

papo akiwa peke yake au katika kikundi 
• kubainisha vipengele vya kuzingatia katika 

uzungumzaji wa papo kwa papo (k.v 
ukakamavu, ujumbe unaolenga hadhira 
husika, ubanifu, upangaji hoja, utumiaji wa 
lugha ya kawaida, utumiaji wa ishara, 
utumiaji wa sauti ifaayo) akiwa peke yake, 
wawiliwawili au katika kikundi 

• kusikiliza uzungumzaji wa papo kwa papo 
kuhusu suala lengwa yakitolewa na mwalimu, 
wenzake, mgeni mwalimu au kutoka kwenye 
vifaa vya kidijitali na kutathmini vipengele 
vya uwasilishaji vilivyotumika 

•  kushiriki katika uzungumzaji  wa papo kwa 
papo akizingatia vipengele vifaavyo akiwa 
peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 

• kubuni uzungumzaji mepesi ya papo kwa 
papo kuhusu suala lengwa akizingatia 

Unazingatia 
mambo gani 
ili 
kufanikisha 
uzungumzaji 
wa papo kwa 
papo?  
 
 
 
  

DRAFT



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hauuzwi 

 

 
93 

 

 
  

vipengele vifaavyo na kuwawasilishia 
wenzake katika kikundi ili wautathmini. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojieleza kwa njia wazi katika uwasilishaji wa mazungumzo ya papo kwa 

papo. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga uzungumzaji wa papo kwa papo kuhusu suala lengwa. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutoa uzungumzaji wa papo kwa papo kuhusu suala lengwa. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki uzungumzaji wa papo kwa papo na kujifunza zaidi kuhusu uzungumzaji wa 

papo kwa papo. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapoihusisha hadhira katika uzungumzaji. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kujifunza. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake na kutoa mchango katika shughuli za kikundi. 
• Amani : mwanafunzi anaposhiriki na wengine katika uzungumzaji wa papo kwa hapo kuhusu suala lengwa kwa utulivu. 

Masuala Mtambuko  
• Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposhiriki katika uzungumzaji wa papo kwa papo kuhusu suala lengwa. 
• Uraia: mwanafunzi anaposhiriki katika uzungumzaji wa papo kwa papo kuhusu uhalifu mtandaoni, anajifunza kuheshimu 

maisha ya binadamu/ kudumisha haki za kibinadamu.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za uzungumzaji. 
• Social Studies na Computer Studies: masomo haya pia yanashughulikia uhalifu mtandaoni.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                    Viwango 
Vigezo         

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo. 

Anaeleza maana ya 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo.  

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo.   

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya uzungumzaji  
wa papo kwa papo kwa 
kusaidiwa.  

Kuweza kutambua 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo. 
 

Anatambua kwa wepesi 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo. 

Anatambua vipengele 
vya kuzingatia katika 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
uzungumzaji wa papo 
kwa papo kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza 
kutoa uzungumzaji   
wa papo kwa papo 
kwa kuzingatia 
vipengele vifaavyo 
vya uzungumzaji. 

Anatoa uzungumzaji  w
a papo kwa papo kwa 
urahisi kwa kuzingatia 
vipengele vifaavyo vya 
uzungumzaji. 
 
 

Anatoa 
uzungumzaji  wa papo 
kwa papo kwa 
kuzingatia vipengele 
vifaavyo vya 
uzungumzaji. 
 

Anatoa uzungumzaji 
wa papo kwa papo 
kwa kuzingatia baadhi 
ya vipengele vifaavyo 
vya uzungumzaji. 

Anatoa uzungumzaji    
wa papo kwa papo kwa 
kuzingatia baadhi ya 
vipengele vifaavyo vya 
uzungumzaji kwa 
kuelekezwa. 
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Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

8.2 
Kusoma 

8 .2.1 
Kusoma 
kwa Kina 
Mandhari 
na Ploti  
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua mandhari na 

ploti katika tamthilia 
b) kueleza umuhimu wa 

mandhari na ploti ili 
kuubanisha 

c) kujadili mandhari na 
ploti ya tamthilia 
aliyosoma 

d) kuchangamkia nafasi 
ya mandhari na ploti 
katika tamthilia. 

 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua mandhari mbalimbali katika 

tamthilia akiwa peke yake au katika 
kikundi 

• kueleza umuhimu wa mandhari katika 
katika tamthilia akiwa peke yake au 
katika kikundi 

• kuandika kwa ufupi kuhusu mandhari 
katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu 

• kuwawasilishia wenzake darasani 
uchambuzi wake kuhusu mandhari 

• kusoma chapisho la tamthilia au kutoka 
mtandaoni na kutambua mandhari yake 

• kutambua ploti ya tamthilia iliyoteuliwa 
na mwalimu akiwa peke yake au kwa 
kushirikiana na wenzake  

• kujadili umuhimu wa ploti ya tamthilia 
iliyoteuliwa na mwalimu akiwa peke 
yake au na wenzake 

• kuandaa muhtasari kuhusu ploti ya 
tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu 

1. Ni mandhari gani 
unayokumbuka 
yaliyo katika 
tamthilia 
ulizowahi 
kusoma? 

2. Ploti ina 
umuhimu gani 
katika tamthilia 
ulizowahi 
kusoma? 
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• kuwawasilishia wenzake darasani 
uchambuzi wake kuhusu ploti ya 
tamthilia aliyosoma 

• kumweleza mzazi au mlezi  kuhusu 
mandhari na ploti katika tamthilia 
aliyosoma. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili na kuchambua mandhari na ploti katika 

tamthilia. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake darasani. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapochanganua habari katika tamthilia ili kupata mandhari na ploti. 
• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapoeleza au kujadili umuhimu wa mandhari na ploti katika tamthilia. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti na kujiandaa ili awawasilishie wenzake muhtasari wa mandhari na ploti. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kikundi wanapotambua na kujadili mandhari na ploti 

kwenye tamthilia. 
• Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anaposoma na kuchanganua tamthilia. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili mandhari na ploti kwenye 

tamthilia. 

Masuala Mtambuko 
Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anaposoma tamthilia. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 
• Social Studies na Computer Studies : masomo haya pia yanashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
mandhari 
mbalimbali na ploti 
ya tamthilia. 

Anatambua mandhari 
mbalimbali na ploti ya 
tamthilia kwa urahisi.  

Anatambua 
mandhari 
mbalimbali na ploti 
ya tamthilia. 

Anatambua baadhi ya 
mandhari na baadhi ya 
vipengele vya ploti ya 
tamthilia.  

Anatambua baadhi ya 
mandhari na baadhi ya 
vipengele vya ploti ya 
tamthilia kwa kuelekezwa.  

Kuweza kueleza 
umuhimu wa 
mandhari na ploti ya 
tamthilia. 

Anaeleza umuhimu 
wa mandhari na ploti 
ya tamthilia kwa kina.  

Anaeleza umuhimu 
wa mandhari na 
ploti ya tamthilia.  

Anaeleza umuhimu wa 
baadhi ya mandhari na 
baadhi ya vipengele 
vya ploti ya tamthilia.  

Anaeleza umuhimu wa baadhi 
ya mandhari na baadhi ya 
vipengele vya ploti ya 
tamthilia kwa kuelekezwa.  

Kuweza kujadili 
mandhari na ploti ya 
tamthilia aliyosoma. 
 

Anajadili mandhari na 
ploti ya tamthilia 
aliyosoma kwa 
wepesi. 
 

Anajadili mandhari 
na ploti ya tamthilia 
aliyosoma. 
 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya mandhari 
na ploti ya tamthilia 
aliyosoma. 
 

Anajadili baadhi ya vipengele 
vya mandhari na ploti ya 
tamthilia aliyosoma kwa 
kusaidiwa. 
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Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 
Dadisi 

8.3 
Kuandika 

8.3.1 
Viakifishi 
Alama za 
Mtajo na 
Mshazari 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua 

matumizi ya   
alama za mtajo na 
mshazari katika 
matini 

b) kutumia ipasavyo 
alama za mtajo na 
mshazari katika 
matini 

c) kufurahia 
matumizi yafaayo 
ya alama za mtajo 
na mshazari katika 
matini. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua matumizi ya alama za mtajo na mshazari 

kwenye matini andishi au za kidijitali (k.v. kutumia 
alama za nukuu mwanzoni na mwishoni mwa 
usemi halisi) kutumia mshazari (k.v kutenga 
maneno katika sentensi, kuchukua nafasi ya ‘au’, 
kuonyesha aksami, kutenga siku, mwezi na mwaka, 
n.k.) 

• kuandika maneno, sentensi au vifungu vya maneno 
kwa kutumia alama za mtajo na mshazari 
ipasavyo  

• kuandika kwenye kifaa cha kidijitali (k.v. 
tarakilishi) kifungu kifupi kuhusu suala lengwa 
akitumia alama za mtajo na mshazari ipasavyo na 
kuwasambazia wenzake kwenye mtandao ili 
wakitolee maoni 

• kushirikiana na wenzake kusahihisha kifungu 
ambacho hakijatumia alama za mtajo na mshazari 
ipasavyo 

• kuwasomea wenzake kifungu alichoandika na 
kuwataka waandike maneno, sentensi au vifungu 
vinavyostahili kuwa na alama za mtajo na 
mshazari 

1. Je, alama za 
mtajo 
hutumiwa 
vipi katika 
maandishi? 

2. Je, alama ya 
mshazari 
hutumiwa 
vipi katika 
maandishi? 
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• kushirikiana na mzazi au mlezi kutafiti mtandaoni 
au kwenye vitabu vya ziada kuhusu matumizi ya 
alama za mtajo na mshazari. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji darasani. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika kifungu na kuwasambazia wenzake mtandaoni. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya alama za mtajo na mshazari.  
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutafiti kuhusu matumizi ya alama za mtajo na 

mshazari. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo:  mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya uhalifu wa mtandaoni: mwanafunzi anapotumia alama za mtajo na mshazari kuandika kifungu kuhusu suala 

lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uakifishaji.  
• Social Studies na Computer Studies: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                    Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua matumizi 
ya alama za mtajo na 
mshazari katika 
matini. 

Anatambua matumizi 
ya alama za mtajo na 
mshazari katika matini 
kwa urahisi.  

Anatambua matumizi 
ya alama za mtajo na 
mshazari katika 
matini. 

Anatambua baadhi ya 
matumizi ya alama za 
mtajo na mshazari 
katika matini. 

Anatambua baadhi ya 
matumizi ya alama za 
mtajo na mshazari katika 
matini kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 
alama za mtajo na 
mshazari ipasavyo 
katika matini. 

Anatumia alama za 
mtajo na mshazari 
ipasavyo katika matini 
kwa wepesi. 

Anatumia alama za 
mtajo na mshazari 
ipasavyo katika 
matini. 

Anatumia alama za 
mtajo na mshazari 
ipasavyo katika baadhi 
ya matini. 

Anatumia alama za 
mtajo na mshazari 
ipasavyo katika baadhi 
ya matini kwa 
kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

8.4 
Sarufi 

8.4.1 Ngeli na 
Upatanisho wa 
Kisarufi 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua nomino za ngeli ya 

I-ZI na I-I katika matini 
b) kutambua upatanisho wa 

kisarufi wa ngeli ya I-ZI na  
I-I katika sentensi 

c) kutumia nomino za ngeli ya   
I-ZI na I-I katika matini  kwa 
kuzingatia upatanisho ufaao 
wa kisarufi 

d) kuchangamkia kutumia 
nomino za ngeli ya I-ZI na I-I 
ipasavyo katika sentensi na 
vifungu ili kuimarisha 
mawasiliano.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kuchopoa nomino za ngeli ya I-ZI 

(k.v. ndizi, ndoo, ngozi, kamba, njia 
n.k), na I-I (k.v chumvi, sukari, 
simanzi, n.k.) kwenye chati, kadi 
maneno, kapu maneno au tarakilishi 

• kutambua viambishi vya upatanisho 
wa kisarufi vya ngeli ya I-ZI na I-I 
katika sentensi na mafungu ya 
maneno akiwa peke yake, 
wawiliwawili au katika kikundi 

• kutaja majina katika mazingira ya 
shuleni yaliyo katika ngeli ya I-ZI 
(k.v. ngazi, bendera,) na I-I (kv 
mvua, sukari, n.k.) akiwa na 
wenzake katika kikundi 

• kutenga nomino za ngeli ya I-ZI na 
I-I katika orodha ya nomino, 
sentensi au vifungu kwenye vitabu, 
tarakilishi, chati kwa kuzikolezea 
wino au kuzipigia mstari 

1. Ni vitu gani 
katika 
mazingira 
yako vyenye 
majina yaliyo 
katika ngeli 
ya I-ZI? 

 
2. Ni majina 

yapi 
unayojua ya 
ngeli ya I-I? 
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• kutunga sentensi au vifungu vyenye 
upatanisho ufaao wa kisarufi 
kuhusu suala lengwa kwa kutumia 
nomino za ngeli ya I-ZI na I-I akiwa 
peke yake, wawiliwawili 
au katika kikundi 

• kumtajia mzazi au mlezi  majina ya 
vifaa yaliyo katika ngeli ya I-ZI (k.v 
ndoo, sahani, kamba, sabuni, 
nyanya, karoti, ngozi n.k) na I-
I  (k.v chai, kahawa, n.k.) katika 
mazingira ya nyumbani. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia  vifaa vya kidijitali katika kutambua nomino katika ngeli ya I-ZI na I-I. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino za ngeli ya I-ZI na I-I. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za ngeli ya I-ZI na I-I na kuzitungia sentensi sahihi na vifungu. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino za ngeli ya I-ZI na I-I katika mazingira ya  

nyumbani. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 
• Masuala ya uhalifu wa mtandaoni : mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli 

ya I-ZI na I-I.   

Uhusiano na Masomo Mengine  
• English Indigenous Languages na Foreign Languages : masomo haya pia yanashughulikia upatanisho wa kisarufi. 
• Social Studies na Computer Studies : masomo haya pia yanashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
nomino katika ngeli 
ya I-ZI na I-I katika 
matini.  

Anatambua kwa wepesi 
nomino katika ngeli ya I-
ZI na I-I kwenye matini. 

Anatambua nomino 
katika ngeli ya I-ZI na 
I-I katika matini. 

Anatambua baadhi ya 
nomino katika ngeli ya 
I-ZI na I-I katika 
matini. 

Anatambua baadhi ya 
nomino katika ngeli ya 
I-ZI na I-I katika matini 
kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 
upatanisho wa 
kisarufi wa ngeli ya 
I-ZI na I-I katika 
sentensi. 
 

Anatambua kwa wepesi 
viambishi vya upatanisho 
wa kisarufi katika ngeli 
ya I-ZI na I-I katika 
sentensi. 

Anatambua viambishi 
vya upatanisho wa 
kisarufi katika ngeli 
ya I-ZI na I-I katika 
sentensi. 

Anatambua viambishi 
vya upatanisho wa 
kisarufi katika ngeli ya 
I-ZI na I-I katika 
baadhi ya sentensi. 

Anatambua viambishi 
vya upatanisho wa 
kisarufi katika ngeli ya 
I-ZI na I-I katika baadhi 
ya sentensi kwa 
kusaidiwa. 
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Kuweza kutumia 
nomino katika ngeli 
ya I-ZI na I-I katika 
matini kwa 
kuzingatia 
upatanisho ufaao wa 
kisarufi. 

Anatambua upatanisho 
wa kisarufi wa ngeli ya  
I-ZI na I-I katika matini 
kwa kuzingatia 
upatanisho ufaao wa 
kisarufi kwa urahisi. 
 

Anatambua 
upatanisho wa 
kisarufi wa ngeli ya  
I-ZI na I-I katika 
matini kwa kuzingatia 
upatanisho ufaao wa 
kisarufi. 

Anatambua baadhi ya 
upatanisho wa kisarufi 
wa ngeli ya I-ZI na I-I 
katika matini kwa 
kuzingatia upatanisho 
ufaao wa kisarufi. 
 

Anatambua baadhi ya 
upatanisho wa kisarufi 
wa ngeli ya I-ZI na I-I 
katika matini kwa 
kuzingatia upatanisho 
ufaao wa kisarufi.kwa 
kuelekezwa. 
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9.0 MAJUKUMU YA MNUNUZI 

Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

9.1 Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 

9.1.1 
Kusikiliza 
kwa Kina 
 
 (Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua sauti /k/ na 

/gh/ katika silabi na 
maneno 

b) kutamka sauti /k/ na 
/gh/ ipasavyo katika 
silabi na maneno 

c) kutumia maneno yenye 
sauti /k/ na /gh/ 
ipasavyo katika matini 
ili kuyatofautisha 
kimatamshi 

d) kuchangamkia 
matamshi bora ya sauti 
/k/ na /gh/ katika 
mazungumzo ya 
kawaida ili kufanikisha 
mawasiliano. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua sauti /k/ na /gh/ katika 

maneno na silabi (k.v. kali/ghali; 
karama/gharama n.k) akiwa peke yake 
au wawiliwawili  

• kutambua maneno yenye sauti / k/ na 
/gh/ katika matini andishi au za 
kidijitali na kuyatamka ipasavyo akiwa 
na wenzake 

• kutunga vitanzandimi vinavyotumia 
sauti /k/ na /gh/ na kujirekodi kwa 
kutumia kifaa cha kidijitali (k.v simu, 
tabuleti, redio na kanda za sauti) 

• kusikiliza akiwa na wenzake 
vitanzandimi alivyovirekodi ili 
kuvitathmini 

• kumwasilishia mzaz au mlezi 
mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa 
kuzingatia matamshi bora ya sauti /k/ 
na /gh/. 

Ni maneno yapi 
unayoyajua 
yaliyo na sauti 
/k/ na /gh/? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kutafuta maneno yenye sauti /k/ na 

/gh/ katika matini na katika mazungumzo katika kikundi. 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanza ndimi vyenye sauti /k/ na /gh/. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotambua na kutofautisha matamshi katika kikundi kuhusu sauti lengwa na anapotunga sentensi. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti /k/ na /gh/ na anapochangia katika kazi ya kikundi. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kwa kuhusisha matamshi bora ya sauti /k/ 

na /gh/.  

Maadili 
• Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya 

kidijitali anavyotumia. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kwa heshima na utulivu katika shughuli za kikundi. 
• Amani: mwanafunzi anapofanya kazi na wenzake bila migogoro yoyote. 

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya biashara: mwanafunzi anapotamka na kutofautisha sauti lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kutofautisha na 

kutamka sauti. 
• Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                        Viwango 
Vigezo  

Kuzidisha 
Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua sauti 
/k/ na /gh/ katika silabi 
na maneno.  

Anatambua kwa 
wepesi sauti / k/ na 
/gh/   katika silabi 
na maneno.  

Anatambua sauti /k/ 
na /gh/ katika silabi 
na maneno.  

Anatambua sauti /k/ na 
/gh/ katika baadhi ya 
silabi na maneno. 

Anatambua sauti /k/ na 
/gh/ katika baadhi ya 
silabi na maneno kwa 
kuelekezwa.  

Kuweza kutamka sauti 
/k/ na /gh/ ipasavyo na 
kuzitofautisha 
kimatamshi katika silabi 
na maneno. 
 

 Anatamka sauti /k/ 
na /gh/ ipasavyo na 
kuzitofautisha 
kimatamshi katika 
silabi na maneno 
kwa wepesi. 

Anatamka sauti / k/ 
na /gh/ ipasavyo na 
kuzitofautisha 
kimatamshi katika 
silabi na maneno.  

Anatamka sauti /k/ na 
/gh/ ipasavyo na 
kuzitofautisha 
kimatamshi katika 
baadhi ya silabi na 
maneno. 

Anatamka sauti /k/ na /gh/ 
ipasavyo na kuzitofautisha 
kimatamshi katika baadhi 
ya silabi na maneno kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kutumia maneno 
yenye sauti /k/ na /gh/ 
ipasavyo katika matini.  

Anatumia maneno 
yenye sauti  /k/ na 
/gh/ ipasavyo katika 
matini kwa wepesi. 

Anatumia maneno 
yenye sauti /k/ na 
/gh/ ipasavyo katika 
matini.  

Anatumia baadhi ya 
maneno yenye sauti /k/ 
na /gh/ ipasavyo katika  
matini. 

Anatumia baadhi ya 
maneno yenye sauti  /k/ na 
/gh/ ipasavyo katika 
matini kwa kuongozwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Swali Dadisi 

9.2 
Kusoma 

9.2.1 Ufahamu 
wa Kifungu 
cha 
Kushawishi 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua habari 

mahususi katika kifungu 
cha ufahamu  

b) kutabiri matukio katika 
kifungu cha ufahamu 

c) kueleza maana ya 
msamiati na vifungu vya 
maneno katika kifungu 
cha ufahamu 

d) kujadili ushawishi katika 
kifungu cha ufahamu 

e) kuchangamkia usomaji 
wa ufahamu shawishi ili 
kukuza hamu ya 
ujifunzaji. 

 
 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kudondoa habari mahususi (k.v. 

nani, nini, wapi, lini, n.k.) katika 
kifungu cha ufahamu cha 
kushawishi 

• kueleza maana ya msamiati kuhusu 
suala lengwa (k.v. maneno na 
nahau) katika kifungu cha ufahamu 
cha kushawishi na kuueleza kwa 
kutumia kamusi akiwa peke yake 
au katika kikundi 

• kuandika habari za kifungu cha 
ufahamu cha kushawishi kwa ufupi 

• kujadili ushawishi katika kifungu 
cha ufahamu akishirikiana na 
wenzake katika kikundi 

• kuwawasilishia wenzake kazi yake 
ili wamtolee maoni. 

Ni kwa njia gani 
tunaweza kutambua 
ujumbe wenye lengo 
la kushawishi katika 
habari?  
 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuhakiki sentensi zilizotungwa na wenzake kwa 

kutumia msamiati wa suala lengwa. 
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• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoweza kusakura tovuti ili kutafuta matini lengwa na kuisoma kwa kuzingatia maadili. 
Vilevile anapoandika muhtasari kwa kutumia kifaa cha kidijitali na kuwatumia wenzake. 

• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kupata matini mbalimbali na kuzisoma  na kutambua habari 
mahususi. 

• Kujiamini: mwanafunzi anapohakiki sentensi zilizotungwa na wenzake na kutoa maoni. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kikundi wanapojadili sifa zinazozingatiwa kuteua matini za 

kidijitali zinazofaa kusomwa.  
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kwa uwajibikaji na kuzingatia maadili. 
• Umoja: mwanafunzi anapotagusana na wenzake katika kikundi ili kujadili sifa zinazofaa kuzingatiwa katika uteuzi 

wa matini za kidijitali zinazofaa kusomwa.  

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya biashara: mwanafunzi anaposoma ufahamu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufahamu. 
• Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango 
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
habari mahususi katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anatambua habari 
mahususi katika 
kifungu cha ufahamu 
kwa wepesi. 

Anatambua habari 
mahususi katika 
kifungu cha 
ufahamu. 

Anatambua sehemu ya 
habari mahususi 
katika kifungu cha 
ufahamu. 

Anatambua habari mahususi 
katika kifungu cha ufahamu 
kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutabiri 
matukio katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anatabiri matukio 
katika kifungu cha 
ufahamu kwa urahisi. 
 

Anatabiri matukio 
katika kifungu cha 
ufahamu. 

Anatabiri baadhi ya 
matukio katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anatabiri baadhi ya matukio 
katika kifungu cha ufahamu 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 
maana ya msamiati na 
vifungu vya maneno 
katika kifungu cha 
ufahamu. 

Anaeleza kwa kina 
maana ya msamiati 
na vifungu vya 
maneno katika 
kifungu cha ufahamu. 
 

Anaeleza maana ya 
msamiati na vifungu 
vya maneno katika 
kifungu cha 
ufahamu. 
 

Anaeleza maana ya 
baadhi ya msamiati na 
vifungu vya maneno 
katika kifungu cha 
ufahamu. 

Anaeleza maana ya baadhi 
ya msamiati na vifungu vya 
maneno katika kifungu cha 
ufahamu kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 
ushawishi katika 
kifungu cha ufahamu. 

Anajadili kwa 
utendeti ushawishi 
katika kifungu cha 
ufahamu. 

Anajadili ushawishi 
katika kifungu cha 
ufahamu. 
 

Anajadili kwa kiasi 
ushawishi katika 
kifungu cha ufahamu. 
 

Anajadili kwa kiasi 
ushawishi katika kifungu cha 
ufahamu kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

9.3 
Kuandika 

9.3.1 
Insha za 
Kubuni 
 
Masimulizi 
  
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kutambua vipengele 

vinavyozingatiwa 
kujenga wazo katika 
insha ya masimulizi 

b) kujadili vipengele 
vinavyojenga wazo 
katika aya kuhusu 
insha ya masimulizi  

c) kuandika insha ya 
masimulizi akikuza 
wazo katika aya 
ipasavyo 

d) kufurahia utunzi wa 
insha za masimulizi 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua vipengele vinavyozingatiwa kujenga  

wazo (k.v. mada, utangulizi, kati, hitimisho, 
n.k.) katika insha ya masimulizi kwenye  
matini za kimaandishi na za kidijitali akiwa   
peke yake au katika kikundi 

• kutambua ukuzaji wa wazo katika kila aya ya 
insha ya masimulizi katika matini za kimaandishi 
au za kidijitali akiwa peke yake, wawiliwawili au 
katika kikundi 

• kushirikiana na wenzake kueleza jinsi wazo 
lilivyokuzwa katika kila aya ya insha ya 
masimulizi (k.v. kila wazo kuu kuwa katika aya 
yake, kutoa maelezo toshelevu kwa kila hoja kuu 
katika aya yake, kuepuka urudiaji au 
uchanganyaji wa hoja katika aya, n.k.)  

• kushirikiana na wenzake kujadili vipengele 
vinavyojenga mawazo 

Je, unawezaje 
kulikuza wazo 
vizuri katika 
insha ya 
masimulizi? 
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zenye mpangilio mzuri 
wa wazo.  

 
 

• kuandika vidokezo vya insha vinavyozingatia 
ukuzaji wa wazo katika kila aya akishirikiana na 
wenzake 

• kuandika insha ya masimulizi akizingatia ukuzaji 
wa wazo katika kila aya  

• kuwasomea wenzake katika kikundi insha 
aliyoandika au awasambazie kwenye vifaa vya 
kidijitali ili waitolee maoni 

• kushirikiana na wenzake kusahihisha insha ya 
maelezo aliyoandika kuhusu suala lengwa kwa 
kuzingatia ukuzaji wa wazo katika kila aya. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili vipengele vya kuzingatia katika uandishi 

wa insha ya masimulizi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapolikuza wazo katika kila aya katika utungo wake kwa ufasaha. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika na kuwasomea wenzake insha. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 
• Masuala ya biashara: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na masomo mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 
• Business Studies : somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 

 
Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha 
Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
vipengele 
vinavyozingatiwa 
kujenga wazo katika 
insha ya masimulizi. 
 

Anatambua kwa 
wepesi vipengele 
vinavyozingatiwa 
kujenga wazo katika 
insha ya masimulizi. 

Anatambua 
vipengele 
vinavyozingatiwa 
kujenga wazo katika 
insha ya masimulizi. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele 
vinavyozingatiwa 
kujenga wazo katika 
insha ya masimulizi. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele 
vinavyozingatiwa 
kujenga wazo katika 
insha ya masimulizi kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 
vipengele vinavyojenga 
wazo katika insha ya 
masimulizi. 

Anajadili vipengele 
vinavyojenga wazo 
katika insha ya 
masimulizi kwa kina. 

Anajadili vipengele 
vinavyojenga wazo 
katika insha ya 
masimulizi. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vinavyojenga 
wazo katika insha ya 
masimulizi. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vinavyojenga 
wazo katika insha ya 
masimulizi kwa 
kuelekezwa. 
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Kuweza kuandika insha 
ya masimulizi akikuza 
wazo katika aya 
ipasavyo. 

Anaandika kwa 
mvuto insha ya 
masimulizi akikuza 
wazo katika aya 
ipasavyo. 

Anaandika insha ya 
masimulizi akikuza 
wazo katika aya 
ipasavyo. 

Anaandika insha ya 
masimulizi akikuza 
kwa kiasi wazo katika 
aya ipasavyo. 

Anaandika insha ya 
masimulizi akikuza kwa 
kiasi wazo katika aya 
kwa kuelekezwa. 
 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

9.4 
Sarufi 
  

9.4.1 Ngeli na 
Upatanisho wa 
Kisarufi 
 
(Vipindi 2)   

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua nomino katika 

ngeli ya U - U na U -YA 
katika matini  

b) kutambua upatanisho wa 
kisarufi wa ngeli ya U - U 
na U -YA katika sentensi 

c) kutumia nomino katika 
ngeli ya U - U na U -YA 
kwa kuzingatia upatanisho 
ufaao wa kisarufi  

d) kuchangamkia kutumia 
nomino katika ngeli ya U-U 
na U -YA ipasavyo ili 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kuchopoa nomino za ngeli ya U - U 

(k.v uji, ugoro, umaskini urafiki, n.k) 
na U- YA (k.v. ugonjwa - magonjwa, 
uovu : maovu, ulezi- malezi, n.k.) 
kwenye chati, kadi maneno, kapu 
maneno au tarakilishi akiwa peke 
yake au katika kikundi 

• kutenga nomino za ngeli ya U - U na 
U -YA katika orodha ya nomino, 
sentensi au vifungu kwenye vitabu, 
vifaa vya kidijitali, chati kwa 
kuzikolezea wino au kuzipigia mstari 
akiwa peke yake, wawiliwawili au 
katika kikundi 

1. Ni vitu gani 
katika 
mazingira 
yako vyenye 
majina yaliyo 
katika ngeli 
ya U - U? 

2. Ni vitu gani 
katika 
mazingira 
yako vyenye 
majina yaliyo 
katika ngeli 
ya U- YA? 
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kuimarisha umilisi wa 
lugha. 

 

• kutambua viambishi vya upatanisho 
wa kisarufi vya ngeli ya U - U na U -
YA katika sentensi na vifungu akiwa 
peke yake, wawiliwawili au katika 
kikundi  

• kutunga sentensi au vifungu vyenye 
upatanisho ufaao wa kisarufi kuhusu 
suala lengwa kwa kutumia nomino za 
ngeli ya U-U na U -YA akiwa peke 
yake, wawiliwawili au katika 
kikundi. 

