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IKisiri

Fasihi na Jamii ni dhana ambayo imekuwa ikishughulikiwa sana na kwa kina miongoni
mwa wanafasihi pamoja na wahakiki wa fasihi. Aidha, kulingana na upeo pamoja na
mlango wa kiutafiti wa mtaalamu, dhana hizi zimekuwa zikifasiliwa na kufafanuliwa kwa
mielekeo kulingana na mtaalamu husika; zaidi zimekuwa zikifafanuliwa ama kama
dhana mbili tofauti ila zenye kujengana; au, kama dhana moja inayounganishwa kwa
dhima. Kutokana na dhana hizi kuwa na umuhimu mkubwa katika taaluma ya fasihi,

makala haya yanalenga si kuleta jambo jipya; bali, kuendeleza utamaduni wa kufafanua
dhana hizi kwa mlengo tofauti kidogo.

Kama mada inavyosomeka, makala haya yanajaribu kufafanua uhusiano wa fasihi
na jamii kwa mwongozo wa fasili za mitazamo inayotumiwa na wananadharia wa fasihi
kufasili dhana ya fasihi. Katika kutimiza azma hiyo, makala haya yameteua mitazamo
mikuu mitano ambayo kwayo fasili zake zinaigemeza fasihi moja kwa moja na jamii

1. Utangulizi

Fasihi kama tunda la juhudi za wanadamu, ambapo tunda hilo hukidhi kiu na hamu ya
wanajamii wenyewe, basi haiwezi kwa hakika, kuachwa ikisimama yenyewe bila
kuangaliwa chimbuko lake ambalo ni wanadamu. Kama fasihi chimbuko lake ni
wanadamu basi wanadamu hao nao wana chimbuko lao nalo ni jamii waishimo. Vivyo
hivyo, haiwezi kuhusishwa fasihi na wanadamu bila kuihusisha na jamii kwani jamii
ndiyo chimbuko la wanadamu na ndilo vilevile, chimbuko la fasihi. Kwa maana hiyo basi,
kuna unasaba wa wazi katika fasihi na jamii. Katika kudhihirisha hilo kwa ufupi, makala
haya yanangazia baadhi ya mitazamo ya fasihi iliyoibuliwa na wanafasihi jinsi

~m

inavyoweza kusaidia kufasili uhusiano uliopo baina ya dhana za “Fasihi” na “Jamii.”
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1.1 Maana ya Fasihi

Fasihi imefasiliwa na wataalamu mbalimbali waliojikita kuichunguza, kwa kutaja baadhi
yao. Wamitila (2008:13), anaifasili fasihi kuwa ni sanaa inayotumia lugha na ambayo
hujishughulisha na binadamu pamoja na maisha yake na huathiri, hugusa au huacha
athari fulani na hupatikana katika umbo ambalo linatambuliwa na jamii fulani. Simiyu
(2011:9), anatoa maana ya fasihi kuwa ni sanaa inayotumia lugha na matendo
kuwasilisha ujumbe juu ya maisha ya binadamu. Anahitimisha fasili yake kwa kusema
kuwa fasihi hutumia lugha na matendo kama malighafi yake kupitisha ujumbe. Naye,
Malenya (2012:40) anasema kwamba fasihi ni sanaa maalum ya matumizi ya lugha
inayotoa mafunzo ambayo yanatumiwa kuielekeza jamii.

Katika fasili hizi za wanazuoni zilizorejelewa kwa ufupi; ni kwamba, tunaona kuwa
wanasisitiza suala la sanaa (ufundi) kama sifa au kitambulisho cha fasihi. Pia,
wanatuonesha kuwa sanaa hiyo lazima itumie lugha ili kuweza kufikisha kile
ilichokibeba. Lakini sanaa hiyo inakuwa na ujumbe (maudhui) ambayo kwayo ndiyo
msingi mkubwa. Ujumbe huu ni maalumu kwa ajili ya jamii. Kwa mwongozo huy,
tunaweza kuhitimisha kwa kauli moja kuwa, fasihi ni sanaa idhihirikayo kupitia lugha na
matendo ya binadamu hasa pale inapotumika kwa dumuni la kufikisha maudhui yake
kwa walengwa (hadhira) wanaoishi katika jamii fulani. Tunaposema fasihi tuna maana
ya sanaa. Tunaposema sanaa tunalenga picha ya ufundi wa kuwasilisha lengo fulani.
Sanaa ni ufundi wa kuwasilisha hisia na mawazo ya binadamu kwa maandishi, michoro
na uchoraji au uchongaji. Ama sanaa ni zao linalotokana na ufundi huo." Kwa hiyo,
ufundi huo ndio tunaoita sanaa, na fasihi ni sanaa kwa sababu huwasilisha mafunzo
yake kwa kutumia ufundi huo unaojipambanua kwa mbinu ya lugha ya binadamu.

1.2 Dhana ya Jamii

Jamii ni msamiati ambao katika maisha ya kila siku tunautumia kuashiria maana fulani;
ama, kulingana na muktadha au kwa maana halisi ya kileksia. Kamusi ya Kiswahili
Sanifu ya (2004) inafafanua kiduchu maana ya neno “Jamii” kuwa ni mkusanyiko wa
watu au vitu. Vilevile, Kamusi ya Kiingereza Oxford Advanced Learner's Dictionary
(2010), inafafanua kuwa Jamii ni watu kwa pamoja, waishio pamoja kwenye ujima; ni
ujima fulani wa watu wenye desturi, tabia na sheria za aina moja. Simiyu (2011:20)
anasema kuwa Jamii ni kikundi cha watu wanaotumia lugha moja, wana utamaduni
mmoja na wanapatikana katika eneo moja la mastakimu. Kwa hiyo, kwa maoni yetu, ni
sawa kabisa kufasili Jamii kama mkusanyiko au kundi la watu waliokusanyika sehemu
wamoja, na wenye kufuata utaratibu au kanuni fulani za kimaisha walizojiwekea wao
wenyewe. Mkusanyiko huo wa watu unakuwa na utamaduni wake, unaodhihirika katika

! Kamusi ya Kiswabhili Sanifu, Toleo la Pili, s.v “ Sanaa”
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mila na desturi na mielekeo fulani ya kimaisha.

