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CHOZI LA HERI

POSSIBLE KCSE QUESTIONS

FOR VIDEOS & MARKING SCHEMES
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1) "Mwanangu, usimpake tope baba yako. Amekulea kwa miaka yote hii kama
mwanawe, japo kwa kweli hakuzaa wewe.”

(@) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)

(b) Kwa kurejelea wahusika wengine wanne wa kike katika riwaya,
thibitisha matatizo manne yaliyowakumba katika jamii ya Chozi la
Heri. (alama 4)

2) "Haiwezekani! Hili haliwezekani! Itakuwa kama kile kile kisa cha yule
kiongozi wa kiimla wa kike; yule anayesimuliwa katika visakale vya majirani
zetu.”

(@) Eleza mkutadha wa dondoo hili. (alama 4)

(b) Onesha jinsi wahusika wa kike katika riwaya walivyojitahidi kuleta
mabadiliko yenye

(c) manufaa katika nchi ya Wahafidhina. (alama 16)

3) ."Ni kweli watu wana haki ya kusamehewa, kwani hakuna binadamu hata
mmoja aliyekamilika." Kwa kurejelea riwaya, jadili kauli hii.

4) "Hakujali kuwa amemwacha mwenzake akitapatapa na maumivu ya
kusalitiwa." Onesha vile mwandishi ameshughulikia maudhui ya usaliti.

Page | 2
FOR MORE E-RESOURCES CALL: 0705525657/0770195807



mwalimuepublishers@gmail.
5) ."Mtu anayekusikiliza atadhani kwamba umekulia katika mazingira sawa na

Sisi wanyonge ambao uwepo wetu unaamuliwa na matajiri."
(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4)

(b) Fafanua tamathali ya usemi iliyotumika na msemaji wa kauli hii..
(Alama 4)

(c) Fafanua sifa za mrejelewa katika kauli hii. (Alama 12)

6) "Wakati wa mabadiliko umefika. Wimbi la mabadiliko limevamia jamii
yetu." Jadili mabadiliko yaliyotokea na athari zake katika nchi ya
Wabhafidhina.

7) Ndio. Sijui kwa nini watu hawa hawajifunzi kutokana na majanga
yanayowakumba wenzao...

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4)

(b) Onesha changamoto zilizomkabili msemaji na wenzake katika
kuwashughulikia wanaolengwa katika siku za awali. (Alama 6)

(c) Fafanua majanga kumi yanayowakabili watu wa rika la
warejelewa katika dondoo. (Alama 10

8) "Ni kweli binti yangu, kwa kutumia falsafa hii, una haki ya kusema Sisi tu
watoto wa miaka hamsini."

(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
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(b) Eleza maana ya kauli: 'tu watoto wa miaka hamsini' kwa mujibu

wa dondoo. (alama 2)

(c) Tetea ukweli wa kauli hii kwa kurejelea matukio katika riwaya.
(alama 14)

9) "Nilipojaribu kuukata mkono niliostahili kuubusu yalinifika ya kunifika.
(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4)

(b) Fafanua mambo mbalimbali yaliyomfika anayesema maneno
katika dondoo hili. (Alama 8)

(c) Ridhaa aliyapitia maisha kama ya mhusika kwenye dondoo.
Yataje. (Alama 8)

10) "Moja ya mambo yanayijitokeza katika Chozi la Heri ni migogoro ya
kinasaba." Jadili.

11) Jadili maudhui ya nafasi ya mwanamke katika riwaya ya Chozi la
Heri.

12) "Si kufua, si kupiga deki, si kupika, almradi kila siku ilikuwa na adha
zake."

a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (alama 4)
b) Eleza mbinu ya lugha ambayo imetumika kwenye dondoo. (alama 2)
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c) Eleza kwa kifupi madhila aliyoyataja msemaji. (alama 2)

d) Eleza kwa mifano jinsi haki za watoto zimekiukwa katika riwaya ya
Chozi la Heri. (alama 10)

13) "Hakuna msiba usiokuwa na mwenzake."
a) Eleza muktadha wa dondoo hili. (Alama 4)
b) Eleza tamathali ya usemi katika dondoo hili.
c) Eleza sifa za anayerejelewa.

d) Fafanua matatizo wanayoyapitia wakimbizi wa ndani kwa ndani.

14) “Mabadiliko ni aushi”. Huku ukirejelea riwaya ya Chozi la Heri,
thibitisha kauli hii.

15) Eleza jinsi Uongozi bora umedhihirika katika riwaya ya chozi la
heri

16) Onyesha jinsi Udhaifu wa uongozi umebainika katika jumuiya ya
chozi la heri

17) Fafanua Mbinu ambazo viongozi wanatumia kujidumisha

mamlakani katika chozi la heri
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18) Ukiukaji wa haki za binadamu ni jambo la kawaida katika chozi
la heri. Jadili
19) Utamaduni umeangaziwa kwa mapana katika chozi la heri. Jadili

20) Eleza jinsi mwanamke amesawiriwa kwa njia chanya katika riwa ya
chozi la heri

21) Riwaya ya chozi la heri imemsawiri mwanamke kwa njia hasi .jadili

22) Eleza jinsi mwanamke anavyoendeleza ukiukaji wa haki za binadamu
katika chozi la heri

23) Jadili Nafasi ya vijana katika ujenzi wa jamii

24) Fafanua jinsi Vijana wamechangia kurudisha nyuma maendeleo ya
jamii katika chozi la heri
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25) Dhuluma imekita mizizi katika jumuiya ya chozi la heri. Jadili

26) Eleza jinsi Suala la ukoloni mamboleo limejitokeza katika riwaya ya
chozi la heri

27) Suala la ufisadi limeshughulikiwa katika Chozi la heri kwa njia
mbalijnbali. Fafanua njia hizo

