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102 2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT/ NOV 1995 

2 ½ HOURS 

 

Jibu maswali yote  

 

1. UFAHAMU 

Soma Makala yatuatayo kisha ujibu maswali 

Ama kweli maisha ya vijana wa kisasa yanatofautiana na kuhitilafiana pakubwa na 

yale ya wazee wao. Sio katika mavazi, lugha, mienendo, mitazamo, mawazo tu bali 

pia katika kipengele kingine chochote utakachofikiria. Yote haya ni vielezo vya 

jinsi kizazi cha leo kinavyoishi katika ulimwengu ambao ni kivuli tu cha ule wa 

vizazi vilivyotangulia. Baadhi ya watu wameieleza hali hii kuwa maisha sio jiwe. 

Kwao basi, si ajabu katu kuwaona  vijana wakizungumza lugha yao ya kipekee au 

wakivaa nguo zinazobana  ajabu  na kudhirisha bayana  maungo yao badala ya 

kuyasitiri. 

 

Hata hivyo, watu wengi  wameonelea kwamba hali ya maisha  ya vijana wa leo  

maasia yanayotokana na utundu na hata ukatili wao. Upande  huu  umetoa  rai 

kwamba  kizazi  hiki kisingepotoka kama tu kingezingatia na kustahi utamaduni 

wa wahenga wao ambamo wazazi wao  ndimo walimokulia. Wanazidi kufafanua 

kuwa nyendo hizi za miaka ya  nyuma zilithamini sana amali kama waminifu, 

heshima kwa wazee  ama wakuu, bidii, ushirikiano, ukarimu, unyenyekevu, 

hadhari katika kila jambo, utiifu na pia kujitegemea. Yote haya yamesahaulika ama 

tuseme  yamepuuzwa katika utamaduni wa  kisasa.” 

 

Swali lilozuka sasa ni je  tunapaswa kuwahukumu vijana wa leo kwa kutumia 

vigezo au masharti gani? Tuwapige darubini  kwa  kutegemea hali ilivyo hivi leo 

duniani  ama tuwapime kwa mujibu wa jinsi  maisha ya  baba na babu zao 

yalivyokuwa. Jibu la swali hili  ni gumu  na sharti lifafanuliwe kwa makini lisije  

likaegemea upande  wowote. 

 

Mathalan, ni jambo lisilopingika kuwa  maisha ni utaratibu unaothirika na hivyo  

kubadilika daima. Angalia kwa  mfano  jinsi  maendeleo ya elimu, sayansi, 

mawasiliano na hata  ufundi yalivyoyageuza maisha siku hizi. Yamkini vijana wa 

barani  Afrika wakaona  na hata kuzungumza wa  wenzao kutoka Uropa, Asia na 

Marekani bila hata kunyanyuka hapa kwao nyumbani. Athari  ya  filamu, video, 
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vitabu, magazeti,  majarida n.k  haikadiriki. Haya  kwa kiasi yamewafanya vijana 

hata  kupevuka kabla ya wakati wao.  Isitoshe, mambo haya yameweza  

kuwazuzua na kuwaaminisha kuwa  yale wanayojifunza ni kweli. Matokeo 

yamekuwa  ni wao  kuudunisha utamaduni wao wa asili na kuupapia  ule wa  

wageni waliowaathiri. Tusisahau kuwa  ujana  ni tembo  la  mnazi  na rahisi kwao  

kubadili mawazo. 

 

Lakini  hatuwezi  kuwasamehe  vijana wanaokosa  akili razini kwa  kupotoshwa na 

kuchacharika  na  yote, wanayoyapokea  kutokea ugenini  na hivyo kuanza 

kudhalilisha utamaduni wa Waafrika. Hata hivyo, badala  ya kuwakashifu 

wanapopotea njia  amakuwapongeza wanapotenda yale  tunayoyategemea tu,  ni  

wajibu  mkubwa  wa wazazi kuwaongoza na  kuwasaidia vijana  kuwa  na uwezo 

mkubwa na kufanya  uteuzi  mwafaka  katika maisha yao. 

 

Maswali 

(a) Kulingana na mwandishi, kundi linalodai kuwa maisha sio jiwe’ lina  

maoni gani?       ( alama 2) 

(b) Kulingana na taarifa uliyoisoma ni jinsi  gani vijana wa kisasa 

wangeziepuka athari mbaya?     ( alama 2) 

(c) Kwa mujibu wa taarifa hii, utamaduni wa Kiafrika una manufaa. Yataje 

( alama 4) 

(d) Mwandishi  anaposema mambo haya  yameweza kuwazuzua na 

kuwaaminisha vijana  kuwa yale wanayojifunza  ni kweli anamaanisha 

nini? 

( alama 4) 

(e) Mbali na wazazi, ni makundi  gani  mengine ya watu  ambayo yanapaswa 

kutoa mawaidha kwa vijana?    ( alama 3) 

(f) Kwa  maoni yako  vijana wanapaswa kufanya uteuzi wa namna gani  

katika mvutano huu wa tamaduni?    ( alama 2) 

(g) Eleza msamiati ufuatao kama  ulivyotumiwa  katika  makala 

(i) Maasia 

(ii) Razini       ( alama 2) 

(h) Andika  methali  moja ambayo  inaafiki taarifa hii ( alama 1) 
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2. MUHTASARI 

Soma makala yafuatayo kisha  ujibu maswali 

Ili kupiga  vita propaganda za wakoloni mambo  leo katika  vyuo vikuu  vyetu, 

inafaa kutumia  Kiswahili  kufundisha masomo yote.  Jambo hili  ni  la  lazima  na 

linawezekana kabisa, ingawa lina  matatizo  yake.  Jambo  linalotakiwa  kufanya ni  

kuchukua  wananchi wenye elimu ya juu wakatafsiri fikra  za wazalendo katika  

Kiswahili. Kwa njia  hiyo, lugha  ya wanachuo itakuwa ndiyo lugha ile ile  ya 

umma 

 

Ni jambo  la kuepukwa  kuwa  na lugha  mbili  ambazo  zinasaidia  kuwatenga  na 

umma. Wasomi wetu watakuwa wamekaribia umma kwa  kutumia  lugha 

iliyozoeleka na umma wenyewe. Jambo  linalotutinga  ni  hili: mara nyingi  

wasomi  wengine waliozoea kutakadamu lugha ya Kiingereza wanapojaribu 

kuwaeleza watu wengine  jambo la kieleimu au kitaalamu, hushindwa  kabisa.  

Wao huchanganya sana  maneno ya  Kiingereza na  Kishwahili hata kufikia  kiasi  

ambacho mtu wa kawaida haelewi chochote. 

 

Kwa kuwa  wakoloni  mamboleo wameelewa kwamba lugha ni kioo cha kuchujia 

utamaduni,  miaka ya hivi karibuni wamejifunza kwa dhati  kuliko wakati  

mwingine  kupigania ufundishaji wa  lugha zao,  hususa, Kifaransi na  Kiingereza. 

Wakati  huo wao wanatoa  porojo kuwa  kugha ya  Kiswahili haifai  na kwamba ni 

lugha ya watumwa. Kwa  mfano, utaona katika maandishi  mngi kila 

wanapoorodhesha  lugha kuu za  dunia. Kiswahili hakionyeshwi katika  hizo. 

 

Badala yake  wanakiweka  kwenye  kiwango  sawa na  Kiganda, Kikikuyu,  

Kinyamwezi na  lugha  kadha  wa kadha za kikabila. Hiyo ni harakati  kubwa  ya 

kudanganya umma na kukivua Kiswahili hadhi yake  ilhali lugha  hii inatumiwa na 

zaidi ya watu milioni  mia moja wanaosambaa katika sehemu mbalimbali za 

ulimwengu. Kwa kutumia  hila hii, wao wanasadikisha watu wengi  ili wachukulie  

Kiswahili kama lugha nyimgine  ya kikabila. Ndiposa hawa wakoloni  mamboleo 

wanawashawisha baadhi ya watumiaji wa Kiswahili wastawishe lugha  za  

makabila  mabalimbali na  kuonyesha  kwamba umaarufu wa  lugha  hizo ni sawa 

na Kiswahili. Hayo  bila shaka ni mawazo.  Ukweli ulioko ni  kwamba mawazo  

kama  haya yawezi keundeleza ukabila. Hata hivyo sharti kueleweka kwamba 

kusema hivyo  si  kudhalilisha  umuhimu wa  kukuza lugha za  kikabila. 

Tusemacho ni kuwa  ukuzaji wa lugha  hizo  ungekuwa  na kusidi moja  kuu  

ambalo ni kustawisha Kiswahili kufika ngazi za kimataifa. 
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Swali  ambalo ni muhimu kujiuliza ni hili: Wakoloni  -  mamboleo wanatuonaje 

tunapokazania Kiswahili? Je,  wanaona ni faida kwao  au kwetu?  Jambo muhimu  

zaidi ni kutamba jinsi Kiswahili kinavyotuwezesha kuungana na  kuwa kitu 

kimoja. Ni dhahiri kwamba wakoloni mamboleo hawafurahili wanapoona kishahili  

kikituunganisha. Machoni  mwao Kiswahili ni ishara mojawapo  ya kujikomboa 

kwetu kutokana na  minyororo yao.  Hivi  si kusema kwamba hapupaswi kujifunza 

kiingereza, Kifaranza au Kijerumani, la  hasha.  Tunachosema  ni kwamba  tutumie 

Kiswahili  ambacho  ni kioo cha  utamaduni wetu. 

 

Maswali 

(a) Mwandishi amesema nini kuhusu utengano kati ya  umma wa wasomi? 

( Maneno 30 – 40)     ( alama 4) 

(b) Eleza pingamizi zilizowekwa  na  wakoloni- mamboleo ili kudunisha 

Kiswahili (maneno 40 – 50)   ( alama 8) 

(c) Kulingana  na mwandishi ni sababu gani zinazofanya wakoloni 

mamboleo kupinga maendeleo ya Kiswahili? (maneno 25- 30)( alama 8) 

 

MATUMIZI YA LUGHA 

(a) Akifisha  kifungu kifuatacho 

“Baba Wafua, ona  Barua  iliyotoka kwa mwanao. Hata hati haisomeki” “lo” 

baba watoto akamaka. Hii  barua kweli imetoka kwa mwanangu Wafua. 

“Waniuliza mimi?” Mama akamjibu “Tazama maandishi na anwani basi. Shule 

ya  Msingi ya Barungani S.L.P 128 Vuga.”    ( alama 5) 

 

(b) (i) Andika sentensi  ifuatayo  kwa wingi 

    Uwanja mwingineo umechimbuliwa  kuongeza ule  wa zamani ( alama 1) 

 

 (ii) Unda  jina kutokana na kivumishi hiki    ( alama 1) 

      Refu 

 (iii) Tunga sentensi  moja ukitumia – ki – ya  masharti  ( alama 1)  

 

(c) (i) Zifuatazo ni sehemu gani za mwili 

(i) Kisugudi 

(ii) Nguyu        ( alama 2) 

 

 (ii) Andika maneno mengine yenye  maana sawa na 

 (i) Damu        ( alama 2) 

 (ii) Jura 
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(d) Tumia kitenzi KAA inavyofaa kujazia nafasi zilizoachwa 

Onyango alipofika mkutanoni alikosa  mahali pa……………….. 

Watu walikuwa wamejaa  na hapakuwa  na kiti hata  kimoja cha ( alama 2) 

 

(e) (i) Fafanua maana  ya methali: Waso haya wana mji wao  ( alama 1) 

(ii) Tunasema kifurushi cha kalamu      

  ………………………….. ya ndizi    ( alama 1)  

(f) (i) Tunga Sentensi tano kuonyesha  matumizi matano tofauti ya neno KWA 

( alama 1) 

 (ii) Tumia viunganishi vifuatavyo katika  sentensi 

(a) Minghairi ya 

(b) Maadam        ( alama 2) 

(ii) Ni mbinu gani  za lugha  zinazotumiwa katika sentensi hizi? 

(a) Juma  si simba wetu  hapa kijijini 

(b) Juma ni shujaa kama  simba     ( alama 2) 

 

(g) Sentensi  ifuatayo ina maana mbili totauti. Zieleze   

Huyu  amekuja kutuliza      ( alama 2)  

   

(h) Andika sentensi  tatu kuonyesha  maana tatu  tofauti za  neno KINA( alama 

3) 

(i) Eleza tofauti ya semi  mbili zilizopigwa  mstari  

(a) Kevoga hana muhali; ikiwa  hawezi  kukufanyia  jambo atakwambia 

(b) Kevogo  hana  muhula; hivi sasa amekuambia  hawezi  kukufanyia jambo 

hili 

          ( alama 2)  

(j) Tofautisha maana 

(a) Ningekuwa na uwezo ningesafiri  kwenda ng’ambo  

(b) Ningalikuwa  na uwezo ningalisafiri kwenda ng’ambo ( alama 2) 

 

(I) Yaandike  maneno yafuatayo katika ufupi wake 

A. (i) Shangazi zako 

(ii) Mama zako       ( alama 2) 

B. Unda  jina moja kutokana  na majina  yoyote mawili ya  Kiswahili sanifu 

( alama 1) 
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102/2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT/NOV 1996 

2 ½ HOURS 

 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo Kisha Ujibu Maswali 

Zamani sana  na hata hivi  karibu watu  wengi kote duniani walikuwa wakiamini 

kuwa kuna ardhi na mbingu  tu basi. Imani hii ilijikita katika  mantiki inayosema  

kwamba ardhi au dunia  ipo katikati ya maumbile yote na isitoshe, ni tambarare. 

 

Juu ya ardhi ni mbingu ambayo imejaa vimulimuli vidogovidogo sana viitwavyo 

nyota. Baina ya vimulimuli vipo viwili vikubwa viitwavyo mwezi na jua. Hivi  

viwili japo ni vikubwa kuliko vingine, bado ni vidogo kuliko ardhi. 

 

Hii ndiyo  imani iliyoutawala ulimwengu kwa miaka na miaka,  na ikawa imekita 

mizizi. Lakini jinsi  wanajimu walivyozidi kuelimika, waligundua  kwamba ukweli 

wa  mambo umejitenga kando  kabisa na imani hii 

Ukweli ni kwamba  zima  tulionalo la rangi ya samawati nusumviringo juu ya paa 

zetu za vichwa ni kubwa sana tena. Na si kubwa tu bali lazidi  kupanuka. Katika  

bwaka hili  lipanukalo kila uchao  mna galaksi nyingi  ajabu zisizokadirika. Ndani 

ya kila galaksi  mna nyota mamilioni na mamilioni, malaki na kanui. Imejulikana 

kuwa nyota hizo japo huonekana kama vimulimuli vidogo sana usiku usiku ni  

kubwa ajabu. Kadiria mwenyewe! Jua letu ni nyota kubwa sana. Ukubwa wake 

umezidi wa  dunia  mara  nyingi sana, zaidi ya elfu moja! Basi fikiria juu  ya 

ukubwa wote huo. Imegunduliwa ya kwamba jua ni nyota ndogo sana 

ikilinganishwa na zingine zilizo katika galaksi yetu tu, licha ya galaksi nyinginezo 

zilizoko katika bwaka. 

Na haya sio maajabu peke yake. Wataalam wamevumbua mengi ya kushangaza 

zaidi.  Mathalan, imekuja kufahamika kuwa jua letu  ambalo  ni nyota, lina sayari 

tisa zinazolizunguka. Baadhi ya sayari hizi ni Arthi yetu. Zaibaki, Zuhura, Mirihi, 

na mshitara baina  ya tisa jumla. Baadhi  ya sayari hizi zina visayari  vidogo  

vinavyozizunguka. Visayari hivi ndivyo viitwavyo  miezi. Ardhi yetu ina  mwezi 

miwili  ilhali Mshitara ina  kumi na miwili! Sayari hizi zote na visayari vyao, au 

vitoto  ukipenda, havitoi mwanga. Nuru ya mwezi na nuru ya hizo  sayari 

zinazolizunguka jua letu  inatokana na jua  lenyewe. Kwa hakika ni  mmeremeto tu 

unaotufikia sisi kupitia sayari hizi  kutoka kwa  nyota hii  yetu  iitwayo JUA. 
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Kama wasemavyo washahili ya Mungu ni mengi. Taswira tuliyo nayo katika  

maelezo haya yaonyesha jinsi  ambavyo mwanadamu licha ya kuwa  na akili 

nyingi,  bado  hajawahi kuigusia siri  kamili ya mungu. Lakini kwa ufupi twaweza 

kusema hivi. Ikiwa  katika bwaka lote  kuna galaksi  nyingi, bila shaka kwa vile 

jua ni  nyota basi zimo sayari  nyingi ajabu zinazozunguka kila nyota au jua  kama 

zipasavyo kuitwa. Kwa vile katika mfumo- jua  imo sayari  moja yenye viumbe 

vyenye uhai, binadamu wakiwemo, basi  bila  shaka katika mifumo- jua mingine  

katika galaksi  yetu zipo sayari zinazofanana  na ardhi hii yetu, ambazo  sina  

viumbe vilivyo hai- penginepo watu  pia! Wanona maajabu? Na  katika  magalaksi  

mengine je? Mambo pengine  ni  yayo hayo! Kwa hivyo huenda ikawa peke yetu  

katika bwaka hili; labda tuna viumbe wenzetu ambao  hatutakutana  nao  katika 

uhai wetu kwa  sababu uwezo wetu wa kimaumbile, na vile  kisayansi  ni  hatifu. 

Lakini, kwa vile  mwenye  kupanga  maajabu  hayo  yote,  yaani  Mwenyezi  

Mungu ni  huyo mmoja basi huenda sote tukakutana Ahera.Mungu ni mkubwa 

 

(a) Kulingana  na habari  hii, taja  mambo manne  ambayo ni  imani potovu 

          ( alama 4) 

(b) Kwa kusema “ ukweli wa mambo umejitenga  kando” Mwandishi 

anamaanisha nini?         ( 

alama 2) 

(c) Taja sifa zozote nne za maumbile ya  anga zinazopatikana katika  habari hii 

         ( alama 4) 

(d) Taja vitu  viwili vipatikanavyo katika galaksi   ( alama 2) 

(e) Taja sayari mbili  ambazo  ni kubwa kuliko ardhi    ( alama 2) 

(f) Ni ithibati gani iliyotolewa  kuonyesha kuwa  nyota sio vijataa vidogo? 

          ( alama 1) 

(g) Bainisha nuru aina  mbili tuzionazo angani    ( alama 2) 

(h) (i) Ni neno gani  lenye maana sawa na “anga” ama “upeo” katika  habari hii? 

         ( alama 1) 

 (ii) Andika neno moja  ambalo lina maana sawa  na  paa kama lilivyotumiwa  

       katika taarifa       ( alama 1) 

(i) Mwandishi anaposema kuwa katika magalaksi mengine “mambo pengine ni 

yayo hayo” anamaanisha  nii?      ( alama 1) 

 

 

 

 

 



  
Page 9 of 132 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking Schemes 
 

UFUPISHO 

2. Soma habari ifuatayo  kisha ujibu maswali 

 

Mababu walituachia  msemo maarufu  kuwa “ Kuzaa sio kazi.  Kazi kubwa ni 

kulea.” Busara  iliyomo katika methali hii inatupambazukia peupe  pindi  tukianza 

kuchunguza maisha ya vijana wa siku  hizi katika  jamii zote, hasa zile za Afrika. 

Kwa  upande  mmoja, maisha ya vijana hawa yanaonyesha cheche  ya  matumaini 

kwa  maisha ya  siku  za usoni  kwa  sifa zao za mori na kupenda  kujaribu na 

kushika mambo  upesi  kama sumaku. Lakini  kwa upande wa  pili,  tunashuhudia 

upotevu wa  kimawazo  na  hulka  ambayo ndiyo  kipingamizi cha  kuendelea 

kwao kama raia wa kutegemewa. 

Kuwanyeshea  vijana lawama  na kashifa za  kila  aina hakufai wala hakufui dafu 

katika juhudi za kuwaongoza na kuwalea. Kwa hili hatuna budi kusadiki, “mtoto 

umleavyo ndivyo akuavyo.” Basi hivyo badala ya kuwashambulia vijana wenyewe. 

Tutafanya hivyo kwa imani kuwa “mwiba uchomeako ndiko utokeako.” Kiini cha 

matatizo ya vijana wa leo  ni  namna ya  mwongozo  na vielezo  wanavyopokea 

kutoka kwa wazazi, waalimu, viongozi wa kijamii wakiwemo pia wale wa 

medhehebu  tofauti  na  hasa kutokana na vyombo tofauti vya  habari: vitabu  

majarida, filamu,  magazeti  na kadhalika. 

Jamii ina haki gani  kuwashtumu  vijana  iwapo mzazi, tangu utotoni mwao 

amewahubiria  maji  na  huku  mwenyewe anakunywa  mvinyo? Kama fasihi  na 

maandishi  mengine wanayoyabugia vijana yamejazwa  amali,  picha, jazanda na 

taswira zinazohimidi ugeni na kutweza Uafrika, tutashangazwa  na nini  pale  

vijana watakapoanza kupania zile zile  amali za ugenini? Iwapo jamii na mazingira 

wanamokulia vijana yanatukuza kitu kuliko utu. Hatupaswi kupepesa macho na 

kukonyeza tunapowaona vijana wakihalifu sheria zote kwa tamaa ya kujinufaisha 

binafsi. 

Ni  hoja isiyopingika  kuwa  kulea sio tu kulisha  na kuvisha  au kumpeleka  mtoto 

shuleni sharti itambulike  wazi wazi  kuwa  sehemu kubwa  ya elimu na mwongozo 

unaoathiri  mienendo ya jijana na watoto  haitokani na yale waambiwayo  bali hasa 

yote  wanaoyashuhudia  kwa  macho na hisia zao. 

 

(a) Katika aya ya kwanza, maisha ya vijana wa kisasa yameelezwaje? 

( alama 6) 

(b) Kwa nini vijana  hawapaswi  kulaumiwa  kulingana  na  mwandishi 

Maneno 30 – 35      ( alama 8) 

(c) Eleza sifa za malezi bora     ( alama 6) 

(Maneno 20 – 25) 
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3. MATUMIZI YA LUGHA 

(a) Sahihisha makosa yaliyomo katika sentensi mbili zifuatazo 

(i) Bei za vitu zimepanda juu sana siku hizi  

(ii) Weka mizigo kwa gari    ( alama 2) 

 

(b) Eleza maana ya sentensi hizi  

(i) Mikono yao imeshikana 

(ii) Mikono yao imeshikamana    ( alama 2) 

 

(c) Andika sentensi zifuatazo ukitumia kinyume cha neno lililoandikwa kwa 

herufi za  

Mlazo 

(i) Usijaribu kupaaza sauti unapoimba 

(ii) Huyu ni mtu mwenye busara 

(iii) Binadamu hawezi kumuumbua mwenzake 

 

(d) Fafanua maana za misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi 

(i) Kula uyundo     ( alama 2) 

(ii) Kula uhondo     (alama 2) 

(iii) Kula mori      ( alama 2) 

 

 

(e) Akifisha kifungu kifuatacho 

Bwana mwenyekiti wetu wa leo wazazi wote na hata wanafunzi leo ni siku 

muhimu je mngependa niwafahamishe msaada tuliopokea kutoka kwa 

wizara ya elimu      ( alama 4) 

 

(f) Eleza kazi ifanywayo na 

 (i) Mhariri 

 (ii) Jasusi       ( alama 4)  

(g) Tunasema: Mtoto huyu mzuri anapendeza 

 Ukitumia majina yafuatayo kamilisha sentensi ukifuata mfano ulio hapo juu 

 

(i) Ngome       ( alama 1)   

(ii) Mitume      ( alama 1) 

(iii) Heshima      ( alama 1) 

(iv) Ng’ombe      ( alama 1) 

(v) Vilema       ( alama 1) 
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(h) Kutokana na vitenzi tunaweza kuunda majina na pia kutokana na majina  

tunaweza kuunda vitenzi. Mfano 

Jina    Kitendo 

Mwuzaji   Uza 

Mauzo    Uza 

Wimbo    Imba 

 

Sasa kamilisha: 

Jina    Kitenzi 

(i) Mnanda 

(ii) Kikomo 

(iii)    Ruhusa 

(iv)     ashiki 

(v)    husudu    ( alama 5) 

 

(i) Andika katika msemo halisi 

 Mvulana alimwambia baba yake kuwa alitaka kwenda sokoni   

        (alama 2) 

(ii) Andika katika msemo wa taarifa 

“Nitakuwa nikija hapa kila siku kukuona”, Kamau alimwambia 

shangazi yake 

 

(j) Eleza matumizi ya ‘Po’ katika sentensi hii   ( alama 2) 

 Nilipofika nilimwona pale alipokuwa amesimama 

 

 

 

 

(k) Mtu akicheza mchezo mahali Fulani tunaweza kusema alichezea hapo 

 Ukifuata mfano huu, tumia vitenzi vilivyoko katika mabao kukamilisha 

         ( alama 2) 

(i) Ali  hapo (la) 

 

(ii) Ali  hapo (fa) 

 

(iii) Ali  hapo (oa)    ( alama 3)  
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102 2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT/NOV. 1997 

2 ½ HOURS 

JIBU MASWALI YOTE 

 

1. UFAHAMU 

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali 

Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake 

pasipo tahadhari. Mathalani insiya amejaza gesi za sumu zitokazo viwandani na 

hata kuchafua mito kutokana  na maji  machafu kutoka viwanda hivyo. Takataka 

zinazotupwa ovyo ovyo zinarundikana kila mahali. Isitoshe miti inakatwa vivyo 

hivyo bila simile. Matokeo  ya haya yote ni kwa mfano tunapata mvua ya asidi 

ambayo huhasiri mimea. Aidha nao ukanda wa ozoni unaotukinga dhidi ya miali 

hatari kutoka kwa jua umeharibiwa tayari na hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu 

nyingi zimeanza kugeuka na kuwa jangwa huku sehemu zingine zikifurika kwa 

maji ya mito na mvua. Maji haya yameanza kumeza visiwa vingi vilivyo baharini. 

Kutokana na madhara haya, binadamu sasa anatapatapa ili kutafuta makao 

kwingine kwenye salama. Ndiposa siku hizi nadhari za binadamu zimeelekezwa 

katika mawanda mengine nje kabisa ya kisayari hiki kidogo kiitwacho dunia. 

 

Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwekano wa kuishi katika 

sayari nyingine. Hii ndiyo sababu mwaka wa 1969 waamerika walimkanyagisha 

binadamu wa kwanza kabisa mwezini. Lengo lilikuwa ni kutalii na kuchunguza 

uwekano wa binadamu kuishi huko ili wale watakaoweza wahamie huko, hata 

mimea. Mwezini ni vumbi tupu lisiloota chochote. Kipatikanacho kwa wingi sana 

ni madini tu ambayo hayawezi kufaidi binadamu kwa lolote. 

 

Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme 

karibu zote zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa 

sayari  kama Zuhura na pengine Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno 

isiyoweza kuruhusus mimea kukua. Sit u, zuhuria inasemekna kuwa joto sana 

wakati wa mchana ilhali Mirihi ni baridi sana siku zote; baridi kiasi cha kuuwa 

binadamu na wanyama hawawezi kuishi huko.  Mushtara yasemekana kuwa joto 

ajabu, ambapo hizo sayari  nyingine zina  joto sana  au zina  baridi sana. Habari hii 

imemfunga binadamu katika jela  ya kijisayari chake  kiki  hiki kiitwacho dunia 

anachokichafua  uchao. 
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Je,  binadamu amekata tama? Hata kidogo! Ndio mwanzo anajaribu sana kuzikata 

pingu alizofunzwa  na  maumbile. Vipi? Amejaribu  kuchunguza  uwezekano wa 

kuihama ardhi na kuishi baharini, kwa  sababu bahari  inazidi ardhi mara tatu kwa  

ukubwa. Na  ni  vipi binadamu anadhani anaweza kuishi baharini mahali  ambapo 

hakuumbwa aishi humo kama samaki? 

Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake. 

 

Binadamu  anaamini kabisa kuwa  ana uwezo wa kujenga  miji mikubwa mikubwa 

humo humo  baharini… mikubwa  zaidi  yah ii  tuliyo nayo  ardhini. Anaamini ya 

kuwa anaweza  kuitawala bahari kiasi alichitawala ardhi, na  hivyo basi kufanya 

bahari impe makao na kumlisha bila ya kuyabadilisha maumbile yake. Na iwapo 

hili halitawezekana basi, ikiwajibika, abadilishe maumbile yake kwa kujiunda 

mashavu kwa mfano, ili avute pumzi ndani ya maji 

Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishi angani. Hii ina maana ya 

kujenga miji iliyoelea angani, kama madungu vile. Na kwa vile anga haina 

kikomo, binadamu atakuwa amejipatia visayari vyake visivyo idadi ingani! 

 

Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lakeili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu 

wa kisasa anaamini kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala 

ya katika mamba. 

Mtu  huyu wa maabra, aitwaye ‘cyborg’ kwa lugha ya Kiingereza, anaweza kuwa 

na  chuma ndani  badala ya mifupa, na mwili  wa kawaida wa  udongo na maji nje. 

 

Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa 

kwa chumvi, maji  na protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa maabarani 

aundwe kwa zebaki. Binadamu huyu wa zebaki hafi wala hakatikikatiki. Na iwapo 

atakatika vipande vipande, basi kama zebaki hivyo vitaundika tena upya na  

kumrudishia umbo la awali kamili. 

 

Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya electroniki 

kama vile tarakilishi yaani kompyuta, na mitambo  mingine kama iyo. Binadamu  

anaamini kwamba uwezo wa vyombo hivi  utakapokamilishwa, basi vitamsaidia  

kwa  lolote lile. 
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Maswali 

(a) Inasemekana kwamba binadamu anakichafua hiki kisayari chake kila 

uchao. Kwa kutumia mifano mitatu, eleza vile binadamu amechafua 

mazingira yake. 

(alama 3) 

(b) Kwa nini ongezeko la joto limeleta jangwa duniani wa wakati huo huo 

likaleta mafuriko?       ( alama 3) 

(c) Eleza sababu mbili zinazomfanya binadamu kuhangaika na kutafuta 

makao kwingine       ( alama 2) 

(d) Ni mambo gani yanayomfunga binadamu katika ardhi. Taja mawili 

( alama 2) 

(e) Unadhani ni kwa nini madini mengi yaliyoko mwezini hayaletwi duniani. 

Taja na ufafanue sababu mbili    ( alama 4) 

(f) Kulingana na aya mbili za mwisho, eleza jambo ambalo binadamu 

anajaribu  kukwepa       ( alama 2) 

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo  kama yalivyotumika katika kifungu 

( alama 4) 

(i) Mashavu 

(ii) Madungu 

(iii)  Asihasirike 

(iv)  Kiunde 

 

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali 

Vijana wengi wake kwa waume, walikuwa ndio tu wakamilishe shughuli ya 

kusajiliwa chuoni. Walikuwa bado nadhari zao zimetekwa na ugeni, hawajapata 

starehe akilini  mwao wala kujisikia wamekaribia  kama kwao nyumbani. Kwa 

hakika mazingira yale mapya yalikuwa yanawapa kiwewe kidogo au tuseme 

hata woga kiasi. Kusema  kweli, kwa wakati ule walikuwa hawajui  ni maisha 

ya  namna gani yanayowasubiri mahali pale. Hawakuweza kukadiria kwa 

uyakinifu wowowtw iwapo  makaazi yao pale ya miaka mine  mizama kuanzia  

wakati ule, yangekuwa ya utulivu na raha au  pengine yangeondokea kuwa ya 

roho juu juu na matatizo chungu  mzima. 

 

Wamsubiri mkuu wa Chuo aingie wamsikize atakalosema, kisha ndipo waweze 

kubashiri vyema mkondo wa maisha yao utakavyokuwa. Lakini jinsi 

walivyosubiri Mkuu wa chuo aingie ukumbini  ndivyo wayo wayo  lao 

lilivyozidi kuwacheza shere. Waliwaza: Ugeni jamani kweli ni taabu. Mawazo 

mengi yaliwapitia bongoni mwao. Wakawa kinywa ukumbi mzima, kama 
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kwamba wamekuja mazishini badala ya kuja kusoma. Waliwaza na kuwazua. 

Waliona au pengine walidhani kuwa hapa kila  kitu ni tofauti. 

 

Wanafunzi hawa waliona tofauti nyingi kati ya mambo pale chuoni na yale 

waliyokuwa wameyazoea. Kwa mfano, mwalimu mkuu  hapa hakuitwa ‘ 

headmaster’ kama kule  katika shule za msingi na vile shule za upili aliitwa  ‘ 

vice – chancellor’ Nyumba za kulala hazikuitwa ‘dormitory’ au  ‘mabweni’,  

kama walivyozoea, bali ziliitwa ‘ halls’ kwa sababu sio kumbi za aina yoyote 

ile,  bali  ni nyumba hasa, zenye vyumba vya kulala, kama walivyozoea kita 

walipokiwa shule zao za upili huko, bali hapa wenyewe wenyeji waliita  kwa 

majina mengine  kabisa!  MaraUniversity, mara zutafindaki, mara Ndaki kwa 

ufupi, mara Jamahiri ya na kadhalika na kadhalika! Waliwaza: kweli mahali 

hapa wenyewe wenyeji waliita kwa majina mengine kabisa! Mara kumzubaisha 

mtu hadi kufikia kiwango cha kuonekana kama zuzu!  Hata hivyo 

hawakuvunjika moyo, bali walipiga moyo konde wakanena kimoyomoyo: 

Potelea mbali! Ukiyavulia nguo, yaoge! Walikuwa wamo katika hali ya 

kurandaranda katika ulimwengu wa mawazo pale katika ulimwengu wao mpya, 

ulimwengu mwingine kabisa usioafanana hata chembe na ule waliouzoea, mkuu 

wa chuo alipoingia. 

 

Kuingia mkuu wa chuo wote walisimama kwa pamoja na kwa mijiko, 

wamekauka kama askari katika gwaride. Kuona hivyo, mkuu wa chuo 

akwaashiria wakae tu, bila kujisumbua. Kicheko kikawatoka bila kukosa adabu 

na heshima, kasha wakakaa kwa  makini ndio mwanzo wakajisikia wamepoa. 

