102/3 KISWAHILI  KARATASI YA 3 MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
1. a)	Kichwa – Mtenda akitendewa.		(alama 2)
b) 	Tarbia – Mishororo mine kila ubeti 	(alama 2)
c) 	Muundo
· Vipande viwili
· Mishororo minne katika ubeti
· Mizani 8, 8 - 16
· Vina – ma- wa
			Wa – ma				(alama 4)	
d) 	Kaida za  utunzi
· Urari wa mizani
· Lina mishororo
· Lina beti
· Lina muwala
· Lina vipande
· Lina kibwagizo 
e) 	Ni vipi unakasirika kwa yale uliyotendewa.
	Hukumbuki yaliyopita baada ya kukasirika wewe ulipotenda mabaya hukujali. Mtu anayefanya mabaya 	hulalamika.
f) 	Idhini ya mshairi.
· Inkisari - ulotendewa
· Kuboronga sarufi -  na akili umepewa. 
g) 	Kwa vile naye hutendea wengine mabaya.
h) 	Uhasama - chuki
	Umepowa – umetulia / umenyamaza.

2. a) 	- 	Maneno ya mwalimu Majisifu
· Alikuwa anamkemea mkewe Dora
· Wako nyumbani kwao.
· Dora alikuwa amelalamika kuwa hakumsaidia katika kazi za nyumbani ambazo ziliongezeka baada ya msaidizi wao Imani kwenda kwa nduguye.
b) 	Nahau / semi – nalaza damu.
	Istiari – wewe 
	Swali balagha – wataka mimi nipike?
c) 	i) 	Kidagaa kimemwozea Mwalimu Majisifu pale anapodhihirika kuwa yeye si mwandishi halisi wa 			vitabu.
	ii) 	Kimemwozea pale azma yake ya kupata watoto wenye afya haitimiliki wakati mkewe anapata watoto 		waliolemaa.
	iii)  	Ndoto yake ya kuwa Shakespear wa Afrika inatubukia nyongo anaposhindwa kutoa mhadhara katika 		chuo kikuu cha Mkokotoni.
	iv) 	Mpwa wake mashaka anapokuwa mwendawazimu na kupoteza ari yake ya mwandishi kama yeye.
	v) 	Mwalimu Majisifu anapoteza nduguye wa pekee.
	vi) 	Hakukuwa na uhusiano mwema na nduguye.														(zozote 5x2 = 10)
3. RIWAYA 
Tabaini ni mbinu yakusisitiza ukweli Fulani kwa kutumia maneno yanayopingana.
1. Majisifu hakusomea dini kwani aliona kama kasumba iliyolewesha umma mpaka ukalewa chakari si hekalu, si kanisa, si msikiti, si mimbari, si miharabu vyote akaviona ombwe tupu.
2. Katika jiko la mwalimu Majisifu kulikuwa na jokofu lililojazwa chupa za vileo anuwai. Si Tusker, si vodka, si pilsner, si Kilimanjaro, si castle, Heineken na Guiness.
3. Wakati wa sikukuu ya wazalendo wimbo wa taifa ukiimbwa kila mtu alivua kofia si kofia za bulibui, si za kitunga, si za za mdongea, si tarbushi.
4. Amani alipompelekea Dj chapatti zikiwa pakachani na kupata kitanda chake kitupu hakuna aliyetaka kumweleza kilichojiri si wagonjwa, si wauguzi, si daktari.
5. Amani alipowaza na kuwazua aligundua ardhi ndicho kichocheo kikubwa cha unyama wa binadamu na ukosefu wa utu. Maadamu si koo, si makabila, si mataifa.
6. Uwanja wa Nanasaba bora watu walifika kwa wingi ili kumlaki dikteta mpya. Si watoto, si wakubwa, si utiriri huo wa watu uliofurika uwanjani.
7. Imani alimwabia Amani alipowasili nyumbani kwamba hali ya uhuru ilikuwa taabani. Si wa maji, si wa chakula.
8. Maelezo kuhusu jinsi zahanati ya Nasaba bora ilikuwa na watu sampuli sampuli. Si wa miguu, si wa mikono.
9. Mtemi na nduguye kutosikilizana hawapikiki chungu kimoja. Wakionana vuta nikuvute, shutumu ni kushutumu, kashifu ni kukashifu …../…….

