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INSHA 
1.INSHA ZA KIUAMILIFU 

1.  Suala la ufisadi limekuwa tatizo sugu katika jamii ya Kenya. Andika mahojiano kati ya       

              mwenyekiti pamoja na Afisa wa Sheria katika Tume ya Kupambana na Ufisadi nchini  

                na mwandishi wa habari juu ya mbinu za kupambana na ufisadi.      

 

2.  Mkuu wa mkoa wa Tuinuane ameongoza mkutano wa viongozi mkoani uliojadili kuhusu  

     amani na maridhiano baada ya vita vya kikabila mkoani humo. Andika kumbukumbu za    

      

              mkutano huo            

 

3.  Matokeo ya mtihani wa kitaifa wa kidato cha nne yametangazwa. Imesadifu kwamba wewe  

             ndiye mwanafunzi bora katika Mkoa wa Magharibi. Mwanahabari wa Gazeti la  

             Tujivune amekutembelea nyumbani kwenu. Andika mahojiano yenu.     

 

4.   Wewe ni Katibu wa kamati ya chama cha wazazi na walimu shuleni mwenu. Andika 

            kumbukumbu za mkutano uliofanyika hivi karibuni. 

 

 

2.INSHA ZA KAWAIDA 

1.  Wewe kama Mwalimu ambaye amehitimu katika chuo kikuu cha Kenyatta, kuna nafasi 

ya kufundisha  katika shule ya upili ya Angeko. Andika wasifu-kazi utakaoandamana na 

barua yako.  

2.  Mgema akisifiwa tembo hulitia maji.         

3.  Vizingiti \Vikwazo vya kuundwa na kupatikana kwa katiba mpya nchini Kenya sio 

            wanasiasa pekee.Fafanua.          

  

4.  Andika insha itakayomalizikia kwa: .  . . Na katika uchaguzi wa marudio uliofanywa baada 

ya kisa hicho,     Hidaya akapata ushindi mkubwa na kuwa mbunge wa eneo bunge la 

Kubali.  

5. Mchama ago hanyeli, huenda akauya papo        

6. Uavyaji wa mimba ni suala sugu hapa nchini Kenya. Jadili     

7.  Ilikuwa mara ya kwanza kufikishwa mahakamani…………….. endeleza    

8.  Kisa cha mwanafunzi kilingane na chanzo hiki na aonyeshe ubunifu na matumizi mazuri  

             ya lugha      

9.  Eleza jinsi haki za watoto zinavyokiukwa katika jamii huku ukipendekeza suluhu.   

10.  Cha Mchama huchama, cha Mgura hugura.        

11.  Rais  Julius Kabarage Nyerere ni mtu anayejulikana katika taifa la Afrika kusini na     

     Mataifa mengine. Alipozaliwa............................................................................ 

12.  Shughuli ya kuavya mimba iharamishwe. Jadili       

13.   Ganga ganga ya mganga humlaza mgonjwa na matumaini.   
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UFAHAMU 
1.  Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali:- 

Kitabu kinaeleza Mungu kamuumba mwanamke kutokana na ubavu tu wa 

mwanamume. Na hapa bila shaka ndipo linapojisalimishia shina lisilokuwa na mzizi thabiti 

la ubinafsi wa kiume – mwanamume akijijadilia kimoyomoyo. Ikiwa huyu mwanamke 

alitokana na ubavu wangu, yeye awe nani kwangu? Hakuna shaka ni wangu, mali yangu. 

Kwa sababu hii, miaka nenda miaka rudi mwanamke amekuwa akiugua na kuguna chini 

ya uonevu  wa mwanamume. 

Swala la kitabu kumleta duniani mwanamke kupitia ubavu wa mwanamume laweza 

kueleweka katika muktadha wa kile ambacho kimekuja kujulikana kama taasubi ya kiume. 

Na ili tuelewane barabara kuhusu maoni haya, tujisitishe kidogo katika kunusa tumbako 

huku tukijiuliza: ni nani au ni kina nani walihusika katika kubuni au kuandika hadithi ya 

asili ya mwanamke kitabuni? Ni kawaida ya binadamu kutazama na kueleza  jambo 

kibinafsi. Asili ya mwanamke ilivyoelezwa kitabuni katika mkururo wa fikra hii yaweza 

kutambulikana kama uzushi tu. 

Kiutamaduni, hasa wa Kiafrika, huku akiwa yuakua, mtoto wa kike husombezewa 

kasumba ya mawazo akilini, na kwa bahati mbaya sana, aghalabu na mamake au nyanyake, 

kuhusu namna anavyotarajiwa kutabasamu, kujinyenyekeza, na jumla kujidunisha mbele 

ya mvulana. Ni mwiko kwake kudhihirisha tabia za kimabavu, sitaji kujitetea, ili asije 

akatiwa mdomoni mitaani! Msichana atacharazwa na wazazi wake kwa ujasiri licha ya 

kuthubutu kupigana na mvulana. Na hapo ndipo ilipojificha siri ya kuwa anapoolewa na 

akosane na mumewe, daima yeye hutolewa makosa na kupatikana na hatia mbele ya wazee. 

Wavulana kwa upande wao ni wanaume na lazima afanye mambo kiume. Si ajabu 

kuwa kinyume cha yale yanayowafika wasichana, wavulana wengi huonyeshwa mbovu 

na baba zao kwa sababu wamepigwa na wenzao. Ni vibaya baba kusikia mtoto (mvulana) 

wake amepigwa. 

Nyumbani msichana hutarajiwa kujilindia heshima kimwili hasa kwa kuhifadhi 

ubikira mpaka aolewe. Anapotembea na wanaume huitwa Malaya. Ni ajabu kuwa hakuna 

bikira wala Malaya mwanaume. Mvulana ambaye  hajajuana kimwili na mwanamke kabla 

ya ndoa huchukuliwa kuwa zuzu; ilhali anayetembea ovyo na wanawake ndiye dume.  

Fauka ya hayo, inasikitisha kabisa kuwa mwanamke hana mahali pa kutua 

kikamilifu duniani. Kabla hajaolewa nyumbani, huchukuliwa  kuwa mpita njia tu. Na 

anapoolewa ni poa kaolewa. Isitoshe mwanamke huolewa, haoi wala yeye na mume 

hawaoani. Mwanamke mahali pake ni jikoni pia anaonekana tu; ni hatia kwake kujaribu 

kusikika. 

Mkutano kuhusu mwongo wa wanawake uliofanyika miaka miwili iliyopita jijini 

Nairobi ilinuiwa kupalilia vizuri mwamko juu ya ukweli kuwa binadamu ni binadamu na 

hakuna haja ya wao kubaguana. Tofauti za kimaumbile haziwezi kuwa hoja. Tusiupigie 

makelele ubaguzi wa rangi huko Afrika kusini ilhali kwetu tuna ubaguzi wa kimaumbile. 

Tusipozingatia ushauri huu daima tutakuwa kwenye kile kinaya cha kuchekwa katika 

muktadha wa methali kuwa nyani haoni ngokoye. 

Ni kweli kosa lilifanyika tangu awali ambapo kufumba na kufumbua, mwanamke 

akapigwa jeki na kuachwa akilewalewa katika hali ambayo hangeweza kujitetea hivyo basi 
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akachukuliwa kuwa kiumbe duni. Lakini haidhuru, yaliyopita si ndwele, tugange yajayo. 

Kinachohitajika ni wanawake kuwa na nia na msimamo imara. Ni lazima wajifunge 

kibwebwe na kujitoa mhanga na kupambana dhidi ya taasubi ya kiume. 

 

Maswali 

     

(a) Andika kichwa kinachofaa kutokana na taarifa uliyoisoma          

(b) Taasubi ya kiume ilianzaje?              
 (c) Katika utamaduni wa mwafrika ni kasumba gani anayosombezewa mtoto wa kike anapokua?        
(d) “Wavulana walidekezwa na utamaduni”. Eleza            

 (e) Taja kwa ufupi mambo muhimu yaliyoshughulikiwa katika mkutano wa mwongo wa  

        wanawake  mjini Nairobi                

(f) Eleza maana ya semi zifuatazo kama zilivyotumiwa katika taarifa uliyosoma:-       

       (i) Nyani haoni ngokoye . 

       (ii) Akatiwa midomoni   

       (iii) Huonyeshwa mbovu  

       (iv) Wajifunge  kibwebwe  

      (v) Yaliyopita si ndwele ganga yajayo  

 

2.           Soma taarifa hii kisha ujibu maswali 

Asifuye mvua imemnyea. Huu ni msemo wenye hakika isiopingika, na kutilia shaka 

ni sawa na kudai jua linaweza kubadilika na kuchomozea upande wa magharibi badala ya 

mashariki. Huu ndio ukweli uliodhihirika juzi katika vyombo vyetu vya magazeti. 

Lisemwalo lipo, na kama halipo li njiani. Waama, pafukapo moshi pana moto. 

Mwanafunzi mmoja wa kike kwa jina P.N. katika chuo kikuu kimojawapo nchini 

alishangaza umma wa Kenya na ulimwengu kwa jumla alipodai kuwaambukiza wanafunzi 

wenzake wa kiume mia moja na ishirini na wanne virusi vya Ukimwi. 

Kisa na maana? Aliambukizwa Ukimwi na mwanafunzi mwenzake aliyekuwa 

akifanya majaribio ya ualimu katika shule yao ya upili. Baada ya kushawishika sana 

alijuana naye kimwili, na matokeo yakawa kifo ambacho sasa alikuwa anawagawia 

wenzake. 

Kisa kama hiki kinachangia kueleza kina kirefu cha kutamauka na upweke ambao 

maisha ya waja wengi yameingia kiasi cha kuwaacha wanyama ijapo wanaenda kwa miguu 

miwili bado. Katika mojawapo ya mafunzo ya kidini ambayo Padre alinifunza mimi na 

wanafunzi wenzangu, tuliambiwa kisasi ni chake Mola, sisi waja wetu ni kushukuru tu. 

Mbona basi mwanafunzi kama huyu kutaka kulipiza? 

Ima fa ima, na waswahili husema, “mlaumu nunda na kuku pia”. Huyu 

mwanafunzi hawezi kuachiwa atende alivyotenda. Aliyekula naye raha alikuwa mtu 

aliyefahamika vizuri sana kwake. Isitoshe, huenda wakati huo alikosana na mama na baba 

kulala nje. Huenda alikosana na ndugu zake kwa kuepa nyumbani usiku wa manane 

kwenda kumwona huyu kalameni. Huenda alikosana na mwalimu wake kwa sababu kiburi 

kilianza kuingia. Kwa vyovyote vile, alikula raha na hastahili kuwaadhibu watu wasio na 

hatia kufidia makosa yake. Je, kama yeye na huyo jamaa wasingekuwa na Ukimwi, raha 

kiasi gani wangezila hadi leo? 



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

Jamii na watu wote kwa jumla hawana budi basi kulaani vitendo vya P.N. vya 

kuambukiza wanafunzi wenzake virusi huku akijua. Hili ni kosa ambalo linastahili adhabu 

ya kifo. Dawa ya moto ni moto ni adhabu inastahili kuchukuliwa haraka ili P.N. ambaye 

tayari amekiri hatia, atiwe nguvuni na adhabu itolewe. 

Barua ya P.N. inafafanua jambo jingine sugu. Kwamba kiwango cha maadili katika 

vyuo vyetu kimezorota kiasi cha kufanyiana unyama usiosemeka. Vijana wengi siku hizi 

wanashiriki tendo la ndoa bila haya. Huu upotofu wa maadili katika jamii wapaswa 

kushutumiwa na wote. P.N. hana sababu yoyote ya kibinadamu, kidini au kitu chochote 

kile kudai haki kwa uovu huo wake. 

 

Maswali 

1.Taja kichwa kwa makala haya         

2. Katika aya mbili za kwanza, mwandishi anamlaumu mwanafunzi kwa kosa gani? 

        Eleza chanzo cha tabia za P.N       

  

4. Mwandishi wa taarifa hii anataka P.N achukuliwe hatua gani? Kwa nini?  

  

5. Barua ya P.N. bila shaka imeonyesha uvumbuzi mpya. Utaje     

6. Eleza maana ya vifungu hivi kama vilivyotumiwa katika taarifa:     

         (a) Kina kirefu cha kutamauka 

         (b) Ima fa ima  

           (c)  Kufidia makosa yake 

 

3.   Soma taarifa hii kisha ujibu maswali  

CHIMBUKO LA USHAIRI 

Ushairi ni fani kongwe kama mwanadamu mwenyewe alivyo mkongwe duniani. 

Na mashairi yamekuwepo kitambo sana hata kabla ya lugha ya Kiswahili bado haijanawiri 

na kushamiri kama ilivyo hivi leo. Ndipo tunasikia kuna mashiri ya kipemba, mashairi ya 

kimvita, mashairi ya kivumba, mashairi ya kipate, mashairi ya kiyunani, ya kirumi na 

kadhalika,. Almradi kila jamii na kila kabila lilikuwa na mashairi yake. 

Katika utafiti na kongomano zao, wataalam wa arudhi za Kiswahili asili 

wamechambua na kufafanua kwamba mashairi ya Kiswahili asili yake ni nyimbo za jadi 

zilizokuwa zikiimbwa na manju, wangoi au waimbaji stadi wa tangu na tangu 

walipojumuika katika matukio na hafla mbalimbali kama za jando, arusi, matanga, ngoma 

na shangwe zao za maishani. 

Nyimbo hizi zilitumiwa na watangulizi wetu, kidhamira hazikuhitalafiana hata 

kidogo na mashairi ya Kiswahili tunayohimiza wakati huu. Farka iko katika lugha na umbo 

kwani kila jamii ilitumia lugha yake na lahaja ya mazingira yake. Na kwa upande wa umbo, 

tungo hizo za awali kabisa hazikuwa na sanaa kwa maana ya ushauri tunauona leo. Bali 

tungo hizo zilijengeka  katika nguzo mbili kuu. Kwanza ni uzito wa mawazo maadilifu 

ambayo yalitaamaniwa sana. Na pili ni mizani ya sauti ya manju kulingana na lahani, 

pumzi zake pamoja na madoido katika uimbaji ambao ulikuwa burudani naathari katika 

noyo za wasikilizaji wake. 

Kwa kifupi ni kwamba, nyimbo hizo ziliuhifaid umma kwa njia mbili, mawaidha 

kwa mapana na taathira au jadhba kutokana na sauti tamu ya manju. 
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Kama utakubalika, basi huo ndio ushairi wa awali kabisa ullioambatana na nyimbo zetu za 

kienyeji. Kila kabila katika nchi zetu lilikuwa na ushauri wake au nyimbo zake zenye 

undani uliolenga sababu maalum na tukio maalum katika jamii. 

Nyimbo kama hizo kwa jina la sasa tunaweza kuita mashairi ndizo zile zilizoitwa 

‘mwali’ na wakamba; gichandi kwa ‘wakikuyu’; ‘gigia gi sigele’ kwa waluo na ‘wagashe’ 

kwa wasukuma zilikuwa na undani wa kipekee tena uliodidimia ambao si bure kutolewa 

hadharani. 

Aina za mashairi ya watu wa mwambao ni kama lelemama, misemele, gungu, nyiso, 

kongozi n.k. 
(Walla Bin Walla – Malenga wa Ziwa Kuu , E.A.E.P) 

1. Ni nini haswa chimbuko la ushairi?       

  

2. Kulingana na kifungu hiki, ni nini umuhimu wa ushairi ?     

  

3. Ni maswala gani yaliyowapendeza wasikilizaji wa tungo hizo za zama ?   

  

4. Tofauti kati ya nyimbo za zama na ushairi wa leo upo kwenye vipengele gani viwili ? 

  

5. Kifungu : ‘haijanawiri na kushamiri’ ina maana gani katika lugha nyepesi ?  

  

6. Eleza maana ya :           

      (a) Kongamano … 

      (b) Jadhiba 

      (c) Farka 

      (d) Awali.. 

       

4.   Soma taarifa hii kisha ujibu maswali       

Chamkosi alipiga goti huku machozi yakimdondoka njia nne nne. Mbele yake, 

palikuwa na makaburi mawili. Waliokuwa wamelala mle hawakuwa na habari juu ya 

kihoro na simanzi ya aliyepiga magoti pale. La kwanza, lilikuwa kongwe kiasi na lilikuwa 

limemea vichaka na magugu. La pili lilionyesha upya kwani shada za maua zilizowekwa 

na waombolezaji zilikuwa bado kukauka. La kwanza, ndimo babake mzazi alipolala. Nalo 

la pili, ndimo mamake alimolazwa kiasi cha siku mbili zilizopita. 

Kwa Chamkosi, maisha hayakuwa na maana tena. Alikuwa mwanafunzi wa miaka 

kumi na miwili. Hakuwa amehitimu kujitegemea na kukimu mahitaji yake. Aliokuwa 

akiwategemea sasa wamemwacha akiwa yatima. Hakuna yeyote ambaye angejaza pengo 

la wazazi wake wawili kwa kipindi cha mwaka mmoja. Haya yalikuwa kama donda sugu 

lisilopona. 

Kwa sasa, Chamkosi anayakumbuka mengi. Anakumbuka maisha ya babake. 

Alikuwa jibaba nene, zito lenye sura jamala na sifa nzuri. Baba mtu alikuwa na chake na 

alijiweza kiuchumi. Wengi pale mjini walimheshimu na kumstahi kutokana na uwezo wake 

wa kiuchumi. alitunza familia yake vizuri. Chamkosi hakumbuki siku moja aliyokosa 

chochote alichohitaji kutoka kwa babake. Alikuwa na bidii kazini mwake pia. 

Walakini, kama mja asiyekamilika, baba mtu alikuwa na dosari moja. Aliyapenda 

maisha ya anasa na kufukuzia wasichana wadogo pale mtaani. Mamake Chamkosi aliyajua 

haya. Alijaribu kuzozana na mumewe ili aachane na tiabia hizi lakini kila akitaka ushauri, 
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mama mtu alikemewa na kufokewa kuwa aache upuzi wa wanawake. Akafikia kufyata 

ulimi na kumwachia Mungu aongoze maisha ya bwanake. 

Hata hivyo  hakuna marefu yasiyo na kikomo. Baada ya kuponda raha na vimada 

si haba, baba mtu alianza kuugua. Maradhi yake yakawa ni msururu. Mara, alipata mafua 

yasiyopona, mara kuendesha, mara maradhi ya ngozi. Haya yalimtia wasiwasi. Baada ya 

kukaguliwa na daktari, alipatikana kuwa ameumwa na mbuzi. Hakuamini haya. Baba 

aliyekuwa bashasha na mcheshi aliingiwa na upweke na kutotaka kutangamana na yeyote 

hata jamaa zake. 

Waliosema kuwa hakuna msiba usiokuwa na mwenzake, hawakukosea. Maradhi 

ya baba mtu yaliifilisi jamaa huku waking’ang’ania kumtafutia tiba. Wakaenda kwa 

waganga si haba. Waganga nao wakafaidi tamu. 

Muda si mrefu, mama mtu naye akaanza kuugua. Baada ya uchunguzi, alipatikana 

kuwa na maradhi yayo hayo ya bwanake. Ikawa ni kama mji umelogwa. Baada ya muda 

mfupi baba mtu aliaga dunia, mama naye hakukawia. Naye akasalimu amri na kumfuata 

bwanake kaburini. Familia ikawa kama inaangamia. Chamkosi kijana mdogo akaachwa 

pweke. 

Kama kawaida, mja hakosi neno. Wengi walisikika wakisema hili na lile kuhusu 

vifo hivi. Wengi walieneza uvumi. Lakini, Chamkosi alijua ukweli wa vifo vya wazazi 

wake. 

Sasa hapa alipo aliyatambulia macho makaburi ya wazazi wake, anasononeka. 

Anaomboleza zaidi kifo cha mamake ambaye alimwona hana hatia na hakupaswa kufa kwa 

maradhi yale. Anaukumbuka vizuri wema wa mamake usio na kifani. anakumbuka 

alivyojitunza kama mke na mzazi. 

Anakumbuka jinsi mamake alivyomshughulikia babake katika siku zake za mwisho 

licha ya baba mtu kuungama maisha yake maovu. Chamkosi alishindwa kujua kwa nini 

mamake akawa msamehevu kiasi hicho. Hakukosa kukumbuka wasia wa mama yake. Haya 

yalimfariji. Faraja hizi zilimpa nguvu mpya za kuyakabili maisha. 

Chamkosi aliwaza juu ya maisha yake. Akaona kuwa, kama yatima atawategemea 

wafadhili miongoni mwa jamaa na marafiki wenye huruma iwapo wapo. Aliwaza jinsi 

anasa za babake zilivyowaathiri watu wengi.Alitambua kuwa Ukimwi haumwathiri 

aliyeupata tu, bali na wengine wengi. Kweli, mtego wa Panya huingia waliokuwemo na 

wasiokuwemo. Lakini akiwatazama watu, hakuelewa kwa nini walidhamiria kuishi  

ujingani. Aliwaona baadhi ya vimada wa babake wakishikana viuno na vijana wadogo. 

Akawasikitikia. Akabaki na swali kwa nini watu wengine wanafikiria kuwa  virusi hivi 

haviwezi kuwapata. Kwani wanafikiria kuwa vinabagua na kuwa wao hawahatarishi  

maisha yao? Alishindwa kufahamu watu watabadili vipi mienendo yao miovu na waweze 

kukabili janga hili lini? 

Kwa wakati huu, Chamkosi alikata shauri kusomea Taaluma ya Uelekezi na 

Ushauri kutokana na vifo vya wazazi wake. Alitaka kupata ujuzi utakaomwezesha 

kuwashauri na kuwaelekeza vijana wenzake ambao wanahatarisha maisha yao. Kama 

mshauri, alinuia kuhamasisha na kuzindua jamii juu ya hatari za Ukimwi. 

Alitaka kuhakikisha kuwa hatua zimechukuliwa na kila mtu katika jamii kukabili 

janga hili n kuliangamiza 

Chamkosi aliomba dua fupi. Akainuka na kuondoka huku akiwa na faraja na 

matumaini moyoni kutokana na azimio lake lile. 
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 (a) Toa kichwa mwafaka kwa makala haya       

  

(b) Eleza madhara mawili ya ugonjwa sugu uliotajwa katika makala haya   

  

(c)  Taja mifano ya tabia zinazoweza  kumfanya mtu aathiriwe na ugonjwa wa Ukimwi 

  

(d) Tofautisha tabia za baba na mama wa Chamkosi      

  

(e) Chamkosi baada ya kufikwa na madhila hayo yote aliamua kufanya nini? Toa maoni 

  

  (f) Eleza maana ya:          

  

       (i) Tumbulia macho 

............................................................................................................... 

       (ii) Ameumwa na 

mbuzi...................................................................................................... 

5. UFAHAMU 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Watoto wamekuwa wakiteswa na kusumbuliwa sana kwa miaka mingi. Wengi wao wamekuwa 

wakinyimwa chakula, kukosa elimu, kuishi katika maisha ya dhiki na kufanyizwa kazi ngumu. 

 

Lakini hapana msiba wa milele. Hali hii imeanza kubadilika baada ya ulimwengu mzima kutambua 

umuhimu wa haki za watoto. 

 

Takriban mataifa yote ya ulimwengu ambayo ni wanachama wa umoja wa mataifa isipokuwa 

Somalia (ambayo haina serikali kuu) na Marekani yametiana saini makubaliano kuhusu haki za 

watoto. Makubaliano hayo yalifikiwa katika mkutano mkuu wa Umoja wa mataifa uliofanyika 

mwaka wa 1989. Hata hivyo, utekelezaji wenyewe wa makubaliano hayo ulianza mwezi wa 

Septemba mwaka wa 1990. Je, haki hizo za watoto ni zipi lakini? Haki za watoto zinaweza 

kupangwa katika makundi manne makuu ambayo ni: haki za kukua, haki za kuishi, haki za 

kulindwa na haki za kushiriki. 

 

Haki ya kimsingi kabisa ni ile ya kuishi. Mtoto yeyote hawezi kufurahia haki zozote zile 

asipokuwepo, lazima awe hai. Maisha ya mtoto hayapaswi kukatizwa na chochote kile. Lazima 

ziwepo juhudi za kupinga vitendo vyovyote vinavyotishia maisha ya mtoto. Aidha, lazima mtoto 

atunzwe ipasavyo kimatibabu. 
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Haki nyingine ya watoto ni ile ya kulindwa. Aghalabu ulinzi wa mtoto hufanyika katika familia. 

Lakini sio watoto wote ambao wana bahati ya kuwa na familia inayoweza kuwapa ulinzi ufaao. 

Hawa wanapaswa kulindwa na kutunzwa na familia nyingine au na taasisi ambazo zinahusika na 

watoto. Ulinzi huo lazima ufungamane na sheria na utamaduni wa mtoto anayehusika. Mtoto pia 

ana haki ya kulindwa dhidi ya ajira ya watoto ambayo inawahusu watoto wanaofanya kazi wakiwa 

na umri wa chini ya miaka kumi na sita. Kazi huathiri ukuaji wa akili, kimwili, kijamii na hata 

kimaadili kwa mtoto anayehusika. Isitoshe, lazima mtoto alindwe dhidi ya mateso, dhuluma, 

adhabu na kunyimwa haki na uhuru wa aina yoyote ile. Kwa mfano, haifai mtoto kuadhibiwa kwa 

hukumu ya maisha au kif'ungo cha maisha gerezani. Mtoto anapaswa kulindwa pia dhidi ya 

kubaguliwa kwa misingi yoyote ile, majanga, kulazimishwa kushiriki vitani na kuteswa kwa 

sababu ya maumbile yake. Pia tunapaswa kuhakikisha kuwa mtoto hateswi wala kudhulumiwa 

kwa sababu ya utamaduni fulani. Kwa mfano, zipo tamaduni zinazowalazimisha watoto wa kike 

kuolewa mapema au hata kupashwa tohara. 

 

Haki nyingine kwa mtoto ni haki za maendeleo. Msingi mkubwa wa maendeleo ni elimu. Mtoto 

aliyepata elimu bora anaweza kuzielewa na kuzifurahia haki nyinginezo kwa njia nzuri na akawa 

anaishi maisha mazuri. Suala hili la maendeleo lazima lihusiane pia na uhuru wa kuweza 

kutambuliwa na kupewa utambulisho bila kubaguliwa. 

 

Mwisho kabisa kuna haki ya kuishi. Haitoshi tu kuweza kuishi bali pia lazima mambo mengine 

muhimu yazingatiwe. Kwa mfano mtoto ana haki ya kupata habari kuhusu mambo mbalimbali 

yanayomhusu na kuhusu jamii yake. Habari ni msingi mkubwa wa kuwa na uwezo wa kujielewa. 

Mtoto anaweza kupata habari hizi kwa njia mbalimbali kama kupitia vyombo vya habari, kwa 

kupitia kompyuta n.k. Hata hivyo lazima mtoto huyo alindwe na picha au habari zinazoweza 

kumpotosha. Mtoto pia anao uhuru wa kushiriki na kujumuika na wenzake na hata kujiunga na 

vikundi vingine anavyopendelea. Haki hii ya kuishi haikamiliki  bila ya kuwapo kwa haki ya 

kufikiri na kutoa maoni na hata kafanya maamuzi. 

 

Jamii yetu inapaswa kushirikiana bega kwa bega kuhakikisha kuwa watoto hawatendewi  

dhuluma ya aina yoyote. Asilimia kubwa ya jamii zetu ni vijana ambao ndio tegemeo la jamii ya 
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kesho. Ikiwa tunataka kuujenga msingi imara na mzuri wa jamii hiyo ya kesho, pana umuhimu 

mkubwa wa kuhakikisha kuwa tumewatunza watoto vizuri. 

Maswali: 

 

1. i). Toa anwani itakayofaa sana kwa taarifa hii..       (Alama 2)  

ii). Kifungu. "hapana msiba wa milele" ina maana gani kulingana na taarifa hii?(Alama 2)  

iii). Je, ajira ya watoto ni nini?           (Alama 2)    

iv). Ajira ya watoto huwaathiri vipi?          (Alama 2)    

v). Maendeleo ya mtoto hayawezi kunawiri bila uhuru.   Thibitisha   (Alama 2)   

vi). Mtoto atasaidiwa na nini ili aweze kupanua akili yake vizuri?      (Alama 2).    

vii) Msingi mkubwa wa maendeleo katika taarifa hii ni nini ?      (Alama 1)    

viii) Eleza maana za 

2. -Takribani               (Alama 1)    

3. -  Tia Saini                 (Alama 1)    

 
6. Soma tarifa hii kisha ujibu maswali yanayofuatia. 

Jamii yoyote ile ulimwenguni haiwezi kukua, kuimarika na kuendelea bighairi ya kuwatunza na 

kuwaenzi watoto wake. Watoto ni mbegu ya jamii ya kesho na kama mbegu hiyo haikutunzwa 

ipaasavyo jamii ya kesho haitakua na endapo itakua itadumaa na kushindwa kuendelea. Ili 

kuhakikisha kuwa watoto wametunzwa ipasavyo, inaijuzu jamii nzima kufanya kulihali 

kuhakikisha kuwa watoto wake wamepata elimu ifaayo, afya inayowastahiki,  ulinzi murua na 

usalama unaostahili. Jamii  hiyo lazima ithamini haki za kibinadamu alizo nazo mtoto. 

Serikali zote uilmwenguni zinapaswa kuthamini na kuenzi Muafaka kuhusu Haki za Mtoto. Nchi 

nyingi ulimwenguni zimekwisha kuafiki Muafaka kuhusu haki za mtoto. Muafaka huo 

unahakikisha kuwa zinaridhia kuhakikisha kuwa haki za mtoto hazitakiukwa na endapo 

zitakiukwa ziko  tayari kukubali ukiukwaji huo mbele ya jumuiya ya ulimwengu mzima. Muafaka 

huo unashadidia haki za kimsingi za mtoto popote  pale na bila ya ubaguzi. Haki hizi ni haki ya 
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kuishi, haki ya kujiendeleza ipasavyo; haki ya kulindwa dhidi ya taathira mbaya, kudhalilishwa 

au unyanyasaji wa jinsi yoyote ile; kushiriki kikamilifu katika maisha ya kijamii, kiuchumi na hata 

kisiasa pamoja na dhidi ya kongwa la ajira. 

Katika mataifa mengi, watoto wamesakamwa na wingi wa matatizo. Mathalan, kusokomezwa 

kwenye vita vya kikabila, ajira ya watoto, unyanyasaji wa kijinsia na maovu mengine ya ukiukwaji 

wa haki za kibinadamu. Zipo nchi ambapo watoto wanaoishi katika maeneo ya mashambani wana 

fursa chache za kupata elimu ifaayo na afya ya kimsingi wakilinganishwa na wenzao wanaosakini 

katika maeneo ya mijini. Muafaka  huu unasisitiza kuwa kuwepo kwa tofauti za jinsi hii katika 

jamii ni ukiukaji wa haki za kibinadamu. Inahalisi serikali za nchi hizo kuhakikisha kuwa hali hizi 

zimefilia majinani. 