2. “Fasihi na Jamii” kma dhana kuu

Baada ya kupata dondoo fupi kiasi juu ya dhana ‘Fasihi’ na ‘Jamii’ kila moja kivyake, ni
vema kuangalia pia juu ya dhana hizi mbili kama dhana moja.

Madhali, fasihi ni sanaa ya lugha yenye kufikisha ujumbe kwa hadhira: basi wapokeaji
wake ni watu ambao ni zao la jamii. Watu ni zao la jamii kwa kuwa jamii ndani yake
kuna watu ambao hao huunda jamii. Basi tunaposema fasihi inatumia lugha kufikisha
ujumbe kwa hadhira (watu), moja kwa moja tunalenga kuwa fasihi inafikisha maudhui
yake kwa wanajamii. Maoni haya ni sahihi kwa msingi wa kuwa ‘fasihi ni jamii na jamii
ni fasihi’. Pengine, kauli ya kwamba fasihi ni jamii na jamii ni fasihi yaweza kukanganya
kidogo miongoni mwa watu wanaoweza kusikia kauli hii. leleweke hakika, tusemapo
kuwa fasihi ni jamii na jamii ni fasihi, ina maana ya kwamba bila jamii fasihi haiwezi
kuwepo - kwamba, maisha ya fasihi yanategemea uwepo wa jamii. Na kwa maneno
mengine ni kuwa, maisha ya jamii ndiyo chanzo cha fasihi. Vilevile ni wazi kuwa jamii ni
fasihi kwani hakuna jamii inayoweza kuwepo bila fasihi. Fasihi ni sehemu ya na ni
maisha ya jamii husika. Kwa mwelekeo huu, ni wazi ya kuwa wanajamii ndio wanafasihi;
na wanafasihi ndio washughulikao na fasihi au kuidhihirisha na kisha kuitumia sanaa
hiyo kueleza bayani jamii yao. Katika kuielezea jamii, fasihi hushughulikia kuonesha
mambo yote yaliyomo katika jamii na kuifanya jamii itambulike na kuheshimiwa. Hivyo,
fasihi na jamii ni kama pande mbili za sarafu moja.> Kutokana na maelezo haya, ndio
sababu makala hii imeteua baadhi ya mitazamo inayoweza kudhihirisha uhusiano
uliopo baina ya fasihi na jamii. Uhusiano huo ndio msingi wa makala haya kuwa “fasihi
na jamii” mbili zinazojenga kitu kimoja nza zikishaungana na kutengeneza kitu kimoja ni
vigumu kuzitenganisha. Baadhi ya mitazamo hiyo inayojadiliwa hapa ni: Fasihi ni Hisi,
Fasihi ni Kioo cha Jamii, Fasihi ni Mwavuli wa Jamii, na Fasihi ni Zao la Jamii husika na
Mielekeo yake ya maisha.

3. Mitazamo inayofafanua Uhusiano wa Fasihi na Jamii

Kama lilivyo lengo la makala haya kwamba mchango wake ni kuongeza mchango katika
kufafanua uhusiano uliopo baina ya fasihi na jamii. Kipengele hili kinajadili kwa kiwango
fulani jinsi baadhi ya mitazamo ya kuifasili fasihi iliyoteuliwa kwenye makala haya
inavyodokeza bayani uhusiano kati ya fasihi na jamii. Imeteuliwa mitazamo mikuu
mitano ambayo kinaganaga ufafanuzi wake unadhihirisha uhusiano wa ndani na nje wa
fasihi na jamii.

2 Simiyu, Kitovu cha Fasihi Simulizi, uk.20.
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3.1 Fasihi ni Hisi zipatazo Taarifa kuoka katika Jamii®

Fasihi imekuwa ikielezwa katika mtazamo wa hisi. Baadhi ya wanazuoni wamedhubutu
hata kukosoa kuwa si vema kuiona fasihi ni hisi, hasa wakiegemea zaidi katika fasili ya
hisia za kuguswa moyoni. Kwamba, fasihi ni hisia zitokanazo na mguso wa ndani wa
moyoni mwa binadamu au mwanafasihi (msanii). Wanaochukulia mtazamo huu katika
mawazo hayo, wanakwenda kinyume kabisa na mtazamo huu kwa kusema kwamba si
vema kusema kuwa fasihii ni hisi kwa mwelekeo wa mawazo ya kuwa msanii anaamua
kufikisha maudhui yake kwa wapokeaji wake baada ya kuguswa na baadhi ya mambo
mbalimbali katika jamii. Na hivyo, kutoa maoni kuwa anapoguswa msanii ndipo
anapokuja na jambo na kulieleza kwa maandishi au kwa nyimbo, hadithi, na kucheza.
Wanaendelea kwenda kinyume kwa kuhoji kwa hoja kwamba kama fasihi ni mguso au
hisia za msanii; je inakuwaje baadhi ya wasanii wanaotoa kazi zao za fasihi zaidi ya
moja, wanakuwa wameguswa mara ngapi? Mfano; waandishi wa zamani wa fasihi
ambao hawapo tena duniani, wameguswa hadi hivi leo? Ukizingatia kazi zao hadi hivi
sasa zinafanya vizuri katika jamii. Hayo ndiyo mawazo kinzani juu ya mtazamo wa
“fasihi ni hisi.”

Lakini kwa tafakuri yetu, tunabainisha upungufu wa upande ulioelezwa mwanzo juu
ya maoni ya wanaopinga dhana ya kuwa fasihi ni hisi. Kwani, ukosoaji wao unaonekana
ni matokeo ya kutowaelewa vizuri washadadizi wa mtazamo huu. Inaonekana sio sahihi
kuiangalia fasihi kama hisia-mguso (wanaokosa mtazamo huo wanaiona fasihi kama
hisia mguso). Bali, mtazamo huu wa “Fasihi ni Hisi” utazamwe sahihi, na kuutazama
sahihi ni kuutazama katika uelewa wa hisi za mwili wa binadamu. Yaani, hisi tano za
mwili wa binadamu (macho, pua, ngozi, masikio na ulimi) ndizo nyenzo kuu zimpatiazo
msanii taarifa au ufahamu. Kwa sababu hisi hizi humpatia taarifa mwanafasihi/fanani,
mtu huyo hufikisha ujumbe wake kwa wapokezi kwa daraja murua ambalo ni lugha.
Sengo na Kiango ni wadau wakubwa katika kuupa heko mtazamo huu; wanasema wazi
kuwa:

