SET 7
FORM 4
KARATASI YA 3 (FASIHI) 
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA

USHAIRI
1. a)	 kuwa na lugha safi
Kuwa mwenye subira
Kuwa na tabia njema
Kuyaelewa mambo
Kuwa na ukakamavu / ujasiri
Kutotamaska 	zozote 5 x 1 = 5)
b)  lahaja – vitwa – vichwa
	    tabdila – tabiya – tabia
	  	     duniya – dunia
		    katwa – katu
	inkisari – mekamilika – amekamilika.
		  Walo – walio
	Mazda – hawanayo – hawana
Kubananga sarufi – waliyo na sawa mambo badala ya walio na mambo sawa. (2 x 2 =4)
c) Vibovu vitwa – vichwa visio na akili.
Tabiya bora – mienendo mizuri / miema
Mtu kuwa na kitwa – mtu kuwa na sehemu ya mwili iitwayo kichwa.(3 x 1 = 3)
d) Mtu akiwa na sehemu zote za mwili si kuwa na maana kwamba amekamilika kwani kukamilika ni kuweza kutimiza aliloumbiwa – Kukamilika.
Kwa mja ni tofauti na kukamilika kwa Mola.
				(2 x 1 = 2)
e) Binadamu aliyekamilika ni yule anayeielewa dunia kwa undani. Anayepitia hali ngumu za maisha na anayeyashinda yote anayokumbana nayo hata yale yanayoonekana kama hayana suluhisho.(4 x 1 = 4)
f) Shairi hili lina mizani 16 katika kila mshororo yaani 8 ukwapi 8 utao kutoka ubeti wa kwanza hadi wa mwisho.  1 x 1 = 1
Vina – Vina vya kati vinabadilikabadilika kutoka ubeti wa kwanza hadi wa mwisho.
· Hivyo hivyo vina vya mwisho.                         2 x 1 = 1

SEHEMU B: TAMTHILIA
T. Arege: Mstahiki Meya   Jibu swali la 2 au 3.
2. a) Msemaji – Waredi
Msemewa – Siki
Mahali – Zahanatini
Lini

(b) Tabaini – Ni mbinu ambayo
(c) Msemaji ni Waridi
(i) anashawishika kwa haraka – Anaamini yale wanayosema wanasiasa, vyombo vya habari na wasomi eti nchi yake ni maskini
(ii) Mwenye kiburu – Anamkaripia mama Dddavue kaole kwa maneno makali bila kujali hali ya motto wake. Pia mkali / mgomvi.
(iii) Mtiifu – Anafuata maagizo ya kutowatibu watu wasio na fedha.
(iv) Mtamaushi – Anaamua kuacha kazi baada ya kuona kuwa mazingira na hali ya kazi hayabadiliki.
(v) Mbinafsi – Hakuwafikiria wagonjwa wake anapoamua kuacha kazi zahanatini.
(vi) Ana msomamo thabiti – Anaamua kuacha kazi baada ya kuona hali mbaya ya kazi.
(vii) Mwoga – Anaogopa anaposikia fununu za  mgomo wa maandamano.

(Mwanafunzi ataje sifa na kuidhibitisha)
(Maelezo yaelekeana na sifa)

