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MWONGOZO  WA NOVELA  MSHALE  WA MATUMAINI  GREDI  SABA
Novela   ni  utungo  wa  kifasihi  unaoandikwa  kwa  lugha  ya  kimjazo  au  kinathari.
Kimeandikwa  na  profesa  John  Habwe  na kupigwa  chapwa  na  Access  Publisher Limited.
Kina  jumla  ya  sura  kumi.
Profesa  John Habwe  ni mhadhari  wa  Kiswahili  katika  chuo  kikuu  cha  Nairobi.
Habwe  ni mwandishi  wa hadithi  aliye na uzoefu  mkubwa  sana .
PLOTI.
Zingo  na  mamake  Zahara  wanakimbilia  ughaibuni  Gera  katika  Jamhuri  ya Demokrasia  ya Tereka  kufuatia  mzozo  wa  kikabila  kati  ya  Walanga  na Wareba  katika  nchi  yao ya  Doneka.Huko  ughaibuni  wanakabiliana  na matatizo  mengi .Zingo  anafanya  bidii  kuyakabili  licha  ya  umri  wake mdogo.Hata  hivyo, kinachomstaajabisha  na  kumhuzunisha  ni kuhusishwa  na baba  yake  Kadurenge  ambaye  anatuhumiwa  kuwa mhalifu  wa kivita .Zingo  anabaguliwa  na  wenzake  lakini  anapiga  moyo  konde  na kuendelea  na masomo  yake   ambayo  sasa  yanampa  matumaini  ya  kuyageuza  maisha  yake  ya  karaha  kuwa  ya  furaha baada  ya  kifo  cha  mamake.
Hii  ni  hadithi  ya  huzuni  inayofunua  makovu  ya  mizozo ya  kijamii  hasa  mizozo  hiyo  inavyoathiri  vijana wadogo.
Sifa  za  Novela
1. Maandishi  ya kinathari :- Kinachosimuliwa  huwasilishwa  kwa  maelezo  marefu  yanayogawanywa  katika  aya  na  hata  sura maalum.
2. Ufupi :- Kiumbo , novela  ni fupi na  inaweza  kusomwa  kwa  kikao  kimoja tu; hata hivyo, ina  urefu  unaoruhusu  kujengeka  kwa  msuko  na  wahusika  wanaokuza  hadithi  maalum.
3.  Usahihi wa muundo :- Novela  ina  muundo  sahihi  na  mwepesi .Si  changamano  kama riwaya.
WAHUSIKA  KATIKA  FASIHI  ANDISHI.
Fasihi  andishi  hutumia  wahusika  wanadamu ,kinyume  na fasihi  simulizi  ambayo  hutumia  wahusika  changamano.
Aina  ya wahusika
A. Wahusika Wakuu :- Huwa  ni  wahusika  ambao  wanahusishwa  na  takribani  visa  vyote  katika  novela.
Huhusishwa  kutoka  mwanzo  hadi  mwisho .Aghalabu  mhusika  mkuu  hafi  isipokuwa  hufa  kifo  cha  ushujaa.
B. Wahusika  wasaidizi :- Ni  wale  wanaosaidia  kujenga  mhusika  mkuu.
Hutokeza  mara  nyingi  katika  hadithi.
C. Wahusika  wadogo :- Hawa  hufanya  kazi  ndogo  sana  katika  fasihi kama  vile  kujenga  maudhui  au mandhari.Hawa  wakitolewa .Novela  inaweza  kuendelea  bila  kubadilika  sana.
D. Wahusika  bapa :- Ni wahusika  wasiobadilika  katika  mwanzo  hadi  mwisho.Mfano  ;mhusika  mbaya  anabakia  kuwa  mbaya  kutoka  mwanzo  hadi  mwisho.
Umuhimu   wa  mandhari  katika Novela.
 Mandhari   ni sehemu  ambayo  matukio  ya  hadithi  au  masimulizi  hutokea .
Huweza  kuwa  halisi  kama  vile  baharini,njiani, kijijini,mijini au pahali popote  .
I. Hukuza   maudhui  mbalimbali katika novela.
II. Huonyesha  jamii  ambayo  hadithi  inasimuliwa.
III. Huendeleza  ploti  ya  hadithi.
IV. Huonyesha  nafasi  ya watu fulani  katika jamii.
V. Huonyesha changamoto  zinazoikumba  jamii fulani.
VI. Hujenga  sifa za  wahusika
VII. Huonyesha  mahali ambapo hadithi inatokea.
UFAAFU  WA  ANWANI  YA MSHALE  WA MATUMAINI
Anwani  ya  Mshale  wa Matumaini  imetumika   kwa  maana  mbalimbali  katika  novela  hii.
