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MUKHTASARL

Uteuzi ni neno linalotokana na neno teua yaani chagua.Chale ni mhusika katika novela
hii.Uteuzi wa Chale ni uamuzi ambao mhusika chale alipaswa kuchukua katika
kuchagua kipawa Kkipi angetumia ili kuitumikia jamii.

Chale ambae ni mwanafunzi wa gredi ya saba anafahamika Kwa umaarufu wake
kutokana na kipaji chake cha utangazaji.Yeye hutangaza au hupeperusha matangazo ya
michezo ya vijana wanapokuwa wakijumuika pamoja katika michezo hiyo na kuifanya
kufana zaidi na yenye mvuto.Wanapokuwa katika mashindano ya kuogelea katika
bwawa la Mpingoni,yeye hupeperusha matangazo ya mashindano hayo ya kuogelea
akiwa kwenye jiwe maarufu lililofahamika kama 'Sanduku la mtangazaji'.Aliyapamba
mashindano haya nakuyafanya yakuvutia zaidi hadi baadhi ya vijana wenzake
wakambandika jina "mtangazaji mtarajiwa".

Siku moja Chale na wenzake wakiwa wametekwa na shughuli za mashindano ya
uogeleaji,walijisahau kuwa walifaa kuwatupia jicho ng'ombe na hivyo basi,ngombe hao
wakatokomea walikokwenda.Ghafla bin vu walilingundua hili na Ili kuepuka adhabu
watoto wenzake wakapiga lundi.Chale alimuona baba yake amefika bwawani lakini
hakudhihirisha sura ya hasira.Mbali na hivyo Chale alivaa gwanda lake na kutoka shoti
mithili ya risasi.
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Alfajiri iliyofuata Chale aliamka na maumivu makali ya mguu ambayo hata yeye
mwenyewe alishindwa kung'amua chanzo chake.Baada ya babake Mzee Jibril na
mamake Bi Pili kuona maji yamezidi unga,waliamua kumpeleka mwanao katika kituo
Cha afya Cha mwuguzi.Baada ya Daktari kumfanyia vipimo vya joto na vya mguu
uliofura,akagundua kuwa joto lilikua juu sana na kuwa mguu ule haukuonyesha dalili
yoyote ya kuteguka na hivyo basi akampatia mgonjwa dawa za kupunguza maumivu na
kuwapatia barua ya kuwaamuru kuelekea hospitali kuu ya kaunti ili kufanyiwa
uchunguzi wa kina.Daktari akawafahamisha kuwa huenda akahitajika kulazwa
hospitalini huko Ili kurahisisha vipimo na matibabu jambo ambalo lilimshtua Chale.

Katika hospitali kuu ya kaunti ya Heri wanakutana katika chumba Cha daktari na
daktari yuho huyo aliyemhudumia Chale katika kituo Cha afya Cha mwuguzi usiku
uliotangulia.Si mwingine bali Daktari Maarifa.Chale alilazwa katika wadi ya st.Bakita Ili
kufanyiwa uchunguzi wa kina.katika wadi hiyo mwuguzi wake anakua ni sudi.Baada ya
uchunguzi wa kina uliohusisha hadi baadhi ya vipimo kufanyiwa ng'ambo ,Daktari
maarifa aliwabainishia wazi kuwa Mwanao Chale alikua na uvimbe kwenye sehemu
inayounganisha wayo na muundi na kuwa uvimbe huo ulikuwa na seli za Kansa au
saratani na hivyo basi alihitaji upasuaji wa haraka.

Siku ya oparesheni ilipowadia,Daktari Maarifa,na wenzake pamoja na sudi walijumuika
katika chumba Cha oparesheni Kwa shughuli iliyotarajiwa.Daktari maarifa aliongoza
upasuaji huo ambao uliebuka kuwa wenye ufanisi na Daktari Maarifa akalitoa tufe
lililokuwa limejificha kwenye sehemu inayounganisha wayo na muundi.Safari ya
kupona ya Chale ikaanzia hapo.Mzee Jibril na Bi Pili walijawa na furaha na ufanisi huo
ijapokuwa Jibril alikuwa na hofu kuhusu malipo ya upasuaji kwamba yangekua
maradufu.Daktari Maarifa akawahakikishia kuwa gharama yote ya matibabu ilikuwa
juu yake jambo lililowafanya kummimina shukrani sufufu.

Baada ya Chale kupona na kutoka hospitalini,alirudi katika shule yake aliyokuwa
akisomea kabla ya kuugua.Walimu wakafikia uamuzi wa Chale kuendelea na gredi ya
nane ijapokuwa alikuwa hajaisoma kikamilifu gredi ya saba.uamuzi huu uliafikiwa
baada ya wao kumhoji Chale na kugundua kuwa alikua akijiendeleza kimasomo
alipokuwa hospitalini.

Chale alikua na vita vikali kuhusu taaluma ambayo angependa kuiendeleza.Tokea
alipopokea msaada mkubwa kutoka Kwa Daktari maarifa,alikua katika njia
panda.Hakujua aendelee kupigania talanta yake ya utangazaji aliyoienzi au kujikita
katika uwanja wa matibabu aweze kuokoa jamii.
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Simu moja baada ya kupewa kazi ya utafiti shuleni kuhusu mangojwa ambukizi na
kuibuka bingwa katika utafiti wake,azma yake ya kusomea taaluma ya matibabu ilikua
Kwa Kasi mno.

Chale alijiunga na Chuo kikuu Cha Seraji katika Kitiv o Cha Afya na Tiba.Huko Chuoni
anakutana na mwuguzi na rafikiye sudi ambaye amejisajili kuendeleza taaluma yake ya
uuguzi.Chale alisomea taaluma ya upasuaji na matibabu ya viungo vya mwili
vinavyohusiana na mkojo kama vile Figo,kibofu.

Chale anamfanyia upasuaji daktari wake na rafikiye wa dhati Daktari maarifa aliyekuwa
na tatizo la uvimbe kwenye kibofu.Anafanikiwa na kuyaokoa maisha ya daktari maarifa
kama vile alivyookolewa maisha yake awali.Ama kweli wema hauozi.

UFAAFU WA ANWANI.

Je novela hii inaafiki anwani"uteuzi was Chale?"