(d) Umaskini
i) Baraza haliwezi kutoa huduma bora kw awanacheneo – maji safi
· Usafi w mazingira km takataka
· Dawa zahanatini
ii) Mchi kutegemea mataifa ya kibepari kwa mikopo.
iii) Baraza kushindea kulipa mishahara kwa wakati, wanaichelewesha na hata wakati mwingine kupila nusu. Barasa limefilisishwa na wizi / ubadhirifu wa Meya na Washauri wake.
iv) Wagonjwa zahanatini hawawezi kugharimia matibabu yapo. Hawana hata karatasi za kunakilia uabalesio wao.
v) Wafanyikazi wa Baraza kutembea kwa miguu na kwa masaa mengi kufika kazini kwani hawana nauli.
vi) Wafanyikazi wanakosa pesa za kununua chakula wala makombo kinachowadhuru.
vii) Wanakopsa pesa za kugharimia mahitaji ya kimsingi – makao, kiberiti ili kutokosa chakula.
viii) Watoto wao waugua magonjwa yasababishwayo na ukosefu wa lishe bopra – utapia – mlo
(zozote  5 x 2 = 10)
3. Matumizi ya mbinu ya majazi katika mstahiki Meya
(a) Bwana sosi – Kukotana na neno la kiingere za:
(i) ‘source’ – chanzu cha yeye ndiye chanzo cha matatizo mengi ya wanachenea
(ii) ‘Source” – kutia ladha. Maisha ya  vibaraka  wake yalipata ladha kwa kupewa mishahara ya juu na marupurupu mengine.
(iii) Aina ya msimu – ‘sosi’ unao – maarisha kula. Alikuwa mlafi. Pia alitumia cheo chake kula na kujitajirisha na mali ya wanacheneo.
(b) Mstahiki Meya  - Alistahikli kuondolewa mamlakani kwa kuwatesa wananchi.
· Alistahiki kulaumiwa kwa matatizo ya wanacheneo
(c) Bwana uchumi n akazi – maswala ya kiuchumi na kazi Barazani.
(d) usalama – alishughulika na usalama.
(e) Bwanan uhusiano mwema – alihakikisha kulikuwa na uhusiano mwema baina ya cheneo na majirani / nchi za nje.
(f) Siki – Msikivu  - alisikiliza sana matatizo ya wanachi
        - kinwaji kikali / kinawasha ulimi – alimghasi Meya kuboresha hali za maisha za 
    wanacheneo.
(g) Bili – Orodha ya vitu pamoja na malipo yake. Yeye ndiye aliyepanga orodha za njia za kupora baraza.
(h) Waredi – Ua linalovutia lakini linalokauka mara linapotolewa mtini.
Anajaribu juu chini kuwapa matumaini wagonjwa zahanatini lakini ajuapo ukweli anajiuzulu ghafla.
(i) Tatu – Anajaribu juu chini kuona matatiz ya wafanyikazi yametatutliwa.
(j) Beka – Nmeo la kuitikia hasa kwa wanawake. Aliitikia wito wa kutetea maslahi ya wafanyikazi.
(k) Cheneo – Kitu kilichoenea
(l) Kajifahari – samaki mkubwa kuliko kamba
· Mkahawa mkubwa tena wa kifahari.
(m) Shuara – Mji mdogo jirani – Mambo huko yalikuwa shwari.
(n) Kheri – Ana heri yaani mwenye amani, utulizu na salama.
(zozote 10 x 2 = 20)

SEHEMU C: RIWAYA
Kidagaa Kimemwozea
4. Msemaji	 – 	Dora
Msemewa	 – 	mwalimu majisafu
Mahali 	– 	nyumbani kwao
Sababu	 – 	Kutelekeswa kwa kazi zote za kuwalinda wanao walemuvu bila usaidizi 
wa mumewe majisifu.	(1 x 4)
(b)	Utohozi – Petroli
	Swali balagha : “wewe unafikiri ninatumia petrol nini?	(2 x2)
(c)	Migogoro 
(i) Migogoro ya kindugu
Bwana mtemi na familia yake wanakinzana. Madhubuti amekuwa mwasi kwa babake. Mtemi na mkewe wanasomeana kila mara. Mtemi pia anashiriki mapenzi nje ya ndoa.
Bwana majisifu na mkewe dora vile vile wana migogoro kuhusu ulezi wa wanao vilema.
(ii) Migogoro kati ya watawal na watawaliwa
Mtemi na nduguye hawapikiki chungu kimoja. Wao wanazomeana kila mara. Hali inayowafanya wasiwasiliane ufanisi au matatizo yao.
(iii) Migogoro kati ya watawala na wataliwa
Mzee matuko weye anatiwa nguvuni kwasababu ya kumwambia mtemi wazi wazi kuwa utawala wake ni mbaya na anafua kuondoka uongozini. Mtemi anawadhuklumu wanasokomoko kwa kunyakua shamba zao kama ule la chichiri Hamadi.
(iv) Migogoro ya waajiri na waajiriwa
Mtemi Nasaba bora anawaajhiri na kufata kazi wafanya kazi wakati wowote. Akiona wanafanya kazi vyema anawapiga kalamu. Wafanyakazi wengi sokomoko wanafanya kazi za sulubu zilizo na mishahara ya kijungu jiko.
(v) Migogoro ya mashamba
Wanasokomoko na Tomoko kwa ujumla wanamlaumu mtemi kwa kuwapokonya mashamba yao. Amani hana furaha kwa sababu ya shamba lao kuchukuliwa na Bwana Mtemi.
(vi) Migogoro ya kimapenzi
Majununi na mitchelle wamekuwa na huba. Hata hivyo Mitchelle anamkataa majununi kwa kusingizia nyumba. Mashaka anaamua kutotoka shuleni kwa sababu ya mapenzi yake kuvunjika.
Mengine 
(vii) Migogoro ya kinasaba
(viii) Migogoro ya kijinsia
(ix) Migogoro ya askari na wanachi