Ikiwa tutasema fasihi ni hisi ni sawa, lakini jibu lenyewe halitoshelezi haja
za kazi, athari na thamani ya neno lenyewe na kitu chenyewe kwa jamii.
Mtu asikiapo njaa, ama aonapo baridi, si kwamba anatumia macho kwa
kuona baridi bali anatumia ‘hisi’ kwa kuchokonoa utashi wa yote ya mawili.
Swali: Je hisi hii ni fasihi? Kwa nini isiwe kama fasihi ni hisi? Kwa upande
inaweza ikasemekana kwamba hisi ya njaa, baridi, uchovu n.k. ni sawa na
ile ya fasihi kuwa vifaa vinavyotumika kuielezea hali ya hisi hizi zote ni
vimoja; kwamba mtu hutumia hisi tano za mwili kujiona kwamba yu
mwitaji wa chakula. Lugha, ama ishara nyingine ya aina yake inatumika

¥ Katika makala hii nimepanua mtazamo wa ‘fasihi ni hisi’ kwa kuonesha kuwa hizi hisi zinazomaanishwa
ni milango ya fahamu ya mwanafasihi ambayo hupata taarifa kutoka katika jamii anamoishi na kumpatia
mawazo ya kuwasilisha kwa wanajamii wenzake.
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katika kulieleza tatizo la mhusika. Katika ‘fasihi’ pia, hisi tano za mwili
hutumika na lugha ndio kielelezo cha matokeo ya hisi hizo (1973:3).

Hivyo basi, ni dhahiri kwamba mtazamo wa Sengo na Kiango unatupa picha halali
kuhusu mtazamo unaosema “fasihi ni hisi”, kwamba binadamu hutumia hisi tano kupata
taarifa kutoka kwenye jamii yake na kutumia sanaa ya fasihi kuwasilisha taarifa hizo
kwa jamii pia. Taarifa hizo zaweza kuwa mbaya, nzuri; ama za kuonya, kutaarifu,
kuliwaza, kuelimisha, mtawalia. Jambo tunaloweza kulieleza hapa ni kwamba mtazamo
huu uko sahihi na unaleta mantiki, kwani kwa wigo mpana unatupa taswira mwafaka ya
ndoa iliopo kati ya fasihi na jamii. Hivi kwamba, unatuonesha kuwa kabla ya
kukiwasilisha kwa hadhira kile kinachotakiwa kuwasilishwa kuna kitu kinachokiibua au
kukibaini ambacho ni hisi. Hisi hizi zinatupatia taarifa kutoka katika jamii zetu
tunamoishi na fasihi inatusaidia kwa kiasi kikubwa kuwafikishia wanajamii taarifa hizo
kwa ufasaha, na hata watu wa jamii nyinginezo vilevile. Kwa hiyo, ni wazi kuwa fasihi
ambayo ni sanaa isingekuwepo kama binadamu asingeumbwa na milango ya fahamu
ambayo kwa mtazamo huu ni hisi zinazompatia msanii taarifa anazoziwasilisha kwa
njia ya fasihi. Mtazamo huu unaweza kuthibitishwa vizuri na msanii wa sinema za
kitanzania, Steven Kanumba* katika sinema yake inayoitwa Moses ambapo mhusika
mkuu anaonesha jinsi hisi zake za ufahamu zilivyoshuhudia mambo katika maisha yake
yaliyomfanya atunge kazi hiyo.

3.2Fasihi ni Kioo cha Jamii

Fasihi kama ufundi na mbinu mwafaka za kufikisha ujumbe kwa hadhira;
imefananishwa kama kioo cha jamii husika. Katika mtazamo huu, fasihi inakuwa kioo
cha jamii kwani inaaksi matendo ya jamii na kuyaonesha kwa umma. Katika kutimiza
azma hii, fasihi inapoaksi jamii yoyote ile, wanajamii wanajiona kupitia kioo hicho.
Baada ya kuona taswira zao kwenye kioo, watu wanaona mapungufu yao na
kuyarekebisha. Hili linaendana sambamba na jamii kujifunza, kuburudika, kuonywa, na
kujirekebisha. Kwa sababu jamii inajiona yenyewe katika kioo (fasihi) kupitia taswira
iliyoaksiwa;’ hivyo, jamii inajierkebisha. Kwa kuwa mtu anapotazama kioo huona taswira
yake, na baada ya kugundua sura yake hajaiweka sawa, mtu huyo hujirekebisha ili awe
sawa sawia. Maneno haya yanaungwa mkono na wataalamu kama Masebo na
Nyangwine (2007:1), pale wanaposema kuwa “mtu anaweza akajitazama akaona
taswira yake na akajirekebisha.” Vivyo hivyo, jamii husika inaweza kujifahamu kupitia
fasihi yake na kujirekebisha.

* Steven Kanumba alikuwa ni miongoni mwa wasanii maarufu katika uga wa sinema za Tanzania maarufu
kama ‘Bongo Movie' aliyefariki dunia mwaka 2012. Katika sinema ya ‘Moses’ kisa kinahusu mhusika
mkuu ambaye ni yeye Kanumba anavyoelezea jinsi kwa macho na masikio yake alishuhudia mama yake
mzazi akimnyanyasa baba yake hadi kumsababishia mauti. Na jambo hilo lilimfanya mhusika mkuu
achukie kabisa wanawake.

® Hapa neno 'taswira’ linatumika kurejea yale mambo yote yanayokuwa yamenuiwa kuelezwa na fasihi
kwa jamii. Yaani, jumla ya mienendo na miongo ya kimaisha ya wanajamii husika.

For more materials, contact/Whatsapp/sms



Mtazamo huu umejaribiwa kukosolewa na baadhi ya waandishi na watafiti wa fasihi.
Miongoni mwa wakosoaji ni Lubandanja na wenzake (2016:3) ambapo wanahoji
kwamba “kuchukulia fasihi kama kioo siyo sawa kwani kioo hakiwezi kuonyesha
sehemu (sura) zote za mwili ama kitu. Je, fasihi haiwezi kuonyesha maisha yote ya
jamii?”

