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MWONGOZO WA BEMBEA YA MAISHA

UTANGULIZI
VIGEZO MUHIMU KATIKA UCHAMBUZI WA TAMTHILIA HII

1) Dhamira/ Lengo/ Mintarafu/ Kusudi: Nijambo linalokusudiwa na

mwandishi/ lengo kuu la mwandishi.

2) Maudhui: Jumla ya maswala yanayozungumziwa na mwandishi

3) Falsafa: Msimamo wa mwandishi kuhusu jambo fulani analoliandikia.
)
)

4) Muwala: Mtiririko wa vitushi/ mawazo katika kazi ya fasihi.

5) Usuli: Asili /hali inayomzunguka mwandishi na ambayo humchochea
kuandika kazi ya fasihi k.m. usuli wa mwandishi waweza kuwa
anazungukwa na jamii iliyojaa uongozi mbaya / ufisadi ndiyo maana
anaandika kuhusu maudhui hayo.

6) Mandhari: Mahali ambapo wahusika wanatekelezea kazi ya fasihi.
K.m. njiani, shuleni n.k.

7) Wahusika: Ni viumbe ambao huendeleza mawazo ya mwandishi
katika kazi ya fasihi. Wahusika waweza kuwa binadamu, Wanyama,

viumbe halisi au wa kidhahania (wa kufikirika tu).

AINA ZA WAHUSIKA KATIKA TAMTHILIYA HII

1) Wahusika wakuu
* Huchukua nafasi kuu na kukuza kazi ya fasihi.
* Matendo yote muhimu huwahusu.
* Dhamira kuu ya mwandishi na falsafa/ msimamo wake
hudhihirika kupitia kwa wahusika wakuu.
2) Wahusika wadogo
e Hawana nafasi kubwa.
e Aghalabu husaidia hadhira kujua zaidi mhusika mkuu na
dhamira yake.
3) Wahusika wasaidizi
* Hujenga wahusika wakuu na kukuza maudhui. Aghalabu huja
na kutoweka baada ya muda mfupi.
* Uainishaji Mwingine wa Wahusika
4) Wahusika bapa/ Wahusika wa mraba mmoja
* Huwa hawabadiliki katika hulka/ sifa zao.
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* Mhusika bapa anaweza kuwa na tabia nzuri au hasi kuanzia
mwanzo hadi mwisho.
5) Wahusika duara/ wahusika wa miraba minne
* Huweza kubadilika kisaikolojia.
* Huwa na sifa nyingi.
*  Wahusika bapa vielelezo
* Huwa na tabia za kubadilika ila hujikita katika mtazamo wa
mwandishi na hadhira yake.
Aghalabu huwa wahusika wakuu na hutumiwa na mwandishi
kuendeleza suala fulani.
6) Wahusika bapa sugu
* Wana sifa ya kutobadilika ila huwakilisha walio na tabia
potovu katika jamii. Mhusika bapa sugu anayeweza kuwa
mhusika mkuu.
7) Wahusika hasidi/ wapinzani
e Hulka zao ni kinyume na mtazamo wa maadili ya jamii.
* Humpinga mhusika nguli.
8) Mhusika nguli
* Nimhusika anayekinzana na mhusika hasidi kwani
anawasilisha maadili katika kazi ya fasihi. Aghalabu huwa
mhusika mkuu au mmoja wa wahusika wakuu.
9) Mhusika shinda
* Hukuza wahusika wengine kwa kuwa hupelekwa mbele kwa
usaidizi wa wahusika wengine.
Huwa chini ya kivuli cha mhusika mkuu.
Kupitia kvake ndipo hadhira inapata sifa bayana za wahusika

wakuu.
FANI ZA FASIHI/ MITINDO KATIKA TAMTHILIYA
Fani ni mbinu ambazo hutumiwa na mwandishi anapoiandika kazi
ya fasihi. Fani hujumuisha:

a) Mitindo ya lugha: Pia huitwa matumizi ya lugha, mitindo ya lugha,
tamathali za lugha, mbinu za lugha au tamathali za usemi.
b) Mintindo ya uandishi: Pia huitwa fani za mwandishi, mbinu za

uandishi, mbinu za sanaa au mbinu za usanii.

FANI ZA LUGHA (TAMATHALI ZA USEMI)
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Ni maneno, sentensi au misemo inayotumiwa kuwasilisha kazi ya fasihi.

