MANGU MOCK TRIAL 3

102/1

KISWAHILI

KARATASI YA 1 (LUGHA)
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Cheti cha Kuhitimu Kisomo cha Sekondari (KCSE)
MAAGIZO

a) Andika jina na nambari yako katika nafasi ulizoachiwa hapo juu.

b) Jibu maswali yote.

¢) Majibu yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswali.

d) Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswabhili.

e) Watahiniwa wote lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa

sawasawa na kuwa maswali yote yamo.

KWA MATUMIZI YA MTAHINI PEKEE

SWALI UPEO ALAMA
1 15
2 15
3 40
4 10
JUMLA 80

UFAHAMU (ALAMA 15)




Shule yanqu va upili

Majio yangu katika shule hii ya upili haya kutokea kwa bahati nasibu bali kwa mipango kabambe
niliyoianza tangu nikiwa shule ya vichekechea.Nikiwa sitetereki hata kwa wazazi wangu
waliponisihi nijiunge na shule nyingine za karibu nikawa sisikii la mwadhini wala la mteka maji
msikitini.Nikawa na ragba ya mkanja nikingoja siku ya kujiunga na shule yenyewe.Kweli majuto
ni mjukuu na huja kinyume.

Nilizaliwa katika aila yenye na fasi iliyotopea na kubobea katika ukwasi uliodhihirika kutokana na
mitaa tulikoselelea kwa muda kabla ya baba kuaamua kununua nyumba yake mwenyewe huko
upande wa Karen hivyo tukagura kutoka Lunda.Wakatiwa likizo tukawa tunaruka hadi pwani
ambako mama yangu alikuwa amemiliki jumba lililokuwa katika ufuo wa bahari lililojengwa
katika kipande kisichopungua ekari tatu alilotunukiwa wakati wa nikahi yao na wakwe wa baba
yangu.

Wavyele wangu wakawa wanaendesha magari meusi ya kifahari ingawa sikuwahi kumwona mama
akichangamka kuendesha magari yake ya maana,kila macheo ya siku za kazi gari lililoendeshwa
na dereva ambaye alimstahi mama hadi akawa anamfungulia mlango wa gari na kuufunga baada
ya mama kujitoma katika tumbo la gari lilimjia na kumrejesha kwa wakati.Nikajiunga na shule
ya msingi ya kibinafsi ambako nilishughulikiwa kama kikembe.Wengi wa wale tuliosoma nao
walikuwa wa tabaka langu na walikuwa wametoka katika kila sehemu nchini Kenya.

Hayawi hayawi huwa na siku ya kuripoti ikafika.Alfajiri,dereva mmoja akatumwa kwenda hadi
Kisumu ili atulaki na kutusafirisha kutoka uwanja wa ndege hadi shule ya upili ambayo ilikuwa
yangu ya rohoni.Nasi tukaelekea hadi uwanja wa ndege ili turuke hadi Kisumu.Safari yetu kutoka
kitongoji cha kifahari hadi Airport ilikuwa njema,safari yetu tulipoabiri ndege ilikuwa bila
bughudha,safari yetu kutoka Kisumu mjini haikuwa na kasoro na tulienda kulingana na
mpango.Safari yetu ilikuwa mufti hadi tulipofika katika lango la shule ya kitaifalTulipotia
ozitu!l....jamani......jamani nikafa moyo.Labda mama aliweza kubaini mabadiliko ya hisia
zangu,nilitamauka, nikawa mchege na kusema kweli niliyoyaona sikuamini.Mvua iliyokuwa
imepasua hapo awali ilikuwa imeacha vitua vya maji kwenye vijia vya kutembea vilivyochakaa
na kubomokabila yeyote kuja likuvikarabati.Mjengo yalikuwa makongwe yaliyojengwa miaka
mia moja iliyopitana yalistahili kuitwa makafadhi badala ya pahali pa kumkaribishia mwanafunzi
aliyepita kwa alama mia nne na thelathini na tano.Asiye na wake ana Mungu,nikapiga moyo
konde lazima nisajiliwe katika shule ya ndoto langu.Ningewezaje kughairi wazo langu baada ya
siku hizo zote za maandalizi tena mbele ya wanuna walioniona kama kielelezo chao tangu
walipozaliwa.Nikasajiliwa!

