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UFAHAMU (ALAMA 15) 

 Katiba ni utaratibu wa sheria unaoweka mpango wa jamii kuendesha mambo. Ni muhimu kila raia ajue ya 

nchi yake. 

 Katiba yaweza kuwa imeandikwa au haikuandikwa. Katika hamii za jadi,katiba ilihifadhiwa na kupokezwa 

kwa mdomo.  Mtindo wa kuandika katiba ulianza nchini Marekani mwaka 1787. Ingawa katiba hii imefanyiwa 

mabadiliko hap na pale, bado ni ileile.  Kenya ilipowekwa china ya himaya ya Uingereza mwaka 1895, ilianza 

kutumia katiba ya Uingereza.  Baada ya masetla wa kikoloni kujikita,  Kenya kuwa koloni.  Hii ililazimu pawe na 

katiba nyingine mwaka 1920. Waafrika waliupinga mfumo huu kwa sababu haukuwahusisha kikamilifu kwenye 

masuala ya uongozi. Utetezi wa wanasiasa ulilazimisha serikali ya Uingereza kuitisha makongamano mbalimbali 

kama vile ile la Devonshire na mengine ili kurekebisha katiba.  Waafrika hawakuridhika.  Wakaenda kudai katiba 

mwafaka.  Harakati hizi zilileta kuitishwa kwa kongamano la katiba la Lancaster.  Lengo lilikuwa kuandika katiba 

itakayotumiwa nchini hadi leo. Kati ya wajumbe walioenda Uingereza kuandika katiba mwaka 1962 ni pamoja na 

Tom Mboya, Jean Marie Seroney, Julius Kiano, Jomo Kenyatta, Masinde Mulilo, Oginga Odinga, Ronald Ngala, 

Daniel Arap Moi na James Gichuru.  Wengine ni Martin Shikuku, Denis Akumu, Taita Towett, Abdilahi Nassir, 

Jeremiah Nyaga na John Keen. 

 Katiba ni kitovu cha taifa.  Baina ya mambo inayotekeleza ni kuweka utaratibu na kanuni za utawala, kwa 

mfano, utawala wa kimikoa na serikali za wilaya. Pamoja na haya, katiba hufafanua vyombo vikuu vya serikali, 

mamlaka yavyo na mipaka yavyo ya kutenda. Vyombo hivi ni mbunge, mahakama, urais, jeshi n.k.  Hali kadhalika, 

katiba hupambanua haki za raia. 

 Hii hudumisha demokrasia na huwawezesha wananchi kupata uhuru na haki za kimsingi. Katiba hukinga 

haki za kila raia, hasa kutoka na udhalimu wa wengi au wenye uwezo mkubwa.  Zaidi ya yote, Katiba huimarisha 

asasi za umma ili kudumisha uwajibikaji.  

 Katiba huhalamishwa na watawaliwa.  Hii hutokea wanaposhirikishwa katika uandishi wake. Kuanzia 

miaka ya themanini, raia walianza kudai katiba igeuzwe.  Mwamko wa kutaka mageuzi ulianza kwa harakati za 

kubadilisha mfumo wa kisiasa ulilenga kuwashirikisha wananchi katika utawala na kuondoa uimla. 

 Harakati zilitia for a miaka ya tisini.  Mambo yaliyochochea hali hii ni mengi.  Kwanza, katiba iliyokuwa 

imeandikwa na watu wachaceh ilikuwa imefanyiwa marekebisho mengi.  Marekebisho haya yalimpa rais mamlaka 

mengi juu ya serikali kuu na vyombo tofauti vya serikali.  Pili, viongozi na watu wenye uwezo na utajiri walipuuza 

katiba.  Raia walihisi wanadhulimiwa.  Walilpinga hali ya wachache waliomzunguka rais kunufaika huku umma 

ukitengwa.  Tatu, kutokana na uongozi uliokuweko wakati huo, wanawake, watoto na walemavu walidhulimiwa na 

kukosa uwakilishi ufaao.  

 Hatimaye, pakawa na ongezeko la uharibifu wa mazingira, ufisadi na unyakuzi wa mali ya umma kama vile 

ardhi.  Waliopigania katiba mpya walikuwa na haja ya katiba ambayo uandikaji wake ungehusisha wakenya wote.  

Mwanzoni, serikali ilipinga wito wa mabadiliko.  Lakini mnamo mwaka 2001 iliunda Tume ya Marekebisho ya 
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Katiba ili kutekeleza mahitaji ya wananchi.  Tume hii iliwahamasisha na kuwashawishi raia kutoa maoni.  Tume 

iliandaa vikao katika maenoe ya ubunge 210 ambapo wananchi walitoa mapendekezo kuhusu marekebisho ya 

katiba waliyotaka.  

 Katika mapendekezo hayo raia walisisitiza mambo kadhaa.  Jambo la kwanza ni utawala mwema na 

uwajibikaji wa viongozi na maafisa wa umma.  Jambo linguine ni kulinda haki za binadamu zikiwemo za 

wanawake, watoto na walemavu.  Raia walidai kanuni za usawa na ulinganifu.  Aidha waliitilia mkazo mahitaji ya 

msingi kiama chakula, afya nzuri, makao, elimu, usalama, uchumi na kadhalika. 

 Msingi wa mapendekezo hayo yote ni kuwepo na amani ya kitaifa, umoja na uadilifu ili kulinda maslahi ya 

wananchi wote na taifa. 

 

Maswali  

a) Eleza kilicho sababisha kongamano la katiba la Lancaster.      (alama 3) 

b) Taja mambo matatu yaliyotiliwa mkazo na raia katika maoni yao kuhusu katiba.   (alama 3) 

c) Eleza umuhimu wa katiba kwa mujibu wa taarifa.        (alama 3) 

(d)Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa.      (alama 3) 

i) Kitovu – 

ii) Harakati –  

iii) Hamasisha –  

(e) Taja na ueleze mwafaka wa makala haya.        (alama 3) 

MUHTASARI 

 

Soma taarifa ifuatayo kwa makini kisha ujibu maswali yanayofuata. 

Nchi nyingi duniani zimetia mkataba wa umoja wa mataifa kuhusu haki za watoto.  Haki ni mambo mema ambayo  

watoto wanastahili kutendewa.  Kwa kutia saini, nchi hizi zimetangaza kujitolea kwao kuzilinda na kuhakikisha kuwa 

hakuna ukiukaji wake na kuwa watoto wote katika himaya zao wananufaika kutikana na haki hizi. 

 

Miongoni mwa haki hizi ni kuwa kila motto ana haki ya kuishi na kupata chakula cha kutosha na chenye viinilishe 

bora.  Pili, kila mtoto ana haki ya kupata elimu.  Elimu hii inafaa kutolewa bila ada na iwe inayofaa na inayopatikana 

kwa urahisi.  Kisha kila motto ana haki ya kutopigwa na kutodumishwa kwa maana yoyote, iwe kitabaka, kirangi, 

kijinsia na vinginevyo.  Mtoto ana haki pia kutolazimishwa kufanya kazi za kiutumwa, nzito na za kushurutishwa.  

Hali kadhalika, ana haki ya kuishi katika nyumba au makazi bora na salama, kutunzwa na kulindwa dhidi ya hali 

yoyote inayoweza kumtayarisha.  Anatakiwa ashirikishwe katika kufanya maamuzi.  Fauka ya haya, ana haki ya 

kupata huduma za afya, mahitaji maalum, michezo, upendo na habari.  Isitoshe, anastahili kuheshimiwa kimawazo na 
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kihisia.  Haki hizi zinatakiwa kulindwa na kila mwanajamii, hivyo serikali za mataifa mengi zimeshirikisha haki hizi 

katika katiba za nchi zao na sheria zao. 

 

Walakini haki hizi bado zinakiukwa. Watoto wengi kote duniani bado wananyimwa haki zao.  La kusikitisha na 

kukera ni kwa wanaotarajiwa kuwa vigogo vya kuzilikda haki hizi, ndio wanaoongoza kuzikiuka.  Kila silku tunasikia 

na kushuhudia visa vya watoto kupigwa, kunyimwa chakula, kufanyishwa kazi kipunda, kuteswa, kuishi katika 

mazingira hatari, na hata kuuawa. Kuna watoto wengi wanaolala nje, wengine hawapati chakula licha ya kuwa 

wanatakiwa kupata chenye lishe bora.  Kwao kutarajiwa mlo awamu tatu kwa siku ni Njozi kwani hata awamu moja ni 

adimu kupata. 

 

Watoto wengi katika mataifa yenye fujo na ghasia hutekwa na kutumikishwa vitani. Viongozi katika mataifa haya 

hawafanyi kitu ila kutazama tu wakati watoto wanaotakiwa kuwalinda wanageuzazwa kuwa mibaba ya kuua na 

kuuana.  Watoto hawa huvishwa magwanda ambayo miili yao minyonge haiwezi kuyahimili.  Pia, huvalishwa mabuti 

ya kijeshi ambayoo ni mizigo mizito ya kubeba mbali na bunduki zinazokaribia kuwazidi uzani wakati wanatakiwa 

kuwa wamelindwa majumbani, na shuleni na wazazi wao na serikali. 

 

Jukwaa la vijiji vya mataifa ya ulimwengu wa tatu limesheheni watoto watioenda shule kwa sabani ya lindi la ufukara 

uliokidhiri.  Elimu ya bure inayogusiwa katika haki za watoto haipo.  Wanaong’ang’ana iwepo ni kana kwamba ni 

waota ndoto mchana.  Jiulize watoto wangapi sasa hivi wamo majumbani bila kwenda shuleni kutokana na ukosefu wa 

karo?  Wangapi wamo mitaani wakivuta na kunusa gundi huku wakiombaomba vishilingi? 

 

Hali ilivyo sasa hivi inadai kuwa mimi na wewe tufanye hima kuungana mikono kutafuta suluhisho la kudumu kuhusu 

haki za watoto.  Twapasa kuhimiza serikali zetu kufanya kila ziwezavyo kuhakikisha kuwa watoto wote wamo 

shuleni. Nasi tushirikiane kutoa huduma kwa watoto na kukomesha dhuluma, mateso na dhiki kwao.  Haitoshi 

kupeleka miswada mbungeni kuhusu haki za watoto na kuipitisha kuwa sheria.  Twastahili kubadilisha misimamo yetu 

kuhusu haki hizi na kuzilinda kwa dhati bali si kwa chati. 

 

Maswali 

a) Fupisha aya mbili za kwanza (maneno 65 – 70)             (alama 8 mtiririko 2) 

b) Eleza ni vipi ukiukaji wa haki za watoto unaweza kuepukwa. (maneno 30 – 35)              (alama 4, utiririko 1) 
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3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

a) (i) Sauti ni nini?           (alama 1) 

(ii) Sauti gani ina sifa ifuatayo?                    (alama 1) 

    Mbele, juu, tandazwa 

b) Andika neno moja lenye silabi za muundo ufuatao.                             (alama 2) 

Irabu,  konsonanti + konsonanti, irabu konsonanti, irabu 

c) Unda vitenzi kutokana na nomino zifuatazo.        (alama 2) 

i. Hasidi – 

ii. Karimu –  

d) Tumia mzizi –ny- kukamilisha sentensi hii.         (alama 1) 

Miti  ya msitu huo ime______ mvua katika jimbo hili.       

e) Ainisha vielezi katika sentensi hii.         (alama 2) 

Msichana Yule aliongea kistadi kisha akaondoka kwa madaha.       

f) Tambua na ueleze aina za vitenzi katika sentensi.       (alama 3) 

Mwalimu angali mgonjwa hata kama amekuwa akifunza darasani. 

g) Tunga sentensi kwa kutumia kihisishi cha kutakia heri.        

h) Kanusha sentensi ifuatayo katika hali ya wingi.        (alama 2) 

Mimi nikikosa nitakuja  

i) Akifisha sentensi ifuatayo.          (alama 2) 

Lo mwalimu alimchapa vibaya hivyo waziri aliuliza 

j) i)Onyesha kijalizo katika sentensi ifuatayo.         (alama 1) 

    Wambua ni mwanafunzi  

(ii) Onyesha (CH) chagizo katika sentensi ifuatayo.        (alama 1) 

Tulitoka asubuhi na mapema 

k) Tumia neno ‘fika’ kutunga sentensi katika hali ya kinyume.      (alama 2) 

l) Andika sentensi ukitumia kauli iliyoko mabanoni,       (alama 2) 

i. Hukumu (tendewa) –  

ii. La (tendeka) –  

m) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mstari.       (alama 3) 

Huyu na Yule walicheza mpira mbele ya nyumba. 

n) Andika katika usemi halisi.          (alama 3) 

Sista alisema kuwa angemwarifu endapo angemwona. 

o) Bainisha kiima na yambwa katika sentensi ifuatayo.       (alama 3) 

Mama alimpikia mgeni wetu nyama ya kuku. 
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p) Andika sentensi ifuatayo katika hali kanushi 

 Viwavi wengi walikuwa wanavamia maneno.                                                                         (alama 2) 

q) Bainisha virai katika sentensi ifuatayo         (alama 3) 

Pikipiki iliyonunuliwa jana iliharibika karibu na mto. 

r) Taja methali inayoafiki maelezo yafuatayo.         (alama 2) 

Mtu anayetegemewa katika jamii akiondoka wanaomtegemea huwa mashakani. 

4. Isimu jamii (alama 10) 

a) Eleza maana ya;            (alama 2) 

i. Lugha rasmi 

ii. Lugha ya taifa 

b) Eleza majukumu  manne ya lugha ya taifa.        (alama 8) 
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b) Jibu maswali yote. 
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SEHEMU A: UFAHAMU 
 
Soma kifungu kufuatacho kisha ujibu maswali 
 
Watu wengine hawawezi kunywa chai au uji bila kutia sukari.Wanatumia sukari kwa hamu na 

ghamu bila kutambua kuwa hiyo ni sumu wanayojiongezea mwilini. 

 

Ni ukweli usiopingika kuwa wazee wa jadi waliishi muda mrefu wakiwa na siha njema kuliko sisi. 

Hii ni kwa kuwa waliishi katika kipindi ambacho sukari inayotengenezwa viwandani haikuweko. 

Iwapo ilikuweko, ilikuwa bidhaa ya wateule wangwana kutengnezea vitu kama keki, mahamri, 

vitumbua na kadhalika na akina yahe hawangeweza kuigharamia. 

 

Watafiti wa masuala ya afya wamegundua kuwa sukari inayotayarishwa viwandani sasa haina 

virutubishi vyovyote. Hali kadhalika, utaratibu wa viwandani wa kutayarisha sukari ili iwe nyeupe 

na kuichuja,huharibu virutubishi vinavyoweza kuwa muhimu mwilini. Umuhimu wa sukari ni kutia 

ladha tamu tu.Umuhimu huu hauwezi kulinganishwa na madhara yanayoletwa na sukari hii. Baada 

ya kusagika mwilini, sukari hii huacha masalio ya asidi mwilini yenye sumu inayoathiri siha. 

 

Matumizi ya sukari kwa wingi husababisha madhara mbalimbali mwilini. Kwanza, huchangia kuoza 

na kuharibika kwa meno pamoja na matatizo ya meno kuuma. Pili, sukari nyeupe imehusishwa na 

ongezeko la maradhi ya sukari, moyo na hipoglisimia au upungufu wa sukari mwilini. Matumizi 

holela ya sukari huleta kipanda uso au ugonjwa wa ghafla wa kuumwa upande mmoja wa kichwa 

unaoambatana na kichefuchefu, kutapika na matatizo ya kuona. Pia, sukari huleta maradhi ya ngozi 

na figo, pamoja na ongezeko la kemikali iitwayo kolestroli, ambayo ni ufuta unaonata na ambao 

unatokana na kutoyeyuka kwa mafuta yote mwilini. Kemikali hii ya kolestroli inaporundikana 

moyoni, hufanya mishipa inayotoa damu moyoni na kuisambaza mwilini kuwa myembamba na 

sugu. Moyo hulazimika kusukuma damu kwa nguvu na huenda moyo ukachoka na kukoma 

kufanya kazi. 

 

Madhara haya ya sukari ndiyo yanayowafanya watu wengi kukiri kuwa sukari, ingawa ni tamu, ni 

sumu mwilini. Wataalamu wa lishe wamependekeza ulaji wa vyakula kama nafaka, matunda, mboga 

na miwa ambavyo vimejaa sukari asilia. 

 



  

Fauka ya hayo, sukari inayotoka katika asali ni bora zaidi kwa mwili wa mwananadamu. Asali 

huwa na sukari asilia, vitamini, madini na amino asidi. Hivi vyote huwa na manufaa mbalimbali 

mwilini. Mathalani asali huupa mwili nishati inayohitajika kuendesha shughuli za viungo. Licha ya 

hayo, asali huuchangamsha mwili.Asali huwa na kemikali ambazo husaidia watoto kukua vizuri. 

Huweza kuzidisha kiwango cha himoglobini, hivyo kupunguza uwezekano wa chakula iwapo 

itatumiwa kabla ya mlo. Matumizi ya kijiko kimoja cha asali kila siku husaidia mwili kujikinga dhidi 

ya magonjwa ya kukohoa. Asali husaidia pia kuondoa harufu mbaya kinywani. 

 

 Asali pia inaweza kutumiwa kujipaka. Inapotumiwa kwa njia hii, hutunza ngozi na kuifanya ing’are, 

huondoa vipele na ugumu wa ngozi, pamoja na kutibu kule ngozi ilikokatikakatika. Hali kadhalika, 

asali hutibu vidonda.Viwanda vingi vya vipodozi vile vile hutumia asali kama malighafi muhimu 

katika utengenezaji wa bidhaa hizo. 

 
 
Maswali 

a) “Wazee wa jadi waliishi muda mrefu wakiwa na siha njema kuliko sisi.” Fafanua kauli hii kwa 
kurejelea taarifa.           (alama 2) 

b) Watafiti wa masuala ya afya wamegundua nini kuhusu sukari inayotayarishwa viwandani?  
(alama 1) 

 c) Taja matumizi mawili ya sukari nyeupe.       (alama 2) 

 d) Fafanua madhara manne ya sukari nyeupe mwilini?     (alama 4) 

 e) Wataalamu wa lishe bora wanapendekeza aina ipi ya sukari itumike?  (alama 1) 

 f) Eleza manufaa ya asali ndani na nje ya mwili.      (alama 5) 

 
SEHEMU B: UFUPISHO 

Tunapinga na kulaani vikali visa vya ugaidi vinavyoendelea kutetemesha usalama wa wananchi.Hivi 

ni vitendo vya kinyama vinavovyotekelezwa na watu waliokosa ubinadamu na utu kabisa.Inakera 

mno kwa vitendo vya kigaidi .Inagadhabisha kuona Wakenya wasio na makosa wakiteswa na 

kuuwawa kinyama bila huruma na watu wasio na utu. Hatuogopi wala hatuna  fedheha kuamba 

magaidi hawa wameelaaniwa na siku zao zimehesabiwa hapa duniani, damu ya mwananchi asiye na 

makosa katu watailipia. Napinga vikali pale magaidi hawa wanapohusisha vitendo hivi kuwa vita 

vya kidini, vita hivi si vya kidini   kwani hakuna dini yoyote iliyo na imani ya kumwua kinyama 

binadamu asiye na makosa. 

 



  

Kando na  tishio la ugaidi, Wakenya pia wanakabiliwa na hatari za ujambazi, mauaji, unajisi, 

ubakaji na maovu mengine. Katika juhudi za kudumisha usalama, polisi wana jukumu la kutumia 

kila mbinu kuhakikisha kuwa haki ya kikatiba ya Wakenya kuhusu kulindwa kwa maisha na mali 

yao. Lakini cha kusikitisha ni kuwa, mbinu ambazo polisi wamekuwa wakitumia hasa ile ya kufanya 

misako inayoishia kuwanasa mamia ya raia wasio na habari kinachoendelea, inawaongezea 

Wakenya mateso. Hali hii inawaacha kwenye hatari ya kunaswa na majambazi ama polisi. 

 

Matumizi ya mbinu hii ya misako imeishia kunasa raia wengi wasio na makosa.Wanaponaswa, 

hurundikwa kwenye seli usiku mzima ama siku kadha na hata kama wanaaachiliwa huwa tayari 

wameteseka. Huu ni ukiukaji wa haki za raia. Kadhalika, mbinu hii yanaonekana kama hila ya polisi 

kutaka kuonyesha wanafanya kazi lakini sio mwafaka kwani wanapokuwa wakiwanasa raia mijini 

na mitaani, magaidi na majambazi wanaendelea na shughuli zao. 

Badala ya kusaka wakora kwa kubahatisha kwenye umati, polisi wanapaswa kubuni njia ambazo 

zitawapa mwelekeo mwafaka zaidi kuhusu wahalifu ili waweze kuwafuatilia. Ushirikiano baina yao 

na majasusi uwepo. Hii itawezesha polisi kupata habari muhimu kuhusu vitisho vya uhalifu. Maafisa 

wa usalama pia wanaweza kupata habari muhimu kutoka kwa raia. 

 
Maswali  

 i) Ni nini maoni  wa mwandishi kuhusu suala la ugaidi. (maneno 60-70) 
 (alama 7, 1 utiririko)   

ii) Kwa kutumia maneno yasiyozidi 50 fupisha aya mbili za  mwisho.  (alama 6, 1 
utiririko) 

 
 
3. SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA      (ALAMA 40) 
 

a) Tambulisha ngeli za nomino zifuatazo:    (alama. 2) 

           (i)     Upana ………………………………………………………………………... 

                (ii)     Pesa ………………………………………………………………………….. 

b) Kanusha:        (alama. 1) 
                 Niliondoka pamoja naye, nikaenda mjini na nikamuaga. 

c) Tunga sentensi kwa kutumia kivumishi kiashiria kisisitizi katika ngeli  
nomino ya I-I.                                (alama.2)   

d) Tumia kirejeshi ‘o’ cha tamati badala ya ‘amba’ katika sentensi ifuatayo: (alama. 1) 
Jengo ambalo ni dhaifu huanguka. 

e) Bainisha aina za vishazi katika sentensi hii:   (alama. 2) 
Wote walipita mtihani ulipofanywa. 
 



  

f) Andika kwa udogo na wastani katika hali ya wingi.  (alama. 2) 
Gombe lilichinjwa jana kwa jisu kali. 

g) Eleza matumizi ya ‘kwa’ katika sentensi ifuatayo:  (alama. 2) 
Alipigiwa kwake kwa kuwazuia wezi walionipiga kwa panga kwa ukatili mkubwa. 

h) Andika kinyume cha:      (alama. 2) 
Vigoli watatu wameingia kwa shaibu kwa kasi. 

i) Pambanua sentesi ifuatayo kwa njia ya jedwali:   (alama. 4) 
Vijana werevu wanasoma ilhali wahuni wanacheza mafichoni mle. 

j) Andika visawe vya:       (alama. 1) 
 
      (i)  bendera_____________________________________________________ 

      (ii)  jicho________________________________________________________ 

k) Vitamkwa vifuatavyo ni vya aina gani?    (alama. 1) 
 

(i)    /ng/__________________________________________________________ 

                  (ii)   /r/___________________________________________________________ 

l) Tambua yambwa katika sentensi ifuatayo.   (alama. 2) 
Mjomba alimnunulia zawadi mpwa wake. 

m) Tunga sentensi ukitumia alama za uakifishaji zifuatazo. (alama. 2) 
 

(i)   Parandesi______________________________________________________ 

(ii) Kibainishi______________________________________________________ 

n) Eleza matumizi ya ‘po’ katika sentensi zifuatazo:  (alama. 3) 
 

(i)  Atembeapo, Jane huimba______________________________________ 

(ii)  Atembeapo Jane pana miiba___________________________________ 

(iii)  Anapotembea Jane huimba____________________________________ 

o) Bainisha mofimu katika maneno haya na utaje ni ya aina gani. (alama. 2) 
 

(i)  Uzuri________________________________________________________ 

   (ii) Sana________________________________________________________ 

p) Bainisha virai katika sentensi ifutayo:    (alama. 2) 
Mtu mwenye lile duka kubwa aliaga dunia jana usiku. 

q) Geuza maneno yaliyopigiwa mstari yawe katika hali uliyopewa mabanoni.  
(alama. 1) 

(i)  Alimtia hasira aliposema hivyo. (kitenzi) 
        (ii)  Likono anapenda kucheka. (kivumishi). 

r) Eleza tofauti kimaana katika sentensi zifuatazo:   (alama. 2) 
(i)   Angekuwa na mdahilishi  angenitumia ujumbe 

        (ii)  Angolikuwa na mdahilishi angalinitumia ujumbe. 

s) Tofautisha:        (alama. 2) 
(i)   mahali kote kunafaa. 

        (ii)  mahali kokote kunafaa. 



  

t) Tunga sentensi kwa kutumia mizizi ya vitenzi ulivyopewa katika kauli  
zilizomo mabanoni.       (alama. 2) 
(i) –fa  (tendea) 

        (ii) –pa (tendeka) 

u) Akifisha:        (alama. 2) 
tutakapofika kwenye manyatta nitawapa maziwa ya mursik mama aliwaambia   wanawe. 

 
4. ISIMU JAMII         (alama. 10) 

Eleza maana ya istilahi zifuatazo 

1.        Sajili         (alama 2) 

2.   Isimu jamii        (alama 2) 

3. Lugha          ( alama 2 )  

4. Isimu          (alama 2) 

5.      Lugha rasmi        (alama 2) 
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SAHIHI YA MTAHINIWA: ……………………TAREHE: ……DARASA: …............ 

 

SHULE YA UPILI YA MARANDA 
102/1 

KISWAHILI 

KARATASI YA PILI 
MAAGIZO 

Maagizo  

a) Andika jina lako na nambari yako katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha  maswali. 

b) Jibu maswali yote. 

c) Majibu yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa  katika kijitabu cha maswali. 

d) Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili. 

KWA MATUMIZI YA MTIHANI PEKEE 
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Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali yatakayofuata 

Uchumi ni mfumo wa mapato na matumizi ya watu katika nchi fulani.Uchumi huu huhusisha sekta mbalimbali 

kama vile utalii,kilimo,sanaa,miongoni mwa sekta nyingine muhimu.Ukuaji wa kiuchumi hutegemea mambo 

kadha.Katika nchi zote ulimwenguni, sera za kisiasa huamua jinsi uchumi utakavyokua na kunawiri.Kama siasa 

hazitilii maanani sera za ukuaji wa kiuchumi, basi mapato ya nchi hiyo hugubikwa katika wingu kubwa la 

uchochole. 

Nchini Kenya, kwa mfano, kuna ulinganifu mkubwa kati ya siasa na ukuaji wa kiuchumi.Ukuaji wa kiuchumi 

hutegemea uteuzi wa maafisa wanaosimamia asasi muhimu sana katika usimamizi wa uchumi.Asasi hizi ni 

kama vile Wizara ya Fedha, Wizara ya Mipango ya Kitaifa na Ruwaza ya 2030, Mamlaka ya Ukusanyanji wa 

Ushuru(KRA), Benki Kuu ya Kenya (CBK), na Tume ya Kupambana na Ufisadi (KACC).Usimamizi wa asasi 

hizi huwa muhimu sana katika kuamua hatima ya uchumi wananchi hii. 

Katika mwezi wa Juni kila mwaka, Waziri wa Fedha husoma bajeti kwa wabunge.Katika maelezo yake iitwayo 

nakisi ya bajeti hujitokeza.Kabla ya bajeti kuandaliwa, Wizara ya Mipango huandaa hati iitwayo Usoroveya wa 

Kiuchumi.Baada ya kusomwa kwa bajeti, ni jukumu  la wabunge kupitisha mswada wa kifedha unaohusisha 

wizara zote au kuutupilia mbali.Jukumu hili linafaa kutekelezwa kufikia tarehe 31 Oktoba ya kila mwaka 

kulingana na sheria. 

Wakati huo huo afisa anayejulikana kama Mhasibu Mkuu wa serikali huwa na jukumu la kuchunguza na 

kutathmini matumizi ya fedha ya wizara mbalimbali na kutoa ripoti yake kwa Kamati ya Uhasibu wa Umma 

bungeni (PAC).Kamati hii hutoa mapendekezo yake kwa Mkuu wa Sheria na pia kwa tume ya kupambana na 

ufisadi ili haki iweze kutekelezwa mahakamani iwapo dosari za kifedha zimefanyika. 

Benki kuu ya Kenya kupitia kwa gavana wake huwa na jukumu la kutoa ushauri kwa serikali kuhusu usimamizi 

wa kifedha, kuchunguza nguvu za shilingi ya Kenya dhidi ya sarafu za kigeni, kutoa sarafu za Kenya kwa 

umma na usimamizi wa benki zote nchini miongoni mwa majukumu mengine. 

Kwa upande mwingine, mamlaka ya ukusanyaji ushuru nchini huwa na jukumu la kuhakikisha kuwa malengo 

ya ushuru yamefikiwa na pia kuhakikisha kuwa hakuna mtu binafsi au kampuni yoyote inayokwepa kulipa 

ushuru.Iwapo kuna udanganyifu wowote, basi swala hili linafaa kuangaliwa na mahakama zetu kutekelezwa. 

Kwa jumla, sisi kama wananchi tunafaa kusaidia asasi hizi zote kufikia malengo yake ili tupate ukuaji wa 

kiuchumi utakaofaidi watu wote.Jambo hili litahakikisha kuwa pengo lililo kati ya walalahai na walalahoi 

walalahoi limezibwa.Sisi kama wananchi, tunafaa kuonyesha uzalendo wetu kwa nchi yetu kwa kulipa ushuru 

unavyotakikana, tukifuata mwito wa KULIPA USHURU NI KUJITEGEMEA.Mwisho tusaidie viongozi wetu 

katika kuendeleza sera mwafaka za kiuchumi ili nchi yetu ipige hatua kubwa katika ukuaji wa kiuchumi.Iwapo 
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afisa yeyote atatuhumiwa kushiriki katika kashfa yoyote ya kuhujumu nidhamu ya kifedha, basi anafaa 

kukabiliwa vilivyo kisheria bila kujali hadhi yake ya kijamii au kisiasa. 

MASWALI 

(a) Ipe habari hii kichwa mwafaka.      (alama 1) 

(b) Uchumi ni nini?        (alama 1) 

(c) Ukuaji wa kiuchumi  nchini Kenya hutegemea nini?    (alama 1) 

(d) Benki Kuu ya Kenya ina majukumu yepi?     (alama 2) 

(e) Mhasibu mkuu ana dhima ipi serikalini?     (alama 1) 

(f) Pendekeza hatua tatu za kufufua uchumi.     (alama 3) 

(g) Ufisadi umehujumu vipi ukuaji wa kiuchumi?    (alama 2) 

(h) Ni vipi Wakenya wanaweza kuonyesha uzalendo?    (alama 1) 

(i) Eleza maana ya msamiati huu kama ulivyotumiwa katika taarifa:  (alama 3) 

 (i) Hatima . …………............................................................................................................ 

 (ii) Walalahai………………………………………………………………………………. 

 (iii) Walalahoi……………………………………………………………………………… 

2. UFUPISHO 

 Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Visa vya dhuluma za kinyumbani vimeongezeka hivi majuzi, huku wanawake wakiangaziwa zaidi kwa 

kuwapiga waume zao.Kwa muda mrefu, visa ambavyo vimekuwa vikishuhudiwa ni vya wanaume dhidi ya 

wake zao.Ni wazi kwamba wanaume kwa mara nyingi wanaopitia matatizo huogopa kuyatangaza hadharani. 

Hali ya kiuchumi imeathiri pakubwa familia nyingi.Pesa za kugharamia mahitaji muhimu kama chakula, 

mavazi na makazi zimekuwa adimu.Jambo hili linasababisha mivutano baina ya mume na mke inayoishia vita 

na wahusika kujeruhiwa.Wengine wameyapoteza maisha yao na wengine kulemaa kwa mili yao daima 

dawamu. 

Wake kwa waume wameyapuuza majukumu yao katika ndoa.Kuna  waume ambao wanatumia mapato yao na 

ya familia kwa kupiga maji.Waume kama hawa hujigamba kuwa wao ni wakwasi na huwanunulia wenzao 

mvinyo huku familia zao zikiteseka kwa umaskini.Waume na wake walevi huwatukana wenzao na kwa hivyo 

migogoro katika ndoa kama hizi huwa haikomi. 

 

Wanandoa wengine wanajihusisha na mapenzi nje ya ndoa licha ya kula kiapo cha uaminifu wakioana.Usaliti 

huu hufanya watu wengine kulipiza kisasi kwa kuwapiga wenzao au kutomakinika katika ndoa.Matatizo ya 
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kisaikolojia yamewafanya watu kushindwa kuzithibiti hisia zao.Kutoelewana kunapozuka, wao hupandwa na 

hamaki na huenda wakawatesa wake na waume zao. 

Ukosefu wa nasaha kwa wanandoa wengi umeleta shida nyingi.Wengi hawaelewi namna ya kutatua matatizo ya 

nyumbani.Kuna njia tofauti za kuepuka dhuluma nyumbani.Wanandoa wanafaa kudumisha upendo wa dhati 

kila wakati.Wake kwa waume sharti watekeleze majukumu yao nyumbani bila kuyaepuka.Mapenzi nje ya ndoa 

lazima yatupiliwe mbali ili muamana unaofaa uwepo. 

Licha ya changamoto tofauti katika ndoa, wanaohusika wanafaa wavumilie na kujaribu kuzika tofauti zao 

katika kaburi la sahau.Hawafai kuweka rekodi ya makosa ambayo wametendeana.Wosia unafaa kutolewa kwa 

wake na waume wote ili waelewe mikakati ya kukabiliana na matatizo mbalimbali yanayokumba ndoa. 

Viongozi wa kidini wafundishe watu maadili  ili watu waepuke tamaa za kimwili zinazowasonga na kujihusisha 

na mapenzi nje ya ndoa. 

Ndoa inafaa iheshimiwe na watu wote kwani ndio msingi wa taasisi zile zingine kama jamii na 

nchi.Mawasiliano yanafaa yaimarishwe katika ndoa.Kukiwa na mazungumzo, matatizo mengi yatajadiliwa na 

kusuluhishwa ili kuepukana na dhuluma za aina zozote. 

MASWALI 

(a)  Eleza kiini cha dhuluma za kinyumbani.(maneno 40-50).(alama 6;alama 1 ya mtiririko) 

(b) Fupisha aya nne za mwisho ukizingatia ujumbe muhimu.(Maneno 60 – 70) (alama 9;alama 1 

MATUMIZI YA LUGHA 

(a) Andika vitamkwa vyenye sifa zifuatazo.     (alama 2) 

 (i) Kipasuo ghuna cha ufizi 

 (ii) Kikwamizo sighuna cha menoni 

(b) Ainisha mofimu katika neno hili;      (alama 3) 

 Wanawalisha 

(c) Tambua na ueleze aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo.   (alama 2) 

 Kalamu aliyokuwa nayo mwalimu ni ya mwanafunzi. 

(d) Andika sentensi ifuatayo katika wingi     (alama 1) 

               Ua wake una ua zuri na kubwa. 

(e) Tunga sentensi ukitumia vivumishi vya pekee kudhihirisha maana ya: (alama 2) 

 (i) Kutobagua 

             (ii) Kumiliki 

(f) Andika katika hali ya udogo       (alama 2) 

 Mbwa mwenye ukali alimfukuza mtoto. 
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(g) Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa 

 “ Tutaondoka mwezi ujao kuelekea ughaibuni,” wambunge walisema. (alama 3) 

(h) Eleza matumizi ya ‘po’ katika sentensi zifuatazo:    (alama 3) 

 (i) Anapotembea, Mumo huimba. 

 (ii) Atembeapo, Mumo huimba. 

 (iii) Atembeapo Mumo, pana miiba. 

(i) Yakinisha sentensi ifuatayo;       (alama 1) 

 Usipobisha hutafunguliwa wala kukaribishwa. 

(j) Andika nomino mbili zinazoweza kuwekwa katika ngeli mbili tofauti na ubainishe ngeli hizo:  

                                (alama 2) 

(k) Andika kinyume cha;        (alama 2) 

 Watoto wameombwa waanike nguo. 

(l) Badilisha sentensi zifuatato ziwe katika kauli ulizopewa mabanoni.  (alama 2) 

 (i) Mshtakiwa atatoa faini ya shilingi elfu moja.(Kutendwa) 

 (ii) Ugonjwa wa saratani huwafanya watu wengi wafe.(Kutendesha) 

(m) Bainisha yambwa na chagizo;       (alama 3) 

 Mkulima alivuniwa mahindi mwezi uliopita. 

(n) Tumia neno “vizuri” katika sentensi kama:     (alama 2) 

 (i) Kielezi 

 (ii) Kivumishi 

(o) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia jedwali. 

 Japo alifanya kazi zote, hakulipwa mapema.     (alama 3) 

(p) Eleza matumizi ya ritifaa katika:N’shamchukua.    (alama 2) 

(q) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo;     (alama 2) 

 Usalama ukiimarishwa watalii wengi watakuwa wanazuru humu. 

(r) Onyesha muundo wa silabi katika neno lifuatalo.    (alama 1) 

Mdau 

(s) Tunga sentensi moja kudhihirisha tofauti kimaana kati ya vitate vifuatavyo.(alama 2) 

 (i) guna 

 (ii) kuna 

4. ISIMU JAMII (ALAMA 10) 

(a) Eleza sababu zinazowafanya watumizi wa lugha fulani kufanya makosa katika mazungumzo.  