(Senkoro; 1982). Zinajumuisha:
1) Takriri/ Uradidi (Repetition): Takriri ni mbinu ya lugha ambayo

kwayo maneno au silabi fulani hurudiwa. Lengo kuu la takriri huwa
ni kusisitiza jambo fulani na kuwavutia wasomaji wawazie jambo
hilo.

Maswali Balagha/ Mubalagha (Rhetoric; questions): Haya ni maswali
ambayo hayahitaji majibu. Jibu la swali la balagha huwa akilini mwa
anayeulizwa au anayesoma kazi fulani ya fasihi au huwa tayari
analijua. Dhima ya maswali balagha huwa kutoa mawazo au hisia za
ndani za mhusika au kuweka jambo fulani wazi. Aidha hulenga
kusisitiza usemi fulani na kuwasilisha maudhui.

Methali: Ni kauli fupi ya kimapokeo inayosheheni maana na ujumbe
na ambayo huwa na mizizi katika jamii. Methali huwa na wingi wa
hekima na hutumiwa kupigia mfano. Huwa na maana iliyofumbwa.

4) Tanakali ya sauti: Ni mbinu ambapo mwandishi huiga tendo fulani na
kulipa matamshi au maandishi.

5) Tashbihi/ Tashbiha/ Mshabaha: Ni ulinganishi/ umithilishaji (usio wa
moja kwa moja) wa kitu na kingine kwa kutumia maneno kama vile:
ja, mfano wa, mithili ya, kama, sawasawa, ungedhani ni... .n.k.

6) Istiara/ Sitiari: Ni ulinganisho wa kitu na kingine kwa njia ya moja
kwa mojae Ulinganishi huu hufanywa bila kutumia vifananishi.

7) Nidaa: Ni maneno ambayo hutumiwa kuonyesha hisia za wahusika.
Hutumika kuonyesha hisia za furaha, huzuni, masikitiko, mshangao,
mshtuko n.k.

8) Jazanda: Mwandishi hutaja kitu fulani ambacho kwa kawaida
kinaweza kuonekana kuwa na maana ya kawaida ila
kinapochunguzwa zaidi kinaonekana kuwa na maana ya ndani kuliko
ile ya kawaida. Jazanda ni sawa na kilichositiriwa ndani mwa neno au
maneno fulani.

9) Mdokezo: Mbinu ambapo mhusika mmoja hutaja jambo kisha
mwenzake hulikamilisha au mhusika hutoa wazo/ jambo na
kumwacha msomaji kulikamilisha. Aidha, mdokezo waweza kutokea
palipo na upinzani ambapo mhusika mmoja anaweza akatoa jambo
huku mwenzake akilikamilisha atakavyo kwa kumpinga au

kumkejeli.
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10) Tabaini: Tabaini ni mbinu ya lugha ambapo mwandishi
hutumia maneno kueleza jambo linaloeleweka waziwazi na msomayji.
Ni maelezo ya kina kuhusu j ambo. Waandishi wengi hutumia takriri/
neno moja ili kuibua tabaini. K.m. urudiaji wa 'ni' na 'si'. K.v.
Walifika watu wa janibu mbalimbali: si wanawake, si wanaume, si
vijana, si watoto — wote walijumuika kumuaga gwiji wa taarabu.

11) Taniaba: Taniaba yatokana na 'kwa niaba ya'. Kitu/ Jambo
hutumiwa kuwakilisha au kufanya kwa niaba ya kitu/ jambo jingine.
K.m. chaki ni taniaba ya mwalimu; jembe ni taniaba ya mkulima
ilhali bunduki ni taniaba ya askari.

12) Utohozi: Ni mbinu ya kuswahilisha maneno ya lugha nyingine
ili yatumike kama ya Kiswahili. K.m. skwota — Squatter, ekisirei X-
ray n.k.

13) Tasfida/ Tauria/ usafidi (Euphemism): Matumizi ya lugha ya
adabu/ ya sitara/ ya nidhamu. K.m. Natoka kutabawali (Haja ndogo)
badala ya natoka kukojoa; Alijifungua badala ya alizaa n.k.