Ama kweli novela hii inasadifu anwani "uteuzi wa Chale" kwa kuwa
inamhusu mhusika Chale aliyekuwa na vipawa anuwai.Chale
alihitajika kuchagua kipawa ambacho angeweza kukiendeleza katika
kuihudumia jamii.Chale alikua na kipawa Cha
Uogeleaji,Utangazaji,Utabibu na hata Ualimu Kwa kuwa alikuwa
mfafanuzi mzuri wa mambo.Alihitajika kuchagua kipawa kati ya hivi
ambacho angeweza kukiendeleza Ili kuhudumia jamii.uteuzi huu
ulimhusu yeye mwenyewe.Alipotaka ushauri kutoka Kwa
babake,aliambiwa wazi ya kuwa vipawa vyote alivyo navyo ni
muhimu ila katika uteuzi wa kipi angetumia ili kuihudumia
jamii,ulikuwa mikononi make.Uteuzi ulikua wake,"Uteuzi wa Chale".

DHAMIRA.

Dhamira ya mtunzi katika novela ya "Uteuzi wa Chale" ni
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kudhihirisha umuhimu wa kuvikuza vipawa kwa manufaa ya baadae
na vilevile haja ya kukiteua kipawa mwafaka katika kuihudumia
jamii.

MAUDHUI

1. UKUZAJI WA VIPAWA.

Ni muhimu watoto kupewa nafasi na kusaidiwa kuvikuza vipawa
vyao mbalimbali.Chale na nduguye wanaruhusiwa na wazazi wao
kujihusisha na michezo yao uogeleaji Bwawani ili kukuza vipawa
vyao vya uogeleaji.Ni dhahiri shahiri kuwa Mzee jibril anafahamu
vyema umuhimu wa kuwasaidia watoto kuvikuza vipawa vyao
vitakavyoweza kuwasaidia siku za usoni.Kina Chale wanaposahau
kuwachunga ng'ombe malishoni kwasababu ya shughuli zao za
uogeleaji,Mzee jibril anakosa kuwaadhibu Kwa kuwa ajijua fika kuwa
walichokuwa wakikifanya,ilikua njia moja ya kukuza vipawa vyao
jambo ambalo ni muhimu Kwa watoto.

Vile vile,katika shule ya Mfinyanzi,vipawa vya wanafunzi vinakuzwa
ipasavyo Kwa njia mbalimbali.Wanafunzi wanapewa kazi ya kutafiti
kuhusu mangonjwa ambukizi ambapo Chale anaibuka gwiji katika
hili.Kazi za utafiti huweza kukuza vipawa vya watoto.

2. MABADILIKO YA HALI YA ANGA.
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Awali bwawa la mpingoni halikuweza kukauka lakini lilianza
kukauka kutokana na mabadiliko ya Hali ya anga.Mtunzi anahimiza
umuhimu wa kuyahifandhi mazingira Ile kuepuka athari mbaya
kutokana na mabadiliko ya Hali ya anga.

3. UWAJIBIKA]JI NA UTANGAMANO

Ni muhimu watu kuwajibika katika jamii ili kuleta ufanisi katika
jambo lolote lile.Bwawa la Mpingoni lilipoanza kukauka kutokana na
mabadiliko ya Hali ya anga,wanajamii wa eneo la kaoleni
wanajumuika pamoja kulichimba na kulipanua bwawa Ili kuweza
kuhimili mabadiliko ya Hali ya anga.

Mzee Jibril anawajibika katika majukumu yake kama
mzazi.Anahakikisha mtoto wake Chale anapokea matibabu kila
anapokumbwa na changamoto ya ugonjwa.Anaandamana na mkewe
kumpeleka mwanao hospitalini.Chale anapokuwa amelazwa hospitali
anamnunilia vitabu vya kusomea na madaftari yakufanyia mazoezi
alivyoagiza ili ajiendeleze kimasomo kwa muda alipokuwa pale
hospitali.

Mzee Jibril anampatia mwanawe pesa za kutosha za matumizi
anapoenda kujiunga na chuo kikuu,"Baba alinipa pesa za
kutosha.Nitatumia kiwango fulani kujihakikishia usalama wangu".

4. UHIFADHI WA MAZINGIRA.

Ni muhimu kuyatunza mazingira Kwa manufaa yetu na vizazi
wenyewe.Wanajamii wa Kaoleni walilitunza Bwawa la Mpingoni
kama mboni za macho Yao kwasababu ndilo lililokuwa tumaini lao.
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Walilitumia Kwaanufaa ya mifugo,mimea na kuendeleza desturi
walizorithishwa na wazee wao,ikiwemo uogeleaje.kuna haja ya
kuyatinza mazingira Kwa kuwa yana manufaa anuwai Kwa
binadamu na kutoyatunza vilevile Kuna madhara mzomzo kwao.

5. ELIMU

Elimu nikiungo muhimu sana katika maisha ya binadamu.vipawa
hufana zaidi vinapoambatanishwa na elimu.mtunzi anadhihirisha
wazi kuwa umuhimu wa elimu siwakupigiwa mfano.Chale hakuweza
kwenda Bwawani jumamosi Ile Kwa kuwa kaka yake alikuwa na
shughuli nyingi za shule ambazo alitaka kukamilisha kabla ya
kinyang'anyiro Cha uogeleaji.Kakake Chale anaamua kutoenda
bwanani kuogelea kama kawaida yake kwasababu alikuwa na kazi za
shule. Hali hii inadhihirisha umuhimu wa elimu na inapaswa kupewa
kipau mbele kabla ya jambo lolote.Chale anapolazwa hospitali
anamuomba babake amletee vitabu aweze kuendelea na masomo Ili
atakaporejea shuleni asipate ameachwa nyuma sana na
wenzake.Anajiendeleza kimasomo ijapokuwa Yuko katika Hali na
mazingiza tatanishi.Mwuguzi Sudi anakutana na Chale chuo
kikuu,kuendeleza taalumu yake.Anaamua kuendelea na masomo ili
kuendeleza na kuipiga msasa taaluma yake.

6. UMUHIMU WA VIFAA VYA KIDIJITALI NA MITANDAO YA
KIJAMILI.

Chale anatumia ramani yake kwenye simu yake kujua umbali wa
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anakokwenda.Anaagizia teksi mtandaoni.

