

Kiswahili Dadisi Gredi Ya Nne
Azimio Ya Kazi Kiswahili
Muhula Pili Mwaka _____ Shule _____

Wi ki	Kipi ndi	Mada Kuu	Mada ndogo	Matokeo tarajiwa maalum	Maswali dadisi	Shughuli za ujifunzaji	Nyenzo	Tathmini	Ref
1	1	DIRA	Kusikiliza na kuzungumza: Heshima, adabu na vyeo	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze: a. Kutambua maneno ya upole yanayotumiwa katika mawasiliano b. Kutumia maneno ya upole katika mawasiliano c. Kuthamini matumizi ya maneno ya upole katika mawasiliano	Ni mambo gani yanayotumiwa kuonyesha upole katika mazungumzo?	Kutambua maneno ya upole Kutumia maneno ya upole katika mawasiliano kutazama maigizo kushiriki maigizo	vifaa halisi kadi za maneno chati kifaa cha kidijitali Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 50-51	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	
	2	Kusoma	Kusoma: Kusoma kwa mapana	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze: a. Kutambua na kufungua faili iliyo na kifungu cha kusoma b. Kutambua na kuzingatia hatua za kiusalama katika matumizi ya vifaa vya kidijitali	Ni hatua zipi za kiusalama unazofaa kuzingatia unapotumia mtandao? Utafanya nini ili kufikia matini ya	Kutambua na kuzingatia hatua za kiusalama kutambua jina la faili kutambua umuhimu wa kutoa habari kwa mwalimu	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 51-53 chati kifaa cha kidijitali	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	

			<p>c. Kusakura matini kwenye tovuti salama ili kupata vifungu vya kusoma vyenye mada lengwa</p> <p>d. Kutumia vifaa vya kidijitali kupata matini</p> <p>e. Kuchangamkia matumizi ya vifaa vya kidijitali</p>	<p>kusoma mtandaoni?</p>	<p>kutafuta maana za maneno kuhusu mada lengwa</p>			
3		<p>Sarufi: Umoja na wingi wa sentensi katika Ngeli ya A-WA</p>	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <p>a. Kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya A-WA</p> <p>b. Kuunda sentensi akitumia nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wingi akizingatia upatanisho wa kisarufi</p> <p>c. Kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya A-WA katika mawasiliano</p>	<p>Je, unajua nomino gani za ngeli ya A-WA?</p>	<p>Kutaja nomino za ngeli ya A-WA</p> <p>Kusoma sentensi</p> <p>kuunda sentensi</p> <p>kutumia tarakilishi kuunda na kusambaza sentensi</p>	<p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 53-54</p> <p>Kadi za maneno kapu kifaa cha kidijitali</p>	<p>Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo</p>	
4		<p>Sarufi: Umoja na wingi wa sentensi katika</p>	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <p>d. Kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya A-WA</p>	<p>Je, unajua nomino gani za ngeli ya A-WA?</p>	<p>Kutaja nomino za ngeli ya A-WA</p> <p>Kusoma sentensi</p>	<p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 53-54</p> <p>Kadi za maneno kapu</p>	<p>Kujaza pengo Kutunga sentensi</p>	

			Ngeli ya A-WA	<p>e. Kuunda sentensi akitumia nomino za ngeli ya A-WA katika umoja na wingi akizingatia upatanisho wa kisarufi</p> <p>f. Kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya A-WA katika mawasiliano</p>		<p>kuunda sentensi</p> <p>kutumia tarakilishi kuunda na kusambaza sentensi</p>	<p>kifaa cha kidijitali</p>	<p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>	
2	1		<p>Kuandika: Barua ya kirafiki</p>	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <p>a. Kutambua barua ya kirafiki kwa kuzingatia muundo</p> <p>b. Kuandika barua ya kirafiki inayozingatia mada kwa kufuata kanuni zifaazo</p> <p>c. Kueleza umuhimu wa barua ya kirafiki katika mawasiliano</p> <p>d. Kuchangamkia utunzi wa barua ya kirafiki katika mawasiliano</p>	<p>Je, unazingatia nini ili kuandika barua nzuri ya kirafiki?</p> <p>Je, barua za kirafiki zinashughulikia masuala gani?</p>	<p>kutambua barua ya kirafiki</p> <p>kuanda vidokezo vya kuongoza uandishi</p> <p>kujadili mada ya insha</p> <p>kuandika barua ya kirafiki</p>	<p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 54</p> <p>chati yenye hati Kielelezo cha barua</p>	<p>Kujaza pengo</p> <p>Kutungua sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>	

2	Kusikili za na Kuzungumza (USHA URI-NASA HAO)	Methali: Methali	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua methali katika matini tofauti tofauti b) kutaja methali zinazohusu malezi ili kuzitumia katika mawasiliano c) kueleza maana za methali kuhusu malezi. d) kutumia methali zinazohusu malezi katika mawasiliano e) kuchangamkia matumizi ya methali katika miktadha mbalimbali.	1) Ni methali gani zinazohusu malezi? 2) Methali hutumiwa kufanya nini?	Kutambua methali kuhusu malezi kukamilisha methali kueleza maana ya methali	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 55-56 chatu kamusi ya methali kifaa cha kidijitali	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo		
3		Kusoma: Kusoma kwa ufahamu	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kueleza maana ya shairi, ubeti na mshororo ili kuvibainisha b) kusoma shairi kwa ufasaha kwa kuzingatia ujumbe c) kutambua beti na mishororo katika shairi d) kutambua shairi kutokana na umbo lake e) kufurahia kutumia lugha ya ushairi anapozungumzia ushairi.	1) Unafahamu msamiati gani wa ushairi? 2) Mashairi yanaweza kuwasilisha ujumbe gani?	kutambua shairi na vipengele kushiriki majadiliano kukariri shairi kusoma shairi kwenye mtandao	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 56-57 vitabu vya mashairi vielelezo vya mashairi kifaa cha kidijitali	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo		
4		Sarufi: Umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya U-I	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya U-I b) kuandika nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi c) kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya U-I d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano.	Nomino zinazorejelea mimea na vitu vya kimaumbile ni zipi?	Mwanafunzi: • atambue nomino katika ngeli ya U-I kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno • aandike nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au katika vikundi • asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi kwenye kinasasauti	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 58-59 chatu yenye maneno kapu la maneno	Kutunga sentensi Kujibu maswali		

