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INSHA 
1.INSHA ZA KIUAMILIFU 

 

 

1.  Kumetokea mzozo wa kisiasa nchini mwako. Mmealika msuluhishi kutoka nchi jirani.  

Andika mahojiano baina ya msuluhishi huyo na mwanasiasa.      

2.  Shule yenu ilishiriki hivi majuzi katika mashindano ya riadha ya shule za  Sekondari  

           wilayani. Ulikuwa mmojawapo wa washiriki. Andika ripoti kuhusu mashindano hayo.   

 

3.  Mhariri wa gazeti la Jicho Pevu ametangazia wasomaji katika toleo la Jumatano kutuma 

            makala yao ili kuchangia katika kuandika tahariri itakayohusu mabadiliko ya hali ya anga 

            na athari zake katika toleo la Jumapili. Andika makala yako. 

4.          Chagua mojawapo ya mazao yafuatayo na ueleze uzalishaji wake tangu kutayarisha shamba 

           hadi kuvunwa. 

(a)  Mahindi 

(b)  Nyanya 

 

5.        Ganga ganga za mganga humlaza mgonjwa na matumaini. 

 

6.        Siku yangu ya kwanza katika shule ya upili. 

 

7.        Andika insha itakayomalizia kwa maneno yafuatayo: 

" … dunia kweli wakati wa sasa imefikia kilele cha maendeleo ya teknolojia." 

 

 

 

 

2.INSHA ZA KAWAIDA 
1.  Andika insha itakayomalizikia kwa: Baadaye niligundua kuwa kutotii wazazi kunaweza  

            kuwa na madhara  ya muda mrefu sana.        

  

2. Bandu bandu huisha gogo.           

3. Suluhu kwa matatizo yanayoikabili nchi yetu ni katiba mpya. Jadili,     

4. Kamilisha mtungo wako kwa kifungu kifuatacho.        

 ………………………………………………. Ni uso wa nani usiotahayuri kwa kisa kama  

            hiki?   

5. Mchumia juani hulia kivulini.          

6. Uhalifu umekithiri sana humu nchini. Jadili sababu zinazochangia hali hii na upendekeze  

             njia za  kukabiliana nao.           

7. Andika insha itakayomalizikia maneno haya-----------------------niliketi nikishika tama.  

            Iliyokuwa nyumba yangu ikawa jivu tu! Sikuyazuia machozi yalionibubujika.    

8.  Andika Mtungo unaothibitisha ukweli wa methali: Jitihada haiondoi kudura. 

9.  Simu za rununu zina madhara mengi kuliko manufaa . Jadili.      
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10.  Andika insha itakayoisha kwa maneno yafuatayo: ..............nilipogutuka niliangaza macho  

            huku na kule. Aah! kumbe nilikuwa nikiota!        

11.  Fafanua njia mbalimbali za kukabiliana na umaskini nchini mwetu.      

12.  Samaki mkunje angali mbichi.          

13.  Hauchi hauchi unakucha. Naam, siku njema niliyosubiri kwa hamu na ghamu iliwadia.  

           Nilifurahi ghaya ya kufurahi……. (endeleza insha hii). 

 

 

 

UFAHAMU 
  1.    Soma taarifa hii kisha ujibu maswali      

Licha ya kuwa na historia ya kiasi, maisha ya binadamu ni kioja kikubwa. Hebu jiulize 

jinsi uhai wako wewe  mwenyewe ulivyoanza sembuse unavyoweza kupumua na kuishi siku 

nenda siku rudi.  

Dini zimefahamisha kuwa sisi binadamu tumeumbwa na Mwenyezi Muumba. Hata 

hivyo muumba  hutumia mume na mke kutuanzishia maisha yetu humu humu duniani. Uhai wa 

hapa duniani huanzia katika tumbo la mwanamke muda mfupi tu baada ya mume na mke 

kushirikiana katika tendo la kujamiana. Katika ngono hii yenye ufanisi, mbegu moja ya manii 

kutoka kwa mwanamume, hudunga na kujiingiza katika yai la mwanamke huku ikilirutubisha. 

Tangu hapo mtu huwa na mama akawa mjamzito. Hatua ya kwanza ya uhai! 

Wanasayansi wametuthibitishia kuwa mbegu katika shahawa kutoka kwa mwanamume 

ina kromosomu ishirini na tatu (23) nalo yai la mwanamke lina idadi iyo hiyo ya kromosomu. 

Basi katika hatua ya kwanza ya uhai wake, binadamu ana kromosomu arubaini na sita (46). 

Kromosomu hizo zote ndizo humfanya mtu kuwa mkamilifu kwa kukadiria mambo 

mbalimbali adhimu. Kwa mfano, kukadiria kama kiumbe kitakuwa cha kike au cha kiume, mtu 

mweupe au mtu mweusi, mwerevu au wa wakia chache, mwenye nywele za singa au za kipilipili, 

atakuwa na damu ya namna gani, michoro ya vidole vyake itakuwa vipi na hata utu wake 

utakuwa wa namna gani katika siku za usoni. 

Elimu yote anayopata mtu kutoka kwa jamii na mazingira huweza tu kujenga juu ya 

yaliyokwisha kuanzilishwa na kromosomu katika yai lililorutubishwa tumboni. 

Haihalisi kabisa kufikiria kwamba huwa katika hali ya ukupe. La hasha! Yeye 

hujitegemea kwa vyovyote na ana upekee wake. Hatangamani na mama yake. Roho yake 

humdunda mwenyewe na damu yake ambayo huenda ikawa tofauti kabisa  na ya mama yake, 

humtembea na kumpiga mishipani mwake. Isitoshe, yeye si mojawapo katika viungo vya mwili 

wa mama yake vinavyomdhibiti katika himaya yake ndogo. 

Amini usiamini, hapana binadamu hata mmoja ambaye amewahi kuwa sawa kimaumbile 

na mwingine na wala hatakuweko. Hata watoto pacha kutoka yai moja la mama hawawi sawa, 

lazima watofautiane. Si nadra kusikia mtu amepata ajali akahitaji msaada wa damu, na 

pakakosekana kabisa mtu hata mmoja kutoka jamaa yake wa kimwauni. Basi ukistaajabu ya 

Musa utaona ya Firauni. 

Maswali-            

1. Ipe taarifa uliosoma anwani mwafaka       

  

2. Mwandishi ana maana gani anaposema ‘ngono yenye ufanisi’?    
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3. Uchunguzi wa sayansi umekita mizizi imani gani ya kidini?    

  

4. Taja majukumu yoyote matano yanayotekelezwa na kromosomu   

  

5. Katika makala, elimu kutoka kwa jamii na mazingira yaelekea kuwa bure ghali. Kwa nini?

  

6. Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika makala:-     

      (i) huwa katika hali ya ukupe… 

      (ii) himaya 

       (iii) hatangamani na mama yake 

 

2.  Soma ufahamu ufuatao kisha ujibu maswali 

Kwa zaidi ya mwongo mmoja uliopita, ulimwengu mzima uliathiriwa na masaibu ya 

kifua kikuu kwa kiwango cha kuogofya kiasi kwamba katika mwaka wa 1993, shirika la afya 

duniani (WHO) lilitangaza ugonjwa huu kuwa swala dharura la kimataifa. 

Ongezeko kubwa la visa vya kifua kikuu lililotokana na kuchipuka kwa viini 

vinavyosababisha maradhi hatari ya Ukimwi na magonjwa yaliyohusiana na punde baadaye 

ilibainika kuwa bara la Afrika lilikuwa ndilo lililoathiriwa zaidi na Ukimwi pamoja na maradhi 

ya kifua kikuu. Hii ndiyo hali inayotawala sasa ulimwenguni. Afrika likiwa bara linaloongoza 

kwa wagonjwa walioambukizwa viini vya Ukimwi lilikuwa likishuhudia visa vya maradhi ya 

kifua kikuu. 

Viini vya Ukimwi vinapunguza uwezo wa mwili wa mgonjwa kupigana na vijidudu vya 

maambukizi. Swala linalowafanya wagonjwa hawa kutodhibiti maambukizi ya magonjwa 

mbalimbali. Katika hali ya kawaida mwili wa mtu kama huyo unaweza kujikinga dhidi ya viini 

kama hivyo. Maambukizi kama haya kawaida hujitokeza kukiwa na nafasi duni ya kinga 

mwilini. Katika baadhi ya mataifa kama vile Kenya, maambukizi ya kifua kikuu hufanyika 

mapema katika umri mchanga maishani.  

Kwa kawaida, viini hivyo huwa havisababishi ugonjwa wenyewe. Badala yake, kinga 

katika mwili wa aliyeambukizwa unaweza  kusitiri maambukizi hayo bila mhusika kuwa 

mgonjwa kutokana na sababu mbalimbali. Viini hivyo baadaye vinaweza kuwa hai tena na 

kumfanya mgonjwa kukumbwa na ugonjwa. Swala hili kwa kawaida hujitokeza wakati mgonjwa 

anapoambukizwa virusi vya Ukimwi. Virusi hivyo pia huongeza hatari ya ugonjwa kujitokeza 

baada ya maambukizi au pengine kujitokeza tena baada ya mgonjwa kupokea tiba ya kwanza. 

Kulingana na utafiti, inakadiriwa kwamba mmoja kati ya wagonjwa wawili au watu 

wenye virusi vya Ukimwi watapata kifua kikuu wakati mmoja katika maisha yao. Inakadiriwa 

kwamba karibu asilimia 50 hadi 60 ya wagonjwa wenye maradhi ya kifua kikuu nchini Kenya 

pia wameambukizwa viini vya Ukimwi. Kwa upande mwingine, maradhi ya kifua kikuu 

hujitokeza kama kawaida kwa wagonjwa wenye virusi vya ukimwi. Kwa hivyo, wakati wa 

kushughulikia wagonjwa ni lazima pia wafanyiwe uchunguzi wa kubaini ikiwa 

wameambukizwa kifua kikuu. 

 

Maswali 

 (a) Ipe taarifa uliyoisoma kichwa mwafaka        

     (b) Ni nini hasa kilichochangia kuongezeka sana kwa maradhi ya kifua kikuu?  

  

     (c)  Kwa kifupi, eleza ni kwa nini ugonjwa wa Ukimwi ni hatari mwilini   

  



 

 

5 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

     (d) Ukimwi na kifua kikuu una uhusiano mkubwa, eleza uhusiano huu kulingnana na  

                 taarifa  uliyoisoma          

  

     (e) Andika urefu wa neno ‘Ukimwi”         

     (f) Eleza mambo mawili ambayo yametokana na utafiti     

  

     (g) Ni jambo lipi ambalo ni la kushangaza kuhusiana na kifua kikuu   

  

     (h) Andika maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika kifungu hiki  

  

           (i) Kusitiri           

  

           (ii)Mwongo          

  

           (iii) Swala la dharura.          

          (iv)Viini          

   

3.  Soma makala yafuatayo kisha kisha ujibu maswali:- 

Waajiri wengi wanazilaumu taasisi za elimu kwa kukosa kutoa wafanya kazi wenye ujuzi 

tosha, hasa  wa kiteknolojia za kisasa kama kutumia kompyuta kutenda kazi mbalimbali. Hali 

hii imekuwa ya kuhuzunisha sana. 

Ujuzi wa kuweza kutumia Kompyuta unaweza kumfaa mwanafunzi hata anapokosa  

nafasi ya kujiunga na chuo kikuu kwa vile anaweza kuendelea na elimu yake kupitia kwa elimu 

mtandao. Pia anaweza kufanya utafiti wa kina kupitia intaneti na kwa njia hii akaimarisha elimu 

yake. 

Mojawapo ya njia ya kuimarisha elimu kuhusu maswala ya teknolojia ni kuanzishwa kwa 

mikakati  mipya ya kufunza. Somo la Kompyuta laweza kuimarika mashuleni endapo kwanza 

walimu watahamasishwa juu ya faida za ujuzi huu. 

Kwa kutumia Kompyuta kufunza, walimu wanaweza kufunza madarasa kadhaa katika 

kipindi kimoja bila kulazimika kuyahudhuria. Hii itapunguza kiwango cha kazi kwa walimu kwa 

vile watapata muda wa kufanya utafiti mpana. Aidha, watapata habari na ufahamu zaidi  wa 

mambo kwa kutumia mitambo ya Kompyuta kutoka kwenye intaneti, kupitia tovuti. 

Hata hivyo mipango hii inakabiliwa na changamoto kama vile bei za juu za mitambo na 

vifaa vya Kompyuta, ukosefu wa miundo msingi itakayowezesha utumiaji wa mitambo hii na 

ukosefu wa walimu waliohitimu somo la Kompyuta. 

Pia, kuna tatizo la ukosefu wa nguvu za umeme hasa maeneo ya mashambani; vile vile, 

katika maeneo yaya haya, wanafunzi na wazazi wengi huvichukulia somo la Kompyuta kuwa 

gumu na linalofaa wakaazi na wanafunzi kutoka maeneo ya mijini na linalofaa wakaazi  muhimu 

kwao mashambani. 

 

Maswali 

(a) Ipe taarifa uliyoisoma anwani inayoifaa       

       

(b) “Hali hii imekuwa ya kuhuzunisha.” Ni hali gani inayozungumziwa katika aya ya 1? 

       

(c) Ujuzi wa kutumia Kompyuta unaweza kumfaidi vipi mwanafunzi?   
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(d) Mikakati mipya ya kuimarisha elimu kuhusu maswala ya teknolojia inakabiliwa na 

     vizingiti vipi? 

(e) Taja manufaa mawili ambayo mwalimu anaweza kupata kutokana na ujuzi wa teknolojia  

                  ya Kompyuta          

  

(f) Andika msamiati mwafaka zaidi kwa maneno yafuatayo:    

  

      (i) Kompyuta          

  

                 (ii) Intaneti 

 

 

4. UFAHAMU. 

Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali. 

 

Turipoguria nyumba mpya, tulimkuta paka. Rehema hakuingiwa na kicho maana namjua itikadi zake. 

Mara angesema kuwa huyo si paka ni pepo na kuwa nyumba ile halikaliki. Paka yule mara akataka 

kuitamalaki nyumba, kuiimgia mapana na marefu. Mimi tabia yangu simpendi paka. Kwa hakika sipendi 

kufuga fuga vinyama, hunitia dhiki sana nami huona navikutisha mashaka tu. Zaidi ya yote, paka 

hunichemuza. 

 

Lakini tulipoingia tu akafanya mazoea na Rehema akawa kila aingiapo amwandama unyounyo naye 

akawa ni mzungumzi wake mkubwa. Utamsikia Rehema asema naye kama asemaye na mtu.” Paka 

wewe u roho mno, uonacho wataka? Siku moja utakuja niangusha huishi kuniingia maguuni?” 

 

Mimi huku nakereka. Kila nikimwambia Rehema amtupe huniambia; “leo nitamshika”. Nikirudi yu 

papo. Hata nilipomsikia akinung’unika kuwa, “Mtu humchukuaje kiumbe akaenda akamtupa bure?”, 

nikajua hana azma ya kumtoa mle nyumbani. 

 

Hayo yasitoshe, kila usiku takriban alikuwa akija na genge wakatuhanikiza kwa vishindo vyao huko 

darini wakikimbizana na kupapurana tukawa nyumba nzima hatupati usono. ‘ mapenzi ya kipaka yana 

vituko!’ Hata Rehema akawa anamwambia: “paka wewe nawe watia aibu. Huna haya hata kidogo. 

Uingie kwa watu, uwalie vyao, uwatilie na wanaume pia! Basi hata humstahi mwenye nyumba! Ndipo 

mwenyewe akawa hana jicho la kukushuhudia.” 
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Ilikuwa sharuti nitafute mwenyewe tadubiri ya kumtolea mbali nduli yule. Kweli alikuwa nduli kwangu; 

mafua yakawa hayaniishi na pia zikawa zaingia ishara za pumu. Nikafikiri nimwambie kuwa 

nimekwenda kutazamia nikaambiwa kuwa yule ni shetani amekuja kutudhuru kwa kujitia urafiki. 

 

Nikaona hivi sivyo. Kuchezacheza na itikadi na hofu za mtu kwaweza kuleta hasara usiyoikadiria. 

Nikawaza. Ikanijia fikira kuwa paka huyu lazima ni wa watu waliokuwa wakikaa humu kabla 

hatujahamia sisi. Akafanya mazoea sana humu ama akaachwa papa hapa au akachukuliwa akakimbia. 

Nikawaambia wenyewe. Ikasadifu kuwa nilivyofikiri ndivyo ilivyokuwa. Wenyewe walikuwa 

washakata tamaa kuwa watampata tena paka wao. 

 

 

 

 

a) Kwa nini msimulizi hakumpenda paka?     (alama 4) 

 

b) Eleza  njia ambazo msimulizi alifikiri kuzitumia ili kumwondoa paka kutoka 

 mle nyumbani.        (alama 3) 

 

c) Fafanua hatima ya kila mojawapo ya njia ulizotaja katika swali la (b) hapo juu. 

(alama 3) 

 

d)  “Rehema ni mtu mwenye itikadi”thibitisha kwa mujibu wa taarifa.  (alama 2) 

 

 

e) Ni nini kinachoonyesha kuwa rehema alimpenda paka huyo? (alama 1) 

 

f) Eleza maana ya mafungu haya kama yalivyotumiwa taarifani.  (alama 2) 

(i) Hakuingiwa na kicho. 

(ii) Tadibiri ya kumtolea mbali. 

(iii) 5.UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 
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Mzawa alikuwa mziwanda miongoni mwa ndugu zake wanne.  Alipopigwa darubini, alionekana 

kuwa mwanagenzi ambaye falau angemakinika angefikia upeo wa ufanisi masomoni kwa kuwa 

na vipawa adimu vilivyofaa kuchochewa, kufukutwa, kurandiwa na kapigwa msasa. Nia 

ingekuwepo njia ingepatikana. Wala hakuwa peke yake. Kulikuwa na wengi kama yeye. Na 

kisiki kilichomkingamia kilikuwa kipi?  Kisiki kilichokuwepo kilikuwa kwamba licha ya kuwa 

katika kidato cha tatu na mwenye umri wa miaka yapata kumi na sita, alikuwa mfano wa ajabu 

ya shingo kukataa kulala chini, hakukomaa. Na mtu ataitwa mtu vipi bila kukomaa? Wenzake 

darasani walimwita ‘toto kuu’ kwa kuwa japo alionekana katutumka, tena mlingoti, alidinda 

kukaramka. Nao utu mzima hufunzwa katika taasisi gani? Jawabu la swali hili lingalipatikana 

lingalimfaa sana Mzawa. 

 

Na usidhani wasiokomaa ni waziwando tu, hata vifunguamimba na wanuna wao wote waweza 

kukomaa kutegemea misukumo, ari na mazingira yaliyo karibu nao. Mtoto azaliwapo, bongo 

lake huwa ombwe tupu na chochote kiingiacho humo huwa kama kinachoandikwa kwa wino 

usiofutika, hunata kama gundi. Ukomavu huanzia hapa na mzazi akifanya waa katika maneno na 

vitendo afanyavyo kwa mtoto, huenda akachangia kwa kutokomaa kwake. 

 

Mzawa hakuwa na umbu. Hii ilionyesha kuwa, kwa kuwa wazaziwe walikuwa wamejikopoa 

wana wanne wa jinsia moja, walimngojea mwana wa jinsia tofauti kwa hamu na ghamu. Si 

ajabu kuwa pindi alipozaliwa waliamua kufikisha uzazi hatima yake baada ya kupata 

walichokikamia. Msisimko uliowapata wazazi wa Mzawa ndio uliowapeleka kumtendekeza. Na 

ni kwa nini wazazi wengi huwa hawatosheki kamwe kwa kuwapata watoto wa jinsia moja tu? Si 

ajabu kuwaona wengine wakijifungua hata zaidi ya wana kumi, tena katika karne hii ya upangaji 

uzazi, lengo likiwa kusaka jinsia wasiyojaliwa kuipata. Sijui ni nani atakayeuganga ukongo huu. 

 

Mama Mzawa  alipofunga mkaja, walisitisha shughuli zao zote, wakawa wanasherehekea  kwa 

vigelegele, wakikipakata kitoto chao kwa zamu zilizorembeshwa kwa mashairi ya sifa za 

utanashati wa mwanao kwa mahadhi mbalimbali yaliyotiwa udamisi ajabu. Msisimko kama huu  

lazima uwepo huwatokea wampatao mwanao wa kwanza na hasa waliolimatia kujikopoa, hivyo 

baba mtu akaamua hataitwa tena jongoo asiyeukwea mtungi na mama hataitwa tasa. Hili huzua 

hatari ya kumdekeza mwana, naye atadeka milele kama huyu Mzawa. 
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Wazazi wa Mzawa hawakumkomaza. Kila kuchao walimwita ‘mtoto’, naye akawa mtoto wa 

kweli hata akafikia kidato cha tatu. Yasemwa kuwa Mzawa alilikamata ziwa la mamaye hata 

akafikia darasa la tano. Haikuwa ajabu kumpata mamake akimsubiri njiani eti waziwa 

yanamwasha, naye mwanawe amekishika kilembe kadamnasi ya watu huko njiani, huku 

amepakatwa kiweoni. Kisha akishakinai kuama, angeelekwa kwa ubeleko hadi nyumbani 

alikomkuta babaye aliyemngojea kwa ilhamu na kwa nyimbo za kumuongoa  hadi alale. 

 

Hadi afike hapo alipokuwa sasa, Mzawa hakujua hata kunawa uso. Daima alioshwa na mvyele  

wake bila hata kuona soni kwa kuwa aliamini kuwa bado ni mtoto- mfikirie mtu aliyevunja ungo 

akioshwa na mamaye! Izara yafaa kumkumba, ila Mzawa alinyimwa soni. Ama ndiye aliyezua 

maneno,  “waso haya wana mji wao?” Kama walisema avuliwaye nguo huchutama, ikawaje hata 

Mzawa avuliwa nguo na hata kukoshwa? Jitihada za nduguze kumkebehi na kumwambia 

ajitegemee na zile za majirani kuwasuta wazazi wa Mzawa ziliambulia patupu. 

 

Hii sasa ni shule ya sita aliyosomea. Mzawa tangu aingize mguu wake katika shule ya upili. Kila 

aingiayo haimweki. Mara atasingizia kuwakosa wazazi wake, mara atalia eti chakula ni kigumu, 

atasema aona baridi akilala peke yake kwa kuzoea kulala mbavuni mwa wazae wake, homa 

ikimpata hulia kuwa hatunzwi, mwili haogi na hata anaposhikiwa shokoa na wenzake hajui 

kunawa hata uso! Huyaacha matongo yakiwamulika watu. Naye hunuka fee! Mahali alalamo 

ungedhani ni makao ya beberu kwa mnuko. Harufu aliyotoa viatuni mwake ingesababisha pua 

kung’oka na mapafu kurudi. Alimradi Mzawa au “toto kuu,” kama alivyobatizwa, alikuwa zaidi 

ya mtoto. Na ingawa ni mapema sana huyawaza haya, je, Mzawa atakomaa, atengenee, apate 

ajira, apate mbawaze arukie au atakuwa kinda milele? Atapata kufu yake hatimaye? 

Wako wapi hawa vifungamimba, wanuna au waziwanda waliokomaa wawakomaze 

wawakomaze wasiokomaa? Ama wewe usomaye wasubiri kwenda likizoni kupakatwa na 

wazazio? Tabia zisizoafiki umri wa mtu huongonga, na wenye hekima walitufaa waliposema, 

“Mtoto akinyea kiweo hakikatwi,” tutakiosha ‘kiweo’ chenyewe mtoto aadilishwe aadilike, 

aadibishwe aadibike. 

 

MASWALI   

 

(a) Yape makala haya anwani mwafaka.           ( alama 1) 
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(b) Eleza vile wazazi wa mzawa walivyochangia katika tabia yake        (alama 3) 

(c) Kwa nini shule mbalimbali hazikuweza kumweka Mzawa?         (alama 4) 

(d) Kwa kuitolea mifano, taja aina nne ya tamathali za usemi zilizotumika katika taarifa 

uliyoisoma.                          (alama 4) 

(e) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika makala.                          (alama 3) 

 

(i) Mziwanda –  

(ii) Kukaramuka –  

(iii) Waa- 

 

6. UFAHAMU 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

Siku hizi kuna vitambaa vya kushonea nguo aina aina na vingine vingi vinaendelea kutengenezwa. Kuna 

vitambaa vya pamba, hariri, vya mnato, nailoni, sufi na vinginevyo. Kadhalika kuna mitindo na rangi 

za kila aina. 

 

Kutambua kitambaa cha kushonea nguo si jambo rahisi. Uchaguzi huo ni sharti ufikiriwe kwa makini 

sana. Mnunuzi wa vitambaa vya nguo anapaswa kufahamu kwamba kuna vitambaa tofauti tofauti 

vyenye sifa tofauti tofauti. Kwa mfano, baadhi ya vitambaa hukwajuka rangi na kuwa vyeupe, vingine 

huchanika vinaposuguliwa, vingine hurudi vikifuliwa na vingine ni teketeke au nyong'onyevu ilhali 

vingine hukunjana vinapofuliwa. Baadhi havipigwi pasi, na havifuliwi kwa maji baridi, vingine 

hufuliwa kwa maji yenye joto kiasi.  

 

Mnunuzi anapaswa kuzingatia sifa hizi zote pale anapochagua vitambaa vya nguo. Hata hivyo, ni vizuri 

kufahamu kwamba sio watu wote wanaozifahamu sifa zote muhimu za vitambaa; na wale wanaozijua 

baadhi za sifa hizi hawazijui zote. 

 

Kuna njia kadhaa anazoweza kutumia mnunuzi kujulia sifa za vitambaa vya nguo. Mnunuzi, kwa mfano, 

anaweza kuwauliza wauzaji. Ni vizuri hata hivyo, kutahadhari na kuyapima maelezo yanayotolewa kwa 

uangalifu. Ingawa chini ya kifungu cha sheria cha maelezo ya kibiashara wauzaji wanapaswa kutoa 
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habari sahihi kuhusu bidhaa zao, si wote wanaosema ukweli. Hii ni kwa sababu wengine huhofia 

kwamba wakitoa habari sahihi huenda wakakosa wateja wa kununua bidhaa zao.  

 

Njia nyingine ambayo kwayo mnunuzi anaweza kujulia habari za vitambaa ni kwa kuangalia maelezo 

yanayopatikana kwenye vibandiko au vijikaratasi vyenye maelezo. Kwa mujibu wa sheria za nchi nyingi 

vibandiko vya aina hiyo vinapaswa kuwa sahihi na kutoa habari zisizo sahihi ni kosa linaloweza 

kumfanya mtengenezaji kuadhibiwa. Maelezo yanayopatikana kwenye vibandiko hivyo ni muhimu kwa 

sababu hutoa maelezo muhimu kuhusu aina ya vitambaa, namna vinavyoweza kufuliwa na kama 

vinapaswa kupigwa pasi au la miongoni mwa mambo mengine. 

 

Mtu anaweza kujua aina ya kitambaa pia ikiwa ana ujuzi wa kushika au " kuhisi ". Mtu anaweza kushika 

kitambaa kwa utaratibu na kukadiria kama kinakunjanakunjana au la. Hata hivyo, ni muhimu kufahamu 

kwamba sio wauzaji wote ambao wanapenda vitambaa vyao vishikweshikwe kwani vikishikwa sana 

huishia kuwa vichafu na kukosa wanunuzi. 

 

Baada ya uchaguzi bora wa kitambaa, uamuzi wa kama mtu fulani atanunua kitambaa kizuri au la ni 

 bei nafuu. Ni vizuri kutafuta vitambaa vizuri na visivyo vya bei ghali. Kufanya hivyo kutamsaidia  

mnunuzi kutotumia pesa ambazo angetumia kufanyia mambo mengine kununulia nguo tu. 

Maswali 

a)  Toa kichwa mwafaka kwa taarifa hii.        ( alama 1 ) 

b)  Mwandishi ana maana gani anaposema:         (alama 3 )  

i) Vitambaa vya aina aina 

ii) Baadhi ya vitambaa hukwajuka au huchujuka rangi 

iii) Vingine hurudi vikifuliwa 

c)  Taja njia tatu zilizotajwa na mwandishi zinazomsaidia mnunuzi kuchagua kitambaa bora  

(alama 6) 

d)  Taja aina nne ya vitambaa vilivyotajwa na mwandishi katika taarifa.   ( alama 2 ) 

e)  Je, baada ya kuchagua kitambaa unachotaka, ununuzi wa kitambaa hicho utategemea nini ? 

(alama 3 ) 

 

7.UFAHAMU (ALAMA 15) 
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Soma tarifa hii kisha ujibu maswali. 

Asifuye mvua imemnyea. Huu ni msemo wenye hakika isiopingika, na kutilia shaka ni sawa na 

kudai jua linaweza kubadilika na kuchomozea upande magharibi badala ya mashariki.Huu ndio ukweli 

uliodhihirika juzi katika vyombo vyetu vya magazeti.  

Lisemwalo lipo, na kama halipo li njiani.Waama, pafukapo moshi pana moto. Mwanafunzi mmoja 

wa kike kwa jina P.N. katika chuo kikuu kimojawapo nchini alishangaza umma wa Kenya na 

ulimwengu kwa jumla alipodai kuwaambukiza wanafunzi wenzake wa kiume mia moja na ishirini na 

wanne virusi vya ukimwi. 

Kisa na maana? Aliambukizwa ukimwi na mwanafunzi mwenzake aliyekuwa akifanya majaribio 

ya ualimu katika shule yao ya upili. Baada ya kushawishika sana alijuana naye kimwili, na matokeo 

yakawa kifo ambacho sasa alikuwa anawagawia wenzake. 

Kisa kama hiki kinachangia kueleza kina kirefu cha kutamauka na upweke ambao maisha ya waja 

wengi yameingia kiasi cha kuwaacha wanyama ijapo wanaenda kwa miguu miwili bado. Katika 

mojawapo ya mafunzo ya kidini ambayo padre alinifunza mimi na wanafunzi wenzangu, tuliambiwa 

kisasi ni chake Mola, sisi waja wetu ni kushukuru tu. .Mbona basi mwanafunzi kama huyu kutaka 

kulipiza? 

Ima fa ima, na waswahili husema, “mlaumu nunda na kuku pia”.Huyu mwanafunzi hawezi 

kuachiwa atende alivyotenda. Aliyekula naye raha alikuwa mtu aliyefahamika vizuri sana kwake. 

Isitoshe, huenda wakati huo alikosana na mama na baba kulala nje. Huenda alikosana na ndugu zake 

kwa kuepa nyumbani usiku wa manane kwenda kumwona huyu kalameni. Huenda alikosana na 

mwalimu wake kwa sababu kiburi kilianza kuingia. Kwa vyovyote vile, alikula raha na hastahili 

kuwaadhibu watu wasio  na hatia  kufidia makosa yake. Je, kama yeye na huyo jamaa wasingekuwa na  

ukimwi, raha kiasi gani wangezila hadi leo? 

Jamii na watu wote kwa jumla hawana budi basi kulaani vitendo vya P.N. vya kuambukiza 

wanafunzi wenzake virusi huku akijua. Hili kosa ambalo linastahili adhabu ya kifo. Dawa ya moto ni 

moto ni adhabu inastahili kuchukuliwa haraka ili P.N. ambaye tayari amekiri hatia, atiwe nguvuni na 

adhabu itolewe. 

