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KARATASI LA KWANZA 
MWONGOZO
UTANGULIZI 
Karatasi hii imedhamiria kutathmini uwezo wa mtahiniwa wa kuwasiliana na msomaji na kuwasilisha ujumbe kimaandishi, akizingatia mada aliyopewa. Mawasiliano haya. Yatategemea ukwasi wa lugha ya mtahiniwa, kwa mfano, kutunga sentensi sahihi zenye mtiririko mzuri kimawazo, lugha ya kuvutia na yenye mawazo asilia, ubunifu mwingi na hati nadhifu. Kwa kutegemea maagizo ya swali lenyewe na umahiri wa lugha. Ni lazima kutilia mkazo mtindo, mada na uwezo wa mtahiniwa kufuata maagizo vilivyo. Mtahini lazima aisome insha yote huku akizingatia sarufi, hijai, hoja, msamiati na mtindo ili aweze kuikadiria kwa kurejelea viwango mbalimbali vilivyopendekezwa. Viwango vyenyewe ni A, B, C na D kutegemea uwezo wa mtahiniwa. 

VIWANGO MBALIMBALI
KIWANGO CHA D KWA JUMLA MAKI 01-05 
1. Insha haieleweki kwa vyovyote vile ama uwezo wa mtahiniwa wa kutimia lugha ni hafiki sana, hivi kwamba mtahini lazima afikirie kilwa mtahiniwa anachojaribu kuwasilisha. 
2. Mtahiniwa hana uwezo wa kutumia maneno ya Kiswahili kwa njia inayofaa. 
3. Lugha imevurugika, uakifishaji haufai na insha ina makosa ya kila aina. 
4. Kujitungia swali na kulijibu. 
5. Insha ya urefu war obo ikadiriwe hapa. 

NGAZI MBALIMBALI ZA KIWANGO CHA D. 
D- (MAKI 01 - 02) 
1. Insha hii haina mpangilio maalum na haieleweki kwa vyovyote vile. 
2. Mtahiniwa anaweza kunakili swali kujitungia swali na kujibu. 
3. Kuandika kwa lugha isiyo Kiswahili au kuchanganya ndimi. 
4. Kunakili swali au maswali na kuyakariri.
5. Anaweza kunakili kichwa na akakosa kukishughulikia

D (MAKI 03) 
1. Mtiririko wa mawazo haupo 
2. Insha haieleweki 
3. Makosa ni mengi sana 
4. Mtahiniwa amepotoka kimaudhui 

D+ (MAKI 01- 05) 
1. Ana makosa mengi ya kila aina. 
2. Mtahini anaweza kutambua kile mtahiniwa anajaribu kuwasilisha 
3. Mada haikukuzwa na kuendelezwa 
4. Mtahiniwa ana athari za lugha ya kwanza kwa mfano papa badala ya baba

KIWANGO CHA C KWA JUMLA MAKI 06-10 
1. Mtahiniwa anajaribu kuishughilikia mada japo hakuikuza na kutendeleza vilivyo 
2. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe kwa njia isiyovutia/hana ubunifu wa kutosha. 
3. Mtahiniwa anaakilisha sentensi vibaya. 
4. Mtiririko wa mawazo unaanza kujitokeza japo kwa njia hafifu 
5. Insha ina makosa mengi ya sarufi, ya msamiati nay a tahajia (hijai) 
6. Insha yenye urefu wa nusu ikadiriwe hapa. 
NGAZI MBALIMBALI ZA MWANGO CHA C 
C- (MAKI 06 - 07) 
1. Mtahiniwa ana shida ya kuwasilisha mawazo yake 
2. Hana msamiati ufaao wala muundo wa sentensi ufaao 
3. Ana makosa mengi ya sarufi, hijai na msamiati 

C (MAKI 08) 
1. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe vizuri lakini kwa na hafifu. 
2. Ana makosa mengi ya sarufi 
3. Hana ubunifu wa kutosha 
4. Uakifishaji wake ni mbaya 
5. Ana makosa kadha ya hijai na msamiati 

C+ (MAKI 09- 10) 
I. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe vizuri lakini kwa njia isiyo na mnato sana 
2. Dhana tofauti tofauti hazijajitokeza kikamilifu (zimeanza tu kujitokeza). 
3. Anaturnia misemo, mcthall, tashbihi, tanakali za sauti n.k kwa njia isiyofaa. 
4. Mtririko wa mawazo bado haupo 
5. Kuna makosa machache ya saruti na hijai 

KIWANGO CHA B KWA JUMLA MAKI 11-15
1. Katika kiwango hiki mtahiniwa anaonyesha hali ya kuimudu lugha.
2. Mtahiniwa anatumia miundo tofauti ya sentensi vizuri 
3. Mtahiniwa ana uwezo wa kutmia lugha kwa ufasaha 
4. Mada imekuzwa na kuendelezwa kikamilifu 
5. Insha ya urefu wa robo tatu ikadiriwe katika kiwango hiki 

NGAZI MBALIMBALI ZA KIWANGO CHA B 
B- (MAKI 11- 12) 
1. Mtahiniwa amewasilisha ujumbe wake kwa kuonyesha hoja tofauti tofauti 
2. Kuna mtiririko mzuri wa mawazo 
3. Ana uwezo wa kutumia miundo tofauti tofauti ya mawazo 
4. Makosa machache yanaweza kutokea hapa na pale 

B (MAK1 13) 
1. Mtahiniwa anadhihirisha hali ya kuimundu lugha 
2. Anawasilisha ujumbe wake waziwazi kwa mawazo yaliyodhihirika 
3. Matumizi ya lugha ya mnato yanaweza kudhihirika 
4. Anatumia mifano michache ya msamiati mwafaka unaoingiliana na mada 
5. Makosa ni macheche ya hapa na pale. 
6. Sarufi yake ni nzuri. 

