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SEHEMU A USHAIRI (alama 20) 

SWALI LA LAZIMA: ALAMA 20 

USHAIRI: 

Soma shairi hili kasha ujibu maswali yanayofuata. 

SABUNI YA ROHO 

Ewe tunu ya mtima, kwa nini wanikimbia? 

Ndiwe suluhu la lazima, waja wakukimbialia, 

Waja wanakutazama, modeni wakalipia, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

Ndiwe mafuta ya roho, walisema  wa zamani, 

Utanunua majoho, mujumba na nyumbani, 

Umezitakasa roho, umekuwa mhisani, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

Matajiri wakujua, wema wako wameonja, 

Nguo zao umefua, wakupata kwa ujanja, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

Ndiwe mvunja mlima, onono na maskini, 

Watazame matatima, kwao kumekua wa duni, 

Wabebe waliokwama, wainue walio chini, 

Ndiwe sabuni ya riho, ndiwe mvunja mlima. 



Ndiwe mvunja mlima, wapi kupata uwezo? 

Umezua uhasama, waja kupata mizozo, 

Ndiwe chanzo cha zahama, umewaitia vikwamizo, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

Umevunja usuhuba, familia zazozana, 

Walokuwa mahabuba, kila mara wagombana, 

Roho zao umekaba, majumbani wachinjana, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

Nakutafuta kwa hamu, sabuni unurehemu, 

Sinilipue ja bomu, sije kawa marehemu, 

Niondoe jehanamu, ya ufukara wa sumu, 

Ndiwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

Naondoka wangu moyo, nikuitapo itaika, 

Fulusi wacha uchoyo, tatuayalonifika, 

Nichekeshe kibogoyo, name nipate kuwika, 

Ndwe sabuni ya roho, ndiwe mvunja mlima. 

Maswali 

a) Mshairi anaongea na nani katika shairi hili? 

 Pesa  

b) Taja majina mengine matatu aliyopewa huyu anayesemeshwa 

 

 Sabuni ya royo 

 Mvunja milima 

 Mafuta ya roho 

 Fulusi 

 Tu ya ntima 

 Suluhu la zama 

 

c) Anayezungumziwa  katika shairi hili amasababisha balaa gani? 



 Amesababisha uhasama/uadui 

 Ugomvi kati ya wapanzi 

 vifo 

d) Msahairi anatoa mwito gani kwa mwenziwe? 

 Awaarike maskini na mayatima. 

 Asimwangamize bali bali amwandoe ufukara 

 Amwitapo uchoyo/amtatulie shida zake 

 Amechekeshe/ amfurahishe 

e) Fafanua maudhui ya ubeti wa sifa. 

 Pesa zimezua uhasama katika ndoa nyingi na kusababisha vifo. 

f) Mbinu kadha za uandishi zimetumiwa na msanii kuwasilisha ujumbe wake. Taja mbinu 

zozote tatu na uzitolee mifano katika shairi. 

 Istiara- pesa ni sabuni /mafuta  

 Semi –mvunja mlima 

         -sabuni ya roho 

 Tashhisi- umevuna usuhubai 

 -Umezua uhasama 

 Balagha- kwa nini wanikimbia? 

Wapi kapata uwezo? 

 Takriri- ndiwe mvunja mlima 

g) Fafanua maana ya : sura zao’mefufua, wanazuru kila nyanja’ 
 Pesa zimewaletea furaha hata wanatalii sehemu zozote wanazotaka. 

h) Andika ubeti wa saba katika lugha nathari. 

 Mshairi anasema kuwa anamtafuta pesa sana ili amsaidie. Anamsihi 

asimpige kwa kumtoroka na kumwacha hoi bila uwezo. Anamwomba 

amuondoe katika lindi hili la umaskini kwa vile yeye ndiye anayetuliza watu 

na kuwaondolea matatizo ya kila namna. 

 

SEHEMU B: CHOZI LA HERI 

2.Mbinu ya majazi 

Majina mengi ya wahusika yamejengwa kimajazi ambapo majina hayo yamebeba tabia za mhusika 

mwenyewe. 