Barua ya PN inafafanua jambo jingine sugu. Kwamba kiwango cha maadili katika vyuo vyetu 

kimezorota kiasi cha kufanyiana unyama usiosemeka.Vijana wengi siku hizi wanashiriki tendo la ndoa 

bila haya. Huu upotofu wa maadili katika jamii wapaswa kushutumiwa na wote. P..N. hana sababu 

yoyote ya kibinadamu, kidini au kitu chochote kile kudai haki kwa uovu huo wake. 
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Maswali 

1. Taja kichwa mwafaka kwa makala haya.                                            (alama 2) 

2. Katika aya mbili za kwanza, mwandishi anamlaumu mwanafunzi kwa kosa gani?      (alama 2) 

3. Eleza chanzo cha tabia za P.N.                                             (alama 2) 

4. Mwandishi wa taarifa hii anataka P.N. achukuliwe hatua gani? Kwa nini?       (alama 4) 

5. Barua ya P.N. bila shaka imeonyesha uvumbuzi mpya. Utaje        (alama 2) 

6. Eleza maana ya vifungu hivi kama vilivyotumiwa katika taarifa:                                  (alama 3) 

(a) Kina kirefu cha kutamauka 

(b) Ima fa ima 

Kufudia makosa yake  

 

8.UFAHAMU  ( ALAMA 15)  

Soma makala yafutayo kisha ujibu maswali 

Limeibuka suala kwamba polisi waliokuwa wakiongoza mashtaka mahakamani sasa watakuwa chini ya 

himaya ya mkuu wa sheria wala si kamishina wa polisi. Ni hatua iliyo na mashiko katika utekelezaji na 

usimamizi wa sheria. 

Hatua hiyo itasaidia kuhakikisha kwamba washtakiwa watapata haki kamili na kuzuia visa ambapo 

polisi wakati mwingine walikuwa wakiwasingizia washtakiwa madai ya uongo na kisha kuwatolea 

mashtaka. 

Polisi hawapaswi kutekeleza majukumu  fulani katika maongozi ya sheria kwa kuruhusiwa kuwatia 

nguvuni washtakiwa, kuwatayarishia mashtaka na halafu kuwafikisha mahakamani. 

Maofisa husika sharti wafunzwe upya kuongoza mashtaka kuambatana na sheria, wala si kanuni za 

polisi wanaoongoza mashtaka, wawe mawakili waliosomea wanasheria ipasavyo sawa na mawakili hao 

wengine.  Hali hii itazuia visa ambapo wakili huwa anafahamu sheria kuliko kiongozi wa mashtaka. 

Mawakili zaidi wa umma wafaa  kutengewa washtakiwa wasio na pesa za kuwalipa mawakili wa 

kibinafsi kuwatetea. 

Hatua hizo zitaharakisha kesi zirundikanazo mahakamani na pia kupunguza idadi ya washtakiwa 

wanaowekwa rumande kutokana na hitilafu za kisheria. 

Maswali 

a)   Yape makala anwani mwafaka      Alama 1 

b) Utekelezaji wa sheria mahakamani umetiwa sura mpya .  Fafanua kwa mujibu wa makala.   

Alama 2 

c)  Dhihirisha kuwa washtakiwa nchini Kenya wamekuwa wakikosa haki.  Alama 2 

d)  Shughuli za mahakama na utekelezaji sheria zahitaji kuboreshwa.  Eleza. Alama 3 

e)  (i)  Orodhesha majukumu ambayo polisi hawafai kuyatekeleza kisheria. Alama 3 

(ii)  Eleza sababu muhimu inayowakataza polisi kutekeleza majukumu uliyoyaorodhesha katika 

sehemu ya e (i)         Alama 1 

     f)  Eleza maana :-         Alama 3 

i) Kuwatia nguvuni 

ii) himaya 

iii) rumande 
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9.UFAHAMU  ( ALAMA 15)  

Soma kifungu kifuatacho halafu ujibu maswali uliyoulizwa 

Tsunami, tetemeko la ardhi baharini, iliyotokea Desemba mwaka 2004 katika bara la Asia ilikuwa na 

athari kubwa sana. Watu wasiopungua 170,000 walipoteza maisha yao kutokana na mawimbi 

yaliyotufulia na tsunami hiyo katika Bahari ya Hindi. Madhara na maafa hayo yalitanda hadi maeneo 

ya mbali kama upwa wa Afrika Mashariki ulio na umbali wa takribani kilometa 7,000 kutoka kitovu 

kikuu cha tsunami hiyo. Janga hili limeibua mjadala kuhusu madhara yanayotokana na nguvu za 

kimaumbile. Nguvu za kimaumbile zina uwezo wa kuzua majanga yasiyoweza kutarajiwa. Mlima wa 

volkeno uliotulia unaweza kuvuvumka na kutapakaza zaha ambayo inaweza kuua maelfu ya watu kama 

ilivyotokea huko nchini Kongo. 

 

Majanga ya kimaumbile huweza kusababisha maafa, misiba na tanzia isiyokuwa na mshabaha. Sio rahisi 

kuweza kutasawari akilini kiwango cha madhara ya majanga haya hadi yanapotokea. Baadhi ya majanga 

ya kimaumbile ni kama vimbunga vya vumbi, zilizala, mafuriko, tufani, radi, ukame na hata moto. 

 

Licha ya kuwa binadamu hawana uwezo wa kuzuia kutokea kwake, zipo hatua ambazo zinaweza 

kuchukuliwa. Kwa mfano, yapo maeneo ambako kutokana na historia ni rahisi kujua ni majanga yepi 

ambayo huweza kutokea. Kuna maeneo ambako mafuriko hutokea kila zinaponyesha mvua za mvo. 

Jamii inayojikuta katika mazingira hayo inapaswa kujua ni hatua zipi za kuchukua. Mathalan ujenzi wa 

matuta, kuhimiza wakazi kusakini katika maeneo ya juu, kuwepo na huduma za dharura za kupambana 

na maradhi yanayochimbukana na ungi wa maji na kadhalika. Vivyo hivyo na ukame. Ni muhali kuweza 

kujua ukame utatokea lini. Hata hivyo, jamii inaweza kuchukua hatua fulani ambazo zinachangia 

kwenye ukame kamaukataji holela wa miti. Uchimbaji wa chemchemi ni njia nyingine inayoweza 

kutumiwa hasa kuhakikisha kuwa taraa ukame utazuka, watu hawataathirika kutokana na kuyakosa maji 

ya kutumia. 

Wataalamu wameafikiana sasa kuwa baada ya tsunami iliyotokea lazima uwepo mfumo madhubuti wa 

kuweza kuudodosa mtikisiko wa ardhi ambao hutokea kwa muda kabla ya tetemeko lenyewe. Kwa njia 

hii watu wataweza kuonywa mapema na labda hasara kama iliyotokea kupunguzwa. 

Maswali 

(a)  Toa kichwa mwafaka kwa makala haya.      (Alama 2)  

(b)  Ni nini maana ya tsunami?      (Alama 2)  
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  (c )     Ni lipi lililokuwa tokeo kuu la tsunami?                       (Alama 2)  

   (d)     Eleza hatua zozote nne anazoweza kuzichukua binadamu kupambana na majanga ya 

kimaumbile.           

 (Alama 4)  

 (e)  Taja methali inayoweza kuufumbata ujumbe wa kifungu hiki.   (Alama 2)  

 (f)  Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu hiki.(Alama3)  

(a) Kuvuvumka 

 (b)   Kutasawari akilini 

 (c)   Mvua za mvo 

10.UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuatia. 

 

 Teknolojia mpya ni tawi la maarifa linalohusiana na sayansi kwa upande mmoja na uhandisi 

(uinjinia) kwa upande mwingine. Sayansi ni elimu inayotokana na uchunguzi na majaribio katika 

maabara nao uhandisi ni ujuzi wa kuunda mitambo. Maarifa ya sayansi yanapotumiwa kutengeneza 

vitu viwandani, hali hii inakuwa teknolojia. 

 Zao mojawapo la teknolojia mpya ni simu tamba. Watu vijijini sasa wanawasiliana na jamaa 

zao walio mbali. Akina nyanya wanapopanda njugu, kupalilia migomba, kukama ngamia au kukuna 

nazi, wanaweza kuzunguuza na wajukuu zao walio uingereza, uchina au kwingine kule. 

 Hakuna mahali ambapo hapajafikwa na teknolojia mpya. Tukitembelea baadhi ya nyumba 

tutaona vifaaa kama vile tanuri la miale au mikrowevu ambalo linapika maharagwe yakaiva kwa 

dakika chache tu. Majokofu nayo yanatusaidia kuhifadhi vyakula bila kuharibika. Hata maiti na 

mizoga inaweza kuhifadhiwa kwa miaka mingi kwa ajili ya utafiti bila kuoza katika ufuo au mochari. 

Kwa upande wa kilimo, teknolojia imefanya makubwa. La kustaajabisha ni mtu mmoja kulima 

eneo kubwa la shamba kwa trekta halafu akapanda kwa tandazi, akanyunyizia dawa kukausha 

magugu, akavuna na kukoboa mahindi akiwaa peke yake. Siku hizi inawezekana kukuza mimea na 

kufuga wanyama wanaokomaa kwa muda mfupi na kutoa mazao maradufu kwa sababu ya teknologia 

mpya. 

 Teknolojia hii imewezesha watu kuvumbua aina nyingi za nishati. Badala ya 

kutegemea umeme unaotokana na maji tu, sasa watu wanatumia mvuke, nguvu za upepo na nishati ya 
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jua kupata umeme. Kwa sababu hii, hata mababu zetu vijijini wanatazama televisheni bila shida wala 

wahka. 

Kwa upande mwingine, teknolojia ina madhara yake. Kwa mfano, uundaji wa silaha kali 

unaendelea kuwaangamiza watu wengi. Mabomu ya kitonoradi yaliyoangushwa Hiroshima na 

Nagasaki Japan mwaka 1945 ni zao la kisayansi. Haya yaliwaua watu wengi na madhara yake bado 

yanadhihirika hata leo katika maumbile ya watoto wanaozaliwa na upungufu. Tena magaidi na 

wahalifu wa kimataifa wanatumia teknolojia mpya kuimarisha mbinu zao za kutenda maovu. Isitoshe, 

inawezekana kutumia teknolojia kuagizia benki kutuma pesa nje ya nchi ya bila mwenye hazina kujua. 

Wahalifu wanaweza kusikiza mawasiliano ya watu kwa simu hata ikiwa ni baina ya polisi. 

Kisha matatizo mengi ya kiafya yasemekana yanatokana na vyakula vilivyokuzwa kutumia teknolojia 

mpya. 

Katika usafiri, kuna gari moshi lenye kutumia stima badala ya makaa. Hili ni zao la teknolojia 

mpya vile vile. Ingawa mwendo wake ni wa kasi, kasi hiyo na stima huweza kusababisha ajali mbaya 

mno. 

Ingawa madhara yapo lakini manufaa ya teknolojia ni mengi zaidi kuliko madhara yenyewe. 

Faida ni kuwa teknolojia hurahisisha shughuli za watu kama vile kufua na kusafiri. Pia hufanya 

matokeo ya shughuli kuwa bora zaidi. Kazi iliyopigwa chapa kwa kompyuta huwa safi na bora. Vile 

vile, vitu vinavyotengenezwa siku hizi ni vidogo na vyepesi lakini bora zaidi. Tukichukua mfano wa 

magari tunaona kuwa ni madogo lakini yenye muundo wa kuvutia. Tatizo tu ni ile kasi kubwa ambayo 

ni moja ya mambo yanayosababisha ajali nyingi. 

Gharama ya vitu vinavyotengenezwa kutumia teknolojia mpya ni nafuu. Teknolojia hii 

inatumia malighafi ya kisasa na hivyo kuhifadhi madini yetu. Pia huunda vitu ambavyo matumizi yake 

yanadhuru mazingira. 

Tusisahau kuwa hata hapa kwetu matekinia wa ‘jua kali’ wanapiga hatua. Wanajitahidi usiku 

na mchana kuunda vitu vya kutuuzia kwa gharama nafuu. Mitambo ya kusukuma maji sasa 

inapatikana. Vyombo vya kusafirisha mizigo, vifaa vya kunyunyizia maji, tanuri ya kuoka 

inayohifadhi nishati na vingine vingi, sasa vinaundwa ili kuimarisha sekta hii. Ikiimarika, Kenya 

inaweza kuwa nchi yenye uwezo wa viwanda. 

 

Maswali 

Eleza umuhimu wa teknolojia mpya kwa zaraa          (alama 2) 



 

 

17 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

 “Kwa hakika uhandisi umepiga hatua.” Thibitisha kauli hii kulingana na taarifa.      (alama 2) 

Unga mkono kauli kwamba hakuna mahali ambapo hapajafikiwa na teknolojia.      (alama 2) 

Uvumbuzi wa teknolojia umeisaidiaje ulimwengu kupunguza gharama ya uzalishaji wa bidhaa?

               (alama 3) 

Taja athari zozote mbili za kughasi za uvumbuzi.          (alama 2) 

Eleza jinsi uvumbuzi umeibuka na anasa ya kipekee.         (alama 2) 

Eleza maana za maneno haya jinsi yalivyotumiwa katika kifungu.                       (alama 2) 

Malighafi 

Matekinia 

11.UFAHAMU  

Bi mwenyekiti , wataalamu wa lugha, waamuzi na washiriki waliojumuika kwenye mdahalo, mabibi na mabwana. 

Si vema niwapotezee wakati wenu kutetea mjadala kwa madhumuni ya kuteta tu. Sijaja hapa kupiga makelele 

mithili ya mbwa mdomo wazi (makofi). Nimefika hapa kuwaandalia hoja madhubuti zitokanazo na kina cha 

mawazo na maoni murua moyoni mwangu. Mada ya mjadala inasema kuwa Kiswahili inatosheleza matakwa yote 

kimawasiliano. 

 

Bi mwenyekiti, Swali tunalopaswa kujiulizwa ni, Je, mawasiliano ni nini? Fafanuzi mbalimali  

zimetolewa. Aidha wavumbuzi wa kisayansi / kiteknolojia wameasisi mbinu za kisasa zinazorahihisha  

mawasiliano na kuufanya ulimwengu kuwa kama kijiji. Tukijikita kwenye muktadha wa mjadala huu, twaweza 

tukaafiki kwamba mawasiliano ni  kupasha ujumbe namna unavyoeleweka na mpokezi. Hivyo ni kusema kwamba 

mja aweza akatumia lugha, ishara au alama kumfikishia mwenzake ujumbe uliokusudiwa. Pindi mpokezi akosapo 

ufahamu wa jambo linaloangaziwa, basi hapo mawasiliano yatakuwa muhali. 

 

Mawasiliano huwezesha makabila mbalimbali kutangamana huku yakiendeleza biashara. Maazimio na  

miradi ya taifa yaweza kusambazwa kotekote kwa Kiswahili kupitia radio, magazeti na runinga. Huu ni ukweli 

wa wazi usiopingika. Kiswahili bila shaka, chajitosheleza kimawasiliano. 
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Bi mwenyekiti, niliyoyadokeza yana ithibati. Naomba kutajiwa muktadha wowote, si nyumbani, si ofisini, si 

kanisani ambamo mawasiliano kwa Kiswahili yangekwama. Duru za kuaminika zashikilia kuwa mtaalamu wa 

tarakilishi ulimwenguni, Bill Gates, ameunda mitambo itumiayo misamiati na lugha ya Kiswahili. Ajabu! 

 

Bi mwenyekiti, hawa wapinzani wana upungufu mmoja, nao ni yamkini hawajimudu katika lugha ya  

Kiswahili. Wanatumia upungufu wao huo dhidi ya mjadala unaojitetea wenyewe. Mmoja wa wanenaji  

amejikanganya na kujipinga kwa kusema, “mwacha mila ni mtumwa.” Kauli hii inazidi kuthibitisha kuwa 

Kiswahili kina ukwasi wa kutosheleza mawasiliano. Wapinzani wangekuwa weledi wa Kiswahili wangegundua 

kuwa usemi huu unaafikiana na mjadala (makofi). Ama kwa kweli fumbo mfumbie mjinga, mwerevu 

atalifumbua! Aidha uneni usisitizao kuwa “Alalaye usimwamshe, ukimwamsha utalala wewe” unao mashiko. Bi 

mwenyekiti, tamati nimefika nikiwasihi wenzangu wasisite kuvuka sakafu ili tuufanikishe mjadala. Asanteni. 

 

 

 

 

a) Upande wa upinzani ulishikilia mada ipi?     (alama 1) 

b)  Msemaji wa upinzani amejikanganya anapotumia msemo: “Mwacha mila ni mtumwa .” Fafanua. 

        (alama 2) 

c) Mwandishi anasema, “Alalaye usimwamshe ukimwamsha utalala wewe.” Thibitisha ukirejelea  

muktadha wa hotuba uliyoisoma.      (alama 4) 

d)     Kunapatikana shangwe (makofi) zaidi ya mara moja katika taarifa. Eleza chanzo cha shangwe  hizo.

           (alama 2) 

e) Mbali na mbinu za mawasiliano zilizozungumziwa katika taarifa, zitaje mbinu nyingine za kisasa 

 ambazo zimerahisesha mawasilano.      (alama3) 

f) Ukirejelea kifungu, eleza maana ya msamiati huu: 

Yamkini---------------------------------------------------------------------------------- 

Ithibati----------------------------------------------------------------------------------- 

Muhali----------------------------------------------------------------------------------- 

12.UFAHAMU: 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali: 

 

 Mwangeka Mwachoni alizaliwa mwaka wa 1930 katika tarafa ya Mwanda, Wilaya ya Taita-Taveta. 

Angalikuwa hai leo bila shaka angalikuwa mmoja wa watu mashuhuri wenye kuheshimiwa kwa ujasiri 

wao. 

 Mwangeka alipata taabu mno utotoni wake kwa sababu ya malezi ya shida ya wazazi wake ambao 

walishindwa hata kumpeleka shule. Juu ya hivyo aliweza kuinuka na kuwa kijana mahiri sana tena 

mkakamavu na mchanga-mfu. Alikuwa akiwatii wazazi wake na kuwaenzi. Alijitwika jukumu la 
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kuiangalia ile milki yao ndogo waliyokuwa nayo na kuwatumikia bila kinyongo. Ustadi aliokuwa nao 

Mwangeka umeweka kumbukumbu ya vitendo vya ushujaa wake wakati angali ni mdogo. Wakati huo, 

kila siku alikuwa akichunga ng'ombe wa baba yake milimani kulikokuwa na hatari za kila namna za 

wanyama wa mwitu. Siku moja alipowapeleka ng'ombe wao malishoni aliwaona simba wawili katika 

mlima Vuma waliotaka kuwashambulia wale ng'ombe. Mwangeka alipambana nao kwa uta na mshale 

na akaweza kuwaua. Hapo ndipo sifa zake za ujasiri ziliposambaa Taita nzima. 

 Mwangeka alikuwa mtu mwenye hekima na busara nyingi na alikuwa mwenye maarifa ya mambo 

mengi ya ajabu. Mojawapo ya mambo aliyoyajua ni vipi kajipinga na kujihami na shari za maadni 

wasiweze kumwona au kumjua alipo na hali yeye amewakabili na kuwatazama. Basi alipofika umri wa 

miaka ishirini na tano alianza kuwa mashuhuri na sifa zake zilizagaa kila mahali. Wakati huo alikuwa 

amekwisha oa. Alimwoa mwanamke aitwaye Magema, bibi ambaye mwanzo wa kuolewa alionyesha 

hubo nyingi kwa mumewe. Lakini baada ya miaka michache alianza kubadilika hulka na kuwa na 

umbeya na udadisi mwingi. Kila mara alikuwa akimsaili mumewe kuhusu ushujaa wake na mengi 

mengine yasiyostahili kuulizwa, bali mradi aelezwe tu. Alikuwa akistaajabu kumwona mumewe 

akiweza kuishi msituni kwa muda wa mwezi mzima bila chakula, na vile alivyoweza kwenda kwa miguu 

kutoka Kasigau mpaka Mwanda, mwendo wa kilomita mia mbili, bila kuchoka. Pia, ilikuwa 

ikistaajabisha vile alivyoweza kupotea asionekane na maadui zake (ambao wakati huo walikuwa ni 

wazungu) akiwacha nyuma kivuli chake ambacho ndicho kikiwashambulia na kuwaua maadui hao. 

 Siku moja bibi alimbembeleza sana mumewe amweleze maarifa na miujiza atumiayo, lakini 

Mwangeka alikataa kabisa kumdokezea habari hiyo. Mwishowe kero lilizidi na Mwangeka hakuweza 

tena kumkatalia. 

 Aliona heri amweleze lakini alimkanya asiweze zabizabina na kumweleza mtu yeyote, kwani hiyo 

ilikuwa siri yake. Akitoa siri hiyo kumwambia mtu, maisha yake yatakuwa hatarini, mahasimu zake 

wakikipiga kivuli chake. 

 Mwangeka alifanya kazi kubwa katika kuupigania uhuru wa Kenya. Aliwafukuza wazungu na 

kuwaua wengi. Huu ndio wakati ambapo Taita, na Kenya kwa jumla, ilipomtambua Mwangeka kuwa 

ni kiongozi asiye na kicho, aliyejitolea maisha yake yote kwa ajili ya nchi yake. Yeye ndiye 

aliyekianzisha chama cha vijana wa kitaita kilichopigania usawa wa wataita. Alitembelea sehemu nyingi 

za Kenya na akakutana na Jemadari Dedan Kimathi, mmoja wa viongozi wa Mau Mau, wapiganaji wa 

vita vya uhuru. Viongozi hao wawili walizungumza na kushauriana namna ya kupambana na taabu zilizo 

wakabili na wakaahidiana kwamba watakuwa wakitembeleana mara kwa mara. 

 Huku nyuma nyumbani kwa Mwangeka mambo hayakuwa mema kama alivyofikiria. Baada ya yeye 

kuondoka wazungu wawili walifika na kumbembeleza mkewe awaeleze jinsi Mwangeka alivyokuwa 

akifanya. Kwanza mkewe alikataa kuwaeleza lakini baada ya kupewa gunia moja la mchele na shilingi 

kumi pamoja na kuahidiwa mambo mema kadha siku za mbele, aliwaeleza siri zake zote! 

 Ilikuwa usiku, tarehe 23 Machi 1966, Mwangeka alipoonekana amelala juu ya jabali kubwa, maiti, 

kiwiliwili chake kiasi cha maili tatu hivi kutoka kivuli chake. 

 

(a) Kisa gani kilimfanya Mwangeka kusifiwa kwa ujasiri katika Taita? (alama 2) 

(b)  Eleza sifa moja ya ajabu ya Mwangeka ambayo ilikuwa ikiwakanganya maadui zake. 

            (alama 2) 

(c) Eleza mabadiliko ya tabia ya mke wa Mwangeka.   (alama 3) 

(d) Eleza sifa za Mwangeka zisizopungua tano.    (alama 3) 

(e) Wale wazungu wawili walifanya nini hata Mwangeka mwishowe akauawa?(alama 2) 

(f) Mwangeka alipokufa alikuwa kijana au mzee? Toa sababu.  (alama 2) 

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kwa namna yalivyotumika katika taarifa.(alama 6) 

  (i)   Mahiri: _____________________________________________________ 
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(ii) Bila kinyongo: _______________________________________________ 

(iii)Hulka: ______________________________________________________ 

 (iv) Mahasimu: ___________________________________________________ 

  (v)  Akijitwika jukumu: ____________________________________________ 

  (vi) Akimsaili: ____________________________________________________ 

13.Soma kifungu kifuatcho kisha ujibu maswali.   

Takwimu ambazo zimetolewa na shirika la kazi la kimataifa (ILO) zinaonyesha kuwa ulanguzi wa 

watoto umetangaa hususan katika mataifa yanayoendelea. Ipo tumbi ya sababu za kuelezea kwa nini biashara 

hii imeshamiri.   

Athari mojawapo ya utandawazi ni kuunda mtandao mpana ulimwenguni. Mtamdao huo unaweza 

kutumiwa kwa njia chanya au njia hasi. Njia chanya ni zile zinazokiliwa kuwafaidi wanajamii kwa kuendeleza 

ubinadamu na kuboresha hali ya maisha kiuchumi, kisiasa na kitamaduni. Maarifa yanayosambazwa huweza 

kuwa chachu ya kuumua ari ya maendeleo, elimu na mafanikio katika mataifa mengi ulirnwenguni. Njia hasi ni 

zile ambazo maarubu yake ni kuwanufaisha wachache huku zikiwahasiri wengi.   

Kuwepo kwa mtandao kunawapa wenye nia tule kama usafirishaji na ulanguzi wa watoto fursa ya 

kuzitosheleza hawaa zao. Wanaoshiriki katika biashara hii huongozwa na pashau ya utajiri. Hawachelei 

kuwalangua watoto wanaochimbukia mataifa ya kimaskini huko ughaibuni wanakozongomezwa kwenye 

madanguro kufanyishwa kazi za sulubu na za kitopasi na kuishi maisha duni.   

Asilimia kubwa ya watoto hurubuniwa kwa ahadi ghushi za kujiendeleza kimasomo. Wengine huuzwa 

kutokana na msaada wa jamaa zao wanaotovukwa na utu na kuwa mawakala katika amali hii ya kusikitisha. 

Biashara hii huweza kusahilishwa kwa kuwepo kwa mfumo fisadi wa kisheria, msambaratiko wa muundo wa 

jamaa na ubinafsi wa kijamii.   

Ipo haja kubwa ya ushirikiano wa mataifa alkulihali kuikomesha biashara hii haramu. Jamii ya 

ulimwengu isipofanya hivi, itakuwa imekitia kizazi kitanzi na kuitumbukiza kesho yake kwenye matatizo 

kathiri. "   

   

Maswali    

a) Ni kwajinsi gani utandawazi umechangia katika biashara ya ulanguzi wa watoto?   

(alama 2)   

b) Mwandishi wa kifungu anapendekeza hatua zipi kusuluhisha tatizo la ulanguzi wa  watoto?   

   

c) Elezajinsi watoto wanaolanguliwa wanavyoishi huko ughaibuni.      (alama 3)   
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d) Kulingana na muktadha, kifungu "chachu ya kuumua ari ya maendeleo" kina    

 maana gani?                     (alama 2)   

   

e) Jamii isiyosuluhisha tatizo la ulanguzi wa watoto itakuwa na hatima gani?    

(alama 3)   

f) Eleza maana ya    

i) maarubu  ii) pashau    

(alama 2)   

14.  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali   

Kuna aina kuu za hisia zinazotawala na kuongoza maisha ya mwanadamu:   

kuona,kusikia, kugusa, kuonja na kunusa. Ni vigumu kusema ni hisia gani muhimu kuzidi nyingine ingawa ni 

dhahiri athari kubwa humuangukia mahuluku asiyeweza kuona. Inasemekana kuwa mishipa ya fahamu 

inayounga ubongo na viwambo vya masikio. Na katika maisha na nyendo za kila siku kuona hupewa uzito 

mkubwa mighairi ya kusikia. Pengine bad sio ajabu, kama itakavyobainika punde baadaye, kuwa kazi nyingi 

za fasihi andishi zimeelemea mno katika hisia hii kana kwamba zile nyingine kuu hazipo kabisa. Hakika hili ni 

kosa. Maana kusikia, kugusa, kuonja na kunusa nako ndiko humkamilisha mwanadamu aweze kuyafaidi 

maisha yake. Na hata mbele ya sheria, ushahidi huweza kutolewa mintaarafu ya kusikia, kugusa kuonja na 

kunusa alimradi shahidi awe amesikia,kugusa, kuonja, au kunusa mwenyewe. Ushahidi wa kuambiwa 

haukubaliwi.   

Kwa hiyyo basi kazi ya sanaa ambayo itazituma fikira za msomaji zihisi kuona, kusikj a, kuonj a, kugusa, 

na kunusa matendio na mazingira yanayosimuliwa humpeleka msomaj i huyo katika rnipaka na nyanj a za j uu 

za ufahamu na furaha.   

Kila hisia ina umuhimu wake kutokana na mazingira ya tukio linalohusika au kusimuliwa. Maana kazi 

zote za sanaa hutokana na matendo na rnaisha ya watu ambao katika matukio, visa na mazingira yao hutumia 

hisia zao zote tano ama kwa pamoja au kwa nyakati mbalimbali. Ili basi msomaji aweze kupata mandhari 

kamili, na hata yeye mwenyewe ashiriki katika matukio yenyewe kwa kuchukia, kuonea huruma, n.k., 

muhimu, kabla ya yote, apate hisia zote hizo tano. Kazi ya sanaa inayojihusisha na hisia mojatu au mbili huwa 

muflisi kisanii kwa vile inashindwa kuwasilisha mandhari za hali ha|lisi kwa msomaji. Je, mara ngapi nyoyo 

zetu husononeka au kuripukwa kwa rnaya kwa sababu ya sauti ndogo tu ya ndege aliaye pekee nyikani, au 

nyimbo ya zamani? Sauti ya ndege huweza kuleta majonzi ya miaka mingi mno ya utotoni wakati ambapo mtu 

alifiwa na mzazi, ndugu, j amaa, au sahibu wake. Kadhalika nyimbo ya kale huweza kuchimbua ashiki ya 
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zamani baina ya wapenzi, au kutonesha jeraha la masaibu na madhila yaliyopita. Na wala sio nyimbo na sauti 

ya ndege tu, pengine hata harufii ya maua huwa na nguvu za kumbukumbu kubwa mno.   

Licha ya yote hayo, iriatumizi ya hisia nyingi yanazidia kujenga mandhari kamili ya tukio katika akili ya 

msomaji. Mathalan badala ya kuelezwa tu kuwa paliandaliwa chakula kizuri, msomaji anaelezwa vitu ambavyo 

vimeandaliwa pamoja na harufu yake. Au badala ya kuambiwa mtu fulani alikuwa na wajihi wa kutisha, 

huelezwa na kuelewa vyema zaidi kwa kuainishia jinsi pua, macho, rangi, nywele, mdomo na meno ya mtu 

huyo yalivyo. Na hivyo hivyo kwa mifano mingine kadha wa kadha kama vile hasira na ucheshi. Kutokana na 

maelezo ya kutosha ya hisia msomaji huweza kuinuashiki janabi, au akadondokwa na ute kutamani chakula 

ambacho hakipo mbele yake.   

Na sio hivyo tu. Hisia zinazotumiwa huweza kumfanya msomaji atafakari zaidi. Ataweza kufikia uamuzi 

kuhusu picha zinazochorwa kutokana na hisia mbalimbali na wala sio kauli za mkatomkato za mwandishi kama 

ilivyogusiwa hapo juu. Kauli za mkatomkato sio tu hudumaza sanaa, bali pia hudhalilisha hata akili ya msomaji: 

kwani umbuji wa mwandishi ni pamoja na kufanya matendo na mazingira anayoyasimulia yawasilishe na 

kuwakilisha fikira za wahusika wake na hata zake mwenyewe.   

Hivyo ni dhahiri kuwa hisia humsaidia msomaj i kuzama katika matendo na kuelewa fikra za 

mwandishi mwenyewe, asilinamakazi yake, kuwadadisinakuwaelewa wahusika wenyewe,n.k.    

   

Maswali   

a) Taja na ueleze uwanja ambao hutilia mkazo hisia zote                                           

(alama3)       

b) Kwa mujibu wa kifungu hiki,ni nini matokeo ya kusisitiza hisia ya kuona katika   

 fasihi andishi?                      