                                            (alama 5) 

(b) Eleza sifa TANO za matumizi ya lugha katika muktadha wa maabadini. (alama 5)  
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Ufahamu  (Alama 15) 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata 

 Wahenga walisema kutoa ni moyo usambe ni utajiri. Iwapo wangefufuka leo hii wangeongezea kuwa 

ujasiri ni moyo usiseme ni umri. Kauli hii kama ile ya kwanza imesheheni ujumbe  muhimu. Katika jamii 

nyingi, mtoto haruhusiwi kukaa au kuzungumza mbele ya watu wazima. Akiwa wa kike ndiyo basi. Ni ajabu 

basi kwa mtoto wa kike kutoka  jamii yenye imani kali za jadi zinazomdunisha mwanamke kuweza kupata tuzo 

yenye staha ya juu zaidi.    

 Malala Yousafzai alishinda Tuzo ya Nobel mwaka 2014 akiwa na umri wa miaka 17. Aliyeshinda naye 

tuzo hii adhimu ni Kailash Satyarthi. Kigoli huyu alituzwa tunu hii kwa kupigania haki za wasichana kupata 

Elimu nchini Pakistan. Harakati hizi hakuzianza juzi. Mwaka 2012 alipigwa risasi na mijibaba ya ugaidi ya 

kundi Fulani linaloegemea mrengo wa siasa kali kwa ‘hatia’ za kuwatetea mabanati. Inasemekana 

alishambuliwa alipokuwa akisafiri kwenye basi la shule. Kilichochochea mashambulizi ni tuhuma kuwa 

alikuwa ameanzisha jukwaa kwenye mtandao wa Shirika la Utangazaji la BBC alilokuwa akichangia maandishi 

alipokuwa na umri wa miaka 11. Maandishi yake yalikuwa na ujumbe wa kupinga juhudi za makundi Fulani 

kuwanyima wanawake Elimu. 

 Haikuwezekana hata baada ya kupona kurudi Pakistani. Alihamia Uingereza alipofadhiliwa na wahisani. 

Licha ya kuwa aliishi ugenini na bila aila yake mwana huyu hakupoteza makali ya ari yake ya kuendelea 

kutetea maslahi ya kielimu ya wenzake wa kike. 

 Yeye ndiye mwenye umri wa chini zaidi katika historia kupata tuzo hili. Baadhi ya wale walioshinda 

Nobel katika umri mkubwa ni Desmond Tutu, Nelson Mandela na Wangari Maathai. Kila mmoja wao 

alitambuliwa kwa sababu mahususi zinazohusu jitihada za kuboresha maisha ya wanajamii. 

 Njia nyingine kuu aliyoitumai Malala ni hotuba. Mwaka 2013 alihutubia Kongamano la Vijana la 

Umoja wa Mataifa katika hafla iliyoandaliwa kwa heshima yake. Aliwashangaza wengi kwa ufasaha  na uweza  

wake wa kutongoa hoja. Kila mtu aliguswa na dhati ya kauli zake. Katibu Mkuu hakuwa na jingine ila kulipa 

kongamano hilo jina Malala. Mtoto huyu wa kimaskini alipewa taathima ambayo watu wachache sana 

wamepata kutunukiwa. Hii ni heshima inayotengewa marais na wafalme. Na wanapoipata huruhusiwa 

kuhutubia kwa dakika tano tu. 

 Mwaka 2014, viongozi wenye sifa za ubabe wa kuwabinya wapinzani wao lakini wameshindwa 

kuwaokoa wanyonge walipokuwa wakilaza damu, yeye alisafiri hadi Naijeria kudai kuachiliwa kwa wasichana 

200 waliotekwa nyara na kundi haramu. 

 Katika hotuba iliyojaa hisia ambazo huhusishwa tu na akina mama wenye uzazi mkubwa aliyoitoa 

Naijeria , aliwaasa watoto wenzake wasimruhusu mtu yeyote awaambie kuwa wao ni wanyonge au hawana 
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uwezo. Aliwanasihi kuwa wao sio wadhaifu kuliko wavulana na wasijione wanyonge kuliko watoto wa kitajiri 

wala wale wanaotoka nchi zenye uwezo mkubwa . Alihitimiza kuwa wao ndio watakaoijenga jamii na kuwa 

wana uwezo wa kuyaendesha mambo. 

 Mshindi wa tuzo hii yenye thamani ya dola za kimarekani milioni moja ameitabaruku kwa watoto 

wenzake ulimwenguni. Bila shaka mwanzilishi wa tuzo ya Nobel ameguswa na tendo la mtoto huyu huko 

kuzimuni. Kama kumbukizi tunu hii hutolewa wakati wa kuadhimisha kifo cha Mwanaviwanda wa  

Kiswidi aliyeasisi tuzo hii kufuatana na wosia wake mwaka 1895. Kama Alfred Noble mwenyewe, kwake 

Malala, ngwenje au darahimu si muhimu . Lililo muhimu ni ukombozi wa watoto na 

hasa wa kike kielimu. Malala bado anavaa mtandio wake huku akidhihirisha adabu na unyenyekevu wa 

kupigiwa mfano. 

Maswali     

1. Eleza mtazamo wa jamii ya Malala kuhusu watoto wa kike.   (alam.2) 

2. Unafikiri Malala alistahili kutuzwa Tuzo ya Nobel? Toa sababu tatu.  (alama.3) 

3. Ni njia zipi alizozitumia Malala kutetea haki ya watoto wa kike kupata Elimu? (alama 3) 

4. Malala anawapa ushauri upi watoto wenzake?     (alama. 1) 

5. Kwa nini inasemekana kuwa Tuzo ya Nobel ina staha ya juu zaidi?  (alama.2) 

6. Andika kichwa kifaacho kwa kifungu hiki.    (alama.2) 

7. Eleza maana za maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika taarifa:  (alama. 3) 

a) Tunu  

b) Wahisani  

c) Ubabe  

1. UFUPISHO 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 

 Ukame ni tukio hatari la kimaumbile. Athari zake hutofautiana kutoka eneo moja hadi lingine. Kwa 

sababu hiyo, si rahisi kuielewa dhana ya ukame; kwa hakika si rasihi kuifafanua dhana hii. Katika eneo la Bali, 

kwa mfano, isiponyesha kwa muda wa siku sita wenyeji huchukulia hali hiyo kuwa ukame japo kiasi hicho cha 

mvua ni kikubwa mno ikilinganishwa na Libya ambayo hupata kiasi kidogo cha chini ya milimita 180 ya mvua 

kwa mwaka. 

 Katika hali ya kawaida ukame hutokana na kipindi kirefu cha uhaba wa mvua hasa katika mzima au 

zaidi. Uhaba huu wa mvua huweza kusababisha uhaba wa maji kwa shughuli, kundi au sekta Fulani. Shughuli 



 

Page 9 of 53 kwa  majibu piga simu kwa Bw Chepkwony 0724351706 

 

za binadamu huweza kufanya hali ya ukame mbaya zaidi.Shughuli hizo ni pamoja na kilimo, unyunyiziaji maji 

na ukataji wa miti. 

 Ni vigumu kubaini wakati mahususi ambao ukame huanza kwa kipindi hicho cha ukosefu wa mvua 

huwa cha mfululizo, na eneo huendelea kupata mvua iliyopungua kwa miezi au hata miaka. Mimea hukauka na 

wanyama hufa kutokana na ukosefu wa maji. Ukame basi huwa hatari kwa maisha ya binadamu na viumbe 

wengine kwa kuwa huweza kusababisha njaa na kuyafanya maeneo kuwa majangwa. 

 Mbali na ukosefu wa mvua, ukame pia husababishwa na kiangazi. Kiangazi  huongeza kiwango cha 

joto. Joto hilo hufanya maji yaliyohifadhiwa kuwa mvuke haraka, hivyo kiwango chake kupungua. Hali ya el 

ninyo pia husababisha ukame katika  baadhi ya maeneo ambayo huwa hayana mvua. Upepo huivutia mvua 

mahali panaponyesha na kuliacha kame eneo ambalo halina mvua ya aina hii. Hata katika maeneo yenye mvua 

ya el ninyo , kiangazi kikali huifuata na hivyo kusababisha ukame. Hali hii huitwa la nina. Mambo 

yanayotokana na mabadiliko ya hali ya anga ulimwenguni pia yanaweza kuchangia ya ukame. Ongezeko la joto 

duniani linafanya hali ya ukame kuwa mbaya zaidi. 

 Ukame una mdhara chungu nzima kwa binadamu. Madhara hayo huweza kuwa ya kiuchumi, 

kimazingira, kimazingira au hata kijamii.  Ukame husababisha kupungua kwa mimea na mavuno. Huweza pia 

kutokea dhoruba za mchanga. Dhoruba hizi hutokea palipo na jangwa. Ukosefu wa maji ya kunyunyizia mimea 

husababisha njaa na magonjwa kama vile utapiamlo yanayotokana na ukosefu wa lishe bora. Makazi ya 

wanyama wanchi kavu na wale wa majini pia huathiriwa vibaya. Hali kadhalika, ukame husababisha uhamaji. 

Hii inamaanisha kuwa jamii huweza kutoka katika makazi asilia na wakati mwingine huweza hata kuwa 

wakimbizi. 

 Ukame husababisha ukosefu mkubwa wa maji. Ukosefu huu huwa na athari hasi kwa maendeleo ya 

viwanda kwa kuwa vingi huhitaji kiasi kikubwa cha maji. Juu ya hayo, maji  huhitajika katika kuzalisha 

umeme. Umeme una matumizi mengi katika viwanda, nyumbani, afisini na hata hospitalini. Ukosefu wa umeme 

basi huwa ni tatizo kuu. 

 Aidha, ukame husababisha madhara mengi, binadamu wanaweza kujikinga kutokana na uhaba wa 

rasilimali za asili kama vile chakula na maji. Pia mioto mikubwa huweza kuenea haraka wakati wa ukame na 

hivyo kusababisha vifo vya binadamu na wanyama na uharibifu wa rasilimali nyingine. 

 Ingawa ukame husababisha madhara mengi, binadamu wanaweza kujikinga kutokana nao kwa 

kupunguza makali ya ukame. Jambo la kwanza wanaloweza kufanya binadamu ni kuhifadhi maji. Maji  
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ya mvua yanafaa kuhifadhiwa katika mabwawa na mapipa. Haya yanaweza kutumiwa wakati wa ukame hasa 

katika kukuza mimea. Mkakati mwingine ni kutumia mbinu za kupunguza chumvi na kemikali nyingine 

zilizomo kwenye maji ya bahari ili yaweze kutumika katika unyunyiziaji wa mimea. Hili litapunguza tatizo la 

ukosefu wa chakula. Pia ni muhimu kufanya utafiti kuhusu hali ya anga ili kupanga  na kuweka mikakati ifaayo 

kukabiliana na hali hiyo. 

 Ni muhimu kuwa na mipangilio mizuri ya matumizi ya ardhi. Mathalani upanzi wa mimea itakayozuia 

mmomonyoko  wa udogo, kubadili aina ya mimea inayokuzwa sehemu fulani pamoja na upanzi wa mimea 

isiohitaji mvua nyingi katika kame ni hatua mwafaka. Aidha, ni vizuri kupunguza matumizi ya maji hasa katika 

mazingira ya nyumbani kwa mfano tunapofua na kuosha. Njia nyingine ya kukabiliana na tatizo hili ni 

kusafisha maji yaliyotumiwa ili kuyatumia tena. 

a) Kwa maneno 50, eleza visababishi vya ukame kwa mujibu wa taarifa (alama 5) 

b) Fupisha ujumbe wa aya ya tano hadi saba kwa maneno 70. (alama. 5) 

c) Eleza masuala ambayo mwandishi ameibua katika aya mbili za mwisho kwa maneno 60. (alama.5) 

2. SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA    ALAMA 40 

a) Andika maneno yenye miundo ifuatayo .      (alama.2 

i) Kipasuo ghuna cha midomoni, irabu ya chini, kati, kipasuo sighuna cha ufizi, irabu ya juu mbele. 

ii) Nazali ya ufizi, kipasuo ghuna cha kaakaa laini, irabu ya juu, nyuma, irabu ya nyuma wastani. 

b) Bainisha silabi zinazowekwa shadda katika maneno yafuatayo (Alama. 1)  

i) Waliotusifia  

ii) Sherehekea 

c) Andika sentensi ifuata katika wingi.       (Alama.2) 

Wayo wa mguu wangu wa kulia umeungua 

d) Geuza sentensi ifuatayo katika hali ya udogo.      (alama. 1) 

Njia hii yetu inapitiwa na mtu mnene  

e) Tunga sentensi moja yenye kivumishi cha pekee kinachoonyesha idadi jumla. (alama.1 

f) Andika upya sentensi zifuatazo kulingana na maagizo 

i) Maafisa hao walipewa uhamisho. Maafisa wengine hawakupewa uhamisho 

(unganisha kuunda sentensi ambatano)      (alama.2) 

ii) Hadithi hiyo ilitungwa vizuri ikawavutia wengi 

( badilisha vitenzi vilivyopigiwa mstari kuwa nomino)   (alama.2)  

iii) Tunda halitaoshwa vyema. Tunda halitalika . 

(unganisha kuwa sentensi moja kwa kutumia ‘po’)    (alama.2) 
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iv) Kengewa alitoa ahadi .Wengi waliiamini ahadi hiyo. (unganisha kuwa sentensi moja inayoanza kwa . 

Ahadi….)                             (alama .2) 

g) Tunga sentensi ya masharti inayoonyesha kwamba kitendo kilifanikiwa  kutokana na kufanikiwa kwa 

kingine.                                (alama. 2) 

h) Tunga sentensi yenye kishazi kirejeshi ambacho ni kielezi.   (alama.2) 

i) Ainisha maneno ya liyopigwa mstari katika sentensi ifuatayo.   (alama. 3) 

Mwenyewe  hakuwa amekupa ruhusa  kuitumia 

j) Akifisha sentensi ifuatayo.  

Kiwango cha umasikini katika kaunti ya homabay kinasikitisha sana itabidi sote wakatizi wa hapa tujizatiti 

ili tutimize malengo ya millennia seneta mteule alituhimiza 

k) Andika maneno yenye mofimu zifuatazo.     (alama. 2) 

i) Umoja (ngeli ya u-i), mzizi, kiisho 

ii) Kikanushi, kiambishi ngeli (ki-vi, Umoja) 

Mzizi, kauli tendeka, kiisho 

l) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao.      (alama. 2) 

KN (N+RH) + KT (T+RE) 

m) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya kukanusha .    (alama. 2) 

Ngoma hizo zilihifadhiwa ili ziuzwe mjini. 

n) Andika sentensi ifuatao katika wakati uliopita hali ya mazoea.   (alama.2) 

Ekapolon atawashauri wanafunzi kuhusu umuhimu wa kufanya bidii 

o) Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya kutendesha kwa kuzingatia maneno yaliyopigiwa mstari(Alama. 2) 

Alimfanya mtoto anywe uji ukamfanya ashibe. 

p) Tunga sentensi ukitumia mzizi, ingineo kumaanisha “mbali na”.  (Alama. 1) 

q) Hewala ni kwa kukubaliana na jambo, ……………………… .ni kwa kutoka kitu kinusurike, 

na…………….ni kwa aliyefanya vyema katika jambo.    (alama.1) 

r) Zito ni kwa jepesi, ……………………..ni kwa choyo na, ……………………ni kwa kali. (alama.2) 

s) Andika visawe vya kauli zi zilizopigiwa mstari. 

Atyang alikumbwa na matatizo mengi lakini hakukata tama. 

3. ISIMU JAMII.         (Alama.10) 

Eleza sababu tano zinazowafunga watu kufanya makosa ya kisarufi katika mazungumzo. 

 

 

 

 



 

Page 12 of 53 kwa  majibu piga simu kwa Bw Chepkwony 0724351706 

 

GOLDLITE ONLINE SUPPLIES 
Hati Ya Kuhitimu Kisomo Cha Sekondari Kenya(Kcse) 

MITIHANI YA PAMOJA YA SHULE ZA KITAIFA 2025  
 
 

JINA: ……………………………NAMBARI YA USAJILI: …………………………. 

SAHIHI YA MTAHINIWA: ……………………TAREHE: ……DARASA: …............ 

 

SHULE YA UPILI YA MANGU 
102/1 

KISWAHILI 

KARATASI YA PILI 
MAAGIZO 

Maagizo  

a) Andika jina lako na nambari yako katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha  maswali. 

b) Jibu maswali yote. 

c) Majibu yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa  katika kijitabu cha maswali. 

d) Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili. 

KWA MATUMIZI YA MTIHANI PEKEE 

SWALI UPEO ALAMA 

1. UFAHAMU 15  

2. UFUPISHO 15  

3. SARUFI 40  

4. ISIMU JAMII 10  

JUMLA 80  

CONTACT US ON: 

WhatsApp/Call or Text 0724351706/0726960003 

EMAIL: Goldlitepublishers@gmail.com 

 

 

 

 

 

 

 

mailto:Goldlitepublishers@gmail.com


 

Page 13 of 53 kwa  majibu piga simu kwa Bw Chepkwony 0724351706 

 

1. UFAHAMU  (ALAMA 15) 

   Soma kifungu kifuatacho kisha  ujibu maswali yanayofuatia. 

 

Nchi yetu imeraukia mawio ya machafuzi ya kisiasa baada ya shughuli za uchaguzi zilizogonga mwamba mkuu. 

Hili lilijiri baada ya Tume ya uchaguzi kukosa kuendeleza uchaguzi kwa njia inayostahili. Jambo hili lilizaa 

msukosuko wa kisiasa usiomithilishwa katika historia ya taifa letu. 

 

Hivi sasa wakenya wanaishi kwenye kambi za watu wasio na makazi. Hiki ni kinaya kikuu kwani matukio haya 

yamezuka baada ya miongo minne ya uhuru. Vilio vya wakenya vimeshamiri na kupaasa sauti vikalalamikia 

kukosa makazi, lishe na ndoa kusambaratika. Ndoa zimevunjika  baada ya’wenyeji’ kuwatimua ‘wageni na 

damu kumwagika. 

 

Kenya imekuwa miongoni mwa mataifa yanayowapa faraja  wakimbzi kutoka nchi jirani zinazokumbua na vita 

vya wenyewe. Vita katika Somalia vimesababishwa na koo mbali zinazopigania uongozi hali ambayo 

imekwamisha shughuli zote  za kiuchumi. 

 

Hali ya sasa ya Kenya imechochewa  na msururu wa sababu; ukabila na tama  ya  uongozi zilionekana wazi 

katika miundo ya vyma viku vya kisiasa na katika kampeni zao. Wakenya walipiga kura kwa misingi ya 

kikabila upande ukitazamia  mtu  wao kushinda uchaguzi huo.  

 

Kwa upande mwingine , viongozi hao kutokana na tamaa ya uongozi walikuwa wamesmua kushinda uchaguzi 

huo kwa vyovyote vile. Leo tunavuna matunda ya siasa za ukabila na tamaa ya mamlaka. 

 

Maelfu ya wakenya ni makimbizi nchini na katika  nchi jirani ya Uganda. Wakenya hao wanahitaji msaada wa 

chakula na mahitaji mengine ya kimsingi. Serikali na shirika la msalaba mwekundu zimefanya juhudi 

kuwasaidia  wahasiriwa lakini kuna tetesi kwamba ubaguzi umejipenyeza katika ugawaji wa msaada huo. 

 

Waliopewa jukumu la kugawa msaada huo ni sharti waelewe kuwa waathiriwa ni wakenya wenzao na hawafai 

kubaguliwa kwa misingi ya makabila yao. Matukio kama hayastahili asilani katika taifa hili. 

 

Twahitaji  zao aali la viongozi wasiojitwika ubabe bali wawe watumishi wa wananchi wanastahili kutupilia 

mbali tamaa za kujilimbikiza mali na kung’ang’ania uongozi. Pia katiba inafaa irekebishwe. Wakenya 

wanastahili kuelimishwa kuhusu undugu na utaifa. Fauka ya haya masuala yanayohusiana na hatimiliki za ardhi 

yanafaa kutandaraukiwa kwa dhati. 
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a) Taja madhara manne ya ukabila.                                                                                          (al.4) 

b) Shughuli za ugawaji wa misaada zimekumbwa na changamoto gani.                                 (al.2) 

c) Eleza tofauti ya chanzo cha vita nchini Somalia na Kenya.                                                 (al.2) 

d) Mwandishi anatoa mapendekesho gani ya kutatua tatizo hili la ukabila.                             (al.3) 

e) Eleza  kinaya cha maisha ya wakenya kwa sasa.                                                                   (al.2) 

f) Eleza maana ya maneno haya yalivyotumika katika kifungu cha ufahamu.                         (al.2) 

i. Mawio.  

ii. Tandaraukiwa kwa dhati. 

2. UFUPISHO  

Soma makala haya kishaujibu maswali yanayofuata. 

Tangu asili –na jadi nasikitika kusema kuwa tumekuwa tukiwakandamiza mabanati wetu na kuwateka bakunja 

ilhali wameonyesha kuwa mikono miepesi. Siku mojanilikuwa nikitembea na babu yangu mkongew  tulipoliona 

tapo lawanawake kwambali.  “ Funika kombe mwanaharamu apite!” akininong’onezea, wanahusudu uwezo tu. 

“ Kwa uchungu watu wa fikira sikuelewa yakini alichotazamia lakini hii leo nang’amua. Basi imenibidi 

kutupilia mbali dhana  hiyo hafidhina kwani asifuye mvua aghalabu imemnyea. 

 

Jina nzuri hung’aa gizani na bila shaka majina ya wanawake watu yameremeta kama nyota. 

Kwanza, wamejitolea mhanga katika nyanja za masomo. Si baba ambao wamehitimu kutoka vyio vikuu vya 

humu nchini na vile vile vya ughaibuni na kujipa shahada kadha wa kadha. Wamepata ujuzi wa kutosha katika 

maswala tatizo kama vile udaktari na uanasheria. Hivi ni kumaanisha  kuwa tuna madkari shupavu, basi tuwape 

nafasi tusiendelee kuwa nyuma mithili ya koti katika kipengele hiki muhimu cha maisha. Ni wanawake ndio, 

lakini mgalla muue na haki umpe! 

 

Vile vile wanawake wenu wamejitokeza kifua mbele katika  hatamu za uongozi. Mfano mwafaka  

katika serikali yetu, ambapo mawaziri ni wanawake. Nani asiyewafahamu, Cecily Kariuki,  Racheal Omamo na 

Amina Mohamed? Wote wanafanya bidii za mchwa kustawi maisha ya wananchi. Ingekuwa ida na inadi kama 

tungewanyima viongozi hawa nafasi hizo na bila shaka jambo hili lingeathiri sana ujenzi wa taifa kwani ujuzi 

ndio nguzo ya kila kitu. 

 

Kwa upande mwingine wanawake ni walezi waliomakinika.Kama tujuavyo udongo hupatilizwa ungali maji na 

usipoziba ufa huna budi kujenga ukuta. Nani ndio wamepokezwa jukumu mahiri la malezi? Nina zetu hujitolea 

kwa hali na mali kuwakuza watoto kwa tajriba zinazofaa na kuwafunza maisha ndiposa wasifunzwe na 

ulimwengu. Aliyemakinika atakubaliana name kuwa malezi si jambo la kufanyiwa mzaha katika harakati za 

ujenzi wa taifa. Na  huu wajibu wote ni  wa mwanamke. 
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Siwezi kuwasahau wanamke wanamuziki. Sote twaelewa kuwa kwa uchumi kama wetu, kutengemea kazi ya 

kuajiriwa ni kutaka muhali, chambilicho wahenga mchagua jembe si mkulima. Nashukuru wanadada wetu kwa 

kutia bidii katika uwanja wa mziki badla ya kuwa viruka njia. Kupitia kwa sauti nyororo kama  kindanda 

wameweza kuwavutia hata watalii kuitembelea nchi yetu na kutuachia pesa za kigeni. Nawahimiza wengi kama 

iwezekanavyo wajaribu bahati yao………….jambo hili linajuza sana katika ujenzi wa taifa imara. 

 

Katika kitengo cha spoti, waawake wamejizatiti vilivyo na kutokea wanashati kweli kweli. 

Wamezika katika kaburi la sahau kuwa mchezo ni uawala wa wanaume. Kwa mfano katika michezo ya 

Olimpiki au  jimuiya ya madola timu zetu za wanawake zimefanya vyema na kurudi nyumbani na nishani 

chungu nzima.Kwa wale wasiohusika katika michezo ningewasihi wajikakamue kisabuni basi wasiwaonee 

kijicho wenzao, kwani nyote ya mwenzio usilalie mlango wazi. I wapo tutazingatia ufanisi katika  michezo, 

taifa hili halina budi kuendeleza uchumi wake. 

 

Kwa kukunja jamvi, ningetaka kusisitiza kuwa hata ingawa jitihada  haziondoi kudura, wanawake wetu 

wamefanya bidii za kutosha na inafaa wapewe nafasi sawa  na wanaume katika ujenzi wa taifa. 

Ningewahimiza wanaume wasiwe  na kinyongo dhidi ya wamawake bali chanda chema huvishwa pete. Huu 

ndio wito wangu na kama  tujuavyo  kuro hasemi uongo na mbiu ya mgambo ikilia haikosi ina jambo. 

 

MASWALI 

a) Fafanua dhima  ya mwanamke  kulingana na makala haya. (maneno 70-80)                  (al.6) 

b) Bila kubadilisha maana fupisha aya ya pili nay a tatu. (maneno 50- 55)                          (al.7)  

3. MATUMIZI YA LUGHA  

a) Andika maneno yanayoafiki maelezo haya:                                                                         (al.2) 

i. Nazali ya midomoni, kipasuo sighuna cha midomoni, kiyeyusho, irabu ya chini kati. 

ii. Kipua ghuna cha kaakaa laini, irabu ya chini kati, kimadende ghuna cha ufizi, irabu ya chini kati. 

b) Ainisha mofimu kwa kurejelea majukumu ya kisarufi katika neno  hili.                               (al.3)  

Alijipelekea 

c) Tunga sentensi ya swali ukitumia kiwakilishi nafsi ambata nafsi ya pili wingi.                    (al.2) 

d) Kwa kutolea mifano, andika miundo miwili ya ngeli ya LI-YA.                                           (al.2) 

e) Andika sentensi ifuatayo kwa udogo wingi.                                                                            (al.2) 

Mtoto mkaidi aliiba kitabu cha mwenzake.  

f) Tunga sentensi ukitumia nomino dhahania katika wakati ujao hali ya kuendelea.                  (al.2) 

g) Andika katika usemi halisi mtindo wa kitamthilia.                                                                  (al.4) 
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Khaemba Ouma alitaka kujua ni kwa nini Wandera Otieno alipenda Hisabati, Wandera Otieno 

akamweleza alipenda Hisabati kwa kuwa babake alikuwa mwalimu wa somo hilo. 

h) Unda nomino tatu kutokana na kitenzi safari.                                                                         (al.3) 

i) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya daka na taka.                                                      (al.2) 

j) Tunga sentensi mbili tofauti kuonyesha matumizi ya lama za mtajo.                                        (al.2) 

k) Yakinisha katika umoja.                                                                                                            (al.1) 

Msipofanya bidii hamtapita mtihani. 

l) Tunga sentensi ukitumia ka kuonyesha mfulilizo wa matukio ya matukio ya wakati uliopita.(al.2)  

m) Unda sentensi changamano kutokana na tungo zifuatazo:                                                        (al.2) 

Mtoto alikuja nyumbani jana. 

Mtoto ndiye huyu. 

n) Jibu swali kulingana na agizo.                                                                                                  (al.2) 

Halima alimbebea mwalimu mzigo kwa gari. (Anza kwa yambwa tendewa) 

o) Changanua sentensi ifuatayo kwa kielezo cha visaduku.                                                         (al.5) 

Kile kizuri kilikuwa kikitumika ba baba Yule 

p) Tunatumia shabaha tunapofurahishwa na jambo…………………………..tunapokula kiapo na 

yarabil……………………                                                                                                         (al.2) 

q) Andika maana ya maneno yafuatayo:                                                                                       (al.2) 

i. Kula kalenda 

ii. Kula njaro. 

4. ISIMUJAMII.                                                                                                                   (al.10) 

Janga tandavu la korona limeathiri maisha ya kila mtu duniani, umepewa nafasi kama muuguzi kuzungumza 

na wanafunzi kuhusu suala hii. Andika sifa za lugha utakayotumia katika hotuba yako. 
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1. UFAHAMU          (Alama 15) 

Soma kifungukifuatachokishaujibumaswali 

.Ithibati ya maendeleoy a kiteknoloJia nchini Kenya tayari ipo. 

Binafsi, nimeshuhudia teknolojia ya juu katika miundo ya simu na kompyuta, mifumo ya malipo ya kidijitali, 

mawasiliano na matumizi ya roboti yakizidi kurahisisha kazi katika sekta nyingi humu nchini. 

Kila mwanauchumi atakubaliana nami kwa kuwa teknolojia ni nguzo muhimu katika kuongeza kiwango cha 

uzalishaji. 

Lakini mbona uzalishaji umepungua katika miongo michache iliyopita ,katika kipindi ambapo teknolojia nyingi 

zilivumbuliwa? Sababu ni nini? 

Nikichunguza data katika mataifa mengi ,hasa ya kiafrika,uzalishaji umepungua tangu mwanzo wa karne 

ishirini ya moja(21). Kumekuwa na sababu nyingi zilizochochea kushuka kwa utengenezaji wa bidhaa 

viwandani. 

Sababu si teknolojia zenyewe bali ukosefu wakueneza teknolojia hizo kufikia kila mwananchi kwa mfano, 

program ya “my dawa” ni nzuri lakini ni wakenya wangapi wana uwezo wa kumiliki simu ya kisiasa 

ilikufaidika na huduma zake? 

Ili kila mkenya aweze kumudu bei ya simu ya kisasa, basi uchumi wafaa kuimarika kiasi cha kuwa na hela za 

ziada za kununua vifaa vya kiteknolojia. 

Kila mkenya na tambua kuwa ufisadi umelemaza kila sekta ya uchumi wetu,lakini hiki si kikwazo pekee cha 

teknolojia kukosa kuwafikia wananchi wamatabaka ya chini. 

Hali hii pia inasababisha kampuni saba zilizokuwa zimeorodheshwa katika soko la hisa la Nairobi (NSE) 

kuondolewa kutokana na mapato ya chini kama licha ya kutumia teknolojia kuimarisha uzalishaji. 

Kudorora kwa uzalishaji kunahusiana moja kwa moja na kupanuka kwa pengo na mapato baina ya matabaka 

mbalimbali ya kiuchumi. Kwa mfano ,kampuni ya Safaricom inapata faida kubwa zaidi kwa sababu teknolojia 

yake ya M-pesa imeenea kote,huku kampuni pinzani zikiumia. 

Hivyo ,serikali kupitia mamlaka ya ushindani yafaa kuondoa vikwazo vinavyozua ushindani,nakuweka kanuni 

zinazozima ukiritimba. 

Tukiachia kampuni chache umiliki wa soko husika, tutakuwa tunazuia kufurahia matunda yateknolojia, hakuna 

haja ya wagonjwa kukwama mashinani eti kwa sababu hawana simu za kupata huduma za kiafya kidijitali. 

Teknolojia haitakuwa na maana iwapo mamilioni ya wakulima hawana uwezo wamiliki simu yenye apui na ya 

waunganishana soko la mazao yao pamoja na kuwaelekeza kwa maduka yenye dawa na mbegu za bei nafuu. 

Utazidi kuumia iwapo tutaachia Safaricom idhibiti soko la kutuma hela kidijitali. 

Sera kuhusu teknolojia nchini zafaa kuboreshwa ilikuvumisha ubunifu na kueneza hadi mashinani.Kuna raha 

gani kuwa teknolojia nyingi zisizo saidia kukuwa kwa uchumi wetu? Teknolojia isiyoenea itazidi kulemaza 

uzalishaji tusipochukua hatua. 

Maswali 
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a).Yape makala uliyoyasoma anwani mwafaka.       (alama.1) 

b). Toa sababu za teknolojia kulemaza uzalishaji wa mali.      (alama. 4) 

c) . Kwa mujibu wa makala haya ni nini umuhimu wa teknolojia.?     (alama.2) 

d) .Ni hatua ipi serikali inastahili kuchukua ilikuzuia ukiritimba     (alama.2) 

e).Ni nini msimamo wa mwandishi kuhusu teknolojia      (alama.2) 

f) .Fafanua msamiati huu kimuktadha                                 (alama.2) 

(i) Idhibati……………………………………………………………………………………………………….. 

 (ii) Ukiritimba………………………………………………………………………………………………….. 

2. UFUPISHO            (alama 15) 

 Soma taarifaifuatayokishaujibumaswali. 

 Ajira ya watoto ni tatizo sugu linalo kumba ulimwengu wa sasa, hasa katika nchi zinazoendelea. Jambo 

la kusikitisha ni kwamba hivi ndivyo ilivyo katika nchi nyingi za ulimwengu huu.  Kuna idadi kubwa ya watoto 

wanaoajiriwa katika nyanja mbalimbali za jamii.  Zipo sababu nyingi zinazo wasukuma watoto kutafuta ajira 

barani Afrika kwa mfano, familia nyingi huishi maisha ya ufukara hivi kwamba hushindwa kuyatimiza mahitaji 

muhimu hususan kwa watoto.  Kupanda kwa gharama ya maisha kuna zidisha viwango vya umasikini.  Ukosefu 

wa lishe pia huwafanya watoto kutoroka nyumbani kutafuta ajira.  Janga la UKIMWI limesababisha kuwepo 

kwa idadi kubwa ya mayatima wanaoishia kutafuta ajira ili kuyakimu maisha.  UKIMWI umezifanya familia 

nyingi kuwaondoa watoto shule iliwaweze kuajiriwa kwa lengo la kuanzisha pato la familia hizo.  Watoto 

wengine hutoroka makwao kwa sababu ya maonevu.  Maonevu haya ni kama vile kupigwa, kutukanwa kila 

wakati, kunyanyaswa kijinsia na kadhalika.  Huko nje hutaabishwa kimwili na kiakili.  Hufanyizwa kazi za 

sulubu zenye malipo duni au wasilipwe kabisa.  Hili huwasononesha na kuathiri afya yao. 

 Uundaji wa umoja wa Afrika hivi majuzi ni hatua muhimu ya kushughulikia matatizo ya Afrika kama 

vile ajira ya watoto, kuzorota kwa miundo misingi, magonjwa, njaa, umaskini, ufisadi na ukabila.  Katika 

kushughulikia haki za watoto, nchi za Afrika hazina budi kuzingatia masharti yalivyowekwa na umoja wa 

mataifa kuhusu haki za watoto.  Nchi nyingi za Afrika ziliidhinisha mkataba wa masharti hayo ikiwemo nchi ya 

Kenya. 

 Nchi hizi basi lazima zishughulikie haki za watoto kupitia sheria za nchi.  Watoto ni rasilmali muhimu 

na ndio tumaini la kuwepo kwa kizazi cha binadamu. 

 Maswali. 

(a) Eleza mambo yote muhimu anayozungumzia mwandishi katika aya ya kwanza.  

                     (maneno 6, 1 mtiririko) 

(b) Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za mwisho. (maneno50 - 55) 

           (alama 7, 1 mtiririko) 
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MATUMIZI YA LUGHA                                                                                  (ALAMA 40) 

a) Andika maneno yenye miundo ifuatayo(alama 2)  

(i) Kikwamizo hafifu cha ufizi,irabu ya mbele kati,nazali ya midomoni,irabu ya chin ikati  

(ii) Nazali ya ufizi,Irabu ya juu mbele, kipasuo hafifu cha midomo,irabu ya nyuma kati 

b) Ainisha mofimu katika maneno yafuaatayo:                                             (alama 2) 

(i) Asemavyo 

(ii) Mwangwi 

c) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili ya kiambishi `ni`           (alama 2) 

d) Ainisha vitenzi katika sentensi:                                                 (alama 3) 

          Ndege yu taabani, hata hivyo anajaribu kujinasua. 

e) Tunga sentensi ukitumia kirai kihusishi kama kielezi.    (alama 1) 

f) Unapo adhirika na jambo unasema hewala! Unaposhangilia timu yako kwa kupata ushindi 

unasema……………………………………..na unapotaka kitu kinusurike unasema……   (alama 2) 

g) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya kinyume:                                         (alama 2) 

              Wakimbizi walihama na wakavunja kambi. 

h) 8.Tunga sentensi yenye muundo ufuatao                                       (alama 2) 

               Nomino ya jamii, kirai kihusishi ,kitenzi kishirikishi, kielezo cha mahali. 

i) Bainisha kiima na chagizo katika sentensi ifuatayo:              (alama 2)  

                     Mtoto huyo mzuri alifika shuleni asubuhi na mapema. 

j) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo                                   (alama 2) 

             Wachezaji walishinda mechi wakatuzwa. 

k) Tunga sentensi na ubainishe shamrisho kitondo, kipozi na ala .  (alama 3)  

l) Onyesha miundo miwili ya nomino katika ngeli ya A-WA                (alama 2) 

m) Yakinisha sentensi ifuatayo katika nafsi ya pili umoja.                                    (alama 2) 

               Hataenda shuleni kesho. 

n) Eleza dhima ya tatu za viambishi tamati mbali na kauli ya kutenda/kiishio.     (alama 3) 

o) Tunga sentensi moja katika wakati uliopita hali ya mazoea.                  (alama 2) 

p) Changanua sentensi zifuatazo kwa kielezo cha mistari.     

(i) Huyu wake alikuwa amefika lakini hatukumjua.                  (alama 2) 

(ii) Mtoto wa Shangazi hucheka sana.                             (alama 1) 

q) Eleza maana tatu zinazojitokeza katika sentensi.     (alama 3) 

               Niliona mamba. 

r) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya udogo.                            (alama 2) 

                Madebe hayo yatasafirishwa pamoja na nyundo hizi. 