7. DINI

Ni muhimu Kwa mja yeyote kuwa na Imani ya kidini ambaya huweza
kumuongoza katika mienendo yake.Familia ya akina Chale hawakosi
sala.Baba Yao ndiye huwaita Kwa Sala ya asubuhi na kila mmoja wao
ana siku yake ya kuongoza sala.Sudi anamleta mtumishi wa mungu
kumuombea Chale kabla ya kufanyiwa upasuaji.Ni muhimu
kumtanguliza mungu mbele katika jambo lolote lile.

8. MAGONJWA NA ATHARI ZAKE KATIKA AZMA YA
BINADAMU.

Binadamu Huwa na malengo tofauti tafauti ya kujiendeleza
kimaisha.Kunao wanaofanikiwa na kunao wanaokosa kufanikiwa
kutokana na athari za mangojwa mbalimbali.Licha ya changamoto
hizi,binadamu hapaswi kukata tamaa anapougua.Ugonjwa sio
mwisho wa azma ya binadamu kuendelea kimaisha.Chale alipokuwa
mdogo aliugua ugonjwa wa ukambi.Akapelekwa hospitalini mara ya
pili alipougua surua.Mara ya tatu aligua ugonjwa wa kansa na
akafanyiwa upasuaji.mbali na kuwa alipitia changamoto nyingi za
ndwele ainati,azma yake ya kuwa daktari bado inatimia.binadamu
hapaswi kukata tamaa anapougua bali kutafuta tiba na kuendelea na
maisha yake.

9. MABADILIKO

Duniani Kuna mabadiliko mbalimbali.Hali nyingi duniani si za
kudumu milele.Katika novela ya Uteuzi wa Chale,mtunzi
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anadhihirisha mabadiliko mbalimbali.Kuna mabadiliko ya
kimazingiza."Awali haikua kawaida kwa bwawa la mpingoni
kukauka".Bwawa lilipoanza kukauka ni uthibitisho wazi kuwa
maumbile yanachukua sura mpya Kila uchao.Hali ya anga ilikua
imebadilika na bwawa kuanza kikauka.

Hospitali kuu ya Kaunti ya Heri ilidhihirisha mabadiliko
anuwail.Ukumbi wake ulipanuliwa kiasi.Sheria ziliongezeka
zaidi,kutokana na kuibuka Kwa ugonjwa wa Corona,kila mtu
alihitajika kukaa mita mbili kutoka Kwa mwenzake.

Vile vile mabadiliko ya kiteknolojia yalidhihirika katika hospitali ya
Heri.Usajili wa wagonjwa ulikua tofauti na wa awali.

Kuna mabadiliko ya ki Hali au kimwili.Chale hali take
inabadilika.Anaupoteza uzima wake kwa kuugua ugonjwa wa Kansa
ambao ulimsababishia kufanyiwa upasuaji na maumbile yake pia
kubadilika.Mwendo wake pia unabadilika.anatembea Kwa
kuchechemea Kwa kuwa mguu wake mmoja unakua mfupi kias
kutokana na athari ya upasuaji.

Chale na familia yake wanabadilika toka hali ya umaskini hadi kuwa
tajiri Chale anapokuwa daktari mkuu.

10. CHANGAMOTO KATIKA HOSPITALI ZA UMMA.

Katika hospitali za umma,wagonjwa hulazimika kusubiri Kwa muda
mrefu kabla ya kuhudumiwa kutokana na mlolongo mkubwa wa
wagonjwa na waiguzi au wahudumu wachache.Wagonjwa hasa
wenye maumivu makali huumia zaidi wakisubiri zamu yao
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kufikiwa.Mzee jibril karibu aishiwe na subira katika mlolongo wa
wagonjwa akisubiri zamu yake ya kumpeleka mwanawe Kwa
mhudumu.Anakosa subira alipouona uso wa mwanawe uliojaa
makunyanzi kutokana na uchozi.Vivyo hivyo anakumbuka,subira
huvuta heri.

11. URAFIKI.

Urafiki baina ya Chale na Sudi unaojengeka hospitalini Sudi akiwa
muuguzi wa Chale.Wazoeana Hadi kuwa ndugu wa
kufaana.Wanakutatana Tena Chuo kikuu Wakati Chale amejiunga
kwa shahada yake ya kwanza ilhali Sudi akiendeleza taaluma yake.

Urafiki baina ya Chale na Dak.Maarifa.

Urafiki baina ya familia ya Chale na Dkt.Maarifa unaotokana na
misingi ya kusaidiana.

12. MAONO KATIKA MAISHA.

Binadamu lazima awe na maono katika maisha yake.Lazima awe na
mipango ya siku zake za usoni.Hawakukosea waliosema safari ya
kesho hupangwa Leo.Chale alikuwa na azma yake maishani.Toka
alipokuwa mdogo alitaka sana kuwa mtangazaji na alijizatiti vilivyo
kuitimiza ndoto yake .Anaposaidiwa na kupona Ugonjwa wa
Kansa,anajawa na hamu ya kuwa daktari Ili aweze kuisadia
jamii.Anapigania azma yake hadi kuwa yenye ufanisi.Maono yake
yanakuwa ya kufana.

13. KIFO.
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Vifo vilikuwa dhahiri katika hospitali ya Kaunti ya Heri.Chale alijawa
na hofu alipowaona wagonjwa wakipoteza maisha Yao alipokuwa
amelazwa katika hospitali hiyo.Kifo ndio kikwazo kikuu Cha azma
mbalimbali za binadamu.Binadamu hushindwa kutimiza azma yake
anapokumbana na kifo.Chale hakutaka kuipungia Dunia mkono kwa
kuwa alikuwa na mambo mengi ya kufanya maishani.

14. SUBIRA NA UVUMILIVU MAISHANI.

Binadamu hukumbwa na changamoto anuwai katika maisha
yake.Kuna changamoto za magonjwa,Umaskini na kadhalika.