Sikujua,haki kasi kujua,sikujua shule ya upili ya kitaifa yaweza kuwa hivi.Kweli mwanafunzi aweza
kukosa viatu na hatakushindwakununuarangiyakupakaviatu hivyo iwapo amenunuliwa na
wahisani?Nilimlaumu nina maana hakunieleza kuwa mtu anaweza kula chakula ambacho mbwa
wetu hawezi hata kukiangalia.Nilipoingia katika ukumbi wa chakula nilihisi kitefutefu nusura
nichafukwe na moyo,makapi ya mboga na uchafu usioelezeka ulinikumba,kisha nikapewa
kisahani cha plastiki na kupakuliwa kipande cha ugali ambacho bado kilikuwa na unga na
kuachiwa hiari ya kukila au kukitupa.Wenzangu wakawa wanakirambatia chakula kwa kasi huku
mmoja wao alipoona jinsi nilivyokiangalia changu akanihisi nimpe chote na kukimaliza fyu.Wote
walikuwa na furaha kemkem na kuajabia utukufu wa shule iliyotukuka ya kitaifa ila mimi. Baada



ya mlo‘rojorojo’,tukaelekea darasani nilikopigwa na mghuma mkubwa. Tulikuwa wanafunzi
hamsini na watano katika darasa moja tu! Mwalimu mmoja akaja na kutukaribisha shuleni kisha
akatuarifu kuwa atakuwa mwalimu wa darasa letu.Nilipomsikia akinena nusura niishiwe na
stahamala,kimombo chake kilinishangaza,hasa matamshi yake yalipungukiwa na kudhirisha
athari za lugha ya asili.Nilihisi kana kwamba ningemrekebisha lakini sikudhubutu.

Tukafululiza hadi bweni na nikajilaza kitandani chembamba huku mwingine nisiyemjua lakini
asiyejua kuwa kuna nguo maalum za kulala akalala uchi katika ghorofa ya juu ya kitanda
chetu.Mgeni njoo mwenyeji apone maana baada ya muda wadudu ambao sikuwahi kuwaona
aushini mwangu wakaanza kunishambulia. Nikaamka baada ya kumnasa mmoja wa wadudu hawa
nakuuliza mmoja wa wenzangu ni wapi wadudu hawa na kwa kutojali hata kidogo,akanieleza
kuwa hawana neno bali ni kunguni tu,sikujua na kwa kweli mama hakuniambia kuwa kuna
wadudu wanaotafuna mtu na hunuka fye! Sikulala kwa hofu huku wenzangu wakiforota kwa njia
ya kunighasi.Sikuwahi kudhani kuwa watu wengi wanaweza kulala chumba kimoja huku change
kikiwa na hamamu na vifaa vyote muhimu kikibaki bila mtu! Tulisomeshwa na walimu wasiojali
kana kwamba tunaelewa au la.

Hawakushughulika iwapo tulifanya kazi za ziada aula,ndio,hakujali chochote. Kilichonishangaza ni
kuwa wanafunzi waliojiunga nasi kutoka shule za umma wenye alama duni waliwapenda na
kuelewa haraka walichosomeshwa na hawakujali matamshi yao,labda hawakuyatambua.
Hatimaye tukafanya mtihani wa mwisho wa muhula wa kwanza.Nilishangaa ghaya iliponibainikia
ambacho singetambua katika ramani ya nchi ambaye hata vitu vya kimsingi vilimpiga
chenga.Nikafanya uchunguzi nikatambua mwenzangu alikuwa na alama mia mbili hamsini na tatu
akitoka katika darasa la nane, nilifanikiwa kuwa nambari mia mbili hamsini na tatu kwa jumla ya
wanafunzi mia tatu! Tulipofunga kwa likizo ya Pasaka nikaamua kuchukua hatua nyingine
sitawahi kuhama kutoka shule hii ya upili wala kuwa zaidi ya nambari kumi!

Maswali

a) Thibitisha kauli kuwa msimulizi ana msimamo thabiti. (alama2)

c) Taja mambo matatu yanayotuonyesha kuwa msimulizi alilelewa katika aila ya kikabaila

kulingana na aya ya pili. (alamad)



e) Andika tamathali mbili zilizotumika katika kifungu. (alama2)
f) Eleza maana ya msamiati huu kama ulivyotumika katika kifungu. (alama3)
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SEHEMUB:UFUPISHO (Alamalb)

Soma kifungu kisha ujibu maswali.

Ripoti za kila mara kuhusu uharibifu wa pesa za umma katika serikali za kaunti ni za kusikitisha.Kuna
mabilioni ya pesa za kulipa ushuru ambazo hufujwa katika serikali kuu,na hivyo basi wananchi
wanakosewa sana wanapoona mtindo huu ukiendelea pia katika serikali za kaunti.Wakati katiba
ilipopitishwa mwaka wa 2010,Wakenya wengi walikuwa na matumaini mno kwamba ugatuzi
ungewatatulia matatizo ambayo walikuwa wakipitia katika tawala zilizotangulia,hasa katika
maeneo yaliyotengwa kimaendeleo.

Miaka tisa baadaye,kuna mafanikio ambayo yamepatikana ila hatua kubwa zaidi inaweza kupigwa
katika kuboresha maisha ya aina raia kama mianya inayotumiwa kufuja pesa za umma



itazibwa.Wizi huu unaojumuisha pia jinsi magavana wanavyobuni nafasi za kazi zisizo na maana
ambazo wakati mwingi hupeanwa kwa jamaa na marafiki wao,ni sharti ukomeshwe mara moja.