Ridhaa; jina hili linabeba maana ya hali ya kukubali au kutosheka na jambo Fulani. Mhusika 

Ridhaa anakubaliana na hali ya upweke uliomkuta baada ya kufiwa mkewe Terry,mwanawe 

Tila,mkaza mwana wake Lily na mjukuu wake Beky. Katika kukubaliana na hali hiyo,Ridhaa 

anaacha kundoa majivu ya miili hiyo iliyotekea kwa moto ili kukubaliana na hali hiyo 



Tenge; jina hili linarejelea kwenda kombo. Kitendo cha Bwana huyu hususan kitendo kitendo 

cha kuigiza wanawake ndani na kushiriki nao ufuska wakati mkewe ameenda kazini kinasawiri 

kabisajina lake. 

Wahafidhina; hili nalo ni jina la kimajazi likiirejelea jamii isiyotaka kubadili mtazamo wa mambo 

.Mwandishi ametumia jinahilo kwa kuwakatika jamii bado kuna watu wameshikilia msimamo 

kwamba mwanamke hawezi kupewa madaraka ya juu ya kiuongozi. 

Msitu wa Heri;  hii ni ardhi iliyokuwans rutuba.Bwana Lunga-Kiriri Kangata aliweka makazi yake 

hapa akajikuta heri imemwangujia kutokana na kufaidi mazo ya kilimo. Hata hivyo,kitumbua 

kiliingia mchanga walipofurushwa na dola kwamba wanaishi hapo kiharamu. 

Mwekevu Tendakazi; jina Mwekevu limetokana na nenola Kiswahili “wekeza” lenye maana ya 

kufanya jambo Fulani kwa lengo la kuzalisha Zaidi baadaye.Jina Tendakazi ni mwambatano wa 

manen “tenda” na “kazi” kwa maana ya kufanya shughuli. Mwekevu Tendakazi aliweka juhudi 

nyingi katika kuwainua raia alipokuwa mkurugenzi wa Shirika la Chemchemi ambazobaadaye 

zlizaa matunda kwa wnanchi kumwamini na kumchagua 

Majina mengine ya kimajazi ni kama vile 

Dhahabu,Mwenge,Chandachema,Hazina,Waridi,Subira,Neema,Nyangumi,Kipanga,Tindi na 

kadhalika       1×20= alama 20 

 

3.Jadili dhana ya chozi katika riwaya ya chozi la heri 

Wahusika wengi katika riwaya hii wamepitia mikasa mingi mizito iliyowapelekea kuwa na 

huzuni na kutoa machozi 

Kuna waliotao machozi ya huzunina wengine wakatoa machozi ya furaha wakati walipofikia 

hatima yajanga au majanga yaliyowakabili. 

Vilio vya kite vilihanikiza wakati makundi mawili yalipopambana.Kundi liliomwuunga mkono 

Mwekevu na lililomwunga mkomo mpizani wake mwanaume. 

Aghalabu machozi ya huzuni yamewabubujikia wahusika kama Ridhaa .Ridhaa alilia machozi 

wakati familia yake na juma lake la fahari lilipoteketezwa kwa moto. 

Neema alilia kwa uchungu wakati alipokumbuka kisa cha Riziki Immaculata kitoto alichookota 

na akaoga kukichukua na kukitunza . 

 Baadaye alidondokwa na machozi ya furaha wakati motto Mwaliko alipokubali kuwa motto 

wao wa kupanga. 



 Umulkheri alilia mara nyingi alipowakumbuka ndugu zake wawii Dickson na Mwaliko. 

 Aidha alihuzunika kwao nyumbani. 

 Watoto wote watatu  wa Lunga Kiriri Kangata walilia machozi ya furaha walipokutana katika 

hoteli ya Majaliwa. 

 Mwangeka na Racheal Apondi walipofunga ndoa ,Ridhaa alilia machozi ya furaha. 

 Mwangeka alilia machozi ya kujihurumia wakati baba yake Ridhaa alipomweleza kwa nini 

hakutaka kuzika mabaki ya familia yake. Yeye aliachilia machozi yamcharaze bila kujali miiko 

ya nyanyayake. Nyanya aliusia kwamba haipasi mwanamume kulia machozi. 

 Mwageka na Annatila pamoja na watoto wengine walilia machozi wakati walipoigiza mbolezi 

ya mazishi ya mdogo wao Kim. 

 Wenyeji walilia wakilizunguka kaburi ktika viviga vya motto wa Ridha,Kim ambaye alifariki 

akiwa na miaka sita. 

 Kumbukumbu za Tila na Mukeli zilimfanya Mwangeka kutoa tone moja la chozi. 