 

 

: UFAHAMU ALAMA 15 

Soma taarifa hii kisha ujibu maswali yanayofuatia 

(a) Kwa nini jamii ya kesho inategemea hali nzuri ya watoto?         

(alama1)  

 (b) Ni hatua gani kuu ambazo zafaa kuchukuliwa kuhakikisha kuwa watoto wanatunzwa 

ipasavyo?              

(alama4)  

 (c) Eleza haki zozote mbili za kimsingi walizo nazo watoto.   (alama4)  

 

(d)     Taja dhiki wanazokumbana nazo watoto.     

 (alama3)  

 (e)   Eleza maana ya vifungu hivi vilivyotumika katika kifungu:   (alama 3)  

(i) bighairi ya  
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(ii)  Kufanya kulihali 

(iii)  Kongwa la ajira 

 7. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuatia: (JUMLA ALAMA 

15) 

Nchi yetu imeraukia mawio ya machafuzi ya kisiasa baada ya shughuli za uchaguzi zilizogonga mwamba mkuu.  

Hili lilijiri baada ya Tume ya Uchaguzi kukosa kuendeleza uchaguzi kwa njia iliyostahiki.  Jambo hili lilizaa 

msukosuko wa kisiasa usiomithilishwa katika historia ya taifa letu. 

 

Hivi sasa Wakenya wanaishi kwenye kambi za watu wasio na makazi.  Hiki ni kinaya kikuu kwani matukio haya 

yamezuka baada ya zaidi ya miongo minne ya uhuru.  Vilio vya Wakenya vimeshamiri na kupaaza sauti 

vikilalamikia kukosa makazi, lishe na hata ndoa kusambaratika.  Ndoa zimevunjika baada ya ‘wenyeji’ kuwatimua 

‘wageni’ na damu kumwagika. 

 

Misukosuko ya kisiasa kama hii imekumba mataifa mengi ya Afrika miaka nenda rudi na kuchangia bara kudumaa 

na kuvia kiuchumi. 

 

Kenya imekuwa miongoni mwa mataifa yanayowapa faraja wakimbizi kutoka nchi jirani zinazokumbwa na vita vya 

wenyewe kwa wenyewe, zikiwemo Somalia na Sudan.  Kinaya ni kwamba Wakenya wamekuwa wakimbizi katika 

nchi yao wenyewe.  Vita katika Somalia vimesababishwa na koo mbali mbali zinazopigania uongozi hali ambayo 

imekwamisha shughuli zote za kiuchumi. 

 

Hali ya sasa ya Kenya imechochewa na msururu wa sababu. 

 

Ukabila na tamaa ya uongozi zilionekana wazi katika miundo ya vyama vikuu vya kisiasa na katika kampeni zao.  

Wakenya walipiga kura kwa misingi ya kikabila kila upande ukitazamia mtu wao kushinda uchaguzi huo. 

 

Kwa upande mwingine, viongozi hao kutokana na tamaa ya uongozi walikuwa wameamua kushinda uchaguzi huo 

kwa vyovyote vile.  Leo tunavuna matunda ya siasa za ukabila na tamaa ya mamlaka. 

 

Maelfu ya Wakenya ni wakimbizi nchini na katika nchi jirani ya Uganda.  Wakenya hao wanahitaji msaada wa 

chakula na mahitaji mengine ya kimsingi.  Serikali na Shirika la Msalaba Mwekundu zimefanya juhudi kuwasaidia 

wahasiriwa Lakini, kuna tetesi kwamba ubaguzi umejipenyeza katika ugawaji wa msaada huo. 

 

Waliopewa jukumu la kugawa msaada huo ni sharti waelewe kuwa waathiriwa ni Wakenya wenzao na hawafai 

kubaguliwa kwa misingi ya makabila yao. 
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Matukio kama haya hayastahili kutukia asilani katika taifa hili. 

 

Twahitaji zao aali la viongozi wasiojitwika ubabe bali wawe watumishi wa wananchi.  Wanastahili kutupilia mbali 

tamaa za kujilimbikizia mali na kung’ang’ania uongozi.  Pia katiba inafaa irekebishwe.  Wakenya wanastahili 

kuelimishwa kuhusu udugu na utaifa.  Fauka ya haya, masuala yanayohusiana na umiliki wa ardhi yanafaa 

kutadarukiwa kwa dhati. 

 

Maswali ya Ufahamu 

a.   Toa anwani mwafaka kwa makala haya.      (alama 1) 

b) Taja madhara manne ya ukabila.       (alama 2) 

c)  Shughuli za ugawaji wa misaada zimekumbwa na changamoto gani?   (alama 1) 

d) Eleza tofauti ya chanzo cha vita nchini Somalia na Kenya.    (alama 2) 

e) Mwandishi anatoa mapendekezo yepi kwa kutatua tatizo hili la ukabila.  (alama 4) 

f) Eleza kinaya cha maisha ya wanakenya kwa sasa.     (alama 1) 

g) Eleza maana ya maneno haya yalivyotumika katika kifungu cha ufahamu. 

 a)  Mawio 

 b)  Kuvia 

c)  Aali 

d)  Tadarukiwa. 

           (Alama 4) 

8.UFAHAMU 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 

 

Siku moja , mtu ambaye alijulikana kwa jina la Moto , alikuwa Ameketi chini ya kivuli 

cha mbuyu. Alikuwa akifanya hivyo kwa kungojea kulungu kunaswa na mtego wake. Hapo 

mbuyuni, ndipo palikuwa na njia ya kulungu ya kwenda mtoni kunywa maji. Kupitia mbuyuni, 

iliwabidi kwanza wapitie pale mtegoni. Lakini kwa kuwa kwa siku hii ya leo wakati wao wa 

kunywa maji ulikuwa bado kuwadia, naye Moto, badala ya kurudi ili aje baadaye, akaonelea heri 

angojee hapo. 

Haikuwa mara yake ya kwanza kutega kulungu. Alikuwa amewanasa wengi na kwa 

muda mrefu sana. Na ingawaje alifurahia nyama yao laini, ni kuwachuna ndiko alikokuzira. Hii 

ilikuwa ni kwa sababu ya vifaa butu vya mawe ya kuchonga alivyokuwa akitumia. Kwa sababu 

hii basi, haikuwa rahisi kuwachuna. Pia, alikuwa akiwala wabichi. Ili  kujipa kazi akisubiri, 

akaonelea amtengenezee utunda mpenzi mkewe. Hakuwa na shida kuamua utunda huo 
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ungekuwa wa namna gani. Nyakati hizo, shanga zilikuwa bado hazijavumbuliwa. Ni jiwe na mti 

tu ndivyo vilivyokuwapo, navyo ndivyo vilivyokuwa mali ghafi. 

Kwa ala yake, jiwe la kuchonga, Moto akakata vijiti viwili. Kikubwa akakiita 'mama' na 

kidogo, 'baba'. Dhamira yake ilikuwa kumtengenezea mkewe ushanga na tembe zikiwa za mti. 

Akiweka kijiti mama chini, alitumia kijiti baba kupekejea tundu. Alifanya hivi kwa nguvu zake 

zote, Haja ilikuwa ni atoboe matundu mengi, halafu ayakate na kuyaviringisha na baadaye 

ayaunge na uzi wa muaa ili apate huo ushanga. Akizidi kupekecha, na jasho kumtoka, na huku 

mawazo yake yote yakiwa juu ya uso wa mkewe, hakuwa ameona cheche zikianguka juu ya 

majani makavu yaliyokuwa katikati ya mapaja yake. Alichokisikia kwa ghafla, kilikuwa ni 

kuchomeka na kuona moshi ukifusika. Alishtuka na akaruka kwa woga. Hakuwa ameshawahi 

kuona kioja kama hiki maishani! 

Huku akitetemeka kwa hofu, cheche hiyo ikaanza kusambaa. Ilijieneza kwa haraka na 

kuwasha majani, nyasi na miti. Sasa ikawa imepata nguvu na kuwa tsanzala ambayo ilienea kwa 

upesi na kumeza vichaka na misitu iliyokuwa mbele yake. Kuangalia hivi, akajiona amesimama 

peupe! Kutoka kwa upande wa mtegoni, kukaja harufu nzuri ya kunukia. Alifuata na alipofika, 

akaona kulungu ambaye alikuwa ameshikwa na mtego, ameokwa vizuri sana na nguvu hizo 

ngeni. Hakujua zinaitwaje wala hakujua aziiteje. Kwa hivyo, hakuwa ameshawahi kuona ama 

kuonja kitu cha kuchoma sembuse cha kupikwa! 

Ni harufu ya kuiva ya kulungu na kudondoka kwa mafuta ya kunona ndivyo vilimtia 

ujasiri. Naye kwa hatua za woga, akanyatanyata akanyakua kinofu na kukionja. Si utamu huo 

aliousikia! Sasa akanyafua jinofu. Halafu akaingilia maini, moyo na mafigo. Kulungu 

akamshinda ingawaje alimla maradufu ya kawaida yake. Aliyebaki, akamfunga ndani ya majani 

ya mgomba na kuwapelekea watu wake. Pamoja na kulungu, akawa amechukua pia kinga 

kilichokuwa kikiwaka na vile vijiti viwili ambavyo baadaye kijiti mama alikuja kukiita 

"wimbombo" na kijiti baba, " ulindi"... 

Ilikuwa alfajiri asubuhi watu waliposhitukia "tatata" za kualika kwa kuni na kulipuka 

kwa moshi kutoka nyumbani kwa Moto. Nyumba yenyewe ilionekana ikiwa na nuru nyekundu 

ya ajabu na ya kutisha. Walinyatanyata kuelekea kwenye kioja hicho. Kiliwavutia zaidi kwani 

walivyozidi kulisongelea, ndivyo ile baridi ya asubuhi ilivyozidi kuwatoka. Mvuto huo 

ukawapumbaza. Lakini walipumbazika zaidi walipoona - nyuma ya kioja hicho na kupita pazia 

la moshi, Moto ameketi. 
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Macho yake yalionekana mekundu mno. Hii ilikuwa sababu ya moshi; lakini hawakuwa 

wakijua hivyo. Kiwiliwili chake kilionekana kikiyumbayumba nyuma ya miale. Haya yote 

yakamfanya kutisha. Wenzake wasijue la kufanya kwa sababu ya bambuazi, wakawa 

wamesimama tuli wameduwaa. Hapo ndipo waliposikia sauti ikinena: "Mimi ndimo Moootoo...; 

naivisha na kuunguza, natokeza na naoteka. Anitakaye nitakuja kwake nimpe huu uwezo 

wangu..." 

Ili kuwaogofya zaidi, akaupulizia nao ukaalika kwa moshi na cheche nyingi 

zilizowafanya wenzake kurudi nyuma kwa hofu. Kuona hivi, akaendelea kuwatia woga kwa 

kusema, "Hizi ndizo nguvu za Moootoo... mimi ndimi Moootoo...nijieni niwageuzie maisha 

yenu..." 

Akiwa bado ana sehemu ya nyama ya kulungu, akawagawia na kuwaambia wale. Kila 

mmoja wao akakubali kuwa ilikuwa tamu sana. Naye ndipo aliwaambia siri ya kioja. 

Hakuwaambia ule ukweli wa mambo, badala yake, aliwaambia ati ni malaika ndiye 

aliyemtunukia uwezo huo! Aliwalambisha kwa kuwapa kaa kuchukua makwao. Nao, kwa 

kukosa jina la kufaa, wakaliita "Moto". 

Punde si punde, watu wakawa wamezoea moto na wengi wakawa wanakuja kwake tu. 

Hakutaka uenee vivi hivi tu. Kwa hivyo, akaweka masharti: moto ulipatikana kwake tu kila jioni, 

na uzimwe mara moja baada ya matumizi. Ni hapo kwake tu ambapo "moto mpya" ungeweza 

kupatikana. Moto hauibiki wala haufichiki, akawakanya. Na ambaye angefanya ujasiri wa kuuiba 

ama kuuficha, basi asije kulia kwake baadaye, akawaeleza. 

Masharti haya yalifuatwa, naye akawa mgawaji wa moto wa pekee. Uwezo huu ulimtia 

hisia za ukubwa - na punde si punde, za utukufu pia! Sasa watu wakawa, bila moto, hakukuliwa 

kitu na basi kumtegemea yeye kukazidi. Hapa ndipo aliwageukia na kuwaambia: 

“Ili kuulinda huu Moto Mtakatifu usife, imenibidi kuacha kazi zangu. Lakini siko radhi 

kuendelea kufa njaa na familia yangu." 

" Tutakugawia chakula chetu ili uzidi kuuchunga huo Moto Mtakatifu ili usife," 

wakamkatiza. 

Basi, kwa kila mtu kumpatia theluthi ya chakula chake, Moto akapata uwezo wa 

kurundika ziada. Siku si nyingi, mkewe na watoto wake wakawa hawana haja ya kufanya kazi. 

Hali watu hawakukoma kumpatia "kodi ya moto", ndivyo yeye na kizazi chake walivyozidi 
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kujiepusha na kufanya kazi, huku wakizidi kuzua masharti magumu ya kuficha "Utukufu wa 

Moto". 

     

   Maswali          

a) Ipe makala uliyoisoma anwani mwafaka                                                                         

(alama 1) 

b) Moto alikuwa ameketi chini ya kivuli  cha mbuyu kwa sababu gani?                            

(alama 2) 

c) Ala  za pekee za wakati huo zilikuwa zipi?                                                                     

(alama 2) 

d) Uvumbuzi wa Moto ulikuwa na athari zipi katika maisha ya jamii?                              

(alama 2) 

e) Kwa kutotaka Moto uenee hivi hivi tu, Bwana Moto aliuwekea masharti. Taja mawili  

                                                                                                                                                     

(alama 2) 

f) Moto  na Aila yake walifaidikaje baada ya ufumbuzi  huu?                                           

(alama 2) 

g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika taarifa.                        

(alama 4) 

       

(i) Kioja 

(ii) Alikokuzira 

(iii)  meza kichaka 

(iv)  Wimbombo 

9.UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Watu husema mengi kuhusu maisha, Wengine husema mtu anapozaliwa hatima yake huwa 

imeshaamuliwa na Mwenyezi na hata afanye nini hakuna wa kubadilisha, yaani kama majaaliwa 

yake ni awe mwizi stadi katika siku zake za halafu, basi atakuwa mwizi stadi bila shaka; kama 

majaaliwa yake ni awe daktari maarufu, basi atakuwa daktari mashuhuri, na kadhalika, Watu 
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kama hawa wana msimamo sawa na ule wa raia wa Uyunani (Ugiriki) wanaoamini kuwa maisha 

ya kila binadamu yana sehemu mbili kuu: sehemu mbaya na sehemu nzuri. Wayunani hawa 

w'anashikilia kuwa kila mtu lazima azionje sehemu zote mbili katika aushi yake na kwamba 

haiwezekani kuliepuka jambo hili. Watu hawa pia wanaamini kuwa miungu wao ndio 

wanaoamua maisha yao yatafuata mkondo gani. Yaani, wana imani kamili kwenye jaala eti kwa 

vile wino wa Mungu haufutiki. 

 

Kwa bahati mbaya, humu nchini mwetu wapo watu ambao wanashiriki imani hiyo ya majaaliwa. 

Wao wanaamini kuwa wanapozaliwa, kazi yao kuu ni kuponda raha kwani hatima yao Mungu 

anaijua na hata wafanye nini hawawezi kuibadilisha. Kwa hivyo kazi yao hapa ni kukaa 

sambejambe na kuingojea hatima hiyo. Ukipiga alinacha utagundua kuwa asilimia kubwa ya 

watu wanaishi katika ufukara mkubwa lakini si kwa sababu hayo ndiyo majaaliwa yao kama 

wanavyodai, lakini ni kutokana na tabia ya kufanya msirimbo miradi yote iliyo mbele yao. 

 

Maisha si majaaliwa. Hutegemea mipango na juhudi. Mtu asipojibidiisha na kupanga maisha 

yake vilivyo, basi bila shaka mambo yatamwendea mvange na ataishia kuishi maisha ya ufukara 

wa sina sinani. Ukitazama binadamu wengi katika nyanja mbalimbali, utaona kuwa hawana 

utaratibu imara wa kuendesha maisha yao. Chukua mfano wa vijana.Wao ndio waliokabiliwa 

vikali na tatizo hili. Wawapo shuleni, wengi wao hawana haja na elimu. Wanaamini kuwa 

shuleni ni pahali pa kuonjea utamu wa maisha huku wakingoja kubaleghe na kuoa au kuolewa. 

Wengi hujihusisha na vitendo vya ajabu kama kushiriki katika migomo. Sigara haziwatoki 

midomoni. Majira ya jioni hawapatikani tena shuleni kwani huwa wametorokea mijini na 

vitongojini kuponda raha. Dawa za kulevya nazo ndizo hizo. Wengine wanazielewa zote kwa 

majina hata wameshawahi kuonja kila sampuli ya dawa zenyewe. Si ajabu kuwa tayari baadhi 

yao ni wagonjwa wa ukosefu wa kinga mwilini. Wapo wale mahiri wa kufanya biashara 

yenyewe ya kusambaza dawa hizo za kulevya; walanguzi waliokubuhu hasa. Kuwepo kwao- 

shuleni hakuhusiani kwa vyovyote na elimu. La hasha. Ni mahali tu kwa kusukumia miradi yao 

hiyo. Wengine ni majambazi. Wao hushirikiana na wavunja sheria wengine kupora mali ya 

wenyewe bila ya mtu yeyote kuwashuku. Haya yote huweza kuonekana kama yamepigwa chuku. 

Lakini ukikumbuka hivi majuzi kifurushi kilichojaa bunduki kilipatikana chumbani mwa 

mwanafunzi mmoja chuoni, basi utaanza kuyaamini haya yote. 
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Wanafunzi wengine huifanya kazi yao kuu kuwa ile ya kuwahangaisha wenzao. Katika baadhi ya 

shule, wanafunzi hasa wa kidato cha pili hujihusisha na vitendo vya kuwadhulumu wenzao wa 

kidato cha kwanza. Wengine wamefika kiwango cha kuwatisha na hata kuwapiga walimu wao. 

Wawapo huko nyumbani huwa ni balaa tupu, Baadhi yao huvaa mavazi ya ajabu. Kina dada 

huvaa nguo fupi kiasi kwamba utadhani wako uchi. Ukiwauliza kisa na maana wanakujibu kuwa 

eti ndio.mtindo. Wengine huweka herini chungu nzima masikioni mwao na kujipaka rangi za 

kutisha midomoni. Wengine bila kusita hushirikiana kimwili na wavulana na hata wazee ambao 

huwafurahisha daima kwa darahima na zawadi kochokocho. Ugonjwa wa 'Ukimwi' si mgeni 

kwao. Sababu kuu ni kuwa wengine, hasa waliokulia mijini, wana mazoea ya kutembelea vilabu 

na kushiriki ulevi pamoja na ngono. Si ajabu kwamba baadhi yao wameenda jongomeo na 

wengine wako safarini kuelekea kuko huko. Wakikutana na kina dada watalii kutoka ng'ambo 

wanazuzuliwa na hizo ngozi zao nyeupe pepepe na kuapa kuwa nao pia ni lazima watakuwa 

kama wao. Wanafanya juu chini kutafuta ngwenje ili kujinunulia vipodozi aina aina vya 

kupaushia ngozi zao. Wasichana wengine hawasomi tena. Wametulia tuli kama maji mitungini 

humo majumbani wakiwanyonyesha wana wao waliopata kupitia harakati zao hizo. 

 

Wavulana nao hawaachwi nyuma. Neno ‘nidhamu’ ni istilahi mpya kwao. Wao wanaishi leo, 

kesho itajililia. Wengine nywele wameziacha kuwa matimtimu utadhani ni wajukuu wa 

majemedari wa vita vya Mau Mau. Wamejitoboa mashimo chungu nzima masikioni ili wavae 

herini mbilimbili au tatutatu kulingana na mtindo uliopo. Wengine hata nywele wameonelea bora 

kuzisuka ili wafanane sawa bin sawa na akina dada. Na ili wasiachwe nyuma sana na kina dada 

hao, hawasahau kuvaa mikufu inayong'ara kuliko hiyo ya akina dada. Nayo mitindo ya nguo 

huzihangaisha akili zao saa ishirini na nne za kutwa. Macho na masikio yao hukaa chonjo kila 

dakika ili wafahamu ni mitindo gani mipya iliyoingia hasa kutoka ng'ambo kunakoishi wazungu 

wenyewe. Wengine nywele wameziweka 'kalikiti'. Suruali wanavaa zilizoganda mwilini utadhani 

zimewekwa gundi. Nao wengine wana mikururo ya marafiki wasichana. Ukiwauliza kisa na 

maana ya kutongoja hadi wakati ufike wanasema ndio mtindo. Ukiwauliza na 'Ukimwi je? 

Wanakuchezesha kayamba huku wakilumba kuwa Ukimwi ni porojo tupu; eti wamefanya vituko 

vyao miaka yote hiyo; inakuwaje hawajaenda na ulele ngoma? 

 

Hata hivyo, kwa vile unga wa manga si dawaya chongo, baada ya pata shika zote hizo, 
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kilichokuwa na mwanzo kinaanza kufikia hatima yake. Ukweli unaanza kuchukua mahali pake. 

Muda ambao wangetumia kujizatiti kwa minajili ya siku za baadaye wanashtukia ghafla kuwa 

tayari umeshawapa kisogo. Majuto na mikasa inawafuata unyo unyo. 

Ni muhimu sana vijana kufungua macho yao ili kuona mwanga.Wanafaa kuelewa fika kuwa 

ujana ni moshi tu. Dakika hii upo, dakika nyingine ushatoweka. Mungu alipoamua kuwa kila 

binadamu ni lazima apitie ujanani alikuwa na sababu maalumu. Ujana ni kipindi cha maisha cha 

kujifunga masombo kwa majukumu ya baadaye. Ni kipindi cha kujitafutia maarifa tunu. Iwapo 

hali ni kinyume, basi mambo hayana budi kwenda mrama 

    

Maswali 

1. Ipe taarifa hii kichwa mwafaka.        (alama 

1) 

2. Eleza msimamo wa watu wengi imani kwenye jaala.     (alama 

2) 

3. Taja vitendo vyovyote vinne vinavyoonyesha upotovu miongoni mwa vijana.  (alama 

4) 

4. Kutokana na taarifa; eleza jinsi vijana wanavyo ambukizwa ugonjwa wa ukimwi  (alama 

3) 

5. Unadhani ni mambo yapi mengine yanachangia tabia potovu kati ya vijana?  (alama 

2) 

6. Toa maana ya:           (alama 

3) 

(a) Kufanya msirimbo          

(b) Unga wa manga si dawa ya chongo 

(c) Kwenda mrama 

10.UFAHAMU   

Soma makala yafuatayo kisiha ujibu maswali   

Utandaridhi (au globalization kwa lugha ya kiingereza) ni jinsi maisha inavyoendelea kuutawala 

ulimwengu wote katika karne ya 21. Neno utandaridhi ni neno mseto ambalo maana yake ni utamaduni 

uliotanda au kuenea ardhi nzima. Mtu mtandaridhi hivyo basi ni mtu aliyebobea kikamilifu katika 
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utamaduni huu mpya kwa jinsi moja au nyingine. Mtandaridhi hujihusisha sana katika kutandaridhirisha 

na moja au nyingine ya amor a muhimu za kutandaradhi. Hizo ni kama vile biashara za kimataifa aina za 

mavazi zilizotokea kupendwa ulimwenguni kote, muziki wa kisiku hizi has vile pop, regge, raga, rap 

ambao asili yake yahivi majuzi ni Marekani. Muziki huo wambaji wake hutumia, sana sana lugha ya 

kiingereza hususan kile cha Marekani na kadahlika. Watandarishi wana nyenzo zingine kadha wa kadha 

za kuendeshea maisha yao au kujitambulisha. Wao huwasiliana kutoka pembe moja ya dunia had 

nyingine wakitumia vitumeme yaani vyombo vitumiavyo umeme kufanya kazi vya hali ya juu kama vile 

tarakilishi na simu hata za mkono. Watu huwa hawakosi runinga sebuleni mwao usiseme redio. Hawa 

husikiliza na kutazama habari za kimataifa kupitia mashirika matandaridhi ya habari kama vile BBC la 

uingereza na CNN la marekani. Aidha wtu hawa husafiri mara kwa mara kwa ndege na vyombo vingine 

vy kasi. Hawa hawana mipaka. Wale wanaohusudu utandaridhi wanaamini kindakindakika kwamba 

utamaduni huu wa kilimwengu umeleta mlahaka mwema baina ya watu binafsi, makampuni makubwa 

makubwa ya kimataifa na uwiano bora baina ya mataifa. Watu hawa husikia wakidai ya kuwa aina hii ya 

utamaduni irneupigisha mbele ustaarabu wa wanadamu ulimenguni kote. Kwa upande mwingine, 

wakereketwa wa tamaduni za kimsingi za makabila mbalimbali ulimwenguni wanadai ya kwamba 

utandaridhi umeleta maangamizi makubwaya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi, utandaridhi 

umesemekana kwamba unasababisha kutovuka kwa utu miongoni ma wanadamu wote, ambao wamo 

mbioni kusaka pesa na kunemesha ubinafsi. Inadaiwa pia kwamba utandaridhi umesababisha kutovuka 

kwa adabu kwa vijana wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana, 

hasa wale wa mataifa yanayojaribu kuendelea, kumeleta zahama chungu mbovu, ikiwa ni pamoj a na 

kuenea kwa UKIMWI kwa kasi ya kutisha   

   

Maswali   

(a) (i)      Bainisha kwa kutoa maelezo kamili kwamba utandaridhi ni neno mseto    

(alama 3) (ii)     Toa 

maneno mawili kutokana na neno kutandaridhisha kisha ueleze   

 maana za maneno hayo                (alama 2)   

   

(b) (i)      Nini maana ya hawana mipaka? (alama 3)   

   

(ii) Kwa nini watandaridhi wanapenda kusikiliza na kutazama habari kupitia BBC na CNN 

(alama 2)   
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(c) (i)     ElezaldkamilifomaoniyawataM              (alama 3)   

   

(ii) Je, utandaridhi unalaumika kwa nnini katika kifungu hiki?  (alama3)   

   

(d) Msemo: "chungu mbovu" ni msemo wa kimtaani tu. Msemo sawa ni upi?    

(alama 1)   

(e) Elezamanayamanenoyafuatayo   

(i) amara "   

(ii) mlahaka    

(iii) wakereketwa      

            (alama3)   

11.UFAHAMU   

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali   

Wahenga walisema "mtoto umleavyo ndivyo akuavyo." Hii ina maana ya kuwa ukiogopa 

kutumia ufito kumchapa mtoto wako, ukamdekeza, atadeka na hatimaye ataharibika. Methali hii ina 

pacha yake ambayo ni, "Ukicha mwana kulia,utalia wewe".   

Hizi ni methali zilizojaa busara kubwa. Mathalani, wewe ni mzazi au mtu mzima aliyetunukiwa 

madaraka juu ya watoto, lakini kila wanapokiuka uadilifu au mmoja wao anapokosea wewe 

unambembeleza tu, basi huwa unaizorotesha tabia yake. Mwisho, mtoto huyo anaweza kuishia kuwa 

mtundu.   

Hata hivyo, ni sharti tujue ya kwamba tuko katika njia panda hapa. Kwa upande mmoja, zamani 

ilichukuliwa kwamba watoto na hata wanawake watu wazima hawana akili. Kwa ajili hiyo, iwapo 

mwanamume mtu mzima ana jambo la kuwaeleza, njia pekee ya kuliingiza katika "akili" yao “hafifu" ni 

kuwatwanga ili kulikongomeza jambo hili.   

Ukweli ni kwamba akili ya mtoto si hafifu hata. Unaweza kusema ni kama mmea, ambao 

"usiporutubishwa kimakusudi, ukapaliliwavyemanakustawishwastahiki yake, basi 

hudhoofii"namwishowekufifia.    



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

Kwa upande mwingine, mtazamo wa kisasa ni tofauti kabisa. Irnethibitishwa ya kwamba 

wanawake ni sawa kabisa katika maumbile yao wakilinganishwa na wanaume. Kwa jinsi hiyo, kweli wapo 

wanawake ambao hawana mwelekeo timamu kuhusu maisha, lakini ni kweli pia kuwa wapo wanaume 

watu wazima mamilioni ambao hawana akili. Kadhalika, si kweli kuwa watoto wote, kwa sababu ya umri 

wao tu, basi hawana akili,   

Ama kwa kusema kweli binadamu yeyote huzaliwa na akili zake timamu, isipokuwa wale ambao kwa 

bahati mbaya maumbile yamewapa akili pungufu. Hili litokeapo, basi tunalikubali tu, Hatuwezi kumlaumu 

mtu kama huyo aumuumba wake. Kwa» hakika him ndio msingi wa methali, "Akili ni nywele, kila mtu ana 
zake." Vinginevyo, mtazamo wa kizamani ni taasubi kongwe tu za kiume zilizopitwa na wakati.   

Aidha kwa sababu watu wote huzaliwa na akili timamu, tena hawawi watu wazima kabla ya 

kuwa watoto kwanza, mtu mzima yeyote ana hali gani ya kuwadhulumu watoto na kujipambaniza na 

lawama za uongo dhidi ya vijana hao kwa madai kuwa hawana akili? Na je, ikiwa hawana akili, basi ndipo 

waonewe? Wanyanyaswe? Hili si jambo la busara. Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha 

nyuma kiumbe huyo. Kurudi kufaako ni kwa kupeleka mbele, sio kwa kurudisha nyuma. Kurudi 

kuelekezako mbele ni kwa uongozi mwafaka, uongozi ambao lengo lake ni kummulikia mtoto kurunzi 

ilimradi kumwangazia tariki njema.   

Mtoto asinyimwe vya tunu vyovyote ambavyo ni stahiki yake, kwa kisingizio kuwa vimetengewa 

mtu mzima, ndugu mkubwa, mwalimu, au mtu awaye yeyote yule aliyekabidhiwa jukumu la kumlea au 

kumwongoza mtoto.   

Mtoto ana haki ya kuhudumiwa kwa nj ia yoyote ifaayo ili akue na akili yake ikomae kikamilifii. 

Inafaa asomeshwe, apewe malezi bora ili naye aje alee wengine kistahiki.   