 

Kuona kuwa sasa wametulia na wamestarehe. Mkuu wa chuo akaanza kwa 

kuwaamkua kisha akawajulisha kwa wakuu wote wa vitivo mbali mbali na 

idara mbali mbali waliokuwa wamekaa pale jukwani alipo yeye upande huu na 

huu. 

 

Kufikia hapo, alaka ikawa imeungwa baina ya wenyeji na wageni wao. Kila 

mtu akaona mambo yamesibu tena; huo bila shaka ni mwanzo mwema, na kama 

ilivyosemwa na wenye busara, siku njema huonekana asubuhi. Hii, Kwa wote 

ndiyo asubuhi tu, bali ni asubuhi njema, si haba. 
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JIBU KILA SWALI 

(a) Ukirejelea aya ya kwanza na ya pili, eleza wasiwasi wanafunzi waliokuwa 

nao  

wakati wakisubiri (maneno 45- 55)     ( alama 7) 

 

(b) Ni mambo gani mageni wanafunzi hawakuyazoea yanayoelezwa katika 

kifungu 

(maneno 25 – 30)       ( alama 3) 

 

(c) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwisho kwa kutumia maneno 

yako  

mwenyewe. Tumia maneno 40 -45     ( alama 10) 

 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

Jibu maswali yafuatayo kulingana na maagizo 

(a) Andika katika  msemo wa taarifa 

Mzazi: Kesho nataka ufike nyumbani mapema, unasikia? 

Mtoto: Nitajaribu, lakini mwalimu alisema tutafanya mtihani jioni( alama 4) 

 

(b) Badilisha katika udogo kasha uukanushe udogo  huo 

(i) Guu lakelimepona baada ya kuumwa na jibwa la jijini ( alama 2) 

(ii) Nyumba yenyewe ilijengwa bondeni karibu na mto  ( alama 2) 

(c) Andika katika kauli ya kutendesha 

(i) Nataka upike chakula hiki vizuri    ( alama 1) 

(ii)  Toa ushuru wa forodhani 

(d) Sahihisha bila kubadilisha maana: 

(i)  Usikuje hapa kwetu kwani sitakuwamo   ( alama 1) 

(ii)  Basi la shule imeharibika moshi nyingi  inatokea dirishani na maji  

inatiririka  ovyo      ( alama 2) 

 

(e) Bila kubadilisha  maana, andika sentensi  zifuatazo ukitumia  kirejeleo cha  

ngeli  kifaacho 

(i) Nyumbu alishinda farasi kukimbia    ( alama 1) 

(ii) Milango yote yajifunga ovyo, nenda uakafunge   ( alama 1) 

(iii) Hamisi amekata nyasi vizuri     ( alama 1) 

(iv) Jiwe lile liliangukia matunda     ( alama 1) 

(f)  (i) Eleza maana ya  misemo ifuatayo kwa kuitungia sentensi  moja moja 
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Kuramba kisogo        ( alama 2) 

Kuzunguka mbuyu      ( alama 2) 

(ii) Andika methali nyingine ambayo maana yake ni kinyume cha 

 Riziki kama ajali huitambui ijapo 

(g)  Eleza matumizi manne tofauti ya – na    ( alama 4) 

(h) (I) Eleza maana mbili mbili zinazotokana na sentensi zifuatazo 

       (i) Mtoto alitimua mbio, kuona nyoka    ( alama 2) 

       (ii) Juma alifagia chakula      ( alama 2) 

       (iii) Sisikii vizuri       ( alama 2) 

 (II) Mahali palipohamwa panaitwa     ( alama 1) 

(i) Tunga sentensi ya neno moja ambayo ina visehemu vifuatavyo vya  

sarufi  

 -  Kiima 

 -  Wakati 

 -   Kirejeleo 

 -  Kiswahili kitendwa  

 -  Kitenzi       ( alama 5) 

(j) Bila kunyambua, andika maneno mawili ambayo yanatokana na shina 

moja  na neno: imani      ( alama 2) 
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102 2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT/NOV. 1998 

2 ½ HOURS 

 

1.  UFAHAMU  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata 

 

Kuna sayansi mpya inayoitwa “cloning” kwa lugha ya Kiingereza. Pengine kwa 

sasa tuite “kutumbisha.” Sayansi hii tayari imeleta mapinduzi makubkwa katika 

uzalishaji mimea na uvunani. Imesemekana ya kwamba, ghairi ya wivu na kijicho 

baina ya jamii mbalimbali ulimwenguni, aina hii ya sayanzi ina uwezo na 

kuangamiza kabisa janga la njaa katika sayari hii yetu. Kivipi? Rahisi kabisa. Ni 

kwamba mbegu moja tu ya aina yoyote ya  mmea, baada ya kuneemeshwa vyumba  

vyake vidogo  ambavyo ndivyo hasa  msingi wa uhai  vinaweza kunyunyiziwa 

dawa maalum  ili vitawanyike mara hata mamilioni na kuwa mimea kamili…. 

Mamilioni! 

 

Sayansi hii tarari inatumiwa kukuza viazi na vyakula vingine. Hii ina maana ya 

kwamba mashamba makubwa si muhimu siku hizi, yaani vyakula vingi kabisa 

vinaweza kukuzwa mahali padogo sana. Kwa hivyo hivi karibuni tu, kutakuwa 

hakuna haja ya kupigania mashamba. 

 

Vyema. Hebu sasa tuangalie zilizokwishapigishwa hii sayansi ya “kutumbisha” na 

mahali binadamu alipofika kimaendeleo kwa sababu ya hatua hizo. Jambo la 

kwanza sayansi hii tayari imeshatumiwa kuzalishia wanyama wengi, wengi sana 

wadogo wadogo kwa lengo la kuendeleza mbele utafiti. Kufikia sasa, wanyama 

hawa waliotengenezwa na binadamu katika maabara yake bado wanahifadhiwa 

mumo humo walimotengenezwa. Hii ni hatua kubwa na binadamu anastakili 

pongezi kwa jinsi  anayotumia akili yake kuvumbua ibura hizi zote. 

 

Hata hivyo imesemwa kwamba kuchamba kwingi ni kuondoa mavi. Binadamu 

kama ijulikanavyo, anajaribu sana jujitakasa kwa kujitenga mbali sana na asili 

yake ya unyama ili aufikie ubinadamu mkamilifu. Hapana ubaya hapo. Lakini 

tukirudi nyuma tunakuta ya kwamba binadamu sasa aneingia tama kubwa sana 

kuliko wakati wowote ule. Tamaa hii imeletwa na ujuzi wake katika sayansi hii ya 

“kutumbisha.” Sasa binadamu  ana jua vizuri sana kwamba kwa vile ana ujuzi wa 

kutengeza panya  na hata kondoo katika maabara basi hata  ujuzi wa kutengeneza 
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binadamu pia  anao! Na hapo ndipo tatizo lilipo.  Swali hi hili: Je, ujuzi huu 

utatufikisha wapi? Na kikomo chake kitakuwaje? 

 

Binadamu sasa ujuzi wake unamtia wasiwasi. Wataalam wa sayansi hii 

wamejiuliza mara nyingi nini kitakachotokea ujuzi huu utakapomilikiwa na 

mwenda wazimu mweledi.” Watu kadha  wa kadha, miongoni mwao  wakiwa 

wanasiasa wamejiuliza mara zisizohesabika swali hili: kama Hitler angekuwa na 

ujuzi huu, angekuwa na  lazima gani ya  kuwaulia mbali wayahudi milioni sita 

wasiokuwa na hitia isipokuwa na nywele  nyeusi na hawakuwa weupe sana kama 

wazungu? Hitler aliamini ya kwamba “mtu mzuri” ni mwenye pua ya upanga 

(kama mzungu), macho ya buluu nywele rangi ya dhahabu na mwenye kimo cha 

futi sita au zaidi kidogo. Hivyo lengo lakelilikuwa ni kubuni taifa la watu wazuri 

pekee ambao mwisho watautawala ulimwengu na kuenea duniani kote. Katika 

mpango wake, watu weusi wote wangefaa kuangamizwa tu ili watoe nafasi kwa 

watu aliowaona yeye kuwa bora. 

 

Sasa baada ya sayansi hili ya “kutumbisha” kuvumbuliwa, wataalam wametishika 

sana. Wamewaza jinsi ambavyo Hitler angeweza kufanya kama angekuwa mjuzi 

wa taaluma hiyo. 

 

Kitisho hiki kimezidi kuwatwanga wataalam na wasiokuwa wataalam hivi majuzi 

tu ilipogunduliwa maiti ya msichana wa miaka kumi na mine huko milima ya 

Andes, Amerika ya kusini. Msichana huyo alikuwa ametolewa kafara miaka karne 

tano zilizo pita lakini hakuoza kwa sababu ya baridi kali ya barafu milimani. 

 

Kwa sababu ya dukuduku la uvumbuzi ambalo haliishi dhana za kiajabu ubongo 

wa binadamu, wataalamu wa “kuchezea” maumbile walipomwona msichana huyo 

maiti, upesi upesi wakampima. Walipofanya hivyo wakagundua ya kwamba mayai 

yake ni timamu kabisa wala hayajaharibiwa na mpito wa karne. Papo hapo 

wengine wakajiwa na wazo la kuyatoa mayai hayo na kuyahifadhi kwenye mabara. 

Tamaa ikazidi zaidi ya zaidi. Baadhi ya wataalamu wakajiwa na wazo la 

“kuyaneemesha” mayai hayo na mbegu za uzazui za wanaume. Kwa lengo gani? 

Kuunda watoto amabo mama yao alikufa zamani za kale ili waonekane watakuwa 

watu wa aina gani! 

 

Sasa fikiria mwenyewe! Watoto hawa wa maabara wakiwa weledi zaidi ya 

binadamu yeyote yeyote wa kisasa lakini watiifu kama mbwa na paka itakuwaje? 

Hakuna atakayefikiria “kutumbisha” ili tuwe na vijitumwa vyetu vipenzi 
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majumbani mwetu vinavyofanana nasi badala ya paka na mbwa wasiovishwa 

nguo? 

 

(a)  Andika kichwa kifaacho kwa nakala hii    ( alama 1) 

(b)  Kutumia sayansi ya “kutumbisha” kunaweza kumsaidia binadamu 

kuangamiza mabaa gani mawili yanayomkabili sasa?  ( alama 2) 

(c)  Unadhani ni kwa  nini wanyama waliozalishwa  kwa kutumia sayansi hii 

bado wamo  maabarani?       ( alama 3 

(d)  Fafanua methali “kuchamba kwingi nikuondoka na mavi” kulingana na 

muktadha wa habari hii   

(e)  Kuna ubaya gani kutumbisha watu?     ( alama 4) 

 

(f)  Mwandishi anaonekana kutishwa sana na uwezekano wa sayansi ya 

kutumbisha kuishia mikononi mwa “wendawazimu weledi” kwani kuna 

hatari gani? 

          ( alama 4) 

(g)  Eleza kwa ukamilifu matatizo yanayoweza kuukumba ulimwengu iwapo 

mayai ya msichana wa Andes yatatumbishwa    

 ( alama 4) 

 

 

 

 

 

MUHTASARI 

2. Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata 

Lugha ya Kiswahili ni lugha iliyoendelea sana. Leo hii lugha hii inasema na watu 

wote nchini Tanzania, Rwanda na Burundi, inasemwa na watu wote nchini Kenya. 

Nchini Uganda, Zaire, Malawi, msumbiji, Zambia, Somalia, Bukini (Madagascar) 

na Ngazija (Comoro), inasemwa na asilimia kubwa za wananchi wa huko. Aidha 

lugha hii ina wasemaji si haba katika kisiwa cha Sokta na nchini Oman. 

 

Fauka ya maendeleo haya, Kiswahili kinatumika kwa minajili ya matangazo ya 

habari katika idhaa nyingi za mashirika ya habari ulimwenguni. Nchi zenye idhara 

za Kiswahili ni kama vile hizi zetu za Afrika ya Mashariki  na kati,  Afrika ya 

kusini, Nigeria, Ghana, Uingereza, ( shirika la B.B.C)  Marekani ( shirika la 

V.O.A), Ujerumani ( shirika la  Radio Deutch Welle,  Cologue), Urusi ( Radio 

Moscow), China, India na kadhalika. 
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Maendeleo mengine yanapatikana katika upande wa elimu, Marekani peke yake, 

kuna vyuo zaidi ya mia moja vinavyofundisha Kiswahili kama lugha muhimu ya 

kigeni. Huko Uingereza vyuo kamaLondon, Carmbridge na Oxford  vinafundisha 

lugha hii.  Nci nyingine ambazo zina vyuo vinavyofunza lugha ya Kiswahili ni 

kama vile Japan, Korea, Ghana, Nigeria na kadhalika 

 

Kweli Kiswahili  kimeendelea jamani. Lakini je, kilianza vipi? Na ilikuwaje 

kikaweza kupiga hatua hizi zote? 

Kiswahili kilianza kuzungumzwa na kabila dogo la watu waliokuwa wakiitwa 

wangozi. Watu hawa walikuwa wakiishi mahali palipoitwa shumgwaya. Shungata 

ni nchi ya zamani iliyokuwa eneo lililoko katika nchi katika nchi mbili jirani 

ambazo siku hizi ni Kenya na Somalia. Kabila hili  la wangozi iliishi irani na 

makabila mengine kama vile wajikenda, wapokomo, Wamalakote ( au Waelwana) 

na Wangazija ( kabla hawajahamia visiwa  vya Ngazija) Lugha ya wangozi siku  

hizo, ambayo ndiyo mzazi wa Kiswahili cha leo, ilijulikana kwa jina kingozi. 

Kama ilivyosemwa hapo awali, kingozi kilisemwa na watu wachache sana. 

 

Je lugha hii ilikuwaje mpaka ikapata maendeleo haya makubwa tunayoyashuhudia 

siku hizi? Ama kwa hakika, Kiswahili ni lugha iliyobahatika tu. Inaweza kusemwa 

kwamba lugha hii ilipendelewa na mazingira na historia. 

 

Jambo la kwanza, wageni waliotoka mashariki ya kati kifukia hizi janibu zetu 

Afrika ya mashariki walikaribishwa vizuri na hawa wangozi. Wakaingilia wageni 

na wenyeji kindakindaki, kidini, kitawala, kibiashara na kitamaduni kwa jumla. 

Punde si punde wangozi, ambao baadaye walijulikana kama waswahili na wageni 

hawa, wakaelimika katika dini (ya kiisilamu), biashara na mambo ya utawala aina 

mpya. Lugha  yao nayo  ikapanuka   pale ilipochukua msamiati ya kigeni  hususan 

wa Kiarabu  na  Kiajemi na kuufanya uwe wake, ili kueleza kwa rahisi zaidi  

mambo haya mageni katika taaluma za dini, biashara, siasa na hata sayansi kama 

vile unajimu. Wakati huo, lugha ya Wangozi sasa ikaitwa Kiswahili wala sio 

kiangozi. Tatizo hapa ni kuwa kwa vile Kiswahili kilichukua msamiati mwingi wa 

kigeni  ili kuelezea taaluma hizi mpya, baadaye  kimekujashukiwa kwamba ni 

lugha ya kigeni ilhali ni lugha ya Kiafrika asilia,  na kitovu chake ni  nchi mpya za 

kiafrika ziitwazo Kenya na Somalia hii leo. 
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(a) Thibitisha kuwa Kiswahili kimekuwa lugha ya kimaitaifa ( maneno 35 – 40) 

( alama 6) 

(b) Eleza kwa ufupi asili ya Kiswahili hadi  kuja kwa wageni ( maneno 20 – 25) 

( alama 4) 

(c) Ukitumia maneno yako mwenyewe, eleza ujumbe  uliomo katika aya ya 

mwisho 

( alama 10) 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

(a)  Akifisha kifungu hiki: 

Nilopomwendea aliniangalia kisha akaniambia siamini kuwa ni wewe 

uliyeandika insha hii.       ( alama 3) 

 

(b) Onyesha kielezi, kivumishi, kitenzi na jina katika sentensi: 

Watu wane walipeperushwa juu kwa juu na upepo mkali ( alama 4) 

 

(c) Taja madini mawili  ambayo yametukuzwa zaidi, moja kwa thamani  yake 

ya  kifedha na nyingine kwa kutengeneza vyuma vigumu kuliko madini 

mengine( alama 2) 

 

(d) Tumia viunganishi vingine badala ya vile vilivyotumiwa  katika sentensi 

hizi: 

(i) Anayetafuta hachoki hata akichoka keshapata  ( alama 1) 

(ii) Ngonjeeni hadi washiriki wote wafike   ( alama 1) 

 

(e) Watu wafuatao wanafanya kazi gani    ( alama 2) 

(i) Mhasibu 

(ii) Mhazili 

 

(f) Tumia kiulizio – pi – kukamilisha 

(i)  Ni mitume ………………………. Aliowataja?  ( alama 1) 

(ii) Ni kiziwi ………………………. . Aliyemwona akipita?( alama 1) 

 

(g) Eleza tofauti mbili muhimu za kimaumbile kati ya wanyama ( alama 4) 

(i) Kifaru 

(ii) Nyati 
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(h) Tunatumia viashiria vya kuthibitisha kwa mfano  kitabu kiki  hiki. Sasa 

kamilisha 

Ni mbwa …………………….. aliyekula chakula cha mtoto  ( alama 1) 

         

(i) Tumia semi hizi  katika sentensi kuonyesha maana: 

(i) Kuchokoachokoa maneno     ( alama 2) 

(ii) Kumeza shibiri      ( alama 2) 

 

(j) Andika upya sentensi ifuatayo ukitumia kirejeshi ( kihusiano) cha ngeli cha 

mwisho 

Mwanafunzi  anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma  kwa bidii na pia 

anayetii wakuu wake      ( alama 2) 

 

(k) Tunga sentensi mbili zinazobainisha tofauti  kati ya: 

(i) Goma 

(ii) Koma       ( alama 2) 

 

(l) Jaza viambishi vifaavyo katika sentensi zifuatazo: 

(i)  Ukuta ----------enyewe una nyufa nyingi lakini fundi ……  ote 

anaweza  

Kuukarabati      ( alama 2) 

 (ii) Maji yalizoa changarawe …….. ote na vitu ……. Ingine……o ufuoni  

mwa bahari.      ( alama 2) 

 

(m) (a) Eleza matumizi  ya 

(i)  Isije ikawa 

(ii)  Huenda ikawa      ( alama 2) 

(b) Tunga sentensi za kuonyesha matumizi hayo  ( alama 2) 

 

(n) Onyesha maana mbili tofauti za neno ‘hapa’      

         (alama 2) 

(o) Andika maswali mawili ambayo hayahitaji majibu ya moja kwa moja    

          (alama 2) 

 

 

 

 

 



  
Page 24 of 132 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking Schemes 
 

102/ 2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT./NOV. 1999 

SAA: 2 ½  

 

UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Mwanamke wa kisasa anazaliwa na kukulia katika mazingira yaliyobadilika mno. 

Matazamio yake maishani ni tofauti na yale ya wanawake walioishi mapote mawili 

yaliyopita; wanawake makamu ya nyanyake na mamaake-kuu. 

 

Yeye hatarajii kuzaliwa, kukua, kuolewa, kuwa mke wa bwana, kumzalia watoto, 

na daima dawamu kuwa ‘mwendani wa jikoni’ akawapikia watoto na bwanake 

chakula; na akitoka jikoni aelekee shambani kulima, kichakani kuchanja kuni, 

mtoni kufua nguo na kuteka maji ya kutumia nyumbani. Mwanamke wa kisasa 

huandamana na mwanamume. Akanyangapo mume naye papo huutia wayo wake. 

 

Mwanamke wa kisasa huenda shule na kujifunza yote yafunzwayo huko. 

Hushindana na wanawake kwa wanaume na kuibuka mshindi si mara haba.  

Huibuka mshindi katika masomo ya lugha, historia, jiografia, hesabu, sayansi na 

mengineyo, sawa na mwanamume. 

 

Mwanamke wa kisasa hutaka kufanya kazi za kibega, akazifanya. Akataka kuwa 

mwalimu, akawa. Akataka kuwa daktari, akafanikiwa. Almuradi, siku hizi 

mwanamke hufanya kazi yoyote ile afanyayo mwanamume. Kuna wanawake 

marubani wa ndege, masonara, waashi, wahandishi, madereva wa magari, 

mawakili, mahakimu, mawaziri wakuu na hata marais wa nchi. Hakuna kazi 

isiyofanywa na mwanamke siku hizi. 

 

Mwanamke wa kisasa hateswi akafyata ulimi. Anapohiniwa yeye hupigania haki 

yake kwa dhati na hamasa. Katu hakubali ‘mahali pake’ katika jamii alipotengewa 

na wanaume wenye mawazo ya kihafidhina yaliyopitwa na wakati. 

 

Siku hizi mwanamke huolewa tu wakati amepata kazi ya kumwezesha kujikimu 

maishani au pale anapokuwa na hakika kwamba biashara yake, iwapo ni mfanyi 

biashara, imepiga hatua ya kutomrudisha ukutani. 
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Mwanamke wa kisasa haamuliwi katika jambo lolote, bali hufanya maamuzi yake 

mwenyewe. Kwa upande mwingine, mwanamume wa ‘kisasa’, ambaye bado 

amefungwa pingu na taasubi za kiume, hapendezwi na mwanamke huyu. Huuma 

kidole akatamani ya kale, lakini wapi! Analazimika kumkubali mwanamke huyu 

kama mshirika sawa maishani, na kuishi naye, apende asipende. Shingo upande 

analazimika kukubali kwamba mabadiliko haya sio mithili ya kiwingu kipitacho, 

bali ni ya aushi. 

 

MASWALI: 

a) Msemo ‘mwendani wa vijungu jiko’ unadhihirisha hali gani ya 

mwanamke katika jamii?     (alama 2) 

 

b) Jamii imemfanya mwanamke kuwa hayawani wa mizigo. Fafanua    

         (alama 2) 

c) Eleza maana ya ‘akanyagapo mume papo huutia wayo wake.’  

        (alama 2) 

d) Zungumzia maswala ya ndoa na elimu huku ukilinganisha mwanamke 

wa kiasili na wa kisasa.      (alama4) 

e) Mwanamume wa kisasa anamwonaje mwanamke wa kisasa?     

(alama 2) 

f) Taja mifano minne ya ‘mawazo ya kihafidhina.     

(alama 4) 

g) Eleza maana ya: 

 (i) Akafyata ulimu…………………………………………… 

 (ii) Ukatani……………………………………………………. 

 (iii) Taasubi za kiume…………………………………………. 

 (iv) Aushi…………………….……………………………….. 

         (alama 4) 

 

2. MUHTASARI 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Siku hiyo nilipitia mahali hapo kama nilivyokuwa nikimuona siku hizi zote, 

mwaka nenda mwaka rudi. Nilisimama huku nikishangaa kwa mara 

nyingine tena. 

 

Nilikuwa najitayarisha kujiendea na hamsini zangu mtu huyo alipojipinda 

kwa mbali sana. Kwa hakika nilidhani macho yangu yananihadaa.  

Nikafikicha macho yangu nikitumia nishati yote iliyomo mwilini mwangu ili 
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niyatoe matongo ambayo nilituhumu kwamba ni akili yangu tu iliyokuwa 

imeniadaa, nikaamua kuendelea na safari yangu kwenda kujitafutia riziki. 

 

Hatua ya kwanza na ya pili, moyo haukunipa.  Sauti katika kilindi cha moyo 

wangu ikanisihi na kunitafadhalisha nitazame nyuma. Kutupa jicho nyuma, 

nikamnasa mtu huyo akeguka! Nikashtuka sana! Jambo la kwanza nildhani 

macho yangu yameingiwa na kitu kilichoyafanya kuona mambo 

yasiyokuwepo.  Pili, nilidhani iwapo niliyoyaona yana msingi wowote, basi 

huenda ama nina wazimu, au yule mtu ni mzuka, hasa kwa vile ilionekana ni 

mimi tu nimuonaye. Nilikikuwa niko katika hali ya kufanya uamuzi kuhusu 

dhana zangu hizi aina aina mtu huyo alipojigeuzageuza, kisha akafunua 

macho! Moyo ulinienda mbio. Nilitaka kutifua vumbi ili wazimu usinizidie, 

lakini sikupata nafasi. Mtu yule alijizoazoa na kuketi kitako.  Kisha 

akatokwa na maneno katika lugha iliyofanana sana na Kiswahili. 

Niliyaelewa aliyokuwa akisema. 

 

Ajabu ya maajabu, mtu huyo alidai ya kwamba tangu alipolala kivulini hapo 

tangu jana baada ya chakula cha mchana, hakuota ndoto hata moja bali 

usingizi wake ulikuwa mithili ya gogo! Sasa nilikuwa na hakika kwamba 

ikiwa mimi sina wazimu, basi kiumbe yule aliyevaa ngozi iliyochakaa sana 

katika mpito wa miaka hakika ana wazimu.  Nilitaka kuhakikisha, hivyo 

nilimkumbusha kwamba amelala mahali hapo kwa muda wa miaka mingi 

sana. 

Kusikia hayo alianza kunikagua. Akasema nimevaa kizungu. Akanitajia 

tofauti nyingi baina ya vijana aliowazoea na mimi. Mwisho wa yote akauliza 

kama siku hiyo si tarehe kumi na nane mwezi wa pili mwaka wa 1897. 

Nikadhani anafanya mzaha kwa hivyo nikacheka. 

Nilipoona kicheko changu kinamuudhi, nikamwambia siku hiyo ni tarehe 

kumu na nane mwezi wa pili mwaka wa 1997. Nilipoona ameshangaa kwa 

dhati, nikagundua ukweli. 

Alikuwa amelala kwa karne nzima!. 

 

MASWALI 

a) Eleza hoja nne muhimu zinazojitokeza katika aya tatu za mwanzo. 

 (Maneno 75-85)      (alama 12) 

 

b) Kwa maneno yako mwenyewe, fupisha aya mbili za mwisho bila 

kubadilisha maana. (Tumia maneno 40-50)   (alama 8) 
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3. MATUMIZI YA LUGHA 

 A: 

 a) Jaza kiambishi kifaacho: 

Ume__________ ona kalamu nyekundu ziliz_______potea?  

          (alama 2) 

b) Andika kwa umoja 

 Tumewaondoleeni matatizo yenu, yafaa mtushukuru. (alama 2) 

 

c) Nyambua vitnzi vifuatavyo ili kupata majina (nomino) mawili mawili 

tofauti: 

 (i) Kumbuka 

 (ii) Shona 

 (iii) Cheka 

 

d) Ondoa- amba-bila kubadilisha maana.   (alama 6) 

 (i) Kuimba ambako kulisifika siku nyingi sasa kunatia shaka 

         (alama 1) 

 (ii) Mibuni ambayo hupandwa wakati wa mvua hustawi  

         (alama 1) 

e) Sahihisha: 

 Siku hizi mahitaji imezidi na pesa haitoshi   (alama 1) 

 

f) Akifisha: 

 Sijaona kitabu kizuri kama hiki utaniazima siku ngapi bashiri 

alimuliza sijaona.       (alama 4) 

 

g) Eleza maana mbili za sentensi: 

 Jua nisemalo ni muhimu kwetu.    (alama 2) 

 

h) Kiambishi- U-hutambulisha majina yote ya ngeli ya U (umoja). Hata 

hivyo baadhi majina hay huchukua viambishi tofauti tofauti katika 

wingi. Orodhesha majina ma kama hayo, kisha uonyeshe viambilshi 

hivyo tofauti vya ngeli (Katika umoja na Wingi) 
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B: 

(a) (i) andika methali nyingine yenye maana sawa na  

 Mwenya kelele hana neno.     (alama 2) 

 

     (ii) Eleza maana ya misemo: 

 I Hana mwiko 

 II Ametia mbugi miguuni    (alama 2) 

 

b) Tunga sentensi mbili kuonyesha tofauti kati ya: 

 (i) Tega 

 (ii) Tenga       (alama 2) 

 

c) Eleza maana mbili kuonyesha tofauti kati ya; 

 (i) Rudi  

 (ii) Funza       (alama 2) 

 

d) Jumba la kuhifadhi vitu vya kale ili watu wavitazame huitwa   

(alama 2) 

e) Andika kwa tarakimu; 

 Nusu kuongeza sudusi ni sawa na thuluthi mbili  (alama 2) 

 

f) Jaza kiungo cha mwili kifaacho: 

i) ……………………ya jicho hurekebisha kiasi cha mwanga 

uingiao kwenye jicho.     

 (alama 1) 

ii) Saa hufungiliwa kwenye………………..cha mkono

 (alama 1) 

 

g. i) Mjukuu ni wa babu; mpwa ni wa…………………. (alama 1) 

 ii) Tunachunga unga, tunapeta……………………..     (alama 1) 
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102 2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT./NOV.2000 

SAA: 2 ½  

 

1. UFAHAMU 

Soma Makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Nchi nyingi za ulimwengu unaoendelea, au ule uliokuwa ukiitwa ulimwengu wa ta 

zimegawika sehemu mbili mbili.  Sehemu hizi zinazidi kutoshabihiana kila uchao 

zinatengana kiasi cha kukaribia kupigwa mfano wa masafa ya ardhi na mbingu.  

Seher zenyewe ni mijini na mashabani.  Sehemu hizi, hasa ukizitia katika mizani 

ya hali na jia za watu za maisha, zimetofautiana mno.  Kiasi cha tofauti hizi ni 

kikubwa hadi kuonekana kama kwamba hazina uhusiano kamwe, mithili ya nchi 

mbili tofauti. 

 

Hebu sasa tuzingatie yale yana yozifanya sehemu hizi kukosa kufanana.  Hapa 

tutawajibika kuzizingatia tofauti zilizo bayana baina ya watu wa shamba na wa 

mijini, hasa kufungamana na jinsi wanavyoyaendesha maisha yao. 

 

Jambo lililo wazi ni kwamba watu wa mashambani hawajapiga hatua ya maana 

kuhusu jinsi wanavyuotakikana kuishi katika karne ya ishirini. Watu hawa bado 

wanaishi kama walivyoishi mababu zao.  Hawahisi halahala ya jambo lolote. 

Mategemeo yao ni shamba; usubiriwe msimu mzuri wa mvua, watu walime, 

Mungu akineemeshe kilimo, wavune mavuno mema, Chakula kikiwa tayari, wale, 

walale, siku nyingine warudie mkondo uo huo wa kuendesha maisha yao. 

 

Watu hawa maisha yao yamepangika mikondo mitatu tu: kuzaliwa, kuoa au 

kuolewa, na kufa. Zaidi ya mikondo hii, maisha ya viumbe hawa hayana 

mabadiliko makubwa.  

Mabadiliko haypendelewi sana huko mashambani. Huko, wanaume ni mabwana, 

wanawake ni mfano wa vijakazi na watoto hawana tofauti kubea na watwana. 

Mwanume akikohoa, mkewe akimbilie kulikokoholewa, na watoto watetemeke.  

Wanawake wa shamba na watoto hawana haki hata ya kunena, wala hawajui haki 

ni nini. 

 

Kwa upande mwingine, mijini kuna viwanda, kuna majumba, kuna magari na kuna 

vyombo vingi sana vya maendeleo ya kisiku izi. Watu wa mijini ni watu wa 

ulimwengu kote, wala si watu wa mji mmoja tu. Watu wa mji wowote 
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ulimwenguni huweza kuwasiliana na wenzao wa miji mingine kokote kule 

ulimwenguni kwa njia ya runinga. Pia, kwa watu wa mjini, kuona kiumbe kidogo 

kabisa kisichoweza kuonekana kwa macho si ibura hata. Kiumbe cha namna hiyo 

huonekana kupitia mangala. Na kwa wale walioondokea kuwa wanajimu wa 

kisasa, kuziona sayari na thurea zilizoko mbali sana nasi kupitia ningala ni jabo la 

kawaida sana. 

 

Watu wa mjini huwa na mabadiliko mengi sana katika maisha yao, wala sio 

mikondo aina tatu tu. Kwa mfano, wanawake wa mijini hawakubali tena kuonewa 

na wanaume. Wanajua vyema sana maslahi yao na wameiweka menke yao mbele; 

yaani mahali pao katika jamii, wakiwa wao ni wanawake.  Kupigania haki sawa na 

wanaume bila kulegeza kamba.  Huku kupambana kimaisha kama wapambanavyo 

wanaume na kufanikiwa kufanya kazi za kusikika kam vile uwakili, udaktari, 

uhandisi, urubani na nyinginezo zilizokuwa zikifanywa na wanaume tu. Wanawake 

wengine hata ni maprofesa! Kweli watu wa mijini wameendelea. 

 

a) Toa maelezo kuhusu tofauti zinazosemekana ni bayana baina ya maisha ya 

watu wa shamba nay ale ya watu wa mijini.    (alama 2) 

 

b) Rejelea “Mungu” katika aya ya tatu na neon “viumbe” katika aya ya nne.  

Bainisha uhusiano uliopo baina ya manen haya mawili, hasa ukizingatia jinsi 

yavyotumiwa katika habari.  Je matumizi haya yankupa hisia gani?  

          (alama 4) 

c) Unadhani mwandishi ana maana gani anaposema ya kwamba huko 

mashambani “wanawake ni mfano wa vijakazi, na watoto hawana tofauti 

kubwa na watwana?”       (alama 4) 

 

d) Orodhesha vifaa vyovyote vitano vilivyotajwa katika taarifa hii, kisha ueleze 

umuhimu wa kila kimoja wapo.     (alama 5) 

 

e) “Watu wa mijini ni watu wa ulimwengu kote” Hapa mwandishi 

anamaanisha nini?        (alama 2) 

 

f) (i) Ni nini maana ya neon menke?    (alama 1) 

(ii) Mwandishi anamaliza taarifa yake kwa kusema “Kweli watu wa 

mijini wameendelea.” Kwa muhtasari, ni tabia gani za wanamiji 

zilizomfanya kukiri hivyo.     (alama 2) 
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2. Ufupisho 

 

 Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

 

Raha ni kitu gani? Je, ni kitu kizuri au kibaya? Mbona kila mutu hipigania 

na kama ionekanavyo, kila aionjaye hatimaye humwunguza? Au pengine 

wako wengine wasiooungua? Hebu basi tuzingatie wale wasemekanao 

huitafuta sana raha na, penginepo wakafanikiwa kuipate. 