Wazazi wa Chale Pamoja na Chale ni mwenye subra.hawakati tamaa
jjapokuwa wanapitia Hali ngumu.wanamatumaini kwamba,kwa
kuwa mtoto wao aliweza kuukabili ukambi na surua,angeweza pia
kulikabili janga lililomkumba la ugonjwa wa Kansa.Wakiwa katika
mlolongo wa wagonjwa hospitalini,wanakuwa wenye subra
jjapokuwa mtoto wao aliumia Kwa uchungu.Walijua subra huvuta
heri na zamu Yao ingefikiwa.Chale ni mwenye subra.Anapitia
changamoto za mangojwa,umaskini ila hakati tamaa maishani.

15. KUTOKATA TAMAA.

Binadamu hapaswi kukata tamaa maishani mbali na kuwa maisha
yana changamoto anuwai kama vile za maradhi na umaskini.Dhana
hii inadhihirika kupitia mhusika Chale ambae mbali nakuwa
alikumbwa na changamoto nyingi za magonjwa tangu akiwa
mdogo,pamoja na umaskini katika familia,changamoto hizi
hazimkatishi tamaa ya kufaulu maishani.Bado anafanikisha ndoto
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yake ya kuwa daktari.Changamoto katika maisha zinafaa kutuongeza
ari ya kutaka kupata ufanisi na kujikomboa na wala sio za kutufanya
tukate tamaa.

16. UMASKINI.

Umaskini ni kikwazo Cha maendeleo ya mja.Binadamu wengi
hushindwa kutimiza azma yao maishani kutokana na umaskini.Chale
anashindwa kuwaona watangazaji anaowaenzi runingani ili kuwaiga
kama njia Moja ya kukikuza kipaji chake Cha utangazaji.Wanakosa
Televisheni kwao kutoka na umaskini.Anawasikiliza kijiredioni tu.

Babaka Chale anajawa na hofu baada ya matibabu ya mwanawe
kukamilika.Hakuwa na uwezo wakugharamia matibabu Kwa kuwa
alijjua fika yangekua juu maradufu.

17. UMAKINIFU KATIKA KAZI.

Daktari Maarifa anadhihirisha umakinifu mkubwa katika
kazi.Hayafuati matibabu ya Chale Kwa pupa.Anafanyia uchunguzi
Kwa umakinifu Hadi kupeleka baadhi ya vipimo maabara za ngambo
Kwa uchunguzi wa kina.Alipojua bayana tatito la Chale,analieleza
kwa wazazi wa Chale kwa umakinifu mkubwa.Katika kumfanyia
upasuaji Mgonjwa wake,anakuwa mmakinifu katika kazi yake
kuhakikisha kwamba shughuli ile inakua yakufana.Alifanikisha kazi
yake kwa kujituma na bila papara na kuyarejesha maisha ya chale
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uzimani.Ni muhimu tusifanye kazi zetu kwa umakinifu na bila
papara kwa kuwa kosa dogo tu katika kazi linaweza kusababisha
madhara makubwa.

18. UTEUZI NA UAMUZI MAISHANI.

Ni vyema binadamu aweze kujifanyia uamuzi mwenyewe Kkatika
mustakabali wa maisha yake.Unapofanyiwa uamuzi na mtu wa pili
huenda uamuzi huo,usisawiane na kile ukipendacho na hivyo basi
kusababisha Changamoto mbeleni.Jjapokuwa tunapaswa kusikiza
mawaidha ya watu mbalimbali,katika kufanya maamuzi ni uamuzi
wa mtu mwenyewe.Mzee Jibril anamwambia mwanawe Chale
ajlamulie mwenyewe kuhusu kipawa ambacho angependa
kukiendeleza siku zake za usoni.Japo Chale ana vipawa anuwai kama
vile,Utangazaji,Ualimu na Utabibu, anajiamulia mwenyewe ni kipawa
kipi angekitilia mkazo zaidi maishani Kwa manufaa ya siku za
usoni.Anaamua kusomea udaktari.Chale alipokuwa mngojwa na
kuhitajika kufanyiwa upasuaji,anafanya uamuzi
mwenyewe.anakubali upasuaji huo japo hafahamu matokeo yake
mwishoni yangekuaje.Anatia sahihi kufanyiwa upasuaji.

19.MAGONJWA AMBUKIZI,USAMBAZA]JI WAKE NA JINSI YA
KUJIKINGA.

Ni vyema binadamu kuyafahamu magonjwa mbalimbali
yanayomzunguka ili kukabiliana nayo.Wanafunzi katika shule ya
Mfinyanzi wanapewa kazi ya utafiti kuhusu magonjwa ambukizi na
jinsi ya kujikinga kwayo.Katika uwasilishaji wa utafiti huo,hadhira
inajifunza mengi kutoka Kwa utafiti uliofanywa na Chale.Nta
zinawatoka masikioni.Ilijifunza kuhusu aina ya magonjwa ya
kuambukiza,namna ya kusambaza magonjwa hayo na namna ya
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kujikinga nayo.vilevile wakajifunza mbinu bora za uwasilishaji wa
makala .

20. UONGOZI.

Jukumu la serikali ni kuhakikisha kuwa inabuni miradi
inayowasaidia wananchi na kupunguza garama ya maisha ya
mwananchi.Serikali ya nchi hii iliyokusudiwa inalifanikisha hili kwa
kuwajengea wananchi makazi Bora yenye gharama ya chini.Serikali
iliwajengea wananchi wake nyumba za ghorofa za bei nafuu kama
njia ya kuwahakikishia raia wake makazi bora.Huu ni uongozi bora
na wakupigiwa mfano nchini.Serikali hii vile inachukua jukumu la
kuzilinda rasilimali za nchi kwa manufaa ya raia.Serikali iliuchunga
msitu uliojaa miti pomoni.Ulisheheni aina mbalimbali za wanyamana
ndege ambao hawakupatikana katika nchi yeyote.Serikali
iliwachukulia hatua watu waliojaribu kuuvamia msitu huu

21. UHARIBIFU WA MAZINGIRA.
Watu kujaribu kuuvamia msitu na kuharibu raslimali hii.

Bwawa la mpingoni kukauka kulitokana na mabadiliko ya anga
ambayo Kwa kiasi kikubwa husababishwa na uharinifu wa
mazingira na mwanadamu.Ni vyema tuyachunge mazingira ili
kuepuka athari kama hizi za kukauka kwa sehemu za maji na
madhara mengine mengi.