28) Fafanua matumizi ya mbinu ya Sadfa katika chozi la heri

29) Hotuba ni kipengele cha kimundo. Eleza jinsi kipengele hiki
kimetumiwa katika kufanikisha ploti wa riwaya ya chozi la heri

30) Fafanua matumizi ya mbinu ya Uigizaji/Tamthilia ndani ya riwaya ya
chozi la heri

31) Eleza ufaafu wa anwani Chozi la Heri

32) Athari ya vita katika nchi ya Wafidhina ni kioo cha bara la Afrika.
Jadili
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33) Jadili dhana ya chozi katika riwaya ya Chozi la Heri

34) Mwanamke katika jamii hii ametwezwa na kutwazwa jadili

35) Akikosa la mama hata la mbwa huamwa kwa kurejelea methali hii
eleza umuhimu wa mashirika ya misaada

36) Jamii ya Chozi la Heri ni taswira ya jinsi ukabila unavyoathiri bara la
Afrika

37) Malezi ya watoto katika riwaya ya Chozi la Heri ndicho kitovu cha
ufanisi na matatizo yote yanayowapiku watoto

38) Utumizi wa afyuni katika jamii umeleta mathara mengi . Thibitisha

39) Jadili athari na dhiki zinazotokana na uongozi mbaya

40) Mla, naye huliwa zamu yake ikifika . kwa kurejelea riwaya ya
Chozi la Heri thibisha ukweli wa kauli hiyo
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41) Riwaya ya Chozi la Heri imejaa aina mbalimbali za migogoro jadili.

42) Uozo wa maadili na kuvunjwa kwa haki ni jambo ambalo lilikuwa la
kawaida katika nchi ya Wahafidhina. Thibitisha

43) Riwaya ya Chozi la Heri ni ya Utamaushi jadili kauli hii
44)

MASWALI ZAIDI YA MUKTADHA
Tia dondoo katika muktadha wake
1) “Hii ni baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Mungu amenifidia yule

mwanangu aliyekufa”

2) “ Usiku umekuwa mpevu, twende tusije tukamtia mama kiwewe’’

3) “ Huenda nikapata mbinu ya kujinasua baadaye’’

4) “ Di, usijali. Mimi nitawakimu kwa viganja hivi vyangu. Hamtapungukiwa

na lolote”’

5) “Basi Doc, nakubaliana na rai yako”
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6) “ Huyu hapa ameletwa na wasamaria wema leo asubuhi’’

7) ““ Je ni yule aliyeletwa jana usiku wa kuamkia jana’’

8) “ Hatuwezi kumkabidhi mzee wetu huyu kifaranga kitekite hivi, tutakuwa

tunampagaza uzazi”’

9) “ Yako ya arubaini imefika”

10) “ Wenye hadhi na mali wanahitaji wafanyikazi wa kuwaendelezea

biashara zao’’

11) “ Usiwe na mawazo finyu na hasi kuhusu kumpanga mtoto’’
12) “ Karibuni naona mmetuletea kilaika’’
13) “ Tulipata ombi lenu kuhusiana na suala la kumpanga mojawapo wa

watoto wetu’’
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14) “ Ndugu zako wako hai na bila shaka mtakutana”

15) Yote haya yamewezekana kutokana na mwongozo mlionipa nyinyi.
Zaidi , utulivu nilioupata nilipoambulia familia hii ulinipa msukumo kila

mara nilipokabiliwa na ndaro

16) “ Njoo nikujuze kwa yule binamu vuuk ambaye hukwambia habari

yake kila mara”

17) “ Atanguliaje kisimani hunywa maji maenge”

18) “ Mlaani shetani”

19) “ Huyu ana imani”

20) “ Umu hawa ni1 marafiki wangu wa chanda na pete. N1 watu wakarimu

na wenye imani’’

21) “ Nashukuru kwa kunielekeza kwa wazazi wetu hawa”
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22) Wote wawili walitazamana, kila mmoja akiapa moyoni kuwa

amewahi kumwona kiumbe huyu mahali.

23) Kweli mimi nilikuwa sikio la mbuzi ambalo nyanya alizoea kusema

husikia chunguni

24) “ Leo waonaje tukiwajaribu mababe wetu? Ni vizuri kuanza mapema

kabla ya jua la utosini”

25) “ Mama zenu walienda wapi?”’

26) “ peace be with you™’

27) “ Kweli milima ndiyo haikutani”

28) “ Nahisi kama nasimulia kisa kirefu chenye mwisho mwema”

29) “ Si kwamba sijawatafuta hamna kituo cha polisi ambacho sijabisha
hodi”
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30) “ Haiwezekani! Hili haliwezekani! Itakuwa kama kile kisa cha yule

kiongozi wa kiimla wa kike”

MASWALI YA SIFA ZA WAHUSIKA NA UMUHIMU WAO
Jadili sifa za wahusika wafuato na umuhimu wao;

e Ridhaa

e Mwangeka

e Mwangemi

e Umulkheri

e Lunga

e Bwana Kaizari
o Mwekevu

e Mzee Mwimo msubili
o Tila

o Kairu

e Zohali

e Mwanaheri

e Chandachema
e Neema

e Sauna

e Pete

e Mwaliko

e Mwlimu Dhahabu
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e Dickson

e Bwana Maya
e Naomi
e Mzee Kedi

e Hazina

MASWALI YA MBINU ZA LUGHA NA TAMATHALI ZA USEMI

Jadili mbinu zifuatazo zilivyotumika katika riwaya ya Chozi la Heri

¢ Jazanda

¢ Taharuki

¢ Kisengerenyuma
+» Barua

+» Ndoto

+ Kinaya

s Taswira

¢ Swali balagha

¢ Sadfa

“* majazi
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