3	1		Sarufi: Umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya U-I	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya U-I b) kuandika nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi c) kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya U-I d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano.	Nomino zinazorejelea mimea na vitu vya kimaumbile ni zipi?	Mwanafunzi: • atambue nomino katika ngeli ya U-I kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno • aandike nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au katika vikundi • asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi kwenye kinasasauti	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 58-59 chati yenye maneno kapu la maneno	Kutunga sentensi Kujibu maswali	
	2		Kuandika insha : Insha ya maelezo:	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua vifungu vya maelezo katika matini b) kuandika insha ya maelezo kwa kufuata kanuni zifaazo c) kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya maelezo ili kujenga ubunifu wake.	1) Insha ya maelezo inahusu nini? 2) Unazingatia nini unapoandika insha ya maelezo?	Mwanafunzi: • atambue vifungu vya maelezo vilivyoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi • andae vidokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake • aandike insha ya maelezo kuhusu mada lengwa (ushauri-nasaha) akitumia vivumishi na vielezi vifaavyo kutoa picha dhahiri kuhusu anachokielezea akizingatia anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 59-60 kielelezo cha insha chati	Kuandika insha	
	3	UCHU NGU WA MWAN A	Kusikiliza na kuzungumza: Methali	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a. Kutambua methali katika matini tofauti b. Kutaja methali zinazohusu malezi ili kuzitumia katika mawasiliano c. Kueleza maana za methali kuhusu malezi	Ni methali gani zinazohusu malezi? Methali hutumiwa kufanya nini?	Kutambua methali Kukamilisha methali Kushirikiana kueleza maana za methali kuhusu methali	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 61 kielelezo cha methali kamusi ya methali	Kutunga sentensi Kujibu maswali	

				d. Kutumia methali zinazohusu malezi katika mawasiliano					
4		Kusoma:ku soma kwa ufahamu	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <p>a. Kusoma kifungu cha hadithi kwa ufasaha</p> <p>b. Kuonyesha uelewa wa kifungu kwa kutoa muhtasari na kujibu maswali</p> <p>c. Kutambua msamiati wa mada lengwa na kutumia katika sentensi</p> <p>d. Kujenga mazoea ya usomaji bora katika maisha ya kila siku</p>	Kusoma hadithi kuna umuhimu gani?	<p>Kusoma kwa kuzingatia ujumbe</p> <p>kusikiliza kifungu</p> <p>kujadili kuhusu ujumbe</p> <p>kusimulia visa kuhusu mada lengwa</p>	<p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 62-63</p> <p>kitabu cha hadithi</p>	<p>Kutunga sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p>		
4	1	Sarufi: Umoja na wingi wa sentensi katika ngeli ya U-I	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <p>a. Kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino katika ngeli ya U-I</p> <p>b. Kuunda sentensi akitumia nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi</p>	Ni nomino gani za ngeli ya U-I unazozijua?	<p>kutambua nomino katika ngeli ya U-I</p> <p>Kusoma sentensi kuunda sentensi Kutumia tarakilishi kuunda sentensi</p>	<p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 63-64 chati kadi za maneno</p>	<p>Kutunga sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p>		

				c. Kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano					
2		Sarufi: Umoja na wingi wa sentensi katika ngeli ya U-I	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: d. Kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino katika ngeli ya U-I e. Kuunda sentensi akitumia nomino za ngeli ya U-I katika umoja na wingi f. Kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya U-I katika mawasiliano	Ni nomino gani za ngeli ya U-I unazozijua?	kutambua nomino katika ngeli ya U-I Kusoma sentensi kuunda sentensi Kutumia tarakilishi kuunda sentensi	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 63-64 chati kadi za maneno	Kutunga sentensi Kujibu maswali		
3		Kuandika: Insha ya maelezo	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a. Kutambua vifungu vya maelezo katika matini b. Kuandika insha ya maelezo kwa kufuata kanuni zifaazo c. Kuchangamkia utunzi wa insha ya maelezo	Insha ya maelezo inahusu nini? Unazingatia nini unapoandika insha ya maelezo?	Kutambua vifungu vya maelezo Kujadili mada kuandaa vidokezo kusambaza unsha yake kwa wenzake	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 64-65 kielelezo cha insha chati	Kuandika insha		