(x) migogoro ya setka katika uandishi
(xi) migogoro ya elimu

5.
1. Wanasokomoko wanapokonywa mashamba
Mtemi anampokoonya chichir Kamadi shamba lake la ekari mla mbili sabini. Alichukuwa shamba lake marehemu mwinyi hatika mtembezi. Na pia alipofanya kazi katika wazara ya Ardhi na makao aliweza kutendeneza hatimiliki bandia za mashamba.
2. Kuuawa na viongozi
Mtemi aliwahonga majambazi ili waweze lumuua chichir hamadi iliaweze kuchukua shamba lake. Askari waliobimwa na mtemi walimpiga mamake Imani na kusababisha kifo chake.
3. Wanarochi wanadhulimiwa kupita ufisadi
Mtemi pamoja na wasimamizi wanabumia pesa zilizotaliwa kujenga hsopitali kujenga zahanati na kasha kujifaidi na pesa hizo mifukuni mwao.
4. Yusuf anadhulumiwa kwa kufungwa kifungo cha maisha kwa kusingiziwa kumuua babake chichir Hamadi.
Amani na Imani wanafungwa kwa kusingiziwa kumuua kititi uhuru.
5. Waandishi wanadhulumiwa kwa kuibiwa miswada yao kwa njia za kilaghai na watu amabo hawana vipawa. Amani anaibiwa mswada na mwalimu majisifu.
6. Wagonjwa zahanitini wanadhulumiwa kwa kutopewa huduma bora pale zahanitini. Wauguszi ni wazembe kazini, wanawadhihaki na kukejeli wanaowaleta wagonjwa wao mfano Amani na Imani wanapompeleka kitoto Uhuru.
7. Wananchi wanalazimishwa kutoa ngeje za kuwapeleka watoto wa viongozi kusomea ughaibuni. Mtemi analazimu wanasokomoko kutoa pesa za mwanake kwende kusomea ughaibuni.
8. Waajiri wanawadhulumu waajiriwa kwa kuwapa kazi za sulubu ambazo malipo yake ni ya kijingujiko. Mtemi anampiga fagio mfanyikazi wake. Amani anatanya kazi ya kukama ng’ombe nk.
9. Wakoloni wanawadhulumu waafrika walipokuwa barani Afrika. Waafrika hawakuruhusiwa kupanda mimea iletayo fadha na figuo wa gredi.

10. [bookmark: _GoBack]Vyombo vya dola vilivyochini ya utawala mbaya wa mtemi unawadhuluma watu. Askari wanawapiga na kudhulumiwa watu wasiokuwa na hatia mamake Imani anaaga kutokana na kichapo cha Askari

SEHEMU YA D: HADITHI FUPI
6.a)i	Samaki wa Nchi za Joto.
i.	Ni wakatili – Peter haathiriki kihisia  anapoelezwa na Christine kuwa ameavya mimba.
ii.	Ni wapunjaji – Peter anaonekana kumpunja Chritine kutuliza ashiki zake na pia wavuvi kwa kununua samaki kwa bei duni.
iii.	Ni wa taasubi ya kiume – Peter amemchukua Christine kama kiumbe cha  kutimiza ashiki zake.
iv.	Ni washerati – Peter ana uhusiano wa wanawake wengi mbali  na Christine.
v.	Ni walaghai – Sujat anamlaghai Jagjit kwa kumuuzia dola bandia za Marekani yenye thamani ya takribani shilingi milioni moja.
vi.	Ni washawishi – Zac anamshawishi Christine kumtembelea Peter.
vii.	Ni walevi – Zac, Peter wanashiriki ulevi.
					Zozote 5x1
   ii)	DAMU NYEUSI
i).	Ni wakatili – Bob ammnyang’anya Fikirini bidhaa zake zote na kumtishia kumuua.
ii).	Ni wasaliti – Ingawa Bob alikuwa mweusi kama Fikirini anaonekana  kumdharau tu jinsi alivyodharauliwa na wazungu.
iii).	Ni wahalifu – kitendo cha Bob kushirikiana na Fiona ni cha uhalifu.
iv).	Ni wapyaro – Bob anamtusi Fikirini.
v.	Ni wabaguzi – Bob anambagua Fikirini na Waafrika wengine weusi.
vi).	Wenye kushawishika haraka – Fikirini anashawishika haraka  na Fiona.
vii).        Wazalendo-Fikirini anajivunia vyakula vya kwao.Isitoshe anasema kwamba baada ya      kukamilisha    kisomo chake,atarudi nyumbani    (Zozote 5x1=5) 

b.i) Umaskini
Mwana wa Darubini
(i)Wazazi wa Kananda walishindwa kumwelimisha kwa kukosa pesa.
ii)Kananda anafanya kazi ya nyumba kwa Mwatela.
iii)Kananda na wazazi wake walikosa pesa za kununua darubuni ilibidi wauze mbuzi/kuku.
iv)Wazazi wa Kananda walikosa pesa za kumshtaki  Mwatela.
v)Baada ya kubakwa na Mwatela Kananda asingeweza kuondoka kwa sababu ya umaskini (Zozote5x1=5)		


				
b.i)	KANDA LA USUFI
i.	Mzee Butali anaitwa pangu pakavu kwa sabubu ya umaskini.
ii.	Kadogo anapozaliwa anavishwa matambara.
iii.	Masazu anafanya kazi ya kijungu jiko.
iv.	Masazu anakosa pesa za kugharamia taratibu za kimila ili apate Kadogo.
v.	Mkoba wa Kadogo ulikuwa tu na vitu vichache kuashiria umaskini.
vi.	Makao yao ni chumba kimoja tu.(zozote5x1=5)