22. MALEZI.

Jukumu la wazazi nikuhakikisha watoto wao wanapata malezi
bora.Mzee Jibril na Bi.Pili wanalivulia nguo suala hili. Wanahakikisha
kuwa watoto wao wanapata elimu hadi kiwango Cha juu zaidi kama
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vile Chale aliyesomea udaktari.Vile vile watoto wao walipokuwa
wadogo wanawapatia muda kuweza kujumuika na wenzao katika
michezo mbalimbali ili kuhakikisha wanapata wasaa wakuvikuza na
kuvipiga msasa vipawa vyao.Vile vile walijua fika kuwa watoto
kutangamana na wenzao ni njia Moja ya kukuza ushirikiano baina
Yao na pia huweza kuelimishana na kukatazana uovu.

WAHUSIKA

1. CHALE.
(a) Mwenye maono

Akiwa na umri mdogo,Chale alikuwa mwenye azma na maisha yake
ya usoni.alikua na azma ya kuwa mtangazaji na alifanya kulihali
kuhakikisha azma yake inatimia.Alipobadili nia nakuamua kuwa
atasomea udaktari,anatia bidii Hadi ndoto yake kutimia.

(b) Mwenye bidii

Anabidii katika kuvikuza vipawa vyake.anabidii masomoni.Anasoma
Kwa bidii hadi kuhitimu kuwa daktari.

(c) Mwenye dini

Ni muislamu.Hurauka asubuhi kusali na familia yake.Huongoza
Sala.Anakubali kuombewa kabla ya kufanyiwa upasuaji

(d) Mtoto wa Mzee jibril na bi pili
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Babake ni mzee jibri na mamake bi.Pili

(e)Jasiri...sudi alivutiwa na uchangamfu wa chale licha ya
uchungu uliouganda mguu wake kama kupe...uk 36

Aliwasilisha kazi yake ya utafiti kuhusu magonjwa ambukizi
katika ukumbi wa Mzalendo shule ya Mfinyanzi,mbele ya
hadhira Kwa ujasiri.

() Mvumilivu

Anakuwa mvumilivu anapopitia hali ngumu ya ugonjwa.Anavumilia
katika kupata matibabu ambayo yalihitaji kufanywa hatua Kwa
hatua na hivyo basi kuhitaji muda wa kutosha.

(g) Mwenye heshima

Anawaheshimu wazazi wake,na marafiki zake Sudi na Dkt Maarifa
na watu wote katika jamii hiyo ya kaoleni.

(h) Mwenye hofu/ wasiwasi...Alijawa na hofu alipokuwa
akishuhudia vifo vya wenzake katika wadi aliyokuwa.uk 39

(i) Mwenye matumaini...Ana matumaini kuwa atakapo pona
ugonjwa wake ataweza kurudi masomoni na kutia bidii Hadi
kufanikiwa....uk 52.

(j) Msomi...Alihitimu na taaluma ya udaktari wa upasuaji wa
Figo.

2. JIBRIL

(a)Babake Chale

(b)Mwenye mapenzi ya dhati
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Anaipenda familia yake
Hakupendezewa na tabia ya mkewe lakini alimsamehe...uk 54.
(c) Mwenye bidii/kuwajibika.

Anawajibika katika majukumu mbalimbali ya familia licha ya kipato
chake Cha chini.Anawasomesha wanawe,Anashughulikia watoto
wake kupata matibabu wanapokuwa wagonjwa.Chale anapohitaji
vitabu ili kujiendeleza kimasomo anamnunilia.

(d) Anaithamini elimu.
Watoto wake wanaenda shule.

Chale anapojiunga na chuo kikuu anampa pesa za kutosha za
matumizi.

Anajizatiti kupata elimu ya ngumbaru.

(d) mwenye kujali
Anayathamini maslahi ya familia yake.

(e)Mwenye dini...Hufanya ibada na familia yake Kila siku.Hurauka
asubuhi kusali.

(f)Si mvumilivu.. karibu aishiwe na subira alipoutazama uso wa
mwanawe...uk 26

(g)Mvumilivu...alikumbuka subira huvuta heri...uk 26

(h)mkulima...alikuwa ameenda benki kuchukua malipo ya zao lake
la mchai....UK 27
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(i)Mpekuzi/mdadisi...

3. BL.PILI

(a)Mwenye mapenzi ya dhati...anaipenda na kuijali familia
yake.Anaandamana na mumewe kumpeleka mtoto wao
hospitalini.

(b) Mwenye kujali..."maskini Chale"....alipomuona chale na
majeraha ya mguu.

Aliukagua mguu wa mwanawe kuanzia kwenye kifundo Hadi
kwenye goti.

Alimchukua mwanawe na kumlaza kwenye kochi.

"Pole Kwa maumivu mwanangu,itabidi tukupeleke hospitali
Sasa hivi"....uk 19.

(c) Mwenye shukrani
Anamshukuru Daktari Maarifa Kwa msaada mkubwa wa mwanao.

(d) Mwenye dini...Hurauka asubuhi nakusali pamoja na
familia yake.

(e)Mpekuzi/Mdadisi
4. SUDI

(a)Msomi...ana taaluma ya uuguzi na mwuuguzi katika hospitali
kuu ya kaunti ya heri.

(b) Mwenye dini...anamuombea Chale kabla ya upasuaji.
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(c)Mcheshi/Mwenye mzaha.
(d) Mwenye utu.
(e)
5. DKT.MAARIFA.
(a) Mwenye maarifa

Alipokuwa akifanya upasuaji,alitazama kila hatua aliyochukua
kuanzia mkato wa kwanza kwenye mguu hadi alipoona tufe
lolilokuwa limejificha....uk 56

(b) Mwenye mzaha..."Hey young man! Naona umeamka.Hata
umeketi!Haikosi hata ulitazama kandanda usiku wa
Jana".Daktari maarifa alisema kwa mzaha wake wa
kawaida...uk 62

(c) Mmakinifu katika kazi.

Wenzake walimtazama tu na kuajabia namna alivyoifanya kazi hii
kwa kujituma na bila papara...uk 56

(d) Mwenye utu...anasmamia gharama za matibabu ya Chale
kuanzia hatua ya kwanza hadi ya mwisho.