 
  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali   kutambua nomino katika ngeli ya U-U na U -YA. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino za ngeli ya U-U na U -YA. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za ngeli ya U-U na U -YA na kuzitungia sentensi na vifungu 

vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi.  
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma matini au kusakura kwenye mtandao kutafuta vitu vyenye majina yaliyo 

katika ngeli ya U-U na U-YA. 

 Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.   
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Masuala Mtambuko 
• Masuala ya biashara : mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya U-U na U- 

YA.    

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia upatanisho wa kisarufi. 
• Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha 
Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
nomino za ngeli ya    
U-U    na U -YA katika 
matini. 

Anatambua kwa 
urahisi nomino za 
ngeli ya U-U na      
U -YA katika 
matini.   

Anatambua nomino 
za ngeli ya U-U na  
U-YA katika matini. 

Anatambua baadhi ya 
nomino za ngeli ya    
U-U na U -YA katika 
matini. 

Anatambua baadhi ya 
nomino za ngeli ya U-U na  
U-YA katika matini kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 
upatanisho wa kisarufi 
wa ngeli ya U-U na     
U -YA katika sentensi. 

Anatambua kwa 
wepesi upatanisho 
wa kisarufi wa ngeli 
ya U-U na U -YA 
katika sentensi. 

Anatambua 
upatanisho wa 
kisarufi wa ngeli ya 
U-U na U -YA katika 
sentensi. 

Anatambua upatanisho 
wa kisarufi wa ngeli ya 
U-U na U -YA katika 
baadhi ya sentensi. 

Anatambua upatanisho wa 
kisarufi wa ngeli ya U-U 
na U -YA katika baadhi ya 
sentensi kwa kuelekezwa. DRAFT
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Kuweza kutumia 
nomino katika ngeli ya 
U-U na LI-YA kwa 
kuzingatia upatanisho 
ufaao wa kisarufi.  

Anatumia nomino 
katika ngeli ya U-U 
na LI-YA kwa 
kuzingatia 
upatanisho ufaao wa 
kisarufi kwa wepesi. 

Anatumia nomino 
katika ngeli ya U-U 
na LI-YA kwa 
kuzingatia upatanisho 
ufaao wa kisarufi. 

Anatumia baadhi ya 
nomino katika ngeli ya 
U-U na LI-YA kwa 
kuzingatia upatanisho 
ufaao wa kisarufi. 

Anatumia baadhi ya 
nomino katika ngeli ya    
U-U na LI-YA kwa 
kuzingatia upatanisho 
ufaao wa kisarufi kwa 
kuongozwa. 

 
 
 
 

10.0   KUKABILIANA NA HISIA 

 
Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 
Dadisi 

10 .1 
Kusikiliza na 
Kuzungumza 

10.1.1 
Hadithi 
Hurafa na 
Hekaya  
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

hurafa na  
hekaya ili 
kuzibainisha 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kusikiliza kielelezo cha hadithi ya hurafa na 

hekaya kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa 
au kifaa cha kidijitali (k.v. redio, rununu, 
kipakatalishi na runinga). 

● kueleza maana ya hurafa na hekaya ili 
kuzibainisha akiwa peke yake au katika kikundi 

1. Je, hadithi 
ambayo 
umewahi 
kusikiliza 
ilihusu 
wanyama 
gani? 
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b) kueleza ujumbe 
katika hurafa  
na hekaya     

c) kujadili vipengele 
vya uwasilishaji wa 
hurafa na hekaya 

d) kusimulia hurafa na 
hekaya kwa 
kuzingatia vipengele 
vya uwasilishaji  

e) kufurahia hurafa na 
hekaya kama vipera 
vya fasihi simulizi. 

● kueleza ujumbe katika hurafa na hekaya akiwa 
na wenzake katika kikundi 

● kujadili akiwa na mwenzake vipengele vya 
uwasilishaji wa hurafa na hekaya 

● kuwasilisha hurafa na hekaya kuzingatia 
vipengele vya uwasilishaji (kiini cha hadithi, 
kiwango cha lugha, mpangilio wa matukio, 
sauti, ishara za mwili) 

● kujirekodi akitamba hurafa na hekaya kwa 
kutumia vifaa vya kidijitali na kusikiliza akiwa 
na wenzake 

● kushirikiana na mzazi au mlezi kutambua 
hurafa na hekaya kutoka jamii yake na kujadili 
ujumbe unaojitokeza katika hadithi hizo.  

2. Je, hurafa 
na hekaya 
hutofautian
aje?  

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposimulia hurafa na hekaya akizingatia uhusishaji wa wanafunzi wenzake 

katika masimulizi na kuwashirikisha wenzake katika masimulizi.      
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia hurafa na hekaya.  
● Ubunifu : mwanafunzi anaposimulia hurafa na hekaya kwa wenzake kwa kuzingatia vipengele vya kimsingi vya 

uwasilishaji. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapowasilisha hurafa na hekaya ipasavyo kwa wenzake. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposimulia hurafa na hekaya akiwa na mzazi au mlezi wake na kuchangamkia kutafiti 

zaidi kuhusu hadithi za masimulizi. 
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Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo : mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya afya: mwanafunzi anaposimulia hadithi kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia tungo za fasihi simulizi. 
● Life Skills: Somo hili pia linashughulikia mbinu za kukabiliana na hisia.  

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia 
Matarajio 

Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya hurafa na 
hekaya.  

Anaeleza maana ya 
hurafa na hekaya kwa 
kina. 

Anaeleza maana ya 
hurafa na hekaya.  

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya hurafa na 
hekaya. 

Anaeleza kwa kiasi maana ya 
hurafa na hekaya kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 
ujumbe katika hurafa 
na hekaya. 

Anaeleza ujumbe katika 
hurafa na hekaya kwa 
wepesi. 

Anaeleza ujumbe 
katika hurafa na 
hekaya. 

Anaeleza baadhi ya 
ujumbe katika hurafa 
na hekaya. 

Anaeleza baadhi ya ujumbe 
katika hurafa na hekaya kwa 
kuelekezwa. 
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Kuweza kujadili 
vipengele vya 
uwasilishaji wa hurafa 
na hekaya. 

Anajadili kwa kina 
vipengele vya 
uwasilishaji wa hurafa 
na hekaya. 

Anajadili 
vipengele vya 
uwasilishaji wa 
hurafa na hekaya. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya 
uwasilishaji wa 
hurafa na hekaya. 

Anajadili baadhi ya vipengele 
vya uwasilishaji wa hurafa na 
hekaya kwa kusaidiwa. 

Kuweza kusimulia 
hurafa na hekaya kwa 
kuzingatia vipengele 
vya uwasilishaji.  
 
 

Anasimulia hurafa na 
hekaya kwa kuzingatia 
vipengele vya 
uwasilishaji kwa urahisi. 
 

Anasimulia hurafa 
na hekaya kwa 
kuzingatia 
vipengele vya 
uwasilishaji. 

Anasimulia hurafa na 
hekaya kwa 
kuzingatia kwa kiasi 
vipengele vya 
uwasilishaji. 

Anasimulia hurafa na hekaya 
kwa kuzingatia kwa kiasi 
vipengele vya uwasilishaji 
kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

10.2 Kusoma 10.2.1 Kusoma 
kwa Kina  
  
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua wahusika 

katika tamthilia 
aliyosoma  

b) kujadili sifa za 
wahusika katika 
tamthilia  

c) kujadili mafunzo 
yanayotokana na 
wahusika katika 
tamthilia   

d) kujenga mazoea ya 
usomaji wa kazi za 
kifasihi ili kukuza 
hamu ya ujifunzaji. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua wahusika katika 

tamthilia aliyoisoma akiwa peke 
● kujadili sifa za wahusika katika 

tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu 
(k.v. usiri, uovu, ukali, udadisi, 
n.k.) akiwa na wenzake katika 
kikundi 

● kuigiza wahusika katika tamthilia 
akiwa na wenzake katika  kikundi 
ili kukuza uelewa wa sifa zao 

● kueleza uhusiano kati ya wahusika 
katika tamthilia iliyoteuliwa na 
mwalimu wakiwa wawiliwawili  

● kutazama video kuhusu wahusika 
katika tamthilia aliyosoma akiwa 
na wenzake 

● kuandaa muhtasari kuhusu sifa za 
wahusika katika video 
aliyotazama 

● kujadili mafunzo yanayotokana na 
matendo ya wahusika akiwa peke 
yake au na wenzake. 

1. Ni mambo yapi 
yanayokuelekeza 
kuwaelewa 
wahusika katika 
tamthilia? 

2. Je, ni mambo 
gani tunayoweza 
kujifunza 
kutokana na 
wahusika wa 
tamthilia?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza na wenzake wahusika katika tamthilia. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotazama video kuhusu wahusika katika tamthilia na pia kwenye vifaa vya kidijitali. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza wahusika katika tamthilia. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochambua sifa za wahusika katika tamthilia. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapochambua tamthilia katika kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua majukumu mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anaposoma tamthilia. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina. 
● Life Skills: Somo hili pia linashughulikia mbinu za kukabiliana na hisia.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                      Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio 
 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
wahusika katika 
tamthilia aliyosoma. 

Anatambua wahusika 
katika tamthilia 
aliyosoma kwa 
urahisi. 

Anatambua wahusika 
katika tamthilia 
aliyosoma. 

Anatambua baadhi ya 
wahusika katika 
tamthilia aliyosoma. 

Anatambua baadhi ya 
wahusika katika tamthilia 
aliyosoma kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kujadili sifa za 
wahusika katika 
tamthilia. 
 

Anajadili sifa za 
wahusika katika 
tamthilia kwa urahisi. 

Anajadili sifa za 
wahusika katika 
tamthilia. 

Anajadili baadhi ya sifa 
za wahusika katika 
tamthilia. 
 

Anajadili baadhi ya sifa 
za wahusika katika 
tamthilia kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 
mafunzo yanayotokana 
na matendo ya wahusika 
katika tamthilia. 

Anajadili mafunzo 
yanayotokana na 
matendo ya wahusika 
katika tamthilia kwa 
utendeti. 

Anajadili mafunzo 
yanayotokana na 
matendo ya wahusika 
katika tamthilia. 

Anajadili baadhi ya 
mafunzo yanayotokana 
na matendo ya wahusika 
katika tamthilia. 

Anajadili baadhi ya 
mafunzo yanayotokana na 
matendo ya wahusika 
katika tamthilia kwa 
kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

10.3 
Kuandika 

10.3.1 Barua ya 
Kuomba 
Msaada 
 (Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua vipengele 

vya  
kimuundo vya barua 
rasmi ya  
kuomba msaada 

b) kutambua ujumbe 
katika barua  
rasmi ya kuomba 
msaada 

c) kuandika barua rasmi 
ya kuomba  
msaada kwa kuzingatia 
ujumbe, 
muundo na lugha ifaayo 

d) kufurahia kujieleza kwa 
ifaavyo kwa njia ya 
barua. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kujadili katika kikundi vipengele 

vya kimuundo vya barua rasmi ya 
kuomba msaada (k.v. anwani, 
suala linaloshughulikiwa, sahihi 
n.k.)  

● kutambua ujumbe unaoafiki barua 
rasmi ya kuomba msaada kwa 
kujadiliana na mwenzake 

● kujadili na wenzake kuhusu lugha 
inayofaa katika uandishi wa barua 
rasmi ya kuomba msaada 

● kuandika barua rasmi ya kuomba 
msaada kuhusu suala mbalimbali 
na kuwasomea wenzake darasani 
ili waitolee maoni 

● kuandika barua ya kuomba 
msaada katika kifaa cha kidijitali 
na kuwasambazia wenzake kupitia 
mtandao ili waitolee maoni. 

1. Je ni mambo gani 
yanayoweza 
kukufanya kuomba 
msaada? 

2. Je, ni vipengele 
vipi unazingatia 
wakati 
unapoandika barua 
ya kuomba 
msaada? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
●   Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kutoa mchango wake. 
●   Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika barua na kuisambaza kwa mtandao. 
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●   Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika barua rasmi ya kuomba msaada. 

Maadili 
●   Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
●   Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
●   Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
●   Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya afya: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuandika barua rasmi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa barua rasmi. 
● Life Skills: Somo hili pia linashughulikia mbinu za kukabiliana na hisia.  

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                        Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha 
Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
vipengele vya kimuundo 
vya barua rasmi ya 
kuomba msaada. 

Anatambua kwa 
wepesi vipengele 
vya kimuundo vya 
barua rasmi ya 
kuomba msaada. 

Anatambua 
vipengele vya 
kimuundo vya barua 
rasmi ya kuomba 
msaada. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya 
kimuundo vya barua 
rasmi ya kuomba 
msaada. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya kimuundo 
vya barua rasmi ya 
kuomba msaada kwa 
kusaidiwa. 
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Kuweza kutambua 
ujumbe katika barua 
rasmi ya kuomba msaada. 
 

Anatambua ujumbe 
katika barua rasmi 
ya kuomba msaada 
kwa urahisi. 

Anatambua ujumbe 
katika barua rasmi ya 
kuomba msaada.  

Anatambua baadhi ya 
ujumbe katika barua 
rasmi ya kuomba 
msaada.  

Anatambua baadhi ya 
ujumbe katika barua 
rasmi ya kuomba msaada 
kwa kuelekezwa.  

Kuweza kuandika barua 
rasmi ya kuomba msaada 
kwa kuzingatia ujumbe, 
muundo na lugha ifaayo. 

Anaandika kwa 
urahisi barua rasmi 
ya kuomba msaada 
kwa kuzingatia 
ujumbe, muundo na 
lugha ifaayo. 

Anaandika barua 
rasmi ya kuomba 
msaada kwa 
kuzingatia ujumbe, 
muundo na lugha 
ifaayo. 

Anaandika barua rasmi 
ya kuomba msaada kwa 
kuzingatia baadhi ya 
vipengele vya ujumbe, 
muundo na lugha 
ifaayo. 

Anaandika barua rasmi ya 
kuomba msaada kwa 
kuzingatia baadhi ya 
vipengele vya ujumbe, 
muundo na lugha ifaayo 
kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali 
Dadisi 

10.4 
Sarufi 

10.4.1 
Vinyume vya 
Vitenzi na 
Vielezi 
 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya 

kinyume cha maneno 
ili kuibainisha 

b) kutambua vinyume 
vya vitenzi na vielezi 
katika matini 

c) kutumia ipasavyo 
vinyume vya vitenzi 
na vielezi katika 
matini 

d) kuchangamkia 
kutumia vinyume vya 
vitenzi na vielezi 
katika mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kujadili maana ya kinyume cha maneno akiwa 

na mwenzake au katika kikundi 
● kutambua vinyume vya vitenzi (k.v. simama-

keti, cheka-lia, vaa-vua, n.k.) na vielezi (k.v. 
haraka haraka- polepole,asubuhi-jioni) kwa 
kutumia kadi maneno, mti maneno, kapu 
maneno akiwa na mwenzake 

● kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi katika 
matini (k.v orodha ya maneno, sentensi na 
vifungu vya maneno) akiwa peke yake 

● kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya 
vinyume vya vitenzi na vielezi kutoka kwa 
sentensi mbalimbali kwenye vitabu, tarakilishi 
au chati akiwa na mwenzake 

● kutunga sentensi sahihi akitumia vinyume vya 
vitenzi na vielezi  

● kusakura mtandaoni au kutafiti katika vitabu 
vya ziada ili kupata vinyume zaidi vya vitenzi 
na vielezi 

● kumsomea mzazi au mlezi sentensi alizotunga 
kuhusu vinyume vya vitenzi na vielezi.  

1. Je, ni 
vinyume 
gani vya 
vitenzi 
unavyojua? 

2. Je, unajua 
vinyume 
gani vya 
vielezi? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua vinyume vya vitenzi na 

vielezi. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha vinyume vya vitenzi na vielezi. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi na kuvitungia sentensi sahihi. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi/mlezi wake sentensi alizotunga kuonyesha vinyume vya vitenzi. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya afya: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa. 
● Elimu kwa maendeleo endelevu: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.   

Uhusiano na Masomo Mengine  
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vinyume. 
● Life Skills: Somo hili pia linashughulikia mbinu za kukabiliana na hisia.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 
                      Viwango 
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana 
ya kinyume cha maneno. 

Anaeleza maana ya 
kinyume cha maneno 
kwa utendeti. 

Anaeleza maana ya 
kinyume cha 
maneno. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya kinyume 
cha maneno. 

Anaeleza kwa kiasi maana 
ya kinyume cha maneno 
kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 
vinyume vya vitenzi na 
vielezi katika matini. 

Anatambua vinyume 
vya vitenzi na vielezi 
katika matini kwa 
wepesi. 

Anatambua vinyume 
vya vya vitenzi na 
vielezi katika 
matini. 

Anatambua baadhi ya 
vinyume vya vitenzi 
na vielezi katika 
matini. 

Anatambua baadhi ya 
vinyume vya vitenzi na 
vielezi katika matini kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 
ipasavyo vinyume vya 
vitenzi na vielezi katika 
matini. 
 

Anatumia ipasavyo 
vinyume vya vitenzi 
na vielezi katika 
matini kwa urahisi. 

Anatumia ipasavyo 
vinyume vya vitenzi 
na vielezi katika 
matini. 

Anatumia ipasavyo 
vinyume vya vitenzi 
na vielezi katika 
baadhi ya matini. 

Anatumia ipasavyo 
vinyume vya vitenzi na 
vielezi katika baadhi ya 
matini kwa kusaidiwa. 
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11.0 HAKI ZA WATOTO 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

11.1 
Kusikiliza na 
Kuzungumza 

11.1.1 
Kuzungumza 
kwa 
Kutumia 
Vidokezo 
 
  
(Vipindi 2) 
  
  
  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
 
a) kueleza maana ya 

kuzungumza 
kwa kutumia 
vidokezo  

b) kutambua umuhimu 
wa kuzungumza kwa 
kutumia vidokezo 

c) kutambua miktadha 
katika jamii ambapo 
kuzungumza 
kwa kutumia 
vidokezo hufanywa 

d) kujadili vipengele 
vya kuzingatia katika 
kuzungumza 
kwa kutumia 
vidokezo 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya kuzungumza kwa 

kutumia vidokezo akiwa peke yake au 
katika kikundi 

● kujadii na wenzake umuhimu wa 
kuzungumza kwa kutumia vidokezo 

● kutambua miktadha katika jamii yake 
ambamo anahitaji kuzungumza kwa 
kutumia vidokezo (k.v. 
anapowazungumzia wenzake shuleni 
kuhusu haki za watoto, akiwa 
mzungumzaji maalum katika kongamano, 
katika semina, anapomtambulisha mgeni 
wa heshima katika hafla fulani,n.k.) 

● kujadili vipengele vya kuzingatia katika 
kuzungumza kwa kutumia vidokezo (k.v 
kubainisha kiini cha mazungumzo, (je, ni 
ya kupasha habari? Ni ya kushawishi? Ili 
kuteua lugha mwafaka), mpangilio wa 
mawazo kimantiki, kutosoma vidokezo; 
kuvitazama kwa ufupi tu, kufanya mazoezi 
kabla ya kuzungumza, kuviweka  juu ya 

Kwa nini ni 
muhimu kuandaa 
vidokezo 
unapozungumza?  
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e) kutoa mazungumzo 
kwa kutumia 
vidokezo ifaavyo  

f) kujenga mazoea ya 
kutumia vidokezo 
katika mazungumzo 
ili kufanikisha 
mawasiliano. 

meza wakati wa kuzungumza, n.k) akiwa 
na wenzake katika kikundi 

● kusikiliza au kutazama aina mbalimbali 
za mazungumzo kutoka kwenye vifaa vya 
kidijitali, mgeni mwalikwa au wenzake na 
kubainisha vipengele vilivyozingatiwa 

● kuandaa vidokezo kuhusu suala lengwa 
akiwa peke yake 

● kuwawasilishia wenzake mazungumzo 
kuhusu suala lengwa kwa kutumia 
vidokezo alivyoandaa ili wayatolee maoni 

● kumwasilishia mzazi au mlezi vidokezo 
vya mazungumzo kuhusu suala lengwa ili 
atoe maoni yake. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuwasilisha mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa 

kutumia vidokezo na vipengele vya kufuatwa katika mazungumzo. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapoandaa vidokezo kuhusu suala lengwa.  
● Kujiamini: mwanafunzi anapojadili na wenzake kuhusu miktadha ambamo kuzungumza kwa kutumia vidokezo hutokea. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposikiliza au kutazama aina mbalimbali za mazungumzo na 

kubainisha vipengele vilivyozingatiwa. DRAFT
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 Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake zamu ya kushiriki katika mazungumzo bila kuwakata kauli. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali alivyotumia kujifunzia. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wengine na kuchangia katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya haki za watoto: mwanafunzi anapoandika vidokezo na kuzungumza kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya mazungumzo. 
● Social Studies na Religious Studies : masomo haya pia yanashughulikia haki za watoto. 

 
Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango          
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya 
kuzungumza 
kwa kutumia 
vidokezo. 

Anaeleza maana ya 
kuzungumza 
kwa kutumia vidokezo 
kwa wepesi. 

Anaeleza maana ya 
kuzungumza 
kwa kutumia 
vidokezo. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya kuzungumza 
kwa kutumia vidokezo.  

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya kuzungumza 
kwa kutumia vidokezo.  DRAFT
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Kuweza kutambua 
umuhimu wa 
kuzungumza kwa 
kutumia vidokezo. 

Anatambua umuhimu 
wa kuzungumza kwa 
kutumia vidokezo kwa 
urahisi. 

Anatambua 
umuhimu wa 
kuzungumza kwa 
kutumia vidokezo. 

Anatambua baadhi ya 
umuhimu wa 
kuzungumza kwa 
kutumia vidokezo. 

Anatambua baadhi ya 
umuhimu wa 
kuzungumza kwa 
kutumia vidokezo. 

Kuweza kutambua 
miktadha katika jamii 
ambamo anahitaji 
kuzungumza 
kwa kutumia 
vidokezo. 

Anatambua kwa wepesi 
miktadha katika jamii 
yake ambamo anahitaji 
kuzungumza 
kwa kutumia vidokezo. 

Anatambua miktadha 
katika jamii yake 
ambamo anahitaji 
kuzungumza 
kwa kutumia 
vidokezo. 

Anatambua baadhi ya 
miktadha katika jamii 
yake ambamo anahitaji 
kuzungumza 
kwa kutumia vidokezo. 

Anatambua baadhi ya 
miktadha katika jamii 
yake ambamo anahitaji 
kuzungumza 
kwa kutumia vidokezo 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza 
kujadili vipengele vya 
kuzingatia katika 
kuzungumza 
kwa kutumia 
vidokezo. 
 

Anajadili kwa kina 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
kuzungumza 
kwa kutumia vidokezo. 

Anajadili vipengele 
vya kuzingatia katika 
kuzungumza 
kwa kutumia 
vidokezo. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
kuzungumza 
kwa kutumia vidokezo. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya 
kuzingatia katika 
kuzungumza 
kwa kutumia vidokezo 
kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutoa 
mazungumzo kwa 
kutumia vidokezo 
ifaavyo.  

Anatoa mazungumzo 
kwa kutumia vidokezo 
ifaavyo kwa urahisi.  
 

Anatoa mazungumzo 
kwa kutumia 
vidokezo ifaavyo. 

Anatoa mazungumzo 
kwa kutumia vidokezo 
baadhi ya nyakati 
ifaavyo. 

Anatoa mazungumzo 
bila kutumia vidokezo 
kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

11.2 
Kusoma 

11.2.1 
Kusoma kwa 
Mapana 
Matini za 
Kujichagulia 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kuteua matini ifaayo 

ya kujisomea   
b) kutambua maana za 

msamiati na matumizi 
mengine ya lugha 
katika matini ya 
kujichagulia 

c) kueleza ujumbe katika 
matini ya kujichagulia 

d) kujenga mazoea ya 
kusoma matini 
mbalimbali katika 
maisha ya kila siku.  

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kuteua matini ifaayo ya kujisomea  
● kutambua msamiati uliotumiwa katika matini 

ya kujichagulia (k.v ya kisayansi, kisiasa., 
kihistoria, kifasihi, michezo, n.k.) akiwa peke 
yake 

● kutumia kamusi kutafuta maana za maneno 
asiyoyajua akiwa peke yake au katika kikundi 

● kujenga rekodi ya msamiati aliojifunza katika 
kitabu 

● kumtungia mwenzake sentensi akitumia 
msamiati katika matini aliyoisoma 

● kueleza ujumbe wa matini ya kujichagulia 
aliyosoma akiwa na wenzake 

● kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia 
aliyosoma na kuwasilisha kwa wenzake ili 
waitolee maoni 

● kusakura mtandaoni na kujichagulia matini ya 
ziada kisha aisome. 

1. Unavutiwa 
zaidi na nini 
unaposoma 
makala ya 
kujichagulia? 

2. Unazingatia 
mambo gani 
wakati wa 
kusoma 
makala ya 
kujichagulia?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kuwasilisha muhtasari wa matini aliyojichagulia na 

kueleza ujumbe wa makala. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza ujumbe wa matini ya kujichagulia akizingatia ufasaha wa lugha. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotumia kwa usahihi msamiati katika matini aliyoisoma. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye 

kamusi. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.     

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Haki za watoto: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa mapana. 
● Social Studies na Religious Studies: masomo haya pia yanashughulikia haki za watoto. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango          
Vigezo  

Kuzidisha 
Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kuteua 
matini ifaayo ya 
kujisomea. 

Anateua matini ifaayo 
ya kujisomea kwa 
urahisi. 

Anateua matini 
ifaayo ya kujisomea. 

Anateua kwa kiasi 
matini ifaayo ya 
kujisomea. 

Anateua kwa kiasi matini 
ifaayo ya kujisomea kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 
maana za msamiati na 
matumizi mengine ya 
lugha katika matini ya 
kujichagulia. 

Anatambua kwa 
urahisi maana za 
msamiati na matumizi 
mengine ya lugha 
katika matini ya 
kujichagulia. 

Anatambua maana 
za msamiati na 
matumizi mengine 
ya lugha katika 
matini ya 
kujichagulia. 

Anatambua maana za 
baadhi ya msamiati na 
matumizi mengine ya 
lugha katika matini ya 
kujichagulia. 
 

Anatambua maana za 
baadhi ya msamiati na 
matumizi mengine ya lugha 
katika matini ya 
kujichagulia kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 
ujumbe katika matini 
ya kujichagulia. 

Anaeleza kwa kina 
ujumbe katika matini 
ya kujichagulia. 

Anaeleza ujumbe 
katika matini ya 
kujichagulia. 

Anaeleza baadhi ya 
ujumbe katika matini 
ya kujichagulia. 

Anaeleza baadhi ya ujumbe 
katika matini ya 
kujichagulia kwa 
kusaidiwa. 
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Mada  Mada 

Ndogo 
Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

11.3 
Kuandika 

11.3.1 Insha 
za Kubuni   
 
Maelezo 
 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kujadili vipengele 

vya insha ya 
maelezo 

b) kuandika insha ya 
maelezo ipasavyo 
kwa kuzingatia 
vipengele vyake 

c) kufurahia 
kuandika insha za 
maelezo katika 
maisha ya kila 
siku. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua habari mahususi katika insha za maelezo 

kwenye matini za kimaandishi au za 
kidijitali wakiwa wawiliwawili  

● kushirikiana na wenzake katika kikundi kueleza 
habari mahususi katika insha za maelezo (k.v. 
umahususi wa rangi, umbo, kimo, masafa, n.k) 

● kuandika vidokezo vya insha vinavyozingatia 
habari mahususi katika insha ya maelezo 

● kuandika insha ya maelezo kwa kuzingatia 
vidokezo alivyoandika na mpangilio ufaao wa 
habari mahususi zilizoteuliwa kutolewa maelezo 

● kuwasomea wenzake katika kikundi insha 
aliyoandika au kuwasambazia kwenye vifaa vya 
kidijitali ili waitolee maoni 

● kushirikiana na wenzake kuteua habari mahususi 
na kuandika insha ya maelezo akizingatia habari 
hizo 

● kushirikiana na wenzake kusahihisha insha 
walizoandika na kutoleana maoni kwa amani na 
upendo.  

Je, ni 
viepengele gani 
vya kuzingatia 
katika kuandika 
insha ya 
maelezo? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano : mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika insha nzuri na kuwasomea wenzake kwa 

ufasaha insha aliyoiandika. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya maelezo. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake kwa ufasaha insha aliyoandika ili waikosoe pamoja. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha nzuri na kuwasomea wenzake insha. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Haki za watoto: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 
● Social Studies na Religious Studies: masomo haya pia yanashughulikia haki za watoto. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango 
Vigezo                     

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kujadili 
vipengele vya insha ya 
maelezo. 

Anajadili vipengele vya 
insha ya maelezo kwa 
kina. 

Anajadili vipengele 
vya insha ya maelezo. 
 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya insha ya 
maelezo. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya insha ya 
maelezo kwa kusaidiwa. 

Kuweza kuandika 
insha ya maelezo 
ipasavyo kwa 
kuzingatia vipengele 
vyake. 

Anaandika insha ya 
maelezo ipasavyo kwa 
kuzingatia vipengele 
vyake kwa wepesi. 
  
  

Anaandika insha ya 
maelezo ipasavyo 
kwa kuzingatia 
vipengele vyake. 
  

Anaandika insha ya 
maelezo ipasavyo kwa 
kuzingatia baadhi ya 
vipengele vyake. 
  