    (alama2)   

   

c) i)  Mwandishi ana maonigani kuhusu kazi nzuriya sanaa.   (alamal)  ii)  Maoni hayo yana umuhimu 

gani?        (alama4)   

   

d) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu ulichosoma          

i) muflisi kisanii.................................................................................... 
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ii) jereha la masaibu...............................................................................   

iii) kumuashiki janabi..............................................................................  

iv) umbuji...................................................................................  (alama 4)   

 

UFUPISHO 
1.   Soma taarifa kisha fupisha kwa mujibu wa maswali yafuatayo.    

Uwezo wa kuyakumbuka mambo ni hazina kuu kutoka kwa mtu yeyote yule aliye hai. 

Uwezo huu wa kukumbuka ni mojawapo ya shughuli changamano za ubongo. Ubongo wa 

mwanadamu hutekeleza shughuli hii kwa namna tatu. Kwanza ubongo hunasa jambo kisha  

huliihifadhi. Baadaye huanzisha mfumo wa kutoa kilicho hifadhiwa. Ubongo ukiathirika kwa  

namna yeyote katika moja wapo ya njia hizi, basi uwezo wa kuyakumbuka mambo huvurugika. 

Ingawa inaaminika kuwa uwezo wa kukumbuka hurithishwa toka kizazi kimoja hadi 

kingine, wataalamu wa maswala ya kiakili wanabaini kuwa uwezo huu unaweza kuimarishwa.  

Uimarishaji huu huhitajika mikakati madhubuti. 

Njia mojawapo ya kustawisha uwezo wa kukumbuka ni kupitia kwa lishe. Vyakula 

vilivyosheheni vitamini B vyenye amino asidi husaidia kuimarisha uwezo wa kukumbuka. 

Vyakula kama hivi ni mboga, nyama (hasa maini), bidhaaa za soya, matunda, maziwa, ,bidhaa 

za ngano, samaki, pamoja na mayai. Vyakula vingine muhimu katika ustawishaji huu ni vile 

vyenye madini ya chuma. Madini haya huwezesha usambazaji wa hewa katika ubongo kwa 

wepesi. Vyakula ambavyo vina madina haya ni mboga za kijani, mawele, ndengu, soya, matunda 

kama maembe, ufuta (simsim) pamoja na nyama, hasa maini na mayai. 

Ubongo wa mwanadamu aliye hai hufanya kazi kila wakati awe macho au amelala. 

Utendaji kazi wake huendeshwa na glukosi mwilini. Kwa hivyo, vyakula vyenye sukari hii ni 

muhimu kuliwa. Hata hivyo, lazima mtu awe mwangalifu  na kuhakikisha kuwa mwili una 

kiwango cha sukari kisicho hatarisha maisha. Haya yanawezekana kwa kula vyakula vyenye 

nyuzinyuzi kama vile mboga na matunda. 

Njia ya pili ni kupiga marufuku vileo kama pombe na nikotini. Vileo hivi huathiri 

utaratibu wa kunasa, kuhifadhi na kutoa yaliyo ubongoni. 

Iwapo mtu ana tatizo la kuyakumbuka majina ya watu, ni muhimu kufanya mazoezi ya  

kusikiliza kisha kurudia majina hayo wakati wa mazungumzo. Ni bora kulihusisha jina na sura  

ya mtu. Kwa njia hii ubongo utanasa jina na kile kinacholengwa. 

Woga na kuvurugika kiakili ni mambo mengine tunayopaswa kuepuka kila wakati. Ni 

kawaida mtu kupata woga wakati anapokabili jambo asilokuwa na uhakika na matokeo yake 

kama mtihani au mahojiano. Lakini anapaswa kuwa makini. Woga huo usikiuke mpaka na 

kumvuruga kiakili. Vurugu hizi huathiri kilichohifadhiwa ubongoni na pia namna ya kukitoa. 

Halikadhalika, mwili wenye siha nzuri huhakikisha kuwa ubongo ni timamu. Wataalamu 

wengi wa siha wanakubali kuwa na mazoezi ya kunyoosha viungo hustawisha ubongo na hivyo 

kuhakikisha kuweko kwa uwezo wa kukumbuka mambo. Ni muhimu kuwa na taratibu ya 

kunyoosha viungo kila wakati. Fauka ya hayo, mazoezi ya kiakili, kama vile kusoma makala 
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yanayovutia, kujaza mraba na michezo mingine kama mafumbo, vitenzi ndimi ni muhimu katika 

kustawisha uwezo wa kukumbuka. 

Jamii ya watu wenye uwezo kuyakumbuka mambo ni ya jamii iliyopiga hatua 

kimaendeleo. Ni jukumu la kila mmoja wetu kuimarisha uwezo wa kukumbuka kila wakati. 

 

Maswali: 

a) Kwa maneno 60 – 65 fupisha mchango wa chakula katika uimarishaji wa uwezo wa  

kukumbuka.           

 b) Fupisha aya tatu za mwisho kwa maneno 80 – 90     

   

 

2.   Soma taarifa kisha fupisha kwa mujibu wa maswali yafuatayo.    
Faragha ni muhimu kwa binadamu kwani huwa ndio wakati ambapo mtu atakuwa 

akitulia pekee mahali na huku akijiuliza ni mema mangapi ameyatenda siku hiyo, maovu 

mangapi ameyafanya, na kama siku hiyo ilikuwa ya manufaa au la. 

Si binadamu wote ambalo wanapendelea kutumia wakati wao wa faragha kwa kupiga 

domo, nyumbani, kustawisha mabustani yao ya maua au mimea, au hata kuchukua kitabu au 

magazeti ya kusoma na kujifunza. Watu  kama hawa huwa na fikira na mawazo mbalimbali juu 

ya umuhimu wa thamani ya wakati wa faragha. Watu kama hao utawakuta wakikusanyika katika 

makundi kwa matarajio ya kujinufaisha kwa mapato fulani au kujiingiza katika upigaji wa 

kamari. Wengine hunufaika wakasifu mafanikio yao ya siku ya mkusanyiko na baadhi yao  

ambapo hufanya mhanga wa michezo hii huibuka huku wakilaani na kuapiza bahati zao mbaya. 

Kuna kundi jingine ambao hustahabu vilabu vya usiku kwa kujiliwaza au kujitumbuiza 

ili wapate kujituliza mawazo yao, wakayatafuta makali na kileo. Mwanzo wa ushirika kama huu 

huwa mzuri, watu huongea na kutoleana mawaidha yenye muafaka kiungwana kabisa. Lakini 

mara tu baada ya kuyakata makali haya kwa muda hivi, washiriki wake hupumbazwa na huanza 

kuyakata matindi mithili ya komba mpaka kiasi cha kubwata maneno ovyo ovyo na hatimaye 

kupoteza mbali fahamu. Ndipo kuruka kwa akili na kuanza zahama zenye kuonyesha utoto 

badala ya utu uzima. Kadiri makali hayo yanavyosiliwa kwa kuiva kwake, ndivyo wafuasi na 

mashabiki wake huyatumia kwa wingi na hata kuyaabudu, huyaabufu; huyabugia bila kujali 

uzito. 

Na iwapo ndio kwanza wapokee mabunda yao, hakuna la kutia kikomo tafrija hizo ila 

uzito wa matendo ya ubadhirifu hujitokeza baada ya kurudi nyumbani, kulala fofofo na 

wazindukanapo siku ya pili yake ndipo wagundue walivyo taabani. 

Mtindo wa matumizi ya faragha hutokea tangu mwanzo wa mazingira ya mtu; hivyo 

tangu utoto wake; tabia njema na zipasazo huhitajiwa kufunzwa. Sehemu kubwa ya mafunzo 

haya muhimu hutokana na malezi ya nyumbani chini ya uongozi  wa mama na baba. Kama 

wasemavyo wahenga, mtoto akuavyo ndivyo alivyolelewa. Na mama mtu awe nyoka, hapana 

budi kuwa mwanawe naye atainuka kustahabu unyoke” wa mama yake. Hivyo ni wajibu wa 

wazazi kujenga mazingira yanayofaa kwa vizazi vya kesho kwa kuelekezwa namna yake. 

Ingewezekana himizo kubwa lingesisitizwa katika marekebisho ya tabia za wazazi kuwezesha 

manufaa yake. Ingewezekana, himizo kubwa lingesisitizwa katika marekebisho ya tabia za 

wazazi kuwezesha watoto kuiga mtindo au mitindo ya maisha yanayofaa. Kielezo chema ni 

kuwa na mzazi mwenye tabia njema kwa mtoto wake, rafiki zake na kwa jamii yake. 

 

     (a) Ni nini umuhimu wa faragha kwa binadamu kwa mujibu wa aya ya kwanza?(maneno 20)  

   (b) Eleza jinsi watu wengine wanavyoharibu wakati wao wa faragha kwamambo ya upotovu  
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                  kwa  kurejelea aya ya pili na ya tatu   (maneno 30) (al. 5 al. 1ya utiriko)  

  

      (c) Eleza mchango wa mzazi kwa mwanwe kuhusu matumizi bora ya wakati wa faragha.  

                  Zingatia aya ya mwisho                           

    

 

3.   Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali kulingana na maagizo 

Imesemwa na kurudiwa tena kwamba, iwapo tuna maono ya kujiondoa katika 

umaskini wa kupindukia, ni lazima tukipe kilimo umuhimu. Zaidi ya wakenya milioni 

kumi wamo katika hatari ya kufa njaa katika maeneo mbali mbali kwa sasa kufuatia 

uhaba wa chakula nchini. 

Kiini kikubwa cha njaa hiyo ni mapuuza ya muda mrefu katika sekta ya kilimo. 

Imesahaulika kuwa karibu asilimia sabini na tano ya wakenya wanategemea kilimo kwa 

chakula na mapato ya kifedha kila siku. Kilimo hutoa karibu robo tatu ya nafasi za kazi 

kwa wananchi na pia huletea serikali karibu robo ya mapato yake kutokana na mauzo ya 

mazao katika mataifa ya nje. 

Wataalamu wa maswala ya zaraa wanaeleza kuwa pato la nchi linalotokana na 

kilimo huangamiza njaa mara nne zaidi ya mapato yanayotokana na shughuli nyinginezo 

za kiuchumi. Hiyo ni kwa sababu shughuli za kilimo hulenga kuzalisha  vyakula moja 

kwa moja. 

Imebainika kuwa, katika mataifa mengi yanayostawi, asilimia sabini na tano ya 

wananchi huishi katika maeneo ya mashambani na idadi hii hutegemea kilimo kujimudu 

kimaisha ilhali hapa Kenya ni asilimia nne pekee ya bajeti inayowekezwa katika kilimo. 

Kwa wakati huo, ushuru unaotozwa bidhaa za kilimo katika maeneo haya umebainika 

kuwa mkubwa. Hii imepelekea uwekezaji katika kilimo kupungua na hivyo kuchangia 

kukithiri kwa baa la njaa. 

Wakati umewadia kwa serikali za Afrika na wapangaji wa masuala ya uchumi 

kuweka juhudi maradufu katika kushabikia kilimo ili kumaliza njaa na umaskini. Kuna 

haja ya kuwajulisha, kuwahimiza na kuwaelimisha wakulima wa mashamba madogo 

madogo kuhusu mihimili ya zaraa kama vile uzalishaji wa matunda na mboga, ufugaji 

wa ndege, samaki na ng’ombe mbali na kuweka mikakati ya kuanzisha nafasi za kazi 

katika sekta ya kilimo. 

Serikali itafikia lengo hili iwapo itaanza kufadhili kilimo, kupunguza gharama za 

pembejeo za kilimo, kuweka sera zinazodhibiti uuzaji na ununuzi wa vyakula hasa baina 

ya mataifa na kuongeza sehemu ya bajeti inayotengewa kilimo. Bila hilo hatutakuwa na 

lingine bali kukimbilia mataifa yaliyostawi kuomba misaada ili kuwanusuru raia wetu 

kutokana na ghadhabu ya njaa. 

 

(a) Fupisha aya mbili za mwanzo (maneno 50 -55)     

  b) Bila kubadili maana, fupisha aya mbili za mwisho  (Maneno 55-60) 

   

                   Utiririko ni alama 3 

            

4.  Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Kwa hali nyingine , tunaweza kusema kuwa uchafuzi wa mazingira ni uharibifu wa vile 

vitu vinavyowazunguka binadamu na wanyama  maishani mwao. Kuna uchafuzi wa aina 

mbalimbali na kila uchafuzi humhusu binadamu kwa njia fulani. 
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Maendeleo ya viwanda duniani ni sababu mojawapo ya uchafuzi wa hewa. Mitambo 

katika karakana huwa inatoa moshi mwingi wakati bidhaa zinapotengenezwa. Moshi husambaa 

eneo kubwa na kuchanganyika na hewa inayovutwa na binadamu. Uchafu hutupwa ovyo ovyo 

na kuwa hatari kwa afya ya binadamu. Maji machafu huweza kutiririkia mtoni, maziwani na hata 

baharini. Yale yanayotiririka mitoni na maziwani huchafua maji ambayo hutumiwa na watu wa 

eneo hilo kwa kunywa, kupika na kunywesha mifugo wao. Yale yanayotiririka baharini huwa ni 

hatari kwa samaki wanaotegemewa na binadamu kuwa kitoweo muruwa. 

Ongezeko la watu pia ni  hali nyingine ya uchafuzi wa mazingira. Halaiki ya watu 

hufanya 

uharibifu wa misitu ya asili. Hii ni kwa sababu ya kutaka kuongeza ekari za mashamba. Hili 

husababisha  mmomonyoko wa udongo ; hivyo basi kuiacha ardhi bila rutuba yoyote. Katika 

hali hii, kilimo ambacho ni uti wa mgongo wa nchi nyingi duniani huzoroteshwa. ‘‘Maisha ya 

binadamu hutegemea kilimo kwa kila hali kwa hivyo kilimo kinapozoroteka hata uchumi nao 

huathirika. Kila uchao tunasikia kwamba nchi fulani imekabiliwa na njaa. 

Ufugaji wa wanyama wengi bila mpango maalum pia huharibu mazingira ya asili kama 

nyasi na vichaka. Watu wengi hufuga ng’ombe, mbuzi na kondoo. Kwa kuwa hawana mahali 

maalum pa kuwalisha, huzunguka nao huku na huko kutafuta nyasi na majani ya kuwalisha. 

Wanyama wanaotangishwatangishwa namna hiyo humaliza majani na nyasi zote na kuacha 

ardhi tupu ambayo hatimaye huyabisika kwa jua. Ardhi ya namna hii haishiki maji mvua 

inyeshapo. Nchi iliyoneemeka huweza kuwa jangwa lililo na chungu ya mchanga. 

Watu wanapoongezeka huko mashambani huwabidi wakate misitu ili waanzishe maskani 

mapyapamoja na mashamba yao. Miti hukatwa bila hadhari na mabiwi ya matawi pamoja na 

majani huchomwa moto. Jambo la kusikitisha ni kwamba miti hiyo inapokatwa hakuna mingine 

inayopandwa kuchukua mahali pake. 

Mahitaji ya binadamu ya kuendeleza njia za mawasiliano pia huzusha balaa nyingine. 

Barabara  zinazidi kuongezeka na pia watu wanaozidi kuongezeka pamoja na mazao yao. 

Kwanza, barabara zinapotengenezwa misitu hukatwa mahali zinapopitia. Pili, wingi wa magari 

huzidi na baadhi ya hayo hutoa moshi unaoharibu hewa.    

Njia kadha wa kadha za kuzuia uharibifu wa mazingira zimependekezwa. Ingawa suluhisho 

timamuhalijafikiwa, Serikali nyingi duniani zimo katika harakati za kutafuta suluhisho la 

uchafuzi huo. 

Njia mojawapo ni kukomesha ujenzi wa viwanda katika miji mikuu na mahali palipo na 

watu wengi.Wenye viwanda pia wanahimizwa kufikiria jinsi ya kutupa takataka na maji machafu 

bila kudhuru afya ya binadamu. 

Watu wakizingatia suala la upangaji wa uzazi na kuwa na familia ndogo ndogo, idadi ya 

watu haitaongezeka kwa kasi kwa hivyo itakuwa hakuna haja ya kuanzisha makao mapya mara 

kwa mara. 

Serikali nyingi zimechukua jukumu la kuwaelimisha raia juu ya madhara yanayotokana 

na uharibifuwa mazingira. Raia wanahimizwa kupanda miti kwa wingi. 

Jitihada zinazofanywa kuzuia uchafuzi wa mazingira hukumbana na matatizo. Tatizo kubwa ni 

fedha za kuendeleza miradi inayopendekezwa. Shida nyingine ni kwamba juhudi zingine huwa 

zinamwingilia binadamu na mali yake.  

 

                              Maswali. 

(a)   Fupisha aya za kwanza sita za taarifa uliyosoma (maneno 50-60)     

(b) Fupisha aya za mwisho tano kwa maneno 40-45      
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5.   Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Vijana wa siku hizi hujifikiria kuwa wao ni bora kuliko wazee wao. Wao hujifikiria kuwa 

wameelimika zaidi, wana busara zaidi, wanauelewa ulimwengu vizuri zaidi na wanaweza 

kujiamulia hatima yao bila uongozi wa wazazi wao. Wazee kwa upande wao, hawakubali kabisa 

madai ya aina hiyo. Kwao  ni maasi tu. Wanachojua wazee kwa hakika ni kuwa vijana wa siku 

hizi hawaajibiki kwa lolote, wamedekezwa mno na wanapenda sana nafsi zao. Kwa sababu hiyo, 

vijana wanahitaji uongozi na ushauri wa wazeee. 

Je, kuishi kwingi ni kuona mengi? Ingawa wazee wanafikiria wanajua mengi kwa sababu 

ya umri wao, vijana hupenda sana kukosoa fikira za wazee wao. Hawakubali imani na itikadi za 

wazee wao. Kwa mfano; vijana hupendelea mitindo ya mywele ambayo wazee wao hufikiria 

kuwa kichaa tu. 

Wazee husifiwa sana enzi zao. Husifia jinsi walivyolelewa kwa kuchapwa na 

kufanyishwa kazi zinazohitaji uvumilivu mkubwa kama vile kuchanja kuni, kufyeka misitu, 

kutayarisha mashamba, kuwinda na kadhalika. Kwa sababu ya malezi hayo, wazee husema wao 

walirithi nidhamu nzuri na ushujaa. Vijabna kwa upande wao hawaoni chochote cha kujivunia 

katika zama za wazee wao; wao  hufikiria kuwa wazee wao walilelewa kwa ukatili kwa sababu 

zama zao zilikuwa enzi za giza, kabla ya majilio ya uungwana na ustaarabu wa kisasa. 

Wazee husifia kuwakumbusha vijana ule msemo mashuhuri wa wahenga usemao kuwa 

‘mwacha mila ni mtumwa.’ Kwa maoni ya wazee, vijana wengi wamekuwa watumwa kwa 

sababu wao huonyesha kwa vitendo kuwa hawadhamini desturi za wazee wao. Ka mfano; vijana 

hawafuati miiko ya jadi, hawapendi kuhudhuria sherehe za kienyeji, kwa mfano sherehe za kutoa 

makafara. Vijana pia hawapendi ngoma za kitamaduni, na isitoshe vijana hawazionei fahari koo 

zao. Vijana hawakubali kuwa wao ni watumwa wa mtu yeyote. Mila wanazosifia wazeee wao si 

vitu vyenye umuhimu wowote kwa vijana. Kwa mfano; baadhi ya miiko ni kisayansi. Kuhusu 

ukoo, si vijana wengi wanaona umuhimu wake. Ukoo na kabila zilikuwa muhimu zamani wakati 

ambapo kulikuwa hakuna serikali, bima na hata kazi ya mtu binafsi. Mambo haya sasa ni kama 

masalia ya zamani ambayo yamepitwa na wakati. 

Je, vijana hupenda sana burudani na anasa tu kama wanavyodai wazee! Wazee wengi 

hufikiria kuwa vijana hupoteza muda wao mwingi kujitafutia anasa na burudani kwa mfano 

vijana wengi hurandaranda barabarani au mitaani wakisingizia kupunga hewa. Wengine huenda 

sinema na kuhudhuria dansi na karamu zisizo na manufaa. Vijana kwa upande wao hawaoni 

kinachowawasha wazee wao; pilipili wasioila yawashia nini? 

 

1. Katika makala haya wazee wana malalamiko yapi kuhusu vijana? (maneno 50-60)             

2. Msemo unaosema “Mwacha mila ni mtumwa” unathibitishwa vipi katika maoni ya wazee  

                  katika  makala haya? (maneno 15- 25)       

 

6.       Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo itokeapo amali, shughuli na harakati 

zote za kiuchumi ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali au dola kama ulinzi, sheria na 

mpangilio wa jamii huwa huria kwa watu binafsi. Msingi wa soko huria, sifa kuu ya utandawazi, 

ni kuibua na kudumisha mazingira na hali zinazochochea na kumruhusu mtu yeyote kuongozwa 

na hawaa, au matamanio ya kibiashara anayoyaona sawa pasi na hofu ya kuingilia na udhibiti 

wa serikali. 

Mazingira hayo yanawapa watu satua ya kufanya maamuzi kuhusu hatima yao ya 

kiuchumi, uamuzi kuhusu suala la ajira yao, matumizi ya mtaji  kipato na harija zake, na 

uwekezaji mzima. Suala mojawapo linaloibuka kuhusiana na mfano wa soko huria ni kuweka 
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mipaka bainifu na wazi baina ya amali na shughuli zinazohusishwa na serikali na zile ambazo 

huachwa huria kwa watu. Kwa mfano, inaaminiwa kuwa haki ya kuishi na kulindwa dhidi ya 

shambulizi, liwe la kijambazi au la kigaidi, ni ya kimsingi ambayo haiwezi kuhusishwa na uwezo 

wa kiuchumi  wa mtu binafsi. Aidha huduma za kimsingi za afya nazo zinaingia katika kumbo 

hili. Ikiwa huduma hizi zitaachwa huria pana uwezekano mkubwa kuwa zitaishia kuwa istihaki 

ya wenye mtaji na kipato cha juu tu. 

Licha ya kuwepo kwa sheria au kanuni huria kutoka nyanja maalum, hutokea hali 

ambapo adhibiti wa kiserikali ni lazima. Hii hutokea pale ambapo ipo haja ya kuyalinda 

mazingira hasa kutokana na uchafuzi wa viwanda au tasnia. Aidha udhibiti huo ni lazima pale 

ambapo haki za watu wengine zinahusika: yaani ikiwa uhuru wa hata mtu mmoja unaadhirika 

kutokana na sera hizo pana haja ya kuingilia ili kuisawazisha hali yenyewe. 

 

(a) Andika kwa muhtasari maana ya uchumi wa soko huria kulingana na taarifa hii.  

        (maneno 25-30)        (al. 5, 1mtiririko) 

    (b) Eleza mawazo makuu yanayojitokeza katika aya ya pili na ya tatu. 

           (maneno 70-75) (al. 10,3  za    mtiririko) 

        

7.      WAJIBU 

Sisi vijana ni wa taifa. Hatuna budi kutumikia umma kwa moyo wetu wote.Hakuna haja ya 

kulaza damu ikiwa taifa linatuhitaji. Ni lazima tuwe shupavu kwa mambo yote. Tuwe wenye 

busara, adabu njema na ari ya kutenda kazi kwa moyo wa utu. Ni muhimu kabisa kulinda, 

kutumikia na kuendeleza taifa hili changa katika mbinu zake na mipango yake yote kuhusu zaraa, 

elimu, uchumi, ulinzi na mipango yote ya maendeleo ya ustawi wa nchi na jamii. Inatupasa 

tuelewe ujamaa wetu na jinsi ya kupambana na ubepari, ukabila, ukupe, unyonyaji na ukoloni 

mamboleo. Hii itaondoa kabisa jasho letu. Inatubidi sisi vijana tujifunze jinsi na namna ya kuwa 

watu bora. 

Elimu tuipatayo kutoka nyumbani, shuleni na katika jamii, lazima igeuze fikira zetu. 

Elimu hiyo lazima tuitumie ili itupatie uwezo wa kuelewa mema na mabaya maishani mwetu. 

Ni bora tujue wajibu wetu katika kufikiri, kusema na hata kutenda kufuatana na wajibu huo kwa 

mioyo na dhamiri safi. Tuwe vielezo kwa wengine. Hasa tujitayarishe kuwa wazazi na viongozi 

bora wa kesho. Mno mno tuwe wazalendo na raia wema wa taifa hili changa. Tuhimize na 

kuendeleza utamaduni wetu wa lugha yetu ya taifa. Hatimaye tutambue usawa wa kila binadamu, 

popote alipo bila kujali taifa, kabila, rangi na hata dhehebu yake. 

Tujifunze kujishutumu. Pia tukubali kusahihishwa makosa yetu na watu wengine. Hasa 

tuwe nguzo, kinga na ngao ya nchi yetu inapopigwa adharusi. 

Acha nirudie kusema tena kuwa ni shabaha yetu sisi vijana kuwa na nidhamu njema. Nidhamu 

njema ni chanzo cha asili cha siha ya ujamaa na kujitegemea. Kwa hivyo, uongozi bora na bidii, 

ushirikiano mzuri na kujishughulisha. Uchaguzi bora wa viongozi na mifano mizuri ni kurunzi 

ya maendeleo ya ustawi wetu. 

 

  (i) Ni nguzo zipi ambazo kifungu hiki kimezipa kipaombele kwamba zitasimamisha ustawi             

                na   maendeleo   ya nchi kutokana na vijana? Jadili kwa maneno thelathini   

  

(ii) Vijana wameshauriwa wafanye mambo mengi mema. Jadili kinyume cha ushauri huu  

      ukitumia   maneno yako mwenyewe 
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8.MUHTASARI 

Nchi nyingi za ulimwengu wa tatu huathirika na biashara ya kimataifa. Biashara hiyo inaweza kuwa 

inafanywa kwa uagizaji ama uuzaji wa bidhaa nchi nyingine. 

Biashara ya kimataifa ina umuhimu mkubwa. Kwanza, inaiwezesha nchi kupata bidhaa ambazo 

haizitengenezi mbali na kusaidia kuwepo uhusiano kati ya nchi mbalimbali. Uhusiano huu huiwezesha 

nchi kupata bidhaa kwa bei rahisi kuliko ambavyo ingekuwa kama zingetengenezawa kwao, hasa wakati 

nchi inayohusika haina malighafi yanaohusika katika utengenezaji wa bidhaa hizo. Pia, husaidia wakati 

nchi imekumbwa na dharura au majanga kwani itaauniwa na nchi nyingine ingawa hali kama hii 

haihakikishwi. Ushirikiano huu vilevile huchochea upatikanaji wa nafasi za kazi kwa wengi. 

Kwa sababu za kushughulikia utengezaji wa bidhaa na utoaji huduma nyingine kutakana na uzoefu wa 

muda mrefu na kuwepo raslimali, nchi huwa na uzoefu fulani. Ni kwa sababu hii ndio nchi inaiwezesha 

kupata pesa za kigeni na kuuza bidhaa za ziada. 

Hata hivyo, kuna matatizo yanayozikumba nchi za kiafrika katika biashara hii, yanayotokana na ukosefu 

wa usawa baina ya nchi zinazoshiriki biashara. Kwanza, biashara ya aina hii hutatiza viwanda vichanga 

katika nchi zinazoendelea kwa ushindani usio sawa. Ajabu ni kwamba nchi ziliozoendelea zimetumia 

biashara hii ‘kutupa’bidhaa za hali ya chini ama zenye athari kwa hali za kijamii. Urafiki haukosi. Ikiwa 

nchi inategemea uagizaji wa bidhaa, haitaweza kuikosa ama kuhitilafiana na nchi ambayo inaitegemea, 

hivyo kuathiri uhuru wa nchi kama hiyo. 

Hata hivyo, nchi mbalimbali zimeweka mikakata ya kulinda viwanda vichanga kutokana na athari za 

biashara kama hii. Baadhi ya nchi zimeweka ushuru wa juu kwa bidhaa zinazoagizwa kutoka nje kwa 

wasio washirika wao kibiashara. Licha ya hayo, baadhi ya bidhaa zinazonuiwa kwa nje kwa matumizi 

ya kielimu, urafiti wa kisayansi na bidhaa za maonyesho huagizwa bila ushuru huo. Wakati mwingine 

ni Banki kuu ndiyo hutoa leseni kwa niaba ya serikali kama njia ya kudhibiti bidhaa kutoka nje. Njia 

nyingine za kuvisaidia viwanda nchini kuuza bidhaa kwa ya chini ya kuvipunguzia ushuru, usafirishaji 

nafuu na kuvipa mikopo. 

 

Serikali nyingine huhakikisha kuwa ni bidhaa kiasi Fulani tu ambazo zinaweza kuagizwa kwa kipindi 

Fulani. Kwa mfano, kuna idadi fulani ya magari kutoka nje yanayoweza kuagizwa kuja Kenya kwa 

mwaka mmoja. Hata hivyo, wakati mwingine, serikali husitisha uagizaji wa bidhaa kama vile dawa, 

sinema, maandishi ya kisiasa na vitabu kutokanje; bidhaa ambazo zinachukuliwa kuwa hatari kwa nchi. 
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a) Fafanua mambo yote muhimu yanayozungumziwa katika aya za kwa kwanza tatu 

           ( maneno 40-50) 

 Matayarisho       (alama 8, 1 ya utiririko) 

  

 

 

 

 Jibu 

 

 

 

b) Fupisha aya za mwisho mbili bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi.  

          (maneno 45) 

       (alama 7, 1 ya utiririko)  

Matayarisho 

 

 

 Jibu. 

 

9.UFUPISHO 

 Soma makala yafuatayo kisha jibu maswali yanayofuata. 

  

 Mwana wa Adamu ni kiumbe cha ajabu! Ni kiumbe kilichopewa uwezo wa kuhodhi na 

kumiliki kila kitu; kiumbe kilichopewa uwezo wa kuwasiliana na kutumia sauti nasibu ili kuwa 

na urari na muwala; kiumbe kilichopewa idhini maalum ya kuzaana na kujaza dunia. Huyu 

ndiye mwana wa mama. Hawa ambaye sasa amegeuka ndovu kumla mwanawe. 

 Kwa sababu ya bongo alizo nazo, binadamu ana uwezo wa kutumia teknolojia kwa 

manufaa yake na ithibati ipo tele. Binadamu ametumia nyambizi kuzuru chini ya bahari; 

amefika mwezini; amevumbua uyoka; amevumbua tarakilishi na sasa shughuli zake ni 

kutandaridhi. Mwenyewe yuasema kuwa dunia yake imekuwa kitongoji katika muumano huu.  
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 Chambacho wavyele, akili nyingi huondoa maarifa. Binadamu amekuwa dubwana 

linalojenga kushoto na kubomoa kulia na tuna sababu ya kulisoza dubwana hili kidole. Rabana 

ndiye msanii asiye mfanowe kwani aliisawiri dunia kwa kila lilo jema kwa siku sita mtawalia 

na kumpa binadamu mazingira murua. Rabuka akaona yote yalikuwa mema na mazuri, 

akamwambia binadamu, “haya, twende kazi.” 

 Viwanda vya binadamu vinatiririsha maji – taka ovyo hadi mitoni, maziwa na baharini na 

matokeo yamekuwa ni vifo vya viumbe vya majini kama samaki ambayo ni urithi aliopewa na 

muumba. Hakuna kiumbe kinachoweza kustahimili maisha bila maji safi. Maji yote sasa 

yametiwa sumu na binadamu kwa sababu ya ‘maendeleo’ yake. Moshi kutoka katika viwanda 

vivyo hivyo nalo limehasiri ukanda wa ozoni ambao sasa umeruhusu jua kutuhasiri kwa joto 

kali mno. Siku hizi inasemekana kuwa kuna mvua ya asidi inayonyesha katika baadhi ya 

sehemu za dunia na kuleta madhara makubwa. Labda hata mabahari yamekasirika kwa sababu 

hivi majuzi katika kile kilichoitwa ‘tsunami’ bahari lilihamia nchi kavu na kusomba maelfu ya 

binadamu na kuwameza wazima wazima. Vimbunga navyo vimetokea kwa wingi. Wataalamu 

wanasema kuwa viwango vya miyeyuko vitazidi kwa sababu ya joto na kiwango cha maji 

kitazidi pia. Binadamu atatorokea wapi? 