 

Chukua mfano wa msichana na mvulana wapendanao.  Hawa wawili 

wanapopendana, lengo lao huwa ni kuoana na wakishaoana, waishi raha 

mustarehe milele na milele.  Hata hivyo, jambo la kwanza ni kwamba, hata 

kabla hawajaoana, wanadhikika na kudhikishana kwa kutaka sana 

kuaminiana si mara haba wakati wakiwa wapenzi mar.  Mara kadha wa 

kadha husameheanana kuendelea na mapenzi.  Baadaye wakiwa na bahati, 

huona. 

 

Mara tu wanapooana hugundua kuwa huko kuishi raha mustarehe ilikuwa ni 

ndoto tu ya ujana iliyotengana kabisa na uhalisia. Uhalisia unapowabinikia 

huwa ni kuendelea na huko kudhikishana,kutoridhishana, kutiliana shaka, 

kuombona mamaha na kuendelea tu. 

Ama tumwangalie mwanasiasa. Huyu anapigania usiku na mchana ili awe 

mjumbe.  Mwisho anachanguliwa, lakini afikapo bunge, anakuta hakuna 

anayemtambua kama bwana mkubwa. Inambainikia kwamba ubawana- 

Mkubwa hautegemei kuchaguliwa tu, bali unategemea mambo mengine pia, 

kama vile pesa nyingi, magari makibwa, sauti katika jamii na wadhamini 

wanotambulikana. Raha kwa mwanasiasa huyu inakuwa mithili ya mazigzi 

tu, “maji” uyaonayo kwa mbali wakati una kiu kali sana, kumbe si maji bali 

ni mmemetuko wa jua tu. 

 

Mwingine wa kupigiwa mfano ni msomi. Huyu huanza bidii yake akiwa 

mdogo sana. Lengo lakehuwa ni atambuliwe kote kwa uhohadri wake katika 

uwanja wa elimu. Basi mtu huyu husoma mpaka akaifikia daraja ya juu 

kabisa ya usomaji. Akapata shahada tatu:  ya ukapera, ya uzamili nay a 

uzamifu. Akajiona yu upeoni mwa ulimwengu. Akatafuta kazi akapata.  

Kisha akagundua kwamba watu hawakijali sana kisomo chake.  

Wakamwona ni kama mwehu tu.  Fauka ya hayo wakamlumu kwa kupoteza 

muda wake mwingi kupekuapekua vitabu. Wakamfananisha na mtu mvivu. 
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Mwisho tuangalie mfano wa mwanamuziki . Huyu anahaghaika na wazo la 

kwamba sauti yake ikiwaonga watu, atapendwa sana na wengi na 

kuwazuzua wengi kama mbalamwezi au kuwaongoza kama nyota. Mtu huyu 

anapofikia kilele cha malengo yake hata husahau kama ni binadamu wa 

kawaida, akawa anaishi katika muktadha wa watu kuzirai kwa sababu ya 

akili kujawa pomoni na upungaji wake.  Watu hutamani hata kumgusa tu. 

Hata hivyo, mtu huyu huishis kujisikia mkiwa pale wakati unapowadia wa 

kupumzika. Je, raha yote huwa imekimbilia wapi? 

 

a) “Mapenzi ni kuvumiliana.” Kwa maneno yako mwenyewe, eleza jinsi 

msemo huu ulivyo muhtasari mwafaka way a pili nay a tatu ya habari 

hii. (Maneno 30-35)      (alama 8) 

 

b) Kwa muhtasari, raha ni “asali chungu. “Fafanua dai hili huku 

ukirejelea mwanasiasa, msomi na mwanamuziki (maneno 45-55)

 (alama 12) 

  

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

A. 

 a) Eleza tofauti iliyopo katika jozi hii ya sentensi. (alama 2) 

  Alimpatia soda ya chupa 

  Alimpatia soda kwa chupa. 

  

 b) Kamilisha jedwali ukifuatia mfano uliopewa  (alama 4) 

  Wimbo  Mwimbaji  Uimbaji 

  Jengo  …………….  ………. 

  Pendo  …………….     ………. 

 

c) Taja vielezi vinavyopatikana katika sentensi hizi; kisha ueleze 

ni vielezi vya aina gani     (alama 4) 

 (i) Aliamka alfajiri 

 (ii) Mtu huyu ni hodari sana 

 

d) Andika kwa msemo halisi 

 Yohana alisema kwamba njiani kuliwa kumenyesha sana ndio 

sababu tulichekelewa     (alama 2) 
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e) Tunga sentensi moja moja ukitumia alama zifuatazo za 

uakifishaji 

 (i) Ritifaa 

 (ii) Parandesi 

 (iii) Dukuduku 

 (iv) Mshangao. 

 

f) Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya vitenzi vya silabi moja 

katika jinsi ya kutendesha ukitumia silabi hizi (alama 3) 

  (i) -la 

  (ii) nywa 

  (iii) fa 

 

g)        Taja na ubainishe aina za viwakilishi katika sentensi zifuatazo  

(alama 4) 

   (i) Ile minazi yangu niliyopalilia inakua vizuri 

(ii) Mimi ninataka kumwona mwanariadha aliyepata nishani 

ya dhahabu 

 

  h) Andika kwa wingi: 

   (i) Uta wake ni mrefu na mkubwa sana  (alama 2) 

   (ii) Merikebu itayokayofika kesho itango’a nanga kesho 

kutwa.  

          (alama 2) 

  i) Andika upya sentensi zifuatazo ukitumia neon amba  

   (i) Kijiti kilichovunjika kilimwumiza Amina guu (alama 2) 

(ii) Barua zitakazoandikwa na baba kesho zitatumwa mwaka 

ujao. 

 

  j) Sahihisha sentensi hizi: 

   (i) Bahasha ilionunuliwa jana ni kubwa na mzuri    (alama 2) 

(ii) Mananasi hizi zinauzwa ghali kwa sababu zimeiva vizuri 

sana      (alama 2) 
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B: 

 

  a) Tunawaitaje watu hawa?    (alama 2) 

   (i) Mtu anayebeba mizigo kwa ujira 

   (ii) Mtu anayeshughulikia elemu ya nyota 

 

 

  b) Taja methali inayoafikiana na maelezo haya: 

i) Wengine wanapoozana na kugombana, kunao 

wanaofurahia kabisa hali hiyo. 

   ii) Afadhali kuhudhuria huo mkutano hata kama umechelewa 

          (alama 2) 

c)          Tunga sentensi tatu zikionyesha maana tatu za neon chungu  

(alama12) 

  d) Kamilisha: 

   i) Bumba la …………………….. 

   ii)  Genge la……………………..  (alama 2) 

 

  e) Eleza maana ya: 

i) Juhudi zake hizo si chochote bali ni kutapatapa kwa mfa 

maji 

ii) Leo kapasua yote, hata mtama kamwagia kuku. 
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102 2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT./NOV.2001 

SAA:  2 ½  

 

1.  UFAHAMU  

Soma makala afuatayo kisha ujibu maswali yanafuata. 

Katika falme ya Pate ya enzi za kale, kulikuwa n binti Sultani aliyeitwa 

Mwanakishwira. Alipopata umri wa miaka kumi na mine tu, Mwanakishwira 

alikuwa tayari ni mrefu na mkubwa, na alionekana kuwa msichana mzima mwenye 

umri wa miaka kumi na minane. Alikuwa nadhifu na mzuri sana wa sura, kiasi cha 

kubandikwa lakabu ya malaika. 

Lipendeza sana macho fauka ya kuwa alikuwa na akili nyingi mno. Katika umri 

huo, alikuwa amemaliza masomo yake yote katika madrassa iliyokuwa hapo, na 

aliweza kuikariri. Kurhani yote bila kigezigezi. Babake, Mfalme, aliuma videole 

akilia ngoa kuwa motto mwenye akili hiyo ni mke wala sio mume. Aliwaza ya 

kuwa kama angekuwa mvulana, angempeleleka zutafindaki ya Al-Azhar huko 

Misri kuendelea na masomo ya juu katika chuo hicho kisifika. 

 

Wakati mfalme akiuma vidole kuhusu junsia ya motto wake, wanaume wengi hapo 

mjini walikuwa wakimeza mate. Mtu aliyememezewa mate alikuwa ni yeye huyo 

Mwanakishwira. Walimmezea mate kwa sababu kila mmoja wao alitaka kumwoa 

awe mkewe. Kumwoa Mwanakishwira kulikuwa na manufaa ya kupata mke 

mwenye uzuri wa shani, kama nyota, na aidha kuwa Mfalme baada ya mwenye 

kukikalia kuaga dunia, sababu yeye hakuwa na mrithi mwingine. 

 

Basi ikawa ni kila mtu kujipendekeza kwa mfalme…Kila mtu bila kujali nasaba. 

Walijipendekeza wakwasi na mwakata pia.  Mwisho Mfalme, Kwa vile alikuwa 

anasumbuliwa sana, na wakati huohuo aliogopa kuwa asipomwoza mapema binti 

yake huenda akaharibika, akaamua kuruhusu wachumba wamchumbie. 

 

Uamuzi huu ulimshtua sana Mwanakishwira, Mshutuko aliopata ulimtia ugonjwa 

na kumdoofisha kabisa.  Akadhoofu hadi Mfalme akaingiwa na hofu ya kuwa 

motto wake atakufa.  Akaamua kumwuliza kinachomdhoofisha.  Mwanakishwira.  

Mwanakishwira akasema kimdhoofishacho ni mwezi. Akipata mwezi, na nafuu pia 

ataipata. 
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Kusikia hivyo, Mfalme akatokwa na kijasho chembachemba. Akafikiria kwamba 

labda motto wake amemalizwa kabisa na uwele, na sasa yaweweseka tu, wala hana 

akili razini ya kutambua na kupanga mambo. 

 

Hata hivyo hakuvunkika moyo kabisa.  Akaamua kupata tafsiri ya kitendawili 

hicho kutoka kwa waheshimiwa wake hapo mjini.  Ambao wote walitaka mumwoa 

Mwanakishwira. 

 

Kwanza akamwendea Waziri Mkuu akamwulia tafsiri ya mwezi autakao binti 

yake.  Waziri akasema mwezi utakikanao ni wa dhahabu. Alipoambiwa hivyo 

motto akzidi kudhoofu. Mfalme akakasirika sana.  Akawaendea wakwasi wengine 

kama vile Kadhi, Mnajimu na Kadhalika.  Hawa wote wakamzidisha ugonjwa binti 

Mfalme kwa sababu jawabu walizotoa ni kuwa mgonjwa alihitaji mwezi wa 

almasi, fedha na hata hatua! 

 

Mwisho kabisa, Mfalme akamwendea Mvulana aliyeckuwa mchungaji. Huyu 

akamwaidhi Mfalme kwamba aulize mgonjwa aseme mwenyewe aina ya mwezi 

aitakayo. Jawabu hili halikumfurahisha Mfalme, japo alienda kamwuliza binti 

yake, kama alivyoambiwa. Alipoulizwa Mwanakishwira akasema mwezi autakao 

ni kishaufu kilicho na umbo la mwezi mchanga kilichotengenezwa na chuma.  

Mfalme alishangaa sana, Hata hivyo akamfulia kisaufu alichokitaka mgonjwa.  

Alipokivaa, Mwanakishwira akapata nafuu mara moja na akaendelea na nafuu hiyo 

hadi akapona kabisa. 

 

Kuona hivyo, Mfalme akawateremsha vyeo wakwasi wote humo mjini, na kuteua 

wengine mahali pao. Kwa upande mwingine, mchungaji akaozwa binti Mfalme na 

kupewa madaraka ya Waziri Mkuu. Hatimaye, Mfalme alipoaga dunia, mchungaji 

akawa Mfalme na Mwanakishwira akawa Malkia. 

 

 a) Zungumzia swala la meuke (yaani mahali pa mwanamke au mwanamume 

katika jamii) katika falme ya pate ya enzi hiyo.   

 (alama 5) 

 

b) i) Kwa nini Mfale iliwauliza wakwsi kwanza tafsiri ya kitendawili  

          (alama 2) 

 ii) Kwa nini mfalme alishangazwa na jawabu la binti yake? (alama 2) 
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 c) “Akili ni nywele, kila mtu ana zake” Dhihirisha jinsi methali hii 

inavyobainika katika hadithi hii      

 (alama 4) 

 

 d) Ni nini maoni yako kuhusu mwanamume aliyemwoa Mwanakishwira na 

kwa nini alikubali kuolewa na huyo?     

 (alama 3) 

 

 e) Eleza maana ya maneno na tamathali za semi zifuatazo   (alama 4) 

           i) Fauka ya kuwa  

           ii) Akilia ngoa 

           iii) Uzuri wa shani 

           iv)         Akamwaidhi 

 

 2.        UFUPISHO 

 Yusufu Bin Hassan, Mfalme wa mwisho wa halali wa Mombasa, alijitayarisha 

kuihama himaya yake.  Alikuwa amewashinda Wareno, mahasimu wake, vibaya, 

lakini alijua watarudi na watamwadhibu vikali.  Hivyo basi, badala ya kusubiri 

waje wazitie baruti nyumba na kuzilipua, badala ya kungojea waje wawachinje raia 

wake kama kuku, badala ya kungonja ashuhudie minazi yote kisiwani na miti 

mingine ya manufaa kukatwa katwa na makatili hao, badala ya kujitayarisha yeye 

mwenyewe mji, faua ya kuikatakata miti yote ili Waareno wakija wasikute 

chochote cha kuvutia macho na watokomee kabisa.  Alijua asipotekeleza uamuzi 

huo mkali, basi Wareno watakujja na hasira zote na kuadhibu waliomo na 

wasiokuwemo, kama walivyofanya Faza. 

Unyama uliofanyika huko alikuwa ameusikia ukisimuliwa mara zisizohesabika.  

Katika masimulizi hayo, alikuwa amesikia ya kwamba Falme hiyo ya Faza ilipoasi 

utawala wa Kireno, askari wa Kireno, chini ya uongozi wa Martin Affenso de 

Mello, walifanya unyama hapo mjini Faza ambao ulikuwa haujawahi kutokea, hata 

katika mawazo.  Inavyosemekana ni kwamba Wareno waliamua kuangamiza 

chochote chenye uhai, hata wanyama na miti na wakautimiza muradi wao.  Ajabu 

ni kwamba, hata kasisi aliyeheshimika sana wa Kireno enzi hizo, Baba Joao dos 

Santos, aliunga mkono tukio hili akisema ya kwamba wafaza walistahili 

kuadhibiwa.  Hakuna mtu hata mmoja upande wa Wareno aliyekilaani kitendo hiki 

cha kutisha. 

 

 Hii ndiyo sababu Mfalme Yusuf na raia wake walipowazima wareno hapo 

Mombasa, aliwaamuru watu wajitolee kuwashabulia kwenye vituo vyao vyote 
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kaitika mwabao mzima wa mashariki ya Afrika.  Baada ya kuamua hivyo, alienda 

Uarabun kutafuta silaha ili atekeleze azimio lake. 

 

 Alipopata zana za kutosha, ikiwa ni pamoja na silha na meli, alianza kupambana na 

wareno kuo huko Arabuni, mahali pitwapo Shihr.  Halafu alielekea mwambao wa 

pwani ya AFrika aliwasumbua sana maadui zake, Mwisho alikita makao yake 

Bukini ambako aliendelea kuwashambulia Wareno kokote walikokuwa. 

 

 a) Eleza sababu zilizomfanya Mfalme Hassan kuuangamiza mji wake, na 

halafu kuuhama (maneno 30-40)     (alama 8) 

 

 b) Ukitumia Maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha kuanzia 

aya ya pili hadi mwisho wa kifungu  (maneo 75-80)  (alama 12) 

   

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

 

1. a) Kwa kutumia kirejeshi kifaacho, rekebisha sentensi ifuatayo kwa njia  

mbili tofauti. 

 Yule ndiye mkwasi ambaye aliyenusurika.  (alama 2) 

 

b) Andika umoja wa sentensi hizi: 

  (i)    Kwato za wanyama hutufaidi 

  (ii) Mnataka vyeti vya kuwasaidia? (alama 2) 

 

c) Andika ukubwa wa 

 Mwizi aliiba kikapu na ngo’mbe   (alama 2) 

 

d) Tunga sentensi sahihi ukidhihirisha wingi wa majina yafuatayo: 

  i) Ukanda 

  i) Uzee 

 

e) Sahihisha sentensi zifuatazo bila kugeuza maana 

  i) Kikombe chenye kimevunjika ni kipya (alama 1) 

  ii) Nimepeana kitabu kwa mwalimu mkuu (alama 1) 

f) Tunaweza kusema katika chumba au 

  i) …………………………………………………..ama 

  ii) …………………………………………………….. 
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g) Andika sentensi zifuatazo katika hali ya kutendewa 

  i) Yule Ngo’mbe alizaa ndama mkubwa jana 

  ii) Mavu hawa wamemsumbua Nyatogo kwa mda mrefu. 

 

h) Kwa kurejea ngeli za mahali, andika sentensi tatu ukionyesha 

matumizi ya kila moja 

  i) Andika sentensi za mseto kutokana na mbili fupi 

ulizopewa 

a) Mwanafunzi amesoma kwa bidii.  Mwanafunzi anataka 

kupita mtihani     (alama 1) 

b) Leo nimerudi nyumbani. Sipendelei kuishi hapa    

      (alama 1) 

 j) Geuza sentensi hizi kutoka msemo wa taarifa hadi msemo halisi 

i)         Mama alisema nichukue nafaka yetu nikauze sokoni   

(alama 2) 

ii)         Mwalimu aliomba aletewe vitabu vyake kutoka 

darasani     (alama2) 

 k) Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii: 

  Wenzake wamelipwa pesa zao, yeye bado amelala. 

 

 I) a) Eleza Katika sentensi maana ya misemo ifuatayo; 

    (i) Uso wa chuma    (alama 1) 

    (ii) Kuramba kisogo   (alama 1) 

  b) Andika visawe (maneno yenye maana sawa) vya maneno haya 

    i) Sarafu     (alama 1) 

    ii) Kejeli     (alama 1) 

    iii) Daktari     (alama 1) 

Kwa kila jozi ya maneno uliyopewa, tunga sentensi mbili 

kutofautisha maana. 

  c) i)     Ini 

    Hini      (alama 2) 

  d) Andika kinyume cha  

   i) Shari      (alama 1) 

   ii) Oa      (alama  1) 

  e) i) Anayefundisha mwari mambo ya unyumba hutwa  

          (alama 1) 

   ii) Samaki anayejirusha kutoka majiri huitwa (alama 1) 
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 102 2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT./NOV.2002 

SAA:  2 ½  

 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Kati ya viumbe wote waishio ulimwenguni, hakuna kiumbe aliyepevuka mawazo 

kama binadamu.  Kiumbe huyu amewapiku wale wengine kwa njia nyingi, hata 

kuweza kuwatawala na kuwapangia maisha yao.  Binadamu amekirimiwa uwezo 

wa kuyatawala mazingira na kukabidhiwa hekima ya kuweza kusana ala 

mbalimbali  ili kuyakabili mazingira hayo. Hekima hii humwezesha kusitiri kizazi 

chake. 

 

Aidha, ametunukiwa uwezo mkubwa wa kuivinjari sayari hii yetu katika ilhamu 

yake ya kutaka kuvumbua ‘siri’ za maumbile, amejasiri hata kuzitalii sayari 

nyingine nje ya uso wa ulimwengu huu.  Si ajabu kwamba iwapo wanyama 

wengine wangepewa urazini wa kuongea kama yeye, wangalimwandikia tumbi la 

vitabu kusiuf busara yake.  Sifa za ujasiri wake kamwe hazingewatoka vinywani 

mwao! 

 

Hata hivyo, kuna tofauti nyingine kubwa kati ya binadamu na hayawani,  Tofauti 

hii inaweza kumvua binadamu sifa zake zote na kuuona ukwasi wa maarifa yake 

kama ishare ya maangamizi ya ulimwengu.  Hii ni kutokana na hasara 

anayosababisha katika mazingira tulivu walivyoumbiwa viumbe wote. 

 

Uzuri wa ulimwengu tunamoishi humpendeza kila kiumbe hata yule anayemchukia 

binadamu kama nzi. Wote hufurahia mazingira yao; hewa safi itokayo milimani, 

chemichemi, mito na vijito mnamotiririka maji safi, vilele vya milima 

vilivyokumbatiwa na theluji daima dahari, yakiwemo mabonde na tambarare 

zinazohimili uhai wa viumbe wengi. 

 

Urembo huo wa kiasili hauwezi kukamilika bila vichaka na misitu inayoipamba 

sayari hii huku ikileta mvua.  Mapambo yote haya huendeshwea na nguvu za 

maumbile; nguvu ambazo hazisababishwi na kuwa hatari kwa uhai wake na ule wa 

viumbe wenzake kwa sababu anayaharibu maumbile kwa kiasi kikubwa 

kinachomtisha yeye mwenyewe.  Hii ni kwa sababu gani? Sababu zipo nyingi. 
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Sababu mojawapo ni uchafuzi wa maji kama rasimali muhimu ya kiasili.  Uchafuzi 

huu umewaletea viumbe na mimea maafa mengi, yakiwemo maradhi mbalimbali.  

Kwa kweli bila maji, uhai utatoweka duniani.  Uharibifu mkubwa wa maji 

machafu yenye sumu hasa kutoka viwandani na kuingia kwenye mito na bahari, 

huwadhuru biumbe wengine ambao makao yao ni majini.  Maji huleta madhara si 

tu kwa mimea bali hat kwa binadamu kupitia kwa ulaji wa vyakula. 

 

Misituni rasilimali nyngine inayokimu viumbe, lakini binadamu anaiponza. Ukataji 

wa miti kiholela hasa kwenye sehemu za chmichemi husababisha uhaba wa mvua. 

Uhaba huo nao huleta kiangazi kinachokausha mimea na visima vya maji. 

Mchapuko wa ujenzi wa viwanda hasa katika nchi zilizostawi wanasayansi 

wanaohusika na hali za anga umesababisha taharuki na wasiwasi mwingi. Hii ni 

kwa sababu umenyosha kuwa ule utandu unaozuia miale ya jua kupenya moja kwa 

moja kweye sayari hii na juhatarisha uhai, sasa unaanza kutoweka taratibu. Hii ni 

kutokana na hewa chafu itokayo viwandani. Kwa kadri binadamu anavyozidi 

kujiimarisha kiviwanda ndivyo ambavyo mabaki yaviwanda yanavyozidi hatua hii, 

ni binadamu atakuwa amechangia pakubwa katika kutowesha uhai wa viumbe 

wote ulimwenguni. 

 

Mikutano mingi ya kmataifa imefanywa nab ado inaendelea kufanywa kila uchao 

ili kutahadharisha umma wa ulimwengu dhidi ya uharibifu wa mazingira na mali 

asili.  ‘Ajenda’ za mikutano hiyo hasa zinalenga nchi zilizostawi kwani hizi ndizo 

zinazochafua mazingira kwa kasi zaidi kuliko zile zinazostawi .  Mapendekezo 

mengi yametolewa katika vikao hivyo ili kusuluhisha tatizo hili lakini ni hatua 

chache mno zinazochuliwa kurekebisha mamba. 

 

Inatupasa sisi wenyewe kuchukua jukumu la kusafisha mazingira yetu.  Tuwafunze 

pia watoto wetu kuhifadhi mazingira yanapochafuliwa au kuharibiwa. Tukumbuke 

kuwa Mwana hufuata kisogo cha nina.Mazingira yanpochafuliwa au kuharibiwa, 

afya zetu zimo hatarini, na hali hii pia ni tisho kwa viumbe wengine, hata vimatu! 

Kila mmoja wetu anawajibika kutunza mazingira anamoishi kwa manufaa yetu 

sote na kwa vizazi vijavyo. 

 

a) Kulingana na taarifa hii, kwa nini binadamu anahesabiwa kuwa na uharibifu 

mkubwa kushinda wanyama wengine?    (alama 4) 

b) Onyesha uhusiano uliopo baina ya maendeleo ya binadamu na uharibifu wa  

mazingira.        (alama 4) 

c) Ni kwa nini mwandishi anahofia zaidi athari za miale ya jua? (alama 2) 
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d) Eleza kwa ufupi hasara zinazoweza kusababishwa na uharibifu wa 

mazingira. 

          (alama 2) 

e) taja hatua mbili ambazo mwanadamu angeweza kuchukua ili kupunguza 

madhara ya viwanda.       

 (alama 2) 

f) Kulingana na makala haya ni nini maana ya methali “mwana hufuata kisogo 

cha nina?”         (alama 1) 

g) Eleza maana ya   

 (i) Kusana        (alama 2) 

 (ii) Mchapuko       (alama 2) 

 

 

 

2. MUHTASARI 

Vipindi mbalimbali vya historia vimeshuhudia kuibuka kwa magonjwa ya ajabu. 

Magonjwa hayo yame wahangaisha watu na kuzishughulisha bongo za 

wanasayansi na madaktari katika kutafuta tiba. Mgonjwa kama vile tauni, kifua 

kikuu, homa ya matumbo na ndui ni baadhi ya yale yaliyotisha sana nyakati Fulani 

za historia ya binadamu. Magonjwa haya yaliwaua maelfu ya watu na kutibua 

mifumo na taratibu za maisha ya watu. 

 

Hata hivyo, magonjwa hayo yaliweza kuchuzwa na kutafutiwa tiba kabla ya 

kumaliza kabisa kizazi cha binadamu .  Lakini hii ni baada ya kuwasukuma maelfu 

ya watu kaburini.  Ulimwengu wa sasa umashuhudia janga lingine la maradhi sugu 

ya ukimwi. Neno “UKIMWI” lilitolewa katika na athari za ugonjwa huo mwilini. 

Neno “UKIMWI” humaanisha ukosefu wa Kinga Mwilini, ambapo herufi za 

maneno matatu ziliunganishwa pamoja na kuunda neno hilo. 

 

Ugojwa huu ambao tayari umewaua mamilioni ya watu wtu kote ulimwenguni 

unazidi kuenea kwa kasi, mfano wa moto katika kichaka.  Kutoka kasi yake ya 

kuua watu, ugonjwa wa UKIMWI umepewa majina kama vile “umee” na pia 

‘ugonjwa wa vijana.’ Watu wengi wanaoabukizwa, virusi vya UKIMWI umepewa 

majina kama vile “umeme “ na pia ‘ugonjwa wa vijana. Watu wengi 

wanaombukizwa virusi vya UKIMWI  ni wale walio na miaka kati ya 15 hadi 49.  

Kundi hili kwa kweli ndilo, linalohesabiwa kuwa na nguvu za kutunza jamii kwa 

njia nyingi iwapowengi katika kundi hili watakumbwa na maradhi haya, watasalia 

wakongwe na watoto wachanga wasioweza kujimudu. 
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Nchini KenyaUKIMWI uligunduliwa kwa mara ya kwanza mnamo mwaka wa 

1984. Kufika mwezi wa Juni 1996, inakisiwa kuwa ugonjwa huu ulikuwa 

umewaua watu wapatao 65,647 nchini. Hivi sasa, imesemekana kuwa takrban watu 

zaidi ya 500 hufa kila siku nchini Kenya kutokana na janga hili. Aidha 

imethibitishwa kwamba takribani watu milioni mbili u nusu tayari watapoteza 

maisha yao kutokana na kuambukizwa virusi vya ugonjwa huu humu nchini. 

Maradhi haya sasa yamekuwa janga la kitaifa. 

 

Kutokana na kuongezeka kwa visa vya  UKIMWI, hospitali na zahanati nyingi 

kote nchini zinashindwa kukidhi mahitaji ya wagonjwa.  Kwa hivyo makundi ya 

kujitolea na mashirika mbalimbali yameundwa ili kuwahudumia wagonjwa wa 

UKIMWI. Baadhi ya makundi hayo hutoa tiba ya kisaikolojia pamoja na kuwapa 

ushauri wa hima ya kuishi, badala ya kukata tama. Wagonjwa wengi pia huishia 

kutibiwa nyumbani kwao. 

 

Ugonjwa huu umeathiri jamii kwa njia nyingi. Hali ya wasiwasi na woga, ukosefu 

wa matumaini, ongezeko la mayatima na kuzorota kwa uchumi kutokana na 

kutoweka kwa kizazi chenye nguvu za kutoa, huduma kwa jamii, ni baadhi ya 

athari za maradhi haya.   

Lakini jambo la kuzingatia  ni hili, tujifunze kutokana  na historia.  Tuwe na 

matumaini kwamba siku moja tiba ya ugonjwa huu itapatikana. Hii ni kwa sababu 

tumethibitishiwa haya kutoka katika historia yetu wenyewe. Ikiwa magonjwa 

yaliyasababisha vifo vya wengi kutokana na ukosefu wa tiba yalitokomezwa 

kupitia juhudi za kimatibabu, sembuse huu ugonjwa tulio nao sasa? Huku 

tukijikinga kutokana na maradhi haya, tusife moyo bali tuwe na matumaini kwani 

subira huvutia heri. 

 

a) Kwa kutumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha aya 

nne za mwanzo (maneno 90-100) (slsms 3 kwa mtiririko)  (alama 4) 

 

b) Eleza mambo yanayoleta matumaini kwa wagonjwa wa UKIMWI kulingana 

na aya tatu za mwisho.  (Maneno 40-50)(alama 1 kwa mtiririko) (alama 4) 
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3. MATUMIZI YA LUGHA 

1. a) Eleza matumizi matatu ya KI na utunge sentensi moja kwa kila 

mojawapo. 

          (alama 6) 

b) Tambulisha viwakilishi katika sentensi zifuatazo, halafu uzigeuze 

sentensi hizo kwa wingi. 

 (i) Nilisoma kitabu chake 

 (ii) Umekuwa mwadilifu kupindukia 

 (iii) Alishinda nishani ya dhahabu    (alama  6) 

 

c) Akifisha sentensi hii: 

 Watu wengi wamezoea kusema ajali bwana basi yakaishia hapo lakini 

kufanya hivyo ni sawa.     (alama 3) 

 

d) Andika sentensi hizi kwa umoja 

 i) Mafuta haya yanachuruzika sana   (alama 2) 

 ii) Miinuko ile ndiyo mwanzo wa milimu ya Chungu. (alama 2) 

 

e) Sahihisha sentensi zifuatazo     (alama 2) 

 i) Kile kitabu kilipasuka ni changu 

 ii) Matofali haya yanatumiwa kwa ujenzi wa nyumba 

 

g) Andika sentensi hizi upya ukitumia o-ote.   (alama 3) 

 i) Chakula kikibaki hutupiliwa mbali 

 ii) Kila nyumba unayoingia unapata watoto wawili 

 

h) Yapange majina yafuatayo katika ngeli zake   (alama 3) 

 i) Neno 

 ii) Kiongozi 

 iii) Mate 

 

i) Ukizingatia nenolililo katika mabano, andika sentensi hizi atika hali 

ya kutendeka.       (alama 2) 

 i) Daraja hili (vuka) tu wakati wa kiangazi. 

 ii) Kitabu hicho (soma) ijapokuwa sura zingine sura zingine 

hazimo. 
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j) Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya    (alama 2) 

 i) –enye 

 ii)-enyewe 

 

I) a)  Tunga Sentensi zitakazobainisha maana ya jozi za maneno  

zifuatazo:       (alama4) 

     i) Mbari 

  Mbali 

     ii) Kaakaa 

  Gaagaa 

 b) Tumia misemo ifuatayo katika sentensi;  (alama2) 

  i) Enda nguu 

  ii) Chemsha roho 

 c) Eleza maana mbili tofauti za    (alama 2) 

  Rudi 

  

d) Eleza maana ya methali 

  Ukistaajabu ya Musa utaona ya Firauni  (alama 2) 

 

 

 

102/2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT./NOV.2003 

SAA:2 ½  

 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu mwsawali 

Utandaridhi (au globalization kwa lugha ya Kingereza) ni jinsi ya maisha 

inayoendelea kuutawala ulimwengu wote katika karne hii ya 21. Neno utandaridhi 

ni neno mseto ambalo maana yake ni utamaduni uliotanda au kuenea ardhi nzima. 

Mtu mtandaridhi’ hivyo basi ni mtu aliyebebea kikamilifu katika utamaduni huu 

mpya kwa jinsi moja au nyingine. 

 

Matandaridhi hujihusisha sana katika kutandaridhisha aina moja au nyingine ya 

amara muhimu za kitandaridhi. Hizo ni kama vile biashara za kumataifa, lugha za 

kimataifa, aina za mavazi zilizotokea kupendwa ulimwenguni kote, muziki wa 

kisiku hizi, hasa vile pop, reggae, raga, rap, ambao asili yake ya hivi majuzi ni 
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Marekani. Muziki huo waimbaji wake hutumia, sanasana, lugha ya Kiingereza 

hususan kile cha Marekani na kadhalika Watandaridhi wana nyenzo zingine kadha 

wa kadha za kuendeshea maisha yao au kujitambulisha. Wao huwasiliana kutoka 

pembe moja ya duni hadi nyingine wakitumia vitumeme, yaani vyombo 

vitumiavyo umeme kufanya kazi vya hali ya juu, kama vile tarakilishi na simu, 

hata za mkono. Watu hawa hawakosi runinga sebuleni mwao, usiseme redio. Hawa 

husikiliza na kutazama habari za kimataifa kupitia mashirika matandaridhi ya 

habari kama vile BBC la uingereza CNN la marekani. Aidha watu hawa husafiri 

mara kwa mara kwa ndege na vyombo vingine vya kasi.  Hawa hawana mipaka. 