   

Maswali    

(a) "Mapenzi yasiyo kipimo yanaweza kuwa hatari kwa mtoto." Eleza kikamilifii    

 huku ukirejelea habari uliyosoma                (alama 3)   

   

(b) Fafanua njiapanda inayorejelewa na mtunzi             (alama 3)   

   

(c) Mtoto analinganishwa na mmea katika taarifa hii, kwamba "usiporutubishwa  kimakusudi, 

ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake basi hudhoofika".    

Tathmini kulinganishwa huku, huku ukirejelea taarifa   

(alama 4)   



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

(d) "Akili ni nywele, kila mtu ana zake". Eleza maana ya ndani ya methali kulingana    

 na taarifa                        (alama 4)   

   

(e) Onyesha kwamba unaelewa mana ya:   

"Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo"  (alama  

4)   

(f) Eleza maana ya:   

(i) Kulikongomeza   

(ii) Kujipambaniza                    (alama2)   

   

   

   

   

    

12.UFAHAMU   

Soma makala yafuatayo kasha ujibu maswali   

Nairobi, mji mkuu wa Kenya, ni jiji la maajabu na mastaajabu chungu nzima. Nadhari ya mtu 

anaye wahi kuingia jiji hili kwa mara ya kwanza huvutiwa na huo msheheneko wa majumba ya fahari, 

marefu ajabu, kiasi cha minazi mitano sita, iliyoiunganishwa kuelekea juu mbinguni.   

Jumba linalowavutia watu wengi ni lile la makongamano ya kimataifa liitwalo kwa kiingereza 

Kenyatta International Conference centre. Jumba hili, hadi miaka michache iliyopita, ndilo lilikuwa refu 

zaidi mjini. Jumba lenyewe lina ghorofa ishirini na tisa hivi,usipohesabu hilo pambo kama kofia kileleni 

mwake, linalojulikana kama mwavuli. Hata hivyo, miaka michache iliyopita jengo hili lilipitwa kwa urefu 

na Mnara wa Nyakati (Times Tower). Mnara huo hasa ni jumba linaloafiki lakabu yake ya kikwaruza 

mawingu. Jumba hili lina ghorofa zisizopungua thelathini na mbili.   
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Mbali na mjumba haya mawili mengine zaidi ya ishirini katikati yajiji ambayo, japo mengine ni 

mafupi kiasi, yana maumbo ya kustaajabisha kweli kweli. Hebu zingatia mwenyewe jumba liitwalo 

"mdomo wa kengele" au "bell-bottom" ambalo ni vioo vitupu, toka chini hadi juu. Fauka ya hayo, umbo 

lake ni la kipekee iilimwenguni kote. Jumba hili lina kama miguu, kisha kiuno mithili ya kinu hivi japo si 

mviringo. Linapaajuu mbali sana, likichukua umbo pana kuliko lilivyo chini: umbo la fua pana kama 

kengele.   

Halafu rudia barabara. Hizi hazina hesabu katikati ya jiji na ni pana, tena safi sana.   

Magari yanayotumia barabara hizi ni kochokocho, ya kila aina na yanashindania nafasi.   

Ajabu kubwa ya Nairobi hata hivyo ni idadi ya watu. Hakuna hasa anayejua idadi kamili ya watu 

wa Nairobi, lakini sio kupiga chuku ninaposema kwamba, hasa nyakati za kuelekea kazini asubuhi, 

kwenda kula chakula cha mchana, kuelekea nyumbani baada ya kazi na kuvuka barabara wakati wa 

msongamano, watu hukanyagana. Mtu anayesema kwamba watu wa Nairobi, ni wengi kama chungu, au 

kama mchanga wa ufuo wa bahari hatii chumvi.   

Watu wa Nairobi, kwa tabia ha mavazi, si kama watu wa kwingineko nchini Kenya. Watu hawa 

huvalia nadhifu sana. Wanawake rii warembo ajabu na hutengeneza nywele zao mithili ya hurulaini 

peponi. Wengi huvaa suruali ndefu! Kucha zao na midomo yao hupaka rangi maridadi sana. 

Huzungumza Kiswahili na kiingereza takriban wakati wote. Wanawake wengi ajabu huendesha magari 

yao wenyewe, jambo ambalo litakushangaza mara tu uingiapo jijini, hasa kama ulilelewa ukidhkni 

maskani mwafaka ya wanawrake ni jikoni peke yake, yaani kuzingatia ile falsafa kuwa "kuoa ni 

kupatajiko".   

Wanaume nao huvaa suti safi, maridadi na shingoni wamefunga tai stahiki yao. Wanaume hao 

huendesha magari na kuyaegesha karibu na afis: zao. Huingia afisini mwao kwa m aringo na madaha, 

huku funguo za magari yao zikining' inia vidoleni.   

Hawa nao husema Kiswahili na Kiingereza kupiiia puani, utadhani ni waingereza hasa.   

Kwa upande mwingine, watoto ni nadhifti kweli kweli hasa watoto wa shule. Hawa huvalia sare 

zilizofuliwa na kunyoshwa vizuri kwa pasi. Wake kwa waume, shingoni huvalia tai. Watoto wa shule 

Nairobi huongea Kiswahili, Kiingereza na Sheng, ambayo ni "lahja" yao waliyoibuni. "Lahja" hii ni 

mchanganyiko wa Kiswahili, kiingereza na msamiati mchache wa lugha nyingine za wakenya zisemwazo 

jijini Nairobi na vitongoji vyake.   

Kwa jumla, watu wote wa Nairobi hutembea kasi sana. Hawana wakati wa kutembea pole pole 

na kuangazaangaza huku na huko. Iwapo weweni mgenijijini, ukizubaa utapigwa kumbo na waendelee 

na hamsini zao kama vile hapakutokea jambo. Hili linapojiri, usidhani limefanywa rnakusudi. La hasha. Ni 

vile tu kwamba Wanairobi hawana muda wa kupoteza.   

   

Maswali   

(a) Kwa nini-majumba ya jiji la Nairobi yana majina au lakabu za kiingereza?   

(alama 2)   
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(b) (i) Baadhi ya maajabu ya Nairobi ni barabara safi, msongamano wa magari na   majumba 

rnarefu. Ongezea maajabu mengine manne.       (alama 4)   

   

 (ii) Watu wa Nairobi wanajipenda kweli kweli. Fafanua               (alama 4)   

   

c)        (i) Je, undhani watu wa Nairobi kweli hukanyagana? Eleza ni kwa nini msimulizi   

 ametoa maelezo hayo.                   (alama 2)   

   

(ii) Unafikiri ni kwa nini hasa wanake wa Nairobi wanaonekana nadhifu?    

(alama 3)   

(d) Kwa nini "lahja" limewekwa alama za mtajo?          (alama 1)   

   

(e) Eleza maana ya maneno na tamathali zausemi zifuatazo    (alama  4)    

(i) Nadhari    

(ii) linaloafiki  (iii) kikwaruzamawingu.   

 (iv)  waendeleenahamsinizao.    

   

   

13.Soma makala yafuatayo kisa ujibu masawali:   

Ulimwengu unapaswa kuzuka na mbinu za kulitadarukia tatizo la umaskini ambao unakwamiza 

juhudi za maendeleo. Umaskini unaoyakabili mataifa yanayoendelea unayatosa kwenye dhiki kubwa 

huku mataifa ya kimagharibi ya kipiga hatua kubwa kimaendeleo. Ufa uliopo baina ya mataifa 

yanayoendelea na yale yaliyoendelea kama vile Marekani, nchi za Ulaya na Ujapani unapanuka kila 

uchao.   
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Vyanzo vya umaskini huu ni anuwai mathalan, ufisadi, uongozi mbaya, turathi za kikoloni, 

uchumi kuegemezwa kwenye kilimo kinachotegemea mvua isiyitabirika, idadi ya watu inayoipuka uwezo 

wa uchumi wa taifa linalohusika na ukosefu wa nyenzo na amali za kuwakwamua raia kutoka lindi la 

umaskini. Ukosefu wa elimu na nafasi adimu za ajirahuchangiapia katika tatizo hili.   

Jamii ya ulimwengu inapaswa kuelewa kuwa umaskini unaoathiri nchi Fulani una athari pana 

sana. Uvunjifu unaotokana na umaskini unaweza kuwa mboji ambako matendo mabaya huchipuka. Raia 

maskini huweza kushawishiwa haraka kujitosa kwenye matendo ya kihalifu ili kujinasua kutoka dhiki ile. 

Hii inaweza kuwa mbegu ya kuatika maovu kama ugaidi na uhalifu wa kila aina.   

Mataifa ya magharibi yanapaswa kuyaburai madeni mataifa yanayoendelea kama njia 

mojawapo ya kupambana na umaskini. Asilimia kubwa ya pato la kitaifa katika mataifa mengi hutumika 

kuyalipia madeni hayo. Katika hali hii inakuwa muhali kwa mataifa hayo kujikwamua kutokana na pingu 

za umaskini. Njia nyingine ni kustahabu kutoa ruzuku za kimaendeleo badalayamikopo kwa nchi 

zinazoendelea.    

Kwa upande wake, mataifa yanayoendelea yanapaswa kuibuka na mikakati bora ya kupambana 

na umaskini. Ni muhimu pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa asilimia kubwa ya raia wa mataifa 

hayo ni maskini. Pana dharura ya kuzalisha nafasi za ajira, kupanua viwanda hususan vinavyohusiana na 

zaraa ambayo ni tegemeo kuu la mataifa mengi, kuendeleza elimu na kuimarisha miundo msingi. Ipo 

haja pia ya mataifa haya kuhakikisha kuwa mfumo wa soko huru unaoutawala ulimwengu sasa hauishii 

kuwa chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na kuendeleza umaskini zaidi. Kwa ufupi, maamuzi yote ya 

sera za kiuchumi lazima yauzingatie uhalisi wa maisha ya raia wa mataifa hayo.   

   

   

Maswali   

a) Kwa nini umaskini umetamlaki katika mataifa yanayoendelea?    ( alama 4)   

   

b) Madeni yana athari gani kwa mataifa yanayoendelea?       (alama 2)   

   

c) Ni mapendekeo yapi ambayo mwandishi anatoa kwa mataifa machanga kuhusu    

 utatuzi wa tatizo la umaskini                 (alama 4)   

   

d) Mfumo wa soko huru una mathara gani kwa mataifa machanga?   (alama 2 )   
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e) Ukirejelea kifungu, eleza maana ya:              (alama 3)   

i)  Kulitadarukia  ii)  Kuatika iii)  Kuyaburai madeni 

 

 

 

UFUPISHO 
1.   Soma taarifa hii kisha ujibu maswali     

Umaskini ni tatizo sugu katika jamii. Binadamu wengi hujikuta katika hali hii kwa 

sababu hawakubahatika kusoma. Baadhi yao huenda walijaribu kusoma wakashindwa 

mapema kujipandisha kielimu. Ukosaji wa elimu huchangia sana katika kukuza ukata. 

Elimu huweza mtu kupata tonge kwa kujipatia kazi za kumwezesha kuyakidhi mahitaji ya 

maisha. Hali kadhalika, elimu humsaidia binadamu kupata maarifa mengi ya kutendea 

shughuli zake za kimaendeleo. Kwa mfano, kama ni wakulima wanaweza kutumia 

pembejeo zifaazo ili kuboresha uzalishaji wa mazao. Wakulima wenye elimu 

hawatapendelea njia duni za kuendeleza kilimo kama vile kutumia visagilima na mbinu 

nyingine za kijadi. Badala yake watatumia njia za kisasa za kuvunia mazao yao. 

Umaskini mwingine huwa mwiba wa kujichoma. Baadhi ya watu ni mikunguni. 

Kulaza damu kwao kunawafanya kuwa wategemezi katika familia na jamii kwa jumla. 

Kwa vile hawajazoea  kuinamia cha mvunguni, hata wakifunzwa kuchakura hawawezi. Ili 

kujaribu kuutibu uwele wao na ufukara baadhi yao hutafuta njia za mkato kama vile 

upwekuzi wa vitu vya wale waliojitahidi. Wakifanikiwa huweza kufurisha vibindo vyao. 

Hata hivyo mkono mrefu wa walinda usalama ukiwakumbatia wao hubakia kusagika kwa 

dhiki isiyomithilika ndani ya magereza. 

Majanga ya kimaumbile kama vile mitetemeko ya ardhi, mikurupuko ya maradhi  

hatari, moto, ukame na mafuriko huchangia na kuzidisha umaskini. Matukio hayo 

yakiandama kidindia watu wengi  huhasirika. Licha ya mali nyingi kupotea, manusura 

huachwa wakiwa maskini hohehahe. Matumizi yao hupotea kwani wengi huhitajika 

kuanza maisha upya. 

Vijana ni nguzo muhimu katika maendeleo ya nchi yoyote ile. Endapo watajiingiza 

katika uraibu wa dawa za kulevya, wataathirika wao wenyewe na jamii kwa jumla. Pamoja 

na kuwa vijana hawa hufuja pesa nyingi katika ununuzi wa dawa hizi, dawa zenyewe 

huwadhoofisha na kuwapoka nguvu za kushiriki katika uzalishaji mali. Kutokana na hali 

hii,umaskini hupaliliwa na kushamiri zaidi. 

Umaskini huzua matatizo mbalimbali katika jamii. Ufukara huchachawiza juhudi 

za serikali za kuwapa raia wake mahitaji ya kimsingi kama vile huduma za afya. Pia 

umaskini husababisha maovu mbalimbali ya kijamii kama vile mauaji na ukahaba. 
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Baadhi ya wanajamii huona kwamba njia ya kipekee ya kukabiliana na changamoto 

zinazosababishwa na hali ya ulitima ni kupitia kwa biashara haramu. Hali hii huchochea 

zaidi kudorora kwa maadili ya kijamii. 

Mataifa mbalimbali ulimwenguni yamezua mikakati mahsusi ya kukabiliana na 

umaskini. Baadhi ya mataifa yamebuni utaratibu maalum wa kupunguza mwanya mkubwa 

uliopo kati ya matajiri na maskini. Mojawapo ya mipango hiyo ni kupandisha viwango vya 

kodi inayotozwa wenye mishahara minono na wafanyibiashara wenye pato kubwa. Aidha 

huduma za burudani hutozwa kodi ya kiwango cha juu. Kupitia kwa kodi hizo, na njia 

nyinginezo, serikali za nchi hizo hupata pesa za kuwahudumia maskini. 

Mataifa yanayoendelea yanaweza kuwakwamua wananchi kiuchumi kwa kuwapa 

wahitaji mitaji ya kuanzisha miradi mbalimbali ya kimaendeleo. Mifano ya miradi hiyo ni 

viwanda vya ‘Jua kali’, ususi wa vikapu na uchongaji wa vinyago. Hali kadhalika, serikali 

inaweza kuwatafutia masoko ya nje wafanyi biashara wadogo wadogo. Aidha, serikali 

inaweza kupunguza ushuru kwa bidhaa zinazoagizwa na masoko ya nje 

wafanyibiashara wa aina hiyo. Mathalan, ushuru unaotozwa nguo kuukuu zinazoingizwa 

nchini ukipunguzwa, wauzaji wa nguo hizi watafaidika zaidi na hali ya umaskini itaendelea 

kupungua. 

Sehemu za mashambani ni mhimili mkubwa wa uchumi. Ingawa kumekuwa na 

juhudi za kuzistawisha sehemu hizi kwa kusambaza huduma za umeme na maji kwa 

gharama nafuu, bado hali haijawa ya kuridhirisha. Ili kuimarisha sehemu hizi na 

kukabiliana vilivyo na tatizo la umaskini, hatuna budi kusambaza huduma hizi hasa katika 

sehemu kame. Sehemu hizi zikipata maji, kilimo chenye natija kitaendelezwa na umaskini 

utakuwa karibu kuzikwa katika kaburi la sahau. Ikiwa tutazitekeleza sehemu hizi, vijana 

wanaoweza kusistawisha watahamia mjini kutafuta maisha ‘bora’. Hali hii itazidisha 

msongomano wa watu mjini. 

Umaskini ni nduli ambaye lazima aangamizwe ima fa ima. Vijana hawana budi 

kubadili mtazamo wao hasa kuhusu kazi za mashambani na kujitahidi kuimarisha kilimo. 

Fauka ya hayo, mifumo mwafaka ya elimu ibuniwe ili kukidhi mahitaji ya kiuchumi ya 

taifa. Badala ya kuhimiza elimu ya kinadharia, elimu tekelezi isisitizwe zaidi ili wale 

wanaokosa kazi za kiafisi waweze kujiajiri katika kazi za kiufundi. Ukusanyaji wa ushuru 

uimarishwe zaidi. Hali ya usalama iendelee kustawishwa ili kuzidi kuwavutia wawekezaji, 

na hivyo kubuni nafasi zaidi za kazi. 

 

Maswali  

(a)Kulingana na kifungu ‘umasikini ni hali inayoletwa na udhaifu wa mtu binafsi’. 

Jadili  

                      (maneno 30-40) 

 (b)Jamii ina uwezo wa kukabiliana na hali ya umaskini inayowakumba raia wake. 

Thibitisha 

    kwa  mujibu wa kifungu (maneno 40-50)         

 

2.     MENO YA BINADAMU       

Kila mara tunapokula, meno yetu huuma, kutafuna na kusaga chakula tunachokula. 

Meno yanatuwezesha kukivunja chakula ili kuwezesha mwili wetu kukitumia. Ili mwili 

uweze kukitumia chakula hicho, pana vitu fulani vinavyokifanyia chakula hicho kazi 

mpaka kikaweza kuingia kwenye mwili wenyewe. Hivi hujulikana kama vimeng’enya. 
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Binadamu ana meno ya aina nne kuu. Kwanza, kuna meno ya mbele au makato ambayo 

kazi yake ni kuuma au kukata chakula. Haya yanasaidiana na mengine yanayojulikana 

kama michonge; yanakata pia lakini yako sehemu ya nyuma. Michonge hufuatwa na meno 

mengine yanayosaga chakula na ambayo hujulikana kama masagego. Masagego hufanya 

kazi na meno mengine yajulikanayo kama magego. Kazi ya aina hizi mbili za meno ni 

kutafuna na kusaga chakula kabisa kabla ya kukimeza. Idadi ya meno ya mtu mzima ni 

thelathini na mbili. Bila ya kuwa na meno mazuri, binadamu hukabiliwa na matatizo 

makubwa wakati wa kula. Meno huweza kuharibika kwa sababu ya kutopigwa mswaki 

vizuri mara kwa mara. Ili kuhakikisha kuwa meno yetu ni mazuri, pana umuhimu wa 

kudumisha afya nzuri ya meno. Kila baada ya kulala, lazima tuhakikishe tumeyapiga 

mswaki vizuri bila ya papara ili kuondoa mabaki ya chakula yanayoweza kuwa chanzo cha 

viini vinavyoharibu meno. Pili, lazima tuhakikishe kuwa hatuharibu ufizi wa meno, yaani 

ile nyama inayoshikilia meno hasa kwa vijiti katikati ya meno baada ya kula. Afya ya meno 

ni muhimu ili kuhakikisha kuwa meno yetu yanadumu na kuendelea kutufaidi katika uhai 

wetu. 

 

.  (a) Kwa nini ni muhimu kudumisha usafi wa meno?       

        (Tumia maneno yasiyozidi 25) 

 (b) Fupisha taarifa uliyosoma. (Tumia maneno yasiyozidi 80).      

 

3.   Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Nchi nyingi za ulimwengu  wa tatu huathirika na biashara ya kimataifa.Biashara 

hiyo inaweza kuwa inafanya kwa uagizaji ama uuzaji wa bidhaa za nchi nyingine. 

Biashara ya kimataifa ina umuhimu mkubwa. Kwanza, inawezesha nchi kupata 

bidhaa ambazo haitengenezi mbali na kusaidia kuwepo na uhusiano kati ya nchi 

mbalimbali.  Uhusiano huu huiwezesha nchi kupata bidhaa kwa bei rahisi kuliko ambavyo 

ingekuwa kama zingetengenezwa kwao, hasa ikiwa nchi inayohusika haina malighafi 

yanayohusika katika utengenezaji wa bidhaa hizo. Pia husaidia wakati nchi imekumbwa 

na dharura au majanga kwani itaauniwa na nchi nyingine ingawa hali kama hii 

haihakikishwi, ushirikiano huu vile vile huchochea upatikanaji wa nafasi za kazi kwa 

wengi. 

Kwa sababu za kushughulikia utengenezaji wa bidhaa na utoaji huduma nyingine  

kutokana na uzoefu wa muda na kuwepo raslimali, nchi huwa na uzoefu fulani. Ni kwa 

sababu hii nchi inawezeshwa kupata pesa za kigeni na kuuza bidhaa za ziada. 

Hata hivyo kuna matatizo yanayozikumba nchi za kiafrika katika biashara hii. 

Kwanza, biashara ya aina hii hutatiza viwanda vichanga katika nchi zinazoendelea kwa 

ushindani usio sawa. Ajabu  ni kwamba nchi zilizoendelea zimetumia bishara hii ‘kutupa’ 

bidhaa  za hali ya chini ama zenye athari kwa hali za kijamii.Urafiki haukosi.  Ikiwa nchi 

inategemea uagizaji wa bidhaa, haitaweza kuikosea ama kuhitilifiana na nchi ambayo 

inategemea, hivyo kuathiri uhuru wa nchi kama hiyo. 

Hata hivyo, nchi mbalimbali zimeweka mikakati ya kulinda viwanda kutokana na 

athari ya biashara kama hii. Baadhi zimeweka ushuru wa juu kwa bidhaa zinazoagizwa 

utoka nje kwa wasio washirika wa kibiashara. Licha ya hayo, baadhi ya bidhaa 

zinazonuiwa kwa nje kwa matumizi ya kielimu, utafiti wa kisayansi nabidhaa za 

maonyesho huagizwa bila ushuru huo. Wakati mwingine ni benki kuu ndiyo hutoa leseni 

kwa niaba ya serikali kama njia ya kudhibiti bidhaa kutoka nje. Njia nyingine ya kuvisaidia 
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viwanda nchini ni kuuza bidhaa kwa njia ya kuvipunguzia ushuru, usafirishaji nafuu na 

kuvipa ushuru. 

Serikali nyingine huhakikisha kuwa ni bidhaa kiasi fulani tu ambazo zinaweza 

kuagizwa kwa kipindi fulani. Kwa mfano, kuna idadi fulani ya magari kutoka nje 

yanayoweza kuagizwa kuja Kenya kwa mwaka mmoja. Hata hivyo, wakati mwingine, 

serikali husitisha uagizaji wa bidhaa  kama vile dawa, sinema, maandishi ya kisiasa na 

vitabu kutoka nje; bidhaa ambazo zinachukuliwa kuwa hatari kwa nchi. Licha ya matatizo 

haya, biashara imekuwepo na inaendelea kujiimarisha. 

 

Maswali 

(a) Kwa mujibu wa mwandihsi wa makal haya, bishara ya kimataifa itaendelea 

kujiimarisha.  

            Eleza (al. 6) (maneno 40-50)       

   

 (b) Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya mbili za mwisho.     (maneno 40-50) 

          

 

 

4.     Soma taarifa inayofuata kisha ujibu maswali yaliyoulizwa 

Usafiri ni upelekezi wa watu na bidhaa au mizigo kutoka mahali pamoja hadi 

mahali pengine. Tuseme kutoka kituo A na kuenda kituo B. 

Katika ulimwengu wa leo, watu na bidhaa husafirishwa barabarani kwa mabasi au 

motokaa  za kila aina au kwa kutumia magari moshi yanayopita juu ya reli, au meli 

zinazopita majini, kadhalika, usafiri unaweza kufanyiwa hewani. 

Hivyo, hali haikuwa hivyo zamani. Usafiri uliojulikana sana kale ni usafiri kwa 

miguu. Watu waliposafiri kutoka eneo moja hadi jingine walilazimika kufanya hivyo kwa 

miguu. Kadhalika, watu waliposafirisha mizigo mizito kutoka eneo moja hadi nyingine, 

iliwabidi kuibeba mizigo hiyo wao wenyewe. Mpaka leo usafiri huu upo. 

Wanyama vilevile walitumiwa kama njia moja ya usafirishaji. Huku Afrika ya 

mashariki kulitumika wanyama wengine kama vile punda. Punda ni mnyama anayependwa 

sana kwa sababu anaweza kuenda mwendo mrefu pasipo na kunywa maji. Mpaka leo, 

mnyama huyo hutumika sana na wamaasai, wagala, warendile na wengine. 

Mnyama mwingine aliyetumika sana, na mpaka leo anaendelea kutumika ni 

ngamia. Ngamia anafaa sana katika usafiri wa jangwani. Kwato za ngamia huweza kusafiri 

kwa urahisi jangwani ama popote penye mchanga mwingi kwa sababu kwato zake 

hazizami kwenye mchanga. Isitoshe ngamia wanaweza kwenda mwendo mrefu bila maji 

au chakula huku wakitegemea mafuta yaliyohifadhiwa   kwenye nundu zao. 

Katika ulimwengu wa kisasa, binadamu amepiga hatua kubwa sana katika masuala 

ya usafiri. Baadhi ya maendeleo hayo ni ya kustaajabisha. Kwa mfano, binandamu anaweza 

kuruka kwa kutumia vyombo vya angani kwenda kwenye anga za mbali. Katika karne 

iliyopita binadamu anaweza kuruka kwa kutumia vyombo vya angani kwenda kwenye anga 

za mbali. Katika karne iliyopita binadamu amefika mwezini kwa kutumia vyombo hivyo. 

Kuna tetesi kwamba sasa anajaribu kuzizuru sayari zilizoko mbali na ardhi. 

Ama kwa hakika, usafiri bora in kipimo kimojawapo cha maendeleo ya nchi yoyote 

katika ulimwengu wa sasa. Bila njia ya kisasa za usafiri, baadhi ya mambo yanayofanyika 

katika nchi zetu hayangefanyika. 
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  (a) Katika  habari hii, punda na ngamia wana sifa gani muhimu zinazowawezesha 

kutumiwa  

                  kwa usafirishaji? (maneno 30-40)    (ala. 6, 1 mtiririko))  

  (b) Kwa mujibu wa taarifa, usafiri wa zamani unatofautiana vipi na ule wa siku hizi? 

                  (maneno 40-50)       (al. 7, 1 mtiririko)      

    

 

5.  Soma taarifa hii kisha ujibu maswali    

  

Sisi vijana wa Kenya inatupasa tuwajibike kufanya kazi kwa bidii na kwa dhati ya 

mioyo yetu uweze kupata ufanisi na uwezekano wa kuinua nchi yetu changa katika 

kiwango cha juu. Tukumbuke, “Ajizi ni nyumba ya njaa”. Kwa hivyo basi haifai kulaza 

damu ikiwa matatizo chini mwetu yametuzonga. Lazima tufanye kazi kwa busara, adabu 

njema na jitihada kwa moyo mmoja. Sharti tutilie maanani zaidi elimu ya vijana na watu 

wazima, kilimo, uchumi na amani katika nchi yetu.Tunahitaji taifa la watu walioelimika, 

kwani bila elimu itakuwa vigumu sana kuweza kutekeleza mipango mbalimbali ya 

maendeleo. Tupende tusipende lazima tuzidishe mazao mashambani, kwani kila kukicha 

idadi ya watu inaongezeka. Ni sharti tuweze kujitosheleza katika vyakula. Zaidi ya hayo 

lazima tujishughulishe na biashara ambapo kwa sasa ni Wakenya wachache sana ambao 

wanatambua umuhimu wake. Wengi ni wale wenye mawazo kwamba lazima kila mmoja 

aajiriwe maishani. Yatupasa tujitahidi kuleta uchumi katika mikono ya wananchi wa Kenya 

badala ya kuwaachia wageni . 

Mafunzo tunayopata nyumbani, shuleni na hata katika jamii, lazima yatuwezeshe 

kutambua mbinu za kupitia. Tunahitaji elimu tambuzi ambayo itamfanya mwana Kenya 

kujua wajibu wake katika jamii. Tumesinywa na elimu pumbao; inayotupumbaza na 

kutufanya tusione mbele. Sisi vijana tukiwa viongozi wa siku zijazo tuwe kielelezo chema 

kwa wengine. Watu wazima washirikiane na kufikiria kwamba wao ni wamoja, “Utengano 

ni uvundo”. Lugha ya taifa ndicho chombo cha pekee ambacho kinatuunganisha na kuweza 

kutuwasilishia mapendekezo, mawaidha na hisia zetu. Kukosa ndiko kibinadamu ,wakati 

tunapokosea na kufanya masahihisho mara moja kwani, :Usipoziba ufa, utajenga ukuta. 

“Tusikasirike kwa sababu tumesahihishwa makosa yetu na wenzetu. Lazima tujitoe 

mhanga na kupigania nchi yetu tukiwa wazalendo halisi. 

Sisi tukiwa vijana sharti tujishughulishe na kuyaangalia matatizo ya nchi, pia 

kutafuta njia za kutatua matatizo hayo. Siku zote tutekeleze nidhamu. Ni jambo la 

kusikitisha kwamba sisi vijana twashtumiwa mara kwa mara kwa kutokuwa na nidhamu 

shuleni na majumbani mwetu. Utamaduni wa asili unakariri sana kuwa tuwe na nidhamu 

shuleni na nyumbani mwetu. Ili watu waweze kuishi maisha bora na kuwa na maendeleo, 

amani na upendo; lazima tuwe na bidii, ushirikiano mwema na kuchagua viongozi wenye 

mioyo ya maendeleo. Tukiwa viongozi ambao hawajishughulishi na maendeleo, basi 

tutabaki nyuma kama mkia siku zote. Bahati mbaya ni kwamba wananchi wengi siku hizi 

huchagua viongozi wao kwa kufuata ukoo ama kwa utajiri wake. Kwa hivyo basi, 

tuchagueni viongozi ambao watatuletea ufanisi badala ya viongozi wanaotokana na nasaba 

au ya utajiri. 

 

  a) Dokeza mambo muhimu yaliyomo katika aya ya kwanza. (Maneno 65 – 70)     
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b) Fupisha aya ya mwisho kwa kuzingatia mambo muhimu yanayowapasa vijana kufanya  

    (Maneno       (maneno  35 – 45)        

  

 

6.     Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali: 

Usawa wa  wanadamu upo kimaumbile – maumbile ya mtu kamwe hayatakosewa 

na yale ya mnyama wa mwituni. Lakini fikira, tabia, kimo, uwezo na mahitaji huwa tofauti 

kutoka mtu mmoja hadi mwingine. Kwa mintarafu hii yapasa wakufunzi na wazazi kuwapa 

watoto wao widhaa mapema ili wachague kwa wakati unaofaa kazi watakayoifanya 

maishani. 

