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1. UFAHAMU MWONGOZO.
Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali.
	Historia ya katiba
	Katiba ni utaratibu wa sheria unaoweka mpango wa jamii kuendesha mambo.Ni muhimu kila raia ajue katiba ya nchi yake.
		Katiba yaweza  kuwa imeandikwa au haikuandikwa. Katika jamii za jadi, katiba ilihifadhiwa na kupokezwa kwa mdomo. Mtindo wa kuandika katiba ulianza nchini Marekani mwaka 1787. Ingawa katiba hii imefanyiwa  mabadiliko hapa na pale,bado ni ileile. Kenya ilipowekwa chini ya himaya ya Uingereza mwaka 1895, ilianza kutumia katiba ya  Uingereza. Baada ya masetla wa kikoloni kujikita,  Kenya kuwa koloni. Hii ililazimu pawe na katiba nyingine mwaka 1920. Waafrika waliupinga mfumo huu kwa sababu haukuwahusisha kikamilifu kwenye masuala ya  uongozi. Utetezi wa wanasiasa uliilazimisha serikali ya Uingereza kuitisha makongamano mbalimbali kama vile lile la Devonshire na mengine ili kurekebisha katiba. Waafrika hawakuridhika.  Wakaendelea kudai katiba mwafaka. Harakati hizi zilileta kuitishwa kwa kongamano la katiba la Lancaster. Lengo lilikuwa kuandika katiba itakayotumiwa nchini hadi leo. Kati ya wajumbe walioenda Uingereza kuandika katiba mwaka 1962 ni pamoja na Tom Mboya, Jean Marie Seroney, Julius Kiano, Jomo Kenyatta, Masinde Muliro, Oginga Odinga, Ronald Ngala, Daniel Arap Moi na James Gichuru. Wengine ni Martin Shikuku, Dennis Akumu, Taita Towett, Abdilahi Nassir, Jeremiah Nyaga na John Keen.
		Katiba ni kitovu cha taifa. Baina ya mambo inayotekeleza ni kuweka utaratibu na kanuni za utawala, kwa mfano, utawala wa kimikoa na serikali za wilaya. Pamoja na haya, katiba hufafanua vyombo vikuu vya serikali ,mamlaka yavyo na mipaka yavyo ya kutenda.  Vyombo hivi ni bunge, mahakama, urais, jeshi n.k. Hali kadhalika, katiba hupambanua haki za raia.
		Hii hudumisha demokrasia na huwawezesha wananchi kupata uhuru na haki za kimsingi. Katiba  hukinga haki za kila raia, hasa kutokana na udhalimu wa wengi au wenye uwezo mkubwa. Zaidi ya yote, katiba huimarisha asasi za umma ili kudumisha uwajibikaji.
		Katiba huhalalishwa na watawaliwa. Hii hutokea wanaposhirikishwa katika uandishi wake. Kuanzia miaka ya themanini, raia  walianza kudai katiba igeuzwe. Mwamko wa  kutaka mageuzi ulianza kwa harakati za kubadilisha mfumo wa kisiasa kutoka ule wa chama kimoja hadi ule wa demokrasia ya vyama vingi. Haja ya mfumo mpya wa kisiasa ulilenga kuwashirikisha wananchi katika utawala na kuondoa uimla.
		Harakati zilitia fora miaka ya tisini. Mambo yaliyochochea hali hii ni mengi. Kwanza, katiba iliyokuwa imeandikwa na watu wachache ilikuwa imefanyiwa marekebisho mengi. Marekebisho haya yalimpa rais mamlaka mengi juu ya serikali kuu na vyombo  tofauti vya serikali. Pili, viongozi na watu  wenye uwezo na utajiri walipuuza katiba. Raia walihisi wanadhulumiwa. Walipinga hali ya wachache waliomzunguka rais kunufaika huku umma  ukitengwa. Tatu, kutokana na uongozi uliokuweko wakati huo,  wanawake, watoto na walemavu walidhulumiwa na kukosa uwakilishi ufaao.Hatimaye, pakawa na ongezeko la uharibifu wa mazingira, ufisadi na unyakuzi wa mali ya umma kama vile ardhi.
		Waliopigania katiba mpya walikuwa na haja ya katiba ambayo uandikaji wake ungewahusisha Wakenya wote. Mwanzoni,  serikali ilipinga wito wa mabadiliko. Lakini mnamo mwaka 2001  iliunda Tume ya Marekebisho ya Katiba ili kutekeleza mahitaji ya wananchi. Tume hii iliwahamasisha na kuwashawishi raia kutoa maoni. Tume iliandaa vikao katika maeneo ya ubunge 210 ambapo wananchi walitoa mapendekezo kuhusu    marekebisho ya katiba waliyotaka.
		Katika mapendekezo hayo raia walisisitiza mambo kadhaa. Jambo la kwanza ni utawala mwema na uwajibikaji wa viongozi na maafisa wa umma .Jambo lingine ni kulinda haki za binadamu zikiwemo za wanawake, watoto na walemavu. Raia walidai kanuni za usawa na ulinganifu.  Aidha walitilia mkazo mahitaji ya msingi kama chakula, afya  nzuri, makao, elimu, usalama, uchumi, na kadhalika.
		Msingi wa mapendekezo hayo yote ni kuwepo na amani ya  kitaifa, umoja na uadilifu ili kulinda maslahi ya wananchi wote na taifa.