Kama walivyohoji Lubandanja na wenzie juu ya udhaifu wa mtazamo huu, ukweli ni
kwamba swali lao linajijibu lenyewe kwani, kama ilivyo kioo kutoweza kuonesha sehemu
zote za mwili wa biadamu bali sehemu tu ya sura yake ndivyo ilivyo pia kwa fasihi kuwa
haiwezi kamwe kuangazia maisha yote ya jamii bali huangazia baadhi ya mambo ya
kimaisha ya jamii husika kulingana na wakati na lengo la msanii. Endapo tutakubali
kuwa fasihi inaangazia maisha yote ya jamii kwa pamoja: (i) ni kuidunisha na
kuidumaza jamii kuwa haibadiliki na haiendani na mpito wa wakati. Jamii hudumu
milele ila katika mabadiliko yanaoyobainishwa na vipindi mbalimbali na mpito wa
kimaisha, na mbadiliko haya huibua mifumo mbalimbali ambayo jamii husika hupitia na
mifumo hiyo, kila mfumo huibuka na mtindo fulani wa fasihi unaoeleza jamii hiyo katika
mfumo iliyomo.® (ii) ni sawa na kusema kuwa hakuna haja ya kuendelea kutunga kazi za
fasihi kwani zile zilizokwishatungwa zinatosha na kwa kuwa fasihi huangazia maisha
yote basi kazi ambazo zimeshatungwa ziliangazia kila kitu katika jamii zetu na hivyo
haina haja tena ya wasanii wapya kutunga kazi mpya za fasihi; (iii) kila kazi ya fasihi
hushugulikia masuala kadhaa ya kijamii, ambayo kulingana na uwezo na ufahamu wa
mtunzi unapofikia juu ya kuyang’amua mambo ya kijamii. Kwa hiyo, ni vigumu fasihi
kuangazia mambo yote ya kimaisha ya jamii husika kwa wakati mmoja na kuyamaliza.

Mbali na hayo, vyovyote iwavyo, mtazamo wa kuifasili fasihi kama kioo cha jamii,
ambacho wanajamii husika hujitazama na kujirekebisha kwa yale yasiyofaa na
kudumisha yale mazuri, unatupa mwanga wa kuona kuwa jamii inatumia fasihi kama
chombo kujitazama na kujikosoa, kujifunza na kuhimarisha yale yaliyo bora. Mathalani
kazi za fasihi karibia zote hufanya kazi ya kioo kama ilivyotajwa, miongoni mwa kazi
zinazothibitisha ukweli huo ni kama tamthiliya za Kaptula la Marx (1996) yake E.
Kezilahabi na Nguzo Mama (1982) ya P. Mhando. Katika kazi ya Kaptula la Marx
inaoneshwa jinsi jamii wa wakati huo ilivyokuwa imekengeuka kwa uongozi wa kiongozi
waliyekuwa na imani naye tena imani kuu ya aina ya uongozi wake jambo ambalo
linasababisha hali ya jamii hiyo katika nyanja zote za jamii kimaendeleo kupwaya kwa
sababu ya mfumo wa utwala uliokuwepo jambo ambalo baadae jamii hiyo ilikuja
kubadilika na kubadilisha aina ya uongozi wake kutoka katika ujamaa hadi mfumo wa
sasa wa demokrasi na soko huria. Kaprula la Mar ni kazi inayokejeli utawala huo.

® Mwanafasihi F.E.M.K. Senkoro anaelezea na kufafanua vipindi mbalimbali na mifumo ya kimaisha
ambayo fasihi imepitia na jinsi kila kipindi na mfmo wake fasihi inavyojitokeza kuyaelezea masuala
muhimu ya kimaisha. Ni katika kitabu chake cha Fasihi na Jamii (Dar es salaam: press and publicity
centre, 1987), uk. 14-42.
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Vilevile, katika tamthiliya ya Nguzo mama msanii anatumia kazi hiyo kuionesha jamii
ilivyo na utamaduni mbovu wa kuwakandamiza wanawake na kupendekeza juhudi za
ukombozi wa wanawake jambo ambalo kwa sasa limeshika mizizi na jamii zinabadilika.
Hivyo, kazi hizi zimetumika kama vioo vya kuaksi uhalisia wa maisha ya jamii na jamii
kuchukua hatua za kujirekebisha.

3.3Fasihi ni Mwavuli wa Jamii

Mwavuli ni kifaa kitumikacho kumkinga binadamu dhidi ya jua na mvua. Kumkinga huko
ni kumlinda mtu dhidi ya adha za jua na mvua; na kitendo hiki tunaweza kukiita
“kutunza/utunzaji’. Aidha, fasihi nayo tunailinganisha na mwavuli, kwani inatekeleza
jukumu kama lile la mwavuli. Fasihi na jamii ni mambo yasiyoweza kutenganishwa.
Fasihi yoyote ile, iwe ya masimulizi au ya maadishi, inalinda, inakinga na kuitunza jamii.
Kwa kuliona hilo kuwa ni jukumu kuu la kazi ya fasihi iwayo yoyote ile, Sengo na Kiango
kwa wasaa mwingine wanajitokeza na kusema:

Fasihi ni kama mwavuli umkingao mtu na mvua au jua; mwavuli-fasihi ni
ule uhifadhio amali za maisha ya watu wote bila kuchagua wala kubagua
tofauti zilizopo. [. ..] Amali hizo ndizo zijengazo fasihi. Baada ya kujengwa
na jamii, fasihi inazihifadhi. Huzifichua na kuzionyesha amali hizo kwa
watu ili waone ubora na uovu wa kila kipengele cha maisha kwa
mbalimbali: kwa kujadili, kushauri, kuasa, kuusia, kuadibu, kuelimisha
(1973: 3).