 Idadi ya binadamu imezidi hadi kiasi asichoweza kukishughulikia kwa sababu anaijaza 

kiholela kwa sababu anadai kuwa aliruhusiwa kuijaza. Hii ni imani potovu. Anasahau kuwa 

alipewa ubongo wa kuwaza na kuwazua kabla ya kufanya chochote. Dhiki, maradhi na ufukara  

zimehamia kwa binadamu na kumtia kiwewe. 

 Binadamu amefyeka misitu kwa kutaka makao, mashamba, mbao, makaa, ujenzi wa 

nyumba na barabara na mahitaji mengine mengi. Wanyama wamefurushwa na wengine 

kuangamia kwa sababu ya ukosefu wa chakula na wengine kushindwa kuhimili mabadiliko 

katika mazingira. Chemichemi za maji zimekauka nalo jangwa limeanza kutuzuru kwa kasi 

inayotisha. Kazi ya binadamu imekuwa ya kusukia kamba motoni. Itambidi aanze kujenga kwa 

matofali ya basafu! 

Maswali  

(a) Bila kupoteza maana asilia, fupisha aya ya kwanza na ya pili. (maneno 50-60).  

 (alama 5 – alama1 ya Mtiririko). 

Matayarisho 

 

Jibu 
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(b) Eleza mambo muhimu yaliyoshughulikiwa na mwandishi katika aya nne  za mwisho. 

 (maneno 90-100)     (alama 8- alama 1ya mtiririko) 

Matayarisho 

 

 

Jibu 

 

10.  UFUPISHO 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

Sehemu muhimu ya elimu tamaduni ilikuwa ile ya maisha ya ndoa. Vijana wake kwa waume, kwanza 

walifunzwa umuhimu wa kujiheshimu kimwili kabla ya kuolewa ama kuoa. Ilikuwa mwiko na aibu kwa 

msichana kupata mimba nyumbani, au kwa mvulana kumtunga mimba msichana kabla ya ndoa. Kwa 

hivyo shida ya watoto wa haramu haikuwepo katika jamii. Mafunzo kuhusu mpango wa uzazi yalikuwa 

muhimu. Ilikuwa ni aibu kwa mume na mkewe kuzaa watoto kabla ya miaka miwili au zaidi kupita. 

Wakati wa kunyonyesha mtoto, mume na mke walitarajiwa kutoonana kimwili, na hii ilisaidia katika 

kumlea mtoto.  

 

Vijana wanaume kwa wake waliaswa kuhusu kuchagua wachumba wao kwa kuelezwa ni ukoo au mbari 

gani ingefaa kuoa au kuolewa nao. Ndoa zote zilihitaji vibali vya wazazi wa mume na mke. Haya 

yalipunguza shida za talaka kwenye jamii. 

 

Vijana walifunzwa kuyaelewa mazingira yao, hasa kuhusu hali ya anga, ili wafahamu majira ya mvua 

na ukame. Walifunzwa kuchunguza na kufafanua hali za miti, ndege, nyota na wanyama wengine kujua 

ni majira gani ya hali ya hewa wanayotarajia ili kujiandaa nayo. Mafunzo ya hali ya hewa yaliwasaidia 

baadaye maishani katika shughuli zao za ukulima, ili waweze kutofautisha baina ya udongo wenye 

rutuba na ulio dhaifu, na pia waweze kujua mimea iliyoweza kumea katika aina mbalimbali za ardhi. 

Kutokana na mimea ya asilia mbalimbali, walijifunza ubora wa ardhi mbalimbali katika sehemu 

walizolima. 

 

Elimu tamaduni haikuacha kuwafunza vijana jinsi ya kuyakabili magonjwa kati ya jamii. Kwa hivyo 

vijana wengine walikulia kuwa waganga waliotegemewa na jamii yao. Matibabu ya mitishamba 
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yalihitaji mafunzo mahususi yahusuyo kuitambua miti ifaayo kwa matibabu na matumizi katika 

kuponya magonjwa mbalimbali. 

 

Elimu tamaduni ilitolewa na kufunzwa kwa dhati na watu waliofahamu mahitaji ya jamii yao vyema, 

kwa wakati ufaao kwa vijana wa umri mbalimbali. Mambo muhimu ni kuwa elimu tamaduni ilisadifu 

matakwa ya maisha ya jamii. Ilikuwa elimu ya maisha yake ya baadaye katika mazingira alimoishi. 

 

Maswali - . 

a) Eleza jinsi ukosefu wa elimu tamaduni ungeweza kuathiri jamii.  (maneno 30)  (alama 4) 

Matayarisho 

Jibu 

b) Eleza umuhimu wa elimu tamaduni katika jamii ya kale.  (maneno 80)   (alama 11) 

Matayarisho 

Jibu 

11. UFUPISHO     (ALAMA 15) 

  

Sisi vijana wa Kenya inatupasa tuwajibike kufanya kazi kwa bidii, na kwa dhati ya mioyo yetu tuweze 

kupata ufanisi, na uwezekano wa kuinua nchi yetu changa katika kiwango cha juu.Tukumbuke,”Ajizi 

ni nyumba ya njaa ”. Kwa hivyo basi haifai kulaza damu ikiwa matatizo nchini mwetu yametuzonga. 

Lazima tufanye kazi kwa busara, adabu njema na jitihada kwa moyo mmoja.Sharti tutilie maanani 

zaidi elimu ya vijana na watu wazima, kilimo, uchumi na amani katika nchi yetu.Tunahitaji taifa lenye 

watu walioelimika, kwani bila elimu itakuwa vigumu sana kuweza kutekeleza mipango mbali mbali 

ya maendeleo.Tupende tusipende  lazima tuzidishe mazao mashambani, kwani kila kukicha idadi ya 

watu inaongezeke. Ni sharti tuweze kujitosheleza katika vyakula. Zaidi ya hayo pia lazima 

tujishugulishe na biashara ambapo kwa sasa ni wakenya wachache sasa ambao wanatambua umuhimu 

wa biashara. Wengi ni wale wenye mawazo ya kwamba lazima kila mmoja aajiriwe maishani. 

Yatupasa tujitahidi kuleta uchumi katika mikono ya wananchi wa Kenya badala ya kuwaachia 

wengine ambao hawahusiki. 

 Mafunzo tunayopata majumbani, shuleni, na hata katika jamii, lazima yatuwezeshe kutambua 

mbinu ya kupitia. Tunahitaji elimu tambuzi ambayo itamfanya mwanakenya kujua wajibu wake katika 

jamii. Tumesinywa na elimu pumbao inayotupumbaza na kutufanya tusione mbele. Sisi vijana tukiwa 
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viongozi wa siku zijazo tuwe kielelezo chema kwa wengine. Watu lazima washirikiane na kufikiria 

kwamba wao ni wamoja,”Utengano ni uvundo”. Lugha ya taifa ndicho chombo cha pekee ambacho 

kinatuunganisha na kuweza kutuwasilishia mapendekezo, mawaidha na hisia zetu. Kukosa ndiko 

kibinadamu ,wakati tunapokosea, lazima tukubali tumekosa na kufanya masahihisho mara moja 

kwani, “Usipoziba ufa utajenga ukuta”.Tusikasirike kwa sababu tumesahihishwa makosa yetu na 

wenzetu. Lazima tujitoe mhanga na kupigania nchi yetu tukiwa wazalendo halisi. 

 Sisi tukiwa vijana sharti tujishugulishe na kuyaangalia matatizo ya nchi, pia kutafuta njia ya 

kutatua matatizo hayo siku zote tutekeleze nidhamu. Ni jambo la kusikitisha kwamba sisi vijana 

twashutumiwa mara kwa mara kwa kutokuwa na nidhamu shuleni na majumbani mwetu.Utamaduni 

wa asili unakariri sana kuwa na nidhamu shuleni na majumbani mwetu. Ili watu waweze kuishi 

maisha bora na kuwa na maendeleo, amani na upendo, lazima tuwe na bidii, ushirikiano mwema na 

kuchagua viongozi wenye mioyo ya maendeleo.Tukiwa viongozi ambao hawajishugulishi na 

maendeleo,basi tutabaki nyuma kama mkia siku zote. Bahati mbaya ni kwamba wananchi wengi siku 

hizi huchagua viongozi wao kwa kufuata ukoo ama kama kwa utajiri wake.Kwa hivyo, basi 

tuchagueni viongozi ambao watatuletea ufanisi badala ya viongozi wanaotokana na  nasaba kubwa au 

tajiri.        

 

(a) Eleza dhamira ya mwandishi kwa taarifa hii (maneno 20)                                                   (alama 2) 

NAKALACHAFU 

 

NAKALA SAFI 

 

(b)  Kwa mujibu wa aya ya kwanza, mwandishi awahimiza vijana kufanya nini ili kuleta maendeleo 

nchini? (maneno 70)                                                                                                              (alama 4) 

NAKALA CHAFU 

 

NAKALA SAFI 

(c) Kulingana na taarifa hii ni mambo gani hasa ambayo yamechangia maendeleo kuzorota nchini 

Kenya?  (maneno 40 - 50)                                                                               (alama 6)

       

NAKALA CHAFU 
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NAKALA SAFI 

12. MUHTASARI 

 Soma makala haya kisha ujibu maswali 

Ni dhamira ya mwanafunzi yeyote kupata matokeo mazuri katika mtihani wa kitaifa punde tu 

anapojiunga na shule iwe ni ya sekondari au msingi. 

Matokeo hayo hutokea baada ya miaka minane katika shule za msingi na miaka minne katika shule za  

sekondari.  Hata hivyo, punde tu matokeo yanapotangazwa, wengine hujipata wanyonge kwa kugundua 

kuwa wamefeli au wameambulia nunge kwa mtihani wao wa mwisho. 

 

Miongoni mwa mambo yanayosababisha hali kama hii ni mwelekeo mbaya wa wanafunzi katika baadhi 

ya masomo.  Tunajua kweli kuwa palipo na ushindani lazima kuwe na mshindi na mshindwa. Iwapo 

ungemwuliza mtahiniwa akueleze jinsi anavyohisi baada ya kushindwa kwenye mtihani wa kitaifa, 

hatakuwa na la ziada ila kukueleza kuwa hajaridhishwa na matokeo. 

Wengine wao hata huvuka mipaka na kuyataja matokeo yao mabaya kusababishwa na vizingiti fulani 

au kuwakashifu walimu kwa kudai kuwa kulikuwa na hali ya kuonewa darasani.  Unapochunguza zaidi, 

utakuta ya kuwa wanaodaiwa kuwa werevu ni walio stadi katika masomo ya sayansi yanayofikiriwa 

kuwa magumu. 

Wakati wanaofikiriwa kuwa werevu wanapofanya vyema katika mitihani yao, wale wanaokisiwa kuwa 

wajinga ambao wamefeli hujipata wakiomboleza kwa huzuni kwa muda mrefu. 

Swali la miaka mingi kuhusu elimu limekuwa ni kwa nini wanafunzi wote hawawezi wakafanya vyema 

na kufaulu katika mitihani ya kitaifa.  Utafiti uliofanywa umebainisha wazi kwamba kunazo sababu 

kadhaa zinazochangia matokeo mabaya. 

Mojawapo ya sababu hizo, na ambayo ni muhimu sana ni ukosefu wa nidhamu shuleni.  Mwanafunzi 

wa aina hii hajali anachoambiwa na walimu na aghalabu muda wake mwingi unapotelea katika adhabu. 

Wakati mwanafunzi anapokosa nidhamu iwe kwa wazazi au walimu wake, masomo yake huathirika.  

Matokeo yake katika mitihani hayatakuwa mazuri. Ni Lazima tabia ya mwanafunzi iambatane na 

matokeo yake.  Sababu nyingine ni mshituko unaowapata punde tu wanapoketi kwenye viti vyao 

kufanya mitihani ya kitaifa.  Mtahiniwa anapojikuta katika hali hii, kuna uwezekano asifaulu katika 

masomo yake. 

Kuna uwezekano wa wanafunzi aliyefeli katika mtihani wa darasa la nane kufanya vyema katika shule 

ya upili na kupita mtihani wake wa kidato cha nne.  Ilibainika pia kuwa wale waliofaulu katika mtihani 

wa darasa la nane hulegeza juhudi zao masomoni na huwa hawapati alama zinazoambatana na zile 

walizopata katika shule za msingi.   

Sababu nyingine ya kuwafanya wanafunzi kutofanya vyema katika mtihani ni kubaguliwa kwa 

wanafunzi hafifu na walimu na kukosa kushughulikiwa ipasavyo.  Baadhi ya walimu wanapogundua 

kuwa wanafunzi fulani hawafanyi vyema katika masomo fulani, hawatumii muda wao mwingi 

kuwasukuma ili kuyaboresha matokeo.  Badala yake  huwashughulikia wanaoelewa haraka darasani. 

Kuna wanafunzi wengine wanaochukua muda mrefu kuelewa, si ya kwamba ni wajinga, la, ni katika 

somo moja tu.  Ni wajibu wa mwalimu kuhakikisha mwanafunzi kama huyu anapata nafasi ya kuelewa 

anachofunzwa. 

 

Wanafunzi wengine hawafanyi vyema kwa sababu wazazi wao hawamudu kuwalipia karo kwa sababu 

ya umaskini, hawawezi hata kulipia masomo ya ziada kwa shule zinazosomesha wanafunzi wakati wa 

likizo. 



 

 

36 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

Kulingana na takwimu za elimu, muda wa kawaida hautoshi kukamilisha mtaala wa masomo ya mfumo 

wa 8-4-4, kwani ni mpana sana. Walimu wanaombwa kushughulikia mafunzo ya ziada. 

MASWALI 

a)  Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwanzo.  Maneno (55 – 60). Alama 7 

 Matayarisho 

Nakala safi 

b)   Fafanua sababu zinanzowafanya wanafunzi kutofua dafu katika masomo yao.  Maneno ( 50 – 55) 

           Alama 6)  

 Matayarisho 

Nakala safi 

          (utiririko alama 2) 

 

 

13.MUHTASARI (ALAMA 15) .  

 Soma taarifa hii ifuatayo kisha ujibu maswali 

Kufaulu kwa lugha ya Kiswahili kutumika katika nyanja za sayansi na teknologia kunategemea sana 

utekelezaji wa mpango wa kwanza wa kutumia Kiswahili kufundisha elimu ya juu.  Wanafunzi wakiwa 

weledi wa kutumia lugha ya Kiswahili katika kujifunza masomo ya sayansi, ufundi itawasaidia kujenga 

moyo wa udadisi, moyo  wa kujiamini na moyo wa kutafuta maarifa ya ziada, wao wenyewe kwa 

kusoma vitabu mbalimbali vikiwemo vitabu vilivyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili. 

-  

- Moyo huu wa udadisi ndio msingi wa mtu kuwa mbunifu na mvumbuzi wa vitu mbalimbali.  

Wanafunzi hujenga moyo wa udadisi na kujiamini ikiwa  lugha inayotumika kufundisha inaeleweka 

vizuri kwao.  Hali hii hujidhihirisha pale wanafunzi wanapouliza maswali ya kutaka kujua zaidi kuhusu 

mada wanazofundishwa darasani au mambo wanayosoma wenyewe katika vitabu  vya rejea.  Ari hii ya 

udadisi miongoni mwa wanafunzi huweza kuonekana kwa kupima aina ya maswali yanayoulizwa.  

Kimsingi, maswali yote yanayofikirisha na  yasiyohitaji jibu la wazi, la moja kwa moja, yanasaidia sana 

kukuza moyo wa udadisi na kujiamini. 

- Kiswahili kinapaswa  kuchukua dhima hii mpya ya kutumika katika nyanja za sayansi na 

teknolojia kwa sababu maendeleo ya jamii hupimwa kwa teknolojia ya kisasa iliyopo.  Zamani 

ulimwengu  ulionekana kuwa ni mkubwa lakini sasa hivi kwa kutumia teknolojia mpya ya mtandao wa 

mawasiliano, ulimwengu sasa unaonekana kuwa sawa na kijiji.  Ili tusiachwe nyuma na wenzetu 

kimaendeleo, hatuhitaji tu kuwa watumiaji bali pia kuwa wachangiaji wa teknolojia hii mpya ya kisasa. 

- Tunahitaji teknolojia hii kwa lugha ya Kiswahili ili watu wengi zaidi wasiojua kutumia lugha za 

kigeni (Kiingereza, Kifaransa n.k) waweze nao kujifunza teknolojia hii mpya kwa Kiswahili.  Mathalani, 
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kwa kuanzia tunahitaji teknolojia iliyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili  yaani jinsi ya kutengeneza: 

’Spellcheck’ ya Kiswahili kwa kutumia kompyuta, ’machine translation’ ya lugha ya Kiswahili na 

kutumia lugha nyingine muhimu duniani, mawasiliano ya mtandao kwa kutumia      barua–e  na jinsi 

ya kutengeneza programu mbalimbali za kompyuta kwa kutumia lugha ya Kiswahili.  Jamii itanufaika 

sana na teknolojia hii mpya ikiwa tu itakuwa imeandikwa kwa lugha ya Kiswahili. 

- 2. MASWALI 

-  a)  Andika anwani mwafaka kwa taarifa uliyosoma.  (Maneno 5 –6) (Alama 1) 

-  Matayarisho 

- JIbu 

b) Kwa nini Kiswahili kinafaa kuafiki mabadiliko katika nyanja za sayansi na teknolojia? 

    (Maneno 55 – 65)        (alama 8)  

    Matayarisho 

   Jibu 

c) Fupisha aya ya kwanza na ya pili. 

(Maneno 50 – 60)        (Alama 6)  

Jibu 

14.SWALI LA PILI UFUPISHO 

Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali yanayofuata  

 Uwezo wa kuyakumbuka mambo ni hazina kuu kwa mtu yeyote yule aliye hai. Uwezo huu wa 

kukumbuka ni mojawapo ya shughuli changamano za ubongo. Ubongo wa mwanadamu hutekeleza 

shughuli hii kwa namna tatu. Kwanza, ubongo hunasa jambo kisha hulihifadhi. Baadaye huanzisha 

mfuno wa kutoa kilichohifadhiwa. Ubongo ukiathirika kwa namna yoyote katika mojawapo ya njia 

hizi, basi uwezo wa kuyakumbuka mambo huvurugika.  

 Ingawa inaaminika kuwa uwezo wa kukumbuka hurithishwa kutoka kizazi kimoja hadi 

kingine, wataalamu wa maswala ya kiakili wanabaini kuwa uwezo huu unaweza kuimarishwa. 

Uimarishaji huu huhitaji mikakati madhubuti. 

 Njia mojawapo ya kustawisha uwezo wa kukumbuka ni kupitia kwa lishe. Vyakula 

vilivyosheheni vitamini B vyenye amino asidi husaidia kuimarisha uwezo wa kukumbuka. Vyakula 
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kama hivi ni mboga, nyama (hasa maini) bidhaa za soya, matunda, maziwa, bidhaa za ngano, samaki 

pamoja na mayai. Vyakula vingine muhimu katika ustawishaji huu ni vile vyenye madini ya chuma. 

Madini haya huwezesha usambazaji wa hewa katika ubongo kwa wepesi. Vyakula ambavyo vina 

madini haya ni mboga za kijani , dengu, mawele, soya, matunda kama maembe, ufuta (simsim) 

pamoja nyama, hasa maini na mayai. 

 Ubongo wa mwanadamu aliye hai hufanya kazi kila wakati, awe macho au amelala. Utendaji 

kazi wake huendeshwa na glukosi mwilini kwa hivyo vyakula vyenye sukari hii ni muhimu kuliwa. 

Hata hivyo, lazima mtu awe mwangalifu na kuhakikisha kuwa mwili una kiwango cha sukari 

kisichohatarisha maisha.  Haya yanawezekana kwa kula vyakula vyenye nyuzinyuzi kama vile mboga 

na matunda. 

Njia ya pili ni kupiga marufuku vileo kama pombe na nikotini. Vileo hivi huathiri utaratibu wa 

kunasa, kuhifadhi na kutoa yaliyo ubongoni.  

 Iwapo mtu ana tatizo la kuyakumbuka majina ya watu, ni muhimu kufanya mazoezi ya 

kusikiliza kisha kurudia majina hayo wakati wa mazungumzo. Ni bora kulihusisha jina na sura ya mtu. 

Kwa njia hii ubongo utanasa na kuhusisha jina na kile kinacholengwa.  

 Woga na kuvurugika kiakili ni mambo mengine tunayopaswa kuepuka kila wakati. Ni kawaida 

mtu kupata woga wakati anapokabili jambo asilokuwa na uhakika na matokeo yake kama mtihani au 

mahojiano. Lakini anapaswa kuwa makini. Woga huo usikiuke mpaka na kuvuruga kiakili. Vurugu 

hizi huathiri kilichohifadhiwa ubongoni na namna ya kukitoa. 

Hali kadhalika mwili wenye siha nzuri huhakikisha kuwa ubongo ni timamu. Wataalamu 

wengi wa siha wanakubali kuwa kuwa mazoezi ya kuyoosha viungo hustawisha ubongo na hivyo 

kuhakikisha kuweko kwa uwezo wa kukumbuka mambo. Ni muhimu kuwa na ratiba ya kunyoosha 

viungo kila wakati. Fauka ya haya mazoezi ya kiakili kama vile kusoma makala yanayovutia, kujaza 

mraba na michezo mingine kama mafumbo, vitanza ndimi, ni muhimu katika kustawisha uwezo wa 

kukumbuka.  

Jamii ya watu wenye uwezo wa kuyakumbuka mambo ni jamii iliyopiga hatua kimendeleo. Ni 

jukumu la kila mmoja wetu kuimarisha uwezo wa kukumbuka kila wakati.  

                       (Ijaribu na uikarabati Isaac Ipara/ Francis waititu Uk 180 – 181) 
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Maswali 

Kwa maneno 60 – 65, fupisha mchango wa chakula katika uimarishaji wa uwezo wa kukumbuka. 

Matayarisho 

Jibu 

Fupisha aya tatu za mwisho za mwisho kwa maneno 80-90 

 

Matayarisho  

 

 

Jibu  

 

15.MUHTASARI: 

 

Mzee Kondoo:  Wenyeji wa kijiji cha maendeleo; mabibi na mabwana pokeeni salamu zangu na 

shukrani kwa kuhudhuria mkutano huu. mimi pamoja na wazee wenzangu tuliamua kwa kauli moja 

kuwaita nyote hapa ili kujadili maendeleo ya kijiji chetu. Jambo linalotukera sisi wazee ni kwamba hali 

ya kijiji chetu inazidi  kuzoroteka. Kijiji chetu kiliitwa maendeleo sisi wazazi wake tulipokuwa na rai 

ya kuleta maendeleo. Wake kwa waume tulijifunga vibwebwe na kwa kweli juhudi zetu zilitoa matunda 

mema. Sasa nguvu  zimeanza kutuishia; leo tupo, kesho tutakuwa hatupo. Ninyi ndio mtakaoshika 

usukani. Kama tunavyoona, mambo yakiendelea namna hii, watoto wenu wataishi maisha ya dhiki. 

Tungependa ninyi wenyewe mtueleze kwa nini kijiji maarufu cha maendeleo kinarudi nyuma badala ya 

kuendelea mbele. Kila anayetaka kutoa hoja zake atapewa fursa ya kufanya hivyo. Lakini kwanza mzee 

mwenzangu ana machache ya kusema. 

 

Rojo:  Asante sana mzee Kondoo. Kwa upande wangu naona kwamba tumekuwa pweza kujipalia 

makaa na kwa mintaarafu hii, maendeleo ya kijiji chetu yakaanza kuzoroteka. Kwa ufupi, tunazaa 

watoto tusioweza kuwalea. Ni hivi majuzi tu tulipomkuta mtoto mmoja amezirai … 

 

Jara:  Wee! Kaa chini. Usituletee aibu hapa. Sisi ni watu wa kuheshimiwa. Ufahamu kwamba 

hukupewa fursa ili uanze kuchambua nyumba za wengine. Mungu mwenyewe alitoa amri kwamba watu 

wazae mpaka waijaze dunia. 

 

Jilo: Mimi namwunga mkono Jara. Anayosema Rojo hayafai kuruhusiwa kuzungumzwa tena. 

 

Mzee Kondoo:  Hatukuwaita hapa mje mgombane. Rojo hajataja jina la mtu wala hajamaliza kutoa hoja 

zake. Endelea bwana Rojo. 
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Rojo:  Nashukuru Mzee Kondoo. Ndugu, mimi nitatoa ule ukweli. Humu kijijini mwetu mna watoto 

ambao  hawaendi shule. Kazi yao ni kuzurura kila mahali na kuokotaokota mali za watu. Hata huingia 

mashambani mwa watu wakaiba matunda, mihogo, mahindi na mazao mengine wakapeleka mijini 

kuuza. Mimi kitendo kama hiki nakilaani kwani ndicho kinachorudisha maendeleo ya kijiji chetu 

nyuma. 

 

Uledi:  Hayo usemayo ni kweli. Juzi walikuja usiku mwenyewe siko wakavunja mlango wakafagia 

nyumba yangu fyu! Vitendo vya vijana hawa vinadhihirisha ukosefu wa malezi bora. Mabwana na 

mabibi, mimi sipingi uzazi lakini yule azaaye atambue jukumu lake la kuwalea vizuri watoto hao hata 

kama ni ishirini: awalishe, awavishe, awatibu wawapo  wagonjwa, awafunze tabia njema na kupelekwa 

shuleni ili wakuapo waweze kujimudu na kushirikiana nasi katika kuendeleza kijiji chetu. 

 

Heri:  Mabibi na mabwana mtaniwia radhi kwa vile ambavyo sina mke wala watoto. Hata hivyo 

sitasita kutoa maoni yangu. Wasemayo wenzetu ni ya kuungwa mkono. Watoto wakosao malezi bora 

ndio hatari katika kijiji chetu. Wakazi wa kijiji hiki wamekuwa waoga hata hawawezi kujenga maduka 

wakaendesha biashara zao humu. 

 

Rojo:  Mbali na uhalifu wa vijana wetu sisi watu wazima pia twafaa kulaumiwa. Kwanza 

tumeshindwa kutimiza wajibu wetu kwa ajili ya ulevi. Tumeshiriki ulevi hata kwamba hatudiriki 

makazini wala mwetu majumbani. Vipi tutadumisha nidhamu katika jamii zetu? Pia tusisahau kwamba 

ili kuwa na jamii ya kuimudu siku hizi hali ya maisha imepanda juu na tusipokuwa na busara 

yatatushinda. 

 

Uledi:  Zaidi ya hayo inatupasa tuzingatie miradi mbalimbali itakayotuletea maendeleo … 

 

 

 

 

 

Maswali: 

 

1. Kwa nini wazee walikereka kuona kijiji chao kikizoroteka? (maneno 15)(alama 3) 

 NAKALA CHAFU 

 NAKALA SAFI 

 

2. Wanakijiji cha maendeleo wamekuwa pweza kujipalia makaa kwa vipi? (maneno 50) 

             (alama 8) 

 NAKALA CHAFU 

 NAKALA SAFI 

 

3. Uledi ana wazo gani kuhusu mpango wa uzazi? (maneno 15).  (alama 2) 

 NAKALA CHAFU 

 NAKALA SAFI 

 

4. Eleza mambo yanayozorotesha kijiji cha maendeleo? (maneno 50). (alama 7) 

 NAKALA CHAFU 

 NAKALA SAFI 
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16. MUKHTASARI 

 Soma taarifa ufuatayo kisha ujibu maswali yafuatayo 

Ponografia ni tendo, maandishi, picha au mchoro unaoonyesha au kueleza uchi wa  mtu au vitendo vya 

ngono kwa ajili ya kuchochea ashiki ya kuifanya.  Mambo haya machafu huwasilishwa ana kwa ana 

kupitia sinema, video, magazeti, vitabu, muziki, televisheni, wavuti, DVD, n.k. 

 

Ponografia imekuwepo tangu jadi, hasa katika nchi za magharibi.  Lakini sasa limekuwa tatizo sugu.  

Hii ni kwa sababu imeenea ulimwenguni kote mithili ya moto katika mbuga wakati wa kiangazi.  Uenezi 

umechangiwa na mambo kadha wa kadha.  Mchango mkubwa zaidi umetokana na kuimarika kwa 

vyombo vya teknolojia ya habari na mawasiliano.  Matumizi ya tarakilishi, mdahilishi na viungambali 

vya picha yamesambaza ponografia ilivyoanza.  Hata hivyo, hubuniwa au kutengenezwa na makundi 

mbali mbali ya watu.  Miongoni mwa hawa ni watu wasiojali maadili.  Pili, kuna wale wenye matatizo 

ya kisaikolojia na kijamii.  Wao hutengeneza na kueneza uchafu huu kwa lengo la ama kuvuruga maadili 

katika jamii au kuchukiza wanajamii waadilifu.  Kundi lingine ni lile la wanaoichukulia ponografia 

kama nyenzo ya kutosheleza ashiki zao.  Hivi sasa, kundi kubwa ni lile la wanotumia matusi haya kama 

njia ya kuchuma.  Kwa mfano, wanamziki ambao hutumia ponografia kuvutia wateja na hivyo kuzidisha 

mauzo yao. 

 

Kushamiri kwa wimbi na uonyeshaji ponografia kuna athari kubwa kwa jamii na hasa watoto.  Ingawa 

watu wengine hudai picha hizi haziwaathiri, upo ushahidi kuonyesha kuwa wanaotazama picha za ngono 

hupata matatizo.  Lazima ieleweke kuwa kinachoonekana na jicho au kusikika kwa sikio huathiri fikira 

au hisia.  Picha za matusi zinachangia kwa kiasi kikubwa kuharibu akili. Badala ya kuzingatia mambo 

muhimu kama masomo watu huanza kutafakari mambo machafu. 

 

Vijana wengi ni kama bendera.  Hivyo basi huanza kuiga wanayoyaona na kusikia.  Hili ni tatizo 

linalowafanya kuacha mkondo wa maadili.  Kutokana na uchafu huu, watu wengi hushawishiwa  

kuingilia shughuli za ngono mapema kabla hawajakomaa kimwili, kiakili na kihisia.  Matokeo yake ni 

mengi.  Haya ni pamoja na ukahaba, utendaji mbaya shuleni, mahudhurio mabaya darasani na mimba 

zisizotarajiwa.  Vijana wengi huacha shule kabisa.  Wengine nao huambukizwa magonjwa ya zinaa 

ambayo huwaletea mauti. 

 

Inasemekana kuwa akili za binadamu hunata zaidi mambo yanayowasilishwa kwa picha.  Si ajabu vijana 

huyadumisha matusi haya katika kumbukumbu zao na kuyasanya sehemu ya maisha yao.  Wengi huanza 

kuandama tabia mbovu kama ushoga, ubasha na usagaji.  Kuna wale ambao huanza kujichua.  Kujichua 

ni hali ya mwanamke au mwanaume kumaliza haja za kimaumbile bila kufanya mapenzi na mtu 

mwingine.  Ponografia imechangia pakubwa kuenea kwa haya. 

Jambo hili limegeuza mielekeo ya vijana.  Wanaiga mitindo mibaya ya mavazi yanayoanika uchi wao.  