 Machozi ya uchungu yalmtirika Umu alipotoka katika kituo cha polisi kutoa taarifa kuwa 

ndugu zake walikuwa wametoroshwa na Sauna ili wakafanywe vitega uchumi 

 Wakati Umu alipo alipokutana na Hazina alitokwa na machozi yenye mseto wa furaha na 

majonzi .Alifurahia kwa Hzina alijitoa kwenye maisha ya mtaani ya utegemezi na kupata kazi. 

Machozi ya uchungu yalitokana na fikira kwamba huenda ndugu zake wamo mitaani kama 

Hazina zamani 

 Dkt Ridhaa alilia wakati alipompoteza motto wake huyo aliyekuwa na miaka sita. 

 Kairu ,mama yake na familia yake walilia machozi ya uchungu wakati mnuna wake mchanga 

alipofia mgongonimwa mama yake na wakamzika porini. 

 Subira alikuwa na majonzi kutokana na chuki ya mama mkwe wake kwa vile hakuwa 

ametoka jamii moja na yeye. 

 Mwanaheri alidondosha matone mazito ya machozi wakati akiwasimlia wenzake kifo cha 

mama yake.Aidha udhaifu alio nao Kaisari kutokana na unyama waliotendwa na pia kifo cha 

Subira. 

 Mara nyingi Umu alipofikiria ndugu yake Dick machozi yalimtiririka mno;ingawa alikuwa na 

wazazi wa kupanga waliompenda mno. 

 Wakati Umulhei na Dickson walikutana kisadfa katika uwanja wa ndege walitokwa na 

machozi ya furaha. 

 Wakati Mwangeka na Mwangemi walipomtania babu Mwino Msubili walipopigwa na kulia 

kwa uchungu. 

 Kaizari alitoa machozi ya huzuni wakati alipoona vijana wakipigwa risasi vifuani na askari 

baadae ya kusimama baabarani na kukataa kuondoka .Walisema “Hatungatuki”. 

 Kuna kilio cha Ridhaa alipobaguliwa katika mchezo ‘kavuta” wakati walipohamia  ‘msitu wa 

Heri’ . 
 Kuna machozi ya mamba –yanayowatirirka viongozi wanafiki wakati wakigombea uongozi 

;kujifanya kwamba wamewasikitikis wananchi wananchi zmbzo wamebanwa nz umasikini 

kupita kiasi. 



 Wale waliochomewa ndani ya mgari na vijana walilia vilio vya uchungu. 

 Ridhaa alilia machozi ya uchungu alipomwelezea Mwangeka mkasa wa kupoteza majumba 

yake. 

 Aidha Ridhaa akiwa katika gofu la jumba lake alikumbuka kilio cha Mwangeka akiwa kitoto 

kichanga. 

 Wakati Ridhaa alipokumbuka majadiliano yake na Terry macho yalifurika machozi  akajijutia 

kuwa angelijua angemuuliza maswali yake yoke. 

 Vitoo venye njaa katika kambi za wakimbizi walilia machozi ya uchungu kabla kuzimia kwa 

maumivu. 

 Subira naye alikuwa akikilovya kifua chake kila siku kwa sababu a shutuma za mama mkwe, 

Alisikitika sana kumwacha mumewe na watoto. 

 Selume alipolazimika kuacha nyumba yake na motto kwa sababu ya tofauti za kikabilaalilia. 

 

 

1×20=alama 20 

 

 

SEHEMU C: TAMTHILIA (alama 20) 

Tamthilia: kigogo 

Jibu swali la 2 au 3. 

“ dalili ya mvua ni mawingu, lazima fume macho.” 

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. 

i. Msemaji wa ndondoo hili ni mzee kenga. 

ii. Alikuwa akizungumza na majoka. 

iii. Walikuwa katika ofisi ya majoka , walikuwa wana mazungumzo ya faragha. 

iv. Mzee kenga alisema hayo baada ya kusoma gazetini kwamba idadi ya watu 

asilimia sitini ilikuwa tayari kumpigia tunu kura iwapo angesimama 

kupigania uongozi, kenga alisema hayo kumtaadharisha. 

b) Ni kitu gani kilichopelekea msemaji kutamka kauli hiyo. 