14) Chuku/ Udamisi (Exaggeration/ Hyperbole): Mbinu ya kuongeza
chumvi katika jambo. Mwandishi hueleza jambo kwa namna
inayozidi hali halisi ya jambo hili. K.m. watu waliohudhuria matanga
walikuwa wamcjaa pomoni hivi kwamba hapakuwa na nafasi ya nzi
kupita.

15) Ucheshi/ Kichekesho (Humour): Maneno yanayozua furaha.
Msomaji hucheka kutokana na namna mwandishi alivyolieleza
jambo.

16) Kejeli: Pia huitwa dhihaka, kebehi, stihizai au mcheko. Ni
kumfanyia mtu, jambo au kitu dhihaka au kumdunisha mtu au kitu
kwa kuonyesha kuwa anachosema hakina thamani.

17) Lakabu: Mbinu ya mhusika kupewa au kubandikwa jina na
wahusika wengine au yeye mwenyewe kujibandika jina
linaloambatana na sifa zake.

18) Kuchanganya ndimi (Code mixing): Pia inaitwa kuchanganya
lugha, kuchanganya msimbo au ndimi mseto. Ni mbinu ya kuweka
maneno yasiyo ya Kiswabhili katika sentensi ya Kiswahili. K.m. Sina
time ya wanawake.

19) Kubadili msimbo (Code switching): Pia huitwa kuhamisha
msimbo, kuhamisha ndimi au kuhamisha lugha. Ni mbinu ya

kuchopeka sentensi ya lugha nyingine katika kifungu cha lugha ya
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Kiswahili. Utofauti kati ya kuchanganya ndimi na kubadili ndimi ni
kuwa katika kuchanganya ndimi, mwandishi huchanganya maneno
ya Kiswahili na lugha nyingine katika sentensi moja ila katika
kubadili ndimi, sentensi kamilifu ya lugha nyingine hutumika
miongoni mwa sentensi sanifu za Kiswahili.

20) Ritifaa: Ni mbinu ya kuzungumza na mtu asiyekuwepo au
aliyekufa. K.m. Mbona umeamua kuniacha duniani?

21) Taashira (Symbolism): Ni mbinu ya kutumia lugha ya ishara
kuwakilisha ujumbe fulani.

22) Majazi: Mwandishi huwapa wahusika majina yanayoambatana

na tabia au hulka zao.
FANI ZA UANDISHI (MBINU ZA SANAA)

a) Taharuki (Suspense): Ni mbinu ya kumpa msomaji hamu/ tamaa ya
kuendelea kusoma ili kujua kitakachofanyika baadaye.

b) Sadfa (Coincidence): Matukio mawili hutokea kwa wakati mmoja bila
kutarajiwa, kupangwa au kukusudiwa.

c) Barua/ Waraka: Wahusika huandikiana barua. Nyimbo na Mashairi

d) Ndoto/ Njozi/ Ruiya: Maono ya mhusika akiwa amelala.

e) Uzungumzi nafsia/ Mjadala nafsia: Mhusika hujizungumzia
mwenyewe.

f) Mbinu rejeshi/ Kisengere nyuma: Mwandishi hurejelea mawazo ya
msomaji kwa matukio ya awali hasa kupitia kwa masimulizi.

g) Kinaya: matukio katika kazi ya fasihi kuwa kinyume na matarajio ya
msomaji au hali halisi.

h) Usemayji kando: Mhusika anayezungumza na wenzake hutafuta
faragha labda kwa kuzungumza bila kumhusisha mwenzake au
kupinda kichwa. Mhusika mmoja anaweza kuwa anamsengenya
mwenzake/ au anapinga maoni ya mhusika mwenzake.

Tadmini: mbinu ya kuchukua mtindo wa lugha au maneno kutoka
kwa matini nyingine na kuweka katika matini fulani. Kwa mfano
kuchukua vifungu vya Biblia kutoka matini ya Biblia na kuyatumia
katika tamthilia. K.m. Amini amini nakwambia. (Kigogo).

Hotuba: mazungumzo ambayo hutolewa kwa hadhira na mtu mmoja.

Mazungumzo haya aghalabu huhusu jambo maalum.
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k) Tashihisi: pia huitwa uhuishi, uhaishaji au uhuishaji.
(Personification): Ni mbinu ya kuvipa vitu visivyo na uhai sifa za au
kutenda kama kitu kilicho na uhai.