Watoto wanapopelekwa chuoni, wazazi wao huukilia kuwasomesha hadi kiwango 

fulani cha masomo kisha wajitafutie kazi ambayo itawapa masurufu na pesa za shughuli 

zingine maishani.  

Katika nchi yetu tangu tupate uhuru mtindo wa kutoa kazi umekuwa ni ule wa 

kuchukua watu waliofaulu mitihani  ya viwango fulani na kuwapa kazi moja kwa moja. 

Mwenendo huu wa kuajiri watu kazi umeendelea muda mrefu lakini sasa yamkinika 

utasitishwa na njia mpya kufuatwa. Sababu ya kufanya hivyo ni kuwa nafasi za kazi 

zimekuwa finyu sana. Kabla na punde baada ya uhuru nafasi hizo zilipatikana kila mahali. 

Nyingi ya hizo ziliachwa wazi na wageni walioihama nchi hii tulipojitawala. Siku hizi 

wanafunzi wanaokomea darasa la saba, kidato cha pili na hata cha nne huwa hawazioni 

ahadi za kupata kazi za madaraka fauka ya kazi yoyote. Wanaoiona tabasamu ya kazi mbele 

yao ni wale wanaotasawari masomoni wakifuata taaluma fulani. 

Tatizo la kazi laeleweka vema kwa serikali na ni kwa ajili hii serikali imemtasulia 

kila mwananchi kuwa wakati wa kuania kazi za utanashati umetimiuka. Wakati uliopo ni 

wakati wa kujifunga vibwebwe kisaki na kuchapa kazi zile ambazo hadi sasa zafikiriwa 

kazi chafu na zisizofaa wasomi. Dhana kama hiyo ni ya kibwanyenye, na ubwanyenye  

hauji ila kwa sulubu. Usemapo kuna kazi nzuri na mbaya huwa unazusha maswali mengi. 

Utatakiwa ueleze kinaganaga kazi nzuri au mbaya kwa nini? Kazi huwa nzuri kwa upande 

wa tija au kwa upande wa wepesi wake? Kujibu maswali ya namna hii kutahitaji  wekevu 

mwingi, waima mtesi ataonekana dufu. 

Zipo kazi aina mbili. Ipo kazi ya kuajiriwa na ya kujiajiri. Kazi ya kujiajiri kwa 

kulinganishwa huonekana ngumu na yenye matatizo mengi mwanzoni. Lakini itakubalika 

pato lake ni kubwa zaidi ikishapata msingi imara. Msingi imara  huwekwa kwa juhudi za 

mwanzoni zikiambatana na ujasiri. Mtu asiyejasiri kutenda tendo lolote maishani ni sawa 

na yule asiyejua atokako na kule aendako; yuaishi kungozwa. Ardhi ni thawabu, tena 

thawabu tunu. Ukiwa na kipande cha ardhi ifaayo kwa kilimo ufakiri ukikutawala ni wewe 

mwenyewe kupenda: la sivyo ufa umo ubongoni unaohitaji bwana mganga 

 

 

  (a)   Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa taarifa, fupisha aya ya kwanza 

                   na ya pili.     maneno 60-70)        

  (b)  Kwa kuzingatia aya mbili za mwisho. Eleza mambo muhimu 

yanayoshughulikiwa na  

          mwandishi. (maneno (50-60) 

 

 



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

7.   Soma taarifa ifuatayo kisha ufupishe taarifa hii kulingana na maswali 

yanayofuata:- 

Katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, tumeshuhudia mabadiliko na 

maendeleo makubwa kuhusu vyombo vya habari nchini Kenya. Hapo awali, redio ndicho 

chombo cha habari  cha kipekee kilichotamalaki kote nchini. Familia nyingi ziliweza 

kumiliki chombo hiki. Runinga ilikuwa miliki ya wachache, hasa mabwenyenye. Sasa hivi, 

hata akina yahe nchini na mashambani wanamiliki chombo hiki. 

Runinga kama kifaa kingine chochote cha mawasilianao kina manufaa yake. 

Kwanza kabisa, ni nyenzo mwafaka ya kufundisha. Vipindi vinavyopeperushwa katika 

runinga huwa na mafunzo kemkem kwa mtu wa kila rika. Hali kadhalika, runinga huweza 

kuleta vipindi ambavyo huwafahamisha watu mambo yanayoendelea katika mazingira yao 

na duniani. Aidha, runinga ikitumika pamoja na michezo ya video huauni katika ukuzaji 

na  ustawishaji  ya kufundisha au kujielimisha. Michezo ya video, hasa ya kielimu 

huwafanya watu kujenga umakini pamoja na kuchua misuli ya ubongo na kuwafanya watu 

kuwa macho wanapofanya kazi.  

Fauka ya hayo, televisheni ni chemichemi bora ya kutumbuiza na kuchangamsha. 

Hakuna mtu asiyependa kuchangamshwa. Televisheni ni mojawapo wa vyombo mwafaka 

vya kutekeleza hayo kutokana na vipindi vyake. Uburudishaji huu hupatikana kwa urahisi 

majumbani mwetu. 

Vivyo hivyo, runinga hutumika kama nyenzo ya kuendeleza  utamaduni, kaida na 

amali za jamii. Vingi vya vipindi vya runinga ni kioo ambacho huakisi mikakati na amali 

za jamii. 

Kwa upande mwingine, hakuna kizuri kisichokuwa na dosari. Licha ya manufaa 

yake, televisheni imedhihirika kuwa na udhaifu wake. Kwanza, baadhi ya vipindi vya 

runinga na video hujumuisha ujumbe usio na maadili, kama vile matumizi ya nguvu za 

mabavu, ngono za kiholela, lugha isiyo ya adabu, ubaya kimavazi na maonevu ya rangi, 

dini, jinsia , kabila na utamaduni. Si ajabu kuwa baadhi ya  vijana wetu wanaiga baadhi ya 

mambo haya. Vijana wetu siku hizi wameingilia ulevi wa pombe na afyuni, ngono za 

mapema kabla ya ndoa na mavazi yanayowaacha takribani uchi wa mnyama.  Wengi 

wamekopa na kuyaiga haya kutoka katika runinga. Ukiwauliza wafanyacho, watakujibu 

kuwa ni ustaarabu kwani wameupata katika runinga. 

Matumizi ya runinga na michezo ya video yasiyodhibitiwa huweza kuwa kikwazo 

cha mawasiliano bora miongoni mwa wanafamilia. Matumizi kama haya huwapa 

wanafamilia fursa ya kujitenga. Imedhihirika kuwa runinga haichangii kujenga uhusiano 

bora wa kijamii ukilinganisha na vyombo vingine vya burudani ambavyo hutoa nafasi ya 

watu kutangamana na kujenga  uhusiano bora, televisheni haichangii haya. Badala yake, 

tajriba ya televisheni huwa na kibinafsi. Hali hii inapotokea katika kiwango cha familia, 

televisheni inaweza kutenganisha wazazi na watoto wao. 

Halikadhalika, runinga na video aghalabu hueneza maadili yasiyofaa. Mathalan, 

baadhi ya vipindi vya televisheni  huendeleza hulka ya kuhadaa, ngono za kiholela, 

kuvunjika kwa ndoa, n.k. Hulka hizi zisizoendeleza maadili ya kijamii huchukuliwa kama 

zinazofaa na zinazofuatwa na waliostaarabika. Huu ni upotovu. 

Isitoshe, baadhi ya matangazo huhimiza matumizi  ya madawa ya kulevya kama 

tembo na sigara. Vitu hivi vinapotangazwa, hupambwa kwa hila na udanganyifu mwingi 

ambao huwavutia vijana na watoto wengi. Si ajabu mtu anapouliza wanaoutumia vileo hivi 

walivyoanza, watajibu kutokana na athari za matangazo katika runinga na vyombo vingine. 
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Utafiti umeonyesha kuwa vipindi vya runinga na video ni chanzo cha matumizi ya 

nguvu za mabavu miongoni mwa wanafunzi. Wazazi wengi huchukulia vibonzo katika 

televisheni kuwa vinalenga kuburudisha tu na havina ubaya wowote. Lakini ukweli ni 

kuwa vipindi vingi vya vibonzo hushirikisha matumizi ya hila na nguvu za mabavu. Haya 

huibusha hamu ya vijana na watoto huyaiga. 

Kwa hivyo, ni muhimu wazazi na jamii kutambua madhara ya televisheni. 

Utambuzi huu utawafanya waelekeze vijana na watoto jinsi ya kutumia televisheni na 

video ili kuepukana na madhara yake. 

Maswali 

(a) Ukitumia maneno 50-60, fupisha manufaa ya runinga     

  

  (b) Fupisha hasara za runinga ukitumia maneno 70-80 

8: Ufupisho 

Soma kifungu hiki kisha ujibu maswali  yafuatayo. 

Uhalifu ni  tendo lolote linalokwenda kinyume na matarajio ya watu, jamii, au taifa na linaloweza 

kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria zilizopo ambao unakwenda kinyume na sheria za kidini au 

kanuni za kimaadili. Kwa mfano, mwananchi anayemwona mwenzake akiibiwa mkoba wake na 

kusimama bila kufanya lolote, amefanya kosa la kimaadili. Lakini tuangalie ni matendo yapi 

ambayo yanachukiliwa kama yanayokwenda kinyume na sheria za nchi, yaani matendo ya 

kihalifu? 

 

Kuna matendo ya kihalifu yanayotendwa dhidi ya usalama wa umma au maadili ya jamii. Uhalifu 

dhidi ya mtu mwingine unahusu kitendo kinachomwathiri mtu mwingine kama mauaji, ubakaji na 

unajisi, wizi na ushambulizi. Uhalifu dhidi ya mali ambapo hapana uhusiano kati ya mtu mmoja 

na mwingine, huhusisha wizi wa kuvunja nyumba, uchomaji magari, uchomaji moto mali, wizi, 

na uharibifu wa mali. Uhalifu unaohusisha usalama wa umma na maadili unahusisha matendo 

kama uchezaji kamari, ukahaba, uvunjaji wa sheria zinazohusiana na matumizi ya dawa, 

udanganyifu unaohusisha amana au mali ya umma na ulevi. 

 

Uhalifu pia huweza kuainishwa kwa kutegemea adhabu anayopewa mhalifu anayehusika. Kuna 

makosa makubwa au makosa ya jinai na makosa madogo kisheria. Makosa ya jinai ni yale ambayo 

yanahusisha kifungo gerezani aghalabu cha zaidi ya mwaka mmoja. Kwa mfano, wizi wa kutumia 

nguvu, uporaji wa magari, mauaji na ubakaji ni makosa ya jinai. 

Swali: 

Kwa maneno yasiyozidi themanini, fupisha hoja kuu katika aya mbili za mwisho. 
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9.  Soma taarifa hii kisha ujibu maswali: 

Ukeketaji ni mfumo wa upasuaji unaofanyiwa wanawake na wasichana sehemu nyingi duniani. 

Istilahi hii ya ukeketaji ina maana pana kwani inaweza kutumiwa kuelezea upashaji tohara kwa 

wasichana na ukataji wa sehemu za siri kwa wanawake. 

 

Ukeketaji haupatikani tu katika bara la Afrika bali katika sehemu nyingi ulimwenguni. Umri 

ambapo ukeketaji hufanyika hutegemea jamii inayohusika. Mwanamke anaweza kufanyiwa 

ukeketaji siku chache baada ya kuzaliwa au baada ya kujifungua mtoto wake wa kwanza. 

Miongoni mwa jamii ambazo hupasha tohara wanawake, huthamini sana amali hii kwani kwao ni 

hatua muhimu ya mpito wa maisha katika jamii za jadi mwanamke hupitishwa kutoka rika moja 

hadi lingine, yaani kutoka utotoni na kuingia kwenye utu uzima. Ukeketaji unafungamana na 

sherehe ya kuwapa wasichana mafunzo kuhusu kanuni za uzazi, malezi na ndoa. Dhima kuu ya 

sherehe hiyo ya kuwapasha wasichana tohara inadaiwa ya kwamba ni kuwapunguzia wanawake 

uchu na kuhifadhi ubikira. Jamii nyingine hutekeleza tohara kwa sababu za kidini zinazoshikilia 

kuwa mwanamke  aliyetahiriwa huwa nadhifu. Wengine wanaamini kuwa tohara huwafanya 

watoto wanapozaliwa kuwa na nafasi nzuri ya kuishi, ilhali wengine hupashwa tohara ili wapate 

waume wa kuwaoa. Kwenye jamii ambazo wanaume wanasisitiza tohara kama kigezo cha 

mwanamke kuolewa ukeketaji umeshamiri. Katika jamii kama hizi wanaume huwa hawataki kuoa 

wanawake ambao hawajatahiriwa. 

 

Wanawake wenyewe huhakikisha ya kwamba watoto au wajukuu wao wanapelekwa kupashwa 

tohara. Wakati mwingine mipango ya siri hupangwa na kina mama hao pamoja na mangariba, 

kuhakikisha kuwa jambo hili linatekelezwa. Kwa hivyo jambo hili la ukeketaji lina utata miongoni 

mwa jamii nyingi ulimwenguni. 

 

Hata hivyo ukweli ni kwamba swala zima hili la ukeketaji lina madhara makubwa na 

linamdhalilisha mwanamke. Katika hali ya upashaji tohara  wanawake huvuja damu nyingi na 

aghalabu huaga dunia. Wale wanaopona huwa kwenye hatari ya kuambukizwa maradhi ya zinaa 

ambayo huharibu sehemu za uzazi. Kwani madaktari wanadai uchungu wa uzazi huwa mwingi na 

hudumu muda mrefu. 
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Kwa sababu tohara hufanywa mara moja kwa mwaka, wasichana wote wa rika moja hukusanyika 

mahali maalum ili kufanyiwa tohara. Kifaa ambacho hutumiwa sana ni wembe. Wembe huo 

hutumiwa kuwakatia wasichana wote ambao wanapashwa tohara katika kipindi hicho. Wembe huo 

hauchemshwi anagalau kuua viini vinavyosababisha na kueneza magonjwa mbalimbali. Hali hii 

huwaweka wasichana hao kwenye hatari ya kuambukizwa ugonjwa hatari wa ukimwi. Licha ya 

hivyo wasichana waliotahiriwa nguvu za kinga dhidi ya magonjwa hupungua. Kwa hivyo 

wanaweza kupata magonjwa mengine ya kuambukiza  kwa urahisi. Kwa hivyo ukeketaji ni tendo 

la hatari na la kumdhalilisha mwanadamu ambalo linastahili kulaaniwa. 

 

(a) Ukizingatia mambo muhimu anayoeleza mwandishi, fupisha  aya tatu za kwanza. 

Maneno (60-70)        (alama 9)  

Nakala chafu. 

Nakala safi. 

 (b) Eleza mambo anayoeleza mwandishi katika aya mbili za mwisho. Maneno 40-50 

            (alama 6)  

Nakala chafu. 

Nakala safi. 

 

10. UFUPISHO 

Soma makala haya kisha ujibu maswali yafuatayo. 

HAKI ZA BINADAMU 

Binadamu wana mazoea ya kufikiria kuwa jinsi wafanyavyo, waongeavyo na wafikiriavyo kuhusu vitu ndivyo 

inavyopasa kuwa. Kama binadamu tunaamini njia yetu ndiyo sahihi, yenye mantiki na inayopasa kufuatwa na kila 

mtu. Msingi huu huu unakwenda kinyume na kutambua kila binadamu ana haki ya kufikiri, kusema au kuongea na 

kutenda mradi asikiuke haki ya mwenzake iliyo sawa na yake. Nguzo mojawapo inayogongomelea hoja hii ni Haki 

za Binadamu. 

 

Azimio la kutangaza Haki Bia za Binadamu liliafikiwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa tarehe 10 Desemba, 1948. 

Baraza kuu hilo liliyasisitizia mataifa wanachama umuhimu wa kuyasambaza, kuenezea, na kusisitiza kusambazwa 

kwa azimio hilo katika shule na taasisi za kielimu. Msingi wa uhuru, haki na amani ulimwenguni ni kutambua 

binadamu wote wana haki sawa. Ingawa kimsingi jamii na mataifa yote ya ulimwengu yanapaswa kuthamini, 

kusambaza na kuhimiza umuhimu wa Haki za Binadamu zipo jamii ambazo hukiuka haki hizo. Matokeo ya ukiukaji 

huu yana athari hasi sana kama ilivyotokea nchini Rwanda na Bosnia. Herzegovina kulikotokea mauaji ya halaiki. 
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Azimio la Haki za Binadamu linajumuisha vipengele kadha ambavyo ni mihimili mikuu ya Azimio lenyewe. 

Kipengele msingi kabisa kinasisitiza kuwa kila kiumbe anazaliwa huru na ana haki na hadhi sawa na kiumbe 

mwingine. Ukweli wa kauli hii ulikokotezwa na kauli ya mwanafalsafa maarufu Jean Jacques Rosseau aliyesema 

kuwa kila kiumbe huzaliwa huru lakini huwa katika pingu ulimwengu mzima. Kauli hii ilitambua ukiukaji huu wa 

kipengele hiki. Kipengele cha pili kinasisitiza kuwa binadamu wote wana haki za kufurahia uhuru wao pasi na 

kutengwa au kubeuzwa kwa misingi yoyote ile si rangi, kabila, jinsia, lugha, dini, asilia, utajiri au chochote kile. 

 

Vipengele vingine vinatukumbusha kuwa kila mtu ana haki ya kuishi na kupata ulinzi. Hamna mtu anayepaswa kuishi 

maisha ya utumwa au unyonge wa kutumikishwa kwa namna yoyote ile. Suala hili linasisitizwa na kipengele cha sita 

kinachokataza kudhalilishwa kwa watu au kutunzwa kwa namna yoyote ambayo inamfedhehesha kama kiumbe. 

Azimio la Haki za Binadamu linasisitiza kuwa binadamu yoyote yule ana haki ya kupata ulinzi wa kisheria. Binadamu 

huyo hapasi kubaguliwa na ana haki ya kupata fidia ya kisheria taraa haki zake za kimsingi zikikiukwa. 

 

Hata hivyo sio watu wote ulimwenguni ambao wanazifurahia haki hizi za kimsingi. Zipo lukuki za jamii ulimwenguni 

ambako haki za kimsingi zinakiukwa. Katika nchi ambazo zinaongozwa na watawala wa kiimla, si ajabu kuona haki 

za binadamu zikikiukwa. Viongozi wa aina hiyo huwa wamegeuzwa ng'ombe wa shemere na tamaa, ubinafsi na ukatili 

usiojua thamani ya utu. Viongozi wa aina hii wanasahau kuwa kila binadamu ana haki ya kuishi maisha huru, 

asipotumikishwa wala kulanguliwa kama bidhaa. 

 

Nchi za kiimla aghalabu huongozwa na itikadi kuwa kiongozi ndiye pekee ambaye ana uwezo wa kufikiri, kuamua na 

kutenda. Watu wengine wanapaswa kumfuata kisilka kama yule mbwa wa Pavlov ambaye alitokwa na mate kila 

kengele ilipopigwa. Viongozi wa aina hii hawachelei kuwatenza nguvu raia zao; kuwadhalilisha kwa namna nyingi. 

Viongozi wa aina hiyo huiona sheria ya nchi kama iliyowekwa kwa watu wengine bali sio wao.Msimamo huu 

unakwenda kinyume na kipengele cha saba cha Haki Bia za Binadamu kisemacho kuwa watu wote ni sawa mbele ya 

sheria. 

 

Baadhi ya haki zinazokiukwa katika jamii za kimabavu ni haki ya watu kuungana, kuwaza, kushiriki katika maamuzi 

ya serikali, kuwa mwanachama wa jumuia waitakayo, kumiliki mali, kutembea, kuishi anakotaka, kutohukumiwa bila 

ya kuwako na utaratibu wa kisheria. Ni muhimu hata hivyo kujua ni muhimu kwa raia wenyewe kujielimisha na 

kuzijua haki zao. Serikali inapaswa kuwa mlinzi wa sheria zenyewe. Lakini muhimu kujua pia kuwa mlinzi naye 

hulindwa pia. 

a)   Kwa maneno kati ya 90 – 100 fafanua Haki Bia za Binadamu zilizoafikiwa na Baraza kuu la umoja wa 

Mataifa.        (Alama 10) 

 Nakala Chafu 

 Nakala Safi 

b)  Kwa nini viongozi wa kiimla hukiuka haki za binadmu.  (Maneno 50 -60). 
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 Nakala Chafu        (Alama 5) 

 Nakala Safi 

 

11.UFUPISHO 

Soma makala yafuatayo kisha uiibu maswali yanavofuata. 

 

UGONJWA wa utando wa ubongo ambao kwa kiingereza unafahamika kama meningitis 

huzua hofu miongoni mwa watu wengi. Ugonjwa huo pia hujulikana kama homa ya uti wa 

mgongo. 

Hofu kama hizo zinaeleweka kwa sababu utando wa ubongo ni ugonjwa unaoathiri ngozi 

inayofunika ubongo na uti wa mgongo na kwa hivyo ni rahisi mno kusababisha kifo ikiwa 

mgonjwa hatahudumiwa haraka iwezekanavyo. 

Utando wa ubongo ni ugonjwa unaosababishwa na virusi na bakteria, Kwa mujibu wa 

wataalamu wa afya, utando wa ubongo unaosababishwa na virusi sio hatari sana kwa uhai wa 

mtu ikilinganishwa na bakteria. Japo watu wengi wanaougua utando wa ubongo hutibiwa na 

kupona, baadhi yao huachwa wakiwa bubu au vipofu na wengine kufariki. 

Shida kubwa ya ugonjwa huu ni kwamba unatokea bila kutarajiwa. Kwa mfano mtoto au 

mtu wa umri mkubwa anaweza kuwa mzima kwa muda wa dakika kadha ila baadaye kuwa 

mgonjwa mahututi baada ya kukumbwa na ugonjwa huo. Shida nyingine ya ugonjwa huu ni 

kwamba huwa vigumu kutenganisha dalili za ugonjwa huu na dalili za magonjwa mengine ya 

kawaida kama vile maumivu ya kichwa. Kwa hivyo kuna baadhi ya watu wanaomeza dawa za 

kupunguza maumivu ya kichwa bila kujua wanaugua utando wa ubongo. 

Dalili za watoto wanaougua utando wa ubongo ni homa, kutapika, mtoto kukataa kula na 

kulia kwa uchungu. Mtoto anayeugua ugonjwa huu kadhalika huwa anaonyesha dalili za kufura 

kichwa, kupumua kwa haraka na kutupatupa miguu huku mwili wake ukiwa umejikunyata. Watu 

walio na umri mkubwa nao huonyesha dalili za maumivu makali ya kichwa, kuwa na shingo 

nzito (stiff neck) na mgonjwa kuepukana na mwangaza. Kadhalika mgonjwa hushikwa na homa 

na pia kutapika kando na kukosa ufahamu. 

Utafiti umeonyesha kwamba watu walio na umri mkubwa kadhalika huonyesha dalili za 

kuwa na mikono au miguu baridi, maumivu ya misuli na tumbo hasa kutokana na damu kuwa na 

sumu. Ni muhimu kufahamu kwamba sio kila mtu anahisi dalili hizi, ikiwa yeyote atashuhudia 
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baadhi ya dalili hizi itakuwa bora kufika hospitalini haraka kupata usaidizi wa daktari kabla ya 

ugonjwa huo kuzidi sana.  

Yeyote anayeshuku kwamba anaugua utando wa ubongo anapaswa kupelekwa hospitalini 

mara moja. Hii ni kwa sababu ni rahisi mno kwa madaktari kutibu mgonjwa anayepelekwa 

hospitalini punde tu anapoonyesha dalili ikilinganishwa na yule anayepelekwa huko kama 

amechelewa. 

 

Maswali 

a) Bila kubadilisha maana fupisha aya nne za mwanzo      (Maneno 70-80)  

                                                                                                                ( alama 7, 1 ya utiririko) 

Matayarisho 

 

                                 

Nakala safi 

 

b) Ukizingatia aya tatu za mwisho, eleza dalili za ugonjwa wa utando wa ubongo na huduma 

kwa mhasiriwa       (Maneno 55-65)                    (alama 6, 1 ya utiririko) 

 

Matayarisho 

 

 

Nakala safi 

12.UFUPISHO 

Soma habari ifuatayo kasha ujibu maswali  

Miaka mingi ya kutawaliwa na wakoloni iliwafanya wananchi wengi kupuuza umaarufu na 

uadilifu wa lugha ya kiswahili kama lugha ya taifa kwa manufaa ya kuarifiana habari mbalimbali 

kwa ufasaha na kuelewana vema. 

Wakoloni pia waliwashawishi wananchi waone kwamba lugha ya Kiswahili ni kwa ajili ya watu 

wale wasiokuwa na elimu na kwa wale ambao hawajastaarabika. Kwa wale ‘wenye’ elimu na 
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wastaarabu’, wakoloni waliwashawishi kuamini kwamba lugha ya kigeni, yaani kiingereza, 

ndivyo hasa lugha inayofaa kwa kujieleza na kufahamisana habari.  

 

Kutokana na vikwazo hivi si ajabu kuona hadi hivi sasa, mwananchi halisi akijitwaza kwamba 

hawezi kujieleza kwa ufasaha au kumpasha mwenzie habari kwa ukamilifu mpaka atumie lugha 

ya kingereza. Hata katika maofisi mengine ya serikali, hadi hii leo, japo imesha kupitishwa 

kisheria kwamba Kiswahili ndiyo lugha ya taifa, bado utawaona wanaona wananchi wengine 

wanapendelea kuzungumza kiingereza wao kwa wao, ili wajulikane kwamba wana kisomo na 

wamestaarabika. 

Vikwazo vya namna hii vimewalemea wananchi vile vile kwa upande wa magazeti. Utaona 

mwanainchi ambaye anafahamu kiingereza kidogo sana, akijinunulia gazeti kubwa la kingereza 

na kuanza kuzurura nalo kutwa nzima bila kuambulia mengi ndani yake. Pia utawasikia 

wananchi wengi wakijidai kwamba hawataki kusoma magazeti ya Kiswahili kwa sababu 

inakuwa vigumu kwao kuelewa mambo yaliyomo kama vile ambavyo wangelielewa katika 

gazeti la kiingereza. 

 

Mabeberu wamesha tugundua kwamba tunao upotofu wa aina hiyo, ndipo utaona mara nyingi 

wanawaletea wananchi magezeti mengi ya kiingereza, mengine yakiwa na nia ya kuwapotosha 

wakijua kwamba watayasoma tu, mradi yameandikwa kwa lugha la kiingereza. 

Mara nyingi taifa fulani la kibeberu likitaka tuchukiane na taifa jingine fulani ambalo ni adui 

yake kisiasa au kiuchumi, taifa hilo la kibeberu linaandika habari za uchochezi kwenye magazeti 

yao ya lugha ya kiingereza, mambo kuhusu taifa lile adui yake (ambalo si adui yetu). Magazeti 

hayo huandikwa kwa lugha nadhifu ya Kiingereza na kuletewa wananchi hapa nchini. Maskini 

wananchi wengine waliotopea kwa kudhani kiingereza ndicho lugha nzuri ya kigazeti, 

wanayanunua mara moja na kuanza kuyasoma magazeti hayo, na pia kuwapa watoto wao 

wasome. Matokeo yake ni kwamba, bila kujitambua, wanajikuta wanafanya yale Mabeberu 

waliyotarajia wayafanye, yaani wanaanza kuchukiana bure na taifa lile ambalo ni adui wa 

Mabeberu hao, lakini si adui zetu. 

 Madhumuni ya kuandika habari kwenye magazeti, ni kutaka kuwafahamisha wasomaji 

mambo yaliyotokea au yatakayo tokea siku hata siku,kwa lugha inayofahamika na kueleweka 

kwa urahisi bila kumtatiza masomaji ikiwa basi ndiyo madhumuni, kuna haja gani kutumia lugha 
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ya kigeni ili kuwaelezea wasomaji wako jambo ambalo wangaliweza kueleza kuelezwa kwa 

lugha yao wenyewe ambayo wanaielewa vyema. Mtu aelezewapo jambo lenyewe kutoka moyoni 

na akilini kwa njia adili ambayo anaifahamu vyema undani wake, huelezea jambo pia wasomaji 

wake wataielewa kwa ukamilifu. Kwa ujumla jambo ambalo mwandishi huyo ataliandika kwa 

lugha ambayo ni ya asili yake na ambayo anaielewa vyema, halitamtatiza msomaji wake ambaye 

pia anaielewa vyema lugha hiyo. 

Maswali  

(a) Fupisha aya tatu za mwanzo  (maneno 30-40)     (alama 

6) 

 Nakala chafu  

 

 

 Nakala safi 

 

 

. Taja mambo muhimu yaliyoshughulikiwa katika aya ya nne hadi ya sita  (Maneno 50-

60)                

(alama 6)  

 Nakala chafu 

 

 

 Nakala safi 

13. MUHTASARI 

 

Hapo kale mfanyi-biashara mmoja alisafiri akenda kufanya biashara katika nchi ya mbali na kwao. 

Baada ya kuuza bidhaa zake alifunga safari ya kurudi kwao. Alisafiri msitu na nyika hata akafika 

kwenye jangwa. Ilimbidi alivuke hilo jangwa. 

 

Mfanyi biashara huyo alisafiri siku kadha jangwani. Siku hizo za kale kulikuwa hakuna magari. 

Mfanyi-biashara alikuwa amepanda farasi. Baada ya siku chache farasi alichoka sana akaanguka 

na kufa. Mfanyi-biashara sasa ikambidi asafiri kwa miguu. 

 

Hatimaye maji aliyokuwa nayo yalikwisha yote, akawa hana hata tone la maji ya kunywa. Kiu 

ilimbana lakini maji yalikuwa hayapatikani jangwani kote. Ilimpasa aanze kusafiri usiku usiku, 

kwa sababu mchana jua lilikuwa kali sana na angalisafiri wakati huo kiu ingalimzidi. 
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Baada ya kusafiri siku mbili tatu katika hali hii, alijiona hawezi tena kuendelea. Alikuwa yu hoi, 

alishindwa hata kunyanyua mguu. Kwa bahati siku ile alipita msafiri mwingine amepanda ngamia. 

Alipomwona mfanyi biashara katika hali ile alisimama na kumwangalia. Mfanyi-biashara 

alimwomba yule msafiri maji. 

 

Msafiri alimjibu, “Maji niliyonayo ni kiasi ya kunitosha mimi tu, siwezi kukupa.” 

 

Mfanyi-biashara alisema, “Mimi ni tajiri sana. Milki yangu haihesabiki. Huko kwetu nina 

majumba na mashamba mengi. Mimi ni tajiri nikukabidhi mali hiyo yote nawe unipe hicho kiriba 

chako cha maji.” 