	4	Kusikili za na kuzungumza (BENDERA YA TAIFA-shujaa wetu)	Kusikiliza na kuzungumza: kujieleza kwa ufasaha	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <ol style="list-style-type: none"> kukariri au kuimba shairi kwa kuzingatia matamshi na mahadhi mbalimbali kueleza maana ya msamiati uliotumiwa katika shairi kutumia msamiati uliotumiwa katika shairi ili kuboresha mawasiliano kueleza ujumbe wa shairi ili kudhihirisha ufahamu wake kuchangamkia ushairi kama njia ya kujieleza kwa ufasaha. 	Ushairi unaweza kuboresha mazungumzo yako vipi?	<p>Mwanafunzi:</p> <ul style="list-style-type: none"> akariri shairi kuhusu mada lengwa (bendera ya taifa) kwa kuzingatia matamshi na mahadhi mbalimbali asikilize shairi lengwa likikaririwa au kuimbwa na mwalimu, mgeni mwalikwa (mghani) au kupitia vifaa vya kidijitali ashirikiane na wenzake kukariri au kuimba shairi kwa mahadhi mbalimbali 	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 66 vifaa halisi mgeni mwalikwa	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	
5	1	Kusoma a	Kusoma kwa kina	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <ol style="list-style-type: none"> kusoma makala kwa kuzingatia vipengele mbalimbali vinavyoyajenga kusoma na kutambua umuhimu wa ujumbe wa makala husika kufurahia kusoma makala mbalimbali ili kukuza ufahamu. 	<ol style="list-style-type: none"> Kusoma hadithi kuna umuhimu gani? Ni ujumbe upi uliopata kwenye makala uliyowahi kusoma? 	<p>Mwanafunzi:</p> <ul style="list-style-type: none"> asome makala ya aina mbalimbali (k.m. <i>hadithi fupi, michezo mifupi, mashairi mafupi</i>) akizingatia vipengele kama vile tahajia, sarufi, wahusika na ujumbe kutoka kwa kitabu, gazeti au blogi ajadiliane na wenzake kuhusu makala aliyoyasoma na umuhimu wake atumie kamusi kupata maana za msamiati uliotumika katika makala. 	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 67-68 kamusi ya kiswahili	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	

2	Sarufi	Ngeli za Nomino: Umoja na wingi wa Nomino katika Ngeli ya LI- YA	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA b) kuandika nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi c) kuandika umoja na wingi v mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-YA d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya LI-YA katika mawasiliano.	1) Nomino zinazorejelea matunda ni zipi? 2) Nomino zinazorejelea viungo vya mwili ni zipi?	Mwanafunzi: • atambue nomino katika ngeli ya LI-YA kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno • aandike nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au katika vikundi • asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi kwenye tepurekoda au kinasasauti	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 68-70 kadi za maneno chati/picha	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali
3	Sarufi	Ngeli za Nomino: Umoja na wingi wa Nomino katika Ngeli ya LI- YA	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA b) kuandika nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi c) kuandika umoja na wingi v mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-YA d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya LI-YA katika mawasiliano.	1) Nomino zinazorejelea matunda ni zipi? 2) Nomino zinazorejelea viungo vya mwili ni zipi?	Mwanafunzi: • atambue nomino katika ngeli ya LI-YA kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno • aandike nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au katika vikundi • asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi kwenye tepurekoda au kinasasauti	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 68-70 kadi za maneno chati/picha	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali
4	Sarufi	Ngeli za Nomino: Umoja na wingi wa Nomino katika Ngeli ya LI- YA	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA b) kuandika nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi c) kuandika umoja na wingi v mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-YA d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya LI-YA katika mawasiliano.	1) Nomino zinazorejelea matunda ni zipi? 2) Nomino zinazorejelea viungo vya mwili ni zipi?	Mwanafunzi: • atambue nomino katika ngeli ya LI-YA kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno • aandike nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au katika vikundi • asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi kwenye tepurekoda au kinasasauti	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 68-70 kadi za maneno chati/picha	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali

6	1	Sarufi	Ngeli za Nomino: Umoja na wingi wa Nomino katika Ngeli ya LI-YA	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya LI-YA b) kuandika nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi c) kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-YA d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya LI-YA katika mawasiliano.	1) Nomino zinazorejelea matunda ni zipi? 2) Nomino zinazorejelea viungo vya mwili ni zipi?	Mwanafunzi: • atambue nomino katika ngeli ya LI-YA kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno • aandike nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au katika vikundi • asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya LI-YA katika umoja na wingi kwenye tepurekoda au kinasasauti	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 68-70 kadi za maneno chati/picha	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali	
	2	Kuandika	Kuandika insha: Insha ya wasifu	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua insha ya wasifu kwa kuzingatia muundo b) kuandika insha ya wasifu kwa kufuata kanuni zifaazo akizingatia vivumishi na vielezi kujenga picha dhahiri ya anachokielezea c) kuchangamkia utunzi mzuri wa kuandika insha ya wasifu ili kukuza ubunifu.	Insha ya wasifu inahusu nini?	Mwanafunzi: • atambue insha ya wasifu kwa kurejelea vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi • andae vidokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake • aandike insha inayoeleza sifa za mtu kama vile mzazi au mlezi, rafiki, mwalimu au kiongozi yeyote (kwa kutumia vivumishi na vielezi ili kujenga picha dhahiri ya anachokiandikia) daftarinini kwa kuzingatia anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu	Kielelezo cha insha ya wasifu Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 70-71 chati	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	