1) Utabiri/ ubashiri: Ni mbinu ya kueleza kuhusu mambo ambayo
yatatokea baadaye.

m) Mhusika ndani ya mhusika: mhusika fulani huiga maneno au matendo
ya mhusika mwingine na kutenda kama yeye.

n) Mbinu maarifa mtambuka: Msanii kuingiza maarifa ya taaluma
(uwanja mwingine wa kitaaluma) katika kazi yake.

0) Taswira: Ni mbinu ya mwandishi kutoa maelelzo kuhusu jambo au
mtu yanayojenga picha (Mawazo ya akilini) ya jambo au mtu huyo
hivi kwamba msomaji huona picha kamili ya kitu/ jambo au mahali
hapo. Dhima ya taswira huwa kumwezesha msomaji aelewe zaidi

jambo husika.
Aina za taswira

i) Taswira muonjo/ mwonjo: msanii anaweza kutueleza namna
chakula kilionjwa hadi msomaji akataka adondokwe na mate.

ii) Taswira oni: msanii hutoa maelezo hadi msomaji akaona picha
ya kitu/ jambo fulani mawazoni.

iii) Taswira hisishi: msanii anaweza kueleza hisia za mhusika fulani
kama furaha, majonzi n.k.

iv) Taswira msanii anaeleza jinsi ambavyo alisikia jambofulani
kwa nakini.

v) Taswira mnuso: msanii anaeleza mambo kuhusu harufu
anayoingiamua kupitia pua,

vi) Taswira mguso; msanii anaeleza alivyohisi kwa mguso.

Katika maandalizi ya kuukabili mtihani(kuyajibu maswali), ni vyema
mwanfunzi azingatie mambo yaliyo hapa chini ili aweze kuyamudu maswali

yatakayotokana na kazi anazozishughulikia.

+ Isome kazi mara kadhaa ili kuifahamu kazi husika ndani nje. Kuisoma
kazi mara moja na kujidanganya kuwa umeielewa si vyema. Hakikisha
kuwa umeyafahamu mambo yote muhimu katika kazi ya fasihi na

kuyahifadhi katika ncha za kucha zako(yakumbuke kwa urahisi).
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+ Wakati wa kusoma kazi hizi, hakikisha kuwa una penseli ili kupiga
nmstari mambo yote muhimu k.m mbinu za lugha, wahusika, nk. Vile
vile hakikisha unaongeza pembeni mambo yote muhimu
yanayojitokeza unapoendelea kutagusana na kazi.

+ Fahamu kuwa sehemu hizi tatu hutahiniwa. Kila sehemu hubeba
alama 20.

+ Wakati wa kuyajibu maswali ya mtihani, mwanafunzi achague maswali
ambayo anayamudu vilivyo ili kujizolea alama nyingi zaidi.

+ Mwanafunzi vilevile asipuuze mambo mawili yafuatayo wakati wa

kuukabili mtihani;
Hati

Hati ni mwandiko yaani namna mtu anavyoandika. Hati huwa kigezo
muhimu sana katika mtihani. Ni vyema mwanafunzi aandike kwa hati
inayosomeka vyema kwa urahisi. Ukiandika kwa hati 'nadhifu' mtahini
hatatatizika kuisoma kazi yako wala kutumia muda mwingi akijaribu
kuisoma kazi yako. Ni vyema uzingatie namna ulivyofundishwa kuandika
herufi katika chekechea. Herufi zingine zisizoeleweka ambazo wanafunzi
huweza kuandika si za Kiswahili na hazina maana katika Kiswahili,

ziepuke.
Makosa ya kisarufi

Japo makosa haya hayaadhibiwi katika karatasi hii ya 102/3, ni vyema
mwanafunzi ayaepuke mno. Makosa haya yakikithiri yanaweza kuupotosha
usahihi wa jibu kiasi cha mtahini kuamua kukuadhibu na bila shaka
utakuwa umepoteza alama. Makosa mengine ya kuingiza herufi zisizo za
Kiswahili kama vile X', 'C' nek katika kuendeleza maneno ya Kiswabhili

visivyo pia hupotosha umantiki na usahihi wa jawabu.

JINSI YA KUKABILIANA NA MASWALI

Baada ya kuisoma kazi yoyote ile ya Fasihi Andishi, mtihani hufuata. Kwa

hivyo ni vyema kujihama na mbinu za kuyakabili maswali.