 

Msafiri alimjibu, “Mimi sina haja ya mali iliyoko nchini kwenu mali hiyo sitaweza kuitumia nchini 

kwetu.” 

 

Mfanyi-biashara aliwaza kisha akamwambia, “Hivi hapa nina kifuko kimejaa almasi na lulu. Hizi 

nilizinunua huko nilikotoka. Biashara ilinipatia faida nyingi sana. Je, utachukua almasi na lulu 

hizo zote, nawe unipe kiriba cha maji?” 

 

Msafiri alikubali. Mfanyi-biashara alipata maji akanywa na kukata kiu yake. Maisha yake 

yakaokoka na kuepukana. 

 

Maswali 

 

(a)   Eleza matatizo yaliyomkabili mfanyi-biashara katika safari yake toka mwanzo hadi 

       mwisho wa safari. (Maneno 30 - 40) (alama 8) 

Nakala chafu 

 Nakala safi 

 

(b)   Katika kila janga mfanyi-biashara alipita, kulijitokeza suluhu. Eleza jinsi hali hii  

        inavyosawirika. 

 (Maneno 20 - 30)  (alama 6) 

 Nakala chafu 

 Nakala safi 

 

 

(c) Eleza kwa ufupi mambo muhimu yanayojitokeza katika mazungumzo baina ya msafiri na 

mfanyi-biashara. (Maneno 40) (alama 6) 

 Nakala chafu 

 Nakala safi 

14.MUHTASARI. 

 

 Katika kila kiwango, wanafunzi huonekana kama wana shida kubwa sana katika kuyachambua 

mashairi. Hali hii ni matokeo ya mambo mengi. Yaweza kuwa mashairi waliyokutana nayo mara 
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ya kwanza yalikuwa magumu, au yalikuwa yamechanganya kiswahili sanifu na lahaja zingine 

ambazo wasomi hawangezielewa moja kwa moja. 

 Jambo hili huwakatisha wanagenzi tamaa hasa wanapokosa kulipata katika kamusi msamiati 

uliotumika. Wanapotamauku, wao huwa hawataki kujishughulisha na mashairi. Huu ndio mwanzo 

wa kuanguka kwao katika mitihani kwa vile wengi wao hulazimika kukutana na mashairi kwa 

mara ya kwanza katika chumba cha mtihani. Hiki ni kinyume cha jinsi mambo yanavyostahili 

kuwa. Ukweli ni kuwa mashairi yanastahili kuwaburudisha wasomi pindi wakutanapo nayo. 

 Madai kuwa mashairi ya kiswahili ni magumu kufahamika isipokuwa kwa watu maalum 

wenye vipawa maalum hayafai. Mwanafunzi ambaye anataka kufanya vizuri katika swali la 

mashairi ni lazima aanze kuyapenda mapema iwezekanavyo. Ni muhimu aazimie kuyapenda hasa 

ajuapo kuwa atatahiniwa katika sehemu hii. Kwa vile hana njia ya kuyaepuka, azingatie msemo 

wa wazungu usemao kuwa kama hupati upendacho, anza kupenda kile ukipatacho. Ili kuchochea 

upendo ndani yake, asijishughulishe na yale mashairi ambayo anayaona kama ni magumu. Ajaribu 

kuyaelewa yale ambayo anayaelewa na kuudondoa ule ujumbe ambao yameumbeba na vile vile 

ajaribu kuufurahia utamu wa maneno yaliyotumika. Atalipata hili kwa kuyasoma kwa sauti. Kila 

mara, akumbuke kwamba kadili atakavyokutana na mashairi mengi ndivyo atakavyofurahia na 

kuyaelewa. 

 Pili, akikutana na shairi, asishtushwe na msamiati au lahaja iliyotumika. Hata kama haelewi 

msamiati uliotumika, ajaribu kuelewa ujumbe uliomo katika shairi. Hata hivyo, lazima ajihami na 

msamiati mwingi iwezekanavyo. Isitoshe, ni muhimu katika mazoezi yake kujaribu kuandika 

mashairi yake mwenyewe ili aelewe ni kwa nini waandishi huyaandika mashairi jinsi 

wanavyoandika; Atagundua kwa nini waandishi huyarefusha, huyafupisha au huyabadilisha 

maana ya maneno mbali mbali. 

 

Maswali. 

a) Ni mambo gani yanayochangia kuanguka kwa mwanafunzi katika swali la ushairi ?    

           ( alama 7) ( maneno 40) 

 Nakala Chafu. 

 Nakala Safi. 

 

b) Mwandishi amependekeza hatua gani kuchukuliwa ili mwanafunzi afaulu katika  

     maswali ya mashairi ?     ( alama 8 )  ( Maneno 50 ) 

  

 Nakala Chafu 

 Nakala Safi 

 

c) Mwanafunzi ahitajika kufanya nini ili kuyapenda mashairi    ( alama 5)   

            ( maneno 20 ) 

 Nakala Chafu 

 Nakala Safi 

 

 

SEHEMU YA TATU 

USHAIRI. 
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15.MUHTASARI 
 

 Babu na nyaya zetu waliweza kifundisha vijana mambo mengi na watu walikuwa wamenyooka 

sawasawa. Ilikuwa ni wajibu wa kila mzee kupitisha hekima yake kwa vijana kila mara kwa njia 

ya methali, vitendawili, shirikina na hadithi zenye mafundisho maalum. Mambo yote haya 

yaliwafanya vijana kuwaheshimu wakubwa kwa wadogo na watu wa marika yao. Watu 

walipokutana na wageni waliwaheshimu na waliheshimiwa. Ilieleweka kwamba neno ‘heshima’ 

lilikuwa la maana kwa kila binadamu na walijua kuwa heshima hainunuliki. Ilikuwa ni nadra sana 

kusikia zogo limetokea mahali popote. 

 Vijana wengi wa siku hizo walikuwa wakisifika kwa bidii, ushirikiano, uaminifu, utu, ukarimu, 

unyenyekevu, utiifu na upole. Wachache waliokosa sifa nyingi kati ya hizo walikosa wachumba. 

Hakuna aliyeweza kuficha tabia yake mbaya kwa muda mrefu kwa kuwa kila kijana pamoja na 

ndugu zake walifanya uchunguzi wa kutosha kabla ya kukubali posa. Upelelezi huu wa tabia 

ulianza tu mara mtu aliposema kuwa anataka jiko. Watu hawakujali ulemavu wa mtu na aghalabu 

waliokuwa na kasoro za kimwili waliweza kuoa ama kuolewa baada ya kuonekana kwamba 

wametimiza sifa nilizozitaja hapo awali. 

 Vijana walikubali kuelekezwa kutenda mambo mengi sana katika jamii bila ya maswali ama 

ubishi wowote. Hata walipoona mambo yamewawia magumu waliomba msaada kwa 

unyenyekevu mkubwa. 

 Hapo kale hapakuwa na mtindo wa vijana kupiga malapa mitaani. Waovu walikuwa wachache 

na waliweza kuadhibiwa na yeyote. Hakuna kijana aliyetoka kwao na kulala nje bila idhini ya 

wazazi wake na kama msichana angeweza kufanya hivyo, wazazi wangeweza kumlazimisha 

kurudi alipokuwa na arudi na huyo mtu aliyekuwa naye. 

 

Maswali 
(a) Kulingana na taarifa hii, unafikiri ni mambo gani hasa yaliyochangia kuimarika kwa 

nidhamu kwa upande wa vijana? (Maneno 40)  (alama 8) 

 Nakala Chafu 

 Nakala Safi 
 

(b) Eleza ujumbe unaojitokeza katika aya ya kwanza (maneno 40)                    (alama 6) 

Nakala Chafu 

 Nakala Safi 
 

(c) Fafanua aina za makosa na adhabu zilizotolewa hapo zamani kwa mujibu wa taarifa hii 

(maneno 30-35)  (alama 6) 

Nakala Chafu 
 Nakala Safi 

16. MUHTASARI 

 Wataalamu wengi wamelieleza neno hili fasihi. Kwa hivyo fafanuzi na nadharia juu yake ni 

nyingi. Lakini hata hivyo, karibu wote wamehusika zaidi ama na fasihi maandishi. 

  Ukitazama fasihi kwa umbo lake la nje na umbo lake la ndani utaona kuwa ni taaluma 

inayojengwa na maneno, na maneno yenyewe hutumia fani maalumu za aina mbali mbali kutolea 
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makusudi au maudhui ambayo humzingatia binadamu maishani… Japokuwa sanaa hii ya fasihi 

mara nyingine huzungumzia vitu, lakini hilo ni umbo lake la nje tu. Umbo lake la ndani hasa 

hujishughulisha na binadamu na ndiye kiini cha fasihi; ndiye shabaha yake. 

 Fasihi simulizi ni masimulizi tunayopokea mdomo kwa mdomo. Si masimulizi yaliyoandikwa 

tangu awali. Kwa ajili hii basi tutaona kuwa katika fasihi hii mna utumiaji wa ulumbi (ufundi wa 

kusema). Kwa vile chombo cha kutongolea fasihi simulizi ni mdomo, hapana budi kuwepo na 

mwenye huo mdomo, yaani msimulizi. Msimulizi huyo, anaposimulia anachosimulia, huwa na 

nafasi si ya kutumia mdomo wake tu kujieleza, bali hali, uso, mikono na mwili wake mzima. Nafasi 

hii mwandishi wa fasihi maadishi hanayo kwa sababu yeye, kinyume na msimulizi wa fasihi 

simulizi, huwa hanao mbele zake watu wa kumsikiliza au kumtazama. Badala yake yeye 

hupambana na msomaji. 

 Msimulizi katika fasihi simulizi ana nafasi ya kutazama kama amefaulu au la, yaani 

wasikilizaji wake wanamsikiliza au hawamsikilizi. Kama hawamsikilizi, basi huwa na nafasi ya 

kubadilisha mbinu wakati huo huo asimuliapo ili wamsikilize. Na hapo ndipo aonyeshapo ufundi 

wake katika sanaa ya usimuliaji. Lakini nafasi hiyo mwandishi hanayo anapoandika. 

 Tena msimulizi ana nafasi ya kuwatumia wasikilizaji wake kama wahusika asimuliapo 

ayasimuayo. Hii ndiyo sababu msimulizi aweza kumfinya mtu, kuigiza jambo, au kuwafanya watu 

waimbe, au kufanya matendo mbalimbali mengine. Ufundi na nafasi hiyo ni waandishi wachache 

wanaoimudu na kuitumia maana huhitaji umahiri wa hali ya juu. Kwa njia hii msimulizi kwa 

upande mmoja huwa na wahakiki palepale, hali mwandishi ni mpaka andiko lisomwapo ndipo 

anapoweza kuwapata. 

 Kwa upande mwingine, fasihi simulizi ina wasikilizaji zaidi kuliko wasomaji; wasikilizaji 

ambao mara nyingi waweza kuwa wahusika wa jambo linalosimuliwa. Wao wana nafasi ya kuuliza 

maswali, kuonyesha hisi zao, kuhimiza, kukumbusha, na hata kujibizana na msimulizi. Msomaji 

hana nafasi ya aina hiyo asomapo andiko. 

 

  a) Pendekeza anwani mwafaka wa taarifa hii.     (alama 2) 

a) Kwa kutumia maneno yasiyopungua kumi(10) wala kuzidi ishirini(20), eleza maana na lengo 

la fasihi kama ilivyotolewa katika taarifa.              (alama 4)            

 Nakala chafu 

      Nakala safi  
 

   c)Mpokezaji wa fasihi andishi ana vikwazo gani akilinganishwa na yule wa fasihi simulizi?     

(maneno 70-80) (alama10)      

 Nakala chafu 

      Nakala safi  
 

  d) Wapokeaji wa fasihi simulizi wanawezaje kuathiri uwasilishaji wa fasihi?   

 (maneno 20)   (alama 4) 

      Nakala chafu  

      Nakala safi. 

17.UFUPISHO. 

 

2.  Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali  
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                Ninashukuru   wanafunzi wote   wa  dasara   langu  kwa  kuhudhuria   mkutano   huu  

nilioitisha  dakika  ya mwisho. Najua   walimu   washaanza  kukata vipindi  vyote baada   ya 

kumaliza   mambo yaliyohitajika   kufunza  toka   juzi.  Na  sasa  mmepewa   nafasi   kubwa   ya  

kujitayarisha   vizuri  zaidi  kwa  ajili  ya  mtihani  wenu   wa  mwisho, lakini  mimi  nimeona   

kwamba  upo  muhimu   wa  kuzungumza   na  nyinyi  katika  dakika hii  ya  mwisho. 

Madhumuni  si  kufunza  zaidi, maana  hakuna   tulichosaza   kwa  mujibu  wa  muhtasari  wa   

masomo   lakini  ninataka   kuwapeni  maoni   yangu ya mwisho  kabisa .  Hasa   nitawaeleza   

yale  ya  kuzibia   nyufa   ndogondogo  zilizobaki  na  pia kuwafunulia   kunga  za  maisha  

ambayo  wengine   mtalazimika   kuyakabili   kwani   ingawa  sote   tunawatakia   heri mufaulu  

mtihani na   hatuna  shaka   mtafaulu, yawezekana   kwamba   mtapata bahati  mbaya  katika   

mtihani   na   mlazimike   kujiunga   na  maisha  moja   kwa  moja. 

          Kwa  kuwa  tumefika  ukingoni   mwa  safari  yetu  tuliyoianza   miaka  minne   iliyopita,  

ninataka  kuwapigia  kengele ya   mwisho. Hapa  ninazo karatasi  zenu za majaribio  

mliyoyafanya  juma lililopita. Nina  furaha   kusema  ya kuwa   nyote mmejaribu maswali kama  

ilivyostahili.  Hata  hivyo  msivimbishe  vichwa   mkaja  mkachafua   mambo dakika   ya  

mwisho katika   mitihani  yenu. Wahenga  wamesema, mgema  akisifiwa  tembo  hulitia  maji.  

Kumbuka  hilo jaribio  si mtihani   wa  mwisho,  kazi bado ingalipo  na inakukodoleeni   macho  

.Pengine  si  vizuri  kwa  wakati   huu  kusoma  sana   na  kukesha, lakini  ni wakati  wa kuzipiga  

brashi   na  kuzisafisha zile   sehemu ambazo   kila moja  wenu   anaziona   hajazipitia   vizuri , 

au hazijui  vizuri  au  hajaziwekelea  uzito. Zidini  kujitayarisha   vyema,   zaidi  na  zaidi. 

Mkifanya  hivyo, kila kitu   kitakuwa   wazi   kwenu na   mtaiona  faida   ya  kazi   na uvumilizi  

wenu.  

       Ningependa   kusema   kwamba   sasa  ninaosha  mikono  yangu   kabisa   sina  ambacho   ni 

cha lazima   sijawafunza.  Baadhi ya  mengi   mjuayo  yatatahiniwa  lakini   mengine 

hayatatahiniwa   kwani kutunga mtihani   si kuandika   kitabu ,  bali ni kutunga   maswali  ya 

kupima  kama  unajua  mengi uliyofundishwa . Hata   hivyo, kwa  kuzijua  nyanja   zote  za  

kiswahili  zilizopendekezwa   kwenye   muhtasari   wa  masomo,  hakuna  kitakacho kushindeni. 

      Naomba  myakumbuke   maaso  yote  niliyowapa na  jinsi  ya kukabiliana   na mitihani na 

hata  ulimwengu  wenu . Endeleeni  na   bidii  yenu. Na  hili la  ulimwengu wenu  ndilo la  

muhimu   sana.  Maana  ya  kufanikiwa katika  mtihani  si kufanikiwa  na    maisha.  Maisha  

yanataka  mbinu zake.  Mnakokwenda nje  ya  kuta  za  darasa   kuna  ulimwengu,  na  wazee  

wamesema, asiyefunzwa  na  mamaye   hufunzwa  na  ulimwengu.   Ulimwengu  msiuingie   kwa  

hamu na  pupa   na kutaka  kuyavamia  yale   yote  ambayo  mlikuwa  mkiyakosa   mlipokuwa   

shule.  Mkitaka  kufikisha   kisugudi kabla  vidole  havijafika, mjuwe  huenda   mkavunja  

mikono   yenu.  

Ulimwengu una  mengi ya  kuvutia, lakini si kila  zuri na  la kuvutia   ni zuri katika  hakika   

yake. Vyengine  vinang’ara, lakini si dhahabu. Na  isitoshe  si kila  mtu miongoni mwenu  ana  

uwezo   wa kupata  kila   anachokitaka. Lazima  wengine  miongoni  mwetu  tujikune  

tujipatiapo. Tusiwaige  watu  ambao  tunajua   ukunjufu  wao  wa  matumizi  ulivyo. Hakika   

mwiga   tembo  kumeza  boga, huchanika   msamba. 

       Lazima   katika   dunia  ya leo  uishi pamoja   na  watu  - yaani usijitenge, bali  shirikiana   

na  wenzako   kwani  ulimwengu wa  siku hizi  ni ulimwengu wa  mtu kumtegemea mwenzake, 

hata  ikawaje.  Mheshimu  anayekuheshimu, mfundishe  heshima   asiyekuheshimu . Wapende  

wazee  wako, majirani  zako, na  zaidi ipe nchi yako  nafsi yako.Ukipata  kazi ithamini kazi 

yako, maana  siku hizi   kazi  si kitu cha kuchezea .Kama  hukupata  kazi ya  kuajiriwa,tumia  

akili ,busara  na maarifa yako kujitegemea  .Mengi mmefundishwa   katika mfumo wa  elimu   
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wa  8 : 4 : 4 ili mjitegemee.  Si rahisi tena   serikali kumpa kila   mtu kazi. Usitahimilivu ni 

msingi  wa  maendeleo. Jengo  halisimami   kwa  siku  moja, lataka  idili  ya  mchwa.  

     Hii  sasa  ndio  hatima  ya mimi   kuwa nanyi kama   mwalimu wenu  wa  kidato hiki na 

nyinyi  ndio mwisho   kuwa   wanafunzi  wangu. Tuna  mengi ya  kukumbuka. Tusisahau  

uhusiano   wetu. Zaidi  na  watakia  kila  la  heri  katika  mitihani   yenu na  maisha  kwa  ujumla 

.                 

 

(a)  Eleza mambo muhimu  katika  aya  ya pili            ( maneno  50- 60 )    (alama 7) 

(b)  Eleza  maaso ambayo  wanafunzi walipewa katika   aya  ya nne.  ( maneno   65-75)      

        (alama 9)                                                                         

(c)   Mwalimu  alitoa  maaso  gani   kwa  wanafunzi  iwapo hawangebahatika  kuajiriwa ? 

                                                                                 (maneno  35-40)     (alama 4)  
18.   

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali   

Ili kupiga vita propaganda za wakoloni mamboleo katika vyuo vikuu vyetu, inafaa kutumia 

Kiswahili kufundisha masomo yote. Jambo hili ni la lazima na linawezakana kabisa, ingawa lina matatizo 

yake. Jambo linalotakiwa kufanywa ni kuchukua wananchi wenye elimu ya juu wakatafsiri fikra za 

wazalendo katika Kiswahili. Kwa njia hiyo, lugha ya wanachuo itakua ndiyo lugha ile ile ya umma.   

Ni jambo la kuepukwakuwana lugha mbili ambazo zinasaidiakuwatenganaumma. Wasomi wetu 

watakuwa wamekaribia umma kwa kutumia lugha iliyozoelekea na umma wenyewe. Jambo linalotutinga 

ni hili: mara nyingi wasomi wengine waliozoea kutakalamu lugha ya kiingereza wanapojaribu kuwaeleza 

watu wengine jambo la kielimu au kitaaluma, hushindwa kabisa. Wao huchanganya sana maneno ya 

Kiingereza na   

Kiswahili hata kufikia kiasi ambacho mtu wa kawaida haelewi chochote.   

Kwa kuwa wakoloni mamboleo wameelewa kwamba lugha ni kioo cha kiichuj ia utamaduni, 

iniaka ya hivi karibuni wamejifunza kwa dhati kuliko wakati mwingine kupigania ufundishaji wa lugha 

zao, hususan, kifaransa na Kiingereza. Wakati huo wao wanatoa porojo kuwa lugha ya Kiswahili haifai na 

kwamba ni lugha ya watumwa. Kwa mfano, utaona katika maandishi mengi kila wanapoorodesha lugha 

kuu za dunia.   

Kiswahili hakionyeshwi katikahizo.   

Badala yake wanaki weka kwenye kiwango sawa na kiganda, Kikuyu,   

Kinyamwezi na lugha kadha wa kadha za kikabila. Hiyo na harakati kubwa ya kudanganya umma na 

kukivua Kiswahili hadhi yake ilhali lugha hii inatumiwa na zaidi ya watu milioni mia moja wanaosambaa 

katika sehemu mbalirnbali za ulimwengu. Kwa kutumia hila hii, wao wanawasadikisha watu wengi watu 

wengi ili wachukulie Kiswahili kama lugha nyingine ya kikabi la. Ndiposa hawa wakoloni mambo leo 

wanawashawishi baadhi ya watumiaji wa Kiswahili wastawishe lugha za makabila mbalimbali na 

kuonyesha kwamba umaarufu wa lugha hizo ni sawa na wa Kiswahili. Hayo bila shaka ni mawazo. Ukweli 

uliopo ni kwamba mawazo kama haya yaweza kuendeleza ukabila. Hata hi wo sharti tueleweke kwamba 

kusema hivyo si kudhalilisha umuhimu wa kukuza lugha za kikabila. Tusemacho ni kuwa ukuzaji wa lugha 

hizo ungekuwa na kusudi moj a kuu ambalo ni kustawisha Kiswahili kufikia ngazi za kimataif a   



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

Swali ambalo ni muhimu kujiuliza ni hili: wakoloni - mamboleo wanatuonaje tunapokazania 

Kiswahili? Je wanaona ni faida kwao au kwetu? Jambo muhimu zaidi ni kutambua jinsi kiswahii 

kinavyotuwezesha kuungana na kuwa kitu kimoja. Ni dhairi kwamba wakoloni - mamboleo hawafurahii 

wanapoona Kiswahili kikituunganisha. Machoni mwao Kiswahili ni ishara mojawapo ya kujikomboa wetu 

kutokana na minyororo yao. Hivi si kusema kwamba hatupaswi kujifunza Kiingereza, Kifransa au   

Kijerumani, la hasha. Tunachosema ni kwamba tutumie   

Kiswahili ambacho ni kioo cha utamaduni wetu.   

Maswali:    

(a) Mwandishi amesema nini kuhusu utengano kati ya umma na wasomi?   

(maneno 30-40)                                                                              (alam4)   

(b) Eleza pingamizi zilizowekwa na wakoloni -mamboleo ili kudunisha Kiswahili   

                                                                                                          (alam5)   

   

c)      Kulingana na mwandishi ni sababu gani zinazo fanya wakoloni mamboleo kupinga maendeleo ya 

Kiswahili?                       (alama 8)   

19.    

UFUPISHO   

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali ,   

Mababu walituachia msemo maarufu kuwa "kuzaa si kazi. Kazi kubwa ni kulea." Busara iliyomo 

katika methali hii inatupambazukia peupe pindi tukianza maisha ya vij ana wa siku hizi katika jamii zote 

hasa zile za Afrika. Kwa upande mmoja, maisha ya vijana hawa yanaonyesha cheche ya matumaini kwa 

maisha ya siku za usoni kwa sifa zao za mori na kupenda kujaribu na kushika mambo upesi kama 

sumaku. Lakini kwa upande wa pili, tunashuhudia upotovu wa kimawazo ha hulka ambayo ndiyo 

kipingamizi cha kuendelea kwao kama raia wa kutegemewa.   

Kuwanyeshea vijana'lawama na kashfa za kila aina hakufai wala haufui dafu katika juhudi za 

kuwaongoza na kuwalea. Kwa hili hatuna budi kusadiki. "mtoto umleavyo ndivyo akuavyo." Basi hivyo 

badala ya kuwashambulia vijana hatuna budi kupeleleza na kurekebisha mbinu zote tuzitumiazo za 

kuwalelea na kuwaelii nisha vijana wenyevve. Tutafanya hivyo kwa imani kuwa "mwiba uchomeako 

ndiko utokeako." Kiini cha matatizo ya vijana wa leo ni namna ya mwongczo na vielezo wanavyopokea 

kutoka kwa wazazi, waalimu, vie ngozi wa kijamii wakiwemo pia wale wa madhehebu tofauti na hasa 

kutokana na vyombo tofauti vy habari, vitabu, majarida, filamu, magazeti na kadhalika.   
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Jamii ina haki gani kuwashtumu vijana iwapo mzazi, tangu utotoni mwao amewahubiria maji na 

huku mwenyewe anakunywa mvinyo? Kama fasihi na mandishi mengine wanayobugia vijana yamejazwa 

amali, picha, j azanda na tas wira zinazo himidi ugeni na kutweza Uafrika, tutashangazwa na nini pale 

vijana watakapoanza kupania zile amali za ugenini? Iwapo jamii na mazingira wanamokulia vijana 

yanatukuza kitu kuliko.utu, hatupaswi kupepcsa macho nakukonyeza tunapowaona vijana wakihalifu 

shfcria zote kwa tamaya kujinufaisha binafsi.   

Ni hoja isiyopingika kuwa kulea sio tu kulisha na kuvisha au kumpeleka mtoto shuleni. Sharti 

itambulikane wazi wazi kuwa sehemu kubwa ya elimu na mwongozo unaoathiri mienendo ya vijana na 

watoto haitokani na yale waambiwayo bali hasa yote wanayoshuhudi kwa macho na hisia zao.   

(a) Katika aya ya kwanza, maisha ya vijana wa kisasa yameelezwaje? (alama 6)    

(maneno25-30)   

Jibu   

   

(b) Kwa nini vijana hawapaswi kulaumiwa kulingana na mw^andishi? (alama 8)   

(Maneno30-35)   

Jibu   

c)        Elezasifazamalezibora                      (alama6)   

(maneno 20-25)   

Jibu    

20.MUHTASARI   

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali   

Vijana wengi wake kwa waume, walikuwa ndio tu wakamilishe shughuli ya kusajiliwa chuoni. 

Walikuwa bado nadhari zao zimetekwa na ugeniy hawajapata starehe akilini mwao wala kujisikia 

wamekaribia kama kwao nyumbani. Kwa hakika mazingira yale mpya yalikuwa yanawapa kiwewe kidogo 

au tuseme hata woga kiasi. Kusema kweli, kwa wakati ule walikuwa hawajui ni maisha ya namna gani 

yanayowasubiri mahali pale. Hawakuweza kukadiria kwa uyakinifu wowote iwapo makaazi yao pale ya 

rniaka minne mizima kuanzia wakati ule, yangekuwa ya; ufculivu na raha au pengine yangeondokea 

kuwa ya roho juu juu na matatizo chungu nzima Walisubiri.    

Walimsuburi Mkuu wa Chuo aingie wamsikize atakalosema, kisha ndipo waweze kubashiri 

vyema mkondo wa maisha yao utakavyokuwa. Lakini j insi walivyosubiri mkuu wa chuo aingie ukumb i ni 

ndi vyo wayo wayo 1 ao lilivyozidi kuwacheza shere, Waliwaza ugeni jamani kweli ni taabu. Mawazo 
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mengi yaliwapiti bongoni mwao. Wakawa kimya ukumbi mzima, kama kwamba wamekuja mazishini 

badala ya kuja kusoma. Waliwaza na kuwazua.I Waliona au pengine walidhani kuwa kila kitu ni tofauti.   

Wanafunzi hawa waliona tofauti nyingi kati ya mambo pale chuoni na yale waliyokuwa 

wameyazoea. Kwa mfano, Mwalimu mkuu hapa hakuitwa 'headmaster' kama kule katika shule za msingi 

na vilevile shule za upili, bali aliitwa 'vice-chancellor'. Nyumba zakulala hazikuitwa 'dormitory' au 

'mabweni' kama walivyozoea, bali ziliitwa 'halls' kwa sababu sio kumbi za aina yoyote ile bali ni nyumba 

hasa zenye vyamba vya kulala, kama nyumba nyingine zozote zile. Shule yenyewe haikuitwa shule au 

skuli, au hata chuo kikuu kama walivyozoea kuiita walipokuwa shule zao za upili huku, bali hapa 

wenyewe wenyeji waliita kwa majina mengine kabisa!. Mara Uni versity, mara   

Zutafindaki, mara Ndaki kwa ufupi, mara Jamahiriya na kadahlika na kadhalika. Waliwaza kweli mahali 

hapa panaweza kumkanganya mtu! Kwakweli kabisa panaweza kumzubaisha mtu hadi kufikia kiwango 

chakuonekana kama zuzu! Hata hivyo hawakuvunjika moyo, bali walipiga moyo konde wakanena 

kimoyomoyo: potelea mbali! Ukiyavulia nguo yaoge! Walikuwa wamo katika hali hii ya kurandaranda 

katika ulimwengu wa mawazo pale katika ulimwengu mwingine kabisa usiofanana hata chembe na ule 

waliouzoea, Mkuu wa Chuo alipoingia.   

Kuingia Mkuu wa Chuo, wote walisimama kwa pamoja na kwa mjiko, wamekauka kama askari 

katika gwaride. Kuona hivyo, Mkuu wa Chuo akawaashiria wakae tu, bila kujisumbua. Kicheko 

kikawatoka bila kukosa adabu na heshima, kisha wakakaa kwa makini. Ndio mwanzo wakajisikia 

wamepoa.   

Kuona kuwa sasa wametulia na wamestarehe, Mkuu wa Chuo akaanza kwa kuwaamkua, kisha 

akawajulisha kwa wakuu wote wa vitivo mbali mbali na idara mbalimbali waliokuwa wamekaa pale 

jukwaani alipo yeye upande huu na huu.   

Kufika hapo, alaka ikawa imeungwa baina ya wenyeji na wageni wao. Kila mtu akaona mambo 

yamesibu tena; huo bila shaka ni mwanzo mwema, na kama ilivyosemwa na wenye busara, siku njenia 

huonekana asubuhi. Hii kwa wote ndiyo asubuhi: na si asubuhi tu, bali ni asubuhi njema si haba. , .......   

(Baadaya kila swali umeachrwa nafasiya kuandaliajibu lako kablaya kuliandiku kikamilifu)   
a)        Ukirejelea aya ya kwanza na ya pili, eleza wasiwasi wanafunzi waliokuwa nayo   

 wakati wakisubiri (maneno 45-55)                   

                      (alama7)   

Jibu   

   

(b) Ni mambo gani mageni ambayo wanafunzi hawakuyazoeleshwa katika kifungu?        