Fasihi inauvaa uhusika wa mwavuli kutokana na kuikinga au kuilinda jamii hasa
pale inapozihifadhi amali za jamii ili zisiharibiwe na muda mwingine inazionesha wazi
kwa watu na kubaini zile zilizo bora na zile zilizopitwa na wakati. Kulingana na
mabadiliko ya wakati amali zisizofaa au kupitwa na nyakati zinaachwa na kutupiliwa
mbali; pia fasihi inazihifadhi kama kumbukumbu ili vizazi vinavofuata vijifunze na
kuchukua tahadhari. Kwa maana hiyo, kutokana na fasihi kuwa kama mwavuli, tunapata
kujua mila na desturi nzuri ambazo kabla ya uwepo wetu zilikuwa zikiishi na zile
ambazo ni mbaya zilizofanywa na baadhi ya wanajamii na hivyo kutuwezesha
kuendelea kudumisha zile mila nzuri na kutupilia mbali na kupiga vita zile mila mbovu.
Kutokana na fasihi kubeba jukumu kama la mwavuli la kuikinga na kuilinda jamii dhidhi
ya uovu, wanajamii huwa na tahadhari ya kutokufanya mambo mabaya ambavyo ni
kinyume na utamaduni wao ili kulinda heshima na utu wa jamii zao. Tuchukulie mfano
wa sinema ya The Devil Kingdom’ambayo maudhui yake ni kuonesha jinsi watu
wanavyotumia mbinu zisizofaa za ushirikina ili kujipatia mali na mwisho wa siku
wanajikuta wamefanya makosa ya kumhasi Mungu wao na kuamua kumrudia kwa
kutubu na kurudi katika hali ya uchaji Mungu. Mfano mwingine ni mfano wa mashairi ya

’ “The Devil Kingdom’ ni miongoni mwa sinema zilizotungwa na msanii Kanumba.
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“Uungwana Kitu Mbalina Vita Havitakuvusha”kutoka katika Diwani ya Midulu.® Mashairi
haya kwa hakika yanaonesha kutetea mila, desturi na utaratibu wa waungwana wa
kutetea uungwana na utulivu au ulindaji wa amani ambayo ni mambo mazuri na amali
za jamii ya msanii mtunzi wa kazi hizo. Hivyo maudhui yake ni kukemea watu
wanaofanya maovu kwa kukiuka mila na desturi pamoja na wale wanaopenda uvunjifu
wa amani kwa kuona kuwa vita ndio njia ya kujenga amani.

3.4 Fasihi ni zao la Jamii na Mielekeo yake

Fasihi ni zao la jamii kwa sababu inatokana na jamii, hivi kwamba wanafasihi ni
wanajamii wa jamii fulani na yale wayawasilishayo kwa kutumia fasihi chanzo chake ni
jamii na huwafikia jamii pia. Pamoja na kuwa ni zao la jamii fulani, fasihi ni lazima iwe
au ifuate mwelekeo fulani wa jamii. Fasihi inajidhihirisha kama zao la jamii kwani, fasihi
yoyote ile lazima itolewe na jamii au watu wa jamii hiyo. Kwa hiyo, bila jamii hakuna
fasihi. Fasihi kama sanaa, na sanaa hiyo imo ndani ya jamii kwa kupitia mahuluti ya
msanii anavyopenda kuufikisha ujumbe kwa hadhira yake ambayo ni jamii. Sambamba,
fasihi huendana na mielekeo fulanifulani ya kimaisha katika jamii kwa jinsi ambavyo
inatakiwa. Ni ndani ya jamii, fasihi haivuki. Na kwa maana hiyo fasihii lazima iwe na
mipaka kuhusu maisha ya jamii inapohusika. Mila na desturi za jamii zinaelezwa na
fasihi husika. Fasihi humfanya mtu mwingine aijue jamii fulani kwa kupitia fasihi yake.
Fasihi inaweza kutazamwa kama kiwakilishi cha jamii inayohusika. Kwa mfano, katika
nchi za eneno la Afrika Mashariki kuna jamii ambazo miongoni mwa uatamaduni wao ni
kufanya matukio ya kuwakuza vijana — yaani kuonesha kuwa kijana ametoka katika
hatua ya utoto sasa kawa kijana na mtu mzima maarufu kama ‘Jando na Unyago.’
Matukio haya hufanywa kwa kuambatanishwa na fasihi inayoelezea utamaduni huo
hasa nyimbo za jando na unyago au tohara. Pia, kuna nyimbo za dini za kuabudu na
kusifu. Kazi ijulikanayo kama Utu bora Mkulima (1969) ya S. Robert ni mfano wa fasihi
inayoonesha kuwa ni matokeo ya jamii ya wakati huo na mielekeo yake chini ya falsafa
ya ujamaa na kujitegemea ambapo watu walijengwa kwa msingi wa kilimo vijini. Hizi
kazi zote za kifasihi ni fasihi inayotokana na jamii pamoja na kudokeza mielekeo ya
jamii hizo. Kwa hiyo, mtu akiifahamu fasihi ya kabila fulani, basi mtu huyu analifahamu
kabila kwa kiasi fulani. Atakuwa anajua sera, siasa, utendakazi, desturi na mila za kabila
hilo® ambapo mambo hayo yote ni mtokeo ya mielekeo ya jamii husika.

3.5 Fasihi ni Kielelezo cha Jamii

Fasihi ni sanaa itumiayo lugha kufikisha maudhui kwa hadhira. Hadhira ndio walengwa
wakuu wa kazi yoyote ya fasihi. Hadhira hao huwa ni wanajamii wa jamii fulani na

8 ‘Diwani ya Midulu’ ni mkusanyiko wa mashairi yliyokusanywa na mengine kuandikwa na T.S.Y.M. Sengo
kwa ajili ya kumbukumbu na kuenzi mchango wa nguli wa fasihi na Kiswahi Shekhe Khamis Akida
aliyefariki dunia mwaka 2008.

° Taasisi ya Ukuzaji Mitaala, Kiswahili Viyuoni, uk. 158.
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msanii wa kazi ya fasihi naye pia ni mwanajamii wa jamii fulani. Hivyo, msanii huona,
husikia, hufikiri na kutafakari kwa kina juu ya mambo katika maisha ya jamii husika.
Akisha kuyabaini na kutafakari baadhi ya mambo katika jamii yake au hata jamii
nyingine, msanii huyo, huamua kuyabeba katika umbo la sanaa na kisha kuyawasilisha
kwa wanajamii wengine ili wapate kuyaona, kuyafikiria, kuyatafakari na kufahamu kipi
kinachoendelea. Yale yote yanayokuwa yamebebwa katika kazi ya fasihi; si mengine,
bali ni uwakilisho wa sehemu ya uhalisia wa maisha ya jamii hiyo kama: utamaduni -
mila na desturi za jamii husika. Pia, kazi hiyo ya fasihi hujaribu kuonesha baadhi ya
kaida na miongozo ya kimaisha ya jamii hiyo. Hivyo, katika kutimiza hayo, fasihi
inakuwa inakamilisha jumuku la kuwa kielelezo cha jamii husika. Inakuwa ni kielezo cha
kijamii kwa kuwa fasihi inawakilisha sehemu ya maisha ya jamii husika na kuwaonesha
wengine kuijua jamii hiyo kupitia kazi fulani ya kifasihi. Fasihi, katika hilo inakuwa ni
ishara fulani ya kuielezea na kuifasili jamii husika.

