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INSHA 
1.INSHA ZA KIUAMILIFU 

 

 

1.  Andika mahojiano baina ya mkuu wa wilaya na mwandishi wa habari kuhusu 

utovu wa usalama wilayani mwako.       

     

 

2.  Hali ya usalama imekuwa ikizorota katika lokesheni yako. Andika barua kwa 

            chifu wa eneo lenu ukionyesha visa vya ukosefu wa usalama na upendekeze njia 

            za kukabiliana na hali hiyo.         

    

 

3. Umealikwa katika ofisi ya mkuu wa wilaya kupendekeza njia za kukomesha uadui  

             unaotokana na ukabila nchini. Andika mazungumzo jinsi yalivyoendelea.  

  

 

4. Wewe ni kiranja anaye husika na masomo shuleni mwako. Mwandikie kiranja  

            Anayehusika na masomo katika shule jirani ukiwaalika wanafunzi wake katika 

            mjadala  shuleni mwako. Ambatanisha ratiba itakayofuata siku hiyo. 

 

5. Andika insha ya mazungumzo ya simu kati ya Kirubi na Ojilo. 

6. Safari ni hatua. 

7. Tatizo la vijana wanaorandaranda mijini haliwezi kutatuliwa. Jadili 

8.         Namna ya kupika Ugali. 

 

9.Umeteuliwa kuwa Mwanachama wa Kamati andalizi ya mkutano wa Harambee ya   

     Kuwachangia vilema mkoani mwenu. Tayarisha ratiba itakayofuatwa katika mkutano 

huo. 

10.Bahati ni judi 

11.Nchi itaendelea ikiwa elimu itaimarishwa Jadili 

12.Ndoto ya ajabu 

13.Toa maoni yako kuzishauri serikali za nchi za kiafrika jinsi ya kutumia vyema 

misaada wanayofadhiliwa na mataifa ya kigeni 

14.Mawasiliano yatakavyokuwa mwaka 2100 

15.Adui mpende 

16.Si lazima kusoma ili kufaulu maishani. Jadili 
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2.INSHA ZA KAWAIDA 

 

1.  Andika insha itakayotamatika na ....kweli dunia ni mwendo wa ngisi, ina masalata 

wengi. 

2.  Elimu bila malipo nchini Kenya ina changamoto zake. Jadili 

3.  Eleza namna katiba mpya inavyofaa kutetea nafasi na hadhi ya jinsia ya kike. 

4.  Ajira ya watoto ina madhara mengi. Fafanua.      

5.  Zigo la kuliwa halilemei.          

6.  Andika insha itakayomalizikia kwa : 

      ….mkuu wa askari aliwaeleza kuwa ikiwa njia hizo zingetumika, uhalifu 

ungezikwa              

          kwenye kaburi la sahau 

7.  Mwenye kovu sidhani kapoa.        

  

8.  Elimu ya bure inayotolewa na serikali katika shule za msingi za umma humu nchini,  

            imekuwa na athari mbalimbali. Jadili.       

  

9.  Andika insha itakayomalizikia maneno yafuatayo:-       

....aliyakumbuka mashauri ya mamake ambayo aliyakaidi. Machozi  yalimbubujika  

alipojiona kadhoofika  kiafya jinsi ile; mguu mmoja duniani, mwingine kaburini.  

  

10.  Uhaba wa kazi ni tatizo sugu katika nchi zinazoendelea. Jadili.    

  

11.  Andika kisa kinachodhihirisha ukweli wa methali: “subira huvuta heri”  

   

12.  Andika insha itakayoishia kwa maneno haya:- ...........nilipiga magoti chini na 

            kumshukuru Maulana kwa  kuyanusuru maisha yangu. 
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UFAHAMU 
 

1. Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.      

     

Panografia ni tendo, maandishi, picha au michoro inaoonyesha au kueleza 

uchi wa mtu au vitendo vya ngono kwa ajili ya kuchochea ashiki ya kuifanya. 

Mambo haya machafu huwasilishwa ana kwa ana kupitia sinema, magazeti, vitabu, 

muziki, televisheni, tovuti na kanda za kunasia picha na sauti. 

Ponografia imekuwepo tangu jadi, hasa katika nchi za magharibi. Lakini 

sasa limekuwa tatizo  sugu. Hii  ni kwa sababu imeenea kote ulimwenguni mithili 

ya moto mbugani wakati wa kiangazi. Kuenea kwake kumechangiwa na mambo 

kadha wa kadha. Mchango mkubwa zaidi ukiwa umetokana na kuimarika kwa 

vyombo vya teknolojia ya habari na mawasiliano. Hata hivyo, kazi hii  hubuniwa 

au kutengenezwa na makundi mbalimbali ya watu. Miongoni mwa hawa ni watu 

wasiojali maadili. Pili, kuna wale wenye matatizo ya kisaikolojia na kijamii. Wao 

hutengeneza na kueneza uchafu huu kwa  lengo la kuvuruga madili katika jamii au 

kuchukiza wanajamii waadilifu.Kundi lingine ni lile la wanaoichukulia ponografia 

kama nyenzo ya kutosheleza ashiki zao. Kwa mfano, baadhi ya wanamuziki 

hutumia ponografia kuvutia wateja na hivyo kuzidisha mauzo yao. 

Kushamiri kwa wimbi na uonyeshaji wa ponografia kuna athari kubwa kwa 

jamii hasa watoto. Ingawa watu wengine hudai picha hizi haziwaathiri, upo 

ushaihidi kuonyesha kuwa wale wanaotazama picha za ngono hupata matatizo. 

Lazima ieleweke kwamba kinachoonekana kwa jicho au kusikika kwa sikio huathiri 

fikira au hisia. Picha za matusi zinachangia kwa kisasi ikubwa kuharibu akili. 

Badala ya kuzingatia mambo muhimu kama vile masomo, watu huanza kutafakari 

mambo machafu. 

Vijana wengi ni kama bendera, huyaiga  wanayoyaona na kuyasikia. Hii ni 

tatizo linalowafanya kuacha mkondo wa maadili. Hivyo basi wengi hushawishiwa 

kuingilia shughuli za ngono mapema kabla hawajakomaa kimwili, kiakili na 

kihisia. Matokeo yake ni ukahaba, utendaji mbaya shuleni, mahudhurio mabaya 

darasani na mimba zisizotarajiwa. Vijana wengi huacha shule kabisa huku wengine 

wakiambukizwa magonjwa ya zinaa ambayo yanaweza kuwaletea mauti. 

Yasemekana kuwa akili za binadamu hunasa zaidi mambo yanayowalishwa 

kwa picha na hivyo basi matusi haya yaweza kudumishwa katika kumbukumbu zao. 

Tabia mbaya kama vie ushoga, ubasha na usagaji huwa matokeo yake na hata 

matokeo ya vijana hugeuka wanapoanza kuiga mitindo mibaya ya mavazi 

yanayoanika uchi wao. Hali kadhalika, lugha, ishara na miondoko inayohusiana 

nanmgono huibuka. Yote haya yanakinzana na desturi za mwafrika. Si ajabu visa 

vya ubakaji vinaongezeka kuchapo. Utazamaji wa picha chafu aghalabu 

huandamana na maovu mengine kama vile unywaji pombe na matumizi ya vileo 

ambavyo huchochea uchu wa ngono na kuibua tabia za kinyama. 
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Kuendelea kuzitazama picha hizi huzifanya nishai na hisia za watu kuwa 

butu, huondoa makali kiasi kwamba hata katika uzima mtu hupoteza mhemko na 

kugeuswa kuwa mtegemezi wa ponografia. Tatizo hili linaenea kwa vishindo mjini 

na vijijini. Ipo haja ya dharura kuikinga jamii kutokana na malezi haya yasiyo na 

kizuizi. 

Kuuongeza ufahamu wa umma wote kuhusu uovu wa picha hizi, watu 

wazima kuwajibika kwa kuwalinda na kuwahimiza vijana kuhusu maovu haya na 

wale wenye midahilishi, video na sinema kutowaruhusu vijana kutazama uchafu 

huu kunaweza kuwa maana ya kuyakinga au hata kuyaepuka madhara ya 

ponografia. Ni sharti pia sheria izuie na kupiga marufuku utengenezaji na uenezaji 

wa upungufu huu.  Bila shaka, sheria na hatua kali za ziweze kuchukulia dhidi ya 

waivunjao. Hali kadhalika, wazazi wasijipweteke tu bali wawaelekeze watoto wao 

ipasavyo na ila mtu alitekeleze jukumu lake. 

 

Maswali 

(a) Yape makala uliyosoma anwani mwafaka     

   

  (b) Toa sababu za kusambaa kwa uchafu unazozungumziwa  katika taarifa  

  

               (c) ‘Bendera hufuata upepo’. Thibitisha ukweli wa usemi huu kulingana na 

makala   

(d) Ni kwa nini ni muhimu kuwakanya vijana dhidi ya uchafu huu?   

   

  (e) Ni hatua zipi zinazofaa kuchukuliwa dhidi ya aina ya uozo unaozungumziwa 

na mwandishi?  

(f) Fafanua msamiati huu kimuktadha      

             

       (i) uchu      

………………………………………………………………… 

      (ii) wasijipweteke 

……………………………………………………………. 

      (iii) nishai      

………………………………………………………………… 

 

2. Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

  Ilikuwa Jumamosi. Nilifika nyumbani kwangu saa moja jioni. Tangu 

nistaafu miaka  

miwili awali sikupenda kuchelewa Taarifa ya Habari. 

             Mwezi mmoja ukawa umepita tangu nipewe pesa za kiinua mgongo. 

Mwezi mmoja mzima nilikuwa katika shughuli za kulipa deni hapa na kulipa karo 

huku. Kuwekeza kwenye mradi ule na kununua hili. Sasa shilingi laki mbili tu 

zilikuwa zimesalia katika benki. 

      Watu wengi walinishawishi nijaribu kilimo cha mahindi. Bei ilikuwa 

imeanza kuimarika. Katika taarifa ya habari jioni hiyo, Waziri wa Kilimo alitangaza 
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bei mpya. Shilingi 1,500 kwa kila gunia. Nami nilikuwa naanza kuumakinikia 

mradi huu. 

    Baaada ya taarifa, nilikoga, nikala na nikaenda kulala. Kwa sababu ya 

uchovu, usingizi ulinichukua mara moja.. Usingizini niliota. Katika ndoto 

niliutekeleza mradi wangu. Msimu huo wa kilimo nilitenga ekari kumu za shamba 

langu. Wataalamu walinishauri kuwa wakati mzuri wa kulima ni wa kiangazi. 

Mwezi wa Januari ulipoanza tu nilitafuta trekta na kulima. Malipo yalikuwa shilingi 

1,200 kila ekari. Katikakati ya mwezi wa Machi, nilitafuta trekta la kutifua shamba 

tena kwa  gharama ya shilingi 15,000 ekari zote kumi. Kufuatia ushauri wa 

manyakanga wa kilimo, nilipa  shilingi elfu kumi na tatu kupiga shamba lote haro. 

    Mwishoni mwa mwezi huo, nilienda mjini kutafuta pembejeo. Kwanza, 

nililipa shilingi 20,500 kwa magunia 15 ya mbolea. Kisha nilinunua magunia 

manne ya mbegu ya mahindi yenye uzani wa kilo 25 kwa shilingi 3,300 kila gunia. 

Mwezi wa Aprili ulipotimia tu, niliamua kupanda. Ili nipate mazao bora, nilipanda 

kwa tandazi. Gharama ilikuwa shilingi 1,000 kila ekari. Mvua ilinyesha vizuri na 

baada ya siku saba mahindi yalianza kuota. Ilifurahisha kuhesabu mistari ya kijani 

iliyonyooka. Hali hii iliwezekana tu baada ya kuajiri vijana wa kuwafukuza 

korongo na vidiri ili wasifukue mbegu mchangani. 

   Baada ya mwezi mmoja, hatua ya kupalilia ilifika. Nilitafuta vibarua wa 

kupalilia. Malipo yalikuwa shilingi 700 kila ekari. Kumbe kupalilia kulichochea 

mtifuko wa mahindi. Punde yakawa yananifikia magotini. Hii ikawa ishara kuwa 

yanahitaji kumwagiwa mbolea ya kunawirisha iitwayo ‘amonia.’ Gharama yake 

ikawa shilingi1,300 kila gunia. Hivyo, nikalipa shilingi 19,500 kwa magunia kumi 

na matano.. 

    Mahindi yalibadilika kimiujiza. Ghafla tu yalirefuka na kunenepa mashina. 

Yalibadilika rangi yakapiga weusi. Shamba liligeuka likawa kama msitu wa rangi 

ya kijani iliyokolea. Wapita njia waliajabia mimea na juhudi zangu. Shamba langu 

sasa likawa kielelezo. Maafisa wa kilimo wakawa kila siwanawaleta wakulima 

wengine kujifunza siri ya ufanis wangu. Hapo nikaanza kuhesabu mavuno 

nitakayopata kukadiria faida. Nilipuuza kabisa ushauri wa wahenga kuwa ‘Usikate 

majani, mnyama hajauawa.’ 

Bila taarifa wala tahadhari mvua ikatoweka. Hayakupita majuma mawili 

mahindi yakaanza kubadilika. Juma moja baadaye mahindi yalinyauka. Badala ya 

mahindi, shamba likageuka la vitunguu vilivyochomwa na jua. Makasio yangu ya 

faida yaliyeyuka jinsi ufanyavyo moshi. 

   Lakini ‘Muumba ndiye Muumbua.’ Siku moja mawingu yalitanda na mvua 

ikanyesha. Muda is muda mahindi yalianza kunawiri. Kumbe tukio lililonivunja 

moyo lilikuwa laja. Siku moja mvua kubwa ilinyesha. Asubuhi nilipotoka nje 

nilipigwa na butwaa. Barafu ilitapakaa pote. Shamba lilikuwa limetapakaa 

barafhuku majani ya mahindi yamechanika kama nyuzi. Niliugua. Baada ya wiki 

moja, nilipata nafuu. Nilipotazama upande wa shamba nikaona dalili za majani 

mapya ya mahindi yakianza kuchomoza. Maumbile ni kitu cha ajabu kweli. 

    Muda si mrefu mahindi yalirudi hali yake tena, kisha yakakomaa. Harakati 

za kutafuta watu wa kuyakata na kuyakusanya zilianza. Gharama ya shughuli hii 
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ikawa shilingi 5,000. Kuvuna, kusafirisha kutoka shamba na kukoboa kwa mashine 

magunia 200 yakachukua shilingi 20,500. Kufikia hapo nilikuwa nimetumia 

takribani shilingi 192,700. Gharama nyingine zilikuwa za usafiri, gharama ya 

dharura na usimamizi, usumbufu wangu binafsi, gharama ya magunia na kadhalika. 

Mahindi yalipokuwa tayari kwenye magunia nilifunga safari kwenda mjini kutafuta 

soko. Niliposhuka tu niliona gazeti. Habari motomoto siku hiyo ilikuwa: 

‘MAHINDI GUNIA 900/=.’ Niligutuka usingizini. 