· Inarejelea  matumaini  waliokuwa  nayo wakimbizi  (uk 14)msimulizi  anasema  kuwa  mshale  wa  matumaini  ulikuwa  umewafuma  wote.
· Inarejelea  anwani  ya  kitabu  alichokuwa  akikisoma  Zingo.  Kitabu  hiki kilikuwa  chanzo  cha  kujiamini  kwake  Zingo.
· Inarejelea  wahusika  waliochorwa  kama  nguzo  ya  matumaini   kwa  wengine  ,mfano  ni  Mzee  Musambale.
· Wanakijiji  cha  Mokowe  ni  Mshale  wa Matumaini  kwa  wakimbizi  walipokuwa  wamelemewa  na  uchovu  na  njaa  wanawasaidia  kwa  chakula  na  malazi.
· Inarejelea  matumaini  ambayo  Zingo  alikuwa  nayo  ya  kurudi  nyumbani  kwao  Doneka  siku  moja.
· Inarejelea   fursa  ambayo  Zingo  anapata   kwenda  kusomea  Uswizi.
· Inarejelea  matumaini  ya  wakimbizi  wanakokwenda  uhamishoni  watapata  fursa  ya  kukaa kwa amani  na  upendo .
· Inarejelea  matumaini  Zahara  anayo  kwamba  kila  jambo  litakwnda  sawa  hadi  wavamizi  wanapofika  kumvamia.
· Inarejelea  matumaini  aliyo nayo  Mzee Musambale  ya  kupata  familia  yake,matumaini  ambayo  yanazimmwa  hapo baadaye.

MUHTASARI.
SURA  YA  KWANZA  
Sura  ya   kwanza  ndiyo  utangulizi  wa  novela  hii.Katika  surah ii, tunakumbushwa mhusika  mkuu  Zingo  na wazazi  wake  Kadurenge  Mlawatu   na  Bi Zahara .Sura  hii  inasimulia  kuhusu  mnongono  uliokuwa  unazuka  hapo awali  mjini  Kisamale  na  kisha  ukafifia .Huu ulikuwa  uvumi  wa  uvamizi  wa  kikabila  uliokuwa  umepangwa  na Walanga  dhidi ya  Wareba.Baba  yake  Zingo  alikuwa  mlanga  hali mama  yake  alikuwa  mreba.Mama  yake  Zingo  hakuamini  hata  kidogo  ukweli  wa  mnongono  huo  lakini  baba  yake  alionekana  na  kuwa  na uhakika  kuhusu  uvamizi  uliopangwa.Kadurenge  alikuwa  na  chuki  dhidi  ya  Wareba  kwa  vile  aliamini  kuwa  walikuwa  wakipendelewa  uongozini ,kazini  na  hata katika   biashara.Katika  sura  hii tunajulishwa  kuwa  Zahara  alikuwa  mfanyabiashara  pale  mjini  na  Kadurenge  alikuwa  mwalimu  wa  shule  ya  msingi.Zingo  mwana  wao alikuwa  mwanafunzi.
   ZOEZI
1. Matukio katika  sura  hii  yanafanyika  wapi?
2. Wahusika  waliotajwa  wana uhusiano  gani? Jadili..
3. Unajifunnza  mambo  gani  kutokana  na  sura  hii?
4. Wahusika  waliotajwa  katika  sura  hii  wana  sifa  gani?
  SURA  YA  PILI
Katika  sura  hii, Zingo  anasimulia  kuhusu  usuli  wake.Tunatambua  kuwa  alizaliwa  na  kukulia  mjini  Kisamale.Hakuwa  ameshuhudia  uhasama  wowote  wa  kikabila  tangu  utotoni .Watu  wote  walitangamana  na  kuishi  kwa  amani.
Uvumi  uliokuwa  umesambaa  kuhusu  uvamizi   wa  Walanga ulitulia  na  hali  ya  kawaida  ikarejea.Zingo  alifurahia  hali  hii kwani  hakutaka  kupoteza  marafiki  zake  aliokuwa  akicheza  na  kusoma  nao  pamoja.
Baada  ya  muda  fulani uvumi  huo  ulirejea  tena kwa  kishindo.Watu  waliingiwa  na  woga  mwingi .Kadurenge  alipendekeza  familia  yake  kuhamia  nchi  jirani  ya Azania  au Jamhuri ya Demokrasia  ya Tereka .Baada  ya  muda  mfupi,Kadurenge  alitoweka  nyumbani kabisa.