Wale wanaohusudu utandaridhi wanaamini kindakindaki kwamba utamaduni huu 

wa kilimwengu umeleta mlahaka mwema baina ya watu binafsi, makampuni 

makubwa makubwa ya kimataifa na usiano bora baina ya mataifa. Watu hawa 

husikia wakidai ya kuwa aina hii ya utamaduni imeupigisha mbele ustaarabu wa 

wanadamu ulimwenguni kote. Kwa upande mwingine, wakereketwa wa tamaduni 

za kimsingi za mataifa na makabila mbalimbali ulimwenguni wanadai ya kwamba 

utandaridhi umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi, 

utandaridhi umeleta maangamizi makubwa ya tamaduni hizo. Kwa ajili hiyo basi, 

utandaridhi umesemekana kwamba unasababisha kutovuka kwa utu miongoni mwa 

wanadamu wote, ambao wamo mbioni kusaka pesa na kuneemesha ubinafsi. 

Inadaiwa pia kwamba utandaridhi umesababisha kutovuka kwa adab kwa vijana 

wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu. Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana 

wengi ulimwenguni kote ghaya ya utovu.  Huku kutovuka kwa adabu kwa vijana, 

hasa wale wa mataif yanayojaribu kuendelea, kumeleta zahama chungu mbovu, 

ikiwa ni pamoja na kuenea kwa UKIMWI kwa kasi ya kutisha. 

 

 

 

a) i) Bainisha kwa kutoa maelezo kamili kwamba utandaridhi ni neno 

mseto. 

         (alama 3) 

ii) Tohoa maneno mawili kutokana na neon kutandaridhisha kisha ueleze 

maana za maneno hayo.     (alama 2) 

 

 

b) i) Nini maana ya ‘hawa hawana mipaka?’   (alama 3) 

ii) Kwa nini watandaridhi wanpenda kusikiliza na kutazama habari 

kupitia BBC na CNN? 
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c) i) Eleza kikamilifu maoni ya watandaridhi kuhusu utamaduni wao  

          (alama 3) 

 ii) Je, Utandaridhi unalaumiwa kwa nini katika kifungu hiki? (alama 3) 

 

d) Msemo: “ chungu mbovu” ni msemo wa kimtaani tu. Msemo sawa ni upi 

          (alama 1) 

e) Eleza maana ya maneno yafuatayo 

   i) Amara 

   ii) Mlahaka 

   iii) Wakereketwa     (alama 3) 

 

 

 

2. UFUPISHO 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Ukiwa mtoto unadhani ulimwengu ni kipande kimoja cha keki kilicho kitamu 

mithili ya asali. Hakuna dhiki, hakuna mateso, hakuna kuhuzunika kwa aina 

yoyote. Neno huzuni linasikika masikioni kama neno lisiloelekea kwenye uhalisia 

wowote. Kwa watoto dunia imejaa raha, starehe na vicheko visivyoisha. Maisha ni 

ahadi njema, yenye matokeo ya kufurahisha na kustarehesha tu, sio 

KUDHIKISHA NA KUHUZUNISHA. 

 

Huyu tunayemzumgumzia hapa ni mtoto mdogo ambaye hajajua kubainisha 

kitendekacho mkono wake wa kushoto na kile kinachofanyika hasa katika mkono 

wake wa kulia.  Hata hivyo, jinsi mtoto anavyoendelea kukua na kufahamikiwa na 

mambo, vigambo na kadhia zinazoendelea katika mazingira yake, anabainikiwa na 

mengi machungu ambayo huleta huzuni, sio raha. 

 

Hebu tuanze na nyumbani kwao mtoto.  Aghalabu, watoto wote hupendwa kwao 

nyumbani, iwapo wazazi wao ni watu wangwana na wana nafasi ya kulea watoto 

wao bila taabu. Hata hivyo watoto huchapwa pale wanapokuwa watundu, jambo 

ambalo huwahuzunisha sana, japo ni wajibu wa wazazi sababu, kama isemwavyo, 

mcha mwana kulia hulia yeye. Pili, inajulikana wazi kwamba watoto wengi siku 

hizi huenda shule, huko shule, wao hupendelea sana kucheza kuliko kusoma. Ili 

wasome kama inavyotakikana, ni sharti waelekezwe barabara katika njia hiyo na 

walimu wao. Katika kuelekezwa huku, walimu wanaweza kulazimika kuwaadhibu, 

hasa wale watoto ambao huzembea na kutofanya kazi zao wanazopewa kufanya 

nyumbani kama kawaida ya mfumo wa shule ilivyo. Watoto ambao huzembea na 
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kutofanya kazi zao wanazopewa kufanya nyumbani kama kawaida ya mfumo wa 

shule ilivyo. Watoto wa aina hii wanapotiwa adabu raha hujitenga na huzuni 

huwatawala. 

 

Huzuni, hivyo basi, inaonekana ya kuwa ni uso wa pili katika maisha ya 

mwanadamu, uso wa kwanza ukiwa raha. Na kwa hakika wanaohuzunika si watoto 

peke yao. Kila mtu duniani ni sharti, katika wakati mmoja au mwingine, azongwe 

na huzuni. Inajulikana wazi kwamba wanadamu wote hawapendi huzuni asilani na 

hakika kabisa, kila binadamu huchukia huzuni na kustahabu raha. Hata hivyo, raha 

humjia binadamu kwa nadra sana, ilhali huzuni humvamia wakati wowote, hata 

akiwa humo katikati ya kustarehe. Si tu, inajulikana dhahiri shahiri kwamba 

hakuna mtu asiyewahi kuonja huzuni, japo wapo watu wengi kweli kweli 

wasiowahi kuonja raha maishani mwao. 

 

Zingatia mtoto anaezaliwa, halafu wazazi wake wanaaga dunia, pengine katika 

ajali, kabla mtoto mwenyewe hajaweza kujikimu. Mtoto huyu anaishi kutegemea 

jamaa za wazazi wake. Watu hawa wasipokuwa na nafasi wao wenyewe kimaisha 

pamoja na ukarimu unaohitajika basi mtoto anateseka na kuhuzunika sana katika 

maisha yake yote. Ama zingatia mtoto anayetupwa na mamake kijana, aliyempata 

bila kupanga. Hata mtoto huyu akiokotwa na kulelewa na wahisani, maisha yake 

yatakuwa ya taabu, dhiki na huzuni.  Au zingatia mtoto anayelelewa na mama wa 

kambo anayeondokea kuwa mwovu. Mtoto huyu atakayoijua ni huzuni tu. Ama 

zingatia mtoto ambaye babake ni mlevi na unalojua ni kurudi nyumbani kufurahia 

kupiga watoto wote na mama yao ndipo apate usingizi mnono.  Mtoto mwenye 

baba wa aina hiyo atakayoijua ni huzuni tu, sir aha asilani. 

 

2. a) Ukitumia maneno yako mwenyewe na bila kupoteza maana, fupisha 

aya nne za mwanzo(Maneno -100)    (alama 10) 

 

 b) Ukizingatia aya ya mwisho, eleza hali mbalimbali zinazowatia watoto 

huzuni. (Maneno 40-45)    (alama 6) 
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3. MATUMIZI YA LIGHA 

a)  i) Tumia viashiria vya kutilia mkazo katika sentensi zifuatazo 

   i) Kibogoyo………. Ndiye anayehitaji meno ya dhahabu. 

   ii) Vyakula……………mvipikavyo nyinyi, nasi twavipika        

          (alama 2) 

b)        Geuza sentensi zifuatazo ziwe katika hali ya umoja 

            i) Huku kuimba kwenu kuzuri kutawapendez wageni (alama 1) 

            ii) Hii miche ni mizuri sana, itatufaa   (alama 2) 

 

c)         Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia viunganishi vifaavyo. 

            i) Chakula hiki hakina mchuzi. Hakina chumve (alama1) 

            ii) Romeo aliamka. Alitazama saa yake 

  Akala kiamsha kinywa mbio mbio   (alama 2) 

 

d) Ziandike upya sentensi zifuatazo kwa kufuata maagizo uliyopewa. 

 i) Nimemleta paka ili aue panya wote wanaotusumbua hapa kwetu  

  nyumbani.  (Anza: Panya…)   (alama2) 

 ii) Mbwa ambaye aliripotiwa kuwa ameibwa amepatikana katika 

bwawa la maji (Anza: katika bwawa…..)  (alama2) 

 

e) Andika kwa msemo halisi sentensi. Tajiri alishangaa kuwa niliweza kuubeba 

mzigo huo peke yangu.      (alama 2) 

 

f) Piga mstari vivumishi katika sentensi hizi 

 i) Sina nguo yoyote niwezayo kuvaa   (alama 1) 

 ii) Mtoto mwenyeweataileta kalamu   (alama 1) 

 

g) Andika vitensi vinavyotokana na majina haya; 

i) Mfuasi 

ii) Kifaa 

iii) Mharibifu      (alama 3) 

 

h) Kanusha  

i) Ungemwuliza vizuri angekujibu bila wasiwasi  (alama ) 

ii) Andika kinyume; 

 Mjomba alicomeka upanga kwenye ala  (alama 2) 

i) Eleza maana nne-tofauti za sentensi hii;     

 Alinunua samaki na mtoto wake   (alama 4)  
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j) Eleza tofauti baina ya sentensi hizi; 

 i) Ningekuwa na pesa ningenunua shamba. 

 ii) Ningelikuwa na pesa ningalinunua shamba  (alama 2) 

 

B         a) Kamilisha tashbihi zifuatazo 

 i) Baidika kama 

 ii) Mzima kama 

 

b) Tumia tanakali za sauti zifaazo kukamilisha sentensi hizi; 

 i) Sauti ya waimbaji haikusikika tena, ilikuwa 

imedidima…wageni walipofika katika jukwaa.   

  

ii) Simba ni mnyama hodari sana, akimkamata swara humrarua     

(alama2) 

 c) Tunga sentensi mbili tofauti zinazobainisha maana tofauti kati ya: 

 i) Nduni 

 ii) Duni       (alama 4) 

 

d) i) Mdudu anayetengeneza atandu huitwa  (alama 1) 

 ii) Mdudu mwenye mkia ulipinda nchani ambao una sumu ni   

          (alama 1) 

e) Andika methali moja inayotokana na maelezo yafuatayo: 

Asiye na uwezo ataendelea kuwa bila uwezo hata akifanya bidii 

namna gani.        (alama2) 



  
Page 51 of 132 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking Schemes 
 

102 2 

KISWAHILI KARATASI 2 

OCT. NOV 2004 

2 ½ HOURS 

 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Wahenga walisema “mtoto umleavyo ndivyo akuavyo.” Hii ina maana ya kuwa 

ukiogopa kutumia ufito kumchapa mtoto wako, ukamdekeza atadeka na hatimaye 

ataharibika. Methali hii ina picha yake ambyo ni, “Ukicha mwana kulia, utalia 

wewe.” 

 

Hizi ni methali zilizojaa busara kubwa. Mathalini wewe ni mzazi au mtu yeyote 

mzima aliyetunikiwa madaraka juu ya watoto. Lakini kila wanapokiuka uadilifu au 

mmoja wao anapokosea wewe unambembeleza tu, basi huwa unaizorotesha tabia 

yake. Mwisho, mtoto huyo anaweza kuishia kuwa mtundu. 

 

Hata hivyo, ni sharti tujue ya kwamba tuko katika njia panda hapa. Kwa upande 

mmoja, zamani ilichukuliwa kwamba watoto na hata wanawake watu wazima 

hawana akili. Kwa ajili  hiyo,  iwapo mwanaume mtu mzima  ana jambo la 

kuwaeleza, njia pekee ya kuliingiza katika “ akili” yao “ hafifu” ni kuwatwanga ili 

kulikongomeza  jambo hili. Ukweli ni kwamba akili ya mtoto si hafifu hata. 

Unaweza kusema ni kama mmea, ambao usiporutubishwa kimakusudi, ukapaliliwa 

vyema na kustawishwa stahiki yake, basi hudhoofu” na mwishowe kufifia. 

 

Kwa upande mwingine, mtazamo wa kisasa ni tofauti kabisa, imethibitishwa ya 

kwamba wanawake ni sawa kabisa katika maumbile yao wakilinganishwa na 

wanaume. Kwa jinsi hiyo, kweli wapo wanawake amabo hawana mwelekeo 

timamu kuhusu maisha. Lakini ni kweli pia kuwa wapo wanaume watu wazima  

mamilioni ambao  hawana akili. Kadhalika, si kweli kuwa watoto wote, kwa 

sababu ya umri wao tu, basi hawana akili. Ama kwa kusema kweli binadamu 

yeyote kuwaliwa na akili zake timamu isipokuwa wale ambao kwa bahati mbaya 

maumbile yamewapa akili pungufu. Hili litokeapo basi tunalikubali tu. Hatuwezi 

kumlaumu mtu kama huyo au muumba wake. Kwa hakika huu ndio msingi wa 

methali. “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Vinginevyo, mtazamo wa kizamani 

ni taasubi kogwe tu za kiume zilizopitwa na wakati. 
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Aidha, kwa sababu watu  wote huzaliwa  na akili  timamu, tena  hawawi watu 

wazimu kabla ya kuwa watoto kwanza, mtu  mzima  yeyote  ana hali  gani ya 

kuwadhulumu watoto  na kujipambaniza  na lawama za uongo dhidi  ya vijana hao  

kwa madai  kuwa hawana akili? Na je, ikiwa hawana akili, basi ndipo waonewe? 

Wanyanyaswe? Hili si jambo la busara. Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni 

kumrudisha nyuma kiumbe huyo. Kurudi kufaako ni kwa kupeleka mbele, sio kwa 

kurudisha nyuma. Kurudi kuelekezako mbele ni kwa uongozi mwafaka, uongozi 

ambao lengo lakeni kummulikia mtoto kurunzi ilimradi kumwongoza mtoto. 

 

Mtoto ana haki ya kuhudumiwa kwa njia yoyote ifaayo ili akue na akili yake 

ikomae kikamilifu. Inafaa asomeshwe, apewe malezi bora ili naye aje alee wengine 

kistahiki. 

(a) “Mapenzi yasiyo kipimo yanaweza kuwa hatari kwa mtoto.” Eleza 

kikamilifu  

huku ukirejelea habari uliyosoma     ( alama 3) 

 

(b) Fafanua njia panda inayorejelewa na mtunzi    ( alama 3) 

 

(c) Mtoto analinganishwa na mmea katika taarifa hi, kwamba “usiporutubishwa  

kimakusudi, ukapaliliwa vyema na kustawishwa stahiki yake basi hudhofu.” 

 Tahtmini kulinganishwa huku, huku ukirejelea taarifa  ( alama4) 

 

(d) “Akili ni nywele, kila mtu ana zake.” Eleza maana ya ndani ya methali hii 

kulingana  na taarifa       ( alama 4) 

 

(e) Onyesha kwamba unaelewa maana ya: 

“Kurudi mtoto kwa visa vya maonevu ni kumrudisha nyuma kiumbe huyo” 

         ( alama 4) 

(f) Eleza maana ya: 

(i)  Kulikongomeza       ( alama 2) 

(ii) Kujipambaniza 
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MUHTASARI 

Maendeleo ya taifa hutegemea jinsi wananchi wanavyolitolea katika kulibingirisha 

gurudumu la uchumi wao. Kila  mwanajamii anahitajika kujibidisha  katika kazi au 

taaluma yake. Mzalendo yeyote yule hupata  motisha ya kufanya kazi iwapo 

anaweza  kupata ile kazi aliyokuwa akitamani. 

 

Kumakinika katika taaluma Fulani si jambo jepesi na huchukua muda kutengeneza. 

Kwa mfano, ili mhazili  apate staha ya uhazili sharti apitie ngazi mbali mbali. 

Mwanzo kabisa lazima kumpa fursa ya kujiunga  na vyuo mbali mbali  vya uhazili. 

Anapojiunga na vyuo  hivyo ndipo safari inapoandaliwa. Kukamilisha safari hii  

inahitaji  muda wa miaka mine- mitano. Anapohitimu kuwa tayari ameimudu 

shughuli hiyo. Hata hivyo, anatakiwa afanye mazoezi kila mara ili asisahau 

yanayohitajika katika taaluma hiyo. Wengi waliokwishapata ujuzi  huo wa wale 

wenzao ambao katika masomo wana utaakamu kama wao. Ijapokuwa wote ni 

wahazili, viwango vyao ni tofauti na mishahara pia hutofautiana. Tofauti hapa ni 

daraja zao za vyeo. Baada ya kuhitimu na kupata vyeti vya uhazili ni rahisi kupata 

au  kutopata kazi zenye ujira wa kuvutia. Anayefanikiwa ana sayari ya 

kujikakamua hasa kwa upande wa uzingatifu wa kazi kikamilifu  na kutunza hadhi 

ya ofisi yake. 

 

Kuna mashirika makubwa yanayojiweza kiuchumi, ambayo rasimali yake ni  

imara. Mashirika madogo huwa yana rasilmali yenye kuyumbayumba. Mashirika 

haya yana wahazili na wanafunzi ambao hupata mishahara duni. Wanafunzi wote 

hao hufanya kazi kwa kutokuwa na uhakika wa kulipwa mwisho wa mwezi. Watu 

kama hao hawawezi kutilia maanani kazi zao. Mashirika mengine hayana utaratibu 

maalum, wa kulipa mishahara kwa vile hutegemea utu wa mkurugenzi. Badhi ya 

wakuu hao huwa wabanizi na huwapunja wafanyi kazi wao. Hili ni swala nyeti 

ambalo linahitaji litatuliwe kwa kuwa na chama cha kupigania haki za 

wafanyikazi. Wakati wanapotafuta kazi, Wahazili wengi huwa ni wahitaji na 

hukubali chochote wanachopewa. 

 

Wale waliobahatika kupata nafasi ya ajira katika kampuni kubwa za kimaataifa, 

mishahara huwa ni ya kutia moyo. Katika dunia hii wahazili wana vibarua vigumu, 

kwa sababu lazima wapate tajriba na uzoefu wa taaluma inayoendelea na shirika 

Fulani. Mhazili anapotumia msamiati usionda sambamba na shughuli za kiofisi 

hawasiti kufoka. Wavumilivu miongoni mwao hula mbivu. Hawa hawafi moyo 

bali hujitahidi zaidi ili wasikumbwe na kimbunga cha kufokewa. Kuna wengine 

ambao humwaga unga. 
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(a) Bila  kupoteza iliyokusudiwa  na mwandishi  wa taarifa, fupisha aya ya 

kwanza  na ya  pili ( maneno 60 – 70) Alama 2 kwa mtiririko) ( alama 8) 

 

(b) Kwa kuzingatia aya mbili za mwisho, eleza mambo muhimu 

yanayoshughulika na mwandishi ( maneno 60 – 70)  alama 2 kwa  mtiririko)

 ( alama 8) 

 

 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

1. (a)  Andika udogo na  ukubwa wa jina ngoma  ( alama 2) 

 

(b)  (i) Eleza namna mbili za matumizi ya alama ifuatayo  ya uakifishi  (;) 

         ( alama 2) 

  (ii) Tunga sentensi mbili tofauti zinazoonyesha  matumizi hayo 

         ( alama 2) 

(c) Tofautisha  maana ya sentensi zifuatazo 

(i) Kazi yote ni muhimu 

(ii) Kazi yoyote ni muhimu    ( alama 2) 

 

(d) Tunga sentensi mbilimbili kuonyesha matimizi mawili tofauti  ya 

I. Ka 

II. Ndivyo      ( alama 4) 

 

(e) Tunga sentensi kuonyesha matumizi sahihi ya  viunganishi hivi 

( alama 2) 

 (i) Ingawaje 

 (ii) Ilhali 

 

(f) Tambulisha kielezi, kivumishi na mnyambuliko wa kitenzi katika  

sentensi ifuatayo: 

Msichana mrembo alikuja upesi akimkimbilia dadake ( alama 2) 

 

(g) Andika kifungu hiki kutoka usemi wa taarifa hadi usemi  halisi 

( alama 4) 

Watoto waliambiwa na mama yao watakaporudi nyumbani waoge. 

Wale, halafu waanse kusoma moja kwa moja badala ya kuharibu 



  
Page 55 of 132 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking Schemes 
 

wakati wao kwa kutazama vipindi vya runinga. Aliwakumbusha kuwa 

wanaofanya maonyesho kwenye runinga tayari wamefuzu shuleni na 

wameajiriwa kazi  

(h) (i) Taja  vihusishi vitatu vinavyorejelea  mahali, wakati na kiwango 

( alama 3) 

 (ii) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya kila kihusishi ( alama 3) 

 

(i) Andika sentensi zifuatazo upya kwa kufuata maagizo 

(i) Alicheza kwa bidii akawafurahisha wengi waliohudhuria tamasha 

hizo   

      Anza kwa: Kucheza     ( alama 2) 

 (ii)  Karamu hiyo ilifanya sana, kila mtu alikula chakula akatosheka 

       Anza  kwa: chakula     ( alama 2) 

  

(j) Tunga sentensi  mbili  tofauti  ukitumia vitenzi hivi vya silabi moja 

( alama 2) 

(i) Pa 

(ii) La 

 

(k) Unda vitenzi kutokana na  majina  haya:   ( alama 2) 

(i)  Mtukufu 

(ii) Mchumba 
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102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2005 

SAA 2 ½ 

 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Nairobi, mji mkuu wa Kenya, ni jiji  la maajabu  na mastaajabu chungu nzima.  

Nadhari  ya mtu anayewahi kuingia jiji hili kwa mara ya kwanza huvutiwa na huo 

msheheneko  wa majumba ya fahari, marefu ajabu, kiasi  cha minazi  mitano- sita  

iliyounganishwa  kuelekea juu mbinguni. 

 

Jumba linalowavutia watu wengi ni lile la makongamano ya kimataifa liitwalo kwa 

kiingereza Kenyatta International Conference Centre. Jumba hili, hadi miaka 

michache ilipopita, ndilo lililokuwa refu zaidi mjini. Jumba lenyewe lina ghorofa 

ishirini na tisa hivi,  Usipohesabu hilo pambo  kama  kofia kileleni mwake,  

linalojulikana  kama mwavuli. Hata hivyo, miaka michache iliyopita jingo hili  

lilipitwa kwa urefu  na mnara wa Nyakati ( Times Tower) Mnara huo hasa  ni 

jumba linaloafiki lakabu yake ya  kikwaruza  mawingu. Jumba hili lina ghorofa 

zisizopungua thelathini na mbili. 

 

Mbali na majumba haya mawili, kuna majumba mengine zaidi ya ishirini katikati 

ya jiji ambayo, japo mengine ni mafupi kiasi, maumbo ya kustaajabisha kweli 

kweli. Hebu zingatia mwenyewe jumba liitwalo “mdomo wa kengele” au bell - 

bottom” ambalo ni vioo vitupu, toka chini hadi juu. Fauka ya haya, umbo lakeni la 

kipekee ulimwenguni kote.  Jumba hili lina kama miguu, kisha kiuno mithili ya 

kinu hivi japo si mviringo. Linapaa juu, mbali sana, likichukua umbo pana kuliko 

lilivyo chini. Umbo la fua pana kama kengele. 
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Halafu rudia barabara. Hizi hazina hesabu katikati ya jiji  ni pona, tena safisana. 

Magari yanayotumia barabara hizi ni kochokocho, ya  kila aina na yanashindania 

nafasi. 

 

Ajabu kubwa ya Nairobi hata hivyo ni idadi ya watu. Hakuna hasa anayejua  idadi 

kamili ya watu wa Nairobi, lakini sio  kupiga chuku ninaposema kwamba, hasa 

nyakati za kuelekea kazini asubuhi, kwenda  kula chakula cha  mchana, kuelekea 

nyumbani baada ya kazi na kuvuka barabara wakati wa msongamano, watu  

hukanyagana. Mtu anayesema kwamba watu wa Nairobi ni wengi kama chungu, au 

kama mchanga wa ufuo wa bahari, hati chumvi 

 

Watu wa Nairobi, kwa tabia na mavazi, si kama watu wa kwingineko nchini 

Kenya. Watu hawa kuvalia nadhifu sana. Wanawake ni warembo ajabu na 

hutengeneza nywele zao mithili ya hurulaini peponi. Wengi huvaa suruali ndefu! 

Kucha zao na midomo yao hupata rangi maridadi sana. Huzungumza Kiswahili na 

kiingereza takriban wakati wote. Wanawake wengi  ajabu huendesha  magari yao 

wenyewe, jambo ambalo litakushangaza mara tu uingiapo jijini, hasa kama 

ulilelewa ukidhani maskani mwafaka ya wanawake ni jikoni  peke yake, yaani 

kuzingatia ile falsafa kuwa “ kuoa  ni kupata  jiko”. Wanaume nao huvaa suti safi, 

maridadi na shingoni wamefunga tai stahiki yao. Wanaume hao huendesha magari 

ya kuyaegesha karibu na afisi zao. Huingia afisini mwao kwa maringo na madaha, 

huku funguo za magari yao zikining’inia vidoleni. Hawa nao husema Kiswahili na 

kiingereza kupitia puani, utadhani ni waingereza hasa. 

 

Kwa upande mwingine, watoto ni nadhifu kweli hasa watoto wa shule. Hawa 

huvalia sare zilizofuliwa na kunyoshwa vizuri kwa pasi. Wake kwa waume, 

shingoni huvalia tai. Watoto wa shule Nairobi huongea Kiswahili, kiingereza na 

Sheng, ambayo ni “lahja” yao waliyoibuni. 

“Luhya” hii ni mchanganyiko wa Kiswahili. Kiingereza na msamiati mchache wa 

lugha nyingine za wakenya zisemwazo jijini Nairobi na vitongoji vyake. 

 

Kwa jumla, watu wote wa Nairobi hutembea kasi sana. Hawana hata wakati wa 

kutembea pole pole na kuangazaanga huku na huko. Iwapo wewe ni mgeni jijini, 

ukizubaa utapigwa kumbo na waendelee na hamsini zao kama vile hapakutokea 
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jambo. Hili linapojiri, usidhani limefanywa maksudi. La, hasha ni vile tu kwamba 

Wanairobi hawana muda wa kupoteza. 

 

(a) Kwa nini majumba ya jiji la Nairobi  yana majina au lakabu za 

kiingereza?( alama 2) 

(b) (i)  Baadhi ya maajabu ya Nairobi ni barabara safi, msongamano wa 

magari na majumba marefu. Ongezea maajabu mengine manne                    

(alama 4) 

(ii) Watu wa Nairobi wanajipenda kweli kweli. Fafanua   (alama 4) 

 

(c) (i)  Je, unadhani watu wa Nairobi kweli hukanyagana? Eleza ni  kwa nini   

msimulizi ametoa maelezo hayo     (alama 2) 

(ii) Unafikiri ni kwa nini hasa wanawake wa Nairobi wanaonekana 

nadhifu? (alama 3) 

(d) Kwa nini neno “lahja” limewekwa alama za mtajo?     (alama 1) 

(e) Eleza maana ya maneno na tamathali za  usemi zifuatazo:      (alama 4) 

(i)  Nadhari 

(ii)  Linaloafiki 

(iii) Kikwaruza mawingu 

(iv) Waendelee na hamsini zao 

 

2. UFUPISHO 

Ujambazi wa kimataifa ni tatizo lilolowasumbua walimwengu kwa muda mrefu 

sana. Serikali nyingi zimetumia mapesi mengi kwa miaka mingi sana zikijitahidi 

kupambana na janga hii. Hata hivyo, fanaka haijapatikana wala haielekei kamwe 

kuwa itapatikana leo au karne nyingi baadaye. 

 

Yumkini tatizo kubwa lililopo ni kuhusu jelezi la dhana ya “ujambazi” tena “wa 

kimataifa”. Hili ni tatizo mojawapo na yapo mengi sana. Tatizo la pili ni kiburi. 

Kuna wale watu binafsi na hasa viongozi wan chi kubwakubwa na serikali zao 

zilizojiaminisha kuwa ujambazi ni balaa kweli, tena belua, lakini huo ni wa huko, 

wala hauwezi kuwagusa licha ya kuwashtua wao. 

 

Kulingana na maoni watakaburi hao, ujambazi ni wa watu “washenzi” 

wasiostaarabika, wapatikanao katika nchi zisizoendelea bado. Ujambazi pekee 
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wanaouona unafaa kukabiliwa ni dhidi ya mbubujiko wa madawa ya kulevya 

uliosababishwa na vinyangarika  kutoka nchi hizo maaluni za “ ulimwengu wa 

tatu”. Kulingana na wastaarabu wan chi zilizoendelea, vinyangarika hivi ndivyo 

hasa adui mkubwa wa ustaarabu ulimwenguni na ni sharti vifagiliwe mbali bila 

huruma. Baada ya  kusagwasagwa, ulimwengu  mstaarabu utazidi kutononoka na 

ahadi ya mbingu hapa ardhini itakamilika. 

 

Imani ya watu ya kuwa ujambazi wa kimataifa. Hata iwapo  upo, hauwezi 

kuwashtua wala kuwatingisha wao  ilikuwa  kamili  na timamu. Ilikuwa  kamili  na 

timamu hadi hapo mwezi Septemba tarehe 11 mwaka  wa 2001, ndege tatu  za 

abiria  zilipoelekezwa katika majumba  mawili ya fahari, yenye urefu wa zaidi ya 

ghorofa  mia moja na kuyatwangilia mbali. Mshtuko na kimako!  Kimako  kwa  

kuwa, kabla ya siku hiyo, wanarekani kudhai  kwamba  ingewezekana taifa  lolote  

au mtu yeyote  kuthubutu  kuishambulia nchi yao,  taifa wasifa lililojihami  

barabara dhidi ya aina yeyote ile ya uchokozi  kutoka  pembe  lolote la dunia. 

 

Hakuna ulimwengu mzima, aliyeamini kuwa marekani ingeeza kushambuliwa. 

Kwa ajili hiyo, mshtuko uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kama 

kwamba sayari nzima imeshambuliwa, wala sio marekani pekee. 

 

Mintarafu hiyo, marekani  ilipolipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na 

wasiokuwemo kwa mabomu hatari huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu  

duniani  ilishangilia na kusherehekea.  Kwa nahati mbaya, tafsiri ya shambulizi la 

minara- pacha ya Newyork na lile la Pentagon, uti wa uwezo wa kivita wa 

Marekani, ilizorota. Kuna wengi waliodhani  huo  ni mwanzo wa vita vya 

Waislamu dhidi ya Wakristo na kwa muda, Waislamu wote wakashukiwa  

kimakosa kuwa  ni  majambazi wa  kimataifa. 

 

(a) Bila bubadilisha  maana, fupisha aya  tatu za kwanza ( maneno 65 – 75) 

Matayarisho  

Nakala safi           (alama 10, 2 za utiririko) 

 

(b) Ukizingira aya, tatu za mwisho, fafanua fikira za watu wa mambo yote  

yaliyotokea 

Baada ya Septemba tarehe 11, 2001 (maneno 65 – 75) (alama 10, 2 za utiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 
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3. MATUMIZI YA LUGHA 

(a)  Bainisha aina ya vivumishi katika sentensi hii         (alama 2) 

   Nyumba yangu ni maridadi 

 

 (b)  Kamilisha jedwali 

  Kufanya  Kufanyia  Kufanywa 

  Kula    

  Kuunga               (alama 4) 

 

 (c) Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii 

  Aliimba kwa sauti tamu                        (alama 1) 

 

 (d) Andika kwa wingi                         (alama 1) 

  Pahala hapa ni pake 

  

 (e) Eleza matumizi ya na katika sentensi: 

  Halima na Asha wanasaidiana                  (alama 3) 

 

 (f) Huku ukitoa mifano, fafanua miundo mitatu ya majina katika ngeli ya 

 JI-MA                         (alama 6) 

 

 (g) Onyesha (i) Kielezi (ii) kitenzi katika sentensi       (alama 2) 

  Mvua ilinyesha mfululizo 

 

 (h) Kanusha sentensi hii: 

  Tumechukua nguo chache kuuza                     (alama 2) 

 

 (i) Tumia – ndi pamoja na viashiria vya ngeli kujaza mapengo 

  (i)  Wewe ___________ ninayekutafuta 

  (ii) Nyinyi ___________ mnaoongoza 

 

 (j) Andika sentensi hii upya kwa   kufuata maagizo 
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  (i) Nilikuwa nimejitayarisha vizuri kwa hivyo sikuona ugumu wo 

wote 

     katika safari  yangu. 

     Anza: safari                         (alama 2) 

 (k) Geuza vitenzi hivi view majina 

  (i) Shukuru                          (alama 1) 

  (ii) Enda                          (alama 1) 

 

 (l) Eleza maana mbili tofauti za sentensi hii 

  Mamake Juma na Mariamu walitutembelea       ( alama 2) 

 

II (a) Eleza maana ya: 

 (i) Sina pa kuuweka uso wangu             ( alama 1) 

 (ii) Ana mkono wa buli       ( alama 1) 

 

 (b) Jaza jedwali 

  Kiume   Kike 

  Mjakazi 

  Jogoo 

  Fahali                    ( alama 3) 

 

 (c) (i) Kati  ya madini  haya taja  yale yanayopatikana  baharini 

  Zinduna  Zebaki 

  Lulu   Ambari 

Yakuti   Marumaru                        

(alama 3) 

 

  (ii) Haya ni magonjwa gani? 

  I Matubwitubwi 

  II Tetewanga                   ( alama 2) 

 

  (iii) Mbuni huzaa matunda gani?       ( alama 1) 
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102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2006 

SAA 2 ½ 

 

1. UFAHAMU 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

Ulimwengu unapaswa kuzuka na mbinu za Kulitadarukia tatizo la umaskini ambao 

unakwamiza juhudi za maendeleo. Umaskini unaoyakabili mataifa yanayoendelea. 

Unayatosa kwenye dhiki kubwa huku mataifa ya kimagharibi yakitpiga hatua 

kubwa kimaendeleo. Ufa uliopo baina ya mataifa yanayoendelea na yalo 

yaliyoendelea kama vile Marekani, nchi za Ulaya na Ujapani unapanuka kila 

uchao. 

 

Vyanzo vya umaskinin huu ni anuwai mathalan, ufusadi, uongozi mbaya, turathi za 

kikoloni, uchumi kuegemea mvua isiyotabarika, idadi ya watu inayoupik uwezo 

wa uchumi wa taifa linalohusika na ukosefu wa nyenzo na amali za kuwakwamua 

raia kutoka lindi la umaskini. Ukosefu adimu za ajira huchangia pia katika tatizo 

hili. 