 

 Maswali: 

 a)  Andika kichwa mwafaka kwa kifungu hiki cha habari.   

  

 b) Msimulizi alikuwa na kiasi gani cha pesa katika benki baada ya mradi 

kukamilika? 

c) Taja matatizo matatu yaliyotisha mradi wa msimulizi wa kukuza mahindi.

  

d) Eleza maana ya methali zifuatazo: 

(i) Usikate majani, mnyama hajauawa.     

   

e) Eleza mambo mawili yaliyosababisha msimulizi asipate faida 

alivyotarajia.  

 f) Kwa nini msimulizi alisema maumbile ni kitu cha ajabu?   

  

 g) Eleza maana ya: 

  (i) kiinua mgongo.        

  

  (ii) manyakanga wa kilimo.       

  

 

3. Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

Mtoto anapozaliwa huwa ni malaika wa Mungu. Hutaraji kuongozwa kwa kila 

njia ili awe mwana mwelekea. Jukumu la kulea mtoto huanzia nyumbani. Wako 

baadhi ya watu ambao wanaamini kuwa jukumu hili muhimu hutekeleezwa bora 

na mama; wengine husema kuwa ni jukumu  la baba. Ni kweli kwamba mtoto 

huwa na mama yake kwa muda mrefu zaidi ya baba lakini kivuli cha baba 

hakikosi kumwandama na kumwathiri maisha yake. 

Uongozi wa mama huanzia siku ya mwanawe kuingia ulimwenguni. Kwa 

hivyo, mama zaidi ya baba huwa ndiye chanzo cha chemichemi ya maisha ya 

mwanawe. Mtoto kwa kawaida ana tabia ya kuiga kila jambo analoliona na kusikia 

na mambo ya awali ajifunzayo hutokana na mamaye. 

Je; mtoto huiga kutokana na mama pekee? Kila utamaduni hasa huku kwetu 

Afrika, una taratibu zake zilizopangwa kuhusu malezi ya watoto. Kwa mfano; akina 

baba wengine wanaoishi maisha ya kijadi huonelea kwamba ni jukumu lao kuwalea 

watoto wa kiume. Kwa hivyo mvulana anayekulia katika mazingira haya 

akishachuchuka kiasi cha kujua lipi zuri lipi baya huanzia kuwa mtoto wa baba 
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zaidi ya kuwa wa mama. Baba humuathiri mtoto wake kwa kumshauri kuhusu 

maneno ya kiada ya wanaume. Hupenda kukaa naye katika uga wake kwa 

kumshauri kuhusu maneno ya kiada ya wanaume huku akimkataza kukaa jikoni na 

kumsisitizia kuwa wanawake ni tofauti naye. Aidha, humfunza sifa kama vile 

ushujaa na uvumilivu kwa namna ambayo huona kuwa ni ya kiume. Pindi mtoto 

anapoonyesha tabia za kikekike, baba hujiandaa kuzitadaruki kwa kumkaripia. 

Baba hutaka kujiona mwenyewe katika hulka ya mwanawe. 

Baba kama huyu humpa nafasi ndogo sana  mkewe ya kumwongoza mtoto 

wake wa kiume kwa jambo lolote hata kama wakati mwingine ni la heri. Kwa 

upande mwngine  baba huyu huwa na machache ya kuzungumza na bintiye kwa 

kuwa huona kuwa si stahili  yake kufanya hivyo. Mtoto wa kike huachiwa mamake. 

Lakini kutokeapo jambo la kulipima mama huona linampita kimo, humwita baba 

kuingilia kati na aghalabu baba naye humwagiza dadake aje atoe suluhisho 

mwafaka. 

Ulezi kama huu una nafasi yake katika jamii, lakini ni lazima tukiri kuwa 

pia unaendeleza maisha ya fawaishi na kuanzisha taasubi ambayo hatima yake ni 

mwanamke kukandamizwa na mwanaume. Wazazi walio na mwelekeo huu katika 

malezi yao hufikiri kuwa wataishi na watoto wao katika mazingira finyu na kwa 

hivyo waendelee kuwapulizia pumzi za kuhilikisha. Lakini ni sharti wakumbuke 

kuwa wao sio walezi peke yao na wala mtoto hawezi kuishi  peke yake na kuwa na 

tabia ya kipekee. Leo ataishi kwao lakini kesho itambidi atoke aone ulimwengu. 

Kila atakapotia mguu ataona mambo mapya yatakayompa tajriba mpya na mawazo 

mapya ambayo aghalabu yataendelea kuiathiri hulka yake. Iwapo tabia alizozipata 

kwa wazazi wake hapo awali zilikuwa na misingi isiyokuwa madhubuti na 

mielekeo finyu, zinaweza kuwa pingamizi katika maingiliano yake na watu 

wengine. Mambo haya yanatuelekeza katika kufikiri kwamba maisha ya siku hizi 

hayaruhusu ugawaji wa kazi ya malezi ya namna ya baba na mama wa kijadi. Baba 

na mama ni walezi wa kwanza ambao kwa pamoja wanapaswa kuwaelekeza watoto 

wao katika maisha ya ulimwengu uliojaa bughudha na ghururi. Ni lazima wazazi 

watambue  tangu awali kuwa katika malezi hakuna cha ubaguzi. Hakuna, mambo 

ajifunzayo mtoto wa kiume ambayo hayamhusu mtoto wa kike. Uvumilivu, bidii, 

utiifu na kadhalika ni sifa zinazomwajibikia kila mtoto kama vile upishi, ukulima  

na usafi. Mwanamke tangu azali ameumbwa kuwa mama na haipasi kulazimishwa 

kuchagua baina ya mtoto wa kike na kiume. Mapenzi na wajibu wa wazazi yapaswa 

yasiwe na mipaka bali yawe maridhawa kwa watoto wote. 

 

Maswali 

   (a) Toa kichwa mwafaka cha makala haya      

   

 (b) Kulingana na kifungu hiki, taja mambo mawili ambayo yanaweza kuwa 

hatari kwa  

      malezi ya watoto         
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(c) Kwa nini baba humpa nafasi ndogo sana mkewe ya kumwongoza mtoto wa 

kiume katika  

                 jambo lolote hata kama wakati mwingine ni la heri    

  

(d) Eleza mambo mawili ambayo ni ya manufaa katika ulezi jadi   

   

    (e) Kulingana na makala haya, ushahidi gani unaonyesha kwamba kuna 

kutegemeana  

                  katika ulezi jadi?         

  

(f) Taja sifa mbili ambazo baba humfundisha mwana wa kiume   

   

  (g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika kaktika kifungu hiki: 

   

              (i) Chanzo cha chemichemi...        

   

             (ii) Akishachuchuka...         

   

             (iii) Hulka.           

  

 

4.  Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

Habari kuwa watoto chini ya miaka mitatu ‘huwindwa’ kitandani na 

kuraushwa na wazazi wao waende shuleni mwendo wa saa kumi na moja asubuhi 

ni za kusikitisha. 

Kwa mujibu wa ripoti za wataalamu wa elimu ya watoto wachanga (ECD), 

watoto hao hutakikana kuwa darasani kabla ya saa kumi na mbili asubuhi. 

Wanapowasili wao huanza kufukuza ratiba ya masomo ambayo huwapatia 

muda mfupi mno wa kula, kucheza, kupumzika na hata kuchunguza afya na 

usalama wao. 

Badala ya kuondoka mapema kuelekea nyumbani, wengi wao hufika saa za 

usiku pamoja na wazazi wao wakitoka kazini. Wanapowasili nyumbani wanapaswa 

kuoga na kupata chakula cha jioni kwa pupa ili wafanye mazoezi waliyopewa na 

walimu wao. 

Mazoezi hayo huwa ya masomo yote matano huku kila somo likiwa na zaidi 

ya maswali thelathini. Badala ya kupumzika mwishoni mwa juma, watoto hao 

huhitjika kuhudhuria shule siku nzima ya Jumamosi. Jumapili wanatakiwa Kanisani 

na hali hii hujirudia mpaka muhula umalizike. Ikiwa ulidhani watapewa nafasi ya 

kupumzika wakati wa likizo , umekosea kwa sababu watoto hao huhitajika 

kuhudhuria shule. Hili limekuwa likiendelea hata baada ya Wizara ya Elimu kupiga 

marufuku kusomesha wakati wa likizo. 

Wazazi-hasa wale wanaofanya kazi mijini- wamekuwa wakiunga mkono 

mtindo huu kwa sababu unawaondolea mzigo wa malezi na gharama ya kuwaajiri 

walezi. 



 

 

 

 

FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 
0705525657/0770195807 

   

Wataalamu wanasema matokeo ya hali hii ni watoto wakembe wenye afya na 

maadili  mabaya kutokana na kuchanganyishwa akili na walimu wanaowataka 

wajue kila kitu wakiwa na umri mdogo. 

Kuwashinikiza  watoto wakembe wahudhurie shule na zaidi ya hayo wajue 

kila kitu kuna madhara mengi. Kwanza kabisa, kuraushwa kwa watoto macheo 

waende shule kunawanyima fursa ya kulala na kupumzika. Utafiti unaonyesha 

kuwa watoto wanahitaji kulala na kupumzika kwa zaidi ya saa 12 kwa siku. Hii ina 

maana kuwa mbali na muda mfupi wanaolala na kupumzika mchana kutwa, watoto 

wanapaswa kutumia usiku mzima kwa usingizi. 

Hii huwasaidia kukua wakiwa na afya nzuri hasa kiakili. Matokeo ya 

kuwarausha watoto hao waende shule saa hizo huwafanya wakose furaha mbali na 

kuwafanya wachanganyikiwe kiakili. 

Pili, kuwalazimisha watoto wakae darasani kuanzia saa kumi na mbili 

asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni huwa kunawanyima fursa ya kucheza na 

kutangamana. Wataalamu wa afya ya watoto wanapendekeza kuwa watoto 

wachanga wanapaswa kucheza ili viungo vya miili yao kama moyo, akili, mapafu 

na kadhalika vifanye kazi vizuri. 

Kinyume na watu wazima ambao hufanya kazi nzito nzito na kuwawezesha 

kufanya mazoezi, watoto huwa hawafanyi kazi hizo. Wazazi na walimu wanapaswa 

kufahamu kuwa kazi ya watoto ni mchezo na wana kila haki ya kupewa furaha ya 

kucheza wakiwa shuleni na hata nyumbani. 

Tatu, wazazi wengi ambao hufurahia kuwaachia walimu jukumu la kuwalea 

watoto wao huku wao wakiwa kazini huwa wanasahau kuwa sio kila mwalimu ana 

maadili yanayopaswa kuigwa na mwanawe. Ingawa tunawatarajia walimu wawe 

mifano bora ambayo inaweza kuigwa na kila mtu, ukweli ni kwamba baadhi ya 

walimu hawajui maana wala hawana maadili. Hatari ni kwamba watoto wakembe  

husoma kwa kuiga wakubwa wao na ikiwa walimu wanaoshinda nao shule 

wamepotoka kimaadili, kuna uwezekano mkubwa wa watoto hao kupotoka pia. Hii 

ndiyo sababu wazazi wengi wamekuwa wakilalamika kuwa wanawao tabia mbaya 

ambazo hawaelewi zilipotoka. 

Kila mzazi anayejali maisha ya mwanawe anapaswa kutekeleza jukumu 

lake la kumlea na kumwelekeza jinsi anavyotaka akue. Ni kinaya kuwa 

wanawatarajia wanawao wawe na tabia na maadili kama yao ilhali hawachukui 

muda wa kukaa nao na kuwaelekeza. 

Nne, kuwawinda, kuwaamsha, kuwaosha na kuwalazimisha watoto waende 

shule kila siku hata ingawa hawataki huwa kunawafanya wawe wategemezi 

wasioweza kujipangia na kutekeleza mambo kivyao.  

           (TAIFA LEO, IJUMAA, FEBRUARI 5, 2010)      

      MASWALI. 

(a) Ipe taarifa anwani mwafaka          

   

  (b) Mwandishi anatoa maoni gani kuhusu ratiba ya masomo?      
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(c) Eleza athari za mfumo wa elimu unaoangaziwa hapa              

   

(d) Ni ushauri upi unaotolewa kwa wazazi ?                              

   

 (e)Taja mbinu zozote mbili za lugha alizotumia mwandishi     

   

  (f)  Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa.      

  

        (i) ‘huwindwa’ kitandani       

   

        (ii) Maadili         

   

       (iii) Kuwashinikiza…       

   

      (iv) Wakembe… 

 

5. UFAHAMU 

 

Nchi zetu za Afrika zinakumbwa sana na ukosefu wa mvua. Inasemekana ya kwamba 

jangwa linazidi kutanda katika bara hili, kwa hivyo ni wajibu wetu kujiandaa na kuchukua 

hatua kadha wa kadha ili tuweze kupambana na ukavu huu, kwani wahenga walisema, 

“Uwahi udongo uli maji.” 

 

Kwa hakika ukavu huu unasambaa katika bara hili na unatutia hofu kubwa. Imekuwa sana 

tunategemea nchi za kigeni kutusaidia. Tukichunguza zaidi sababu kubwa ya ukosefu wa 

mvua ya kutosha ni ukataji wa miti. Kwa hivyo tuhakikishe kuwa tutapanda miti kwa wingi 

wakati wa mvua. Serikali ya Kenya inahimiza sana upandaji wa miti katika sehemu 

mbalimbali za nchi. Pia lazima tuhakikishe kwamba baada ya mche kupandwa, kufanywe 

mipango na kupatikane watu ambao wataiangalia na kuipalilia hadi itakapokuwa mkubwa. 

Ni wazi kwamba tumetilia mkazo wa kupanda miche lakini hatujazingatia miche hii 

kuangaliwa kwa kunyunyiziwa maji wakati wa ukame. 

 

Hatua ya kuchimba visima, katika sehemu zenye ukavu ni jambo la muhimu sana, kwani 

maji ya visima yataweza kutumika majumbani na pia kunyunyizia mimea. Maji kwa 

binadamu ni kitu muhimu sana kwa sababu bila ya maji hakuna uhai. Huko Australia, 

visima vingi vimechimbwa katika sehemu zenye ukame kwa minajili ya kuwapatia wakazi 

wa sehemu hizo maji ya nyumbani, mifugo na kunyunyizia mimea. 

 

Maji ya mvua na yale yanayochuruzika mitaroni, hukusanywa na kutumiwa kwa 

kunyunyizia mimea. Mashamba yanayonyunyuziwa maji ya aina hii, hunawiri na kustawi 

sana. Maji ya mito ambayo huchuruzika baharini, lazima tuyatumie baada ya kuiondoa 

chumvi ndani yake. Vile vile, tujaribu tuwezavyo kupanda mimea ambayo itatupa chakula 

cha kutosha ili tuweze kujitegemea badala ya kuzitegemea nchi za kigeni. 