3	Kusikili za na kuzungumza (BENDERA YETU)	Kusikiliza na kuzungumza: Kuzungumza na kujieleza kwa ufasaha	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kukariri au kuimba shairi kwa kuzingatia matamshi na mahadhi mbalimbali b) kueleza maana ya msamiati uliotumiwa katika shairi c) kutumia msamiati uliotumiwa katika shairi ili kuboresha mawasiliano d) kueleza ujumbe wa shairi ili kudhihirisha ufahamu wake e) kuchangamkia ushairi kama njia ya kujieleza kwa ufasaha.	Ushairi unaweza kuboresha mazungumzo yako vipi?	Mwanafunzi: • akariri shairi kuhusu mada lengwa (bendera ya taifa) kwa kuzingatia matamshi na mahadhi mbalimbali • asikilize shairi lengwa likikaririwa au kuimbwa na mwalimu, mgeni mwalikwa (mghani) au kupitia vifaa vya kidijitali • ashirikiane na wenzake kukariri au kuimba shairi kwa mahadhi mbalimbali	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 72 vifaa halisi mgeni mwalikwa			
4	Kusoma	Kusoma kwa kina	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kusoma makala kwa kuzingatia vipengele mbalimbali vinavyoyajenga b) kusoma na kutambua umuhimu wa ujumbe wa makala husika c) kufurahia kusoma makala mbalimbali ili kukuza ufahamu.	1) Kusoma hadithi kuna umuhimu gani? 2) Ni ujumbe upi uliopata kwenye makala uliyowahi kusoma?	Mwanafunzi: • asome makala ya aina mbalimbali (k.m. <i>hadithi fupi, michezo mifupi, mashairi mafupi</i>) akizingatia vipengele kama vile tahajja, sarufi, wahusika na ujumbe kutoka kwa kitabu, gazeti au blogi • ajadiliane na wenzake kuhusu makala aliyoyasoma na umuhimu wake • atumie kamusi kupata maana za msamiati uliotumika katika makala.	Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 72-74 kamusi ya kiswahili	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo		
5		Ngeli za Nomino: Umoja na wingi wa Nomino katika	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya KI-VI b) kutambua viambishi vipatanishi vya ngeli kwenye mafungu ya maneno c) kutumia nomino za ngeli ya KI-VI katika sentensi d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya KI-VI katika mawasiliano.	Ni nomino zipi zilizo katika ngeli ya KI-VI?	Mwanafunzi: • atambue nomino katika ngeli ya KI-VI (k.m. <i>kitabu, kikombe, kisu, chakula, choo</i>) kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno • atambue viambishi vya ngeli ya KI-VI katika mafungu ya maneno kwa kuvipigia mstari au kuvikoleza rangi katika tarakilishi • atumie nomino za ngeli ya KI-VI katika sentensi akiwa peke yake, wawili wawili au katika vikundi	Kapu maneno Mti maneno Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 72-74	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi		

			Ngeli ya KI-VI					Kuandika tungo	
7	HALF TERM								
8	1		Ngeli za Nomino: Umoja na wingi wa Nomino katika Ngeli ya KI-VI	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya KI-VI b) kutambua viambishi vipatanishi vya ngeli kwenye mafungu ya maneno c) kutumia nomino za ngeli ya KI-VI katika sentensi d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya KI-VI katika mawasiliano.	Ni nomino zipi zilizo katika ngeli ya KI-VI?	<ul style="list-style-type: none"> • asikilize usomaji wa sentensi zenye nomino katika ngeli ya KI-VI kutoka kwenye tepurekoda au kinasasauti • aandike mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi • atunge sentensi kwa kutumia nomino katika ngeli ya KI-VI akiwa peke yake au kwa kushirikiana na wengine • ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya KI-VI kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi. 	Kapu maneno Mti maneno Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 72-74	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	
	2	Kuandi ka	Kuandika insha: Insha ya wasifu	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua insha ya wasifu kwa kuzingatia muundo b) kuandika insha ya wasifu kwa kufuata kanuni zifaazo akizingatia vivumishi na vielezi kujenga picha dhahiri ya anachokielezea c) kuchangamkia utunzi mzuri wa kuandika insha ya wasifu ili kukuza ubunifu.	Insha ya wasifu inahusu nini?	Mwanafunzi: <ul style="list-style-type: none"> • atambue insha ya wasifu kwa kurejelea vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye matimi mbalimbali au tarakilishi • andae vidokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake • aandike insha inayoeleza sifa za mtu kama vile mzazi au mlezi, rafiki, mwalimu au kiongozi yeyote (kwa kutumia vivumishi na vielezi ili kujenga picha dhahiri ya anachokiandikia) daftarinini kwa kuzingatia anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, ukafishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu 	Kielelezo cha insha ya wasifu Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 75-76 chati	Kuandika insha	