(Maneno25-30) (alama3)   

Jibu   
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(c) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwisho kwa kutumia maneno yako 

niwenyewe   

Tumia maneno 40-45                                  

(alama10)   

Jibu     

21.UFUPISHO   

Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata   

Lugha ya Kiswahili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasemwa na watu wote nchini 

Tanzania, Rwanda na Burundi. Inasemwa na watu wote nchini Kenya. Nchini Uganda, Zaire, Malawi, 

Msumbiji, Zambia, Somalia, Bukini (Madagascar) na Ngazija (Comoro), inasemwa na asilimia kubwa 

kubwa za wananchi wa huko. Aidha lugha hii ina wasemaj i si haba katika kisiwa cha Soktra na nchini 

Oman.   

Fauka ya maendeleo haya, Kiswahili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya habari katika 

idhaa nyingi za mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhaa za  Kiswahili ni kama vile hizi zetu za 

Afiika ya Mashariki na ya kati, Afrika ya Kusini,   

Nigeria, Ghana, Uingereza (Shirika la B.B.C), Marekani (Shirika la V.O.A), Ujerumani (Shirika la Radio 

Duetch Welle, Cologne), Urusi (Radio Moscow), China, India na kadhalika.   

Maendeleo mengine yanapatikana upande wa elimu, Marekani peke yake, kuna vyuo zaidi ya 

mia moja vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya kigeni. Huko Uingereza, vyuo kama London, 

Cambridge na Oxford vinafundisha lugha hii. Nchi nyingine ambazo zina vyuo vinavyofunza lugha ya Ki 

swahili ni kama vile Japan Korea,  Ghana, Nigeria na kadhalika.   

Kweli Kiswahili kimeendelea jamani. Lakini kilianza vipi? Na ilikuwaje kikaweza kupiga hattia hizi 

zote?   

Kiswahii kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu waliokuwa wakiitwa Wangozi.   

Watu hawa walikuwa wakiishi maliali palipoitwa Shungwaya. Shungwaya ni nchi ya zamani iliyokuwa 

eneo lililoko katika nchi mbili j irani ambazo siku hizi ni Kenya na   

Somalia. Kabila hili la Wangozi liliishi jirani na makabila mengine kama vile Wamijikenda, Wapokorno, 

Wamalakote, (au Waelwrana) na Wangazija (kabla hawajallamia visiwa vya ngazija). Lugha ya Wangozi 

siku hizo, ambayo ndiyo mzazi wa Kiswahili cha leo, ilijulikana kwa j ina Kingozi. Kama ilivyosemwa hapo 

awali, Kingozi kilisemwa na watu wachache sana.   
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Je, lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata mendeleo haya makubwa tunayoshuhudia siku hizi? Ama 

kwa hakika, Kiswahili ni lugha iliyobahatika tu. Inaweza kusemwa kwamba lugha hii ilipendelewa na 

mazingira na historic.   

Jambo la kwanza wageni waliotoka Mashariki ya kati kufikia hizi janibu zetu za Africa ya Mashriki 

walikaribishwa vizuri na hawa Wangozi. Wakaingiliana wageni na wenyeji kindakindaki, kjdini, kitwala, 

kibiashara na kitamaduni kwa jumla. Punde si Punde Wangozi, ambao walijulikana kama Waswahili na 

wageni hawa, wakaelimika katika dini (ya Kiislamu), biashara na mambo ya utawala aina mpya. Lugha 

yao nayo ikapanuka pale ilipochukua msamiati wa kigeni hususan wa Kiarabu na Kiajemi na kuufanya 

uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi mambo haya mageni katika taaluma za dini, biashara, siasa na hata 

sayansi kama vile unajimu. Wakati huo lugha ya Wangozi sasa ikitwa Kiswahili wala si kingozi. Tatizo 

hapa ni kuwa kwa vile Kiswahili kilichukua msamiati mwingi wa kigeni ili kuelezea taaluma hizi mpya, 

baadaye kimekuj ashukiwa kwamba ni lugha ya kigeni ilhali ni lugha ya kiaftika asilia, na kitovu chake ni 

nchi mpya za Kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo.   

   

(a) Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lughayakimataifa (maneno 35-40) (alama 6) Jibu   

   

(b) Eleza kwa ufupi asili ya Kiswahili hadi kuja kwa wageni (maneno20-25)    

(alama 4)  Jibu   

(c) Ukitumia maneno yakomwenyewe, elezaujumbe uliomo katika ayayamwisho   

(maneno 50-60) (alama 10) Jibu   

     

22.UFUPISHO   

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali   

Siku hiyo nilipitia mahali hapo kama yalivyokuwa mazoea yangu. Nilimuona yule mtu amelala 

pale pale, hatingishiki, kama nilivyokuwa nikimuona siku hizi zote, mwaka nenda mwaka rudi. 

Nilisimama huku nikishangaa kwa mara nyingine tena.    

Nilikuwa najitayarisha kujiendea na hamsini zangu mtu huyo alipojipinda kwa mbali sana. Kwa 

hakika nilidhani macho yangu yananihadaa. Nikayakodoa zaidi ili nione vizuri zaidi ibura iliyonifunikia 

pale. Kwa muda, hakuna lililotendeka. Nikafikicha macho yangu nikitumia nishati yote iliyomo mwilini 

mwangu ill niyatoe matongo ambayo nilituhumu kwamba yalitia zingezinge nadhari yangu kiasi cha 

kunifanya kutoona barabara. Nilipohakikisha ya kwamba ni akili yangu tu iliyokuwa imenihadaa, 

nikaamua kuendelea na safari yangu kwenda kujitafutia riziki.   
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Hatua ya kwanza na ya pili, moyo haukunipa. Sauti katika kilindi cha moyo wangu.ikanisihi na 

kunitafadhalisha nitazame nyuma. Kutupa jicho nyuma, nikamnasa mtu huyo akigeuka! Nikashtuka 

sana! Jambo la kwanza nilidhani macho yameingiwa na kitu kilichoyafanya kuona mambo yasiyokuwepo. 

Pili nilidhani iwapo niliyoyaona yana msingo wowote, basi huenda ama nina wazimu, au yule mtu ni 

mzuka, hasa kwa vile ilionekana ni mimi tu nimuonaye. Nilikuwa nike katika hali ya kufanya uamuzi 

kuhusu dhana zangu hizi aina aina mtu huyo alipojigeuza, kisha akafunua macho! Moyo ulinienda mbio. 

Nilitaka kutifua vumbi ili wazimu usinizidie, lakini sikupata nafasi. Mtu yule alijizoazoa na kuketi kitako. 

Kisha akatokwa na maneno katika lugha iliyofanana sana na Kiswahili. Niliyaelewa aliyokuwa akisema   

Ajabu ya maajabu, mtu yuyo alidai ya kwamba tangu alio lala kivulini hapo tangu jana baada ya 

chakula cha mchana, hakuota ndoto hata moja bali usingizi wake ulikuwa mithili ya gogo! Sasa nilikuwa 

na hakika kwamba ikiwa mimi sina wazimu basi kiumbe yule aliyevaa ngozi iliyochakaa sana katika 

rnpito wa miaka hakika ana wazimu. Nilitaka kuhakikisha, hivyo nilimkumbusha kwamba amelala mahali 

hapo kwa muda wa miaka mingi sana.   

Kusikia hayo alianza kunikagua. Akasema nimevaa kizungu. Akanitajia tofauti nyingi baina ya 

vijana aliowazoea na mimi. Mwisho wa yote akaniuliza kama siku hiyo si tarehe kumi na nane mwezi wa 

pili mwaka wa 1897. Nikadhani anafanya mzaha kwa hivyo nikacheka. Nilipoona kicheko changu 

kinamuudhi, nikamwambia siku hiyo ni tarehe kumi na nane mwezi wa pili mwaka wa 1997. Nilipoona 

ameshangaa kwa dhati, nikagundua ukweli. Alikuwa amelala kwa karnenzima!   

   

Maswali    

(Baada ya kila swali umeachiwa nafasi unayoweza kuitumia kuandalia jibu lako kabla ya kuliandika 

kikamilifo)   

   

(a)     Eleza hoja nne muhimuzinazojitokeza katika aya tatu za mwanzo   

(Maneno 75-85) (alama 12) NakalachaJEu:   

   

B)   Kwa maneno yako mwenyewe, fupisha aya mbili za mwisho bila kubadilisha maana.  (Tumia 

maneno 40-50) (alama 8)   

   

   

   



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

23.UFUPISHO   

Soma makala yufi atayo kisha ujibumaswali   

Raha ni kitu gani? Je ni kitu kizuri au kibaya ? Mbona kila mtu hupigania na kama ionekanavyo, 

kila aionjaye hatimaye hunrvvunguza? Au pengine wakop wengine wasioungua? Hebu basi tuzingatie 

wale wasemekanao huitafuta sana raha na penginepo wakafanikiwa kuipata.   

Chukua mfano wa msichana na mvulana wapendanao. Hawa wawili wanapopendana, lengo lao 

huwa ni kuoana na wakishaoana, waishi raha mustarehe milele. Hata hivyo, jambo la kwanza ni kwamba 

hata kabla hawajaoana, wanadhikika na kudhikishana kwa kutaka sana kuaminiana lakini kwa vile ni 

binadamu, wanatiliana shaka akila wanapokuwa mbali mbali. Watu hawa hulaumiana lakini kwa vile ni 

binadamu, wanatiliana shaka kila wanapokuwa mbali mbali. Watu hawa hulaumiana si mara haba 

wakati wakiwa wapenzi. Mara kadha wa kadha husameheana na kuendelea na mapenzi. Baadaye 

wakiwa na bahati huoana.   

Mara tu wanapooana hugundua kuwa huko kuishi raha mustarehe ilikuwa ni ndoto tu ya ujana 

iliyotengana kabisa na uhalisia. Uhalisia unapowabainikia huwa ni kuendelea na huko kudhikishana, 

kutoridhishana, kutiliana shaka, kuombana msamaha na kuendelea tu.    

Ama tumwangalie mwanasiasa. Huyu anapigania usiku na mchana ili awe mjumbe. Mwisho 

anachaguliwa lakini afikapo bunge, anakuta hakuna anayemtambua kama Bwana mkubwa. Inambainikia 

kwamba ubwana-mkubwa hautegemei kuchaguliwa tu bali unategemea mambo mengine pia, kama vile 

pesa nyingi magari makubwa makubwa, sauti katika jamii na wadhamini wanaotambulikana. Ralia kwa 

mwanasiasa huyu inakuwa mithili ya mazigazi tu, "maji" uyaonayo kwa mbali wakati una kiu kali sana, 

kumbe si maji bali ni mmemetuko wa jua tu.   

Mwingine na kupigiwa mfano ni msomi. Huyu huanza bidii yake akiwa mdogo sana. Lengo lake 

huwa ni atambuliwe kote kwa uhodari wake katika uwanja wa elimu. Basi mtu huyu husoma mpaka 

akaifikia daraja ya juu kabisa yausomaji. Akapata shahada tatu : yaukapera,ya uzamili na ya uzamilifu. 

Akajiona yuu peoni mwa ulimwengu.   

Akatafuta kazi akapata. Kisha akagundua kwamba watu hawakijali sana kisomo chake. Wakamwona ni 

kama mwehu tu. Fauka ya hayo wakamlaumu kwa kupoteza muda wake mwingi kupekuapekua vitabu 

wakamfananisha na mtu mvivu.   

Mwisho tuangalie mfano wa mwanamuziki. Huyu analaghaika na wazo la kwamba sauti yake 

ikiwaongoa watu, atapendwa sana na wengi na kuwazuzua wengi kama mbalarnwezi au kuwaongoza 

kama nyota. Mtu huyu anapofikia kilele cha malengo yake, hata husahau kama ni binadamu wa kawaida, 

akawa anai shi katika muktadha wa watu kuzirai kwa sababu ya akili kujawa pomoni na upungaji wake. 

Watu hutamani hata kumgusa tu. Hata hivyo, mtu huyu huishia kujisikia mkiwa pale wakati unapowadia 

wa kupumzika. Je, raha yote huwa imekimbilia wapi?   
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(a) "Mapenzi ni kuvumiliana". Kwa maneno yako mwenyewe, eleza jinsi msemo huu  

ulivyo muhtasari mwafaka wa aya ya pili na ya tatu ya habari hii   

(Maneno 30-35) (abmiaS) Nakalachatu:                               

Jibu:   

   

(b) Kwa muhtasari, raha ni "asali chungu" Fafanua dai hili huku ukirejele mwanasiasa, 

msomi na mwanamuziki (Maneno 45-55) (alama 12)   

   

Jibu  

24.UFUPISHO   

Yusuf Bin Hassan, Mflame wa mwisho wa halali wa Mombasa, alijitayarisha kuihama himaya 

yake. Alikuwa amewashinda Wareno, mahasimu wake, vibaya, lakini alijua watarudi na watamwadhibu 

vikali. Hivyo basi, badaa ya kusubiri waje wazitie baruti nyumba na kuzilipua, badala ya kungojea waje 

wawachinje raia wake kama kuku, badala ya kungoja ashuhudie minazi yote kisiwani na miti mingine ya 

manufaa kukatwakatwa na maktii hao, badala ya kuj itayarisha kichwa chake kukatwa j uu ya gongo, na 

mwili wake kuchanjwa vipande vipande aliamua auchome yeye mwenyewe mji, fauka ya kuikatakata 

miti yote ili Wareno wakija wasikute chochote cha kuvutia macho na watokomee kabisa. Alijua 

asipotekeleza uamuzi huo mkali, basi Wareno watakuja na hasira zote na kuadhibu waliomo na 

wasiokuwemo, kama walivyofanya   

Unyama uliofanyika huko alikuwa ameusikia ukisimuliwa marazisizohesbika. Katika masimulizi 

hayo, alikua amesikia ya kwamba Falme hiyo ya Faza ilipoasi utawala wa kireno, askari wa Kireno, chini 

ya uongozi wa Martin Affenso de mello, walifanya unyama hapo mjini Faza ambao ulikuwa haujawahi 

kutokea, hata katika mawazo. Inavyosemakana ni kwamba Wareno waliamua kuangamiza chochote 

chenye uhai, hata wanyama na miti na wakautimiza muradi wao. Ajabu ni kwamba hata kasisi 

aliyeheshimika sana wa Kireno enzi hizo, baba Joan Dos Santos, aliunga mkono tukio hili akisema ya 

kwamba wafaza walistahili kuadhibiwa. Hakuna mtu hata mmoja upande wa Wareno aliyekilaani 

kitendo cha kutisha.   

Hii ndiyo sababu Mfalme Yusuf na raia wake walipowazima wareno hapo   

Mombasa, aliwaamuru watu wake wahame, na yeye mwenyewe auangamize mji na chochote 

kilichomo, ili Wareno watakapokuja kulipiza kisasi wasikute chochote cha kuvutia.   

Uamuzi mwingine aliofanya ni wa kivita. Aliamua ya kwamba Wareno hawawezi kushindika 

mahali pamoja pamoja kama vile Mombasa. Ilibainika kwamba ili kuwakomesha kabisa ilibidi watu 

wajitolee kuwashambulia kwenye vituo vyao vyote katika mwambao mzima wa mashariki ya Afrika. 

Baada ya kuamua hivyo aliendaUarabun kutafuta silaha ili atekeleze azimio lake.   
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Alipopata zana za kutosha, ikiwa ni pamoja na silaha na meli, alianza kupambana na Wareno 

huko Uarabuni, mahali paitwapo Shihr. Halafu alielekea mwambao wa pwani ya Africa Mashariki 

ambako aliungwa mkono kila mji alioenda. Alifika hata Msumbiji ambako aliwasumbua sana maadui 

zake. Mwisho alikita makao yake Bukini ambako aliendelea kuwashambulia Wareno kokote walikokuwa.   

   

(a) Eleza sababu zilizomfanya Mfalme Hassan kuuangamiza mji wake, na halafu kuuhama 

(maneno 30-40)    (alama5)   

   

(b) Ukitumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha kuanzia aya ya pili 

hadi mwishc wakifungu. (Maneno 75-80) (alanial2)   

Nakalachafu   

Jibu   

 

MATUMIZI YA LUGHA 
1.  (a)  Andika sentensi ifuatayo bila kutumia “amba”:- 

      (i) Jitu ambalo linatusumbua sharti liadhibiwe vikali     

  

      (ii) Weka sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea:- 

                        Mmea ambao unapandwa katika msimu wa masika unamea   

  

  (b)  Badilisha sentensi hizi hadi usemi wa taarifa:- 

      (i) “Nitarudi tu ikiwa mtakubali kuomba msamaha”. Juma alisema    
     (ii) “Elezeni vile mlivyokuja hapa na namna mtakavyokwenda.” Mwalimu mkuu alisema  

(c)  Fuata maagizo uliyopewa baada ya kila sentensi ili kujibu maswali haya : 

             (i) Aliogopa kumwangalia simba aliyekula mzoga. (Tumia neno ‘Ogofya’ bila ya  

                     kubadililsha ya sentensi:-)                                                                                       

              (ii) Mti wa zambarau ni rahisi kukatwa ukiwa unatumia msumeno. (Anza Ni rahisi...)  

  (d)  Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii :-   

   

              Alimlilia mwanawe         

  

(e) (i) Kanusha sentensi hii:-        

  

                 Tungewalaki kama tungejua watakuja 

       (ii) Sahihisha sentensi ifuatayo na uiweke katika wingi:-    
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                   Ningalifanya kazi ningekuwa tajiri 

(f) Tunga sentensi nne kuonyesha matumizi na maana nne za kijineno ’ki’    

 

(g)  Tumia kivumishi kilichoko kwenye mabano kukamilisha sentensi:-  

  

          (i) Bibi yule alinunua gari ________________________(-pya)      

           (ii) Mti  (-ingine) _______________________uliangushwa badala ya ule wa kwanza.   

(h)     Unda majina mawili mawili kutoka vitenzi hivi na utumie katika sentensi  ili  

                       kubainisha maana            
(i) Safiri           

           (ii) Zaa           

    

(i)  Akifisha kifungu hiki:-         

  

     Yohana na Emanueli walifunga safari wakielekea mashariki kusini na hatimaye magharibi  

             walifikia huko novemba mwaka jana walipokuwa wakirudi walimkuta mwalimu  

              mkuu njiani ambaye alishtuka kuwaona pale       

    (j) Geuza sentensi hii hadi udogo:- 

   Nyoka yule mrefu alifukuzwa na watu wengi       

          (k) Andika upya sentensi hii kwa kuandika kinyume cha kila neno lilipigwa mstari:- 

      Wifi alipovaa nguo na kusimama ajuza yule alikaa       

         (l)  Sauti hizi ni za aina gani na hutamkwa wapi?        

     (i) gh             

     (ii) j              

        (m) Mahabusu walifyeka uwanja vizuri         

      Andika sentensi hiyo upya ukimaliza kwa neno mahabusu     

 

2.  (a) Onyesha maneno yaliyokopwa toka lugha za kigeni na kuswahilishwa kwa 

kuyaongezea  

                   irabu  k.m. Bint (Kiarabu) – Binti        
                    Toa mifano minne 

     (b) Andika sentensi ifuatayo kwa usemi halisi:       

                   Mwalimu alipoingia darasani aliuliza kitabu chake kilipokuwa. 

(c) Tunga sentensi ukitumia kiwakilishi nafsi huru umoja      

(d) Kanusha sentensi hizi kwa wingi:-         

               (i) Mtoto huenda shuleni kila siku 

              (ii) Mwalimu amemfunza mwanafunzi vizuri 

         (e) Eleza maana mbili ya sentensi ifuatayo        

                Wanafunzi waliandikiana barua 

    (f) Ziandike sentensi hizi bila maneno yaliyopigiwa mstari:- 

                   (i) Mwanafunzi ambaye alituzwa ni wa shule yetu 

                   (ii) Sikuziona nyuzi ambazo huzitengeneza ngoma ambayo huiona pale 

      (g) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia vielelezo vya vishale:    

       Kiarie ni mwanafunzi mtiifu  

     (h) Bainisha ngeli za nomino hizi :-        

                  (i) Kisu  
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                  (ii) Nyavu  

                  (iii) Chai   

     (i) Ainisha viambishi katika neno lifuatalo :-       

                      Kilichokikata 

   (j) Nyambua kitenzi ‘oa’ katika hali tatu zifuatazo: tendewa, tendwa, tendea  

  (k) Eleza matumizi manne ya nukta        

 (l) Onyesha shamirisho kipozi, kitondo na ala katika sentensi ifuatayo:   

                    Kamau alimlimia mamake shamba kwa trekta 

(m) Unda nomino kutokana na vitenzi hivi:-       

                  (i) Chapa                    (ii) Goma   

(n) Tambua kishazi huru na kishazi tegemezi katika sentensi hii :-    

                   Chakula ambacho ni muhimu, huweza kujenga au kobomoa mwili wako. 

  (o) Sahihisha sentensi ifuatayo:         

      Ukienda mle pao atakuweko 

(p) Andika sentensi ifuatayo katika udogo:       

                  Mbwa mdogo amekanyagwa na gari. 

 

3.  (a) Andika katika usemi halisi 

      Mama aliwahimiza warudi siku hiyo la sivyo wangekosa tuzo    

  

(b) Andika kwa umoja          

   

     Uovu waliotuonyesha hautasahaulika 

(c) Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo:   

  

(i) Pamba 

(ii) Bamba 

(d) Sauti zifuatazo hutamkiwa wapi?        

  

(i) /f/  

                  (ii) /v/ 

(e) Onyesha matumizi manne ya kistari kifupi      

  

(f) Tunga sentensi ya neno moja yenye mofimu zifuatazo    

  

(i) Nafsi ya tatu umoja 

(ii) Wakati uliopita 

(iii) ‘O’ rejeshi 

(iv) kitendwa 

(v) mzizi 

                   (vi) kiishio 

(g) Tambulisha aina za vitenzi vilivyotumika katika asentensi hizi   

  

(i) Kazi hii ni nzuri. 

(ii) Mazingira yamekuwa yakihifadhiwa. 
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(h) Pigia mistari chini ya viwakilishi katika sentensi zifuatazo    

  

(i) Ambaye ni mjinga hatafaa kwa shughuli hizi 

(ii) Nani anaye huzunisha? 

(i) Ngeli ya LI-YA hujumulisha nomino za vitu vya aina mbalimbali. Toa mifano minne  

          ambayo ni tofauti na uelezee        

  

(j) Ainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo na ueleze ni shamirisho ya aina gani? 

  

          Wazazi wanalipia watoto karo kwa hundi; 

(k) Neno ‘tikiti’ hupatikana katika ngeli mbili tofauti. Taja ngeli hizo na utunge sentensi  

(l) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mishale.      

            Hakimu alimwadhibu kinyama. 

      (m) Nyambua vitenzi hivi kulingna na kauli ya kutendua na kutenda   

  

Kutenda  Kutendua  Kutendama  

Ficha    

Tanda   

(n) Ni nini maana ya neno kirai ?        

  

 

4.   (a) Kati ya nomino za Kiswahili taja ngeli mbili ambazo nomino zake hazibadiliki 

katika umoja  

                    na   katika  wingi. Kisha utoe mfano mmoja kwa kila ngeli     

   (b) Yakinisha:                 Waumini wale hawaimbi wala hawaombi  

   

c)  Andika kwa umoja 

                  Nguo zile uzionazo zilinunuliwa Ulaya    

(d) Taja na kutolea mifano aina nne za silabi za Kiswahili     

   (e) Unda nomino  moja kutokana na nomino hizi 

                  (i) Mtu.              (ii) Mhasibu..       

(f)   Andika kwa ukubwa 

          Kipaka hiki hakitosheki kwa maziwa haya kimezoea kipanya     

  (g) Onyesha shamirisho kipozi na shamirisho kidondo katika sentensi hii:- 

             Mama amempikia moto chakula kizuri        

(h) Tunga sentensi ya neno moja inayoonyesha sehemu zifuatazo:-   

  

               (i) Kiambishi kikanushi nafsi   

              (ii) Kiambishi kiwakilishi cha hali timilifu                          

               (iii) Kiambishi kiwakilishi cha kitendwa (nafsi)                        

               (iv) Kauli  

               (v) Kiishio                      

    (i) Sahihisha sentensi hii kwa njia tatu tofauti 

     Mtoto mwenye alicheza ameteguka       

   

   (j) Andika visawe vya maneno haya 
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                      (i) Rabsha.....                     (ii) Damu.. 

(k) Jaza mchoro ufuatao kwa irabu inayofaa       

  

 

 

 

 

 

 

 

 (l) Tunga sentensi ukitumia ‘ni’ kama 

            (i) kitenzi    (ii) kielezi  

  (m) Andika katika msemo halisi        

  

         Johana alisema kuwa angepata alama zote katika majaribu ya wiki iliyotangulia 

(n) Tumia ‘O’ Rejeshi ya mazoea katika sentensi ifuatayo; 

         Jembe ambalo lilinunuliwa limepotea      

   (o) Changanua ukitumia mtindo wa mishale 

         Mtoto anayelia sana ameadhibiwa leo asubuhi     

   (p) Onyesha matumizi mawili katika sentensi ya alama (‘)    

    (q) Wafuatao wana ulemavu upi?      

    

         (i) Toinyo .       (ii) Huntha 

5. MATUMIZI YA LUGHA 

 a) Kanusha sentensi zifuatazo;      (alama 2)   

(i)  Uliugua malaria 

 (ii)  Nimejenga kasri 

b) Andika nomino mbili katika ngeli ya U – YA.    (alama 2)   

c)  Andika nomino zinazoweza kuundwa kutokana na vitenzi vifuatavyo.(alama 2)   

(i)  Safiri  

ii)  Penda. 

d)  Andika kwa umoja         (alama 2)   

i)  Machaka ya waridi hayazai maua meusi 

ii)  Walituandikia nyaraka ndefu. 

e)  Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kila kivumishi cha pekee ulichopewa.  

           (alama 2)  

i)  -Ote  

ii) –o-ote 

(i) 

(iv

) 

(v) 
(iii) 

(ii) 
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f)  Onyesha vihisishi katika sentensi zifuatazo.     (alama 2)   

i)  Sawa sawa tutakutana kesho. 

ii)  Nabii Musa! Eti kifaru hula nyama 

g)  Geuza  sentensi zifuatazo katika usemi wa taarifa    (alama 4)  

 

i)  “Mabasi hayapiti hapa siku hizi, kuna nini” Mazrui aliuliza 

ii)  Karen:  Tafadhali usiukanyage mguu wangu 

      Kadzo:  Ah! Mbona niukanyage? 

[h]   Ukitumia mifano mwafaka, tunga sentensi kudhihirisha matumizi mbalimbali ya; 

           (alama 2)  

i)  Jinsi 

ii)  Ikiwa 

i)  Andika upya sentensi zifuatazo kulingana na maelezo.   (alama 2)   

i)  Mchwa wamezila mbao zetu zote.  (Anza na mbao) 

ii)  Sijali hata kama hunipendi.  (Andika kinyume) 

j)  Kamilisha jedwali hili       (alama 4)  

Kitenzi    Kutenda   Kutendana 

Fa   ………………………………. ……………………………… 

Cha    ……………………………….. ……………………………... 

[k]    Ukitumia mchoro wa matawi, onyesha muundo wa sentensi ifuatayo.(alama 4)  

 Mtoto huyu alikunywa maziwa mengi 

[l] Tofautisha maana za sentensi hizi.      (alama 2)   

i)  Ningalipandishwa madaraka, ningalinunua gari 

ii)  Ningepandishwa madaraka ningenunua gari 

[m] Eleza matumizi ya ni katika sentensi hizi.     (alama 2)  

i)  Njooni kwangu nyinyi nyote 

ii)  Duniani waja wote ni sawa 

[n)  Taja aina ya vitenzi vilivyopigiwa mstari chini katika sentensi zifuatazo. 

           (alama 2)   

i) Huyu ndiye aliyetukomboa. 

ii)         Baba amekuwa mgonjwa 
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 [o] a)  Eleza maana ya semi zifuatazo     (alama 2)  

 i)  Kata bei 

ii)  Tia ngoa 

p)  Kamilisha majina haya ya makundi.     (alama 2)  

i)  Mkungu wa …………………………………………………………………….. 

ii)  Thurea ya ……………………………………………………………………… 

c)  Andika visawe vya;       (Alama 2)  

 

[q]i)  Sarafu ………………………………………………………………………….. 

    ii) Daktari …………………………………………………………………………. 

6. a)  Unda nomino kutokana na vitenzi hivi.     (alama 2 

(i) Sujudu  

(ii) Haribu 

 (iii) Hiliki 

 (iv)  Abiri  

b) Onyesha silabi inayowekewa shadda kwenye maneno haya.  (alama 4)  

 (i) Karatasi 

ii)Samahani 

c)    Akifisha kifungu kifuatacho           (alama 3)  

Karibu mgeni akaitikia mwenyeji mbona huingii na mlango u wazi naam stareheni 

kwenye kiti ahsante wakajibu. 

 

d)  Andika sentensi hizi kwa udogo.      (alama 2)  

 (i)  Mlete huyo mwizi afunguliwe mashtaka. 

 (ii)  Sijui kwa nini hindi lake ni bichi 

(e )  Andika sentensi hii kulingana na maagizo.     (alama 2)  

Chombo kilichozama kiliandikishwa uingereza.  

(Maliza kwa kiliandikishwa) 

 (f )  Onyesha kinyume cha vitenzi vifuatavyo.          (alama 2)  

(i) Epua 
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(ii) Tapanya  

(iii) Nena 

(iv) Unga 

 (g)  Kanusha          ( alama 3)  

(i) Chovi angekuwa na bidii angependwa na wengi. 

(ii) Kilima kwake kulisifiwa sana. 

(iii) Ukicheza na moto utachomeka. 

h)  Geuza kwa wingi.         (alama 2)  

(i)  Njia hii huenda Kisumu  

 (ii) Wembe huu utafaa.   

i) Tumia kauli ya kutendesha katika sentensi zifuatazo:.  

 (alama 2)  

(i)  Mukhwana alikunywa pombe mpaka akalewa sana      

      (ii)  Tafadhali hakikisha Omari ameelimika vizuri       

j)  Changanua sentensi hii.        (alama 4)  

 Watoto wanafanya kazi zao lakini wazazi wanazungumza sana.     

k)  Geuza katika msemo wa taarifa.      (alama2)  

“Lo! Siamini kuwa yule mtoto aliyetaabika vile ameishia kupata udhamini” Alisema 

Mariamu 

l)  Sahihisha sentensi zifuatazo.       (alama2)  

i)Hao mandugu wamekosana juu ya pesa. 

ii) Mtu mwenye anakula mkate ametumana aletewe chai.  

m)  Eleza matumizi ya KWA katika sentensi zifuatayo:    (alama 2)  

(i)  Wanawake kwa wanaume walifika mkutanoni.       