Halikadhalika, huiga lugha, ishara na miondoko inayohusiana na ngono.  Yote haya yanapingana na 

desturi za Mwafrika.  Si ajabu visa vya ubakaji vinaongezeka kila kukuchapo. 

 

Utazamaji wa picha chafu aghalabu huandamana na maovu mengine kama unywaji wa pombe, matumizi 

ya dawa za kulevya, uvutaji sigara na utumiaji wa dawa za kuchochea uchu wa ngono.  Mambo haya 

huwapa vijana tabia za unyama. 

 

Jambo hatari ni kuwa kuendelea kutazama picha hizi huzifanya nishai na hisia za watu kuwa butu, yaani 

huondoa makali.  Hata katika utu uzima, mtu atapoteza mhemko wa kawaida na kugeuzwa kuwa 
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mtegemezi wa ponografia.  Tatizo hili linaenea kwa vishindo mijini na vijijini.  Ipo haja ya dharura 

kuikinga jamii kutokana na maenezi haya yasio na kizuizi. 

 

Jambo la kwanza ni kuongeza ufahamu wa umma wote kuhusu uovu wa picha hizi.  Kwa namna hii 

itawezekana kupunguza mahitaji na uuzaji wa pnografia.  Aidha ni vizuri watu wazima wawajibike ile 

wawalinde hasa vijana kutokana na athari hizi.  Inapasa wenye midahilishi, video na sinema 

wasiwaruhusu vijana kutazama uchafu huu. 

 

Tatizo la kuenea kwa ponografia limeendelea kuwepo kwa sababu ya udhaifu wa sheria.  Kilichoko basi 

ni kuweka sheria za kuzuia utengenezaji na usambazaji wa upujufu huu.  Kuambatana na haya, hatua 

kali zichukuliwe kwa wanaovunja sheria hizi.  Hali kadhalika, ushirikiano wa karibu baina ya wadau 

uimarishwe katika ulimwengu mzima.  Serikali na wanaohusika wakabiliwe ipasavyo.  Jamii ingependa 

kuona michakato ya kuharamisha utengenezaji, usambazaji na utangazaji wa ponografia ikiwekwa. 

 

Wazazi nao wasijipweteke tu bali nao wasaidie.  Ni muhimu washikilie kwa shati juhudi zao za 

kuwaelekeza na kuwashauri watoto kuzingatia uongofu na kukwepa picha hizi najisi.  Watoto lazima 

waeleweshwe kuwa haifai kutazama picha au michoro michafu.  Itikadi na imani za kidini na utamaduni 

wa Kiafrika unakataza vikali mtu kuona uchi wa mtu mwingine.  Matokeo ya kuasi makatazo haya yana 

madhara makubwa kwa watu na jamii. 

(a) Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa kifungu, fanya muhtasari wa aya ya pili  

naya tatu.  (maneno 20 – 25)      (alama 6, 1 ya utiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

b)  Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya ya nne hadi ya tisa. (Maneno 55-60) 

         (aama 9, 1 ya utiririrko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

17.UFUPISHO 

Soma makala yafuatayo kisha uiibu maswali yanavofuata. 
 

UGONJWA wa utando wa ubongo ambao kwa kiingereza unafahamika kama meningitis huzua 

hofu miongoni mwa watu wengi. Ugonjwa huo pia hujulikana kama homa ya uti wa mgongo. 

Hofu kama hizo zinaeleweka kwa sababu utando wa ubongo ni ugonjwa unaoathiri ngozi 

inayofunika ubongo na uti wa mgongo na kwa hivyo ni rahisi mno kusababisha kifo ikiwa mgonjwa 

hatahudumiwa haraka iwezekanavyo. 

Utando wa ubongo ni ugonjwa unaosababishwa na virusi na bakteria, Kwa mujibu wa 

wataalamu wa afya, utando wa ubongo unaosababishwa na virusi sio hatari sana kwa uhai wa mtu 

ikilinganishwa na bakteria. Japo watu wengi wanaougua utando wa ubongo hutibiwa na kupona, 

baadhi yao huachwa wakiwa bubu au vipofu na wengine kufariki. 

Shida kubwa ya ugonjwa huu ni kwamba unatokea bila kutarajiwa. Kwa mfano mtoto au mtu 

wa umri mkubwa anaweza kuwa mzima kwa muda wa dakika kadha ila baadaye kuwa mgonjwa 

mahututi baada ya kukumbwa na ugonjwa huo. Shida nyingine ya ugonjwa huu ni kwamba huwa 

vigumu kutenganisha dalili za ugonjwa huu na dalili za magonjwa mengine ya kawaida kama vile 
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maumivu ya kichwa. Kwa hivyo kuna baadhi ya watu wanaomeza dawa za kupunguza maumivu ya 

kichwa bila kujua wanaugua utando wa ubongo. 

Dalili za watoto wanaougua utando wa ubongo ni homa, kutapika, mtoto kukataa kula na kulia 

kwa uchungu. Mtoto anayeugua ugonjwa huu kadhalika huwa anaonyesha dalili za kufura kichwa, 

kupumua kwa haraka na kutupatupa miguu huku mwili wake ukiwa umejikunyata. Watu walio na 

umri mkubwa nao huonyesha dalili za maumivu makali ya kichwa, kuwa na shingo nzito (stiff neck) 

na mgonjwa kuepukana na mwangaza. Kadhalika mgonjwa hushikwa na homa na pia kutapika kando 

na kukosa ufahamu. 

Utafiti umeonyesha kwamba watu walio na umri mkubwa kadhalika huonyesha dalili za kuwa 

na mikono au miguu baridi, maumivu ya misuli na tumbo hasa kutokana na damu kuwa na sumu. Ni 

muhimu kufahamu kwamba sio kila mtu anahisi dalili hizi, ikiwa yeyote atashuhudia baadhi ya dalili 

hizi itakuwa bora kufika hospitalini haraka kupata usaidizi wa daktari kabla ya ugonjwa huo kuzidi 

sana.  

Yeyote anayeshuku kwamba anaugua utando wa ubongo anapaswa kupelekwa hospitalini mara 

moja. Hii ni kwa sababu ni rahisi mno kwa madaktari kutibu mgonjwa anayepelekwa hospitalini 

punde tu anapoonyesha dalili ikilinganishwa na yule anayepelekwa huko kama amechelewa. 

 

Maswali 
Bila kubadilisha maana fupisha aya nne za mwanzo      (Maneno 70-80)  

                                                                                                                ( alama 7, 1 ya utiririko) 

Matayarisho 

 

                                 

Nakala safi 

 

b) Ukizingatia aya tatu za mwisho, eleza dalili za ugonjwa wa utando wa ubongo na huduma kwa 

mhasiriwa       (Maneno 55-65)                    (alama 6, 1 ya utiririko) 

 

Matayarisho 

 

 

Nakala safi 

 

18.UFUPISHO   

Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonjwa ya ajabu. Magonjwa hayo 

yamehahangaisha watu na kuzishughulisha bongo za wanasayansi na madaktari katika kutafuta tiba. 

Magonjwa kama vile tauni, kifua kikuu, homa ya matumbo na ndui ni baadhi ya yale yaliyotisha saria nyakati 

fulani za historia ya binadamu. Magonjwa haya yaliwauwa maelfu ya watu nakutibua mifumo na taratibu za 

maisha ya watu.   
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Hata hivyo magonjwa hayo yaliweza kuchunguzwa na kutafutiwa tiba kabla ya kumaliza kabisa kizazi 

cha binadamu. Lakini hii baada ya kuwasukuma maelfu ya watu kaburini. Ulimwengu wa sasa unashuhudia 

janga jingine la maradhi sugu ya Ukimwi. Neno "UKIMWI" lilitolewa kutokana na athari za ugonjwa huo 

mwilini. Neno' "UKIMWI humanisha Ukosefa wa Kinga mwilini, ambapo herufi za kwanza za maneno matatu 

ziliunganshwa pamoja na kuunda neno hilo. Ugonjwa huu ambao tayari umewaua mamilioni ya watu kote 

ulimwenguni unazidi kuenea kwa kasi, mfano wa moto katika kichaka. Kutokana na kasi yake ya kuua watu, 

ugonj wa wa UKIMWI umepewa majina kama vile 'umeme’ 'napia 'ugonjwa wa vijana'. Watu wengi 

wanaoambukizwa virusi vya UKIMWI ni wale walio na miaka kati ya 15 hadi 49. Kundi hili kwa kweli ndilo, 

linalohesbiwa kuwa na nguvu za kutunza jamii kwa njia nyingi. Iwapo wengi katika kundi hili watakumbwa na 

maradhi haya, watasalia wakongwe na watoto wasioweza kujimudu.   

Nchini Kenya, UKIMWI uligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka wa   

1984. Kufika mwezi wa Juni 1996, inakisiwa kuwa ugonjwa huu ulikuwa umewaua watu wapatao 65,647 nchini. 

Hivi sasa, inasemekana kuwa takriban watu zaidi ya 500 hufa kila siku nchini Kenya kutokana na janga hili. Aidha, 

imethibitishwa kwamba takriban watu milioni mbili u nusu tayari watapoteza maisha yao kutokana na 

kuambukiza virusi vya ugonj wa huu humu nchini. Maradhi haya sasa yamekuwa janga la kitaifa.   

Kutokana na kuongezeka kwa visa vya UKIMWI, hospitali na zahanati nyingi kote nchini zinashindwa 

kukidhi mahitaji ya wagonjwa. Kwa hivyo makundi ya kujitoleanamashirika mbalimbali yameundwa ili 

kuwahudumia wagonjwa wa UKIMWI. Baadhi ya makundi hayo hutoa tiba ya kisaikolojia pamoja na kuwapa 

ushauri wa hima yakuishi,badala ya kukata tamaa. Wagonjwa wengi pia huishia kutibiwa nyumbani kwao.   

Lakini jambo la kuzingatia ni hili, tujifunze kutokana na historia. Tuwe na matumaini kwamba siku 

moja tiba ya ugonj wa huu itapatikana. Hii ni kwa sababu tumethibitishiwa haya kutoka katika historia yetu 

wenyewe. Ikiwa magonjwa yaliyosababisha vifo vya wengi kutokana na ukosefu wa tiba yalitokomezwa kupitia 

juhudi za kimatibabu, sembuse huu ugonjwa tulio nao sasa? Huku tukijikinga kutokana na maradhi haya tusife 

moyo bali tuwe na matumaini kwani subira huvuta heri.   

   

(a) Kwa kutumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya nne  

za mwanzo (maneno 90-100 )                              (alama3kwamtiririko) (alama 12)   

   

(b) Eleza mambo yanayoleta matumaini kwa wagonjwa wa UKIMWI kulingana na aya tatu za 

mwisho (Maneno40-50)  (alama 1 kwa mtiririko) {alama 4)   

Nakalachafu   

Jibu   
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MATUMIZI YA LUGHA 
1.  (a) Andika vinyume vya vitensi vilivyopigwa mistari      

(i) Alikashifiwa kwa kazi aliyofanya 

 (ii) Kuimba kulifurahisha hadhira 

 (b) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya matawi      

(i) Abiria waliojeruhiwa sana walipelekwa hospitali haraka 

(c)Eleza maana mbilimbili za sentensi zifuatazo ;        

(i) Bibi yake amefika 

                              (ii) Alimpigia mpira 

(d) Kwa kutoa mifano, onyesha namna mbili vile kiambishi –j- hutumiwa     

(e) irabu a, i, na u hutamkwa wapi kwenye ulimi? 

 (f) Kamilisha na kueleza maana ya methali hii       

(i) Mfinyanzi -....................................... 

 (g) Andika usemi huu kwa usemi wa taarifa        
    “Kefule! Mtoto huyu ni kaidi kama kirongwe. Hamheshimu babake!” alisema mzee Kamau. 

 (h) Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika sentenzi ifuatayo     

(i) Darasa lililojengwa limefunguliwa rasmi 

        (ii) Ainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo;      

           (j) Kanusha sentensi ifuatayo kwa udogo        

(i)Mbuzi wake ana manyoya mengi na harufu kali 

 (k) Onyesha maana mbili ya neno taka        (ala. 

2) 

 (l) Andika kwa umoja         (ala. 

2) 

(i) Tumewaondoleeni matatizo yenu, yafaa mtushukuru 

 (m) Eleza maana ya misemo:-         (ala. 

2) 

(i) Fuga mtu – 

(ii) Kuwa na faragha - 

(n) Panga nomino hizi katika ngeli mwafaka        (ala 

2) 

(i) Kipofu- . 

(ii) Uyoga- . 

(o) Bainisha viwakilishi katika sentenzi kisha useme ni vya aina gain.  

 (alama                     

              i) Mimi nitaondoka kesho 

 (ii) Huyo alichaguliwa na wengi 

2.   (a) Tumia kiulizi kifaacho kukamilisha maswali yafuatayo:     

  

      (i) Waashi wale wanaishi kwa  

      (ii) Mtoto alitaka majina… 

      (iii) Wanitania hivyo 

(b) Tambua mzizi katika neno:         

  

          Tuliwalimia :   
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(c) Andika sentensi tatu ambazo zaweza kuwa sahihisho la sentensi hii   

  

         Pale ndiko alimoingia 

  (d) (i) Nini maana ya yambwa (shamirisho)        

  

                 (ii) Taja aina ya yambua iliyoipigiwa mstari katika sentensi ifuatayo:   

  

               Mama amempikia baba wali kwa sufuria 

(e) Neno “mlango” lina maana ya “uwazi wa kuingilia nyumba.” Tunga sentensi mbili      

   kubainisha matumizi mawili ya neno hili        

  

  (f) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya “ndivyo”    

  (g) Chai hiyo iliwavutia watahi (Anza : Watahi…………..)    (al. 2) 

  (h) Tumia neno “haraka” katika sentensi kama:     (al. 2) 

       (i) Nomino        (ii) Kielezi 

  (i) Andika maana mbili za sentensi: 

    (i) Nenda ukamwone mwenyewe, usiogope. 

 (j) Onyesha maana za ‘ni’ zilizopigiwa mstari      

  

       Nihamrishe “Tokeni darasani” 

(k) Atakapokuja atamletea mlinzi uta na upote       

  

(l) Maneno hayo yako katika ngeli gani?       

  

      (i) Ridhaa         (ii) Nanasi      

(m)Andika mifano ya sauti zenye sifa zifuatazo:       

  

       (i) Kipasuo cha kaakaa laini     (ii) Nazali ya ufizi 

(n) Tumia neno “ngali” kutunga sentensi kuonyesha      

  

       (i) Kitenzi kisaidizi     (ii) Kitenzi kishirikishi 

(o) Tumia kirejeshi kuonyesha mazoea katika sentensi ifuatayo:    

  

       (i) Mtoto anayelia ni huyu       (ii) Neno maana ya kiwakilishi?   

  

 (q) Tambulisha viwakilishi katika sentensi zifuatazo na ueleze ni vya aina gani?  

  

1.Nani alikukasirisha?...        2. Huyu huwashinda wote 

(r) Tunga sentensi moja itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha namna mfanano   

 

3.   (a) Tunga sentensi sahihi ukitumia vitenzi         

            (i) Kishirikishi kipungufu 

           (ii) Kikuu 

  (b) Akifisha 

           je, unaipenda hali ilivyo mwenzake alitaka kujua      

(c) Eleza matumizi ya ‘ka’ na ‘hu’ katika sentensi  zifuatazo.      

          (i) Nilienda kanisani nikamkuta, nikamwamkua, nikamwomba msamaha.    
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                (ii) Baba hufika nyumbani usiku wa manane       

  (d) Yakinisha sentensi ifuatayo :         

                  Mama hakutuchapa, hakutupa chakula wala maji 
  (e) Tofautisha kati ya sauti ghuna na sauti si ghuna huku ukitolea mifano miwili kwa kila aina  

  (f) Tunga sentensi mbili kutofautisha matumizi ya vitate hivi: Dua na tua     

  (g) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo wingi       

                  Njia nyembamba ni hatari kwa usafiri wa gari 

  (h) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia matawi      

                   Mzee ambaye hukuza pamba amefaidika sana 

(i) Ainisha mofimu zinazojitokeza katika kitenzi hiki      

             Waliochekeshwa 

 (j) Andika sentensi zifuatazo kulingana na kauli ulizopewa katika mabano   

                  (i) Ugonjwa wa saratani hufanya watu wafe polepole. (kauli ya kutendesha) 

                 (ii) Mkulima alisuka kamba ndefu. (Kauli ya kutendata) 

  (k) Tunga sentensi moja inayojumulisha sehemu hizi, Ala, kipozi, kitondo na chagizo 

(l) Neno kijana linaweza kutumiwa kama kivumishi au nomino, tunga sentensi kudhihirisha*U 

               (i) Kivumishi      

        (ii) Nomino            

  (m) Sahihisha sentensi zifuatazo          

           (i) Mtoto ambaye aliyekuwa anacheza ameanguka.       

         (ii) Vitabu hizi ambazo zimesahihishwa ni za wanafunzi.      

   (n) Tunga sentensi mbili ukitumia vielezi vya namna mfanano na viigizi.    

    (o) Bainisha maneno yafuatayo yapo katika ngeli gani kisha tunga sentensi mwafaka:   

               (i) Manukato  (ii) Uwati       

  

(p) Eleza maana ya methali ifuatayo: 

    “Avunjaye nazi ni lazima aafaidi tui.        

 

4. A) Eleza maana mbili za: 

  Mwanaida alikwenda sokoni peke yake.       

 B) Akifisha sentensi hizi. 

  i) Hodi hapana wenyewe nini Juma alimwaka nitarudi kesho.    

 C) Andika maana ya methali ifuatayo. 

  Achanikaye kwenye mpini hafi na njaa.       

D) Tumia “O” rejeshi katika sentensi hii. 

Mwanafunzi ambaye hudurusu ndiye hupita mtihani.     

E)   Andika sentensi ifuatayo kwa kunyambua maneno yaliyo kwenye mabano kwa usahihi. 

Dhambi za mwanadamu zilim____________ (fa) Bwana Yesu.    

 F) Eleza maana ya misemo ifuatayo. 

  i) Teka bakunja.          

 G) Taja maana ya maneno yaliyopigwa mistari. 
  Tulipogawa mkate kila mtu alipata sehemu moja kwa nane  tu kwani tulikuwa wanane  

H)    Andika upya sentensi zifuatazo kulingana na maelezo. 

i) Sikusoma kwa bidii ndiposa sikufaulu katika mtihani ule.       

      (Anza: Ningalisoma …………………………………………)    

                      ii) Anakuja (andika katika wakati ujao hali timilifu)      

 I) Eleza maana ya neno chungu kama lilivyotumiwa katika sentensi zifuatazo. 
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  i) Chungu yule ni mkubwa.         

  ii) Chungu kile ni kikubwa. 

J) Tunga sentensi kwa kutumia maneno yafuatayo kama vivumishi. 

i) Sote.  i)  Zote.        

  

 K) Andika nomino mbili kutokana na kitenzi safari.      

L)      Tumia viunganishi mwafaka kuunganisha sentensi hizi ziwe sentensi moja. 
Alikimbia kwa nguvu zake zote. Alishindwa, kulikuwa na mtu mwenye mbio kumliko.      

L) Eleza maana ya matumizi ya “ka” katika sentensi ifuatayo. 

Aliingia ndani, akaoga, akala kisha akalala.       

 N) Taja sauti mbili za ving’ong’o 

O) Andika kinyume cha sentensi ifuatayo. 

Juma ameinjika chungu mekoni.         

 P) Andika sentensi ifuatayo katika wingi wa udogo. 

  Mtu/ mchoyo hamfai mwingine kwa vyovyote vile.      

 Q) Kanusha sentensi hii;- 

  Ukionana naye mwambie aje anione.        

 R) Eleza na udhibitishe kwa mfano, matumizi mawili ya tu.    

 S) Changanua sentensi ifuaatayo kwa kielelezo visandu.     

                        Mwanafunzi aliyeleta kitabu chake amepongezwa 

 T) Bainisha aina za shamirisho katika sentensi ifuatayo 

  Soroveya atapima wanunuzi viwanja.       

 U) Nomino zifuatazo ni za ngeli gani?       

   i) Insi …  ii) Soksi  

5  MATUMIZI YA LUGHA  

 a) Kamilisha kwa mnyambuliko sahihi.    (alama 1) 

  kitoto kichanga  kilipo………….. kilichangamka sana (oga). 

 b) Majina mengi katika ngeli ya U-ZI huchukua kiambishi U katika umoja lakini  

viambishi tofauti katika wingi. 

Andika majina matano ukionyesha viambishi hivyo tofauti katika umoja na wingi. 

         (alama 2 ½ ) 

 c) Tofautisha maana ya sentensi zifuatazo:     (alama 2) 

  Chakula chote kitaharibika. 

  Chakula chochote kitaharibika. 

 

 d) Zifuatazo ni amri gani za konsonanti na hutamkiwa mahali gani? (alama 2) (i)

 /h/ 

 (ii) /r/ 

 e) Sahihisha sentensi:       (alama 2) 

  Mama mwenye alikufa amezikwa katika kaburini. 
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 f) Ainisha sentensi ifutayo kwa mfumo wa mstari   (alama 3 ½ ) 

 Ng’ombe waliovamia shamba letu wamesababisha uharibifu mkubwa. 

 

 g) Sentensi hizi ni za aina gani?      alama 2) (i)

 Mkulima aliyekata rufani atasaidiwa kesho. 

 (ii) Walimu na wazazi wanatengeneza bweni. 

 h) Andika sentensi zifuatazo kulingana na maagizo uliyopewa. (alama 2) (i)

 Ngome ya wanajeshi ilifanyiwa ukarabati.(Andika katika hali ya mazoea). 

 (ii) Gali hili lapendeza. ( tumia kivumishi kisisitizi). 

 i) Bainisha virai nomino, virai vivumishi kisisifizi katika sentensi ifuatayo:(alama 3) 

  Yule mwalimu mwenye ndevu amewasili ukumbini sasa hivi. 

 j) Kanusha sentensi ifuatayo:       alama 1) 

 Wao wangeniazima kalamu tungemaliza kazi kwa wakati. 

 k) Tunga sentensi kwa kutumia ‘msemo kuwa’ mauza’ili kutoa maana sahihi. (alama  

 l) Kamilisha methali ifuatayo       (alama 1) 

  Kuku akiacha wana……………………………………… 

 m) Andika kinyume cha:       (alama 2) 

 Benati yule alifanya kazi polepole. 

 n) Tofautisha vitate vifuatavyo kwa kuvitungia sentensi moja   (alama 2) 

  Kucha na kuja. 

 o) Andika udogo na ukubwa wa neno; Mwana.    (alama 2) 

 p) Andika visawe vya maneno haya:     (alama 2) 

 (i) Mwehu- 

 (ii) Mahuluku-  

q) Bainisha shamirisho kipozi na shamisisho kitondo katika sentensi ifuatayo 

            (alama 2) 

  Onyango alimnunulia simu mpenzi wake. 

 r) Andika katika msemo halisi.      (alama 2) 

 Maina alisema kwamba njiani kulikuwa kumenyesha sana ndio sababu walichelewa. 

 s) Eleza matumizi ya vile katika sentensi hii:    (alama 1) 

 Vile vile seremala alitengeneza meza. 

 t)(i) Jumla ya ishirini huitwa……………………………..  (alama 1) 
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    (ii) Jumla ya miaka kumi huitwa ……………………………..  (alama 1) 

 u) Chea cha mtu afanyaye kazi katika maktaba huitwa…………………..(alama 1) 

6.Matumizi ya lugha  

(a) Akifisha kifungu kifuatacho 

mimi naona ni kazi ngumu nilimjibu si kazi ngumu ni mboga tu aliniambia huku 

akiniangalia kwa jicho la kunirai     ( alama 4) 

(b) Sahihisha sentensi zifuatazo: 

(i) Kikombe ya mwalimu yetu ambacho kilichovunjika kilikuwa ndani ya 

kabatini.      (alama 2) 

(ii) Mgeni alikodisha chumba cha kulala baada ya kuburudika na muziki. 

                                                                                          (alama 1) 

(c) Eleza maana ya sentensi hizi: 

(i) Alitukimbia kabisa.      ( alama 1) 

 

(ii) Alitukimbilia kabisa           (alama 1) 

(d) Andika katika usemi wa taarifa. 

“Rejelea maelezo katika kitabu ili kuhakiki majibu yako.” Mwalimu alimwambia 

mwanafunzi.        (alama 2) 

(e) Tumia nomino zifuatazo katika sentensi kama vivumishi. 

(i) mlevi      (alama 2) 

(ii) huru       (alama 2) 

(f) Onyesha fungu nomino na fungu tenzi katika sentensi ifuatayo: 

Anapenda kusoma gazeti lenye maswala ya kijamii.   (alama 2) 

(g) Majina yafuatayo hupatikana katika ngeli gani? 

(i) Chumvi       (alama 1) 

(ii) Nyama                   (alama 1) 

  

(h) Onyesha silabi inayawekwa shadda kwenye maneno haya: 

(i) Karatasi      (alama 1) 

(ii) Samahani      (alama 1) 

(i) Onyesha chagizo na yambwa katika sentensi ifuatayo: 
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Mwanafunzi amesoma kitabu vizuri sana.    (alama 1) 

(j) Tumia –amba katika sentensi hii:     

Ua limealo huwa limetiwa mbolea.    ( alama 1) 

(k) Andika sentensi zifuatazo kulingana na maagizo: 

(i) Barmasai huzungumza kilatini vizuri sana. (Tumia wakati 

usiodhihirika).(alama 1) 

(ii) Mtoto huyu hula chakula kingi sana. ( Kanusha katika hali ya ukubwa)(alama 

1) 

(l) Unda nomino kutokana na vitenzi hivi: 

(i) Hakiki       (alama 1) 

(ii) Subiri       (alama 1) 

(iii) Sajili        (alama 1) 

(m) Andika sentensi ifuatayo katika wingi hali ya kukubali 

Mgonjwa hasemi hajanywa dawa.    ( alama 2) 

(n) Tambua aina za maneno katika sentensi ifuatayo: 

Walicheka sana walipoambiwa hadithi hiyo.   (alama 2) 

(o) Tunga sentensi ukitumia semi zifuatazo: 

(i) Kula uhondo      (alama 2) 

(ii) Regea parafujo za mwili     (alama 2) 

(p) Tumia neno “mpaka” katika sentensi kueleza dhana ya: 

(i) Wakati       (alama 1) 

(ii) Mahali       (alama 1) 

(iii) Kiwango       (alama1) 

 

(q) Tunga sentensi ukitumia kivumishi cha pekee ‘o-ote’ katika ngeli ya u-u      (alama 1) 

 

7. MATUMIZI YA LUGHA 

a)  Unda nomino kutokana na utenzi.     (alama 1) 

 i)  Chelewa 

ii) Andika 

b)  Neno ‘huyu’ limetumikaje (kumaanisha nini katika sentensi hizi) alama 2) 
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(i)  Huyu amekuja kwangu 

 (ii)  Mgeni huyu amekuja kwangu 

c)  Tambua aina ya vishazi katika sentensi ifuatayo.  (alama 1) 

Wanafunzi wanasoma darasani 

d)  Tunga sentensi ukitumia kielezi cha  

(i)  namna/jinsi.       (alama 1) 

 (ii)  Idadi.        (alama 1) 

e)  Yakinisha sentensi ifuatayo.     (alama 1) 

Usipomsamehe nduguyo hutasamehewa. 

f)  Kanusha sentensui ifuatayo.     (alama 1) 

      Mlevi alitembea kiholela halafu akaanguka chini pa! 

g)  Tunga sentensi tatu zitakazoonyesha matumizi haya matatu ya ‘ki’.(alama 3) 

i)  Kwonyesha wakati wa masharti 

ii)  Kiambishi cha ngeli 

iii) Kuonyesha mahali 

h)  Andika katika usemi wa taarifa.    (Alama 3) 

“Karibu Bakari, tafadhali kaa’, Juma akasema. 

“ Asante,  Je, habari za nyumbani?” Bakari aliuliza 

i)  Taja vielezi vinavyopatikana  katika sentensi hizi; kisha eleza ni vielezi vya aina gani. 

i)  Alilala jioni.        (alama 1) 

ii)  Mchezaji huyu ni hodari sana.      (alama 1) 

j)  Tumia kielelezo cha jedwali kuchanganua sentensi.   (alama 3) 

Kandanda inapendwa na watu wengi sana. 

k)  Andika udogo wa sentensi zifuatazo 

i)  Sahani zetu ni nzuri kuliko zao.      (alama 2) 

ii)  Njia hii inaelekea kule mlimani.      (alama 2) 

 

l)  Akifisha sentensi ifuatayo.      (alama 2) 

nilimkuta mkuu wa wilaya ya fahari akisoma kitabu kiitwacho utubora mkulima. 

m)  Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya vitenzi vifuatavyo katika jinsi ya kufanyiwa.

         (alama 3) 

i)  -ja 
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ii)  -cha 

iii)  -Nywa 

n)  Andika methali zinazowakilisha maadili yafuatayo.   (alama 4) 

(i)  Mvi ni dalili ya busara 

 (ii)  Kushika hatamu huleta adha nyingi. 

o)  Andika kinyume cha;        (alama 1) 

walizama walipokuwa wakikusanya mchanga 

p)  Eleza maana ya misemo ifuatayo.     (alama 4) 

i)  Msumari wa moto juu ya kidonda 

ii)  Giza la ukata 

q)  Sahihisha sentensi ifuatayo kwa njia tatu tofauti.   (alama 3) 

Hapo ndimo alikofia 

 

8.MATUMIZI YA LUGHA: ( ALAMA 40) 

(a) Ziandike sentensi zifuatazo ukitumia kiwakilishi cha pekee o-ote.                   (alama 2) 

(i) Ufunguo wowote ufunguao ni wetu. 

(ii) Ngozi zozote zirarukazo ni za kifaru. 

(b) Taja sauti zozote nne zinazotamkiwa katika ufizi.                                          (alama 2)  

(c) Andika sentensi inayoonyesha ‘ki’ ya masharti.                                            (alama 1) 

(d) Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi:  Alimkemea.                  (alama 1) 

(e) Bainisha matumizi ya ‘ni’ katika sentensi zifuatazo.                    (alama 2) 

(i) Ondokeni. 

(ii) Kiptoo ni mwizi sugu 

(f)  Eleza maana nne zinazojitokeza katika sentensi hii.                               (alama 2) 

(i) Alimpigia simu 

(g) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia matawi.                               (alama 3)  

(i) Vile vingali vikitengenezwa 

(h) Akifisha sentensi ifuatayo.                                  (alama 3) 

(i) puka chaka hata wewe siamini. 

(i) Eleza tofauti kati ya sentensi hizi mbili.                                (alama 2)  

(i) Ungesoma kwa bidii ungepasi mtihani. 
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(ii) Ungalisoma kwa bidii ungalipasi mtihani. 

(j) Andika sentensi moja kwa kutumia ‘licha ya’.                               (alama 2)  

(k) Andika ukubwa na udogo wa neno rununu.                                (alama 1) 

(i) Ukubwa …………………………………………………………………………… 

(ii)  Udogo …………………………………………………………………………… 

 

(l) Andika sentensi zifuatazo kwa wingi.                                 (alama 3) 

(i) Domo limepinduliwa. 

(ii)  Kiwiko kimejigonga ukutani.   

(iii)Ukimwi umeangamiza wengi duniani. 