  

Anaandika insha ya 
maelezo ipasavyo kwa 
kuzingatia baadhi ya 
vipengele vyake kwa 
kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali 
Dadisi 

11.4 
Sarufi 
  

11.4.1 Mnyambuliko 
wa Vitenzi 
   
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua kauli ya 

kutendeka, 
kutendewa na 
kutendatenda katika 
vitenzi 

b) kutumia ipasavyo 
vitenzi katika kauli 
ya kutendeka, 
kutendewa na 
kutendatenda katika 
matini 

c) kuchangamkia 
kutumia ipasavyo 
vitenzi katika kauli 
ya kutendeka, 
kutendewa na 
kutendatenda ili 
kuimarisha 
mawasiliano. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua vitenzi katika kauli ya kutendeka, 

kutendewa na kutendatenda (kv. eleweka, 
tembelewa, chezacheza n.k) mtawalia akiwa 
peke yake 

● kuteua vitenzi katika kauli ya kutendeka, 
kutendewa na kutendatenda (k.v. limika, 
bebewa, sukasuka n.k) mtawalia, kwenye 
chati, kadi maneno, kapu maneno 
au tarakilishi akiwa na mwenzake 

● kutenga vitenzi katika kauli ya kutendeka, 
kutendewa na kutendatenda katika sentensi na 
vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa 
kuvikolezea wino au kuvipigia mstari 

● kugeuza vitenzi katika kauli ya kutendeka, 
kutendewa na kutendatenda akiwa na wenzake 
katika kikundi 

● kutunga sentensi au vifungu kuhusu suala 
lengwa kwa kutumia vitenzi katika kauli ya 
kutendeka, kutendewa na kutendatenda akiwa 
peke na mwenzake 

● kujaza mapengo kwa kutumia vitenzi katika 
kauli ya kutendeka, kutendewa na 

Kwa nini ni 
muhimu 
kujifunza 
kauli za 
vitenzi? 
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kutendatenda akiwa peke yake au 
wawiliwawili. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kutoa mchango wake katika kazi za kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vitenzi katika kauli lengwa. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viambishi vya kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda na kuandika 

vitenzi katika kauli hizo. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Haki za watoto: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia matumizi ya maneno katika 

miktadha mbalimbali. 
● Social Studies na Religious Studies: masomo haya pia yanashughulikia haki za watoto. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                       Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua kauli 
ya kutendeka, 
kutendewa na 
kutendatenda katika 
vitenzi. 
 

Anatambua kwa 
wepesi kauli ya 
kutendeka, kutendewa 
na kutendatenda 
katika vitenzi. 

Anatambua kauli ya 
kutendeka, kutendewa 
na kutendatenda 
katika vitenzi. 

Anatambua baadhi ya 
kauli za kutendeka, 
kutendewa na 
kutendatenda katika 
baadhi ya vitenzi. 

Anatambua baadhi ya 
kauli za kutendeka, 
kutendewa na 
kutendatenda katika 
baadhi ya vitenzi kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kutumia vitenzi 
katika kauli ya 
kutendeka, kutendewa 
na kutendatenda 
ipasavyo katika matini. 

Anatumia kwa urahisi 
vitenzi katika kauli ya 
kutendeka, kutendewa 
na kutendatenda 
ipasavyo katika 
matini. 

Anatumia vitenzi 
katika kauli ya 
kutendeka, kutendewa 
na kutendatenda 
ipasavyo katika 
matini. 

Anatumia baadhi ya 
vitenzi katika kauli ya 
kutendeka, kutendewa 
na kutendatenda 
ipasavyo katika 
matini. 

Anatumia baadhi ya 
vitenzi katika kauli ya 
kutendeka, kutendewa na 
kutendatenda katika 
baadhi ya matini. 
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12.0 MAGONJWA YASIYOAMBUKIZWA 

Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

12.1 
Kusikiliza na 
Kuzungumza 

12.1.1 
Kusikiliza 
kwa Makini 
  
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza habari katika 

matini ya kusikiliza 
b) kukadiria maana ya 

msamiati mahususi na 
vifungu katika matini ya 
kusikiliza 

c) kuziwasilisha hoja 
muhimu katika habari 
aliyosikiliza kwa kufuata 
mpangilio ufaao 

d) kujenga mazoea ya 
kufurahia kusikiliza 
vifungu vya kusikiliza ili 
kuimarisha uwezo wa 
kusikiliza. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua hoja muhimu katika habari 

aliyosikiliza kuhusu suala lengwa kutoka 
kwa mwalimu, kifaa cha kidijitali, mgeni 
mwalikwa au wenzake akiwa peke yake 

● kueleza hoja muhimu aliyotambua kutoka 
matini aliyosikiliza kwa maneno machache 

● kutafiti mtandaoni matini kuhusu suala 
lengwa na kuwawasilishia wenzake hoja 
muhimu kuhusu suala hilo kwa maneno 
machache 

● kueleza maana ya msamiati katika matini 
ya kusikiliza  

● kumsomea mzazi au mlezi habari kuhusu 
suala lengwa na kushirikiana kutambua 
hoja muhimu. 

Je, kwa nini 
ni muhimu 
kuwa na 
mpangilio 
ufaao wa 
hoja kutoka 
habari 
uliyosikiliza? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuchangia katika kazi ya kikundi na kuwatolea 

wenzake hoja muhimu. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kusikiliza na kuwatajia wenzake hoja muhimu kuhusu suala lengwa kwa ufupi. 
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● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposikiliza habari, kuichanganua na kutambua hoja muhimu na 
kuziwasilisha kwa mpangilio ufaao. 

● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kutafiti kwenye mtandao kuhusu suala lengwa 
na kuwasilisha hoja kuu kwa mpangilio ufaao. 

● Ubunifu: mwanafunzi anapoiwasilisha upya habari aliyosikiliza kwa mpangilio ufaao wa hoja. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine fursa ya kutambua na kupanga hoja muhimu bila kuwakatiza. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia. 

Masuala Mtambuko 
● Elimu kwa maendeleo endelevu: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika mazungumzo kuhusu suala lengwa na 

kutambua ujumbe au hoja muhimu; anapata maarifa kuhusu magonjwa yasiyoambukizwa. 
● Masuala ya afya: mwanafunzi anaposikiliza matini kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kusikiliza. 
● Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia magonjwa yasiyoambukizwa. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
habari katika matini 
ya kusikiliza. 

Anaeleza kwa kina 
habari katika matini ya 
kusikiliza. 

Anaeleza habari katika 
matini ya kusikiliza. 

Anaeleza baadhi ya 
habari katika matini ya 
kusikiliza. 

Anaeleza baadhi ya 
habari katika matini 
ya kusikiliza kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kukadiria 
maana ya msamiati 
mahususi na vifungu 
katika matini ya 
kusikiliza. 

Anakadiria maana ya 
msamiati mahususi na 
vifungu katika matini 
ya kusikiliza kwa 
urahisi. 

Anakadiria maana ya 
msamiati mahususi na 
vifungu katika matini 
ya kusikiliza. 

Anakadiria maana ya 
baadhi ya msamiati 
mahususi na vifungu 
katika matini ya 
kusikiliza. 

Anakadiria maana ya 
baadhi ya msamiati 
mahususi na vifungu 
katika matini ya 
kusikiliza kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kuziwasilisha 
hoja muhimu katika 
habari 
aliyosikiliza kwa 
kufuata mpangilio 
ufaao. 

Anaziwasilisha hoja 
muhimu katika habari 
aliyosikiliza kwa 
kufuata mpangilio 
ufaao kwa urahisi. 

Anaziwasilisha hoja 
muhimu katika habari 
aliyosikiliza kwa 
kufuata mpangilio 
ufaao. 

Anaziwasilisha baadhi 
ya hoja muhimu katika 
habari aliyosikiliza kwa 
kufuata mpangilio 
ufaao. 

Anaziwasilisha 
baadhi ya hoja 
muhimu katika habari 
aliyosikiliza kwa 
kufuata mpangilio 
ufaao kwa 
kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

12.2 
Kusoma 

12.2.1 Kusoma 
kwa Ufasaha  
 
(Vipindi 2) 
 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kusoma kifungu kwa 

kuzingatia matamshi 
bora 

b) kusoma kifungu kwa 
kasi ifaayo 

c) kusoma kifungu kwa 
kutumia sauti 
ipasavyo 

d) kusoma kifungu kwa 
kuambatanisha 
ishara zifaazo 

e) kuridhia kusoma 
makala kwa 
kuzingatia vipengele 
vinavyofanikisha 
mawasiliano. 

 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kujadiliana na wenzake vipengele vya 

kuzingatia katika kusoma makala kwa 
ufasaha (matamshi bora, kasi ifaayo, sauti 
ifaayo, ishara zifaazo) 

● kutazama vielelezo vya video za watu 
wanaosoma kwa ufasaha makala (k.v 
hotuba, taarifa ya habari, n.k.) akiwa peke 
yake au na wenzake 

● kusoma kifungu kuhusu suala lengwa 
katika matini andishi au ya kidijitali 
akizingatia matamshi bora  

● kusoma kifungu cha habari kwa kasi ifaayo 
kuhusu suala lengwa wakiwa 
wawiliwawili  

● kusoma kifungu akizingatia sauti ifaayo 
(k.v kiwango cha sauti na kiimbo) akiwa 
katika kikundi  

● kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara 
zifaazo panapofaa (k.v ishara za uso na 
mikono) akiwa na wenzake katika kikundi 

● kusoma mbele ya wenzake kazi yake ili 
wamtolee maoni. 

Je, unaposoma 
kifungu 
unazingatia 
mambo gani ili 
kufanikisha 
usomaji?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na kujadiliana na wenzake katika kikundi kuhusu vipengele vya 

kimsingi vya kusoma kwa ufasaha. 
● Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara wakati wa kusoma kifungu. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma anakuza hamu ya ujifunzaji.  

 Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji bora. 
● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji katika 

kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu. 
● Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya afya: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufasaha. 
● Homescience, Health Education na Integrated Science: masomo haya pia yanashughulikia magonjwa yasiyoambukizwa. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kusoma 
kifungu kwa 
kuzingatia matamshi 
bora. 

Anasoma kifungu kwa 
kuzingatia matamshi 
bora kwa urahisi. 

Anasoma kifungu 
kwa kuzingatia 
matamshi bora. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa 
kuzingatia matamshi 
bora. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa kuzingatia 
matamshi bora kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kusoma 
kifungu kwa kasi 
ifaayo. 

Anasoma kifungu kwa 
kasi ifaayo kwa 
wepesi. 

Anasoma kifungu 
kwa kasi ifaayo. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa kasi 
ifaayo. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa kasi ifaayo 
kwa kuongozwa. 

Kuweza kusoma 
kifungu kwa kutumia 
sauti ipasavyo. 

Anasoma kifungu kwa 
kutumia sauti ipasavyo 
kwa urahisi. 

Anasoma kifungu 
kwa kutumia sauti 
ipasavyo. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa kutumia 
sauti ipasavyo. 

Anasoma sehemu za 
kifungu kwa kutumia 
sauti ipasavyo kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kusoma 
kifungu kwa 
kuambatanisha ishara 
zifaazo. 

Anasoma kifungu kwa 
kuambatanisha ishara 
zifaazo kwa wepesi. 
 

Anasoma kifungu 
kwa kuambatanisha 
ishara zifaazo. 
 

Anasoma kifungu kwa 
kuambatanisha ishara 
zifaazo katika baadhi 
ya sehemu. 

Anasoma kifungu kwa 
kuambatanisha ishara 
zifaazo katika baadhi ya 
sehemu kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

12.3 
Kuandika 

12.3.1 Insha za 
Kiuamilifu 
 
Hotuba  
  
 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi 
aweze: 
a) kueleza maana ya 

hotuba ya kutoa 
ufafanuzi 

b) kutambua hotuba ya 
kutoa ufafanuzi katika 
matini 

c) kujadili ujumbe, lugha 
na muundo wa hotuba 
ya kutoa ufafanuzi  

d) kuandika hotuba ya 
kutoa ufafanuzi kwa 
kuzingatia vipengele 
vyake 

e) kuchangamkia nafasi 
ya hotuba ya kutoa 
ufafanuzi katika 
mawasiliano. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya hotuba ya kutoa ufafanuzi 

akiwa peke yake 
● kujadiliana na wenzake kuhusu ujumbe 

(unaolenga kinachotolewa ufafanuzi), lugha 
(nyepesi inayoeleweka) na muundo ufaao wa 
hotuba ya kutoa ufafanuzi   

● kujadili na wenzake miktadha inayochochea 
hotuba ya kutoa ufafanuzi 

● kujadili na wenzake katika kikundi vidokezo 
vinavyoweza kutumiwa katika kuandika 
hotuba ya kutoa ufafanuzi 

● kuandika hotuba ya kutoa ufafanuzi 
kuhusu suala lengwa akizingatia ujumbe, 
lugha na muundo ufaao kisha awasambazie 
wenzake mtandaoni au kuwasomea darasani 
ili waitolee maoni 

● kuandika hotuba ya kutoa ufafanuzi kuhusu 
suala linaloathiri jamii yao kisha amsomee 
mzazi au mlezi ili aitolee maoni. 

 

Ni mambo 
gani ya 
kuzingatia 
katika kutoa 
hotuba ya 
ufafanuzi? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi kujadili kuhusu vipengele vya kuandika 

hotuba ya kutoa ufafanuzi. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika hotuba ya kutoa ufafanuzi na kusambazia 

wenzake mtandaoni ili waitolee maoni. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kutoa ufafanuzi. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anpomsomea mzazi au mlezi hotuba ya kutoa ufafanuzi. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika hotuba kuhusu suala lengwa. 
● Uraia: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kutoa ufafanuzi kuhusu masuala yanayoathiri jamii. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia dhana ya uandishi wa insha za 

kiuamilifu. 
● Homescience, Health Education na Integrated Science: masomo haya pia hushughulikia magonjwa yasiyoambukizwa.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya hotuba ya 
kutoa ufafanuzi. 

Anaeleza kwa udhahiri  
maana ya hotuba ya kutoa 
ufafanuzi kwa urahisi. 

Anaeleza maana ya 
hotuba ya kutoa 
ufafanuzi. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya hotuba ya 
kutoa ufafanuzi. 

Anaeleza kwa kiasi maana 
ya hotuba ya kutoa 
ufafanuzi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 
hotuba ya kutoa 
ufafanuzi katika 
matini. 

Anatambua kwa wepesi 
hotuba ya kutoa ufafanuzi 
katika matini. 

Anatambua hotuba 
ya kutoa ufafanuzi 
katika matini.  

Anatambua hotuba ya 
kutoa ufafanuzi katika 
baadhi ya matini. 

Anatambua hotuba ya 
kutoa ufafanuzi katika 
matini kwa kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 
ujumbe, lugha na 
muundo wa hotuba 
ya kutoa ufafanuzi.  

Anaeleza kwa utendeti 
ujumbe, lugha na muundo 
wa hotuba ya kutoa 
ufafanuzi. 

Anaeleza ujumbe, 
lugha na muundo wa 
hotuba ya kutoa 
ufafanuzi. 

Anaeleza baadhi ya 
masuala ya ujumbe, 
lugha na muundo wa 
hotuba ya kutoa 
ufafanuzi. 

Anaeleza baadhi ya 
masuala ya ujumbe, lugha 
na muundo wa hotuba ya 
kutoa ufafanuzi kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 
hotuba ya kutoa 
ufafanuzi kwa 
kuzingatia ujumbe, 
lugha na muundo 
ufaao. 

Anaandika kwa urahisi 
hotuba ya kutoa ufafanuzi 
kwa kuzingatia ujumbe, 
lugha na muundo ufaao. 

Anaandika hotuba 
ya kutoa ufafanuzi 
kwa kuzingatia 
ujumbe, lugha na 
muundo ufaao. 

Anaandika hotuba ya 
kutoa ufafanuzi kwa 
kuzingatia baadhi ya 
vipengele vya ujumbe, 
lugha na muundo 
ufaao. 

Anaandika hotuba ya kutoa 
ufafanuzi kwa kuzingatia 
baadhi ya vipengele vya 
ujumbe, lugha na muundo 
ufaao kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

12.4 
Sarufi 
  

12.4.1 Aina za 
Sentensi 
 Sentensi 
Changamano 
 
 
(Vipindi 2)  
  
 
 
 
 
 
 
 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

sentensi changamano ili 
kuipambanua 

b) kutambua sentensi 
changamano katika 
matini 

c) kutumia sentensi 
changamano ipasavyo 
katika matini 

d) kuonea fahari matumizi 
ya sentensi changamano 
katika mawasiliano ya 
kila siku. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kueleza maana ya sentensi changamano akiwa 

peke yake 
● kutenga sentensi changamano katika orodha 

ya sentensi kwenye vitabu, chati au tarakilishi 
kwa kuzipigia mstari au kuzikolezea wino 
akiwa peke yake au katika kikundi 

● kubainisha sentensi changamano 
zinazojitokeza katika vifungu akiwa na 
wenzake katika kikundi 

● kutunga sentensi changamano ipasavyo 
● kuwawasilishia wenzake darasani sentensi 

changamano aliyotunga ili waitathmini 
● kumtungia mzazi au mlezi sentensi 

changamano zinazohusu shughuli katika 
mazingira ya nyumbani.  

Ni nini tofauti 
kati ya sentensi 
changamano 
na aina zingine 
za sentensi 
unazozijua? 
 
 
 
 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua sentensi changamano. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia sentensi changamano. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua sentensi changamano katika kifungu. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake sentensi changamano zinazohusu shughuli katika 

mazingira ya nyumbani.  

DRAFT



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hauuzwi 

 

 
153 

 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Uwajibikaji : mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.   

Masuala Mtambuko 
Masuala ya afya : mwanafunzi anapotunga sentensi changamano kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia aina za sentensi. 
● Homescience, Health Education na Integrated Science: masomo haya pia hushughulikia magonjwa yasiyoambukizwa. 

 Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza 
maana ya sentensi 
changamano. 

Anaeleza maana ya 
sentensi changamano 
kwa kina. 

Anaeleza maana ya 
sentensi 
changamano. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya sentensi 
changamano. 

Anaeleza kwa kiasi maana 
ya sentensi changamano 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 
sentensi changamano 
katika matini. 

Anatambua sentensi 
changamano katika 
matini kwa wepesi.  

Anatambua sentensi 
changamano katika 
matini. 
  

Anatambua baadhi ya 
sentensi changamano 
katika matini. 
  

Anatambua baadhi ya 
sentensi changamano 
katika matini kwa 
kuelekezwa. 
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Kuweza kutumia 
sentensi changamano 
ipasavyo katika 
matini. 

Anatumia sentensi 
changamano ipasavyo 
katika matini kwa 
urahisi. 
 

Anatumia sentensi 
changamano 
ipasavyo katika 
matini. 

Anatumia sentensi 
changamano ipasavyo 
katika baadhi ya matini. 

Anatumia sentensi 
changamano ipasavyo 
katika baadhi ya matini 
kwa kusaidiwa. 
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13.0   HESHIMA KWA TAMADUNI ZA WENGINE 

Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali 
Dadisi 

13.1 
Kusikiliza na 
Kuzungumza 

13.1.1 
Wahusika 
katika Hadithi 
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua 

wahusika katika 
hadithi 

b) kuchambua sifa 
za wahusika 
katika hadithi  

c) kueleza mafunzo 
kutokana na 
wahusika katika 
hadithi 

d) kufurahia 
kushiriki katika 
uchambuzi wa 
wahusika katika 
hadithi. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua washiriki katika hadithi 

inayosimuliwa (k.v fanani, hadhira) akiwa na 
mwenzake 

● kutambua sifa za wahusika katika hadithi 
aliyosikiliza kutoka kwa mwalimu, mgeni 
mwalikwa au vifaa vya kidijitali (k.v wanyama, 
mazimwi, shujaa, kijana maskini, ndege, 
wadudu, n.k.)  

● kuchambua wahusika katika hadithi 
aliyosikiliza akiwa na wenzake katika kikundi 

● kueleza mafunzo kutokana na wahusika katika 
hadithi wakiwa wawiliwawili 

● kutamba hadithi akiwa na wenzake huku 
wakichukua majukumu mbalimbali (k.v fanani, 
hadhira, n.k.) 

● kutunga hadithi fupi ambayo ina wahusika 
wanyama kuhusu suala lengwa na 
kuwawasilishia wenzake darasani ili 
wachambue wahusika 

● kuwasilishia mzazi au mlezi uchambuzi wa sifa 
za wahusika katika hadithi aliyosikiliza. 

Je, hadithi 
uliyowahi 
kusimuliwa 
ilikuwa na 
wahusika 
gani? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuchambua wahusika katika hadithi akiwa na 

wenzake. 
● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia hadithi. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapobuni hadithi na kuwawasilishia wenzake. 
● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochanganua wahusika na nafasi yao katika hadithi. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza nafasi ya mhusika katika hadithi au kusimulia wenzake hadithi kwa ukakamavu. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji : mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja : mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Uraia : mwanafunzi anapofaulu kubuni ngano na kushiriki katika kuchanganua wahusika katika hadithi mbalimbali. 
● Masuala ya kijamii : mwanafunzi anapobuni hadithi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia tungo za fasihi simulizi. 
● Social Studies: somo hili pia linashughulikia tamaduni za jamii mbalimbali. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
wahusika katika 
hadithi. 

Anatambua wahusika 
katika hadithi kwa 
wepesi. 

Anatambua wahusika 
katika hadithi. 

Anatambua baadhi ya 
wahusika katika 
hadithi.  

Anatambua baadhi ya 
wahusika katika hadithi 
kwa kuelekezwa.  

Kuweza kuchambua 
sifa za wahusika 
katika hadithi. 

 Anachambua kwa 
kina sifa za wahusika 
katika hadithi. 

Anachambua sifa za 
wahusika 
katika hadithi. 

Anachambua baadhi 
ya sifa za wahusika 
katika hadithi. 

Anachambua baadhi ya 
sifa za wahusika katika 
hadithi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kueleza 
mafunzo kutokana na 
wahusika katika 
hadithi. 

Anaeleza kwa urahisi 
mafunzo kutokana na 
wahusika katika 
hadithi. 

Anaeleza mafunzo 
kutokana na wahusika 
katika hadithi. 

Anaeleza baadhi ya 
mafunzo kutokana na 
wahusika katika 
hadithi. 

Anaeleza baadhi ya 
mafunzo kutokana na 
wahusika katika hadithi 
kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

13.2 
Kusoma 

13.2.1 Kusoma 
kwa Kina   
Mbinu za Lugha  
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua mbinu za 

lugha katika 
tamthilia 

b) kueleza umuhimu wa 
mbinu za lugha 
zilizotumiwa katika 
tamthilia  

c) kufurahia 
kuchanganua 
matumizi ya mbinu 
za lugha katika 
fasihi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua mbinu za lugha (k.v. urudiaji, 

tashbihi, sitiari, nahau, methali, tasfida, 
tanakali za sauti n.k.) kwenye tamthilia 
akiwa peke yake 

● kueleza umuhimu wa mbinu za lugha 
zilizotumiwa katika tamthilia akiwa na 
wenzake katika kikundi  

● kuhakiki uwasilishaji wa wenzake kuhusu 
mbinu za lugha katika tamthilia na kuutolea 
maoni 

● kufanya utafiti maktabani au mtandaoni 
kuhusu matumizi ya mbinu za lugha katika 
tamthilia 

● kuwasilishia mzazi au mlezi uchambuzi wa 
matumizi ya mbinu za lugha katika tamthilia 
aliyosoma. 

1. Tamthilia 
hutumia 
mbinu gani 
za lugha? 

2. Mbinu za 
lugha zina 
umuhimu 
gani katika 
tamthilia? 

  
  
  

 Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kutambua na kujadiliana kuhusu mbinu za lugha kwenye 

tamthilia aliyosoma. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapowasilishia wenzake muhtasari wa matumizi ya mbinu za lugha katika tamthilia kwa kutetea 

hoja zake. 
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● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani na mtandaoni kuhusu matumizi ya tamathali za lugha 
katika tamthilia aliyoisoma. 

Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapodhamini maoni ya wenzake katika kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anaposhirikiana vizuri na wenzake katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapochukua jukumu la kutafiti kuhusu matumizi ya mbinu za lugha maktabani na mtandaoni. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi kujadili mbinu za lugha zilizotumiwa katika 

tamthilia aliyoisoma. 

Masuala Mtambuko 
Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anaposoma tamthilia. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya  pia hushughulikia kusoma kwa kina. 
● Social Studies: somo hili pia linashughulikia tamaduni za jamii mbalimbali. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango  
Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
mbinu za lugha katika 
tamthilia. 

Anatambua mbinu za 
lugha katika tamthilia 
kwa urahisi. 

Anatambua mbinu za 
lugha katika 
tamthilia. 

Anatambua baadhi ya 
mbinu za lugha katika 
tamthilia. 

Anatambua baadhi ya 
mbinu za lugha katika 
tamthilia kwa kusaidiwa. 

Kuweza kueleza 
umuhimu wa mbinu 
za lugha zilizotumiwa 
katika tamthilia. 

Anaeleza umuhimu 
wa mbinu za lugha 
zilizotumiwa katika 
tamthilia kwa kina. 

Anaeleza umuhimu 
wa mbinu za lugha 
zilizotumiwa katika 
tamthilia. 

Anaeleza umuhimu wa 
baadhi ya mbinu za 
lugha zilizotumiwa 
katika tamthilia. 

Anaeleza umuhimu wa 
baadhi ya mbinu za 
lugha zilizotumiwa 
katika tamthilia kwa 
kuelekezwa.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

13.3 
Kuandika 

13.3.1 Insha 
za Kubuni  
 
 Maelezo  
 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua vipengele 

vya insha ya 
maelezo kuhusu 
mahali 

b) kujadili vipengle 
vya vya insha ya 
maelezo kuhusu 
mahali 

c) kuandika insha ya 
maelezo 
inayodhihirisha sifa 
za mahali 

d) kuonea fahari utoaji 
wa maelezo 
kamilifu kuhusu 
kitu au jambo. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua vigezo vya kimsingi katika uandishi 

wa insha ya maelezo akiwa na wenzake katika 
kikundi 

● kujadiliana na wenzake kuhusu mada ya insha ya 
maelezo 

● kujadili vipengele vya insha ya maelezo kutokana 
na kielelezo cha insha 

● kuandaa vidokezo vya insha ya maelezo kuhusu 
mahali panapolengwa katika insha ya maelezo 
akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 

● kutumia lugha inayojenga picha ya 
kinachoelezewa (vivumishi, vielezi, vitenzi, 
tamathali za lugha) 

● kuandika insha ya maelezo inayotoa sifa za 
mahali akizingatia muundo ufaao na inayohusisha 
suala lengwa kisha awasomee wenzake darasani  

● kubuni insha ya maelezo inayotoa sifa za mahali 
kisha awasambazie wenzake mtandaoni ili 
waitolee maoni 

● kutolea insha za wenzake maoni kwa upendo 

Je, ni vigezo 
vipi 
vinavyotumika 
katika 
kuandika 
insha ya 
maelezo? 
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● kumsomea mzazi au mlezi insha ya kubuni 
aliyoandika ili aitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa   
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kikamilifu katika kazi za kikundi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha ya maelezo na kuisambaza kwa mtandao. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapobuni insha ya maelezo na kumsomea mzazi/mlezi. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
Masuala ya utamaduni: mwanafunzi anaposhikiriana na wenzake kujadiliana kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia uandishi wa insha za maelezo. 
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia tamaduni za jamii mbalimbali.  

 
  

DRAFT



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hauuzwi 

 

 
163 

 

 
Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha 
Matarajio 

Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
vipengele vya insha ya 
maelezo kuhusu mahali. 

Anatambua 
vipengele vya insha 
ya maelezo kuhusu 
mahali kwa wepesi. 

Anatambua vipengele 
vya insha ya maelezo 
kuhusu mahali. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya insha ya 
maelezo kuhusu mahali. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya insha ya 
maelezo kuhusu mahali 
kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 
vipengele vya insha ya 
maelezo kuhusu mahali. 

Anajadili vipengele 
vya insha ya maelezo 
kuhusu mahali kwa 
kina. 

Anajadili vipengele 
vya insha ya maelezo 
kuhusu mahali. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya insha ya 
maelezo kuhusu mahali. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya insha ya 
maelezo kuhusu mahali 
kwa kuongozwa. 

Kuweza kuandika insha 
ya maelezo 
inayodhihirisha sifa za 
mahali. 
 

Anaandika kwa 
wepesi insha ya 
maelezo 
inayodhihirisha sifa 
za mahali. 
 

Anaandika insha ya 
maelezo 
inayodhihirisha sifa 
za mahali. 
 

Anaandika insha ya 
maelezo inayodhihirisha 
baadhi ya sifa za 
mahali. 
 

Anaandika insha ya 
maelezo inayodhihirisha 
baadhi ya sifa za mahali 
kwa kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za 
Ujifunzaji  

Maswali Dadisi 

13.4 Sarufi 13.4.1 
Ukanushaji kwa 
Kuzingatia Hali 
 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

ukanushaji ili 
kuupambanua 

b) kutambua ukanushaji kwa 
kuzingatia hali ya mazoea 
na timilifu katika matini  

c) kukanusha sentensi kwa 
kuzingatia hali ya mazoea 
na timilifu  

d) kuchangamkia kukanusha 
sentensi katika hali ya 
mazoea na timilifu  
ili kukuza mawasiliano. 

 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua hali ya mazoea na 

timilifu kutoka kwenye chati, 
mti maneno, vitabu au vifaa vya 
kidijitali akiwa peke yake 

• kutambua ukanushaji wa 
sentensi katika hali ya mazoea 
na timilifu akiwa na wenzake 
katika kikundi 

• kuchagua sentensi 
zinazoonyesha ukanushaji wa 
hali ya mazoea na timilifu 
kutoka kwenye mchanganyiko 
wa sentensi kutoka kwenye 
vitabu, tarakilishi au chati kwa 
kuzikolezea wino au kuzipigia 
mstari 

• kutunga sentensi kwa kutumia 
hali ya mazoea na timilifu  

• kukanusha sentensi alizotunga  
kisha awatumie wenzake kupitia 
vifaa vya kidijitali au 

1. Je, unapotaka 
kukanusha 
sentensi 
unazingatia 
nini? 

2. Je, ukanushaji 
wa hali ya 
mazoea na 
timilifu 
hutofautianaje? 
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kuwasomea darasani ili 
wazitolee maoni. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kazi za kikundi na kujadiliana kuhusu ukanushaji wa hali ya 

mazoea na timilifu. 
• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotunga sentensi na kuwasambazia wenzake wazitolee maoni. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapowasambazia wenzake sentensi alizotunga katika mtandao. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha ukanushaji wa sentensi katika hali tofauti. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua ukanushaji wa hali na kuutungia sentensi sahihi. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine  
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia hali tofauti tofauti. 
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya tamaduni. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                      Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza maana ya 
ukanushaji ili 
kuupambanua. 
 

Anaeleza kwa kina 
maana ya ukanushaji ili 
kuupambanua. 

Anaeleza maana ya 
ukanushaji ili 
kuupambanua. 