Wataalamu wa fasihi, Wellek na Warren (1949) wakikubaliana na maoni ya De
Bonald, wanaiona fasihi kama kielelezo cha jamii. Wanaamba kuwa “uhusiano kati ya
fasihi na jamii hujadiliwa kwa kuanza na kauli ya De Bonald kwamba ‘fasihi ni kielelezo
cha jamii.”"°Aidha, kutokana ukweli huu tunweza kusema kwamba kazi nyingi za fasihi
huwa ni vielelezo anuai vya jamii zao kwani hubeba na kuwakilisha sura za jamii hizo.
Ipo mifano mingi ya kazi za kifasihi ambazo huwakilisha maisha ya jamii. Senkoro
(1987) anadokeza wazi kuwa maendeleo pamoja na vpindi na mifumo mbalimbali
amabayo jamii fulani hupitia huelezwa katika kazi mbalimbali za kifasihi. Hivyo,
twaweza kusema maisha ya jamii husika, huweza kuelezeka katika kazi ya fasihi ya
jamii hiyo na hivyo tunasema bila shaka kuwa fasihi hizo huwa ni vielelezo kwa jamii
zinamoibuka. Mathalani, tukichukulia kazi ya riwaya ya Msomi Aliyebinafsishwa (2012)
ya N. Nyangwine ni kielelezo cha jamii ya sasa ya utandawazi hasa iliyojikita katika
mfumo wa ubepari wa soko huria ambapo dhana ya maendeleo kwa nchi maskini
inasadikika kuwa ya kweli kupitia ubinafsishaji ambapo viongozi wa nchi maskini
huweka rehani maliasili za mataifa yao kwa mabepari kwa njia ya ubinafsishaji huku
awakijinufaisha wao viongozi na wawekezaji-wabinafsishaji na kuwaacha umma
ukiteseka kwa umasikini.

4. Hoja zinazothibitisha Uhusiano wa Fasihi na Jamii toka kwenye Mitazamo ya
iliyoelezwa kudokeza Uhusiano huo

Imetanguliwa kuelezwa katika makala haya kuwa fasihi na jamii ni pande mbili za sarafu
moja amabazo hukamilisha kitu kimoja chenye maana kamili. Aidha, dhana hii ndiyo
inayotupa kiburi cha kueleza kuwa fasihi na jamii ni mambo yasiyoweza kutenganishwa
kamwe na hii ni kwa sababu kuwa “fasihi (yoyote ile'") huangaliwa kama asasi ya jamii

' Mawazo ya haya yamenukuliwa kutoka kwa Mwenda Ntarangwi, Uhakiki wa Kazi za Fasihi, uk. 22
" Maelezo yaliyowekwa kwenye mabano ni ya kwangu ambapo yamwekwa kwa lengo la kuonesha
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(Simiyu, 2011:20).” Na kama fasili ni asasi ya kijamii basi haiwezi kutenganishwa na
jamii na jamii nayo haiwezi kukana asasi yake. Mara baada ya kuona mitazamo minne
iliyofafanuliwa vizuri jinsi inavyofasili dhana ya faihi na jamii, mitazamo hiyo inatupa
uwezo wa kubaini hoja zinazothibitisha uhusiano uliopo kati ya fasihi na jamii na hivyo
kuzifanya kuwa dhana moja. Zifuatazo ni sifa zinazodokeza uhusiano kati ya fasihi na
jamii mara baada ya mitazamo tuliyodadavua:

Kwanza, mwanafasihi au msanii wa fasihi ni zao la jamii. Tunaposema kuwa msanii
wa fasihi ni zao la jamii ina maana kuwa msanii mwenyewe anatoka katika jamii na
hivyo kama anatoka kwenye jamii basi ni mwanajamii. Na kama ni mwanajamii, kile
anachokitunga hukipata kutoka katika jamii kwa kusaidiwa na milango yake ya ufahamu
(hisi) na hukielezea kwa wanajamii wenzake ambao maudhui yanayokuwa yamebebwa
na kazi yake ya kifasihi huwalenga na kuwahusu wanajamii wenzake. Kwa sababu hiyo
basi tunashawishika kusema ya kuwa kwa kuwa fasihi hupatikana kutoka kwenye jamii
na wahusika wote ni wana wa jamii basi maudhui yake huilenga jamii husika.

Pili, kile anachotunga mwanafasihi hukitoa katika mazingira ya jamii fulani ambayo
yeye ni mhusika kwa namna moja au nyingine. Kazi yake ya fasihi anayoiumba msanii,
hutokana na ufahamu wa msanii mwenyewe juu ya maisha na matukio ya jamii hiyo
kutokana na kufahamu miktadha anuai ya jamii hiyo. Maudhui huyaumba kulingana na
aina ya mipaka ya muktadha wa jamii anayoitungia kazi hiyo ya fasihi. Kwa mfano,
tukirejea kazi zilizotungwa zenye maudhui sambamba na yale ya kipindi cha harakati za
kudai uhuru wa Tanganyika zilikuwa zimeumbwa kwa kuzingatia mipaka ya jamii hizo
pamoja na kuzungumzia mambo yaliyokuwa yakisumbua jamii hizo hasa suala la
ukoloni. Mathalani kazi za Adam Shafi, Kasri ya Mwinyi Fuad (1975) na Vuta n’Kuvute
(1999).