3	Kusikili za na Kuzungumza (MATU NDA NA MIME A)	Nahau: Nahau za maadili na uraia	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nahau za maadili na uraia katika matini mbalimbali b) kutambua maana za nahau mbalimbali za maadili na uraia katika mazungumzo c) kutumia nahau za maadili na uraia katika mawasiliano d) kuthamini matumizi ya nahau za maadili na uraia katika mawasiliano.	1) Je, ni nahau zipi zinazohusu maadili? 2) Je, ni nahau zipi zinahusu uraia?	Mwanafunzi: • atambue nahau za maadili na uraia (k.v. <i>fanya haki, omba kibali, omba ruhusa, piga hodi na taka idhini</i>) katika chati, michoro, picha, kapu maneno, mti maneno, chati na katika vyombo vya kidijitali • ashiriki katika kujadili na wenzake maana za nahau za maadili na uraia • kutumia nahau za maadili na uraia kutunga sentensi akiwa pekee au kwa kushirikiana na wenzake	Kapu maneno Mti maneno Picha Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 77-78	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	
4	Kusoma	Kusoma kwa mapana	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua matini ya aina mbalimbali ya kusoma na kuchagua yanayomvutia b) kusoma matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa c) kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za matini.	1) Kwa nini unapenda kusoma? 2) Ni nini kinachokufanya uchague kitabu au makala ya kusoma? 3) Ni nini kinachokuvutia unaposoma hadithi?	Mwanafunzi: • atambue matini (k.v. <i>vitabu, majarida, magazeti</i>) yanayomvutia maktabani na mtandaoni • asome matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa • awasimulie wenzake kuhusu matini aliyosoma ili kupashana ujumbe na kuchocheana kusoma zaidi kwa ajili ya kujifurahisha • ajadiliane na wenzake matini ambayo wamesoma.	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 78-80	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	
9	1	Sarufi	Umoja na wingi wa sentensi: Sentensi katika Ngeli ya KI-VI	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi b) kuunda sentensi sahihi akitumia nomino za ngeli ya KI-VI, katika umoja na wingi akizingatia upatanisho wa kisarufi c) kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya KI-VI katika mawasiliano.	Ni nomino gani za ngeli ya KI-VI unazozijua?	Mwanafunzi: • ataje nomino za ngeli ya KI-VI (k.v. <i>kiatu - viatu, chakula - vyakula, kioo - vioo, choo-vyoo n.k.</i>) katika umoja na wingi akishirikiana na wenzake katika vikundi • asome sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi akiwa peke yake au katika vikundi kutoka kitabuni, ubaoni, kwenye tarakilishi au mtandaoni	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 80-81	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi

								Kuandika tungo	
2	Sarufi	Umoja na wingi wa sentensi: Sentensi katika Ngeli ya KI-VI	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi b) kuunda sentensi sahihi akitumia nomino za ngeli ya KI-VI, katika umoja na wingi akizingatia upatanisho wa kisarufi c) kufurahia matumizi ya nomino za ngeli ya KI-VI katika mawasiliano.	Ni nomino gani za ngeli ya KI-V. unazozijua?	Mwanafunzi: • ataje nomino za ngeli ya KI-VI (k.v. <i>kiatu - viatu, chakula - vyakula, kioo - vioo, choo-vyoo n.k.</i>) katika umoja na wingi akishirikiana na wenzake katika vikundi • asome sentensi zilizoundwa kutokana na nomino za ngeli ya KI-VI katika umoja na wingi akiwa peke yake au katika vikundi kutoka kitabuni, ubaoni, kwenye tarakilishi au mtandaoni	Kapu maneno Mti maneno Picha Chat Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 80-81	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo		
3		Kuandika insha: Insha ya maelezo	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua insha ya maelezo katika matini b) kuandika insha ya maelezo kwa kufuata kanuni zifaazo c) kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya maelezo ili kukuza ubunifu.	Je, ni vitu gani vinavyoweza kuandikiwa insha ya maelezo?	• aandike insha ya maelezo akizingatia mada lengwa (k.v. <i>upanzi wa miti na mimea, utunzaji wa mimea, shamba la matunda n.k.</i>) hasa akizingatia vivumishi na vielezi vifaavyo kutoa picha dhahiri kuhusu anachokielezea • aandike insha ya maelezo akizingatia anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu inayojumuisha methali na nahau alizojifunza awali • aandike insha ya maelezo mtandaoni na kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili waisome na kuitathmini • awasomee wenzake insha aliyoandika ili waisikilize na kuitathmini.	Kapu maneno Mti maneno Picha Chat Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 82-83	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo		
4	UBAY A	Kusikiliza na kuzungum	Kufikia mwisho mada , mwanafunzi aweze:	Je, ni nahau zipi zinazohusu maadili?	Kutambua nahau za maadili na uraia	Kapu maneno Mti maneno Picha	Kujaza pengo		

		HAULI PI	za: Nahau za Maadili na uraia	<p>a. Kutambua nahau za maadili na uraia katika matini mbalimbali</p> <p>b. Kutambua maana za nahau mbalimbali za maadili na uraia katika mazungumzo</p> <p>c. Kutumia nahau za maadili na uraia katika mawasiliano</p> <p>d. Kuthamini matumizi ya nahau za maadili na uraia katika mawasiliano</p>	Je, ni nahau zipi zinazohusu uraia?	<p>kujadiliana</p> <p>kutunga sentensi</p> <p>kutazama vibonzo</p> <p>kuteua nahau za maadili na uraia</p>	<p>Chati</p> <p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi</p> <p>Uk 84-85</p>	<p>Kutunga sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>	
10	1	Kusoma	Kusoma kwa mapana	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <p>a. Kutambua matini ya aina mbalimbali ya kusoma na kuchagua yanayomvutia</p> <p>b. Kusoma matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe na lugha iliyotumiwa</p> <p>c. Kufurahia usomaji wa aina mbalimbali za matini</p>	<p>Kwa nini unapenda kusoma?</p> <p>Ni nini kinachokufanya uchague kitabu au makala ya kusoma?</p> <p>Ni nini kinachokuvutia unaposoma hadithi?</p>	<p>Kutambua matini</p> <p>kusoma matini</p> <p>kusimulia kuhusu matini</p> <p>kujadiliana kuhusu matini</p>	<p>Chati</p> <p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi</p> <p>Uk 85-87</p>	<p>Kutunga sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>	