ISIMU JAMII                       (ALAMA 10) 

Wewe ni mfanyibiashara katika Soko la Kongomawe. Fafanua sifa kumi za lugha utakayotumia ilikuwavutia 

wateja wako. 
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1. UFAHAMU: (alama 15) 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali 

 

Mageuzi yanayotarajiwa katika idara ya polisi nchini yameanza kubisha hodi baada ya kuzinduliwa kwa 

mtaala mpya wa kutoa mafunzo kwa maafisa wa polisi. 

     Mtaala huo uliozinduliwa rasmi na Waziri wa Usalama wa ndani Prof. George Saitoti Jumatatu iliyopita, 

unalenga kuimarisha utendakazi katika kikosi ambacho kwa muda mrefu kimelaumiwa kwa kukolewa ufisadi 

na uvunjaji wa haki za kimsingi. 

     Akihutubu katika hafla ya kuzindua mtaala huo iliyofanyika katika makao makuu ya shirika la ndege nchini 

mtaani Embakasi, Nairobi, Jumatatu iliyopita, Waziri Saitoti alisema, kuzinduliwa kwa mtaala huo kuliashiria 

mwanzo wa mageuzi makubwa yanayonuiwa kukipatia kikosi hicho sura mpya. 

     “Nyakati zimebadilika na tutawapa maafisa wa polisi mafunzo mapya. Tunataka kuunda kikosi imara chenye 

nidhamu na kinachoheshimu haki za kibindamu. Tunataka kuwa na kikosi kinachoakisi sura ya karne hii na 

kinachoafikia hadhi ya kimataifa,” Waziri Saitoti alisema. 

     Mtaala huo mpya wa kutoa mafunzo kwa maafisa wa polisi ni matunda ya jopo lililoteuliwa na Rais mwaka 

wa 2003 kutathmini mageuzi katika kikosi hicho. Uliandaliwa na taasisi ya elimu nchini ikishirikiana na 

wanafunzi kutoka chuo cha mafunzo ya polisi cha Kiganjo kwa usaidizi wa wataalamu wa masuala ya usalama 

kutoka Uswizi. 

     Chini ya mtaala huo, maafisa wa polisi watapokea mafunzo kwa kipindi cha kati ya miezi 15 na 21 kinyume 

cha awali ilipowachukua miezi 9 tu kukamilisha mafunzo. 

     Aidha, alama za kujiunga na kikosi hicho zimeongezwa. Katika mtaala huo, wanaonuia kujiunga na idara ya 

polisi wa kawaida, kitengo cha G.S.U au polisi wa utawala ni lazima wawe wamepata alama ya C katika 

mtihani wa K.C.S.E na itawachukua miezi 15 kukamilisha mafunzo ikiwa ni pamoja na miezi 3 ya 

kujifahamisha na huduma ya kikosi. 

     Hii ni tofauti na awali ambapo alama ya kujiunga na kikosi cha polisi ilikuwa ni D katika mtihani wa KCSE. 

Mtaala mpya unasema ni sharti asilimia 10 ya makurutu wawe na digrii kutoka chuo kikuu na watapokea 

mafunzo kwa miezi na kuhitimu cheo cha Naibu wa Inspekta wa Polisi. 

     Kuanzia sasa, ni sharti usawa wa kijinsia uzingatiwe kikamilifu katika uajiri wa maafisa wa polisi. 

Wachanganuzi wa masuala ya usalama wanasema ukizingatiwa ipasavyo, mtaala huo utasaidia kuunda msingi 

dhabiti wa kikosi imara ambacho Wakenya wamekuwa wakihitaji. 

 

Maswali 

1. a) Ni dalili ipi inayoonyesha mwanzo wa mageuzi?       (alama 1) 

b) Mtaala mpya unalenga nini?         (alama 4) 

c) Eleza lawama zinazoelekezewa kikosi cha polisi       (alama 2) 
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d) Kwa mujibu wa taarifa eleza mageuzi matatu yaliyofanywa katika kikosi cha polisi  (alama 3) 

e) Taja makundi mawili yaliyohusika katika kuandaa mtalaa mpya     (alama 2) 

f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika kifungu    (alama 3) 

  i)   Kubisha hodi 

  ii)  Kukolewa 

  iii) Makurutu 

2. UFUPISHO            (alama 15) 

Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata  

Mwezi jana serikali ya kitaifa na zile za kaunti ziliwasilisha makadirio yao ya bajeti, miezi miwili kabla 

ya mwaka wa kifedha kuisha kama zinavyohitajika na katiba. Serikali hizo zilieleza jinsi zinavyonuia 

kutumia mabilioni ya pesa kufadhili shughuli za mwaka ujao wa kifedha wa 2013/2014. 

 

Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta ilisema itatumia shilingi 1.6 trilioni kufadhili maendeleo na shughuli za 

sekta na idara zake tofauti. Makadirio haya yaliwasilishwa na kiongozi wa walio wengi bungeni, Bw. 

Aden Duale. Hata hivyo yalikosa kueleza jambo moja muhimu – jinsi kitita hicho kitakavyopatikana. 

Nasema hivi kwa sababu kuna habari ambazo zimenipa tumbojoto na wasiwasi mkubwa. Imebainika 

kuwa kufikia mwishoni mwa  

Machi mwaka huu, Kenya ilikuwa inadaiwa shilingi 1.8 trilioni na wafadhili wa humu nchini wa kigeni. 

Kama habari hizi hazijakushtua sitakulaumu kwa sababu huenda ukuwa hujui ukubwa wa kiasi cha 

fedha. Ili uweze kuelewa, nitazigawanya fedha hizi miongoni mwa Wakenya milioni 40 ili tujue kila 

mkenya anadaiwa kiasi gani. Kila Mkenya nchini, wakiwemo watoto na wazee wakongwe, anadaiwa 

shilingi 45,000! Hivyo basi ili deni hili liweze kulipwa, kila Mkenya atalazimika kutoa kiasi hicho cha 

fedha. 

 

Ni deni ambalo Rais Uhuru Kenyatta alirithi kitoka kwa mtangulizi wake, Rais Mwai Kibaki ambaye 

utawala wake ulivunja rekodi ya kukopa. Wahenga hawakukosea dawa ya deni ni kulipa. Deni hili 

linapaswa kimkosesha usingizi Rais Kenyatta ambaye anapaswa kutafuta njia za kulilipa bila kuathiri 

uchumi, maendeleo na utekelezaji wa ahadi nyingi alizowapatia Wakenya wakati wa kampeni. 

 

Hili halitafanyika kama Serikali itatenga fedha nyingi kuwalipa maafisa wake mishahara na marupurupu 

minono pamoja na kuwapa mabilioni ya pesa kununulia magari ya kifahari. Pengine Rais hajafahamiswa 

kuwa mwaka ujao wa kifedha serikali itajipata pabaya kwani Halmashauri ya Ukusanyaji Ushuru nchini 

(KRA), haitaweza kukusanya kiwango kilichowekwa na serikali baada ya shughuli ya ukusanyaji ushuru 

kutatizwa na hofu iliyotanda wakati wa uchaguzi mkuu. 
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KRA ilikuwa imekusanya shilingi 560 bilioni kufikia mwishoni mwa Machi ilhali ilikuwa imeagizwa 

kukusanya. Baada yake zimeomba serikali kuu ujaze pengo hilo au zipewe idhini ya kukopa. 

 

Rais Kenyatta hana budi kuchukua hatua za dharura kuhakikisha kuwa wakenya hawataendelea 

kuandamwa na madeni maishani mwao. 

(imenukuliwa kutoka Taifa Leo – Mei 9, 2013) 

a) Kwa maneno yasiyozidi 70, fupishsa aya za kwanza nne.     (alama 9) 

Nakala ya matayarisho 

Nakala safi 

b) Kwa nini serikali haitaweza kulipa madeni yake. (maneno 40-50)    (alama6) 

Nakala ya matayarisho 

Nakala safi 

3. MATUMIZI YA LUGHA 

a) Toa  maelezo ya jinsi ambavyo hewa  huzuiliwa wakati wa kutamka sauti inzi      (alama 2) 

i. /P/ 

ii. /ch/ 

iii. /m/ 

iv. /r/ 

b) Bainisha mofimu katika neno :  Tuliyemcheza.                                                           (alama 3) 

c) Tunga   sentensi  moja  yenye  kitenzi   kishirikishi kikamilifu na vitenzi sambamba  (alama 3) 

d) Tumia neno  msiri kama kielezi cha mfanano.                                                               (alama 1) 

e) Onyesha namna  tatu za kutumia “na” katika sentensi moja, kisha neleze matumizi  

husika.           (alama 4) 

f) Ziweke nomino hizi katika ngeli zake . 

i. Kiwavi-  

ii. Vita-  

g) Tambua virai vilivyopigiwa mstari ni vya aina gani na uonyeshe miundo yake             (alama 4) 

i. Ndege iliyotengenezwa jana itapelekwa Ulaya. 

ii. Wenzetu walikuwa wakijinaki kabla ya dimba 

h) Eleza maana ya sentensi hizi kwa kuzingatia sehemu zilizopigiwa mstari                     (alama 2) 

i. Mgonjwa  alinywesheka uji- 

ii. Mvua ilimnyia jana-                                                                            

i) Tambua  shamirisho na chagizo katika sentensi hii                                                         (alama 4) 

         Juma alinjengea nyanya nyumba kwa mawe nzuri sana. 

j) Unda nomino kutokana na vitenzi vifuatavyo bila kuambisha na ku                             (alama 2) 
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i. Shika 

ii. Shona 

k) Tumia njia  ya matawi kuchangana sentensi ifuatayo                                                      (alama 4) 

         Alipotuona alituangalia lakini sisi tulimuona 

l) Kamilisha kwa viingizi mwafaka 

i. Gari la Mwangeka lilisukumwa ------------------------                                              (alama.1)  

ii. Jiwe  lilianguka majini---------------------------                                                          (alama.1) 

m) Tumia vitate vya baba, sara na toa  katika sentensi tatu tofauti                                       (alama 3) 

n) Yakinisha:- usipocheza  vizuri hautachaguliwa                                                             (alama 2) 

o) Onyesha jinsi ya kutumia nukta pacha katika sentenzi                                                    (alama 1) 

p) Andika sentensi ifuatazo kwa lugha ya tafsida                                                              (alama 1) 

        Mwanafunzi  ameenda kwenye choo. 

q) Amrisha katika nafsi ya tatu wingi 

Cheza            (alama 1) 

4. ISIMU JAMII (alama 10) 

Soma kifungu kifuatacho halafu ujibu maswali. 

“Naona “Horsepower” mwenyewe ndiye atakayepiga, atakayecheza foul hiyo. Wachezaji wa……” 

i) Tambua sajili inayorejelewa        (alama 2) 

ii) Tambua sifa zinazobainisha sajili rejelewa      (alama 8) 
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1. UFAHAMU (ALAMA 15) 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Ufisadi ni uhalifu unaohusu kuzitumia njia za ulaghai kujipatia pesa, mali au vitu hasa vya umma. Nchini 

Kenya ufisadi hujitokeza kwa njia mbalimbali na kila mojawapo ina athari zake. Kwa mfano, kuna maafisa wa 

serikali wajipatiao pesa kwa kuuza stakabadhi za serikali kama vile pasi, vyeti vya kuzaliwa, vyeti vya kumiliki 

mashamba, vitambulisho na nyinginezo kwa raia, kuna hatari  

kubwa kwa sababu watu wasio raia wa Kenya wameweza kusajiliwa kama wakenya na kuendeleza uhalifu 

kama ugaidi, wizi na ulanguzi wa dawa za kulevya.  

Wengine hujipatia vibali vya kufanya kazi na kuajiriwa kazi ambazo zingefanywa na wakenya.  

Hii imechangia ongezeko la uhaba wa kazi nchini. Watumizi wengine wa umma huuza mali ya  

serikalikama vile magari, nyumba na ardhi na kufutika pesa za mauzo mifukoni mwao. Wengine wao 

hujinyakulia na kufanya vitu hivyo kuwa mali yao. Ufisadi wa aina hii umegharimu serikali kiasi kikubwa cha 

fedha. Serikali imelazimika kununulia maafisa wake magari baada ya muda mfupi, kulipia wafanyikazi wake 

kodi za nyumba na kukosa viwanja vya upanuzi na ujenzi wa shule hospitali, vituo vya polisi na taasisi zingine 

maalumu.  

Baadhi ya wataalamu kama madaktari huiba dawa kutoka hospitali za umma kupeleka vituo vyao vya afya. Pia 

hutumia wakati wao mwingi katika kazi zao za kibinafsi na kuwaacha wagonjwa katika hospitali za umma 

wakihangaika. Sio madaktari tu, kuna masoroveya, wahandisi, mawakili, walimu na mahasibu ambao hukwepa 

majukumu yao serikalini na kufanya kazi za kibinafsi. Wengine wasio wataalamu huendesha biashara za aina 

tofauti, na huku wanaendelea kupokea mishahara.  

Wanafunzi wanaotaka kujiunga na vyuo na shule bora za umma na hawakuhitimu wakati mwingine hulazimika 

kusalimu amri na kutoa hongo hili wapate nafasi za kusoma. Kiasi cha pesa kinachohitajika huwa kikubwa hivi 

kwamba ni wachache humudu hizo rushwa. Wale wasiojimudu kifedha hubaki wakilia ngoa. Kuna wazazi 

ambao hutumia vyeo vyao na 'undugu' kupata nafasi zilizotajwa, jambo ambalo huwanyima wanafunzi werevu 

kutoka jamii maskini nafasi ya kupata elimu. Matokeo huwa ni kuelimisha watu wasiostahili na ambao 

mwishowe hawaziwezi kazi wanazosomea wakihitimu na kuanza kuhudumia jamii.  

Ufisadi umekita mizizi na kushamiri katika sekta za umma za kibinafsi kwa upande wa kuajiri  

wafanyakazi. Ni vigumu kupata kazi ikiwa hujui mtu mkubwa katika shirika linalohusika au  

uzunguke mbuyu. Matokeo ni kuajiri wafanyakazi wasiohitimu na wasiowajibika kazini.  

Vyeo na madaraka katika baadhi ya mashirika hutolewa kwa njia ya mapendeleo na ufisadi. Kwa 

hivyo, wafanyakazi wenye bidii hufa moyo kwa sababu hawasaidiwi ipasavyo. Badala yake wale  

wasioleta bidii hupandishwa vyeo na kuwaacha palepale.  

Hata hivyo, mbio za sakafuni huishia ukingoni. Serikali imetangaza vita dhidi ya ufisadi. Tayari  

tume kadhaa zimebuniwa kuchunguza visa vya ufisadi uliotekelezwa hapo mbeleni. Mojawapo ya tume hizo ni 

Tume ya kuchunguza Kashfa ya "Goldenberg" ambapo pesa za umma (mabilioni) ziliporwa na mashirika na 
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watu binafsi kwa njia siziso halali. Watakaopatikana na hatia ya kushiriki ufisadi huo watahitajika kurudisha 

pesa hizo.  

Serikali pia imeunda kamati ya kupokea malalamiko kutoka kwa wananchi waliohasiriwa na  

mawakili walaghai ambao hupokea ridhaa kwa niaba ya wateja wao na kukosa kuwalipa au  

kuwatetea mahakamani ilhali wamekwishalipwa. Ni matumaini yetu kuwa ulaghai huu  

utaangamizwa kabisa kwani hakuna refu lisilokuwa na ncha.  

Maswali 

a) Eleza aina nne za ufisadi zilizotajwa katika kifungu ulichosoma. (alama 4) 

b) Kulingana na kifungu ulichosoma,ufisadi umeathiri nchi yetu kwa njia gani ? (alama 2) 

c) Serikali inafanya jitihada gani ili kukomesha ufisadi ? (alama 3) 

d) Kwa maoni yako, unafikiri ufisadi husababishwa na nini ? (alama 2) 

e) Toa msamiati mwingine wenye maana sawa na rushwa (alama 1) 

f) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa kifunguni: (alama 3) 

           i) shamiri ________________________________________________________________ 

           ii) waliohasiriwa __________________________________________________________ 

          iii) wakilia ngoa ___________________________________________________________ 

2. UFUPISHO ( ALAMA 15) 

Soma Makala haya kisha ujibu maswali. 

Umuhimu wa vyombo vya habari  

Vyombo vya habari hutumika kupasha watu habari kutoka upande mmoja hadi mwingine. Vyombo hivi vina 

manufaa kwetu. Vyombo hivyo ni kama vile runinga, redio, magazeti, tarakilishi na vinginevyo. Umuhimu 

mmoja wa vyombo hivi ni kueleimisha. Watu huelimishwa kuhusu jinsi ugomvi unaweza kuepukika katika 

familia. Pili huelimishwa juu ya magonjwa tofauti kama vile ukimwi, kipindupindu na mengine na jinsi ya 

kujikinga au kupata matibabu. 

Mbali na hayo, vyombo hivi hutumika kuarifu. Watu huarifiwa kuhusu serikali yao, hususan jinsi  

mambo yanavyoendeshwa, uhusiano kati ya wajumbe serikalini na hapo kuwaacha watu na maarifa ya kufanya 

uamuzi bora utakaowanufaisha. Vyombo hivi pia huarifu kuhusu matukio kama ajali za barabarani, majumba 

kuchomeka na hata mashambulizi ya kigaidi pamoja na matukio mengine. Hiini muhimu kwani watu huwa na 

habari kuhusu yanayoendelea. 

Vyombo hivi, kwa upande mwingine, huchangia kwa kiwango kikubwa umoja wa wananchi. Watu waishio 

sehemu mbalimbali wanaweza kufahamu vile wenzao katika sehemu nyingine waishivyo kutokana na 

lelemama, michezo ya kuigiza na kadhalika kutoka sehemu moja hadi nyingine. Chambilecho wahenga umoja 

ni nguvu na utengano ni udhaifu. 

Fauka ya hayo, vyombo hivi ni muhimu kwani kupitia kwavyo watu wengi wameweza kupata  

gange. Watu hawa ni kama vile waandishi wa habari, wahandisi wa mitambo, watangazaji na  
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kadhalika. Wao huweza kujimudu, kumudu familia zao na hata kukuza uchumi. 

Vyombo vya habari ni muhimu kwa kuwa ni vyombo vya kutumbuiza vilvile. Kutokana na  

kutumbuizwa, waliotoka kufanya kazi za sulubu hata kazi zingine zozote huweza kupumzika  

vyema kwa kuburudishwa na hivyo kuwa wachangamfu tena. Mbali na kupumzisha wanaoandaa  

burudani kama vile muziki na maigizo kupitia kwa vyombo hivi vya habari hasa vijana huweza  

kupata hela za kujikimu na hivyo basi kujiepusha na visa vya uhalifu, mihadarati na hata uasherati. 

Mwisho, vyombo vya habari hutumiwa na wanasiasa wakati wa uchaguzi ili kueneza manifesto zao na za 

vyama vyao. Kupitia kwa vyombo hivi, wananchi kote nchini wanaweza kujua kujua wanasiasa ambao 

wananuia kuleta maendeleo na hivyo kufanya maamuzi yao wakati wa uchaguzi.  

Aidha, kupitia kwa vyombo hivi tume ya uchaguzi inaweza kuwaeleza wananchi kuhusu mambo  

ambayo wanafaa kujiepusha nayo, kwa mfano kupokea hongo ili kutovunja sheria za uchaguzi. 

Kwa jumla vyombo vya habari ni muhimu katika maisha ya jamii. Vyombo hivi vinafaa kutumiwa ipasavyo ili 

navyo viwatumikie wananchi kwa njia mwafaka. Vyombo hivi vikitumiwa visivyo vinaweza kuleta hasara 

kubwa na hata maangamizi.  

MASWALI  

a) Kulingana na Makala, vyombo vya habari vina wajibu gani katika jamii? ( maneno 60) 

b) Mbali na umuhimu wa vyombo vya habari,  vyombo hivi vinaweza kuletea jamii hasara kwa njia nyingi. 

Eleza ( Maneno 50) ( Alama 7, moja mtiririko. ) 

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

(a) Tambua na utolee sababu sauti ambazo hazifai kuwa miongoni mwa zile zilizotajwa hapo chini ( alama 2) 

    /ch/, /g/, /j/, /k/ 

(b) Bainisha mofimu katika utungo ufuatayo: ( alama 3) 

   Hakumjia 

c) Kwa kutolea mifano, taja matumizi manne ya kiambishi m   (al 2) 

d)Eleza majukumu mawili ya sentensi ifuatayo.            ( Al2) 

    Panda mtini na uangue matunda kwa vile yameiva vizuri.  

e) Tunga sentensi kwa kutumia kitenzi cha silabi moja chenye maana ya kuogopa katika kauli ya   kutendeka.      

      (alama 2) 

f)Ainisha kielezi katika sentensi ifuatayo na ukibadilishe kiwe kiwe kielezi igizi   (al 2) 

    Mbwa yule mweusi alibweka kwa hasira 

g) Bainisha mwingiliano wa maneno katika sentensi hii (al 2) 

   Wanafunzi walifanya haraka japo haraka yao iliwatia taabani. 

h) Ainisha maneno yaliyopigiwa mstari   (al 1) 

        Naam... ameleta machache. 



 

Page 30 of 53 kwa  majibu piga simu kwa Bw Chepkwony 0724351706 

 

i)Tunga sentensi moja kwa kutumia kihisishi cha masikitiko   (al 2) 

j) Yakinisha katika udogo wingi    (al 2) 

   Ng’ombe yuyu huyu hajazaa ndama mkubwa 

k) Tunga sentensi moja kudhihirisha  matumizi mawili ya kibainishi  (al 2) 

l) Andika katika usemi halisi.   (al 2) 

   Mama aliwahimiza warudi siku hiyo la sivyo wangekosa tuzo. 

m) Maneno yafuatayo yamo katika ngeli zipi   (al 2 ) 

      wembe_____________________________________________________________________ 

       mnyoo____________________________________________________________________ 

n) Tambua kiima na yambwa  katika sentensi ifuatayo   (al 2) 

      Daktari yule hupigiwa nguo pasi na halima 

o) Ainisha fungu la maneno lenye  muundo wa kiima na kiarifa ambalo linakamilika au lisilokamilika kimaana   

     katika sentensi ifuatayo   (al 2) 

    Mtoto huyu atapita mtihani iwapo atasoma kwa bidii 

p) Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu  (al 2) 

    Msomi hakutuzwa siku hiyo 

q) Pambanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha vishale   (al 4) 

     Letu lililopaliliwa limetuletea mazao mengi. 

r) Amechanjiwa kuni ina maana ya kutenda kwa niaba ya.Eleza maana nyingine mbili zinazobainishwa na   

     sentensi hii.   ( Al 2) 

s)Tia nanga ni fika na___________ ni kuwa na wivu  (al 1) 

t)Andika sentensi ifuatayo kwa kufuata maagizo  (al  1) 

   Kupanda mchongoma,kushuka ndio ngoma 

   Anza kwa Kushuka........... 

4. ISIUMUJAMII (ALAMA 10)  

a) Taja  mambo manne yanayopelekea kufa kwa lugha    (al 2) 

b) Kwa mifano minne,elezea namna muktadha unavvyoathiri mitindo ya lugha  (al 4) 

c) Ukiwa mkaguzi mwakilishi katika mashindano ya kiswahili ,fafanua na kueleza mambo yanayochangia   

     wanafunzi kufanya makosa ya kisarufi na ya kimatamshi katika lugha ya Kiswahili   ( al 4) 
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UFAHAMU   (ALAMA  20) 

Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali 

Inasemekana kuwa uongozi hutoka kwa Maulana. Siku hizi, kauli hii inaonekana kinyume na inapingwa vikali 

na mahuluki wengi. Hali hii imetokana na ukweli kuwa viongozi wengi wamekuwa katili. Wengi wao 

hutekeleza maovu bila kujali wala kubali. Kiongozi yeyote Yule anayedai kuwa mwema hana budi kuwa 

mwongofu na wa kuaminika; anafaa kuwa kielelezo kwa wafuasi wake. Hili lisipotendeka vurumai huzuka 

miongoni mwa watu. 

 

Kiongozi bora sharti awe mnyenyekevu. Mtu mwenye mashauo si kiongozi bora. Kiongozi wa aina hii 

huwahudumia watu kwa moyo wake wote. Jambo hili huwafanya watu waridhike. Watu wengi hawapendi 

viongozi wanaojipigia debe kila wakati. Viongozi kama hawa huwachosha na hata kuwachusha wafuasi wao. 

Matokeo ya haya yote huwa ni majuto kwa raia huku wakijiuliza kilichowafanya wawachague. 

 

Maadili ni sifa nyingine inayomtambulisha kiongozi bora. Kiongozi wa aina hii hafai kujihusisha na vitendo 

vya kikatili kama matumizi ya mabavu, mauaji na hata ufisadi. Anafaa kuwajibika kazini na kuwa tayari 

kuyasikiliza malalamishi ya watu anaohudumia. Inamlazimu kiongozi bora kuwaheshimu wananchi bila 

kuzingatia vyeo vyao; asidharau maoni yao kuhusu jinsi ya kuuboresha uongozi wake. 

 

Pia, kiongozi bora anastahili kuwa na huruma. Hii inamaanisha kuwa anafaa kuwa tayari kuwaonea kite 

wananchi wanaotatizika maishani. Anafaa kubuni mikakati ya kuwaauni watu kama hawa. Hali hii huwafanya 

watu waongeze imani yao kwa kiongozi kama huyu. Ikiwa kiongozi atajitia hamnazo anapofahamishwa kuhusu 

masaibu  ya wananchi, watu watatamani siku ya kumtoa mamlakani ama kwa kupiga kura au kumwomba Jalali 

ahitimishe uongozi wake haraka iwezekanavyo. 

 

Utetezi wa kazi za wanyonge ni sifa nyingine muruwa ya kiongozi bora. Kiongozi kama huyu anapaswa kuwa 

tayari kuhakikisha kuwa sheria inafuatwa katika himaya yake. Hali hii huwafanya wanajamii kupata haki zao 

bila kubughudhiwa. Wale wasiopata haki wanazostahili wanastahili kuchungiwa maslahi na kiongozi kama 

huyu. 

 

Hakuna mtu anayestahili kuitwa kiongozi bora kama si mpenda amani. Kiongozi anayepalilia rabsha katika 

jamii hafaulu hata kidogo kuitwa kiongozi bora. Ni wajibu wa kiongozi kusuluhisha ugomvi wowote uliomo 

miongoni mwa wanajamii. Jambo hili huifanya kunawiri na kuzagaa kote kote. 

Wanajamii wakiishi katika mazingira yenye amani huweza kutekeleza shughuli zao bila hofu wala 

kindubwendumbwe. 

 

Kiongozi bora anastahili kujitenga na ubaguzi kama ardhi na mbingu. Ni ukweli usiopingika kuwa baadhi ya 

viongozi huwabagua wananchi kwa misingi ya kitabaka, kijinsia na kikabila. Ni muhimu kwa kiongozi yeyote 

Yule kuhakikisha kuwa kuna umoja wa wananchi katika jamii. Hii ni kutokana na ukweli kuwa jifya moja 

haliwezi kuinjika chungu. Astahili kuhubiri umoja katika hatamu ya uongozi wake. Nao wananchi 

humkumbuka daina dawamu. 

Uwajibikaji ni kitambulishi kingine cha kiongozi aali. Kiongozi bora anafaa kuwajibika kazini. Kiongozi 

anaystahili ni Yule ambaye anatekeleza majukumu yake kikamilifu. Suala la upigaji zohali ni muhali kwa 

kiongozi wa aina hii. Ni mtu anayefanya kazi kimhanga ili kuboresha maisha yake naya wateja wake. 
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Kiongozi yeyote asiye na hulka tulizozungumzia huishia kuwa hasimu wa watu. Viongozi wote wanastahili 

kuyapa kipaumbele maslahi ya umma. Hawafai kuwa wabinafisi. Ni watu wenye utu, maarifa, waongofu na 

wenye bidii. Wananchi wana wajibu wa kuwachagua viongozi wanaofaa bila kupofushwa na ahadi za uongo. 

 

Maswali 

(a) Kwa nini kauli kuwa, ‘uongozi hutoka kwa maulana’, yaonekana kinaya na kupingwa na watu wengi. (ala.1) 

(b) Eleza kiini cha watu wengi kuchukia viongozi wanaojisifu kila wakati. (alama 2) 

© Eleza matokeo ya kiongozi kuwasaidia wananchi wanaotatizika maishani. (alama 1) 

(d) Taja misingi mitatu inayotumiwa na baadhi ya viongozi kuwabagua wananchi.(alama 3) 

(e) Eleza maoni ya mwandishi kuhusu jukumu la wananchi kuhakikisha kuwa uongozi bora umedumu. (alama 

1) 

(f) Taja vitambulishi vine vya kiongozi bora. (alama 4) 

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu. (alama 3) 

(i) Mwongo:  

(ii)  Kuwauni:  

(iii) Kite: 

 

2. UFUPISHO 

Ni dhahiri shahiri kwamba uharamia umechipuka kama desturi na mfumo wa maisha katika siku za hivi 

karibuni. Janga hili limeshamiri hususan pembeni mwa bara la Afrika na kanda ya Afrika Mashariki. 

Taarifa za uharamia zimetawala vyombo vya habari, kiasi kwamba haipii siku bila kuripotiwa visa vipya vya 

matendo haya mabovu ambayo yanaweza tu kumithilishwa na uhayawani. Matukio haya yamewalimbikizia 

mabaharia wan chi husika, simanzi na masaibu yasiyoweza kuatiwa kwenye mizani. 

 

Yamkini tatizo hili halitokei pasi na kumotishwa na kitita kikubwa cha fidia kinachodaiwa na maharamia hawa.  

Aghalabu suala hili lahusishwa pakubwa na azma na ari ya kuendeleza ujambazi wa kimataifa sawia na ulipuaji 

wa bomu mjini Nairobi na Dar –es salaam mnamo Agosti 7,1998 na tukio la Septemba 11, mwaka wa 2001 

kule Marekani. Maafa na uharibifu wa mali si hoja, la mno kwa maharamia ni kutosheleza matakwa yao. Kwa 

upande mwingine, ukosefu wa tawala- wajibika katika maeneo kunakotokea unyama huu ni thibitisho tosha la 

mazingira yanayowezesha na kuruhusu kuchipuka kwa janga hili. 

 

Mchipuko wa baa la uharamia umelengwa jamii ya kimataifa ambayo ni mhudumu mkuu wa harakati za 

kusitisha majanga makubwa kama vile njaa, umasikini na magonjwa yaliyosheheni pakubwa barani. Bila shaka, 

hili ni suala linalosawisishwa na ‘kinyume mbele’. Maharamia wanatishia utangamano wa kimataifa 

wanapotibua usafiri na shehena zinazoelekezwa sehemu tofauti ulimwenguni. 

 

Matumizi ya kidiplomasia na mashauriano hayaelekei kuzalisha matunda katika juhudi za kudhibiti uharamia. 

Zaidi ya hayo, matumizi ya nguvu yahusishayo mashambulizi pamoja na maharamia kufunguliwa mashtaka 

nchini Kenya na Ufaraansa kunaelekea kuzipiga jeki juhudi za uharamia ulimwenguni. Aidha, utawala wan chi 

kunachipuka uharamia haujajizatiti kuharamisha doa hili linalotisha ustawi wa kimataifa. 

 

Mathalan, ni jambo lisilopingika inapobainika kuwa uharamia umedumaza biashara ya kimataifa, hali 

inayochangia upungufu wa ucheleweshaji wa bidhaa muhimu zinazoendeleza ustawi wa uchumi. 

Dosari hii inaelekea kukwamiza mojawapo wa malengo ya maendeleo ya millennia yanayosisitiza uimarishaji 

na ushirikiano wa maendeleo na upanuzi wa masoko ulimwenguni. Harakati za kitalii katika kanda mashariki ya 
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bara la Afrika zimehujumiwa. Ni muhali kwa utali kustawi kwenye maeneo yaliyo na tishio la usalama. 

Itakumbukwa bayana kwamba watalii hawasafiri tu kwa ndege bali hata kwa meli. 

Jitihada za kuweka laini za mawasiliano chini ya bahari ili kurahisisha na kupunguza gharama za mtandao 

ulimwenguni ni ndoto ambayo haijatimia hadi hivi sasa, kufuatia juhudi za maharamia katika bahari   ya Hindi. 

Kwa mujibu wa hali hii, mawasiliano mepesi na nafuu yasitarajiwe hivi karibuni. Licha ya hayo, shughuli za 

uvuvi na biashara nyinginezo  kwenye kanda ya mmwambao zimetiliwa shaka si haba. 

Itabidi mikakati kabambe na suluhisho la kudumu liweze kupatikana ili vitendo vya uharamia viweze 

kusitishwa. 

Maswali 

a) Fupisha aya mbili za kwanza kwa maneno 70. (alama 8,1 ya mtiririko) 

b) Onyesha jinsi ambavyo Kenya imeathiriwa na uharamia na namna hali hii inatia hofu. Maneno 60. (alama 

7,1 ya mtiririko) 

SEHEMU YA SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 

(a)Taja sauti zenye sifa zifuatazo. (alama 2) 

(i) King’ong’o cha mdomo:------------------------------------------------------------------------------------------- 

(ii) Irabu ya mbele kati 

(iii) Kipasuo ghuna cha kaakaa laini 

(iv) Kikwamizo sighuna cha menoni 

(b) Dhihirisha miundo ya silabi katika maneno yafuatayo. (alama 2) 

(i) itwa: 

(ii) Mchwa: 

© Tunga sentensi mbili ili kuonyesha matumizi ya kiakifishi  (alama 2) 

    Vifungo 

(d) Andika sentensi ukitumia: (alama 2) 

(i)Kihusishi cha ulinganisho 

(ii)Kihisishi cha furaha 

(e) Tunga sentensi ya neno moja iliyo na muundo ufuatao.(alama 2) 

(i)Nafsi 

(ii)Mzizi 

(iii)kauli 

(iv)Kirejeshi 

(f)Eleza matumizi ya maneno yaliyopigiwa mstari katika sentensi zifuatazo. (alama 2) 

(i)Chakula chochote kitaliwa na watoto. 

(ii) Chakula chote kitaliwa na watoto. 

(g) Kwa kutunga sentensi mwafaka onyesha aina tatu za yambwa. (alama 3) 

(h)Badilisha sentensi ifuatayo iwe katika usemi wa taarifa.(alama 3) 
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“Tutamtia mbaroni mhalifu huyo sasa hivi” Askari akasema. 

(i)Ainisha matumizi ya kiambishi “ji” katika sentensi (alama 3) 

Jibwa hilo liliweza kujinusuru kutokana na hasira za mkimbiaji. 

(j) Changanua kwa Jedwali. (alama 4) 

            Otii ambaye hucheza mpira ni kijana mkali.  

(k)Tofautisha vitate vifuatavyo kwa kuvitungia sentensi moja. (alama 2 

(i)Hawara 

(ii) Hawala 

(L) Bumba ni kwa nyuki--------------------------------------------------------------ni kwa samaki na----------------------

--------ni kwa siafu. (alama  2 

(m) Andika methali inayojumuisha ujumbe ufuatao.(alama 1) 

    Hata mtaalamu huhitaji kutafuta msaada wa wataalamu wenzake.  

(n) Unda kitenzi kutokana na nomino zifuatazo. (alama 2) 

(i)Aina 

ii)Moto 

(O)Onyesha matumizi ya ‘kwa’ katika sentensi. (alama 2) 

(i)Kwao kunawaka moto. 

(ii) Magaidi walitoroka kwa kasi. 

(P) Nyambua katika kauli kwenye mabano. (alama 2) 

(i)Tua  (tendama) 

(ii) Pwa   (tendeka) 

(q) Badilisha sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali  timilifu. (alama 2) 

               Mama huwapikia watoto chakula. 

(r) Tumia neno ‘kesho’ kutungia sentensi kama: (alama  2) 

(i)Nomino: 

(ii) kielezi: 

SEHEMU  D: ISIMUJAMII (ALAMA  10) 

Lugha ya magazeti husheheni upekee wa aina fulani. Eleza sifa za lugha hii kisha  ueleze upekee huu hukusudia 

nini? 
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1. UFAHAMU    (ALAMA 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.  

ULEVI 

Ilikuwa Jumamosi ya mwisho wa mwezi, wakati wa magharibi, nikiwa kwenye tembeatembea zangu za 

kupunga hewa. Nikaona kilee, kijitu si kijitu, mtu si mtu. Kinakuja kwa kuyumba huku na huku kama 

kwamba kikiendeshwa na upepo. 

 

Kukaribiana nacho, nikaweza kukiona vizuri zaidi. Kilikuwa kirefu, lakini kilichokonda na kukondeana 

mithili ya kiuno cha nyigu. Shati kiliyovaa ilionekana kama kwamba imetundikwa tu kijitini. Kukikazia 

macho, nilitambua. Maskini! Mwili wake ulidhoofika na kuwa kitu kama vile mfuko tu wa 

mifupa.Kufumba na kufumbua, kilianguka bwup! Chini. Nikajikuta nakitikisa kichwa.  

“Vipi Mlachake bwana we?” Nikamtupia, huku nikijaribu kumsaidia ainuke. 

”Vi-vi-vipi ni-nini?” Akanirudia. 

“Umerudia he?” 

“ La-lakini kwa pe-pesa zangu, si-si-siyo kwa-kwa-kwa kudoea.” 

“Daktari alikushauri vipi? 

“A-ach-ch-chana naye yeye hu-huyo. Ati nina-naji-jipunguzia maisha.Kwa ni-ni-nani ha-hata-ta-kufa?” 

 

Kuzidi kumyanyua ili nimwinue kutoka chini, akatitazama kwa macho yake malegevu na kuniuliza, 

“Ha-hata wewe pia una-na-nataka kuniibia?” 