 Habari katika gazeti Fulani zilikuwa zimeeleza kuwa watu walipendekeza 

tunu awanie uongozi sagamoyo. Asilimia zaidi ya sitini walikuwa tiyari 

kumpigia kura Tunu iwapo angewaia uongozi. Majoka anasema kuwa huo ni 

upuzi na kuwa wafadhili wa Tunu wanampa sifa asizostahili. Hata hivyo, 



kenga anamtahadharisha kuwa awe macho kwa sababu huenda mengine 

makubkwa yakawafika kwani dalili ya mvua ni mawingu. 

c) Taja sifa za msemaji. 

i. Msaliti- ameusaliti umma wa sagamayo kwa vitendo viovu vya kikatili 

alivyowafanyia. Anaidhinisha mauaji ya Tunu. 

ii. Mbinafsi- anafuata amri zote za majoka ili afaidike. Anatengewa kiwanja 

katika soko la chapa kazi. 

iii. Katili- alishiriki kupanga njama za kumuua jabali na alishiriki njama za 

kumuua Tunu lakini hakufanikiwa. 

iv. Kigeugeu- anakengeushwa na nguvu ya umma siku ya uhuru anaugana na 

watu waliofurika katika soko kuu la chapakazi kudai haki yao. 

v. Ana dharau- anamdunisha sudi kuwa kinyago anachotengeneza hakiwezi 

kununuliwa. 

vi. Mpyoro- anamuita Tunu kuwa ni hawara wa Sudi. 

vii. Ana taasubi ya mfumo- dume! Anasema kuwa sagamoyo haiwezi kuwa na 

shujaa mwanamke. 

d) Eleza methali zingine tano zilitumika katika tamthilia hii. 

i. Maskini akipata matako hulia bwata- boza anansuta Sidi baada a Sudi 

kuizima redio aliyoisikiliza kwanye kijirununu chake. Boza anachukulia 

suala hilo kama hali ya kuwa na majivuno sawa nay a maskini aliyepata 

utajiri. 

ii. Mavi ya kale hayaachi kunuka- Sudi anamwambia kenga kuwa mambo 

hayataendelea kama kawaida. Anasema kuwa nyakati si kama zile za 

zamani. Kenga kupitia methali hii anamwonya kuwa mabadiliko haya 

hayana nafasi kubwa. 

iii. Mla ni mla leo, mla kesho kalani?- kombe anamwambia Sudi wakati Sudi 

anapowakejali kwa kukimbilia kula masazo ya kijikeki walichopewa na 

kenga. Boza na Kombe wanafikiria kuwa kula wakati huu ni muhimu, kasha 

ni ya mungu. 

iv. Usitukane wakunga uzazi ungalipo- Majoka anamkejeli Ashua kutokana na 

Ashua kupingana na matakwa yake maovu na kusema kuwa wanafunzi 

shuleni mwake wanatumia madaw ya kulevya. Anachukulia haya kama 

matusi hivyo anamtishia kuwa huenda akamhitaji. 

v. Kila mwamba ngoma huvutia kwake- Kenga anamwambia Majoka kuhusu 

wafadhili ambao kumpiga debe Tunu na wanaharakati wengine kwa sababu 

wana mielekeo sawa kuhusu uongozi.1×5=5 

 

 

 



3a) Eleza matumizi ya vipengele vya ushairi katika tamthilia ya kigogo. 

i. Wimbo wa kipropaganda: wimbo huu unachezwa katika redio mara baada ya 

tangazo la mjumbe kuhusu sherehe za uhuru wa sagamoyo. Wimbo huu 

unasafia jimbo la sagamoyo kwamba lina kiongozi ngao ambaye ni shupavu na 

anasujudiwa daima. Hata hivyo, sifa hizo ni za kinaya kwa kuwa jimbo la 

sagamoyo linasherehekea miaka sitini ya uhuru ilhali hakuna maendeleo ya 

kujiinia. 

ii. Wimbo kupitia sauti ya Hashima: wimbo huu unaimbwa na B. Hashima 

kuonyesha kuwa alikuwa amekata tama ya maisha. Katika wimbo huu B. 