2		Umoja na wingi wa Nomino: Nomino katika Ngeli ya LI-LI	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya LI-LI b) kuandika nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi c) kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-LI d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya LI-LI katika mawasiliano.	Ni nomino zipi zilizo katika ngeli ya LI-LI?	Mwanafunzi: • atambue nomino katika ngeli ya LI-LI (k.m. <i>jua-jua, giza-giza, bombo-bombo, chaguo – chaguo na huba-huba</i>) kwenye kadi, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno • aandike nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi akiwa peke yake, wawili wawili au katika vikundi	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Mabango Kamusi Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 87-88	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	
3		Umoja na wingi wa Sentensi: Ngeli ya LI-LI	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua nomino katika ngeli ya LI-LI b) kuandika nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi c) kuandika umoja na wingi wa mafungu ya maneno katika ngeli ya LI-LI d) kuchangamkia kutumia nomino za ngeli ya LI-LI katika mawasiliano.	Ni nomino zipi zilizo katika ngeli ya LI-LI?	• asikilize usomaji wa nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi kwenye tepurekoda au kinasasauti • aandike mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli ya LI-LI katika umoja na wingi • ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya umoja na wingi wa nomino katika ngeli ya LI-LI kwa hati ya mkono au kwenye tarakilishi.	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Mabango Kamusi Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 87-88	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	
4		Kuandika: insha ya maelezo	Kufikia mwisho wa mada mwanafunzi aweze: a. kutambua insha ya maelezo kwa kufuata kanuni zifaazo b. kuandika insha ya maelezo kwa kufuata kanuni zifaazo	Je, ni vitu gani vinavyoweza kuandikiwa insha ya maelezo?	kutambua vifungu mbalimbali kujadili mada na muundo kuandaa vidokezo	Picha Chati Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 88-89	Kuandika insha	

				c. kuchangamkia utunzi mzuri wa insha ya maelezo ili kujenga ubunifu		kuwasomea wenzake insha yake			
11	1	Kusikili za na Kuzungumza (WAN YAMA WA PORINI)	Visawe: Visawe vya maneno mawili	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <ol style="list-style-type: none"> kueleza maana ya kisawe ili kukibainisha kutambua visawe vya maneno mawili katika kundi la maneno kutumia visawe vya kiwango chake ifaavyo katika mawasiliano kuthamini matumizi ya visawe katika mawasiliano. 	Unajua maneno gani ya Kiswahili yaliyo na maana sawa?	<p>Mwanafunzi:</p> <ul style="list-style-type: none"> aeleze maana ya neno kisawe akiwa peke yake au kwa kujadiliana na wenzake atambue visawe vya maneno mawili vya kiwango chake (k.v. <i>tembo – ndovu, kinyonga – lumbwi, adui-hasimu, siri-faragha, baba-abu, barua-waraka, ami-ami, televisheni-ruminga</i>) kwa kurejelea kapu maneno, kadi za maneno na mti maneno aambatanishe visawe katika kapu maneno, mti maneno, ubao, chati, vyombo vya kidijitali, kadi za maneno n.k. 	<p>Kapu maneno</p> <p>Mti maneno</p> <p>Picha</p> <p>Chati</p> <p>Mabango</p> <p>Kamusi</p> <p>Nakala ya visawe</p> <p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 90-91</p>	<p>Kujaza pengo</p> <p>Kutungua sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>	
	2	Kusoma a	Kusoma kwa ufahamu:	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <ol style="list-style-type: none"> kueleza maana ya mchezo wa kuigiza, mhusika na maelekezo kutambua mchezo wa kuigiza katika matini kutambua wahusika na maelekezo katika mchezo mfupi wa kuigiza kusoma mchezo mfupi wa kuigiza kwa ufasaha kwa kuzingatia ujumbe kuigiza mchezo mfupi kwa kuzingatia maelekezo kufurahia kusoma michezo na kuigiza. 	<ol style="list-style-type: none"> Je, mhusika katika mchezo wa kuigiza ni nani? Je, maelekezo katika mchezo wa kuigiza ni nini? Je, unapata vipi ujumbe katika mchezo wa kuigiza? 	<p>Mwanafunzi:</p> <ul style="list-style-type: none"> ashiriki katika majadiliano kuhusu maana za mchezo wa kuigiza, mhusika na maelekezo atambue mchezo wa kuigiza, wahusika na maelekezo katika matini mbalimbali kama vile vitabu, chati na vilevile kwa kutumia tarakilishi atazame mchezo mfupi wa kuigiza ukiigizwa darasani au kwenye vifaa vya kidijitali 	<p>Kapu maneno</p> <p>Mti maneno</p> <p>Picha</p> <p>Chati</p> <p>Mabango</p> <p>Kamusi</p> <p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 91-93</p>	<p>Kujaza pengo</p> <p>Kutungua sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>	