4. a)	- 	Msemaji ni Meya.
· Anamrejelea Bili.
· Walikuwa ofisini mwa Meya. 
· Hii ni baada ya Bili kusifiwa na Diwani II kutokana na mchango wake kuhusu juhudi ambazo wanaweka kukabiliana na wafanyakazi waliogoma.
b) 	Mrejelewa ni Bili.
· Kufanikisha wizi wa fimbo ya Meya.
· Kufaidi mgao wa ardhi ya wizi.
· Kutoa ushauri usiofaa k.m. kuhusu mwanakandarasi.
· Kujinufaisha na raslimali za Cheneo k.v. kupelekwa hoteli ya kajifahari.
· Kulipwa marupurupu ilhali si mfanyakazi wa baraza.
· Kuunga mkono mbinu kandamizi za uongozi k.v. kutumia Askari kuwanyamazisha waliogoma.
c) 	- 	Kuchagua viongozi wasiowajibika kama vile Meya mara tatu.
· Watu walio na taaluma mbalimbali kutoshiriki katika siasa kwa kudai kuwa siasa ni mchezo mchafu k.v. Siki 
· Kukubali kukandamizwa kazini bora kupata ujira na chakula. K.m. Dida.
· Wajuzi wa maovu kujiuzulu kuliko kutetea haki za wanyonge na kuleta maovu hadharani k.v Waridi.

5. TAMTHILIA
1. Upandaji wa gharama ya Maisha.
2. Umaskini uliokita mizizi.
3. Mivutano kuhusu mishahara.
4. Matumizi mabaya ya mamlaka.
5. Unyakuzi wa mali ya umma na kujilimbikizia mali.
6. Ufujaji wa pesa za umma.
7. Upendeleo – viongozi kutolipa kodi, kujiongezea mishahara na kunyakua mali ya umma, marafiki kupata 	kazi.
8. Ufisadi uliokithiri miongoni mwa viongozi.
9. Elimu duni.
10. Ukosefu wa dawa hospitalini.
11. Utawala mbaya/ udikteta/ uongozi wa mabavu.
12. Utabaka – pengo kubwa baina ya maskini na matajiri.
13. Ukandamizwaji wa wanyonge k.m wafanyakazi waliogoma kupigwa na Askari.
14. Matumizi mabaya ya vyombo vya dola k.m Askari kushambulia wafanyakazi.
15. Utegeemeaji wa misaada kutoka nje.
16. Matumizi ya propaganda.
17. Matumizi ya vitisho ili kukomesha upinzani.
18. Mauaji – wakati wa migomo baadhi ya waandamanaji walipigwa risasi na kufa na wengine kujeruhiwa.										(2 x 10 = 20)
6. a)	- 	Msemaji ni bwana mmoja jitu la kupigiwa mfano aliyejiita nduguye Amali.
- 	Msemewa ni msimulizi (Abu)
· Walikuwa mlangoni mwa chumba alimokuwa Amali.
· Ulikuwa ni wakati wa arusi ya Amali msimulizi alipokuwa ameandamana na watu wake ili kwenda kumchukua bibi arusi. Bwana huyu alimzuia kuingia chumbani hadi atoe kitu.
b) 	Sifa za msimulizi.
i) 	Mwenye bidii – Alifanya kazi za kila aina mpaka mwishowe akawa tajiri.
ii) 	Mwenye msimamo dhabiti – Hakukata tamaa na kuacha kujitahidi kazini.
iii) 	Mkarimu – Aliwasaidia watu wengi, rafiki na jamaa.
iv) 	Mwenye kisasi - 	Alilipisa kisasi kwa kumwacha Amali siku ya arusi kwa kosa alilotendewa hapo awali.
c) 	Hii ni methali ambayo hudokeza kuwa ukitaka usaidizi Fulani ni lazima nawe uwe tayari kufanya jambo 	Fulani kwa atakayekusaidia.
	Mifano:
· Bwana aliyekuwa mlangoni alimtaka Abu ‘amnyoshee mkono’
· Asingemwachilia dadake kutoka vivi hivi tu bila kupokea kitu.
· Bwana arusi alilazimika kutia mkono mfukoni na kumpa bwana huyo kitu kidogo alipokuwa ameenda kupeleka posa kwa Amali mara ya kwanza.
· Mama Zena alikataa posa ya msimulizi kwa kudai kuwa msimulizi hakuwa na uwezo wa kulipa mahari.
· Msimulizi anaporudi akiwa tajiri na kupeleka posa mara ya pili anakubaliwa.
· Mama Zena anaagiza orodha ya vitu pamoja na samani kutoka Arabuni.
· Arusi ilipangwa na watu wa Amali tu, mama Zena hakuwahusisha jamaa za msimulizi kwa kuwa walikuwa hawana kitu.