 

 

 

 

FOR MARKING SCHEMES     CALL/WHATSAPP 
0705525657/0770195807 

   

 

(a)   Mwandishi ametumia methali “uwahi udongo uli maji” akimaanisha nini hasa?

 (alama 3) 

(b) “Haitoshi tu kupanda miche na kutulia”. Kulingana na yaliyomo katika taarifa hii, ni 

hatua gani               zingine zinazohitajika ili kufaulu katika mradi huo wa upanzi?

 (alama 3) 

(c) Taja jitihada zozote mbili zinazochukuliwa na serikali ili kukabiliana na shida ya  

      ukosefu wa  mvua / maji(alama 4) 

(d) Kwa nini maji ya baharini hayatumiwi moja kwa moja? (alama 2) 

(e) Kwa nini nchi nyingi za bara la Afrika zinategemea nchi za kigeni? (alama 3) 

(f) Maneno yafuatayo yametumiwa kuleta maana gani?                                   (alama 5) 

 (i)      Kutanda____________________________________________________ 

 (ii)     Miche_____________________________________________________ 

 (iii)    Kunyunyizia_________________________________________________ 

 (iv) Hunawiri__________________________________________________ 

 (v) Kustawi___________________________________________________ 

 

6.UFAHAMU 

 

 Thamani ya shilingi ; tokea ibuniwe kama sarafu ya kuendesha biashara, inadunika kila 

kukicha. Tukirudisha nyuma gurudumu la wakati tutaweza kuchungulia na kujionea mengi 

ambayo yalikuwa yaweza kununuliwa kwa uwezo wa sarafu moja tu ya shilingi. Fungu la 

machungwa, au mkungu mzima wa ndizi au tita la kuni – haya yote yalikuwa yaweza 

kulipiwa shilingi tu kabla ya kumiliki kama mali yako. Kweli zama hizo, shilingi ingeweza 

kukushibisha na usilale na njaa. 

 Shilingi yenyewe ilikuwa na miujiza mingine. Thamani yake kwa miaka na miaka, 

ilikuwa ni ile ile na athara kama vile za kuanguka kwa thamani ya pesa ilikuwa ni jambo 

geni kabisa katika janibu hizi. Kwa wengi wa wakazi wa huku, athari hizo za kuanguka 

kwa thamani ya shilingi au Sarafu zozote zile za kilimwengu kama vile dola thabiti, 

yalikuwa ni matukio ambayo yalijulikana huku kama ndoto za vitabu vya historia tu. Ndoto 

hiyo leo ni ukweli mgumu usioaminika. Hali imewia kuwa ngumu zaidi na shilingi 

imekuwa chepechepe na ni shida kuitumainia kukunufaisha kwa chochote kile ila ukiwa 

na uraibu wa sigara moja mbili au ukiwa wataka kununua pipi tatu kwa kuondoshea ukakasi 

unaotokana na kuvuta sigara. 

 Shilingi ‘haingiari ikaua’ Enzi hizo zimepita na kamwe hazitarudi tena. Leo mifumo 

mbalimbali ya kiuchumi duniani imo katika gharika kweli kweli kwani adui ‘inflesheni’ 

amefaulu kuzizorotesha na kuziacha katika hali dhaifu viongozi mbali mbali kote duniani 

wakitawazwa, tamko lao la kwanza ni kupambana na adui huyu na kuingia  katika utawala 

wao na kujitolea kupambana naye adui huyo kama yumo katika vita vya kufa na kupona. 

 Uchumi mwingi umenyauka. Fikira na wataalamu wengi wenye kufahamu sayari ya 

uchumi wangali wamekaukiwa na mbinu za kumwagusha adui huyo ili maisha yarudie ile 

hali ambayo ilikuwa yadumu kila mahali ulimwenguni. Vitabu vya historia havisaidii kitu 

kwani fani yake adui huyu ilikuwa bado haija wakumba binadamu. 
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 Usawazishaji wake ‘inflesheni’ wategemea mawimbi ya thamani za sarafu maalumu za 

kilimwengu. Wakati zinapokuwa makini na hazianguki kutokana na thamani zake, biashara 

na thamani ya shilingi zetu huwa pia shwari na zenye kurahisisha uendeshaji na upangaji 

wa biashara. Lakini mawimbi yake yakianza kugharikisha thamani za sarafu hizo, shilingi 

nayo huwa kama yalewalewa katika bahari ambayo haina upeo. 

 

Maswali 

a) Toa tofauti mbili baina ya shilingi ya zamani na ya sasa    ( alama 4 ) 

b) Mwandishi wa taarifa hii alichochewa na nini hasa hadi akaandika ?   ( alama 3 ) 

c) Kuna ithibati gani kutoka taarifa kuonyesha kuwa kuanguka kwa thamani ya shilingi ni  

    tatizo  kubwa duniani ?        ( alama 4 )  

d) Mwandishi ametumia jazanda nyingi ili kusisitiza unyeti wa swala hili; kwa mfano …  

 tukirudisha nyuma gurudumu la wakati……… taja na uelezee jazanda nyingine  

      zozote mbili na uelezee maana ya kila moja     ( alama 4 )  

e) Kuna faida gani thamani ya sarafu maalumu ulimwenguni inapokuwa thabiti ? Toa  

    ithibati  zako kutoka taarifa            ( alama 2 ) 

f) Eleza maana ya maneno haya kulingana na muktadha wa taarifa hii    ( alama 3 ) 

 i) Inflesheni  

 ii) Janibu  

 iii) Mawimbi  

 

7.UFAHAMU 

 

 Yaonekana watu hawajali usanifu wa Kiswahili katika Afrika Mashariki kwa sababu 

hakuna chombo chenye uwezo wa kutoa uamuzi kuhusu istilahi na matumizi ya lugha. 

Katika Mashairi na tungo zingine umepenya katika riwaya na unazusha tisho kubwa kwa 

Kiswahili sanifu. Maneno Kama vile kua, tua, sikia na lia huandikwa na wengi kana ‘kuwa, 

tuwa, sikiya na liya.’ 

 Matumizi ya lugha isiyo sanifu kama haya yaweza kuvumilika yakiwa katika lugha ya 

mazungumzo au ya mashairi. Maandishi sanifu na wastani yanatakikana kusisitizwa. 

Kukosa kutumia mtindo mmoja wa kuandika maneno ya Kiswahili kunazusha mawazo 

kwamba kila moja yuko huru kuandika kiswahili vile apendavyo. Ikiwa tunafanya bidii 

kuandika maneno ya kiingereza kama vile ‘saw’, ‘sew’, ‘sow’ na ‘soul’ kwa kutumia irabu 

inayotakikana ni kitu gani kinachotushawishi kuandika ‘sikiya’ badala ya ‘sikia’? 

Tunahitaji chombo chenye uwezo katika eneo zima la ulimwengu wa kiswahili ili 

kusuluhisha masuala kama haya. 

 Baadhi ya watu wanaweza kuwa na hofu kwamba kuanzishwa kwa Kamati au Baraza 

kama hilo kutaweza kuhatarisha hali ya kiingereza katika Afrika Mashariki, hasa katika 

Uganda na Kenya. Hofu kama hiyo haipaswi kuwepo kwa sababu kama nilivyoelezea, 

kusaidia matumizi ya kiswahili sanifu hakuizuii nchi kufuata sera ya lugha inayopendelea 

kiingereza vile vile ni wazi kwamba kiingereza si lugha ya Uganda, Kenya au Tanzania. 

Katika Afrika Mashariki kiingereza kitabaki kuwa lugha ya kigeni yenye umuhimu wa 

mawasiliano ya kimataifa na maandishi ya kitaaluma. Afrika Mashariki itaendelea kutumia 
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kiingereza katika elimu ya juu na kuiwezesha kunufaika na maandishi ya kitaaluma na 

kiufundi. 

 

MASWALI 

(a) Pendekeza anwani mwafaka kwa taarifa hii?  (alama 2) 

(b) Kwa nini mwandishi anaona kuwa Kiswahili hakitiliwi maanani katika Afrika 

Mashariki?  (alama 4) 

(c) Kinachohitajika ili kiswahili kiweze kuimarika ni nini?   
(c) Ni jambo gani hasa linalomshawishi mwandishi kuona kuwa Kiswahili sharti 

kiimarishwe?                     (alama 3) 

(e) Unafikiri kilichochangia udunishaji huu wa kiswahili ni nini?                  (alama 4) 

(f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yaliyotumika katika taarifa     (alama 4) 

(i) Usanifu  

(ii) Umepenya  

(iii) Sera  

(iv) Kielelezo  

8.(UFAHAMU)   

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali   

Ama kweli maishaya vijana wa kisasa yanatofautiana na kuhitilafiana pakubwa na yale 

ya wazee wao. Sio katika mavazi, mienendo, mitazamo, mawazo na mielekeo tu ball pia katika 

kipengele kingine chochote utakachofikiria. Yote haya ni vielelezo vya jinsi kizazi cha leo 

kinavyoishi katika ulimwengu ambao ni kivuli tu cha ule wa vizazi vilivyotangulia. Baadhi ya watu 

wameieleza hali hii kuwa maisha sio jiwe. Kwao basi, si ajabu katu kuwaona vijana 

wakizungumza lugha yao ya kipekee au wakivaa nguo zinazobana ajabu na kudhiirisha bay ana 

maungo yao badala yakuyasitiri.   

Hata hivyo, watu wengi wameonelea kwamba hali ya maisha ya vij ana wa leo ni maasia 

yanayotokana na utundu na hata ukatili wao. Upande huu umetoa rai kwamba kizazi hiki 

kisingepotoka kama tu kingezingatia na kustahi utamaduni wa wahenga wao ambamo wazazi 

wao ndimo walimokulia. Wanazidi kufafanua kuwa nyendo hizi za miaka ya nyuma zilithamini 

sana amali kama uaminifu, heshima kwa wazee ama wakuu, bidii, ushirikiano, ukarimu, 

unyenyekevu, hadhari katika kiia jambo, utiifii na pia kujitegemea. Yote haya yamesahaulika ama 

tuseme yamepuuzwa katika "utamaduni wa kisasa".   

Swali linalozuka sasa ni je, tunapaswa kuwahukumu vijana wa leo kwa kutumia vigezo au 

masharti gani? Tuwapige darubini kwa kutegemea hali ili vyo hivi leo duniani ama tuwapime kwa 

muj ibu wa j insi maisha ya baba na babu zao yalivyokuwa. Jibu la swali hili ni gumu na sharti 

lifafanuliwe kwa makini lisije likaegemea upande wowote.   

Mathalan, ni jambo lisilopingika kuwa maisha ni utaratibu unaothirika na hi vyo 

kubadilika daima. Angalia kwa mfano jinsi maendeleo ya elimu, sayansi, mawasiliano na hata 
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ufundi yalivyoyageuza maisha siku hizi. Yamkini vijana wa barani Afrika wakaona na hata 

kuzungumza kwa wenzao kutoka Uropa, Asia na Marikani bila hata kimyanyuka hapakwao 

nyumbani. Athari ya filamu, video, vitabu, magazeti, majaridan!k. haikadiriki. Kiasi yamewafanya 

vijana hata kupevuka kabla ya wakati wao. Isitoshe, mambo haya yameweza kuwazuzu; 

kuwaaminisha kuwa yale wanayojifunza ni kweli. Matokeo yamekuwa ni wao kuudunisha 

utamaduni wao wa asm na kuupapia ule wa wageni waiiowaathiri. Tusisahau kuwa ujana ni 

tembo la mnazi na rahisi kwao kubadili mawazo.   

Lakini hatuwezi kuwasamehe vijana wanaokosa akiii razini kwa kupotoshwa na 

kucharika na yote wanayoyapokea kutoka ugenini na hivyo kuanza kudhalilisha utamaduni wa 

Waafrika. Hata hivyo, badala ya kiiwakashifu wanapotea njia ama kuwapongeza wanapotenda 

yale tunayoyategemea tu ni wajibu mkubwa wa wrazazi kuwaongoza na kuwasaidia vijana kuwa 

na uwezo mkubwa na kufanya uteuzi mwafaka katika maisha yao.   

   

Maswali:   

(a)       Kulingana na mwandishi, kundi linalodai kuwa 'maisha siojiwe'linamaoni gani?   

(alama 2) (b)       

Kulingana na taarifa uliyoisoma ni jinsi gani vijana wa kisasa wangeziepuka    

 athari mbaya.                    (alama2)   

(c) Kwa mujibu wa taarifa hii, utamaduni wa Kiafiika una manufaa.Yataje.   

(alama 4)   

(d) Mwandishi anaposema Mambo haya yameweza kuwazuzua na kuwaaminisha  vijana 

kuwa yale wanayojifunza ni kweli anamaanisha nini?    (alama 4)   

   

(e) Mbalina wazazi, mmakundiganimengineya watu    

 Ambayo yanapaswa kutoa mawaidha kwa vijana?       (alama 3)   

   

(f) Kwa maoni yako vij ana wanapas wa kufanya uteuzi wa namna gani katika m    

 vutano him wa tamaduni ?                  (alama2)   
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(g) Eleza msamiati ufuatao kama ulivyotiimiwa katika makala .   

i) maasia     

ii) razini                         (alama2)   

   

h)       Andika methali moja ambayo inaafiki taarifa hii          (alama 1)   

   

   

 

9.Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.   

Zamani sana na hata hivi karibuni watii wengi wote duniani walikuwa wakiamini kuwa 

kuna ardhi na mbingu tu basi. Imani hii ilijikita katika mantiki yanayosema kwamba ardhi au 

dunia ipo katikati ya maumbile yote na isitoshe, ni tamb^rare.   

Juu ya ardhi ni mbingu ambayo imejaa vimulimuli vidogo vidogo sana viitwavyo nyota. 

Baina ya vimulimuli hivyo vipo viwili vikubwa viitwavyo mwezi na jua. Hivi viwili japo ni vikubwa 

kuliko vile vingine, bado ni vidogo kuliko ardhi.   

Hii ndiyo imani iliyoutawala ulimwengu kwa miaka na mikaka, na ikawa imekita mizizi. 

Lakini jinsi wanajimu walivyozidi kuelimika, waligundua kwamba ukweli wa mambo umejitenga 

kando kabisa na imani hii.   

Ukweli wenyewe ni kwamba bwaka zima tulionalo la rangi ya samawati nusumviringo 

juu ya paaa zetu za vichwa ni kubwa sana tena. Nasi kubwa tu bali lazidi kupanuka. Katika bwaka 

hili lipanukalo kila uchao mna galaksi nyingi ajabu zisizokadirika. Ndani ya kila galaksi mna nyota 

mamilioni na mabilioni, malaki na kunui. Imejulikana kuwa nyota hizi, japo huonekana kama 

vimulimuli vidogo sana usiku usiku ni kubwa ajabu. Kadiria mwenyewe! Jua letu ni nyota kubwa 

sana. Ukubwa wake umezidi wa dunia yetu mara nyingi sana, zaidi ya elfu moja! Basi fikiria juu 

ya ukubwa wote huo. Imegunduliwa ya kwamba jua ni nyota ndogo sana ikilinganishwa na 

zingine zilizo katika galaksi yetu tu, lichaya galaksi nyinginezo zilizoko katika bwaka.    