Kuna wananchi wengi ambao tayari wameanza kufa moyo kuhusu umuhimu wa ugatuzi ilhali ukweli
ni kwamba hatungependa kurejelea utawala uliochini ya serikali kuu pekee.Changamoto za
ugatuzi zinazosababishwa na ulafi wa viongozi wachache zinatoa nafasi kwa wakosoaji wa
mfumo huu wa uongozi kushawishi wananchi na hata wahisani wasishughulike kuchangia katika
maendeleo ya kaunti zao.

Juhudi zozote zile za maendeleo haziwezi kufanikishwa bila ushirikiano kutoka kwa wananchi na
wahisani na hivyo basi ni jukumu la viongozi kuonyesha nia ya kutumia mamlaka walizopewa
kwa manufaa ya raia. Tume ya maadili ya kupambana na ufisadi (EACC) kufikia sasa imeonekana
kufanya kazi nzuri kwa kuwasaka na kuwashtaki magavana walio mamlakani na wengine
walioondoka,kwa kushukiwa kufuja mali za umma.Tungependa asasi zote zinazohusika na
masuala ya kupambana na uhalifu, pamoja na wadau wengine katika jamii wenye nia njema kwa
wananchi wasifumbie macho maovu yanayotendwa katika kaunti zetu.

Nchi hii inatawaliwa kwa misingi ya kisheria na hivyo basi hakuna sababu kumhurumia kiongozi
yeyote anayekiuka sharia anapokuwa mamlakani kwa msingi wa mamlaka aliyoshikilia.Nikupitia
adhabu kali za kisheria pekee ambapo tutafanikiwa kukomesha uongozi mbaya kwani kama
wananchi watakuwa wakisubiri kuwaadhibu wahusika kwa kuwaondoa mamlakani
pekee,watakuwa wametoa nafasi ya ufujaji kwa viongozi wapya kila miaka mitano.

(Kutoka gazeti la Taifa Leo)

(a)Fupisha ujumbe wa aya tatu za kwanza kwa maneno 80. (alama8,lyamtiririko)

Matayarisho



(b)Fupisha aya mbili za mwisho kwa maneno70. (alama7,lyamtiririko)

Matayarisho



SEHEMU YA C: MATUMIZI YA LUGHA. (ALAMA 40)

a) Andika neno lenye muundo ufuatao; (alama 2)

Kikwamizo sighuna cha mdomo meno,irabu ya mbele juu,nazali ghuna ya midomo,kipasuo
ghuna cha mdomo na irabu ya nyuma wastani.

b) Tunga sentensi kwa kutumia kiwakilishi huru cha nafsi tatu umoja. (alama 2)
c) Tambulisha vipashio vitatu vya sarufi ya kiswabhili. (alama 3)
d) Tumia neno ‘vibaya’ kama; (alama 2)
Kivumishi
Kielezi

e) Tunga sentensi moja katika wakati ujao hali endelevu. (alama 2)



f) Eleza matumizi ya ‘ni’ katika sentensi hii. (alama 2)
Ingieni darasani mara moja ili niwape zoezi ambalo ni rahisi.

g) Ainisha vielezi vya namna katika sentensi hii. (alama 2)

Mzee huyu mkongwe alicheka kijinga huku akila haraka haraka.

1) Bainisha shamirisho na chagizo katika sentensi ifuatayo. (alama 3)

Kimani aliukata mti kwa kisu jana asubuhi.

j) Andika kwa usemi wa taarifa: (alama 2)
Karani: Njoo nikutume kwa baba yangu.

Kamau: Sitaki kupita njia ya kwa babu.



k) Nimenunua dawa ili iwamalize wadudu wanaotusumbua hapa kwetu nyumbani. (alam 2)

Anza: Wadudu

I) Andika kwa ukubwa hali timilifu. (alama 2)
Mtego ulimnasa ndovu huyo.

m) Bainisha vishazi katika sentensi fuatayo. (alama 2)

Ingawa alitia bidii masomoni,alifeli mtihani.



p) Changanua sentensi hii kwa kutumia kielelezo cha visanduku. (alama 4)

Waswabhili husema chema chajiuza kibaya chajitembeza.

g) Andika sentensi moja ukitumia kitenzi ulichopewa katika kauli ya kutendewa. (alama 1)
Ja

r) Bunda ni kwa noti ,na bumba ni la nyuki ilhali ni kwa karatasi. (alama 1)

s) Kamilisha methali hii. (alama 1)

t) Mfa maji



SEHEMU YA D: ISIMU JAMII (ALAMA 10)

Kibiko: Hujambo dada Cheupe?

Cheupe: (akikohoa) Sijambo ndugu Kibiko.

Kibiko: Unaendelea namna gani?

Cheupe: Niko poa isipokuwa maumivu kidogo ya chest.
Kibiko: Usijali nitakupa pain relievers utakuwa sawa.
Cheupe: Asante sana,nashukuru.

Maswali.

a) Eleza muktadha wa mazungumzo haya. (alama 2)