Mwanzo, fanya utafiti zaidi kuhusu usuli wa kazi unayasoma, falsafa au
mtazamo wa mwandishi n.k. Thakiki kazi yenyewe kwa undani ili

kuhakikisha umeelewa maudhui, wahusika, matumizi ya lugha, mandhari
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na fani nyingine zilizomo. Ili kujitayarisha kuyajibu maswali katika

mtihani wa fasihi, ni muhimu kuelewa kuhusu Uteuzi wa maswali.

Tatizo kubwa linalowakumba watahiniwa katika mtihani wa fasihi ni
uteuzi wa maswali. Kati ya maswali saba yanayotahiniwa, mtahiniwa

anatakiwa kuchagua maswali manne.

Ikumbukwe kuwa Riwaya, Tamthilia na Hadithi Fupi ni kati ya maswali
haya saba yaliyotahiniwa. Kwa hivyo, hakikisha unaangazia yafuatayo

katika sehemu hii;

a) Uzito wa swali - kadiria uzito wa maswali kwa kuangalia alama
zinazotolewa kando ya swali. Swali la alama 20 linahitaji hoja kumi
zilizojadiliwa vyema.

Hoja za kutosha. Usivamie maswali bila kuwa na hakika kama una
hoja za kutosha kuyajibu kwani huenda utakwama katikati. Kama
swali lina alama 20, hakikisha una hoja kumi zenye uzito.

Kulielewa swali - Elewa swali na kuangalia kama lina vijisehemu.
Iwapovijisehemuvyake vinahusiana na sehemu ya kwanza, jihadhari
usije ukakosa kuonyesha uhusiano huo. chukua muda kuchagua
swali, kwa

Kuchagua swali kuandika vidokezo vya kulijibia kando ya swali
lenyewe. Ni vyema kuchagua swali ambalo utapata zaidi ya alama 15.
Kuyaelewa maagizo kumbuka kuwa, maswali hutungwa ili kujibiwa
kwa kuzingatia maagizo. Unapaswa kulichukua jukumu la kusoma,
kuelewa na kufuata maagizo. Kwa mfano, kuna maswali ambayo ni
ya lazima, na maswali ya kuchagua. Kadhalika, maagizo hufafanua
jinsi ya kuchagua maswali, k.v. jibu swali la tatu au la nne. Usijibu
maswali mawili kutoka kitabu kimoja na kadhalika.

Kuuelewa msamiati wa swali -- pamoja na maagizo, zingatia pia
msamiati wa swali. Kwa mfano unapoambiwa - taja na ueleze, lazima
uelewe kwamba, mtahini katika mwongozo wake wa kusahihisha,
atakuwa na tuzo yakutaja mambo manne, kwa mfano, aghalabu
utakuta neno manne limekolezwa wino. Hakikisha kuwa una hoja nne

zilizo sahihi. Iwapo utaandika hoja zaidi ya nne, mtahini atachukua
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hoja nne za mwanzo tu, hata kama umezikosea na hatatuza hoja

zinazofuata japo zitakuwa sahihi.
AINA ZA MASWALI

Kuna aina mbalimbali za maswali. Kila moja yazo huwa na mabhitaji yake.
Kuna aina mbili za maswali yanayotokea katika tamthilia na vitabu

vingine viteule: maswali ya insha na maswali ya muktadha wa dondoo.

Maswali ya insha huandikwa kwa nathari. Jiepushe na kudondoa hoja au
kuziorodhesha. Wakati ambapo maswali ya insha yanahitaji majibu ya kina
na hoja zilizofafanuliwa kikamilifu, yale ya muktadha yanambhitaji
mtahiniwa awe ameielewa tamthilia kwa undani ili aweze kufafanua
muktadha wa dondoo alilopewa bila kukatizika. Hii itamwezesha

kulitambua dondoo lilikotolewa kwa urahisi.

Katika kufafanua muktadha wa dondoo, mtahiniwa anahitajika kujibu

maswali manne kwa usahihi:

Nani anaongea?

1.
2. Anaongea aongea na nani?
3.

Wakiwa wapi au katika hali gani?

4. wanaongea kuhusu jambo gani?
JALADA LA BEMBEA YA MAISHA

+ Jalada ni sehemu iliyoko juu ya kitabu Huwa ni mambo yaliyo
muhtasari wa kile msomaji anataraji ndani. Jalada huwa kuwili
yaani, jalada la mbele na la nyuma. Kunavyo vipengele muhimu hasa
rangi za michoro na maandishi.