Na haya sio maajabu peke yake. Wataalam wamevumbua mengi ya kushangaza zaidi. 

Mathalan, imekuja kufahamika kuwa jua letu ambalo ni nyota, lina sayari tisa zinazolizunguka. 

Baadhi ya sayari hizi ni Ardhi yetu, Zaibaki, Zuhurua, Miiihi, na Mshitara baina ya tisa jumla. 
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Baadhi ya sayari hizi zina visayari vidogo vinavyozizunguka. Visayari hivi ndivyo viitwayo miezi. 

Ardhi yetu ina mwezi mmoja tu ambapo sayari nyingine zina zaidi ya hesabu hiyo. Kwa mfano, 

Mirihi ina miezi miwili ilhali Mshitara ina kumi na miwili ! Sayari hizi zote na visayari vyao, au 

vitoto ukipenda, havitoi mwanga. Num ya mwezi, na nuru ya hizo sayari zinazolizunguka jua letu 

inatokana na jua lenyewe. Kwa hakika ni mmeremeto tu unaotufikia sisi kupitia sayari hizi 

kutoka kwa nyota hii yetu iitwayo JUA.   

Kama wasemavyo waswahili, ya Mungu ni mengi. Taswira tuliyo nayo katika maelezo 

hayayaonyesha jinsi ambavyo mwanadamu, licha ya kuwa na akili nyingi, bado hajawahi kuigusia 

siri kamili ya Mungu. Lakini kwa uflipi twaweza kusema hivi. Ikiwa katika bwaka lote kuna galaksi 

nyingi, bila shaka kwa vile jua ni nyota, basi zimo sayari nyingi ajabu zinazozunguka kila nyota au 

jua kama zipasavyo kuitwa. Kwa vile katika mfumo-jua wetu imo sayari moja yenye viumbe 

vyenye uhai, binadamu wakiwemo, basi bila shaka katika mifumo-jua mingine katika galakasi 

yetu zipo sayari zinazofanana na ardhi hii yetu, ambazo zina viumbe vilivyo hai... penginepo 

watu pia! Waona maajabu hayo? Na katika magalaksi mengine je? Mambo pengine ni yayo 

hayo! Kwa hivyo huenda ikawa hatumo peke yetu katika bwaka hili; labda tuna viumbe wenzetu 

ambao hatutakutana nao katika uhai wetu kwa sababu ya uwezo wetu na kimaumbile, na vile 

vile wa kisayansi, ni hafifu. Lakini, kwa vile mwenye kupanga maajabu hayo yote, yaaani 

Mwenyezi Mungu ni huy o mmoj a basi huenda sote tukakutana Ahera.   

   

Mungu ni mkubwa.   

   

(a) Kulingana na habari hii, taja mamo manne ambayo ni imani potovu (alama 4)   

   

(b) Kwa kusema "ukweli wa mambo umejitenga kando" mwandishi anamaanisha    

 nini?                         (alama 2)   

   

(c) Taja sifa zozote nne za maumbile ya anga zinazopatikana katika habari hii    

(alama 4)   

   

(d) Taja vitu viwili vipatikanavyo katika galaksi          (alama 2)   
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(e) Taja sayari mbili ambazo ni kubwa kuliko Ardhi         (alama 2)   

   

(f) Ni ithibati gani iliyotolewa kuonyesha kuwa nyota sio vijitaa vidogo?   

                              (alama 2)   

   

(g) Bainisha nuru aina mbili tuzionazo angani           (alama 2)   

   

(h) i)  Ni neno gani lenye maana sawa na "anga" ama "upeo" katika habari hii?   

                              (alama 1)   

   

 ii)    Andika neno moja ambalo Una maana sawa na paa kama lilivyotumiwa   

 katika taarifa.                 (alama 1)   

(i) Mwandishi anaposema kuwa katika magalaksi mengine "mambo pengine    

 ni yayo hayo" anamaanisha nini?               (alama 1)   

   

   

   

   

   

10.UFAHAMU   
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Soma habari if uatayo kisha ujibu maswali   

Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake pasipo 

tahadhari. Mathalani insiya amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani na hata kuchafua mito 

kutokana na maji machafu kutoka viwanda hivyo. Takataka zinazpotupwa ovyo ovyo 

zinarundikana kila mahali. Isitoshe miti inakatwa vivyo hivyo bila simile.   

Matokeo ya haya yote ni kwa mfano tunapata mvua ya asidi ambayo huhasiri mimea. Aidha na 

ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi ya miali hatari kutoka kwa jua umeharibiwa tayari na hivyo 

kuongeza joto duniani. Sehemu nyingi zimeanza kugeuka na kuwa jangwa huku sehemu zingine 

zikifurika kwa maji ya mito na mvua. Maji haya yameanza kumeza visiwa vingi vilivyo baharini. 

Kutokana na madhara haya, binadamu sasa anatapatapa ili kutafuta makao kwingine kwenye 

salama. Ndiposa siku hizi nadhari za binadamu zimeelekezwa katika mawanda mengine nje 

kabisaya kisayari hiki kidogo kiitwacho dunia.   

Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwezekano wa kuishi katika sayari 

nyingine. Hii ndiyo sababu mwaka wa 1969 Waamerika walimkanyagisha binadamu wa kwanza 

kabisa mwezini. Lengo lilikuwa ni kutalii na kuchunguza uwezekano wa binadamu kuishi huko ili 

wale watakaoweza wahamie huko. Kwa bahati mbaya iligunduliwa kwamba mwezini hakuna 

hewa wala hakuna kilicho hai huko, hata mimea. Mwezini ni vumbi tupu lisiloota chochote. 

Kipatikanacho kwa wingi sana ni madini tu, ambayo hayawezi kumfaidi binadamu kwalolote.   

Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme karibu zote 

zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa sayari kama Zuhura na 

pengine Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno isiyoweza kuruhusu mimea kukua. Si tu, Zuhura 

inasemekana kuwa joto sana wakati wa mchana ilhali Mirihi ni baridi sana siku zote; baridi kiasi 

cha kuwa binadamu na wanyama hawawezi kuishi huko. Mushtara yasemekana kuwa joto ajabu, 

ambapo hizo sayari nyingine zina joto sana au zina baridi sana. Habari hii imemfunga binadamu 

katika jela ya kijisayari chake kiki hiki kiitwacho dunia anachokichafua kila uchao.   

Je, binadamu amekata tamaa? Hata kidogo! Ndio mwanzo anaj aribu sana kuzikata 

pingu alizofungwa na maumbile. Vipi? Amejaribu kuchunguza uwezekano wa kuihama ardhi na 

kuishi baharini, kwa sababu bahari inazidi ardhi mara tatu kwa ukubwa. Na ni vipi binadamu 

anadhani anaweza kuishi baharini mahali ambapo hakuumbwa aishi humo kama samaki? 

Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake.   

Binadamu anaamini kabisa kuwa na uwezo wa kuj enga mij i mikubwa humo humo 

baharini.... mikubwa zaidi ya hii tuliyo nayo ardhini. Anaamini ya kuwa anaweza kuitawala bahari 

kiasi alichoitawala ardhi, na hivyo basi kufanya bahari impe makao na kumlisha bila ya 

kuyabadilisha maumbile yake. Na iwapo hili halitawezekana basi, ikiwajibika, abadilishe 

maumbile yake kwa kujiunda mashavu kwa mfano, ili avute pumzi ndani ya maji.   

Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina maana ya 

kujenga miji iliyoelea angani, kama madungu vile. Na kwa vile anga haina kikomo9 binadamu 
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atakuwa amejipatia nafasi kubwa ya kuishi bilakujali ongezeko laidadi yake mwenyewe. Yaani 

atakuwa amejiundia visayari vyake visivyo idadi angani!   

Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lake ili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu wa ki 

sasa anaamini kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala ya kutika mimba. 

Mtu huyu wa maabara, aitwaye cCyborg' kwa lugha ya Kiingereza, anaweza kuwa na chuma 

ndani, badala ya mifupa, na mwili wa kawaida wa dongo na maji nje.   

Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa kwa 

chumvi, maji na protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa maabarani aundwe kwa zebaki. 

Binadamu huyu wa zebaki hafi wala hakatikikatiki. Na iwapo atakatika vipande vipande, b isi, 

kama zebaki, vipande hivyo viaundika tena upya na kumrudhisha umbo la awali kamili.   

Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya elektroniki kama 

vile tai uidlishi yaani kompyuta, na mitambo mingine kama hivyo. Binadamu anaamini kwamba 

uwezo wa vyombo hivi vitapokamilishwa, basi vitamsaidia   

kwa lolote lile.   

Maswali:   

(a)  Inasemekana kwamba binadamu anakichafua hiki kisayari chake kila uchao.   

Kwa kutumia rnifano mitatu, eleza vile binadamu amechafua mazingira yake.   

(alama3)  (b) 

Kwa nini ongezeko la joto limeleta janga duniani na wakati huo.huo likaleta    

 mafuiriko.                       (alama3)   

   

(c) Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaikanakutafuta makao    

 kwingine.                        (alama2)   

   

(d) Ni mambo gani  yanaofunga binadamu katika ardhi. Taja mawili  (alama 2)   

   

(e) Unadhani ni kwa nini madini mengi yaliyoko mwezini hayaletwi duniani. Taja na    

ufafanue sababu mbili.                                                                        (alama4)   
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(f) Kulingana na aya mbili za mwisho, eleza jambo ambalo binadamu anajaribu    

 Kukwepa                        (alama2)   

   

(g) Eleza maaana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu.   

(alama4)    

i) Mashavu.................................................................................   

ii) Madungu…………………………………………………… iii)  

Asihasirike…………………………………………………..   

 iv)    Kiunde....................................................................................   

   

   

   

   

   

   

   

     

11.UFAHAMU   

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata   

Kuna sayansi mpya inayoitwa "cloning" kwa lugha ya Kiingereza. Pengine kwa sasa tuiite 

"kutumbisha". Sayansi hii tayari imeleta mapinduzi makubwa katika uzaiishaji mimea na uvunaji. 

Imesemekana ya kwamba, ghairi ya wivu na .kij icho baina ya jamii mbalimbali ulimwenguni, 
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aina hii ya sayansi ina uwezo wa kuangamiza kabisa janga ia njaa katika say ari hii yetu. Kivipi? 

Rahisi kabisa. Ni kwamba mbegu moja tu ya aina yoyote ya mmea, baada ya kuneemeshwa, 

vyumba vyake vidogo vidogo ambavyo ndivyo hasa msingi wa uhai vinaweza kunyunyiziwa dawa 

maalum ili vitawanyike mara hata mamilioni na kuwa mimea kamili................ mamilioni!   

Sayansi hii tayari inatumiwa kukuza viazi na vyakula vingine. Hii ina maana ya kwamba 

rnasharnba makubwa makubwa si muhimu siku hizi, yaani vyakula vingi kabisa vinaweza 

kukuzwa mahali padogo sana. Kwa hivyo hivi karibuni tu, kutakuwa hakima haja ya kuigania 

mashamba.   

Vyema. Hebu sasa tuangalie zilizokwishapigishwa hii sayansi ya "kutumbisha na mahali 

binadamu alipofika kimaendeleo kwa sababu ya hatua hizo. Jambo la kwanza sayansi hii tayari 

imeshatumiwa kuzalishia wanyama  wengi sana wadogo wadogo kwa lengo la kuendeleza mbele 

utafiti. Kufikia sasa, wanyama hawa waliotengezwa na binadamu katika maabara yake bado 

wanahifadhiwa mumo humo walimotengenezewa. Hii ni hatua kubwa na binadamu anastahiki 

pongezi kwajinsi anavyotumiaakili yake kuvumbua ibura hizi zote.   

Hata hivyo imesemwa kwamba kuchamba kwingi ni kuondoa mavi. Binadamu kama 

ijulikanavyo, anajaribu sana kujitakasa kwa kujitenga mbali sana na asili yake ya unyama ili 

aufikie ubinadamu mkamilifu. Hapana ubaya hapo. Lakini tukirudi nyuma tunakuta ya kwamba 

binadamu sasa ameingia tamaa kubwa sana binadamu ana jua vizuri sana kwamba kwa vile ana 

ujuzi wa kutengeza panya na hata kondoo katika maabara basi hata ujuzi wa 

kutengezabinadamupiaanao! Nahapo ndipo tatizo lilipo. Swali ni hili: Je?   

ujuzi huu utatufikisha wapi?Nakikomo chake kitakuwaje?   

Binadamu sasa ujuzi wake unamtia wasiwasi. Wataalam wa sayansi hii wamejiuliza mara 

nyingi nini kitakachotokea ujuzi huu utakapomilikiw na"mwenda wazimu mweledi." Watu kadha 

wa kadha, miongoni mwao wakiwa wanasiasa wamejiuliza mara zisozohesabika swali hili: kama 

Hitler angekuwa na ujuzi huu, angekuwa na lazima gani ya kuwaulia mbali Wayahudi milioni sita 

wasiokuwa na hatia isipokuwa ya kwamba walikuwa na mij ipua mikubwa, hawakuwa na macho 

ya buluu, walikuwa na nywele nyeusi na hawakuwa weupe sana kama Wazungu? Hitler 

alimamini ya kwamba "mtumzuri" ni mwenye pua ya upanga (kama Mzungu), macho ya buluu, 

nywele rangi ya dhahabu na mwenye kimo cha futi sita au zaidi kidogo. Hivyo lengo lake lilikuwa 

ni kubuni taifa la watu wazuri pekee ambao mwisho watautawala ulimwengu na kuenea duniani 

kote. Katika mpango wake, watu weusi wote wangefaa kuangamizwa tu ili watoe nafasi kwa 

watu aliowaona yeye kuwa bora,   

Sasa baada ya sayansi hii ya "kutumbisha" kuvumbuliwa, wataalam wametishika sana. 

Wamewaza jinsi ambavyo Hitler angeweza kufanya kama angekuwa mjuzi wa taaluma hiyo.   

Kitisho hiki kimezidi kuwatwanga wataalam na wasiokuwa wataalam. Hivi majuzi tu 

ilipogunduliwa maiti ya msichana wa miaka kumi na minne huko milimarya Andes, Amerika ya 
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Kusini. Msichana huyo alikuwa ametolewa kafara miaka karne tano zilizopita lakini hakuoza kwa 

sababu ya baridi kali ya barafu milimani.   

Kwa sababu ya dukuduku la uvumbuzi ambalo haliishi kuutia dhana za kiajabu ubongo 

wa binadamu. Wataalamu wa "kuchezea" maumbile walipomwona msichana huyo maiti, upesi 

upesi wakampima. Walipofanya hivyo wakagundua ya kwamba mayai yake ni timamu kabisa 

wala hayajaharibiwa na mpito wa karne. Papo hapo wengine wakajiwa na wazo la kuyatoa mayai 

hayo na kuyahifadhi kwenye maabara. Tamaa ikazidi zaidi ya zaidi. Baadhi ya wataalamu 

wakajiwa na wazo la "kuyaneemesha" mayai hayo na mbegu za uzazi za wanaume. Kwa lengo 

gani? Kuunda watoto ambao mama yao alikufa zamani za kale ili waonekane watakuwa watu wa 

aina gani!   