Siku  chache  baada  ya  Kadurenge  kutoweka  vita  vya   kikabila  vilizuka  na  kusababisha  umwagikaji  wa  damu.Watu  wengi  walipoteza   maisha na  wengi  kujeruhiwa .Kulikuwa  na  uharibifu    mkubwa  wa  mali,watu  wengi  walilazimika  kutoroka  makwao.Zingo na  mama yake  walijiunga  na  wakimbizi  wengine  kuelekea  Jamhuri  ya  Demokrasia  ya Tereka , eneo  la  mpakani  Gera.
SURA  YA  TATU
Katika sura  hii, Zingo  pamoja  na  wakimbizi  wengine  wapo  safarini  kuelekea  Gera.Eneo  hili  la  Gera   ambapo wakimbizi   walitorekea  ilikuwa  ni  umbali  wa  kilomita  mia  mbili.Ilikuwa siku  mbili kufika  hapo  .Hii  ilikuwa  safari  ngumu  yenye  changamotosi haba.Njiani  walinyeshewa  na  kukosa  chakula  na  maji.
Usiku  ulipowapata  safarini, mzee  Musambale  alipendekeza  watafute  mahali  pa kulala  kwa  usalama  wao.Walitafuta  makao  katika  kijij  cha  Mokowe .Kijiji hiki  kilikuwa  cha  wakulima .Baada  ya  majadiliano  walikubaliana  kulala  pale  usiku  huo.Aidhaa,walisaidiwa  kwa  kupewa  chakula.
SURA     YA   NNE
Sura  ya  nne  inaendeleza  matukio  ya  usiku  kijijini  Mokowe .Usiku  huo  wakimbizi  walihisi  uchovu mwingi  sana  kutokana  na  kutembea  mwendo  mrefu.Zingo  aliona  heri  akisome  kitabu  alichokibeba  cha  Mshale  wa  Matumaini  ili  kujiongezea  matumaini.
Baadaye  chakula  kiliiva  ,akala  na  kulala.Aliota .Ndotoni  alikuwa   akiichezea  soka  timu  yake  ya  Nomads iliyokuwa  ikishindana  na  Ngorongoro .Ingawa  alifanikiwa  kuifungia  timu  yake  magoli  mawili.Wapinzani  wao  waliyakomboa  na  kuwashinda.Timu  yake  ilimshambulia  refa  alipokataa  kuwaongezea  muda  wa ziada .Jambo  lililowafanya  wenzao  kuingilia  fujo hiyo.
Alikimbizwa  na  mchezaji  aliyeshika  gongo  mkononi.Juhudi  za  kumrai  amsamehe  ziliambulia  patupu.Akiwa  karibu  kumpasua  kichwa,Zingo  alipiga  unyende  mkubwa  sana.Hapo  ndipo  alipogutuka  na  akabaini  kuwa  ilikuwa  ni  ndoto  tu.
Safari  ya  kuelekea  Gera  ilirejelewa  asubuhi  na mapema.Mzee  Musambale  aliongoza  kikundi  cha   watu  wasiopungua  ishirini.Aliwahimiza  wasife  moyo  kwani  walikuwa  karibu  kufika  mpakani.Njiani  walimpoteza   Bi. Zulu  aliyelemewa  na  mwendo  wa  masafa  marefu.Kifo  chake  kilimhuzunisha  Zingo  na  wenzake  sana.Baada  ya  kuulaza  mwili  wake  kichakani ,waliendelea  na  safari.Hatimaye  walifanikiwa  kufika   Gera  mwendo  wa  saa  kumi  jioni.Baadhi  ya  kusajiliwa  kama  wakimbizi  ,walikabidhiwa  mahema  yao  ili   kuanza  maisha  yao  pale  kambini.
SURA   YA   TANO
Sura  hii  inatangulia  ukurasa  wa  maisha  mapya ya  wakimbizi  kambini.Maisha  haya  yalikuwa  tofauti  na  maisha  waliokuwa   wameyazoea .Mchana  jua  lilichoma  Zaidi  na  usiku   baridi  kali   .Kule  kambini  wakimbizi  waliishi  kwa  hofu  ya  kuingiliwa  na  wezi  na  wabakaji.
Maisha  mapya  ya  kambini  yaliweza  kuwaathiri  watu  kwa  njia  tofauti .Zahara  ni  mmoja  kati  ya   walioathirika    sana.Alipatwa  na  msongo  wa  mawazo  na  kuathiri  afya  yake.Afya  yake  ilidorora  na kumfanya  mnyonge   .Zingo  alidhania  kuwa  mama  yake  aliathiriwa  na   mabadiliko  ya  maisha  yao.
