DOYEN PUBLISHERS
KENYA JUNIOR SCHOOL EDUCATION ASSESSMENT
x MTIHANI WA MUHULA WA 2 202§
GREDI YA 9 — KISWAHILI

y _
L(A/\ (Kartasi ya 2 - Insha na Utangulizi wa Fasihi)

Muda: Saa 1 dakika 45
JINA:
SHULE:
KITENGO: TAREHE:

MAAGIZO KWA WATAHINIWA

a) Andika jina lako, shule, kitengo na tarehe katika sehemu zilizo hapo juu.
b) Karatasi hii ina sehemu mbili; A na B.

¢) Jibu maswali yote.

d) Andika majibu yote kwa nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki.

e) Majibu yote ni lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili.

RUBRIKI YA TATHMINI
ALAMA (%) NGAZI
80 -100 Anazidi matarajio
60 -79 Anafikia matarajio
40 - 59 Anakaribia matarajio
0-39 Chini ya matarajio

ALAMA ZA MTAHINIWA
ALAMA JUMLA

Sehemu ya A
(Kutoka kwa 15)

Sehemu ya B

(Kutoka kwa 35)

Karatasi hii ina kurasa 6 zilizopigwa chapa. Watahiniwa wanapaswa kukagua karatasi hii ili
kuhakikisha kuwa kurasa zote zimepigwa chapa kama ilivpyosemwa na hakuna maswali
yanayokosekana.
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SEHEMU A (Alama 15)

INSHA

Maagizo:

a) Chukua muda wa dakika 40 katika zoezi hili.

b) Andika insha yenye maneno kati ya 300 - 350 katika nafasi uliyoachiwa.

1. Anza kwa: Siku ambayo nilikosa mtihani wa Kiswahili haikuwa ya kawaida. llianzakwa.................................
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SEHEMU B (Alama 35)
FASIHI SIMULIZI (Alama 10)
2. Soma hadithi ifuatayo kisha ujibu maswali.
Siku hiyo ilianza kama siku nyingine ya kawaida shuleni. Nilifika mapema kama ilivyo desturi yangu na kuelekea
darasani. Nilipokuwa nikiketi, macho yangu yaliangukia mfuko wa plastiki wa rangi ya buluu uliokuwa chini ya
dawati la mwisho. Kwa muda mfupi nilihisi hamu ya kupuuzia, lakini udadisi ukashinda. Niliufungua mfuko huo
polepole.
Ndani yake kulikuwa na simu ya kisasa, pesa nyingi zilizopangwa kwa noti, na karatasi iliyoandikwa kwa
maandishi ya haraka: “Nipeleke kwa Mwalimu Mkuu.” Moyo wangu uligonga kwa kasi. Nilijiuliza mara mbili:
je, niendelee na shughuli zangu kama kawaida, au nichukue hatua?
Nilipoinuka kuelekea ofisi ya Mwalimu Mkuu, wanafunzi wengine walianza kunikodolea macho, baadhi
wakinong’ona. Wengine walidhani nimekamatwa na simu, au labda nimeiba. Sikujali. Nilijua nafanya lililo
sahihi. Nilipofika ofisini na kumkabidhi Mwalimu Mkuu mfuko huo, alitabasamu kwa mshangao. Aliniuliza kama
nilijua kilichokuwa ndani. Niliposema hapana, aliniambia kuwa huo ulikuwa ni mtihani wa uaminifu
aliouwapanga wanafunzi wake. Kwa muda mrefu alikuwa akitaka kuona ni nani kati ya wanafunzi wake
angeweza kushinda tamaa ya mali na kuchukua hatua ya uadilifu.

Tangu siku hiyo, jina langu lilianza kutamkwa kwa heshima zaidi. Si kwa sababu nilipata zawadi yoyote ya pesa,
bali kwa sababu nilifunzwa kuwa uaminifu hulipa — si mara moja, bali maishani.

a) Bainisha aina ya hadithi katika fasihi simulizi iliyoakisiwa na kisa hiki. Toa sababu ya jibu lako.  (alama 2)

b) Eleza maudhut makuu mawili yaliyopo katika hadithi hii. (alama 4)
c) Eleza tabia mbili za mhusika mkuu unazoweza kubaini kutokana na hadithi hii. (alama 2)
d) Eleza umuhimu wa hadithi kama hii katika jamii ya sasa. (alama 2)

NOVELA (Alama 10)
3. Soma sehemu ifuatayo ya novela “Mshale wa Matumaini” na John Habwe kisha ujibu maswali.
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