 

Jamii ya ulimwengu inapaswa kuelewa kuwa umaskini unaoathiri nchi Fulani una 

athari pan asana. Uvunigu unaotokana na umaskini unaweza kuweza kuwa mboji 

ambako matendo ya kihalifu ili kujinasua kutoka dhiki ile. Hii inaweza kuwa 

mbegu ya kuatika maovukama ugaidi na uhalifu wa kila aina. 

 

Mataifa ya magharibi yanapaswa kuyaburai madeni mataifa yanayoendelea kama 

njia mojawapo  ya kupambana na umaskini. Asilimia kubwa ya pato la kitaifa 

katika mataifa mengi hutumika kuyalipa madeni hayo. Katika hali hii inakuwa 

muhali kwa mataifa hayo kujikwamua kutokana na pingu za umaskini.  Njia 
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nyingine ni kustahabu kutoa ruzuku za kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi 

zinazoendelea. 

 

Kwa upande wake, mataifa yanayoendelea yanapaswa kuibuka na mikakati bora ya 

kupambana na umaskini.  Ni muhimu pawepo na sera zinazotambua ukweli kuwa 

asilimia kubwa ya raia wa mataifa hayo ni maskini.  Pana dharural ya kuzalisha 

nafasi za ajira, kupanua viwanda hususan vinavyohusiana na zaraa ambayo ni 

tegemeo kuu la mataifa mengi, kuendeleza elimu na kuimarisha miundo msingi.  

Ipo haja pia ya mataifa haya kuhakikisha kuwa mfumo wa soko huru unaotawala 

ulimwengu sasa huishii kuwa chanzo cha kufa kwa viwanda asilia na kuendeleza 

masikini zaidi.  Kwa ufupi, maamuzi yote ya sera za kiuchumi lazima yazingatie 

uhalishi wa maisha ya raia wa mataifa hayo. 

a) Kwa nini umaskini umetamalaki katika mataifa yanayoendelea?    (alama 4) 

 

b) Madeni yana athari gani kwa mataifa yanayoendelea?   (alama 2) 

 

c) Ni mapendekezo yapi ambayo mwandishi anatoa kwa mataifa machanga 

kuhusu utatuzi wa tatizo la umaskini? 

 

d) Mfumo wa soko huru una mathara gani kwa mataifa machanga?   (alama 2) 

 

e) Ukirejea kifungu, eleza maana ya: 

 i) Kulitadarukia 

 ii) Kuatika 

 iii) Kuyaburai madeni 

 

2. MUHTASARI 

Ajira ya watoto ni tatizo sugu linalokumba ulimwengu wa sasa , hasa katika nchi 

zinazozoendelea.  Jambo la kusikitisha ni kwamba hivi ndivyo ilivyo katika nchi 

nyingi za ulimwengu huu.  Kuna idadi kubwa ya watoto wanaoajiriwa katika 

nyanja mbalimbali za jamii.  Zipo sababu nyingi zinazowasukuma watoto kutafuta 

ajira barani Afrika kwa mfano, familia nyingi huishi maisha ya ufukara hivi 

kwamba hushindwa  kuyatimiza mahitaji muhimu hususan kwa watoto.  Kapanda 
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kwa gharama ya maisha kunazidisha viwango vya umaskini.  Ukosefu wa lishe pia 

huwafanya watotto kutoroka nyumbani kutfuta ajira.  Janga la UKIMWI 

limesababisha kuwepo kwa idadi kubwa ya mayatima wanaoshia kutafuta ajira ili 

kuyakimu maisha. UKIMWI  umezifanya nyingi pia kuwaondoa watoto shule ili 

waweze kuajriwa kwa lengo la kuanzisha pato la familia hizo.  Watoto wengine 

hutoroka makwao kwa sababu ya maonevu.  Maonevu haya ni kama vile kupigwa, 

kutukanawa kila wakati, kunyanyaswa kijinsia na kadhalika.  Huko nje 

hutaabishwa kimwili na kiakili.  Hufanyishwa kazi za sulubu zenye malipo duni au 

wasilipwe kabisa.  Hili huwasononeshe na kuathiri afya yao. 

 

Uundaji wa Umoja wa Afrika hivi majuzi ni hatua muhimu ya kushughulikia 

matatizo ya 

Afrika kama vile ajura ya watoto, kuzorota kwa miundo msingi, magonjwa, njaa, 

umaskini, ufisadi na ukabila.  Katika kushughulikia haki za watoto, nchi za Afrika 

hazina 

budi kuzingatia masharti yalivyowekwa na Umuja wa Mataifa kuhusu haki za 

watoto. 

Nchi nyingi za Afrika ziliidhinisha mkataba wa marsharti hayo ikiwemo inchi ya 

Kenya. 

Nchi hizi basi lazima zishughulikie haki za watoto kupitia sheria za nchi.  Watoto 

ni rasilimali muhimu na ndio tumaini la kuwepo kwa kizazi cha binadamu. 

a) Eleza mambo yote muhimu anaazungumzia mwandishi katika aya ya 

kwanza  

 (maneno 45-50)               (alama 7, 1 ya utiririko) 

 Matayarisho 

 Jibu 

b) Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za 

mwisho (maneno 50-55)     (alama 8, 1 ya utiririko) 

Matayarisho 

Jibu 
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3 MATUMIZI YA LUGHA 

a) Tunga sentensi inayodhihirisha matumizi ya ngeli ya I – I  (alama 1) 

 

b) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mchoro wa matawi: 

 Mkulima mzembe amepata hasara    (alama 4) 

c) Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi: Alimchezea   (alama 3) 

 

d) Taja sauti mbili zinazotamkiwa midomoni    (alama 2) 

 

e) Kanusha sentensi ifuatayo: 

 Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba     (alama 2) 

 

f) Kitenzi fumbata kiko katika hali (kauli) ya      (alama 1) 

 

g) Tunga sentensi ukitumia kielezi cha 

 i) Wakati                         (alama 1) 

 ii) Mahali        (alama 1) 

 

h) Andika sentenzi zifuatazo kulingana na maagizo uliyopewa      (alama 1) 

 i) Mhunzi mrefu alishinda tuzo (Anza kw:  tuzo…   (alama 1) 

 ii) Mwanafunzi huyu anasoma Kifaransa. (Anza kwa kiashiria kisisitizi) 

 

i) Sentensi hizi ni za aina gani? 

 i) Lonare anatembea kwa kasi.   (alama 1) 

 ii) Halima anaandika hali Ekomwa anasoma   (alama 1) 

 

j) Tunga sentensi moja ukitumia neon “seuze”    (alama 1) 

 

k) Bainisha Kirai Nomino na Kirai Tenzi katika sentensi: 

 Jirani mwema alinipa chakula     (alama 2) 

 

i) Unda nomino kutokana na vitenzi: 

 i) Chelewa                       (alama 1) 
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 ii) Andika                         (alama 1) 

m) Onyesha hali katika sentensi zifuatazo: 

 i) Henda mvua ikanyesha leo.                       (alama 1) 

 ii) Miti hukatwa kila siku duniani.   (alama 1) 

 

n) Unganisha sentensi zifuatazo ukitumia neon “japo” 

 i) Selina alijitahidi sana .   

    (ii)  Selina hakushinda mbio hizo                      (alama 1) 

 

o) Andika kinyume cha: 

 Mwise alikunja nguo alizokuwa ameanika   (alama 2) 

 

p) Sahihisha sentensi: 

 Mtoto ambaye niliyemsomesha ameasi jamii   (alama 1) 

 

q) andika katika msemo wa taarifa. “Sitathubutu kumpa pesa zangu”  

     Mkolwe alisema.               (alama 

2) 

r) Tunga sentensi kuongyesha tofautu kati ya vitate vifuatavyo     (alama 2) 

 Suku na zuka 

 

s) Eleza matumizi ya ritifaa katika: ‘N” shamchukua   (alama 2)  

 

t) Andika udogo na ukubwa wa neno ‘kiti’   (alama 2) 

 

u) Eleza matumizi ya “na” katika sentensi:   (alama 2) 

 Sofia na Raeli wanaandaliwa chai na mpishi 
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4 ISIMU JAMII 

Soma   kifungu kifuatacho ujibu maswali yanayofuata. 

Kwa mujibu wa sheria kifungu nambari 3 sehemu ya A ya sheri za nchi, 

umepatikana na hatia ya kutatiza utulivu wa raia wapenda amani kwa kuwatusi na 

kutisha kuwapiga. 

Kiongozi wa mashtaka amethibitisha haya wa kuwaleta mashahidi ambao wametoa 

ushahidi usiotetereka kuhusu vitendo vyako katika tukio hilo. Korti hii imeonelea 

una hatia na imeamuru ufungwe jela kwa muda wa miaka miwili bila faini ili liwe 

funzo kwako na kwa wenzako wenye tabia kama zako. Una majuma mawili kukata 

rufani. 

 

a) Lugha iliyo katika kifungu hiki hutumika katika muktadha upi?      (alama 1) 

 

b) Toa ushaidi wa jibu lako                (alama 3) 

 

c) Zaidi ya sifa zilizo katika kifungu hiki, eleza sifa zingine sita za 

             matumizi ya ligha katika muktadha huu.  (alama 6) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



  
Page 68 of 132 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking Schemes 
 

102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2007 

SAA 2 ½ 

 

1. UFAHAMU 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 

Takwimu ambazo zimetolewa na shirika la kazi la  kimataifa (ILU) zinaonyesha 

kuwa   ulanguzi. wa watoto umetangaa hususan katika mataifa yanayoendelea. 

Ipo tumbi ya sababu za kuelezea kwa nini biashara hii imeshamiri. 

Atharj mojawapo ya utandawazi ni kuunda mtandao mpana ulimwenguni.   

Mtandao huo unaweza  kutumiwa kwa njia chanya au njia basi. Njia chanya ni 

zile zinazoukiliwa 

kuwafaidi wanajamii kwa kuendeleza ubinadamu na kuboresha hali ya maisha 

kiuchumi, kisiasa na kitamaduni, Maarifa yanayosambazwa huweza kuwa chachu 

ya kuumua ari va maendeleo. elimu na mafanikio katika mataifa mengi 

ulimwenguni. Njia hasi ni zile ambazo maarubu yake ni kuwanufaisha wachache 

huku zikiwahasiri wengi. 

Kuwepo kwa mtandao kunawapa wenye niatule kama usafirishaji na ulanguzi wa 

watoto fursa ya kuzitosheleza hawaa zao. Wanaoshiriki katika biashara hii  

huongozwa na pashau ya utajiri, Hawachelei kuwalangua watoto wanaochimbukia 

mataifa ya kimaskini huko ugaibuni wanakozongomezwa kwenye madanguro, 

kufanyishwa kazi za sulubu na za kitopasi na kuiishi maisha duni. 

Asilimia kubwa ya watoto hurubuniwa kwa ahadi ghushi za kujiendeleza 

kimasomo. Wengine huuzwa kutokana na msaada wa jamaa zao wanaotovukwa na 

utu na kuwa mawakala katika amali hii ya kusikitisha. Biashara hii huweza 
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kusahilishwa kwa kuwepo kwa mfumo fisadi wa kisheria, msarnbaratiko wa 

muundo wa jamaa na ubinafsi wa kijamii. 

Ipo haja kubwa ya ushirikiano wa mataifa alkulihali kuikomesha biashara hii 

haramu. Jamii ya ulimwengu isipofanya hivi. itakuwa imekitia kizazi kizima 

kitanzi na kuitumbukiza kesho yake kwenye matatizo kathiri. 

(a) Ni kwa jinsigani utandawazi umechangia katika biashara ya ulanguzi wa  

       watoto?                                                                                                                         

(alama 2) 

(b)  Mwand is hi  wa  kifungu anapendekeza hatua zipi kusuluhisha tatizo la  

      ulanguzi wa watoto? 

(c)  Eleza jinsi watoto wanaolanguliwa wanavyoishi huko ughaibuni.      (alama 3) 

(d) Kulingana na muktadha, kifungu chachu ya kuumua ari ya maendeleo" 

     kina maana gani?       (alama 2) 

 

(e) Jamii isiyosuluhisha tatizo la ulanguzi wa watoto itakuwa na hatima gani? 

 (alama 3) 

(f)        Eleza maana ya 

(i)       maarubu  

(ii)      pashau... 

       (alama 2}  

 

 

MUHTASARI 

Ubinafsishaji wa mashirika yaumma ni nguzo kuu katika ulimwengu wa leo. 

Kimsingi, ubinafsishaji ni hatua na harakati zinazochukuliwa kupunguza kushiriki 

kwa serikali katika uendeshaji wa mashirika na kuhimiza kupanuka kwa sekta ya 

kibinafsi. 
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Serikali huweza kuhimiza, kutokana na uuzaji, uhawilishaji wa mali fcutoka 

umiliki wa umma hadi kwenye umilikaji wa sekta ya kibinafsi. Aidha, serikaii 

inaweza kuuza hisa zake kwenye mashirika ya umma. Njia nyingine ni kuchochea 

ugavi wa zabuni kupitia kwa mikataba ambayo inashindaniwa na mashirika au 

kampuni tofauti. Lengo kuu la ubinafsishaji ni kuigatua nafasi ya serikaii katika 

utendakazi oa uejideshaji wa mashirika. 

Uuzaji wa mashirika ya kiserikali au hisa huwa chanzo cha mapato yanayoweza 

kutumiwa kuendesha miradi mingine. Hii ni njia ya kupunguza hanja ya serikali 

inayotokana na uendcshaji wa mashirika yasiyoleta faida. Ubinafsishaji huzuia 

uwezekano wa kuingiliwa kwa mashirika na wanasiasa, huimarisha utamaduni 

mpya wa muundo wa mashirika na huvunja uhodhi wa kiserikali. Ubinafsishaji 

huweza kuatika mbegu za ujasiriamali wa raia, kutamani kuanzisha amali tofauti. 

Ubinafsishaji huweza kuyaruhusu mashirika ya kimataifa kutwaa mashirika 

muhimu nchini, kufutwa kazi kwa wafenyikazi na kuongezeka kwa umaskini 

Ubinafsishaji wa sekta zinazohusiana na elimu na afya huweza kuathiri vibaya 

wenye mapato ya chini. 

 

Ubinafsishaji haumaanishi ufanisi wa utendakazi wa makampuni na mashirika. 

Aidha, ikiwa haupo utaratibu mzuri wa kutathmini au kupima thamani za hisa 

pana uwezekano wa hisa zinazouzwa kupewa thamani ya juu au ya chini. 

(a)       Bila kupoteza maana iliyokusudiwa na mwandishi wa kifungu, fanya 

muhtasari wa aya ya 

kwaza na ya pili. (maneno 35 - 40}                                             (alarna 6, I 

ya utiririko) 

Matayarisho 

            Nakala safi 

 

(b)      Dondoa hoja muhimu zinazojitokeza katika aya ya tatu na ya nne 

                                                           (maneno 45 - 50) alama 9, 1 ya utiririko) 

            Matayarisho 

            Nakala safi                                                     (alama 2) 
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MATUMIZI YA LUGHA 

  (a)       Tunga sentensi moja ukitumia nomino dhahania. 

(b)      Eleza maana rnbili za sentensi ifuatayo: 

Hawa ni watoto wa-marehemu Bwana Nzovu na Bi Makambo.     (alama 2) 

(c)      Unda nomino moja kutokana na kitenzi "ghafilika".                       (alama 1) 

(d)      Andika kwa wingi: Nyundo hii imevunjika mpini wake.   (alama 1) 

(e}      Ainisha sentensi ifuatayo ukitumia jedwali. 

mvulana mrefu anavuka barabara. (alama 3) 

(f)      Tunga sentensi moja moja kuonyesha tofauti kati ya vitate vifuatavyo.             

(alama 2) 

              (i)       Karama  

(ii)     Gharama  

(g)      Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi zifuatazo: 

(i)       Mtoto mwenyewe alienda shatnbani.                            (alama 1) 

             (ii)     Kazi yetu haihitajiki shuleni.                                         (alama 1) 

 

(h)       Koloni/nukta mbili (:) hutumiwa katika kuorodhesha, Onyesha matumizi 

mengine 

matatu ya koloni (: )                                                               (alama 3) 

(i)        Tunga sentensi itakayoonyesha matumizi ya kihusishi cha a-unganifu.              

(alama 2) 

(j)       Bainisha kishazi huru na kishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo 

'Mkulima 

aliyepanda wakati ufaao amepata mavuno mazuri.                     (.alama 2) 

(k)       Ainisha viainbishi katika neno: kujidhiki.                                (alama 2) 

(l)        Tambua na ueleze aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo      

'Kalamu aliyokuwa nayo mwalimu ni va mwanafunzi.                    (alama 2) 
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 (m)     Andika viwakilishi ngeli vya nomino zituatazo: 

(i)        Chakula          (alama 1) 

 (ii)      Kwetu (alama 1) 

 (iii)     Badilisha sentensi ifuatayo ill iwe katika hali ya kuamuru. 

Baba ingia ndani     (alama 2) 

(o)      Eleza maana ya sentensi 

'Ningalikuwa na pesa ningalinunua nyumba na ningalistarehe'.    (alama 2) 

 

 (p)       Fafanua aina za hali zinazotumika katika sentensi hizi. 

(i)        Mwimbaji aliimba, akacheza na akaehanganisha sana.      (alama 1) 

            (ii)      Sharigazi huja kila mara.                                            (alama 1 

 

(q)      Tunga sentensi MOJA itakayoonyesha maana. mbili tofauti za neno pembe.        

(alama 2) 

(r)      Andika katika msemo wa taarifa "Nitakuarifu nikimwona", Elma alisema,            

(alama 3) 

(s)      Nyambuakitenzi "ota" kama kinavyotokea katika kirai "ota ndoto" ili tofauti  

          tatu zijitokeze:                                                                              (alama 3) 

 

4.       Isimu Jamii 

 

Huku ukitoa mifano mwafaka. fafanua kaida tano katika jamii ambazo matumizi 

ya lugha hutegemea.                                                                            (alama 10) 
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   102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2008 

SAA 2 ½ 

1 UFAHAMU 

Soma makala yafitatayo kisha ujibu maswali. 

Kuna aina kuu za hisia zinazotawala na kuongoza maisha ya mwanadamu: 

kuona, kusikia, kugusa, kuonja na kunusa. Ni vigumu kusema ni hisia gani 

muhimu kuzidi nyingine ingawa ni dhahiii alhari kubwa humuangukia mabuluku 

asiyeweza kuona. Inasernekana kuwa mishipa ya fahamu inayounga ubongo na 

macho ni rnikubwa zaidi kuliko mishipa ya fahamu inayounga ubongo na 

viwamfao vya masikio. Na katika maisha na nyemdo zakila siku kuona hupewa 

uzito mkubwa minghairi ya kusikia   Pengine basi sio ajabu. kama 

itakavyobainika punde baadaye. kuwa kazi nyingi za fasihi andishi zimeelemea 

mno katika hisia hii kana kwamba zile nyingine kuu hazipo kabisa. Hakika hili ni 

kosa. Maana kusikia kugusa, kuonja. na kunusa nako ndiko humkamilisha 

mwanadamu aweze kuyafaidi maisha yake. Na hata mbele ya sheria, ushahidi 

huweza kutolewa mintaaraf u ya kusikia, kugusa, kuonja na kunusa alimradi 

shahidi awe amesikia, kugusa. kuonja. au kunusa mwenyewe. Ushahidi wa 

kuambiwa haukubaliwi. 

Kwa hivyo basi kazi ya sanaa ambayoitazituma fikra za msomaji zihisi 

kuona, kusikia, kuonja kugusa, na. kunusa matendo na mazingira yanayosimuliwa 

humpeleka msomaji huyo katika mipaka na nyanja za juu za ufahamu na furaha. 

Kila hisia ina umuhimu wake kutokana na mazingira ya tukio linalohusika 

ati kusimuliwa. Maana kazi zote za sanaa hutokana  na matendo na maisha ya watu 

ambao katika matukio, visa na mazingira yao hutumia hisia zao zote tano ama kwa 

pamoja an kwa nyakati mbalimbali. Ili basi msomaji aweze kupata mandhari 

kamili, na hata yeye mwenyewe ashiriki katika matukio yenyewe kwa kuchukia, 

kuonea huruma. n.k muhimu, kabia ya yote, apate hisia zote hizo tano. Kazi ya 

sanaa inayojihusisha na hisia moja tu au mbili huwa muflisi.kisanii kwa vile 
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inashindwa kuwasilisha mandhari za hali halisi kwa msomaji. Je, mara ngapi 

nyoyo zetu husononeka au kuripukwa kwa maya  kwa sababa ya sauti ndogo tu ya 

ndege aliaye pekee nyikani, au nyimbo yazamani? Sauti ya ndege huweza kuieta 

majonzi ya mtaka mingi mno ya utotoni wakati ambapo mtu alifiwa na mzazi, 

ndugu, jamaa au sahibu wake. Kadhalika nyimbo ya kale huweza kuchimbua 

ashiki ya zamani baina ya wapenzi.au kutonesha jeraha la masaibu na madhila 

yaliyopita. Na wala sio nyimbo na sauti ya ndege tu, pengine hata" hanifu ya maua 

huwa na nguvu za kumbukumbu kubwa mno. 

Licha ya yote hayo, matumizi ya hisia nyingi yanasaidia kujenga mandhari 

kamili ya tukio katika akili ya msomaji   Mathalan badala ya kuelezwa tu kuwa 

paliandaliwa chakula kizuri. msomaji anaelezwa vitu ambavyo vimeandaliwa 

pamoja na hamfu yake. Au badala ya kuambiwa mtu fulani alikuwa na wajihi wa 

kutisha. huelezwa na kuelewa vyema zaidi kwa kuainishia jinsi pua macho, rangi, 

nywele, mdomo na meno ya mtu huyo yalivyo. Na hivyohivyo kwa mifano 

mingine kadha wa kadha kama vile hasira na ucheshi. Kutokana na maelezo ya 

kutosha ya hisia msomaji huweza kumuashiki ianabi. au akadondokwa na ute 

kutamani chakula ambacho hakipo mbele yake. 

Na sio hivyo tu. Hisia zinazotumiwa huweza kumfanya msomaji atafakari 

zaidi. Ataweza kufikia uamuzi kuhusu picha zinazochorwa kutokana na hisia 

mbalimbali na wafa sio kauli za rnkatomkato za mwandishi kama ilivyogusiwa 

hapo juu. Kauli za mkatomkato sio tu hudumaza sanaa, bali pia hudhalilisha hata 

akili ya msomaji kwani unbuji wa mwandishi ni pamoja na kufanya matendo na 

mazingira anayoyasimulia yawasilishe na kuwakilisha fikira za wahusika wake na 

hata zake mwenyewe. 

Hivyo ni dhahiri kuwa hisia humsaidia msomaji kuzama katika matendo na 

kuelewa fikra za mwandishi mwenyewe, asili na makazi yake, kuwadadisi na 

kuwaelewa wahusika wenyewe,n.k. 

Makala kutoka: Safari, A J. 'Hisia Katito Fasihi Andishi 

Katika Mutokozi M.Mna Aftfw? ong o (Wah.) 

(1993:331 Fasihi uandishi na uchapishaji Dar-es-

Salaam; Dar-cs-$alaam Univ. Press 
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(a)      Taja na ueleze uwanja ambao hutilia mkazo hisia zote.             (alama 3) 

(b)      Kwa mujibu wa kifungu hiki, ni nini matokeo ya kusisitiza hisia ya kuona  

           katika fasihi andishi?                     (alama 2) 

(c)       (i)        Mwandishi ana maoni gani kuhusu kazi nzuri ya sanaa.     (alama 2) 

           (ii)      Maoni hayo yana umuhimu gani?                             (alama 4) 

(d)     Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu 

ulichosoma. 

          (i)        muflisi kisanii ......................................v................................ 

         (ii)      jeraha la masaibu..................................................................... 

        (iii)     kumuashiki janabi.................................................................. 

        (iv)     umbuji.................................................................................                

(alama 4)        

 

 

   2. UFUPISHO 

 

Uchumi wa soko huria ni hali ya kiuchumi ambapo itokeapo amali, shughuli na 

harakati zote za kiuchumi ghairi ya zile ambazo ni za lazima kwa serikali au dola 

kama ulinzi, sheria na mpangilio mzima wa jamii, huwa huria kwa watu binafsi. 

Msingi wa soko huria, sifa kuu ya utandawazi, ni kuibua na kudumisha mazingira 

na hali zinazochochea na kumruhusu mtu yeyote kuongozwa na hawaa, au 

matamanio ya kibiashara anayoyaona sawa pasi na hofu ya kuingiliwa na udhibiti 

wa serikali. 

Mazingira hayo yanawapa watu satua ya kufanya maamuzi kuhusu hatima yao ya 

kiuchumi. uamuzi kuhusu suala la ajira yao, matumizi ya mtaji - kipato na harija 

zake, na uwekezaji mzima. Suala mojawapo linaloibuka kuhustana na mfumo wa 

soko huria ni kuweka mipaka bainifu na wazi baina ya amali na shughuli 

zinazohusishwa na serikali na zile ambazo huachwa huria kwa watu. Kwa mfano, 

inaaminiwa kuwa haki ya kuishi na kulindwa dhidi ya shambulizi, liwe la 

kijambazi au la kigaidi, ni ya kimsingi ambayo haiwezi kuhusishwa na uwezo wa 

kiuchumi wa mtu binafsi. Aidha huduma za kimsingi za afya nazo zinaingia katika 

kumbo hili. Ikiwa huduma hizi zitaachwa huria pana uwezekano mkubwa kuwa 

zitaishia kuwa istihaki ya wenye mtaji na kipato cha'juu tu. 
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Licha ya kuwepo kwa sheria au kanuni huria kutoka nyanjamaalum. hutokea hali  

ambapo udhibiti wa kiserikali ni lazima. Hili hutokea pale ambapo ipohaja ya 

kuyalinda mazingira hasa kuiokana na tichnfiizi wa viwandu au rasiiia. Aidha 

mlhibiti htio ni laziina pale ambapohaki za watu wengine zinahusika; yaani ikiwa 

uhuru wa hata mtu mmoja unaadhirika kutokana na sera hizo. pana haja ya 

kuingilia ili kuisawazisha hali yenyewe. 

 

(a) Andika kwa muhtasari maana  ya uchumi wa soko huria kulingana na taarifa hii 

    (maneno 25-30)                                                           (alama 5. I ya mtiririko) 

     Matayarisho 

     Jibu 

 

(b) Eleza mawazo makuu  yanayojitokeza katika aya ya pili na ya tatu. 

       (Maneno 70-75)                                            (alama 10, 3 za mtiririko) 

       Matayarisho 

       Jibu 

 

3         MATUMIZI YA LUGHA 

(a)Tambua mzizi katika neno 

Msahaulifu                                                                         (alama 1) 

(b)Tunga sentensi ukitumia kivumishi cha nomino                   (alama 1) 

  

(c)Andika  kinyume  cha: 

Wasichana watatu wanoingia darasani kwa haraka. (alama 2) 

           (d) (i) Fafanua maana  ya "mofimu huru   (alamaI) 

                (ii)Toa mfano inmoja wa mofimu huru                     (alama 1) 

           (e)   Tambua kiambishi awali na tamati katika neno alaye.           (alarna 2) 
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(f)    Tumia kirejeshi-amba-kuimganisha sentensi 

zifuatazo 

       (i)  Mwanafunzi yule ni mrefu. 

      (ii)  Mwanafunzi yule amepita mtihani.                              (alama 2) 

 

(g)   Sahihisha sentensi hii: 

                   Wayayanguimepotea...................................................           (alama 1) 

 

           (h)  Taja aina ya yambwa iliyopigiwa mstari katika sensensiifuatayo: 

                  Mpishi arnempikia nigeni waji vizuri.                               (alama 1) 

           (i)   Neno "Chuo" lina maana ya "Shule inayotoa mafunzo maaluum ya 

kazi fulani  Tunga   sentensi mbili kubainisha matumizi mengine 

mawili ya neon hili.                                                         (alama 2) 

          (j)    Ibadilishe chagizo ya mahali kwa ile ya wakati katika sentensi 

ifuatayo: 

                  Mchezaji aliucheza mpira mjini Malindi.                             (alama 1) 

          (k)    EIeza maana mbili za .sentensi: 

      Yohana alimpigia Husha mpira.  (alama 2) 

          (l)     Kanusha: 

                   Sisi tumemaliza kujenga nyumba ambayo ingalikuwa yake 

angalifurahi.      (alama 1) 

         (m)   Unda nomino kutokana na: 

     (i)       Zingua........................................................                     (alama 1) 

     (ii)      Tosa    .....................................................................        (alama 1) 

         (n)   Ichoree vielelezo matawi sentensi: 

    Paka mdogo amepanda mchungwani. 

         (o)  Tumia kihusishi badalia kutunga upya senten.si hii: 

                Mgeni yuko katika nyumba,                                              (alama 1) 

         (p)  Unda kitenzi kutokana na neno "sahili...............................(alama1) 

         (q)   Eleza tofauti kati ya sauti |z| na [d|                                 (alama 2) 

         (r)   Tambua aina ya kitenzi kilichopigiwa mstari katika sentensi. 

     Mzee  huenda anacheza   kamari.                                       (alama 1) 
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         (s)   Badilisha kiwakilishi kimilikishi kwa kiwakilishi kionyeshi katika 

sentensi: 

    Chake kilipatikana nchini.     (alama 1) 

       (t)   Tumia mfano mmoja mmoja kutofautisha baina ya sentensi sahili na 

ambatano.(alama 4) 

       (u) Tungasentensi itakayodhihirisha matumizi ya kielezi cha nomino.(alama 1) 

 

        (v) Andika kwa wingi: 

 Mvua imebornoa nyumba ya jirani.         (alama 1) 

       (w) Akifisha kifungu kifuatacho: 

huenda serikali iwazie kuidhibiti bei ya petroli hatuwezi kuyaruhusu 

makampuni ya 

petroli kuunyanyasa umma alisema waziri wa kawi bei ya petroli 

imeongezwa mara nnekatika kipindi cha mwezi mmoja         (alama 4) 

 

ISIMUJAMII 

Eleza huku ukitoa mifano sifa tano za kimsingi zinazotambulisha sajili ya 

mazumgumzo, (alama 10) 
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102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2009 

SAA 2 ½ 

 

1. UFAHAMU 

 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

 

     Wanasaikolojia wanabainisha kati ya sehemu mbili kuu katika akili ya 

binadamu:  Ung’amuzi na ung’amuzibwete.  Ung’amuzi ni sehemu ya ubongo 

ambayo kimsingi hupanua na kudadavua yanayotendeka hususan mchana.  

Ung’amuzibwete ni kibinimethali chake; hufanya kazi wakati binadamu 

anapolemazwa na usingizi.  Baadhi ya mambo anayoshuhudia binadamu mchana 

yanaingia kwenye ung’amuzibwete wake na kutokeza katika ndoto zake usiku. 

 

     Kwa mujibu wa mawazo ya Sigmund freud, mwanasaikolojia wa jadi 

anayechukuliwa nawengi kama mwasisi wa taaluma ya saikolojia, mambo 

yanayopatikana katika unga’amuzibwete mambo  yana sifa hasi.  Freud alidahili 

kuwa binadamu huyaficha na kuyabania kwenye ung’amuzibwete mambo ambayo 

hawezi juyasema kadamnasi.  Alieleza kuwa matamanio yasiyokubalika, makatazo 

ya jamii, fikra na kauli zilizoharamishwa na miko ya kijamii hubanwa  katika 

ung’amuzibwete.  Shehena hiyo ndiyo inayochipuza kwa njia ya ishara za ndoto, 

mitelezo ya kauli, yaani maneno au kauli zinazotukoka bila wenye kukusudia, 

ishara na lugha ya kitamathali katika uandishi wa kibunifu na kadhalika. 

 

     Ung’amuzibwete un uwezo mkubwa wa kuathiri matendo ya binadamu.  Huu 

ndio msingi unaowafanya wanasaikolojia wengi, akiwepo freud, kusema kuwa 

tajiriba ya motto inaweza kufichwa kwenye sehemu hiyo na hatimaye kuishia 

kutokeza katika utu uzima wake.  Kwa kuwa tunapoingiliana na binadamu wenzetu 
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kila siku tunayang’amuzibwete unapotawala binadamu wenzetu watashindwa 

kutuelewa.  Hii ndiyo hali anayokuwa nayo mwendawazimu.  Ung’amuzibwete 

wake hutawala.  Sisi tunaotawaliwa na ung’amuzi  tunashindwa kumwelewa; naye 

bila shaka anashindwa kutuelewa. 

 

     Carl Gustav Jung, aliyewahi kuwa mwanafunzi wa Freud, aliupinga mwelekeo 

wa Freud wa kuungalia ung’amuzibwete kama jaa la mawazo mabaya, matamanio, 

nia, fikira tuli na dhana ambazo ni hasi.  Jung alizuka na dhana mbili muhimu:  

Ung’amuzibwete wa kibinafsi na un’gabuzibwete jumuishi.  Alisema mambo, fikra 

na uzoefu wowote mbaya unaomuhusu mtu binafsi .  Dhana ya ung’a muzibwete 

jumuishi aliitumia kuelezea sehemu ya akili ya binadamu ambayo inamfanya 

ayatende matendo Fulani kama binadamu wenzake licha ya tofauti zao kiwakati na 

kijiografia.  Kwa mfano, binadamu wengi wana sherehe za kuzaliwa motto, kuoza, 

ibada au mviga unaohusiana na kifo licha ya tofauti zao.  Jung alisema kuwa 

kinachochochea hali hii ni urithi Fulani wa kila mwanadamu.  Urithi huo 

unapatikana katika ung’amuzibwete jumuishi. 

 

    Upo mwafikiano kati ya wataalamu hawa wawili kuwa ung’auzibwete una 

uwezo wa kuathiri ung’amuzi matendo ya binadamu ya  king’amuzi.  

Wanasaikolojia wanashikilia kuwa binadamu hawezi kukamilika bila kuzihusisha 

sehemu zote mbile kwa sababu zinaathiriana. 

 

 a)   Kwan in ung’amuzibwete unaelezwa kama kinyme cha ung’amuzi?   (alama 2) 

 

 b)   Eleza mtazamo wa Freud kuhusu ung’amuzibwete.              (alama 3) 

 

 c)   Kwa mujibu wa Freud yaliyomo kwenye ung’amuzibwete hudhihirika vipi?          