Zahara  alimsajili  Zingo  katika  shule  ya  upili ya  Gera  Secondary  for  Refugee  Children  kidato  cha  kwanza. Siku  moja  Zingo  alikutana  na  rafiki  yake  Deno  pale  kambini .Alistaajabu  kumwona  Deno  akilia  sana  alipomuuliza  habari  za  wazazi wake.Kisha akakimbia  na  kumwacha .Hata  hivyo, bahati  iliwakutanisha  tena  siku  nyingine .Hapo  ndipo    Deno  alipomjulisha  kwamba  alishuhudia  Kadurenge  akichoma  nyumba  yao  na  kuwateketeza  wazazi   wake.
Siku  moja  Zingo  alimkaribisha  Deno  katika  hema  lao.Hata hivyo,maombi  yake  yalikuwa  kwamba  mama  yake  asingemuuliza  Deno  habari  za  wazazi  wake.Angefanya  hivyo,ukatili  wa  baba  yake  ungefichuka.
SURA    YA  SITA
Urafiki  wa  Zingo  na  Deno  ulizidi  kuimarika  kila  siku.Zingo  alimshauri  Deno  ahamie  katika  hema  lao.Mama  yake  hakuwa  na  pingamizi  hata  kidogo.Siku  zilisonga   na  mama  yake  hakuonyesha  ahueni.Ilibidi  Deno  na  Zingo  kumsaidia  kutekeleza  majukumu  ya  pale  nyumbani.Tayari   walikuwa  wamepewa  kijisehemu  cha  shamba  walipojenga   nyumba  yao  ya  udongo.Deno  alikataa  ushauri  wa  Mzee Musambale  kumtaka  ajiunge  na  shule.
Siku  moja  Musambale  aliwatembelea  na  kumjulisha  Zahara  habari  za  mumewe  Kadurenge. Aliwajulisha  kwamba  redio  ilikuwa  imetangaza   kwamba  Kadurenge  na  wengine  walikamatwa  na  jeshi  la  Umoja  wa  Mataifa  huko  Doneka. Walishukiwa  kushiriki  katika  mauaji  ya  halaiki  ya  watu.Habari  hizi  ziliwakosesha  raha  wote     waliokuwapo  .Zahara  aliathirika  sana  na  habari  hizo  na  kumfanya  kulazwa  hospitalini  siku  zilizofuata.Ugonjwa  wa  shinikizo  la  damu   ulikuwa  umezidi  maradufu , kwa  bahati  mbaya  hali  yake  ilikosa  kuimarika  na  mwishowe  akafariki.
ZOEZI
1. Taja  wahusika  katika  sura  hii?
2. Wahusika  uliowataja  wana  uhusiano  gani ?
3. Wahusika  hao  wana  sifa  gani?
4. Taja  maudhui  yanayojitokeza  katika  sura  hii ?
5. Taja mandhari  yanayojitokeza katika  sura  hii ?
SURA  YA  SABA
Kifo  cha  Zahara  kilimgusa     sana  Zingo .Siku  nyingi  alishinda  akimwaza  mama  yake .Alitamani  pia  kukutana  na baba  yake.Alijuta  kuzaliwa  katika  nchi  ya Doneka  iliyokuwa  na  misukosuko  mingi  katika  kitabu  cha Mshale Wa Matumaini  .Hapo  alipata  kufahamu  kuwa   maisha  yana  pandashuka  nyingi  na  ni  muhimu  mtu  kujithamini  kwa  hali zote.Rafikiye  wa  karibu  Deno  mara  kwa  mara  alimshauri  asikate  tamaa.Hakuwa   na  matumaini  ya  kuendelea  na  masomo  lakini  Mzee Musambale  alimsihi  aendelee .Shuleni  alikuwa  na  matumaini  ya  kufanya  vyema  ili  apate  ufadhili  wa  masomo  kule  Uswizi.
Jumapili  moja  walipanga  kumjulia  hali  Mzee Musambale  kwake  .Baada  ya  mazungumzo  ya  muda  waliamua  kusikiliza  matangazo  ya  redio.Ilikuwa  idhaa  ya BBC  habari  za  Afrika.Jioni  hiyo  habari  zilizogonga  vichwa  vya  habari  zilihusu  kushikwa  kwa  magaidi  sugu  nchini  Doneka .Jina  la  Kadurenge  Mlawatu  lilitajwa  miongoni  mwa  magaidi  hao.Habari  hizi  ziliathiri  uhusiano   kati  ya  Zingo  na  wenzake ,Mzee  Musambale  na  Deno.