            (ii)  Yule mtaalam alielezea maana ya utandawazi kwa ufasaha.     

n)  Fafanua maana mbili zinazojitokeza katika sentnsi hii.(alama2] 

               Jambazi lilimwibia Okoth gari jipya.      

  

o) Tunga sentensi kubainisha maana tofauti ya maneno haya;   (alama 2)  

i) Dalili 

ii) Dhalili 
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p) Toa neno jingine lenye maana sawa na;     (alama3)  

i) Karadha 

ii) Mtaji 

iii) Mshitiri 

q) Eleza maana ya misemo hii.       (alama2)  

i) Umbo la mkonge 

ii) Kupata hiji wa hoja 

r) Eleza maana ya methali ifuatayo:      (alama2)  

 Akikalia kigoda mtii. 

7. SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA 

 1. Andika methali inayoafikiana na maelezo haya 

  Kwa kawaida, mtu hupendelea nafsi yake     (alama 2) 

2. Andika katika udogo 

  Mwanamke alimuua mbuzi kwa shoka.     (alama 2) 

3. Weka shadda katika neno ‘barabara’ ili kuibua maana tofauti ya neno hilo 

  i)  Barabara (maana) 

  ii)  Barabara (maana) 

4.    Tunga nomino mbili kutokana na vitenzi hivi.  Hakikisha viko katika umoja. (Alama 2) 

Kitenzi Nomino Nomino 

Elewa   

Suka   

5. Onyesha mofimu katika neno lifwatalo na utaje ni za aina gani 

 Kilichowaumiza.         (alama 3 ½ ) 

6. Tunga sentensi yenye mpangilio huu wa kisarufi.     (alama 2 ½ ) 

  I + W + T + N + V. 

7. Tunga sentensi kudhihirisha maana tofauti kati ya  

 (a)  Jozi  

 (b)  Njozi        (alama 2) 

8. Andika sentensi hii katika usemi wa taarifa. 

 “Ninataka kumwona askari aliyemletea mfungwa tupa sasa hivi,” alisema Batu. (alama 2) 

9. Eleza na uonyeshe matumizi manne tofauti ya kiambishi ‘ku’   (alama 4) 

 (i) ………………………………………………………………………………………………… 

 (ii) ……………………………………………………………………………………………….. 

 (iii) ………………………………………………………………………………………………. 
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 (iv) ………………………………………………………………………………………………. 

10. Kanusha sentensi hii katika wingi 

 Mgonjwa mwenye kichomi aliyelazwa  hospitalini ameaga dunia.   (alama 2) 

11. Changanua sentensi hii kwa kutumia matawi na useme ni sentensi ya aina gani 

 Wale wanafunzi stadi walioibuka na alama bora zaidi, wameajiriwa kazi. 

 a)  Aina …………………………………………………………………..  ( alama ½ ) 

 b)  Mchoro          (alama 7 

½ ) 

12. Onyesha virai vitatu katika sentensi hii na utaje ni vya aina gani. 

 Mtoto yule mdogo amekunywa maziwa kwa kikombe.    (alama 3) 

(i)………………………………………………………………………………………………… 

(ii)……………………………………………………………………………………………… 

(iii)……………………………………………………………………………………………… 

13. Tunga sentensi tatu ukitumia neno papara liwe na  sifa hizi.    (alama 3) 

 a)  Kielezi  

 b)  Nomino 

 c) kivumishi 

14. Sauti hii hutamkiwa wapi na huitwaje? 

 |Ch|          (alama 1) 

8..MATUMIZI YA LUGHA 

(a) Nomino zifuatazo zimo katika ngeli zipi?                                                            

     i) neno ………………………………… 

     ii) mate ………………………………….                      

(alama 2)  

 

(b) Eleza matumizi  mbalimbali ya ‘ni’ katika sentensi ifuatayo.                                         (alama 

2) 

      Nendeni mkamwite Kanini ambaye ni mwanafunzi wangu niliyemwacha maktabani 

 

     (c)  Taja ala zinazotumika katika kutamka sauti zifuatazo 

      i)/dh/ ……………………………………… 

      ii)/gh/ ………………………………………..                     

(alama 2) 
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     (d) Ainisha matumizi ya –ema katika sentensi ifuatayo                                                         (alama 

3) 

     Mwanafunzi mwema ametunzwa vyema kwa wema wake 

 

     (e)Andika katika usemi wa taarifa                                                                                          (alama 

2) 

“Atamkuta papa hapa akija kesho”.Alisema.  

  

    (f) Andika sentensi hii upya bila kubadilisha maana ukitumia ‘o’ rejeshi na kiambishi ngeli  

                                                                                                                                                     

(alama 2) 

    Mwanafunzi alitumwa nyumbani juzi na hajapata karo hadi leo. 

 

    (g) Andika sentensi zifuatazo kulingana na  maagizo uliyopewa. 

   i) Tano ondoa tatu matokeo ni mbili         (anza:  Mbili…………)                                         

(alama 1) 

 

   ii) Mwalimu huyu anafunza Kiswahili 

       (Maliza kwa kiashiria kisisitizi)                                                                                           (alama 

1) 

 

   iii)Ng’ombe aliyekuwa nyuma ya ua alichechemea kwa vile aliumia ukwato wake.(andika kwa 

wingi)                                                                                                                                           

(alama 2) 

                

     (h) Tunga sentensi ukitumia kisawe cha neno lifuatalo                                                   

(alama 2) 

            Ndwele                                                    

 

     (i)  Ainisha sentensi hii                                                                                                           (alama 

3)                                                                                          
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   Aliyenichokoza 

 

    (j) Geuza sentensi hizi ziwe katika kauli ya kutendewa                                                          (alama 

4) 

    i) Muktubi amempa mwanafunzi jarida. 

       

    ii) Bate alivua samaki wengi. 

        

   (k) Tunga sentensi zinazoonyesha matumizi ya vihusishi katika  hali zifuatazo                     

(alama 4) 

   i) Uhusiano wa zaidi ya hayo 

 

   ii) Kuonyesha chanzo 

 

   (l) Changanua sentensi ifuatayo kwa vistari/vishale                                                                

(alama 4) 

 

   Kandanda ni mchezo maarufu duniani 

 

  (m)Sahihisha sentensi ifuatayo  (alama 2) 

    Wanafunzi ambao waliokuwa wakarimu walimpenda Bi Keti 

 

    (n) Yakinisha sentensi hizi                                                                                             (alama 2) 

    i) Asingeenda safari asingepata ajali 

        

    ii)Usije 

 

o) Andika kwa wastani                                                                               (alama 2) 

      Magoma hayo yatachezewa mawanjani 

9.MATUMIZI YA LUGHA  



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

(a) Weka nomino hizi katika ngeli lake.      (alama 2) 

(i) Mvule 

Kipofu 

(b) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya parandesi    (alama 2) 

(c) Andika sauti mbili zinazotamkiwa menoni      (alama 2) 

(d) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutummia jedwali. 

Mwanafunzi huyu mwerevu atapita mtihani vyema.    (alama 4) 

(e) Andika katika kauli ya kutendesheka.      (alama 2) 

(a) Iga 

(b) Vaa 

(f) Onyesha aina ya vitenzi katika sentensi. 

Wewe umewahi kufika shule ukiwa umechelewa?    (alama 2) 

(g) Andika kulingana na maagizo yaliyotolewa.      (alama 2) 

Jina langu ni maliki lakini huitwa mali kwa kifupi. (Anza kwa: Watu -----------)   

  (alama 2)  

(h) Kwa kutunga sentensi eleza tofauti kati ya:     

Sentensi ambatano na sentensi changamano   

(i) Onyesha aina za virai katika sentensi      (alama 2) 

Gari lao lilianguka kando ya jengo. 

(j) Unda vivumishi kutokana na vitenzi :      (alama 2) 

(i) Samehe 

(ii) Kakamaa 

(k) Eleza matumizi ya viambishi vilivyopigiwa kistari.    (alama 3) 

(i) Kaandika barua 

(ii) Nikisoma kwa bidii nitapita mtihani  

(iii) Oliech acheza mpira vizuri 

(l) Kanusha. 

(i) Wakimenyanamenyana      (alama 1) 

Ningefika mapema ningewahi basi hilo     (alama 1) 

(m) Onyesha aina za mofimu zilizopigiwa kistari.     (alama 2) 
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Alisita alipofika chumba cha sita  

(n) Tunga sentensi kubainisha:       (alama 2) 

(i) Inchi  

(ii) Nchi  

(o) Sahihisha sentensi ifuatayo. 

Mkutano uliyohairishwa juma lililopita utafanywa leo   (alama 2)  

(p) Andika katika usemi wa taarifa: 

“Nikifaulu nitamshukuru sana Mungu pamoja na wazazi wangu.” Mungai alisema.(alama 

3) 

(q) Andika katika wingi: 

Kuku wa jirani kijijini mwetu aliangua kifaranga aliyelemaa.   (alama 2) 

10. 

A.        (a)     Eleza tofauti iliyopo katika jozi hii ya sentensi     

Alimpatia soda na chupa    

Alimpatia soda kwa chupa                                                         (alama2)   

(b) Kamiliska jedwali ukifuatia mfano uliopewa   

 Wimbo    Mwimbaji           Uimbaji    

Jengo     ........................       .............. Pendo   ........................       …..........   

(c) Taja vielezi vinavyopatikana katika sentensi hizi; kiska eleza nl vielei4 vya aika   

 gain                       (alama4)   

(i) Aliamka alfajiri    

(ii) Mtu huyu ni hodari sana   

(d) Andika kwa usemi kalisi   

Yohana alisema kwamba nj iani kulikuwa kumenyesha sana ndio sababu   

 tulichikwa.                     (alama2)   

(e) Tunga sentensi moja mojaukkttmia alama zifuatazo za udkifishaji           
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(alam 4)   

(i) ritifaa   

(ii) parandesi   

(iii) ckikuduku    

(iv) mshangao   

(f) Tunga sentensi ukionyesha niatumizi ya vitenzi vya silabi moja katika jinsi ya   

kutendesha ukitumia silabi hizi ...                     (alam 3)  (i)  -la    

(ii) nywa   

(iii) fa   

(g) Taja na ubainishe aina za viwakilishi katika sentensi zifuatazo  (alama 4)   

(i) He minazi yangu niliyopalilia inakua vizuri   

(ii) Mimi niriataka kumwona mwanariadha aliyepata nishani ya dhahabu   

(h) Andika kwa wingi:   

(i) Uta wake nimrefunamkubwa sana                                               

 (ii)   Merikebu itakayofika kesho itang'oa nanga keshokutwa   

(i) Andika upya sentenzi zifiiatazo ukitumia neno amba   (alama 2)    

(i) Kijiti kilichovinjika kiliimwumiza Anmina mguuni   

(ii) Barua zitakazoandikwa na baba kesho zitatumwa mwaka uj ao   

(j) Sahihisha sentensi hizi:        (alama 2)   

(i) Bahasha ilionunuliwa jana ni kubwa na mzuri   

(ii) Mananasi hizi zinauzwa ghali kwa sababu zimeiva vizuri sana   

11.  
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(a) Kwa kutumia kirejeshi kifaacho9 rekebisha sentensi ifuatayo kwa njia mbili tofauti    

Yulendiyeinkwasiambayealiyeniisurika (alama 2)   

(b) Andika umoja wa sentensi hizi:   

(i) Kwato za wanyama hutufaidi   

(ii) Mnabdca vyeti vya kuwasaidia?   

(c) Andika ukubwa wa   

Mwizi aliiba kikapu na ng'ombe   

(d) Tunga sentensi sahihi ukidhihinsha wingi wa majina yafuatayo    

(i) Ukanda   

(ii) Uzee    

(e) Sahihisha sentensizifuatazo bila kugeuza maana    

(i) Kikombechenyekimevunjikantkipya   

(ii) Nimepeanakilabukwamwalimumkuu       (alamal)   

(f) Tunaweza kusema katika chumba au   

(i) …………………………………………………………..  (ii) 

…………………………………………………………..   

(g) Andika sentensi zifuatazo katika halt ya kutendewa   

(i) Yuleng'ombealizaandamanikubwajana   

(ii) Mavu hawa wamemsumbua Nyatogo kwa muda mrefu   

(h) Kwa kurejelea ngeli za mahali, andika sentensi tatu ukionyesha matumiziya kila   

 moja                       (alama 3)   

(i) Andika sentenm za mseto kutokana na mbilifupi uizopewa   

(i) Mwanafunzi amesoma kwa bidii. Mwanafunzi anataka kupita mtihani   
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(alamal)   

(ii) Leonimerucknyumbani. Sipendelei kuishi hapa -                 (alama 2)   

(j) Geuza sentensi hizi kutoka msemo wa taarifa hadi msemo halisi   

(i)       Mamaalisemanichukuenafakayetunikauzesokoni   (alama2) (ii)  

Mwalimualiombaaletewevitabuvyake kutoka darasani              (alama 2) (k)     Eleza maana mbili tofauti 

za sentensi hii.   

Wenzake wamelipwa pesa zao, yeye bado amelala                           (alama 2)   

12.   

(a) Eleza matumizi matatuyaKIna utunge sentensi moja kwa kila mojawapo.   

(alama 6)   

(b) Tambulisha viwakilishi nafsi katika sentensi zifuatazo, halafu u/igeuze sentensi 

hizokwawingi .    

(i) Nilisomakitabuchake    

(ii) Umekuwa mwadilifu kupindukia   

(iii) Alishinda nishani ya dhahabu         (alama 6)   

(c) Akifisha sentensi hit -   

Watu wengi warnezoea kusema ajali bwana basi yakaishia hapo lakini kufanya   

 hivyo ni sawa.                   (alama 3)   

(d) Andika sentensi hizi kwa umola             (alama 2)   

(i) Mafuta haya yanachuruzika sana   

(ii) Miinuko ile ndiyo mwanzo wa milima ya Chungu   

(e) Sahihisha sentensi zifuatazo: (alama 2)   

(i) Kile kitabu kilipasuka ni changu (ii)  
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   Mtotomwenyeameangukaninduguyangu         

(f) Kanusha:   

(i) Matawi ya mti ambayo yalikauka yalikatwa                  (alama 2)   

(ii) Matofali haya yanatumiwa kwa ujenzi wa nyumba   

(g) Andika sentensi hizi upya ukitumia -o-te-   

(i) Chakula kikibaki hutupiliwa mbali        (alama 2)   

(ii) Kila nyumba unayoingia unapata watoto wawili   

h)   Yapange majina yafuatayo katika ngeli zake   

(i) Neno.............................................   

(ii) Kiongozi..........................................   

(iii) Mate.............................................         (alama 3)   

j) Ukizingatia neno lililo katika mabano, andika sentensi hizi katika haliya   

 kutendeka                     (alama 2)   

(i) Daraja hili(vuka)tu wa kati wakiangazi   (ii)  Kitabu hicho (soma) 

ijapokuwa sura zingine hazimo   

(j) Tunga sentensi ukionyesha matumiziya:   

(i) -enye                  (alama 2)   

(ii) -enyewe     

13.  

(a) Tumia viashiria vya kutilia mkazo katika sentensi zifutazo   

(i) Kibogoyo................ Ndiye anayehitaj i meno ya dhahabu   

(ii) Vyakula.................. mvipikavyo nyinyi, nasi twavipika   
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(b) Geuza sentensi zifuatazo ziwe katika haliya umoja   

(i) Huku kuimba kwenu kuzuri kutawapendeza wageni   

(ii) Hii miche ni mizuri sana, itatufaa          (alama 2)   

(c) Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumiaviunganisliivifaavyo   

(i) Chakula hiki hakina mchuzi. Hakina chumvi          (alama 1)    

(ii) Romeo aliamka. Alitazama saa yake Akaia kiamsha kinywa mbio mbio                                     

(alama 2)   

(d) Ziandike upya sentensi zifuatazo kwa kufaata maagizo uliyopewa   

(i) Nimemleta paka ili aue panya wote wanaotusumbua hapa kwetu nyumbani    

(anza: Panya......) (alama2)   

(ii) Mbwa ambaye aliripotiwa kuwa ameibwa amepatikana katika bwawa la  maji      

       (anza Katika bwawa.....) (alama 2)   

(e) Andikakwamsemohalisi sentensi. Tajiri alishangaa kuwa niliweza kuubeba mzigo   

 huo peke yangu                      (alama 2)   

(f) Piga mstari vivumishi katika sentensi hizi   

(i) Sina nguo yoyote niwezayo kuvaa            (alama 1)    

(ii) Mtoto mwenyewe ataileta kalamu                        (alama 1)   

(g) Andika vitenzi vinavyotokana na majina haya;    

(i) mfuasi   (ii) kifaa    

 (iii)  mharibu                      (alama 3)   

(h) Kanusha   

(i) Ungemwuliza vizuri angekujibu bila wasiwasi       (alama 1)    



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

 (ii)    Andika kinyume   

Mjomba alichomeka upanga kwenye ala      -       (alama 2)  (i)    Eleza maana 

nne tofauti za sentensi hii    

 Alinunuliwa samaki na mtoto wake               (alama 4)   

(j) Eleza tofauti bainaya sentensi hizi   

(i)        Ningekuwa na pesa ningenunua shamba   

 (a)       Ningalikuwa na pesa ningalinunua shamba         (alama 2)   

B.        

(a) kamilisha tashbihi zifuatazo    

(i) Baidika kama    

(ii) Mzima kama   

(b) Tumia tanakali za sauti zifuatazo kukamilisha sentensi hizi;    

(i) Sauti ya waimbaji haikusikika tena, ilikuwa imedidima...... wageni walipoflka 

katika jukwaa    

(ii) Simba ni mnyama hodari sana, akimkamata swara humrarua (alama 2)   

(c) Tunga sentensi mbili tofauti zinazo bainisha maana tofauti kati ya: (i) Nduni (ii)  Duni 

(alama 4),   

(d) (i)   Mdudu anayetengeneza utandu huitwa                   (alama 1)   

 (ii)    Mdudu mwenye mkia uliopinda nchani ambao una sumu ni                           

(alama 1)   

(e) Andika inethali mojainayotokananamaelezoyafuatayo Asiye na uwezo ataendelea kuwa 

bila uwezo hata akifanya bidii namna gain (alama 2)   
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14.   

(a) Andika udogo na ukubwa wa jina ngoma    

(i) ____________   

(ii) ………………   

   

(b) (i)    Eleza namna mbili za matumizi ya alama ifutayo ya uakifishi (;)   

 (ii)    Tunga sentensi mbili tofauti zinazoonyesha matumizi hayo.   

(c) Tofautishamaanaza sentensi zifuatazo:    

(i) Kazi yote ni muhimu    

(ii) Kazi yoyote nimuhimu    

(d) Tunga sentensi mbilimbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya:    

 Ka     (i)    ………………………..     

 (ii)   ………………………   

 Ndivyo (i)   …………………………   

     (ii)   …………………………   

(e) Tunga sentensi kuonyesha matumizi sahihiyaviunganishihivi   

(i) ingawaje ______________________   

(ii) ilhali _________________________   

(f) Tambulisha kielelezi, kivumishi na mnyambuliko wa kitenzi katika sentensi ifuatayo: 

Msichana mrembo alikuja upesi akimkimbilia dadake.   

(g) Andika kifungu hiki kutoka usemi wa taarifa hadi usemi halisi   (alama 2) Watoto 

waliambiwa na mama yao watakaporudi nyumbani waoge, wale, hala III waanze kusoma moja 
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kwa moja badala ya kuharibu wakati wao kwa kutazama  vipindi vya runinga. Aliwakumbusha 

kuwa wanaofanya maonyesho kwenye runinga tayari wamefuzu shuleni na wameaj iriwa kazi.   

(h) (i)    Taja vihusishi vitatu vinavyorejelea mahali, wakati na kiwango      

                        (alama3)   

 (ii)    Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kila kihusishi    

(i) Andika sentensi zifuatazo upya kwa kufuata maagizo   

(i) Alicheza kwa bidii akawafurahisha wengi waliohudhuria tamasha hizo   

Anza kwa: Kucheza   

(ii) Karamu hiyo ilifana sana, kila mtu alikula chakula akatosheka Anza kwa:   

Chakula   

(j) Tunga sentensi mbili tofauti ukitumia vitenzi hivi vya silabi moja   

(i) Pa ________________   

(ii) La   

(k) Unda vitenzi kutokana na maj ina haya:    

(i) Mtukufu ______________   

(ii) Mchumba   

 

 

 

 
 

ISIMUJAMII 
1.          Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata:- 

Niaje wasee! Ma-holiday ndizo hizo tena. Najua ma-mission ni mingi! Lakini jo,  
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mambo imebadilika ! Ni kubaya maze. Usifikirie kila  kitu unaona ni reality, ukadhani ni 

gold ! 

Hiyo siyo real life maze ! Round hii maze ni ‘‘Ku-chill!’’ Usipige  ma-stunts  zingine  

zitakuacha  uki-regret later! NI POA KU- CHILL au aje maze?      

  

a) Bainisha rejista ya mazungumzo haya         

b) Kwa kurejelea kifungu andika sifa za rejista hii.       

c) Kwa nini watu hutumia lugha zaidi ya moja.       

d) Orodhesha hatua tatu zinazoweza kuchukuliwa kusuluhisha matatizo yanayokumba  

                Kiswahili  nchini.           

 

2. Soma mzungumzo yafuatayo kisha  ujibu maswali : 

A : Ohh, dada Naomi 

B : Dada Ruth (anamsogea kwa bashasha wanakumbatiana). Ahh Mungu asifiwe! 

A: Asifiwe sana 

B: Ehh dadangu, miezi ...mingi...sijakuona 

A: dada wee...Nilitumwa huko kusini ...Kuwahubiria watu injili (mtuo mdogo)singeweza 

kukata... 

B: Ehh, usiwe kama Yona 

A: Habari ya siku nyingi? 

B; Nzuri Mungu bado ameendelea kunibariki 

A: Amen! 

B: Nimeendelea kuiona neema yake 

A: Amen! Asifiwe Bwana 

B: Halleluya 

A: Ni Mungu wa miujiza! 

B : Amen. Hata  nami nimeona neema yake 

                  Bado niko imara katika wokovu katika siku hizi za mwisho 

A : Amen ! 

B : Ni Mungu wa ajabu kweli ! 

A : Nilikumbana na matatizo lakini nikategemea sala 

                  Kama Paulo na sila… Na nikashinda (anatua). Sikuweza kumpa shetani nafasi…maana  

                  ameshindwa 

B : Ameshindwa kabisa 

     

Maswali:-  

   (i) Hii ni sajili ya wapi ? Fafanua         

 (ii) Taja na ueleze sifa za sajili hii         

 (iii) Taja na ueleze mambo mawili muhimu yaliyosaidia katika maenezi ya Kiswahili  

         Afrika  mashariki na kati         

         

3.  Bw. Mosuka  : Mheshimiwa spika, naichukua fursa hii kuipinga hoja iliyowasilishwa na  

                                        mbunge  wa Mahira, mheshimiwa Kochaberi kuhusu suala la kuavya.... 

     (a) Hii ni sajili gani?                    

      (b) Eleza sifa za mazungumzo ya sajili hii 

4. ISIMUJAMII 
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 (a)  Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata (alama 10)   

 A: Habari yako ndugu 

 B: Ndugu…… Ahh! (Anamsogelea) Bwana asifiwe! 

 A: Asifiwe sana ndugu! 

 B: Amen! Ahh ndugu yangu, imekuwa vipi umepotea hivyo? 

 A: Usiwe ha hofu ndugu.  Nilikuwa nimeenda kuhubiri huko Nakuru.  (Anatua 

kidogo).   

Ilinibidi niende huko, ili kutimiza amri ya Bwana. 

 B: Eeh, hata Yohana alienda kuhubiri …………… 

 A:   Habari ya siku nyingi? 

 B: Nzuri, Bwana ameendelea kunineemeshea baraka zake 

 A: Amen! 

 B: Nimeona mkono wake katika kila jambo 

 A: Amen! Asifiwe Bwana 

 B: Amen 

 A: Ameendelea kunibariki sana.  Shetani hana nafasi katika maisha yangu 

 B: Shetani ashindwe 

 A:  Ashindwe Ibilisi. 

 Maswali 

 i) Toa muktadha wa mazungumzo haya.    (alama 1)  

 ii)  Taja sifa zozote mbili zilizojitokeza katika mazungumzo haya.  (alama 2)   

iii)  Huku ukitoa mifano mitatu onyesha tofauti iliyoko kati ya mazungumzo haya na mazungumzo 

yanayoweza kutokea mahakamani.      (alama 3)  

b) atatizo ya lugha katika matamshi yafuatayo yanasababishwa na nini?  Andika lugha  

sanifu  

(i)  Nipeko jai nikunyenge wakati nikikungojeanga    (alama 1) 

 (ii)  Tsambi sangu sote simeoswa na tamu ya Yesu.    (alama 1)  

 (iii)  Alienda kukojoa baada yake kuhara.     (alama 1)  

iv)  Mimi ninakuja kwa hapa.       (alama 1)  

5. Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali. 

 “Karibu wageni karibuni 
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 Come and learn with us lugha ya kiswahili. 

 Nyote mtabenefit sana” 

 “Kwa nini?” 

 “Kwa sababu its a national language” 

a) Lugha ngapi zimetumika katika muktadha huu? 

b) Mtindo wa kutumia lugha zaidi ya moja katikia mazungumuzo huitwaje?(alama2)  

c) Eleza sababu za wazungumzaji kutumia lugha zaidi ya moja.  (alama5)  

 d) Mzungumzaji mwenye uwezo wa kutumia lugha zaidi ya mbili anaitwaje?(alama2) 

 

 

6.(a) Jadili sifa tatu kuu za lugha ya taifa.     (alama 3) 

b)  Eleza majukumu saba ya lugha za taifa.      (alama 7) 

7. ISIMU JAMII 

                 “Bwana mdogo,” alisema kwa sauti ya kite. 

                 ‘Naam Doctor,’ Nikajibu. 

                 ‘Leo wasikiaje?’ 

                 ‘Nafeel poa’ 

                 ‘Unafanya kazi gani?’ 

                 ‘Nasukuma rukwama’ 

                 ‘Eeh! Bwana, kama watakwa kuishi,acha hiyo kazi ya suruba, unasikia?’ 

                 ‘Ndiyo Doctor”(kisha akanipimapima kwa kifaa alichokuwa nacho…..) 

                 ‘Leo!’ Aliniambia huku akisimama wima na kuchezeshachezesha kifaa chake 

mkononi,  

                 “N’takuruhusu kwenda  nyumbani.Wapaswa kupumzika kwa mwezi mzima pasi  

                  kufanya lolote zito.” 

                 ‘N`takupa vidonge vya kumeza.’ 

                 ‘Asante Doctor ,’ Nikamshukuru. 

Maswali 

a) Mazungumzo haya yako katika rigista gani?                                                                          (alama 

1) 
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b) Taja lugha zilizotumika katika mazungumzo haya                                                                 (alama 

2) 

 

c) Fafanua sifa za sajili hii                                                                                                           (alama 

3) 

 

d) Eleza dhima za lugha ya Taifa                                                                                                (alama 

2) 

 

e)Taja na ueleze matatizo mawili yanayoikumba lugha ya Kiswahili.                                       (alama 

2) 

8.Taja na ueleze njia tano zinazochongia maenezi ya lugha ya Kiswahili nchini.   

               

(alama 10) 

 

 

 

 
 

 

USHAIRI 
1.  Alipokwenda kwao,  mamaye alimwambia, 

Nipa fedha au nguo, nataka kwenda tumia! 

Nikosapo hivi leo, nipa kisu tajitia !  

Huzunguka akilia kwa maana ya uketo 
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Ndipo mamaye kawaza, pamwe na kuzingatia, 

Fedha zako umesoza, na leo zimekwisha, 

Kisu sikukukataza, twaa upate jitia! 

Mbele zangu n’ondokea! Wende na ukiwa wako! 

 

Ulipogeuka nondo, nguo ukazingilia, 

Kakaka kwa vishindo, usisaze hata moya, 

Leo wanuka uvundo, wambeja  wakukimbia! 

Mbele zangu n’ondokea ! Wende na ukiwa wako! 

Ukijigeuza nyama, kama Simba ukilia, 

Watumwa ukawaegema, ukawla wote pia, 

Pasi kuona huruma, kutoa wahurumia, 

Mbona hukuzingatia? Wende na ukiwa wako! 

 

Si mimi naliokupa, ukata huo, sikia! 

Kwamba utakuja hapa, nipate kuondolea, 

Naapa thama, naapa, sina la kukutendea! 

Mbele zangu n’ondokea! Wende na ukiwa wako! 

 

 

Tamati, nalikomile, ni hayo nalokwambia, 

Hapahitaji kelele na kujirisha mabaya, 

Na kwamba yakutukie, sema yapate n’elea! 

Zidi radhi kuniwea ! Wende na ukiwa wako! 
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Maswali 

      (a) Lipe shairi hili anwani mwafaka          

     (b) Ni maudhui gani yanayojitokeza katika shairi hili       

      (c) Taja na ueleze tabia za mnenewa katika shairi hili       

     (d) Mshairi ametumia uhuru wa utunzi. Taja sehemu mbili alikotumia uhuru huo   

     (e) Eleza umbo la shairi hili          

     (f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi :-    

         (i) Uketo 

        (ii) Ukata 

 

 

2. . Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali 

Msituni nikakuta, nyuki wamo mzingani, 

Kwa juhudi wanakita, mara nje mara ndani, 

Husuda wameikata, hata hawasengenyani, 

Nyuki ni wadudu duni, wanashinda kwa umoja 

 

Mchwa nao nikaona, wamejenga masikani, 

Wafanya bidii sana, uvivu hawatamani, 

Wao husaidiana, tena hawadanganyani, 

Mchwa wadudu wa chini, wanaishi kwa umoja 

 

Nalo jeshi la siafu, hutandawaa njiani, 

Laenda bila ya hofu, maana ajiamini, 

Silaha zao dhaifu, meno, tena hawaoni 
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Wa kuwatadia nini ? Kwani wanao umoja. 

 

Nao chungu wachukuzi, nyama warima njiani, 

Masikini wapagazi, mizigo yao kichwani, 

Ingawa si wachokozi, wakali ukiwahini, 

Katu hawafarakani, wanadamu kwa umoja. 

 

Sisi ni wana Adamu, mbona hatusikizani, 

Tusitietie hamu, ukubwa kuutamani, 

Wachache wataalamu, tuwasadi kwa imani, 

Hii “Huyu awezani,” yatuvunjia umoja 

 

Maswali 

  (a) Lipe shairi hili anwani mwafaka.        

  

(b) Ni sifa zipi nne zinazopewa wanaozungumza.        

(c) Onyesha jinsi mwandishi alivyotumia uhuru wake katika shairi hili.     

(d) Eleza muundo wa shairi hili.          