(alama 4) 

 

 d)   Eleza tofauti ya mawazo kati ya Sigmund Freud na Carl Gustav Jung.(alama 4) 

 

 e)   taja hoja inayowafungamanisha Jung na Freud.                  (alama 2) 
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2. MUHTASARI 

 

 Utaifa ni mshikamano wa hisia zinazowafungamanisha watu wanaoishi  

katika taifa moja.  Taif huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na ambao 

wanajitambua kisiasa kama watu wenye mwelekeo, mwono na hatima sawa.  

Utaifa umejengwa kwenye hisia za mapenzi kwenye  hisisia za mapenzi kwa nchi 

na utambuzi wa kwamba rangi, cheo, hadhi, eneo, kabila au tofauti nyinginezo 

baina ya watu wanaoishi katika nchi moja si sbabu ya kuwatenganisha. 

 

        Nchi moja huweza kuwa na watu wa makabila tofauti, wenye matabaka ya 

kila nui na mawazo ainat.  Watu hao wanapotambua kuwa kuna sherisi nyinyine 

inayowaunganisha kama fahari ya kuwa watu waochi hiyo, falsafa na imani sawa 

ambayo ishara yake kuu ni winbo wa taifa na kuwa tofauti kati yao muhimu huwa 

wamefikia kuunda taifa. 

 

Mhili mkuu wa utaifa ni uzalendo.  Uzaleno ni mapenzi makubwa aliyo nayo mtu 

kwa nchi yake.  Malezi haya ndiyo yanyoongoza matendo yake, matamanio yake, 

mawazo yake, itikadi yake mwonoulimwengu wake na muhimu zaidi mkabala 

wake kuihusu nchi yake na hatima ya nchi yenywe.  Uzalendo ni nguzo muhimu 

sana ya taifa. Mzalendo hawezi kuyatenda mambo yanayoweza kuletea mkama 

nchi yake. 

 

Matendo ya mzalendo huangazwa na mwenge wa mema anayoitakia nchi au taifa 

lake.  Hawezi kushiriki kwenye harakati na amali ambazo zinahujumu au kufumua 

mshikamano wa taifa zima au kutawaliwa na kitiba cha kutaka kujinufaisha yeye 

mwenyewe au jamii yake finyu.  Matendo ya mzalendo wa kitaifa yanaongozwa na 

mwelekeo wa kuiboresha nchi yake. Swali linalomwongoza mtu huyo ni: 

nimeifanyia nini nchi yangu au taifa lahgu? Alhasili mtu anayeipenda nchi yake 

hawezi kuongozwa na umero wa kibinafsi tu wa kujilimbikia mali, ujiri au pesa.  

Yuko radhi kuhasirika kama mtu binafsi ili taifa au nchi yake inufaike. 

 

Utaifa ni mche aali ambao unapaliliwa kwa uzalendo, kuepuka hawaa za nafsi, 

kusinywa na taasubi za kikabila na kuach tama ya kujinufaiha.  Hali hiyo 
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inapofikiwa, hatima ya wanajamii wa taifa linahusika huwa nzuri na mustakabali 

wao na wa vizazi vyao huwa wa matumaini makubwa. 

 

a)  Dondoa sifa kuu za utaifa. (maneno 40- 50)  (alama 6, 1 ya mtiririko) 

       matayarisho. 

       Jibu 

 

b)  kwa kutumia maneno kati ya 60-70,  onyesho misingi ya kumtathmini 

mzalendo. 

        (alama 9, 1 ya mitiriko) 

     Matayarisho . 

     Jibu 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

a) andika sentensi mbili zifuatazo kama sentensi moja kwa kutumia 

kiwakilishi kirejeshi. 

  i)   duka la Bahati lina bidhaa nyingi 

  ii) Juma anafanya kazi katika duka la Bahati.  (alama 2) 

 b) i) Eleza matumizi mawili ya kiambishi –ji-   (alama 2) 

 

  ii)tunga sentensi moja kuonyesha moja ya matumizi hayo. (alama 2) 

 

c) Tumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari kuandika tena sentensi 

ifuatayo: 

 Ukuta umemweumiza mvulana alipokuwa akiuparaga (alama 3) 

 

d) chora vielelezo matawi vya sentensi ifuatayo: 

 Bakari, Roda na Hirsi wamefurahi kupita mtihani.   (alama 4) 

 

e) Tambua sauti ambazo si za ufizi katika sauti hizi. 

 M, t, n, z, gh.   (alama 1) 

 

f) Tunga sentensi sahihi ukitumia –fa- katika hali ya mazoa.     (alama  2) 
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g) Onyesha kwa kupiga mstari iliko shadda katika maneno mawili 

yafuatayo: 

 i) Malaika 

 ii) Nge                     (alama 2) 

 

h) Eleza maana mbili za sentensi: 

 Kiharusi chake kimewaitia hofu.   (alama 2) 

 

i) tunga sentensi ukitumia kielezi cha jinsi cha nomino ifuatayo: 

 Uganda                        (alama 2) 

 

j) Bainisha sentensi sahili zilizo katika sentensi mseto ifuatayo: 

 Hamali ambaye ameugua alisema kuwa angekwenda hospitali jana         

(alama 3) 

 

 k) Andika ukubwa wa sentensi: 

  Ndovu wa Kiafrika ameharibu kichaka   (alama 2) 

 

 I) Iandike tena sentensi ifuatayo bila kutumia vitenzi visaidizi 

  Wachezaji huenda wakawa wanaweza kushinda mchezo wa leo.              

(alama 2) 

 

m) andika kw msemo halisi: Baba alipotuuliza kama tungependa kwenda  

            Mombasa wakati wa likizo tulimjibu kwamba tulitaka kwenda 

Kisumu  

            kwa kuwa tulikuwa hatujaliona Ziwa Victoria.  (alama 3) 

 

n) Huku ukitoa mifano mwafaka onyesha matumizi mawili ya kinyota(*) 

katika sarufi ya Kiswahili.                                  (alama 3) 

 

o) Kanusha sentensi ifuatayo: 

 hapo napo ndipo nitakapo.                      (alama 1) 
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p) andika kinyume cha: 

 furaha amehamia mjni.                       (alama 1) 

 

q) andika maneno yafuatayo katika kauli zilizoonyeshwa katika mabano 

 

 Neno   Kauli    Jibu 

 

i) Imba  (tendesha)…………………………………… 

 

ii) choka  (tendea) ………………………………………… 

 

. ISIMU JAMII 

Eleza majukumu matano matano ya Kiswahili kama lugha ya Kitaifa na 

Kimataifa.                                                     (alama 10) 
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102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2010 

SAA 2 ½ 

 

1 UFAHAMU     (alama 15) 

Soma kifungu kifnatacho kisha ujibu maswali 

Suala la mahusiano ya wanadamu katika jatnii, uainishaji wake na 

udhihirikaji wake limewashughulisha wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya 

miaka. Suala hili huwatafakarisha 

wataalamu hao kutokana na umuhimu wake katika maisha ya binadamu. Msingi 

mkuu wa uainishaji wa mahusiano hayo ni kukichuza kipindi cha mahusiano 

yenyewe. Yapo mahusiano baina ya waja ambayo yanachukua muda mfupi, kwa 

mfano saa au dakika chache, na mengine ambayo huenda yakachukoa miaka 

ayami. 

Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni vale yanayojulikanakama mahusiano ya 

kudumu. Inamkinika kudai kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza 

kuyadhibiti mahusiano hayo kwa kiasi kikubwa. Watu wengi huitakidi kuwa 

uhusiano uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua muda mrefu, na kwa hiyo 

ni uhusiano wa kudumu. Hali hii hutokana na uhalisi kuwa tunahusiana na jamaa 

zetu kwa kipindi kirefu labda tangu ukembe hadi utu uzima wetu. Uhusiano him 

hautarajiwi kuvunjwa na umbali wa masafa baina yetu; tunaendelea kuwasiliana 

kwa barua au, katika enzi hii ya utandawazi, kwa kutumia nyenzo za teknohama 

kama mtandao na simu za mkononi, na kudumisha uhusiano wetu wa kijamaa. 

Hata hivyo, inawezekana baadhi ya mahusiano ya kijamaa yasiwe ya kudumu. 

Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke na mume, na ambao unatarajiwa kuwa wa 

kudumu au wa kipindi kirefu, unawcza kuvunjwa kwa kutokea kwa talaka. Talaka 

hiyo inavunja ule uwezekano wa uhusiano wa kudumu unaofumbatwa na sitiari ya 

pingu za maisha. 
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Katika ngazi ya pili,mahusiano ya kipindi cha wastani, kuna mahusiano 

yanayohusisha marafiki zetu maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile, 

majirani zetu, wenzetu katika mwahali mwa kazi, washiriki kwenye sehemu za 

ibada au za burudani na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya kujitolea. 

Inawezekana kudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya, hususan baina ya marafiki 

na majirani huweza kuwa ya miongo na daiina.Hali hii huweza kutegemea muundo 

na mfumo wa jamii. Kwa mfano, kwa wanajamii wanaoishi kwenye janibu fulani 

mahsusi, na kwa miaka tawili bila ya kuhajiri, uhusiano wao na majirani huweza 

kuwa wa kudumu. Halihii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini. 

Maisha ya mijiniyana sifa ya kubadilikabadilika. Isitoshe,kutokana na mfumo wa 

maisha ya kibepari yameghoshi ubinafsi mwingi. Mawimbi ya mabadiliko na 

ubinafsi huweza kuumomonyoa ukuta wa uhusiano wa kudumu. 

Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo 

walikoishi watu unasababisha kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao 

na majirani zao. Uhusiano kati ya wenza katika mazingira ya kazi unahusiana kwa 

kiasi fulani na ule wa majirani. Vimbunga vya ufutw aji kazi, ubadilishaji wa kazi, 

halizisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na hata mifumo ya 

kisiasahuweza kuathiri mshikamano wa wanaohusika kazini. 

Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa rripito au wa muda 

mfupi. Mahusiano ya aina hii hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani. 

Huduma hizi zinaweza kuwa za dukani, kwenye sehemu za ibada, kwenye kituo 

cha mafuta, kwa kinyozi, kwa msusi na kadhalika. Kuna sababu kadha 

zinazotufanya kuyazungumzia mahusiano ya ainahii kama ya mpito. Kwanza, 

uwezekano wa mabadiliko ya anayeitoa huduma hiyo ni mkubwa. Si ajabu kuwa 

unaporudi kwa kinyozi au msusi unatambua aliyekushughulikia hayupo. Hata 

hivyo, kuna vighairi hususa pale ambapo mtoa huduma anayehusika ni yule yule 

mmoja. 

Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na 'uhusiano wa chembe chembe.'  

Uhusiano wa chembe chembe, bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa 

kinachomshughulisha mtu ni chembe ndogo tu ya mwenzake. Chembe hiyo 

inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzia mtu, viatu 

anavyokushonea, nguo anazokufulia, ususi anaokufanyia n.k. Mahusiano ya aina 

hii yametovukwa na hisia za utu na ni zao la mirumo ya kisasa ya kiuchumi na 
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kijamii. Mtu anayehusiana na mwezake kwa misingi ya chembe ndogo tu, huenda 

asijali kama mwenzake amekosa chakula, amefutwa kazi, amefiliwa, ameibiwa na 

kadhalika. 

Suala kuu tunalopaswa kujiuliza ni: je, tunahusiana vipi na jamaa zetu, 

taasisi zetu, maranki zetu na majirani zetu? Je, uhusiano wetu na raia wenzetu ni 

wa aina gani? Je, uhusiano wetu na nchi yetu ni wa mpito au ni wa kudumu? 

 

(a)       Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.                 (alama 1) 

(b)       Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa.              (alama 1) 

(c)       Fafanua athari ya teknolojia kwenye mahusiano ya watu.           (alama 2) 

(d)       Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya 

leo.      (alama 4) 

(e)       Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.                           (alama 2) 

(f)       Je, kifungu, hiki kina ujumbe gani mkuu?           (alama 2)

(g)     Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.  

 

(i)        inasigana    

(ii)      yameghoshi    

(iii)      vighairi    

2.   MUHTASARI     (alama 15) 

Jamii ya leo inatawaliwa na kuendeshwa na kanuni ya maarifa. Inawezekana 

kusema kuwa uchumi wa jamii za leo na zijazo utategemea maarifa zaidi kuliko 

utakavyotegemea wenzo wowote mwingine. Utambuzi wa uwezo mkubwa wa 

maarifa katika maisha ya binadamu ndio msingi wa watu kusema 'maarifa ni 

nguvu.' 

Maarifahuelezwakwatamathali hii kutokananauwezo wa: kuyadhibiti, 

kuyaendesha, kuyatawala na kuyaongoza maisha ya binadamu popote pale walipo. 

Mtu ambaye ameyakosa maarifa fulani huwa ameikosa nguvu hiyo muhimu na 

maisha yake huathirika pakubwa. Kwa msingi huu, maarifa yanaweza kuangaliwa 

kama utajiri mkubwa ambao binadamu anaweza kuutumia kwa faida yake au kwa 
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faida ya wanajamii wenzake. Ukweli huu ndio unaoelezwa na methali ya 

Kiswahili: 'Elimu ni mali.' Elimu ni chirnbuko la maarifa muhimu maishani. 

Msingi wa utajiri na maendeleo ya binadamu popote alipo basi ni maarifa. 

Je, maarifa kwa upande wake yana sifa gani? Maarifa yenyewe hayana upinzani. 

Maarifa uliyo nayo huweza kuwa na watu wengine wengi pasiwe na upinzani 

baina yenu kwa kuwa kila mmoja ana maarifa sawa. Kila mmoja ana uhuru wa 

kuyatumia maarifa hayo kama chanzo cha kuyazalisha maarifa mengine. Utumiaji 

wa maarifa yenyewe hauyamalizi maarifa hayo. Maarifa hayawezi kugusika 

ingawa mtu anaweza kuyanyumbua maarifa yenyewe kwa kuyatumia kwa namna 

tofauti. 

Maarifa huingiliana na maarifa mengine. Maarifa aliyo nayo mtu mmoja 

huweza kuhusishwa na maarifa aliyo nayo mtu mwingine ili kuvyaza au kuzuka na 

maarifa tofauti. Maarifa yanaweza kuchukuliwa kutoka sehemu moja hadi 

nyingine kwa namna ambavyo mtu hawezi kufanya bidhaa nyingine ile. Kwa 

mfano, ni muhali mtu kulalamika kuwa hawezi kutembea kutoka sehemu moja 

hadi nyingine kwa sababu ana mzigo mzito wa maarifa kichwani. 

Sifa nyingine muhimu ya maarifa ni kuwa yanaweza kuwasilishwa kwa njia 

za ishara au mitindo mingine ya kidhahania. Ikiwa unataka kukihamisha chombo 

fulani kutoka sehemu moja hadi nyingine, lazima uwazie ukubwa wake, uzito 

wake na labda hata umbali wa panapohusika. Maarifa huweza kubadilishwa au 

kugeuzwa na kuwa ishara ambazo huyafanya kuwasilishwa kwa njia nyepesi 

kuliko kwa mfano ikiwa mtu atayawasilisha katika muundo wa, kwa mfano, 

kitabu. 

Maarifa yana sifa ya uhusianaji.  Kipengele fulani cha maarifa huwa na 

maana kinapowekwa 

sambamba au kugotanishwa na kipengele kingine cha maarifa. Huo huwa 

muktadha mzuri wa kueleweka au kuwa na maana. Kwa mfano, neno 'mwerevu' 

huweza kuwa na maana kwa kuwekwa katika muktadha wa 'mjinga', 'mjanja', 

'hodari' na kadhalika. 

Maarifa huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo sana. Suala hili 

linaeleweka kwa njia nyepesi tunapoangalia maarifa katika muktadha wa 

teknolojia. Data zinazowahusu mamilioni ya watu, ambazo zingehitaji maelfu ya 

maktaba na lukuki ya vitabu, huweza kuhifadhiwa kwenye kifaa kidogo 

kinachoweza kutiwa mfukoni. 
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Maarifa hayawezi kudhibitiwa au kuzuiliwa mahali fulani yasisambae. 

Maarifa huenea haraka sana. Maarifa ni kitu kinachoepuka pingu za watu 

wanaopenda kuwadhibiti binadamu wenzao. Hata pale ambapo mfumo wa kijamii 

au wa kisiasa unafanya juu chini kuwadhibiti raia au watu wenyewe, ni muhali 

kuyadhibiti maarifa yenyewe. Inawezekana kuzidhibiti njia fulani za ueneaji wa 

maarifa lakini maarifa hayo yatapata upenyu wa kusambaa. Ni kweli kuwa maarifa 

ni nguvu inayozishinda nguvu zote. 

      (a)  Fupisha aya ya pili na ya tatu. (maneno 55 - 60)                     (alama 5, 1 ya 

utiririko) 

 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

     (b)   Eleza sifa kuu za maarifa kama zinavyojitokeza kuanzia aya ya nne hadi 

aya ya nane.(maneno 100 - 110).  (alama 10, 2 za utiririko) 

 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

 

3.         MATUMIZI YA LUGHA    (alama 40) 

 (a) Toa mfano wa neno lenye muundo wa silabi ya irabu pekee          

(alama 1) 

 

(b)       Eleza maana mbili zaneno: Barabara.          (alama 2) 

(c)        Sahihisha sentensi: 

Abiria walisafiri na ndege.                                                (alama 1) 

(d)       Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi: 

Mwanafunzi mkongwe amepewa tuzo kwa kuwa hodari masomoni.      

(alama 4) 

(e)       Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi. 

Usingeacha masomo, usingetaabika vile.                       (alama 2) 

(f)        Tunga sentensi ukitumia kielezi cha: 

(i)        Jumla .                                                          (alama 1) 
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(ii)       Namna linganisho .                                    (alama 1) 

 

           (g)       Ainisha shaminsho na chagizo katika sentensi: Vibarua wamefanya  

                       kazi haraka ipasavyo.Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo. 

(alama 2) 

 

           (h)      Eleza maana mbili zinazopatikana katika sentensi: Nenda ukaniletee  

            mbuzi.                                                       (alama 2) 

 

 (i)      Tunga sentensi kudhihirisha matumizi ya ngeli ya U-U.  (alama 2) 

(J)      Andika katika usemi wa taarifa. 

"Mito yetu imechafuka sana; itabidi tuungane mikono wakubwa kwa  

wadogo, wanaume kwa wanawake ili tuisafishe." Mwanamazingira  

 alituhimiza.                                                  (alama 3) 

(k)     Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mistari au mishale. 

 Amina na Mustafa huimba taarabu.    (alama 4) 

(1)     Eleza matumizi ya ku katika sentensi: 

 Sikumwelewa alivyoeleza namna ya kuwatunza mbwa wake.(alama 2) 

(m)    Tunga sentensi sahihi ukitumia kitenzi la katika kauli ya kutendwa. 

(alama 2) 

 

(n)      Eleza kazi ya kila kitenzi katika sentensi: 

Mkulima angetaka kupalilia shamba lake mapema.   (alama 4) 

(o)     Taja na utofautishe vipasuo vya ufizi. 

(p)     Onyesha jinsi moja moja ya matumizi ya viwakifishi vifuatavyo:-         

(alama 3) 

(i)        nusu koloni(;) 

(ii)      herufi kubwa 

(iii)     Kishangao(!) 
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4         ISIMUJAMII     (alama 10) 

"Benki yenyewe haina kitu ... CD4 count yake iko chini ... Ni emergency 

... Tutampoteza ikikosekana." 

(a)       Taja sajili inayorejelewa na manerio haya.              (alama 2) 

(b)       Fafanua sifa nne zinazohusishwa na sajili hiyo.                (alama 8) 
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102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2011 

SAA 2 ½ 

 

 

1. UFAHAMU (Alama15) 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

           Changamoto kubwa inayowakabili watu wengi katika mataifa 

yanayoendelea ni suala la chakula. Suala hili linaweza kuangaliwa katika sawia 

mbili tofauti. Kuna tatizo linalofungamana na uhaba wa chakula chenyewe, Uhaba 

huu unaweza kutokana na utegemezi mkubwa kwa zaraa kama nyenzo kuu ya 

uzalishaji wa chakula. 

Zaraa katika mataifa mengi hususan yanayoendelea, hutegemea mvua. 

Kupatikana kwa mvua huathiriwa na mabadiliko ya tabianchi ulimwenguni. 

Matendo na amali za watu kama ukataji wa miti na uchafuzi wa mazingira huwa 

na athari hasi kwenye tabianchi hiyo. Mabadiliko ya tabianchi huweza kuvyaza 

ukame kutokana na ngambi ya mvua. 

Kibinimethali hutokea wakati mafuriko yanapotokea na labda kuyasomba 

mazao mashambani na kusababisha baa la njaa. Hali hizi mbili husababisha 

matatizo makubwa ya chakula na kuathiri pakubwa suala zima la usalama wa 

chakula. Hi kuzuia uwezekano wa kuwepo kwa shida hii, pana haja ya kuwepo 

kwa mikakati na sera za kuhakikisha kuna usalama wa chakula. Kwa mfano, pana 

haja ya kukuza kilimo cha umwagiliaji ili kuepuka adha inayosababishwa na 

ukosefu wa mvua. Kwa upande mwingine, sharti zichukuliwe hatua mufidi za 

kuzuia na kupambana na athari za gharika. 

Changamoto nyingine inahusiana na usalama wa chakula chenyewe. 

Chakula kilichosibikwa na vijasumu au kwa njia nyingine ile huweza kumdhuru 

anayehusika. Msibiko wa chakula unatokana na vyanzo tofauti. Mathalan, 
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uandalizi wa chakula kilichochafuliwa na choo, kutozingatia mbeko za usafi, 

uandaaji wa chakula na kukiweka katika hali ya uvuguvugu kabla ya kukipakua - 

hali inayochochea ukuaji wa viini na ulaji wa chakula kisichoandaliwa vyema. 

Ili kuepuka uwezekano wa kuadhirika, pana haja ya kuzingatia usafi wa 

chakula na uandalizi unaofaa. Fauka ya hayo, vyombo vya uandalizi viwe safi, 

kanuni za usafi zifuatwe, upikaji na uandaaji uwe kamilifu. Hali hii 

isipozingatiwa, siha za raia wenyewezitaathirika pakubwa. 

 

   Maswali 

 (a) Taja aina mbili za kuangalia suala la chakula katika mataifa 

       yanayoendelea.                                                             (alama 2) 

(b) Taja hatua mbili zmazoweza kuchukuliwa kupambana na tatizo la  

      chakula.                                                                             (alama2) 

  (c) Eleza jinsi nne tofauti namna chakula kinavyoweza kuwa si salama?                       

(alama 4) 

 

  (d)   Kwa nini inahalisi kukipakua chakula baada ya kukiandaa tu?   (alama 1) 

 

  (e)   Ni mapendekezo gani anayoyatoa mwandishi kuhakikisha kuwa chakula  

         kinafaa?                                                                          (alama 4) 

  (f)  Eleza maana ya maneno haya jinsi yalivyotumiwa:                         (alama 2) 

  

             (i)   Ngambi yamvua  

(ii)  Adha 

 

2. MUHTASARI 

Uwazaji tunduizi ni tendo ambalo huhusisha matumizi ya akili. Uwazaji huu 

umekitwa kwenye matumizi ya michakato kama makini,upangiliaji,uteuzi na 

tathmini.    Hata hivyo, uwazaji huu si mchakato mwepesi bali ni mchakato 

changamano. 
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Mchakato wa uwazaji tunduizi unahusisha stadi na mikabala tofauti. 

Mathalan, kuweza kutambua na kubainisha misimamo ya watu wengine, hoja 

wanazozua na uamuzi waliofikia, kutathmini au kupima ushahidi uliopo ili 

kubainisha mitazamo tofauti. Vilevile. uwazaji tunduizi hushirikisha kupima hoja 

za upinzani na ushahidi uliopo kwa njia ya haki pamoja na kutambua yaliyofichwa 

au ukweli uliofunikwa na taswira ya juu juu. Hali kadhalika, uwazaji tunduizi 

hujumuisha kutambua mbinu zinazotumiwa kufikia misimamo fulani kwa mvuto 

zaidi na kwa matumizi ya mbinu za kishawishi. Aidha, uwazaji huu huhitaji 

kutathmini masuala kwa mtindo ulio wazi, kufikia uamuzi kama hoja 

zinazotumiwa zina mashiko au zinakubalika kuwa nzuri. Zaidi ya hayo, uwazaji 

tunduizi unahusisha kuwasilisha mtazarao kwa njia yenye uwazaji mzuri na 

inayoshawishi. 

Uwazaji tunduizi una manufaa anuwai. Mosi, unasaidia kujenga makini ya 

utendaji. Pili, hupevusha uwezo wa usomaji kwa kuufanya usomaji huo uwe na 

malengo wazi. Fauka ya hayo, unamsaidia mtumiaji kutambua hoja kuu katika 

matini au ujumbe fulani bila ya kuzongwazongwa na hoja duni za pembeni. 

Uwazaji huu unasaidia kuuchonga uwezo wa kuikabili au kuiitikia hali fulani na 

kukuza stadi za uchanganuzi. Mwanadamu huwa mtu tofauti na bora anapoujenga 

na kuuimarisha uwazaji tunduizi wake. 

 

Maswali 

     (a)   Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha ay a mbili za 

mwanzo. 

(Maneno 70 - 80) (alama 10; alama 2 za 

utiririko) 

Matayarisho: 

 Nakala safi: 

 

    (b)   Andika kwa muhtasari mambo muhimu katika aya ya tatu. 

(Maneno 35 - 40) (alama 5; alama I ya utiririko) 

Matayarisho: 

            Nakala safi: 
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3         MATUMIZI YA LUGHA. 

(a)   Tumiamzizi '-enye' katika sentensi kama:  

         (i)        Kivumishi........................................ 

         (ii)      Kiwakilishi ......................................                (alama 2) 

 

(b)  Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa:- 

                    Paka mweupe araenaswa mguuni                         (alama 2) 

(c)  Taja mfano mmoja mmoja wa sauti zifuatazo:- 

(i)  Kiyeyusho .................................................................................. 

                        (ii) Kimadende..................................................................................     

(alama 1) 

 

             (d)  Onyesha shamirisho kitondo, kipozi na ala katika sentensi ifuatayo:- 

         Kipkemboi alimbebea mwalimu mzigo kwa gari.           (alama 3) 

 

(e)       Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali. 

Maria alipika  taratibu  huku  mama akimwelekeza  vizuri. (alama 4) 

(f)        Nomino 'furaha' iko katika ngeli gani? 

.................................................................................................     (alama 1) 

(g)       Andika kinyume cha sentensi: 

Watoto wameombwa waanike nguo. (alama 2) 

 

(h)       Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo uliyopewa.  

            Mama alishangilia arusi ya mwana. Anza: Mwana 

..................................................................................................        (alama 2) 

 (i)        Tumia kirejeshi 'O' katika sentensi ifuatayo:- 

Mtu ambaye hutupa tope hujichafua mwenyewe. (alama 2) 

(j)        Kanusha sentensi ifuatayo: 

Mgonjwa huyo alipona na kurejea nyurabani. (alama 2) 
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(k)       Ainisha vihusishi katika sentensi: 

Ame aliwasili mapema kuliko wengine halafu akaondoka. (alama 2) 

 

(1)        Tunga sentensi mbili kuonyesha maana tofauti za neno "chuma". (alama 4) 

(i)        ................................. 

(ii)       ................................. 

 

(m)      Unda noniino kutokana na kitenzi 'tafakari' .................................................      

(alama 1) 

 

(n)       Eleza maana mbili za sentensi: 

Tuliitwa na Juma .............................................................................(alama 2) 

 

(o)       Ainisha viambishi katika kitenzi:- 

Tutaonana........................................................................................  (alama 2) 

 

(p)       Tunga sentensi moja ukitumia kiunganishi cha kinyume. (alama 2) 

(q)       Huku ukitoa mifano eleza miundo miwili ya silabi za Kiswahili. (alama 2) 

 (r)       Akifisha kifungu kifuatacho: 

Mzee alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwa babu yako angalau umjue 

mtoto aliuliza nani babu? (alama 4) 

 

ISIMUJAMII 

(a)       Bainisha changamoto tano zinazoikabili lugha ya Kiswahili kama somo  

            Katika shule za upili nchini Kenya.                                 (alama 5) 

 

(b)       Eleza namna tano za kukabiliana na changamoto ulizobainisha hapo juu. 

                                                                                                                                           

(alama 5) 
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102/2 

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

Oct/Nov. 2012 

 saa 21/2 

 

1. UFAHAMU: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

         Nchi nyingi duniani zimetia sahihi mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu 

haki za watoto. Haki hizi ni pamoja na uhai, lishe bora inayotosha na makazi bora 

yaliyo salama. Hali kadhalika, kila mtoto ana haki ya kupata elimu. Elimu 

inastahili kutolewa bure, iwe inayofaa na inayopatikana kwa urahisi. Isitoshe, 

mtoto hastahili kupigwa. kudunishwa. wala kubaguliwa kwa namna yoyote ile; iwe 

kitabaka, kirangi, kijinsia au vinginevyo. Mtoto hapaswi kufanya kazi za kitumwa, 

nzito na za kushurutishwa. Vile vile, mtoto ana haki ya kutunzwa na kulindwa 

dhidi ya hali yoyote inayoweza kumhatarisha. Fauka ya haya. mtoto anastahili 

kushirikishwa katika kufanya maamuzi yanayoweza kumwathiri maishani. Pia. 

mtoto ana haki ya kupata huduma za afya, mahitaji maalum na habari kuhusu 

masuala mbalimbali. Pamoja na hayo, mtoto anastahili kupendwa na kuheshimiwa 

kimawazo na kihisia. 

 

         Haki za watoto zinatakiwa kulindwa na kila mwanajamii, serikali na wazazi 

wakiwa katika mstari wa mbele. Hii ndiyo sababu serikali za mataifa mengi 

zimeshirikisha haki hizi katika katiba na sheria za nchi husika. Yeyote 

anayezikiuka anapasa kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Walakini, haki hizi bado 

zinakiukwa. Watoto wengi kote duniani bado wananyimwa haki zao. Kuna watoto 

ambao hawajawahi hata kupata kibanda cha kuweka ubavu. Wengi wa hawa 

wamejipata wakiselelea kwenye mitaa na hata majaa ya miji na vijiji ambako 

hulazimika kupitisha usiku hata katika majira ya kipupwe na masika! Wengine 

hawapati chakula; licha ya kuwa wanatakiwa kupata chakula chenye lishe bora. 

Kwao kutarajia mlo awamu tatu kwa siku ni njozi; kwani hata awamu moja ni 

adimu kupata! La kusikitisha ni kwamba wale wanaotarajiwa kuwa vigogo wa 
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kuzilinda haki hizi ndio wanaoongoza katika kupalilia ukiukaji wazo. Kila siku 

tunasikia na kushuhudia visa vya watoto kupigwa, kushinikizwa kufanya kazi za 

sulubu kipunda, kunyanyaswa kijinsia, kuishi katika mazingira hatari na hata 

kuuawa. Baadhi ya wanaohusika na vitendo hivi hasi huwa wazazi au jamaa wa 

karibu kama vile wajomba, shangazi au wahudumu wa nyumbani. 

 

            Madhila yanayowapata watoto hayatokei tu katika mazingira ya nyumbani. 

Mateso huvuka mipaka na kufikia ngazi ya kimataifa. Watoto wengi katika mataifa 

yenye fujo na ghasia hutekwa na kutumikishwa vitani. Linalokata maini ni 

kwamba baadhi ya viongozi katika mataifa haya hawafanyi lolote kuwanusuru. 

Lao huwa kuwatazama watoto wanaotakiwa kuwalinda wakigeuzwa kuwa mababe 

wa kuua na kuuana. Watoto hawa huvishwa magwanda ambayo miili yao 

minyonge haiwezi kuyahimili. Pia hulazimika kuvaa mabuti ya kijeshi ambayo 

huwa nanga kwao kubeba, licha ya bunduki zinazokaribia kuwazidi uzani. 

           

         Mojawapo ya mambo ambayo viongozi nchini humu walilenga shabaha 

kuyafikia baada ya kujinyakulia uhuru ni elimu kwa wote. Hata hivyo, hii 

imekuwa kama ndoto isiyotabirika katika baadhi ya janibu.  

          Ni kweli kwamba sera ya elimu bila malipo katika shule za msingi nchini 

humu inaendelea kutekelezwa. Hata hivyo, asilimia ya watoto na hata watu 

wazima wasiojua kusoma na kuandika ingali kubwa. Jukwaa la vijiji nchini humu 

na hata katika mataifa mengine ya ulimwengu wa tatu limcsheheni idadi kubwa ya 

watoto wasioenda shuleni. Kichocheo kikuu cha hali hii ni kwamba wazazi na 

walezi wamejipata katika lindi la ufukara uliokithiri. Hata wanapojitahidi 

kujinyanyua na kujikuna wajipatapo kuyakidhi mahitaji ya kielimu ya wanao, wao 

hujipata wakitapatapa katika kinamasi hicho hicho cha ulitima. Matokeo ni 

kwamba watoto wa matajiri wanaendelea kuelimika huku wa maskini wakibakia 

kwenye kiza cha ujinga. Wanaong'ang'ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni 

kana kwamba ni waota ndoto mchana. 

          Hali ilivyo sasa hivi inadai kuwa mimi na wewe tufanye hima tuungane 

mikono na kutafuta suluhisho la kudumu kuhusu utekelezaji wa haki za watoto. 

Twapaswa kuhimiza serikali zetu kufanya kila ziwezavyo kuhakikisha kuwa 

watoto wote wako shuleni. Nasi tushirikiane kutoa huduma kwa watoto na 

kukomesha dhuluma, mateso na dhiki kwao. Haitoshi kupeleka miswada bungeni 
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kuhusu haki za watoto na kuipitisha kuwa sheria. Twastahili kubadilisha 

misimamo yetu kuhusu haki hizi na kuzilinda kwa dhati. 