ZOEZI
1. Eleza  matukio  makuu  katika  sura  hii ?
2. Eleza  jinsi   matukio  hayo  yanawaathiri  wahusika  katika  sura  hii ?

SURA   YA  NANE
Sura  hii  inasimulia   Zingo  anavyobaguliwa  na  wenzake   kwa  ajili  ya  vitendo  vya  baba  yake. Mchezoni na  masomoni alianza  kutengwa   na  wenzake  na  hata  walimu.Alitamani kurudi   nyumbani   Doneka.Rafiki   yake  Deno  naye  alibadilika  kitabia  na  kuingilia   utumiaji  wa  mihadarati   .Hakupatikana  nyumbani mara  nyingi.Mara  kwa  mara  Zingo  aliwaza kuacha  shule   lakini  hakuwa  na  pa  kwenda.Aliamua  kupata  ushauri  kutoka  kwa  idara  za  shule,jambo  lililompatia  matumaini  masomoni.
Isitoshe ,alimkumbuka  Mungu  wake  na  kumwomba  kila  alipopatana  na  changamoto  zozote.Jumapili  alihudhuria  ibada  ijapokuwa   alipitia  unyanyapaa  kutoka  kwa  baadhi  ya  waumini  .Usiku  mmoja  aliota  akienda  Uswizi  kwa  masomo  ya  juu.

ZOEZI
1. Eleza  sifa  moja  ya  Zingo   inayojitokeza  katika  sura  hii?
2. Taja  maudhui  yanayojitokeza  katika  sura  hii ?
3. Ni  mandhari  gani  yaliyotumiwa  katika  sura   hii ?
SURA    YA   TISA
Maisha  ya  Gera  yalizidi  kuwa  magumu  kila siku japokuwa  Zingo  aliishi  nyumba  moja  na  Deno,urafiki  wao  ulikuwa  umeanza  kusambaratika  kwa  sababu  ya  upweke ,Zingo  alimwaza  mama  yake  mara  kwa  mara .Mzee  Musambale   hakuwacha   kumpa  ushauri  wake.Habari   za  vita  huko  Doneka  ziliendelea  kupokelewa   kila  siku.Vita  hivyo  havikuwa  rahisi  kuvizima.Maelfu  walikuwa  wamepoteza  maisha  na  wengine   kuwa  wakimbizi .Tabia  ya  Deno  ilikuwa  imebadilika  sana  na  kuanza  kumiliki  vitu  vya  bei  ghali  kama  vile  simu  na  saa.Siku   moja  aliamua  kufunganya  virago  vyake  na  kuondoka  nyumbani walipokuwa  wakiishi. Hali  ya  afya  ya  Mzee Musambale  ilikuwa  imeanza   kudorora .Aliathirika  sana  kutambua  kuwa  Kadurenge  alichangia .
SIku  moja  Zingo  alipanga  kumtembelea  ili  kumjulia  hali.Hali  yake  haikutamanisha  tena.Kuna  siku  moja  walipokea  uvumi  kwamba  Mlima  Gera  ungelipuka  tena  baada  ya   miaka  kumi.Uvumi   huo  ulijaza   hofu  na  wasiwasi  miongoni  mwa  wakimbizi .Shirika  la  Canada  lililoshughulikia  wakimbizi  lilijitolea  kuwahamisha  wakimbizi  eneo  salama .Watu  walikataa  pendekezo  hilo.Baadaye   habari  hizo  ziligunduliwa  kuwa  tetesi  zisizokuwa  na  msingi.
Zingo  alikuwa  na  matumaini  ya  juu  masomoni.Alitamani  kusomea  uanasheria  ili  kutetea  haki  za  watoto huko  Doneka .Deno  alikamatwa  miongoni  mwa  vijana  sitini  walioshitakiwa  kwa  wizi na  ubakaji  pale  kambini.
[bookmark: _GoBack]SURA  YA  KUMI
Katika  sura  hii  matokeo  ya  kidato  cha  nne  yalitoka.Katika  shule  walikosomea  wakimbizi  pekee  Zingo  aliibuka  kuwa  mwanafunzi  bora  Zaidi.Azma  yake  ya  kwenda  kusomea  taaluma  ya  sheria  nchini  Uswizi  ilirejea  kwa  kishindo.Matamanio  yake  baada  ya  kusoma  yalikuwa  kurejea  Doneka  ili  kupatanisha  makabila  ya Walanga  na  Wareba japo  Mzee  Musambale  alikuwa  amezidiwa  na  maradhi,ufanisi  wa  Zingo  ulimfurahisha  sana.Hata  hivyo,baada  ya  siku  chache  ripoti  za  kifo  chake  zilipokelewa.Habari  hizi  zilimsikitisha  Zingo  sana.Mazishi  ya  Mzee Musambale  yalihudhuriwa  na  watu  wengi  wa  matabaka  mbalimbali.Alisifiwa  na  wazungumzaji  kwa  hisani  na  ujasiri  wake.Kila  mnenaji  alitaka  amani  iwekwe  na  wakimbizi  warudishwe  nyumbani.Kwa  woga  Zingo  alisimama  na  kusema   yaliyokuwa  yakimpita  moyoni.Alitaka  Watoto  wasihusishwe  kwa  ugomvi   wa  watu  wazima.Watoto  walikuwa  wameadhiriwa  sana  na  mapigano  hayo.Kufa  kwa  Mzee  Musambale  kulimwacha   na  hofu  nyingi.Hakujua  ni  nani  atamfuata   Mzee  Musambale.
