


MWONGOZO
SWALI LA KWANZA
i. Ni insha ya kiuamilifu
ii. Sura ya dayolojia izingatiwe
iii. Kichwa kiandikwe kwa herufi kubwa
iv. Masolugha na vitendo vionyeshwe kwenye mabano(maelekezo)
v. Mtiririko unaofaa uzingatiwe
vi. Mtindo wa kitamthilia utumike
vii. Maudhui yajitokeze katika washiriki/wahusika wote
Maudhui
 vyanzo vya malalamishi
· Baadhi ya wawaniaji kuwahonga wapiga kura 
· Vifaa vya kielektroniki vilivyofeli
· Wizi wa kura
· Wapiga kura kuchukua muda mwingi kwenye foleni kisha kukata tamaa
· Muda mchache wa kuchapa kampeni
· Baadhi ya wasimamizi kukosa uaminifu na kuegemea mrengo fulani wa kisiasa/mapendeleo
· Baadhi ya wanafunzi kuegemea ukabila
· Kulimbikiziwa viongozi na walimu
· Kutumia kigezo cha matokeo ya mtihani kuchagua wawaniaji
· Kuchelewa kuwasilisha matokeo ya uchaguzi
Suluhu 
· Wanaowahonga wapiga kura waondolewe kwenye orodha ya wagombeaji
· Vifaa vichunguzwe vizuri kabla ya zoezi kama hilo kufanyika 
· Kuadhibu wanopatikana wakiiba kura
· Vituo vya kupiga kura kuongezwa
· Muda wa kampeni kuongezwa
· Kukomesha mapendeleo  ya baadhi ya wasimamizi wa kura
Tanbihi:
· Hoja zisipungue tano
· Mwanafunzi aliye na hoja chini ya tano asituzwe zaidi ya alama kumi
· Sehemu zote mbili za swali hili zishughulikiwe ,yaani vyanzo na suluhu.
· Mwanfunzi akishughulikia sehemu moja asituzwe zaidi ya alama kumi
· Mwanafunzi asipozingatia sura ya insha aondolewe alama nne.


SWALI LA PILI
CHANGAMOTO ZA MTAALA WA UMILISI
i. Uhaba wa tarakilishi katika shule za mashinani
ii. Uhaba wa walimu
iii. Gharama kubwa hasa kwa wazazi
iv. Ukosefu wa karakana za mafunzo
v. Uhaba wa miundomisingi kama vile darasa
vi. Kukosa ushindani miongoni mwa wanafunzi
vii. Walimu hawajapata mafunzo toshelezi kuwaelekeza wanafunzi mfumo huo.
viii. Masomo ni mengi kwa wanafunzi husika
ix. Wazazi hawana vifaa kama simuzenye uwezo wa kuchukua picha katika baadhi ya vipindi ili kuvipeperusha mitandaoni.
x. Uchache wa vitabu

SWALI LA TATU
Maana ya methali: anayekusaidia wakati wa shida ndiye rafiki wa kweli
Kisa kinaweza kuwa;
i. Kuhusu mtu fulani au yeye mwenyewe
ii. Mhusika awe amekumbwa na hali Fulani kama vile ugonjwa, kifo cha wazazi,ukosefu wa karo nk. Kisha atengwe na marafiki au familia yake kisha baadaye mtu ajitokeze wa kumsaidia.
Tanbihi:
· Pande zote mbili za methali zijitokeze
· Akizingatia upande mmoja wa methali asituzwe zaidi ya alama kumi
· Akiandika methali tofauti na kujibu, atakuwa amejitungia swali lake apate D – 02
· Kisa kisipooana na methali atakuwa amepungukiwa kimaudhui. Apate D 03
· Kisa kiwe kimoja


SWALI LA NNE:
· Mtahiniwa ajihusishe na kisa moja kwa moja(nafsi ya kwanza)
· Lazima mwanafunzi ahitimishe kwa maneno haya aliyopewa
· Ruwaza ya kisa idhihirike kwamba mhusika alikuwa amejipata kwa mtego uliokuwa unahatarisha maisha yake baadaye akapata kunusurika,ndio akapata kumshukuru Mungu
Baadhi ya visa vinavyoweza kujitokeza ni kama vile:
· Mhusika kunusurika kifo kutokana na ajali,mafuriko, kutekwa nyara,kuvamiwa na wezi,kushiriki kwa maandamano na wenzake wakapigwa risasi na yeye akanusurika.

Tanbihi: Mwongozo wa kudumu utumike ipasavyo katika kukadiria kisa cha mtahiniwa
 

