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KISWAHILI 
KARATASI YA KWANZA
INSHA
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 

1. Mwanafunzi azingatie sura ya ripoti
1. Kichwa – Mada, jina la jopo, kipindi cha uchunguzi 
1. Utangulizi 
1. Utaratibu
1. Matokeo – chanzo cha uhalifu wa kigaidi
1. Mapendekezo - suluhisho
1. Hitimisho
1. Sahihi ya mwandishi wa ripoti.
Vichwa vidogo vidogo vitumiwe.
Chanzo
1. Utepetevu wa maafisa wa polisi wanaolinda mipaka ya nchi jina ya Somalia. 
1. Ufisadi wa walinda usalama kutoka kwa wageni na kuruhusu magaidi kuingia nchini.
1. Wageni kupewa vitambulisho.
1. Kikundi haramu cha Al Shabaab kulipiza kisasi kwa kushambuliwa na KDF nchini mwao.
1. Ukosefu wa ajira kwa vijana hapa nchini ambao hushawishika kuungana na uhalifu wanaotekeleza mauaji ya kutumia vilipuzi huku wakidai wanatetea dini ya kiislamu au kukamatwa kwa wenzao hapo nchini.
1. Ukosefu wa sheria madhubuti kuhusu wageni, wakimbizi na wengine wote wanaoingia hapa nchini. Baadhi hupewa vitambulisho hivyo kutekeleza au kufanya ulipuzi kwa urahisi.  
1. Wanasiasa kutetea wahalifu kwa misingi ya dini au kiukabila. Mf. Dini ya Kiisalamu na jamii ya Wasomalia Kenya. 
1. Uhusiano wa kirafiki kati ya wahalifu na wenyeji. 
1. Chuki kuhusu dini ya kikristo.
1. Utovu wa nidhamu wa baadhi ya vijana wetu ambao hukubali kupata mafunzo ya kihalifu kasha kuyatumia kushambulia wananchi wenzao.
1. Uhusiano wa kirafiki kati ya wenyeji na magaidi.
Mapendekezo
1. Maafisa fisadi kuchukuliwa hatua kali. 
2. Maafisa katika mipaka kudumisha doria.
3. Mafunzo ya kidini kwa vijana.
4. Serikali kubuni nafasi za ajira.
5. Kuongeza idadi ya walinda usalama.
6. Wanasiasa wanaotetea wahalifu kuchukuliwa hatua kali.
7. Wanaotoa vitambulisho kuhakikisha wanawachunguza 
	 
1. Mwanafunzi azingatie yafuatayo :
· Tamaduni / mila.
· Taasubi za kiume.
· Viwango mbalimbali vya elimu.
· Udhaifu wa kimaumbile – kazi zingine ni za wanawake au wanaume pekee.
· Kutojiamini kwa wanawake.
· Mazingira tofautitofauti.
· Imani za kidini.
· Jukumu la kimaumbile – k.m mama atabaki mama na jukumu lake ni hilo.
· Sera za serikali k.m 30% wanawake 70% wanaume.
· Sheria baguzi.

1. Msemo huu ni methali 
· Maana : Ufito amabao hukupiga wewe ndio unaokufundisha adabu. Shida au adhabu impatayo mtu maishani huwa funzo juu ya maisha. 
· Mtahiniwa aandike kisa/ visa kuthibitisha ukweli wa methali hii.
· Kisa lazima kionyeshe pande zote mbili yaani pigo na funzo.
· Hitimisho iwe ni funzo linalotokana na methali hii.

1. Mwanafunzi atoe kisa ambacho lazima kiishie kwa maneno yaleyale aliyopewa.
Kisa kinaweza kusimulia ndoto ya kuogofya ya mja iliyomtia uoga hadi akajikuta kajificha mvunguni au kisa chaweza pia kuwa cha kuvamiwa na majamabazi na akafanikiwa kujificha na wakaondoka pasi kumuona.
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