 

     (a) Huku ukitoa mifano minne, eleza hali ya kinyume inayojitokeza katika  

 aya ya pili.                                                            (alama 4) 

    (b)  Eleza namna hali ya usalama inavyoathiri utekelezaji wa haki za watoto 

           kwa mujibu wa  kifungu.                                      (alama 3) 

 

    (c)  Kwa kurejelea aya ya nne, onyesha mchango wa serikali katika  

         kuwajibikia haki za watoto.                  (alama 3) 

 

    (d) " Wanaong'ang'ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni  

            waota ndoto mchana." Thibitisha kauli hii kwa kurejelea kifungu.                  

(alama 2) 

 

 (e)   Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa. (alama 3) 

             (i) vigogo ..................................................................................................  

            (ii) huwa nanga kwao ................................................................................  

            (iii) kujikuna wajipatapo ...........................................................................  

 

2. MUHTASARI                                              

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

Wataalamu mbalimbali wamekuwa wakifanya utafiti kuhusu Ziwa Viktoria. 

Juhudi hizi za uchunguzi zimekuwa zikionyesha kwamba ziwa hili ambalo ndilo la 

pili kwa ukubwa miongoni mwa maziwa yenye maji matamu duniani linaangamia 

taratibu. Inakisiwa kuwa kukauka kwa ziwa hili kutahatarisha maisha ya watu zaidi 

ya milioni 30 ambao hulitegemea kwa chakula na mapato. Utafiti uliofanywa na 

Taasisi ya Masuala ya Bahari na Uvuvi nchini ulionyesha kuwa Ziwa Viktoria 

linaangamia kwa kiasi cha mita tatu kila mwaka. Hivi sasa baadhi ya fuo 

zilizokuwa kwenye ziwa hili upande wa Kenya zimekauka. Mandhari ya fuo hizi 

nayo yameanza kutwaa sura mpya. Badala ya kupata madau na wavuvi 

wakiendesha shughuli zao katika maeneo haya, huenda isiwe ajabu kupata watoto 

wakicheza kandanda. 
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Rasilimali za samaki ziwani humu zinaendelea kudidimia huku wavuvi 

wakitupwa kwenye biwi la umaskini. Walisema wasemao kwamba akosaye la 

mama hata la mbwa huamwa. Wavuvi wamebuni mikakati ya kukabiliana na hali 

hii ambayo inatishia kukiangamiza kizazi chao. Wengi wao wameamua kufanya 

biashara maarufu kwa jina, 'bodaboda,' wengine wameingilia kilimo baada ya 

kushindwa kujikimu kimaisha kutokana na uvuvi. Wavuvi wanaoendelea kuvua 

samaki katika ziwa hili wamejipata katika hali ngumu ya kiuchumi. Hali hii 

imewalazimisha baadhi yao kuanza kuvua samaki katika maji ya mataifa jirani; 

jambo ambalo limewachongea, wengi wakatiwa mbaroni huku wengine 

wakinyanyaswa na maafisa wa usalama wa mataifa hayo jirani. 

 

Sekta ya uchukuzi na mawasiliano nayo imeathirika si haba. Shughuli za 

uchukuzi katika ziwa hili zimetingwa nagugu-maji ambalo limetapakaakote 

ziwani. Mbali nagugu-maji hili, shughuli za kilimo cha kunyunyizia maji 

zimetanzwa. Kadhalika, kupungua kwa viwango vya maji humu ziwani ni 

changamoto nyingine ambayo inawashughulisha wanaharakati wa mazingira. 

Inahofiwa kuwa mataifa ya Afrika Mashariki yanalipoteza ziwa hili hatua kwa 

hatua. Hakika, wanasayansi wa masuala ya bahari wameonya kuwa ziwa hili 

litakauka katika kipindi cha karne moja ijayo! 

 

Ni dhahiri kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jukumu la kulitunza ziwa 

hili kwa jino na ukucha. Serikali za nchi husika, hususan Kenya, Uganda na 

Tanzania zinapaswa kutekeleza sheria zinazodhibiti shughuli za uvuvi katika ziwa 

hili. Mathalan, kuna haja ya kuvua kwa misimu ili kukinga dhidi ya kuangamia 

kwa rasilimali za samaki. Wavuvi nao hawana budi kushauriwa kuhusu umuhimu 

wa kufuata kanuni za uvuvi zilizowekwa na kutahadharishwa kuhusu madhara ya 

kuendesha uvuvi kiholela. Sheria kuhusu aina za nyavu za kuvulia pia inapaswa 

kutekelezwa vilivyo. Aidha, kuna haja ya serikali za muungano huu kukomesha 

shughuli za kilimo kandokando mwa ziwa hili, pamoja na kwenye mito iliyo katika 

ujirani wa ziwa lenyewe. Hatua hii itasaidia kukomesha kusombwa kwa udongo na 

mbolea kutoka mashambani hadi ziwani. Hali kadhalika, muungano huu unapaswa 
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kuweka sheria za kusimamia matumizi ya maji. Hili litawadhibiti raia wenye 

mazoea ya kubadhiri maji. 

 

Isitoshe, serikali za mataifa ya Afrika Mashariki hazina budi kuchunguza 

viwanda vinavyotupa taka ndani ya ziwa hili. Mbali na kuchafua maji, viwanda 

hivi vinaangamiza mimea na wanyama wa majini. Uchunguzi huo unapaswa pia 

kuhusisha mito inayomimina maji katika ziwa hili. Viwanda vyote vinavyotumia 

maji ya mito kama vile: Nzoia, Yala, Sondu-Miriu, Awach, Kuja na Kagera 

vinastahili kuchunguzwa pia. 

 

Juhudi za kufikia ustawi wa kiuchumi katika ukanda wa Afrika Mashariki 

zinapaswa kutilia maanani uhifadhi wa Ziwa Viktoria. Kukauka kwa ziwa hili ni 

sawa na kukauka kwa maazimio na ndoto zote za serikali za nchi husika za 

kuboresha hali ya maisha ya raia wake. Wakati ni sasa. 

 

(a)   Fupisha aya tatu za kwanza kwa maneno 70 - 75.                           (alama 9, 1 

ya mtiririko) 

        Matayarisho: 

        Nakala safi: 

 

(b)     Huku ukitumia maneno 50-55, eleza masuala muhimu ambayo mwandishi 

anaibua 

                     katika aya tatu za mwisho.                                                             (alama 6, 1 

ya mtiririko) 

         Matayarisho: 

         Nakala safi: 

 

MATUMIZI YA LUGHA 

        (a) Huku ukitoa mfano, fafanua dhana ya mzizi wa neno                (alama 2) 

 

         (b)  Onyesha matumizi ya kiambishi 'ku' katika sentensi ifuatayo: 

     Amani atakutengenezea mpini wa jembe kisha aelekee kule kwao.  

(alama 2) 
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            (c)  Andika vitamkwa vyenye sifa zifuatazo:                       (alama 2) 

                 (i) Irabu ya mbele, wastani  

                (ii) Kipasuo ghuna cha kaakaa laini . 

 

           (d)  Tumia kivumishi kionyeshi kisisitizi cha karibu pamoja na nomino  

                  katika ngeli ya YA - YA kutunga sentensi.  (alama 2) 

 

          (e) Tunga sentensi moja katika wakati uliopita hali timilifu.       (alama 2) 

          (f) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao:   (alama 2) 

                KN (N) + KT (T + E) + U + KN (N) + KT (T + E) 

        

  (g) Huku ukitoa mfano, eleza maana ya sentensi changamano.  (alama 2) 

         (h) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya: koga na konga.    (alama 2) 

      (i)  Tunga sentensi moja yenye nomino dhahania na nomino ya jamii.(alama 2) 

         (j)  Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizo kwenye mabano.(alama 3) 

(i) nywa (tendesha) 

(ii) la (tendeana) 

(iii) vaa (tendwa) 

       (k)     Akifisha sentensi ifuatayo kubainisha dhana tatu tofauti. 

                 Julius Kiptoo mwanawe Kung'u na Justine walikiletea kijiji chao sifa.           

(alama 3) 

       (l)      Ainisha maneno yaliyopigiwa mstari. 

                 Naam. ameleta machache.          (alama 2) 

       (m) Tunga sentensi yenye kitenzi kishirikishi kikamilifu                    (alama 2) 

       (n)   (i) Eleza maana ya shadda.                                                 (alama 1) 

              (ii)    Onyesha panapotokea shadda katika neno: ' mteremko'.    (alama 1) 

       (o) Andika visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari.                   (alama 2)  
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 Sahibu yake alishikwa na kisunzi 

       (p)  Bainisha aina za virai vilivyopigiwa mistari. 

              Ubaguzi wa kijinsia umekashifiwa na viongozi wenye misimano thabiti 

mno.   (alama 3) 

       (q)   Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa. 

            " Shughuli yetu itamalizika kesho, " mama alimwambia Juma.       (alama 2 

       (r)   Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo: 

               Watahiniwa hao walisoma maswali yote kwa makini.           (alama 2) 

      (s)   Ainisha sentensi ifuatayo kwa kuzingatia jukumu/dhamira yake. 

                 Funga majani matano matano kwa kila fungu.                    (alama 1)      

 

ISIMU JAMII 

  

Eleza kwa ufupi jinsi mambo yafuatayo yanavyodhibiti mitindo ya lugha. 

      (a)Mazingira                                                                                 (alama 4) 

      (b)Madhumuni                                                                        (alama 2) 

                  (c)Malezi                                                                                (alama 4) 
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102/2 

LUGHA  

KISWAHILI 

 KARATASI 2  

LUGHA 

OKT/NOV 2013 

SAA 2 ½ 

 

1. UFAHAMU: (Alama 15) 

 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

     Gari lake kuukuu lilikuwa linapambana na barabara yenye mashimo yaliyoshiba 

na kutapika 

maji ya mvua ambayo sasa ilikuwa inaanza kupusa. Japo daima alipambana na 

usukani kunako mashimo haya yaliyotosha kuitwa magenge, alishukuru kwa hali 

hii. Vipi angeweza kulidhibiti gari lake hili kwenye barabara iliyosakafiwa nayo 

ikahitimu? Magurudumu haya yaliyong’ara kama upara wa shaibu aliyekula 

chumvi hadi ikamwogopa yangetii uelekezi wake? Mara ngapi gari hili limetaka 

kumwasi barabarani? Haya yalikuwa baadhi ya maswali yaliyompitikia akilini. 

Hakujitakilifu kutaka kuyapa mji maana mara ile mawazo yake yalitekwa na 

kubwagwa katika nchi ya mbali - nchi ambayo sasa aliiona kama sinema akilini 

mwake. 

 

     Alipofika nyumbani aliliegesha gari lake na kufululiza ndani. Siku mbili 

zilikuwa zimepita 

akiwa pale kazini. Madaktari kama yeye hawakuwa wengi. Alikuwa miongoni 

mwa madaktari wenye ujuzi katika hospitali hii ya kitaifa. Wenzake wengi 

walikuwa wamehamia ughaibuni walikokwenda kutafuta maisha. Mshahara wao 

wa mkia wa mbuzi uliwasukuma na kuwatema nje ya nchi yao. Wengi wa 

waliohamia ng’ambo waliona vigumu kubaki katika ajira ambayo kivuno chake 

kilishindwa kumvusha mtu hata nusu ya kwanza ya mwezi. Malalamishi ya kulilia 

ujira wa heshima yaligonga kwenye masikio yaliyotiwa zege. Na kweli 

wanavyosema, mwenye macho haambiwi tazama. Basi walitazama hapa na pale 

wakaona penye mianya ya matumaini, nao wakaiandama. 
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     Hadi leo hii hamna la mno lililofanyika. Ndiyo maana Daktari Tabibu anarudi 

nyumbani tangu kuingia kazini hiyo juzi alfajiri. Hafanyi kwa kuwa katosheka, 

maana pia yeye ana dukuduku. Ana shaka ya mustakabali wake ikiwa mazingira ni 

haya ya kumsoza, maana umri nao unazidi kumla. Japo anatia na kutoa, mizani ya 

hesabu yake imeasi ulinganifu. 

 

      Daktari Tabibu waama ni mfungwa. Ametekwa na kuzuiwa katika kupenda na 

kuchukia mambo. Ni kama mti uliodumaa. Anatamani barabara nzuri za lami. 

Anatamani mshahara wa kumwezesha kukidhi mahitaji yake na kutimiza 

majukumu yake ya kimsingi.  Jana amesema na rafiki yake aliye ng’ambo kwa 

simu ambayo sasa imetulia mkabala naye. Ingawa mwenzake huyu alikuwa 

mchangamfu na kumdokolea hali ya maisha ya kuridhisha kule ugenini kama vile 

wanataaluma kuenziwa, yapo vilevile yaliyomtia unyonge moyoni. Upweke ndio 

uliomtia fukuto kuu. Licha ya hela zote hizo za kupigiwa mfano, watu hawana 

muda wa kutembeleana na kujuliana hali au hata kukutana tu mkahawani 

wakashiriki mlo. Eti ni kila mtu na hamsini zake. Halafu ipo changamoto ya hali 

ya hewa. Baridi ya ng’ambo haifanyi mzaha katika kumtafuna mtu. Ni hali tofauti 

na ile aliyoizoea. 

 

        Daktari Tabibu alizitia kauli za rafiki yake kwenye mizani ya moyo wake.  

Akawaza ikiwa 

kweli si bora kulemazwa na mzizimo ugenini badala ya kuishi katika kinamasi cha 

kuumbuliwa nyumbani.Kisha punde lilimjia wazo la marehemu nyanyake na 

wengine kama yeye waliofadhili masomo yake kupitia kwa serikali na njia ya kodi. 

Je, si usaliti huu? Vipi aikimbie nchi kabla ya kuihudumia ilhali imemjenga hadi 

kuwa daktari?  

        Na je, wafanyakazi wake wa nyumbani watakwenda wapi?Atawaambiaje 

kuwa sasa hahitaji huduma zao kwa kuwa anakimbia nchi yake? 

        Mawazo yake yalikatizwa na simu iliyolia na kumshtua. Alipoitazama aliiona 

imeng’ara kwa mwangaza ulioweka wazi jina la mpigaji. Alifahamu kuwa leo hii 

tena dharura nyingine ilikuwa inamwalika hospitalini. Mwili wake ulimsaliti 

ingawa moyo wake ulimkumbusha kuwa lisilo budi hutendwa. Hapo ndipo 

alipoiinua ile simu tayari kusema na mwenzake upande wa pili. 
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“Haloo!” Sauti nyororo kutoka upande wa pili iliita. 

“Haloo!” 

“Naam! Dharura nyingine tena daktari. Unaombwa kuokoa maisha mengine tena!” 

“Haya. Ila mwanzo nitahitaji kujimwagia maji”, na pale pale akaikata ile simu. 

Daktari Tabibu aliingia hamamuni huku kajifunga taulo kiunoni tayari kuoga. 

Aliyafungulia maji lakini ule mfereji uligoma kutapika maji. Ulikuwa umekauka 

kabisa. Daktari Tabibu aliduwaa pale. Aliufunga ule mfereji kabla ya kuiaga bafu. 

 

 

(a) Eleza sababu nne zinazowafanya wataalamu kuhamia nchi za nje.   (alama 4) 

(b) “Hakuna masika yasiyokuwa na mbu.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea 

       hali ya  waliohamia ng’ambo.               (alama 3) 

(c) Fafanua athari tatu zinazoikumba nchi ya msimulizi kutokana na uhamiaji  

      ng’ambo wa  wataalamu.           (alama 3) 

(d) Eleza mchango wa teknolojia kwa kurejelea kifungu.     (alama 3) 

(e) Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na taarifa.     (alama 2) 

 (i) kuyapa mji 

(ii) fukuto 

 

2 UFUPISHO: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

      Wakenya walipoipitisha katiba mpya waliidhinisha mfumo wa ugatuzi. Katika 

mfumo huu, 

mamlaka ya serikali kuu katika uongozi, usimamizi na utumiaji wa rasilimali za 

nchi hupunguzwa. 

Kiasi fulani cha mamlaka hutwaliwa na maeneo ya ugatuzi. Suala hili 

halikuzingatiwa katika 

katiba ya awali ambapo mamlaka yote yalikuwa mikononi mwa serikali kuu. 

Kutokana na upana  na wingi wa maeneo nchini, iliiwia vigumu serikali kuu 
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kuhakikisha kwamba kulikuwa na usawawa kimaendeleo katika sehemu zote 

nchini. 

 

     Kwa mujibu wa katiba mpya, serikali kuu haina budi kuyasaidia maeneo yote 

ya ugatuzi ili 

yaweze kujinyanyua kiuchumi na kuboresha hali za maisha za wakazi wake. 

Vilevile ni jukumu la kila eneo la ugatuzi kuweka mikakati madhubuti ili 

kuchunguza na kubainisha rasilimali zote katika maeneo husika. Hili litasaidia 

kuvumbua rasilimali ambazo zinaweza kuchangia katika ustawishaji wa maeneo 

haya.  

Maeneo haya pia yanatakiwa kutafuta mbinu zitakazofanikisha uzalishaji na 

utumiaji wa rasilimali hizi kwa njia endelevu. Mojawapo ya mbinu hizi ni 

uongezaji thamani katika rasilimali yoyote inayozalishwa kwenye eneo mahususi. 

 

 

         Maeneo mengi ya ugatuzi nchini humu yanategemea kilimo cha ufugaji kama 

mhimili wa uchumi. Licha ya kuwa nguzo, kilimo hiki hakijawahi kupigiwa 

darubini vizuri kwa lengo la kukiimarisha ili kiwanufaishe wenyeji kikamilifu. 

Aghalabu wafugaji wengi huandama mbinu za jadi za ufugaji ambazo 

haziwahakikishii ongezeko la mapato. Isitoshe, wafugaji hawa wanakabiliwa na 

tatizo katika soko la mifugo ambapo wengi hupunjwa na matapeli. Pamoja na 

haya, baadhi ya wakazi huuza mifugo nje ya nchi wakiwa wazimawazima bila 

kuwazia matokeo ya kitendo hiki.Si ajabu kuwaona ng’ombe, ngamia, mbuzi na 

kondoo wakipakiwa kwenye malori na kusafirishwa nje ya nchi. Ukweli ni 

kwamba jambo hili ni hatari sana, si kwa uchumi wa maeneo husika tu, bali pia 

kwa Kenya kwa jumla. Hii ni kwa kuwa walionunua mifugo wazimawazima 

wanaweza kuhiari kutowachinja na badala yake kuwatumia kama mbegu za 

kuzalisha mifugo wao. Hapa pana hatari ya maeneo haya kupoteza wateja kwani 

baada ya muda huenda wanaonunua mifugo wakajitosheleza na kukosa kuja 

kununua mifugo wengine. Hali ikiwa hivyo, maeneo yaliyotegemea soko hili 

huenda yakalipoteza taratibu, na bila shaka kupoteza natija inayotokanana soko 

lenyewe.  
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     Ili kudhibiti hali hii, itakuwa bora ikiwa viwanda vya kuchinjia mifugo na 

kupakia nyama 

vitajengwa katika maeneo haya ya ugatuzi. Hili litawawezesha wakazi kuuza 

nyama badala ya kuuza mifugo wazimawazima. Fauka ya haya, maeneo haya 

yatajikinga dhidi ya kupoteza bidhaa zinazotokana na mifugo.   

Hizi ni kama vile ngozi, kwato na pembe ambazo bila shaka zina natija kuu. Ngozi 

kwa mfano, ni bidhaa muhimu sana katika sekta ya utengenezaji wa mavazi na 

mifuko. Viwanda vinavyotumia ngozi kama malighafi vikijengwa katika maeneo 

haya, wakazi wake watanufaika si haba. Mathalani, viwanda vya kutengenezea 

viatu, mishipi, mifuko na nguo vikianzishwa, wawekezaji watalazimika kuanzisha 

viwanda vingine vitegemezi. Kadhalika, ni dhahiri kwamba bidhaa zinazotokana 

na ngozi huhitaji kutiwa nakshi. Kuanzishwa kwa viwanda hivi basi kutazua haja 

ya kuanzishwa kwa viwanda vya kutengenezea rangi, pamoja na maduka ya kuuza 

bidhaa yenyewe. Isitoshe, gundi ya kugandisha bidhaa hizi itahitajika, hivyo 

kusababishahaja ya kuanzishwa kwa kiwanda cha gundi. Matokeo ya shughuli hizi 

zote ni kuzalishwa kwa nafasi anuwai za kazi kwa wakazi. Hili litakuwa na 

matokeo zaidi chanya, hususan kwa vijana.Badala ya kushiriki ulevi na burudani 

zinazowahatarisha, wataweza kujitafutia riziki katika viwanda hivi. 

 

        Juu ya hayo, mfumo wa ugatuzi utayawezesha maeneo husika kuongezea 

thamani utoaji wa 

huduma za kijamii na kiutawala kulingana na mahitaji ya maeneo haya. Ni 

muhimu hata hivyo kuzingatia kwamba kila eneo la ugatuzi lina upekee wake, 

navyo vipaumbele hutofautiana kulingana na maeneo. Kuna yale ambayo 

yatasisitiza usalama, mengine ujenzi na uimarishaji wa miundomsingi kama vile 

barabara, vituo vya afya na hata taasisi za elimu. La muhimu ni wakazi wa maeneo 

husika kubainisha ni lipi litatekelezwa kwanza. 

 

         Kinga na kinga ndipo moto uwakapo. Kufanikiwa kwa mfumo wa ugatuzi 

kutategemea juhudi za kila mkazi wa eneo husika. Ni muhimu kila mkazi kujiona 

kuwa mmiliki wa eneo zima la ugatuzi na kuwajibika katika kuliendeleza kwa hali 

na mali. Uwajibikaji huu unajumuisha uteuzi wa viongozi wenye muono mzuri na 

ambao watawawezesha kuyafikia malengo yao ya kimaendeleo. 
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          Hakika, mustakabali na uwepo wa eneo la ugatuzi utakuwa zao la maamuzi 

ya wanaeneo. Vilevile ufanisi wa maeneo ya ugatuzi utakuwa msingi wa ufanisi 

wa taifa kwa jumla. 

 

(a) Fupisha ujumbe wa aya tatu za mwanzo kwa maneno 85-90. 

(alama 8, 1 ya mtiririko) 

Matayarisho: 

Nakala safi: 

 

(b) Kwa kutumia maneno 75-80, bainisha masuala ambayo mwandishi anaibua 

katika   

    aya tatu za mwisho.      (alama 7, 1 ya mtiririko) 

 

 

 

 

 

 

 

 

2.  

MATUMIZI YA LUGHA(Alama 40) 

 

 (a)  (i) Eleza maana ya sauti mwambatano.        (alama 2) 

       (ii) Andika sauti mwambatano inayotamkiwa kwenye ufizi.   (alama 1) 

 

(b) Andika sentensi ifuatayo upya ukibadilisha neno lililopigiwa mstari 

      kuwa kielezi.Komu ameshona nguo nzuri na kuiuza sokoni.    (alama 1) 

 

 (c) Tunga sentensi mojamoja kubainisha:      (alama 4) 

       (i) kihusishi cha wakati  

      (ii) kivumishi cha pekee chenye maana, “bila kubagua”. 

 

 (d) Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi. 
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       Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa  

      wametuhakikishia  usalama.                                                      (alama 2) 

 

 (e) Bainisha mofimu katika neno:  

        atamnywea              (alama 3) 

 

 (f) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo: 

       Madebe hayo yatasafirishwa pamoja na nyundo hizi.     (alama 2) 

 

 (g) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo: 

        Ingawa mshahara wake si mkubwa anaikimu familia yake.    (alama 2) 

 

 (h) Tunga sentensi tatu kuonyesha matumizi matatu tofauti ya kiambishi 

‘li’.  

(alama 3) 

 (i) Eleza maana ya sentensi ya masharti.         (alama 1) 

        Tunga sentensi ya masharti.           (alama 2) 

 

 (j) Tumia kiwakilishi cha ‘a’ unganifu katika sentensi kuonyesha: 

     (i) umilikaji                (alama 2) 

  (ii) nafasi katika orodha au nafasi katika kundi      (alama 2) 

 

 (k) Tunga sentensi yenye kikundi tenzi chenye muundo ufuatao: 

         Kitenzi kisaidizi, kitenzi kikuu, nomino        (alama 2) 

 

 (l) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya kistari kirefu.   

(alama 2) 

(m)  Unganisha sentensi zifuatazo kuwa sentensi moja bila kurudia kitenzi.   

        Osore amempigia Ngungui simu. Ngungui amempigia Osore simu. 

(alama 2) 
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(n) Andika upya sentensi ifuatayo ukibadilisha vitenzi vilivyomo kuwa 

nomino: 

       Mayaka anapotumbuiza huchekesha sana.        (alama 2) 

 

(o) Andika maana tatu za neno:  kanda.         (alama 3) 

 

(p) Andika visawe viwili vya nahau: enda kombo.       (alama 2) 

 

4.  ISIMU JAMII 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

 

 Haya ng’ara ... Ng’ara leo! Nguo motomoto. Ng’ara leo kwa bei rahisi. 

Hamsini hamsini shati. Kuona ni bure. Bure kwa bure. Shika mwenyewe 

ujionee. Bei nafuu. Bei ya starehe. Haya  haya. Usikose mwanangu! Hamsa! 

Fifty! Hamsa! Fifty! Hamsa na nyingine. 

 

 (a) Bainisha sajili ya mazungumzo haya.         (alama 2) 

 (b) Eleza sifa nane za sajili hii kwa kurejelea kifungu hiki.    (alama 8) 
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102/2 

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

Oct/Nov. 2014 

 saa 21/2 

 

1. UFAHAMU: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

     Afisa wa ukaguzi wa abiria na mizigo alimrudishia cheti chake cha usafiri na 

kubofya tarakilishi yake kuashiria kuanza kumhudumia mteja mwingine. Duma 

alikichukua cheti chake cha usafiri kwapupa, kana kwamba anamtarajia mtu kuja 

kukibwakura. Moyo wake ulitweta na kukisukuma kidari chake kikembe nusura 

kukipasua. Baada ya kukihifadhi cheti hiki ndani ya mfuko wake mdogo wa 

kusafiria, alichapuka moja kwa moja hadi chumbani ambamo wasafiri hungojea 

kuiva kwa safari. 

      Si kwamba Duma ni mwanagenzi wa safari za Ughaibuni. La! Hasha. Amekia 

vilele vya anga kwa muda wa miaka isiyopungua kumi sasa, tangu alipochukuliwa 

kijijini mwao akiwa na umri wa miaka kumi na miwili; mjomba wake anakuja 

kumtafutia kazi. Kazi aliyopata ilimtia tumbo joto mwanzoni, akataka kutoroka, 

atokomee kokote kule. Fikiria wewe, ndio sasa umetoka kwenye mbeleko ya mama 

yako, ubwabwa wa shingo ndio unaanza kukutoka, kisha uje kutoswa kwenye kazi 

ya kuvuna majani kwenye shamba kubwa la Bwana Mali, majani ambayo 

unapopata fursa ya kuyatafuna yanakufanya kujihisi kama tiara inayoelea angani! 

Kisha baadaye upagazwe kazi ya kuyauza majani hayo hayo, pamoja na unga 

unaohifadhiwa katika vifuko vidogo vya kuvutia, kwenye soko la siri na hata 

shuleni! Hata hivyo walisema wasemao kwamba papo kwa papo kamba hukata 

jiwe, na kinolewacho hupata. 

       Duma alipata walimu, akafunzwa jinsi ya kuyatumia majani na aina 

mbalimbali za unga ili kuituliza nadhari na dhamiri yake ambayo awali 

ikimsumbua sana. Polepole ule utu na ulimbukeni aliokuwa nao uliyeyuka, 
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akatwaa moyo wa jiwe na kuikumbatia kazi hii kwa dhati ya moyo wake, moyoni 

akijiambia kuwa hayo ndiyo majaliwa yake. "Ikiwa huu si utashi wa Mungu, kwa 

nini akalituma gonjwa kuja kuwaua wazazi wangu, mmoja baada ya mwingine? 

Kwa nini akawaacha akina ami kunipoka kidogo kilichobakizwa na matibabu ya 

wazazi wangu? Kwa nini asimtume mtu kuja kuniokoa nilipoingizwa kwenye 

biashara hii na mjomba Papa?"Duma alijiuliza maswali haya mfululizo. Hatimaye 

aliihalalisha kazi yake kwa kusema, “Kazi mbi si mchezo mwema” 

       Duma alipopata tajiriba ya kutosha kupambana na walinda usalama wenye 

macho ya kipanga, mwajiri wake hakusitakumtumia kwenye safari za kusafirisha 

shehena kwenye masoko ya ng'ambo. Mara nyingi aliponea tundu la sindano 

kutiwa mbaroni. Wakati mwingine mashine za ukaguzi ziliweza kunusa shehena 

yake, akalazimika kulainisha viganja vya maafisa wakuu wa forodha. Kila mara 

alijiambia, "Hii kazi ni hatari, nikipata pesa za kutosha kuufukuza uhawinde 

nitang'atuka."Hata hivyo, Duma tayari alikwisha kuwa sikio la kufa. Alikuwa 

amedidimia katika ulanguzi wa dawa za kulevya, ulanguzi ambao ulikuwa 

umemwingia kwenye mishipa jinsi dawa zenyewe zilivyokuwa zimegeuka damu 

inayousukuma moyo wake. Badala ya kuacha, yeye na mwajiri wake walizua 

mikakati mipya ya kusafirisiha shehena. 

        Safari ya leo ilipoiva, Duma alifanya kama alivyoagizwa na mwajiri wake. 

Asubuhi na mapema alibugia shehena yake, koo ikakubali kuisafirisha hadi 

tumboni ambapo uchango wake uliombwa kuihifadhi hadi utakapofika wakati wa 

kuitapika shehena hiyo Ughaibuni. Fungu lililobaki lilitiwa ndani ya begi la 

kusafiria, katikati ya nguo. Duma alitarajia kwamba atampata jamaa wake wa 

kawaida kwenye forodha. Akajiambia kwamba hata asipompata huyo jamaa 

anaweza kuitoa shehena hiyo hiyo kama kafara kwa maafisa wa usalama. Duma 

alikuwa na bahati ya mtende kumpata huyo jamaa wake, pamoja na afisa wa 

usalama aliyejuana naye kwa vilemba, akafanikiwa kupitisha shehena zake bila 

kujua kwamba yake ya arubaini imefika. 

Mara tu Duma alipotua kwenye uwanja wa ndege wa Kamata, Polisi wa Kimataifa 

walimzingira. Mimweko ya kamera za wanahabari ilitishia kuyapofua macho ya 

mtumwa huyu ambaye alikuwa sharti auawe kwa kukubali kutumwa. Vikuku 

viwili vikubwa vilivirembesha viwiko vya mikono yake ambayo aliikabidhi kwa 
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maafisa hawa kama anayekubali kuwajibikia kosa lake. Nchini mwake mwajiri 

wake alipiga kidoko alipotazama kadhia hii kwenye runinga. Akasema,"Bloody 

coward! How could he allow himself to be caught?" 

 

a) Huku ukitoa mifano mitano, onyesha jinsi haki za kibinadamu 

zilivyokiukwakatika kifungu hiki.     (alama 5) 

b) Andika vyanzo vinne vya maovu ya kijamii kwa mujibu wa taarifa            

(alama 4) 

c)  "Yaliyompata Duma ni mwiba wa kujichoma?' Thibitisha kauli hii kwa 

Kutoa mifano minne.                                                      (alama 4) 

d) Eleza maana za msamiati ufuatao kulingana na kifungu:     (alama 2) 

(i) wenye macho ya kipanga 

(ii) zimegeuka damu inayousukuma moyo wake 

 

2. UFUPISHO: (Alama 15) 

Soma kifimgu kifiiatacho kisha ujibu maswali. 

     Suala la jamii kujitosheleza kwa mahitaji ya chakula na lishe ni jambo ambalo 

halina budi kushughulikiwa kwa dhati. Chakula ni mojawapo ya mahitaji ya 

kimsingi ya binadamu na kila mja ana haki ya kupata chakula, na si chakula tu, bali 

chakula chenye virutubisho muhimu. Nchi isiyowakimu raia wake kwa chakula ni 

sawa na ng'ombe aliyeshindwa kumnyonyesha ndama wake. 

      Kwa muda mrefu, viongozi wamekuwa wakipambana na tatizo la ukosefu wa 

chakula. Msimu wa kiangazi unapobisha hodi, watu wengi, hasa wale wahitaji, 

hupukutika kutokana na mng'ato wa njaa. Japo serikali na wafadhili hutuma 

vyakula vya msaada kwa jamii zilizoathirika zaidi, chakula hiki huwa kama nguo 

ya kuazima, na bila shaka ya kuazima haikidhi haja. 
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      Mojawapo ya vyanzo vikuu vya uhaba wa chakula ni kiwango cha chini cha 

uzalishaji na uhifadhi wa chakula chenyewe. Zipo sehemu nyingi nchini ambazo ni 

kame. Sehemu hizi hukabiliwa na ukosefu wa maji kwani, ama mvua hainyeshi, au 

inaponyesha haitoshelezi mahitaji ya mimea. Mimea mingi hujikaukia ikiwa 

michanga na kudhihaki juhudi za wapanzi. Zipo sehemu katika nchi hii ambazo 

huenda kwa misimu hata zaidi ya mitano bila kupata zao lolote kutoka 

mashambani. Hali ikiwa hivi makali ya uhitaji huzidi na wakazi wa sehemu hizi 

hulazimika kuwa wategemezi kwa majirani na serikali. Wengine wanapokosa 

chakula kabisa huazimia kula visivyoliwa.Wanaamwa la mbwa baada ya kukosa la 

mama. 