“Nani amekuibia?” Nikamwuliza kwa mshangao. Kimya. Aliweza kuinuka na kubaki akiyumbayumba 

mfano wa mcheza rumba. Kisha yakamtoka matusi mfululizo. 

“Mlachake!” Ikanitoka sauti ya mshangao baada ya kushuhudia yale niliyoyatia machoni. 

 

“Ni aibu gani hii ya kujitapikia ovyo?” 

“Ni me-jiji-jitapikia ni-ndiyo. Sikumta-tapikia mtu.” 

“Sikiza Mlachake bwana.” 

“Ndi-ndiyo bwana m-mkubwa,” akasema na kunipigia saluti. Kisha, kwa mara nyingine tena, huyoo 

akasalimu amri. 

“Mlachake! Pesa, ulizifanyia, kazi mwezi mzima ili zije kukutesa namna hii he?” 

“Ndi-ndiyo. Cha m-m-mgema hu-uliwa na mle-levi si-si ndiyo?” 

 

Kwa mara nyingine tena, nilijikuta natikisa kichwa. Papo hapo, akili ikanipa kuwa nimsaidie kwa 

kumfikisha nyumbani kwake. 
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Kufika mlangoni tu, alipaaza sauti akisema, “Fungua!” Ilhali mlango ulikuwa umekomewa kutoka nje. 

Kisha dwa!Akaupiga teke, halafu “Huuwi!” akapiga nduru huku akishika mguu na kutandwa na wingu 

jeusi usoni. “Nita-ta-charaza mtu le-le leo mimi,” akatisha. Akichutama na kubwagizika chini mfano wa 

gunia tupu. Nikatikisa kichwa na kujiendea zangu. 

 

Maswali 

a) Taja sababu mbili za Mlachake kuonekana akiyumbayumba.                            (Al 2) 

b) Mbali na kumletea mtu aibu kama vile ya kujitapikia ovyo, taja athari au hasara nyingine tatu za ulevi 

kwa mlevi                                             (Al 3) 

c) Mwandishi anasema, “Kwa mara nyingine tena huyoo, akasalimu amri.” Anamaanisha nini hasa kwa 

kusema “akasalimu amri?”                                           (Al 1) 

d) Ni aina gani mbili za ushihidi zinazotudokezea kuwa Mlachake hakuishi pekee nyumbani kwake? 

                                  (Al 2) 

e) i) Ni methali gani iliyomjia Mlachake kichwani wakati alipozungumza na msimulizi wa makala hii? 

                                              (Al 1) 

ii) Eleza jinsi methali hiyo inavyoingiliana na maudhui ya makala hii.                            (Al 2) 

f) Eleza matumizi yafuatayo ya lugha kama yanavyojitokeza katika makala uliyosoma.           (Al 4) 

i) Wakati wa magharibi 

ii) Kukutesa 

iii) Kudoea 

iv) Akili ikanipa 

2. UFUPISHO  (ALAMA 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Tangu kuripotiwa kwa maambukizi na vifo kutokana na Tandavu la Korona nchini Kenya, Wakenya 

wengi wamekuwa wakiishi kwa hofu. Vifo vinavyohusishwa na ugonjwa huu hatari vimekuwa 

vikiongezeka kila kukicha. Ugonjwa huu sugu unawafisha watu kwa muda mfupi baada ya 

kuambukizwa. Kutokuwepo kwa dawa za kutibu ugonjwa wenyewe kunaongeza wasiwasi miongoni 

mwa wanajamii. Nchi ya Kenya kama ilivyo mataifa mengine ulimwenguni imehimiza raia wake kupata 

chanjo dhidi ya tandavu hili. Hata hivyo, hatua ya serikali kutumia vitisho ili kuwashinikiza watumishi 

wa umma kupata chanjo ya korona haifai kwani huenda ikatatiza mpango wa kuchanja watu milioni 

kumi mwaka huu. Licha ya serikali kujaribu kuwalazimisha watumishi wa umma bado chanjo 

haijakubalika na wengi nchini. Kutokubaliwa kwa chanjo hii kumesababishwa na ukosefu wa elimu ya 

kutosha kuihusu. Watu wengi wanahofia kuwa huenda waliochanjwa wakapata madhara baadaye. 
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Mamilioni ya watu wameathiriwa kwa njia moja au nyingine na ugonjwa huu. Kenya imeshuhudia 

hoteli nyingi za kifahari kufungwa. Hii imetokana na usafiri wa ndege kusitishwa kote duniani. 

Kutokana na hali hiyo, hoteli zilizotegemea wateja watalii zilisimamisha shughuli zake kwa muda. Kwa 

mfano, ya Intercontinental ilifunga milango yake kabisa mwaka wa 2020. Jambo hili liliwafanya watu 

wengi kupoteza ajira. 

 

Usafiri wa umma umekumbwa na changamoto si haba kutokana na tandavu la korona. Serikali 

ilipunguza wasafiri katika magari ya abiria kwa thuluthi moja. Wasafiri hao walilazimika kulipa nauli 

maradufu kwa safari ile ile. Watu wengi walilazimika kufutilia mbali mipango yao ya usafiri. Kafyu vile 

vile iliathiri usafiri huu wa umma. Magari mengi yalilazimika kusitisha safari njiani kwa kupatikana na 

kafyu. Wafanyabiashara katika sekta ya matatu wanahesabu hasara kubwa kwa kukosa abiria. Wengine 

wamelazimika kuuza magari yao kwa kutamaushwa na changamoto iliyowakumba ghafla. 

 

Aidha, shule zililazimika kufungwa mnamo Machi 2020. Wanafunzi walikaa nyumbani hadi Januari 

2021. Hii iliharibu kalenda ya masomo nchini. Serikali ilijaribu kuwasihi walimu kufunza mtandaoni 

lakini hii haikufaulu hata. Wanafunzi wa kike kadhaa waliishia kupata ujauzito hivyo basi kukatiza 

masomo yao. Ibada zote pia zilisitishwa. Nao waumini hawakusazwa. Baada ya serikali kufunga 

makanisa, misikiti na vyumba vingine vya ibada, waumini wengi walilazimika kufuatilia ibada zao 

katika runinga au mtandaoni. Waliokosa mitandao waliomba na jamaa zao na wengine kupuuza ibada 

hizo kwa muda. 

 

Shida zilizindikana ugonjwa wenyewe ulipozidi kuenea. Hospitali za umma zililemewa na idadi ya 

wagonjwa waliokuwa wakienda kule kutafuta matibabu. Vitanda vilijaa na hata wengine wakalala chini 

katika wadi mbalimbali. Huduma za afya zikazidi kudidimia kutokana na ukosefu wa wahudumu wa 

afya na vifaa vya kutumiwa na wagonjwa. Vifo vingi vikaripotiwa katika hospitali hizi za umma. Kila 

sehemu nchini ikaathirika. Majonzi yakajaa kila mahali. 

Licha ya haya mabaya yote yaliyokuja na ugonjwa huu wa corona, kuna wale waliochuma riziki kwa 

kuzuka kwa ugonjwa huu. Mambo mapya yalijitokeza katika ulimwengu wetu. Msamiati wa lugha 

ukaongezeka. Hii ilitokana na haja ya kuwepo kwa istilahi au misamiati ya kufafanua hali mpya 

iliyoibuliwa na tandavu hili. Vilevile Kutokana na watu kulazimika kufanya kazi nyumbani, ujuzi wa 

matumizi ya mtandao umeimarika. Kwa mfano, ufundishaji mtandaoni umefaidi vyuo vingi 

vinavyofundisha masomo ya mbali. 

 

Wanabiashara wengine wakaanza kuuza barakoa. Barakoa ilikuwa kitu kigeni huku kwetu na duniani 

kwa jumla. Wengi walipata faida kubwa sana kwa kuwa soko la barakoa lilikuwa pana. Hata hivyo, 
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barakoa zinazotumika na wananchi wengi hazijathibitishwa kuwa bora kuzuia korona. Hali hiyo 

inawafanya watumiaji wake kuwa na usalama wa bandia kwani wanaweza kuambukizwa ugonjwa wa 

korona kwa urahisi licha ya kuwa wamevalia barakoa hizo.  

 

Kadhalika, viyeyushi vikaanza kutumika kwa wingi humu nchini na duniani kote. Wachuuzi wengi 

waliingia biashara hii na kufaidika kiasi. Wengi hawakujua viyeyushi ni nini kabla ya wakati huo. Hivi 

sasa hata watoto wadogo wanajua viyeyushi na kutumia kwa njia mwafaka. 

 

Kundi lingine lililonawiri kwa korona ni hospitali za kibinafsi. Wengi wa matajiri walioambukizwa 

ugonjwa huu walijipeleka hospitali hizi kwa matibabu. Wenye hospitali hizo nao wakapandisha bei ya 

matibabu kwao. Ikawa ni biashara inayonoga kabisa. Hawakujali kuhusu wale wasio na pesa.  

 

Korona imefanikisha juhudi za maafisa wa afya kuhimiza usafi kila mara. Hii ni kwa sababu watu 

wanalazimika kunawa mikono yao kila mara. Usafi huu wa mikono unapunguza visa vya magonjwa 

kama vile kipindupindu katika jamii. Aidha, gharama za sherehe zimepungua mno kutokana na sheria za 

kudhibiti idadi ya watu wanaohudhuria sherehe za mazishi au matanga. Hali hii ni nafuu kwa wale 

wachochole ambao wakati mwingine hulazimika kuuza kidogo walicho nacho ili kugharamia sherehe za 

matanga au arusi 

Maswali 

a) Kwa kuzingatia aya tano za kwanza, eleza shida zilizoletwa na korona. (Maneno 100)         (Al 9) 

b) Fupisha aya nne za mwisho kwa maneno 60.                               (Al 6) 

3. MATUMIZI YA LUGHA  (ALAMA 40) 

a) Andika neno lenye muundo ufuatao wa sauti:                                                             (Al 2) 

Kipua cha kaakaa laini, irabu ya kati tandazwa, kipasuo sighuna cha ufizi, irabu ya chini 

tandazwa 

b) Eleza maana ya silabi.                                                                                                  (Al 1) 

c) Tambua muundo wa silabi katika neno MAKTABA.                                                 (Al 1) 

d) Ainisha vipengele vilivyopigiwa mstari:                                                                    (Al 2) 

i) Genge la wezi limetiwa mbaroni............................................................................... 

ii) Genge la wezi limetiwa mbaroni...............................................................................  

e) Tunga sentensi moja ukitumia neno hili ili litumike ulivyoelekezwa mabanoni.        (Al 2) 

Enzi (nomino na kitenzi) 

f) Eleza maana mbili ya sentensi hii:                                                                               (Al 2) 

Watu wa pwani hawaogopi bahari kama watu wa bara. 

g) Taja matumizi matatu ya kiambishi ‘i’ na utolee mifano:                                           (Al 3) 
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h) Ainisha mofimu za neno: Kitandani                                                                             (Al 3) 

i) Tunga sentensi moja ukitumia wakati ujao hali ya kuendelea.                                    (Al 2) 

j) Katika sentensi moja, tumia papa na bapa ili kudhihirisha maana ya kila neno.       (Al 2) 

k) Changanua kwa vishale: Wale wageni wetu watakuwa wamewasili leo jioni.           (Al 4) 

l) Amrisha katika nafsi ya pili wingi: La........................................................ (Al 2) 

m) Yakinisha katika umoja:  Msingalisoma nyakati zile msingalipata zawadi kemkem. (Al 1) 

n) Tambua kauli iliyotumika: Ametwikwa jukumu la kuwalea yatima wale.                  (Al 1) 

o) Bainisha yambwa na chagizo katika sentensi inayofuata.                                            (Al 2) 

Vibarua wamefanya kazi hiyo haraka ipasavyo. 

p) Akifisha:                                                                                                                       (Al 2) 

i) Hako katoto kalipoletwa kila mtu alikahurumia 

ii) Jama ni kweli umemkosea mzazi wako heshima?                           

q) Andika katika usemi wa taarifa.                                                                                   (Al 3) 

“Ninataka kuanza kupendekeza majina ya watakaosafiri sasa”, Afisa alisema. 

r) Vishazi tegemezi vina uamilifu gani? Taja kwa hoja mbili na utungie sentensi. (Al 2) 

s) Andika kisawe cha: enda arijojo                                                                                  (Al 1) 

t) Andika kinyume: Ajitahidiye husifiwa kwa bidii yake na hupandishwa madaraka.   (Al 2) 

4. ISIMUJAMII   (ALAMA 10) 

a) Eleza majukumu matano ya Kiswahili kama lugha ya kitaifa                (Al 5) 

b) Eleza changamoto tano zinazokabili lugha ya Kiswahili kama somo katika shule za upili nchini 

Kenya                                  (Al 5) 
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1. UFAHAMU ( Alama 15) 

soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

“Yakobo, eti babu yako ndiye mnyama? Siamini na sitaamini maneno hayo.” 

“Uliuomba ukweli.” 

“Kwa nini hukuniambia mambo haya zamani, Yakobo? Kwa nini mama yako hakunifunulia? Kwa nini 

aliisoma barua hii akaificha?” 

 “Yote hayo yalifanywa ili uwe na maisha bora. Ulipata wazazi wema waliokulea na kukutunza. 

Ulipelekwa shuleni, Chaanasa, mimi sikukanyaga shuleni. Ikiwa ungeachwa kinyongo, huenda 

hungekuwa na maendeleo uliyo nayo. Labda ungeingilia maisha mabaya na kuwa mtu bure kabisa. Zipo 

siri zinazowekwa ili kuwalinda watu.” 

 Lakini, Yakobo, inaniuma sana. Miaka yote hii tumetembea pamoja, tumekuwa tukitembeleana, 

tumekula meza moja, tumefanya mambo mengi pamoja wala huniambii mimi ni mjomba wako.” 

 Naomba msamaha, kwa moyo wangu wote, kwa kukosa kueleza mambo hayo mapema. Hata 

hivyo, ni vizuri kuona mambo kwa njia nyingi, si mtazamo mmoja tu. Tuseme, ningekuambia mambo 

hayo mapema, je, ungekuwa na furaha zaidi? Huenda jitihada zako za kumtafuta baba yako zingekutia 

chuki. Pengine hata ungetamani kulipiza kisasi kwa dhiki alizokuletea ukafungwa jela au hata 

kuhukumiwa kifo. Wakati mwingine, ni salama kutojua. Jambo usilolijua halikunyimi usingizi. Hata 

hivyo, naomba radhi kwa kutokuambia. Ukweli wa mambo ni kwamba hata Mzee Johari muungwana, 

yaani, babu yangu, au baba yako, hakujua mambo haya yote. Alikufa bila kujua sura au jina la mtoto 

wake: Chaanasa.” 

 Bwana Chaanasa, bila kujua, alilia na kudondokwa na machozi kupukupu. Nikaona aibu kubaki 

hapo, lakini sikuondoka. Nilitaka kusikia hatima ya mazungumzo hayo. 

 “Yakobo, mpwa wangu,” Bwana Chaanasa aliita huku akilia. Akanyoosha mikono yake na 

kumkumbatia Yakobo. 

“Nimekusamehe. Nimekusamehe. Lazima nitekeleze ombi la mamangu. Alinisihi nisiwe na chuki na 

mtu yeyote. Siwezi kukuchukia mpwa wangu. Naahidi sitakuchukia kamwe. Asante kwa kuniambia 

ukweli wote. Asante pia kwa hekima yako kwani pia ulingoja hadi wakati unaofaa kunifunulia mambo 

haya. Ungaliyafunua zamani, kama ulivyosema awali, huenda nisingaliitikia jinsi nilivyofanya leo. 

Huenda mambo yangekuwa mabaya. Labda ningelipuka kwa hasira na kusababisha hasara, pengine 

hasara isiyolipika. Sasa ninaelewa kwa nini tunalandana sana nawe, na mzee Busara. Sisi ni wa damu 

moja. Baba yangu angalikuwa hai, ningalienda nikamwone na kujitambulisha kwake. Ningalimwita 

‘baba’ na huenda angaliniita ‘mwanangu.’ Ningalimsamehe kwa kumwacha mamangu na kunitelekeza.” 

 “Bado unaweza kumsamehe.” 

 “Jinsi gani?” Bwana Chaanasa akauliza. 
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 “Kwa kusahau yaliyopita na kuganga yajayo. Yazike mambo yote hayo katika kaburi la sahau. 

Acha ya kale yawe ya kale, ya nyuma yawe ya nyuma, ya zamani yawe ya zamani. Kilichotendeka 

kimekwishatendeka. Yaliyofanyika yamefanyika. Yamemwagika na hayatazoleka kamwe hata kwa 

kuchimbua ardhi. Lililopita limepita, si uwele tena.  

 “Naam, Bwana Chaanasa, lipitalo hupishwa.” 

 

(a) Eleza sababu za Chaanasa kufichwa taarifa  kuhusu babake.                       (Alama 2) 

(b) Thibitisha kuwa babu yake Yakobo alikuwa mnyama.                                  (Alama 2) 

(c) Eleza umuhimu wa maswali balagha katika kifungu hiki.                             (Alama 2) 

(d) Je, ni kweli kuwa kama si kuweka siri mambo yangemharibikia Chaanasa? Tetea jibu lako.                                                                                                                

(Alama 3) 

(e) Ni jambo lipi lililomfanya Chaanasa kumsamehe mpwa wake?                     (Alama 2)     

(f) Kwa mujibu wa kifungu, kusamehe kuna matokeo gani?                               (Alama 2) 

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu.       (Alama2) 

(i) hayatazoleka 

                (ii) tunalandana  

2. UFUPISHO  ( Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 

Maadili ni desturi, utamaduni au hulkaa mbazo hubainisha na kulipa kundi fulani la watu upekee wake. 

Maadili ni muhimu katika kuonesha imani na kanuni za maisha ambazo kundi Fulani la watu huchukulia 

kuwa chanya na zile wanazozichukulia kuwa hasi. Maadili ndio mwongozo unaothibiti matendo na 

hulka za kila mmoja. 

       Kila jamii huwa na maadili yake ambayo yanamhitaji kila mwanajamii kutenda na kuishi kama 

jamii inavyotarajia.  Pia, yaliweza kulegeza mielekeo au mitazamo yao.  Hata leo, maadili hutusaidia 

kubainisha sisini akina nani, mtazamo wetu maishani, pamojana matarajio yetu. 

       Katika Katiba ya Kenya, maadili ya jamii ya Wakenyayameangaziwavyema. Kwanza, ni wazi kuwa 

Kenya ni taifa la wacha Mungu, kwa hivyo, kila Mkenyaanatarajiwa kuabudu na kumheshimu 

Mwenyezi Mungu. Hili limeshadidiwa hata katika wimbo wetu wa taifa. Pamola na hayo, katika 

kuimarisha umoja wa kitaifa, tofauti zetuWakenya kirangi, kikabila, kitabakana hata kidini hazipaswi 

kutugawanya.Maadili yanatuhimiza kuzichukulia hizo kuwa sifa za kipekee na kuzionea fahari. Ule 

utaifa wetu kama wakenya unapaswa kuwekwa mbele daima ili kuzima juhudi zozote za kututenganisha 

kwa misingi hiyo. 

       Kama taifa, tunahitaji kudumisha uzalendo wetu kwa kujitolea kuhakikisha kuwa mahasidi 

hawaporomoshi maadili ya jamii zetukwa kuiga hulka zao potovu. Uzalendo unatuhumiza kuripoti 

vitendo vyote vya kuihujumu nci au watu wake kwa asasi za dola. Asasi hizo zitachunguza na kuzima 
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utekelezaji wa uhalifu kabla haujatikea, na iwapo utakuwa umetokea, asasi hizo zitawapa adhabu 

wahalifu ili waweze kubadili mienendo mibaya na kuwa kielelezo kwa wengine wenye nia mbaya. 

       Maadili, vilevile, humwongoza mtu kuhusu namna za kutatua mizozo na kudumisha amani. 

Hatuwezi tukajivunia uhuru pasi na kuwepo amani. Amani ndio msingi wa umoja, ustawi na maendeleo 

ya taifa lolote. Ukosefu wa amani hudumaza na hata kurudisha nyuma maendeleo kwa kuwahini watu 

nafasi za kushiriki uzalishaji mali. Ukosefu wa amani vilevile husababisha kuongezeka kwa visa vya 

uhalifu kama vile mauaji, kulememazwa kwa watu, unajisi, uharibifu wa mali na kusambaratika kwa 

familia, hali ambayo huchangia mporomoko wa maadili katika jamii. 

       Uadilifu unakwenda kinyume na methali, amani haiji ila kwa ncha ya upanga. Ukweli ni kwamba, 

tunaweza kusuluhisha tofauti zetu bila kutumia silaha. Matumizi ya silaha aghalabu huzidisha uhasama 

na kuchochea haja ya kulipiza kisasi. Njia pekee ya kutatua migogoro ni kuelewa chanzo cha migogoro 

yenyewe, wahusika kufanya kikao na kuizungumzia kwa uwazi na kwa utulivu. Pande zote husika 

zinafaa kukubali makosa au madhara yaliyotokana na matendo yao na kuomba msamaha ili kupata 

maridhiano. Kuomba msamaha kusidhaniwe kuwa kujishusha hadhi, bali ni unyenyekevu katika kutatua 

tofauti kwa manufaa ya muamala wa vizazi vijavyo. Anayeombwa msamaha naye anapaswa kuwa tayari 

kutoa shifaa kwa dhati na kusahau kosa alilofanyiwa. Yote haya yakishindikana, mgogoro wapaswa 

kupelekwa mahakamani. Haki za kila mmoja zimelindwa katika katiba yetu na mahakama zipo ili 

kutetea haki hizi bila kupendelea upande wowote. 

       Utiifu wa sheria vilevile ni njia mojawapo ya kukuza maadili ya kijamii. Kwa kuwa sheria hulinda 

haki za kila mtu; wake kwa waume, wakubwa kwa wadogo, kila mmoja ana wajibu wa kuheshimu 

sheria. Hii ni pamoja na kulinda rasilimali zetu kama jambo la wajibu bila ya kutegemea kuwepe 

wadumisha sheria. Uongozi wa kisheria huwapa watu hakikisho kuwa maisha yao hayatakuwa kama ya 

mahayawani nyikani bali yatafuata utaratibu Fulani. Hivyo basi, sheria ni hakikisho la jamii inayolinda 

haki na kuendesha mambo yake kwa uwazi, haki na ushwari. 

        Bila shaka, tukizingatia na kuimarisha maadili, taifa letu litakuwa jamii bora na kivutio cha kila 

mtu. Kiu ya Wakenya ya kutaka kuhamia nchi nyingine, hasa zilizostawi, itapungua. Wote watakuwa na 

ari ya kuliendeleza taifa lao. 

 

MASWALI 

a) Eleza umuhimu wa maadili kwa jamii na taifa kwa ujumla. (maneno 60-70)     ( alama 7 , 1 ya 

utiririko) 

b) Fafanua jinsi mizozo inaweza kutatuliwa kwa uadilifu. (Maneno 75-80)        (alama 8, 1 ya utiririko) 
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3. MATUMIZI YA LUGHA ( Alama 40) 

(a)  (i) Kwa kutoa mfano mwafaka, fafanua dhana ya kiambishi.                                                (Alama 2)  

(ii) Eleza dhima ya viambishi katika neno lifuatalo.                                                               (Alama 3) 

lililolilia 

(b) Andika neno lenye muundo wa IKKKI.                                                                                 (Alama 1) 

 

(c) Tambua na ueleze aina za vivumishi katika sentensi zifuatazo.    

(i) Mwanagenzi mwenyewe aliimba wimbo vizuri.                                                         (Alama 1) 

(ii) Vyakula vyetu vina ladha nzuri sana.                                                                          (Alama 2) 

(d) Andika vitamkwa vyenye sifa zifuatazo:                                                                                 (Alama 2) 

(i) Kikwamizo cha meno hafifu 

(ii) Kikwamizo cha kaa kaa gumu 

(iii) Irabu ya chini kati 

(iv) Nazali ya kaa kaa laini 

(e) Andika sentensi ifuatayo katika hali tegemezi.                                                                        (Alama 1) 

Watakapokuwa wakicheza kandanda tutakuwa tumelala fo fo fo. 

(f) Onyesha ngeli za maneno haya.                                                                                               (Alama 2) 

(i) nyavu 

(ii) wizani 

(iii) miadi 

(iv) mwalishi 

(g) Mbali na kuorodhesha, onyesha matumizi mengine mawili ya koloni.                                 (Alama 2) 

(h) Ainisha shamirisho na chagizo katika sentensi.                                                                      (Alama 2) 

Wapishi wameandika meza haraka ipasavyo. 

(i) Andika sentensi moja ili kuonyesha maana mbili za neno ila.                                                (Alama 2) 

(j) Andika sentensi ukitumia vitenzi vitokanavyo na nomino zifuatazo.                                     (Alama 2) 

(i) hofu 

(ii) somo 

(k) Andika sentensi yenye kishazi tegemezi vumishi cha wakati ujao.                                (Alama 2) 

(l) Pigia mstari kihusishi na uonyeshe kinaashiria nini?                                                            (Alama 2) 

(i) Mwalimu amesimama karibu na mlango. 

(ii) Mzee anapoketi huona mbali kuliko kijana anaposimama. 

(m) Changanua sentensi ifuatayo kwa mtindo wa matawi.                                (Alama 3) 

Mbuzi na kuku walikuwa wakiuzwa sokoni. 

(n) Badilisha katika kauli ya ketendua.                                                                  (Alama 2) 
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Tulitundika picha hiyo na kuyabandika maandishi ukutani. 

(o) Ainisha maneno yaliyopigiwa mstari katika sentensi hii.                            (Alama 2) 

Yeyote atakayefika katika mkutano wa chifu atakaribishwa vizuri. 

(p) Andika katika usemi wa taarifa.                                                                      (Alama 2) 

“Ziara ya Rais wetu itakamilika kesho alasiri.”  Msemaji wa ikulu alimwambia mtangazaji.   

 

(q) Andika sentensi moja ukitumia kihisishi cha kuridhia.                                                          (Alama 1)  

(r) Onyesha tofauti za kimaana za neno zuka na suka katika sentensi moja.                           (Alama 2)  

(s) Geuza katika ukubwa.                                                                                                             (Alama 2)  

Ng’ombe walivunjika miguu yao 

(t) Tunasema kishazi cha samaki ,  _____________         wa samaki au ___________________ ya samaki                                                                                                                                     

(Alama 1)                   

4. ISIMUJAMII  (Alama 10) 

(a) Kwa kutoa mifano mwafaka eleza visababishi  vitano vya kuchanganya ndimi.          (Alama 5) 

(b) Kiswahili ni  lingua franka. Thibitisha kwa mifano madhubuti.                                   (Alama 5) 
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1. UFAHAMU                 (Alama 15)  

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali  

Wanawake ndio wanaonyanyasika zaidi katika vyombo vya usafiri hasa kwenye mabasi na matatu. Kwa 

kiasi fulani, kunyanyasika huku hutokana na maumbile, mavazi, watoto na mizigo mbalimbali wanayoibeba. 

Kwa upande mwingine utakuta kwamba, wafanyakazi karibu wote katika matatu na mabasi ni wanaume na 

shughuli zao wanaziendesha kama wanaume na sio vinginevyo.  

Wanaume hawa huendesha mambo zaidi kwa kumjali na kumtetemekea mwanamme na sio mwanamke. 

Mwanamke anashughulikiwa tofauti iwapo tu yeye mwenyewe ndiye mwenye mali hiyo, ni ya jamaa yake au 

mpenzi wa wafanyakazi katika matatu hizo. Hali ya vyombo vya usafiri inavyoonekana pia ni kuwa 

vimeandaliwa zaidi katika kumjali mwanamme na siyo mwanamke au watu wenye tofauti au upungufu fulani 

mwilini.  

Iwe ni tabia ya utingo au ya madereva au ni hali halisi ya vyombo vilivyoundwa, yote haya ni mambo 

yanayoweza kubadilishwa endapo tu wanawake watakuwa na sauti moja na kusimama kidete katika kupigania 

na kutetea kile wanachostahili kukipata katika huduma za usafiri na uchukuzi mijini na nchi nzima kwa ujumla.  

Kama ilivyotajwa hapo juu, kuna tofauti za kimsingi kati ya wanaume na wanawake. Katika jamii 

inayomjali kila mtu, ni muhimu kwa tofauti hizo kuzingatiwa ili kuhakikisha kuwa kila mwanajamii anapata 

huduma anayohitaji kwa amani na usalama na bila usumbufu kwake au kwa wale wanaomtegemea. Pamoja na 

matatizo yote wanayopata wanawake, hakuna chombo kilichojizatiti kutoa sauti ya umoja na kusema kwamba 

hili au hiki kinachofanyika siyo sawa au siyo haki kwa mwanamke.  

Wakati umefika sasa kwa wanawake wenyewe kujiunga pamoja, kuelimishana na kuanza kupigania haki 

zao ili wasiendelee kunyanyasika katika vyombo vya usafiri. Ninatoa mifano michache. Wale wanaokwenda 

safari ndefu wanajua fika adha wanayopata wanawake wakati basi limesimama peupe watu wanatakiwa 

“wakachimbe dawa.” Kwa mwanamme si kazi. Lakini kwa mwanamke kuna shida,tena siyo kidogo. Je, kwa 

nini wanawake waendelee kuvumilia haya? Kuna ugumu gani kwa kila basi ya safari ndefu kuwa na choo 

ndani? Wenye dini zinazodai tohara nao wanasemaje?  

Shida nyingine ni katika kupanda magari haya. Kwenye matatu, ni rahisi (ingawa hatari) kwa 

mwanamme kupanda gari huku likiwa kwenye mwendo, lakini je, dereva wa matatu anastahili kufanya hivyo 

kwa mwanamke? Upande wa mizigo hasa kwa wafanyabiashara ni adha tupu kwa wote. Je, nini kifanyike ili 

kila mtu aweze kufanya biashara yake kwa ustaarabu zaidi? Ni kama kwamba wanawake wamekubali 

kunyanyaswa kwao ni sehemu ya maisha. Hivi sivyo inavyostahili kuwa. Sote tuna haki sawa kwenye kila aina 

ya chombo cha usafiri. Tatizo ni pale tunapokubali kugeuzwa mizigo na kubebwa jinsi mbebaji anavyotaka 

kutubeba. Kama wanawake wana sauti ya pamoja kuhusu maswala haya, nina hakika kuwa tutaanza kuona 

mabadiliko katika mabasi na matatu zetu.  

Muda wa wanawake kuonekana kuwa ni “washamba” na watu wanaoweza kudanganywa kuwa gari lina 

viti vya kulala nalo kumbe limejaa tele na bado mtu akapanda umekwisha pita. Huduma yoyote lazima iwe na 
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hadhi ya namna fulani. Na wanaoamua ni hadhi gani huduma hiyo iwe sio wenye basi au matatu bali abiria, 

maana nauli anayolipa ni kura inayotakiwa kumwezesha kuchagua kilicho bora na sio kilicho duni.  

Ni vyema kuelewa kuwa ni wanawake na sio wanaume waliochangia zaidi kumaliza ubaguzi wa rangi 

huko Marekani na Afrika Kusini. Wanawake kwa sababu wanafikiriwa kimakosa  kuwa legelege ilidhaniwa 

wasingekubali kususia mabasi na kutembea kwa miguu kama mbinu ya kugomea mfumo uliokuwepo nyakati 

hizo huko Atlanta na Johannesburg. Hata hivyo, wanawake hao waliyagomea mabasi hayo kwa roho moja na 

kutembea, wakati mwingine hata masafa ya kilomita ishirini kwa miguu kila siku. Wenye mabasi na serikali 

wakaonja makali ya mgomo huu na huo ukawa mwanzo wa mabadiliko yaliyosababisha kuzuka kwa siasa 

zisizovumilia ubaguzi wa rangi katika usafiri na hatimaye katika mustakabali mzima kitaifa.  Wanawake wa 

nchi yetu nao wakitaka wanaweza pia kuanzisha vuguvugu litakalosaidia usafiri na uchukuzi nchini kuwa wa 

heshima, kistaarabu na unaowajali wanawake, wazee na watoto.  

Maswali  

a) Kwa kurejelea kifungu, fafanua namna tatu mwanamke anavyodhalilishwa.(alama 3)  

b) Kuna nyakati mwanamke anajipata katika hali nafuu kidogo katika usafiri. Eleza. (alama 1)  

c) Ili kujikomboa na madhila anayokumbana nayo, mwanamke anastahili afanye nini?(alama 4) 

d) Eleza juhudi zilizofanywa na mwanamke kwingine kupambana na dhuluma katika jamii yake.  

(alama 1)                                                                                                                        

e) Mwandishi wa kifungu hiki anapendekeza nini kuhusu namna huduma kwa umma zinafaa kutekelezwa.  

(alama 4) 

f)  Eleza maana ya mafungu yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu hiki.       (alama  2)    

(i) katika mustakabali mzima wa taifa  

(ii) wanatakiwa wakachimbe dawa  

 

2. UFUPISHO                                                                                  (ALAMA 15)  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali  

Kwa hali nyingine, tunaweza kusema kuwa uchafuzi wa mazingira ni uharibifu wa vilevitu 

vinavyowazunguka binadamu na wanyama maishani mwao. Kuna uchafuzi wa aina mbalimbali na kila uchafuzi 

humhusu binadamu kwa njia fulani.  

Maendeleo ya viwanda duniani ni sababu mojawapo ya uchafuzi wa hewa. Mitambo katika karakana 

huwa inatoa moshi mwingi wakati bidhaa zinapotengenezwa. Moshi husambaa eneo kubwa na kuchanganyika 

na hewa inayovutwa na binadamu. Uchafu hutupwa ovyo ovyo na kuwa hatari kwa afya ya binadamu. Maji 

machafu huweza kutiririkia mtoni, maziwani na hata baharini. Yale yanayotiririka mitoni na maziwani huchafua 

maji ambayo hutumiwa na watu wa eneo hilo kwa kunywa, kupika na kunywesha mifugo wao. Yale 

yanayotiririka baharini huwa ni hatari kwa samaki wanaotegemewa na binadamu kuwa kitoweo muruwa.  
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Ongezeko la watu pia ni  hali nyingine ya uchafuzi wa mazingira. Halaiki ya watu hufanyauharibifu wa 

misitu ya asili. Hii ni kwa sababu ya kutaka kuongeza ekari za mashamba. Hili husababisha  mmomonyoko wa 

udongo; hivyo basi kuiacha ardhi bila rutuba yoyote. Katika hali hii, kilimo ambacho ni uti wa mgongo wa nchi 

nyingi duniani huzoroteshwa. „„Maisha ya binadamu hutegemea kilimo kwa kila hali kwa hivyo kilimo 

kinapozoroteka hata uchumi nao huathirika. Kila uchao tunasikia kwamba nchi fulani imekabiliwa na njaa.  

Ufugaji wa wanyama wengi bila mpango maalum pia huharibu mazingira ya asili kama nyasi na 

vichaka. Watu wengi hufuga ng‟ombe, mbuzi na kondoo. Kwa kuwa hawana mahali maalum pa kuwalisha, 

huzunguka nao huku na huko kutafuta nyasi na majani ya kuwalisha. Wanyama wanaotangishwatangishwa 

namna hiyo humaliza majani na nyasi zote na kuacha ardhi tupu ambayo hatimaye huyabisika kwa jua. Ardhi 

ya namna hii haishiki maji mvua inyeshapo. Nchi iliyoneemeka huweza kuwa jangwa lililo na chungu ya 

mchanga.  

Watu wanapoongezeka huko mashambani huwabidi wakate misitu ili waanzishe maskani mapya pamoja 

na mashamsba yao. Miti hukatwa bila hadhari na mabiwi ya matawi pamoja na majani huchomwa moto. Jambo 

la kusikitisha ni kwamba miti hiyo inapokatwa hakuna mingine inayopandwa kuchukua mahali pake.  

Mahitaji ya binadamu ya kuendeleza njia za mawasiliano pia huzusha balaa nyingine. Barabara  zinazidi 

kuongezeka na pia watu wanaozidi kuongezeka pamoja na mazao yao. Kwanza, barabara zinapotengenezwa 

misitu hukatwa mahali zinapopitia. Pili, wingi wa magari huzidi na baadhi ya hayo magari hutoa moshi 

unaoharibu hewa.     

Njia kadha wa kadha za kuzuia uharibifu wa mazingira zimependekezwa. Ingawa suluhisho timamu 

halijafikiwa, serikali nyingi duniani zimo katika harakati za kutafuta suluhisho la uchafuzi huo.  

Njia mojawapo ni kukomesha ujenzi wa viwanda katika miji mikuu na mahali palipo na watu 

wengi.Wenye viwanda pia wanahimizwa kufikiria jinsi ya kutupa takataka na maji machafu bila kudhuru afya 

ya binadamu.  

Watu wakizingatia suala la upangaji wa uzazi na kuwa na familia ndogo ndogo, idadi ya watu 

haitaongezeka kwa kasi kwa hivyo itakuwa hakuna haja ya kuanzisha makao mapya mara kwa mara.  

Serikali nyingi zimechukua jukumu la kuwaelimisha raia juu ya madhara yanayotokana na uharibifuwa 

mazingira. Raia wanahimizwa kupanda miti kwa wingi. Aidha, ni jukumu la jamii katika eneo athirika kujenga 

matuta ya kuzuia mafuriko na kudhibiti mmomonyoko wa udongo.  

Jitihada zinazofanywa kuzuia uchafuzi wa mazingira hukumbana na matatizo. Tatizo kubwa ni fedha za 

kuendeleza miradi inayopendekezwa. Shida nyingine ni kwamba juhudi zingine huwa zinamwingilia binadamu 

na mali yake.   