Nafasi  ya  Zingo  ya  kusomea  Uswizi   iliwadia  na  akaletewa   fomu  ajaze.Alipangiwa  kusafiri  baada  ya  miezi  sita.Hatimaye   siku  ya  kwenda  ilifika  na  akaikumbuka ndoto  yake  ya  awali.Akiwa  safarini  alikisoma  kitabu  chake  cha  Mshale  wa  Matumaini hadi  ukurasa  wa  mwisho.Alifurahia  kifungu  cha  mwisho  kilichoeleza  kuwa  “ pindi  jambo  likiisha  kuamuluwa   basi  jambo  hilo  linawezekana “,Azma  yake  ya  kusomea  Uswizi  ilikuwa   afaulu  ili  arudi  Doneka  kutetea  haki  za  wanyonge  hasa  watoto.
MAUDHUI  KATIKA  NOVELA 
Maudhui  ni mambo  muhimu  yanayoelezwa  katika  hadithi,riaya  ,novela ,hotuba  au nakala.
1.  Maudhui ya Elimu
Mfumo  wa  mafunzo  yanayopatikana  shuleni,vyuoni au maishani.
Pia  ni  taaluma  au  masomo.
· Kadurenge  alikuwa  mwalimu  katika  shule  ya  msingi  ya  Nakitare. (uk 2)
· Zingo  alikuwa  akidurusu  somo la  Kifaransa  wakati (uk 4)
· Zingo  anapekuapekua  kurasa  chache  za kitabu cha  Mshale  wa Matumaini…(uk 10)
· Zingo  anaingizwa  shuleni  pale  kambini  na  mamake,anajiunga na  kidato cha kwanza..( uk 25)
· Masomo  yalikuwa na changamoto  nyingi  pale  shuleni ….(uk 26)
· Deno  hakutaka  kujiunga  ba  shule  yoyote  …….(uk 30)
· Zingo  alichuana  na  vitabu  bila  kuchoka…(uk 51)
· Zingo  alikuwa  akiomba  ushauri  kutoka  kwa  idara mbalimbali za  shule…(uk 43)
· Zingo  anaamua  kurejea  shuleni  baada  ya kuuwazia  ushauri wa  Mzee Musambale..(uk 37)
· Zingo  anatokea  kuwa  kidedea  katika  shule  yao  katika mtihani wa kitaifa wa kidato cha nne…(uk 56)
2. Maudhui  ya  ukatili.
Ukatili  ni  hali  ya  kukosa  kuwa  na  huruma; udhalimu,uovu.
·  Watu  walipigana  damu  zikamwagika  kama maji,watu wengi walikufa…..(uk 8-9)
· Miili  ya  wafu ilikuwa  imepatakaa  ungedhani ni  walikuwa  kuku……(uk 12)
· Sauti  za  bunduki  zilisikika  zikialika  hapa  na  pale…..(uk 12)
· “Babake   Zingo  aliteketeza  nyumba  yao  Deno  na  kuwaunguza  wazazi  wake…..(uk 27,,29)
· Kadurenge  pamoja  na wengine  walihusika  katika  ukatili  na  unyama….(uk 31-32)
· Wote  waliopanga  uvamizi  na  uteketaji  wa  makanisa  na  maboma  ya  watu walishikwa…(uk 39)
· Kambi  za  wakimbizi  zililalamikia  unajisi, wizi na  uchawi…(uk 52)
3. Maudhui  ya  dini.
Dini  ni  Imani  inayohusiana  na  kuwapo  kwa  Mungu au  miungu.