 

(m) Unda vivumishi kutokana na maneno yafuatayo.                                 (alama 2)  

(i) Imani 

(ii)  Ubora 

 

 

(n) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika hali ya kutendesha.                              (alama 2)

  

(i) – nya …………………………………………………………………………… 

 

(ii)  - cha  …………………………………………………………………………… 

 

(o)  Taja maana mbili ya neno ‘mjomba’.                     (alama 2) 

(p) Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa.                    (alama 2)  

“Ala! Huna heshima wewe mtoto!” 

  Mama alimkaripia bintiye 

(q) Kamilisha methali zifuatazo.                       (alama 2)  

(i) Ukuni juu ya uchaga  ................................................................... 

(ii) Simbiko haisimbuki ila  ............................................................... 

(r) Eleza maana ya misemo ifuatayo.                      (alama 3) 

(i) Msumari wa moto juu ya kidonda. 

(ii) Pasulia mbarika. 
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(iii)Giza la ukata. 

(s) Onyesha kirai nomino, kirai kivumishi na kirai kielezi katika sentensi.      (alama 3)  

(i) Bawabu mzuri huandika ripoti ndefu mara kwa mara. 

9. MATUMIZI YA LUGHA 

a) Akifisha  

Sikukuu ya madaraka nilikwenda eldama ravine kumwona yohana naye akasema atakuja 

kuniona pamoja na mkewe mariamu siku ya jumapili.   Alama 3 

b) Andika katika usemi wa taarifa  
“Hivi vibanda vinatumiwa kulanguzia dawa za kulevya’’, mkuu wa polisi alilalamika. 

 Alama 2 

c)  Tunga sentensi ukitumia nomino zifuatazo pamoja na kivumishi – ingine Alama 2 

i) dau 

ii) Urembo 

d)  Tumia mchoro wa matawi kuichanganua sentensi ifuatayo. 

 Mwanafunzi mzuri ametunukiwa zawadi.     ( alama 3)  

e)  Tumia amba katika sentensi hii.       Alama 1 

Ua limealo huwa limetiwa mbolea. 

f)  Unda nomino kutokana na vitenzi hivi.      Alama 2 

i) fisidi 

ii) dhihaki 

g)  Pigia mstari vielezi katika sentensi hizi kisha utambue ni vya aina gani. Alama 4 

i) Wezi walipigwa barabara 

ii) Wezi walipigwa kwa bunduki 

(h)  Tunga sentensi tatu tofauti zinazodhihirisha matumizi ya Ka.  (Alama 3)  

i) Kanusha 
Angelijua hasira yangu, angelifuata amri zangu.    Alama 2 

 (j)  Tunga sentensi kwa kila mojawapo ya miundo hii.    Alama 2 

i) Kishazi huru 

ii) Kishazi tegemezi 

k) Sahihisha          Alama 2 

i) Alikuja kunipea pesa zangu 

ii) Umemwona mwenye ameenda sokoni 

 (l)  Tunga sentensi kutofautisha jozi hizi kimaana.    Alama 2 

i) Kua 

ii) Kuwa 

m) Sentensi sahili  ni sentensi ya aina gani? Tunga sentensi kudhibitisha maana.  Alama 2 

Maelezo ......................................................................................................................................... 

Sentensi  

n)  Andika kitenzi hiki katika kauli ya kutendeka     Alama 1 

 La  

o)  Tunga sentensi ukitumia misemo hii      Alama 2 

(i)  Fanya kikaka 

(ii)  Jia kikuku 

p)  Tumia kiunganishi hiki katika sentensi.     Alama 1 

Japo  
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q.  Andika udogo na ukubwa wa nomino  - ng’ombe    Alama 2 

r.  Andika visawe vya.        Alama 2 

Masaibu  

i) Kiwewe 

 s)  Tunga sentensi moja ukitumia kihusishi  cha - a    Alama 1 

 t)  Kamilisha methali        Alama 1 

 Mti mkuu ukigwa 

10.MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

a)  Akifisha sentensi ifuatayo 

 je utakuja kwetu siku ya alhamisi.      (alama 2)  

b) Onyesha kundi Nomino (KN) na kundi Tenzi (KT) katika sentensi zifuatazo(alama 4)  

 (i) Filamu hiyo nzuri ilivutia 

ii) Mtoto ataimba vizuri 

c)    Andika sentensi zifuatazo ukizingatia maagizo uliyopewa katika mabano:-(alama 2)  

Magari yote yalitiwa vidhibiti mwendo (mazoea) 

(ii)  Alichora akatuzwa (ngali ya masharti) 

d)  Tofautisha sentensi zifuatazo kimaana kwa kuongozwa na vivumishi vilivyopigiwa mistari:

          (alama 2)  

 (i)  Mtoto mwenyewe ndiye huyu 

(ii)  Mwenye mtoto ndiye huyu. 

 (e )  Bainisha viambishi awali na tamati katika sentensi  ifuatayo  (alama 2)  

Walipigiana 

(f )  Tunga sentensi kwa kutumia viunganishi vifuatavyo:-   (alama 4)  

Jinsi 

ii) Sembuse 

Kwa kuzingatia upatanishi wa Kisarufi ufaao, tunga sentensi sahihi ukitumia  

nomino zifuatazao.        ( alama 4)  

Ulezi 

Mate 

h)  Andika sentensi hizi tena bila kutumia kirejeshi “amba’’  

(i)  Mtahiniwa ambaye husoma kwa bidii ndiye ambaye hufaulu mtihani wake  

    Vizuri         (alama 2)  

 (ii) Mtahiniwa ambaye amefaulu vizuri mtihani wake hujiunga na chuo kikuu(alama 2)  

 (i)    Tambua aina za vielezi vilivyotumika katika sentensi zifuatazo. 



 

 

57 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

(i)  Nilipomdai pesa zangu alinijibu kimzahazaha    (alama 1)  

(ii)  Wanafunzi wanacheza uwanjani      (alama 1)  

j)  Ichanganue sentensi hii kwa njia ya vitawi  

 Mama alimpikia mtoto uji kwa sufuria.     (alama 4)  

k)  Kwa kutumia maneno machache, eleza tofauti iliyoko katika sentensi zifuatazo. 

Alichekelewa alipofika 

Alichekesha alipofika 

Alichekelea alipofika       (alama 3)  

l)  Geuza usemi huu uwe wa taarifa: 

 “ Sikubaliani nawe unaposema mambo  haya ni ya kweli“.  Msemaji mmoja akamwambia mwingine.

          (alama 2)  

m)  Tunga sentensi tatu kulingana na maagizo haya: 

(i)  Sentensi sahili        (alama 1)  

(ii)  Sentensi ambatano       (alama 1)  

 (iii)  Sentensi ya changamano      (alama 1)  

n)  Tambua aina za vishazi vilivyotumika katika sentensi hizi zifuatazo   

     Juma aliyecheza vizuri alituzwa vyema      (alama 2)  

11. MATUMIZI YA LUGHA 

Konsonanti hizi zinatamkiwa wapi?           ( alama 3) 

n …………………………………………………………………………………………… 

k …………………………………………………………………………………………… 

p …………………………………………………………………………………………… 

Tambulisha aina za vielezi vya namna katika sentensi zifuatazo        (alama 2) 

Nyanya hutembea kwa mkongojo 

Mwalimu alimkemea kijeshi 

 

Eleza matumizi ya kiambishi ‘ji’ katika sentensi zifuatazo 

Mtoto amejikata kidole. 



 

 

58 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

Yeye ni mchoraji. 

Ainisha sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali.            (alama 5) 

Wao watarudi mapema lakini mimi nitabaki. 

Kanusha sentensi ifuatayo             (alama 2) 

Huyu ndiye nimtakaye 

Bainisha virai na utaje ni vya aina gani              (alama 3) 

Atapona baada ya juma moja. 

Alimnyemelea kwa woga 

Andika sentensi zifuatazo katika hali ya udogo.           (alama 2) 

Chungu changu kimevunjika. 

Ng’ombe wangu ana ndama mkubwa. 

Andika katika kauli ya kutendeshea.            (alama 1) 

Kwa nini unamfanya mtoto wake kulia? 

Ainisha mofimu za sentensi ifuatayo.            (alama 3) 

Alimlia  

Badilisha maneno yaliyopigiwa mstari yawe katika hali iliyopigiwa mstari.       (alama 2) 

Alimtia hasira alipotoa uamuzi huo.  (kitenzi) 

Kazi hii imefanywa kwa ustadi.  (kielezi) 

Andika katika usemi wa taarifa.             (alama 2) 

“Sisi tunapenda mchezo wa soka,” Otieno alisema 

Bainisha yambwa kitondo na yambwa kipozi katika sentensi zifuatazo.        (alama 2) 

Rama aliwapikia wageni wake chakula kitamu. 

Akifisha.               (alama 2)  

Riwaya ya siku njema imesomwa na wengi. 

Andika katika ukubwa.              (alama 1) 

Nguo zake zimeloa maji. 

Akifisha sentensi ifuatayo kwa njia tatu kuleta maana tatu tofauti.        (alama 3) 

Mashaka akasema amempata. 

 

Tumia ‘A’ unganifu katika sentens kudhihirisha matumizi ya:         (alama 2) 

Kivumishi 

Kiwakilishi 
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Andika katika wingi               (alama 1) 

Baka lililoko kipajini linatisha. 

Ni hisia zipi zinazodhihirika katika matumizi haya ya vihusishi? 

Maskini! Alianguka mtihani wa kitaifa. 

Mashala! Mtoto huyu ameuubwa akaumbika. 

 

12. MATUMIZI YA LUGHA. 

 a) Onyesha kitenzi kikuu na kisaidizi katika sentensi hii. 

  Nimewahi kumkumbusha makosa yake.      (al 2) 

 

b) Umepewa aina tofauti za nomino. Tunga sentensi idhihirishayo kila aina ya nomino; 

            (al 3) 

Nomino ya wingi 

Nomino ya kitenzi jina  

Nomino ya kipekee 

 c) Tunga sentensi kutofautisha maneno haya.     (al 2) 

  (i) Dhamini 

  (ii) Thamini 

d) Tunga sentensi kuonyesha matumzi ya viakifishi hivi. 

(i) Alama hisi         (al 1) 

 (ii) Parandesi         (Al 1) 

 (iii) Alama za mtajo / usemi       (Al 1) 

e) Andika konsonanti mbili zinazotamkiwa kwenye ufizi.     (al 2) 

f) Eleza maana ya msemo huu. 

 Maisha ya kitwea         (al 2) 

g) Geuza vitenzi vifuatavyo viwe katika kauli ya kutendeana, kisha uvitungie sentensi. 

 (i) Ja          (al 2) 

Pa.          (al 2) 

h) Eleza maana mbili ya “La”        (Al 2) 

 

(i)     Unda vitenzi viwili kutokana na kila moja ya majina 

Mtukufu         (Al 1) 

Mchumba         (Al 1) 
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j) Tumia – ndi- pamoja na viashiria vya ngeli kujaza pengo    (Al 2) 

   (i) Wewe   ninayekufuta. 

 

   (ii) Nyingi   mnaoongoza. 

 

k)  Andika kinyume cha; 

(i) Tandaza zulia kubwa        (Al 1) 

(ii)Mtweke mchukuzi mzigo huu.       (Al 1) 

l) Vitaje vipashio vitatu muhimu vya lugha.      (Al 3) 

m)  Andika kwa msemo wa taarifa       (Al 3) 

 “Lo! Umeweza kuubeba mzigo huu pekeyo?”  

 Mama alishangaa. 

n) Tumia “O” rejeshi katika sentensi zifuatazo       (al 2) 

 (i) Mikeka ambayo hufumwa Turkana ni madhubuti. 

Uchunguzi ambao wangojewa umewadia. 

o)  Eleza matumizi ya “KU” katika sentensi hii. 

Kucheza huku hakufai         (AL 2) 

 p) Tofautisha nyakati        (Al 2) 

          (i) Akimbia        

(ii)       Anakimbia 

q) Onyesha kishazi huru na tegemezi katika sentensi hii   (Al 2) 

 Anamolala mna viroboto wengi. 

13.MATUMIZI YA LUGHA 

 

(a)  Andika kwa kinyume: 

 (i) Nje kulikuwa kweupe.      (alama 1) 

 (ii) Mzizimo         (alama 1) 

 

(b) Eleza matumizi ya "po" katika sentensi hizi.      

 (i) Mjomba aliniuliza "Je, sikukuambia kuwa akomeleapo mwenyeji nawe mgeni koma  papo? 

         (alama 2) 

 (ii) Eleza matumizi ya "kwa" katika sentensi hii: 

  Mwanariadha alijikaza kisabuni tulipomshangilia kwa nguvu. (alama 1) 

 

(c) Akifisha sentensi zifuatazo: 

 (i) lahaula sijui kama kazi hii itamalizika     (alama 2) 

 (ii) siku ya jumapili mwezi wa aprili mwaka huu tutaenda mombasa (alama 1) 

 

(d)  Eleza maana ya misemo hii : 
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 (i) Kulia ngoa.        (alama 2) 

 (ii) Kuwa mjango.        (alama 3) 

 

(e)  Kamilisha methali hii: 

 (i) Atupaye tope _______________________________________________(alama 4) 

 (ii)  Cha mkufuu mwanafuu ha, na akila hu, _________________________(alama 5) 

 

(f) Tumia kivumishi kwenye vifungo kukamilisha sentensi: 

 (i) Tuleteeni ng'ombe yeyote __________________________ (-dogo) (alama 1) 

 (ii) Ngoma  _________________________, ndiyo iliyotakikana. (-le) (alama 1) 

 

 

 

 

(g)  Andika sentensi zifuatazo upya kulingana na maagizo uliyopewa: 

(i) Mti wa zambarau ni rahisi kukatwa ikiwa unatumia msumeno.  (Anza: "Ni rahisi … )   

        (alama 2) 

 (ii) "Kuna chai?" Mtoto aliuliza. Maliza na …. Chai)    (alama 2) 

 (iii)Tabasamu yake ilipotea haraka alipoambiwa kuwa alipatikana na hatia ya kuwa mlevi na kukosa 

adabu.   (Anza Aliishiwa na ….)       

      (alama 2) 

(h) Geuza sentensi zifuatazo katika hali ya mazoea: 

 (i) Mtoto unavyomlea ndivyo anavyokuwa.    (alama 2) 

 (ii) Matunda yanayoiva ndiyo yanayotundwa.    (alama 2) 

 

(i) (a) Mke wa mwanao utamwitaje?     (alama 1) 

 (b) Yohana na Selemani ni ndugu, pia wataitanaje?   (alama 1) 

 (c) Msichana ambaye hajavunja ungo huitwaje?    (alama 1) 

 

(j) Eleza muundo/mpangilio wa sentensi hii: 

 Amenikasirisha         (alama 3) 

 

(k)  Tumia maneno  haya katika  sentensi. 

 (a) Hapiki hapakui.       (alama 2) 

 (b) Hana kazi hana bazi. 

 

(l) Tumia amba katika sentensi hii. 

 Mtoto anayelia amepigwa na mwizi vibaya sana.    (alama 1) 

14.  

(a) Akifisha kifungu kifuatacho    

"Baba Wafua, ona barua iliyotoka kwa mwanao. Hata hati haisomeki" "Lo" baba watoto akamaka. Hii barua 

kweli imetoka kwa mwanangu Wafua. "Waniuliza mimi?" mama akamjibu "Tazama maandishi na anwani basi. 

Shule ya Msingi ya Burungani S.L.P 128   

Vuga" (alama 5)             
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(b) (i)     Andika sentensi ifutayo kwa wingi   

Uwanja mwingineo umechimbuliwa kuongezea ule wazamani (alama 1)              

(ii) Unda jina kutokana na kivumishi hiki   

Refu                                                                                  (alama 1)   

(iii) Tunga sentensi moj a ukitumia-ki-yamsahrti (alama 1)   

(c) (i)     Tunga sentensi tano kuonyesha matumizi matano tofautiyaneno ,   

KWA                             (alama5)    

(ii)    Tumiaviunganishivifuatavyokatika sentensi    

I) Mighairi ya    

II) Maadam                                                                                                      

(alama 2)   

(d) Sentensi ifuatavyo ina maanambilitofauti. Zieleze   

Huyu amekuja kutuliza                 (alama 2)   

(e) Tofautisha maana    

(i) Ningekuwa na uwezo ningesafiri kwenda ng'ambo   

(ii) Ningalikuwanauwezoningalisarikikwendang'ambo            (alama2)   

(f) Ainisha sehemu zote sarufi katika sentensi ifuatayo   

Ninaondoka    

(g) Unda jina moja kutokana na majina yoyote mawiliyaKiswahilisanifti       (alamal)    
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15.   

 (a)       SahiWshamakosayaliyomokatika sentensi hizi mbili zifuatazo   

(i) Bei za vitu zimepanda juu sana siku hizi        

(ii) Weka mizigo kwa gari                    (alama2)   

 (b)       Elezamaanaya sentensi hizi    

(i) mikono yao imeshikana   

(ii) mikono yao imeshikamana (alama2)   

(c) Andika sentensi zifuatazo ukitumia kinyume cha neon lililoandikwa kwa herufi za mlazo;    

(i) Usijaribu kupaaza sauti unapoimba                                           (alamal)   

(ii) Huyu ni mtu mwenye busara             (alamal)    

(iii) Binadamu hawezi kumuumbua mwenzake                              (alama 1 )   

(d) Akifisha kifungu kifioatacho:   

Bwana mwenyekiti mgeni wetu wa leo wazazi waalimu wote hata wanafunzi leo ni siku muhimu je 

mngependa niwafahamishe msaada tuliopokea kutoka kwa wizara ya elimu   

(alama 4)   

(e) Tunasema: Mtoto huyu mzuri anapendeza   

Ukitumia majina yafuatayo kamilisha sentensi ukifuata mfano ulio hapo juu   

(i) Ngome                          (alamal)   

(ii) Mitume                          (alamal)    

(iii) Heshima    

(iv) Ng'ombe                         (alamal)   

(v) Vilema                         (alamal)   

(h) Kutokana na vitenzi tunaweza kuunda maj ina, na pia kutokana na maj ina tunaweza kuunda 

vitenzi. Mfano:   
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Jina                     Kiteado   

Mwuzaji                   uza              

Muzo        uza Wimbo       imba   

Sasa kamilisha:   

Jina                     Kitendo    

(i) Mnada                _________                                               

(n)         Kikomo                _________   

(iii) ___________     ruhusu                                                           

(iv) ____________             ashiki   

(v) ___________             husudu            (alama5)   

(i)     Andika katika msemo halisi    

 Mvulana, alimwambia baba yake kuwa alitaka kwenda sokoni    (alama 2)   

(n)      Andika katika msemo wataarifa      

Nitakuwa nikija hapa kila siku kukuona",Kamau alimwambia shangazi yake ' Eleza matumizi ya' Po' 

katika sentensi hii Nilipofika nilirnwona pale alipokuwa amesimama   

(alama 2)   

   

   

   

   

(k)   Mtu akicheza mchezo mahali fulani tunaweza kusema alicheza hapo ukifuata mfano huu, tumia vitenzi 

vilivyoko l^tika mabano lojkamilisha:   

(i) Ali            hapo (la)   

(ii) Ali            hapo (fa)   

(iii) Ali            hapo (oa)      
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16.   

Jibu maswali yafutayo kulingana na maagizo   

(a)  Andika katika msemo wa taarifa   

Mzazi 'lieshonatokaufikenyumba Mtoto:    

"Nitajaribu, lakini mwalimu alisema tutafanya mtihani jioni                                                                               

(alama4)   

(b)  Badiisha katika udogo kisha uukanushe udogo huo   

(i) Guu lake limepona baada ya kuumwa na jibwa la jijini      (alama2)   

(ii) Nyumba yenyewe ilijengwa bondeni karibu na mto     (alama2)   

(c)     Andika katika kauli ya kutendesha   

(i) Nataka upike chakula hiki vizuri            (alamal)   

(ii) Toa ushuru forodhani                (alamal)   

(d)    Sahihisha bila kubadilisha maana ;   

(i) Usikuje hapa kwetu kwani sitakuwamo          (alamal)   

(ii) Basi la shule limeharibika moshi nyingi inatokea dirishani na maji inatiririka ovyo   

(alamal)  (e)    Eila 

kubadilisha maana andika sentensi zifuatazo ukitumia kirejeleo cha ngeli kifaacho    

(i) Nyumba alishinda farasi kukimbia          (alamal)   

(ii) Milango yote yajifunga ovyo nenda ukafunge        (alamal)   

(iii) Hamisiamekatanyasivizuri               (alamal)   

(iv) Jiwe lile liliangukia matunda              (alamal)    
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(f)  Eleza matumizi manne tofautiya - na -                  (alama 4)  (g) Eleza maana 

mbili mbili zinazotakana na sentensi zifuatazo    

(i) Mtoto alitimua mbio, kuona nyoka                                        (alama 2)   

(ii) Juma alifagia chakula             (alamal)   

(iii) sisikii vizuri                          (alama2)   

(h) Tunga sentensi ya neno moja ambayo ina visehemu vifuatavyo vya sarufi   

-kiima,   

-Wakati    

-kirejeleo    

- Kiwakilishi kitendwa   

 -Kitenzi                      (alama 5)   

(i) Bila kunyambua andika maneno mawili ambayo yanatokana na shina moja na neno:   

Imani   

 17.   

1.   (a)       Akifisha kifungu hiki:   

nilipomwendea aliniangalia kisha akaniambia siamini kuwa ni wewe uliyeandika   

 barua                     (alama3)   

(b) Onyesha viunganishi vingine badala ya vile vilivyotumiwa katika sentensi hizi:   

 Watu wanne walipeperushwajuu kwajuu na upepo mkali   (alama 4)   

(c) Tumia viunganishi vingine badataya vile vilivyotumiwa katika sentensi hizi:   

 (i)  Anayetafuta hachoki hata akichoka keshapata           (alama 1)   

 (ii)  Ngojeeni hadi washiriki wote wafike       (alama 1)   

(d)  Tumia kiulizio –pi-kukamilisha:   
 

 
(i)  Nimitume........... ........... aliowataja?        (alama 1)   
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(ii)  Ni kiziwi ..................... aliyemwona akipita?    (alama 1)   

(e)  
Tunatumia viashiria vya kuthibitisha kwa mfano:-   

Kitabu kiki hiki  

Sasa kamilisha:   

 

 
Ni mbwa ................. aliyekula chakula cha mtoto      (alama 1)   

(f) Andika upya sentensi ifutayo ukitumia kirejeshi (kihusiano cha ngeli cha mwisho Mwanafunzi 

anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma kwa bidii na pia anayetii   

 wakuu wake.                    (alama 2)   

(g) Jaza viambishi vifaavyo katika sentensi zifuatazo:    

(i) Ukuta..........enyewe uria hyiifa nyingi lakini fundi....ote anaweza   

 kuukarabati                  (alama2)   

(ii) Maji yalizoa changarawe....ote na vitu....ingine....o ufuoni mwa bahari   

 

 

18. 

A.        (a)    Jaza kiambishi kifaacho:   

Ume_______ona kalamu nyekundu zili____potea? (alama 2)   

(b) Andika kwa umoja:   

 Tumewaondoleeni matatizo yenu yafaa mtushukuru       (alama 2)   

(c) Nyambua vitenzi vifiiavyo ili kupata majina (nomino) mawili tofauti:   

(i) Kumbuka.........................................................   

(ii) Shona...............................................................   

 (m)    Cheka.............................................................   

(d) Ondoa - amba-bila kubadilisha maana:   

(i) Kuimba ambako kulisifika siku nyingi sasa kunatia shaka    (alama 1)   

(ii) Mibuni ambayo hupandwa wakati wa mvua hustawi    (alama 1)   
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(e) Sahihisha:   

Siku hizi mahitaji imezidi na pesa haitoshi (alama 1)   

(f) Akifisha:   

Sijaona kitabu kizuri kama hiki utaniazima siku ngapi Bashiri alimwuliza Sijaona   

(alama4)   

(g) Eleza maana mbili za sentenzi:   

 Jua nisemalo ni muhimu kwetu                (alama2)   

(h) Kiambishi-U-hutambulisha majinayangeliyaU (umoja), Hatahivyobaadhiya majina haya 

huchukua viambishi tofauti katika wingi. Orodhesha maj ina matano kama hayo, kisha .   uonyeshe 

viambishi hivyo tofauti vya ngeli (katika umoja na  wingi)          (alama 5)   

 

 

ISIMUJAMII 
 1.  Eleza juhudi tano zinazotumika kukiendeleza Kiswahili    

   

 

2.` (a) Fafanua sifa za matumizi ya lugha katika muktadha wa maabadini   

  

(b) Matumizi ya lugha yoyote ile huthibitiwa na mambo fulani. Fafanua matano kati ya hayo  

 

3.  AZIZ        : Ingia 46! Adams mbao Kenyatta, railways beba! 46 Adams mbao kenyatta, 

railways! 

SHIKU : Namba nane ngapi? 

AZIZ  : Mbao ingia, blue. 

SHIKU : Nina hashuu. 

AZIZ  : Blue Auntie. 

SHIKU : Sina. 

AZIZ  : Ingia. 46 Adams mbao, kenyatta railways gari bebabeba. 

AHENDERA : Mimi sinako shirini. Chukuako tu kumi. 

AZIZ  : Dinga inakunywanga petrol mzee. 

AHENDERA: Kumi mingi. 

AZIZ  : Haaya ingia twende. Driver imeshon twende. 

 

Maswali 

(i) Eleza muktadha wa mazungumzo haya        

(ii) Taja sifa sita za lugha iliyotumika katika mazungumzo haya     
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4.  Kifuatacho ni kifungu kifupi cha mazungumzo. Kisome kisha ujibu maswali yaliyoulizwa:- 

Mzee Oluoch  :....................................................................ni kweli hayo! 

Mzee Mwenda : Ndio. Huyu mtoto wangu nimemsomesha mpaka akahitimu chuo kikuu 

na anafanya  kazi  ya uhasibu. 

Mzee Oluoch  : Na wangu amehitimu na sasa ana shahada ya uzamili. Yeye ni 

mhandisi  

                                    mkuu. Chukua tu mbuzi hamsini na utukubalie kujenga uhusiano wa 

ukwe. 

Mzee Mwenda  : Je, mbuzi hao ni wa ‘mfuko’ au ni .......? 

Mzee Oluoch  : Kuna  wa mfuko ......thelathini na hao wengine ishirini. 

Mzee Mwenda  : Basi lete hao ulio nao. Wengine hamsini watabaki deni. Utakuwa  

                                       ukinilipa polepole.  Idhini yangu nimetoa ili mipango iendelee. 

        

(a) Mazungumzo ya aina hii hutokea katika muktadha wa aina gani?   

  

            (b) Eleza sifa nane za lugha inayotumika katika wa aina hii  

5.  ISIMUJAMII   

Bwana mwenyezi, muumba wa ardhi na mbingu, twaja mbele yako asubuhi  hii kukuomba 

uendelee kutulinda na kutumiminia kila kilicho chema. Bariki ibada ya leo  na sheshe ya 

sindikiza ya kina mama tutakayokuwa nayo alasiri. Ninaomba haya  machache kwa jina la yesu 

Kristo mkombozi wetu, Amina. 

 

 (a) Taja muktadha wa makala haya.     (alama 2) 

 

 (b) Taja sifa zozote tatu za sajili hii zinazojitokeza katika makala haya. (alama 3) 

 

 (c) Taja sifa zingine za lugha ambazo hazikuhusishwa katika makala haya kwa 

                        mujibu wa sajili hii. 

 

6.ISIMU JAMII 

Ponda mali:  Karibu! Wamama wang’are mali safi ambayo huwezi kupata popote 

    duniani. 

Amina:   Unauzaje hilo rinda? 

Ponda mali:  Bei ni kusikilizana, hatuwezi kukosana. 

Amina:   Nitakupaa shilling hamsini, naona ni mtumba. 

Ponda mali:  Mama hilo rinda ni original kutoka Marekani kwa meli. 
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Amina:   Nitaongeza shilingi kumi basi.   

Ponda mali:  Ongeza kidogo, usiniue. 

 

(a)  (i) Hii ni sajili gani?                                    (alama 1) 

 (ii) Eleza sifa za sajili uliyotaja hapo juu                      (alama 4) 

(b) Eleza sifa zozote tano za sajili ya kidini.                                 (alama 5) 

 

7. ISIMU JAMII 

“Semeni Amen.  Na ndugu atamsaliti mtoto na watoto wataondoka juu ya wazazi wao na 

kuwafisha.  Nanyi mtakuwa mkichukiwa na watu wote kwa ajili ya jina langu; lakini mwenye 

kusaburi hata mwisho, ndiye atakayeokoka”. 

Maswali 

a) Eleza muktadha wa mazungumzo haya.    ( alama 2) 

b)  Fafanua sifa ya lugha iliyotumika katika mazungumzo haya.  ( alama 5 ) 

            c)Eleza sababu zinazofanya mazungumzo yanayotokea katika mazingira mbalimbali  

               kuwa na sifa tofauti tofauti za kimatumizi ya lugha.    ( alama 3 ) 

 

8.ISIMUJAMII  (ALAMA 10) 

Soma nakala hii kasha jibu maswali  

 

 “Ni ya leo mama ni ya leo.Ni ya leo baba ni ya leo. Bidii yako ndiyo bahati yako.Tishati na 

 hamsa, shati arubaini........Mali kutoka ng’ambo; chagua ufungiwe. Ni ya leo, ni  ya 

 leo..............” 

 

 MASWALI 

(a) Taja mbinu mbili za lugha zilizotumiwa katika makala haya.       (alama 4) 

(b) Huku ukirejelea makala, pambanua watumizi na mahali pa matumizi.      (alama 2)  

(c) Taja sifa za lugha inayopatikana katika sajili hii.          (alama 4) 

 

9. ISIMU JAMII 

 Mahojiani baina ya daktari na mgonjwa.  
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 Daktari: Karibu ndani. 

 Mgonjwa: Ahsante. 

 Daktari: Unaitwa nani baba? 

 Mgonjwa:  Naitwa Ali Makame. 

 Daktari:  Unaishi wapi? 

 Mgonjwa: Ninaishi mtaa wa Majitu 

 Daktari: Una shida gani baba? 

 Mgonjwa: Mimi ninahisi baridi sana.  Hata wakati ambapo jua linawaka, mimi huhisi  

baridi na kutetemeka. 

 Daktari: (Anachukua kipima joto na kukiingiza kwenye kwapa la mgonjwa)  Hali 

                                      hii ilianza lini? 

 Mgonjwa: Tangu juzi. 

 Daktari: Ni jambo gani linalokusumbua. 

 Mgonjwa: Naumwa na kifua bwana tabibu 

 Daktari:  Je, baba unatumia sigara? 

 Mgonjwa: Nilikuwa nikivuta, lakini sasa nimeacha 

 Daktari: Unakohoa? 

 Mgojwa: Awali nilikuwa nikikohoa vibaya sana lakini sasa kikohozi kimepungua 

 Daktari: (Akiangalia kipima joto) Ala! Una joto jingi sana. 

 Mgonjwa: Nami huku naumia kwa baridi kali kabisa. 

 Daktari: Hebu tupime kifua chako (Anatoa stethoskopu shingoni na kudunga  

                                    masikioni kisha anamwekea mgonjwa mgongoni).  Vuta pumzi ndani!  

                                    Vuta tena.  Basi toa pumzi nje.  Basi kifua chako si kizuri sana.  Itakubidi  

                                    uchukuliwe picha ya eksirei (uyoka).  Ninataka upimwe katika maabara  

                                    kama una viini vinavyosababisha malaria. 

 Mgonjwa: Ninachotaka bwana mganga ni kupona tu. 