Hashima anaongea na marehemu mume wake kwamba naye alikuwa njiani kufa 

kwamba hali inayeendelea katika jimbo la sagamoyo inadhihirisho kuwa muda 

wowote anaweza kumfuata mumewe peponi. 

iii. Shairi katika wimbo wa mamapima: mamapima anaimba wimbo huu kishairi ili 

kuwakashifu wale ambao wanajiingiza katika masuala ya kisiasa badala ya 

kuachana nayo na kujipatia raha. Wimbo huu umejaa maudhui ya kukajeli 

jitihada zote zaTunu na Sudi kupigania haki na usawa. 

iv. Shairi katika ndoto ya Majoka: shairi hii linadokeza mapenzi aliyo nayo Majoka 

juu ya Ashuaa, kupitia kwa ushairi huu tunafahamishwa kuwa Majoka juu ya 

Ashua hakumpenda Husda bali alimwoa fu ili kutimiza wajibu kwa kuwayeye ni 

kiongozi. 

v. Sauti ya babu inayochukua muundo wa kishairi kupitia kwa shairi hili, Babu 

anamuasa Maajoka azinduke na atumie uwezo wake kujua kwamba mambo 

yamebadilika. Amkumbusha Majoka kuwa uovu aliotenda akitarajia apate 

ustawi ndio unaommaliza. 

vi. Wimbo wa ngurumo akimwimbia Tunu: huu ni wimbo wa kejali unamsuta 

Tunu kuwa ingawa ni msomi bado hajaolewa. Wimbo huu unaonyesha mtazamo 

hasi wa wanaume juu ya wanawake ambao huwa jaolewa. 

vii. Wimbo wa Asha: wimbo huu unasuta uongozi dhalimu kwamba umepinduliwa 

na hivi basi soko limefunguliwa tene bila kizuizi. Nyoka katika muktadha huu ni 

Majoka na vikaragosi wake. Huu ni wimbo ambao unabeba mauhui ya 

ukombozi wa wanasagamoyo dhidi ya udhalimu wa utawala wa Majoka. 

viii. Wimbo wa sauti ya watu: wimbo huu unaimbwa na umati wa watu 

waliokusanyika katika lengo la soko la chapakazi. Umuhimu wa wimbo huu ni 

kuwachochea wananchii wamuunge mkono Tunu katika harakati za kuikomboa 

sagamoyo. Sauti inasikika ikiimba kuwa yote yanawezekana naye Tunu na yote 

yanawezekana bila Majoka.1×7=7 

 

 



b. ukombozi wa jamii yoyote uanahitaji uvumilivu kupiga moyo konde. 

i. Utangamano: ukombozi huhitaji umoja na mshikamano wa wanyonge. Tunu na 

Sudi wanashikamana na wanyonge wa sagamoyo kwa kukaidi kwenda 

kusherehekea uhuru katika viwanja vya ikulu. Umoja na mshikamano wao ndio 

unaafanikisha lengo lao la ukombozi.Utangamano: ukombozi huhitaji umoja na 

mshikamano wa wanyonge. Tunu na Sudi wanashikamana na wanyonge wa 

sagamoyo kwa kukaidi kwenda kusherehekea uhuru katika viwanja vya ikulu. 

Umoja na mshikamano wao ndio unaafanikisha lengo lao la ukombozi. 

ii. Ujasiri thabiti: kuwapo kwa vitisho vya hapa na pale kutoka kwa utawala wa 

Majoka  haukuwavunja moya Tunu na Sudi. 

iii. Hata baada ya Tunu kupigwa na kuvunjwa mguu bado anaendelea kuwa na 

moyo uvumilivu na anaendelea na harakati za kuisaka haki. 

iv. Kushinikiza: wakati mwingine katika suala la ukombozi wa jamii, maandamano 

na migomo haviepukiki. Maandamano na migomo hutumiwa kama nyenzo ya 

kujikomboa panapokosekana muafaka wa kidiplomasia. Maandamano na 

mikutano isiyona kikomo inafanyika katika jamii ya sagamoyo, baada ya 

utawala wa Majoka kutosikiliza shida za wananchi. 

v. Msimamo thabiti: watetezi wa haki za sagamoyo wanaonekana kuwa na 

msimamo thabiti dhidi ya vishawishi na hali za Majoka. Tunu anashawishiwa 

kuazwa kwa ngao junior. 

vi. Sudi anaraiwa kuchonga kinyongo cha Marara bin Ngao. Endapo atakubali 

atafadhiliwa apewe likizo ya mwezi mzima ughaibuni. Wanaharakati hao 

wanageuziwa kisogo hila hizo na wanaendelea na mapambano ya kuikomboa 

jamii. 

vii. Nguvu ya ushawishi katika harakati za ukombozi wa sagamoyo, Tunu na Sudi 

wanafanya jitihada mbalimbali za kuwashawishi wanchi waungane kudai soko 

la chapakazi lifunguliwe. Kwa ,fano,Sudi anatumia muda mwingi kuwashawishi 

Boza na Kombe. Hatimaye Kombe anaonyesha kumuelewa Sudi. 