7.a)	DAMU NYEUSI
a.i)	ni maneno ya msimulizi
ii)	kuhusu ndoa ya mseto ya wazaziwe
iii)	Ndoa hizi zilikuwa nadra nchini Sakata.
iv)	yao ilifanikiwa.
					(Zozote 4x1 = 4)
b)	Chuku – Ndoa yao ilikuwa moja katika maelfu. Kupiga chuku jinsi ndoa hizi zilikuwa nadra.
					(1 x 2)
c)	UBAGUZI (Alama1)
i)	Mapenzi kati ya wapendanao yalipingwa. Ndoa kati ya wazazi wa msimulizi ilipingwa na jamaa wa pande zote.(Watantele na Wasubu)
ii)	Wakazi wa kochokocho walimpiga na kumuua babuye msimulizi(Maende)kwa sababu alitembea na mtoto mtantele ilhali yeye ni Msubu (Hata baada ya kuwaeleza kuwa alikuwa mjukuu wake).
iii)	Watu wenye mali waliishi mitaa ya daraja la juu ilhali wale maskini waliishi katika mitaa duni – ambako huduma za kimsingi hazikupatikana mf. Hospitali, barabara.
						(2x2 = 4) kutaja-alama1 hoja zozote 2x2=4 jumla5

NDOA (Alama1)
 (i)	Ndoa za mseto zinachangia kuondoa tofauti za kikabila katika jamii.
Familia za babu Maende na Babu Tedeka zilikuwa na muamana mzuri.
   (ii)Ndoa kati ya Watantele na Wasubu zilipingwa
   (iii)Kifo cha babu Maende kilitokana na ndoa kati ya Wasubu na Watantele
   (iv)Walikuwa na uhusiano wa kutembeleana
        (Zozote 2x2=4)kutaja alama 1 hoja zozote 2x2=4 Jumla 5						
d.  (i)	Jamii ina makabila mawili tu –
	maskini na matajiri. Wanajamii wote ambao hawajafaidika na uhuru wa Sakata bila kuzingatia kabila wako sawa.
ii)	Uongozi umechangia kuwepo kwa hali duni ya maisha katika jamii. Uhuru ulitakikana kuleta manufaa kwa wote lakini ukabila, ufisadi na hongo (kwa viongozi) vimesababisha hali mbaya ya maisha ya watu wengi.
iii)	Wanaopendana waruhisiwe kufunga ndoa bila kuwekewa vikwazo.
iv)	Watoto hawana ukabila.
					(Zozote 2x2 = 2)

SEHEMU YA D: HADITHI FUPI
8.
a.(i) Nyiso – Nyimbo zinazoimbwa wakati wavulana wanatiwa jandoni
(ii) Mbolezi – Zinazoimbwa wakati wa matanga
(iii) Hodiya – Nyimbo za kazi
(iv) Bembelezi – Nyimbo zinazoimbiwa watoto wadogo ili kuwabembeleza kulala au kunyamaza wanapolia
(v). Sifo – Nyimbo za sifa, huimbwa kwa malengo ya kuitoa sifa kwa wahusika
b). Hizi ni sherehe au ada za kitamaduni zinazoonyesha usanii wa maonyesho ya kuiga jinsi matukio Fulani yalivyofanyika katika uhalisi wa maisha.							(alama 2)
c.(i) Sherehe za mazishi
(ii) Sherehe za kutoa shukurani kwa Mungu baada ya mavuno.
(iii).Nasaha na maadili katika jando na unyago
(iv). Kuomba kabla na baada ya vita.
(v).Sherehe za kuwapa watoto majina baada ya mavuno
(vi) Kutawaza viongozi kwa njia ya kitamaduni
(vii) Kufanya matambiko /kutoa kafara
(viii)  Pungo za mapepo.									(zozote 1 x 4 = 4)
d. (i) Huleta ubaguzi wa kijinsia kwa kumdhalilisha mwanamke na kumtukuza mwanamme mf. Katika jando, unyago na ndoa.
(ii) Huhifadhi siri za jamii na kuleta utengano baina ya majirani
(iii) Huasi mabadiliko ya kinyakati (sherehe nyingi zimepitwa na wakati)
(iv) .Husababisha kudorora kwa maendeleo
(v). Madhara makubwa hutokea hasa wakati vifaa butu vinapotumiwa kwa shughuli hizo. (zozote 1 x 4 = 4) 
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