 Daktari: Utapona.  Usiwe na wasi wasi (Anaita mwuguzi).  Nitakudunga sindano  

                                  moja ya kuteremsha hicho kiwango chako cha joto.  Kisha nenda ukapewe 

                                   dawa nilizokuandikia. 

 Mwuguzi: Nimefika daktari. 

 Daktari: Mchukue huyu mgonjwa umpeleke  katika maabara apimwe malaria,  

                                    baadaye achukuliwe picha ya eksirei. 

Jibu maswali haya 

a)  Jadili sifa za lugha inayotumiwa.       Alama 6 

b)  Eleza maana ya vifaa vifuatavyo ambavyo hutumika katika mazingira ya hospitaliAlama 4 

(i) Uyoka 

(ii) Kipima joto 

(iii) Machela 

(iv) Mwuguzi 

 

10.. Yasome mazungumzo haya kisha  ujibu maswali yafuatiayo 

-  MPOTEVU: Nataka pande za Kaya.  Hapa Mkanyageni nimejaribu kutafuta rafiki wa 

kufaa,  

nimekosa.  Sasa nakaa kule mji wa Kale katika bweni la wageni. 
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 KUPE:  Lahaula! Umeshampata mwenyeji atakayekutimizia haja zako zote 

 MPOTEVU: Ni yupi huyo? 

 KUPE:  Kutafuniwa umeshatafuniwa; kulikobaki ni kumeza tu 

 MPOTEVU: Mbona sikuelewi? 

 KUPE:  (Akijongeza kiti chake karibu)  Basi tuyaache hayo. 

   Kwani hasa umeletwa na shughuli gani huku kwetu? 

 MPOTEVU: Oh! Ni kama kufanyafanya biashara na kutalii kidogo ili kutazama  

ulimwengu wa Walimwengu 

 a)  Mbinu ya majina iliyotumiwa yatosha kufasri mada.  Jadili.  (alama 3)  

b) “Lahaula! Umeshampata mwenyeji atakayekutimizia haja zako zote“ 

     Ni mwenyeji gani anayezungumziwa hapa?    (alama 2)  

c) Hebu tegua kitendawili kilichomo:“Kutafuniwa umeshatafuniwa; kulikobaki ni 

  kumeza tu.        (alama 2) 

(d)  Taja sajili ya mazungumzo haya      (alama 1)  

(e)  Zitaje sifa mbili za sajili hii.      (alama 2) 

11.ISIMU JAMII 

Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuatia. 

Kijana: Mama unakwenda? 

Mama: Kwenda wapi? 

Kijana: Ala, wapi kwingine ila mjini? 

Mama: Siendi. 

Kijana: Haya basi. Dere wacha mioto! Beba mmoja, kwako! Dada njoo, usisafirie 

mtumba…. Nafasi ya mtu mmoja, Commercial….. usiachwe, gari ni ishirni 

tu…… bei ya chini kuliko mkate. 

Dada: Nina ashu, utanibeba? 

Kijana: Ah, dada! Ongeza dada, tayari nimekupunguzia kwa kukwambia mbao. 

Kawaida huwa ni finje 

Dereva: Auntie anasema nini? 

Kijana: Ananyonga ashuu. 

Dereva: Basi mbebe sare. 
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Kijana: Dada dere amekulipia. Basi dere gari iko seti, stage ya kwanza jijini. 

 

 

Maswali 

(i)  Mazungumzo haya hutokea katika muktadha gani?          (alama 1) 

(ii) Toa ushahidi.                (alama 3) 

Eleza sifa za matumizi ya lugha katika muktadha huu mbali na ulizotaja katika (a) (ii) hapo juu. 

                   (alama 6) 

 12.ISIMU JAMII 

 

Wananchi huoyee! Kiti juu! 

Leo ni ile siku tuliyoingojea kwa hamu na ghamu. Imefika, haijafika? Naona nyuso zenu zinatangaza 

ushindi wa kiti.Naona hamjadanganywa na mpinzani wangu atembeaye na kupaka matope jina langu. Ni nani 

hajaona maendeleo niliyoleta hapa tangu mnichague nyinyi wenyewe? Kwa hiari yenu mlinichagua niwe 

mtumishi wenu nami niko chini ya nyayo zenu. Sasa  huu ni wakati mwingine naomba, nawasihi, nawanyenyekea 

mnikabidhi tena hilo jukumu zito la kuwatumikia.  

 

Mpinzani anawapa pesa kuwahonga, ela nasema kula kwa mpinzani wangu, lakini kura ni kwangu jamani. Kiti 

juu! 

 

 

Maswali  

A Taja muktadha wa matumizi ya lugha hii      (Al 2) 

B Eleza sifa za lugha hii .        (Al 4) 

C Jadili mbinu za lugha zilizotumika katika lugha hii .    (Al 4) 
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USHAIRI 
1.  Soma shairi na kisha uyajibu maswali yafuatayo:- 

CHEMA HAKIDUMU 

Chema hakidumu, kingapendekeza, 

Saa ikitimu, kitakuteleza, 

Ukawa na hamu, kukingojeleza, 

Huwa ni vigumu, kamwe hutaweza. 

 

Chema sikiimbi, kwamba nakitweza, 

Japo mara tumbi, kinshaniliza, 

Na japo siombi, kipate n’ongeza, 

Mtu haniambi, pa kujilimbikiza. 

 

Chema mara ngapi, kinaniondoka, 

Mwahanga yu wapi? Hakukaa mwaka, 

Kwa muda mfupi, aliwatilika, 

Ningefanya lipi, ela kumzika? 

 

Chema wangu babu, kibwana Bashee, 

Alojipa tabu, kwamba anilee, 

Na yakwe sababu, ni nitengenee, 

Ilahi wahhabu, mara amtwee. 

 

Chema wangu poni, kipenzi nyanyangu, 

Hadi siku hini, Yu moyoni mwangu, 

Yu moyoni ndani, hadi kufa kwangu, 

Ningamtamani, hatarudi kwangu. 

 

Maswali 

 (a) Eleza dhamira ya mwandishi         

 (b) Fafanua umbo la shairi hili         

 (c) Andika ubeti wa kwanza kwa lugha ya nathari        

 (d) Taja na kutoa mfano mmoja wa tamathali yoyote ya lugha inayojitokeza katika shairi  

 (e) Taja mbinu nne za uhuru wa mshairi huku ukitolea kila mbinu mfano   

  

 (f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kulingana na vile yalivyotumika:- 

       (i) Nitengenee 

       (ii) Ningamtamani 
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       (iii) Ikitimu           

 

2.   Soma shairi na kisha uyajibu maswali yafuatayo:- 

 1.  Ni sumu, sumu hatari 

Unahatarisha watoto 

Kwa ndoto zako zako leweshi 

Za kupanda ngazi 

Ndoto motomoto ambazo 

Zimejenga ukuta 

Baina ya watoto 

Na maneno laini 

Ya ulimi wa wazazi 

 

2.  Ni sumu, sumu hasiri 

Unahasiri watoto 

Kwa pupa yako hangaishi 

Ya kuwa tajiri mtajika 

Pupa pumbazi ambayo 

Imezaa jangwa bahili 

Badala ya chemichemi 

Ya mazungumzo na maadili 

Baina ya watoto na mzazi 

 

3.  Ni sumu, sumu legezi 

Unalegeza watoto 

Kwa mazoea yako tenganishi 

Ya daima kunywa ‘moja baridi’ 

Mazoea mabaya ambayo yanafunga katika klabu 

Hadi saa nane usiku 

Huku yakijenga kutofahamiana 

Baina ya watoto na mzazi 

  

4.  Ni sumu, sumu jeruhi 

Unajeruhi watoto kwa pesa, 

Kwa mapenzi yako hatari 

Ya kuwaliwaza watoto kwa pesa 

Zinawafikisha kwenye sigara na ulevi 

Na kisha kwenye madawa ya giza baridi 

Barabara inayofikisha kwenye giza baridi la kaburi la asubuhi 

 

Maswali 

(a) Pendekeza kichwa kwa shairi hili         

(b) Fafanua maudhui ya shairi hili         

(c) Ni kwa njia gani kinachozungumziwa kinajenga ukuta?      

(d) Dondoa tamathali mbili za usemi zilizotumika katika shairi na uzitolee mfano    

(e) Eleza umbo la shairi hili 

(f) Uandike ubeti wa nne kwa lugha nathari        
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(g) Eleza maana ya vifungu hivi vilivyotumika katika shairi ;      

     (i) Giza baridi 

     (ii) Yanakufunga katika klabu 

Soma shairi hili, kisha uyajibu maswali yanayofuata: 

 

3. 1. Dunia yanishangaza, kwa mikiki na myujiza, 

  Yajaa sana kuwaza, ama nitajiumiza, 

  Kwa maovu kuigiza, nimejigeuza pweza, 

  Mola naomba ya jaza, nanuia kuwa mwema. 

 

 2. Utu uzima wangia, masoma namalizia, 

  Michezo yanizidia, rafiki wana udhia, 

  Sipati wala tulia, masomo sijafalia, 

  Mwenyewe najichukia, vitabu sijavishika. 

 

 3. Siku nazo zayoyoma, kesho nitasema nini? 

  Nitanena sikusoma, nitamdanganya nani? 

  Wazazi pesa wachoma, kunipeleka shuleni, 

  Kwa kuwa nimebaini, heri nitie bidii. 

 

4. Mawi yamenizunguka, mungu wangu nibariki, 

 Kujiasa ninataka, nifanye yote ya haki, 

 Ningependa kuamka, utepetevu sitaki, 

 Nyuma sipendi kubaki, ningependa kufaulu. 

 

5. Marafiki naeleza, kuwa nimeshachapuka, 

 Habari nazieneza, wala msije kumaka, 

 Ukweli ninawajuza, horomo nimeondoka, 

 Uvivuni nimetoka, niondoeni kundini. 

 

6 Panda nalipulizia, kwa wa hapa na wa kule, 

 Nadhani nimesikia, mkazo natia shule, 

 Ukunguni nasusia, nataka kusonga mbele, 

 Sitaki zenu kelele, nidhamu naifwatile. 

 

7. Leo nisipokazana, kesho nitakula nini? 

 Nitawakidhije wana? Nitakuwa mtu duni! 

 Riziki takuwa sina, nitaitwa mkunguni, 

 Moto najipaliani? Heri nijikuze sasa. 

 

8. Mtegemea cha ndugu, atakufa maskini, 

 Ama atakuwa pwagu, aishie kifungoni, 

 Kwa nini niote sugu, na kweli i hadharani, 

 Sitajitia shimoni, nitayapenda masomo. 

 

9. Baibai masahibu, msipende kunighasi, 

 Nitavisoma vitabu, mitihani niipasi, 
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 Nigeuke mahabubu, na mtu aso muasi 

 Hayana ya wasiwasi, yenu nyingi hayawani. 

 

10. Jongoo nimemtupa, na mti wake pamoja, 

 Sitataka tapatapa, ninaitafuta tija, 

 Nyingi pigeni malapa, hatavishwa makoja, 

 Kuna siku itakuja, mtakuja kuhiliki! 

 

Maswali: 

(a) Andika kichwa mwafaka kinachofaa kuelezea shairi hili.  (alama 2) 

 (b) Hili ni shairi la aina gani? Toa sababu zako.    (alama 2) 

 (c) Marafiki wa mwandishi wana tabia gani?    (alama 4) 

 (d) Ni nini dhamira ya mtunzi?       (alama 2) 

 (e) Andika ubeti wa sita kwa lugha nathari.     (alama 5) 

 (f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika shairi 

 (i)  Mikiki    (ii)  Kuyoyoma  (iii)  Mkunguni 

 (iv)  Panda    (v)  Sugu 

 

4.  Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali : 

 

 1. Ukitazama dunia, umbo lake huarifu, 

  Kuwa imeandaliwa, wageni watukufu, 

  Tayari kuwapokea, na mambo sufufu, 

  Ndani yake yamejaa, viumbe kuwanadhifu. 

 

 

 

 2. Umbile huonyesha, namna ilivyotimu, 

  Yangoja kukaribishwa, katika mastakimu, 

  Yenye kila tamasha, machungu na matamu, 

  Maisha yanapokwisha, huiacha inadumu. 

 

 3. Ajae ardhi hii, kutoka katika mimba, 

  Mzizini au yai, au katika kitumba, 

  Milki hakinai, ya mali wala mashamba, 

  Mwisho wa uhai, kaburi lake jemamba. 

 

 4. Halii choyo kaburi, mtu uzima ukisha, 

  La upana shubiri, urefu pima yatosha, 

  Wala hadai fahari, tena hujifaharisha, 

  Akiwa hai fikiri, anavyopenda tamasha. 

 

 5. Yalipo maziara, masikani ya maiti, 

  Huonyesha ishara, na pengine tofauti, 

  Dhaifu na bora, hawagombi hawateti, 

  Wazima kila mara, Pato linawasalitia. 
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 6. Mtu hashibi pato, hili huonyesha nini? 

  Laonyesha kama pito, kuwa yumo safarini, 

  Enda kuitika wito, bora usio kifani, 

  Ambao kila mtoto, wa Adam hutamani. 

 

 7. Yumo katika safari, kila mwanadamu, 

  Haraka au usiri, kwenda imelazimu, 

  Epusha roho kahari, yake na Jahanamu, 

  Iwe katika fahari, mwili ukiwa kuzimu. 

 

Maswali: 

 

(a) Pendekeza kichwa cha shairi hili.      (alama 2) 

 (b) Mshairi amevitaja vitu aina ngapi vyenye uhai? Vitaje.   (alama 4) 

 (c) Andika ubeti wa tatu kwa lugha nathari.     (alama 5) 

 (d) Eleza vina na mizani katika shairi hili.     (alama 3) 

 (e) Eleza ujumbe wa mshororo: 

 "Halii choyo kaburi, mtu uzima ukishe."     (alama 2) 

 (f) Onyesha vile uhuru wa kishairi ulivyotumiwa.    (alama 4) 

 

 

5.Vita vya ndimi 

 

Huyo! Amshike huyo!  

Hakuna bunduki wala kifaru 

Bomu na risasi hata hawazijui!  

Lakini mno wanashambuliana. 

Kwa ndimi zilizonolewa kwa makali 

Vipande vya matusi silaha zao. 

 

Yu imara mmoja wao. 

Akirusha kombora la neno zito! 

Limtingishe adui wake  

Na kumgusa hisia kwa pigo kuu. 

Pigo linalopenya moyoni kama kichomi 

Kuchipuza joto la hasira na kisasi 

Katika mapigano yaso na kikomo. 

 

Filimbi ya suluhu inapulizwa kuwaamua!  

Ni nani anayekubali suluhu? 

Roho zinakataa katakata 

Huku ukaidi ukinyemelea na kutawala 

kote  

Mapandikizi ya watu yakipigana 

Vitu shadidi visivyo ukomo 

Vita vya ndimi! 

 

Magharibi sasa  

Jua linapungia mkono  machweo 

Nalo giza likinyemelea kwa kiburi na 

kasi 

Sisikii tena sauti za misonyo 

Mate ya watesi yamekauka 
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Makanwa yao yamelemewa na uchovu 

Sasa wameshikana mikono 

Nyuso zao zikitabasamu 

Ishara ya suluhu! 



Idealprice Consultants  Service Beyond Your Expectation 

 

 

 

(a) Hili ni shairi la aina gani?             (alama 1) 

(b) Eleza sifa za utunzi alizotumia mshairi.           (alama 4) 

(c) Taja kwa kutolea mifano tamathali za usemi zozote tatu zilizotumiwa katika shairi hili.(alama 3) 

(d) Fafanua mishororo hii: 

(i) Akirusha kombora la neno zito! 

(ii) Makanwa yao yamelemewa na uchovu           (alama 4) 

(e) Zungumzia mgogoro katika shairi na namna unavyomalizika.        (alama 6) 

(f) Toa maana ya msamiati huu 

(i) Kichomi 

(ii) Misonyo               (alama2) 

6.Soma mashairi ya A na B kisha ujibu maswali.  

A 

Mtu ni afya yake, ndio uzima wa mtu 

Mtu ni kuwa na chake, hakuwi ela kwa kitu  

Mtu ni bahati yake, kupendekeza kwa watu  

Mtu si fakhari kwako, kuitwa nyama ya mwitu 

 

Mtu ni ulimi wake, kunena vyema na watu 

Mtu ni kijungu chake, kuweka mawe matatu 

Mtu ni mwenda kwa lake., mtoshawa na kula kitu  

Mtu  si uzuri kwake, kuitwa nyama wa mwitu 

 

Mtu ni mwenye nadhari, apimaye kula kitu 

Mtu ni moyo hariri, mwenye imani na watu 

Mtu ni alo na ari, shika sana mwana kwetu 

Mtu si yake fakhari, kuitwa nyama wa mwitu 

 

Mtu ni mkono wazi, mtasadaku na watu 

Mtu ni mwenye maozi, kuoneya kula kitu 

Mtu ni alo tulizo, asopenda utukutu 

Mtu si jambo pendezi, kuitwa nyama wa mwitu 
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Mtu ni mwenye ahadi, ndio u’ngwana na utu 

Mtu ni alo baridi, mbembeleza wa watu 

Mtu ni moyo asadi, asoonewa na mtu 

Mtu si yake ifadi, kuitwa nyama wa mwitu 

 

Mtu niliyoyanena, pima sana ewe mtu 

Mtu sikuja tukan, kukirihi nyoyo watu 

Mtu nakupa maana, wende nyendo za kiutu 

Mtu si uzuri sana, kuitwa nyama wa mwitu 

Mtu ni mtenda njema, atwiiye Mola wetu 

Mtu ni mbele na nyuma, pima sana mwana kwetu 

Mtu natiye khatima, fafanua kula kitu 

Mtu si yake hisima, kuitwa nyama wa mwitu. 

 

B 

MTU HACHAGUI KAZI 

Naamba kazi ni kazi, vyovyote vile iwavyo 

Madamu si ubazazi, kwa mwanaadamu ndivyo 

Kushona na upagazi, pia vile vyenginevyo 

Kazi ni kitu azizi, wala vyenginevyo sivyo 

Mtu hachagui kazi. 

 

Mtu hadharau kazi, ile ahisiyo duni 

Ayuzuie machozi, walilia jambo gani 

Ukulima na ukwezi, na uvuvi baharini 

Hizi nazo njema kazi, yafaa uzibaini 

Mtu hachagui kazi 

 

Si laiki kubughudhi, hakuna iliyo duni 

Hayo makubwa maradhi, na tena uhayawani 

Kazi zote zina hadhi, hivyo tusibagueni 

Inafaa tuziridhi, tuzitende kwa yakini 

Mtu hachagui kazi. 

 

Ni wajibu kuipenda, na kuikiri moyoni 
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Na kwa dhati kuitenda, kwa juhudi na makini 

Matatizo huyashinda, na uvivu kuuhuni 

Hapo mtu atashinda, na magumu kumhuni 

Mtu hachagui kazi 

 

MASWALI 

(a) Lipe shairi la A kichwa mwafaka.                                                                                   (alama 1) 

(b) Kwa mifano mwafaka fafanua bahari katika shairi la A na B.                                       (alama 4) 

(c) Toa sababu za mwandishi kuchagua “Mtu hachagua kazi” kama kichwa cha shairi la B.  

                 (alama 1) 

(d) Mtunzi alikuwa na ujumbe gani katika mashairi haya?                                                  (alama 4) 

(e) Andika ubeti wa pili wa shairi A katika lugha nathari.                                                  (alama 4) 

(f) Eleza muundo wa shairi la B.                                                                                          (alama 4) 

(g) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika mashairi haya.                     (alama 

2) 

 

(i) Nadhari 

(ii) Ubazazi 

7.Soma shairi lifuatalo kisha uiibu maswali 

 

Duniani husifiki; 

Wala hupati thamani,  

Yalisemwa hukumbuki?  

Na wazee wa zamani, 

 "Mkono haurambiki, 

Bila kitu kiganjani" 

 

Wangapi watu azizi, 

Fulani bin Fulani,  

Waliokichinja mbuzi, 

Kukirimu mitaani,  

Sasa kama wapuuzi, 

Kwa hali kuwa ta'bani 

 

Walifanya makubeli. 

Wakaapa hadharani,  

La uongo huwa kweli, 

" Kubishika kitaani,  

Na tangu kukosa mali, 

Wakawa kama nyani! 

 

Walifanya mahashumu.  

Kuwaliko masultani,  

Ushekhe na Ualimu, 

Kufasiri vitabuni,  

Na leo wana wazimu,  

Kama si wanachuoni. 
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Maswali  

 

(a)  Kwa maneno yako mwenyewe eleza ujumbe wa shairi hili.        (Alama 3) 

(b)  Eleza jinsi mshairi anavyosisitiza huo ujumbe katika shairi lote.       (Alama 4) 

(c)  Eleza kwa tafsili umbo la shairi hili.           (Alama 5) 

(d) Andika ubeti wa kwanza katika lugha nathari.          (Alama 3) 

(e)  Eleza maana ya maneno haya kama yalivyo tumika katika shairi;  

  (i)      Kiganjani. 

 (ii)      Kukirimu.  

(iii)      Makubeli.  

(iv)      Mahashumu.  

(v)      Wanachuoni             (Alama 5) 

8.Soma shairi lifuatalo kisfea ujibu saaswali vanavofuata: 

Niliusiwa zamani, babu aliniusia, N 

 ili bado utotoni, hapo aliponambia, 

 Babu yaweke kitwani, yasije yakapotea,  

 Penye nia ipo njia, usikate tumaini. 

 

2. Wewe bado ni mgeni, katika hii dunia,  

 Mimi ndiye wa zamani, mengi nimejionea,  

 Sasa niko uzeeni, uzee umewadia,  

 penye nia ipo njia, usikate tumaini. 

 

3. Mtima ndio sukani, waongoza'kila ndia,  

 Weka mkazo moyoni, kila unalofwatia,  

 Moyoni mwako amini, kuwa utalifikia,  

 Penye nia ipo njia, usikate tumaini. 

 

4. Kama uko safarini , waongoza kila ndia,  

 Bahari kuu kinani, mawimbi yakuchachia,  

 Usikate tumaini. hapo ndipo penye ndia,  

 Penye nia ipo njia, usikate tumaini. 

 

5. Hapo hapo mawimbini, wewe hapo 

pigania,  

 Hapo ndipo milangoni, mawimbi yakuzuia,  

 Mtima utie kani, bandarini utangia,  

 Penye nia ipo njia, usikate tumaini. 

 

6. Na iwapo ni shuleni, masomo yakutatia,  

 Usiasi masomoni, kusoma ukakimbia,  

 Kidogodogo bongoni, elimu itakungia,  

 Penye nia ipo njia, usikate tumaini. 

 

7. Kama wenda uchumini, biashara waania. 

 Usihofu asilani, hasara ikitukia,  

 Leo ukipata duni, na kesbo litazidia, 

 Penye nia ipo njia, usikate tumaini. 
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(a) Andika methaii ambayo ingetumiwa kujumuisha ujumbe katika ubeti wa pili.      (Alama 1) 

(b) Kutokana na shairi hili, ni katika nyanja zipi za maisha tunapopaswa kujikakamua? Tujikakamue 

vipi?              (alama 6) 

(c) Taja arudhi ambazo zimetumiwa kuusarifu ubeti wa kwanza.       (Alama 4) 

(d) Huku ukitoa mfano mmoja bainisha uhuru wa kishairi ambao umetumiwa katika ubeti wa 3. 

                 

(alama 1) 

(e) Andika ubeti pili kwa lugha ya nathari.                     (Alama 4) 

(f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi. 

(i) Aliniusia.  

(ii) Mtima.  

(iii) Sukani  

(iv) Waania.                                    
(Alama 4)   

 

9.Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata  

 

Kaka: Kusoma nilikosoma, kambiwa sipati kazi,  

 Yapata mwaka mzima, nategemea shangazi,  

 Wasiojuwa husema, ‘ sababu sina ujuzi,’  

 Huno uhaba wa kazi, mesababishwa ni wake. 

 

Dada: Mbona watuingilia, kaka acha ubaguzi,  

 Likukeralo twambia, tulijuwe waziwazi,  

 Au unalochukia ni wake kufanya kazi? 

 Mambo ya siku hizi,watu ni bega kwa bega. 

 

Kaka:  Siwangilie kwa nini, nanyi mwatukopa kazi  

 Kwani tokea zamani, hazikuwa shida hizi,  

 Mtu kitoka shuleni, kibaruwa si tatizi,  

 Leo hatupati kazi, kisa nyinyi wanawake 

 

Dada: Hapo kaka hujasema, kuwa wake ndiyo chanzi,  

 Chanzo cha  hii nakama, waume kukosa kazi,  

 Bure mwatupa lawama, wenyewe mna ajizi,  

 Mtindo wa siku hizi, watu ni bega kwa bega. 
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Kaka: Hayo unayotamka, yote niya upuuzi,  

 Mumetoroka kupika, kazi yenu toka enzi,  

 Bilashi mwahangaika, kushabihi vijakazi, 

 Sasa hatupati kazi, kisa nyinyi wanawake. 

 

Dada; Mbona wafanya ukali, ishakuwa ni chukizi? 

 Hata na yangu kauli, umekuwa husikizi,  

 Nisemaye ni halali,ukweli uliowazi,  

 Mtindo wa siku hizi, watu ni bega kwa bega. 

 

 

 

 

Kaka: Yana uhalali gani, mbona basi huelezi?  

 Kipita maofisini, mumejaa kama inzi,  

 Mwataka tuwe mekoni, wala halitupendezi,  

 Na nje hakuna kazi, kisa nyinyi wanawake. 

 

Dada:  kakangu una matata, kuyaelewa siwezi,  

 Wasema unamopita, wambiwa hakuna kazi? 

Na sisi wake twapata, haraka pasi ajizi, 

Sababu siku hizi, watu ni bega kwa bega. 

 

Kaka: Sisi kazi hatupati, wengi wetu ni mijizi, 

Elanyi muna bahati, mabosi hawawaizi, 

Hampotezi wakati, ni kidogo pingamizi, 

Nasi hatupati kazi, kisa nyingi wanawake.. 

 

 

Dada: kakangu wanichekesha, hadi sina kizuizi, 

Vipi lakukasirisha, sisi tukifanya kazi? 
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Hujui ndivyo maisha, yaendavyo siku hizi? 

Mtindo wa siku hizi, watu ni bega kwa bega. 

 

Kaka: Huna haja ya kucheka, nisemayo si upuzi, 

Kazi inayojulika, yenu ni kukuna nazi, 

Kisha mwenda zianika, mukaziuze takizi, 

Leo hatupati kazi, kisa nyinyi wanawake. 

 

Dada: Yalikuwa ni ya kale, kuuza chicha za nazi, 

Ela leo twenda mbele, na nyuma hatujibanzi, 

Hakuna aliyelele, kushiriki usingizi, 

Kwani mambo siku hizi, watu ni bega kwa bega. 

 

Kaka: kulla kitu mwakitaka, kiwe chenu siku hizi, 

Ishakuwa na miaka, pia mwataka ihozi, 

Nasikia mwatamka, mwaka huno wa ledizi, 

Mwisho mutataka myezi, iwe yenu wanawake. 

 

 

Hai mana kubishana, nikashabihi mkizi, 

Mengi niliyoyanena, yafanyie uchunguzi, 

Iwapo tutafanana, yupi taleya vizazi? 

Sisi hatupati kazi, hadi murudi mekoni. 

 

Dada: Baba mbele mama nyuma, yamekuwa simulizi, 

 Muradi sote twasoma, soteni tuwe walezi, 

 Wake haturudi  nyuma, tunataka mapinduzi, 

 Maisha ya siku hizi, watu ni bega kwa bega. 

 

 

MASWALI 
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a) Lipe shairi hili kichwa mwafaka.     (Alama 2) 

 

 b)Dada anatoa sababu gani ya wanawake kuajiriwa maofisini? (Alama2) 

 

 c) Kaka anataja sababu zipi za wanaume kukosa kuajiriwa kazi? (Alama2) 

 

 d) Eleza umbo la shairi hili      (Alama3) 

 

 e)Dondoa na ueleze mifano miwili tofauti ya uhuru wa kishairi katika shairi(Alama4) 

 

 f) Kwa mujibu wa shairi hili, kazi za wanawake ni zipi?   (Alama2) 

 

 g) Eleza ubeti wa mwisho kwa maneno yako mwenyewe    (Alama2) 

 

 h) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika shairi. (Alama3) 

 (i) Kulla 

 (ii)  Nakama 

 (iii)  Ajizi 

 

10.Soma shairi hili kasha ujibu maswali. 

1. Pasi kuhofu lawama,    imenibidi kunena,    

 Nina mengi ya kusema,  ambayo ni ya maana 

 Kwetu sote ni lazima,   viumbe kuambizana, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si mtu mwema. 

 

2. Sahau I akilini,   yataka kukumbushana, 

 Madamu tu duniani,   la kosa huelezana, 

 Ili tuwe hadharini,   tujilinde na fitina, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si mtu mwema 
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3. Uchochezi ukitiwa,   uwongo unapofana, 

 Lolote laweza kuwa,   hata watu kupigana, 

 Fitina yaweza ua,   binadamu wengi sana, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si mtu mwema. 

 

4. Fatani anapojua,   jamii yasikizana, 

 Aweza leta adawa,   ya fitina kugombana, 

 Hata akawa baguwa,   ndugu wakafarikana, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si ntu mwema. 

 

5. Nahakikisha wenzangu,  fitina ina laana, 

 Fitina kwa Bwana Mungu,  katu hataki iona, 

 Yasaliti walimwengu,   mume mke kuachana, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si mtu mwema. 

 

6. Fitina si kitu safi,   nazidi toa bayana, 

 Fitina ina makofi,   muda ukijulikana, 

 Fitina ni ukorofi,   mfano wake hapana, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si mtu mwema. 

 

7. Fitina  yashinda tusi,   uovu wa kutukana, 

 Fitina ina maasi,   madhambi ya kujazana, 

 Fitina ina utesi,   tena usowezekana, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si mtu mwema 

 

8. Fitina si masihara,   yashinda hata khiana, 

 Fitina ina madhara,   nchi zaweza gongana, 

 Fitina aina izara,    na aibu nyingi sana, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si mtu mwema. 

 

9. Fitina haina shaka,   ni mbovu nasema tena, 
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 Fitina mali hakika,   ya ghibu nawe waona, 

 Fitina ina mashaka,   na dhiki kila namna, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si mtu mwema. 

 

10. fitina kitu haramu,    tamati zaidi sina, 

 Fitina na binadamu,   wawe wakichukiana, 

 Fitina ni mbaya sumu,   ya au sifa na jina, 

 Yashinda kifo fitina,   fatani si mtu, mwema. 

 

Maswali:  

(a) Bainisha athari tano za fitina kulingana na mshairi    (alama 5) 

(b) Ubeti wa sita umechukua mikondo na bahari tofauti tofauti. Zitaje na utoe mifano 

           (alama 4) 

(c) Andika ubeti wa nne kwa lugha ya nathari (kawaida)   (alama 3) 

(d) Mshairi ametumia mbinu zipi kufanya jumbe zake zieleweke kwa bayana zaidi.  

           (alama 4) 

(e) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika shairi. 

 (i) Adawa 

 (ii) Fatana 

 (iii) Wakafarikana 

 (iv) Tusi         (alama 4) 

 

11.Soma shairi hili kisha ujibi maswali yanayofuata. 

 

1. Tusitake kusimama, bila kwanza kusimama, 

 Au dede kuwa hima, kabla hatujakaa, 

 Tutakapo kuchutama, kuinama inafaa, 

 Tujihimu kujinyima, makubwa kutoyavaa. 