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya ukanushaji ili 
kuupambanua.  

Anaeleza kwa kiasi 
maana ya ukanushaji 
ili kuupambanua 
kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 
ukanushaji kwa kuzingatia 
hali ya mazoea na timilifu 
katika matini.  
 

Anatambua kwa wepesi 
ukanushaji kwa 
kuzingatia hali ya 
mazoea na timilifu katika 
matini. 

Anatambua 
ukanushaji kwa 
kuzingatia hali ya 
mazoea na timilifu 
katika matini. 

Anatambua baadhi ya 
ukanushaji kwa 
kuzingatia hali ya 
mazoea na timilifu 
katika matini. 

Anatambua baadhi 
ya ukanushaji kwa 
kuzingatia hali ya 
mazoea na timilifu 
katika matini kwa 
kuongozwa. 

Kuweza kukanusha 
sentensi kwa kuzingatia 
hali ya mazoea na timilifu  
 

Anakanusha sentensi 
kwa kuzingatia hali ya 
mazoea na timilifu kwa 
wepesi. 

Anakanusha 
sentensi kwa 
kuzingatia hali ya 
mazoea na timilifu.  

Anakanusha baadhi ya 
sentensi kwa kuzingatia 
hali ya mazoea na 
timilifu.  

Anakanusha baadhi 
ya sentensi kwa 
kuzingatia hali ya 
mazoea na timilifu 
kwa kuelekezwa. 
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14.0 KUWEKA AKIBA 

Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

14.1 
Kusikiliza 
na 
Kuzungumza 
  

14.1.1 
Lugha 
katika 
Hadithi 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua vipengele vya 

lugha vinavyotumika 
katika hadithi 

b) kujadili umuhimu wa 
vipengele vya lugha 
vinavyotumika katika 
hadithi  

c) kusimulia hadithi kwa 
kutumia vipengele vya 
lugha ipasavyo 

d) kuonea fahari 
uchanganuzi wa lugha 
katika hadithi kama 
utungo wa fasihi 
simulizi. 

 
 
. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua vipengele vya lugha (k.v 

urudiaji, tanakali za sauti, nahau, 
tashbihi, methali, n.k.) kwa kusikiliza 
hadithi kutoka kwa mwalimu au vifaa 
vya kidijitali akiwa peke yake 

• kujadili umuhimu wa vipengele vya 
lugha vilivyotumika katika hadithi 
walizosikiliza akiwa na wenzake 

• kusimulia hadithi kwa kutumia vipengele 
vya lugha (k.v tanakali za sauti, nahau, 
methali, tashbiha n.k) 

• kutunga hadithi inayohusiana na suala 
lengwa akizingatia vipengele vya lugha 
katika hadithi akiwa peke yake  

• kuwawasilishia wenzake hadithi 
aliyotunga ili watambue vipengele vya 
lugha vilivyotumika  

• kushirikiana na mzazi au mlezi  
kusikiliza hadithi na kutambua vipengele 
vya lugha vilivyotumika.    

1. Ni mbinu gani 
za lugha 
zinazotumika 
katika 
masimulizi ya 
hadithi? 

2. Matumizi ya 
lugha katika 
hadithi yana 
umuhimu gani? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake kwa wenzake na kushirikiana katika shughuli za 

kikundi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza hadithi zikitambwa. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga na kuwatambia wenzake hadithi kwa kuzingatia vipengele vya lugha. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapotambua vipengele vya lugha na kuvitumia katika utambaji wa hadithi. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kusikiliza hadithi zikitambwa mtandaoni na 

kutambua vipengele vya lugha vilivyotumika. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.  
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
Elimu ya matumizi ya fedha : mwanafunzi anapotamba na kusikiliza hadithi zinazohusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia hadithi kama tungo za fasihi 

simulizi. 
• Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia 
Matarajio 

Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
vipengele vya lugha 
vinavyotumika katika 
hadithi. 

Anatambua vipengele 
vya lugha 
vinavyotumika katika 
hadithi kwa urahisi. 

Anatambua vipengele 
vya lugha 
vinavyotumika katika 
hadithi.   

Anatambua baadhi 
ya vipengele vya 
lugha vinavyotumika 
katika hadithi. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya lugha 
vinavyotumika katika 
hadithi kwa kusaidiwa. 

Kuweza kujadili 
umuhimu wa vipengele 
vya lugha 
vinavyotumika katika 
hadithi. 

Anajadili kwa kina 
umuhimu wa vipengele 
vya lugha 
vinavyotumika katika      
hadithi. 

Anajadili umuhimu wa 
vipengele vya lugha 
vinavyotumika katika      
hadithi. 

Anajadili umuhimu 
wa baadhi ya 
vipengele vya lugha 
vinavyotumika 
katika hadithi. 

Anajadili umuhimu wa 
baadhi ya vipengele vya 
lugha vinavyotumika 
katika hadithi kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kusimulia 
hadithi kwa kutumia 
vipengele vya lugha 
ipasavyo. 

Anasimulia hadithi 
kwa urahisi kwa 
kutumia vipengele vya 
lugha ipasavyo. 

Anasimulia hadithi kwa 
kutumia vipengele vya 
lugha ipasavyo. 
 

Anasimulia hadithi 
kwa kutumia baadhi 
ya vipengele vya 
lugha ipasavyo. 
 

Anasimulia hadithi kwa 
kutumia baadhi ya 
vipengele vya lugha 
ipasavyo kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 

Yanayotarajiwa 
Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

14.2 
Kusoma 
  

14.2.1 
Kusoma kwa 
Ufahamu 
  
 
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kudondoa habari mahususi 

katika kifungu cha 
mjadala 

b) kutambua msamiati mpya 
katika kifungu cha 
mjadala 

c) kuchambua mitazamo 
katika kifungu cha 
mjadala 

d) kuridhia kusoma kifungu 
cha mjadala ili kukuza 
uelewa wa habari. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kudondoa habari mahususi (k.v. nani, 

nini, wapi, lini) katika kifungu cha 
mjadala cha ufahamu wakiwa 
wawiliwawili 

• kutambua msamiati mpya (k.v. maneno 
na nahau) katika kifungu cha mjadala 
cha ufahamu na kuueleza kwa kutumia 
kamusi akiwa peke yake 

• kueleza maana ya msamiati uliotumiwa 
kwenye ufahamu na kutunga sentensi 
akiutumia  

• kuchambua mitazamo iliyo katika 
kifungu cha ufahamu cha mjadala (k.v. 
tofauti na mifanano iliyopo) akiwa na 
mwenzake 

• kuwawasilishia wenzake kazi yake ili 
waitolee maoni 

• kumsomea mzazi au mlezi kifungu cha 
mjadala kwenye kifaa cha kijiditali au 
kitabuni. 

1. Utawezaje 
kutambua 
habari 
mahususi 
katika 
hadithi 
unayoisoma?  

2. Je, 
unazingatia 
nini 
unaposoma 
vifungu vya 
ufahamu? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake kwa wenzake na kushirikiana katika shughuli za 

kikundi  
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwawasilishia wenzake kazi yake. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kusoma kifungu na kujibu maswali. 
• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapojadili mitazamo katika kifungu cha mjadala. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
Elimu ya matumizi ya fedha : mwanafunzi anaposikiliza na kusoma ufahamu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia kusoma kwa ufahamu.  
• Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia Katika Kutathmini 

                Viwango    
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kudondoa 
habari mahususi 
katika kifungu cha 
mjadala. 

Anadondoa habari 
mahususi katika 
kifungu cha mjadala 
kwa urahisi. 

Anadondoa habari 
mahususi katika 
kifungu cha mjadala. 

Anadondoa baadhi ya 
habari mahususi katika 
kifungu cha mjadala. 

Anadondoa baadhi ya habari 
mahususi katika kifungu cha 
mjadala kwa kusaidiwa. 

Kuweza kutambua 
msamiati katika 
kifungu cha 
mjadala. 

Anatambua msamiati 
katika kifungu cha 
mjadala kwa wepesi. 

Anatambua msamiati 
katika kifungu cha 
mjadala. 

Anatambua baadhi ya 
msamiati katika 
kifungu cha mjadala. 

Anatambua baadhi ya 
msamiati katika kifungu cha 
mjadala kwa kuongozwa. 

Kuweza kuchambua  
mitazamo katika 
kifungu cha 
mjadala. 

Anachambua kwa 
uketo mitazamo katika 
kifungu cha mjadala 
kwa urahisi. 

Anachambua 
mitazamo katika 
kifungu cha mjadala. 

Anachambua baadhi 
ya mitazamo katika 
kifungu cha mjadala. 

Anachambua baadhi ya 
mitazamo katika kifungu cha 
mjadala kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

14.3 
Kuandika 

14.3.1 Insha 
za Maelekezo 
 
(Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kujadili vipengele 

vya insha ya 
maelekezo  

b) kuandika insha ya 
maelekezo 
akizingatia vipengele 
vyake muhimu  

c) kufurahia kuandika 
insha za 
maelekezo akizingati
a vipengele vyake 
muhimu. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kujadili vipengele vya insha ya maelekezo (k.v 

matumizi ya lugha, mpangilio ufaao wa 
maelekezo, ubanaji) 

• kutambua maneno mwafaka, mpangilio mzuri 
wa sentensi na mpangilio sahihi wa hatua katika 
kielelezo cha insha ya maelekezo kutoka kwa 
mwalimu, kwenye maandishi (k.v vitabu, chati 
n.k) au vifaa vya kidijitali, akiwa peke yake 

• kuteua maneno yatakayosaidia kufanikisha 
maelekezo (k.v. vielezi vya mahali:  kulia, 
kushoto; vitenzi k. v.  pinda, elekea, kata; 
vielekezi vya kiasi: vijiko viwili, nyanya tatu, 
n.k) 

• kuandaa mpangilio ufaao wa sentensi 
zinazofuatana kulingana na maelekezo 
anayotaka kutoa (k.v maelekezo ya 
mahali:  Tembea hadi mwendo wa kilomita 
moja. Ukifika kwenye zahanati upinde kulia; 
maekelezo ya mapishi:weka unga vikombe 
vitatu kwenye bakuli, tia sukari vijiko vitano 
vikubwa; maelekezo ya mtihani: Jibu maswali 
matatu, swali la kwanza ni la lazima, n.k) 

Je, 
unapoandika 
insha ya 
maelekezo 
unazingatia 
mambo gani?   
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• kushiriki katika kikundi kujadili maneno, 
sentensi na hatua zinazoafiki maelekezo 
yaliyolengwa 

• kuandika insha ya maelekezo akizingatia uteuzi 
mwafaka wa maneno, sentensi na hatua ili 
kumjengea msomaji taswira kamili ya kile 
kinachoelekezwa 

• kuwasomea wenzake katika kikundi insha ya 
maelekezo aliyoandika au awasambazie kwenye 
vifaa vya kidijitali ili waitolee maoni 

• kushirikiana na wenzake kutoa maoni kuhusu 
insha ya maelekezo aliyoandika kwa kuzingatia 
uteuzi mwafaka wa maneno, mpangilio mzuri 
wa sentensi na mpangilio sahihi wa hatua. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika insha kwa ufasaha na kuwasomea wenzake. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha yake. 
• Ubunifu: mwanafunzi anapoteua msamiati mwafaka na mpangilio ufaao wa hatua na sentensi sahihi. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha aliyoandika. 

Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo:  mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
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• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
Elimu ya matumizi ya fedha: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha. 
• Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kujadili 
vipengele vya insha ya 
maelekezo.  

Anajadili vipengele 
vya insha ya 
maelekezo kwa 
utendeti. 

Anajadili vipengele 
vya insha ya 
maelekezo. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya insha ya 
maelekezo. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya insha ya 
maelekezo kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kuandika insha 
ya maelekezo akizingatia 
vipengele vyake muhimu. 

Anaandika kwa mvuto 
insha ya maelekezo 
akizingatia vipengele 
vyake muhimu. 

Anaandika insha ya 
maelekezo 
akizingatia vipengele 
vyake muhimu. 

Anaandika insha ya 
maelekezo akizingatia 
baadhi ya vipengele 
vyake muhimu. 

Anaandika insha ya 
maelekezo akizingatia 
baadhi ya vipengele 
vyake muhimu kwa 
kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

14.4 
Sarufi 
  

14.4.1 Udogo wa 
Nomino 
 
(Vipindi 2)  

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kutambua nomino 

katika hali ya udogo 
katika matini 

b) kubadilisha nomino 
za hali ya wastani 
kuwa katika hali ya 
udogo  

c) kutumia nomino 
katika hali ya udogo 
ipasavyo 

d) kuonea fahari 
kutumia nomino 
katika hali ya udogo 
katika sentensi. 

 

Mwanafunzi: 
• kutambua nomino katika hali ya udogo (k.v., 

kigoma, kidizi, kijitu, kijoka, kishamba, kijijiko 
n.k.) kwenye orodha ya nomino, chati, kadi 
maneno, kapu maneno, sentensi, vifungu vya 
maneno au   tarakilishi 

• kutambua udogo katika maneno akiwa na 
wenzake katika kikundi  

• kuandika majina ya vifaa vya darasani katika 
udogo (k.v. kidawati, kijitabu, n.k.) wakiwa 
wawiliwawili  

• kuambatanisha nomino za hali ya wastani na za 
hali ya udogo kwa usahihi akiwa peke yake 

• kubadilisha nomino za hali ya wastani ziwe katika 
katika hali ya udogo akiwa na wenzake katika 
kikundi 

• kutunga sentensi akitumia nomino katika hali ya 
udogo na kuwasilisha darasani ili wenzake 
wazitathmini  

• kumsomea mzazi au mlezi majina ya vitu 
vinavyopatikana nyumbani au shuleni katika 
udogo na kumtungia sentensi kwa kutumia 
maneno hayo. 

Je, ni mambo 
gani 
tunayozingatia 
tunapotumia 
nomino katika 
udogo?  
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi na kujadiliana kuhusu udogo wa nomino. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua nomino katika hali ya udogo.  
• Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino katika hali ya udogo. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino katika hali ya udogo na kuzitungia sentensi. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino katika hali ya udogo katika mazingira ya 

nyumbani.  

 Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  

Masuala Mtambuko 
• Masuala ya matumizi ya  fedha: mwanafunzi anapotumia udogo wa nomino kutunga sentensi kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia dhana ya nomino. 
• Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

             Viwango                
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
nomino katika hali 
ya udogo katika 
matini.    

Anatambua kwa 
wepesi nomino katika 
hali ya udogo katika 
matini.     

Anatambua nomino 
katika hali ya udogo 
katika matini.     

Anatambua baadhi ya 
nomino katika hali ya 
udogo katika matini.     

Anatambua baadhi ya 
nomino katika hali ya 
udogo katika matini kwa 
kuongozwa.     

Kuweza 
kubadilisha 
nomino za hali ya 
wastani kuwa 
katika hali ya 
udogo. 

Anabadilisha nomino 
za hali ya wastani 
kuwa katika hali ya 
udogo kwa urahisi. 

Anabadilisha nomino 
za hali ya wastani 
kuwa katika hali ya 
udogo. 

Anabadilisha baadhi ya 
nomino za hali ya 
wastani kuwa katika 
hali ya udogo. 

Anabadilisha baadhi ya 
nomino za hali ya 
wastani kuwa katika hali 
ya udogo kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 
nomino katika hali 
ya udogo ipasavyo. 

Anatumia kwa urahisi 
nomino katika hali ya 
udogo ipasavyo. 

Anatumia nomino 
katika hali ya udogo 
ipasavyo. 

Anatumia baadhi ya 
nomino katika hali ya 
udogo ipasavyo. 

Anatumia baadhi ya 
nomino katika hali ya 
udogo ipasavyo kwa 
kuelekezwa. 

 
 
 
 
 

DRAFT



Mali ya serikali ya Kenya 
 

Hauuzwi 

 

 
179 

 

15.0 MAADILI YA KIJAMII 

Mada  Mada 
Ndogo 

Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

15.1 
Kusikiliza na 
Kuzungumza 

15.1.1 
Kusikiliza  
Husishi 
  
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa 
mada ndogo, 
mwanafunzi aweze: 
a) kueleza maana ya 

usikilizaji husishi 
b) kutambua 

vipengele vya 
usikilizaji husishi 
katika matini 

c) kujadili vipengele 
vya usikilizaji 
husishi ili 
kuvipambanua 

d) kushiriki 
mazungumzo 
akizingatia 
vipengele vya 
usikilizaji husishi 

e) kuchangamkia 
kushiriki katika 
kusikiliza husishi 
ili kuimarisha 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kueleza maana ya usikilizaji husishi 

akishirikiana na mwenzake 
• kutambua miktadha rasmi na isiyo rasmi 

ambamo kusikiliza husishi hutokea katika 
jamii yake akiwa na wenzake katika 
kikundi 

• kutambua vipengele vya kuzingatia katika 
kusikiliza husishi (k.v.  kuwa makini, 
kuuliza maswali yasiyoelekeza, kuomba 
ufafanuzi, kumtazama mzungumzaji, 
kuelewa ujumbe anaotaka kukupitishia, 
kumhimiza kuzungumza badala ya kutoa 
ushauri, kutumia ishara zifaazo, n.k) kutoka 
kwenye mazungumzo mafupi, wakiwa 
wawiliwawili 

• kusikiliza mazungumzo kuhusu suala 
lengwa kutoka vifaa vya kidijitali kama vile 
vinasasauti na akizingatia, na kutambua 
vipengele vya kusikiliza husishi 
vilivyozingatiwa 

1. Je, ni 
miktadha gani 
rasmi na isiyo 
rasmi ambapo 
usikilizaji 
husishi 
hutokea? 

2. Ni vipengele 
gani 
unazingatia 
katika 
kusikiliza 
husishi? 
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uwezo wa 
kufuatilia habari 
zinazoelezwa. 

 

• kuigiza vikao rasmi vya mazungumzo, (k.v. 
kati ya mwalimu mkuu na mzazi kuhusu 
nidhamu ya mtoto) akiwa katika kikundi 

• kujadili vipengele vya kusikiliza husishi 
vilivyozingatiwa na wahusika katika 
mazungumzo hayo 

• kushiriki mazungumzo kuhusu suala 
lengwa na mzazi au mlezi wake huku 
akifasiri maana ya kauli za mzazi au mlezi 
wake. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake na kueleza kwa njia wazi miktadha rasmi na isiyo 

rasmi ambapo kusikiliza husishi hutokea. 
• Ujuzi wa kidijitali : mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo. 
• Ubunifu: mwanafunzi anaposikiliza na kuelezea hisia na maana za kauli za msemaji. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza vipengele vya kusikiliza husishi anajenga ukakamavu.   
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi wake na kujifunza zaidi vipengele vya 

kusikiliza husishi katika miktadha rasmi na isiyo rasmi. 

 Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi; mwanafunzi anapoheshimu zamu ya 

wenzake katika mazungumzo. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika ujifunzaji. 
• Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi. 
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Masuala Mtambuko 
Masuala ya kijamii : mwanafunzi anaposikiliza matini kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia aina za usikilizaji. 
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                    Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
vipengele vya 
usikilizaji husishi. 

Anatambua kwa wepesi 
vipengele vya 
usikilizaji husishi.   

Anatambua vipengele 
vya usikilizaji 
husishi. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya 
usikilizaji husishi. 

Anatambua, kwa 
kusaidiwa, baadhi ya 
vipengele vya usikilizaji 
husishi. 

Kuweza kujadili 
vipengele vya 
usikilizaji husishi. 

Anajadili vipengele vya 
usikilizaji husishi kwa 
kina. 

Anajadili vipengele 
vya usikilizaji 
husishi. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya 
usikilizaji husishi. 

Anajadili baadhi ya 
vipengele vya usikilizaji 
husishi kwa kuelekezwa. 

Kuweza kushiriki 
mazungumzo 
akizingatia vipengele 
vya usikilizaji husishi. 

Anashiriki kwa wepesi 
mazungumzo 
akizingatia vipengele 
vya usikilizaji husishi. 

Anashiriki 
mazungumzo 
akizingatia vipengele 
vya usikilizaji 
husishi. 

Anashiriki 
mazungumzo 
akizingatia baadhi ya 
vipengele vya 
usikilizaji husishi. 

Anashiriki mazungumzo 
akizingatia baadhi ya 
vipengele vya usikilizaji 
husishi kwa kusaidiwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

15.2 
Kusoma 
 
  

15.2.1 Ufupisho  
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo mwanafunzi aweze:  
a) kueleza kwa usahihi 

ujumbe wa aya za matini 
kwa sentensi mojamoja 

b) kueleza kwa usahihi 
ujumbe wa aya zote za 
matini kwa aya moja 

c) kuandika ufupisho 
unaozingatia mtazamo 
wa matini ya kufupishwa 

d) kufurahia kufupisha 
ujumbe kwa usahihi 
katika miktadha 
mbalimbali. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kujadili vipengele vya ufupisho (k.v habari 

muhimu katika aya, lugha ya anayefupisha, 
kudumisha mtazamo wa kifungu, idadi ya 
maneno)  

• kueleza kwa usahihi ujumbe katika kila aya 
kwa kutumia sentensi mojamoja akiwa 
peke yake 

• kueleza kwa usahihi ujumbe wa aya zote za 
matini kwa aya moja akiwa na mwenzake 

• kujadili katika kikundi kuhusu jinsi ya 
kuandika ufupisho wa matini 

• kuandika ufupisho unaozingatia mtazamo 
wa matini. 

• kumsomea mzazi au mlezi ufupisho 
alioufanya ili autolee maoni. 

 Je, unazingatia 
nini 
unapofupisha 
kifungu cha 
ufahamu?  
  
  
  
  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika kikundi kuhusu ufupishaji wa kifungu. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma kifungu mtandaoni. 
• Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza jinsi ya kufupisha kifungu. 
• Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake jinsi ya kuandika ufupisho. 
• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochambua aya za matini na kutambua hoja muhimu. 
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Maadili 
• Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
• Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushirikiana na wenzake kufupisha kifungu cha ufahamu. 
• Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
• Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
Masuala ya kijamii: mwanafunzi anaposoma na kufupisha kifungu kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia somo la ufupisho. 
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

             Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kueleza kwa 
usahihi ujumbe wa 
aya za matini kwa 
sentensi mojamoja. 

Anaeleza kwa usahihi na 
urahisi ujumbe wa aya za 
matini kwa sentensi 
mojamoja. 

Anaeleza kwa 
usahihi ujumbe wa 
aya za matini kwa 
sentensi mojamoja.  

Anaeleza kwa usahihi 
baadhi ya ujumbe wa aya 
za matini kwa sentensi 
mojamoja.  

Anaeleza baadhi ya 
ujumbe wa aya za 
matini kwa sentensi 
mojamoja kwa 
kuelekezwa. DRAFT
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Kuweza kueleza kwa 
usahihi ujumbe wa 
aya zote za matini 
kwa aya moja. 

Anaeleza kwa usahihi na 
urahisi ujumbe wa aya 
zote za matini kwa aya 
moja. 

Anaeleza kwa 
usahihi ujumbe wa 
aya zote za matini 
kwa aya moja. 

Anaeleza kwa usahihi 
baadhi ya ujumbe wa aya 
zote za matini kwa aya 
moja. 

Anaeleza baadhi ya 
ujumbe wa aya zote za 
matini kwa aya moja 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kuandika 
ufupisho 
unaozingatia 
mtazamo wa matini 
ya kufupishwa. 

Anaandika ufupisho 
unaozingatia mtazamo 
wa matini ya kufupishwa 
kwa wepesi. 
 

Anaandika ufupisho 
unaozingatia 
mtazamo wa matini 
ya kufupishwa.  

Anaandika kwa kiasi 
ufupisho unaozingatia 
mtazamo wa matini ya 
kufupishwa  

Anaandika kwa kiasi 
ufupisho unaozingatia 
mtazamo wa matini ya 
kufupishwa kwa 
kusaidiwa.  
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Swali Dadisi 

15.3 
Kuandika 

15.3.1 Baruapepe 
ya Kiofisi 
 
 (Vipindi 2) 
  
  
  
  

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua ujumbe 

unaoafiki baruapepe ya 
kiofisi 

b) kutambua vipengele vya    
kimuundo vya baruapepe 
ya kiofisi 

c) kutumia lugha inayofaa 
katika uandishi wa 
baruapepe ya kiofisi 

d) kuandika baruapepe ya 
kiofisi kwa kuzingatia 
ujumbe, lugha na muundo 
ufaao 

e) kujenga mazoea ya 
kuwasiliana kwa kuandika 
baruapepe ya kiofisi. 

Mwanafunzi aelekezwe: 
• kutambua ujumbe unaoafiki baruapepe 

ya kiofisi kwa kujadiliana na mwenzake 
• kujadili vipengele vya kimuundo vya 

baruapepe ya kiofisi akiwa katika 
kikundi 

• kushiriki katika kujadili na wenzake 
kuhusu lugha inayofaa katika uandishi 
wa baruapepe ya kiofisi 

• kuandika baruapepe ya kiofisi kwenye 
tarakilishi na kumsambazia mwenzake 
kupitia mtandao ili aitolee maoni 

• kumwandikia mwalimu wake baruapepe 
ya kiofisi ili aitathmini 

• kumsomea mzazi au mlezi barua pepe 
aliyoiandika ili aitolee maoni. 

Je, 
ulizingatia 
vipengele 
gani katika 
baruapepe 
uliyowahi 
kuandika? 
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Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
• Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kikundi. 
• Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika baruapepe ya kiofisi na kuisambaza kwa mtandao. 
• Ubunifu : mwanafunzi anapofaulu kuandika baruapepe ya kiofisi.  
• Hamu ya ujifunzaji : mwanafunzi anpomsomea mzazi au mlezi wake baruapepe ya kiofisi.  

Maadili 
●   Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
●   Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
●   Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
●   Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 

Masuala Mtambuko 
● Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapoandika barua pepe kuhusu suala lengwa. 

Uhusiano na Masomo Mengine 
• English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa baruapepe.  
• Social Studies: somo hili pia linashughulikia maadili ya kijamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                      Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
ujumbe unaoafiki 
baruapepe ya kiofisi. 

Anatambua kwa 
wepesi ujumbe 
unaoafiki baruapepe 
ya kiofisi. 

Anatambua ujumbe 
unaoafiki baruapepe 
ya kiofisi. 

Anatambua baadhi ya 
ujumbe unaoafiki 
baruapepe ya kiofisi. 

Anatambua baadhi ya 
ujumbe unaoafiki 
baruapepe ya kiofisi 
kwa kuelekezwa. 

Kuweza kutambua 
vipengele vya 
kimuundo vya 
baruapepe ya kiofisi. 

Anatambua kwa 
wepesi vipengele vya 
kimuundo vya 
baruapepe ya kiofisi. 

Anatambua vipengele 
vya kimuundo vya 
baruapepe ya kiofisi. 

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya 
kimuundo vya 
baruapepe ya kiofisi.  

Anatambua baadhi ya 
vipengele vya kimuundo 
vya baruapepe ya kiofisi 
kwa kusaidiwa.  

Kuweza kutumia 
lugha inayofaa katika 
uandishi wa baruapepe 
ya kiofisi. 

Anatumia lugha 
inayofaa katika 
uandishi wa baruapepe 
ya kiofisi kwa urahisi. 
 

Anatumia lugha 
inayofaa katika 
uandishi wa baruapepe 
ya kiofisi. 

Anatumia kwa kiasi 
lugha inayofaa katika 
uandishi wa baruapepe 
ya kiofisi. 

Anatumia kwa kiasi 
lugha inayofaa katika 
uandishi wa baruapepe 
ya kiofisi kwa 
kusaidiwa. 

Kuweza kuandika 
baruapepe ya kiofisi 
kwa kuzingatia 
ujumbe, lugha na 
muundo ufaao. 

Anaandika kwa urahisi 
baruapepe ya kiofisi 
kwa kuzingatia 
ujumbe, lugha na 
muundo ufaao. 

Anaandika baruapepe 
ya kiofisi kwa 
kuzingatia ujumbe, 
lugha na muundo 
ufaao. 

Anaandika baruapepe 
ya kiofisi kwa 
kuzingatia ujumbe na 
baadhi ya vipengele 
vya lugha na muundo 
ufaao. 

Anaandika baruapepe ya 
kiofisi kwa kuzingatia 
ujumbe na baadhi ya 
vipengele vya lugha na 
muundo ufaao kwa 
kuelekezwa. 
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Mada  Mada Ndogo Matokeo Maalum 
Yanayotarajiwa 

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji  Maswali Dadisi 

15.4 Sarufi  
  

15.4.1 Usemi 
Halisi na 
Usemi wa 
Taarifa 
 
 
 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 
ndogo, mwanafunzi aweze: 
a) kutambua usemi halisi 

na usemi wa taarifa 
katika matini 

b) kujadili kanuni za 
kubadilisha usemi halisi 
kuwa usemi wa taarifa 
kwa kuzingatia kanuni 
za kubadilisha usemi 

c) kutumia usemi halisi na 
usemi wa taarifa 
ifaavyo  

d) kuchangamkia 
matumizi ya usemi 
halisi na usemi wa 
taarifa katika 
mawasiliano. 

 
 

Mwanafunzi aelekezwe: 
● kutambua usemi halisi na usemi wa 

taarifa katika matini akiwa peke yake, 
wawiliwawili au katika kikundi 

● kujadili kanuni za kubadilisha usemi 
(k.v wakati, nafsi, alama za uakifishi) 

● kutambua kanuni za kimsingi za 
kubadilisha usemi halisi kuwa usemi 
wa taarifa (k.v leo kuwa siku hiyo, 
kwetu kuwa kwao, hapa kuwa hapo, 
kiambishi ‘ta’ cha wakati kuwa ‘nge’ 
n.k.) akiwa peke yake, wawiliwawili au 
katika kikundi  

● kutungia wenzake katika kikundi 
sentensi nyepesi za usemi halisi na 
usemi wa taarifa akizingatia suala 
lengwa 

● kumsomea mwenzake sentensi nyepesi 
alizotunga za usemi halisi na usemi wa 
taarifa 

● kubadilisha sentensi kutoka usemi 
halisi hadi usemi wa taarifa na usemi 

1. Usemi halisi 
unatofautianaje 
na usemi wa 
taarifa? 

2. Unazingatia 
nini 
unapobadilisha 
usemi?  
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wa taarifa hadi usemi halisi akiwa peke 
yake au katika kikundi 

● kushirikiana na wenzake kutunga na 
kutathmini sentensi sahili za usemi 
halisi na usemi wa taarifa. 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 
● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za kikundi. 
● Kujiamini: mwanafunzi anapomsomea mwenzake sentensi sahili alizotunga za usemi halisi na usemi wa taarifa. 
● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa. 
● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotunga na kutathmini sentensi sahili za usemi halisi na usemi wa taarifa za wenzake. 