MASWALI   
(a) Eleza kilichosababisha kongamano la katiba la Lancaster  			(alama3)
· Waafrika hawakua wamehusushwa katika katiba ya mwaka wa 1920.
· Waafrika walitaka kuhusika katika masuala ya uongozi.
· Utetezi wa wanasiasa ulilazimu serikali ya uingereza kuitisha kongamano.

(b) Taja mambo matatu yaliyotiliwa-mkazo na raia katika maoni yao kuhusu katiba. (alama3)
· Utawala mwema na uwajibikaji wa viongozi.
· Kulinda haki za binadamu zikiwemo za wanawake, watoto na walemavu.
· Kanuni za usawa na ulinganifu.

(c) Eleza  umuhimu  wa  katiba kwa mujibu wataarifa. 				(alama3)
·  kuweka utaratibu na kanuni za utawala mf utawala wa kimikoa.
· Hufafanua vyombo vikuu vya serikali, mamlaka yavyo na mipaka yavyo ya kutenda.
· Hupambanua haki za raia.

(d) Taja sababu zilizochangia ubadilishaji wa katiba.				(alama 3)
· Katiba iliyokuwa imeandikwa na watu wachache ilikuwa imefanyiwa marekebisho mengi.
· Viongozi na watu wenye uwezo na utajiri walipuuza katiba.
· Kutokana na uongozi uliokuweko wakati huo, watoto na watoto na walemavu walidhulumiwa na kukosa uwakilishi ufaao.

(e) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika taarifa.	(alama 3)
· Kitovu : Chenye maana na umuhimu.
· Harakati : Shughuli za kufanya jambo fulani.
· Hamasisha : Kufanya jambo lieleweke na kukubalika.



 UFUPISHO

2. Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata

Lugha ya Kiswahili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasemwa na watu wote nchini Tanzania, Rwanda,Burundi, nchini Kenya, Nchini Uganda, Zaire, Malawi, msumbiji, Zambia, Somalia, Bukini (Madagascar) na Ngazija (Comoro), inasemwa na asilimia kubwa ya wananchi wa huko. Aidha lugha hii ina wasemaji si haba katika kisiwa cha Soktana nchini Oman.

Fauka ya maendeleo haya, Kiswahili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya habari katika idhaa nyingi za mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhaa za Kiswahili ni kama vile hizi zetu za Afrika ya Mashariki na kati,  Afrika ya kusini, Nigeria, Ghana, Uingereza, ( shirika la B.B.C)  Marekani ( shirika la V.O.A), Ujerumani ( shirika la  Radio DeutchWelle,  Cologne), Urusi ( Radio Moscow), China, India nakadhalika.

Maendeleo mengine yanapatikana katika upande wa elimu. Marekani peke yake, kuna vyuo zaidi ya mia moja vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya kigeni. Huko Uingereza vyuo kama London, Carmbridge na Oxford  vinafundisha lugha hii.  Nchi nyingine ambazo zina vyuo vinavyofunza lugha ya Kiswahili ni kama vile Japan, Korea, Ghana, Nigeria na kadhalika.

Kweli  Kiswahili  kimeendelea jamani. Lakini je, kilianza vipi? Na ilikuwaje kikaweza kupiga hatua hizi zote?