 

2. Tusitake kuenenda, guu lisipokomaa, 

 Tujizonge na mikanda, inapochagiza njaa, 
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 Na mazuri tukipenda, ni lazima kuyandaa, 

 Tujiase kujipinda, kujepusha na balaa. 

 

3. Tusitake uvulana, au sifa kuzagaa, 

 Tushikaye nyonga sana, tunuiyapo kupaa, 

 Kama uweza hapana, tutoelee dagaa, 

 Tujiase hicho kina, maji yajapokujaa. 

 

 

4. Tusitake vya wenzetu, walochuma kwa hadaa,  

 Wanaofyatua vitu, na kasha vikasambaa, 

Uwezo hatuna katu, umaskini fazaa, 

Tujihimu kula vyetu, siendekeze tamaa. 

 

5. Mtaka kuiga watu, kufata kubwa rubaa, 

 Vyao vijaile kwetu, vifaa vingi vifaa, 

 Tunamezwa na machatu, tusibakishwe dhiraa, 

 Tujihimu kilo chetu, hata kama twapagaa. 

 

(a) Lipe shairi hili kichwa mwafaka.      (alama 1) 

(b) Eleza madhumuni ya shairi hili      (alama 2) 

(c) shairi hili ni bahari gani? Toa  sababu.     (alama 4) 

(d) Bainisha umbo katika ubeti wa kwanza na wa mwisho ukizingatia vina na mizani. 

           (alama 4) 

 

 

(e) Andika ubeti wa kwanza kwa lugha nathari.     (alama 4) 

(f) Taja mbinu moja ya kisanii inayoibuka katika ubeti wa nne. Kwa nini  

 imetumiwa?         (alama 2) 

(g) Eleza msamiati ufuatao kama unavyotokea katika shairi.   (alama 3) 

 (i) Kuiga 
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 (ii) Dede  

 (iii) Tujizonge. 

 

 

 

 

FASIHI SIMULIZI 
 1. a) Taja sifa za tanzu zifuatazo za fasihi simulizi     

  

  i) Hurafa 

  ii) Mighairi 

  iii) Miviga 

 b) Eleza umuhimu wa ngomezi katika jamii        

 c) Eleza umuhimu wa mafumbo         

 d) Eleza tofauti kati ya malumbano ya utani na mawaidha      

 

2. (a) Huku ukizingatia sifa za kimuundo za methali, jadili matumizi ya tamathali za usemi   

                  sifuatazo:- 

(i) Istiari/sitiari 

(ii) Tashihisi 

(iii) tashbihi           

(b) Vitanza ndimi vina dhima gani katika jamii?       

(c)  Taja majukumu matatu ya nyimbo katika fasihi simulizi     

(d) Eleza sifa tatu za ngano za mtanziko        

(f) Eleza sifa tatu za  Nyiso          

(e) Fasihi simulizi ina sifa ya kuhifadhiwa akilini. Eleza udhaifu wa uhifadhi wa akilini

 (al. 4) 

3.      (i) Eleza maana ya vitanza ndimi.          

    (ii) Taja na ufafanue umuhimu wa vitanza ndimi katika jamii 
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MASWALI YA KARATASI LA TATU  

 CHOZI LA HERI 
1) "Mwanangu, usimpake tope baba yako. Amekulea kwa miaka yote 

hii kama mwanawe, japo kwa kweli hakuzaa wewe.” 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 

(b) Kwa kurejelea wahusika wengine wanne wa kike katika 

riwaya, thibitisha matatizo manne yaliyowakumba katika 

jamii ya Chozi la Heri. (alama 4) 

 

 

2) "Haiwezekani! Hili haliwezekani! Itakuwa kama kile kile kisa cha 

yule kiongozi wa kiimla wa kike; yule anayesimuliwa katika visakale 

vya majirani zetu.”  

(a) Eleza mkutadha wa dondoo hili. (alama 4) 

(b) Onesha jinsi wahusika wa kike katika riwaya 

walivyojitahidi kuleta mabadiliko yenye  

(c) manufaa katika nchi ya Wahafidhina. (alama 16) 

 

 

3) ."Ni kweli watu wana haki ya kusamehewa, kwani hakuna 

binadamu hata mmoja aliyekamilika." Kwa kurejelea riwaya, jadili 

kauli hii.  
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4) "Hakujali kuwa amemwacha mwenzake akitapatapa na maumivu 

ya kusalitiwa." Onesha vile mwandishi ameshughulikia maudhui ya 

usaliti.  

 

5) ."Mtu anayekusikiliza atadhani kwamba umekulia katika mazingira 

sawa na Sisi wanyonge ambao uwepo wetu unaamuliwa na matajiri."  

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4) 

(b) Fafanua tamathali ya usemi iliyotumika na msemaji wa 

kauli hii.. (Alama 4) 

(c) Fafanua sifa za mrejelewa katika kauli hii. (Alama 12) 

 

 

6) "Wakati wa mabadiliko umefika. Wimbi la mabadiliko limevamia 

jamii yetu." Jadili mabadiliko yaliyotokea na athari zake katika nchi 

ya Wahafidhina. 

 

 

 

7) Ndio. Sijui kwa nini watu hawa hawajifunzi kutokana na majanga 

yanayowakumba wenzao...  

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4)  

(b) Onesha changamoto zilizomkabili msemaji na wenzake 

katika kuwashughulikia wanaolengwa katika siku za 

awali. (Alama 6) 

(c) Fafanua majanga kumi yanayowakabili watu wa rika la 

warejelewa katika dondoo. (Alama 10 
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8) "Ni kweli binti yangu, kwa kutumia falsafa hii, una haki ya kusema 

Sisi tu watoto wa miaka hamsini."  

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 

(b) Eleza maana ya kauli: 'tu watoto wa miaka hamsini' kwa 

mujibu wa dondoo. (alama 2) 

(c)  Tetea ukweli wa kauli hii kwa kurejelea matukio katika 

riwaya. (alama 14) 

 

 

9) "Nilipojaribu kuukata mkono niliostahili kuubusu yalinifika ya 

kunifika.  

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4) 

(b) Fafanua mambo mbalimbali yaliyomfika anayesema 

maneno katika dondoo hili. (Alama 8) 

(c)  Ridhaa aliyapitia maisha kama ya mhusika kwenye 

dondoo. Yataje. (Alama 8)   

 

 

10) "Moja ya mambo yanayijitokeza katika Chozi la Heri ni 

migogoro ya kinasaba." Jadili.  

 

 

11) Jadili maudhui ya nafasi ya mwanamke katika riwaya ya 

Chozi la Heri.  



 

Call/sms/Whatsapp Mr.Mosomi @0748842695 for the marking schemes[answers] 
 

 

 

12) "Si kufua, si kupiga deki, si kupika, almradi kila siku ilikuwa 

na adha zake."  

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)   

b) Eleza mbinu ya lugha ambayo imetumika kwenye dondoo. 

(alama 2)   

c) Eleza kwa kifupi madhila aliyoyataja msemaji. (alama 2)  

d) Eleza kwa mifano jinsi haki za watoto zimekiukwa katika 

riwaya ya Chozi la Heri. (alama 10)  

 

 

13) "Hakuna msiba usiokuwa na mwenzake."  

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4) 

b) Eleza tamathali ya usemi katika dondoo hili.  

c) Eleza sifa za anayerejelewa.  

d) Fafanua matatizo wanayoyapitia wakimbizi wa ndani kwa 

ndani.  

 

 

14) “Mabadiliko ni aushi”. Huku ukirejelea riwaya ya Chozi la 

Heri, thibitisha kauli hii.  

 

 

15)    Eleza jinsi Uongozi bora umedhihirika katika riwaya ya 

chozi la heri   
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16)    Onyesha jinsi Udhaifu wa uongozi umebainika katika 

jumuiya ya chozi la heri   

 

 

17)     Fafanua Mbinu ambazo viongozi wanatumia kujidumisha 

mamlakani katika chozi la heri 

 

 

18)        Ukiukaji wa haki za binadamu ni jambo la kawaida 

katika chozi la heri. Jadili  

 

 

19)        Utamaduni umeangaziwa kwa mapana katika chozi la 

heri. Jadili  

 

 

20) Eleza jinsi mwanamke amesawiriwa kwa njia chanya katika 

riwa ya chozi la heri  

 

 

21) Riwaya ya chozi la heri  imemsawiri mwanamke kwa njia 

hasi .jadili  

 

 

22) Eleza jinsi mwanamke anavyoendeleza ukiukaji wa haki za 

binadamu katika chozi la heri  

 

 

23) Jadili Nafasi ya vijana katika ujenzi wa jamii  
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24) Fafanua jinsi Vijana wamechangia kurudisha nyuma 

maendeleo ya jamii katika chozi la heri  

 

 

25) Dhuluma imekita mizizi katika jumuiya ya chozi la heri. 

Jadili   

 

 

26) Eleza jinsi Suala la ukoloni mamboleo limejitokeza katika 

riwaya ya chozi la heri  

 

27) Suala la ufisadi limeshughulikiwa katika Chozi la heri kwa 

njia mbalijnbali. Fafanua njia hizo  

 

 

28) Fafanua matumizi ya mbinu ya Sadfa katika chozi la heri 

 

29) Hotuba ni kipengele cha kimundo. Eleza jinsi kipengele hiki 

kimetumiwa katika kufanikisha ploti wa riwaya ya chozi la heri 

 

 

30) Fafanua matumizi ya mbinu ya Uigizaji/Tamthilia ndani ya 

riwaya ya chozi la heri 
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MASWALI ZAIDI YA MUKTADHA 

Tia dondoo katika muktadha wake 

1) “Hii ni baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Mungu amenifidia 

yule mwanangu aliyekufa” 

 

 

2) “ Usiku umekuwa mpevu, twende tusije tukamtia mama kiwewe’’ 

 

3) “ Huenda nikapata mbinu ya kujinasua baadaye’’ 

 

 

4) “ Di, usijali. Mimi nitawakimu kwa viganja hivi vyangu. 

Hamtapungukiwa na lolote’’ 

 

5) “Basi Doc, nakubaliana na rai yako” 

 

6) “ Huyu hapa ameletwa  na wasamaria wema leo asubuhi’’ 

 

 

7) “ Je ni yule aliyeletwa jana usiku wa kuamkia jana’’ 

 

8) “ Hatuwezi kumkabidhi mzee wetu huyu kifaranga kitekite hivi, 

tutakuwa tunampagaza uzazi” 
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9) “ Yako ya arubaini imefika” 

 

 

10)  “ Wenye hadhi na mali wanahitaji wafanyikazi wa 

kuwaendelezea biashara zao’’ 

 

11)  “ Usiwe na mawazo finyu na hasi kuhusu kumpanga mtoto’’ 

 

 

12)  “ Karibuni naona mmetuletea kilaika’’ 

 

13)  “ Tulipata ombi lenu kuhusiana na suala la kumpanga 

mojawapo wa watoto wetu’’ 

 

 

14) “ Ndugu zako wako hai na bila shaka mtakutana” 

 

15)  Yote haya yamewezekana kutokana na mwongozo mlionipa 

nyinyi. Zaidi , utulivu nilioupata nilipoambulia familia hii ulinipa 

msukumo kila mara  nilipokabiliwa na ndaro 
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MASWALI YA KIGOGO 
1.... Hivi vishahada vyao wanavyovipata siku hizi vinawavimbisha 

kichwa! Mtu anaitwa daktari na hata kazi ya maana hana.... 

a. Weka dondoo hili hili katika muktadha wake    

 (Alama 4) 

b. Fafanua mbinu mbili za sanaa alizozitumia mwandishi  

 (Alama 4) 

c. Ukirejelea tamthilia ya Kigogo, dhihirisha kuwa mtu anaitwa daktari 

na hata kazi ya maana hana.(alama 12 

2. Utawala wa majoka katika jimbo la sagamoyo umejaa sumu ya 

nyoka’’. Jadili usemi huu(alama 20)   

3. ‟Wamenimaliza… Wamenigeuka…″. 

a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.   

 (Alama 4) 

b) Eleza namna msemaji amemalizwa na kugeukwa?   

 (Alama 4) 

c) Eleza umuhimu wa msemaji.      

 (Alama 4) 

d) Eleza jinsi wahusika wengine walivyomaliziwa katika tamthilia. 

              (Alama 8) 

4. "Mataifa mengi ya Afrika yamekumbwa na tatizo la uongozi mbaya."  

Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa kurejelea tamthilia ya kigogo. (al 

20) 

5.  Uliona nini kwa huyo zebe wako?  Eti mapenzi! 

a) Eleza muktadha wa dondoo.     

 (alama 4) 

b) Andika mbinu mbili za lugha zinazojitokeza kwenye dondoo 

hili. (alama 4) 

c) Taja hulka za mnenaji unaojitokeza katika dondoo.  

 (alama 2) 
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d) Mwanamke ni kiumbe wa kukandamizwa.  Thibitisha kauli hii 

ukirejelea tamthilia. (alama 10) 

6. Ni bayana kwamba viongzoi wengi katika nchi zinazoendelea 

wamejawa na tamaa na ubinafsi.  Thibitisha kauli hii ukirejelea 

tamthilia ya kigogo.   (alama 20) 

7. “Unayazika matumizi yetu .Unaifukia kesho yetu.” 

a. Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 

b. Onyesha jinsi anayeambiwa maneno haya anavyoifukia kesho ya 

wenzake (alama 16) 

 

8. ”Msiba wa kujidunga hauna kilio.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea 

ya Kigogo  (alama 20) 

9.  

a) Utawala wa sagamoyo unatumia mbinu nyingi kubakia mamlakani. 

Fafanua zozote kumi (alama 10) 

b) Mwanamke ni nguzo imara katika ujenzi wa jamii. Eleza kauli hii 

ukirejelea tamthilia ya kigogo (alama 10) 

 

10. “Tuacheni kufumbatia maji kama jiwe. Sagamoyo inahitaji 

mabadiliko, damu nyepesi ili kuufungua ukurasa mpya” 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili                                                     

(alama 4) 

b) Kwa kutoa mifano taja tamathali mbili za usemi zinazojitokeza 

katika dondoo hili(alama4)   

c) Kwa nini sagamoyo inahitaji mabadiliko? (alama 10)                                                                    

d) Taja sifa moja ya msemaji inayojitokeza katika dondoo hili         

(alama 4) 

11. Kwa kurejelea mifano mbalimbali thibitisha dai kuwamwandishi 

huyu amemlika uhalisia wa  jamiiya Kenya  (al. 20)  

12. Ona sasa! Mnaniharibia biashara. Nimewapa dakika moja muione 

nyumba hii paa. Nikiwapatahapa, mtajua kwa nini wananiita……… 
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a) Fafanua muktadha wa dondoo hili.     (al. 4)  

b) Tambua kwa kutolea mfano mbinu moja ya lugha inayojitokeza 

katika muktadha huu. (al.2)  

c) Kwa kurejelea mifano mbalimbali eleza madhara/matokeo ya 

shughuli za msemaji katika dondoo hili kwa jamii husika (al. 14) 

 

13. Eleza jinsi mbinu zifuatazo zilivyotumika katika Tamthlia hii. 

(alama 20)  

a) Kinaya   

b) Majazi  

14. Ami ? Tangu lini ukawa ami yangu? 

a) Eleza muktadha wa dondoo       

 (Alama 4)  

b) Taja  mbinu iliyotumika katika dondoo hili     

 (AIama 2) 

c) Eleza sifa za msemaji                   (AIama 

8)  

d) Bainisha maudhui ya nafasi ya mwanamke ukizingatia mhusika 

huyu    (AIama 8)  

15. Uongozi mbaya ni tatizo sugu linalokumba mataifa mengi ya 

Afrika. Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa kurejelea tamthilia ya 

kigogo.     (alama 20)     

16. ``Haja zako ni haja zangu, shida zako ni shida zangu, kiu yangu ni 

kiu yako. `` 

a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.    Alama 4                                                                             

b) Kwa kurejelea dondoo taja na ueleze sifa nne za msemaji na 

msemewa.   Alama 8                             

c) Taja tamathali ya usemi inayojitokeza katika dondoo    alama 2                                                                   

d) Kwa kurejelea tamthilia ya kigogo eleza jinsi mbinu zifuatazo 

zimejitokeza 
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a. Nyimbo  

b. Jazanda 

c. Majazi               alama 6               

17. “Mimi ni mtu wa vitendo, si wa vishindo.” 

(a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.     

 (alama. 4) 

(b) Kwa kurejelea dondoo eleza sifa mbili za mnenaji    

 (alama. 4) 

(c) Thibitisha ukweli wa kauli ya mnenaji.     

 (alama. 12) 

18. Ukiukaji haki na uvunjaji sheria ni mambo yaliyokithiri katika 

jimbo la Sagamoyo. Thibitisha. (alama. 20) 

19. “………..Acha porojo  zako . Kigogoo hachezewii watafuta 

maangamimi!”  

a) Eleza muktadha wa dondoo hili      (alama 4)  

b) Fafanua sifa za muzungumzaji      (alama 4)  

c) Eleza jinsi msemewa alivyokuwa akimchezea kigogo katika 

muktadha huu. (alama2)  

d) Kwa kurejelea hoja kumi kutoka kwenye tamthilia Onyesha 

ukweli kuwa ‘Kogogo hachezewi (alama 10) 

20. Kwa kirejelea tamthilia ya kigogo, jadili mbinu - ishi tunazojifunza 

kutokana na kijana Tunu. (alama 20)   

21. “Ukitaka kukula asali kaa na nyuki!” 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili.     [alama 4] 

b) Bainisha mbinu iliyotumika katika dondoo hili.    

[alama 2] 

c) Eleza jinsi wahusika hawa walivyofaidika kutokana na kukaa na 

nyuki.  [alama 14] 

i. Chopi 

ii. Kenga 



 

Call/sms/Whatsapp Mr.Mosomi @0748842695 for the marking schemes[answers] 
 

iii. Ngurumo 

iv. Mamapima         

22. Eleza jinsi mwandishi alivyotumia mbinu ya majazi.  

 [alama 20] 

23.  “Shika hamsini zako wewe ... Hatutaki kufanya nira na mtu ...” 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.     

 (alama 4) 

(b) Eleza tamathali ya usemi iliyotumika.    

 (alama 2) 

(c) Uongozi wa Majoka umesheheni sumu ya nyoka.   Thibitisha kwa 

kudokeza hoja kumi na nne. (alama 14) 

24. . Utawala mbaya ni tatizo sugu linalozikumba nchi nyingi za 

kiafrika. Jadili, kwa kurejelea matukio ishirini katika tamthilia ya 

Kigogo (alama 20) 

25. “Ulitaka wahamie wapi siku kama hizi? Wamekuja kuuguza 

majeraha yao ya kufungiwa soko.” 

a) Weka maneno haya katika muktadha wake.   

 (alama 4) 

b) Tambua mbinu mbili za lugha katika dondoo hili   

 (alama 2) 

c) Kando na kufungiwa soko, Wanasagmoyo wanauguza majeraha 

yepi mengine yanayosababishwa na utawala wa Majoka   

  (alama 5) 

d) Fafanua sifa za msemaji wa dondoo hili.    

 (alama 9) 

26. "Si haki. Unayazika matumaini yetu. Unaifukua kesho yetu. 

Unatupoka utu na heshima yetu." 

a) Fafanua muktadha wa maneno haya.  (alama 4) 

b) Eleza tamathali iliyotumika kwenye dondoo hili. (alama 2) 
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c) Onyesha vile mrejelewa alivyoyazika matumaini na alivyofukua 

kesho yao. (alama 14)        

27. Tamthilia ya Kigogo ni taswira kamili ya matatizo yanayokumba 

mataifa mengi barani Afrika. Fafanua ukirejelea Tamthilia nzima.    

(alama 20) 

28.  “Kitabu si jalada, fungua ndani usome mambo. Kitanda 

usichokilalia kunguni wake huwajui.” 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili.      (al.4) 

b) Kwa kurejelea tamthilia ya kigogo, thibitisha ukweli wa dondoo 

hili.  (al.14) 

c) Taja tamathali za usemi zilizotumika katika dondoo hili.  

 (al.2) 

    

29. Eleza mbinu alizotumia majoka kuendeleza uongozi wake.    

 (al.20) 

30.  “Oooh bebi, miaka yaenda mbio sana, nayo sura yako 

inachujuka……” 

a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.  (alama 4) 

b) Mhusika anayehusishwa na wimbo huu ana msimano gani wa 

kimapinduzi? (alama 8) 

c) Taja sifa zozote nane za muhusika huyu  (alama 8) 
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3.TUMBO LISILOSHIBA 

1. Alifa chokocho na Dumu Kayanda: Tumbo Lisiloshiba na hadithi 

nyingine  

 “Doa ndio kawaida inayobainisha maisha ya mwanadamu.”Onyesha 

ukweli wa kauli hii kwa mujibu wa hadithi za: Shogake Dada ana 

Ndevu, Mame Bakari, Shibe Inatumaliza na Mtihani wa Maisha. 

(alama 20)   

 

                                             

2. Na kwa nini hazitaki kuukemea mfumo huu wa maisha? Mfumo wa 

mwenye nacho kuendelea kupata na msinacho kuendelea kukosa? 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili                                                   (alama 

4) 

b) Fafanua maudhui mawili yanayodhihirika katika dondoo hili       

(alama 4) 

c) Tambua na ueleze sifa sita za msemaji                                     (alama 

6) 

d) Eleza athari ya “ msinacho kuendelea kukosa”  katika jamii 

husika                         (alama 6) 

 

 

3. Fafanua jinsi suala la elimu limeshughulikiwa katika Tumbo 

Lisiloshiba na Hadithi Nyingine kwa kurejelea hadidhi zifuatazo: 

a) Mapenzi ya Kifaurongo    alama 5)                                                         

b) Shogake Dada ana Ndevu          (alama 5) 

c) Mtihani wa Maisha                     (alama 5) 

d) Mwalimu Mstaafu                      (alama5) 

4.  “… Basi niache nitafute pesa. Muhimu mniunge mkono…” 

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili (alama 4) 
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(b) Fafanua sifa zozote nne za mzungumziwa (alama 4) 

(c) Fafanua athari ya vitendo vya mzungumzaji wa maneno haya 

katika jamii (alama 12) 

 

 

5. Jadili suala la uozo wa maadili katika jamii huku ukirejelea hadithi 

zozote nne katika diwani ya Tumbo Lisiloshiba na Hadithi Nyingine 

(alama 20) 

 

 

6. Eleza nafasi ya vijana katika jamii ukerejelea hadithi fupi zifuatazo. 

a) Mapenzi ya kifa urongo      

 (alama 5) 

b) Shogake Dada anaDevu      

 (alama 5) 

c) Mame Bakari        

 (alama10) 

 

 

 

 

 

 

 

7. Ndoto ya mashaka: Ali Abdalla Ali 
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“Sasa nimechoka mja. Nimechoka hata naradua kufa kuliko kuishi. 

Hadilini haya mashaka ya kutengenezwa? Mashaka ya mashaka! 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili     

 (alama 4) 

b) Tambua mbinu mbili za lugha zilizotumika   

 (alama 4) 

c) Fafanua mambo sita yanayomfanya mrejelewa aradue kufa.

 (alama12) 

8.  “Kwetu   tunapigania mikono ielekee vinywani. Mzoea vya sahani, 

vya vigae haviwezii” 

a)  Eleza muktadha wa dondoo hili                     (al 4) 

b) Tambua tamathali mbili za usemi zinazojitokeza katika dondoo 

hili                 

c) Fafanua sifa nne za msemaji     (al 4) 

d) Jadili maudhui ya utabaka ukirejerea hadithi husika               (al 

10) 

 

 

 

9. Jadili maudhui ya usaliti katika hadithi; 

a) Mapenzi ya kifaraurongo  (al 10)                                                                                         

b) Mame Bakari  (al 10)                    

10. “Madhila ya mtoto mvulana katika karne ya ishirini na moja ni 

mengi.” Tetea kauli hii  kwa hoja ishirini ukirejelea hadithi ya 
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Mapenzi ya Kifaurongo, Masharti ya Kisasa na Ndoto ya Mashaka.  

     (alama 20)  

 

 

11.   Salma Omar: Shibe Inatumaliza 

(a)“ Sijali lawama mnonilaumu” 

(i) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 

(ii) DJ na wenzake wanaonekana kufurahia maudhui ya wimbo huu. 

Thibitisha.  (alama 6)  

(b) Alifa Chokocho: Shogake Dada ana Ndevu 

“…tumshukuru kwa jinsi alivyomwongoza na kumwelekeza kwenye 

njia iliyonyooka”      Ukirejelea wasifu wa Safia, tetea na upinge kauli 

hii.    (alama 10)  

 

 

12.  Kwa kurejelea hadithi ya mapenzi ya kifaurongo, onyesha jinsi 

jamii imegawanyika kitabaka   kuegemea.  

i. Kielimu 

ii. Kikazi 

iii. Kiuchumi (alama 20)                                                                             

 

 

 

 

13. SHIBE INATUMALIZA  

“Ndugu yangu kula kunatumaliza” 

“Kunatumaliza au tunakumaliza” 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili  (al. 4) 

b) Fafanua maana kitamathali katika kauli ‘Kula tunakumaliza’ (al. 

10) 
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c) Kwa mujibu wa hadithi hii, kwa namna gani wasemaji wanadai kula 

kunawamaliza? (al.6) 

 

 

     

14. ‘MAME BAKARI’ 

Kwa mujibu wa hadithi hii, ubahaimu anaotendewa mwanamke 

unakuwa na athari mbaya kwake, onyesha kwa mifano mwafaka.  

   (al. 10) 

   ‘MASHARTI YA KISASA’ 

“............... mapenzi ni mateso, ni utumwa, ni ukandamizaji, ni ushabiki 

usio na maana.” 

Thibitisha ukweli wa kauli hii kama unavyojitokeza kwenye hadithi.

 (al. 10) 

 

 

 

15. Jadili jazanda za anwani katika hadithi zifuatazo 

16) Shibe Inatumaliza      (alama8) 

17) Mtihani wa maisha      (alama6) 

18) Mkubwa  
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       (alama 6) 

16. MAPENZI YA KIFAURONGO 

“Kutazama shule za vijijini kumwibua bingwa katika mtihani wa 

kitaifa ni kama kutarajia kupata maziwa kutoka kwa kuku.” 

a. Eleza muktadha wa dondoo hili    (alama 4) 

b. Tambua mbinu moja ya lugha kwenye dondoo hili. (alama 2) 

c. Jadili maudhui yafuatayo katika hadithi hii 

i) Mabadiliko     (alama 5) 

ii) Uozo      (alama 5) 

 

 

 

17. “... maendeleo yanadai mchango wa kila mtu, maskini na tajiri” 
a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 

b) Taja na ueleze sifa nne za msemaji katika dondoo hili. (alama 4) 

c) Mambo yepi mengine ambayo msemaji huhojiana na wenzake 

wanapokutana ? (alama 6) 

d) Taja na ueleze maudhui matatu yanayojitokeza katika dondoo 

hili.(alama 6) 

 

 

 

18.Kwa kurejelea hadithi zozote tano katika diwani ya, ‘Tumbo 

lisiloshiba na hadithi nyingine.’ Jadili maudhui ya nafasi ya wazazi 

katika malezi. (alama 20) 

19. “…..ilmuradi mawazo yanamwadhibu sasa” 

 a.   Eleza muktadha wa dondoo hili.           (alama 

4) 

 b.   Fafanua sifa za anayerejelewa katika dondoo hili. (alama 6) 

 c.   Onyesha mawazo yanayomwadhibu anayerejelewa na dondoo 

hili. (alama 10       
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20. 

a.   “ Mamangu siku ile aliniamsha mapema.” 

i)   Eleza muktadha wa dondoo hili.     

 (alama 4) 

ii)  Tathmini umuhimu wa usimulizi wa mzungumzaji katika kuendeleza 

dhamira ya hadithi hii.   (a 8) 

 b. Onyesha jinsi mashaka linavyomwafiki mhusika mwenyewe katika 

hadithi ya “Ndoto ya Mashaka”(alama 8) 

 

 

 

 

21. i)  Sekta ya elimu ina changamoto nyingi.Thibitisha kwa kurejelea 

hadithi zifuatazo :(alama  20)  

a) Mapenzi ya Kifaurongo 

b) Shogake dada ana Ndevu 

c) Mwalimu   Mstaafu 

d) Mtihani wa maisha 

 

 

 

22 ‘’ Hakikubakia hata chakula kidogo cha sadaka ya mwenye njaa… ‘’ 

i) Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa hoja kumi ukirejelea hadithi ya 

Tumbo Lisiloshiba   (al 10) 

ii) Jadili uhalisia wa hadithi ya Tumbo Lisiloshiba katika jamii ya leo 

kwa kutoa hoja kumi.  (al 10)      

 

 

 

 

 

   

23. "Mame Bakari" (Mohamed Khelef Ghassany)  
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"Dunia we' dunia. Dunia ya mwenye nguvu, si ya mimi dhaifu wa 

nguvu. Dunia ya msumari  

moto juu ya donda bichi."  

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4) 

(b) Ni mbinu ipi iliyotumika katika dondoo hili? (alama 2) 

(ch) Taja baadhi ya maamuzi ya maana yaliyofanywa na msemaji wa 

dondoo.(alama 6) 

 

 

 

24. "Tulipokutana Tena" (Alifa Chokocho)  

"Hivi ndivyo maisha yapasavyo kuwa-huru kabisa."  

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)   

(b) Ukirejelea hadithi, thibitisha kuwa mmoja wa wahusika hawa 

hakuishi maisha  

ya awali inavyopasa. (alama 16) 

 

 

 

 

 

25. Fafanua maudhui ya umaskini yanavyojitokeza katika hadithi 

Tumbo Lisiloshiba na Tulipokutana Tena. Zingatia hoja nne nne kwa 

kila hadithi. (alama 20)   

 

 

 

26.. "Shogake Dada ana Ndevu" (Alifa Chokocho)  

“Halindwi, hujilinda yeye mwenyewe. Hujilinda ndani sikwambii nje."  

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 
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(b) Onesha tamathali mbili za usemi kwenye dondoo. (alama 2) 

(ch) Fafanua sifa saba za anayerejelewa katika kauli hii. (alama 14) 

 

 

 

 

 

27. Kwa kurejelea hadithi zozote tatu katika diwani ya Tumbo 

Lisiloshiba na Hadithi Nyingine, jadili vile waandishi 

walivyoshughulikia suala la mapuuza katika jamii. (alama 20) 

 

 

28. "Mtihani wa Maisha" (Eunice Kimaliro) 

 “ilmuradi mawazo yanamwadhibu sasa. “ 

(b) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4) 

(c) Fafanua sifa sita za anayerejelewa katika dondoo hili. (alama 6)  

(d) Taja mambo mbalimbali yanayochangia adhabu ya mrejelewa 

wa dondoo hili. (alama 10) 

 

 

29..Kwa kurejelea hadithi zozote tatu katika Tumbo Lisiloshiba na 

Hadithi Nyingine, onesha vile waandishi walivyotumia mbinu ya 

taswira. (alama 20) 

 

 

30. "Kauli yake ni kama maji ya moto yasiyoweza kuchoma nyumba."  

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4) 

b) Taja na ueleze umuhimu wa tamathali moja ya usemi iliyotumika 

katika dondoo. (Alama 2) 
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c) Fafanua sifa za wapuuzaji wa kauli iliyotolewa. (Alama 8) 

d) Jadili dhima sita za mrejelewa katika dondoo. (Alama 6)   

 