 Maadili 
● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi. 
● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi. 
● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.   

 Masuala Mtambuko 
● Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.  

Uhusiano na Masomo Mengine 
● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia usemi halisi na usemi wa taarifa. 
● Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango  
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia 
Matarajio 

Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
usemi halisi na usemi 
wa taarifa katika 
matini. 

Anatambua usemi 
halisi na usemi wa 
taarifa katika matini 
kwa urahisi. 

Anatambua usemi 
halisi na usemi wa 
taarifa katika 
matini. 

Anatambua baadhi ya 
usemi halisi na usemi 
wa taarifa katika 
matini.  

Anatambua baadhi ya usemi 
halisi na usemi wa taarifa 
katika matini kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kujadili 
kanuni za kubadilisha 
usemi halisi kuwa 
usemi wa taarifa. 

Anajadili kwa kina 
kanuni za kubadilisha 
usemi halisi kuwa 
usemi wa taarifa. 

Anajadili kanuni 
za kubadilisha 
usemi halisi kuwa 
usemi wa taarifa. 

Anajadili baadhi ya 
kanuni za kubadilisha 
usemi halisi kuwa 
usemi wa taarifa. 

Anajadili baadhi ya kanuni za 
kubadilisha usemi halisi 
kuwa usemi wa taarifa kwa 
kuelekezwa. 

Kuweza kutumia 
usemi halisi na usemi 
wa taarifa ifaavyo. 

Anatumia usemi halisi 
na usemi wa taarifa 
ifaavyo kwa urahisi. 

Anatumia usemi 
halisi na usemi wa 
taarifa ifaavyo. 

Anatumia baadhi ya 
usemi halisi na usemi 
wa taarifa ifaavyo. 

Anatumia baadhi ya usemi 
halisi na usemi wa taarifa 
ifaavyo kwa kusaidiwa. 
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SHUGHULI YA HUDUMA YA KIJAMII INAYOCHANGIA UJIFUNZAJI 
 
Utangulizi  
Shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji Katika Gredi ya 8, hujenga ujuzi aliojifunza mwanafunzi katika Gredi ya 
7.Mwanafunzi anatarajiwa  kutekeleza  shughuli ya huduma ya kijamii moja, msisitizo katika Gredi ya 8 ikiwa ni  kutayarisha 
mwanafunzi jinsi ya kutekeleza shughuli hiyo ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji. Maandalizi yatajumuisha hatua 
zifuatazo: kutambua changamoto katika jamii kupitia utafiti, kupanga na kuibua na suluhisho la kutatua changamoto aliyotambua. 
Matayarisho hayo yatafanywa katika vikundi. Wanafunzi watakuza maarifa, ujuzi na mtazamo kuhusu shughuli ya huduma ya 
kijamii inayochangia ujifunzaji waliojifunza katika somo la Stadi za Maisha na masomo mengine. 
 
Ujuzi wa shughuli ya huduma ya kijamii unaotarajiwa kushughulikiwa ni;  

i) Uongozi: wanafunzi watakuza ujuzi ufaao wa uongozi wakati wanapochukua nafasi mbalimbali ya utendakazi 
wanapojitayarisha kufanya shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji.  

ii) Ujuzi wa kifedha na Ujasiriamali: wanafunzi watafaidika na ujuzi kuhusu matumizi ya fedha, kuweka akiba, uwekezaji 
kwa minajili ya maendeleo na ukuaji wa kiuchumi.Wanaweza kuzingatia mbinu mbalimbali za kupata mapato 
wanapotekeleza shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji, kupitia njia mbalimbali ya uvumbuzi. Vilevile 
wanaweza kutambua mawazo ya kibiashara na rasilmali watakayotumia kutatua mahitaji ya kijamii. 

iii) Utafiti: wanafunzi wanatarajiwa kutambua changamoto au masuala mtambuko katika jamii na kuonyesha jinsi ya kutatua 
changamoto hiyo. Pia watapata ujuzi wa jinsi ya kuripoti matokeo yao. 

iv) Mawasiliano: wanafunzi waonyeshe utaratibu utakaotumika katika mradi halisi kwa mfano, jinsi wanatarajia kuwasiliana 
na wanajamii aidha mtandaoni au nje ya mtandao. 

v) Uraia: wanafunzi wanaposhiriki katika shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji katika gredi hii, watapewa 
haki, upendeleo na majukumu ya raia, hivyo kuwapa hisia ya kuhusika na kuwa na mshikamano kwa taifa. Pia 
watahamasishwa kujihusisha na kuchukua majukumu madhubuti katika kuunda jamii yenye amani, uvumilivu na shirikishi. 
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vi) Stadi za Maisha: wanafunzi watapata ujuzi wa kimaisha kama vile kufanya maamuzi,kuwa na msimamo 
thabiti,kuwasiliana ipasavyo, kutatua changamoto na udhibiti wa msongo wa mawazo. Hii itawawezesha kudhibiti 
mahusiano baina ya watu, kukuza ujuzi wa uongozi bora na pia kugundua na kukuza vipaji vyao. 

vii) Maendeleo ya jamii: wanafunzi watapata ujuzi muhimu ili kuleta mabadiliko yanayofaa ikiwa ni pamoja na kujenga 
jumuia imara na thabiti zaidi. 

 
Mapendekezo ya 
Masuala Mtambuko 

Matokeo maalum 
yanayotarajiwa  

Mapendekezo ya Shughuli za Ujifunzaji Maswali 
Dadisi 

• Uharibifu wa 
mazingira 

• Magonjwa 
yanayotokana na 
mienendo ya maisha 

• Magonjwa ambukizi 
na yasiyoambukizwa  

• Umaskini  
• Misukosuko katika 

jamii 
• Uhifadhi wa vyakula  
• Migogoro katika jamii 
 
Tanbihi 
Haya ni mifano ya 
mapendekezo ya masuala 
mtambuko. Walimu 
wanapaswa kuwaruhusu 

Kufikia mwisho wa 
shughuli ya huduma 
ya kijamii, 
mwanafunzi aweze; 
a) kutambua 

changamoto 
katika jamii 
kupitia utafiti 

b) kupanga mikakati 
ya kutatua 
changamoto 
zilizobainishwa 
katika jamii 

c) kupanga suluhisho 
la changamoto 
iliyotambuliwa 

d) kuthamini haja ya 
kuhusishwa jamii. 

Mwanafunzi aelekezwe; 
● kuchanganua masuala mtambuko katika jamii 

yanayohitaji kushughulikiwa wakiwa katika 
vikundi 

● kuchagua masuala mtambuko yanayohitaji 
kushughulikiwa kwanza na kueleza sababu zake 
wakiwa katika vikundi 

● kufanya utafiti wakiwa katika vikundi kwa kutumia 
vifaa vya kidijitali, vyombo vya habari 
vilivyochapishwa/maingiliano na wanajamii/watu 
wenye tajriba katika kutambua changamoto katika 
jamii  

● kujadili mbinu za kusuluhisha changamoto ya suala 
alilolitambua wakiwa katika vikundi 

● kupendekeza njia mwafaka ya kutatua changamoto 
aliyotambua wakiwa katika vikundi 

1. Je, 
utatambua 
vipi 
mahitaji ya 
kijamii? 

2. Je, kwa nini 
ni muhimu 
kufanya 
maandalizi 
ya kutosha 
kabla ya 
kuanza 
mradi? DRAFT
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wanafunzi kutambua 
masuala mtambuko 
kulingana na muktadha 
na uhalisia wao.   

 
 

● kujadili mbinu na vifaa atakavyotumia kukusanya 
data kuhusu changamoto husika k.v hojaji, 
mahojiano na utazamaji 

● kutayarisha vifaa atakavyotumia kupata habari/data  
● kutambua rasilmali atakayohitaji katika mradi wa 

shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia 
ujifunzaji (k.v kibinadamu, kiufundi kifedha n.k) 

● kujadili ni lini mradi utaanza na kumalizika  
● kuandaa ratiba ya utekelezaji wa mradi mzima 
● kupanga majukumu ya kufanywa na kila 

mwanakikundi 
● kutafakari vile ambavyo maandalizi ya mradi 

yalivyoboresha ujifunzaji. 
Vipengele muhimu vya shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji inayoshughulikiwa ni; 
a) kutambua changamoto katika jamii kupitia utafiti 
b) kupanga jinsi ya kutatua changamoto iliyotambuliwa 
c) kubuni mikakati ya kutatua changamoto aliyotambua. 
Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  
• Mawasiliano na ushirikiano: wanafunzi wanapojadiliana katika kikundi kuhusu njia bora za kutekeleza mradi. 
• Kujiamini: wanafunzi wanapotekeleza mradi wa shughuli ya huduma ya kijamii inayochangia ujifunzaji wanakuza ujuzi 

wa kujitambua na uongozi bora. 
• Ubunifu: wanafunzi wanaposhirikiana katika kikundi kutambua mbinu mbalimbali ya kutatua changamoto waliyotambua.  
• Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: wanafunzi wanapotekeleza mradi wataonyesha uhuru katika kutambua mahitaji ya 

kijamii, kutafiti mbinu mbalimbali za kusuluhisha changamoto na kufanya matayarisho muhimu ya kushughulikia 
changamoto husika.   
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• Ujuzi wa kidijitali: wanafunzi wanapotumia vifaa vya kidijitali kufanyia utafiti kuhusu changamoto ya kijamii ambayo 
wanashughulikia.  

• Hamu ya ujifunzaji: wanafunzi wanapotambua changamoto katika jamii inayopaswa kushughulikiwa na kuandaa 
maandalizi ya kutekeleza mradi wanapata maarifa na ujuzi mpya.   

• Uraia: wanafunzi wanapochagua masuala mtambuko yanayofaa kushughulikiwa kwanza katika jamii. 
 
Masuala mtambuko 
• Mshikamano wa kijamii: wanafunzi wanapojadiliana kuhusu mbinu mbalimbali ya kusuluhisha changamoto 

waliyotambua. 
• Uwazaji kina: wanafunzi wanapojadiliana mbinu mbalimbali ya kusuluhisha changamoto waliyotambua. 
Maadili  
• Uadilifu: wanafunzi wanapofanya utafiti kwa kutumia vifaa vya kidijitali na vyombo vya habari vilivyochapishwa 

kutambua changamoto ya kijamii inayohitaji kushughulikiwa.  
• Heshima: wanafunzi wanapojadiliana kuhusu masuala mtambuko katika jamii yanayohitaji kushughulikiwa.  
 
 
Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                  Viwango 
Vigezo  

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuweza kutambua 
changamoto katika 
jamii kupitia utafiti. 

Anatambua waziwazi na 
kwa wepesi changamoto 
katika jamii kupitia utafiti. 

Anatambua 
changamoto katika 
jamii kupitia 
utafiti. 

Anatambua baadhi ya 
changamoto katika jamii 
kupitia utafiti. 

Anatambua baadhi ya 
changamoto katika jamii 
kupitia utafiti kwa kusaidiwa. DRAFT
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Kuweza kupanga 
mikakati ya kutatua 
changamoto 
zilizobainishwa 
katika jamii. 

Anapanga mikakati ya 
kutatua changamoto 
zilizobainishwa katika jamii 
kwa mantiki na kwa uwazi. 
 

Anapanga mikakati 
ya kutatua 
changamoto 
zilizobainishwa 
katika jamii. 

Anapanga mikakati ya 
kutatua baadhi ya 
changamoto 
zilizobainishwa katika 
jamii. 

Anapanga mikakati ya kutatua 
baadhi ya changamoto 
zilizobainishwa katika jamii 
kwa kusaidiwa. 

Kuweza kupanga 
suluhisho kwa 
changamoto 
iliyotambuliwa. 

Anapanga kwa makini na 
waziwazi suluhisho kwa 
changamoto 
zilizotambuliwa. 
 

Anapanga 
suluhisho kwa 
changamoto 
zilizotambuliwa. 
 

Anapanga suluhisho kwa 
baadhi ya changamoto 
zilizotambuliwa. 
 

Anapanga suluhisho kwa 
baadhi ya changamoto 
zilizotambuliwa kwa 
kuelekezwa. 
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MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA MAPENDEKEZO YA SHUGHULI 
NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA UJIFUNZAJI 
MADA MAPENDEKEZO YA MBINU 

ZA KUTATHMINI  
MAPENDEKEZO YA 
NYENZO ZA 
KUFUNDISHIA  

MAPENDEKEZO YA 
SHUGHULI NYINGINE 
ZILIZORATIBIWA ZA 
UJIFUNZAJI  

KUSIKILIZA NA 
KUZUNGUMZA  

a) Kumakinikia jinsi 
mwanafunzi anavyotumia 
lugha katika mawasiliano 

b) Kujibu maswali  
c) Maigizo   
d) Kutambua k.m. kwenye 

orodha  
e) Kuambatanisha maneno na 

majibu 
f) Mijadala  
g) Mazungumzo  
h) Matumizi ya ishara za mwili 

k.v ishara za uso, za mikono 
na mabega kuimarisha 
masimulizi yake 

i) Wanafunzi kufanyiana 
tathmini 

• Chati  
• Michoro na picha 
• Mgeni mwalikwa  
• Vifaa vya kidijitali (k.v 

tarakilishi/vipakatalishi, 
kinasasauti, rununu, 
projekta, video)  

• Mti maneno 
• Kapu maneno 
• Vitabu mbalimbali 

1. Kazi ya vikundi  
2. Vyama vya ushirika shuleni  
3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  
4. Ziara za nyanjani 
5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 
kidijitali 
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KUSOMA a) Kutunga sentensi k.m. kwa 
kutumia msamiati lengwa  

b) Kujibu maswali k.m. katika 
ufahamu  

c) Kutoa muhtasari wa ufahamu 
au matini yaliyosomwa  

d) Kusoma kwa sauti  
e) Wanafunzi kufanyiana 

tathmini 
f) Potfolio 
g) Shajara 

● Tarakilishi/vipakatalishi  
● Kinasasauti 
● Rununu  
● Projekta  
● Tarakilishi/vipakatalishi  
● Kinasasauti 
● Rununu   
● Kamusi mbalimbali 

1. Kazi ya vikundi  
2. Vyama vya ushirika shuleni  
3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  
4. Ziara za nyanjani 
5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 
kidijitali 

KUANDIKA a) Kuandika tungo mbalimbali  
b) Wanafunzi kufanyiana 

tathmini 
c) Potfolio 
d) Shajara 
e) Mijadala kuhusu vidokezo 

vya insha 
 

● Kielelezo cha insha ya   
masimulizi  

● Kielelezo cha insha ya 
maelezo  

● Kielelezo cha insha ya 
wasifu  

● Nakala ya barua ya kirafiki  
● Nakala ya barua rasmi 

1. Kazi ya vikundi  
2. Vyama vya ushirika shuleni  
3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  
4. Ziara za nyanjani  
5. Kutagusana na vyombo vya 

habari na vifaa vingine vya 
kidijitali 

SARUFI a) Kutambua k.m. kwenye 
orodha  

b) Kuambatanisha maneno 
lengwa  

c) Kujaza mapengo  

● Tarakilishi/vipakatalishi  
● Kinasasauti 
● Rununu  
● Projekta  
● Kapu maneno  

1. Kazi ya vikundi  
2. Vyama vya ushirika shuleni  
3. Ziara za nyanjani 
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d) Kutunga sentensi 
e) Kazi mradi  

 
 
 
 

● Mti maneno  
● Kadi maneno  
● Picha za vitu mbalimbali  
● Michoro  
● Chati  
● Mabango 
● Sanamu  
● Nyenzo halisi  