viii. Tunu anashawishi wanasagamoyo wakusanyike eneo la langa kuu la soko la 

chapakazi siku ya sherehe za uhuru. 

ix. Kujitoa mhanga; Tunu anajitoa mhanga kuwapigania wanasagamoyo, anatumia 

elimu yake ya sheria kugai na kutetea haki za wanasagamoyo. 

x. Huduma za kimsingi; watetezi wa haki wanadai wananchi wapate haki ya 

kufunguliwa soko lao,kupelekewa huduma muhimu kama vile shule,hosipitali na 

maji. 

xi. Uadilifu wa mkuu wa polisi;Kingi anakataa amri ya Majoka aliyetaka wananchi 

wapigwe risasi. Kingi anadai kuwa wananchi hao hawajavunja sheria hivyo 

hawawezi kupigwa.        1×8=8 



c. tofautisha kwa miano thabiti mbinu za litifati na tadmini kama 

zilivyotumika katika tamthilia ya kigogo. 

i. Litifati  ni mtindo ambao maneno yaliosemwa au kuandikwa na mandishi 

mmoja yananukuliwa na mwandishi mwingine. Yaani usemi wa mtu mwingine 

unachukukuliwa na kutumiwa katika matini nyingine. Katika  tamthilia ya 

kigogo mbinu hii imetumika kwa kiasi Fulani hasa katika matumizi ya nyimbo. 

ii. Kwa mfano kuna wimbo za kizalendo unaochezwa katika redio baada ya 

tangazo la miumbe kuhusu maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru wa sagamoyo. 

Wimbo huu unaosifia na kulitukuza jimbo hilo unafanana na wimbo uliozoeleka 

kusikia katika redio ya KBC. Nairobi uliokuwa ukjisifia taifa la Kenya. 

iii. Aidha kuna wimbo unaoimbwa na Ngurumo pamoja na walevi wenzake. Wimbo 

huu unatumika kumkejeli Tunu kwamba umri wake ni mkubwa lakini bado 

hajaolewa. Huu ni wimbo ulioimbwa na msanii Daudi Kabaka. 

iv. Licha ya nyimbo mifano mingine ya litifati ni wakati Majoka akiiga sauti ya 

Ashua “la koma! La koma! La koma! Siwezi mimi sitaki kuwa gurudumu la 

akiba” 
v. Kwa upande mwingine , mbinu ya tadmini inahusisha unukuzi ambapo mtunzi 

au mwandishi anayanukuu maandishi fulani, hususan yanayoheshimiwa kama 

vile korani au biblia katika tamthilia hii, mwandishi amenukuu mtindo wa 

maandishi ya kibiblia wakati Babu akizungumuza na Majoka katika ndoto. 

Vifungu vya biblia vilivyonakiliwa ni; 

-Binadamu ni mavumbi na mavumbi atarejea 

- Amin Amin nawaambia.                                           1×5=5 

 

 

 

SEHEMU D: FASIHI SIMULIZI. (alama 20) 

4. Soma utungo ufuatao kisha ujibu maswali. 

Ndimi mwimo mdumishaji ukoo, 

Ndimi ndovu mtetemesha ardhi, 

Aliyegigang vita, ukoo kiauni, 

Ziliporindima zangu nyayo 

E dui alinywea, mafahali na mitamba akatukabidhi. 



Kwenye misitu sikuwa na kifani 

Paa na hata visungura 

Vilijikabidhi kwangu 

Kwa kuinusa tu mata 

Nani aliyewahi 

Ngomani kunifiku? 

Makoo hawakunisifu, wakalilia nikaha? 

Kwenye Nyanja za michuano 

Nani angethubutu, ndorokunipigia? 

Sikuwabwaga chini, kwa yangu maozi, hata kabla hatujavaana? 

i. Andika aina ya sifo hii. (alama 2) 

ii. Bainisha shughuli mbili za kiuchumi na mbili za kijamii zinazoendelezwa na jamii 

inayosawiriwa na utuna huru. (alama 2) 

iii. Eleza mambo matano ambayo yanaweze kuzingatiwa ili kufanikisha uwasilishaji wa 

utungo huu. (alama 5) 

iv. Eleza faida nne za matumizi ya nyimbo katika uwasilishaji wa ngano. (alama 4) 

 

 

 

 