Sasa fikiria mwenyewe! Watoto hawa wa maabara wakiwa weledi zaidi ya binadamu 

yeyote aishiye sasa je? Kwa upande mwingine wakiwa na uwezo mdogo wa kiakili kuliko 

binadamu yeyote wa kisasa lakini watiifu kama mbwana paka itakuwaje? Hakuna atakayefikiria 

"kutumbisha" ili tuwe na vijitumwa vyetuu vipenzi majumbani mwetu vinavyofanana nasi badala 

ya paka na mbwa wasiovishwa nguo?   

   

a) Andika kichwa kifaacho kwa makala haya. .                     (alamal)   

   

b) Kutumia sayansi ya "kutumbisha" kunaweza kumsaidia binadamu kuangamiza   

mabaa gani mawili yanayomkabili sasa?                                            (alamal)   

   

c) Unadhani ni kwa nini wanyama waliozalishwa kwa kutumia sayansi hii bado   

 wamo maabarani?                    (alama 3)   

   

d) Fafanua methali "kuchamba kwingi nikuondoka na mavi" kulingana na 

muktadha   

wa habari hii.   

   

e) Kuna ubaya gani kutumbuisha watu?              (alama4)   
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f) Mwandishi anaonekana kutishwa sana na uwezekano wa sayansi ya 

kutumbuisha kuishia mikononi mwa "wendawazimu weledi" kwani kuna hatari gani? 

(alaina 4)   

   

g) Eleza kwa ukamilifu matatizo yanayoweza kuukumba ulimwengu iwapo mayai 

ya   msichana wa Andes yatatumbishwa.              (alama 4)   

 

 

MATUMIZI YA LUGHA 

 
1.   (a) Badilisha sentensi ifuatayo iwe mazoea kwa kutumia kirejeshi “O” 

        Mtoto anayelia huchapwa        

   

    (b) Andika kinyume          

  

        Wavulana watatu wanaingia darasani kwa haraka. 

   (c) Andika sentensi tatu ambazo zaweza kuwa sahihisho la sentensi hii:- 

              Kule ndimo alipoingia         

   

   (d) Taja aina za vitenzi vilivyopigiwa mstari katika sentensi iuatayo   

   

           Mama amewahi kupika jikoni 

(e) Eleza maana ya misemo ifuatayo :-      

  

          (i) Giza la ukata… 

          (ii) Meza mate machungu 

  (f) Unda vitenzi kutokana na :-       

  

           (i) Mkufunzi   

           (ii) Maeneo   

  (g) Kwa kutoa mfano mmoja mmoja, taja aina za sentensi za kiswahili  

  

  (h) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia vishale    
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         Mwalimu huyu mzuri anafundisha darasani. 

 (i) Eleza maana mbili za sentensi :-        

     Mama alimlimia mwanawe shamba 

(j) Akifisha sentensi ifuatayo:-       

  

              ah huu ndio upuuzi aliotuitia mmoja wao akaropoka. 

  (k) Tunga sentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha namna 

mfanano   
(l) Andika sentensi ifuatayo katika msemo halisi :-    

   

            Mshtakiwa alidai kwamba alikuwa ameonewa kwa kuwa hakuwa ameshiriki 

ulevi kutoka  

           mwaka  uliokuwa umetangulia.        

   

(m) Pambanua viungo vya kisarufi katika kitenzi kifuatacho   

   

                   Tuliwalimia 

(n) Andika upya sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo:   

   

       Mizizi ya mibaruti hii iliwaponya watu ambao walikuwa na shida kama hii yenu 

(kanusha  

                    kwa umoja) 

(o) Tunga sentensi ukitumia neno “Vile” kama:      

   

      (i) Kiwakilishi 

        (ii) Kivumishi 

        (iii) Kielezi 

(p) Bainisha matumizi viambishi “ku” na “Ji” katika sentensi zifuatazo:-  

   

       (i) Mwanafunzi hukusoma kwa bidii 

       (ii) Atakupiga 

       (iii) Amejikata 

(iv) Mchezaji huyu ni hodari 

(q) Andika sentensi ifuatayo kwa ukubwa huku ukikanusha   

   

         Kijibwa changu ni kikali sana 

 

  2.   (a) Jaza mapengo:-         

  

       Kutenda  Kutendesha 

           (i) Chota   

          (ii) Lewa  

    (b) Taja sauti moja ya;        
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        (i) King’ong’o  

        (ii) Kiyeyusho  

    (c) Tumia neno “shujaa” katika sentensi kama:- 

               (i) Kivumishi         

   

               (ii) Kielezi... 

 (d) Tambua vitenzi katika sentensi hii kwa kuvipigia mistari:- 

                 Sisi tulikwisha kutambua alikuwa na nia mbaya. Yeye ndiye mwizi 

 .  

(e) Andika wingi wa sentensi hii katika hali ya ukubwa:- 

             Kichinjio hiki kilikarabatiwa kwa pesa nyingi     

   

(f) Eleza maana zinazojitokeza katika vifungu vifuatavyo:-   

   

          (i) Jambazi kutoka dukani liliiba.       

  

          (ii) Liliiba jambazi kutoka dukani. 

          (iii) Kutoka dukani jambazi liliiba.  

          (iv) Jambazi liliiba kutoka dukani. 

(g) Jaza neno ambalo ni kinyume cha lile lililopigwa mstari katika sentensi:- 

          (i) Vile vitu ulivyovichanganya itakubidi     

   

          (ii) Bomba hili limeziba mwite fundi aweze     

   

  (h) Unganisha sentensi hii kwa kutumia ‘O’  rejeshi :- 

             Wavu umekatika. Wavu ni wao       

   

   (i) Eleza matumizi mawili ya “ka“ na utunge sentensi kwa kila mojawapo  

   

            (j) Yakinisha sentensi hii: 

           Sijafahamu kwa nini hawamkaribishi mpwa wao.     

  

   (k) Andika katika usemi halisi:- 

            Mama aliwahimiza warudi siku hiyo la sivyo wangekosa tuzo   

  

(l) Akifisha sentensi ifuatayo:-       

   

                  Sijaona kitabu kizuri kama mayai waziri wa maradhi, utaniazima siku ngapi 

bashiri  

                   alimwuliza rita 

(m) Changnanua kwa njia ya mishale      

   

                  Mama anapika na baba akisoma gazeti 
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(n) Tunga sentensi moja na uonyeshe kwa mstari;    

   

         (i) Shamirisho kipozi         

         (ii) Shamirisho kitondo 

         (iii) Shamirisho ala/kitumizi 

(o) Tungia  vitenzi vifuatavyo sentensi katika hali zilizobanwa:-   

   

            (i) Fa(mazoea) 

            (ii) La(kutendeka) 

            (iii) Pa (kutendea) 

(p) Tambulisha kishazi tegemezi na kishazi huru     

   

            Wanafunzi walifoanya vyema walituzwa jana 

  (q) Pambanua viambishi mbalimbali katika sentensi ifuatayo   

   

          Waliwapendezea 

 

3. a) Onyesha viwakilishi katika sentensi zifuatazo kisha ueleze ni vya aina 

gani:-  
      i) Unamjua vyema kweli?        

  

           (ii) Hicho wanachokitaka hakipo       

  

        (b) Tumia viunganishi vifuatavyo katika sentensi:-    

  

                    (i) Minghairi ya         

  

                    (ii) Wala          

  

 (c) Yakinisha sentensi ifuatayo:-        

  

               Chakula hakipikiki vizuri 

(d) Jibu kulingana na maagizo kwenye mabano:- 

                (i) Hatujui ambako alitorokea (tumia ‘O’ rejeshi)    

  

               (ii) Angekuwa na pete, angekupatia (ibadilishe katika wingi kisha 

uikanishe)  

 (e) Bainisha shamirisho kipozi, kitondo na ala katika sentensi ifuatayo:- 

                   Maksuudi alimjengea Tamima Kasri kwa matofali mazuri   

  

     (f) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mishale/mistari:- 

                  Watoto wote wameamka mapema na wazazi wanatayarisha staftahi  
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     (g) Unda nomino moja moja kwa kila kitenzi     

  

           Shuku  

           Vumilia  

           shona  

             lia  

(h) Eleza maana ya ‘jinsi’ kama inavyojitokeza katika sentensi zifuatazo 

  

                 (i) Naomba unionyeshe jinsi ya kuendesha gari 

                 (ii) Wakenya hawapendezwi na jinsi viongozi wanavyoendeleza ufisadi 

  (i) Bainisha aina za nomino zilizopigiwa mistari katika sentensi hii:- 

         Uhodari wa wanariadha wa Kenya unahitajika kote duniani   

  

(j) Tunga sentensi ukitumia mzizi – choyo kama :- 

          (i) nomino          

  

             (ii) Kivumishi         

  

            (iii) Kiwakilishi         

  

  (k) Eleza matumizi mawili ya kila mojawapo wa alama za uakifishaji 

zifuatazo:- 

          (i) msitari          

  

         (ii) Parandesi         

  

(l) Geuza zentensi zifuatazo katika kauli kwenye mabano:- 

           (i) Fundi ameharibu saa (kutendea)      

  

           (ii) Umemwona mgeni? (kutendewa)      

  

(m) Andika kwa udogo:- 

                  Gari la Mzee Maritu limegonga ng’ombe wa jirani wake 

 

4.MATUMIZI YA LUGHA 

 

(a) Andika sentensi ifuatayo bila kutumia “amba”  

 (i) Jitu ambalo linatusumbua sharti liadhibiwe vikali. (alama 1) 

 (ii) Weka sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea. Mmea ambao unapandwa 

                   katika msimu wa masika unamea. (alama 2) 

  

(b) Badilisha sentensi hizi hadi usemi wa taarifa  

 (i) “Nitarudi tu ikiwa mtakubali kuomba msamaha.” Juma alisema.  (alama 2) 
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 (ii) “Elezeni vile mlivyokuja hapa na namna mtakavyokwenda.” Mwalimu mkuu 

   alisema        (alama 3) 

 

(c) Fuata maagizo uliyopewa baada ya kila sentensi ili kujibu maswali haya. 

 (i) Aliogopa kumwangalia simba aliyekula mzoga. (Tumia neno ‘Ogofya’ bila  

                  ya kubadilisha maana ya sentensi)    (alama 2) 

 (ii) Mti wa zambarau ni rahisi kukatwa ukiwa unatumia msumeno. (Anza Ni  

                   rahisi . . .)        (alama 2) 

 

d) (i) Eleza maana na matumizi ya methali hii    (alama 2) 

  Kila mchukuzi husifu mzigo wake 

 (ii)     Kamilisha tashbihi hizi      (alama 2) 

                     ...............kama mauti  

                   Nuka kama.............. 

 

(e) (i) Kanusha sentensi hii                                                                             (alama 2) 

           Tungewalaki kama tungejua watakuja 

     (ii)  Sahihisha sentensi ifuatayo na uiweke katika wingi                           (alama 2) 

            Ningalifanya kazi ningekuwa tajiri 

(f)  Tunga sentensi nne kuonyesha matumizi na maana nne za kijineno ki          

 

(g) Tumia kivumishi kilichoko kwenye mabano kukamilisha sentensi      (alama 4) 

 (i) Bibi yule alinunua gari _______________ (-pya) 

 (ii) Mwizi alifukuzwa na mbwa _______________ (-angu) 

 (iii) Mti (-ingine) _________________ uliangushwa badala ya ule wa kwanza. 

 (iv) Nyoka aliingia ______________ (-le) shimoni. 

 

(h) Unda majina mawili kutoka vitenzi hivi na utumie katika sentensi ili kubainisha  

 maana                                                                                        (alama 4) 

 (i) Safiri 

 (ii) Zaa 

 

(i) Akifisha kifungu hiki 

 Yohana na emanueli walifunga safari wakielekea mashariki kusini na hatimaye  

 magharibi walifika huko novemba mwaka jana walipokuwa wakirudi walimkuta 

         mwalimu mkuu njiani ambaye alishtuka kuwaona pale (alama 4) 

(j) (i) Geuza sentensi hii hadi udogo     (alama 2) 

  Nyoka yule mrefu alifukuzwa na watu wengi. 

 (ii) Eleza umuhimu wa sehemu hizi za mwili  

  * Figo 

  * Moyo 

5. MATUMIZI YA LUGHA. 
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a) Tumia kiulizi - pi katika kujaza sehemu zilizoachwa wazi.  ( alama 4 ) 

i) Ni tunda ____________ uliloleta ? 

ii) Ni mayai ___________ yaliyovunjwa ? 

iii) Ni kiwete __________ aliyepata msaada ? 

iv) Ni mitume __________ waliojilolea kufanya kazi ? 

 

b) Andika sentensi zifuatazo katika kauli ya kufanyisha / za    ( alama 4 ) 
i) Alikifanya kijiti kiingie ndani ya kufuli. 

ii)  Mzazi alimfanya mwanawe alime siku nzima 

 

c)  Tumia virejeleo vifavyo katika sentensi hizi. 

i) Mchezaji alipiga mpira kwa ustadi 

ii) Simba alifukuza mtalii aliyetaka kupiga picha 

iii) Umeokota wapi ndizi hizi zote ? 

iv) Andrea alipanga vizuri maua mezani 

 

d) Andika tena sentensi hizi ili zisiwe katika hali ya kukanusha  ( alama 4 ) 

i) Asiyekujua hakuthamini 

ii) Asiyejua maana haambiwi maana 

iii) Fimbo ya mbali haiui nyoka 

iv) Amani haiji ila kwa ncha ya upanga 

 

e) Ziandike sentensi hizi kwa kufuata maagizo 

i) Mlete mtu mwenye akili  ( tumia ‘amba’ ) 

ii) Walifungana bao moja kwa moja katika mchezo ule ( tumia …… Sare ) 

 

f) Unda majina kutoka vitenzi hivi       ( alama 2 ) 

i) Kulia _________________________ , Kudhani ______________________ 

ii) Ni nini maana ya : Amepata ahueni     (alama 1 )  

  Amekuwa buge         ( alama 1 )  

 

g) Andika sentensi ifuatayo katika udogo      ( alama 2 ) 

i) Alishikwa na jipu ambalo lilivimbisha dole lake la mguu mithili ya pesa 

ii) Akifisha sentensi hii:        ( Alama 2 ) 

 Ondiek aliita Maria Maria njoo hapa.  