       Hali kadhalika, japo zipo sehemu nyingine ambazo hazina tatizo la ukame, 

mbinu nasi za kilimo husababisha utoaji wa mavuno haba, hivyo kutojitosheleza 

kwa chakula. Bila shaka wanapopanda ovyo, wanavuna ovyo. Kuna wakulima 

ambao hupalilia mmomonyoko wa udongo kwa kulima kandokando ya mito, 

kupanda zao lile lile katika sehemu ile ile ya ardhi miaka nenda miaka rudi, na 

kutopanda mimea ambayo hukinga tabaka la juu la udongo dhidi ya 

kumomonyolewa na maji au upepo. Matokeo ya haya yanaweza kutabiriwa; 

udongo wenye rutuba huoshwa na mashamba kutwaa utasa ambao huzidisha 

kuzalishwa kwa chakula haba. Wakulima wengine hukaidi wito wa kupanda 

mimea ambayo hustahimili ukame kama vile mibaazi, mihogo, mtama, ulezi na 

wimbi. Baadhi ya wafugaji hufuga mifugo wengi ambao hushindwa kustahimili 

kiangazi. Si ajabu kupata kwamba katika baadhi ya maeneo, mizoga ya ng'ombe na 

hata ngamia imezagaa kote, tanuri la kiangazi linapofanya kazi yake. 

        Sehemu nyingine zimebarikiwa kwa ukwasi wa chakula. Hata hivyo, baadhi 

ya wakazi wa sehemu hizi hawana mwao kuhusu umuhimu wa lishe bora. Wapo 

wanaodhani kuwa chakula ni chakula, bora tumbo lipate haki. Hawa hula vyakula 

kama vile viazi, mahindi, na wengine nyama bila kujua wanahitaji vyakula vyenye 

virutubisho muhimu, yaani, wanga,protini, vitamini na madini. Wapo wanaodhani 

kuwa protini pekee ni nyama. Hawa hula nyama mawio na machweo, matokeo 

yakiwa kuambulia magonjwa kama vile shinikizo la damu. 

       



 
Page 116 of 132 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking Schemes 
 

 Katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa chakula, serikali, kupitia wizara husika, 

imeanzisha miradi ya kuhakikisha kuwa kuna uzalishaji wa chakula kwa kiwango 

cha kuridhisha. Visima vya maji na mabwawa yamechimbwa katika sehemu kame 

ili kunyunyizia mashamba maji. Baadhi ya wakulima wameanzakupandamimea 

ambayo inapevuka nakutoa mazao haraka.Ipo mimea ya kuatika ambayo hutoa 

matunda baada ya muda mfupi, hivyo kusaidia kupunguza makali ya njaa. 

Wafugaji wengine wameanzisha miradi ya kufuga kuku wa kututumuliwa. Hawa 

hukua na kukomaa kwa muda mfupi na huweza kutoa nyama na mayai. Wafugaji 

wa kuku hawa huweza kuwauza kununua aina nyingine ya vyakula. 

        Wakulima pia wanahimizwa kutumia njia za kisasa za kuzalisha na kuhifadhi 

chakula. Chakula kinapohifadhiwa vyema, hata mvua isiponyesha, raia huweza 

kujitegemea.Ikiwa maghala ya halmashauri za kuhifadhi chakula nchini 

hayahifadhi chakula, mara nyingi nchi hulazimika kuagiza chakula kutoka nje 

kiangazi kinapojiri. Aidha, chakula kisipohifadhiwa vyema huishia kuharibika na 

kuhasiri wanaokila, ikawa msiba juu ya mwingine. 

       Ni muhimu kufahamu kuwa jukumu la kupambana na ukosefu wa chakula ni 

la kila raia. Hali ya kungojea kila mara kulishwa na serikali inatufanya kuwa 

wategemezi zaidi. Wakulima wadogowadogo.ambao huuza vyakula vyao kwa bei 

ya chini sana mara tu wanapovitoa mashambani wanapaswa kujiasa dhidi ya 

mazoea haya na kujua kuwa akiba haiozi. Wanaoishi katika sehemu zenye 

vinamasi wasaidiwe kuzitunza sehemu hizi na kuzitumia kwa njia endelevu. Vijana 

wahimizwe wawaunge wazee mkono kushughulikia kilimo katika sehemu za 

mashambani badala ya kuhamia mijini kutafuta kazi za ajira ambazo ni haba. 

Wanaoishi mijini nao wajifunge nira kutumia nafasi walizo nazo kuendeleza 

kilimo cha bustani. 

a) Fupisha ujumbe wa aya tano za kwanza kwa maneno 100 

           (alama  9,1 ya mtiririko) 

Matayarisho………………………. 

Nakala safi……………………….. 

b) Kwa kurejelea aya tatu za mwisho, eleza njia sita za kukabiliana na uhaba 

wa chakula. (maneno 85)                                          (alama 6, 1 ya mtiririko) 

Matayarisho ……………………….. 

 

Nkala safi ………………………….. 
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3. MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)  

a) (i)      Eleza maana ya silabi.                     (alama 2) 

(ii)     Andika neno lenye muundo ufuatao:  (alama 1)   

irabu + konsonanti + konsonanti + irabu 

b) Ainisha vitenzi katika sentensi:                       (alama 3) 

Ndege yu taabani, hata hivyo anajaribu kujinasua 

c) Geuza sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo.  (alama 2) 

Wachezaji hawakucheza mpira kwa sababu ya mvua.  

Anza kwa: Mpira 

d) Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu.  

Dobi huwapigia watu nguo pasi.                     (alama 2) 

e)  Andika sentensi ifuatayo upya ukizingatia kinyume cha maneno  

yaliyopigiwa mstari.                                                           (alama 2) 

             Uborawa kazi zao ulifichika baada ya kuanzishwa kwa mradi ule. 

f) (i)      Eleza maana ya kirai.                       (alama 2) 

(ii)     Ainisha virai vilivyopigiwa mstari. 

Zana hizi zimeundwa na mafundi wenye ustadi mkubwa. 

g) Kinga ni hali ya kuzuia madhara fulani. Andika maana nyingine  

mbili za 'kinga'.                                                                (alama 2) 

h) Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.    (alama 2) 

Lililimwa vizuri sana. 
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i) Bainisha maana mbili zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo:    (alama 2) 

             Wakimbizi walisema kuwa walitamani kurudi kwao mwaka huo. 

j)  Eleza sifa mbiliza sauti ifuatayo: dh.   (alama 2) 

k) Andika sentensi ifuatayo katika umoja.                                     (alama 2) 

               Hao wenyewe hawakuzingatia mafunzo ya lishe bora. 

l)  Tunga sentensi mojakubainisha tofauti ya kimaana kati ya  

             gharama na karama.                        (alama 2) 

m)  Kanusha sentensi ifuatayo:                       (alama 2) 

Wanafunzi waliingia darasani, wakatoa vitabu wakaanza kusoma. 

n) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili tofauti ya nukta  

             pacha.       

o)  Tumia nomino ya jamii kuwakilisha maneno yaliyopigiwa mstari (alama 1) 

 Nzige wengi sana walivamia na kuharibu mimea. 

 

p) Onyesha visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari   (alama 2) 

Washiriki wote walituzwa medali baada ya mchuano huo 

 

q)  Nomino zifuatazo zimo katika ngeli gani? 

 i) Furaha                        (alama 1) 

 ii) Nyasi             (alama 1) 

 

r)  Unganisha sentensi hizi ukitumia kiunganishi cha kinyume  (alama 2) 

 Wananchi walikabiliwa na hatari 

Wananchi waliendelea kuwaokoa majeruhi 

 

s) Andika upya sentensi ifuatayo ukianzia kwa yambwa tendwa  (alama 2) 

Wafugaji waliwakatia ng’ombe wote majani ya mti huo 
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4. ISIMUJAMII (Alama 10) 

 

a) Umepewa jukumu la kuwazungumzia vijana wenzako kuhusu umuhimu wa 

uwekezaji. Fafanua sifa tano za lugha utakayotumia.                                  

(alama 5) 

 

b) Eleza sifa tano za sajili ya kidini  (alama 5) 
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102/2 

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

Oct/Nov. 2015 

 saa 21/2 

 

KISWAHILI LUGHA 

1       UFAHAMU: (Alama 15) 

 

      Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 

        Siku moja nilifika kumwona babu yangu kule kwetu kijijini bila kumtolea 

taarifa mbele. Nilipofika nilimkuta amevaa magwanda yake yaliyokula chumvi 

hadi yakakinai. Alinitazama huku akitabasamu akisema, "Tabia hii ya kuja kwako 

bila taarifa utaikoma. Ukiendelea hivi utakuja kwenda kwa wakwe wako upate 

ndio wanakwenda uchi" 

        Kauli hii ya babu ilinifanya kucheka. Tulisalimiana huku tunapigana pambaja. 

Harufu ya manukato niliyojirashia asubuhi hiyo ilikutana na kuchanganyika na 

harufu ya jasho lake. Baadaye tuliingia ndani, tukaketi kwenye makochi 

yaliyokuwa yameanza kuonyesha dalili za kuchoka. Baada ya kuulizana habari za 

kimsingi nilitaka kujua alipokuwa nyanya. 

“Nyanyako ameenda kumwona jirani yetu mgonjwa. Amepata ajali akitoka mjini 

alikokuwa ameenda kuwatembelea wajukuu wake. Raha yote ya kuwaona iligeuka 

karaha."”Alinyamazakidogo,akaguna,kishaakaendelea,”Barabarahizi,sijuimwaziita 

'haibei', zimewala watu wetu. Huwezi kuwahesabia vidole tena.” 

         Kwa muda nilikosa la kusema. Niliona niubadili mkondo wa mazungumzo. 

Nilianza kwa kumweleza kuwa mazingira ya kijijini yalipendeza. Kwa kweli 

mandhari yale ya kijani kote hadi upeo wa macho yalinisisimua sana. Sauti za 

ndege zilikuwa mfano wa muziki wa chini uliochezwa ili kuyapamba mazungumzo 

yetu. Mara mojamoja nilitekwa na sarakasi ya jogoo aliyetanua mabawa yake na 

kukaribia kuzungumza, utadhani ni sauti ya mwanadamu.            Nilipokuwa 

ninamtazama yule jogoo, nilishtukia mkono wa babu ukiushika wangu, 

akaniongoza nje akisema, "Haina haja kuyamezameza mate. Huyu jogoo ni wako. 
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Leo tutamfanya kitoweo kwa ajili yako. Najua kule mjini mnakula kuku wa 

miigizo tu. Faida yao kwa mwili ni duni." 

Tulishirikiana kumkamata yule jogoo lakini baada ya muda nilichoka. Moyo 

wangu ulikuwa unapiga kwa nguvu ajabu. Niliona kisunzi, nikakaa. Nikiwa 

ninajipumzisha chini ya kivuli cha mpera nilisikia sauti za watoto waliokuwa 

wamejiunga na babu kumkamata yule jogoo. 

       Tukiwa tunasubiri chakula cha mchana, niliona hii kuwa fursa mufti 

kumweleza babu kwamba nilifika kusudi niende naye mjini. Nilipolitamka tu hili 

alicheka sana. Aliniambia, "Mji ni wenu nyinyi. Sisi watu wa shamba raha yetu ni 

kufukuzana na kazi hizi za sulubu. Kwenda kukaa mjini na nguvu zote hizi faida 

yake nini? Nasikia siku hizi huko mjini kuna misongamano ya magari isiyoisha. 

Kuna haja gani kwenda kushinda kwenye gari kuharibu muda wako kwa sababu ya 

msongamano? Mimi hapa kwangu nikitaka kwenda kuzitekeleza shughuli zangu 

sipati kizuizi. Ninakwenda tu." 

 

        "Sikiliza babu," nilimwambia, "mji una raha yake. Wingl wa magari ni ishara 

ya maendeleo. Uwezo wa kifedha wa watu uko juu kuliko wa hapa kijijini. Leo hii 

mtu akipatwa na dharura ya ugonjwa hapa, kijiji kitafanya takilifu kumfikisha 

hospitalini. Mjini usafiri upo kila mahali wakati wowote." 

        "Kule mjini mnadai kuona mwanga na kuujua ustaarabu ila mmenoa," alisema 

babu, "maisha yenu, afadhali ndege warukao angani. Ni kama mnachupa kutoka 

upande mmoja hadi mwingine, kana kwamba mnaendeshwa kwa nguvu za mtambo 

usioonekana. Jamaa hawajuani tena. Mizizi yenu hamuitambui. Mmekuwa mithili 

ya miti inayopendeza lakini isiyo na mizizi ya kutosha. Upepo hafifu uvumapo 

inalemewa na kujibwaga chini. Je, huo ndio ustaarabu? Ustaarabu kwetu sisi watu 

wa hapa kijijini ni mtu kuwaamkua wenzake kila kukicha. Ni kujuliana hali. Ni 

kuombana kibaba cha unga au kibakuli cha mboga. Tunaishi tukijuana, si majina 

na sura tu, bali pia hata upishi wetu. Nyinyi mnaishi pasi na kujua majirani wenu. 

Je, we we hukuona hata kuku wangu hawa wanatangamana?" 

          Swali hili lilipoachiliwa nilihisi kama aliyetwikwa nanga. Kijasho 

chembamba kilinitoka. Kwa bahati nzuri meza ilikuwa imeisha kuandaliwa; 

kipindi cha kupambana mezani kikawadia. Nilipokuwa nikila nilitambua kitu 

kimoja; yule kuku alikuwa na ladha ya kupendeza, tofauti na tuliozoea kuwala kule 
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mjini. Ila nililoliona tu ni kuwa alikuwa mgumu kidogo. Nilipokuwa nikilifikiria 

hili niliisikia sauti ya babu tena. 

         "Chungaasikung'oemeno. Huyunikukuhasa. Atakusaidiakuimarishameno. 

Hutakuwa na haja ya kwenda kumwona daktari wa meno. Sisi hapa hata kushiriki 

chakula kunatukumbusha kuwa kila shughuli ni kazi tosha. Hatuna muda wa 

kulaza damu." Alichukua bilauri ya maji, akapiga tama, kisha akaendelea 

kuinyofoa sima yake ya bada. 

 

(a)      Huku ukirejelea kifungu, fafanua faida sita utakazopata ukiishi shamba.        

(alama 6) 

 

(b) Eleza mtazamo wa wahusika wafuatao kuhusu mji: 

 (i) msimulizi      (alama 3) 

(ii) babu       (alama 4) 

 

(c) Andika maana ya fungu lifuatalo la maneno kwa mujibu wa taarifa:

 (alama 1) 

  kwenda kwa wakwe wako upate ndio wanakwenda uchi 

(d) Andika kisawe cha:    (alama1) 

Niliona kisunzi 

 

 

 

 

2       UFUPISHO: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

           Katika ulimwengu huu tunaoishi wenye hekaheka nyingi, mwanadamu 

anaendeshwa na maisha mfano wa gurudumu la gari. Kwa watu wenye kufanya 

kazi katika mazingira ya ofisi ambapo wanaketi mchana kutwa, mazoezi ni 

muhimu sana. Baadhi ya watu huona fahari wapigapo tai na kuelekea au kutoka 

kazini kwa gari. Tabia hii ya mwanadamu inamsahaulisha kuwa mwili wake 

ulidhamiriwa kufanya mazoezi ya viungo kwa kutembea au kufanya kazi zenye 

kuhitaji misuli kupashwa moto. Watu wengi hawana habari kuwa mazoezi yana 

faida tele kwao. 
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           Wataalamu wa sayansi wamebainisha kuwa watu wanaoidhiki miili yao 

kwa mazoezi ya mara kwa mara huishi zaidi kuliko wasiofanya mazoezi. Watu 

hawa huwa wamo katika hali nzuri ya afya na wenye nguvu kuliko wale ambao 

hawaishughulishi miili yao kwa mazoezi au kazi zinazohitaji utumiaji nguvu. 

           Ni dhahiri kwamba mazoezi huchochea kuundwa kwa seli mpya za ubongo. 

Utafiti wa kisayansi umebainisha kuwa sehemu za ubongo zenye kusisimuliwa 

kwa mazoezi ndizo hutekeleza jukumu la kukumbuka na kujifunza. Bila mazoezi 

sehemu hizi zitashindwa kukumbuka au kujifunza maarifa mapya. Vile vile, 

imethibitishwa kwamba watu wanaoshiriki shughuli zenye kuwahitaji kutumia 

nguvu hutia fora katika mambo yanayowahitaji kukumbuka. kufanya maamuzi, 

pamoja na kusuluhisha matatizo. 

          Hali kadhalika, mazoezi huimarisha siha.ya binadamu. Mathalani, matatizo 

ya moyo yanaweza kukabiliwa kwa kufanya mazoezi ya viungo. Kufanya mazoezi 

mara kwa mara huufanya moyo kuwa imara na kuuwezesha kutekeleza jukumu 

lake ipasavyo. Ifahamike kwamba moyo wenye siha huweza kupiga kiasi kikubwa 

cha damu bila ya juhudi kubwa. Hili bila shaka litamkinga binadamu dhidi ya 

kulemewa na kazi. 

        Isitoshe, kushiriki mazoezi au shughuli zenye kutumia nguvu mara kwa mara 

huuweka mwili katika hali nzuri ya kupambana na magonjwa. Utafiti wa kisayansi 

umeonyesha kuwa shughuli kiasi zinazomhitaji mtu kutumia nguvu, pamoja na 

upunguzaji wa uzito, na uzingatiaji wa lishe bora, huweza kupunguza uwezekano 

wa kupata ugonjwa wa kisukari kwa baina ya asilimia 50 na 60. Mazoezi 

hayapunguzi tu shinikizo la damu, bali pia hatari ya kupata kiharusi. Aidha, 

kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kudhibiti uzani wa mwili. Mtu 

anapokula kiasi cha chakula kinachozidi mahitaji yake ya kimwili huweza 

kujinenepea na kushindwa kutekeleza majukumu ya kimsingi. Mazoezi husaidia 

kuzichoma kalori zisizohitajika mwilini. Hatua hii, licha ya kusaidia kupunguza 

uzani, huvisisimua viungo vya mwili. Matokeo ya hay a ni utendakazi wa hali ya 

juu bila kuchoka. Vilevile mwili unaofanya mazoezi haudorori. Umbo la mtu 

anayefanya mazoezi hupendeza. 

           Juu ya hayo, kufanya mazoezi mara kwa mara husaidia kujenga misuli 

yenye nguvu. Misuli inapokuwa na nguvu tunaweza kulifanya jambo kwa muda 

mrefu bila kuchoka. Mbali na misuli kuimarika, mazoezi na shughuli zinazohitaji 



 
Page 124 of 132 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking Schemes 
 

utumiaji nguvu husukuma hewa na virutubisho kwenye viungo mahususi vya 

mwili na kuvisaidia kufanya kazi vyema zaidi. 

Hali kadhalika, mazoezi husaidia kujenga mifupa. Kadiri binadamu anavyoshiriki 

katika shughuli kama vile kuruka, ndivyo anavyoiimarisha mifupa yake. Shughuli 

ya aina hii huipa mifupa uzito ambao unaiwezesha kukua na kujengeka ikiwa na 

nguvu. Mazoezi pia hukawiza kudhoofika kwa mifupa. 

         Kunyooshanyoosha viungo nako huchangia kuufanya m^ili kuwa imara na 

wenye kunyumbuka. Hali hii ya mwili hupunguza uwezekano wa kupata majeraha. 

Mwili usionyumbuka humfanya mtu ashindwe kutekeleza hata shughuli nyepesi 

zinazomhitaji kutumia nguvu. Si ibra kupata kwamba kuitekeleza shughuli ndogo 

tu humfanya mtu kupata maumivu. 

Utulivu wa akili nao huweza kupatikana kwa kufanya mazoezi. Imebainishwa 

kwamba kufanya mazoezi kwa angalau dakika thelathini kwa muda wa baina ya 

siku tatu na tano kwa wiki hupunguza kwa kiasi kikubwa, dalili za unyong'onyevu. 

Na je, wajua kwamba kufanya mazoezi husaidia kupata usingizi? Mazoezi ni 

mfano wa bembea inayokutuliza na kukupa usingizi. 

Mke ni nguo, mgomba kupaliliwa. Nao mwili wa binadamu, kama mgomba, 

unahitaji kushirikishwa katika mazoezi ili kuuwezesha kuwa na hamu ya kutenda 

kazi. 

 

(a)      Kwa kurejelea ay a tano za kwanza, eleza matatizo ya kiafya yanayoweza 

kupatikana kwa kutofany a mazoezi. (maneno 100)              (alama9,1 yamtiririko) 

 

Matayarisho 

Nakala Safi 

 

(b)       Fupisha ujumbe wa aya tano za mwisho kwa maneno 80 

                                                (alama 6,1 ya mtiririko) 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

 

 

 



 
Page 125 of 132 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking Schemes 
 

3       MATUMIZIYA LUGHA: (Alama40) 

(a) Andika sauti zenye sifa zifuatazo:  (alama 2) 

(i) nazali ya kaakaa laini 

(ii) kikwamizo ghuna cha mdomo na meno 

(iii) irabu ya nyuma, wastani 

(iv) kiyeyusho cha kaakaa gumu 

 

(b) Bainisha silabi katika neno: wanyweshavyo.   (alama 1) 

 

(c) Andika upya sentensi ifuatayo kwa kubadilisha nomino zilizopigiwa mstari 

kuwa vitenzi.Wafanyakazi wote watafanyiwa tathmini ili kupata suluhu ya 

matatizo hayo.                                                        (alama 2) 

 

(d) Andika sentensi ifuatayo katika umoja. 

            Mkihifadhi nafaka hizo vizuri maeneo haya yatakuwa na vyakula vya 

kutosha.  (alama 2) 

 

(e) Andika neno moja lenye mofimu zifuatazo:           (alama 2) 

nafsi ya kwanza wingi, wakati uliopita, yambwa, mzizi, kauli tendesha, kauli 

tenda 

 

(f) Tunga sentensi kuonyesha matumizi yafuatayo ya neno: kama  (alama 2) 

(i) kiunganishi 

(ii) Kihusishi 

(iii)  

(g) Tunga sentensi yenye kishazi kirejeshi ambacho ni kivumishi.  (alama 2) 

(h) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya ukubwa. 

            Nyumba hizo zilijengwa mbali na mji ule.           (alama 1) 

 

(i)       Tunga sentensi yenye muundo ufuatao:          (alama 2) 

nomino ya jamii, kirai kihusishi, kitenzi kishirikishi, kielezi cha mahali 

 

 

(j)      Andika sentensi ifuatayo kulingana na maagizo.   (alama 1) 

Chakula kinachozalishwa kwa njia za kiasili kina viinilishe vingi.  

Anza kwa: Viinilishe vingi 

 

(k)     Tumia viwakilishi badala ya nomino zilizopigiwa mstari. 

Mtalii atazuru mbuga.               (alama 1) 
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(l)      Akifisha sentensi ifuatayo: 

basi mwanangu akasema daudi hivyo ndivyo tunavyoweza kufikia vision 2030 

wewe waonaje              (alama 3) 

 

(m)     Unganisha sentensi zifuatazo kwa kutumia kiunganishi cha wakati. 

Beti alijishindia tuzo. Beti alishiriki katika utunzaji wa mazingira.              

(alama 1) 

 

(n)     Tumia 'kwa' katika sentensi kuonyesha:            (alama 2) 

(i)   sababu          

(ii)     pamoja na 

(o)      Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi. 

Mvua ilinyesha tulipokuwa tukilima            (alama 3) 

 

(p)     Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kutendewa. 

Malik alipuliza siwa akiwa kwa Shaka.            (alama 2) 

 

(q)      Onyesha matumizi ya ka katika sentensi ifuatayo: 

Mumbi alitia embe kapuni likaiva.            (alama 1) 

 

(r)      Andika sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea. 

Mmomonyoko wa udongo ulipozuiliwa mashamba yalinawiri.    (alama 2) 

 

(s)      Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya vito na fito.   (alama 2) 

 

 

(t)      Methali: Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi, huambiwa mtu anayezidharau  

          shida za wengine. Mtu asiyetambua kuwa kuna wengine wanaoweza 

kulimudu  jambo kuliko yeye huambiwa methali gani?   (alama 1) 

 

(u)     Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo: Mwenyewe alikipenda  

         kwa dhati.                                                                               (alama 1) 

(v)     Tunatumia kihisishi "makiwa" tunapotaka kumtuliza aliyefiwa, 

na………………tunapotaka mtu atupishe.(alama 1) 

 

(w)    Tunga sentensi ya masharti inayoonyesha kwamba tendo lilifanikiwa kwa 

sababu ya kufanikiwa kwa tendo lingine.  (alama 1) 
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(x)     Andika nahau inayojumuisha ujumbe ufuatao: (alama 1) 

kumzuia mtu kupata kitu japo huna haja nacho 

 

(y)     Shumbi ni kwa udongo,……..kwa chumvi, na………kwa mtama.                 

(alama 1) 

 

 

4       ISIMUJAMII: (Alama 10) 

     Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Mtu I: Wewe njoo hapa! (Kwa sauti kubwa.) Fanya upesi! 

Mtu II: (Anakimbia mbio) Naja Sir. 

Mtu I: (Anamtazama.) Unajifanya mwerevu? 

Mtu II: Hapana Sir ... eh ... afande. 

Mtu I: Jina? 

Mtu II: Samwel Kibao 

Mtu I: (Huku anaandika.) Lete 

kitambulisho. Mtu II: Sina hapa Sir: 

Mtu I: Huna kitambulisho? Utafanyiwa 

booking vipi? Mtu II: Naomba ... 

Mtu I: Naomba! Naomba! Unaomba nini? Wazururaji kama nyinyi 

tunawajua. Mnajidai hamjui kuna curfew. Mnajiponza wenyewe na 

kuwahasiri wenzenu. Kisha, “Serikali saidia”. Usiniharibie muda 

wangu. (Akiashiria) Ingia ndani! Utakuwa mgeni wetu leo. 

Tutakukirimu chakula na chumba. (Anamsukuma ndani) 

 

a) Bainisha sajili ya makala haya    (alama 2) 

 

b) Eleza sifa nane za sajili kurejelea makala haya   (alama 8) 
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102/2 

KISWAHILI 

Karatasi ya 2 

LUGHA 

Oct/Nov. 2016 

 saa 21/2 

LUGHA 

UFAHAMU:(Alamal5)      

 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.' 

       Ulimwengu unatakiwa kuzua mbinu za kulitatua tatizo la ufukara ambao ni 

kikwazo kikuu juhudi za maendeleo. Ufukara unayakabili •mataifa mengi 

yanayoendelea na kuyatosa kwa shida nyingi huku mataifa ya magharibi yakizidi 

kupiga hatua kubwa za kimaendeleo . tu iliyopo kati ya raataifa yanayoendelea na 

yaliyoendelea inaendelea kuongezeka kila siku. 

 

  Miongoni mwa sababu zinazochangia katika ufukara huu ni pamoja na ufisadi, 

uongozi turathi za kikoloni na uchurni unaotegemea kilimo ambacho hutegemea 

mvua  isiyokutabirika. Vilevile, mataifa yanayoendelea yana idadi kubwa ya watu 

inayoupiku uwezomataifa husika. Pamoja na haya, mataifa haya hayana uwezo wa 

kuwakomboa raia wake kwakatika lindi la umaskini huu unaokithiri. Ukoselu wa 

elimu na nafasi adimu za kazi hurhan katika tatizo hili 

 . 

     Ni wazi kuwa ufukara una athari hasi kote ulimwenguni. Aghalabu, ufukara 

huchipuza mabaya. Ni rahisi kuwashawishi wananchi maskini kushiriki katika 

uhalifu ill kujininasua na  kwenye lindi la kimaskini. Udhaifu huu huweza kuzaa 

mbegu ya kuatika muovu  ya ukiwemo ugaidi.Mataifa yaliyoendelea 

yanatakiwakuyaburai madeni yanayoyadai mataifa yanayaoendeleza  njia moja ya 

kupambana na ufukara, Mataifa haya maskini hutumia asiHmia kubwa  ya mapa., 

kitaifa kuyalipia madeni haya. Half hii imeyafanya mataifa haya kushindwa 

kujikwamua kuwa  kwenye minyororo ya ufukara. Njia nyingine ya kuyasaidia 

mataifa haya ni kukubali ruzuku za kimaendeleo badala ya mikopo kwa nchi 

husika. 

 

         Mataifa yanayoendelea nayo yanatakiwa kuchukua hatua katika kuwanusuru 

raia wake kwa kwenye dhiki hii. Ni sharti yaibuke na mikakati kabambe ya 

kupambana na ufukara. it, na faida kubwa iwapo mataifa haya yataunda sera 
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zinazotambua ufukara kama  tatizo  linalozikabili na kuweka mikakati ya 

kuwaokoa raia wake kutoka kwenye tatizo hili. Piun. mikakati hii ni kuzalisha 

nafasi za kazi, kuimarisha miundo msingi, kuendeleza elimu  inayokutatua 

matatizo maalumu katika jamii na kupamia viwanda. Kuna pia haja ya  viongozi  

waangalifu ili mfumo wa soko huru ambao unaendelezwa na mataifa yaliyondelca 

chanzo cha kufa kwa viwanda asilia. Maamuzi yote ya sera za kiuchumi sharti va 

uhalisia wa maisha ya raia wa mataifa haya. 

 

(a)      Eleza athari za madeni kwa nchi zinazoendelea. 

(b)      Kwa nini umaskini unatawala mataifa yanayoendelea?   

(c)      Mwandishi anatoa mapendekezo yapi kwa mataifa yanayoendelea katika 

kutatua  la ufukakra?   

(d)      Mfumo wa siko huru una mathara gani kwa mataifa yanayoendelea?   

 

(e)       Taja visawe vya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu. 

(alama 3) 

(i)       turathi za kikoloni 

         (ii)      kuatika  

(iii)     kuyaburai         

                                                                 

2.     MUHTASARI: (Alama 15) 

          Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

        Taifa huundwa na watu wanaoishi katika nchi moja na wanaojitambua kisiasa 

kama watu walio na mwelekeo, maono na hatima sawa. Utaifa hujengwa kwenye 

misingi ya mapenzi kwa nchi. Utambuzi wa cheo, eneo, hadhi, rangi na hata 

makabila wanakotoka raia wa taifa moja si chanzo cha kuwatanganisha. 

 

       Nchi moja huweza kuundwana watu walio na tofauti chungu nzima zikiwemo 

tofauti za kikabila, kitabaka na kimawazo. Hata hivyo, watu hawahuwa na kitu 

mfano wa gundi kinachowaunganisha na kuwafanya kuonea fahari nchi yao. Watu 

hao huwa na falsafa na imani sawa kama taifa inayoashiriwa hasa na wimbo wa 

taifa, Hata hivyo haya yote hayawezi kuwafikia katika kiwango cha kuunda ta'ifa. 
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       Uzalendo ndio mhimili mkuu wa utaifa, Uzalendo ni mapenzi aliyo nayo mtu 

kwa nchi yake. Mapenzi haya humwongoza mtu katika mawazo yake, itikadi yake, 

matendo yake, matamamc yake na mkabala wake kuhusu nchi na hatima ya nchi 

yake. Mzalendo hawezi kushiriki katika matendo yanayoweza kuiletea nchi yake 

maangamizo kwa vyovyote vile. 

Mzalendo huongozwa na mwenge wa wema. Mzalendo hawezi kushiriki kwenye 

shughuli zozote zinazohujumu mshikamano wa kitaifa. Yeye hatawaliwi na 

ubinafsi wa kutaka kufaidi nafsi yake na ya jamii yake finyu. Matendo yake yote 

huongozwa na ari ya kuiboresha nchi yake. Anayeipenda nchi yake hujiepusha na 

ulafi wa kujilimbikizia mali. Yuko radhi kuhasirika mradi taifa lake linufaike. 

 

       Utaifa ni niche aali unaopaliliwa kwa uzalendo, kuepuka uchu wa nafsi na 

taasubi hasi zikuwepo za kikabila na ubinafsi. Hali hii inapofikiwa, hatima ya taifa 

na mustakabali wa raia wake huwa wenye matumaini makubwa. 

 

 

a)Kwa maneno 40-50 dondoa sifa kuu za ut aifa   (alama 6, 1 y a mtungo) 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

b)Ni nini misingi ya kutathmini mzalendo? (Maneno 60-70)  (alama 9,1, y amtitiriko ) 

Matayarisho 

Nakala safi 

 

 

3.MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40) 

a)  Tumia nomino yoyote katika ngeli ya 1-I Kutunga sentensi  

 

b)   Nini maana ya silabi 

       Irabu + konsonanti + konsonanti + irabu 

 

 

c)   Tunga sentensi hii upya kwa kufuataa maagizo 

       wasichana wanaingia darasani kwa  harak. (andika kinyume chake)                   

(alama 2) 

 

d)   Tambua kiambishi awali na tamati kati neno: 

       Alalaye                                                                                  (alama 2) 



 
Page 131 of 132 

Prefer Calling Sir Obiero Amos @ 0706 851 439 for the Marking Schemes 
 

 

(c)  Ainisha vivumishi katika sentensi hii. 

        Mzee mwenyewe ni mkongwe na amepewa zawadi kwa kuwa shamba 

lake Iilitoa mazao mengi.                                                   (alama 4) 

 

(f)   Askari wasipopiga doria wala kushirikiana na raia hawatakuwa 

wametuhakikishia usalama. (yakinisha sentensi hii)  (alama 2) 

       

 (g)  "Shughuli yetu itakamilika kesho", mama alimwambia mwanaye Juma  

               (Andika katika usemi wa taarifa).                                              (alama 2) 

 

       (h)   Changamua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi. 

                Mpira ulichezwa tulipokuwa tukipika.                   (alama 3) 

 

       (i)    Dhihirisha matumizi matatu tofauti ya kimaana yatakayotokea kitenzi 

"ona" kikinyambuliwa katika kirai hiki "ona ndoto".        (alama 3) 

 

       (j)    Eleza matumizi ya hali za "ka" na "hu" katika sentensi zifuatazo: 

                   (i)        Balozi huja hapa kila mara.                                   (alama 1) 

                   (ii)      Mpishi alipika, akapakuwa na akagawa chakula.     (alama 1) 

       

 (k)   Eleza maana mbili zinazojitokeza katika sentensi: 

               Tuliitwa na baba.                                   (alama 2) 

        

(1)   Akifisha: 

               Shangazi alimwambia mwanawe njoo nikupeleke kwenu jioni motto  

               aliuiiza kwetu wapi?             (alama 4) 

     

  (m)   Eleza matumizi mawili ya kiambishi -ji-(alama 2)     

         

    Tunga sentensi hii upya kwa kutumia visawe vya maneno yaliyopigwa mstari.  

(alama. 1) 

        Kiambaza kilimuumiza ghulamu alipokuwa akipanda. 
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