4. Kutagusana na vyombo vya 
habari na vifaa vingine vya 
kidijitali 
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	1.0 USAFI WA SEHEMU ZA UMMA
	 kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza mahojiano (k.v. kusikiliza kwa makini, kuepuka vizuizi vya mawasiliano, kumtazama mzungumzaji ana kwa ana,  kutumia viziadalugha (mfano kutikisa kichwa kuonyesha kulielewa swali au wazo)akiwa katika kikundi
	a) kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza mahojiano
	b) kutambua vipengele vya kuzingatia katika kujibu mahojiano 
	c) kutumia vipengele vifaavyo katika kusikiliza na kujibu mahojiano ipasavyo
	 kutambua vipengele vya kuzingatia katika kujibu mahojiano (k.v.  kudadisi, kutumia lugha ya adabu, kuzungumza kwa ukakamavu, kutomkata kalima mzungumzaji, kujibu wakati ufaao n.k,) akiwa peke yake au katika kikundi
	d) kuchangamkia kushiriki     mahojiano katika miktadha mbalimbali. 
	 kusikiliza mahojiano kuhusu suala lengwa katika kifaa cha kidijitali (k.v. redio, kanda za sauti, tarakilishi) akiwa na mwenzake na kutambua vipengele vya kusikiliza na kujibu mahojiano vilivyozingatiwa
	 kuwawasilishia wenzake vipengele vya kusikiliza na kujibu mahojiano vilivyozingatiwa katika mahojiano aliyosikiliza katika kifaa cha kidijitali
	 kushiriki mahojiano kuhusu suala lengwa akiwa na wenzake, mzazi au mlezi kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya kusikiliza na kujibu mahojiano.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia vipengele vifaavyo kujieleza katika mahojiano akiwa na wenzake katika kikundi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kama vile simu, redio au kanda za sauti kusikilizia mahojiano mbalimbali ili kutambua vipengele vya usikilizaji faafu.
	 Ubunifu : mwanafunzi anapopendekeza vipengele sahihi vya kuzingatia na kuvitumia katika kusikiliza na kujibu mahojiano.
	 Kujiamini: mwanafunzi anaposhiriki katika mahojiano na kujieleza kwa ukakamavu. Pia anapochangia katika kazi ya kikundi.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mahojiano na wenzake, mzazi au mlezi na kujifunza njia bora za kusikiliza na kujibu mahojiano.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi. 
	 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kuzungumza katika mahojiano bila kuwakata kauli.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kushirikiana na wenzake. 
	 Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kuhusu suala lengwa. 
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kusikiliza na kujibu mahojiano. 
	 Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na mazingira.
	1. Je, tunapataje habari mahususi katika kifungu cha ufahamu?
	 kusoma kifungu kwenye kitabu au kifaa cha kidijitali (k.v. redio, simu, n.k.) akiwa peke yake 
	a) kudondoa habari mahususi katika kifungu cha ufahamu
	 kudondoa habari mahususi (k.v. nani? nini? wapi? lini?) katika kifungu simulizi cha ufahamu
	2. Je, ni mambo gani yanayoweza kukusaidia kuelewa kifungu cha ufahamu?
	b) kupanga matukio yanavyofuatana katika kifungu cha ufahamu
	 kupanga matukio yanavyofuatana katika kifungu cha ufahamu akiwa katika kikundi
	c) kufanya utabiri na ufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu
	 kufanya utabiri na ufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu alichosoma akiwa na mwenzake
	d) kueleza maana ya msamiati katika kifungu cha ufahamu
	 kutambua msamiati (k.v. maneno na nahau) katika kifungu cha ufahamu na kuueleza kwa kutumia kamusi akiwa katika kikundi
	e) kuchangamkia kujibu maswali ya ufahamu ili kukuza uelewa wa habari.
	 kusoma vifungu simulizi mtandaoni au kwenye vitabu kuhusu suala lengwa akiwa na mwenzake 
	 kutambua na kueleza maana ya msamiati wa usafi wa sehemu za umma kulingana na muktadha wa matumizi katika vifungu simulizi alivyosoma mtandaoni
	 kumsomea mzazi au mlezi sentensi kuhusu usafi wa sehemu za umma kisha wajadiliane umuhimu wa kudumisha usafi wa mazingira ya umma.
	● Mawasiliano na ushirikiano : mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili na kudondoa habari mahususi kutoka kwenye kifungu alichosoma. 
	● Kujiamini : mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa kwa usahihi katika muktadha maalum.
	● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo : mwanafunzi anapobashiri na kufasiri kutokana na kifungu cha ufahamu.
	● Ujuzi wa kidijitali : mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kusoma vifungu kuhusu suala lengwa.
	● Heshima : mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo : mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
	● Uwajibikaji : mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia.
	● Umoja : mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kuchangia katika shughuli za kikundi.
	● Masuala ya afya na mazingira : mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa na kuzingatia ujumbe. 
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages : Masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufahamu.
	 Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na mazingira.
	1. Je, alama ya hisi huonyesha hisia zipi?
	● kutambua alama ya hisi na ritifaa katika maneno, sentensi au vifungu vya maneno kwenye matini andishi na za kidijitali wakiwa wawiliwawili 
	a) kutambua matumizi ya alama ya hisi na ritifaa katika matini
	2. Je, alama ya ritifaa hutumiwa vipi katika maandishi?
	● kuandika maneno, sentensi au vifungu vya maneno kuhusu suala lengwa kwa kutumia alama ya hisi na ritifaa ipasavyo kwenye kitabu au kifaa cha kidijitali
	b) kutumia alama ya hisi na ritifaa ipasavyo katika matini
	● kuandika kwenye tarakilishi, kifungu kifupi kuhusu suala lengwa kwa kutumia alama ya hisi na ritifaa ipasavyo na kuwasambazia wenzake kwenye mtandao ili wakitolee maoni
	c) kuonea fahari matumizi yafaayo ya alama ya hisi na ritifaa katika matini. 
	● kushirikiana na wenzake kusahihisha kifungu kuhusu suala lengwa ambacho hakijatumia alama ya hisi na ritifaa ipasavyo
	● kuwasomea wenzake kifungu alichoandika na kuwataka waandike maneno, sentensi au vifungu vinavyofaa kutumia alama ya hisi na ritifaa
	● kumwonyesha mzazi, mlezi au mwenzake maneno, vifungu vya maneno au sentensi zenye alama ya hisi na ritifaa (k.v kutumia alama ya hisi katika vihisishi na ritifaa  mfano katika neno ng’ombe) alizotunga ili atoe maoni yake.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuwasomea kifungu alichokiandika.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika kifungu na kukisambaza mtandaoni.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya alama ya hisi na ritifaa.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwonyesha mzazi au mlezi wake maneno, vifungu vya maneno na sentensi ambazo zinatumia alama ya hisi na ritifaa. 
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 
	 Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia alama ya hisi na ritifaa ipasavyo.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uakifishaji.
	 Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na mazingira.
	● kuchopoa viwakilishi vya nafsi (k.v mimi, sisi, wewe, nyinyi/ninyi, yeye, wao), vionyeshi/viashiria (k.v. huyu, hiyo, hiki, hizi, n.k.) na vya idadi (k.v. tano, wawili, nyingi, chache, n.k.) katika kapu   maneno, chati, mti maneno au katika tarakilishi 
	a) kutambua viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi katika matini
	b) kutumia ipasavyo viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi katika matini
	● kutaja viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi akiwa na wenzake katika kikundi 
	c) kuchangamkia matumizi yafaayo ya viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi ili kufanikisha mawasiliano.
	● kutambua viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi katika sentensi au vifungu kwenye vitabu au tarakilishi kwa kuvipigia mstari au kuvikolezea wino 
	● kutunga sentensi au vifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi akiwa peke yake
	● kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake sentensi zinazotumia viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi na kuzituma mtandaoni ili wenzake na mwalimu wazitolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotumia viwakilishi mbalimbali kuwatungia wenzake sentensi na kuwashirikisha kutunga sentensi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua viwakilishi mbalimbali.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia viwakilishi mbalimbali.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi vya nafsi, vionyeshi/viashiria na vya idadi na kuvitungia sentensi sahihi.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.  
	 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 
	 Masuala ya afya na mazingira: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia viwakilishi mbalimbali.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia viwakilishi.
	 Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya na mazingira. 
	2.0 MATUMIZI YAFAAYO YA  DAWA
	● kutambua sauti /g/ na /gh/katika maneno na silabi (k.v. gali/ghali; gulamu/ghulamu, n.k.) akiwa peke yake
	a) kutambua sauti /g/ na /gh/ katika silabi na maneno
	● kusikiliza maneno, sentensi au vitanzandimi vinavyohusisha sauti /g/ na /gh/ katika kifaa cha kidijitali (k.v simu, redio na kanda za sauti) na kutambua sauti hizo akiwa katika kikundi
	b) kutamka sauti /g/ na /gh/ ipasavyo katika silabi na maneno
	c) kutumia maneno yenye sauti /g/ na /gh/ ipasavyo katika matini ili kuyatofautisha kimatamshi
	● kutafuta maneno yenye sauti /g/ na /gh/ katika matini andishi au za kidijitali na kuyatamka ipasavyo wakiwa wawiliwawili 
	d) kuchangamkia matamshi bora ya sauti /g/ na /gh/ katika mazungumzo ya kawaida.
	● kutunga sentensi akitumia maneno yenye sauti /g/ na /gh/ na kuziwasilisha darasani ili wenzake wazitathmini
	● kushiriki mazungumzo na mzazi au mlezi wake kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia matamshi bora ya sauti /g/ na /gh/.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo kwenye kikundi.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanza ndimi vyenye sauti lengwa. 
	● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi akitumia maneno yenye sauti lengwa.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti lengwa na anapochangia katika kazi ya kikundi.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kwa kuhusisha matamshi bora ya sauti lengwa.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya kidijitali alivyotumia.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Ukakamavu: mwanafunzi anapotamka na kutofautisha sauti lengwa akiwa na wenzake katika kikundi.
	● Masuala ya afya: mawanafunzi anapotunga sentensi akizingatia suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kutofautisha na kutamka sauti. 
	● Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 
	1. Unazingatia nini unapochagua matini ya kusoma?
	 kuteua matini kuhusu suala linalomvutia 
	a) kutambua msamiati uliotumiwa katika matini ya kujichagulia
	 kusoma matini aliyojichagulia na kutambua vipengele vyake muhimu
	2. Unapataje ujumbe katika matini uliyoisoma?
	 kutambua msamiati uliotumiwa katika matini ya kujichagulia (andishi au ya kidijitali)
	b) kutumia ipasavyo msamiati unaotokana na matini aliyosoma 
	 kutumia kamusi kutafuta maana za maneno asiyoyajua
	c) kueleza ujumbe wa matini aliyosoma
	 kutungia mwenzake sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma 
	d) kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia aliyosoma
	(ya kidijitali au maandishi) 
	 kuwaeleza wenzake ujumbe wa matini   
	e) kuweka daftarini rekodi ya aliyosoma 
	aliyoisoma 
	f) kujenga mazoea ya kusoma matini za miktadha mbalimbali ili kupanua mawanda ya fikra. 
	 kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia aliyosoma na kuwasilisha kwa wenzake
	 kuweka rekodi ya aliyosoma kwa kuyanakili katika kijitabu
	 kusakura mtandaoni na kujichagulia matini kuhusu suala lengwa kisha aisome 
	 kuwasilishia wenzake kwa kifupi alichojifunza kutokana na matini aliyoisoma mtandaoni. 
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapomtungia mwenzake sentensi na pia kutoa muhtasari wa matini akitumia msamiati aliojifunza.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapowaeleza wenzake ujumbe wa matini  aliyoisoma. 
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati aliojifunza.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye kamusi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma. 
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapowasilisha muhtasari wa matini ya kujichagulia waliyosoma.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafuta na kusoma matini. Pia anapotafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye kamusi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kutunga sentensi akitumia msamiati aliojifunza. Pia anaposhirikiana na wengine kubadilishana matini waliyosoma.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa mapana.
	 Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya.
	1. Je, ni mambo gani yanayoweza kukufanya uandike barua ya kirafiki ya kutoa shukrani? 
	 kueleza umuhimu wa kuandika barua ya kirafiki ya kutoa shukrani kuhusu masuala mbalimbali (k.v. kwa sababu ya kutembelewa hospitalini, kupata ushauri, kusaidiwa kutatua suala fulani, n.k.) akiwa peke yake
	a) kueleza umuhimu wa barua ya kirafiki ya kutoa shukrani 
	b) kutambua ujumbe unaoafiki barua ya kirafiki ya kutoa shukrani
	2. Barua ya kirafiki ya kutoa shukrani huwa na vipengele gani?
	 kutambua ujumbe unaoafiki barua ya kirafiki ya kutoa shukrani kwa kujadiliana na mwenzake
	c) kutambua vipengele vya kimuundo vya barua ya kirafiki ya kutoa shukrani
	 kutambua lugha inayofaa kwa uandishi wa barua ya kirafiki ya kutoa shukrani katika kikundi
	d) kuandika barua ya kirafiki ya kutoa shukrani kwa kuzingatia ujumbe, lugha na muundo ipasavyo  
	 kujadili katika kikundi vipengele vya kimuundo vya barua ya kirafiki ya kutoa shukrani (k.v. anwani ya mwandishi, tarehe, n.k.)
	e) kujenga mazoea ya kuandika barua ya kirafiki ya kutoa shukrani katika maisha ya kila siku.
	 kuandika barua ya kirafiki ya kutoa shukrani daftarini au kwenye tarakilishi 
	 kuwasilisha insha yake darasani au kumsambazia mwenzake kupitia mtandaoni ili aitolee maoni
	 kumwandikia mzazi, mlezi au mwenzake barua ya kirafiki ya kutoa shukrani na kuiwasilisha darasani.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kujadili vipengele vya  barua ya kirafiki ya kutoa shukrani.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika barua na kuisambaza mtandaonik.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika barua ya kirafiki ya kutoa shukrani.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomwandikia mzazi au mlezi wake barua ya kirafiki ya kutoa shukrani.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi. 
	 Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika barua kuhusu suala lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za kiuamilifu.
	 Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya.
	1. Kuna tofauti gani kati ya viwakilishi vya sifa na vivumishi vya sifa?
	 kuchopoa viwakilishi vya sifa (k.v kizuri, kidogo, chembamba), vya pekee (k.v. mwenyewe, kingine, chenyewe) na viulizi (k.v. gani, kipi, yupi) katika kapu maneno, kadi maneno, chati au katika tarakilishi 
	a) kutambua viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi katika matini
	2. Viwakilishi vya vya pekee hutumiwa kwa namna gani? 
	b) kutumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi ifaavyo katika matini 
	 kutaja viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi akiwa peke yake au katika kikundi
	3. Viwakilishi viulizi vina umuhimu gani katika mawasiliano?
	 kutambua viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi katika sentensi au vifungu kwenye vitabu au tarakilishi kwa kuvipigia mstari au kuvikolezea wino 
	c) kuchangamkia kutumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi katika mawasiliano.
	 kutunga sentensi au vifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	 kujaza nafasi zilizoachwa katika sentensi na vifungu kwa kutumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi vifaavyo
	 kumtungia mzazi, mlezi au mwenzake sentensi zinazotumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi na kuzituma mtandaoni ili wenzake na mwalimu wazitolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kuhusu viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi mtandaoni.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi na kuvitungia sentensi sahihi na vifungu.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.  
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	 Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia viwakilishi vya sifa, vya pekee na viulizi. 
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za viwakilishi.
	 Science and Technology, Health Education na Home Science: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya afya. 
	3.0 DHIKI ZINAZOKUMBA WANYAMA
	 kueleza maana ya mighani akiwa peke yake au katika kikundi
	a) kueleza maana ya mighani ili kuibainisha
	 kushiriki na wenzake katika kikundi kueleza sifa za mighani (k.v ni hadithi, huhusu matukio ya kihistoria, huhusu shujaa, shujaa huwa na sifa za kiajabu)
	b) kueleza sifa za mighani ili kuipambanua
	c) kujadili vipengele vya kuzingatia katika uwasilishaji wa mighani
	 kujadili vipengele vya kuzingatia katika uwasilishaji wa mighani (k.v kutumia lugha kulingana na hadhira, kuihusisha hadhira kwa mfano kwa kutumia maswali ya balagha,) akiwa peke yake au katika kikundi 
	d) kujadili ujumbe na lugha katika mighani
	e) kusimulia mighani kwa kuzingatia vipengele vifaayo vya uwasilishaji wa mighani
	 kushiriki na wenzake katika kikundi kujadili ujumbe na lugha (k.v matumizi ya tamathali za usemi kama vile chuku, urudiaji n.k) katika mighani aliyosikiliza ikitambwa na wenzake, mgeni mwalikwa au katika kifaa cha kidijiali kama vile kinasasauti
	f) kuchangamkia kushiriki katika uwasilishaji wa mighani katika miktadha mbalimbali ya kijamii.
	 kusikiliza mighani ikisimuliwa katika vifaa vya kidijitali (k.v. redio, rununu au kipakatalishi) au kutoka kwa mgeni mwalikwa na kubainisha sifa na vipengele vya uwasilishaji vilivyozingatiwa
	 kusimulia mighani katika kikundi kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya uwasilishaji
	 kuwasilishia mzazi, mlezi au mwenzake mighani aliyotafitia katika jamii yake na kujadili ujumbe husika.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusimulia mighani na kufafanua sifa za mighani.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza mighani mbalimbali. 
	 Uwazaji kina: mwanafunzi anapochanganua ujumbe na lugha katika mighani.
	 Kujiamini: mwanafunzi anaposimulia mighani. Pia anapochangia katika kazi ya kikundi.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika kutafiti kuhusu mighani ya jamii yake akiwa na mzazi au mlezi wake.
	 Uraia: mwanafunzi anapotafitia na kuthamini mighani katika jamii yake.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kikundi.
	 Uzalendo: mwanafunzi anaposimulia mighani ya jamii yake na kuionea fahari. Pia mwanafunzi anapojifunza kujitolea mhanga, kuitumikia jamii yake kutokana na matendo ya jagina katika mighani.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia darasani.
	 Masuala ya wanyama : mwanafunzi anaposimulia hadithi kuhusu suala lengwa.
	 kufafanua maana ya tamthilia akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	 kutafiti maktabani au mtandaoni kuhusu sifa za tamthilia akiwa peke yake au katika kikundi
	a) kueleza maana ya tamthilia ili kuipambanua 
	 kuwawasilishia wenzake utafiti wake darasani au kuwasambazia mtandaoni
	b) kujadili sifa za tamthilia kama utanzu wa fasihi andishi
	 kusoma tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu na kutambua sifa zake akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	c) kuchangamkia usomaji wa tamthilia ili kukuza stadi ya kusoma. 
	 kuwasilishia mzazi, mlezi au mwenzake sifa za tamthilia aliyosoma ili azitolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuchangia katika shughuli ya kikundi na kujadili sifa za tamthilia.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kutafiti kuhusu maana na sifa za tamthilia.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojitolea kufanya utafiti maktabani au mtandaoni kuhusu maana na sifa za tamthilia. 
	 Kujiamini: mwanafunzi anapowasilishia wenzake sifa za tamthilia.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kikundi wanapojadili sifa za tamthilia. Pia anapowakosoa wenzake katika kikundi kwa heshima.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kutafiti kuhusu maana na sifa za tamthilia maktabani na mtandaoni. Pia anapowasilishia wenzake darasani.
	 Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni yake kwa upendo kuhusu uwasilishaji wa wenzake.
	 Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anaposoma tamthilia kuhusu suala lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina.
	 Agriculture: somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama.  
	 kutambua wazo moja kuu la simulizi kwenye matini andishi na za kidijitali au katika kielelezo cha insha za kubuni akishirikiana na wenzake
	a) kubaini wazo moja kuu la insha ya masimulizi atakayoandika
	b) kuandika insha ya masimulizi inayoendeleza wazo moja kuu katika kila aya 
	 kuandika insha ya masimulizi kuhusu suala lengwa akizingatia wazo moja kuu
	 kuliendeleza wazo moja kuu katika kila aya kupitia kwa wahusika katika simulizi
	c) kufurahia kuandika insha za masimulizi katika maisha ya kila siku akizingatia ujumbe uliotegemezwa kwenye wazo moja kuu.
	 kuandika kwenye tarakilishi, hadithi fupi ya kubuni kuhusu suala lengwa akizingatia wazo moja kuu, wahusika na mtiririko ufaao wa matukio na kuwasambazia wenzake kwenye mtandao ili waitolee maoni
	 kushirikiana na wenzake kusahihisha insha ya kubuni kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia wazo moja kuu, wahusika na mtiririko wa matukio
	 kuwasomea wenzake insha aliyoandika kuhusu suala lengwa na kuwataka kutambua wazo moja kuu, wahusika na mtiririko.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kusahihisha insha na anapoandika insha na kuwasomea wenzake.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha na kuisambaza mtandaoni.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kuzingatia wazo moja kuu, ujumbe, wahusika na mtiririko ufaao.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia insha za masimulizi.
	 Agriculture: somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama. 
	1. Unazingatia nini unapotumia viwakilishi vimilikishi?
	 kuchopoa viwakilishi vimilikishi (k.v. changu, chake, yao, wako) na visisitizi (k.v kiki hiki, yuyu huyu, yaya haya) katika kapu la maneno, orodha ya maneno, sentensi, vifungu au katika tarakilishi 
	a) kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi katika matini 
	2. Je, viwakilishi visisitizi vina muhimu gani katika mawasiliano? 
	 kutaja viwakilishi vimilikishi na visisitizi akiwa na wenzake katika kikundi 
	b) kutumia viwakilishi vimilikishi na visisitizi ipasavyo katika matini
	 kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi katika orodha ya maneno, sentensi, vifungu kwenye vitabu au tarakilishi kwa kuvipigia mstari au kuvikolezea wino 
	c) kuchangamkia kutumia viwakilishi vimilikishi na visisitizi katika sentensi na vifungu.
	 kutunga sentensi au vifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia viwakilishi vimilikishi na visisitizi akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	 kujaza mapengo kwenye sentensi au vifungu kwa kutumia viwakilishi vimilikishi na visisitizi 
	 kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake sentensi zinazotumia viwakilishi vimilikishi na visisitizi ili azitolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotajia wenzake viwakilishi vimilikishi na visisitizi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia viwakilishi vimilikishi na visisistizi.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi na kuvitungia sentensi sahihi. 
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi, pia anapojitolea kufanya kazimradi
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	 Ukakamavu: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi kutambua viwakilishi vimilikishi na visisitizi katika sentensi.
	 Masuala ya wanyama: mwanafunzi anapoandika sentensi au kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia viwakilishi vimilikishi na visisitizi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia viwakilishi.
	 Agriculture: somo hili pia linashughulikia masuala ya wanyama.  
	4.0 MATUMIZI BORA YA MALIASILI
	1. Je, uwasilishaji wa hadithi ya visasili                          huzingatia vipengele gani?
	 kueleza maana ya visasili akiwa peke yake au wawiliwawili
	a) kueleza maana ya visasili ili kuibanisha
	 kufanya utafiti maktabani na mtandaoni kuhusu sifa za visasili
	b) kujadili sifa za visasili ili kuipambanua
	2. Visasili vina sifa gani? 
	 kuwasilishia wenzake matokeo ya utafiti wake wa sifa za visasili ili kuzijadili
	c) kujadili vipengele vya kimsingi katika uwasilishaji wa visasili 
	 kujadili vipengele vya kimsingi katika uwasilishaji wa visasili (k.v. ujumbe, wahusika na mbinu za lugha)
	d) kuwasilisha visasili kwa kuzingatia uwasilishaji ufaao
	 kusikiliza visasili katika vifaa vya kidijitali (k.v redio, rununu, kipakatalishi na runinga) au kutoka kwa mgeni mwalikwa na kubainisha vipengele vya kimsingi vya uwasilishaji 
	e) kufurahia uchambuzi na uwasilishaji wa visasili ili kujenga umahiri katika fasihi simulizi.
	 kusimulia visasili akiwa peke yake au katika kikundi kwa kuzingatia vipengele vya kimsingi vya visasili
	 kujadili na mzazi au mlezi kuhusu visasili katika jamii yake
	 kusimulia visasili akiwa na mzazi, mlezi au mwenzake akizingatia vipengele vya kimsingi vya uwasilishaji.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kusimulia visasili kwenye kikundi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza visasili mbalimbali. 
	 Kujiamini: mwanafunzi anaposimulia visasili. Pia anapochangia katika kikundi.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki kusimulia visasili na mzazi au mlezi.
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika majadiliano ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya tungo za fasihi simulizi. 
	1. Je, kusoma kwa ufasaha kuna umuhimu gani?
	 kujadiliana na wenzake vipengele vya kuzingatia katika kusoma makala kwa ufasaha
	a) kusoma kifungu kwa kuzingatia matamshi bora
	2. Unaposoma kifungu ni mambo yapi unayozingatia ili kufanikisha usomaji kwa ufasaha?
	 kutazama vielelezo vya video vinavyoonyesha usomaji fasaha wa makala (k.v.  hotuba, habari, n.k.) akiwa peke yake au na wenzake
	b) kusoma kifungu kwa kasi ifaayo
	c) kusoma kifungu kwa kutumia sauti ipasavyo
	d) kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo 
	 kusoma kifungu kuhusu suala lengwa katika matini andishi au ya kidijitali akizingatia matamshi bora akiwa peke yake 
	e) kuchangamkia kusoma kifungu kwa kuzingatia vipengele vya usomaji.
	 kusoma kifungu cha habari kwa kasi ifaayo kuhusu suala lengwa akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	 kusoma kifungu akizingatia sauti ifaayo (k.v. kiwango cha sauti na kiimbo) akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi  
	 kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo panapofaa (k.v. ishara za uso na mikono zinazozingatia tamaduni) akiwa peke yake
	 kushirikiana na mzazi au mlezi kusoma makala akizingatia vipengele vya usomaji bora.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi na kujadiliana kuhusu vipengele vya kusoma kwa ufasaha.
	 Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara wakati wa kusoma kifungu.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma. 
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji bora.
	 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu.
	 Umoja:  mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora.
	 Matumizi ya maliasili : mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kusoma.
	 Social studies : somo hili pia linashughulikia suala la maliasili.
	1. Je, ni vipengele vipi vya kimsingi utakavyozingatia unapoandika insha ya masimulizi?
	 kutambua mbinu za lugha (k.v tashbihi, sitiari, nahau, n.k.) katika vielelezo vya insha ya masimulizi akiwa peke yake au wawiliwawili 
	a) kutambua mbinu za lugha katika insha ya masimulizi
	b) kujadili umuhimu wa mbinu za lugha katika insha za masimulizi
	2. Mbinu za lugha zina umuhimu gani katika uandishi wa insha ya masimulizi?
	 kushirikiana na wenzake kujadili umuhimu wa lugha ya kiubunifu katika vielelezo vya insha za masimulizi 
	c) kujadili wahusika na mandhari katika insha za masimulizi
	 kutafiti maktabani au mtandaoni kuhusu umuhimu wa mbinu za lugha katika insha ya masimulizi
	d) kuandika insha ya masimulizi akizingatia mbinu za lugha, wahusika wanaobainika na mandhari ifaavyo 
	 kuwasilisha utafiti wake darasani ili kujadiliana na wenzake
	e) kufurahia kuandika insha ya masimulizi akizingatia lugha, wahusika na mandhari ifaavyo ili kukuza ubunifu.
	 kujadili wahusika na mandhari katika vielelezo vya insha za masimulizi kutoka kwenye maandishi au vifaa vya kidijitali akiwa na wenzake katika kikundi
	 kuandika insha ya masimulizi akitumia lugha kiubunifu na kuwabainisha wahusika na mandhari akizingatia suala lengwa
	 kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili waitathmini 
	 kumsomea mzazi, mlezi au mwenzake kielelezo cha insha ya masimulizi ili aitolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya insha ya masimulizi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha. 
	 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya uandishi wa insha ya masimulizi. 
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti maktabani au mtandaoni kuhusu mbinu za lugha. 
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani.
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vipengele vya masimulizi.
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia matumizi ya maliasili.
	1. Je, unapotaka kuonyesha kwamba jambo hutokea mara kwa mara utatumia viambishi vipi?
	 kushirikiana na wenzake katika kikundi kueleza maana ya hali ya mazoea na timilifu 
	 kusoma kifungu na kutambua hali iliyotumiwa akiwa peke yake au katika kikundi
	a) kueleza maana ya hali ya mazoea na timilifu
	 kutunga sentensi kwa kutumia hali ya mazoea na timilifu akiwa peke yake au wawiliwawili 
	 kuandika sentensi katika hali ya mazoea na timilifu kwenye kifaa cha kidijitali na kuwasambazia wenzake mtandaoni ili waitolee maoni
	b) kutumia hali ya mazoea na timilifu ipasavyo katika matini
	2. Je, unapotaka kuonyesha kwamba jambo limefanyika na kukamilika utatumia viambishi vipi?
	 kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya hali ya mazoea na timilifu kutokana na mchanganyiko wa sentensi kutoka katika vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzikolezea wino au kuzipigia mstari
	c) kufurahia kutumia hali ya mazoea na timilifu ipasavyo ili kufanikisha mawasiliano.
	 kumwasilishia mzazi, mlezi au mwenzake sentensi alizotunga katika hali ya mazoea na timilifu. 
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia kikamilifu katika kazi za kikundi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua hali ya mazoea na hali timilifu.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu hali ya mazoea na hali timilifu.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua hali ya mazoea na hali timilifu na kuzitungia sentensi sahihi.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umojo: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia hali mbalimbali.
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia matumizi ya maliasili.
	5.0 MAJUKUMU YA KIJINSIA
	1. Je, kwa nini mtu hupewa maagizo?
	 kueleza maana ya maagizo akiwa peke yake ili kuipambanua 
	a) kueleza maana ya maagizo ili kuyapambanua
	2. Maagizo ambayo umewahi kupewa yalikusaidia vipi?
	 kubainisha maagizo miongoni mwa kauli zilizoandikwa katika kadi, kapu maneno au vifaa vya kidijitali
	b) kutambua maagizo katika miktadha mbalimbali
	 kutambua maagizo (k.v. ya tathmini, kuitwa na mtu - njoo hapa; kuagizwa kufanya kazi- mpeleke shuleni; kukatazwa kufanya jambo- usiwanyime wavulana nafasi za elimu n.k.) kutoka kwenye kitabu, chati au vifaa vya kidijitali akiwa na wenzake katika kikundi
	c) kujadili sifa za kimsingi za maagizo yafaayo
	d) kutoa na kupokea maagizo ipasavyo
	e) kuchangamkia kutoa na kufuata maagizo ifaavyo katika miktadha mbalimbali.
	 kujadili sifa za kimsingi za maagizo yafaayo akishirikiana na wenzake katika kikundi
	 kutafiti maktabani au mtandaoni kuhusu sifa za maagizo na kuwawasilishia wenzake darasani wazitathmini
	 kuigiza utoaji na uitikiaji wa maagizo mbalimbali (k.v fagia darasa, mpishe mwenzako, vaa sare nadhifu) kwa uwazi akiwa na wenzake katika kikundi
	 kujadiliana na wenzake kuhusu aina mbalimbali za maagizo kulingana na miktadha ya jamii zao (k.v ya kuonya dhidi ya jambo la hatari - usitupe taka hapo, kuelekeza njia, njoo hapa n.k)
	 kusikiliza maagizo ya aina mbalimbali yanayotolewa na mwalimu, mgeni mwalikwa au katika kifaa cha kidijitali (k.v simu, redio, na kinasasauti) na kutaja maagizo yaliyomo
	 kumshirikiana na  mwenzake katika kuandaa maagizo na kisha kuyawasilisha darasani ili yajadiliwe na wenzake.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi kujadili sifa za maagizo. 
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutolea maagizo mbalimbali.
	 Uraia: mwanafunzi anapojifunza kudumisha mahusiano mema kwa kufuata maagizo. Pia anapojifunza kuheshimu majukumu ya kijinsia.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapobuni na kuigiza maagizo katika miktadha mbalimbali akiwa na wenzake.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza maagizo akiwa na wenzake.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomshirikiana na mwenzake katika kuandaa maagizo mwafaka.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo:  mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	 Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anapoigiza maagizo na wenzake wakizingatia suala lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya maagizo. 
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.
	 kusoma kifungu kuhusu suala lengwa katika matini andishi au ya kidijitali wakiwa katika kikundi
	a) kudondoa habari mahususi katika kifungu cha ufahamu
	 kueleza habari za kifungu kwa ufupi akiwa peke yake au wawiliwawili
	 kusoma maana ya maneno katika kamusi akiwa peke yake
	b) kueleza maana ya msamiati kulingana na muktadha wa kifungu cha ufahamu
	 kuchopoa msamiati wa suala lengwa na kuutia kwenye kapu la maneno  
	 kueleza maana za maneno kulingana na muktadha wa matumizi katika matini
	c) kuchangamkia kusoma kwa ufahamu ili kukuza uelewa wa habari.
	 kusakura vifungu vya ufahamu kuhusu suala lengwa kwenye vifaa vya kidijitali akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi na kuvisoma
	 kumsomea mzazi au mlezi kifungu kifupi kwa sauti na kueleza habari husika kwa ufupi.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika mazungumzo na wenzake katika kikundi.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapotumia msamiati wa suala lengwa katika muktadha maalum.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia msamiati wa suala lengwa kulingana na muktadha maalum.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma makala mbalimbali ya suala lengwa ili kuelewa jinsi anavyoweza kufupisha kifungu.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufahamu.
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia suala la jinsia.
	 kueleza maana ya insha ya maelekezo akiwa peke yake au katika kikundi
	a) kutambua insha ya maelekezo katika matini 
	 kusoma kwenye kamusi au kifaa cha kidijitali maana ya insha ya maelekezo akiwa na mwenzake
	b) kujadili sifa za insha ya maelekezo
	c) kuandika insha ya maelekezo akizingatia anwani na mpangilio ufaao 
	 kutambua aina za insha za maelekezo kwenye maandishi au vifaa vya kidijitali akiwa peke yake au katika kikundi
	d) kufurahia kuandika insha za maelekezo maishani. 