  

Maswali  

(a) Fupisha aya sita za kwanza  za taarifa uliyosoma kwa maneno 60.                         (alama 7)  

(b) Fupisha aya za mwisho tano kwa maneno 50-55            (alama 6)   
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MATUMIZI YA LUGHA                                                                                  (ALAMA 40)  

(a) Andika tofauti moja kati ya sauti zifutazo. (alama 2)  

(i) /ny/ na /ng‟/  

(ii) /g/ na /gh/  

(iii) /s/ na /z/  

(iv) /ch/ na /j/  

(b) Aindika kielezi chenye miundo ifuatayo. (alama 1)  

Kipasuo ghuna cha ufizi, irabu ya chini kati, irabu ya mbele juu, nazali ya midomo, irabu ya kati chini na 

tandazwa.  

(c) (i) Silabi ni nini?                                                                                                    (alama 1)  

      (ii) Huku ukitoa mifano, eleza miundo miwili ya silabi za Kiswahili. (alama 2)  

(d) Eleza dhima  tatu za viambishi tamati mbali na kauli ya kutenda/kiishio. (alama 3)  

(e) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi mawili ya kiambishi: -I- (alama 2)   

(f) Andika sentensi hii katika ukubwa. (alama 1)  

        Kijumba chenyewe kilijengwa karibu na mto.   

(g) Taja nomino mbili kutoka ngeli tofauti zinazowakilishwa na kiambishi ngeli kilichopigiwa mstari.                  

(alama 2)  

        Itatumika katika sherehe yake.  

(h) Badilisha sentensi katika kauli iliyomo kwenye mabano.   

(i) Marie alipewa zawadi yake. (tendeka)                                                              (alama 1)  

(ii) Tunga sentensi ukitumia kitenzi kishirikishi kipungufu katika ngeli ya KI-VI.  (alama 2)  

(i) Yakinisha sentensi ifuatayo katika nafsi ya pili umoja. (alama 1)  

         Sitaenda nyumbani kesho.  

(j) Tunga sentensi ukitumia nomino dhahania katika ngeli ya U-U kutokana na neno: (alama 2)  

     Zusha   

(k) Eleza maana mbili zinazojitokeza  katika sentensi hii.                                                     (alama 2)  

        Mama anatupa mtoto.  

(l) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao. (alama 2)  

         S – KN(N+S)+KT(Ts+T+E)  

(m) Akifisha: (alama 4)  

Akionekana mwenye hasira mkurugenzi huyo alishangaa jameni kwa nini wakenya wanaharibu mali hivi hii 

si siasa bali ni wendawazimu.  

(n) Tunga sentensi kudhihirisha masharti yasiyowezekana katika hali timilifu. (alama 2)   

(o) Wanne walituzwa na mwalimu. (Tumia kivumishi cha kuorodhesha).                      (alama 2)  

(p) Taja vitenzi vyovyote viwili vyenye asili ya kigeni katika kauli ya kutendea. (alama 2)  
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(q) Ainisha yambwa katika sentensi; (alama 3)  

             Mwanafunzi alitumiwa barua kwa posta.   

(r) Unda nomino mbili katika hali ya wingi kutokana na kitenzi hiki. (alama 2)  

       Sawidi  

(s) Biwi ni kwa taka ……………………ni kwa maji na kikuba ni kwa ………………. (alama 1)  

  

3. ISIMU-JAMII                                                                                                               (ALAMA 10)  

“Leo hii utashi wetu wa kujitosheleza umetusukumiza ukingoni mwa maisha. Vyakula vyetu sasa vina kemikali 

hatari kutokana na mizizi ya mimea kufyonza virutubisho vyenye naitrojeni. Virutubisho hivi hustawisha 

mimea. Hata hivyo, mimea hii tunayoila ina kemikali hatari kwa miili yetu. Kemikali hizi husababisha saratani 

na hili ndilo tatizo la kijiji hiki.  

(a) Bainisha sajili ya makala haya kwa kutoa mfano mmoja kutoka kwenye makala. (alama 2)  

(b) Fafanua sifa nyingine nane za sajili hii ambazo zingejitokeza katika makala haya. (alama 8)  
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Maagizo 

a) Andika jina lako na nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu. 

b) Tia sahihi yako kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu. 

c) Jibu maswali yote. 

d) Majibu yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswali. 

e) Usitoe ukurasa wowote kutoka kwenye kijitabu hiki. 

f) Karatasi hii ina kurasa 9 zilizochapishwa. 

g) Watahiniwa ni lazima wahakikishe kuwa kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa sawasawa na 

kuwa maswali yote yamo. 

 

Kwa matumizi ya mtahini pekee 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Swali Upeo Alama 

1 15  

2 15  

3 40  

4 10  
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1. UFAHAMU           alama 15 

Nimekaa na kutafakari kwa kipindi kirefu, juu ya mabilioni ya pesa ambayo yametengwa na serikali ili 

kudhamini miradi ya maendeleo ya wanawake. Kina mama au wanawake wengi wanakiri na kusema 

kwamba fedha hizo zimewezesha kuwaondoa katika lindi la unyanyasaji kutoka kwa waume zao, kwani kila 

mmoja anamheshimu mwenzake kwa sababu ya kipato alicho nacho. Wengi wameweza kuanza biashara 

ndogondogo ambazo huwaletea angaa kipato kidogo. Ukweli ni kwamba fedha hizi zimesaidia kuwatoa 

wanawake wengi katika unyanyasaji, kwani wengi wanaweza kuanzisha kazi za ujasiramali ni ahata 

kuendesha shuguli mbalimbali za maendeleo. 

Kutokana na mafanikio haya, wabunge waliopitisha hoja bungeni ya kuanzisha mpango huu wa 

kuwakwanua wanawake kimaendeleo wanafaa kupongezwa. Mafanikio haya yamewafanya akina mama 

kujikimu kimaisha na hivyo kutowategemea wanaume katika kila jambo. 

Ukitaka kujua ukweli kuhusu hili, nenda kwenye masoko utaona akina mama jinsi wanavyohangaika na 

biashara zao. Kwa hivyo, ujasiriamali huendelezwa na akina mama zaidi na hivyo wanapaswa kuwezeshwa 

kwa kila hali na mali. 

Akina mama pia wanafaa kupongezwa kwani wameamua kujitosa kukopa fedha kutoka kwenye taasisi 

mbalimbali za fedha. Fedha hizo kiwango kikubwa zimewainua kutoka katika ufukara uliokithiri hadi katika 

misha ya heshima. Wale ambao hawajajaribu kuchukua mikopo, ni muhimu wafanye hivyo ili wajikimu 

kimaisha. 

Maisha ya sasa ni magumu, hivyo yanahitaji kusaidiana kwa kila hali na mali. 

Wanaume kwa wanawake ni vyema wachange bia ili wazumbue riziki. Ushirikiano utarahisisha maisha. 

Hata hivyo, sio tu akina mama hao wameondokewa na unyanyasaji waliokuwa wakiupata ndani ya nyumba 

zao, toka kwa akina baba, bali hata masuala ya mrundikano wa kesi za kugonbea ardhi kwa akina mama, 

zimepungua. Sababu ni kwamba akina mama wengi wameweza kujitafutia ardhi wenyewe kwa fedha 

walizonazo. 

Ukweli ni kwamba hali imebadilika. Kinyume na hapo awali, ambapo majumba ya kifahari na mashangingi 

yalikuwa hifadhi ya wanaume. Siku hizi wanawake wanamiliki hayo yote. 

 

Maswali 

a)  Onyesha jinsi tano ambazo kwazo pesa zimemwinua mwanamke.     (alama 5) 

b)  Eleza uhusiano wa kijinsia unaosawiriwa katika kifungu.     (alama 3) 

c) Taja na ueleze taasisi zozote mbili zilizochangia kuboresha hali ya kina mama.    (alama 2) 

d. Eleza kwa nini baadhi ya wanawake wangali wanaishi katika umaskini.     (alama 2) 

e) Eleza maana ya msamiati na mafungu haya.       (alama 3) 

i. Riziki               

ii. Wachange bia              

iii. Ujasiria mali              

2. UFUPISHO           (alama 15) 
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Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.                                       

Mavazi ni muhimu sana kwa insi kwa sababu hutumiwa kusitiri mwili wa mwanadamu. Fauka ya hayo, 

mavazi humpa mtu unadhifu au urembo. Mavazi pia humsaidia mtu kujikinga kutokana na baridi kali. Hebu 

fikiria wakati mvua inanyesha au iwapo unatembea bila nguo katika maeneo kama vile Limuru, 

Timboroa,Kericho na kwingineko ambapo baridi kali hutamalaki. Je, utaweza kuvumilia au mwili wako 

utaganda kutokana na barídi hii? Mavazi basi yana faida si haba. 

Kuna mavazi aina nyingi katika jamii mbalimbali. Mavazi yaweza kuwa mafupi, wastani au marefu. Fauka 

ya hayo,kuna mavazi yanayovaliwa na wanawake huku mengine yakivaliwa na wanaume. Mavazi yanaweza 

kuwa rasmi au si rasmi. Hivi majuzi katibu mkuu wa chama cha mawakili nchini Bwana 

Mutua,alipendekeza unadhifu miongoni mwa mawakili na majaji ambapo alisisitiza umuhimu wa 

kudumisha unadhifu na heshima katika taaluma hii kupitia mavazi.Katika shule zetu za msingi na zile za 

upili pia kuna sheria znazolenga mavazi. Wanafunzi wote wanastahili kuwa na sare.Sare huwafanya wote 

kuonekana sawa. Iwapo hakungekuwa na sare, basi wale wanafunzi kutoka familia tajiri wangekuwa 

wakivaa nguo za bei ya juu huku wale kutoka katika familia za walalahoi wakivaa zile duni.Jambo hili 

huweza kuwavunja moyo wanafunzi na kuleta unyanyapaa miongoni mwa wengine. 

Aliyekuwa waziri wa elimu hivi punde, marehemu Mutula Kilonzo, alizua mjadala mkali kuhusu mavazi 

katika shule za upili za wasichana nchini. Mjadala huu ulihusu urefu wa sketi zinazovaliwa na wanafunzi 

wasichana.Kulingana na Kamusi ya Karne ya 21, sketi ni vazi la wanawake linaloanzia kiunoni hadi 

magotini. Hata hivyo, waziri huyo alipendekeza kuwa, sketi za wanafunzi wasichana zinaweza kuwa fupi. 

Mjadala mkali uliibuka wengi walidai kuwa,zikiwa fupi sana wasichana wetu wa shule huenda wakajipata 

kuwa windo la walimu wanaume. Wengine walisema kuwa huenda wanafunzi hawa wakapata shida ya 

kumakinika darasani kutokana na urefu wa sketi hizi fupi hasa wanapoketi au wanapoinama. Wazazi wengi 

walisema kuwa huenda wasichana hawa wakajiingiza katika vishawishi vya mapenzi ya kiholela. 

Katika shule moja ya wasichana huko Thika, kulikuwa na suitafahamu baada ya mwanafunzi mmoja wa 

kike kujipata katika mzozo baada ya shule hiyo kupinga tabia ya mwanafunzi kuvaa kwa kufuata mtindo wa 

dhehebu fulani.Shule hiyo ilisimama kidete na kusema kuwa wanafunzi wanafaa kuvaa kama wanafunzi 

wala si kama waumini. Kumekuwa pia na mzozo katika shule kadhaa hapa nchini kuhusu wanafunzi kuvaa 

buibui. 

Wanafunzi wa kiume pia wamejipata katika utata kwa kuvaa hasa suruali ndefu kwa njia isiyopendeza. Wao 

huzivuta chini kupita kiasi. Wengine hukosa kufunga mishipi kiunoni badala yao kuziteremsha chini ya 

kiuno na kuonyesha ukosefu mkubwa wa nidhamu. Wengine wao pia huvaa shanga shingoni. Fauka ya 

hayo, wengine huvaa bangili ambapo ni kinyume cha sheria. Wanafunzi katika shule hizi wanastahili 

kuzingatia sheria za shule kuhusu mavazi. Wanafunzi lazima wakumbuke kuwa sheria zilizowekwa shuleni 

zinakusudiwa kuleta nidhamu katika shule na kuwasaidia kuwa watu wa kufaa katika maisha. Wao ni wa 

umri mbichi na ni lazima waelekezwe. Wasipewe uhuru wa kuvaa watakavyo kama wafanyavyo wanafunzi 

katika vyuo vikuu. Hawafai kujilinganisha na wanafunzi hao kwa sababu wale wa vyuo vikuu wana umri wa 
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kujiamulia mambo yao ikilinganishwa na wanafunzi wa shule za upili au zile za msingi. Ni ombi letu kuwa 

washikadau katika elimu watazidi kuendeleza nidhamu kupitia mavazi ya wanafunzi shuleni. 

a) Fupisha aya za kwanza nne kwa maneno 100       (alama 9, utiririko 1) 

b) Fupisha aya ya mwisho kwa maneno 40 – 50.     (alama 6, utiririko 1) 

3. MATUMIZI YA LUGHA         (Alama 40) 

a) i)  Andika neno lenye nazali ya kaakaa laini.        (alama 1) 

ii) Onyesha muundo wa silabi katika neno;         (alama 1) 

 msahaulifu 

b) Tofautisha sentensi zifuatazo ukizingatia kiimbo.       (alama 1) 

 i) Tafadhali karibieni hapa.  

 ii) Karibieni hapa.  

c) Ainisha vielezi katika sentensi hii.         (alama 2) 

 Mwanafunzi hodari kabisa aliwapiku wote michezoni.  

d) Tumia kiwakilishi cha pekee chenye dhana ya “baadhi”  katika sentensi.    (alama 2) 

e) Eleza maana ya viambishi katika neno mmevipa.       (alama 2) 

f) Andika kinyume.            (alama 2) 

 Watoto wamemeza dawa kali wakakashifiwa.  

g) Yakinisha katika wakati ujao.          (alama 2) 

 Mikunga hawajakuwa wakivuliwa kwa wingi.  

h) Tendua.             (alama 2) 

 Milango iliyofungwa itachomwa mikuki.  

i) Andika katika wingi.           (alama 2) 

 Uyoga uliokuwa kwenye kasha umeoza.  

j) Andika ukubwa wa sentensi ifuatayo.         (alama 2)  

 Ndama wa ng’ombe yule amevunja ndoo kwa upembe mmoja. 

k) Tunga sentensi kuonyesha kitendo kinaendelea kufanyika.      (alama 2) 

l) Andika sentensi upya ukifuata maagizo.         (alama 2) 

 i) Kaumu alicheza mpira kwa niaba ya Jack. (Anza: Jack…) 

 ii) Mto ambao umelaliwa na mtoto una kunguni. (Tumia “o” rejeshi ya tamati badala ya “amba”.)

              

             (alama 2) 

iii) Waziri Ndiema aliteuliwa baada ya mtangulizi wake kujiuzuru.     (alama 2) 

(Geuza neno liliopigiwa mstari kuwa nomino.)      

m) Andika katika usemi wa taarifa.         (alama 2) 

 “Alaa! Mzee huyu ni mwenye imani hivi?” Amani aliuza.  

n) Tambua aina za virai vilivyopigiwa mstari katika sentyensi hii.      (alama 2) 

 Mwanamwali hodari ajabu alitembea kwa madaha kwenda kupojea tuzo lile.  
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o) Onyesha matumizi ya ku katika sentensi ifuatayo.       (alama 2) 

     Yona hakujutia kumchapa mkewe Sara.   

p) Andika ngeli mbili za neno “kucha”.         (alama 2) 

q) Changanua kwa njia ya jedwali.          (alama 3) 

 Fumbo alilotufumbia juzi lilifumbuliwa na Khalim.  

r) Ainisha yambwa katika sentensi ifuatayo;        (alama 2) 

 Asha alimpikia shangazi yake wali mkavu kule kijijini.  

4. ISIMUJAMII           (Alama 10) 

“Hawa wachezaji wa Manyuu hawacheki na watu leo. Wameamua kuishambulia timu ya Cheusi bila 

huruma. Kumbuka kwamba hii ni mara yao ya... Lo! Anauchukua mpira pale, mchezaji nambari tisa... 

Matiksta. Matiksta, Matiksta na mpira. Anaucharazacharaza pale. Anamwangalia mwenzake. Anaupiga 

mpira kwa kichwa pale! Lo! Mwenzake anaukosa. Akiushika mpira pale ni mchezaji wa timu ya Cheusi, 

Romana. Romana, Romana anaelekeza mpira kwenye lango la Manyuu. Anaupiga mpira kwa nguvu! Lo! 

Hatari sana. Hatari sana katika lango la Manyuu. Hatari! hatari! Gooooaaaaaal! Noooo ooh! Wameukosa! 

Goal keeper ameudaka mpira huo. Pole sana wachezaji wa ... Mlinda lango anaupiga mpira huo kwa hasira.” 

a) Tambua sajili ya dondoo hili.                    (alama 1) 

b) Eleza sifa sita za sajili hii kama zinavyojitokeza kwenye dondoo.     (alama 6) 

c) Fafanua sifa  nyingine tatu  za sajili hii ambazo zingejitokeza.        (alama 3) 
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1. UFAHAMU           (ALAMA 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Zamani wanadamu wa kwanza ambao ni mababu wa vizazi vingi vilivyopita waliishi duniani.  Habari 

kuhusu maisha na maumbile yao haikujulikana kwa hakika kwa sababu hawakuwa na uwezo wa kuandika.  

Lakini mara kwa mara shughuli za wanaakiolojia kama Louis Leakey na wengine hugundua mifupa yao ardhini 

na michoro yao katika mapango.  Wataalamu hawa hufukua mafuvu, vyombo na silaha zao za zamani.  Kwa 

kuchuguza vitu hivi tunaweza kubahatisha viumbe hawa walivyokuwa na jinsi walivyoishi.  

Moja ya mambo yanayofahamika sasa ni kuwa wanadamu hawa wa awali walifanana na sokwe.  Aidha, 

walitembea kwa kupinda mgongo kama kibiongo.  Chakula na uhai wao ulitegemea kukusanya matunda, 

kokwe, majani ya miti na mayai ya ndege.  Vilevile, walitegemea wanyama wadogo, kufukua mizizi na 

kubambua magamba ya miti walipokabwa na njaa.  

Maisha  yao yalikuwa ya hatari.  Walikuwa wakiwindwa na wanyama wakubwa.  Hii ni kwa sababu 

mwanzoni hawakuwa na silaha za kujihami.  Hivyo iliwabidi kujificha katika miti na vilima kuepuka uvamizi.  

Lakini usalama wao ulitegemea kwa kiasi kikubwa kudura za Mungu au pengine miungu.  

Kwa taratibu wanadamu hawa walijifunza kutengeneza silaha.  Walianza kwa kutumia fimbo nene 

zenye ncha au mawe ya kutupia.  Baadaye walichonga mawe ili kufanya kuwa visu, nyundo au vigumba vya 

mikuki.  Hatimaye, walivigomoa au kupasua vipande vya mawe na kuvitumia kama mishale.  Hapa ndipo 

walipoanza kuwinda wanyama wakubwa mithili ya swara, nguruwe, nyati na ngiri.  Pia waliweza kutumia 

mikuki kudunga samaki majini. 

Mababu zetu hawakuwa na nyumba.  Kwanza walikuwa wakijisitiri kwa kukaa chini ya vivuli vya miti 

au kujenga vibanda vya matawi na majani ya miti.  Hawakuweza kuingia mapangoni asilani kwa kuchelea 

wanyamapori wakali kama chatu, simba na mamba waliokaa humo.  Kwa bahati, siku  moja mmoja wao 

aligundua moto alipokuwa akipekecha vijiti.  Kabla ya ugunduzi huu, wao pia hawakujua kazi ya moto na 

walikuwa wakiogopa na kukimbia moto jinsi wafanyavyo wanyama wa mbugani mpaka leo.  

Ujuzi wao wa kutumia moto ulileta mabadiliko makubwa.  Baada ya hapo waliweza kukaa mapangoni 

na kukoka mioto milangoni mwa mapango ili kuwaogofya adui.  Hali kadhalika, waliweza kuota moto, 

kumulikia maskani yao mapya na kuchoma nyama badala ya kuila mbichi. 

 Wanadamu wa awali hawakuwa na mavazi.  Waliwezaje kuzuia baridi? Inadhaniwa kwamba nywele 

nyingi walizokuwa nazo kwenye mwili zilisaidia kuwapa joto.  Uvaaji wa nguo ulianza walipoanza kutumia 
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ngozi kutoka kwa wanyama waliowawinda.  Walizisafisha ngozi kwa kuzipaa kwa kombe za mawe na 

kuzianika juani.  Zilipokauka walizifunga na kuzishikanisha kwa mifupa au mikanda ya ngozi.  

Wanadamu hawa hawakuweza hata kuongea.  Waliwasiliana kwa kupiga mayowe, kutoa milio au 

kuguruma jinsi wafanyavyo wanyama.  Polepole walianza kutumia sauti na baada ya muda walipanga sauti 

kuibua mfumo wa maneno yenye maana za kipekee.  Umilisi wa kutumia lugha uliwawezesha kupiga hatua 

kubwa kimaendeleo.  Lugha pamoja na matumizi ya moto na silaha viliwarahisishia maisha na kuwawezesha 

kupata muda wa kupumzika mapangoni jioni wakiota moto.  Kutokana na hali hii waliweza kutekeleza jambo 

moja kuu waliloturithisha.  Walitupokeza Sanaa.  Kutoka kwao tulirithi fasihi simulizi na kupata nakshi za 

michoro yao kwenye mapango.  Michoro hii inapatikana katika mapango hata leo hii nchini Ufaransa, 

Uhispania, Afrika Kusini na hata Afrika Mashariki.  

MASWALI 

a) Msemo “Kudura za Mungu au pengine miungu” inadhihirisha hali gani ya wanadamu wa kwanza.  

                 ( alama 2) 

               

               

                

b) Kwa nini wanadamu hawakuishi mapangoni mwanzoni?           (alama 1) 

               

                

c) Fafanua mambo matano yaliyomwezesha mwanadamu wa kwanza kupiga hatua kimaendeleo.   

             (alama  5) 

               

               

               

               

               

                

d) Taja sifa zilizotofautisha wanadamu wa awali na wa siku hizi?     (alama  2) 
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e) Eleza maana ya?            (alama 3) 

i) walipokabwa              

                

ii) kujihami              

                

iii) maskani              

                

2.  UFUPISHO          ( ALAMA  15) 

Uwazaji tunduizi ni tendo ambalo huhusisha matumizi ya akili.  Uwazaji huu umekitwa kwenye matumizi ya 

michakato kama makini, upangiliaji, uteuzi na tathmini.  Hata hivyo, uwazaji huu si mchakato mwepesi bali ni 

mchakato changamano. 

Mchakato wa uwazaji tunduizi unahusisha stadi na mikabala tofauti.  Mathalan, kuweza kutambua na 

kubainisha misimamo ya watu wengine, hoja wanazozua na uamuzi waliofikia kutathmini au kupima ushahidi 

uliopo ili kubainisha mitazamo tofauti.  Vilevile, uwazaji tunduizi hushirikisha kupima hoja za upinzani na 

ushahidi uliopo kwa njia ya haki pamoja na kutambua yaliyofichwa au ukweli uliofunikwa na taswira ya juu 

juu.  Hali kadhalika, uwazaji tunduizi hujumisha kutambua mbinu zinazotumiwa kufikia misimamo fulani kwa 

mvuto zaidi na kwa matumizi ya mbinu za kishawishi.  Aidha, uwazaji huu huhitaji kutathmini masuala kwa 

mtindo ulio wazi, kufikia uamuzi kama hoja zinazotumiwa zina mashiko au zinakubalika kuwa nzuri.  Zaidi ya 

hayo, uwazaji tunduizi unahusisha kuwasilisha mtazamo kwa njia yenye uwazaji mzuri na inayoshawishi.  

Uwazaji tunduizi una manufaa anuwai.  Mosi, unasaidia kujenga makini ya utendaji.  Pili, hupevusha 

uwezo wa usomaji kwa kuufanya usomaji huo uwe na malengo wazi.  Fauka ya hayo unamsaidia mtumiaji 

kutambua hoja kuu katika matini au ujumbe fulani ya kuzongwazongwa na hoja duni za pembeni.  Uwazaji huu 

unasaidia kuuchonga uwezo wa kuikabili au kuiitikia hali fulani na kukuza stadi za uchanganuzi.  Mwanadamu 

huwa mtu tofauti na bora anapoujenga na kuuimarisha uwazaji tunduizi wake.  
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Maswali  

a) Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za mwanzo. (maneno 70-80)   

           (alama 8,  1 utiririko) 

Jibu 

               

               

               

               

               

                

b) Andika kwa muhtasari mambo muhimu katika aya ya tatu. (maneno 35-40) (alama 5, 1 ya utiririko) 

Jibu  
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3. MATUMIZI YA LUGHA        ( ALAMA 40) 

a) Tofautisha sauti zifuatazo.          (alama 2) 

i)  /ny/ na /m/ 

              

               

ii) /a/ na /u/ 

              

               

b) Andika neno lenye muundo ufuatao wa silabi.        (alama  1) 

K-KKI 

               

                

c) Ainisha nomino katika sentensi hii.  

Kuuza sukari kwa Rehema kulimfanya awe na utajiri.      (alama 2) 

               

                

d) Geuza sentensi ifuatayo iwe katika hali yakinishi.  

Mtoto hakupatiwa chakula wala nguo.        (alama 1) 

              

              

         

e) Kwa kutoa mifano, ainisha aina mbili za mofimu.       (alama 2) 

              

              

               

f) Andika katika hali ya ukubwa wingi.         (alama 2) 
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Mwanamke alibeba kiti chake.  

               

               

       

g) Ainisha yambwa katika sentensi hii.         (alama 3) 

Mtoto alipikiwa chakula kizuri kwa mwiko.  

               

               

                

h) Tunga sentensi yenye kivumishi cha pekee chenye dhana ya kutojali.     (alama 2) 

               

                

i) Kwa kutunga moja sentensi tofautisha kati ya vitate hivi.      (alama 2) 

Mzazi na msasi.  

                

j) Eleza maana ya kiambishi “ji” katika sentensi hii.  

Mchezaji alijikata kwa kisu. (ala1) 

               

                

k) Taja ngeli za nomino zifuatazo.          (alama 1) 

Kiwete  

               

 

Maji 

               

l) Tunga sentensi ukitumia neno vile kama kitenzi na kivumishi.     (alama 2) 
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m) Ainisha virai tofauti katika sentensi ifuatayo.        (alama 3) 

Mwalimu yule mzuri sana alikuja darasani mapema sana.  

               

               

                

n) Onyesha matumizi ya viakifishi vifuatavyo;        (alama 2) 

i) kibainishi 

                

                

ii) vifungo 

               

                

o) Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.      (alama 4) 

Kitabu kilichonunuliwa ni hiki.  

               

               

               

               

               

               

                

p) Sahihisha kwa njia mbili tofauti.          (alama 2) 

Mwanafunzi alifika katika nyumbani 
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q) Eleza maana ya nahau kula mwata.         (alama 1) 

               

                

r) Tambulisha hali katika sentensi hii.         (alama 1) 

Mtoto acheza. 

                

s) Andika kulingana na maagizo.          (alama  2) 

Mtoto alipoenda Mombasa alijawa na furaha. (anza kwa:  Kwenda…) 

               

               

               

4. ISIMU JAMII           (ALAMA10) 

a) Umeteuliwa kama mtangazaji wa mashindano ya michezo baina ya shule katika eneo gatuzi ndogo lenu. 

Eleza sifa tano za lugha utakayotumia.         (alama 5) 

               

               

               

               

                

b) Jadili mambo matano yanayoathiri matumizi ya lugha katika jamii.     (alama 5) 
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1 UFAHAMU (alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 

          Suala la mahusiano ya wanadamu katika jamii, uainishaji wake na udhihirikaji wake limewashughulisha 

wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya miaka. Suala hili huwatafakarisha wataalamu hao kutokana na 

umuhimu wake katika maisha ya binadamu. Msingi mkuu wa uainishanji wa mahusiano hayo ni kukichuza 

kipindi cha mahusiano yenyewe. Yapo mahusiano bainaya waja ambayo yanachukua muda mfupi, kwa mfano 

saa au dakika chache na mengine ambayo huenda yakachukua miaka ayami. 

          Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni yale yanayojulikana kama mahusiano ya kudumu. Inamkinika kudai 

kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza kuyadhibiti mahusiano hayo kwa kiasi kikubwa. Watu 

wengi huitakidi kuwa uhusiano uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua muda mrefu, na kwa hiyo ni 

uhusiano wa kudumu. Hali hii hutokana na uhalisi kuwa tunahusiana na jamaa zetu kwa kipindi kirefu labda 

tangu ukembe hadi utu uzima wetu. Uhusiano huuhautarajiwi kuvunjwa na umbali wa masafa baina 

yetu;tunaendelea kuwasiliana kwa barua au, katika enzi hii ya utandawazi,kwa kutumia nyenzo za teknohama 

kama mtandao na simu za mkononi na kudumisha uhusiano wetuwa kijamaa. Hata hivyo, inawezekana baadhi 

ya mahusiano ya kijamaa yasiwe ya kudumu. Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke na mume, na ambao 

unatarajiwa kuwa wa kudumu au wa kipindi kirefu,unaweza kuvunjwa  kwa kutokea kwa talaka. Talaka hiyo 

inavunja ule uwezekano wa uhusiano wa kudumu unaofumbatwa na sitiari ya pingu za maisha. 

        Katika ngazi ya pili,mahusiano ya kipindi cha wastani,kuna mahusiano yanayohusisha marafiki zetu 

maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile,  majirani zetu, wenzetu katika mahali mwa kazi,washiriki 

kwenye sehemu za ibada au za burudani na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya kujitolea. 

Inawezekanakudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya,hususan baina ya marafiki na majirani huweza kuwa ya 

miongo na daima. Hali hii huweza kutegemea muundo na mfumo wa jamii. Kwa mfano, kwa wanajamii 

waoishi kwenye janibu fulani mahsusi, na kwa miaka tawili bila ya kuhajiri,uhusiano wao na majirani huweza 

kuwa wa kudumu. Hali hii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini. Maisha ya mijini yana sifa ya 

kubadilikabadilika. Isitoshe,kutokana na mfumo wa maisha ya kibepari yameghoshi ubinafsi mwingi. Mawimbi 

ya mabadiliko na ubinafsi huweza kuumomonyoaukuta wauhusiano wa kudumu. 

Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo walikoishi watu unasababisha 

kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na majirani zao. Uhusiano katiya wenza katika mazingira ya 

kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wamajirani. Vimbunga vya ufutwaji kazi, ubadilishaji wa kazi, hali 

zisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na hata mifumo ya kisiasahuweza kuathiri mshikamano wa 

wanaohusika kazini. 

Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa mpito au wa muda mfupi. Mahusiano ya aina hii 

hujirikatika muktadha ambapo pana huduma fulani. Huduma hizi zinaweza kuwa za dukani,  kwenye sehemu za 
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ibada,kwenye kituo cha mafuta,kwa kinyozi, kwa msusi na kadhalika. Kuna sababu kadha zinazotufanya 

kuyazungumzia mahusiano ya aina hii kama ya mpito. Kwanza, uwezekanowa mabadiliko ya anayeitoa huduma 

hiyo ni mkubwa. Si ajabu kuwa unaporudi kwa kinyozi au msusi unatambua aliyekushughulikia hayupo. Hata 

hivyo, kuna vighairi hususa pale ambapo mtoa huduma anayehusika ni yule yule mmoja. 

           Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na‘uhusiano wa chembe chembe.’ Uhusiano wa chembe chembe, 

bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha  kuwa kinachoshughulisha mtu ni chembe ndogo tu ya mwenzake. 

Chembe hiyo inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzia mtu, viatu anavyokushonea,nguo 

anazokufulia,ususi anokufanyia na kadhalika. Mahussiano ya aina hii yametovukwa na hisia za utu na ni zao la 

mifumo ya kisasa ya kiuchumi na kijamii. Mtu anayehusiana na mwenzakekwa misingi ya chembe ndogo tu, 

huenda asijali kama mwenzake amekosa chakula,amefutwa kazi,amefiliwa,ameibiwa  na kadhalika. 

Suala kuu tunalopaswa kujiuliza ni: je, tunahusianavipi na jamaa zetu, marafiki zetuna majirani zetu? Je, 

uhusianowetu na raia wenzetu ni wa aina gani? Je, uhusiano wetu na nchi yetu ni wa mpito au ni wa kudumu? 

(a) Taja kigezo cha kuzungumzia mahusiano.     (alama 1) 

(b) Eleza imani ya watu kuhusu mahusiano ya watu.    (alama 1) 

(c) Fafanua athari ya teknolojia kwenye mahusiano ya watu.   (alama 2) 

(d) Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo.(alama 2)  

(e) Taja sifa kuu za mahusiano ya muda mfupi.                             (alama2) 

(f) Je, kifungu hiki kina ujumbe gani mkuu?                              (alama2) 

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.  (alama 3) 

i. Inasigana 

ii. yameghoshi 

iii. (vighairi 

2       UFUPISHO (alama 15) 

         Jamii ya leo inatawaliwa na kuendeshwa na kanuni ya maarifa. Inawezekana kusema kuwauchumi 

wa jamii za leo na zijazo utategemea maarifa zaidi kuliko utakavyotegemea uwezo wowote mwingine. 

Utambuzi wa uwezo mkubwa wa maarifa katika maisha ya binadamu ndio msingi wa watu kusema 

‘maarifa ni nguvu.’ 

        Maarifa huelezwa kwa tamathali hii kutokana na uwezo wa: kuyadhibiti,kuyaendesha, 

kuyatawalana kuyaongoza maisha ya binadamu popote pale walipo. Mtu ameyakosa maarifa fulani 

huwa ameikosa nguvu hiyo muhimu na maisha yake huathirika pakubwa. Kwa msingi huu, maarifa 

yanawezakuangaliwa kama utajiri mkubwa ambao binadamu anaweza kuutumia kwa faida yake au kwa 

faida ya wanajamii wenzake. Ukweli huu ndio unaoelezwa na methali ya Kiswahili: ‘Elimu ni mali.’ 

Elimu ni chimbuko la maarifa muhimu maishani. 
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         Msingi wa utajiri na maendeleo ya binadamu popote alipo basi ni maarifa. Je, maarifa kwa upande 

wake yana sifa gani? Maarifa yenyewe hayana upinzani. Maarifa uliyo nayo huweza kuwa na watu 

wengine pasiwe na upinzani baina yenu kwa kuwa kila mmoja ana maarifa sawa. Kila mmoja ana uhuru 

wa kuyatumia maarifa hayo kama chanzo cha kuyazalisha mengine. Utumiaji wa maarifa yenyewe 

hauyamalizi maarifa hayo. Maarifa hayawezi kugusika ingawa mtu anaweza kuyanyumbua maarifa 

yenyewe kwa kuyatumia kwa namna tofauti. 

     Maarifa huingiliana na maarifa mengine. Maarifa aliyo nayo mtu huweza kuhusishwa na maarifa 

aliyo nayo mtu mwingine ili kuvyaza au kuzuka na maarifa tofauti. Maarifa yanaweza kuchukuliwa 

kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa namna ambavyo mtu huweza kufanya bidhaa nyingine ile. Kwa 

mfano, ni muhali mtu kulalamika kuwa hawezi kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa 

sababu ana mzigo wa maarifa kichwani. 

       Sifa nyingine muhimu ya maarifa ni kuwa yanaweza kuwasilishwa kwa njia au mitindo mingine ya 

kidhahania. Ikiwa unataka kukihamisha chombo fulani kutoka sehemu moja hadi nyingine, lazima 

uwazie ukubwa wake, uzito wake na labda hata umbali wa panapohusika. Maarifa huweza kubadilishwa 

au kugeuzwa na kuwa ishara ambazo huyafanya kuwasilishswa kwa njia nyepesi kuliko kwa mfano 

ikiwa mtu atayawasilisha katika muundo  wa, kwa mfano,kitabu. 

Maarifa yana sifa ya uhusianaji. Kipengele fulani cha maarifa huwa na maana kinapowekwa sambabmba 

au kugotanishwa na kipengele kingine cha maarifa. Huo huwa muktadha mzuri wa kueleweka au kuwa 

na maana kwa mfano, neno ‘mwerevu’ huweza kuwa na maana kwa kuwekwa katika muktadha wa 

‘mjinga’, ‘ mjanja’, ‘hodari’ na kadhalika. 

         Maarifa huweza kunifadhiwa katika nafasi ndogo sana. Suala hili linaeleweka kwa njia nyepesi 

tunapoangalia maarifa katika muktadha wa teknolojia. Data zinazowahusu mamilioni ya watu,ambazo 

zingehitaji maelfu ya maktaba na lukuki ya vitabu, huweza kuhifadhiwa kwenye kifaa kidogo 

kinachoweza kutiwa  mfukoni. 

Maarifa hayawezi kuthibitiwa au kuzuiliwa mahali fulani yasisambae. Maarifa huenea haraka sana. 

Maarifa ni kitu kinachoepuka pingu za watu wanaopenda kuwadhibiti binadamu wenzao. Hata pale 

ambapomfumo wa kijamii au wa kisiasa unafanya juu chini kuwadhibiti raia au watu wenyewe,ni 

muhali kuyadhibiti maarifa yenyewe. Inawezekana kuzidhibiti njia fulani za uenezaji wa maarifa lakini 

maarifa hayo yatapata upenyu wa kusambaa. Ni kweli  kuwa maarifa ni nguvu inayozishinda nguvu 

zote. 

(a ) Fupisha aya ya pilina tatu   (maneno  55-60)(alama 5,  1 ya utiririko) 

(b) Eleza sifa kuu za maarifa kama zinavyojitokeza kuanzia aya ya nne hadi aya ya nane. 