Kiswahili  kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu walio kuwa wakiitwa wangozi. Watu hawa walikuwa wakiishi  mahali palipoitwa shungwaya. Shungwaya ni nchi ya zamani iliyokuwa eneo lililoko katika nchi mbili jirani ambazo siku hizi ni Kenya na Somalia. Kabila hili  la wangozi liliishi jirani na makabila mengine kama vile wajikenda, wapokomo, Wamalakote ( au Waelwana) naWangazija ( kabla hawajahamia visiwa vya Ngazija). Lugha ya wangozi siku hizo, ambayo ndiyo mzazi wa Kiswahili cha leo, ilijulikana kwa jina kingozi. Kama ilivyosemwa hapo awali, kingozi kilisemwa na watu wachache sana.

Je lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata maendeleo haya makubwa tunayoyashuhudia siku hizi? Ama kwa hakika, Kiswahili ni lugha iliyo bahatika tu.Inaweza kusemwa kwamba lugha hii ilipendelewa na mazingira na historia.

Jambo la kwanza, wageni waliotoka mashariki ya kati kufikia hizi janibu zetu Afrika ya mashariki walikaribishwa vizuri na hawa wangozi. Wakaingilia wageni na wenyeji kindakindaki, kidini, kitawala, kibiashara na kitamaduni kwa jumla. Punde si punde wangozi, ambao baadaye walijulikana kama waswahili na wageni hawa, wakaelimika katika dini (yakiisilamu), biashara na mambo ya utawala aina mpya. Lugha yao nayo ikapanuka   pale ilipochukua msamiati wa kigeni hususan wa Kiarabu na Kiajemi na kuufanya uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi  mambo haya mageni katika taaluma za dini, biashara, siasa na hata sayansi kama vile unajimu.Wakati huo, lugha ya Wangozi sasa ikaitwa Kiswahili wala sio kingozi. Tatizo hapa ni kuwa kwa vile Kiswahili kilichukua msamiati mwingi wa kigeni ili kuelezea taaluma hizi mpya, baadaye kimekuja shukiwa kwamba ni lugha ya kigeni ilhali ni lugha ya Kiafrika asilia,  na kitovu chake ni nchi mpya za kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo.


(a) Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya kimaitaifa ( maneno 35 – 40( alama 7)

Nakala Safi:
· Kiswahili huzungumzwa na watu wa nchi mbalimbali mf Tanzania, Burundi, Kenya nk
· Hutumiwa katika visiwa vya sokta(Oman)
· Hutumika katika idhaa mbalimbali mf BBC
· Hufundishwa vyuo vikuu Afrika na hata Marekani, Japani.
Zozote 2×3=6
								Alama 1mtiririko

b) Ukitumia maneno yako mwenyewe, eleza ujumbe ulioo katika aya ya mwisho. 
· Wageni kutoka ng’ambo walikaribishwa vizuri.
· Wageni waliingiliana vyema na wenyeji.
· Wangozi waliitwa waswahili.
· Baadhi ya wenyeji walifunzwa kiislamu na biashara.
· Lugha ilienea kwa urahisi pamoja na sayansi.
· Kiswahili kilichukua msamiati wa kigeni kwa wingi.
· Pametokea dhana potovu kuwa lugha ya Kiswahili ni ya kigeni.
Zozote 7×1=7.
Alama 1 mtiririko.












SARUFI

1. Eleza sifa bainifu za saurit (j).								(al 2)

Kipauso
Kaakaa gumu
Ghuna 

2. Tofautisha mofimu huru na tegemezi kwa kutolea mifano mwafaka.		(al 2)

Mofimu tegemezi – hutegemea mofimu nyinginezo ili kuleta maana

3. Unda neno lenye silabi ifuatayo KIKKIKI					(al 1)

Matwana

4. Tia shadda katika sentensi ifuatayo wachezaji wamo uwanjani.			(al 1)

Wacjezaji wamo uwanjani

5. (i)	Kiimbo ni nini?									(al 1)

Ni kupanda na kushkuka kwa mawimbi ya sauti binadamu anapozungumza.

 (ii)	Onyesha matumizi mawili ya kiimbo.					(al 2)

Taarifa – Mama amewasili
Swali – Utasafiri lini?