(e)Msomi...Alihitimu kama daktari wa upasuaji.
6. WANAJAMII WA KIJIJTI CHA KAOLENI.

(a)Wenye umoja...wanaungana pamoja kulichimba bwawa lao ili
liweze kukabiliana mabadiliko ya hali ya anga.
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(b) Watunzaji mazingira/raslimali...wanalichunga bwawa
lao mithili ya mboni za macho Yao.Wanalichimba ili kulipanua
liweze kukabiliana na ukame

7. KAKAKE CHALE.
(a) Kakake mkubwa Chale.

(b) Anaithamini elimu...Anakosa kwenda Bwawani Kwa
michezo Yao ya kawaida ili kuhakikisha amekamilisha kazi za
shule Kwa wakati ufaao...

(c)Mwenye mapenzi ya dhati...Anampenda kakake Chale na
huandamana naye kuelekea bwawani wakiwa wameshikana
mikono.

MBINU ZA LUGHA.

Ni maneno anayotumia mtunzi katika kazi yake kudhihirisha
usanii au ubunifu katika kazi husika.Novela hii imesheni mbinu
za lugha kama zifuatazo.

1. Lakabu
Majina ya utani yanayotokana na sifa au tabia za mtu au mahali.
(a)Sanduku la Mtangazaji.......uk 1
(b) Mtangazaji mtarajiwa......uk 3
(c)Nyota wa Kaoleni......uk 3
2. Kisengere nyuma

Muhusika au mtunzi kusimulia yaliyotokea awali.Masimulizi
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yanawezakuwa Kwa mdomo au kifikra kwa kukumbuka yaliyotokea
awali.(a)Mwandishi kusimulia hali ya awali ya bwawa la mpingoni
ya kwamba haikuwa kawaida yake kukauka....uk 1

(b) Mwandishi anarejelea Bi Pili ambae alipomtazama
mwanawe Chale ambaye alikua amefura mguu na joto kuzidi
anakumbuka mara ya mwisho alipomwona mwanawe katika

hali hiyo.Anakumbuka nyuma mwanawe alipougua Surua.....uk
18

(c)Mwandishi akirejelea Bi Pili ambaye anayakumbuka mengi
yaliyopita anapokaribia lango kuu la hospitali.Anakumbuka
kuwa pale ndipo alipojifungua Chale,na kuwa hapo ndipo
nusura ampoteze mwanawe Kwa ukambi. Wanakumbuka
walivyoandamana na mumewe kumleta chale hospitalini
alipougua surua....uk 25.

3. Uhuishi/Tashihisi.
Kukipatia sifa ya uhai au ya ubinadamu kisichokuwa binadamu.
(a)Bwawa la Mpingoni lilisimama hapo tangu zamani...uk 1

(b) Bwawa lilijikita Kwa mbwembwe kando ya mto
kaumu...uk 1

(c)Mguu wake ulikuwa umemfunga kwenye wadi hii bila
kumwambia sababu za kumfunga....uk 39
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(d) Machela ilijitandaza Kwa dharau machoni mwa Jibril na
mkewe....uk 53

(e)Ukumbi wa Mzalendo katika shule ya Mfinyanzi ulijaa na
kitapika wanafunzi ....uk 74

4. Tashbihi

Ulinganisho wa moja Kwa Moja unaotumia
viunganishi,kama,mithili,ja,mfano wa ...n.k

(a)Lilikaidi misimu mingi ya kiangazi chenye joto Kali kama moto
wa tanuri...uk 1

(b) Alikua akiogelea kama samaki...uk 3

(c) Wako tayari wanasubiri kipenga ili wajitome majini kama
papa...uk 6

(d) Yalipotua kwenye mguu wake wa kulia,yaliganda hapo
kama jokofu....12.

5. Taswira

Picha inayojengeka akilini mwa msomaji anaposoma kazi Fulani ya
uandishi.

(a)Chale akiwa na umri wa mitatu angeandamana na kaka yake
asubuhi.Angeketi ukingoni mwa bwawa huku kaka yake
akimshika mkono.Angevitia viguu vyake kwenye maji na
kuvichezesha humo.....uk 3

(b) Bi pili aliamua kuukagua Tena mguu wa Chale kuanzia
kwenye kifundo hadi kwenye goti.Alikishika kifundo na
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kukitomasa.Karibu Chale afyatuke kama mshale kutoka kwenye
kochi alilokua amekalia....uk 14.

(c)Chale katika chumba Cha upasuaji akifanyiwa upasuaji.

(d) Dkt.Maarifa katika chumba Cha upasuaji akifanyiwa
upasuaji.

(e)Chale akiwasilisha Kazi yake ya utafiti kuhusu magonjwa
ambukizi katika ukumbi wa mzalendo shule ya mfinyanzi...uk
74

6. Maswali balagha

Maswali ya balagha ni maswali ambayo msimulizi au mhusika
hujiuliza bila kutarajia jibu. Umuhimu wa maswali haya ni
kuchochea fikira za hadhira. Pia huitwa mubalagha, tashititi, tashtiti .
Rhetorical Questions . Maswali haya yanaweza kujitokeza katika
uzungumzi nafsia ambapo mhusika hujiongelesha kana kwamba
anazungumza na mtu mwengine.

(a)"Itakuaje mtoto ashabihiane na babake si kwa sura tu Bali pia
kitabia?".....uk 3.

(b) Au huenda niligonga jiwe wakati nilipokuwa nikitoka baba
alipokuja?....uk 11

(c)Au niliumwa na konokono?....uk 11
(d) Lakini hao konokono wanatoka wapi?...uk 11

(e)Angewaambia nini na alipoenda kulala alijawa na bashasha na
ucheshi wake wa kawaida?
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(D) Je wakati huu heri itawafuata au wataandamwa na Shari?...uk
25.