7. HADITHI FUPI
1. Wanandoa kutokuwa na mitazamo tofauti za Maisha – msimulizi na Aziza wana mitazamo tofauti.
2. Kuwepo na mawasiliano bora kati ya mke na mume.
3. Kuruhusu wanaoana kuchagua wachumba wawapendao – msimulizi alikataa aliochaguliwa.
4. Kutokuwa na dhana potovu kwamba utaweza kumbadilisha mwenzako baada ya kuoana msimulizi alitarajia kumbadilisha Aziza.
5. Wazazi kutowaingilia wanaona – mamake msimulizi alitaka kumshinikiza nani wa kuoa.
6. Kuwepo kwa maelewano kati ya mke na mume.
7. Kuwepo kwa mapenzi ya kweli kati ya mke na mume. Msimulizi alimwoa Aziza ili amstareheshe mwenyewe.
8. Kuwepo kwa heshima kati ya mke na mume – msimulizi na Aziza wanatusiana gumegume, kisonoko mume 
9. Mume na mke kujitafutia riziki pasi na kutegemeana.
· Wazazi wao – Aziza alipinga utegemezi huu.
10. Kutokuwepo kwa migogoro na migongano ya aina yoyote kati ya mume na mke.
11. Mume na mke kuwa tayari kusaidiana wakati wowote.
12. Wanandoa kutojali tofauti za kielimu utabaka au athari za kimji – msimulizi alikataa kuoa wasichana wa mchini ambao alidhani wameathiriwa na maisha ya maisha 

8. FASIHI SIMULIZI 
a) Maghani ni utungo wa kishairi ambao hutongolewa kwa kutumia sauti iliyo kati ya uimbaji na uzungumzaji, yaani kalimia na watu wanaojigamba kuhusu ufanisi au kusifu watu wengine, vitu au viumbe.
b) i) 	Vivugo : Ni utungo wa kujisifia unaotungiwa papo aghalabu na fanani mwanamme. Majisifu yenyewe 	huwa ni baada ya ushindi katika harakati ngumu k.m. kumuua simba, kuoa msichana aliyependwa na 	wengi n.k. Fanani hutaja jina lake.
ii) 	Tondozi : Ni utungo wa kutukuza watu, wanyama, vitu, magari, miti, ng’ombe – Husifu maumbile, 	sura, tabia , matendo n.k
iii) 	Tendi : Usimulizi mrefu wa kishairi unaotungwa papo kwa papo na hueleza tukio kuu la kihistoria 	kwenye jamii au taifa.
iv) 	Rara : 	Hadithi fupi ya kishairi yenye ubunifu mkubwa unaokusudiwa kusisimua. Unatongolewa kwa kuimbwa au kughanwa ukiandamanishwa na ala za muziki.
c)  Sifa za maghani
1. Hukaririwa au kusemwa bila kuimbwa.
2. Huwahusu mashujaa au vitu kwa sababu Fulani.
3. Hufanyika zaidi wakati wa sherehe.
4. Huhusisha majigambo, majitapo.
d) Umuhimu wa maghani
· Huelimisha
· Hutoa sifa nzuri ili ziigwe na watu au zitumiwe kukosoa.
· Husifu .
· Huelezea usuli wa mtu, kitu, jamii au jambo. 
· Hukashifu.
· [bookmark: _GoBack]Huchochea ari ya kutaka kuwa shujaa.
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