Tatu, uwepo wa fasihi hudokeza na kuwakilisha matabaka yanayopatika katika jamii
hiyo. Fasihi huongelea matabaka mbalimbali yanayopatikana kwenye jamii wanapoishi
watu na wanajamii wenyewe ndio wamiliki wa matabaka hayo kama tajiri na masikini,
wasomi na wasio wasomi, watawala na watawaliwa, watoto na watu wazima,
wanawake na wanaume mtawalia. Matakaba hayo ndiyo hujenga jamii, na fasihi
itungwayo kuhusu jamii fulani ni lazima idokeze moja wapo ya jozi ya matabaka
yaliyotajwa. Msanii hutunga kazi yake ya fasihi akilenga kuwasilisha maudhui
yanayogusa tabaka au matabaka fulani yenye mgongano. Kwa kudhihirisha hilo,
tamthiliya ya Kinjekitile (1969) ya Hussein inawakilisha jamii ya watu wa tabaka
tawaliwa linalopaza sauti zake na kupiga kelele juu ya unyonyaji na ukandamizwaji
unaofanywa na tabaka tawala la wakoloni.

Nne, fasihi ina sifa ya kuiga jamii. Yaani, msanii huiga mambo au matendo

msisitizo.
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yanayofanywa na wanajamii wenzake na kuyawasilisha kwa wanajamii wenzake
akionesha uzuri na ubaya wake. Aidha, wasanii wa maigizo na vichekesho huonesha
baadhi ya tabia na matendo yanayofanywa na watu katika jamii zao. Kwa mfano, nchini
Uganda kuna msanii mmojawapo wa vichekezo maarufu kama Teacher Mpamire
(Mwalimu Mpamire) ambaye huwasilisha sanaa yake ya fasihi kwa mtindo wa maigizo
kwa kuiga baadhi ya matendo na sifa za wanajamii wa jamii za Afrika Mashariki.

Kwa kukomea hapa japo si mwisho wa yote, uhusiano wa fasihi na jamii
unabainishwa na lugha inayotumika kuwasilisha kazi fulani ya fasihi kwa hadhira wa
jamii. Sifa kuu ya fasihi inayoifanya itofautiane na sanaa nyinginezo ni matumizi ya
lugha na lugha ni sifa imhusuyo binadamu na si wanyama. Binadamu ni wanajamii, na
mwanafasihi ni mwanajamii pia; lugha aitumiayo binadamu huwa ni lugha ya jamii fulani.
Kama lugha itumiwayo na binadamu ni lugha ya jamii fulani mwanafasihi naye ni
binadamu na ni mwanajamii katika jamii fulani, basi bila shaka msanii huyo hutumia
lugha ya jamii fulani kuumba na kuwailisha kazi yake ya kifasihi kwa hadhira wa jamii.
Lugha inayotumiwa na jamii au binadamu hulenga kuwasiliana miongoni mwao na
lengo kuu la kuwasiliana huwa ni kupata ujumbe maalumu. Kwa mantiki hiyo basi, lugha
ya fasihi ni zao la jamii na hivyo, fasihi na jamii huhusiana kupitia lugha miongoni mwa
sababu nyinginezo.

5. Dima ya Tanzu za Fasihi inavyodhihirisha uhusiano wa Fasihi na Jamii

Fasihi inajitokeza kama sanaa ndani ya matawi yake makuu mawili; yaani, Fasihi
Simulizi na Fasihi Andishi. Matawi haya mawili ndiyo yanayokamilisha utendaji wa fasihi
kwa jumla, kupitia tanzu za kila tawi. Aidha, nui mojawapo ya fasihi, ni Fasihi Simulizi.
Hii ni fasihi ambayo huwasilishwa kwa njia ya masimulizi ya mdomo. Fasihi Simulizi
inajitokeza kiutendaji kupitia matawi yake madogomadogo (tanzu) ambayo ni Semi,
Ushairi, Maigizo na Hadithi. Kila kitawi kina kazi au dhima zake ambazo zinajitokeza
kiutendaji zaidi katika jamii. Fauka ya hayo, Fasihi Andishi ni fasihi inayowasilishwa kwa
njia ya maandishi. Vivyo hivyo, nayo inadhihirisha utendaji wake kupitia tanzu zake
ambazo ni Riwaya, Tamthiliya, Ushairi na Hadithi fupi. Tawi hili pia lina kazi
zisizotofautiana na pacha wake (fasihi simulizi). Hivyo basi, kupitia Riwaya, Tamthiliya,
Hadithi, Semi, Ushairi na Maigizo, fasihi hudhihirisha utendaji wake katika jamii husika.
Kila kifani cha fasihi hutungwa kwa ajili ya jamii na huwasilishwa kwa njia ya lugha: ya
mazungumzo au maandishi.

Fasihi na jamii ni mambo ambavyo kuyatenganisha ni kuua mojawapo. Hii ni kwa
kuwa mambo haya yanategemeana na kukamilishana. Bila fasihi, sio rahisi kuielewa
jamii husika, na bila jamii sio rahisi kuilewa fasihi. Fasihi inatokana na watu waliomo
katika jamii, pasipo na jamii hakuna watu.'” Kwa kuwa sanaa ya fasihi inatoka ndani ya

'2 Taasisi ya Ukuzaji Mitaala, Kiswahili Vyuoniuk. 162.
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wanajamii ambamo fasihi hiyo inachimbuka, ni mwelekeo sahihi wa mawazo kusema
fasihi ina dhima katika jamii kwa jumla; kwa maana hiyo tunaangalia dhima za fasihi.
Fasihi ina dhima au kazi nyingi katika jamii ambazo wanajamii huzikubali na kuziishi.
Dhima za fasihi katika makala haya zinatengwa katika mitizamo mikuu miwili ambayo ni
Kuelimisha na Kuburudisha.