3	Sarufi	Mnyambuli ko wa vitenzi: Kauli ya Kutenda na kutendea	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi ili kuubainisha b) kueleza maana ya kauli za kutenda, kutendea na kutendwa ili kuzitofautisha c) kutambua vitenzi katika kauli za kutenda, kutendea na kutendwa katika matini d) kutumia vitenzi katika kauli za kutenda, kutendea na kutendwa ipasavyo anapowasiliana e) kuchangamkia matumizi ya vitenzi katika kauli za kutenda, kutendea na kutendwa kwenye mawasiliano.	Je, vitenzi vinawezi kubadilika vipi mwishoni ili kuleta maana mbalimbali?	Mwanafunzi: <ul style="list-style-type: none"> • ashirikiane na wenzake kueleza maana za mnyambuliko wa vitenzi, kauli ya kutenda, kauli ya kutendea na kauli ya kutendwa • atambue vitenzi katika kauli za kutenda, kutendea na kutendwa katika chati, jedwali, kapu maneno, mti maneno, ubao na vyombo vya kidijitali • anyambue vitenzi katika kauli lengwa akiwa peke yake, wakiwa wawili wawili au katika vikundi 	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Mabango Kamusi Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 93-95	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo		
4	Sarufi	Mnyambuli ko wa vitenzi: Kauli ya Kutenda na kutendea	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kueleza maana ya mnyambuliko wa vitenzi ili kuubainisha b) kueleza maana ya kauli za kutenda, kutendea na kutendwa ili kuzitofautisha c) kutambua vitenzi katika kauli za kutenda, kutendea na kutendwa katika matini d) kutumia vitenzi katika kauli za kutenda, kutendea na kutendwa ipasavyo anapowasiliana e) kuchangamkia matumizi ya vitenzi katika kauli za kutenda, kutendea na kutendwa kwenye mawasiliano.	Je, vitenzi vinawezi kubadilika vipi mwishoni ili kuleta maana mbalimbali?	Mwanafunzi: <ul style="list-style-type: none"> • ashirikiane na wenzake kueleza maana za mnyambuliko wa vitenzi, kauli ya kutenda, kauli ya kutendea na kauli ya kutendwa • atambue vitenzi katika kauli za kutenda, kutendea na kutendwa katika chati, jedwali, kapu maneno, mti maneno, ubao na vyombo vya kidijitali • anyambue vitenzi katika kauli lengwa akiwa peke yake, wakiwa wawili wawili au katika vikundi 	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Mabango Kamusi Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 93-95	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo		

12	1	Kuadika	Kuandika insha: Insha ya masimulizi	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua insha ya masimulizi kwa kuzingatia muundo b) kuandika insha ya masimulizi kwa kufuata kanuni zifaazo c) kuchangamkia utunzi wa mzuri wa insha ya masimulizi ili kujenga ubunifu wake.	1) Insha ya masimulizi inahusu nini? 2) Je, unazingatia nini ili kuandika insha nzuri ya masimulizi?	Mwanafunzi: <ul style="list-style-type: none"> atambue insha ya masimulizi kwa kurejelea vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi aandae vidokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake aandike insha inayosimulia kisa cha tukio linalohusiana na wanyama wa porini kwa kuzingatia anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu 	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Mabango Kamusi Kielelezo cha insha Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 95-96	Kujaza pengo Kutungua sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	
	2	Kusikili za na Kuzungumza (Mfalm e mpya)	Visawe: Visawe vya maneno mawili	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kueleza maana ya kisawe ili kukibainisha b) kutambua visawe vya maneno mawili katika kundi la maneno c) kutumia visawe vya kiwango chake ifaavyo katika mawasiliano d) kuthamini matumizi ya visawe katika mawasiliano.	Unajua maneno gani ya Kiswahili yaliyo na maana sawa?	Mwanafunzi: <ul style="list-style-type: none"> aeleze maana ya neno kisawe akiwa peke yake au kwa kujadiliana na wenzake atambue visawe vya maneno mawili vya kiwango chake (<i>k.v. tembo – ndovu, kinyonga – lumbwi, adui-hasimu, siri-faragha, baba-abu, barua-waraka, ami-ami, televisheni-ruminga</i>) kwa kurejelea kapu maneno, kadi za maneno na mti maneno aambatanishe visawe katika kapu maneno, mti maneno, ubao, chati, vyombo vya kidijitali, kadi za maneno n.k. 	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Mabango Kamusi Nakala ya visawe Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 97	Kujaza pengo Kutungua sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	

3	Kusoma	Kusoma kwa ufahamu:	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <ol style="list-style-type: none"> kueleza maana ya mchezo wa kuigiza, mhusika na maelekezo kutambua mchezo wa kuigiza katika matini kutambua wahusika na maelekezo katika mchezo mfupi wa kuigiza kusoma mchezo mfupi wa kuigiza kwa ufasaha kwa kuzingatia ujumbe kuigiza mchezo mfupi kwa kuzingatia maelekezo kufurahia kusoma michezo na kuigiza. 	<ol style="list-style-type: none"> Je, mhusika katika mchezo wa kuigiza ni nani? Je, maelekezo katika mchezo wa kuigiza ni nini? Je, unapata vipi ujumbe katika mchezo wa kuigiza? 	<p>Mwanafunzi:</p> <ul style="list-style-type: none"> ashiriki katika majadiliano kuhusu maana za mchezo wa kuigiza, mhusika na maelekezo atambue mchezo wa kuigiza, wahusika na maelekezo katika matini mbalimbali kama vile vitabu, chati na vilevile kwa kutumia tarakilishi atazame mchezo mfupi wa kuigiza ukiigizwa darasani au kwenye vifaa vya kidijitali 	<p>Kapu maneno</p> <p>Mti maneno</p> <p>Picha</p> <p>Chati</p> <p>Mabango</p> <p>Kamusi</p> <p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi</p> <p>Uk 98-99</p>	<p>Kujaza pengo</p> <p>Kutunga sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>	
4	Sarufi	Mnyambuliko wa vitenzi (kauli ya kutendwa)	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <ol style="list-style-type: none"> kueleza maana ya kauli ya kutendwa kutambua vitenzi katika kauli ya kutendwa katika matini kutumia vitenzi katika kauli ya kutendwa ipasavyo anapowasiliana kuchangamkia matumizi ya vitenzi katika kauli ya kutendwa 	<p>Je, vitenzi vinaweza kubadilika vipi mwishoni ili kuleta maana mbalimbali?</p>	<p>kueleza maana ya mnyambuliko</p> <p>kutambua vitenzi katika kauli ya kutendwa</p> <p>kunyambua vitenzi katika kauli ya kutendwa</p> <p>Kujaza mapengo</p>	<p>Kapu maneno</p> <p>Mti maneno</p> <p>Picha</p> <p>Chati</p> <p>Mabango</p> <p>Kamusi</p> <p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi</p> <p>Uk 100-101</p>	<p>Kujaza pengo</p> <p>Kutunga sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>	