7. Uzungumzi nafsia.

Uzungumzaji nafsia (nafsiya) ni pale mhusika anapojizungumzia
mwenyewe kana kwamba anaongea na mtu mwengine. Uzungumzaji
huu hutumika kuonyesha mtiririko wa mawazo katika akili ya
mhusika. Monologue

(a)"Kwa kweli mwana wa muhunzi asiposana huvuvia.ltakuaje
mtoto ashabihiane na babake si kwa sura tu bali pia kitabia?"-
mzee jibril...uk 3

(b) Pengine nikiendelea kufanya bidii katika utangazaji
huenda nitawavutia wengi.Si lazima ningoje hadi ndoto yangu
ya kuwa mtangazaji katika shirika la utangazaji itimie"-
Chale...uk 4

(c)"Ni kana kwamba hawa watangazaji wanatujua sisi ambao
hatujafikia kiwango cha kuyaelewa mengi."-Chale...uk 4.

8. Tabaini.

Mwandishi kutumia neno si kudhihirisha msisitizo katika kufanya au
kufanyika Kwa jambo.Ilkumbukwe kuwa, si katika tabaini
haidhihirishi kukataa jambo bali kuonyesha msisitizo au kiwango
Cha kufanyika Kwa jambo Fulani.

(a)Alifungua stesheni hii na ile.Akasikiliza mtangazaji huyu na
yule.Si wa taarifa ya habari,si wa matangazo maalum,si wa
michezo....uk 4.

(b) Alikuwa amefanyiwa uchunguzi huu na ule.Si wa viungo
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vya ndani vya mwili,si wa damu,si wa haja kubwa na ndogo,si
eksirei maalum ya kifua....uk 36.

(c)Kusomea chuoni si mchezo...uk 84.
9. Takriri
Urudiaji wa neno au kifungu cha maneno ili kuonyesha msisitizo.

(a)Hivi ndivyo walivyoandamana wakati walipomtoa Chale
hospitalini akiwa kilaika.Hivi ndivyo walivyoandamana wakati
walipomleta hospitalini alipougua surua.Hivi ndivyo
walivyoandamana waliporuhusiwa kwenda nyumbani baada ya
tabibu kuwaokolea mwanao kutokana na ugonjwa huo hatari
wa kuambukiza...uk 25

(b) Hakujua kias Cha uchungu ulomwandama
mwanawe.Hakujua kwamba chale asingeweza kujiinua hata
kidogo.Hakujua kwamba kuanzia siku hiyo,Chale angekua
akiwategemea wengine kumtoa hapa hadi pale.Hakujua
kwamba mustakabali wa elimu ya mwanawe ulikuwa
umegibikwa gubigubi na wingu la mashaka....uk 35

10. Sitiari
Ulinganisho wa Moja Kwa moja usiotumia viunganishi.
(a)Runinga ni nguo ya kuazima....uk 4

(b) Hata hivyo alijipa moyo kwa kujiambia kwamba Chale
alikua jabali....uk 52.

11. Msemo

Misemo ni kauli fupifupi zinazotumiwa na jamii ili kusisitiza ukweli
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wa jambo fulani. Ni mafungu ya maneno ambayo hutumiwa na jamii
fulani kwa lengo la kutoa msisitizo wa maadili fulani.Misemo
huunganisha dhana au mawazo mawili kuwa moja.

(a)Nguo ya kuazima haikidhi haja...uk 5

(b) Leo ni Leo msema kesho ni mwongo...uk 5

(c)Usione wembamba wa reli...uk 6

(d) Safari ndefu huanza kwa hatua moja....uk 11
(e)Wasiwasi uliadimika kwake kama maziwa ya kuku...uk 15
(f) Penye nia pana njia...uk 40

(g)Liandikwalo halifutiki...uk 53

(h) Lisilobudi hutendwa...uk 54

(1) Haya ni maji ambayo alikua ameyavulia nguo...54

(j) Milima tu ndiyo haikutani...uk 86

12. Utohozi

Utohozi (kutoka kitenzi "kutohoa") ni kitendo cha lugha fulani kukopa
maneno ya lugha nyingine kwa kuyapatia tu matamshi rahisi kwa
wenyeji bila ya kuyatafsiri.

Kutohoa nikuswahilisha neno.Yaani neno kutoka lugha ngeni kama
kingezereza kulibadilisha kimatamshi ili kukidhi mahitaji ya
kiswahili bila ya kulitafasiri.

(a) Televisheni kutoka neno television...uk 5
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(b) Kaunti kutoka neno county....uk 5

(c)Nesi kutoka neno nurse...uk 19

(d) Stethoskopu kutoka neno stethoscope...uk 22
(e)Eksirei kutoka neno X-ray...uk 28

(f) Faili kutoka neno file uk 29

(g)Thieta kutoka neno theater...uk47

13. Nahau

Nahau ni semi fupifupi ambazo hutumia lugha/maneno ya kawaida
lakini maneno hayo hutoa maana tofauti na ile iliyo kwenye maneno
ya awali.

(a)Kuwatupia jicho- yaani kuwachunga...uk 5
(b) Inampiga chenga-yaani ngumu kupatikana...uk 15

(c)Moyo wa jabali- yaani moyo thabiti,wenye msimamo,moyo usio
na hofu....uk 15

(d) Shingo upande-kutoridhika...uk 16
(e)Kubwabwaja maneno- kuongea bila kusita...uk 17
(f) Kuchungulia kaburi-karibia kifo...uk 18
(g)llimletea mwanga-kumfungua akili...uk 27

(h) Maji yalizidi unga-...uk 37

(1) Anamtupia jicho-kumtazama....uk 37
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(j) Nikasalimu amri-kukubali...uk 39

(k)Kufanya juu chini-kila Hali...39

(1) Kuzitemea mate-...uk39

(m) Kuipungia Dunia mkono-kufariki...uk 40
(n) Kumpiga jeki-kumsaidia...uk 51

(0)

14. Methali

Ni kauli fupi yenye pande mbili za fikra, ambazo upande wa kwanza
huanza upande wa pili humaliza. Kwa mfano: Mficha ugonjwa, kifo
humuumbua. Mcheza kwao hutunzwa. Haraka haraka haina baraka.
Mkono mtupu haulambwi. Mkamia maji hayanywi.