 

h)  Eleza matumizi ya ‘Ki’ katika sentensi hizi: 

i) Nitakapokuwa nikilala atakuwa akidurusu 

ii) Kivulana hicho kinawafurahisha wenzake 

 

i) Andika maana mbili zinazojitokeza katika kila moja ya sentensi hizi 

i) Mwalimu alimsomea mwanafunzi 

ii) Alimlilia mwanawe  
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j)    Ikiwa Mtondo ni Jumamosi   

       i.)   Juzi ni siku gani ______________________________   (alama 1) 

ii)   Leo ni siku gani ______________________________   (  alama 1) 

   

 

 iii)  Tunga sentensi mbili ukutumia tashbihi zinazotokana na maneno haya: 

  ( baidika, mkizi)        ( alama10 ) 

 

6.MATUMIZI YA LUGHA. 

 

(a) Andika sentensi hizi kwa wingi  (alama 4) 

(i)  Buzi lililoibwa na jambazi lile limepatikana 

(ii) Mwenye kelele usidhani kapoa 

 

(b) Tunga sentensi ukitumia tashbihi zinazotokana na maneno yafuatayo 

(i)       Gundi  

(ii) Chiriku  

(iii) Lumbwi  

(iv) Wali wa daku  

 

(c) Kuna tofauti gani kati ya vyombo hivi 

(i) Dira / saa 

(ii) Tofautisha maneno haya 

 (iii)      Sulubu / suluhu 

 

 

 

(d) Sahihisha sentensi hizi  (alama 4) 

(i) Munyi alisanya vitabu yote siku ya Ijumaa 

 (ii) Fupa huu ulivunjwa na mpwakoko hii 

 

(e) Andika sentensi ifuatayo bila kutumia neno ‘amba’ 

(i) Jembe ambalo lilinunuliwa jana limevunjika mpini  (alama 2) 

(iii) Mwizi ambaye amekuwa akitusumbua ameshikwa  

 (alama 2) 

(f) Fuata maagizo uliyopewa katika kujibu yafuatayo 

(i) Soma kwa bidii kijana. Utafaulu katika mitihani yako. (tumia …… nge)  (alama 2) 

 (ii) Kisu kinachonolewa ndicho kinachopata (geuza hadi hali ya mazoea) (alama 2) 
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(g) Andika maneno mengine mawili yenye maana sawa na yafuatayo   (alama 4) 

(i)       Daawa   

(ii)       Bughudha  

(iv) Abadani   

(v) Fitina   

 

(h) Kanusha sentensi hizi 

(i) Mwana yule alikuwa amekamilisha kuchimba mtaro alipojikata mguu 

(ii) King’ora kililia kioo kilipovunjwa 

 

(i) Weka viambisho vinavyofaa sentensi zifuatazo 

(i) Walimu ______ li ____ ona mtoto _______ dogo ________ kianguka matopeni. 

(i) Mwavuli huu __________ eusi __________ a mzungu ame _____________ 

nunua jana. 

 

(j) Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kufanyiza 

(i) Mwalimu amefanya mwanafunzi wake ajue umuhimu wa bidii masomoni   

  (alama 2) 

(ii) Paka ameyanywa maziwa (geuza hadi kauli ya kufanywa)   (alama 2) 

 

 

ISIMUJAMII 
1. Saidi  : Hallo............Hallo....Huyo ni Bw. Mohamed? 

Mohamed : Ndio...uko wapi... 

Saidi  : Shuleni...sasa...ulinifikishia ujumbe? 

Mohamed : La. Parade ilikuwa imehitimishwa 

Saidi  : Sina credit. Nipigie tafadhali. 

Mohamed : Sina pia, nitatuma sms 

Saidi  : Iwe saa hii eh? 

Mohamed : Baada ya dakika tano 

Saidi  : Good day 

Mohamed : Welcome 

 

(a) Taja na uthibitishe sifa zinazojitokeza katika mazungumzo haya   

   

 (b) Eleza sababu za wazungumzaji kutumiambinu zifuatazo katika mazungumzo 

yao 
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            (i) Mdokezo         

    

            (ii) Lugha mseto        

   

2 . Lugha ya kiswahili inakabiliwa na matatizo mengi sana. Yataje na kuyaeleza. 

   

 

3. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata:- 

Uchunguzi uliofanywa umeonyesha kuwa anasumbuliwa na uto mwingi mwilini. 

Uto unaweza kudondoshwa kwa kufanya mazoezi, kupunguza ulaji wa vyakula 

vya wanga na hata protini. Protini iwapo nyingi mwilini hugeuzwa  kuwa glukosi 

ambayo huhifadhiwa mwilini. Hii huwa msingi wa unene pia ambao unahatarisha  

afya. Jamaa yake aliyeaga dunia alikuwa mgonjwa wa bolisukari ambayo inaweza 

kurithishwa. Kimsingi, lazima awe na welewa bora kabisa wa lishe. Mwenzake 

naye aliathiriwa na aflatoxins zilikuwa kwenye chakula alichokula. 

 

(a) Sajili hii inapatikana wapi? Kwa nini?      

  

  (b) Taja sifa zinazohusishwa na sajili yenyewe 

 

 
 

 

USHAIRI 
1.  SHAIRI  ‘A’. 

Umekata mti mtima 

Umeangukia nyumba yako 

Umeziba mto hasira 

Nyumba yako sasa mafurikoni 

Na utahama 

Watoto Wakukimbia 

 

Mbuzi kumkaribia chui 

Alijigeuza Panya 

Akalia kulikuwa na pala 

Kichwani 

Mchawi  kutaka sana kutisha 
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Alijigeuza Simba 

Akalia na risasi kichwani 

 

Jongoo kutaka sana kukimbia 

Aliomba miguu elfu 

Akaachwa na nyoka 

 

Hadija wapi sasa yatakwenda  

Bwanako kumpa sumu ? 

Hadija umeshika nyoka kwa mkia 

Hadija umepitia nyuma ya punda 

 

 

SHAIRI ‘B’ 

Piteni jamani, Piteni haraka 

Nendeni, nendeni huko mwendako 

Mimi haraka, haraka sina 

Mzigo wangu, mzigo mzito mno 

Na chini sitaki kuweka 

 

Vijana kwa nini hampiti ? 

Kwa nini mwanicheka kisogo ? 

Mzigo niliobeba haupo. 

 

Lakini umenipinda ngongo na  

Nendako 

Haya piteni ! Piteni haraka ! Heei ! 

 

Mwafikiri mwaniacha nyuma ! 

Njia ya maisha ni moja tu. 

Huko mwendako ndiko nilikotoka 

Na nilipofikia wengi wenu 

Hawatafika. 

 

Kula nimekula na sasa mwasema 

Niko nyuma ya wakati 

Lakini kama mungepita mbele 

Na uso wangu kutazama 

Ningewambia siti miaka 

Mingi. 

 

 (a) Haya ni mashairi ya aina gani ? Toa saabu       

(b) Washairi hawa wawili wanalalamika. Yafafanue malalamishi yao    

(c) Onyesha jinsi kinaya kinavyojitokeza katika tungo hizi mbili    
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(d) Ni vipi Hadija :- 

       (i) Amekata mti mtima ? 

         (ii) Amepita nyuma ya Punda       

 (al.2) 

(e) Toa mifano 2 ya uhuru wa mashairi kwa kurejelea mashairi haya    

(f) Kwa kurejelea shairi ‘B’ eleza maana ya:- 

     (i) Mzigo           

(ii) Siri           

(iii) Kula nimekula          

  (iv) Niko nyuma ya wakati        

 

 

2.          Sinisumbuwe akili, nakusihi e mwandani. 

Afya yangu dhahili, mno nataka amani 

Nawe umenikabili, nenende sipitalini 

Sisi tokea azali, twende zetu mizumuni 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mababu hawakujali, wajihisipo tabani 

Tuna dawa za asili, hupati sipitalini 

Kwa nguvu za kirijali, Mkuyati uamini 

Kaafuri pia kali, dawa ya ndwele fulani 

Nifuateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mtu akiwa hali, tumbo lina walakini, 

Dawa yake ni subili, au zongo huanoni 

Zabadili pia sahali, kwa maradhi yalo ndani 

Au kwenda wasaili, wenyewe walo pangani 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mtu kwenda sipitali, ni kutojuwa yakini 

Daktari k’ona mwili, tanena kensa tumboni 

Visu visitiwe makali, tayari kwa pirisheni 

Ukatwe  kama fagili, tumbo nyangwe na maini 

Nifuateni sipitalini, na dawa ziko nyumbani? 

 

Japo maradhi dhalili, kutenguliwa tegoni 

Yakifika sipitali, huwa hayana kifani 

Wambiwa damu kaliti, ndugu msaidieni 

Watu wakitaamali, kumbe ndiyo bunani 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mizimu wakupa kweli, Wakueleze undani. 

Maradhiyo ni ajali, yataka vitu thamani 
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Utete huku wawili, wa manjano na kijani 

Matunda pia asali, vitu vyae shamoni 

Nifuateni sipati, na dawa zi langoni? 

 

Maswali 

(a) Lipe shairi hili kichwa mwafaka       

  

(b) Mtunzi alikuwa na lengo gani alipotunga shairi hili     

  

(c) Mbona mshairi hataki kwenda hospitalini      

  

(d) Eleza umbo la shairi hili         

 (al. 6 

(e) Kwa nini mshairi alitumia ritifaa katika ushairi ?     

  

(f) Andika maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa kwenye shairi :- 

(i) Dhalili –

.............................................................................................................................  

(ii) Azali -

...............................................................................................................................  

(iii) Sahali -

..........................................................................................................................  

(iv) Tumbo nyanywe

 ............................................................................................................. 

 

3.  WAFULA KABILIANA NA KISU 

Ee mpwa wangu, 

Kwetu  hakuna muoga, 

Uoga ukikufikia, huenda ni wa akina mamayo, 

Fahali tulichinja ili uwe mwanamme, 

Eewe mpwa wangu, kisu kikali ajabu ! 

Iwapo utatingiza kichwa, 

Uhamie kwa wasiotahiri. 

 

Wanaume wa mbari yetu, 

Si waoga wa kisu, 

Wao hukatwa kuanzia macheo hadi machweo, 

Wewe ndiye wa kwanza, 

Iwapo utashindwa, 

Wasichana wote, 

Watakucheka, 

Ubaki msununu, 

Simama jiwe liwe juu, 

Ndege zote ziangamie. 
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Simu nimeipokea, 

Ngariba alilala jikoni, 

 

Visu ametia makali, 

Wewe ndiye wangojewa, 

Hadharani utasimama, 

Macho yote yawe kwako, 

Iwapo haustahimili kisu, 

Jiuzulu sasa mpwa wangu, 

Hakika sasa mpwa wangu, 

Hakika tutakusamehe, mwaka kesho unakuja. 

 

Asubuhi ndio hii, 

Mama mtoto aamushwe, 

Upweke ni uvundo, 

Iwapo utatikisa kichwa, 

Iwapo wewe ni mme, 

Kabiliana na kisu kikali, 

Hakika ni kikali! 

 

Kweli ni kikali! 

Wengi wasema ni kikali! 

Fika huko uone ukali! 

Mbuzi utapata, 

Na hata shamba la mahindi, 

Simama imara, 

Usiende kwa wasiotahiri 

Maswali 

     (a) Hili ni shairi la aina gani ? Thibitisha      

  

     (b) Ni nani anayeimba shairi hili na analiimba kwa nani ?    

  

     (c) Toa ithibati kwenye shairi hili kuthibitisha kuwa msimulizi ana taasubi za 

kiume  

     (d) Taja kwa kutolea mifano mbinu zozote nne za uandishi katika shairi hili 

  

     (e) Taja shughuli zozote mbili za kiuchumi za jamii inayorejelewa katika shairi 

hili  

     (f) Eleza kwa mifano, uhuru wa kishairi katika shairi hili    

  

     (g) Msamiati ufuatao umetumika kwa maana gani katika shairi hili ?  

  

      (i) Mbari 
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      (ii) Msununu 

        (iii) Ngariba 

      (iv) Uvundo 

 

 

 

4.  HATIMA YANGU 

 

1.  Mke wangu wameshanipoka 

Ndugu zangu, wamedai ububu 

Wazazi kuzoea kunigombeza 

  

2.  Juzi mali lilimbikiza 

Furaha lilitanda 

Makanwa yalijaziwa 

Hoi hoi ikawa desturi 

 

3.  Kilabu tulikwenda 

Nyama tulichoma 

Mahali tulizuru 

Tuliteremsha! 

  

4.  Leo mambo yamenigeuka 

Wao masahibu siwaoni 

Matumbo yakaninguruma 

Kama radi ya mvua 

 

5.  Nyumbani nimebaki pweke 

Mke  amenitoroka 

Watoto wameparara 

Skuli kugharamia 

Imegeuka balaa belua 

 

6.  Ndipo nimeamua 

Afadhali kitanzi badala ya balaa 

Kumbe kupanga ndiyo maana 

Maisha na waasia 

 

(a) Eleza mambo muhimu yanayoelezwa katika shairi hili    

  

(b) Fafanua sifa mbili za anayezungumza katika shairi    

  

(c) Dondoa na ufafanue mbinu zozote mbili za lugha katika shairi hili  
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(d) Eleza maana ya:- 

(i) Ndugu zangu wamedai ububu      

  

                        (ii) Kumbe kupanga ndiyo maana 

 

5. Soma mashairi yafuatayo kisha ujibu maswali 

 Cheo cha mtu hupanda, ukipata mke mwema, 

 Kula chachu na maganda, mfano kama mnyama, 

 Na nyumba iwe kibanda, si nzuri ya kutazama, 

 Utaona umewanda, moyo umekuterema. 

 

 Mke mwema ni johari, yenye furaha daima, 

 Awe hasa na saburi, na adili na huruma, 

 Hata ukiwa fakiri, hutimizi pato jema, 

 Utaona tajiri, maliki dunia nzima. 

 

 Mke akiwa mbishi, wa kushindana kusema, 

 Na majivuno na mashi, na ulimi wake pima, 

 Hata kama wala pishi, wali na kilo ya nyama, 

 Utajiona waishi, duniani huna kima. 

 

 Mke mrembo si hoja, hili nimekwisha pima, 

 Nimepima rejareja, kila jambo kutazama, 

 Kujumlisha pamoja, mambo yalivyosimama, 

 Nikaona kuwa tija, ndogo kuliko gharama. 

 

 Awe mwema mke wangu, nani hapendi kusema? 

 Wema asili ya ungu, milele una heshima, 

 Kuwa wema walimwengu, ni wajibu na lazima, 

 Wema dawa ya machungu, moyoni yanayouma. 

 

Maswali 
 

(a) Kulingana na shairi hili, mke mwema ana faida gani kwa mumewe? (alama 3) 

(b) Mke mwema ana sifa gani? (alama 3) 

(c) Mwandishi wa shairi hili alikuwa na dhamira gani katika kutunga shairi hili? (alama 

3) 

(d) Eleza kwa ufupi muundo wa shairi hili. (alama 6) 

(e) Maneno yafuatayo yametumiwa katika shairi kuleta maana gani? (alama 5) 

 (i) Chachu 

 (ii) Johari 

 (iii) Saburi 

 (iv) Mbishi 

(i) Pishi 
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6. Nataka nikupe chanzo, weka katika moyo, 

 Kishike kwa mkazo, hata kizae mazao, 

 Ukifanya bidiizo, kushawishi utakayo, 

 Utaona mfulizo, kwako yanakuja mbio 

 

 Husemwa Alexander, shujaa Macedonia, 

 Ambaye alishinda, karibu nzima dunia, 

 Alipokosa pa kwenda, tena kushambulia, 

 Kwa huzuni alikonda, akadiriki kulia, 

 

 Ingawa vita vigumu, yeye alivipenda, 

 Kwa moyo aliazimu, daima mbele kwenda, 

 Moyo kuitia hamu, mashaka kuyashinda, 

 Ndilo linalolazimu, kila mtu kutenda. 