13	1	Kuadika	Kuandika insha: Insha ya masimulizi	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua insha ya masimulizi kwa kuzingatia muundo b) kuandika insha ya masimulizi kwa kufuata kanuni zifaazo c) kuchangamkia utunzi wa mzuri wa insha ya masimulizi ili kujenga ubunifu wake.	1) Insha ya masimulizi inahusu nini? 2) Je, unazingatia nini ili kuandika insha nzuri ya masimulizi?	Mwanafunzi: <ul style="list-style-type: none"> atambue insha ya masimulizi kwa kurejelea vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi aandae vidokezo vitakavyomwongoza kuandika insha yake aandike insha inayosimulia kisa cha tukio linalohusiana na wanyama wa porini kwa kuzingatia anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu 	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Mabango Kamusi Kielelezo cha insha Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 101-102	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	
	2	Kusikiliza na Kuzungumza (AFYA BORA)	Kusikiliza na kungumza: Mazungumzo katika miktadha isiyo rasmi	Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze: a) kutambua miktadha ya mawasiliano isiyo rasmi b) kutumia lugha kuhusiana ipasavyo katika miktadha isiyo rasmi c) kuchangamkia matumizi ya lugha katika miktadha isiyo rasmi.	Ni lini tunatumia lugha isiyo rasmi?	Mwanafunzi: <ul style="list-style-type: none"> atambue mazungumzo yasiyo rasmi kwa kutazama maigizo ya mazungumzo lengwa kwenye video na tarakilishi ashirikiane na wenzake kuigiza mazungumzo katika miktadha isiyo rasmi (k.m. <i>akicheza na wenzake, akizungumza na wazazi, ndugu, nyanya au babu nyumbani</i>) atambue umuhimu wa nidhamu ya lugha, hata katika mazingira yasiyo rasmi (k.m. <i>kutumia lugha ya upole, heshima na kumpa mwenzake nafasi ya</i> 	Kapu maneno Mti maneno Picha Chati Mabango Kamusi Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi Uk 103-104	Kujaza pengo Kutunga sentensi Kujibu maswali Kazi mradi Kuandika tungo	

3	Kusoma	Kusoma kwa ufahamu:	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <ol style="list-style-type: none"> kueleza maana ya mchezo wa kuigiza, mhusika na maelekezo kutambua mchezo wa kuigiza katika matini kutambua wahusika na maelekezo katika mchezo mfupi wa kuigiza kusoma mchezo mfupi wa kuigiza kwa ufasaha kwa kuzingatia ujumbe kuigiza mchezo mfupi kwa kuzingatia maelekezo kufurahia kusoma michezo na kuigiza. 	<ol style="list-style-type: none"> Je, mhusika katika mchezo wa kuigiza ni nani? Je, maelekezo katika mchezo wa kuigiza ni nini? Je, unapata vipi ujumbe katika mchezo wa kuigiza? 	<p>Mwanafunzi:</p> <ul style="list-style-type: none"> ashiriki katika majadiliano kuhusu maana za mchezo wa kuigiza, mhusika na maelekezo atambue mchezo wa kuigiza, wahusika na maelekezo katika matini mbalimbali kama vile vitabu, chati na vilevile kwa kutumia tarakilishi atazame mchezo mfupi wa kuigiza ukiigizwa darasani au kwenye vifaa vya kidijitali 	<p>Kapu maneno</p> <p>Mti maneno</p> <p>Picha</p> <p>Chati</p> <p>Mabango</p> <p>Kamusi</p> <p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi</p> <p>Uk 104-105</p>	<p>Kujaza pengo</p> <p>Kutunga sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>
4	Sarufi	Vinyume vya Nomino	<p>Kufikia mwisho wa mada, mwanafunzi aweze:</p> <ol style="list-style-type: none"> kueleza maana ya kinyume cha nomino ili kukibainisha kutambua vinyume vya nomino katika matini kuunda sentensi kwa kutumia vinyume vya nomino ipasavyo kuchangamkia matumizi ya vinyume vya nomino katika mawasiliano ya kila siku. 	<p>Je, ni nomino gani unazoweza kutambua vinyume vwake?</p>	<p>Mwanafunzi:</p> <ul style="list-style-type: none"> atambue vinyume vya nomino (k.v. rafiki – adui, mgeni – mwenyeji, furaha – huzuni, uhuru-utumwa, mfalme-malkia, usiku – mchana, tajiri – maskini, n.k) katika chati, kadi za maneno, kapu maneno, mti maneno au vifaa vya kidijitali ashirikiane na wenzake kutafuta vinyume vya nomino kwa kurejelea orodha ya nomino alizopewa atalii mazingira yake na kuunda orodha ya vinyume vya nomino za vitu halisi anavyoweza kutambua atunge sentensi kwa kutumia vinyume vya nomino kwa kuzingatia upatanisho wa kisarufi. 	<p>Kapu maneno</p> <p>Mti maneno</p> <p>Picha</p> <p>Chati</p> <p>Mabango</p> <p>Kamusi</p> <p>Kisw. Dadisi ktb cha mwanafunzi</p> <p>Uk 106-107</p>	<p>Kujaza pengo</p> <p>Kutunga sentensi</p> <p>Kujibu maswali</p> <p>Kazi mradi</p> <p>Kuandika tungo</p>