(e) Andika ubeti wa mwisho kwa lugha nathari.        

(f) Taja mafunzo mawili unayopata kutokana na wahusika wanaozungumziwa.    

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi hilo.    

      (i) Chungu 

      (ii) Tuwasadi 
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3.  Soma shairi lifuatalo  kisha ujibu maswali.       

 

Twamshukuru Mwenyezi. Kamwe wingi ukarimu 

Alo na kiti cha enzi, Mola wetu akramu 

Kutupa kitu azizi , lugha kutakalamu 

Lugha ni kitu kitamu, ujuwapo kutumia 

 

Lugha mkuu mlezi , aleaye binadamu  

Hata wanyama ja mbuzi, wema lugha wafahamu 

Hafuguwa simulizi, izaayo tabasamu 

Lugha huwa ni imamu, ujuwapo kutumia 

                              

                             (3) Lugha hodari mkwezi, akweaye tata ngumu 

                                   Huzifyeka pingamizi, zizushazo uhasama 

                                   Ikazidisha mapenzi, wapendanao kudumu 

                                   Lugha huyeyusha sumu, ujuwapo kutumia 

                               

Lugha ndiye mpagazi, mazito kuyahudumu  

Pia hupanga vizazi, pasi mbari kudhulumu  

Aidha hufanya kazi, ikawa mustakumu 

Lugha kwayo ni timamu, ujuwapo kutumia 

                                

Lugha ni mpelelezi, maovu kuwakasimu 

Huwatowa palo wazi, kashuhudia  kaumu 

Yasifiwa na wajuzi, kuwa ni kitu adhimu 
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Lugha mkuu hakimu, ujuwapo kutumia 

 

Lugha huizuwa kazi, kutatiza mahakimu 

Huwaacha kanwa wazi, wakili kitakalamu  

Muhalifu na jambazi, wakaishinda hukumu 

Urongo huwa timamu, ujuwapo kutumia 

 

 

Lugha iwe ni kiongozi, Kizungu au Kiamu 

Iwekapo waziwazi, silabi na tarakimu 

Huyakimu maongezi,yakasikizwa kwa hamu 

Lugha huwa ni muhimu, ujuwapo kutumia. 

 

Lugha ni mapinduzi, wanyonge na wajukumu  

Kadhalika ni jahazi, ya nahodha muhitimu 

Kufa maji haiwezi, si vina si miizamu 

Lugha maji zam-zamu, ujuwapo kutumia 

 

 

Maswali. 

Eleza maudhui ya shairi hili           

Eleza muundo wa shairi hili           

Andika ubeti wa nne katika lugha ya nadhari/ nadharia       

Taja huku ukitoa mifano, mbinu tatu za lugha alizotumia mshairi kuwasilisha ujumbe   

Eleza maana ya msamiati kama ulivyotumika 
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Azizi           

Uhasimu           

Adimu.            

 

 

4.  Soma mashairi yafuatayo kisha ujibu maswali :- 

SHAIRI A: 

Tunda la elimu zote, wasema wanazuoni, 

Ni kwamba  mtu apate, kumtambua manani. 

Ndipo hadhi aipate, akumbukwe duniani. 

 

Elimu bila ukweli, haizidi asilani 

Giza na nuru muhali, katu havitengamani, 

Uwongo uje kwa ukweli, itue nuru moyoni. 

 

Elimu ni kama mali, haichoshi kutamani, 

Ni bora yashinda mali, taji la wanazuoni, 

Elimu njema miali, iangazayo gizani. 

 

Mtu hachomwi na mwiba, na viatu mguuni, 

Ulimwengu una miiba, tele tele majiani, 

Elimu ukiishiba, U salama duniani. 

 

Wafu ni wasiosoma, watazikwa ardhini, 

Hai ndio waulama, wapaao maangani, 
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Elimu jambo adhima, aso nayo maskini 

 

Elimu ina malipo, utayalipwa mwishoni 

Pale uitafutapo,  ujira usitamani 

Mwanachuoni afapo, mbingu huwa na huzuni. 

 

Haki ya kuheshimiwa, ni yao wanachuoni, 

Wao wameongolewa, na ni taa duniani. 

Kweli wanapojua, watoe bila kuhini. 

 

Elimu bila amali, mti usio majani, 

Haumtii kivuli, aukaliaye chini, 

Inakuwa mushkeli, wa kushuri insani, 

 

 

SHAIRI B 

Inakera moyo 

Hii anga ambayo 

Huwasonya njiani 

Watokao mashambani 

Wa kusalimu kwa bashasha 

Wanaoshinda kivulini. 

 

Chini ya mwembe 

Wa umma. 
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Inakera moyo 

Hii sebule ambayo 

Huwahini mezani 

Wagotao nyundo kutwa 

Wa kukabili chakula 

Wanastarehe daima 

 

Chini ya paa 

La umma. 

Maswali  

(a) Pendekeza kichwa kifaacho kwa kila shairi la A na B       

(b) Haya mashairi ni ya aina gani?          

(c) Taja sifa zozote tatu za kishairi katika shairi B        

(d) Taja mbinu ya lugha iliyotumiwa :- 

            (i) Katika mshororo wa mwisho wa ubeti wa saba katika shairi la A     

             (ii) Katika ubeti wa nne wa shairi la B         

(e) Fafanua kwa mukhtasari maudhui ya mashairi yote mawili      

(f) Andika ubeti wa mwisho wa shairi la A katika lugha nathari      

(g) Taja na uonyeshe jinsi idhini ya ushairi ilivyotumika katika shairi la A     

(h) Fafanua maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika shairi:-     

          (i) Maulama 

          (ii) Wameongolewa 

          (iii) Wagotao 

                   [iv]      Huwahini 
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5.Soma shairi hili kisha ujibu maswali. 

 

Jicho, tavumiliaje, kwa hayo uyaonayo? 

Kicho, utasubirije, maonevu yapitayo 

Kwacho, lijalo na lije, nimechoka vumiliyo 

Naandika! 

 

Moyo, unao timbuko, maudhi tuyasikiayo 

Nayo, visa na mauko, wanyonge wayakutayo 

Kwayo, sina zuiliko, natoa niyahisiyo 

Naandika! 

 

Hawa, wanotulimiya, dhiki wavumiliayo 

Hawa, mamiya mamiya, na mali wazalishayo 

Hawa, ndo wanaoumiya, na maafa wakutayo 

Naandika! 

 

Hawa, sioni wengine, kwao liko angamiyo 

Hawa, uwapa unene, watukufu wenye nayo 

Hawa, bado ni wavune, kwa shida waikutayo 

Naandika! 

 

Bado, wawapo mabwana, wenye pupa na kamiyo 

Bado, tafauti sana,  kwa pato na mengineyo 

Bado, tuling’owe shina, ulaji pia na choyo 

Naandika! 

 

Maswali 

(a) Shairi hili laweza kuwekwa katika bahari zipi?       (alama 

4) 
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Thibitisha kila jibu lako. 

 

(b) Eleza dhamira ya mshairi.          (alama 

2) 

(c) Onyesha mifano miwili ya uhuru wa kishairi jinsi ulivyotumika katika shairi.   (alama 

2) 

(d) Andika ubeti wa tatu kwa lugha nathari.        (alama 

4) 

(e) Tambulisha kwa mifano mbinu zozote mbili za sanaa katika shairi.  

 (alama2) 

(f) Fafanua sifa za kiarudhi zilizotumika katika ubeti wa tano.    (alama 

3) 

(g) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika shairi.   (alama 

3) 

(i)  Zuiliko 

(ii)  Wavune 

(iii)  Wenye pupa na Kamiyo. 

6.Soma shairi hili kisha ujibu mawali  yanayofuata. 

SABUNI YA ROHO 

Ewe tunu ya mtima, kwa nini wanikimbia? 

Ndiwe suluhu la zama, waja wakukimbilia, 

Waja wanakutazama, madeni wakalipia, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

 

Ndiwe mafuta ya roho, walisema wa zamani,  

Utanunua majoho, majumba na nyumbani, 

Umezitakasa roho, umekuwa mhisani, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

 

Matajiri wakujua, wema wako wameonja, 

Nguo zao umefua, wakupata kwa ujanja,  

Sura Zao ‘mefufua, Wanazuru kila nyanja, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

 

Ndiwe mvunja mlima, onana na masikini 

Watazame mayatima, kwao kumekua wa duni 
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Wabebe waliokwama, wainue walio chini,  

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

 

Ndiwe mvunja mlima,wapi kapata uwezo? 

Umezua uhasama, waja kupata mizozo,  

Ndiwe chanzo cha zahama, umewaitia vikwazo, 

Ndiwe  sabuni ya roho, Ndiwe mvunja mlima. 

 

 

Umevunja usuhuba, familia zazozana, 

Walokuwa mahabuba, kila mara wagombana, 

Roho zao umekaba, majumbani wachinjana, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

 

Nakutafuta kwa hamu, sabuni unirehemu, 

Sinilipue ja bomu, sije kawa marehemu, 

Niondoe jehanamu, ya ufukara wa sumu, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

 

Naondoka wangu moyo, nikuitapo itika 

Fulusi wacha uchoyo, tatua yalonifika, 

Nichekeshe kibogoyo, nami nipate kuwika, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

 

 

(a) Mshairi anaongea na nani katika shairi hili?         

[alama 1] 

(b) Taja majina mengine matatu aliyopewa huyu anayesemeshwa.       

[alama 3] 

(c) Anayezungumziwa katika shairi hili amesababisha balaa gani?         

[alama 2] 

(d) Mshairi anatoa mwito gani kwa mwenziwe?         

[alama 4] 

(e) Fafanua maudhui ya ubeti wa sita.           

[alama 2] 

 

(f) Mbinu kadha za uandishi zimetumiwa na msanii kuwasilisha ujumbe wake. 

Taja mbinu zozote tatu na uzitolee mifano katika shairi.                                        

[alama 3] 
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(g) Fafanua maana ya: 

Sura zao “mefufua, wanazuru kila nyanja.          

[alama 1] 

(h) Andika ubeti wa saba katika lugha nathari.        [ 

alama 4] 

 

7.Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali. 

1. Lau dunia nanena, tuseme si ati ati, 

Mauti kawa hakuna, katika wote wakati, 

Vipi tungelisongana, tunaoishi tiati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

      

2. Dunia ingetatana, na kizazi katikati, 

Huku kwazaliwa bwana, kule kwazawa binti, 

Vipi tungeliona, na kuzaa hatuwati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

3. Lau mauti hakuna, tungesongana sharuti, 

Kwa viumbe kukazana, wanadamu na manyati, 

Vipi tungelijazana, kwa kusitawi umati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

       

4. Walakini subuhana, kapanga sisi na miti, 

Ili tusizidi sana, si wengi na si katiti, 

Maisha ya kupishana, yule ende yule keti, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

       

5. Ndipo dunia kufana, ikawa kama yakuti, 

Kwa uwezewe Rabana, kaipanga madhubuti, 



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

Maisha kugawiana, kayagawa kwa mauti, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

       

6. Njia ingekuwa hapana, pembeni na katikati , 

Sote tungeambatana, pa kulima hatupati, 

Na njaa ingetutafuna, pa kulima hatupati, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

7. Peleleza utaona, hayataki utafiti, 

Kama tungelikongana , ingelikuwa ni bahati, 

Vipi tungelisukumana, katika hiyo hayati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

8. Mbele sitakwenda tena, hapa mwisho nasukuti, 

Yaeleni waungwana, shauri yake jabaruti, 

Yote tuloelezana, katenda bila senti, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

MASWALI 

a) Shairi hili ni la bahari gani?                                              (alama 2) 

 

b) kwa kutoa mifano mwafaka onyesha jinsi mtunzi wa shairi hili alivyotumia  

     uhuru wa utunzi                                                             (alama 2) 

 

c) Eleza muundo wa shairi hili                                                (alama 4) 

c) Andika ubeti wa tano katika lugha nathari.                            (alama 4) 

d) Tambulisha mbinu zozote mbili za lugha zilizotumiwa na mshairi   (alama 4) 

e) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika shairi   

     i)katiti 

        ii) yakuti 

        iii) Hatuwati 
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      iv) Nasukuti                                                                        (alama 4) 

8.KIFO 

1. ‘likuwa tisini moja    2. ‘lituachia vioja  

 ‘lipojikunja pamoja     Raha hatujaionja 

 Kutuaga mara moja     Tumezidi na kungoja 

 Safari moja kwa moja     Matumaini ya waja. 

 

3. Kifo hatuna faraja    4. Maisha ‘mekosa haja 

 Baba livuka daraja     Na mama amejikunja 

 ‘likuwa wetu kiranja     katwa auma viganja 

 Majonzi ‘lituachia     Nyumba sasa inavuja 

 

5. Vitamu nani taonja    6. Kifo kwetu sisi waja 

 Mali sasa imefuja     Tumaini hutuvunja 

 Mifupa tutaivunja     Ingawa ndio daraja 

 Mifugo katu uwanja     Haituweki pamoja 

 

MASWALI 

1. Eleza umbo la shairi hili.       (alama 4) 

2. Mshairi ana ujumbe gani ?       (alama 2) 

3. Taja mbinu zozote tatu za lugha alizotumia mshairi na uzitolee mifano kutoka 

shairi.(alama 6) 

4. Andika ubeti wa tatu kwa lugha ya nathari.     (alama 4) 

5. Eleza maana ya mistari hii kama ilivyotumika katika shairi.   (alama 2) 

i) Baba livuka daraja 

ii) Kutwa auma viganja 

6. i) Mshairi ametumia mbinu gani katika maneno haya .   (alama 1) 

  ‘likuwa 

  ‘lituachia 

  ‘lipojikunja 
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 ii)  Kwa nini akatumia mbinu hiyo?      (alama 1) 

9.Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yote. 

                                                

 KIPIMO NI KIPI? 

Nitampa nani, sauti yangu ya dhati 

Kwa kipimo gani, ingawa kiwe katiti 

Amefanya nini, La kutetea umati 

                Kipimo ni kipi? 

 

Yupi wa maani, asosita katikati 

Alo na maoni, yasojua gatigati 

Atazame chini, kwa kile ule wakati 

                Kipimo ni kipi? 

 

Alo mzalendo, atambuaye shuruti 

Asiye mafundo, asojua mangiriti 

Anoshika pendo, hata katika mauti 

                Kipimo ni kipi? 

 

Kipimo ni kipi, changu mimi kudhibiti 

Utu uko wapi, ni wapi unapoketi 

Nije kwa mkwapi, au ndani kwa buheti 

                Kipimo ni kipi? 

    

(a) Eleza umbo la shairi hili                                                                           Alama 

4 

(b) Taja tamadhaliza usemi na kisha utoe mifano                                            Alama 

3 

(c) Taja na ueleze namna mshairi alivyotumia uhuru wa ushairi?                 Alama 

2 
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(d) Eleza maudhui ya shairi hili?                                                                    Alama 

3  

(e) Andika ubeti wa tatu kwa lugha nathari                                                  Alama 

4 

(f) Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa                         Alama 

4 

(i) Katiti 

(ii) Gatigati 

(iii)Shuruti 

(iv) Mangiriti 

 

 
FASIHI SIMULIZI 

1.   (a) Nini maana ya khurafa/kharafa?         

      (b) Fafanua sifa tano za kharafa        

  

      (c)  Elezea mbinu nne za kutongolea hadithi       

2.  (a) (i) Ngomezi ni nini katika fasihi simulizi?       

                 (ii) Eleza sifa zozote mbili za ngomezi        

     (b) Onyesha tofauti kati ya vikundi hivi:        

                 (i) Hekaya  

                      Hurafa 

              (ii) Visakale 

                      Visasili 

              (iii) Ngano za mtanziko 

                      Ngano za mazimwi 

     (c) (i) Vitendawili ni nini?          

                 (ii) Fafanua kwa mifano, mbinu zozote nne za lugha zinazopatikana katika vitendawili  

    (d) Soma kifungu hiki cha wimbo kisha ujibu maswali yafuatayo : 

 Kuumeni  : (Waliimba) Tumeupata mpilipili na maua yake. Chikicha x2 

 Kukeni  : (Wimbo wao kwa sauti tofauti) 

       Tausi waendaa x2 

                    Tausi waenda wamuacha mama kwenye banda 

 Kuumeni  : (Wakijibu wimbo) Mwacheni aendee x2 
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                     Mwacheni aende akaone mambo ya nyumba  

 Kukeni  : Mama ataota nini x2 

      Ataota nini, hana mtu wa kumletea kuni 

 Kuumeni  : Ataota moto  wa magunzi, wa magunzi, wa magunzi. 

       Twamchukua , kisura wetu, kisura wetu, kisura wetu. 

        Tausi ni wetu, sasa, ni kito chema, ni kito chema ni kito chema. 

Maswali 

     (i) Wimbo huu ni wa aina gani na unastahili katika hafla gani ?    

  

     (ii) Fafanua ujumbe uliojikita katika utungo huu      

  

 

3.  Soma kifungu kifuatacho kisah ujibu maswali yafuatayo : 

 

       (vigelegele vya harusi vililia alilili ; x3) 

Kuumeni  : (waliimba) Tumeupata mpilipili na maua yake chikicha x2 

Kukeni  : (wimbo wao kwa sauti tofauti) Tausi waendaa x2 

   Tausi waenda wamuacha mama kwenye banda. 

Kuumeni  : (wakijibu wimbo) Mwacheni aendee x2 

   Mwacheni aende akaone mambo ya nyumba. 

Kukeni  : Mama ataota nini x2. 

   Ataota nini, hana mtu wa kumletea kuni. 

Kuumeni  : Ataota moto wa magunzi, wa magunzi   wa magunzi. Twamchukua, 

kisura wetu,  

                           kisura wetu, kisura wetu. 

                          Tausi ni wetu sasa, ni kito chema, ni kito chema ni kito chema. 

(a) (i) Wimbo huu ni wa aina gani, na unastahili katika hafla gani ?     

        (ii) Bainisha wahusika Kuumeni na Kukeni       

         (iii) Fafanua ujumbe uliojikita katika utungo huu       

                (iv) Wimgo huu una umuhim;u gain hafia ulioimbiwa?      

                 (v) Tambua mtindo uliotumika katika utungo huu      

(b) Taja na ujadili aina nyingine sita za nyimbo 
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MASWALI YA KARATASI LA TATU 
 

1)        Eleza ufaafu wa anwani Chozi la Heri   

 

   

2) Athari ya vita katika nchi ya Wafidhina ni kioo cha bara la Afrika. 

Jadili   

 

 

3) Jadili dhana ya chozi katika riwaya ya Chozi la Heri    

 

 

4) Mwanamke katika jamii hii ametwezwa na kutwazwa jadili   

 

 

5) Akikosa la mama hata la mbwa huamwa  kwa kurejelea methali hii 

eleza umuhimu wa mashirika ya misaada     

 

                                                                            

6) Jamii ya Chozi la Heri ni taswira ya jinsi ukabila unavyoathiri bara 

la Afrika    

 

 

7) Malezi ya watoto katika riwaya ya Chozi la Heri ndicho kitovu cha 

ufanisi na matatizo yote yanayowapiku watoto    
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8) Utumizi wa afyuni katika jamii umeleta mathara mengi . Thibitisha    

 

 

9)  Jadili athari na dhiki zinazotokana na uongozi mbaya        

 

                        

10)       Mla, naye huliwa zamu yake ikifika . kwa kurejelea 

riwaya ya Chozi la Heri thibisha ukweli wa kauli hiyo   

 

                                                                                        

11) Riwaya ya Chozi la Heri imejaa aina mbalimbali za 

migogoro jadili.   

 

             

12) Uozo wa maadili na kuvunjwa kwa haki ni jambo ambalo 

lilikuwa la kawaida katika nchi ya Wahafidhina. Thibitisha        

 

                                                                   

13) Riwaya ya Chozi la Heri ni ya Utamaushi jadili kauli hii  

14)                                    

MASWALI ZAIDI YA MUKTADHA 

Tia dondoo katika muktadha wake 

1) “ Njoo nikujuze kwa yule binamu vuuk ambaye hukwambia habari 

yake kila mara” 

 

2)  “ Atanguliaje kisimani hunywa maji maenge” 

 

3) “ Mlaani shetani” 
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4) “ Huyu ana imani” 

 

5) “ Umu hawa ni marafiki wangu wa chanda na pete. Ni watu 

wakarimu na wenye imani’’ 

 
 

 

6)  “ Nashukuru kwa kunielekeza kwa wazazi wetu hawa” 

 

7) Wote wawili walitazamana, kila mmoja akiapa moyoni kuwa 

amewahi kumwona kiumbe huyu mahali. 

 

 

8)  Kweli mimi nilikuwa sikio la mbuzi ambalo nyanya alizoea 

kusema husikia chunguni 

 

9) “ Leo waonaje tukiwajaribu mababe wetu? Ni vizuri kuanza 

mapema  kabla ya jua la utosini” 
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10) “ Mama zenu walienda wapi?” 

 

11) “ peace be with you’’ 

 

 

12) “ Kweli milima ndiyo haikutani” 

 

13)  “ Nahisi kama nasimulia kisa kirefu chenye mwisho 

mwema” 

 

 

14) “ Si kwamba sijawatafuta hamna kituo cha polisi ambacho 

sijabisha hodi” 

 

15)  “ Haiwezekani! Hili haliwezekani! Itakuwa kama kile kisa 

cha yule kiongozi wa kiimla wa kike” 

 

     

MASWALI YA SIFA ZA WAHUSIKA NA UMUHIMU  WAO 

Jadili sifa za wahusika wafuato na umuhimu wao;  

 Ridhaa  

 Mwangeka  
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 Mwangemi  

 Umulkheri  

 Lunga  

 Bwana Kaizari 

 Mwekevu  

 Mzee Mwimo msubili 

 Tila  

 Kairu  

 Zohali  

 Mwanaheri  

 Chandachema 

 Neema 

 Sauna  

 Pete 

 Mwaliko 

 Mwlimu Dhahabu 

 Dickson  

 Bwana Maya  

 Naomi  

 Mzee Kedi 

 Hazina         
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MASWALI YA MBINU ZA LUGHA NA TAMATHALI ZA  USEMI 

Jadili mbinu zifuatazo zilivyotumika katika riwaya ya Chozi la Heri 

 Jazanda  

 Taharuki  

 Kisengerenyuma 

 Barua  

 Ndoto 

 Kinaya 

 Taswira 

 Swali balagha 

 Sadfa  

 majazi                                           

KIGOGO 
 

MASWALI YA KIGOGO 
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1.   Tamthilia ya ‘Kigogo’ ni kioo cha uhalisia wa maisha ya jamii 

nyingi za kiafrika.  Thibitisha. (alama 20) 

2.  “Mguu huu ni wako” 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili            (al. 

4) 

b) Ni tamathali gani ya usemi iliyotumika katika dondoo hili. Eleza 

maana yake  (al.2) 

c) Msemewa alipewa ahadi zipi           

 (al. 5) 

d) Eleza sifa na umuhimu wa mzungumzaji       

 (al. 9)   

3.  “Dalili ya mvua ni mawingu, lazima tuwe macho”.     

a) Eleza muktadha wa dondoo hili.      

 (alama 4) 

b) Bainisha tamathali ya usemi iliyotumika katika dondoo hili. 

 (alama 2) 

c) Ushauri uliotolewa na msemaji baadaye kama njia mojawapo ya 

kuwa macho ni wa kidhalimu.  Fafanua. (alama 4) 

d) Eleza namna unafiki wa msemaji na upumbavu wa mnenewa 

unavyodhihirika katika muktadha wa dondoo hili. (alama   

e) Onesha jinsi ukweli wa kauli hii ulivyojitokeza baadaye katika 

tamthilia. (alama 4) 

4. Jadili migogoro inayojitokeza katika tamthilia ya kigogo, kisha 

utathmini namna ilivyosuluhishwa. (alama 20) 

5.  “ Do ! Do ! Simameni ! Simameni leo kutanyesha mawe! “ 

(i) Eleza muktadha wa dondoo hili.                                                              

( alama 4) 

(ii) Fafanua mbinu za lugha zilizotumika katika dondoo                   

 (alama 4) 
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(iii) Dhihirisha kwa kuzingatia hoja sita jinsi mwanamke 

alivyosawiriwa katika tamthilia ya  “ Kigogo.”  (alama 12) 

6. Eleza kwa kutolea mifano mitano mitano jinsi mwandishi alivyofaulu 

kutumia mbinu za : 

a) mbinu rejeshi                                                                          

(alama 10) 

b)  sadfa                                          (alama10) 

7. Eleza jinsi mbinu ya taharuki ilivyotumika kufanikisha maudhui 

katika tamthilia ya kigogo. (alama 20) 

8. "Maandamano na migomo ni tatizo sugu katika mataifa 

yanayoendeleaa." Kwa kurejelea tamthilia ya kigogo, eleza chanzo na 

athari za maandamano na migomo. (alama 20) 

9. Jadili jinsi maudhui ya uzalendo yamejitokeza katika tamthilia ya 

Kigogo (alama 20) 

10. Jadili ufaafu wa anwani "kigogo" katika tamthilia ya kigogo. 

(alama 20) 

11. Mwandishi wa kigogo amewajenga wanawake kwa njia hasi na 

chanya. Jadili kauli hii kwa kutolea mifano kutoka tamthilia (alama 

20) 

12. "Wananchi katika mataifa ya Afrika hukumbwa na matatizo ya 

viongozi wanafiki." Thibitisha kauli hii kwa kutolea mifano kutoka 

tamthilia ya kigogo. (alama 20) 

13. Fafanua jalada la tamthilia kigogo (alama 20) 

 

 Kwa majibu ya maswali haya tuma ujumbe ama upige simu kwa 

nambari 0748842695 

 Pia kuna maswali na  majibu ya tumbo lisiloshiba na chozi la heri  



 

 

 

 FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 0705525657/0770195807  

 

 Miongozo ya chozi la heri,kigogo na tumbo lisiloshiba ipo 

 Ukihitaji matini ya sarufi,isimujamii,ushairi(pamoja na maswali na 

majibu),fasihi simulizi na insha usisite kunitumia ujumbe 

nikueleze Zaidi. 

TUMBO  LISILOSHIBA 
1 "Shibe Inatumaliza" (Salma Omar Hamad)  

"Ubadhirifu unaotendeka katika jamii unatokana na uzembe na mapuuza 

ya wanajamii. Onesha ufaafu wa kauli hii kwa kurejelea hadithi: Shibe 

Inatumaliza 

2. "masharti ya kisasa" (alifa chokocho)  

"...nataka ujue kwamba mimi ni mwanamke wa kisasa, na mwanamke 

wa kisasa hutafuta mwanamume wa kisasa."  

(a) Eleza muktadha wa maneno haya. (Alama 4) 

(b) Anayesema haya alikuwa na sifa zipi? (Alama 8) 

(ch) Anayeambiwa maneno haya alijua maana ya usasa? Thibitisha. 

(Alama 8) 

 

 

3. "Nasema nizikeni hapa."  

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)   

b) Taja na uelezee sifa za mnenaji wa dondoo hili. (alama 6) 

c) Fafanua maudhui yoyofe matano yanayoshughulikiwa katika hadithi 

hii, (alama 10) 

 

 

4.  a) Mashaka ni jina la kimajazi katika hadithi ya "Ndoto ya Mashaka". 

Jadili. (alama 10) 
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a) Onyesha namna asasi ya ndoa ilivyoshughulikiwa katika hadithi 

hii. (alama 10) 

 

 

5."Kumekucha na makuchakucha yake."  

i. Fafanua ukweli wa kauli hii ukirejelea hadithi ya "Ndoto ya 

Mashaka" (alama 14) 

ii. Eleza umuhimu wa mhusika Mashaka. (alama 6) 

6.“Sekta ya elimu imekumbwa na changamoto katika jamii”. Fafanua 

kauli hii ukirejelea diwani ya Tumbo Lisiloshiba na Hadithi Nyingine. 

(alama 20) 

 

 

7.'Jazanda inatumika katika hadithi ya "Kidege ".' Fafanua. (alama 

20)  

 

 

8. 'Maudhui ya mapenzi yameshughulikiwa vilivyo katika diwani ya 

Tumbo Lisiloshiba na 

Hadithi Nyingine.' Thibitisha kauli hii. (alama 20) 

 

 

9."Umdhaniye ndiye kumbe siye." Thibitisha ukweli wa kauli hii 

ukirejelea hadithi zozote tano katika diwani ya Tumbo Lisiloshiba na 

Hadithi Nyingine. (alama 20) 

 

 

10. “Kesho kama sote tutaamka salama……….kama tutafungua 

milango ya nyumba zetu”…. 
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(a) Eleza muktadha wa dondoo hili     

 (alama 4) 

(b) Eleza tamathali mbili za lugha zilizotumiwa katika dondoo hili.

 (alama 4) 

(c) Eleza sifa sita za msemaji wa maneno haya.   

 (alama 6) 

(d) Hadithi hii inaakisi mambo mengi yanayotendeka katika bara la 

Afrika. 

Taja mambo sita        (alama 6) 

 

 

11 .Ukengeushi huzorotesha maendeleo ya kijamii.  Jadili kauli hii 

ukirejelea hadithi ya ‘Mkubwa’.   (alama 20) 

 

 

12. Kwa kuzingatia hadithi zozote tano eleza uozo wa jamii kama 

unavyojitokeza katika tumbo lisiloshiba   (Diwani) (alama 20) 

 

 

13 “Kesho panapo majaaliwa. Kesho kama sote tutaamka…….. kama 

tutafungua milango ya nyumba zetu zinazosimamia juu ya   ardhi hii 

adhimu…” 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili         

 (al. 4) 

b) Eleza sifa nne za msemaji            

 (al. 4) 

c) Taja mbinu zozote mbili za lugha zinazojitokeza katika dondoo hili    

 (al. 2) 
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d) Kwa kurejelea hadithi nzima onyesha namna jamii ya kisasa ina 

tumbo lisiloshiba   (al. 10) 

 

 

14. “Rasta twambie bwana!” 

a) Weka dondo katika muktadha  (ala 4) 

b) Taja mbinu zilizotumiwa na mwandishi  katika dondoo hili (ala 

2) 

c) Ni kwa vipi mzungumziwa anamchukulia mwalimu mkuu kama 

hambe? (ala 4) 

d) Je, mtihani wa maisha ni amwani faafu ya hadithi hii. (ala 10 ) 

 

 

15. Usiteketeze umati kama kuni zinavyoteketeza moto.Rudi rudi kwa  

mola wako. 

 

a. Eleza muktadha wa dondoo hili. 

b. Fafanua sifa za msemewa 

c. Tambua tamathali ya usemi iliyotumika hapo juu. 

d. Ni kwa nini msemewa anatakikana kurudi kwa mola wake? 

 