 

 Moyo ukiulegeza, kila kitu kigumu, 

 Utaishi na kuoza, hupati kuonja tamu, 

 Lakini ukijikaza, ipasavyo mwanadamu, 

 Katika mwangaza, utakuwa na sehemu. 

 

 Moyo kuupa mwanzo, wa kushindwa hustawi, 

 Utaona mzozo, unalotaka haliwi, 

 Na hili ni katizo, ya faida ya uhai, 

 Peponi halina tuzo, na hapa ni uadui 

 

 Hili linahasiri, moyoni kulidhibiti, 

 Mabaya ukifikiri, yaliyo mema hupati, 

 Na kila wazo la heri, hukaribisha bahati, 

 Fikira iliyo nzuri, sawasawa na yakuti. 

 

Maswali 

(a) Kilichomfanya Alexander kufaulu katika kadhia zake ni nini hasa? (alama 3) 

(b) Andika ubeti wa nne katika lugha ya nathari. (alama 4) 

(c) Kuna athari gani kwa kukosa moyo wa ujasiri? (alama 3) 

(d) Mtunzi huyu ana dosari gani kwa upande wa muundo wa shairi? (alama 4) 

(e) ‘Kwa huzuni alikonda, akadiriki kulia.’ Ni kwa nini ilitukia hivi? (alama 3) 

(f) Eleza maana ya maneno haya. (alama 3) 

 (i) Akadiriki 

 (ii) Kushawishi 

(iii) Kulidhibiti 
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7. Mabadiliko lazima kwa watu ulimwenguni, 

Nalo lilianza zama hakika si neno geni, 

Ni tabia ya daima kipya kuwa cha zamani, 

Kwa watu ulimwenguni mabadiliko lazima. 

 

Kama hili halikuwa jipya lingekuja lini ? 

Mfano wetu maua na majani mitini 

Hili linapofumua, lile huanguka chini 

Jipya lingekuja lini kama hili halikuwa 

 

Kuwapo na kutowapo tumo mabadilikoni 

Nakuapia kiapo kwamba hii ni kanuni 

Nawe linganisha pepo kaskazi na kusini 

Tumo mabadilikoni kuwapo na kutowapo 

 

Tukitaka tusitake ni sheria tumo ndani 

Waume na wanawake roho zote za manani 

Kubadili mwendo wake dunia si yamkini 

Ni sheria tumo ndani tukitaka tusitake 

 

Mwendo wa dunia mbio haimo usingizini 

Kwa aliye na kilio na aliye furahani 

Mara huona machweo na mara jua kichwani 

Haimo usingizini mwendo wa dunia mbio 

 

Mbio maisha ya watu, mfululizo mbioni 

Hali hii kila kitu, kilicho maumbileni 

Mbio haingoji mtu – tuo haijulikani 

Mfululizo mbioni, mbio maisha ya watu 

 

Hutuchukua kwa zamu katika matumaini 

Na mchungu na matamu hututokea njiani 

Na mara hatufahamu lilikuwa jambo gani 

Katika matumaini hutuchukua kwa zamu. 

 

Maswali. 

 

a) Kuna mifano mingi ya kimaumbile iliyotolewa ili kudhihirisha dhana hii ya  

    mabadiliko. Itaje  mifano yoyote mitatu.      ( alama 3 ) 

b) Andika ubeti wa mwisho kwa lugha nathari    ( alama 4 ) 

c) Kuna ithibati kuwa mabadiliko hayabagui ?    ( alama 4) 

d) Nakili mishororo minne inayoeleza kuwa mabadiliko ni sharti maishani  ( alama 4 ) 

e) Katika shairi hili mwandishi ametaja maneno na vinyume vyao. Toa majozi manne ya  

    maneno  haya ( neno na kinyume chake )        ( alama 2 ) 
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f) Eleza maana ya maneno yafuatayo: 

i) Linapofumua  

ii) Kiapo 

iii) Tuo        ( alama 3 ) 

 

8. Tusitake kusimama, bila kwanza kutambaa, 

Au dede kuwa hima, kabula hatuyakaa 

Tutakapo kuchutama, kuinama kunafaa 

Tujihimu kujinyima, makubwa kutoyauyaa 

 

Tusitake kuenenda, guli lisipokomaa 

Tujizonge na mikanda, inapochagiza njaa 

Na mazuri tukipenda, ni lazima kuyaandaa 

Tujiase kujipinda, kujepusha na balaa 

Tusitake uvulana, au siga kuzagaa 

Tushikaye nyonga sana, tunuiyapo kupaa 

Kama uwezo hapana, tutoelee dagaa 

Tujiase hicho kina, maji yajapokujaa 

 

 

 

Tusitake vya wenzetu, walochuma kwa hadaa 

Wanaofyatua vitu, na kisha vikasambaa 

Uwezo hatuna katu, umaskini fazaa 

Tujihimu kula vyetu, siendekeze tamaa 

 

Mtaka kuiga watu, kufata kubwa rubaa 

Vyao vijaile kwetu, vifaa vingi vifaa 

Tunamezwa na machatu, tusibakishwe dhiraa 

Tujihimu kilo chetu, hata kama twapagaa 

 

Maswali 
 

(a) Lipe shairi hili anwani mwafaka  (alama 2) 

(b) Chambua ubeti wa tatu na nne kwa upande wa vina na mizani  (alama 4) 

(c) Thibitihsha jinsi kunga ya inkisari na mazida inayojitokeza katika shairi hili 

  

 (alama 3) 

(d) Mwandishi ana ujumbe gani katika shairi hili kwa wasomaji wake?        (alama 2) 

(e) Andika ubeti wa kwanza kwa lugha ya nathari  (alama 4) 

(f) Taja misamiati yoyote minne ya hatua ya maisha ya binadamu na ueleze yake.  

 (alama 4) 
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9.   Alikuwa mtu duni, alozongwa na shakawa 

Hana alichoauni, wala alichoambuwa 

Walikimwita mhuni, na thamani kumtewa 

Utamwonea amani, jinsi ya alivyokuwa 

 Mwepesi wa kusahau 

 

Alipita mtaani, kuomba kusaidiwa 

Mtoto wa kimaskini, riziki haizumbuwa 

Alizubaa njini, lake jua na mvuwa 

 Mwepesi wa kusahau 

 

Ekosa kwenda chuoni, kwani alibaguliwa 

Daima kawa mbooni, akitafuta afuwa 

Chumia chungu mekoni, furaha kwake haiwa 

 Mwepesi wa kusahau 

 

Wakati ukabaini, mjiuga akatambuwa 

‘Katoka usingizini, napo kwenye kukawa 

Watu wakamuamini, kuwa mtu wa mvuwa 

Kumbe vile atahuni, na ujeuri kuingiwa 

 Mwepesi wa kusahau 

 

Leo kawa Sultani, mwingine katu hajawa 

Hatamani na haoni, nyuma aliyochukuwa 

Anga kwake limeguni, gubi amegubiliwa 

Mwanadamu maalum, hakika ukichinguwa 

 Mwepesi wa kusahau 

 

 

Maswali 
 

(a) Eleza ujumbe unayojitokeza katika ubeti wa kwanza na wa pili  (alama 4) 

(b) Fafanua maana ya kibwagizo katika shairi hili                    (alama 3) 

(c) Hili ni shairi la aina gani? Toa sababu  (alama 2) 

(d) Je mwandishi amefaulu katika kuzingatia arudhi za utunzi? Fafanua  (alama 6) 

(e) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika taarifa (alama 5) 

(i) Alichoauni 

(ii) Alizubaa 

(iii) Ukabaini 

(iv) Sultani 

(v) Maluum 

 

10.Soma shairi lifuatalo kwa makini halafu ujibu maswali yanayofuata 
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1. Naja sasa ni ndiyani, naja kwetu Mzalendo 

Naja nirudi nyumbani, nilowekwa nako kando 

Kwetu’ mi nakutamani, kulo na mwingi uhondo 

Nijaye ni yule nyundo, misumari hadharini 

 

2. Naja kwingine kuwapi, kulojaa langu pendo? 

Huenda nende kwinginepi, sawa nako kwa muundo? 

Kaa kwingine anapi, ela kwenye lakwe gando? 

Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 

 

3. Naja nije rudi papo, panigedeme mgando 

Ningaambwa kwetu hapo, kwamba kwanuka uvundo 

Sitakwenda penginepo, tarudi kuko kwa mwando 

Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 

 

4. Naja sitapakimbiya, ningambwa kuna vimondo 

‘Takuja kuvilekeya, vinganijiya kwa vundo 

nilipozawa tafiya, sikimbii kwenda kando  

nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 

 

5. Naja hiwa ‘mekomaa, kuzidi nilivyo mwando 

Tena n’najiandaa, kwa fikira na vitendo 

Kwetu nije kuifaa, na kuitiliya pondo 

Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 

 

6. Naja na ingawa naja, siwaeki mifundo 

Moyo wangu ushatuja, mawi nalotendwa mwando 

Ela wataoningoja, na vyao viwi vitendo 

Nijaye ni ile nyundo, misumari hadharini 
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7.    a) Eleza jinsi ‘uzalendo’ wa mshairi unavyojitokeza katika beti za 1 na 2 alama 

4 

b) Fafanua jazanda zinazopatikana katika mshororo: 

Kaa kwingine anapi, ela kwenye lakwe gando?        alama 

2 

c) Andika ubeti wa tatu katika lugha nathari      alama 

4 

d) (i)   Katika ubeti wa 5 mshairi amebadilika Eleza      alama 

2 

(ii)   Ananuia kufanya nini pindi arudipo?     Alama 

2 

e) Eleza ujumbe unaopatikana katika ubeti wa 6     alama  

2 

f) Andika maneno haya katika kiswahili sanifu     alama  

2 

a. Mwando 

b. Ningambwa 

g) Kibwagizo cha shairi kinampa sifa gani mshairi?    Alama 

2 

 

11.Soma shairi hili kisha ujibu maswali. 

 

Jukwani naingia, huku hapa pasokota,  

Kwa uchungu ninalia,hii tumbo nitaikata,  

Msiba mejiletea,nimekila kiso takata,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Wazee hata vijana,wote umewasubua,  
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Huruma nao hauna,heshima kawakosea,  

Ukambani na Sagana,hata mbwa wararua,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Wahasibu ofisini,kibwebwe mejifunga,  

Miaka mingi vitabuni,ili wasikose unga,  

Nadhari wanadhamini,hesabu wanazirenga,  

We tumbo nitakupani, uwe umetosheka? 

 

Wapenzi wa kiholela,pia wanakuogopa,  

Baada yao kulala, wana wao wanatupa,  

Wakihitaji chakula,wanachokora mapipa,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Wafugaji hata nao,kama dawa wakwamini,  

Hawajali jiranio,wamesusia amani,  

Wanaiba ng'ombe wao,na kuzua kisirani,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Nayo mizozo ya maji, kaonekana kwa mara, 

Hiyo nayo ni dibaji,sababu sio harara,  

Njaa wahepe wenyeji, huo ndio mkarara,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

 

Ningeweza kukuuza,ingekuwa siku njema,  

Tena kwa bei ya meza,sokoni nimesimama,  

Wala tena singewaza,kuhusu wali na sima,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 
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Hatima umefikika,naenda zangu nikale,  

Mate yanidondoka,kwa mnukio wa wale,  

Naomba kwenda kukaa,wala sio nikalale,  

We tumbo nitakupani,uwe umetosheka? 

Maswali 

i Lipe anwani mwafaka shairi hili.         (Alama 2)  

ii Shairi hili ni la aina gani? Toa sababu.        (Alama 2)  

iii Huku ukitolea mifano mwafaka, taja arudhi zilizotumiwa katika ubeti wa tatu.  

 (Alama 4)  

iv Andika ubeti wa nne kwa lugha nathari.     (Alama 4)  

v Thibitisha kuwepo kwa idhini ya ushairi.       

 (Alama 2)  

vi Taja madhila anayoelezea mtunzi wa shairi hili yaletwayo na tumbo.  (Alama 4)  

vii Elezea maana ya maneno yafuatayo.      (Alama 2)  

(a) Dibaji 

(b) Harara 

12.   LAU HAKUNA MAUTI. Na Abdalla Said Kizere 

1. Lau dunia nanena, tuseme si ati ati, 

Mauti kawa hakuna, katika wote wakati, 

Vipi tungelisongana, tunaoishi tiati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

2. Dunia ingetatana, na kizazi katikati, 

Huku kwazaliwa bwana, kule kwazawa binti, 

Vipi tungelioana, na kuzaa hatuwati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 
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3. Lau mauti hakuna, tungesongana sharuti,  

Kwa viumbe kukazana, wanadamu na manyati, 

Vipi tungelijazana, kwa kusitawi umati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

4. Walakini Subuhana, kapanga sisi na miti, 

Ili tusizidi sana, si wengi na si katiti 

Maisha ya kupishana, yule ende yule keti, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

5. Ndipo dunia kufana, ikawa kama yakuti, 

Kwa uwezowe Rabana, kaipanga madhubuti, 

Maisha kugawiana, kayagawa kwa mauti, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

6. Njia ingekuwa hapana, pembeni na katikati,  

Sote tungeambatana, kama ukosi na shati, 

Na njaa ingetutafuna, pa kulima hatupati, 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

7. Peleleza utaona, hayataki utafiti, 

Kama tungelikongana, ingekuwa ni bahati, 

Vipi tungesukumana, katika hiyo hayati? 

Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

8. Mbele sitokwenda tena, hapa mwisho nasukuti,  

Yaoleni waungwana, shauri yake Jabaruti, 

Yote tuloelezana, katenda bila senti, 
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Lau hakuna mauti, vipi tungelisongana? 