Kwa kuanza na kueliemisha, fasihi inalo jukumu la kuwaelimisha wanajamii wake. lli
kukamilisha jukumu hili, fasihi inaonya, inarekebisha, inafahamisha, inatoa mawaidha
nakadhalika. Aidha, fasihi uhifadhi amali za jamii. Jamii yoyote ile ina fasihi ambayo
hushughulika na maisha ya jamii hiyo. Shughuli za kiutamaduni na mielekeo ya jamii.
Mathalani, nyimbo za Jando na Unyago, tamthiliya ya ‘Kwenye ukingo wa Thim (1988)".
Hizi ni baadhi ya kazi za fasihi ambazo zinaeleza na kuenzi utamaduni wa jamii za
Afrika Mashariki na kupitia kazi hizi na nyinginezo nyingi wanaafrika mashariki hujifunza
mambo mengi juu ya maisha yao. Aghalabu, fasihi hukuza na kuendeleza lugha ya jamii
pia. Hii ni moja wapo ya kazi za fasihi, kwani fasihi hutumia lugha ama maneno ya
binadamu kufikisha maudhui katika wapokezi wake. Nyimbo za makabila zimechangia
sana kukuza na kuongeza msamiati katika lugha ya Kiswabhili, na lugha za makabila,
mtawalia. Pengine maghani, nyimbo majigambo, mashairi, ngonjera, vichekesho, soga,
methali, vitendawili, miviga nakadhalika; kwa pamoja vipera hivi vya fasihi vimechangia
kwa kiasi kikubwa wanajamii kuelewa na kuzoea lugha yao.

Kadhalika, fasihi inatoa mafunzo na maadili mbalimbali kwa kuonya, kusifu au
kukashifu mambo katika jamii'®. Wimbo wa msanii Saida Karoli, ujulikanao kama
‘Kaisiki’, ni mfano bora unaodhihirisha kuonya, kukosoa, kukashifu na kukejeli baadhi ya
mambo mabaya yanayotendwa katika jamii. Wimbo huu unawaonya vijana wa kike na
wa kiume wanaoshirikiana na mabinti kutoa mimba. Pia, unakejeli na kukashifu kitendo
cha watu kutuma watoto wa wengine, ilhali wao waliwakataa hata kutoa mimba zao.
Mfano, baadhi mishororo katika wimbo huu inasema:

Ubeti mmojawapo katika wimbo wa Saida Karoli: ‘KA/SIKI’
Mhh...! Toina maani toina mwana, olaba wowaaaa?
Leba wazeea, omugongo gw'ainamileeee!
Owange otakutuma kaisiki iwe.... Owawe okanagagaaaa x2"
Owange otumile no’'mubwankya...owange otumileeee,
Owange otumile no’'mubwaigoro... owange otumileeee,

Owawe agirea Merisa, owaewe agireaaa?

13 Wanijala, Kitovu cha fasihi simulizi, uk. 39.
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Tafsiri:

Mhh...! Huna nguvu huna mtoto, utakuwa wa nani?

Ona umezeeka, mgongo umepinda!

Wa kwangu usitume we mama/msichana...wakwako umemtupa x2”
Wa kwangu umatuma hata asubuhi..wa kwangu unatuma,

Wa kwangu unatuma hata jioni...wa kwangu unatuma,

Wa kwako ameenda wapi Merisa, wa kwako ameenda wapi?

Zaidi ya hayo, katika kutoa elimu, fasihi inaeneza na kuchochea ushirikiano katika jamii.
Mfano mzuri ni tamthiliya ya Harusi (1993). Hii ni tamthiliya ambayo inahimiza na
kueleza ushirikiano wa nchi za Afrika Mashariki (Kenya na Tanzania). Uhusiano huu si
mwingine bali ni wa wanajamii.

Mwendelezo wa kazi ya fasihi katika jamii unakomea katika dhima ya kutoa burudani
kwa wanajamii. Fasihi ni sanaa itumiayo lugha iliyoumbwa kiufundi (fani) kufikisha
ujumbe kwa hadhira. Katika fani, fasihi huwasilisha ujumbe kwa njia ya nyimbo,
mashairi hadithi, maigizo na mbinu nyingine nyingi kulingana na matakwa ya mtunzi.
Katika fani hii, jamii au wapokeaji wa fasihi huburudika pia kwa kufurahi sana, kucheka,
na kuchangamsha bongo. Mathalani vitabu vya riwaya pendwa, kama za Erick Shigongo,
hadithi za kimahaba, tamthiliya za kwenye runinga na vichekesho vinavyofanywa na
wasanii kama vikundi vya “Orijino Komedi — TBC1, Ze Comedy — EATV na Futuhi — Star
TV”. Hii ni badhi tu ya kazi za kifasihi zinazofanya kazi ya kuburudisha wanajamii
wanaozipokea kazi hizo. Kimsingi dhana ya kuonesha dhima za fasihi katika jamii ni
kudhihirisha unasaba uliopo baina ya fasihi na jamii kwa mantiki ya kwamba mitazamo
inayoifasili fasihi na jamii ukweli wake unaoneshwa bayani na kazi za fasihi katika jamii.

6. Hitimisho

Kwa kuhitimisha inaweza kusemwa kuwa fasihi itazamwe kama kiwakilishi cha jamii
inayohusika'*ambamo fasihi yenyewe imetokea. Hivyo, fasihi na jamii ni kitu kimoja -
yaani ni sawa na sarafu inayokamilishwa na pande mbili au mtu ambaye anakamilika
kwa mwili na roho vinapoungana. Kwa mantiki ya kuwa, pasipo jamii hakuna fasihi na

“Taasisi ya Ukuzaji Mitaala Tanzania, uk.157.
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hakuna jamii bila fasihi. Kila jamii lazima iwe na fasihi ambayo ndio kitambulisho chake.
Dhana ya fasihi inajieleza maridadi hasa pale inapoangaliwa zaidi kwa kuihusisha na
jamii. Jamii haiwezi abadani kujitenga na fasihi yake na fasihi haiwezi kuwa sanaa
iliyokamilika kwa kujitenga na jamii; na kama itakuwa hivyo, hakika haitakuwa ni fasihi.
Hii ni kwa sababu kwamba fasihi pamoja na kuwa ni miongoni mwa mazao ya jamii, pia
ni “taasisi ya kijami; kwani tunaweza kusema kuwa kwani mara nyingi fasihi hutokana
na uhusiano wa karibu sana na taasisi maalum za kijamii. Taasisi za kiuchumi, kisiasa,
na kijamii zimekuwa na uhusiano mkubwa sana na utoaji wa fasihi na kila kazi ya fasihi
kwa njia moja au nyengine, hudhihiri uweli huu (Ntarangwi, 2004: 21)."

Kama iliyodokezwa kwenye ikisiri, makala hii imechambu na kuchukua baadhi ya
mitazamo ambayo kimsingi ufasili wake wa fasihi unaweza kusaidia kuifasili dhana ya
uhusiano uliopo kati ya fasihi na jamii.
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