	 kubainisha sifa za insha ya maelekezo kwa kuzingatia vielelezo vya insha kwenye matini za kimaandishi au za kidijitali (k.v usahihi wa habari, mpangilio wa maelezo wenye mantiki, lugha sahili, n.k.)
	 kushiriki katika kikundi kuandaa mpangilio ufaao wa hatua za insha ya maelekezo
	 kuandika insha ya maelekezo akizingatia vipengele vyake muhimu (k.v anwani na mpangilio mwafaka wa hatua) huku akitumia vipengele vya lugha. 
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili kuhusu anwani na hatua katika kielelezo cha insha ya maelekezo.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambaza insha.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapoteua lugha mwafaka na kufaulu kutoa maelezo bayana ya anachoelekeza.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha hadharani.
	● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● Masuala ya jinsia: mwanafunzi anapoandika insha ya maelekezo kuhusu suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha za maelekezo.
	● Social Studies: somo hili pia linashughulikia suala la jinsia.
	● kueleza maana ya wakati uliopita hali timilifu na wakati ujao hali timilifu
	● kutambua viambishi vya wakati uliopita hali timilifu (li, me) na wakati ujao hali timilifu (ta, me) akiwa peke yake au katika kikundi
	● kushirikiana na wenzake katika kikundi kutenga vitenzi vilivyo katika wakati uliopita hali timilifu na wakati ujao hali timilifu kutoka kwenye chati au mti-maneno na kuvitia kwenye kapu maalum
	● kutunga sentensi kwa kutumia wakati uliopita hali timilifu na wakati ujao hali timilifu, akiwa peke yake, wawiliwawili au katika vikundi (k.m wenyeji walikuwa wamesali wageni walipowasili; wenyeji watakuwa wamesali wageni watakapowasili) 
	c) kutumia ipasavyo wakati uliopita hali timilifu na wakati ujao hali timilifu katika matini
	● kuandika kifungu kifupi kuhusu suala lengwa kwenye kifaa cha kidijitali na kuwasambazia wenzake mtandaoni ili wakibadilishe katika nyakati na hali lengwa
	● kushirikiana na mzazi au mlezi kutunga sentensi akitumia nyakati lengwa kisha azitume mtandaoni ili wenzake au mwalimu wazitolee maoni. 
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kutoa mchango wake katika kikundi.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua nyakati na hali mbalimbali.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi na vifungu sahihi kuhusu nyakati na hali lengwa.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nyakati na hali na kuzitungia sentensi sahihi.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi au mlezi wake sentensi alizotunga kwa kutumia nyakati na hali lengwa.
	● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	● Masuala ya kijinsia: mwanafunzi anapotunga sentensi mbalimbali kuhusu suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia nyakati na hali.
	● Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijinsia.
	6.0 USALAMA NYUMBANI
	1. Ni ujumbe gani uliosikiliza katika matini ambao unafanana na mambo katika jamii yako?
	● kueleza masuala yanayozungumziwa katika matini aliyosikiliza kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au katika vifaa vya kidijitali (k.v. simu, redio, kipakatalishi au runinga) akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi  
	a) kutambua ujumbe katika matini ya kusikiliza
	b) kueleza uhusiano kati ya ujumbe wa matini na maisha ya kila siku
	c) kujadili mafunzo yanayotokana na ujumbe wa matini
	● kusikiliza matini katika matini vifaa vya kidijitali (k.v. simu, redio, kipakatalishi na runinga), kutoka kwa mwalimu au mgeni mwalikwa na kueleza tunavyohusiana na maisha ya kila siku  
	2. Unajifunza nini kutokana na ujumbe katika matini ulizosikiliza?
	d) kujenga mazoea ya kuhusisha ujumbe katika matini na hali ya maisha ya kila siku.
	● kueleza maana ya msamiati wa suala lengwa kama ulivyotumika katika habari aliyosikiliza akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	● kutabiri kinachotokea katika matini aliyosikiliza kwa kurejelea vidokezo vilivyopo katika matini akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	● kushirikiana na mzazi au mlezi kusikiliza na kuchanganua habari katika matini za aina mbalimbali kuhusu suala lengwa.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kikundi kutoa hoja na anapoeleza kikamilifu masuala yanayozungumziwa katika habari aliyosikiliza.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza habari.
	● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapohusisha habari inayozungumziwa katika matini aliyosikiliza na maisha ya kila siku katika kutatua matatizo ya jamii. 
	● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwaelezea wenzake masuala yanayozungumziwa katika matini aliyosikiliza.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojadili na mzazi au mlezi wake kuhusu habari katika matini aliyosikiliza.
	● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya kidijitali anavyotumia.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kikundi.
	● Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposikiliza matini kuhusu suala lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kusikiliza na kufasiri.
	 Physical Education and Sports,Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya usalama.
	● kueleza maana ya maudhui katika fasihi akiwa peke yake
	a) kueleza maana ya maudhui na dhamira katika fasihi ili kuvipambanua 
	● kutambua maudhui mbalimbali katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu akiwa na mwenzake
	b) kutambua maudhui katika tamthilia
	● kujadili maudhui ya tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu akiwa peke yake au katika kikundi
	c) kujadili maudhui katika tamthilia
	● kuwawasilishia wenzake darasani uchambuzi wake kuhusu maudhui
	d) kutambua dhamira katika tamthilia
	● kuandika maelezo mafupi kuhusu maudhui katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu 
	e) kujadili dhamira katika tamthilia
	f) kujenga mazoea ya usomaji wa kazi za kifasihi ili kujenga misingi ya uchambuzi.
	● kueleza maana ya dhamira katika fasihi wakiwa wawiliwawili
	● kutambua dhamira ya tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu  akiwa na wenzake katika kikundi
	● kujadili dhamira katika tamthilia akiwa katika kikundi
	● kuandika maelezo mafupi kuhusu dhamira ya tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu 
	● kuwawasilishia mzazi, mlezi au mwenzake uchambuzi wake kuhusu maudhui na dhamira ili wautolee maoni.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana  na wenzake kutambua na kujadili dhamira na maudhui katika  tamthilia.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapowawasilishia wenzake ufupisho wa dhamira na maudhui ili waujadili na kutolea maoni.
	● Uwazaji kina: mwanafunzi anapochanganua maudhui na dhamira katika tamthilia na kuwasilishia wenzake.
	● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kikundi wanapotambua na kujadili dhamira na maudhui katika tamthilia.
	● Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza.
	● Umoja: mwanafunzi anapotagusana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili dhamira na maudhui katika tamthilia.
	● Masuala mtambuko anuwai: mwanafunzi anaposoma tamthilia.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina.
	● Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia usalama nyumbani.
	● kutambua maana ya insha ya mdokezo akiwa peke yake
	● kujadili vipengele vya insha ya mdokezo (kubuni anwani inayooana na kisa, kuandika kisa kinachoelekezwa na maneno aliyopewa, kutumia lugha ifaayo, kuzingatia muundo ufaao) atakachosimulia kutokana na mdokezo kwenye matini akiwa peke yake au kwenye kikundi
	a) kueleza maana ya insha ya mdokezo ili kuipambanua
	b) kubainisha aina za insha ya mdokezo
	c) kujadili vipengele vya insha ya mdokezo
	● kubainisha aina za insha ya mdokezo (k.v kuanzia na kumalizia) kwa kujadiliana na wenzake katika kikundi
	d) kuandika insha ya mdokezo kwa kuzingatia vipengele vya uandishi husika
	● kusoma kielelezo cha insha kutoka kwenye kitabu au kifaa cha kidijitali akiwa peke yake au wakiwa wawiliwawili 
	e) kufurahia kuandika insha za mdokezo ili kukuza ubunifu.
	● kueleza vipengele vilivyozingatiwa katika uandishi wa insha ya mdokezo aliyosoma
	● kuandika insha ya mdokezo kwa kuzingatia vipengele vya uandishi wa insha za mdokezo
	● kuwasilisha insha yake darasani ili wenzake waitolee maoni
	● kuwasilishia mzazi au mlezi insha aliyoiandika ili aitolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kujadiliana kuhusu insha za mdokezo.
	  Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma vielelezo vya insha ya mdokezo.
	  Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya mdokezo.
	● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha.
	 Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia usalama nyumbani.
	● kutambua vivumishi vya sifa (k.v. -zuri, -embamba, bora, safi) na viashiria (k.v huyu, hizo, kile) kwenye chati, kadi maneno au kapu maneno
	a) kutambua vivumishi vya sifa na viashiria/vionyeshi katika matini
	● kutenga vivumishi vya sifa na viashiria katika orodha ya maneno, sentensi au vifungu kwa kuvipigia mstari au kuvikolezea wino katika matini za kidijitali  
	b) kutumia vivumishi vya sifa na viashiria/vionyeshi ipasavyo katika matini
	● kumtajia mwenzake vivumishi vya sifa na viashiria katika mazingira ya shuleni na ya nyumbani
	c) kuchangamkia matumizi ya vivumishi vya sifa na viashiria katika mawasiliano. 
	● kutunga sentensi  kwa kutumia vivumishi vya sifa na viashiria akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	● kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa kutumia vivumishi vya sifa na viashiria akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	● kutafiti mtandaoni kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria
	● kumsomea mzazi au mlezi kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria alivyotafiti mtandaoni.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia katika kazi za kikundi.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria. 
	● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa akitumia vivumishi vya sifa na viashiria. 
	● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vivumishi vya sifa na viashiria na kuzitungia sentensi na vifungu sahihi.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti mtandaoni kuhusu vivumishi vya sifa na viashiria.  
	● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.  
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za vivumishi.
	● Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia usalama nyumbani.
	7.0 KUHUDUMIA WENYE MAHITAJI MAALUMU
	● kueleza maana ya usikilizaji husishi akiwa peke yake au katika kikundi
	● kujadili vipengele vya kuzingatia katika usikilizaji husishi (k.v.  kusilikiza kwa makini, kutomhukumu mzungumzaji, kutodakia mazungumzo, kutumia ishara zinazoweza kumhimiza mzungumzaji) kutoka kwenye mazungumzo mafupi, akiwa na mwenzake 
	a) kueleza maana ya usikilizaji husishi ili kuubainisha
	b) kujadili vipengele vya kuzingatia katika usikilizaji husishi 
	● kusikiliza mazungumzo kuhusu suala lengwa kutoka kwenye vifaa vya kidijitali (k.v vinasasauti) akizingatia na kutambua vipengele vya usikilizaji husishi vilivyozingatiwa
	c) kufanya mazungumzo yanayozingatia vipengele vya usikilizaji husishi
	● kumsikiliza mwenzake, mwalimu au mgeni mwalikwa akisema kauli au akisoma vifungu vifupi kuhusu suala lengwa na kufasiri hisia zake
	d) kuchangamkia kushiriki katika usikilizaji husishi ili kujenga uhusiano mwema na wengine.
	● kuigiza kikao cha utoaji nasaha akiwa katika kikundi huku akizingatia vipengele vya usikilizaji husishi 
	● kushiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa na mzazi au mlezi wake huku akizingatia vipengele vya usikilizaji husishi.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadili kuhusu vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza husishi.
	● Ujuzi wa kidijitali:  mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo kuhusu suala lengwa.
	● Ubunifu: mwanafunzi anaposikiliza na kubaini mtazamo wa msemaji.
	● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapofasiri hisia za msemaji. 
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa na mzazi au mlezi wake na kujifunza zaidi vipengele vya kusikiliza husishi.
	● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi.Pia mwanafunzi anapoheshimu zamu ya wenzake katika mazungumzo.
	● Upendo: mwanafunzi anapowasikiliza wasemaji kwa makini na kujihusisha na hisia zao. 
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika mazungumzo.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya ujifunzaji wa kusikiliza husishi kuhusu suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya aina za usikilizaji.
	● Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.  
	 kueleza maana ya ufupisho akiwa peke yake au katika kikundi
	 kujadili vipengele vya ufupisho wa kifungu akiwa na wenzake katika kikundi
	a) kueleza maana ya ufupisho ili kuupambanua
	 kusoma kifungu kuhusu suala lengwa katika matini andishi au ya kidijitali akiwa peke yake au wawiliwawili
	b) kujadili vipengele vya ufupisho wa kifungu
	 kutambua kwenye matini andishi au ya kidijitali habari za kimsingi katika makala na kuzieleza kwa usahihi kwa kuzingatia mtazamo wa matini katika matini ya kufupishwa akishirikiana na wenzake
	c) kufupisha kifungu akizingatia vipengele vya ufupisho
	 kueleza kwa maneno yake habari muhimu katika kifungu alichosoma
	d) kujenga mazoea ya kuwasiliana kwa maelezo mafupi. 
	 kufupisha kifungu alichosoma kwa kuzingatia mpangilio ufaao wa habari sahihi kutokana na matini akishirikiana na wenzake katika kikundi
	 kuwawasilishia wenzake kazi yake ili waitolee maoni
	 kumweleza mzazi au mlezi  namna ya kufupisha kifungu kwa kuzingatia mpangilio ufaao wa habari sahihi kutokana na matini.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadiliana katika kikundi habari kuu za aya kwenye kifungu alichosoma.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapoandaa ufupisho na kuwawasilishia wenzake ili wautolee maoni.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika ufupisho kwa kuzingatia mpangilio ufaao.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposoma kifungu mtandaoni na kudondoa hoja muhimu. 
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya ufupisho wa kifungu.
	 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. Pia, anapojitolea kuiandaa kazi yake ili kuwawasilishia wenzake.
	 Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili maneno na hoja muhimu katika kifungu.
	 Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.  
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia ufupisho. 
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.  
	 kutambua tamathali mbalimbali za lugha katika vielelezo vya insha za maelezo (k.v. tashbihi, sitiari, uhaishaji na tanakali sauti) akiwa peke yake au  wawiliwawili
	a) kutambua tamathali mbalimbali za lugha katika insha ya maelezo
	b) kueleza jinsi tamathali mbalimbali za lugha zinavyochangia kujenga picha dhahiri katika insha ya maelezo
	 kutambua jinsi tamathali za lugha katika insha kielelezo ya maelezo zinavyochangia kujenga picha dhahiri ya kinachoelezewa akishirikiana na wenzake katika kikundi  
	c) kuandika insha ya maelezo akitumia tamathali mbalimbali za lugha ili kujenga picha dhahiri
	 kupigia mstari tamathali mbalimbali zilizotumiwa kwenye kifungu kutoa maelezo katika kitabu au kifaa cha kidijitali akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	d) kufurahia kuandika insha za maelezo akitumia tamathali mbalimbali za lugha ili kujenga picha dhahiri. 
	 kuandika insha ya maelezo akitumia tamathali mbalimbali za lugha ili kujenga picha dhahiri katika insha ya maelezo
	 kuwasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika insha ya maelezo.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika shughuli za ujifunzaji.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha inayosawiri picha halisi ya kitu anachoelezea.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha.
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.  
	 kutambua vivumishi vimilikishi, (k.v kitabu changu, mkoba wako, nyumba yenu n.k.) vya idadi (k.v. mhisani mmoja, wanyama wawili, maua mengi, n.k.) na vya sifa (k.v. mlima mrefu, karatasi bora, n.k.) kwenye chati, kadi maneno au kapu maneno akiwa peke yake au wawiliwawili 
	a) kutambua vivumishi vimilikishi, vya idadi na vya sifa katika matini
	b) kutumia vivumishi vimilikishi, vya idadi na vya sifa ipasavyo katika matini
	 kutenga vivumishi vimilikishi, vya idadi na vya sifa katika orodha ya maneno, sentensi au vifungu kwa kuzipigia mstari au kuzikolezea wino katika matini za kidijitali au za kimaandishi
	c) kuchangamkia matumizi ya vivumishi vimilikishi, vya idadi na vya sifa katika mawasiliano. 
	 kumtajia mwenzake vivumishi vimilikishi, vya idadi na vya sifa katika mazingira ya shuleni 
	 kutunga sentensi kwa kutumia vivumishi vimilikishi, vya idadi na vya sifa akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	 kutunga aya kuhusu suala lengwa kwa kutumia vivumishi vimilikishi, vya idadi na vya sifa
	 kumtajia  mzazi au mlezi sentensi vivumishi vimilikishi, vya idadi na vya sifa katika mazingira ya nyumbani.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapochangia kazi za kikundi na kuchambua aina mbalimbali ya vivumishi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutafiti kuhusu vivumishi lengwa. 
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi  akitumia vivumishi vya sifa,idadi na vimilikishi. 
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vivumishi vya sifa,idadi na vimilikishi na kuzitungia sentensi na vifungu sahihi.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.  
	 Masuala ya shughuli za huduma kwa jamii: mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vivumishi vya sifa,idadi na vimilikishi.  
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za vivumishi.
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.  
	8.0 UHALIFU WA MTANDAONI
	a) kueleza maana ya uzungumzaji  wa papo kwa papo ili kuyapambanua
	b) kutambua vipengele vya kuzingatia katika uzungumzaji wa papo kwa papo
	c) kutoa uzungumzaji wa papo kwa papo kwa kuzingatia vipengele vifaavyo vya uzungumzaji
	d) kuchangamkia kutoa uzungumzaji wa papo kwa papo ili kufanikisha mawasiliano.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojieleza kwa njia wazi katika uwasilishaji wa mazungumzo ya papo kwa papo.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga uzungumzaji wa papo kwa papo kuhusu suala lengwa.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutoa uzungumzaji wa papo kwa papo kuhusu suala lengwa.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki uzungumzaji wa papo kwa papo na kujifunza zaidi kuhusu uzungumzaji wa papo kwa papo.
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapoihusisha hadhira katika uzungumzaji.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika kujifunza.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake na kutoa mchango katika shughuli za kikundi.
	 Amani : mwanafunzi anaposhiriki na wengine katika uzungumzaji wa papo kwa hapo kuhusu suala lengwa kwa utulivu.
	 Masuala ya usalama: mwanafunzi anaposhiriki katika uzungumzaji wa papo kwa papo kuhusu suala lengwa.
	 Uraia: mwanafunzi anaposhiriki katika uzungumzaji wa papo kwa papo kuhusu uhalifu mtandaoni, anajifunza kuheshimu maisha ya binadamu/ kudumisha haki za kibinadamu. 
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia aina za uzungumzaji.
	 Social Studies na Computer Studies: masomo haya pia yanashughulikia uhalifu mtandaoni. 
	1. Ni mandhari gani unayokumbuka yaliyo katika tamthilia ulizowahi kusoma?
	 kutambua mandhari mbalimbali katika tamthilia akiwa peke yake au katika kikundi
	a) kutambua mandhari na ploti katika tamthilia
	 kueleza umuhimu wa mandhari katika katika tamthilia akiwa peke yake au katika kikundi
	b) kueleza umuhimu wa mandhari na ploti ili kuubanisha
	2. Ploti ina umuhimu gani katika tamthilia ulizowahi kusoma?
	 kuandika kwa ufupi kuhusu mandhari katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu
	c) kujadili mandhari na ploti ya tamthilia aliyosoma
	 kuwawasilishia wenzake darasani uchambuzi wake kuhusu mandhari
	 kusoma chapisho la tamthilia au kutoka mtandaoni na kutambua mandhari yake
	d) kuchangamkia nafasi ya mandhari na ploti katika tamthilia.
	 kutambua ploti ya tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu akiwa peke yake au kwa kushirikiana na wenzake 
	 kujadili umuhimu wa ploti ya tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu akiwa peke yake au na wenzake
	 kuandaa muhtasari kuhusu ploti ya tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu
	 kuwawasilishia wenzake darasani uchambuzi wake kuhusu ploti ya tamthilia aliyosoma
	 kumweleza mzazi au mlezi  kuhusu mandhari na ploti katika tamthilia aliyosoma.
	 Mawasiliano ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili na kuchambua mandhari na ploti katika tamthilia.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake darasani.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapochanganua habari katika tamthilia ili kupata mandhari na ploti.
	 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapoeleza au kujadili umuhimu wa mandhari na ploti katika tamthilia.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapotafiti na kujiandaa ili awawasilishie wenzake muhtasari wa mandhari na ploti.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kikundi wanapotambua na kujadili mandhari na ploti kwenye tamthilia.
	 Upendo: mwanafunzi anapotoa maoni kuhusu uwasilishaji wa wengine ili kuwarekebisha na kuwahimiza.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anaposoma na kuchanganua tamthilia.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wengine katika kikundi ili kutambua na kujadili mandhari na ploti kwenye tamthilia.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina.
	 Social Studies na Computer Studies : masomo haya pia yanashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni.
	1. Je, alama za mtajo hutumiwa vipi katika maandishi?
	 kutambua matumizi ya alama za mtajo na mshazari kwenye matini andishi au za kidijitali (k.v. kutumia alama za nukuu mwanzoni na mwishoni mwa usemi halisi) kutumia mshazari (k.v kutenga maneno katika sentensi, kuchukua nafasi ya ‘au’, kuonyesha aksami, kutenga siku, mwezi na mwaka, n.k.)
	a) kutambua matumizi ya  
	2. Je, alama ya mshazari hutumiwa vipi katika maandishi?
	alama za mtajo na mshazari katika matini
	 kuandika maneno, sentensi au vifungu vya maneno kwa kutumia alama za mtajo na mshazari ipasavyo 
	b) kutumia ipasavyo alama za mtajo na mshazari katika matini
	 kuandika kwenye kifaa cha kidijitali (k.v. tarakilishi) kifungu kifupi kuhusu suala lengwa akitumia alama za mtajo na mshazari ipasavyo na kuwasambazia wenzake kwenye mtandao ili wakitolee maoni
	c) kufurahia matumizi yafaayo ya alama za mtajo na mshazari katika matini.
	 kushirikiana na wenzake kusahihisha kifungu ambacho hakijatumia alama za mtajo na mshazari ipasavyo
	 kuwasomea wenzake kifungu alichoandika na kuwataka waandike maneno, sentensi au vifungu vinavyostahili kuwa na alama za mtajo na mshazari
	 kushirikiana na mzazi au mlezi kutafiti mtandaoni au kwenye vitabu vya ziada kuhusu matumizi ya alama za mtajo na mshazari.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za ujifunzaji darasani.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia kifaa cha kidijitali kuandika kifungu na kuwasambazia wenzake mtandaoni.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika vifungu vyenye matumizi yafaayo ya alama za mtajo na mshazari. 
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kutafiti kuhusu matumizi ya alama za mtajo na mshazari.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo:  mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	 Masuala ya uhalifu wa mtandaoni: mwanafunzi anapotumia alama za mtajo na mshazari kuandika kifungu kuhusu suala lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uakifishaji. 
	 Social Studies na Computer Studies: masomo haya pia yanashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni.
	1. Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina yaliyo katika ngeli ya I-ZI?
	 kuchopoa nomino za ngeli ya I-ZI (k.v. ndizi, ndoo, ngozi, kamba, njia n.k), na I-I (k.v chumvi, sukari, simanzi, n.k.) kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi
	a) kutambua nomino za ngeli ya I-ZI na I-I katika matini
	b) kutambua upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya I-ZI na  I-I katika sentensi
	 kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya I-ZI na I-I katika sentensi na mafungu ya maneno akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	c) kutumia nomino za ngeli ya   I-ZI na I-I katika matini  kwa kuzingatia upatanisho ufaao wa kisarufi
	2. Ni majina yapi unayojua ya ngeli ya I-I?
	 kutaja majina katika mazingira ya shuleni yaliyo katika ngeli ya I-ZI (k.v. ngazi, bendera,) na I-I (kv mvua, sukari, n.k.) akiwa na wenzake katika kikundi
	d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya I-ZI na I-I ipasavyo katika sentensi na vifungu ili kuimarisha mawasiliano. 
	 kutenga nomino za ngeli ya I-ZI na I-I katika orodha ya nomino, sentensi au vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzikolezea wino au kuzipigia mstari
	 kutunga sentensi au vifungu vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya I-ZI na I-I akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	 kumtajia mzazi au mlezi  majina ya vifaa yaliyo katika ngeli ya I-ZI (k.v ndoo, sahani, kamba, sabuni, nyanya, karoti, ngozi n.k) na I-I  (k.v chai, kahawa, n.k.) katika mazingira ya nyumbani.
	nyumbani.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 Masuala ya uhalifu wa mtandaoni : mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya I-ZI na I-I.  
	 English Indigenous Languages na Foreign Languages : masomo haya pia yanashughulikia upatanisho wa kisarufi.
	 Social Studies na Computer Studies : masomo haya pia yanashughulikia masuala ya uhalifu wa mitandaoni.
	9.0 MAJUKUMU YA MNUNUZI
	 kutambua sauti /k/ na /gh/ katika maneno na silabi (k.v. kali/ghali; karama/gharama n.k) akiwa peke yake au wawiliwawili 
	a) kutambua sauti /k/ na /gh/ katika silabi na maneno
	 kutambua maneno yenye sauti / k/ na /gh/ katika matini andishi au za kidijitali na kuyatamka ipasavyo akiwa na wenzake
	b) kutamka sauti /k/ na /gh/ ipasavyo katika silabi na maneno
	c) kutumia maneno yenye sauti /k/ na /gh/ ipasavyo katika matini ili kuyatofautisha kimatamshi
	 kutunga vitanzandimi vinavyotumia sauti /k/ na /gh/ na kujirekodi kwa kutumia kifaa cha kidijitali (k.v simu, tabuleti, redio na kanda za sauti)
	 kusikiliza akiwa na wenzake vitanzandimi alivyovirekodi ili kuvitathmini
	d) kuchangamkia matamshi bora ya sauti /k/ na /gh/ katika mazungumzo ya kawaida ili kufanikisha mawasiliano.
	 kumwasilishia mzaz au mlezi mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia matamshi bora ya sauti /k/ na /gh/.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia katika shughuli za kutafuta maneno yenye sauti /k/ na /gh/ katika matini na katika mazungumzo katika kikundi.
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza vitanza ndimi vyenye sauti /k/ na /gh/.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotambua na kutofautisha matamshi katika kikundi kuhusu sauti lengwa na anapotunga sentensi.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapotamka ipasavyo sauti /k/ na /gh/ na anapochangia katika kazi ya kikundi.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi kwa kuhusisha matamshi bora ya sauti /k/ na /gh/. 
	 Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi na kutunza vifaa vya kidijitali anavyotumia.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na kuchangia kwa heshima na utulivu katika shughuli za kikundi.
	 Amani: mwanafunzi anapofanya kazi na wenzake bila migogoro yoyote.
	 Masuala ya biashara: mwanafunzi anapotamka na kutofautisha sauti lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya kutofautisha na kutamka sauti.
	 Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara.
	 kudondoa habari mahususi (k.v. nani, nini, wapi, lini, n.k.) katika kifungu cha ufahamu cha kushawishi
	a) kutambua habari mahususi katika kifungu cha ufahamu 
	 kueleza maana ya msamiati kuhusu suala lengwa (k.v. maneno na nahau) katika kifungu cha ufahamu cha kushawishi na kuueleza kwa kutumia kamusi akiwa peke yake au katika kikundi
	b) kutabiri matukio katika kifungu cha ufahamu
	c) kueleza maana ya msamiati na vifungu vya maneno katika kifungu cha ufahamu
	 kuandika habari za kifungu cha ufahamu cha kushawishi kwa ufupi
	d) kujadili ushawishi katika kifungu cha ufahamu
	 kujadili ushawishi katika kifungu cha ufahamu akishirikiana na wenzake katika kikundi
	e) kuchangamkia usomaji wa ufahamu shawishi ili kukuza hamu ya ujifunzaji.
	 kuwawasilishia wenzake kazi yake ili wamtolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuhakiki sentensi zilizotungwa na wenzake kwa kutumia msamiati wa suala lengwa.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapoweza kusakura tovuti ili kutafuta matini lengwa na kuisoma kwa kuzingatia maadili. Vilevile anapoandika muhtasari kwa kutumia kifaa cha kidijitali na kuwatumia wenzake.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kupata matini mbalimbali na kuzisoma  na kutambua habari mahususi.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapohakiki sentensi zilizotungwa na wenzake na kutoa maoni.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kikundi wanapojadili sifa zinazozingatiwa kuteua matini za kidijitali zinazofaa kusomwa. 
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kwa uwajibikaji na kuzingatia maadili.
	 Umoja: mwanafunzi anapotagusana na wenzake katika kikundi ili kujadili sifa zinazofaa kuzingatiwa katika uteuzi wa matini za kidijitali zinazofaa kusomwa. 
	 Masuala ya biashara: mwanafunzi anaposoma ufahamu kuhusu suala lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufahamu.
	 Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara.
	 kutambua vipengele vinavyozingatiwa kujenga 
	wazo (k.v. mada, utangulizi, kati, hitimisho,
	n.k.) katika insha ya masimulizi kwenye 
	a) kutambua vipengele vinavyozingatiwa kujenga wazo katika insha ya masimulizi
	matini za kimaandishi na za kidijitali akiwa  
	peke yake au katika kikundi
	 kutambua ukuzaji wa wazo katika kila aya ya insha ya masimulizi katika matini za kimaandishi au za kidijitali akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	b) kujadili vipengele vinavyojenga wazo katika aya kuhusu insha ya masimulizi 
	 kushirikiana na wenzake kueleza jinsi wazo lilivyokuzwa katika kila aya ya insha ya masimulizi (k.v. kila wazo kuu kuwa katika aya yake, kutoa maelezo toshelevu kwa kila hoja kuu katika aya yake, kuepuka urudiaji au uchanganyaji wa hoja katika aya, n.k.) 
	c) kuandika insha ya masimulizi akikuza wazo katika aya ipasavyo
	d) kufurahia utunzi wa insha za masimulizi zenye mpangilio mzuri wa wazo. 
	 kushirikiana na wenzake kujadili vipengele vinavyojenga mawazo
	 kuandika vidokezo vya insha vinavyozingatia ukuzaji wa wazo katika kila aya akishirikiana na wenzake
	 kuandika insha ya masimulizi akizingatia ukuzaji wa wazo katika kila aya 
	 kuwasomea wenzake katika kikundi insha aliyoandika au awasambazie kwenye vifaa vya kidijitali ili waitolee maoni
	 kushirikiana na wenzake kusahihisha insha ya maelezo aliyoandika kuhusu suala lengwa kwa kuzingatia ukuzaji wa wazo katika kila aya.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kujadili vipengele vya kuzingatia katika uandishi wa insha ya masimulizi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapolikuza wazo katika kila aya katika utungo wake kwa ufasaha.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika na kuwasomea wenzake insha.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 Masuala ya biashara: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha.
	 Business Studies : somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara.
	1. Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina yaliyo katika ngeli ya U - U?
	 kuchopoa nomino za ngeli ya U - U (k.v uji, ugoro, umaskini urafiki, n.k) na U- YA (k.v. ugonjwa - magonjwa, uovu : maovu, ulezi- malezi, n.k.) kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi akiwa peke yake au katika kikundi
	a) kutambua nomino katika ngeli ya U - U na U -YA katika matini 
	b) kutambua upatanisho wa kisarufi wa ngeli ya U - U na U -YA katika sentensi
	2. Ni vitu gani katika mazingira yako vyenye majina yaliyo katika ngeli ya U- YA?
	 kutenga nomino za ngeli ya U - U na U -YA katika orodha ya nomino, sentensi au vifungu kwenye vitabu, vifaa vya kidijitali, chati kwa kuzikolezea wino au kuzipigia mstari akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	c) kutumia nomino katika ngeli ya U - U na U -YA kwa kuzingatia upatanisho ufaao wa kisarufi 
	d) kuchangamkia kutumia nomino katika ngeli ya U-U na U -YA ipasavyo ili kuimarisha umilisi wa lugha.
	 kutambua viambishi vya upatanisho wa kisarufi vya ngeli ya U - U na U -YA katika sentensi na vifungu akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 
	 kutunga sentensi au vifungu vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya U-U na U -YA akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za kikundi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali   kutambua nomino katika ngeli ya U-U na U -YA.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino za ngeli ya U-U na U -YA.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za ngeli ya U-U na U -YA na kuzitungia sentensi na vifungu vyenye upatanisho ufaao wa kisarufi. 
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposoma matini au kusakura kwenye mtandao kutafuta vitu vyenye majina yaliyo katika ngeli ya U-U na U-YA.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  
	 Masuala ya biashara : mwanafunzi anapoandika kifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia nomino za ngeli ya U-U na U- YA.   
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia upatanisho wa kisarufi.
	 Business Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya biashara.
	10.0   KUKABILIANA NA HISIA
	1. Je, hadithi ambayo umewahi kusikiliza ilihusu wanyama gani?
	● kusikiliza kielelezo cha hadithi ya hurafa na hekaya kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au kifaa cha kidijitali (k.v. redio, rununu, kipakatalishi na runinga).
	● kueleza maana ya hurafa na hekaya ili kuzibainisha akiwa peke yake au katika kikundi
	hekaya ili kuzibainisha
	2. Je, hurafa na hekaya hutofautianaje? 
	● kueleza ujumbe katika hurafa na hekaya akiwa na wenzake katika kikundi
	● kujadili akiwa na mwenzake vipengele vya uwasilishaji wa hurafa na hekaya
	na hekaya    
	c) kujadili vipengele vya uwasilishaji wa hurafa na hekaya
	● kuwasilisha hurafa na hekaya kuzingatia vipengele vya uwasilishaji (kiini cha hadithi, kiwango cha lugha, mpangilio wa matukio, sauti, ishara za mwili)
	d) kusimulia hurafa na hekaya kwa kuzingatia vipengele vya uwasilishaji 
	● kujirekodi akitamba hurafa na hekaya kwa kutumia vifaa vya kidijitali na kusikiliza akiwa na wenzake
	e) kufurahia hurafa na hekaya kama vipera vya fasihi simulizi.
	● kushirikiana na mzazi au mlezi kutambua hurafa na hekaya kutoka jamii yake na kujadili ujumbe unaojitokeza katika hadithi hizo. 
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposimulia hurafa na hekaya akizingatia uhusishaji wa wanafunzi wenzake katika masimulizi na kuwashirikisha wenzake katika masimulizi.     
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia hurafa na hekaya. 
	● Ubunifu : mwanafunzi anaposimulia hurafa na hekaya kwa wenzake kwa kuzingatia vipengele vya kimsingi vya uwasilishaji.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapowasilisha hurafa na hekaya ipasavyo kwa wenzake.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposimulia hurafa na hekaya akiwa na mzazi au mlezi wake na kuchangamkia kutafiti zaidi kuhusu hadithi za masimulizi.
	● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo : mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za kikundi.