· Zingo  alikumbuka  hadithi  aliyofundishwa  na  mwalimu  wa somo  la  Dini  …..(uk 13-14)
· Zingo  aliyapenda  mafunzo  ya  Yufusu,Danieli  na Daudi kwenye  Biblia…..(uk 25)
· Zingo  anajifunza  kuomba  mungu  Zaidi,kila  jumapili  alienda  kanisani…..(uk  44)
· Zingo  aliomba  Mungu  azidi  kumfundisha  na  kumuelekeza  jinsi  ya  kuchagua  maisha  mema….(uk 45)
Tanabahi :  Maudhui  mengine   katika  novela  ni  Mabadiliko, 
                     Ndoa, Malezi  n.k.
MBINU  ZA  LUGHA / UANDISHI KATIKA   NOVELA.
A. Tashbihi.
Tashbihi  ni  tamathali  ya  usanifu  ya  kufananisha  vitu  kulingana  na  hali  au  mienendo  yao.
· Alitulia  tuli  kama  maji  ya  bwawani….(uk 5)
· Huu  ni  kama  mtengo  wa  panya  ushikao  waliomo  na  wasiokuwemo… (uk 5)
· …..damu  zikamwagika  kama  maji….(uk 8)
· Sauti  ya  mama  ililipuka  kama  fataki…(uk 10)
· Nilitoka  kama  mwizi…..(uk 11)
· Akajinyoosha  twaa kama  sanamu  ya  kuchonga…(uk 22)
· ….tupwa  kama  mbwa….(uk 22)
· …nilikuwa  kama  mgomba ……(uk 35)
· …ule  mithili  ya  mfiwa….(uk 41)
· …alikonda  kama  ng’onda….(uk 24)
· …nilivizamia  kama  mchwa  katika  ujenzi  …..(uk  52)
· …nyumbani  huko  nilikuona  kama  msitu  wa  simba….(uk 17)
B. Semi/ Nahau
Nahau  ni  kifungu  cha  maneno  yenye  maana  maalum  isiyotokana  na  maana  za  kawaida  za  maneno  hayo.
· Watu  waliopiga  soga….(uk 1)
· …..swala  la  kikabila  nchini  mwetu  lilikuwa  donda  sugu…..(uk 2)
· …….lazima  kutawaka  moto…(uk 5)
· …mambo  hayangetumbukia  nyongo kama  yalivyotokea..(uk 8,,28)
· ….tulikuwa  tumekata  shauri  kutorokea  mahali popote…(uk  9)
· ….Nilipiga  moyo  konde ……(uk  17,,45)
· …Kila  mtu  alishika  roho  yake  mkononi….(uk 12)
· Mimi  na  mama  yangu  tuliponea  kwa  tundu  la  sindano….(uk 9)
C. Methali.
Usemi  unaoaminiwa  kuwa  na  ukweli  wenye  maana  iliyofumbwa  isiyoelezeka  kwa  maneno  yaliyotumika.
·  Chendacho  mavani   hakina  marejeo….(uk 22)
Mavani : makaburi; maziarani.
Kitu  kiendacho  kuzikwa  kaburini  hakiwezi  kuwepo tena.
· Mkono  wa  kifo  kwa  kweli  hauna  kilio..(uk 23)
· Maji  yakimwagika  hayazoleki…(uk 36)
Maji  yaliyomwagika  tayari  hayawezi  kuokotwa  tena,,ni sawa  na methali : la  kuvunda  halina  ubani..sikio la  kufa  halisikii dawa.
· Mtoto  wa  nyoka  ni  nyoka….(uk 42)
Kinachozaliwa  na  nyoka  lazima  kiwe  ni nyoka  vile vile
Mtoto  hufuata  tabia  na maumbile  ya  mzazi  wake.
· Kuinamako  ndiko  kuinukako….(uk 44)
Mahali  kwenye  mabonde  kunaweza  kubadilika  na  kuwa  na  mwinuko
Watu  maskini   pia  wanaweza  kujaliwa  na  kupata  uwezo  kwa  hivyo  tusiwadharau  kwa njia  yoyote.
D. Tashihisi /Uhaishaji
Ni  usemaji  wa  lugha  ambao  hukifanya  kitu  kisicho  na  uhai  kupewa  sifa  ya  kitu  chenye  uhai.
· Mnongono  ulikita  mizizi  na  kuendelea  kusambaa……
· Mnongono  ulizidi  kuvuma……
· Uvumi  ulibisha  hodi….(uk 7)
· …..sauti  ya mama  ilipasua  hewa  kama  radi  ya  mvua  ya  kidindia …(uk 11)
· Macho  yake  yalinikemea…(uk 13)
· Upepo  uliovuma  kwa  hasira  kubwa  sana …(uk 17)
· Ungesikia  miguu   yao  ilivyoumana  na barabara …(uk 21)
· …kilinidunga  mwiba  mchungu  kifuani…(uk 22)
· …..ilikuwa  inapambana  na mawingu  angani…(uk 45)
· Ndege  ilikuwa  inavuka  bahari  ya  Atlantiki
· Mkono  wa  serikali  haukufa  moyo…..(uk  52)
· …yangekunoa  ukapata  makali….(uk  53)
· Maisha  ya Bi. Zulu  yalimzika  ghafla  …(uk 23)
· Ugumu  wa  maisha  haya  ulikuwa  mwalimu  tosha…..(uk 53)
SIFA  ZA  WAHUSIKA  KATIKA  NOVELA.