Jalada la tamthilia ya Bembea ya Maisha limechorwa mwanamume
na wanawake wawili wakiwa wamekumbatiana. Watu hao wameketi
kwenye bembea. Mwanamume huyo anawakilisha Yona na
wanawake hao wanawakilisha Sara na Neema.

Wote wanaonekana kufunga macho kuonyesha wako katika hali ya
utulivu wa moyo. Hali hii ya kukumbatiana inadhihirisha kwamba
kuna upatanisho wa familia ambayo ilikuwa imeyumbishwa na

bembea ya maisha.

ANWANI YA TAMTHILIA
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Bembea ni kifaa kama vile ubao, kamba au chuma inayoninWinia
baina ya chuma au mti ambacho hutumiwa kuchezea aghalabu na
watoto.

Bembea huenda juu na chini au mbele na nyuma. Ili mtoto aweze
kucheza na bembea, wakati mwingine kuna anayeisukuma bembea
hiyo.

Bembea ya maisha ni namna maisha yanavyoendesha watu.

Katika tamthilia hii, maisha yamesawiriwa kama bembea. Kuna
wakati maisha ya wahusika yamejawa na furaha na mafanikio tele na
kuna wakati maisha ya wahusika yanaenda chini, wanakumbwa na

shida na matatizo.
Kwa mfano:

+ Maisha ya familia ya Sara na Yona yanaleta taswira ya bembea.
Mwanzoni, ndoa ya Sara na Yona inaonekana yenye furaha. Hii ina
maana kuwa, kama bembea inavyokuwa juu, maisha yao yalikuwa
yenye mafanikio na furaha. Maisha yao yanaingiwa na dosari wakati
wawili hao wanakosa mtoto baada ya kipindi kirefu katika ndoa.
Zaidi ya hayo, wanajaliwa na watoto wa kike watatu. Hawajaliwi na
mtoto wa kiume, kinyume na matarajio ya jamii. Wanachekwa,
wanasutwa na kukejeliwa.

Bembea ya maisha yao inarudi chini. Sara anaanza kuchapwa
kichapo cha mbwa na bwana yake Yona. Yona anaidharau familia
yake na kuingilia ulevi, ulevi uliomfanya kupigwa kalamu kazini.
Sara anasema, japo kuna wakati maisha yanabwagwa na bembea ya
maisha, lazima maisha hayo yaendelee. Hata kama kamba, chuma au
minyororo ya maisha inakatika, hawana budi kujiinua na kuendelea
na maisha (uk. 20-21). Hivyo basi Sara anasimama na familia yake
kidete akifahamu kuna siku atafanikiwa na maisha yao yatakuwa
mema tena.

Maisha ya familia ya Yona yanabadilika kutoka kuwa maisha ya
kukosa mahitaji ya kiuchumi. Bembea yao ya maisha ilionekana
kuwachini. Baada ya Neema kufanikiwa na kupata kazi, bembea ya

maisha yao inakuwa juu. Wanafanikiwa kujengewa nyumba,
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wanapata wafanyakazi wa kuwasaidia nyumbani na hata kuwa na
jiko la gesi la kupikia.

Bembea ya maisha ya Neema inaonekana kusukumwa na Bunju
mumewe. Kwanza Bunju alimsaidia Neema alipokuwa amepata ajali.
Bunju alimtumia flying doctors ili aweze kupata matibabu zaidi (uk.
41).

Bunju anasaidia kuisukuma bembea ya maisha ya Neema kwa
kumsaidia kuwasomesha dada zake. Vilevile, anamsaidia kuwajengea
wazazi wa Neema nyumba.

Maradhi ya Sara yanaifanya bembea ya maisha ya Sara kuwa kama
iliyokatika na kuwa chini. Sara anakosa matumaini ya kuishi na
kutamani kufa.

Bembea ya maisha ya mjini huwa juu kutokana na maendeleo. Kuna
maendeleo ya barabara, magari mengi, majengo mengi na hata sekta
ya matibabu imeimarishwa.