B+ (MAKI 14 - 15) 
1. Mawazo ya mtahinIwa yadhihirike 
2. Mtahiniwa anawasilisha ujumbe wake kwa njia inayovutia na kwa urahisi akizingatia mada 
3. Kuna makosa ya hapa na pale amabyo mtahiniwa hakudhamiria kuyafanya 
4. Uteuzi wa msamiati ni mzuri 
5. Sarufi yake ni nzuri 
6. Uakifishaji wake ni mzuri 
7. Makosa hutoka hapa na pale 
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KIWANGO CHA A KWA JUMLA MAKI 16-20
1. Mtahiniwa ana ubunifu wa mawazo yanayodhihirika na kutirika akizingatia mada. 
2. Mtahiniwa anadhihirisha ujuzi wa lugha yenye mnato. 
3. Ana uwezo wa kutumia tamathali za usemi ili kutoa hisia zake kwa njia bora na kwa urahisi. 
4. Umbuji wake unadhihirisha ukomavu na ukakamavu wake kimawazo 
5. Insha ina urefu kamili. 

NGAZI MBALIMBALI ZA KIWANGO CHA A 
A- (MAKI 16-17) 
1. Mtahiniwa hudhihirisha ukomavu wa lugha 
2. Ana mtirirko mzuri wa mawazo kulingana na mada 
3. Huipamba lugha yakc kwa kutumia tarnathali za semi 
4. Huzingatia maturnizi ya msarniati na sarufi 
5. Makosa ya kawaida ya lugha ni nadra sana kupatikana 
6. Makosa machache yasiyokusudiwa hutokea 

A (MAKI 18) 
1. Mawazo yanadhihirika zaidi na mtahiniwa anashughulikia mada aliyopewa 
2. Makosa ni machache mno 
3. Huturnia lugha ya mnato 
4. Huturnia msamiati wa hali yajuu na unaovutia 
5. Saruli yake ni nzuri 
6. Hutumia miundo tofauti tofauti ya sentensi kiufundi 
7. Hujieleza kikamilifu na makosa ni nadra kupatikana 

A+(19-20) 
1. Mtahiniwa huwasilisha ujumbe kulingana na ……. 
2. Hutiririsha mavazo yake vizuri zaidi 
3. Hujieleza kikamilifu bila shida na kwa urahisi 
4. Hutoa hoja zilizokomaa 
5. Makosa yoyote yake yasipite matano 
6. Msamiati wake ni wa bali ya juu sana 

VIWANGO MBALIMBALI KWA MUHTASARI 
	KIWANGO 
	NGAZI 
	MAKI 

	A
	A+
A
A-
	19 – 20 
    8
16 – 17 

	B
	B+
B
B-
	14 – 15 
    13
11 – 12 

	C
	C+
C
C-
	09 – 10 
    08 
06 – 07 

	D
	D+
D
D-
	04 – 05 
    03 
01 – 02 







1. 	Ni ripoti rasmi / maalum. Ionyeshe sura ya ripoti rasmi 
	i) 	Mada / kichwa 
	ii) 	Utangulizi 
	iii) 	Wanachama 
	iv) 	Utaratibu uliofuatwa 
	v) 	Matokeo 
	vi) 	Mapendekezo 
	vii) 	Hitimisho 
	viii)	Sahihi, majina na wadhifa wa aliyeandiak ripoti. 
	Maelezo 
	Mtahiniwa ambaye atakosa hatua hizi aondolewe 4 
· Yule ambaye atakuwa na hatua hizi ila awe ameacha nyingi yazo akadiriwe kimaudhui. 
· Aliyeacha hadi hatua tatu aondolewe alama 2 (mt) 

2. 	-	Kuwatengea nafasi za uongozi 
· Kuliamasisha jamii kuwachagua wanawake 
· Kupunguza alama za kuwawezesha wanafunzi wa kike kujiunga na chuo kikuu. 
· Kuharamisha ndoa za mapema. 
· Baadhi ya mashirika ya kifedha kutoa mikopo kwa wanawake kwa riba ya chini. 
· Serikali kutenga pesa za kuwasaidia wanawake katika biashara
· Sharia za urithi zimebadilishwa ili kumhusisha mwanamke. 
· Elimu ya watoto wa kike kutiliwa mkazo miongoni mwa jamii zinazotenga wanawake. 
	Maelezo kwa mtahini 
· Mwanafunzi azingatie hoja zozote tano katika maelezo yake
· Mwanafunzi asitoe mapendekezo “Akitoa mapendekezo amepotoka kimaudhui. Hivyo apate D 03/20. 
· Aonyeshe kuwa hatua hizo zimechukuliwa kwa hakika. 
· Hii ni insha ya maelezo. 

3. 	Hii ni insha ya methali 
M.Y. Mtu akitenda jambo huku akijua kuwa matokeo yake yatamletea madhara Fulani, hali hiyo itakapotokea hastahili kuonewa huruma kwani ni msiba wa kujitakia. 
Mwanafunzi atoe kisa kinacholenga maana hii. 
Atakaye fafanua methali kama kwamba ni swali la hoja au kisa kilenge methali nyingine atachukuliwa kama amepotoka kimaudhui. Atuzwe alama 03/20. 

4.	Lazima mtahiniwa akamilishe kwa maneno yale yale aliyopewa. Asipomalizia kwa maneno hayo amejitungia swali. Hivyo basi atuzwe BK 01 
· Mtahiniwa ateue kichwa kinachooana na kisa. 
· Mtahiniwa atoe kisa kimoja tu. 
· Kuwe na maelezo mwafaka ya furaha hiyo. 
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