(maneno 100-110)    (alama 10, 2 za utiririko) 
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3       MATUMIZI YA LUGHA     (alama 40) 

a) Taja  sauti mbili zinazotamkwa mdomoni.                    (alama 2) 

b) Andika visawe vya maneno yafuatayo;                                (alama 2) 

i)doa 

ii)omba 

c) Bainisha shamirisho na chagizo katika sentensi                      (alama 2) 

Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo . 

d) Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo; 

Hawa ni watoto wa marehemu Bwana Ndovu na Bi.Makombo                                             (alama 2 ) 

e) Eleza matumizi ya alama ya ritifaa kwa neno lifuatalo;N’shamchukua                                  (alama 2) 

f) Eleza mofimu  katika neno lifuatalo                                  (alama 3) 

Walichokilalia 

g) Bainisha vitenzi vilivyo katika sentensi ifuatayo:                                                                     (alama 2) 

               Kalamu aliyokuwa nayo mwalimu ni ya mwanafunzi. 

h)  Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mistari au mishale                             (alama 4) 

             Chakula kitamu kimeandaliwa. 

i) Huku ukitoa mifano mwafaka onyesha matumizi matatu ya kinyota  katika sentensi.             (alama 3) 

j) Tunga sentensi moja ukitumia kielezi cha wakati na kielezi cha mahali.                                  (alama2) 

k) Toa mfano wa  neno lenye muundo ufuatao wa silabi.                       (alama 1) 

IK+KI+KI+KI 

l) Onyesha matumizi ya viakifishi vifuatavyo.                                                                               (alama 2) 

i. kibainishi 

ii. parandesi 

m) Tumia neno –baya kama:                                                                                                            (alama 2) 

i. Kiwakilishi 

ii. kielezi 

n) Tunga sentensi sahili ukitumia kitenzi ‘la’ katika kauli ya tendewa.                               (alama 2) 

o)  Unganisha sentensi zifuatazo ukitumia neno japo;         

i. Selina alijitahidi sana. 

ii. iSelina hakushinda mbio hizo. 

p) Kwa kuzingatia maagizo andika upya sentensi ifuatayo:                       (alama2) 

i. Tinga amewafanya ng’ombe wake wanywe maji. 

ii. (Anza kwa : Mifugo wangu …………..usitumie ‘amewafanya’) 
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q) Tunga sentensi moja yenye nomino dhahania na  kivumishi kimilikishi.    (alama 2 ) 

r)  Bainisha maana mbili zinazojitokeza kutokana na sentensi hii.                 (alama 2) 

Umu alimwandikisha mkewe. 

s) Onyesha dhamira ya sentensi hii;                                                         (alama 1) 

Huenda mvua ikanyesha leo 

4. ISIMUJAMII (Alama 10)       

Kumekuwa na mijadala mingi kuhusu athari ya chanjo dhidi ya ugonjwa unaosababishwa na virusi vya Kovid-

19.Wewe ni Afisa wa afya katika eneo lenu umealikwa kutoa hotuba kuhusu usalama wa chanjo hii .Eleza sifa 

kumi za lugha utakayotumia. 
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maswali yote yamo. 

 

Kwa matumizi ya mtahini pekee 
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1. UFAHAMU           ALAMA 15 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali 

Katini  alinitazama kwa muda , alinijibu, ‘Ndio alioa. Lakini unajua wanawake wa siku hizi walivyo; hawana 

moyo wa kumlea mwana wa mwenzao. Wanachelea kwamba ule ugwe uliowaunganisha baba na mama mtoto 

utamea tena. Wanasema kwamba kumlea mtoto wa mwanamke mwingine ni kuhatarisha masilahi yao katika 

ndoa.’ 

“Usimulizi wa Katini ulinikatisha tamaa zaidi. Nilijua kwamba hata nikamtafuta mama, huenda naye ameolewa 

na katika jamii yetu nasikia mtoto ni wa baba. Kwa hivyo, hata huko alikoolewa mama sitakuwa na hadhi 

yoyote, nikaona nitachukuliwa kama mpitanjia aliyekuja kuvuruga utulivu wa familia yao. Moyo uliniambia 

niende kwa shangazi yangu, lakini nilijikanya. Nilijiuliza, ‘Ikiwa baba na mama hawawezi kunilea, sembuse 

shangazi? Haihalisi kumwongezea Shangazi Waridi mzigo. Hapo alipo hata ndiye anayegharamia masomo 

yangu kwa kidogo anachokipata kutoka kwenye vikataa vyake.  

Nilipiga moyo konde, nikazidi kujiambia, ‘ Binadamu aliumbwa kupambana na ulimwengu na kutumia 

rasilimali aliyopewa na Mungu kuyaboresha maisha yake, najua nimepewa akili razini, nina azma ya 

kujiendeleza masomoni. Najua nitahitimu masomo yangu siku moja na kurudi hapa hapa petu kupajenga upya. 

Sitarajii kutatokea mtu kunyakua ardhi hii ambapo nimemzika mpenzi nyanya yangu.  

Ari hii ilinifanya nijitome kwenye njia nisiyojua kikomo chake. Akili na miguu  yangu ilinielekeza katika kijiji 

kimoja wanakoishi wafanyakazi wa shamba la chai la Shirika la Chai la Tengenea. Kiwanda hiki kinamilikiwa 

na Mzungu mmoja aliyekuwa mlowezi nchini. Mzungu huyu kwa jina Richard aliaga mara tu baada ya 

Uingereza kuikabdhi nchi hii uhuru. Hata hivyo, familia yake bado inamiliki shamba hili, kama Wazungu 

wengine wanavyomiliki mashamba ya michai na mibuni, pamoja na mashirika mengi ya utengenezaji wa mazao 

ya mimea hii nchini. Kining’inya ya Richard ndiye Afisa Mkuu Mtendaji wa shirika hili hivi sasa.  

Ukiniuliza ni kwa nini  niliamua kuja hapa nitakwambia kwamba nilijua pana shule hapo hapo shambani. Pili, 

nilijua kwamba iwapo ingetokea kwamba singekuwa na wa  kuyakidhi mahitaji yangu ya kimsingi, nyanya 

yangu alikuwa amenifunza umuhimu wa kufanya kazi. Hapo shambani ningeweza kuchuna majanichai 

Jumamosi na hata wakati wa likizo ili kujikimu.  

Asubuhi moja ilinipata ndani ya ofisi ya mwalimu mkuu wa shule ya Msingi ya Kilimo. Mwalimu Mkuu Bi. 

Tamasha, alisikiliza kadhia yangu kwa makini . Hakuonyesha kushtuka kwa yaliyonipata katika umri wangu 

mdogo hivi. Aliniambia kwamba ningeweza kuanza masomo katika darasa la pili. Aliniahidi kuwa 

angemwomba mzazi mmoja anipe hifhadhi. Huo ukawa mwanzo wa maisha yangu mapya  katika makao ya 

wafanyakazi wa mashamba ya chai. Nilichukuliwa na familia ya Bwana Tenge na mkewe Kimai na kunilea 

pamoja na watoto wao watano. Wenzangu, nyinyi hamjui adha zinazowapata wafanyakazi wa kima kidogo. 

Mtajuaje na hamjawahi kukilalia kitanda hiki mkawajua kunguni wake? Chumba cha wafadhili wangu kilikuwa 

hichohicho kimoja; ndicho cha malazi, mapokezi na ndicho jikoni. Sebule na chumba cha malazi viligawanywa 
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na shuka moja nyepesi. Usiku sisi watoto tulilala juu ya vigodoro ambavyo ni kama viliwekwa mvungni mwa 

kitanda cha wazazi.  

Nilianza kuchuna majanichai kwa malipo kidogo nikiwa katika darasa la tano. Wakati mwingine ningerauka  

alfajiri na mapema kabla ya kwenda shuleni saa kumi na mbili asubuhi. Jioni nilipita huko huko. Nyakati nyingi 

nililala humo humo katikati ya michai, wakati mwigine kwa marafiki wangu, kwa Bwana Tenge, na juu ya 

uchaga mkubwa wa saruji uliotumiwa kama karo na wauza chakula sokoni. Hakuna hata mmoja kati ya walimu 

wangu aliyejua mabadiliko haya hadi pale nilipounfanya mtihani wangu wa darasa la nane na kufuzu vyema.  

Maswali  

a) Eleza kwa kutoa hoja tano, adha zinazomkumba msimulizi katika taarifa hii.    (alama 5) 

b) “ Mzigo wa mwenzio ni kanda la usufi, ” Thibitisha kauli hii ukirejelea kifungu hiki.   (alama 2) 

c) Taja methali moja inayodokezwa katika taarifa hii.       (alama 1) 

d) Kwa kutoa hoja tatu, eleza kinaya katika kauli “…baada ya Uingereza kuikabdhi nchi hii uhuru.” (alama 3) 

e) Thibitisha kuwa msimulizi ni mkakamavu.        (alama 2) 

f) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika kifungu.     (alama 2) 

 i) Nilipiga moyo konde  

 ii) kadhia  

 

2. UFUPISHO           ALAMA 15 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.                                              

Chambilecho wahenga, mgaagaa na upwa hali mkavu.Walio na bidii katika jambo fulani mwishowe hufaulu na 

kufurahia matunda ya bidii zao. Kufaulu huku kwao huwavutia watu wengi kwa sababu wanakuwa kielelezo 

cha kuigwa na watu hao. Watu wengi waliofaulu katika maisha wana historia ya kufanya bidii na kujitolea kwa 

udi na uvumba katika majukumu au masomo yao. Ben Carson ni mmoja kati ya watu waliofaulu duniani na 

kuwa tabibu wa kutajika.Ben alizaliwa katika familia iliyokuwa na changamoto kadhaa. Alipojiunga na shule, 

alikuwa na matatizo ya kufanya vizuri shuleni.Mara nyingi alikuwa wa mwisho katika mijarabu shuleni. Hata 

hivyo Ben hakutamauka.Aliamua kutia bidii na kujizatiti katika masomo yake.Baada ya muda,alikuwa bingwa 

katika masomo yake ambapo baadaye aliibuka kuwa daktari maarufu sana duniani. 

Akiwa mwanafunzi katika shule ya upili ya Kagumo, Daktari James Mwangi hakujua kuwa siku moja atakuja 

kubadilisha maisha ya maelfu ya wanafunzi kutoka katika shule mbalimbali kote nchini kupitia mpango 

maarufu wa 'Wings to Fly’ unaodhaminiwa kwa kiasi kikubwa na Benki ya Equity. Mradi huu wa mabilioni ya 

pesa unahusu ufadhili wa wanafunzi werevu hasa kutoka katika familia zisizojiweza. Wanafunzi hawa 

wamepata nafasi ya kuendeleza masomo yao hadi katika vyuo vikuu vya humu nchini na pia vya huko 

ughaibuni. Baadhi ya vyuo hivi ni kama kile cha Harvard, Yale, MIT na vinginevyo maarufu kote duniani. 

Wanafunzi hawa huweza kupata mafunzo katika taaluma mbalimbali kama vile Utabibu, Uhandisi, Uchumi, 

Usanii na kadhalika. 
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Katika mwaka wa 2013, Benki hii ya Equity iliwafaidi takriban wanafunzi 5,000 kutoka katika kila eneo la nchi 

hii tukufu. Wanafunzi hawa wanalipiwa karo yote kulingana na kiasi kinachohitajika kwa kiwango cha shule 

husika.Hii ni kwa sababu kuna shule ambazo hutoza karo ya juu hasa zile za kitaifa ikilinganishwa na shule 

zisizo za kitaifa. Fauka ya hayo, wanafunzi hawa hupewa masurufu itakayowakimu wakati wote wa muhula 

watakapokuwa wakiendeleana masomo yao. Wanafunzi pia hunufaika na nauli ya kwenda nyumbani mwishoni 

mwa mihula yao. Iwapo watahitajika kwenda nyumbani wakati wa mapumziko ya katikati ya muhula, benki hii 

vilevile huwapa nauli. 

Benki hii hufanya hivyo ili kuonyesha umuhimu wa wanafunzi kufanya bidii katika masomo yao. Bidii hii 

inahitajika katika daraja zote za elimu, zikiwemo, shule za msingi na katika shule za upili. Wanafunzi wengi 

werevu ambao wangepoteza nafasi zao za kuendelea na masomo yao wamenusuriwa na mpango wa benki na 

kupata nuru ya maisha ya baadaye. Iwapo nchi hii ingekuwa na watu kumi walio na maono kama ya Daktari 

James Mwangi basi nchi hii ingekuwa imepaa na kuambaa katika elimu na kunawiri katika uchumi. Katika 

kitengo hiki, tuna msaada kutoka kwa Benki ya Ushirika na pia ile ya Family. 

Wakfu wa Jomo Kenyatta Foundation ni mfano mwingine wa watu waliojitolea kuimarisha masomo ya 

wanafunzi werevu kutoka katika familia zisizojiweza hasa katika shule za upili. Wao pia wamejizatiti kuwalipia 

wanafunzi hao karo na kuwafadhili katika masomo yao kwa njia nyingine nyingi ili kuhakikisha kuwa azma ya 

wanafunzi hawa inaafikiwa katika maisha ya baadaye. 

Mashirika mengine pia yamejitolea katika kuhakikisha kuwa wanafunzi wanapaa katika maisha yao kwa 

kukuza masomo yao au talanta za watoto hao. Kampuni za maziwa kama vile Brookside, kampuni ya Milo, 

watengenezaji soda wa Cocacola na wengine wengi pia wamejizatiti katika kuboresha maisha ya wanafunzi. 

Kampuni hizi huchangia katika kudhamini michezo baina ya shule za upili kama vile ile ya kitaifa kila mwaka. 

Michezo hii huhusisha soka, raga, mpira wa nyavu, riadha, magongo na kadhalika. Mashirika haya hukusudia 

kuhimiza bidii katika kukuza vipawa kama vile michezo miongoni mwa wanafunzi katika shule za upili. 

Vipawa hivi huhitaji bidii na ndiposa walio na bidii huvuna matunda ya bidii yao na wao huweza kupaa na 

kuwanda katika maisha ya sasa na yale yajayo. 

Ni matumaini yangu kuwa wanafunzi wengi watajizatiti katika masomo yao na pia katika kukuza michezo ili 

waweze kupaa na kuwanda katika maisha ya hapo baadaye. Tunawahimiza wanafunzi wanaotoka katika familia 

maskini kujiamini na kutia bidii katika masomo yao ili waweze kutambuliwa na mashirika kama haya ili 

waweze kusaidiwa wawe watu watakaofanikiwa katika maisha yao ya usoni. Ili waweze kunawiri na kupaa, 

basi bidii katika masomo yao na katika masuala mbalimbali ya maisha ni lazima izingatiwe kwa kina. 

Maswali 

a)  Fupisha aya nne za mwanzo bila kupotosha maana kusudiwa kwa maneno  80. (alama 7, utirirko 1)  

b)  Fupisha aya tatu za mwisho bila kubadili maana kusudiwa kwa maneno 60. (alama 6, utirirko  1)  
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3. MATUMIZI YA LUGHA          ALAMA 40  
a) Andika neno lenye muundo ufuatao wa sauti.        (alama 1)  

kitambaza+irabu ya mbele juu+nazali ya ufizi+kipasuo ghuna cha ufizi+irabu ya chini 

……………………………………………………………………………………………………………………… 

b) Onyesha miundo ya silabi katika neno;        (alama 1) 

 machweo 

……………………………………………………………………………………………………………………… 

c)  Tofautisha maneno haya kwa kutia shadda.        (alama 2)  

 i) Ala (kifaa) 
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

 ii) Ala! (mshangao) 
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

d) Tunga sentensi moja katika hali ya mazoea wakati uliopita.      (alama 2) 
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

e) Andika kinyume cha sentensi ifuatayo:        (alama 2)  

 Wanafunzi waliamka walipomsikia mwalimu akiingia darasani.  
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

f) Kanusha sentensi ifuatayo:           (alama 2) 

 Chakula kilikuwa kimepikwa na mama.  
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

g) Tumia kiwakilishi cha pekee chenye dhana ya kusisitiza katika ngeli ya U-ZI.   (alama 2) 
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

h)  Andika katika wingi;           (alama 2) 

 Ua wa shule yetu utakarabatiwa upya. 
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

i) Akifisha ili kuonyesha usemi halisi.         (alama 2) 

 daudi tutafumukana baada ya ibada  
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

j) Tumia neno ‘salamu’ katika sentensi kama kitenzi.       (alama 1) 
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

k) Ainisha yambwa na chagizo katika sentensi ifuatayo:      (alama 3) 

 Mkulima alichimbiwa shamba lake kwa uma jana.  
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

l) Andika visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari.        (alama 3) 

 Rafiki yangu mvulana alilia kwa hasira. 
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

m) Changanua kwa njia ya jedwali.          (alama 4) 

 Wahunzi waliokuwa kiwandani juzi walilipwa mishahara yao kwa hundi.  
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

n) Eleza matumizi ya ji katika sentensi ifuatayo;        (alama 2) 

 Wachezaji wetu walijistarehesha uwanjani.  
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

o) Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo;         (alama 2) 
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 Wazee wataenda kwao baada ya kazi za mchana kutwa.  
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

p) Tumia kitenzi –w- katika kauli ya kutendea katika sentensi.      (alama 2) 
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

q) Bainisha viambishi katika fungutenzi;         (alama 3)  

 waliofiwa 
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

r)  Tunamwambia mtu makiwa anapofiwa, …………………………….. kuonyesha dharau 

na…………………….kukubaliana na jambo.        ( alama 2) 

s) Ainisha virai katika sentensi ifuatayo;         (alama 2) 

 Vyovyote vizuri vitakubalika baada ya kununua gari jipya.  
………………………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………………… 

4. ISIMUJAMII           ALAMA 10 

“…. Anakwenda, anaenda, anaenda ndiye huyooo…. Hatari kwenye lango la Masimba! Salaaaaale! Amepiga 

miss kubwa ajabu… nyani naye yuko macho…!” 

a) Tambua sajili ya muktadha huu.           (alama 2) 

b) Fafanua sifa nane za sajili hii.          (alama 8) 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 



1 
  

GOLDLITE ONLINE SUPPLIES 
Hati ya kuhitimu kisomo cha sekondari kenya(kcse) 

MITIHANI YA PAMOJA YA SHULE ZA KITAIFA  2025 
 

JINA: ……………………………………………NAMBARI YA USAJILI: …………………………. 

SAHIHI YA MTAHINIWA: ……………………TAREHE: ………………DARASA: …............ 

 

MTIHANI WA PAMOJA WA KAUNTI YA NAIROBI 
102/2 

KISWAHILI 

KARATASI YA PILI 

MAAGIZO 

a) Andika jina lako na nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu. 

b) Tia sahihi yako kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu. 

c) Jibu maswali yote. 

d) Majibu yako yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswali. 

e) Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili. 

f) Usitoe ukurasa wowote kutoka kwenye kijitabu hiki. 

g) Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa sawasawa na 

kuwa maswali yote yamo. 

 

Kwa matumizi ya mtahini pekee. 

 

Swali 

 

Upeo 

 

Alama 

 

1 

 

15 

 

 

2 

 

15 

 

 

3 

 

40 

 

 

4 

 

10 

 

 

Jumla 

 

80 

 

CONTACT US ON: 

WhatsApp/Call or Text 0724351706/0726960003 

EMAIL: Goldlitepublishers@gmail.com 

 

 

 

 

mailto:Goldlitepublishers@gmail.com


2 
  

UFAHAMU          (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Muuguzi Salina Jeruto ambaye aliuawa na majangili mnamo jumanne katika kaunti ndogo ya Marakwet 

Mashariki, alikuwa amehepa kifo mikononi mwa wahalifu hao mara nyingi siku za awali. Bi. Jeruto, aliyekuwa 

na umri wa miaka arubaini na tano, alikuwa muuguzi katika hospitali ya Endo na alikuwa amenusurika kifo wiki 

moja iliyopita baada ya majangili kuvamia boma lake na kisha kutoweka na mbuzi arobaini. Wakati wa uvamizi 

huo Bi. Jeruto aliyekuwa muumini wa kanisa katoliki aliinua rozari yake na kumuomba Mungu anusuru maisha 

yake.  

Hali imekuwa hivyo kwa miaka kadhaa ambapo amekuwa akinusurika kifo wakati wa uvamizi wa majangili hao 

ambao hubeba silaha kali. Muuguzi huyo hakuwa na bahati Jumanne baada ya majangili kumakabili akielekea 

nyumbani kwake kutoka shambani ambapo alikuwa ameeenda kuchuma mboga. Kifo chake kilifikisha vifo 

vinavyosababishwa na majangili katika Bonde la Kerio hadi saba, siku nne zilizopita. Mhudumu wa maabara pia 

aliuawa katika eneo la Kapkata, Arror Marakwet Magharibi. 

Majangili hao walitekeleza uvamizi katika maeneobunge ya Marakwet Mashariki na Magharibi. Kwa mujibu wa 

binamu wa Bi. Jeruto, Stephen, marehemu alikuwa ameponyoka kifo kila mara uvamizi ulipotekelezwa na 

majangili hao. Alisema marehemu alikuwa amejitolea sana katika kazi yake, msalihina aliyekuwa akijali familia 

na watu wengine aliokuwa akiwapa msaada. 

“Alipokabiliwa na majangili hao, kama kawaida yake aliinua rozari yake na kuanza kuomba. Majangili walijaribu 

kumfyatulia risasi mara mbili ila ikafeli. Ni katika jaribio la tatu ambapo ilimpata mguuni na nyingine tumboni. 

Alikufa kama ameshikilia rozari yake,” akasema Bw. Stephen. 

Bi. Salina alikuwa mchapakazi hasa akishiriki ufugaji na pia kilimo cha mazao ambapo alipanda ndizi, nyanya 

na mboga kati ya mimea mingine. Kwa mujibu wa mtawa Lioba Kibor anayesimamia hospitali ya misheni ya 

Endo, Bi. Jeruto alibaki huku wahudumu wengine wakitoroka eneo hilo kutokana na ukosefu wa usalama. Hii 

ilikuwa kutokana na msukumo ndani yake ya kuhudumia jamii. “Kwetu alikuwa mtu aliyependa kazi yake na 

alikuwa na moyo wa upendo. Katika kazi yake alizingatia sana maslahi ya kijamii,” aliongeza mtawa. 

Familia ya Bi. Jeruto nayo ilisema kuwa hakuwa ameolewa ila alikuwa akiwakimu watoto wanane na zaidi kutoka 

familia maskini pamoja na wakongwe ambao hawajiwezi. Licha ya kuwa na kisomo cha msingi pekee, Bi. Jeruto 

alifundishwa ukunga mnamo 1991 na wamishenari ambao walitambua juhudi zake za kusaidia jamii. Kutokana 

na umahiri wake, alipanda ngazi hadi kuwa muuguzi ambaye alikuwa amewahudumia wagonjwa kwa miaka 

thelathini na moja. Pia wamishenari hao walimfundisha neno la Mungu na alikwa akiwahubiria wenyeji mara 

kwa mara. 

Haya yanajiri wakati ambapo viongozi wa kaskazini mwa Bonde la Ufa wanataka jeshi litumwe kupambana na 

majangili hao badala ya polisi wanaoongoza oparesheni ya sasa. Wanasiasa hao wanasema kuwa licha ya juhudi 

za polisi zinazoendelezwa katika oparesheni ya sasa, bado mauaji yanaendelea kuripotiwa katika  maeneo 

mbalimbali. 

Mauji hayatokani na majangili tu, kuna vifo vitokanavyo na ajali viwandani. Wafanyakazi katika kampuni ya 

sukari ya Mumias, wamefichua kuwa wanafanya kazi katika mazingira duni. Wanalalamika kwamba baadhi yao 

wameumia wakifanya kazi huku wakilipwa mishahara duni. Wafanyakazi zaidi ya mia mbili walioajiriwa na 

Kundi la Sarai ambalo linasimamia kampuni hiyo wanataka serikali kuingilia kati ili kuwaokoa kutoka kwa 

ghadhabu ya mwekezaji huyo. Walisema kwamba baadhi ya wafanyakazi katika kampuni hiyo wamekufa 

kutokana na mazingira yasiyo salama.  
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Mnamo Agosti 2022, Dickson Inganga, wa umri wa miaka hamsini na nne, alifariki baada ya kuteleza na 

kuanguka kwenye tanki la kemikali katika kiwanda hicho. Familia yake ilisema bado hawajalipwa fidia kwa 

kufiwa na mpendwa wao. 

“Tunaomba serikali iingilie kati ili kutusaidia kupata haki kwa kifo cha mume wangu,” akasema Beatrice Inganga. 

Mnamo Januari, mwanaume mmoja alikufa kwenye uwanja wa miwa baada ya kuangukiwa na trekta iliyokuwa 

ikisafirisha miwa. 

 

MASWALI 

a) Uhalifu una maafa chungu nzima. Kwa mujibu wa kifungu toa hoja tano.         ( alama 5) 

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………… 

b) Andika mambo matatu yanayoonyesha kuwa Salina alikuwa mwenye imani.    ( alama 3) 

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………… 

c) Kando na vifo vinavyosababishwa na majangili, taja visababishi vingine vya vifo kwa kurejelea kifungu. 

               (alama 3) 

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………….…………….. 

d) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu.         (alama 3) 

 

i) Msahilina  ……………………………………………………………………………. 

ii) Fidia ……………………………………………………………………………………. 

iii) Anusuru ………………………………………………………………………………… 

 

e) Kipe kifungu hiki anwani mwafaka.              (alama 1) 

…………………………………………………………………….……………………………  

 

 

UFUPISHO         (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Katika umbali wa takriban kilomita sitini kutoka jijini Nairobi, shamba moja la ufugaji samaki 

linatambulika kwa wengi. Shamba la samaki la Kumuthanga ndilo linalojulikana kwa ufugaji wa samaki 

kwa kutumia teknojia ya kisasa, linapatikana katika eneo la milima ya Mua, kaunti ya Machakos. Anthony 
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Ndeto ni mmiliki wa shamba hilo, ambalo ni la kwanza katika eneo la Afrika Mashariki na Kati 

kuidhinishwa na kukabidhiwa cheti cha Chama cha Kiafrika ya ubora (ARSO) 2019. Ndeto alijitosa katika 

ufugaji wa samaki 2013. Shamba lote ni ekari tano na lina sehemu ya kuwazalisha samaki wa kiume kwa 

kuitumia teknolojia ya inayojulikana kama super male ama YY. Teknolojia hiyo ni ya kuwazalisha samaki 

wa kiume pekee.  

Hapo awali samaki walikuwa wakizalishwa wakitumia homoni ambazo zinageuza jinsia ya samaki wa 

kike kuwa wa kiume. Hata hivyo, meneja wa samaki katika shamba hilo, Joseph odhimabo, anasema 

kuwa, waliacha kutumia homoni, na kwa wakati huu huleta mbegu za samaki kutoka uholanzi. Wakati 

walipokuwa wakianza hawakuwa wakizalisha samaki kwa kiwango cha juu sana, na walipitia changamoto 

kadhaa. Hata hivyo, walianza kushiriakina na shirika la chakula cha kiteknolojia Afrika (FoodTechAfrica), 

shirika kutoka uholanzi. 

Wakati ushirikiano huu uliopoanza mnamo 2014-2018, shamba hili likawa na uwezo wa kuzalisha mara 

thelethini zaidi, kwa sababu kwa wakati huo walikuwa wakivua samaki chini ya kilo elfu tano kwa mwaka, 

na kwa wakati huu wanaweza kupata samaki tani mia moja. Mwanzoni, walikuwa wakitumia vidimbwi 

katika maeneo yaliyokuwa wazi, lakini kwa wakati huu hutumia majengo makubwa yaliyo na matangi 

hamsini. Matangi hayo yalijengwa kwa kutumia saruji. Kila tangi lina maji elfu hamsini. Kila moja hutoa 

tani elfu tatu za samaki. Karibu nusu yao wanatumika kwa sasa, lakini tuna mipango ya kuhakikisha kuwa 

yote yanatumika. Tunawafuga samaki elfu ishirini kwa nafasi ndogo ya mita tano mraba yenye kina 

chenye fiti mbili na nusu. Huwalisha kila baada ya saa mbili usiku na mchana.  

Meneja wa shamba hili Odhiambo anasema kuwa, kwa kawaida katika ufugaji wa samaki, watu 

huruhusiwa kuwafuga samaki wanne kwa sehemu iliyo na ukubwa wa mita moja mraba, lakini kwa 

teknolojia hii, imewawezesha kuwafuga samaki mia moja thelathini na tano kwa mita moja mraba. 

Anaendelea kusema kuwa, maadamu wanatumia majengo makubwa yanayofanana na vivungulio, wana 

uwezo wa kudhibiti hali ya hewa ndani, na hivyo kuwa na uwezo wa kuzalisha kila wakati pasi na kukosa 

kuwawasilisha sokoni. Iwapo hali joto ziko chini, uzalishaji huchukua muda mrefu sana, ilhali wakati hali 

joto zinapokuwa juu, samaki hukua haraka mno.  

Kuna lori ambalo huwasafirisha samaki walio hai sokoni. Wao pekee ndio wanaowauza samaki hai katika 

eneo la Nairobi meneja huyo alisema. Aliongeza kuwa lengo kuu kwao ni kuwauza samaki walio hai 

sokoni. Anaongeza kuwa wakulima wengi hupenda kuwafuga samaki wa kiume kwa sababu hukua upesi 

ikilinganishwa samaki wa kike na hivyo hao hupata hela haraka kwa kuwafuga wa kiume. Meneja huyo 

alitufichulia kuwa wao hununua lishe kutoka nchini Misri kwa sababu si ghali na ni za kiwango cha juu.  

Changamoto kuu kwao ni gharama ya juu ya uzalishaji. Changamoto nyingine ni bili za juu za stima. 

Odhiambo alisema kuwa uuzaji wa samaki kutoka China, pia huwaathiri wafugaji wa humu nchini, na 

hivyo serikali inafaa kulingazia swala hilo.Hata hivyo, anasema kuwa samaki wao hawawezi 

kulinganishwa na wale wanaoletwa kutoka China kwa sababu wanaoletwa kutoka china huwa 

wamekaushwa ilhali wanaozalishwa katika Shamba la samaki la Kumuthanga huuzwa wakiwa hai. Kwa 

wakati huo, shamba hilo lina wafanyakazi kumi na watatu kwa idara ya samaki, na kwa kuwa kuna 

shughuli zingine za kilimo shambani kama vile ufugaji wa nguruwe, kuku na ukuzaji wa mimea ya mboga, 

wafanyakazi wote wanaweza kufikia arubaini kwa idadi. Shamba hili linapania kuongeza kiwango cha 

uzalishaji maradufu ifikapo 2025. 

 

 

a) Fupisha ujumbe wa aya tatu za kwanza kwa maneno 95-100.            (alama 8) 
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Matayarisho 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………..……... 

Nakala Safi 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………................................................

.................................................................................................... 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

Eleza masuala yanayojitokeza katika aya mbili za mwisho kwa maneno 80-85.(alama 7) 

Matayarisho 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 
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Nakala Safi 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………… 

MATUMIZI YA LUGHA       (Alama 40) 

a) Andika sauti zenye sifa zifuatazo.       (alama 1) 

i) nazali, kaakaalani …………………………………………………………………… 

ii) mbele juu, tandazwa …………………………………………………………………. 

b) Tunga neno lenye muundo wa silabi ufuatao.     (alama 1) 

K-KKI-KKI-KI-KI ………………………………………………………………………… 

c) Weka shadda katika maneno yafuatayo.      (alama 1) 

tulimchosha …………………………………………………………………………………. 

magharibi   ………………………………………………………………………………….. 

d) Ukitumia mifano mwafaka onyesha matumizi mawili ya alama ya vifungo.  (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………….. 

e) Tunga sentensi moja yenye kirejeshi ambacho ni kivumishi .   (alama 1) 

………………………………………………………………………………………………. 

f) Bainisha vitenzi katika sentensi ifuatayo.       (alama 2) 

Ng’ombe wangu anapaswa kuwa amekamuliwa nitakapowasili.  
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........................................................................................................................................................................

.........................................................................................................................    

g) Kiambishi -ku- hutumika kuundia nomino za kitenzi-jina. Kwa kutoa mifano mwafaka eleza matumizi 

mengine mawili ya kiambishi hiki.      (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………….. 

h) Weka vitenzi hivi katika hali ya kuamrisha wingi.     (alama 1) 

-p-   …..…………………………………………………………………………………….. 

-lim- ……………………………………………………………………………………….. 

 

i) Andika sentensi ifuatayo katika usemi halisi.      (alama 2) 

Daktari aliniagiza nimeze tembe tatu asubuhi, mbili mchana na moja usiku kabla ya kulala. 

………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………     

j) Andika sentensi ifuatayo kwa umoja hali ya mazoea.     (alama 1)  

Ni nyuta zipi zilinunuliwa asubuhi.  

………………………………………………………………………………………………… 

k) Unda nomino inayoishia kwa kiishio -e-kutoka kwa mzizi wa kitenzi ulichopewa.  (alama 1) 

-ham- ……………………………………………………………………………………….. 

-umb- ………………………………………………………………………………………. 

l) Tumia neno shamba kama nomino na kama kielezi.     (alama 2) 

Nomino: …………………………………………………………………………………….. 

Kielezi:   …………………………………………………………………………………….   

m) Ainisha mofimu katika maneno yafuatayo:       (alama 3) 

i) Hawakujulikana. 

………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………… 

ii) mgeni     ………………………………………………………………………………………… 

n) Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa wingi.      (alama 2)  

Ngamia na mbuzi hula nyasi. 

………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 
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o) Badilisha sentensi ifuatayo katika wakati uliopita hali ya masharti.    (alama 2) 

Baba amefika shuleni mapema. 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………….. 

p) Kanusha sentensi ifuatayo.        (alama 1) 

Nyati atokeapo, wakulima huhangaika. 

………………………………………………………………………………………………… 

q) Andika kinyume cha vitenzi vilivyopigiwa mstari katika sentensi ifuatayo.  (alama 1)  

Kijana alivaa sare ya shule na kuubana mlango. 

……………………………………………………………………………………………… 

r) Ainisha virai nomino katika sentensi zifuatazo.      (alama 1)  

Yule mkubwa sana ameshauriwa na mwalimu.  

………………………………………………………………………………………………… 

Bandari iliyofungwa itafunguliwa mwakani. 

……………………………………………………………………………………………….. 

s) Ainisha vishazi huru na tegemezi katika sentensi ifuatayo.    (alama 2) Alianguka 

vibaya alipokuwa akifanya mazoezi uwanjani usiku. 

………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………. 

t) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya matawi.     (alama 4) 

 Mimi nakupenda ila hunipendi. 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………….. 

u) Bainisha shamirisho na chagizo katika sentensi ifuatayo.    (alama 3)  

Mamangu alimwandikia baba barua mara chache. 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………… 

v) Tunga sentensi moja kubainisha maana mbili za neno mzimu.    (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………… 

w) Una rafiki anayependa kufuata mbinu za wengine ili afanikiwe. Hana mbinu zake mwenyewe. Hutamani 

kila wakati kupata walichopata wenzake. Andika methali inayoweza kutumiwa kumkanya dhidi ya tabia 

hiyo.      (alama 1) 
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………………………………………………………………………………………………… 

x) Wingu ni kwa nzige,________________ ni kwa nyota na ____________ ni kwa askari.   

         (alama 1) 

 

ISIMUJAMII         (Alama 10) 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Kenya Yaibuka Namba Wani Mbio za Nyika Duniani 

Kenya ilirejesha taji la jumla kwenye mbio za Nyika za Duniani uwanjani nchini Australia… 

a) Bainisha sajili ya makala haya kwa kutoa mfano kutoka kwenye makala.   (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………. 

b) Fafanua sifa nane za sajili ambazo zingejitokeza katika makala haya.  (alama 8) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………… 
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Swali 
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1. UFAHAMU           (ALAMA 15) 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

Mafuta yanayopatikana kwenye fukwe za bahari, moshi wa magari, takataka na bidhaa nyinginezo 

zinazotupwa hapa na pale ni vichafuzi vya mazingira. Vichafuzi huathiri afya zetu na kuathiri wanyama 

pamoja na mimea. Wanadamu wayachafua mazingira yao kwa kila aina ya bidhaa mbaya za kikemikali 

zinazotoka viwandani au kwenye viwanda vya kawi au nguvu. Bidhaa hizo ni matokeo ya maisha ya siku 

hizi anayoishi binadamu. 

 

Licha ya ukweli huu, ni muhimu kujua kuwa uchafuzi wa mazingira haukuanza leo. Miaka na  miaka 

iliyopita, viwanda vimekuwa vikitoa mawingu makubwa ya moshi wenye sumu. Hata hivyo, uchafuzi wa 

mazingira umeongezeka maradufu kutokana na kuongezeka kwa viwanda. Uchafuzi umesambaa ardhini, 

kwenye anga na majini. Msambao huu unapatikana katika pembe zote za ulimwengu wetu. Je, kuna aina 

zipi za uchafuzi? 

 

Kwanza kuna uchafuzi wa halianga. Huko juu angani kuna tabaka linalojulikana kama ozoni. Tabaka hili 

huwa ni kama gesi ya oksijeni na linaunda kinga fulani dhidi ya miale ya jua. Miale hiyo ya jua huweza 

kusababisha saratani ya ngozi inapomfikia binadamu. Hata hivyo, uchafuzi wa mazingira unaelekea 

kiliathiri tabaka hili. Vilevile baadhi ya kemikali zinazotumiwa katika friji au jokofu au kwenye mikebe 

ya marashi ya kupulizia na upakiaji bidhaa, huharibu ukanda huo. 