(a)Asiyesikia la mkuu huvunjika guu....uk 11
(b) Uchungu wa mwana aujuaye ni mzazi...UK 13
(c)Subira huvuta heri....26

(d) Haraka haraka Haina baraka...uk 45

15. Mdokezo

Mdokezo ni tamathali ambayo hudokeza kitu fulani na kukiacha bila
kukikamilisha kwa maana ya kwamba kinaweza kukamilishwa na
mtu mwingine kisanaa.
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(a)Usione wembamba wa reli...UK 6
16. Msamiati
(a)Hulka-tabia...uk

(b)

17. Chuku

Chuku ni kutumia maneno yaliyotiliwa chumvi ili kusisitiza ujumbe
fulani au kusifia kitu.

(a)Kama alivyokuwa ametabiri,macho ya babake yalipenya Hadi
moyoni mwake...uk12

(b) Yalimpekua Chale toka kuanzia utosini hadi moyoni
mwake...uk 12.

(c)llikuwa miti mirefu karibu kufikia mbingu...uk 81
(d) Wakati huo hata nafasi ya kutema mate haikuwepo...uk 81
18. Sadfa

Sadfa ni kugongana kwa vitendo viwili vinavyohusiana kana
kwamba vilikuwa vimepangwa, japo havikuwa vimepangiwa

(a)"jamani, Chale! Mguu una Nini?"Mzee jibril na mkewe
walitamka Kwa pamoja kana kwamba walikuwa wamefanya
mazoezi ya kauli ambayo wangemtolea mtoto wao...uk 13.

(b) Chale ambaye anapenda utangazaji anapofika hospitali
analazwa katika chumba Kilichokuwa na runinga.Alikuwa
ameinzi Kwa kuwa nyumbani kwao hawakuwa nayo...uk 31

(c)Chale anakutana na rafikiye wa dhati na mwuguzi wake sudi
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chuoni.Walikuwa wamezoea si kama mgonjwa na mwuguzi
wake tu bali kama ndugu wa toka nitoke.walisaidiana Kwa
mengi yosiyoweza kuhesabaika Katika hospitali ya Kaunti ya
Heri Chale alipokuwa amelazwa.Wanatengana Chale anapotoka
hospitali lakini Kwa kuwa ya mungu ni mengi wanakutanishwa
tena chuo kikuu....uk 84

(d) Ni sadfa kuwa Daktari Maarifa alimsaidia Chale ili naye aje
asaidiwe maisha yake na Chale...94

19. Kuhamisha ndimi

Ni kuingiza sentensi ya lugha nyingine katika kifungu cha lugha ya
Kiswahili. Kinyume na Kuchanganya ndimi (ambapo mwandishi
huchanganya maneno katika sentensi moja, katika kuhamisha ndimi,
sentensi kamilifu ya lugha nyingine hutumika miongoni mwa
sentensi za Kiswahili sanifu.

(a)"Ouch!Ouch!Chale alilia Kwa uchungu...uk14

(b) "Hey young man!"Daktari maarifa alisema Kwa
uchangamfu...uk62

(c)"Hey Doc,alisema Chale....uk 70
(d) "Excuse us.We are very sorry.We got carried away"

(e)The operation was successful.sasa umepina,Mzee wangu...uk 94
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20. Kuchanganya ndimi

Kuchanganya ndimi ni mbinu inayotumiwa na mwandishi
kuonyesha hali ya kuzungumza lugha mbili au zaidi kwa pamoja
katika sentensi moja.

(a)"Vipi Boss?Uliweza kukitazama kile kinyang'anyiro Cha soka
Cha saa nne usiku?"

(b) Huyu ni miongoni mwa wale ambao watu huita Gifted and
talented...UK 63

(c)"Je,Doc,mtu anaweza kuwa daktari na wakati huohuo akawa
mtangazaji....UK 70.

(d) Chale alisomea tiba ya jumla,akahitimu kama
physician...uk87

21. Taashira

Ni matumizi ya lugha ya ishara kuwakilisha ujumbe fulani. Jina au
kitu fulani kinatumika hali fulani yenye uhusiano na kile
kilichotumiwa. Vitu vinayotumika katika taashira ni vitu
vinavyofahamika na watu wengi kwa ujumla kuwa na uhusiano na
hali inayowakilishwa.

(a)Chale kuugua ugonjwa wa ukambi na surua alipokuwa mtoto na
akafanikiwa kupona ilikuwa ishara njema ya kuwa hata
ugonjwa wa kansa uliompata angeweza kupona...UK 25

Uteuzi wa Chale:Asumpta K Matei 30

C il iniitbhs LAIDHS Yy .
cait with WES Office



(b) Vipaji alivyomiliki Chale toka utotoni na kuhakikisha
anaviendeleza mbali na changamoto zilizomkumbwa ilikuwa
ishara tosha ya kwamba angefanikiwa maishani.

(c)Machozi ya Bi.Pili mamake Chale ilikuwa ishara ya habari
mbaya za mwanawe...Na Kweli chale alipatikana na Kansa.

(d) Watu walioisukuma machela walivali Makoti ya rangi ya
kijani kibichi.
22. Majazi

Majazi ni mbinu ya mhusika kuwa na jina lake rasmi (jina la
kuzaliwa) linaloambatana na tabia/mienendo/sifa zake. Aidha, majazi
inaweza kuwa mbinu ya sanaa.

(a)Dkt.Maarifa ana ujuzi(maarifa) wa hali ya juu katika
taaluma.Anamfanyia Chale upasuaji na kumtoa seli
zinazosababisha uvimbe wa Kansa.Anadhihirisha ujuzi na
umakinifu(maarifa katika kazi yake)

(b) Hospitali kuu ya Kaunti ya Heri

(c)Mji wa Tukasake...kusaka elimu ya afya na tiba....uk78
(d) Ufukwe wa shangwe....uk87

23. Jazanda.

Ni kulinganisha vitu viwili moja kwa moja bila kutumia
viunganishi..

Tofauti kuu kati ya Jazanda na Istiara ni kwamba isitiara
hulinganisha kwa kutumia kiungo "ni" ilhali jazanda haitumii
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kiungo chochote.

Kwa mfano:

Isitiara: - Mke wa Bwana Ali ni kasuku.

Jazanda: - Bwana Ali alioa Kasuku...

Katika novela hii mbinu hii imedhihirika kama ifuatavyo

(a)Alimshukuru sana na kumpongeza Chale kwa kutokata tamaa
hata wakati ambapo uzi ulioyaunganisha maisha yake ulikuwa
karibu kukatika...uk 70.
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