	● Masuala ya afya: mwanafunzi anaposimulia hadithi kuhusu suala lengwa. 
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia tungo za fasihi simulizi.
	● Life Skills: Somo hili pia linashughulikia mbinu za kukabiliana na hisia. 
	1. Ni mambo yapi yanayokuelekeza kuwaelewa wahusika katika tamthilia?
	● kutambua wahusika katika tamthilia aliyoisoma akiwa peke
	a) kutambua wahusika katika tamthilia aliyosoma 
	● kujadili sifa za wahusika katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu (k.v. usiri, uovu, ukali, udadisi, n.k.) akiwa na wenzake katika kikundi
	2. Je, ni mambo gani tunayoweza kujifunza kutokana na wahusika wa tamthilia? 
	b) kujadili sifa za wahusika katika tamthilia 
	● kuigiza wahusika katika tamthilia akiwa na wenzake katika  kikundi ili kukuza uelewa wa sifa zao
	c) kujadili mafunzo yanayotokana na wahusika katika tamthilia  
	● kueleza uhusiano kati ya wahusika katika tamthilia iliyoteuliwa na mwalimu wakiwa wawiliwawili 
	d) kujenga mazoea ya usomaji wa kazi za kifasihi ili kukuza hamu ya ujifunzaji.
	● kutazama video kuhusu wahusika katika tamthilia aliyosoma akiwa na wenzake
	● kuandaa muhtasari kuhusu sifa za wahusika katika video aliyotazama
	● kujadili mafunzo yanayotokana na matendo ya wahusika akiwa peke yake au na wenzake.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza na wenzake wahusika katika tamthilia.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotazama video kuhusu wahusika katika tamthilia na pia kwenye vifaa vya kidijitali.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapoigiza wahusika katika tamthilia.
	● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochambua sifa za wahusika katika tamthilia.
	● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake wanapochambua tamthilia katika kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua majukumu mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa kina.
	● Life Skills: Somo hili pia linashughulikia mbinu za kukabiliana na hisia. 
	1. Je ni mambo gani yanayoweza kukufanya kuomba msaada?
	● kujadili katika kikundi vipengele vya kimuundo vya barua rasmi ya kuomba msaada (k.v. anwani, suala linaloshughulikiwa, sahihi n.k.) 
	a) kutambua vipengele vya 
	2. Je, ni vipengele vipi unazingatia wakati unapoandika barua ya kuomba msaada?
	kimuundo vya barua rasmi ya 
	● kutambua ujumbe unaoafiki barua rasmi ya kuomba msaada kwa kujadiliana na mwenzake
	kuomba msaada
	b) kutambua ujumbe katika barua 
	● kujadili na wenzake kuhusu lugha inayofaa katika uandishi wa barua rasmi ya kuomba msaada
	rasmi ya kuomba msaada
	c) kuandika barua rasmi ya kuomba 
	● kuandika barua rasmi ya kuomba msaada kuhusu suala mbalimbali na kuwasomea wenzake darasani ili waitolee maoni
	msaada kwa kuzingatia ujumbe,
	muundo na lugha ifaayo
	● kuandika barua ya kuomba msaada katika kifaa cha kidijitali na kuwasambazia wenzake kupitia mtandao ili waitolee maoni.
	d) kufurahia kujieleza kwa ifaavyo kwa njia ya barua.
	● Masuala ya afya: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kuandika barua rasmi kuhusu suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa barua rasmi.
	● Life Skills: Somo hili pia linashughulikia mbinu za kukabiliana na hisia. 
	1. Je, ni vinyume gani vya vitenzi unavyojua?
	● kujadili maana ya kinyume cha maneno akiwa na mwenzake au katika kikundi
	● kutambua vinyume vya vitenzi (k.v. simama-keti, cheka-lia, vaa-vua, n.k.) na vielezi (k.v. haraka haraka- polepole,asubuhi-jioni) kwa kutumia kadi maneno, mti maneno, kapu maneno akiwa na mwenzake
	a) kueleza maana ya kinyume cha maneno ili kuibainisha
	2. Je, unajua vinyume gani vya vielezi?
	b) kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi katika matini
	● kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi katika matini (k.v orodha ya maneno, sentensi na vifungu vya maneno) akiwa peke yake
	c) kutumia ipasavyo vinyume vya vitenzi na vielezi katika matini
	● kuchagua sentensi zinazoashiria matumizi ya vinyume vya vitenzi na vielezi kutoka kwa sentensi mbalimbali kwenye vitabu, tarakilishi au chati akiwa na mwenzake
	d) kuchangamkia kutumia vinyume vya vitenzi na vielezi katika mawasiliano.
	● kutunga sentensi sahihi akitumia vinyume vya vitenzi na vielezi 
	● kusakura mtandaoni au kutafiti katika vitabu vya ziada ili kupata vinyume zaidi vya vitenzi na vielezi
	● kumsomea mzazi au mlezi sentensi alizotunga kuhusu vinyume vya vitenzi na vielezi. 
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kikundi kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha vinyume vya vitenzi na vielezi.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua vinyume vya vitenzi na vielezi na kuvitungia sentensi sahihi.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomsomea mzazi/mlezi wake sentensi alizotunga kuonyesha vinyume vya vitenzi.
	● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● Masuala ya afya: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuhusu suala lengwa.
	● Elimu kwa maendeleo endelevu: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.  
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia vinyume.
	● Life Skills: Somo hili pia linashughulikia mbinu za kukabiliana na hisia. 
	Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini
	11.0 HAKI ZA WATOTO
	a) kueleza maana ya kuzungumza kwa kutumia vidokezo 
	b) kutambua umuhimu wa kuzungumza kwa kutumia vidokezo
	c) kutambua miktadha katika jamii ambapo kuzungumza kwa kutumia vidokezo hufanywa
	d) kujadili vipengele vya kuzingatia katika kuzungumza kwa kutumia vidokezo
	e) kutoa mazungumzo kwa kutumia vidokezo ifaavyo 
	f) kujenga mazoea ya kutumia vidokezo katika mazungumzo ili kufanikisha mawasiliano.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuwasilisha mazungumzo kuhusu suala lengwa kwa kutumia vidokezo na vipengele vya kufuatwa katika mazungumzo.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapoandaa vidokezo kuhusu suala lengwa. 
	● Kujiamini: mwanafunzi anapojadili na wenzake kuhusu miktadha ambamo kuzungumza kwa kutumia vidokezo hutokea.
	● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposikiliza au kutazama aina mbalimbali za mazungumzo na kubainisha vipengele vilivyozingatiwa.
	● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake zamu ya kushiriki katika mazungumzo bila kuwakata kauli.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapovitunza vifaa vya kidijitali alivyotumia kujifunzia.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki na wengine na kuchangia katika shughuli za kikundi.
	● Masuala ya haki za watoto: mwanafunzi anapoandika vidokezo na kuzungumza kuhusu suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia dhana ya mazungumzo.
	● Social Studies na Religious Studies : masomo haya pia yanashughulikia haki za watoto.
	1. Unavutiwa zaidi na nini unaposoma makala ya kujichagulia?
	● kuteua matini ifaayo ya kujisomea 
	● kutambua msamiati uliotumiwa katika matini ya kujichagulia (k.v ya kisayansi, kisiasa., kihistoria, kifasihi, michezo, n.k.) akiwa peke yake
	a) kuteua matini ifaayo ya kujisomea  
	2. Unazingatia mambo gani wakati wa kusoma makala ya kujichagulia? 
	b) kutambua maana za msamiati na matumizi mengine ya lugha katika matini ya kujichagulia
	● kutumia kamusi kutafuta maana za maneno asiyoyajua akiwa peke yake au katika kikundi
	● kujenga rekodi ya msamiati aliojifunza katika kitabu
	● kumtungia mwenzake sentensi akitumia msamiati katika matini aliyoisoma
	c) kueleza ujumbe katika matini ya kujichagulia
	● kueleza ujumbe wa matini ya kujichagulia aliyosoma akiwa na wenzake
	d) kujenga mazoea ya kusoma matini mbalimbali katika maisha ya kila siku. 
	● kutoa muhtasari wa matini ya kujichagulia aliyosoma na kuwasilisha kwa wenzake ili waitolee maoni
	● kusakura mtandaoni na kujichagulia matini ya ziada kisha aisome.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotangamana na wenzake kuwasilisha muhtasari wa matini aliyojichagulia na kueleza ujumbe wa makala.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza ujumbe wa matini ya kujichagulia akizingatia ufasaha wa lugha.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapotumia kwa usahihi msamiati katika matini aliyoisoma.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojichagulia matini ya kusoma na kutafuta maana za maneno asiyoyajua kwenye kamusi.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anaposakura mtandaoni na kujichagulia matini ya kusoma.    
	● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● Haki za watoto: mwanafunzi anaposoma matini kuhusu suala lengwa. 
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa mapana.
	● Social Studies na Religious Studies: masomo haya pia yanashughulikia haki za watoto.
	maelezo katika maisha ya kila
	siku.
	● Mawasiliano na ushirikiano : mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuandika insha nzuri na kuwasomea wenzake kwa ufasaha insha aliyoiandika.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha ya maelezo.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake kwa ufasaha insha aliyoandika ili waikosoe pamoja.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuandika insha nzuri na kuwasomea wenzake insha.
	● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● Haki za watoto: mwanafunzi anapoandika insha kuhusu suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha.
	● Social Studies na Religious Studies: masomo haya pia yanashughulikia haki za watoto.
	● kutambua vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda (kv. eleweka, tembelewa, chezacheza n.k) mtawalia akiwa peke yake
	a) kutambua kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda katika vitenzi
	● kuteua vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda (k.v. limika, bebewa, sukasuka n.k) mtawalia, kwenye chati, kadi maneno, kapu maneno au tarakilishi akiwa na mwenzake
	b) kutumia ipasavyo vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda katika matini
	● kutenga vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda katika sentensi na vifungu kwenye vitabu, tarakilishi, chati kwa kuvikolezea wino au kuvipigia mstari
	● kugeuza vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda akiwa na wenzake katika kikundi
	c) kuchangamkia kutumia ipasavyo vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda ili kuimarisha mawasiliano.
	● kutunga sentensi au vifungu kuhusu suala lengwa kwa kutumia vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda akiwa peke na mwenzake
	● kujaza mapengo kwa kutumia vitenzi katika kauli ya kutendeka, kutendewa na kutendatenda akiwa peke yake au wawiliwawili.
	vitenzi katika kauli hizo.
	● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● Haki za watoto: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa. 
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia matumizi ya maneno katika miktadha mbalimbali.
	● Social Studies na Religious Studies: masomo haya pia yanashughulikia haki za watoto.
	12.0 MAGONJWA YASIYOAMBUKIZWA
	● kutambua hoja muhimu katika habari aliyosikiliza kuhusu suala lengwa kutoka kwa mwalimu, kifaa cha kidijitali, mgeni mwalikwa au wenzake akiwa peke yake
	a) kueleza habari katika matini ya kusikiliza
	b) kukadiria maana ya msamiati mahususi na vifungu katika matini ya kusikiliza
	● kueleza hoja muhimu aliyotambua kutoka matini aliyosikiliza kwa maneno machache
	● kutafiti mtandaoni matini kuhusu suala lengwa na kuwawasilishia wenzake hoja muhimu kuhusu suala hilo kwa maneno machache
	c) kuziwasilisha hoja muhimu katika habari aliyosikiliza kwa kufuata mpangilio ufaao
	● kueleza maana ya msamiati katika matini ya kusikiliza 
	d) kujenga mazoea ya kufurahia kusikiliza vifungu vya kusikiliza ili kuimarisha uwezo wa kusikiliza.
	● kumsomea mzazi au mlezi habari kuhusu suala lengwa na kushirikiana kutambua hoja muhimu.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuchangia katika kazi ya kikundi na kuwatolea wenzake hoja muhimu.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kusikiliza na kuwatajia wenzake hoja muhimu kuhusu suala lengwa kwa ufupi.
	● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anaposikiliza habari, kuichanganua na kutambua hoja muhimu na kuziwasilisha kwa mpangilio ufaao.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kutafiti kwenye mtandao kuhusu suala lengwa na kuwasilisha hoja kuu kwa mpangilio ufaao.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapoiwasilisha upya habari aliyosikiliza kwa mpangilio ufaao wa hoja.
	● Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapowapa wengine fursa ya kutambua na kupanga hoja muhimu bila kuwakatiza.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujifunzia.
	● Elimu kwa maendeleo endelevu: mwanafunzi anaposhiriki na wenzake katika mazungumzo kuhusu suala lengwa na kutambua ujumbe au hoja muhimu; anapata maarifa kuhusu magonjwa yasiyoambukizwa.
	● Masuala ya afya: mwanafunzi anaposikiliza matini kuhusu suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia stadi ya kusikiliza.
	● Home Science na Health Education: masomo haya pia yanashughulikia magonjwa yasiyoambukizwa.
	a) kusoma kifungu kwa kuzingatia matamshi bora
	b) kusoma kifungu kwa kasi ifaayo
	c) kusoma kifungu kwa kutumia sauti ipasavyo
	d) kusoma kifungu kwa kuambatanisha ishara zifaazo
	e) kuridhia kusoma makala kwa kuzingatia vipengele vinavyofanikisha mawasiliano.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na kujadiliana na wenzake katika kikundi kuhusu vipengele vya kimsingi vya kusoma kwa ufasaha.
	● Kujiamini: mwanafunzi anaposoma kifungu kwa ufasaha.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapotumia ishara wakati wa kusoma kifungu.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli ya kusoma anakuza hamu ya ujifunzaji. 
	● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi wanapojadili vipengele vya usomaji bora.
	● Upendo: mwanafunzi anapowapa wenzake nafasi ya kushiriki katika mjadala wakati wa shughuli ya ujifunzaji katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuwasomea wenzake kifungu.
	● Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika kikundi kujadili vipengele vya usomaji bora.
	● Masuala ya afya: mwanafunzi anaposoma kifungu kuhusu suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia kusoma kwa ufasaha.
	● Homescience, Health Education na Integrated Science: masomo haya pia yanashughulikia magonjwa yasiyoambukizwa.
	● kueleza maana ya hotuba ya kutoa ufafanuzi akiwa peke yake
	● kujadiliana na wenzake kuhusu ujumbe (unaolenga kinachotolewa ufafanuzi), lugha (nyepesi inayoeleweka) na muundo ufaao wa hotuba ya kutoa ufafanuzi  
	a) kueleza maana ya hotuba ya kutoa ufafanuzi
	b) kutambua hotuba ya kutoa ufafanuzi katika matini
	● kujadili na wenzake miktadha inayochochea hotuba ya kutoa ufafanuzi
	● kujadili na wenzake katika kikundi vidokezo vinavyoweza kutumiwa katika kuandika hotuba ya kutoa ufafanuzi
	c) kujadili ujumbe, lugha na muundo wa hotuba ya kutoa ufafanuzi 
	● kuandika hotuba ya kutoa ufafanuzi
	d) kuandika hotuba ya kutoa ufafanuzi kwa kuzingatia vipengele vyake
	kuhusu suala lengwa akizingatia ujumbe, lugha na muundo ufaao kisha awasambazie wenzake mtandaoni au kuwasomea darasani ili waitolee maoni
	e) kuchangamkia nafasi ya hotuba ya kutoa ufafanuzi katika mawasiliano.
	● kuandika hotuba ya kutoa ufafanuzi kuhusu suala linaloathiri jamii yao kisha amsomee mzazi au mlezi ili aitolee maoni.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi kujadili kuhusu vipengele vya kuandika hotuba ya kutoa ufafanuzi.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika hotuba ya kutoa ufafanuzi na kusambazia wenzake mtandaoni ili waitolee maoni.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kutoa ufafanuzi.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anpomsomea mzazi au mlezi hotuba ya kutoa ufafanuzi.
	● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	● Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	● Masuala ya afya: mwanafunzi anapoandika hotuba kuhusu suala lengwa.
	● Uraia: mwanafunzi anapoandika hotuba ya kutoa ufafanuzi kuhusu masuala yanayoathiri jamii.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia dhana ya uandishi wa insha za kiuamilifu.
	● Homescience, Health Education na Integrated Science: masomo haya pia hushughulikia magonjwa yasiyoambukizwa. 
	● kueleza maana ya sentensi changamano akiwa peke yake
	a) kueleza maana ya sentensi changamano ili kuipambanua
	● kutenga sentensi changamano katika orodha ya sentensi kwenye vitabu, chati au tarakilishi kwa kuzipigia mstari au kuzikolezea wino akiwa peke yake au katika kikundi
	b) kutambua sentensi changamano katika matini
	● kubainisha sentensi changamano zinazojitokeza katika vifungu akiwa na wenzake katika kikundi
	c) kutumia sentensi changamano ipasavyo katika matini
	● kutunga sentensi changamano ipasavyo
	● kuwawasilishia wenzake darasani sentensi changamano aliyotunga ili waitathmini
	d) kuonea fahari matumizi ya sentensi changamano katika mawasiliano ya kila siku.
	● kumtungia mzazi au mlezi sentensi changamano zinazohusu shughuli katika mazingira ya nyumbani. 
	● Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Uwajibikaji : mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.  
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia aina za sentensi.
	● Homescience, Health Education na Integrated Science: masomo haya pia hushughulikia magonjwa yasiyoambukizwa.
	13.0   HESHIMA KWA TAMADUNI ZA WENGINE
	● kutambua washiriki katika hadithi inayosimuliwa (k.v fanani, hadhira) akiwa na mwenzake
	a) kutambua wahusika katika hadithi
	● kutambua sifa za wahusika katika hadithi aliyosikiliza kutoka kwa mwalimu, mgeni mwalikwa au vifaa vya kidijitali (k.v wanyama, mazimwi, shujaa, kijana maskini, ndege, wadudu, n.k.) 
	b) kuchambua sifa za wahusika katika hadithi 
	● kuchambua wahusika katika hadithi aliyosikiliza akiwa na wenzake katika kikundi
	c) kueleza mafunzo kutokana na wahusika katika hadithi
	● kueleza mafunzo kutokana na wahusika katika hadithi wakiwa wawiliwawili
	● kutamba hadithi akiwa na wenzake huku wakichukua majukumu mbalimbali (k.v fanani, hadhira, n.k.)
	d) kufurahia kushiriki katika uchambuzi wa wahusika katika hadithi.
	● kutunga hadithi fupi ambayo ina wahusika wanyama kuhusu suala lengwa na kuwawasilishia wenzake darasani ili wachambue wahusika
	● kuwasilishia mzazi au mlezi uchambuzi wa sifa za wahusika katika hadithi aliyosikiliza.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuchambua wahusika katika hadithi akiwa na wenzake.
	● Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia hadithi.
	● Ubunifu: mwanafunzi anapobuni hadithi na kuwawasilishia wenzake.
	● Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochanganua wahusika na nafasi yao katika hadithi.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapoigiza nafasi ya mhusika katika hadithi au kusimulia wenzake hadithi kwa ukakamavu.
	● Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	● Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	● Uwajibikaji : mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	● Umoja : mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	● Uraia : mwanafunzi anapofaulu kubuni ngano na kushiriki katika kuchanganua wahusika katika hadithi mbalimbali.
	● Masuala ya kijamii : mwanafunzi anapobuni hadithi kuhusu suala lengwa.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia tungo za fasihi simulizi.
	● Social Studies: somo hili pia linashughulikia tamaduni za jamii mbalimbali.
	1. Tamthilia hutumia mbinu gani za lugha?
	● kutambua mbinu za lugha (k.v. urudiaji, tashbihi, sitiari, nahau, methali, tasfida, tanakali za sauti n.k.) kwenye tamthilia akiwa peke yake
	a) kutambua mbinu za lugha katika tamthilia
	2. Mbinu za lugha zina umuhimu gani katika tamthilia?
	● kueleza umuhimu wa mbinu za lugha zilizotumiwa katika tamthilia akiwa na wenzake katika kikundi 
	b) kueleza umuhimu wa mbinu za lugha zilizotumiwa katika tamthilia 
	● kuhakiki uwasilishaji wa wenzake kuhusu mbinu za lugha katika tamthilia na kuutolea maoni
	c) kufurahia kuchanganua matumizi ya mbinu za lugha katika fasihi.
	● kufanya utafiti maktabani au mtandaoni kuhusu matumizi ya mbinu za lugha katika tamthilia
	● kuwasilishia mzazi au mlezi uchambuzi wa matumizi ya mbinu za lugha katika tamthilia aliyosoma.
	● Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kutambua na kujadiliana kuhusu mbinu za lugha kwenye tamthilia aliyosoma.
	● Kujiamini: mwanafunzi anapowasilishia wenzake muhtasari wa matumizi ya mbinu za lugha katika tamthilia kwa kutetea hoja zake.
	● Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapofanya utafiti maktabani na mtandaoni kuhusu matumizi ya tamathali za lugha katika tamthilia aliyoisoma.
	● English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya  pia hushughulikia kusoma kwa kina.
	● Social Studies: somo hili pia linashughulikia tamaduni za jamii mbalimbali.
	a) kutambua vipengele vya insha ya maelezo kuhusu mahali
	b) kujadili vipengle vya vya insha ya maelezo kuhusu mahali
	c) kuandika insha ya maelezo inayodhihirisha sifa za mahali
	d) kuonea fahari utoaji wa maelezo kamilifu kuhusu kitu au jambo.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kikamilifu katika kazi za kikundi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kuandika insha ya maelezo na kuisambaza kwa mtandao.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapobuni insha ya maelezo na kumsomea mzazi/mlezi.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia uandishi wa insha za maelezo.
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia tamaduni za jamii mbalimbali. 
	1. Je, unapotaka kukanusha sentensi unazingatia nini?
	 kutambua hali ya mazoea na timilifu kutoka kwenye chati, mti maneno, vitabu au vifaa vya kidijitali akiwa peke yake
	a) kueleza maana ya ukanushaji ili kuupambanua
	2. Je, ukanushaji wa hali ya mazoea na timilifu hutofautianaje?
	 kutambua ukanushaji wa sentensi katika hali ya mazoea na timilifu akiwa na wenzake katika kikundi
	b) kutambua ukanushaji kwa kuzingatia hali ya mazoea na timilifu katika matini 
	c) kukanusha sentensi kwa kuzingatia hali ya mazoea na timilifu 
	 kuchagua sentensi zinazoonyesha ukanushaji wa hali ya mazoea na timilifu kutoka kwenye mchanganyiko wa sentensi kutoka kwenye vitabu, tarakilishi au chati kwa kuzikolezea wino au kuzipigia mstari
	d) kuchangamkia kukanusha sentensi katika hali ya mazoea na timilifu 
	ili kukuza mawasiliano.
	 kutunga sentensi kwa kutumia hali ya mazoea na timilifu 
	 kukanusha sentensi alizotunga  kisha awatumie wenzake kupitia vifaa vya kidijitali au kuwasomea darasani ili wazitolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki kazi za kikundi na kujadiliana kuhusu ukanushaji wa hali ya mazoea na timilifu.
	 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapotunga sentensi na kuwasambazia wenzake wazitolee maoni.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapowasambazia wenzake sentensi alizotunga katika mtandao.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi kuonyesha ukanushaji wa sentensi katika hali tofauti.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua ukanushaji wa hali na kuutungia sentensi sahihi.
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	 Masuala ya kijamii: mwanafunzi anapotunga sentensi kuhusu suala lengwa.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia hali tofauti tofauti.
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya tamaduni.
	14.0 KUWEKA AKIBA
	1. Ni mbinu gani za lugha zinazotumika katika masimulizi ya hadithi?
	 kutambua vipengele vya lugha (k.v urudiaji, tanakali za sauti, nahau, tashbihi, methali, n.k.) kwa kusikiliza hadithi kutoka kwa mwalimu au vifaa vya kidijitali akiwa peke yake
	a) kutambua vipengele vya lugha vinavyotumika katika hadithi
	b) kujadili umuhimu wa vipengele vya lugha vinavyotumika katika hadithi 
	2. Matumizi ya lugha katika hadithi yana umuhimu gani?
	 kujadili umuhimu wa vipengele vya lugha vilivyotumika katika hadithi walizosikiliza akiwa na wenzake
	 kusimulia hadithi kwa kutumia vipengele vya lugha (k.v tanakali za sauti, nahau, methali, tashbiha n.k)
	c) kusimulia hadithi kwa kutumia vipengele vya lugha ipasavyo
	 kutunga hadithi inayohusiana na suala lengwa akizingatia vipengele vya lugha katika hadithi akiwa peke yake 
	d) kuonea fahari uchanganuzi wa lugha katika hadithi kama utungo wa fasihi simulizi.
	 kuwawasilishia wenzake hadithi aliyotunga ili watambue vipengele vya lugha vilivyotumika 
	 kushirikiana na mzazi au mlezi  kusikiliza hadithi na kutambua vipengele vya lugha vilivyotumika.   
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake kwa wenzake na kushirikiana katika shughuli za kikundi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kusikiliza hadithi zikitambwa.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga na kuwatambia wenzake hadithi kwa kuzingatia vipengele vya lugha.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapotambua vipengele vya lugha na kuvitumia katika utambaji wa hadithi.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi wake kusikiliza hadithi zikitambwa mtandaoni na kutambua vipengele vya lugha vilivyotumika.
	 Heshima: mwanafunzi anapothamini maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi. 
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia hadithi kama tungo za fasihi simulizi.
	 Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha.
	1. Utawezaje kutambua habari mahususi katika hadithi unayoisoma? 
	 kudondoa habari mahususi (k.v. nani, nini, wapi, lini) katika kifungu cha mjadala cha ufahamu wakiwa wawiliwawili
	a) kudondoa habari mahususi katika kifungu cha mjadala
	 kutambua msamiati mpya (k.v. maneno na nahau) katika kifungu cha mjadala cha ufahamu na kuueleza kwa kutumia kamusi akiwa peke yake
	b) kutambua msamiati mpya katika kifungu cha mjadala
	2. Je, unazingatia nini unaposoma vifungu vya ufahamu?
	c) kuchambua mitazamo katika kifungu cha mjadala
	 kueleza maana ya msamiati uliotumiwa kwenye ufahamu na kutunga sentensi akiutumia 
	d) kuridhia kusoma kifungu cha mjadala ili kukuza uelewa wa habari.
	 kuchambua mitazamo iliyo katika kifungu cha ufahamu cha mjadala (k.v. tofauti na mifanano iliyopo) akiwa na mwenzake
	 kuwawasilishia wenzake kazi yake ili waitolee maoni
	 kumsomea mzazi au mlezi kifungu cha mjadala kwenye kifaa cha kijiditali au kitabuni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapowasilisha kazi yake kwa wenzake na kushirikiana katika shughuli za kikundi 
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwawasilishia wenzake kazi yake.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhirikiana na mzazi au mlezi kusoma kifungu na kujibu maswali.
	 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapojadili mitazamo katika kifungu cha mjadala.
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia kusoma kwa ufahamu. 
	 Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha.
	a) kujadili vipengele vya insha ya maelekezo 
	b) kuandika insha ya maelekezo akizingatia vipengele vyake muhimu 
	c) kufurahia kuandika insha za maelekezo akizingatia vipengele vyake muhimu.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapoandika insha kwa ufasaha na kuwasomea wenzake.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusambazia insha yake.
	 Ubunifu: mwanafunzi anapoteua msamiati mwafaka na mpangilio ufaao wa hatua na sentensi sahihi.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapowasomea wenzake insha aliyoandika ili waitolee maoni.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kuwasomea wenzake insha aliyoandika.
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo:  mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa insha.
	 Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha.
	 kutambua nomino katika hali ya udogo (k.v., kigoma, kidizi, kijitu, kijoka, kishamba, kijijiko n.k.) kwenye orodha ya nomino, chati, kadi maneno, kapu maneno, sentensi, vifungu vya maneno au   tarakilishi
	a) kutambua nomino katika hali ya udogo katika matini
	 kutambua udogo katika maneno akiwa na wenzake katika kikundi 
	b) kubadilisha nomino za hali ya wastani kuwa katika hali ya udogo 
	 kuandika majina ya vifaa vya darasani katika udogo (k.v. kidawati, kijitabu, n.k.) wakiwa wawiliwawili 
	c) kutumia nomino katika hali ya udogo ipasavyo
	 kuambatanisha nomino za hali ya wastani na za hali ya udogo kwa usahihi akiwa peke yake
	 kubadilisha nomino za hali ya wastani ziwe katika katika hali ya udogo akiwa na wenzake katika kikundi
	d) kuonea fahari kutumia nomino katika hali ya udogo katika sentensi.
	 kutunga sentensi akitumia nomino katika hali ya udogo na kuwasilisha darasani ili wenzake wazitathmini 
	 kumsomea mzazi au mlezi majina ya vitu vinavyopatikana nyumbani au shuleni katika udogo na kumtungia sentensi kwa kutumia maneno hayo.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anaposhiriki katika kikundi na kujadiliana kuhusu udogo wa nomino.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika kutambua nomino katika hali ya udogo. 
	 Ubunifu: mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino katika hali ya udogo.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino katika hali ya udogo na kuzitungia sentensi.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapomtajia mzazi au mlezi wake nomino katika hali ya udogo katika mazingira ya nyumbani. 
	 Heshima: mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushiriki katika shughuli za ujifunzaji darasani na katika kikundi.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi. 
	 Masuala ya matumizi ya  fedha: mwanafunzi anapotumia udogo wa nomino kutunga sentensi kuhusu suala lengwa. 
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia dhana ya nomino.
	 Business Studies: somo hili pia linashughulikia ujuzi wa matumizi ya fedha.
	15.0 MAADILI YA KIJAMII
	1. Je, ni miktadha gani rasmi na isiyo rasmi ambapo usikilizaji husishi hutokea?
	 kueleza maana ya usikilizaji husishi akishirikiana na mwenzake
	 kutambua miktadha rasmi na isiyo rasmi ambamo kusikiliza husishi hutokea katika jamii yake akiwa na wenzake katika kikundi
	a) kueleza maana ya usikilizaji husishi
	b) kutambua vipengele vya usikilizaji husishi katika matini
	2. Ni vipengele gani unazingatia katika kusikiliza husishi?
	 kutambua vipengele vya kuzingatia katika kusikiliza husishi (k.v.  kuwa makini, kuuliza maswali yasiyoelekeza, kuomba ufafanuzi, kumtazama mzungumzaji, kuelewa ujumbe anaotaka kukupitishia, kumhimiza kuzungumza badala ya kutoa ushauri, kutumia ishara zifaazo, n.k) kutoka kwenye mazungumzo mafupi, wakiwa wawiliwawili
	c) kujadili vipengele vya usikilizaji husishi ili kuvipambanua
	d) kushiriki mazungumzo akizingatia vipengele vya usikilizaji husishi
	 kusikiliza mazungumzo kuhusu suala lengwa kutoka vifaa vya kidijitali kama vile vinasasauti na akizingatia, na kutambua vipengele vya kusikiliza husishi vilivyozingatiwa
	e) kuchangamkia kushiriki katika kusikiliza husishi ili kuimarisha uwezo wa kufuatilia habari zinazoelezwa.
	 kuigiza vikao rasmi vya mazungumzo, (k.v. kati ya mwalimu mkuu na mzazi kuhusu nidhamu ya mtoto) akiwa katika kikundi
	 kujadili vipengele vya kusikiliza husishi vilivyozingatiwa na wahusika katika mazungumzo hayo
	 kushiriki mazungumzo kuhusu suala lengwa na mzazi au mlezi wake huku akifasiri maana ya kauli za mzazi au mlezi wake.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake na kueleza kwa njia wazi miktadha rasmi na isiyo rasmi ambapo kusikiliza husishi hutokea.
	 Ujuzi wa kidijitali : mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikilizia mazungumzo.
	 Ubunifu: mwanafunzi anaposikiliza na kuelezea hisia na maana za kauli za msemaji.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza vipengele vya kusikiliza husishi anajenga ukakamavu.  
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anaposhiriki mazungumzo na mzazi au mlezi wake na kujifunza zaidi vipengele vya kusikiliza husishi katika miktadha rasmi na isiyo rasmi.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika shughuli za kikundi; mwanafunzi anapoheshimu zamu ya wenzake katika mazungumzo.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia katika ujifunzaji.
	 Umoja: mwanafunzi anapotangamana na wenzake na kuchangia katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia aina za usikilizaji.
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.
	 kujadili vipengele vya ufupisho (k.v habari muhimu katika aya, lugha ya anayefupisha, kudumisha mtazamo wa kifungu, idadi ya maneno) 
	a) kueleza kwa usahihi ujumbe wa aya za matini kwa sentensi mojamoja
	 kueleza kwa usahihi ujumbe katika kila aya kwa kutumia sentensi mojamoja akiwa peke yake
	b) kueleza kwa usahihi ujumbe wa aya zote za matini kwa aya moja
	 kueleza kwa usahihi ujumbe wa aya zote za matini kwa aya moja akiwa na mwenzake
	c) kuandika ufupisho unaozingatia mtazamo wa matini ya kufupishwa
	 kujadili katika kikundi kuhusu jinsi ya kuandika ufupisho wa matini
	d) kufurahia kufupisha ujumbe kwa usahihi katika miktadha mbalimbali.
	 kuandika ufupisho unaozingatia mtazamo wa matini.
	 kumsomea mzazi au mlezi ufupisho alioufanya ili autolee maoni.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika kikundi kuhusu ufupishaji wa kifungu.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusoma kifungu mtandaoni.
	 Kujiamini: mwanafunzi anapoeleza jinsi ya kufupisha kifungu.
	 Hamu ya ujifunzaji: mwanafunzi anapojadiliana na wenzake jinsi ya kuandika ufupisho.
	 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo: mwanafunzi anapochambua aya za matini na kutambua hoja muhimu.
	 Heshima: mwanafunzi anaposikiliza maoni ya wenzake katika kazi ya kikundi.
	 Upendo: mwanafunzi anapopewa nafasi ya kushirikiana na wenzake kufupisha kifungu cha ufahamu.
	 Uwajibikaji: mwanafunzi anapojitolea kuchukua nafasi mbalimbali katika shughuli za kikundi.
	 Umoja: mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi.
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia hushughulikia somo la ufupisho.
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia masuala ya kijamii.
	 kutambua ujumbe unaoafiki baruapepe ya kiofisi kwa kujadiliana na mwenzake
	a) kutambua ujumbe unaoafiki baruapepe ya kiofisi
	 kujadili vipengele vya kimuundo vya baruapepe ya kiofisi akiwa katika kikundi
	b) kutambua vipengele vya    kimuundo vya baruapepe ya kiofisi
	 kushiriki katika kujadili na wenzake kuhusu lugha inayofaa katika uandishi wa baruapepe ya kiofisi
	c) kutumia lugha inayofaa katika uandishi wa baruapepe ya kiofisi
	 kuandika baruapepe ya kiofisi kwenye tarakilishi na kumsambazia mwenzake kupitia mtandao ili aitolee maoni
	d) kuandika baruapepe ya kiofisi kwa kuzingatia ujumbe, lugha na muundo ufaao
	 kumwandikia mwalimu wake baruapepe ya kiofisi ili aitathmini
	 kumsomea mzazi au mlezi barua pepe aliyoiandika ili aitolee maoni.
	e) kujenga mazoea ya kuwasiliana kwa kuandika baruapepe ya kiofisi.
	 Mawasiliano na ushirikiano: mwanafunzi anapotoa mchango wake katika kikundi.
	 Ujuzi wa kidijitali: mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika baruapepe ya kiofisi na kuisambaza kwa mtandao.
	 Ubunifu : mwanafunzi anapofaulu kuandika baruapepe ya kiofisi. 
	 Hamu ya ujifunzaji : mwanafunzi anpomsomea mzazi au mlezi wake baruapepe ya kiofisi. 
	 English, Indigenous Languages na Foreign Languages: masomo haya pia yanashughulikia uandishi wa baruapepe. 
	 Social Studies: somo hili pia linashughulikia maadili ya kijamii.
	1. Usemi halisi unatofautianaje na usemi wa taarifa?
	● kutambua usemi halisi na usemi wa taarifa katika matini akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi
	a) kutambua usemi halisi na usemi wa taarifa katika matini
	2. Unazingatia nini unapobadilisha usemi? 
	● kujadili kanuni za kubadilisha usemi (k.v wakati, nafsi, alama za uakifishi)
	b) kujadili kanuni za kubadilisha usemi halisi kuwa usemi wa taarifa kwa kuzingatia kanuni za kubadilisha usemi
	● kutambua kanuni za kimsingi za kubadilisha usemi halisi kuwa usemi wa taarifa (k.v leo kuwa siku hiyo, kwetu kuwa kwao, hapa kuwa hapo, kiambishi ‘ta’ cha wakati kuwa ‘nge’ n.k.) akiwa peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 
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