 

Aina nyingine ya uchafuzi ni ile tunayoweza kuuita uchafuzi wa kiajali. Huu ni uchafuzi ambao hutokea 

kama ajali, yaani binadamu hatendi kimakusudi. Mfano mzuri ni meli inayovuja mafuta baharini. mafuta 

haya huwaathiri na kuwaua wanyama wanaoishi baharini kama samaki na ndege na hata kuyaharibu 

mazingira yenyewe. 

 

Miji mikubwa hukumbwa na uchafuzi mwingine unaohusiana na kuwako kwa idadi kubwa ya magari. 

Magari haya hutoa moshi unaochanganya gesi ambazo huungana na nyingine zinazoletwa na viwanda 

vikumbwa. Mchanganyiko huu unapoungana na maji, husababisha mvua ya asidi. Mvua hii huweza kuiua 

mimea, kuathiri majengo na hata kuwaua wanyama pori ambao huenda wakayatumia maji hayo. Magari 

hutoa moshi uliochanganyika na madini aina ya risasi ambayo huweza kuathiri siyo tu mazingira bali pia 

mfumo wa akili wa binadamu. 

 

Uchafuzi mkubwa unaopatikana katika mazingira mengine yetu ni utupwaji ovyo wa takataka. Fauka ya 

hayo, watu hufukia ardhini takataka ambazo huweza kuwa na matokeo mabaya kwa sababu ya kupenyeza 

kwenye udongo na maji yanayotumiwa na watu na mimea. Kila siku tunatupa takataka bila ya kujali wala 

kubali. Takataka hizi ni kama makopo, mifuko ya plastiki, mabaki ya sigara au maganda ya matunda. 

Baadhi ya takataka ni hatari kwa wanyama na nyingine huweza kusababisha majanga kama moto. Aidha, 

takataka hizi hufanya mazingira yetu yaonekane machafu. 

 

Sote tunajukumu kubwa la kuchangia kupunguza uchafu wa kimazingira ya kwanza ni kuelimishana na 

kutambua umuhimu wa usafi wa mazingira yetu. Tunapaswa kutia takataka zetu katika vijalala maalum 

au mahali tunapoweza kuzichoma na kuziteketeza. Njia nyingine ni kuhakikisha kuwa tunatunza vitu 

kama mifuko, chupa na kadhalika ambavyo huweza kuunda upya na kutumiwa tena. Hali kadhalika, 

katika miaka ya hivi karibuni, kumekuwapo na juhudi za kuwahimiza wenye magari kutumia mafuta ya 

gari ambayo hayana madini ya risasi. Kwa njia hii tutasaidia kuyaboresha mazingira yetu. Vilevile pana 

umuhimu wa kutilia mkazo utumiaji wa bidhaa ambazo zinaweza kuoza na kuvunjikavunjika au kusagika 

na kuwa sehemu ya udongo. Hatua ya kwanza ya kupambana na uchafuzi wa mazingira ni kujielimisha 

na kuwajibika. Kila mmoja akitoa mchango wake tutafanikiwa. Kumbuka kuwa kinga na kinga ndipo 

moto uwakapo. 



  
 

Maswali. 

a) Vichafuzi ni nini?           (alama 1) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

b) Ongezeko la viwanda limechangiaje uchafuzi wa mazingira ?      (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

c) Tabaka la ozoni huathiriwaje na uchafuzi ?         (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

d) Athari zipi zitatokea iwapo mazingira hayatatunzwa? Fafanua.      (alama 4) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

e) Kwa nini miji mikubwa hukumbwa na uchafuzi kuliko sehemu zingine ?    (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

f) Eleza nui mbili za uchafuzi wa mazingira zilizotajwa katika kifungu hiki.    (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

g) Eleza maana za misamiati ifuatayo kama ilivyotumiwa katika kifungu.    (alama 2) 

 i) Msambao 

___________________________________________________________________________________ 

 ii) Mazingira 

___________________________________________________________________________________ 



  
 

2. UFUPISHO.           (ALAMA 15) 

Mwezi jana, Serikali ya kitaifa na zile za kaunti ziliwasilisha makadirio yao ya bajeti, miezi miwili kabla 

ya mwaka wa kifedha kuisha kama zinavyohitajika na katiba. Serikali hizo zilieleza jinsi zinavyonuia 

kutumia mabilioni ya pesa kufadhili shughuli zao mwaka ujao wa kifedha wa 2013/2014. 

 

Serikali ya Rais Uhuru Kenyatta ilisema itatumia shilingi 1.6 Trilioni kufadhili maendeleo na shughuli za 

sekta na idara zake tofauti. Makadirio haya ambayo yaliwasilishwa na kiongozi wa walio wengi bungeni, 

Bw Aden Duale. Hata hivyo yalikosa kueleza jambo moja muhimu – jinsi kitita hicho kitakavyopatikana. 

Nasema hivi kwa sababu kuna habari ambazo zimenipa tumbojoto na wasiwasi mkubwa. Imebainika 

kuwa kufikia mwishoni mwa Machi mwaka huu, Kenya ilikuwa inadaiwa Shilingi 1.8 Trilioni na 

wafadhili wa humu nchini na kigeni. 

 

Kama habari hizi hazijakushtua sitakulaumu kwa sababu huenda ukawa hujui ukubwa wa kiasi hiki cha 

fedha. Ili uweze kuelewa, nitazigawanya fedha hizi miongoni mwa wakenya milioni 40 ili tujue kila 

mkenya anadaiwa kiasi gani. Kila mkenya nchini, wakiwemo watoto na wazee wakongwe, anadaiwa 

Shilingi 45,000 ! Hivyo basi ili deni hili liweze kulipwa, kila mkenya atalazimika kutoa kiasi hicho cha 

fedha. 

 

Ni deni ambalo Rais Uhuru Kenyatta alirithi kutoka kwa mtangulizi wake, Rais Mwai Kibaki ambayo 

utawala wake ulivunja rekodi ya kukopa. Wahenga hawakukosea waliposema dawa ya deni ni kulipa. 

Deni hili linapaswa kumkosesha usingizi Rais Kenyatta ambaye anapaswa kutafuta njia za kulilipa bila 

kuathiri uchumi, maendeleo na utekelezaji wa ahadi nyingi alizowapatia wakenya wakati wa kampeni. 

 

Hili halitafanyika kama serikali itatenga fedha nyingi kuwalipa maafisa wake mishahara na marupurupu 

minono pamoja na kuwapa mabilioni ya pesa kununulia magari ya kifahari. Pengine Rais hajafahamishwa 

kuwa mwaka ujao wa kifedha serikali itajipata pabaya kwani Halmashauri ya ukusanyaji ushuru nchini 

(KRA), haitaweza kukusanya kiwango kilichowekewa na serikali baada ya shughuli ya ushuru kutatizwa 

na hofu iliyotanda wakati wa uchaguzi 

 

KRA imekusanya shilingi 560 bilioni kufikia mwishoni mwa Machi ilhali ilikuwa imeagizwa kukusanya 

shilingi 881 bilioni. 

 

Serikali za kaunti, ambazo zingali changa, zimependekeza kutumia mabilioni ya fedha ambazo 

hazitaweza kukusanya. Badala yake zimeomba serikali kuu ijaze pengo hilo au zipewe idhini ya kukopa. 

 

Rais Kenyatta hana budi kuchukua hatua za dharura kuhakikisha kuwa wakenya hawataendelea 

kuandamwa na madeni maishani mwao. 

 



  
 

Maswali. 

a) Kwa maneno yasiyozidi 70, fupisha aya za kwanza nne.    (alama 10, 1 mtiririko) 

 Matayarisho 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

 Jibu 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 



  
 

b) Kwa nini serikali haitaweza kulipa madeni yake? (maneno 40 -50)   (alama 5, 1 mtiririko) 

Matayarisho 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

 Jibu 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

3. MATUMIZI YA LUGHA         (ALAMA 40) 

a) Bainisha sifa zinazotofautisha sauti zifuatazo:        (alama 2) 

/e/ na /u/ 



  
 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

b) Pigia mstari silabi inayowekwa shadda katika tungo lifuatalo:      (alama 1) 

Walituchochea 

___________________________________________________________________________________ 

c) Tunga sentensi moja kubainisha kiwakilishi kiambata nafsi ya kwanza wingi.    (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

d) Taja matumizi manne ya kiimbo.         (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

e) Tunga sentensi kuonyesha matumizi mawili ya kistari kifupi (-).     (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

f) Andika katika usemi wa taarifa.          (alama 4) 

‘Mbona unamfanyia karaha mwenzako? Je, utaenda kumwomba radhi?’ Phanice aliuliza. 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

g) Andika katika hali ya mazoea.          (alama 2) 

Mtambo ambao unakarabatiwa leo utatufaa. 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

h) Andika kwa ukubwa wingi.          (alama 2) 

Mke wa mzee huyu hupenda mtoto huyu sana. 

i) Changanua kwa kutumia mtindo wa jedwali.        (alama 4) 

Wazazi wengi sana waliofika shuleni mapema walileta vyakula vingi sana. 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________



  
 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

j) Yakinisha sentensi hii katika umoja.         (alama 2) 

Msipohama hapa hamtapewa makazi mapya 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

k) Onyesha kiima, chagizo na yambwa tendewa katika sentensi hii.     (alama 3) 

Mkulima alimfungia mwajiri ng’ombe kondeni. 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

l) Tunga sentensi ukitumia kitenzi ‘pwa’ katika kauli ya kutendea.     (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

m) Eleza matumizi ya ‘ji’ katika sentnsi hii.        (alama 2) 

Mwimbaji amejikata jidole lake kwa jiwe. 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

n) Tunga sentensi moja ukitumia kinyume cha neno ‘lewa’.      (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

o) Tunga sentensi yenye kiigizi na kihusishi cha mahali.       (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

__________________________________________________________________________________ 

p) Tunga sentensi moja kuonyesha tofauti ya maana kati ya ‘guna’ na ‘kuna’    (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

q) Ainisha vitenzi katika tungo lifuatalo.         (alama 2) 

Huyu alikuwa angali bwenini. 



  
 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

r) Unganisha sentensi hizi ukitumia kiunganishi cha kinyume.      (alama 2) 

Wananchi walikabiliwa na hatari 

Wananchi waliendelea kuwaokoa majeruhi. 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

4. ISIMUJAMII.          (ALAMA 10) 

Eleza mambo matano yaliyochangia kuenea kwa Kiswahili nchini kabla na baada ya uhuru.   

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 
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Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

“Asante baba, asante mama,” akasema Bahati jioni moja baada ya chajio, “Sijui ilitokeaje kukawa 

na watu wanaothamini binadamu wenye mahitaji maalumu katika jamii hii. Sitawauliza 

mlichofanya kunikinga na hukumu ya ukoo ya kuniangamiza; hayo mtakuja kunihadithia siku 

moja. Ila nataka mjue kwamba kuishi na ulemavu wa aina yoyote ile kuna dhiki kuu. 

Niliyokabiliana nayo baada ya uamuzi wenu wa kunipeleka shuleni hayawezi kutoshea hata 

chapisho la kurasa elfu.Si kudhihakiwa na miale ya jua; ngozi yangu inashindwa kuuhimili ukali 

wake, si kutengwa na marika, si kulazimika kusoma hati za kawaida hadi pale serikali 

ilipoanzisha sera ya kuhakikisha kwamba matini zote za kiusomi zimeandikwa pia kwa hati 

ambazo zinaweza kusomwa na wenye changamoto kama yangu, si kubaguliwa kazini....”Bahati 

alitua, akawatazama wazazi wake kama anayetaka kuona taathira ya maneno yake kisha 

akaendalea. 

“Msinione kama aliyekosa hisani, ila’ nataka niwaambie kwamba hata uamuzi wenu wa 

kunitafutia mlinzi kuandamana nami hadi shuleni ulinitia kwenye ngome zaidi.Nilijihisi kama 

niliyedhulumiwa zaidi katika kule kulindwa! Najua mlikuwa mnachelea kwamba ningekuwa 

windo rahisi kwa walanguzi wa binadamu ambao wanaamini kwamba viungo vyetu sisi ni dawa 

ya kutibia ndwele mbalimbali.Hata hivyo, katika kipindi chote hicho nilitamani kwamba 

mngenifunza mbinu za kujilinda mimi binafsi. Amini usiamini hata nilitamani kwamba 

ningetekwa nyara, nijadiliane na watesi wangu kuliko kupokwa nafasi ya kubuni mikakati ya 

kujihakikishia usalama”. 

“Mwanangu Bahati,” alisema mume wangu, “binadamu hawi jagina kwa kuzifuata tamaduni za 

jamii yake bila kuzichunguza. :haidhuru kwamba ilichukua muda kuyangamua haya'. La 

muhimu ni kwamba umeweza kuishi kama ndugu zako”. 

Nilimtazama mume wangu kwa macho yaliyokuwa yamepofushwa na dimbwi la machozi. Moyo 

uliituma akili yangu kurudi nyuma kule -e-e-e- kwenye miereka ya baada ya kuzaliwa kwa 

Bahati. Asubuhi hiyo ya kipupwe nilishika ujia ulioelekea kwenye msitu uliokuwa karibu na 

boma la Mzee Kedi, baba mkwe wangu; mgongoni nimeifungia mbeleko ambayo ilikisitiri kitoto 

changu. Nilitazama nyuma, nikaiona nyumba ambayo mimi na mume wangu tulikuwa 

tumechanga bia kuijenga. 

“Haya yote nayaacha,” nilijiambia, “nayaacha na mengine mengi. Nawaacha mabinti wangu 

wawili, namwacha mume wangu, naiacha kazi yangu, nayaacha maisha yangu wala sijuti kwa 
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kuyaacha haya yote. Sina cha kujutia kwani imebidi kuondoka. Jamii yangu imenitema; mimi na 

mwanangu.Haina nafasi ya mwanangu, kwa hivyo nami nimeamua kwamba haina nafasi yangu 

kwa vile imesema huu ni mzigo wangu. Ikiwa ukoo umeamua kuwa hatima ya mwanangu huyu 

ni kuwa kitoweo cha fisi, basi na tuwe sote karamu ya fisi” nilitamatisha kauli yangu kisha 

nikayarudisha nyuma tena mawazo yangu. 

Nilikumbuka sauti ya muuguzi hospitalini siku ambayo nilijikopoa, “Pongezi Tamasha, Mungu 

amekutunukia kipusa”. Nilikifunua kitoto changu kilichokuwa kimefunikwa gubigubi, 

nikakitazama viguu, vikono, uso...kisha, ‘Mungu wangu!’ ikanitoka. “Dadangu, unastahili 

kumshukuru Mungu,” akasema muuguzi, “wapo wanawake, mimi mwenyewe nikiwemo, ambao 

hawajawahi kuambulia ujauzito, sikwambii hata kupoteza mimba.Huyu wako ni kiumbe kamili, 

kasoro yake i kwenye ngozi tu, na hii ni hali ambayo unaweza kukabiliana nayo. Hapa unionapo 

nimelazimika kumpa mume wangu talaka, mwenyewe alienda kortini akaiomba. Anadai kwamba 

hatusikilizani. Ila najua kiini cha haya yote ni kutoshika kizazi”. 

Nilimtazama huyo muuguzi kana kwamba hajasema  lolote. Nilimwona kama anayeuona mzigo 

wangu kuwa kanda la usufi. Huenda huyu muuguzi hakujua kwamba katika jamii yangu watoto 

wa aina hii ni kama pacha, huaminiwa kuwa nuksi kwa ukoo mzima, kwa hivyo hutupwa. 

Muuguzi huyu hakujua pia kwamba tayari nilikuwa na watoto wawili wa kike na huo tayari 

ulikuwa mzigo mkubwa kwangu kwani ilibidi kumhakikishia mavyaa kila mara kwamba hawa 

pia walikuwa watoto. 

Moyo ulinipa kukumbuka jitimai iliyojiandika usoni mwa mume wangu asubuhi hiyo alipokuja 

hospitalini. Alikitazama kitoto chetu kana kwamba anaona mzuka. Alinyamaza kwa muda, 

akashusha pumzi, kisha akanishika kwenye bega na kuondoka kwenye wodi. Machozi yalivunja 

kingo zake huko yanakohifadhiwa, nikalia kama mfiwa, Mume wangu alirudi tena baada ya siku 

mbili; anakuja kunipeleka nyumbani. 

“Mke wangu, naomba msamaha kwa kutokuja kuwatazama kwa siku mbili. Ilibidi nishauriane na  

ukoo kuhusu tanzia hii.  Inavyoonekana ni kwamba msimamo wa baba na wazee wengine ni ule 

ule. Wanasema ukoo wa Baulanga haujawahi kupata mtoto wa aina hii, kwamba kumhifadhi 

mwana huyu kutakuwa kuupaka masizi ukoo. Wahenga hawatakubali tendo hili. Sijui nitakutetea 

vipi.Nimo kwenye njia panda,” mume wangu alikamilisha uzungumzi wake na kuelekea kwenye 

afisi ya mhasibu kukamilisha viviga vya kutuondoa hospitalini.  
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“Huna haja ya kuniitetea. Sijafanya kosa lolote. Nililofanya ni kujaliwa kiumbe ambaye 

anaonekana kuwa punguani kwa misingi ya jamii yako. Nitakilinda kitoto hiki hata kifoni,” 

nilimwambia mume wangu mawazoni. 

(a) “Kufanikiwa kwa watu wenye mahitaji maalumu kunategemea jamii.” Thibitisha kwa kutoa 

hoja sita kutoka aya tatu za kwanza.         (alama 6) 

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………… 

(b) Kwa kurejelea aya ya nne hadi ya saba, onyesha jinsi unyanyasaji wa kijinsia 

unavyoendelezwa katika jamii hii.        (alama 3) 

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………… 

(c) “Msimulizi anahimiza. uwajibikaji.” Thibitisha kwa kutoa hoja nne kutoka aya tatu za ‘ 

mwisho.             (alama 4) 

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………… 

(d) (i) Andika kisawe cha, ‘hisani’ kwa mujibu wa taarifa.      (alama 1) 

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) Eleza maana ya, ‘kuupaka masizi’ kulingana na taarifa.      (alama 1) 
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2 UFUPISHO (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Wakenya walipoipata katiba mpya waliidhinisha mfumo wa ugatuzi. Katika mfumo huu, 

mamlaka ya serikali kuu katika uongozi, usimamizi na utumiaji wa rasilimali za nchi 

hupunguzwa. Kiasi Fulani cha mamlaka hutwaliwa na maeneo ya ugatuzi. Suala hili 

halikuzingatiwa katika katiba ya awali ambapo mamlaka yote yalikuwa mikononi mwa serikali 

kuu. Kutokana na upana na wingi wa maeneo, iliiwia vigumu serikali kuu kuhakikisha kwamba 

kulikuwa na usawa wa kimaendeleo katika sehemu nchini. 

Kwa mujibu wa katiba mpya, serikali kuu haina budi kuyasaidia maeneo yote ya ugatuzi ili 

yaweze kujinyanyua kiuchumi na kuboresha hali za maisha za wakazi wake. Vilevile ni jukumu la 

kila eneo la ugatuzi kuweka mikakati madhubuti ili kuchunguza na kubainisha rasirimali zote 

katika maeneo husika. Hili litasaidia kufumba rasilimali ambazo zinaweza kuchangia katika 

ustawishaji wa maeneo haya. Maeneo haya pia yanatakiwa kutafuta mbinu zitakazofanikisha 

uzalishaji na utumiaji wa rasilimali hizi kwa njia endelevu. Mojawapo ya mbinu hizi ni uongezaji 

thamani katika rasilimali yoyote inayozalisha kwenye eneo mahususi. 

Maeneo mengi  ya ugatuzi nchini humu yanategemea kilimo cha ufugaji kama mhimili wa 

uchumi. Licha ya kuwa nguzo, kilimo hiki hakijawahi kupigiwa darubini vizuri kwa lengo la 

kukiimarisha ili kiwanufaishe wenyeji kikamilifu. Aghalabu wafugaji wengi huandama mbinu za 

jadi za ufugaji ambazo haziwahakikishii ongezeko la mapato.Isitoshe, wafugaji hawa 

wanakabiliwa na tatizo katika soko la mifugo ambapo wengi hupunjwa na matapeli. Pamoja na 

haya, baadhi ya wakazi huuza mifugo nje ya nchi wakiwa wazimawazima bila kuwazia matokeo 

ya kitendo hiki. Si ajabu kuwaona ng’ombe, ngamia, mbuzi na kondoo wakipakiwa kwenye 

malori na kusafirishwa nje ya nchi. Ukweli ni kwamba jambo hili ni hatari sana, si kwa uchumi 

wa maeneo husika tu, bali pia kwa Kenya kwa jumla. Hii ni kwa kuwa walionunua mifugo 

wazimawazima wanaweza kuhiari kutowachinja na badala yake kuwatumia kama mbegu kwani 

baada ya muda huenda wanaonunua mifugo wakijitosheleza na kukosa kununua mifugo 

wengine. Hali ikiwa hivyo, maeneo yaliyotegemea soko hili huenda yakalipoteza taratibu, na bila 

shaka kupoteza natija inayotokana na soko lenyewe.  

Ili kudhibitisha hali hii, itakuwa bora ikiwa viwanda vya kuchinjia mifugo na kupakia nyama 

vitajengwa katika maeneo haya ya ugatuzi. Hili litawawezesha wakazi kuuza nyama badala ya 

kuuza mifugo wazimawazima. Fauka ya hayo maeneo haya yatajikinga dhidi ya kupoteza bidhaa 
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zinazotokana na mifugo. Hizi ni kama vile ngozi, kwato na pembe ambazo bila shaka zina natija 

kuu. Ngozi kwa mfano, ni bidhaa muhimu sana katikasekta ya utengenezaji wa mavazi na 

mifuko. Viwanda vinavyotumia ngozi kama malighafi vikijengwa katika maeneo haya, wakazi 

wake watanufaika si haba. Madhalani, viwanda vya kutengenezea viatu, mishipi, mifuko na nguo 

vikianzishwa,wawekezaji watalazimika kuanzisha viwanda vingine tegemezi. Kathalika, ni 

dhahiri kwamba bidhaa zinazotokana na ngozi huhitaji kutiwa nakshi. Kuanzishwa kwa viwanda 

hivi basi kutazua haja ya kuanzishwa kwa viwanda vingine vya kutengeneza rangi, pamoja na 

maduka ya kuuza bidhaa zenyewe. Isitoshe, gundi ya kugandisha bidhaa hizi itahitajika, hivyo 

kusababisha haja ya kuanzishwa kwa kiwanda cha gundi. Matokeo ya shughuli hizi zote ni 

kuzalishwa kwa nafasi anuwaiza kazi kwa wakazi. Hili litakuwa na matokeo zaidi chanya, 

hususan kwa vijana. Badala ya kushiriki ulevi na burudani zinazowahatarisha, wataweza 

kujitafutia riziki katika viwanda hivi. 

Juu ya hayo, mfumo wa ugatuzi utayaweza maeneo husika kuongeza thamani, utoaji wa huduma 

za kijamii na kuitawala kulingana na mahitaji  ya maeneo haya. Ni muhimu hata hivyo kuzingatia 

kwamba kila eneo la ugatuzi lina upekee wake, navyo vipaumbele hutofautianakulingana na 

maeneo. Kuna yale ambayo yatasisitiza usalama, mengine ujezi na uimirishaji wa miundomusingi 

kama vile barabara, vituo vya afya na hata taasisi za elimu. La muhimu ni wakazi wa maeneo 

husika kubainisha ni lipi litatekelezwa kwanza. 

Kinga na kinga ndipo moto uwakapo. Kufanikiwa kwa mfumo wa ugatuzi kutategemea juhudi za 

kila mkazi wa eneo husika. Ni muhimu kila mkazi kujiona kuwa mmiliki wa eneo zima la ugatuzi 

na kuwajibika katika kuliendeleza kwa hali na mali.uwajibikaji huu unajumuisha uteuzi wa 

viongozi wenye muono mzuri na ambao utawawezesha kuyafikia malengo yao ya kimaendeleo. 

Hakika, mustakabali na uwepo wa eneo la ugatuzi utakuwa zao la maamuzi ya wanaeneo. 

Vilevile ufanisi wa maeneo ya ugatuzi utakuwa msingi wa ufanisi wa taifa kwa jumla. 

a) Fupisha ujumbe wa aya tatu za mwanzo kwa maneno 85-90 (alama 8, 1 mtiririko) 

Matayarisho:…………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………… 
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Nakala  safi: 

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………… 

 

b) Kwa kutumia maneno 75-80, bainisha masuala ambayo mwandishi anaibua katika aya tatu 

za mwisho.  (alama7, 1 mtiririko) 

Matayarisho:…………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………… 

3.  MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40) 
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(a) Andika neno lenye sauti zifuatazo:                                                                  (alama 1) 

Kipasuo hafifu cha midomo, irabu ya mbele wastani, kikwamizo sighuna cha ufizi, irabu ya 

kati chini. _____________________________ 

(b) Tunga sentensi moja moja yenye aina zifuatazo za vishazi:                         (alama 2) 

(i) Cha nia 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________ 

(ii) Kitegemezi cha wakati 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________ 

(c) Andika maana ya maneno yaliyopigiwa mstari.                                            (alama 2) 

Walisita kufanya kazi hiyo baada ya saa sita usiku. 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________ 

(d) Tia shadda:                                                                                          (alama 2) 

 i. pekee 

 ii. alinyongwa 

  

 (e)Huku ukitoa mfano, onyesha miundo mitatu ya maneno katika ngeli ya U-I    

         (alama 3) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________ 

f) Tunga sentensi yenye vijisehemu vifuatavyo vya sarufi:                               (alama 2) 

Kiambishi kiwakilishi cha kiima 

Kiambishi kiwakilishi cha wakati 

Yambwa 

Mzizi - dhiki 

Kauli ya kutendesha 

Kiishio 

_________________________________________________________________________ 
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(g) Tumia neno dhahiri kama:                                                                                 (alama 3) 

Kitenzi____________________________________________________________ 

Kivumishi_________________________________________________________ 

Kielezi___________________________________________________________ 

(h) Huku ukitoa mifano, eleza miundo mitatu ya silabi za Kiswahili.             (alama 3) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________ 

(i) Tofautisha mzizi na shina kwa mifano.                                                           (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________ 

(j) Nyambua ziba katika kauli ya kutenduka kisha utungie sentensi.              (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________ 

(k) Bainisha hali zinazorejelewa katika sentensi hizi.                                          (alama 3) 

(i) Mwangeka hufika kituoni mapema._________________________________________ 

(ii) Mgonjwa angetibiwa angepona.___________________________________________ 

(ii) Umekuwa nanasi, kutagia mibani? __________________________________________ 

(l) Andika katika udogo wingi.                                                                               (alama 2) 

Ugwe ulipitishwa juu ya ukuta uliomea uyoga na kufungiwa kwenye makuti. 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

_____________________________________________________ 

(m) Onyesha kiarifu katika sentensi hii.                                                               (alama 1) 

Kilimia kimechomoka angani. 

_________________________________________________________________________ 

(n). Changanua kwa kielelezo cha mstari.                                                             (alama 3) 

Ndege aliruka angani ghafla. 

_________________________________________________________________________ 

(o) Ainisha Virai vinne katika sentensi ifuatayo.                                                 (alama 2) 
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Kicha cha funguo kilikuwa kimepotea jana nikicheza kandanda. 

i_________________________________________________________________________ 

ii_________________________________________________________________________ 

iii_______________________________________________________________________ 

iv________________________________________________________________________ 

(p) Tunga sentensi kuonyesha matumizi mawili ya nukta mkato.                   (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________ 

(q) Andika methali yenye maana sawa na jivu usilolilala usilipigie Jibwa.  (alama 1) 

___________________________________________________________________________________

_____________________________________________________________ 

(r) Andika upya sentensi ifuatayo ukianza kwa shamirisho kitondo.              (alama 2) 

Kaizari amewakatia ng’ombe majani kwa muundu. 

___________________________________________________________________________________

_______________________________________________________________ 

(s) Damka ni kwa rauka, wakati ni kwa_______________oa ni kwa taliki uza ni kwa_______   

4.  (ISIMUJAMII)   (alama 10) 

a)  Katika jamii huwa wakati mwingine kuna matumizi ya lugha isiyo ya kistaarabu. Taja mifano 

mitano ya lugha sampuli hiyo   (alama 5) 

 ……………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………  

b)  Taja mambo matano yanayoathiri jinsi tunavyoweza kutumia lugha katika jamii.    (alama 5) 

 ……………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………………                                                                                            



 

GOLDLITE ONLINE SUPPLIES 
 

GOLDLITE ONLINE SUPPLIES 
Hati ya kuhitimu kisomo cha sekondari kenya(kcse) 

MITIHANI YA PAMOJA YA SHULE ZA KITAIFA  2025 
 

JINA: ……………………………………………NAMBARI YA USAJILI: …………………………. 

SAHIHI YA MTAHINIWA: ……………………TAREHE: ………………DARASA: …............ 

 

MTIHANI WA PAMOJA WA EAGLES 
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(a) Andika jina lako na nambari yako ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu. 

(b) Tia sahihi yako kisha uandike tarehe ya mtihani katika nafasi ulizoachiwa hapo juu 

(c) Jibu maswali yote.  

(d) Majibu yako yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswali. 

(e) Majibu yote ni lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili. 

(f) Usitoe ukurasa wowote kutoka kwenye kijitabu hiki. 

(g) Karatasi hii ina kurasa 11 zilizopigwa chapa. 

(h) Watahiniwa ni lazima wahakikishe kuwa kurasa zote zimepigwa chapa sawasawa na kuwa maswali yote 

yamo. 

 

 

 

 

 

 

Kwa matumizi ya mtahini pekee 
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 Ufahamu  15  

 Ufupisho   15  

 Matumizi ya lugha   40   

 Isimujamii   10  

 

                 Jumla  
   80  



 

GOLDLITE ONLINE SUPPLIES 
 

                                                                                                          

1. UFAHAMU:                                    (alama15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata 

“Yakobo, eti babu yako ndiye mnyama? Siamini na sitaamini maneno hayo.” 

“Uliuomba ukweli.” 

“Kwa nini hukuniambia mambo haya zamani, Yakobo? Kwa nini mama yako hakunifunulia? Kwa 

nini aliisoma barua hii akaificha?” 

 “Yote hayo yalifanywa ili uwe na maisha bora. Ulipata wazazi wema waliokulea na 

kukutunza. Ulipelekwa shuleni, Chaanasa, mimi sikukanyaga shuleni. Ikiwa ungeachwa kinyongo, 

huenda hungekuwa na maendeleo uliyo nayo. Labda ungeingilia maisha mabaya na kuwa mtu bure 

kabisa. Zipo siri zinazowekwa ili kuwalinda watu.” 

 Lakini, Yakobo, inaniuma sana. Miaka yote hii tumetembea pamoja, tumekuwa 

tukitembeleana, tumekula meza moja, tumefanya mambo mengi pamoja wala huniambii mimi ni 

mjomba wako.” 

 Naomba msamaha, kwa moyo wangu wote, kwa kukosa kueleza mambo hayo mapema. Hata 

hivyo, ni vizuri kuona mambo kwa njia nyingi, si mtazamo mmoja tu. Tuseme, ningekuambia 

mambo hayo mapema, je, ungekuwa na furaha zaidi? Huenda jitihada zako za kumtafuta baba yako 

zingekutia chuki. Pengine hata ungetamani kulipiza kisasi kwa dhiki alizokuletea ukafungwa jela au 

hata kuhukumiwa kifo. Wakati mwingine, ni salama kutojua. Jambo usilolijua halikunyimi usingizi. 

Hata hivyo, naomba radhi kwa kutokuambia. Ukweli wa mambo ni kwamba hata Mzee Johari 

muungwana, yaani, babu yangu, au baba yako, hakujua mambo haya yote. Alikufa bila kujua sura au 

jina la mtoto wake: Chaanasa.” 

 Bwana Chaanasa, bila kujua, alilia na kudondokwa na machozi kupukupu. Nikaona aibu 

kubaki hapo, lakini sikuondoka. Nilitaka kusikia hatima ya mazungumzo hayo. 

 “Yakobo, mpwa wangu,” Bwana Chaanasa aliita huku akilia. Akanyoosha mikono yake na 

kumkumbatia Yakobo. 

“Nimekusamehe. Nimekusamehe. Lazima nitekeleze ombi la mamangu. Alinisihi nisiwe na chuki na 

mtu yeyote. Siwezi kukuchukia mpwa wangu. Naahidi sitakuchukia kamwe. Asante kwa kuniambia 

ukweli wote. Asante pia kwa hekima yako kwani pia ulingoja hadi wakati unaofaa kunifunulia 

mambo haya. Ungaliyafunua zamani, kama ulivyosema awali, huenda nisingaliitikia jinsi 

nilivyofanya leo. Huenda mambo yangekuwa mabaya. Labda ningelipuka kwa hasira na kusababisha 

hasara, pengine hasara isiyolipika. Sasa ninaelewa kwa nini tunalandana sana nawe, na mzee Busara. 

Sisi ni wa damu moja. Baba yangu angalikuwa hai, ningalienda nikamwone na kujitambulisha 

kwake. Ningalimwita ‘baba’ na huenda angaliniita ‘mwanangu.’ Ningalimsamehe kwa kumwacha 

mamangu na kunitelekeza.” 

 “Bado unaweza kumsamehe.” 

 “Jinsi gani?” Bwana Chaanasa akauliza. 
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 “Kwa kusahau yaliyopita na kuganga yajayo. Yazike mambo yote hayo katika kaburi la 

sahau. Acha ya kale yawe ya kale, ya nyuma yawe ya nyuma, ya zamani yawe ya zamani. 

Kilichotendeka kimekwishatendeka. Yaliyofanyika yamefanyika. Yamemwagika na hayatazoleka 

kamwe hata kwa kuchimbua ardhi. Lililopita limepita, si uwele tena.  

 “Naam, Bwana Chaanasa, lipitalo hupishwa.” 

Maswali  

(a) Eleza sababu za Chaanasa kufichwa taarifa  kuhusu babake.                       (alama2) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(b) Thibitisha kuwa babu yake Yakobo alikuwa mnyama.                                   (alama2) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(c) Eleza umuhimu wa maswali balagha katika kifungu hiki.                              (alama2) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(d) Je, ni kweli kuwa kama si kuweka siri mambo yangemharibikia Chaanasa? Tetea jibu lako.                                                                                                             

(alama3) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(e) Ni jambo lipi lililomfanya Chaanasa kumsamehe mpwa wake?                       (alama2)     

 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(f) Kwa mujibu wa kifungu, kusamehe kuna matokeo gani?                               (alama2) 
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………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu.       (alama2) 

(i) hayatakusanywa  

………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) pamoja  

………………………………………………………………………………………………………… 

2. UFUPISHO                                                                           (alama15)  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

        Maadili ni desturi, utamaduni au hulkaa mbazo hubainisha na kulipa kundi fulani la watu upekee wake. 

Maadili ni muhimu katika kuonesha imani na kanuni za maisha ambazo kundi Fulani la watu huchukulia 

kuwa chanya na zile wanazozichukulia kuwa hasi. Maadili ndio mwongozo unaothibiti matendo na hulka za 

kila mmoja. 

          Kila jamii huwa na maadili yake ambayo yanamhitaji kila mwanajamii kutenda na kuishi kama jamii 

inavyotarajia.  Pia, yaliweza kulegeza mielekeo au mitazamo yao.  Hata leo, maadili hutusaidia kubainisha 

sisini akina nani, mtazamo wetu maishani, pamojana matarajio yetu. 

           Katika Katiba ya Kenya, maadili ya jamii ya Wakenyayameangaziwavyema. Kwanza, ni wazi kuwa 

Kenya ni taifa la wacha Mungu, kwa hivyo, kila Mkenyaanatarajiwa kuabudu na kumheshimu Mwenyezi 

Mungu. Hili limeshadidiwa hata katika wimbo wetu wa taifa. Pamola na hayo, katika kuimarisha umoja wa 

kitaifa, tofauti zetuWakenya kirangi, kikabila, kitabakana hata kidini hazipaswi kutugawanya.Maadili 

yanatuhimiza kuzichukulia hizo kuwa sifa za kipekee na kuzionea fahari. Ule utaifa wetu kama wakenya 

unapaswa kuwekwa mbele daima ili kuzima juhudi zozote za kututenganisha kwa misingi hiyo. 

           Kama taifa, tunahitaji kudumisha uzalendo wetu kwa kujitolea kuhakikisha kuwa mahasidi 

hawaporomoshi maadili ya jamii zetukwa kuiga hulka zao potovu. Uzalendo unatuhumiza kuripoti vitendo 

vyote vya kuihujumu nci au watu wake kwa asasi za dola. Asasi hizo zitachunguza na kuzima utekelezaji wa 

uhalifu kabla haujatikea, na iwapo utakuwa umetokea, asasi hizo zitawapa adhabu wahalifu ili waweze 

kubadili mienendo mibaya na kuwa kielelezo kwa wengine wenye nia mbaya. 

           Maadili, vilevile, humwongoza mtu kuhusu namna za kutatua mizozo na kudumisha amani. Hatuwezi 

tukajivunia uhuru pasi na kuwepo amani. Amani ndio msingi wa umoja, ustawi na maendeleo ya taifa lolote. 

Ukosefu wa amani hudumaza na hata kurudisha nyuma maendeleo kwa kuwahini watu nafasi za kushiriki 

uzalishaji mali. Ukosefu wa amani vilevile husababisha kuongezeka kwa visa vya uhalifu kama vile mauaji, 

kulememazwa kwa watu, unajisi, uharibifu wa mali na kusambaratika kwa familia, hali ambayo huchangia 

mporomoko wa maadili katika jamii. 