Watu mjini wanapokea matibabu ya hali ya juu ilhali, bembea ya

katika sekta ya matibabu na barabara nzuri. Sekta ya matibabu ya

kijijini inamfanya Neema kumtafutia mamake hospitali ya mjini

mzima ilhali za mjini zinampa mgonjwa matumaini ya kutoka akiwa

buheri wa afya.
Dhamira ya mwandishi

Dhamira huelezwa kama lengo au shabaha ya mwandishi wa kazi ya

fasihi.
Mwandishi wa tamthilia ya Bembea ya Maisha anadhamiria:

Q kuonyesha masaibu ya pombe katika maisha ya familia

Q kuonyesha kuwa ili kujenga jamii mpya, mapinduzi ni muhimu na ni
lazima wanajamii wajitolee kupinga tamaduni zisizo na umuhimu
wowote katika maisha ya wanajamii

Q kutuonyesha kuwa watoto wa jinsia zote ni sawa na hawafai

Q kutenganishwa kwa mila na tamaduni za jamii

Q kutuonyesha kuwa hakuna lililo na mwanzo lisilokuwa na mwisho.

Kwa mwongozo nzima piga simu kwa nambari 0724351706




)

w======-GOLDEN ELITE EDUCATIONAL PUBLISHERS '

MTIRIRIKO WA MAONYESHO

Sehemu 1
Onyesho I

» Nyumbani kwa Sara, Sara ameketi kwenye kochi baada ya kumeza
vidonge vya dawa kwa sababu ya maradhi yanayomsumbua. Yona
anayeonekana mchovu na mwenye kukinai anaingia kwa nyumba.
Onyesho linaanza kwa kuonyeshwa namna Yona asivyofurahia hali
katika nyumba yake. Analalamikia Sara kuwa hajamwandalia
chakula. Yona hababaishwi na hali ya Sara ya ugonjwa, haja yake ni
chumba kivuke moshi. Sara anamweleza namna mwili wake ulivyo,
hapo mazungumzo kuhusu mwana wao, Neema, yanaanza. Yona
anatoa wazo lake kwa Sara amwite bintiye aje ampeleke hospitalini.
Sara anakataa wazo hilo kwa kukiri kuwa bintiye ana familia yake
ambayo anafaa kuishughulikia.

Maoni ya Sara yanazua mgogoro baina yake na Yona kuhusiana na
mtoto wao Neema. Yona anashikilia kuwa ni jukumu la bintiye
kuwajibikia matibabu ya mamake, naye Sara anashikilia kuwa
bintiye ana majukumu ya kwake na tayari amewafanyia mengi, kwa
hivyo, awachwe apumzike.

Mgogoro huu unasawazishwa onyesho linapoelekea kuisha. Sara na
Yona wanakubaliana kuwa wanafaa kumpa binti yao baraka zao.
Onyesho linamalizika kwa kuonyeshwa Yona akirejelea suala la
chakula. Sara anamweleza asubiri kwa kuwa amempelekea Dina

salamu aje awafanyie chochote.
Masuala makuu

» Onyesho hili linakunjua jamvi la mjadala kuhusiana na majukumu ya
watoto kwa wazazi wao. Inabainika kuwa katika jamii nyingi watoto
wa kiume ndio wanaotarajiwa kuwatunza wazazi wanapozeeka.
Inachukuliwa kuwa watoto wa kike walioolewa wanapaswa kupewa
fursa ya kushugulikia jamii za kule walikoolewa. Ingawa Neema ni
mtoto wa kike, anaonekana kuyamudu majukumu yake kama

ambavyo mtoto wa kiume angaliweza kuyamudu. Msemo wa 'kutoa
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ni moyo usambe ni utajiri' unadhihirishwa na matendo ya Neema.
Mazungumzo baina ya Sara na Yona yanadhihirisha kuwa hata ajira
za kiwango cha chini kama zile za kufanya kazi shambani na
nyumbani pia huwa na changamoto zake. Baadhi ya waajiriwa
huwaibia waajiri wao huku wengine wakidhihirisha hali za uvivu na

kushindwa kutekeleza wajibu wao kama inavyotarajiwa.
Onyesho 1l

v" Onyesho hili linatukia nyumbani kwa Dina. Kiwa alikuwa amefika
nyumbani kumjulia hali mama yake.