6. Ainisha										(al 3)
Wasiorithishwa

Wa – kiambishi cha nafsi ya tatu wingi
si – kikanushi
o – O’ rejeshi
rithi – Mzizi
shw – kauti ya kutendeshwa
a - kiishi


7. Sahihisha sentensi ifuatayo.							(al 2)
Sukari zilizowekwa mfukoni zimenyeshewa

Sukari iliyowekwa mfukoni imenyeshewa


8. Eleza maana ya sentensi zifuatazo.						(al 2)
(i) Tunda lenyewe limeoza
(ii) Tunda lenye shimo halinunuliki

(i) Kusisitiza
(ii) Umilikaji

9. Kanusha sentensi ifuarayo.							(al 2)
Ningalifuzu katika mtihani wangu ningali tuzwa.

Nisingalifuzu katika mtihani wangu nisingalituzwa.

10. Tunga sentensi na ubainishe kilalizo.						(al 2)

Yeye ni mkurungezi.

11. Andika sentence usemi halisi.
Rais alisema kuwa wangepata tiba ya bure kama bunge lingepitusha mswala huo.

“Tutapata tiba ya burekama bunge litapitisha mswada huu,” Rais alisema.

12. Tunga sentensi yenye muundo wa:						(al 3)
Kiima, kiarifa, yambwa tendwa, yanbwa tendewa na yambua ala.

Mama alipika chakula ya mjomba kwa sufuria.

13. Changanua sentesi kwa kutumia jedwali.						(al 4)
Wachezaji vikapu watakifanikiwa katika mechi hiyo watatuzwa medali

	S

	KN
	
	KT

	N
	V
	
	T
	N

	Wachezaji
	vikapu
	wakifanikiwa katika mechi hiyo
	watatuzwa
	medali



14. Nyambua kitenzi hiki katika kauli iliyo mabanoni pa (tendeka)			(al 1)

Peka 


15. Bainisha virai katika sentensi hii.							(al 3)
Juma alikwenda mjini kwa miguu

KN – Juma
KT – alikwenda mjini
Ke – kwa miguu

16. Tunga sentensi ludhihirisha matumizi mawili ya KU.				(al 2)

Kiambishi kiwakilishi cha ngeli ya KU-KU kucheka huku kunapendeza
Kuanzisha vitenzi vya silabi moja kula, kuja
Kukanusha wakati uliopita sikumwona

17. Onyesha matumizi mawili ya nukta mkato.					(al 2)

Kutenganisha sentnsi mbili tulipowasili alikuwa sebuleni; alikota kutushughulikia


18. Toa maana mbili ya sentensi ifuatayo:						(al 2)
Leleni!

(i) Amri
(ii) Wingi wa wahusika



ISIMUJAMII:  (ALAMA 10)

(a)	(i)	Eleza maana ya krioli.							(alama 2)

		-	Ni pijini iliyoimarika na kuwa na watu wanayoizungumza kama lugha yao  			ya kwanza

	(ii)	Eleza sifa zozote tatu za krioli.					(alama 3)
		
		-	Huwa na wenyeji kwa mfano; Krioli ya Haiti, Kridi ya Jamaica
		-	Huwa na miundo dhabiti ya kisarufi.
		-	Huwa na msamiati dhabiti unaoweza kutungiwa kamusi.
		-	Huwa na matumizi mapana katika Nyanja za siasa, muziki, vyombo vya 				habari na kadhalika.
		
(b)	(i)	Eleza maana ya Lingua Franka.					(alama 2)
		-	Ni lugha inayotumiwa na watu walio na lugha tofauti kwa ajili ya 					mawasiliano kwa mfano Kiswahili katika eneo la Afrika Mashariki.

	(ii)	Tambua sifa zozote tatu za Lingua Franka.				(alama 3)
		-	Huwa ni lugha ua mawasiliano kati ya watu wenye lugha zaidi ya moja.
		-	Yaweza kuwa lugha ya kwanza ya mzungumzaji au lugha ya pili na kwa 				watu wengine lugha ua kigeni
		-	Hukiuka mipaka ya kitamaduni
		-	Hukiuka mipaka ua kimaeneo - inaweza kutumiwa katika maeneo 					mapana.
		-	Hutumiwa na watu ambao lugha zao za mama ni tofauti
1