 

MASWALI 

a)  Je, hili ni shairi la bahari gani? Eleza     (alama 

2)  

b)   Eleza vile mwandishi alivyotumia uhuru wa kishairi  (alama 

4)  

c)   Eleza umbo la shairi hili      (alama 

4)  

d)  Fafanua ujumbe unaojitokeza katika ubeti wa tano  (alama 

4)  

e)  Andika majina mawili ya Mungu kwa mujibu wa shairi  (alama 

2)  

f)  Kwa kutolea mifano, eleza mbinu mbili za lugha zilizotumiwa katika 

shairi hili         

 (alama 2)  

g)  Eleza maana ya maneno yafuatayo kulingana na shairi  (alama 

2)  

  (i)   Tiati _________________ 

  (ii)  Shani_________________ 

13.Soma shairi  lifuatalo, kisha ujibu maswali;    (alama 20)  

Sinisumbuwe akili, nakusihi e mwendani, 

Afiya yangu dhahili, mno nataka amani, 

Nawe umenikabili, nenende sipitalini, 

Sisi tokea azali, twenda zetu mizimuni, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mababu hawakujali, wajihisipo tabani, 

Tuna dawa za asili, hupati sipitalini, 
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Kwa nguvu za kirijali, mkuyati uamini, 

Kaafuri pia kali, dawa ya ndwele Fulani, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mtu akiwa halali, tumbo lina walakini, 

Dawa yake ni subili, au zongo huauni, 

Zabadi pia sahali, kwa maradhi yalondani, 

Au kwenda wasaili, wenyewe walo pangani, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mtu kwenda sipitali, ni kutojuwa yakini, 

Dakitari k’ona mwili, tanena kensa tumboni, 

Visu vitiwe makali, tayari kwa pirisheni, 

Ukatwe kama figili, tumbo nyangwe na maini, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Japo maradhi dhahili, kuteguliwa tegoni, 

Yakifika sipitali, huwa hayana kifani, 

Wambiwa damu kalili, ndugu msaidieni, 

Watu wakitaamali, kumbe ndiyo buriani, 

Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani? 

 

Mizimu wakupa kweli, wakueleze undani, 

Maradhiyo ni ajali, yataka vitu thamani, 

Ulete kuku wawili, wa manjano na kijani, 

Matunda pia asali, vitu vyae chanoni, 

Nafwatani sipitali, na dawa zi mlangoni? 

MASWALI – USHAIRI      

 (ALAMA 20)  
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a)  Lipe kichwa mwafaka shairi hili.      (alama 

2)  

b)  Mtunzi alikuwa na lengo gani alipotunga shairi hili?   (alama 

2)  

c)  Mbona mshairi hataki kwenda hospitali?     (alama 

4)  

d)  Kwa kuzingatia muundo wa shairi hili, eleza mbinu zilizotumika (alama 

6)  

e)  kwa nini mshairi alitumia ritifaa katika ushairi?    (alama 

2)  

f)  Andika maana ya maneno yafuatayo yalivyotumika katika shairi  (alama 

4)  

i)  Dhahili 

ii)  Azali 

iii) Sahali 

iv)  Tumbo nyangwe 

 

14. Soma shairi lifuatalo kwa makini kisha ujibu maswali. 

Niokoa Muokozi, uniondolee mashaka. 

Kuyatukua siwezi, mjayo nimedhikika 

Nimekithiri simanzi, ni katika kuudhika 

Mja wako nasumbuka, nipate niyatakayo. 

 

Mja wako nasumbuka, nataka kwao afua 

Nirehemu kwa haraka, nami nipate pumua 

Naomba hisikitika, na mikono hiinua 

Mtenda ndiwe Moliwa, nipate niyatakayo. 

 

Mtenda ndiwe Moliwa, we ndiwe Mola wa anga 

Mazito kuyaondoa, pamoja na kuyatenga 
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Ukauepusha ukiwa, ya pingu zilonifunga 

Nikundulia  muwanga, nipate niyatakayo 

 

Muwanga nikundulia, nipate toka kizani  

Na huzuni n’ondolea, itoke mwangu moyoni 

Mambo mema niegheshea, maovu nisitamani. 

Nitendea we Manani, nipate niyatakayo.  

 

Igeuze  yangu nia, dhaifu unipe mema 

Nili katika dunia, kwa afia na uzima 

Moliwa nitimizia, yatimize yawe mema 

Nifurahike mtima, nipate niyatakayo. 

 

(a) Shairi hili ni la bahari gani? Eleza.     (alama 

2)  

(b) Taja madhumuni  ya shairi hili.       (alama 

3)  

(c) Eleza muundo wa shairi hili.       (alama 

4)  

(d) Thibitisha namna uhuru wa kishairi unaibuka katika shairi.  (alama 

4)  

(e) Andika ubeti wa pili katika lugha sufufu.     (alama 

4)  

(f) Toa maana ya: 

(i) Nimedhikika 

(ii) Muwanga nikundulia 

(iii) Nifurahike mtima       (alama 

3)  
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FASIHI SIMULIZI 

 
1.  Soma kisha ujibu maswali 

 Lala mtoto lala x2 

Mama atakuja lala 

Alienda sokoni lala 

Aje na ndizi  lala 

Ndizi ya mtoto lala 

Na maziwa ya mtoto lala 

Andazi lako akirudi 

Pia nyama ya kifupa 

Kifupa, kwangu, wewe kinofu 

Kipenzi mwana lala x2 

 

Titi laja x2          

    

Basi kipenzi lala 

Baba atakuja lala 

Aje na mkate lala 

Mkate wa mtoto lala 

Tanona ja ndovu lala 

 

Maswali 

(a) Huku ukithibitisha jibu lako eleza huu ni wimbo wa aina gani?   

   

(b) Eleza sifa za wimbo wa aina hii       

   

(c) Onyesha umuhimu wa wimbo huu      

   

(d) Eleza amali kuhusu jamii zinazojitokeza katika wimbo huu   

   

(e) Tambua mbinu zozote mbili za utunzi zilizotumika katika wimbo huu  
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(f) Taja vitendo viwili vinavyoambatana na uimbaji wa aina hii ya wimbo  

   

(g) Wimbo huu una wahusika wangapi? Wataje      

   

 

 

2.  Soma hadithi hii halafu ujibu  maswali ulivyoulizwa  

Hapo zamani za kale, Mungu alituma wajumbe wawili waende duniani. 

Wajumbe hawa ni Kinyonga na Mjusi. Kwanza alimtuma Kinyonga na kumwagiza 

akaseme “wanadamu hamtakufa.” Kinyonga alienda kwa mwendo wa  kuduwaa, 

akasimama hapa na pale akila matunda ya miti. Kwa sababu  ya hali hii alichelewa 

sana kufikisha ujumbe kwa binadamu. 

Baada ya muda kupita, Mungu alimtuma Mjusi na ujumbe akaseme, 

“Mwanadamu sharti kufa.” Mjusi aliunyanyua mkia akafyatuka pu! Mbio akawahi 

duniani kabla ya kinyonga kuwasili. Kwa haraka  alitangaza agizo kuu, “Wanadamu  

sharti kufa!” Akarejelea haraka kwa Mungu. Baada ya muda kinyonga naye akafika 

duniana na kutangaza, “Wanadamu hamtakufa!” Wanadamu wakapinga mara na 

kusema, “La! Tumeshapata ujumbe wa Mjusi, wanadamu sharti kufa! Hatuwezi 

kupokea tena neno lako! Basi kulingana na neno la mjusi, wanadamu hufa. 

 

Maswali 

    (a) (i) Hadithi hii huitwaje?        

  

         (ii) Toa sababu zako         

  

    (b) Eleza sifa tatu zinazohusishwa na ngano za fasihi simulizi katika hadithi hii  

  

    (c) Kinyonga ni mhusika wa aina gani?       

  

    (d) Hadithi hii ina umuhimu gani?        

  

    (e) Taja njia zozote nne za kukusanya kazi za fasihi simulizi    

  

    (f) Tambulisha vipera hivi:-        

  

         (i) Kula hepi 

         (ii) Sema yako ni ya kuazima 

         (iii) Baba wa Taifa  

3.   (a) Fafanua sifa tatu za ushairi simulizi       

  

      (b) Wawe na kimai ni nini katika fasihi simulizi? Eleza faida zake   

  

(c) Ainisha mambo yanayobainisha muundo wa nyimbo     
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(d) Jadili  muundo wa kitendawili       

  

(e) Bainisha tamathali za usemi zilizotumika katika methali zifuatazo:- 

(i) Ujana ni moshi ukienda haurudi       

  

(ii) Usipoziba ufaa utajenga ukuta       

  

(f) Jadili kwa kina matatizo ambayo huenda yakakabili fasihi simulizi katika jamii ya 

kesho  

     kisha utoe mapendekezo ya jinsi ya kukabiliana na hali hii 

 

MSAMIATI 
1.   

(a) I      Zifuatazo ni sehemu gani za mwili   

(i) Kisugudi    

(ii) Nguyu   

II        Andika maneno mengine yenye maana sawa na   

i) Damu ,       ii) Jura     

(b) Tumia kitenzi KAA inavyofaa kujaza nafasvzilizoachwa   

Onyango alipofika nyumbani alikosa mahali pa...............   

 Watu walikuwa wamejaa na hapakuwa na kitihata kimpja cha.   (alama 2)   

(c) Fafanna maana ya methali       

I Wasohayawariamjiwao    

II Tunasema kifurushi cha kalamu   

      …………………………… ya ndizi   

(d) Ni mbinu gani za lugha zinzotumiwa katika sentensi hizi?   
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I Juma si simba wetu hapa kijijini   

II Jymanishujaakama samba   

(e) Andika sentensi tatu kuonyesha maana tatu tofauti za neno KINA        (alama 3)   

(f) Eleza tofauti ya semi mbili zilizopigwa mstari   

i) Kevogo hana muhali; ikiwa hawezi kukufanyia iambo 

atakwambia       

ii) Kevogo hana muhali; hivi sasa amekuambia hawezi kukufanvia  

janabo hil   

g)   Yaandike maneno yajuatayo katika ufupi wake   

(i) Shangazizako   

(ii) Mama zako    

     

 

 

3. 

 

(a) Fafanna maana za misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi   

(i) Kula uvundo   

(ii) kulauhondo                    (alama2)   

(iii) kula mori   

(b) Eleza kazi ifanywayo na:   

(i) Mhariri    

(ii) Jasusi  

 

  3.   

(a) i) Eleza maana ya misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi moja moja   
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 Kuramba kisogo               (alama2)   

 Kuzunguka mbuyu               (alama2)   

 ii)   Andika methali nyingine ambayo maanayake ni kinyume cha   

Riziki kama ajali huitambui ijapo   

                                  Mahali palipo hamwa panaitwa      (alamal) 

4. 

 (a)     Taja madini mawili ambayo yametukuzwa zaidi, moja kwa tharnani yake ya kifedha na 

nyingine kwa kutengeneza vyuma vigumu kuliko madini mengine    

(alama 2) (b)       Watu wafuatao wanafanya kazi gani             (alama 2)   

(i) Mhasibu............................................................................................   

(ii) Mhazili............................................................................................   

(c)       Eleza tofauti mbili muhimu za kimaumbile kat ya wanyama   

(i) Kifaru    

(ii) Nyati                                                                                     (alama 4) (d)        

Tumia semi hizi katika sentensi kuonyesha maana:   

(i) Kuchokoachokoa maneno               (alama 2)   

(ii) kumeza shubiri                       (alama2)   

 (e)       Tunga sentensi mbili zinazobainisha tofauti kati ya   

(i) Goma   

Koma                     (alama2) 

  5.   

(a) (i)        Andika metbali nyinging yenye maana na:   

 Mweriye kelele hana neon               (alama 1)   
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(ii)       Eleza maana yamisemo   

I. Hanamwiko...................................................................................   

II. Ameliambugimiguuni.................................................................... 

..   

(alama 2)   

(b) Tunga sentensi mbili kuonyesha tofauti kati ya   

(i) Tega   

(ii) Tenga                       (alama 

2)   

(c) Eleza maana mbili mbili tofauti za maneno:   

(i) Rudi    

(ii) Funza   

d)        jumba la kuhifadhi vitu vya kale ili watu wavitazarm huitwa   

(e) Andika kwa tarakimu:   

Nusu kuonueza sudusi ni sawabn na thuluthi mbili   

(f) Jaza kiungo cha niwili ki faacho:   

(i)    _     _           ya jicho hurekebisha kiasi cha mwanga uingiao kwenye jicho   

(alama 1)   

 (ii)  

 Saa hukmgiwa 

kwenye      ____   

cha mkono    

(alama 1}   

(g)       (i)         

Mjukuu ni wo 

habu; mpwa ni 

wa  

 (aiama 1)  
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 (ii)  

 Tunachunga 

unga. tunapeta                       

    

(alama 1}  

6.  Tunawaitaje  watu hawa                                         (alama 2)   

i) Mtu anayebeba mzigo kwa ujira (ii)        Mtu 

anayeshugliulikia elimu ya nyota   

(b) Taja methali inayoafikiana na maelezo haya:   

i) Wengine wanapozozanana kugombana, kunao 

wanaoiiirahia kabisa hali   

hiya   

ii) Afadhali kuhudhuria huo mkutano hata kama 

umechelewa   

(c) Tunga sentensi tatu zikionyesha maana tatu za neno chungu   
 (alama 1)   

(d)  Kamilisha   

i) 

Bumba 

la,   ii) 

Genge 

la   

(e)  (i)         Juhudi zake hizo si chochote bali kutapatapa kwa mfamaji   

(ii)        Leo kapasua yote, hata mtama kwarnwagia kuku   

7.   

(a) Eleza katika sentensi maana ya misemo ifuatayo   
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(i) Uso wa chuma               

 (alama 1)   

(ii) Kuramba kisogo               

 (alama 1)   

(b) Andika visawe (manenozyenye maana sawa) vya maneno haya;   

(i) Sarafu ................................          (alama 1)   

(ii) Kejeli.................................           

 (alama 1)   

(iii) Daktari................................         (alama 1)   

(c) Kwa kila}ozi la maneno uliyopewa, tunga sentensi kutofautisha 

maana   (i)  Ini   

 Hini                   (alama 2)   

 (ii)  tairi   

 tahiri                   (alama 2)   

(d) Andika kinyume cha   

(i) Shari ..................................          (alama 1)   

(ii) Oa.....................................           

 (alama 1)   

(e) (i)   Anayefundisha mwari mambo ya unyumba huitwa  

(alama 1)   

 (ii)    Samaki anayejirusha kutoka majini huitwa  (alama 1)   
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 8. 

(a) Tunga sentensi zitakazobainisha maana yajozi za maneno zifuatazo (alama 4)   

(i) Mbari Mbali   

(ii) Kaakaa Gaagaa   

(b) Tumia misemo ifuatayo katika sentensi             (alama2)   

(i) Enda nguu    

(ii) Chemsha roho   

(c) Eleza maana mbilitofautiza   

 Rudi                          (alama 2)   

(d) eleza maana ya methali:   

Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni   

 9. (alama 2)   

(a) Tofautisha maana za sentensi zifuatazo:   

i) Kazi yote ni muhimu.   

ii) Kazi yoyote ni muhimu   

(b) Eleza maana ya methali ifuatayo kwa kifupi: uji uki wa moto hupozwi kwa ulimi   

(c) Eleza maana ya misemo ifuatayo    

i) kukunjua jamvi____________________________  ii)  kulamate ___ 

_____________________________   

(d) Maana moja ya 'andika' ni kuchora maandishi ubaoni, kitabuni n.k    
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 Toa maana nyingine ya neno hilo               (alamal)   

 