v" Onyesho hili linaanza kwa kuonyeshwa namna Kiwa anavyogusagusa
chakula na kudai ametosheka. Katika harakati ya mazungumzo juu
ya chakula, Dina na Siwa wanajikuta wakizungumza kuhusu familia
ya Yona na Sara. Dina anamweleza mwanawe Kiwa namna familia
hiyo ilivyodunishwa na wanajamii kwa kukaa muda mrefu bila
kujaliwa na watoto na hata baada ya kufanikiwa na watoto
wasichana, jamii iliendelea kuwasuta na kuwakejeli kwa kuwa
hawakujaliwa na mtoto wa kiume atakayerithi fimbo ya baba yake.
Kusemwa huku na wanajamii kunasababisha Yona kuingia katika
ulevi, ulevi ambao unamsukuma kumdharau na kumchapa bibi yake
kichapo cha mbwa.

Onyesho linaisha kwa kuonyeshwa Dina akimuaga Kiwa ili aweze
kwenda kumsaidia Sara katika harakati ya mapishi kwa kuwa Sara

alikuwa anaugua.
Masuala makuu

» Onyesho hili linamulika masuala matatu muhimu. Taasubi ya kiume
na mila potovu, ukosefu wa ufahamu kuhusu chanzo cha jinsia ya
watoto na umuhimu wa bidii maishani. Kulingana na somo la
Biolojia, chembechembe za kromosomu zinazofanya uamuzi wa jinsia
ya mtoto hutokana na wazazi wa kiume ambao wamebeba
kromosomu aina ya Y isababishayo kuzaliwa kwa mtoto wa kiume.
Mwanamke hana uamuzi kuhusiana na jambo hili. Hali ya
kuwafedhehesha na kuwanyanyasa wanawake kutokana na kuzaliwa

kwa watoto wa kiume halina msingi wowote. Tatizo hili linatokana na
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ubabe dume na taasubi ya kiume. Hali hii inatiliwa mbolea na
utamaduni potovu wa jamii kutaka kumrithisha mtoto wa kiume na
kumkandamiza mtoto wa kike. Suala la bidii maishani linajitokeza
kama kiungo muhimu cha ujenzi wa maisha.

Dina anajitolea kuwasaidia Sara na Yona katika kazi za nyumbani
kutokana na hali mbaya ya afya ya rafikiye Sara. Tendo hili

linadhihirisha udugu na ujirani mwema.
Onyesho 111

» Onyesho hili linatokea nyumbani kwa Sara, jikoni. Dina yupo katika
harakati ya mapishi naye Sara amejikunyata kwenye kibao. Mchuzi u
tayari. Sara anamshukuru Dina kwa kufika kumsaidia. Dina
anapokea shukrani na kumpa Sara maneno ya kumtia nguvu. Dina
anamweleza Sara kuwa kila kitu hufanyika kwa mpango wa Manani.
Anamweleza atazame faraja ilivyovuka kwake kwa vile watoto wake
wamefaulu maishani. Anampa matumaini kwamba atapona kwa
kuwa hospitali ambayo Neema anampeleka ina watalaamu.
Mazungumzo ya matumaini yanaendelea kunoga huku Dina
akiendelea na mapishi. Dina anauliza Sara alikokwenda Yona na
hapo mazungumzo kuhusu mwanamume na utamaduni yanazuka.
Tunaelezwa namna utamadumi ulivyowajenga wanaume kama watu
wasiofaa kuingia jikoni.

Onyesho hili linatimia Sara akimweleza Dina kuhusu mipango
iliyopangwa na Neema kuhusu namna atakavyorudi kliniki kupata

matibabu

Kwa mwongozo nzima piga simu kwa

nambari 0724351706

PIA KUNA

1.MWONGOZO WA NGUU ZA JADI
2.MWONGOZO WA KIGOGO
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3. MWONGOZO WA TUMBO LISILOSHIBA

4. MWONGOZO WA CHOZI LA HERI

5. MASWALI NA MAJIBU YA MAPAMBAZUKO

6. MTIHANI WA SHULE ZA KITAIFA
MBALIMBALI

7.MITIHANI YA KATI YA MUHULA

8. MITIHANI YA MWISHO WA MUHULA

9. TINI YA ISIMUJAMII, FASIHI SIMULIZI,
SARUFI NA USHAIRI

10. MASWALI NA MAIJIBU YA CHOZI,
KIGOGO NA TUMBO

TUNA MENGI- PIGA SIMU KWA 0724351706
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