A.  ZINGO
· Ni  mhusika  mkuu  katika  novela  mshale  wa matumaini.
· Ni  mwanawe  Zahara  na  Kadurenge  Mlawatu.
· Mwanafunzi  katika  shule  ya msingi  ya  Nakitare  na  pale  kambini  shule  ya  upili  ya  Gera  katika  kidato  cha  kwanza.
· Mwenye  Bidii :-  anatia  bidii masomoni ..
                               Anashughulikia kazi za nyumbani wakati 
                                    Mamake anaugua.
                                    Anachapua  miguu  kukaza  mwendo  l
                                     licha  ya kuwa mchovu sana.
· Jasiri    :-  Anasimama  mbele ya  waombolezaji  katika 
                  mazishi  ya  Mzee Musambale.
·  Msomi  :- Muda  mwingi  alikuwa  akisoma  novela  yake .
                   Alichuana  na vitabu  bila  kuchoka.
                   Alifaulu  katika  mtihani  wa taifa  kuliko 
                  mwanafunzi  mwingine  yeyote.
· Mcha   Mungu :-  Kila  jumapili  alienda kanisani kuomba 
                                Mungu.
                                Alimshukuru  Mola  wake  kwa neema  
                                 baada  ya  taarifa kwamba  
                                   watahamishiwa  sehemu  salama.
· Mpenda  Amani  :- Hakutaka  mzozo  baina  yake  na
                              wenzake   pale  shuleni ….
                               Alifurahia  kuona  amani  ilirejea  na watu
                               waliendelea  na shughuli  zao .
·  Mzalendo  :- anahamu  ya  kurudi nyumbani  kwao 
                          Doneka licha  ya vita  kuendelea  huko..
B. KADURENGE  MLAWATU
·  Mumewe  Zahara  na babaye  Zingo.
· Mwalimu  katika  shule  ya  msingi ya  Nakitare nchini  Doneka.
· Ni  mhusika  bapa  katika  novela.
· Kiongozi  wa  kikundi  cha  magaidi wa kivita vya kikabila nchini  Doneka.
· Katili  :- Alishukiwa  kuhusika  katika mauaji  ya  
              halaiki  ya watu.
· Msaliti :- alionekana  akiunga  mkono mzozo  
                 uliovumishwa .
                 Aliamini  kwamba  kabila  lake  
                 lilikandamizwa.
C. MZEE  MUSAMBALE
· Kiongozi  wa  kundi  la wakimbizi  …
· Rafiki wa  karibu  wa  Zahara  na  Zingo.
· Ni  mhusika  msaidizi  katika  novela.
· Mshauri  :- Anampa  ushauri  Zingo  kuhusu  suala  la
                  kuacha  shule.
· Mzalendo :  Alipenda  kuhadithia mambo ya kale  na 
                   historia nzima ya Doneka.
                     Alipenda  kusikiliza  habari  na muziki  wa  
                     kidoneka.
· Mcha  Mungu :-Zingo  na  Deno  wanapomtembelea 
                       nyumbani  siku ya jumapili,walimpata
                       akiwa  ametoka  kanisani.
D. BI. ZAHARA
· Mamaye  Zingo  na  mkewe  Kadurenge.
· Mfanyabiashara  katika  soko  la  Namuyange.
· Mkimbizi  wa vita  vya kikabila  nchini  mwao Doneka.
· Ni mhusika  msaidizi  katika  novela.
·  Jasiri  :- Anaonyesha  ujasiri  kwa kumuuliza  mumewe 
                 ushahidi  wa kutosha  kudhibitisha kauli yake.
·  Mshauri  :- Anampa  mumuwe  ushauri wa  kwenda  
                       mahakamani  kutafuta  haki….
                      Anampa Zingo  ushauri kwamba ajikaze  ,
                       maisha  si rahisi….
· Mwenye  Busara :-Kupitia kauli yake Zingo,anasema  
                        kuwa  alimwona  mamake  kuwa na busara 
                         nyingi  na kuwa  mtu wa kujiamini  sana.
                        Wanawake  wengine  walimsikia  na 
                        kumwona ,hata baadhi ya wanaume.
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