          Uadilifu unakwenda kinyume na methali, amani haiji ila kwa ncha ya upanga. Ukweli ni kwamba, 

tunaweza kusuluhisha tofauti zetu bila kutumia silaha. Matumizi ya silaha aghalabu huzidisha uhasama na 

kuchochea haja ya kulipiza kisasi. Njia pekee ya kutatua migogoro ni kuelewa chanzo cha migogoro 

yenyewe, wahusika kufanya kikao na kuizungumzia kwa uwazi na kwa utulivu. Pande zote husika zinafaa 

kukubali makosa au madhara yaliyotokana na matendo yao na kuomba msamaha ili kupata maridhiano. 

Kuomba msamaha kusidhaniwe kuwa kujishusha hadhi, bali ni unyenyekevu katika kutatua tofauti kwa 

manufaa ya muamala wa vizazi vijavyo. Anayeombwa msamaha naye anapaswa kuwa tayari kutoa shifaa 

kwa dhati na kusahau kosa alilofanyiwa. Yote haya yakishindikana, mgogoro wapaswa kupelekwa 
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mahakamani. Haki za kila mmoja zimelindwa katika katiba yetu na mahakama zipo ili kutetea haki hizi bila 

kupendelea upande wowote. 

          Utiifu wa sheria vilevile ni njia mojawapo ya kukuza maadili ya kijamii. Kwa kuwa sheria hulinda 

haki za kila mtu; wake kwa waume, wakubwa kwa wadogo, kila mmoja ana wajibu wa kuheshimu sheria. 

Hii ni pamoja na kulinda rasilimali zetu kama jambo la wajibu bila ya kutegemea kuwepe wadumisha sheria. 

Uongozi wa kisheria huwapa watu hakikisho kuwa maisha yao hayatakuwa kama ya mahayawani nyikani 

bali yatafuata utaratibu Fulani. Hivyo basi, sheria ni hakikisho la jamii inayolinda haki na kuendesha mambo 

yake kwa uwazi, haki na ushwari. 

          Bila shaka, tukizingatia na kuimarisha maadili, taifa letu litakuwa jamii bora na kivutio cha kila mtu. 

Kiu ya Wakenya ya kutaka kuhamia nchi nyingine, hasa zilizostawi, itapungua. Wote watakuwa na ari ya 

kuliendeleza taifa lao. 

Maswali  

(a) Eleza umuhimu wa maadili kwa jamii na taifa kwa ujumla. (maneno 60-70)      

                                                                                            (alama 7 , 1 ya utiririko) 

(b) Fafanua jinsi mizozo inaweza kutatuliwa kwa uadilifu. (Maneno 75-80)  

                                                                                              (alama8, 1 ya utiririko) 

Matayarisho  

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………… 

Nakala safi 

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………..…………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………… 

 



 

GOLDLITE ONLINE SUPPLIES 
 

3. MATUMIZI YA LUGHA                                                          (alama40)  

(a) Linganua sifa za konsonati katika maneno yafuatayo:                                   (alama2) 

(i) Shule  

 

………………………………………………………………………………………………………………  

(ii) Cheza  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(b) Onyesha silabi inayotamkwa kwa mkazo katika maneno yafuatayo                (alama2)  

(i) Waliotusherehekea  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(ii) Wafanyakazi(watu wanaofanya kazi)  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(c) Eleza majukumu ya viambishi awali katika neno: Waliotuhangaisha             (alama2)  

 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(d) Nomino zifuatazo zimo katika ngeli gani?                                                       (alama2)  

(i) Kuta  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(ii) Rafiki  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(e) Tunga sentensi yenye kitenzi kishirikishi kikamilifu                                      (alama1)  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(f) Andika upya sentensi zifuatazo kwa kufuata maagizo:                                   (alama8)  

(i) Mahali palipotayarishwa pamejaa waumini waliotoka nchini kote.  

(Tumia kirejeshi amba)  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) Mwanamichezo hodari amevunja rekodi ya dunia.  

(Anza kwa: Rekodi …...)  

 

………………………………………………………………………………….……………………… 

 

………………………………………………………………………………….……………………… 

(iii)Mtafiti huyu alipewa tuzo nyingine.  

(Tumia kiashiria kisisitizi)  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(iv) Nilimwomba rafiki yangu anisamehe baada ya kumkosea heshima mkutanoni                

(Badilisha neno lililopigiwa mstari liwe nomino)  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(g) Bainisha kikundi nomino na kikundi tenzi katika sentensi ifuatayo               (alama2)  

Vitabu vyote kumi na saba vimepelekwa maktabani.   
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……………………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(h) Andika sentensi ifuatayo katika udogo wingi                                                  (alama2)  

Mtu huyu atanunua shamba mwaka ujao.  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(i) Eleza hali zilizotumika katika sentensi zifuatazo:                                           (alama2)  

(i) Halati humpikia nyanya.  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(ii) Juma ameingia kanisani  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(j) Andika kwa wingi:                                                                                         (alama2)  

Ufito huu ni mzito na mrefu mno.  

 

…………………………………………………………………………………………………………….. 

(k) Tunga sentensi mojamoja ukitumia alama za kuakifisha zifuatazo:                         

(i) Alama za dukuduku                                                                                  (alama2)  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) Mshangao                                                                                                 (alama1)  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………….. 

(l) Rafiki yetu alituambia kuwa ataondoka keshoye kuelekea Afrika kusini kwa masomo ya chuo kikuu 

(Andika kwa usemi halisi)                                                                              (alama2)  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

…………………………………………………………………………………………………………….. 

(m)Changanua kwa mstari                                                                                (alama2)  

Rais aliwafadhili raia waliokuwa wamesajiliwa pekee.  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

…………………………………………………………………………………………………………….. 

(n) Ainisha vielezi katika sentensi zifuatazo:                                                      (aslama2)  

(i) Tuliondoka nyumbani usiku wa manane 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) Alimpiga rungu mara mbili jana jioni.  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(o) Ainisha virai katika sentensi ifuatayo:                                                           (alama3) 
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Mwanafunzi mwenye kitabu cheusi ameingia ndani ya darasa.  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(p) Bainisha chagizo na shamirisho katika sentensi ifuatayo                               (alama2)  

Wachuna chai walifanya kazi hiyo kwa uvivu mwingi ajabu.  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………………  

(q) Eleza maana ya methali ifuatayo:                                                                   (alama1)  

Chui na mbuzi hawala nyumba moja.  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………………  

4. ISIMUJAMII                                                                         (alama10) 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

 “Niaje buda, umecheki yule morio wetu? Nikama amefyatu kiplani. Itabidi tuache drugs bro venye 

kunaenda si poa……”  

(a) Tambua Sajili hii                                                                                           (alama2)  

……………………………………………………………………………………………………………… 

(b) Eleza sifa nne ambazo hujitokeza kwenye Sajili hii                                         (alama4)  

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………..………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(c) Toa sababu nne zinzopelekea vijana kutumia lugha hii                                  (alama4)  

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………..……… 
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1.    UFAHAMU:        ( Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

 Meli alipokivuka kizingiti cha lango la shule ya kitaifa ya Tungambele alikuwa na azma ya kusoma kwa 

bidii ili kuinukia kuwa kijana wa kutegemewa na jamii yake. Alikuwa kalelewa katika familia yenye pato wastani. 

Akasoma kwa juhudi za wazazi wake hadi darasa la nane alipokwangura alama za kumwezesha kujiunga na shule 

hii ya kifahari. Meli alijua kwamba alikuwa mwanagenzi, si katika masomo ya shule ya upili tu, bali pia katika 

maisha ya jijini ambamo shule hii ilipatikana. Kwa kweli hii ndiyo ilikuwa mara yake ya kwanza kutia guu 

kwenye jiji hili ambalo habari zake akizisoma, ama katika magazeti machache yaliyowahi kufika kijijini, au 

kupitia somo la Elimujamii. Hata hivyo, Meli hakuwa mtu wa kuogopa au kunywea machoni mwa changamoto. 

Alijiambia kwamba kwa vyovyote vile atapambana na maisha haya mapya. 

 Saa mbili kamili asubuhi ilimpata Meli kapiga foleni katika afisi ya kuwasajili wanafunzi wageni. 

Wasiwasi wa aina fulani ulianza kumnyemelea alipotazama hapa na pale bila kuona dalili ya mja yeyote 

aliyemfahamu. Alijihisi kama yule kuku mgeni ambaye mwalimu wake alishinda kuwaambia kuwa hakosi kamba 

mguuni. Hata hivyo aliupiga moyo wake konde na kujiambia kuwa kuja kwake hapa kulitokana na juhudi zake 

mwenyewe na katu hatauruhusu ugeni wa mazingira kuifisha ari yake ya masomo. 

 Usajili ulikamilika, naye Meli na wenzake wakajitosa katika ushindani wa kimasomo jinsi waogeleaji 

wajitumbukizapo kidimbwini wakapiga mbizi, baadhi wakiambulia ushindi na wengine wakifedheheka kwa 

kushindwa. Meli na wenzake walibainikiwa kwamba wote walikuwa mabingwa kutoka majimbo na wilaya zao. 

Ilimbidi kila mmoja wao kujikakamua zaidi ili kuelea katika bahari hii ya ushindani. Muhula wa kwanza 

ulishuhudia kishindo cha Meli kubwagwa chini na majabali wenzake. Alijipata miongoni mwa wanafunzi kumi 

wa mwisho; au kama alivyozoea kuwatania wenzake katika shule ya msingi, “wanafunzi kumi bora kuanzia 

mwisho”! Hili lilimwatua moyo Meli na kumfanya kutahayari. Alifika kwao amejiinamia kama kondoo aliyeumia 

malishoni. Akawataka wazazi wake wambadilishie shule lakini wakakataa. 

 Muhula wa pili na wa tatu mambo yalikuwa yaleyale. Meli akahisi kama askarijeshi aliyeshindwa kabisa 

kutambua mbinu za kuwavizia maadui. Akaona kwamba njia ya pekee ni kujiunga na wenzake kama yeye katika 

vitendo vya utundu kama vile kuvuruga masomo kwa kupiga kelele darasani, kupiga soga bwenini na hata kuvuta 

sigara. Mwanzoni alichukia vitendo hivi lakini alimeza mrututu akisema kwamba ndiyo njia ya pekee ya 

kujipurukushana aibu. Wazazi wa Meli hawakusita kutambua mabadiliko katika hulka ya mwanao. Wakajaribu 

kumshika sikio nyumbani lakini akawa hasikii la mwadhini wala la  mteka maji msikitini. Wakawahusisha 

wataalamu wa ushauri nasaha ambao waliwaambia kuwa Meli hakuwa na tatizo lolote la kuyadumu masomo. 

Kile alichokosa ni kujiamini tu. 

Wazazi wa Meli waliona kuwa ni muhimu kuwahusisha walimu katika kutatua tatizo la mwanao. Mwanzo 

wa muhula wa pili uliwapata wazazi hawa afisini mwa naibu wa mwalimu mkuu. Mazungumzo kati ya wazazi, 

naibu wa mwalimu mkuu na mwalimu wa darasa la Meli yalidhihirisha kwamba walimu walikuwa wamemuasa 

Meli kuhusu kujiingiza katika makundi yasiyomfaidi lakini rai zao ziliingia katika masikio yaliyotiwa nta. 

Aliyopenda Zaidi Meli nishughuli zilizomtoa nje ya shule kama vile tamasha za mziki, ukariri wa mashairi na 

drama. Mazungumzo yalibainisha kwamba Meli alihitaji ushauri na uelekezaji Zaidi kutoka kwa mtaalamu wa 

nasaha pale shuleni.  

Meli alianza vikao na mtaalamu huyu ambaye pia alimpendekezea Meli ushauri zaidi kutoka kwa washauri 

marika. Hili lilimchangamsha zaidi Meli kwani aliwaona hawa kama wenzake waliojua changamoto zake. Juhudi 

za mtaalamu wa nasaha na washauri marika zilifua dafu. Mwisho wa kidato cha pili ulishuhudia mabadiliko 

makuu katika hulka na utendaji kimasomo wa Meli. Aliukata kabisa uhusiano wake na marafikiwaliompotosha 

na kuanza kuandamana na wanafunzi waliotia juhudi masomoni. Polepole alama zake ziliimarika. Matokeo ya 

mtihani wa kidato cha nne yalimweka kwenye safu ya wanafunzi bora zaidi nchini.            
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a) “Wanafunzi wawapo shuleni hukumbana na changamoto nyingi”. Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa 

kurejelea hoja sita kutoka kwenye taarifa. .(alama 6) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

b) Eleza mchango wa washikadau mbalimbali katika kumsaidia Meli kupata ufanisi masomoni.  

       (alama 4 

 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

c) Bainisha mbinu tatu za lugha ambazo msimulizi anatumia katika kuwasilisha ujumbe wake katika 

kifungu.      (alama 3) 

……………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

d) i.  Andika kisawe cha ‘kijipurukusha’ kwa mujibu wa taarifa  (alama 1)                                                                                     

……………………………………………………………………………………… 

ii. Andika maana ya ‘kuwatania’ kulingana na taarifa.   (alama 1) 

………………………………………………………………………………………………… 

2. UFUPISHO  (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yafuatayo.  

Bei ghali ya  vyakula ni jambo linalowaathiri wakenya wengi kwa hivi sasa. Inasikitisha kupata kwamba bei ya 

unga wa ugali imepanda hadi sh. 200. Ni wazi kwamba familia nyingi nchini hukosa lishe lao kutokana na 

kufumka kwa bei ya bidhaa muhimu. Hata hivyo ibainike kwamba nchi isiyowakimu raia wake kwa chakula ni 

sawa ng”ombe aliyeshindwa kumnyonyesha ndama wake. 

Kwa muda mrefu, viongozi wamekuwa wakipambana na tatizo la ukosefu wa chakula. Msimu wa kiangazi 

unapobisha hodi, watu wengi hasa wale wahitaji hupukutika kutokana na mngato wa njaa. Japo serikali na 

wafadhili hutuma vyakula vya msaada kwa jamii zilizoathirika, chakula hiki huwa kama nguo ya kuazima, na 

bila shaka ya kuazima haikidhi haja. 
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Mojawapo ya vyanzo vikuu vya uhaba wa chakula ni kiwango cha chini cha uzalishaji na uhifadhi wa chakula 

chenyewe. Zipo seheu nyingi ambazo ni kame nchini.sehemu hizi hukabiliwa na ukosefu wa maji kwani, ama 

mvua hainyeshi au inaponyesha haitoshelezi mahitaji ya mimea. Mimea mingi hujikaukia  ikiwa michanga na 

kudhihaki juhudi za wapanzi. Zipo sehemu katika nchi hii ambazo huenda kwa misimu hata mitano  bila kupata 

zao lolote kutoka mashambani. Hali ikiwa hivi makali ya uhitaji huzidi  na wakazi wa sehemu hizi hulazimika 

kuwa wategemezi kwa majirani na serikali. Wengine wanapokosa chakula kabisa huazimia kula 

visivyoliwa.Wanaamwa la mbwa baada ya kukosa la mama. 

Hali kadhalika japo zipo sehemu zingine ambazo hazina tatizo la ukame, mbinu hasi za kilimo husababisha utoaji 

wa mavuno haba, hivyo kutojitosheleza kwa chakula. Bilas haka wanapopanda ovyo wanavuna ovyo. Kuna 

wakulima ambao hupalilia mmomonyoka wa udongo kwa kulima kando kando ya  mito, kupanda zao lile lile 

katika sehemu ile ile ya ardhi miaka nenda miaka rudi, na kutopanda mimea ambayo hukinga tabaka la juu la 

udongo dhidi ya kumomonyolewa na maji au upepo. Matokeo ya haya yanaweza kutabiriwa; udongo wenye 

rutuba huoshwa  na mashamba kutwaa utasa ambao huzidisha kuzalisha kwa chakula haba. Wakulima wengine 

hukaidi wito wa kupanda mimea ambayo hustahimili ukame kama vile mbaazi mihogo, mtama  na wimbi. Baadhi 

ya wakulima hufuga mifugo wengi ambao hushindwa kustahimili kiangazi. Si ajabu kupata kwamba katika baadhi 

ya maeneo mizoga ya ngombe na hata ngamia imezagaa kote tanuri la kiangazi linapofanya kazi yake. 

Sehemu zingine zimebarikiwa na ukwasi wa chakula. Hata hivyo baadhi ya wakazi wa sehemu hizi hawana mwao 

kuhusu umuhimu wa lishe bora. Wapo wanaodhani kuwa chakula ni chakula bora tumbo lipate haki. Hawa hula 

vyakula kama vile viazi, mahindi, na wengine nyama bila kujua wanahiyaji vyakula vyenye virutubisho muhimu, 

yani wanga, protini , vitamini na madini. Wapo wanaodhani kuwa protini pekee ni nyama. Hawa hula nyama 

mawio  na machweo, matokeo yakiwa kuambulia magonjwa kama vile shinikizo la damu. 

Katika kukabiliana na tatizo la uhaba wa chakula, serikali kupitia wizara husika imeanzisha miradi ya kuhakikisha 

kuwa kuna uzalishaji wa chakula kwa kiwango cha kuridhisha. Serikali ya Ruto sasa imepunguza bei ya mbolea 

hadi sh 3500 ili kuwawezesha wakulima kupanda chakula kwa wingi. Visima na mabwawa ya maji pia 

vitachimbwa katika maeneo kame ili kunyunyuzia mashamba maji. Baadhi ya wakulima wameanza kupanda 

mimea ambayo inapevuka na kutoa mazao kwa haraka ipo mimea ya kuatika ambayo hutoa matunda baada ya 

muda mfupi, hivyo kusaidia kupunguza makali ya njaa. Wafugaji wengine wameanzisha miradi ya kufuga kuku 

wa kututumuliwa. Hawa hukuwa na kukomaa kwa muda mfupi na huweza kutoa nyama na mayai. Wafugaji wa 

kuku hawa huweza kuwauza kununua  aina nyingine ya chakula. 

Wakulima pia wanahimizwa kutumia njia za kisasa za kuzalisha na kuhifadhi chakula.chakula kinapohifadhiwa 

vyema, hata mvua isiponyesha raia huweza kujitegemea. Ikiwa maghala ya halmashauri za kuhifadhi chakula 

nchini hayahifadhi chakula mara nyingi hulazimika kuagiza chakula kutoka nje kiangazi kinapojiri. Aidha 

chakula kisipohifadhiwa vyemahuishia kuharibika na kuhasiri wanaokila ikawa msiba juu ya mwingine. 

Ni muhimu kufahamu kuwajukumu la kupambana na ukosefu wa chakula ni la kila raia. Hali ya kungojea kila 

mara kulishwa na serikali inatufanya kuwa  wategemezi Zaidi. Wadogo wadogo ambao huuza vyakula kwa bei 

ya chini sana mara tu wanapovitoa mashambani wanapaswa kujiasa dhidi ya mazoea haya na kujua kuwa akiba 

haiozi. Wanaoishi katika sehemu za vinamasi wasaidiwe kuzitunza sehemu hizi na kuzitumia kwa njia endelevu. 

Vijana wahimizwe wawaunge wazee mkono kushughulikia kilimo katika sehemu za mashambani badala ya 

kuhamia mijini kutafuta kazi za ajira ambazo ni haba. 

a) Fupisha ujumbe wa aya tano za kwanza kwa maneno 100.            (alama 9, 1 ya mtiririko) 

Matayarisho 
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Jibu 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

Kwa kurejelea aya tatu za mwisho, eleza njia sita za kukabiliana na uhaba wa chakula.  (maneno 85)                                                

(alama 6, 1 ya mtiririko) 

Jibu 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………  

3.MATUMIZI YA LUGHA                                                                                     (ALAMA 40) 

a) Eleza maana ya kipashio kidogo cha lugha.                                                                  (alama 1) 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

b) Andika maneno yenye sifa zifuatazo:                                                                            (alama 2) 

i) kikwaruzo ghuna cha ufizi, vokali ya chini-wastani, kizuiwa ghuna cha midomo, kiyeyusho  cha midomo, 

irabu ya chini-kati 

…………………………………………………………………………………………………… 

ii) Kipua ghuna cha ufizi, kipasuo cha ufizi, irabua ya mbele-juu, nazali ghuna ya midomo, irabu ya nyuma-juu. 

  …………………………………………………………………………………………………… 

c) Ainisha uamilifu wa kisarufi wa mofimu kwenye neno hili.                                         (alama 3) 

     Lilimjisha 



6 | U k u r a s a  
 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………… 

d) Tunga sentensi moja kuonyesha matumizi mawiliya  “tu”.                                        (alama 2) 

……………………………………………………………………………………………………… 

e) Unda kitenzi kutokana na nomino toba kisha ukitungie sentensi.                                 (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

f) Yakinisha kwa kutumia kiambishi cha masharti ya uwezekano kwa wingi.                  (alama 2) 

    Usiposoma kwa bidii hutofaidika. 

……………………………………………………………………………………………………… 

g) Tumia nomino ya ngeli ya mahali dhahiri pamoja na kivumishi kirejeshi cha kati kwa sentensi.                                                                                                                          

(alama 2) 

……………………………………………………………………………………………………… 

h) Andika kinyume cha sentensi hii.                                                                                   (alama 2) 

Mjomba alimtwika mwanawe mzigo akabana mlango. 

……………………………………………………………………………………………………… 

i) Bainisha kijalizo katika sentensi ifuatayo.                                                                      (alama 1) 

Tajiri huyo shupavu ana magari makubwa mno. 

……………………………………………………………………………………………………… 

j) Tunga sentensi kwa kutumia chagizo cha ulinganisho.                                                  (alama 2) 

……………………………………………………………………………………………………… 

k) Andika upya sentensi kwa wakati uliopita hali endelevu, kauli ya tendesheka.         (alama 2) 

     Wenyeji wamewapokea wageni kwa taadhima. 

……………………………………………………………………………………………………… 

l) Tunga sentensi moja kuonyesha maana mbili za neno tema.                                        (alama 2) 

……………………………………………………………………………………………………… 

m) Ainisha aina ifuatayo ya sentensi kiutendakazi.                                                            (alama 1) 
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      Safari imekuwa ikitusumbua sana. 

……………………………………………………………………………………………………… 

n) Onyesha kiima na utambue muundo wake katika utungo huu.                                     (alama 2) 

     Pesa zote zilihifadhiwa na mwekahazina shujaa. 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

o) Tumia kishazi tegemezi kwenye sentensi kuonyesha vigezo vifuatavyo.                     (alama 2) 

     i) Wakati 

……………………………………………………………………………………………………… 

     ii) Jinsi 

……………………………………………………………………………………………………… 

p) Changanua kwa kielelezo cha mistari.                                                                          (alama 4) 

     Aliponijia kwa mkopo, nilikuwa nasali sebuleni. 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

q) Andika upya kwa kuanza na yambwa tendwa.                                                               (alama 2) 

Mvua iliwanyea wanunuzi sokoni hivi majuzi. 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

r) Tunga sentensi katika udogo ukitumia kihusishi cha uhusiano.                      (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

s) Eleza matumizi ya kiambishi po katika sentensi.                                                           (alama 2) 

Achezapo anapofika sisi hushangilia. 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

t) Twasema oyee tunapofurahia jambo………………………………..tunapotahadharisha na ………………  

Tunapotoa himizo       (alama 2) 
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4: ISIMU JAMII         (alama 10) 

Soma makala haya kisha ujibu maswali; 

Rafiki yako amezongwa na mambo magumu na anafikiria suluhu ni kujiua umepewa jukumu la 

kumshauri.Fafanua sifa kumi za lugha utakayotumia ili kufanikisha ujumbe wako. 

.……………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

.……………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………… 

.…………………………………………………………………………………………………………………… 
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Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuatia 

Mateso ya wanawakiwa ni suala la kijamii linalofaa kutazamwa kwa darubini kali.  Hata hivyo 

wanaoathirika zaidi ni watoto ambao bado wako katika umri unaohitaji kulelewa na kupewa mahitaji 

ya msingi kama mavazi, malazi, elimu na mengine anuwai.  Hali ya kuachwa na wazazi imekuwa 

ikizikumba jamii tangu enzi za mababu na kila itokeapo, wanajamii huipokea kwa mitazamo 

tofautitofauti, hivyo kuwafanya wanawakiwa kuathirika sana. 

Baadhi ya jamii zina imani za kijadi pamwe na mila zilizochakaa zinazozifanya kuamini kuwa 

baadhi ya vifo hutokana na laana. Wengine huchukulia kuwa mwendazake ameondolewa na ulozi.  

Imani kama hizi huifanya jamii kuwatia watoto walioachwa katika mkumbo ule ule, hivyo 

kuwaangalia kwa macho yasiyo ya kawaida.  Hili husababisha dhana gande.  Hali hii husababisha 

kuwachukulia watoto kama wanaotoka katika kizazi kilicholaaniwa.  Jamii basi hukosa kuwapa watoto 

hawa stahiki yao.  Hata wanapojitahidi kuiwania nafasi yao, waliowazunguka huwavunja mioyo.  

Jitihada zao huishia kuwa si chochote kwa kuwa jamii inawatazama kama waliolaaniwa. 

Punde baada ya mzazi mmoja au wote wawili waendapo wasikorudi, inatarajiwa kwamba 

aliyeachiwa mtoto, awe mzazi wake, mwanafamilia au jirani awajibike na kumtunza mwanamkiwa.  

Kunao kadha wa kadha wanaowajibika – ninawavulia kofia.  Hata hivyo wengi hutelekeza jukumu hili 

walilopewa na Muumba.  Si ajabu basi kuona kuwa idadi ya watoto wanaozurura mitaani inazidi 

kuongezeka kila uchao.  Ukichunguza utakuta kuwa wengi wa watoto hawa ni waliopotelewa na 

wazazi wao.  Inakera zaidi kugundua kuwa baadhi ya watoto hawa wana mzazi mmoja.  Kwamba mke 

au mume wa mtu ameaga, au iwe kwamba mzazi mmoja alimzaa mtoto na kumwachia mwenzake 

mzigo wa ulezi, aliyeachiwa ana jukumu la kumpa mwanawe mahitaji ya msingi.  Machoni pa Jalali, 

kila anayeupuuza wajibu huu ana hukumu yake siku ya kiama! 

Ni haki ya kila mtoto kupata elimu.  Katika katiba ya Kenya mathalan, elimu ya msingi, yaani 

kuanzia shule ya chekechea had kidato cha nne ni ya lazima.  Tangu hapo  hata hivyo, jamii zimekuwa 

zikiwanyima wanawakiwa wengi elimu.  Kwamba kunao wachache wanaowaelimisha baadhi ya 

wanawakiwa, ni kweli.  Hata hivyo, wengi hukosa hata wa kuwapeleka katika shule ya chekechea, 

hivyo kuishia kutojua hata kuandika majina yao.  Mfikirie mtu katika karne ya 21, asiyejua kusoma 

wala kuandika!  Nani ajuaye, huenda huyo mwanamkiwa asiyepelekwa shuleni ndiye angalikuwa 

profesa, daktari, mwalimu, rubani au msomi mtajika na mtaalamu wa uwanja muhimu katika jamii! 

Kila mtoto ana haki ya kulelewa hadi kufikia utu uzima kabla ya kupewa majukumu mazito.  

Katika katiba ya Kenya, utu uzima, ulio umri wa kuanza kufanya kazi huanzia miaka 18.  

Wanaohakikisha watoto hawa wametimiza utu uzima kabla ya kufanyishwa gange ngumu wanafaa 

pongezi.  Hata hivyo wanawakiwa wamekuwa wakitumiwa na wengi kama punda wa huduma.  

Wanaaila wengine huwachukua wanawakiwa kwa machozi mengi wazazi wao waagapo nakuapa 

kuwahifadhi na kuwatunza wana wale wa ndugu zao, kumbe ni machozi ya simba kumlilia swara!  



Hata kabla ya mwili wa mzazi mhusika kuliwa na viwavi, mateso kwa mtoto yule huanza, akawa ndiye 

afanyaye kazi zote ngumu.  Utakuta watoto wao wamekaa kama sultan bin jerehe huku mwanamkiwa 

yule akiwapikia, kuwafulia nguo, kudeki, karibu hata awaoshe miili! Kazi kama zile za shokoa huwa 

za sulubu na aghalabu husindikizwa kwa matusi yasiyoandikika. 

Baadhi ya waja walionyimwa huruma huwahadaa wanawakiwa na kuwapeleka ng’ambo 

wakitumia vyambo, kuwa wakifika kule watapata kazi za kifahari.  Maskini wale hushia kushikwa 

shokoa, wakawa watumwa katika nyumba za waajiri wao, bila namna ya kujinasua.  Wengine hushia 

kutumiwa kama watumwa wa ‘kimapenzi’ katika madanguro, miili yao ikawa ya kuuziwa makahaba 

waroho wasiojali utu.  Kujinasua kule huwa sawa na kujitahidi kuokoa ukuni uliokwishageuka jivu, 

maadamu wanawakiwa aghalabu hukosa watu wenye mioyo ya huruma ya kuwashughulikia.  Wengi 

huitumia methali ‘mwana wa ndugu kirugu mjukuu mwanangwa’ kuwapuuzilia mbali wanawakiwa 

ambao hukimbiliwa tu wabinafsi hawa wanapofaidika wenyewe. 

Maswali 

a) Ipe taarifa hii anwani mwafaka.       (alama 1) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

b) Eleza dhana ya mwanamkiwa kwa mujibu wa kifungu.    (alama 2) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

c) Eleza imani za kijadi kuhusiana na wanawakiwa.    (alama 2) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

 

d) Jadili masaibu yanayowakumba wanawakiwa.     (alama 4) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

e) Eleza haki mbili za kikatiba zilizokiukwa kuhusiana na wanawakiwa.  (alama 4) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 



_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

f) Eleza maana ya msamiati ufuatao kulingana na kifungu.    (alama 2) 

i) Inakera 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

ii) Majukumu  

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

1. UFUPISHO: (Alama 15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 

Runinga kama kifaa kingine chochote cha mawasiliano kina manufaa yake.  Kwanza kabisa, 

ni nyenzo mwafaka ya kufundishia.  Vipindi vinavyopeperushwa katika runinga huwa na mafunzo 

kemkemu kwa mtu wa kila rika.  Halikadhalika, runinga huweza kuleta vipindi ambavyo 

huwafahamisha watu mambo yanayoendelea katika mazingira yao na duniani.  Aidha, runinga 

ikitumika pamoja na michezo ya video huauni katika ukuzaji na ustawishaji wa stadi ya kujifundisha 

au kujielimisha.  Michezo ya video, hasa ya kielimu, huwafanya watu kujenga umakini pamoja na 

kuchua misuli ya ubongo na kuwafanya watu kuwa macho wanapofanya kazi. 

Fauka ya hayo, televisheni ni chemchemi bora ya kutumbuiza na kuchangamsha.  Hakuna mtu 

asiyependa kuchangamshwa.  Televisheni ni mojawapo ya vyombo mwafaka vya kutekeleza hayo 

kutokana na vipindi vyake.  Uburudishaji huu huwa ni liwazo kutokana na shinikizo na migogoro 

tunayokabiliana nayo kila siku.  Uburudishaji huu hupatikana kwa urahisi majumbani mwetu. 

Vivyo hivyo, runinga hutumika kama nyenzo ya kuendeleza utamaduni, kaida na amali za 

jamii.  Vingi vya vipindi vya runinga huwa ni kioo ambacho huakisi mikakati na amali za jamii. 

Kwa upande mwingine, hakuna kizuri kisichokuwa na dosari.  Licha ya manufaa yake, 

televisheni imedhihirika kuwa na udhaifu wake.  Kwanza, baadhi ya vipindi vya runinga na video 

hujumuisha ujumbe usio na maadili, kama vile matumizi ya nguvu za mabavu, ngono za kiholela, 

lugha isiyo ya adabu, ubaya wa kimavazi na maonevu ya rangi, dini, jinsia, kabila na utamaduni.  Si 

ajabu kuwa baadhi ya vijana wetu wanaiga baadhi ya mambo haya.  Vijana wetu siku hizi wameingilia 

ulevi wa pombe na afyuni, ngono za mapema kabla ya ndoa na mavazi yanaowaacha takribani uchi 

wa mnyama.  Wengi wamekopa na kuyaiga haya kutoka katika runinga.  Ukiwauliza wafanyacho, 

watakujibu kuwa ni ustaarabu kwani wameupata katika runinga. 

Matumizi ya runinga na michezo ya video yasiyodhibitiwa huweza kuwa kikwazo cha 

mawasiliano bora miongoni mwa familia.  Matumizi kama haya huwapa wanafamilia fursa ya 

kujitenga.  Imedhihirika kuwa runinga haichangii kujenga uhusiano bora wa kijamii.  Ukilinganisha 



na vyombo vingine vya burudani ambavyo hutoa nafasi ya watu kutangamana na kujenga uhusiano 

bora, televisheni haichangii haya.  Badala yake, tajriba ya televisheni huwa ya kibinafsi.  Hali hii 

inapotokea katika kiwango cha familia, televisheni inaweza kutenganisha wazazi na watoto wao. 

Halikadhalika, runinga na video aghalabu hueneza maadili yasiyofaa.  Mathalani, baadhi ya 

vipindi vya televisheni huendeleza hulka ya kuhadaa, ngono za kiholela, kuvunjika kwa ndoa, n.k.  

Hulka hizi zisizoendeleza maadili ya kijamii huchukuliwa kama zinazofaa na zinazofuatwa na 

waliostaarabika.  Huu ni upotovu. 

Isitoshe, baadhi ya matangazo huhimiza matumizi ya dawa za kulevya kama tembo na sigara.  

Vitu hivi vinapotangazwa, hupambwa kwa hila na udanganyifu mwingi ambao huwavutia vijana na 

watoto wengi.  Si ajabu mtu anapouliza wanaotumia vileo hivi walivyoanza, watajibu kutokana na 

athari za matangazo katika runinga na vyombo vingine. 

Utafiti umeonyesha kuwa vipindi vya runinga na video ni chanzo cha matumizi ya nguvu za 

mabavu miongoni mwa wanafunzi.  Wazazi wengi huchukulia vibonzo katika televisheni kuwa 

vinalenga kuburudisha tu na havina ubaya wowote.  Lakini ukweli ni kuwa vipindi vingi vya vibonzo 

hushirikisha matumizi ya hila na nguvu za mabavu.  Haya huibusha hamu ya vijana na watoto huyaiga. 

Kwa hivyo, ni muhimu wazazi na jamii kutambua madhara ya televisheni.  Utambuzi huu 

utawafanya wawaelekeze vijana na watoto jinsi ya kutumia televisheni na video ili kuepukana na 

madhara yake. 

a) Fupisha aya tatu za kwanza  (maneno 70 – 75)   (alama 7, 2 za utiririko) 

Matayarisho 

______________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

Jibu  

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 



_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

b) Eleza udhaifu wa runinga na video. (maneno 50 – 51)   (alama 5, 1 ya utiririko) 

Matayarisho 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

 

 

 

 

 

 

2. MATUMIZI YA LUGHA:       (alama 40) 

a) Taja aina mbili kuu za ala za kutamkia sauti     (alama 2) 



_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

b) Taja mfano mmoja mmoja wa sauti zifuatazo    (alama 2) 

Kimadende__________________________________________________________ 

Kipasuo kwamizo_____________________________________________________ 

c) Huku ukitoa mfano, eleza maana ya sentensi sahili     (alama 2) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

d) Ainisha mofimu katika neno lifuatalo;     (alama 3) 

Tulimpikia___________________________________________________________ 

e) Ainisha vitenzi katika sentensi: Kitabu anachotaka kusoma ki mezani  (alama 3) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

f) Tunga sentensi moja ukitumia kiunganishi kiteuzi    (alama 2) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

g) Nomino zifuatazo zimo katika ngeli gani?      (alama 2) 

a) Uzi____________________________ 

b) Muda__________________________ 

h) Tumia ‘o’ rejeshi ya kati katika sentensi ifuatayo     (alama 2) 

Watu ambao walifika jana ni wale ambao walitoka mbali 

____________________________________________________________________ 

i) Onyesha shamirisho kipozi na ala katika sentensi ifuatayo   (alama 2) 

Mwindaji haramu alimuua ndovu kwa bunduki 

_______________________________________________________________________ 



_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

j) Changanua sentensi ifuatayo ukitumia mistari au mishale   (alama 3) 

Kilipikwa jana jioni 

 

_____________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

k) Andika sentensi ifuatayo katika  hali yakinishi     (alama 2) 

Msingesoma kwa bidii, msingepita 

 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

l) Tunga sentensi moja kudhihirisha dhamira/jukumu hili   (alama 2) 

Rai/ombi 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

m) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo     (alama 2) 

Mtoto ambaye alianguka jana ana maumivu mengi 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

n) Onyesha matumizi yoyote mawili ya kiwakifishi: koma/kituo  (alama 2) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

o) Tumia neno ‘Nairobi’ kama        (alama 2) 

a) Nomino 

 

_______________________________________________________________________ 



_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

 

b) Kielezi 

    ________________________________________________________________________ 

    ________________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

p) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya kuku na gugu   (alama 2) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

q) Onyesha matumizi ya kiambishi -ji- katika sentensi    (alama 2) 

Mwongeleaji stadi anajishaua sana. 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

______________________________________________________________________________

________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

r) Andika katika usemi wa taarifa      (alama 2) 

“Wageni wangu watafika saa ngapi? Mama aliuliza 

 

______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

s) Unda nomino kutokana na kitenzi       (alama 1) 

Safiri 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

4. ISIMUJAMII:         (alama 10) 

Nipe chai, andazi mbili na egg moja…………. 

a) Taja sajili inayorejelewa na maneno haya     (alama 2) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 



_______________________________________________________________________ 

b) Fafanua sifa nane zinazohusishwa na sajili hiyo    (alama 8) 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 

_______________________________________________________________________ 
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UFAHAMU (ALAMA 15) 

 

Soma kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali. 

 

Suala la mahusiano ya wanadamu katika jamii, uainishaji wake na uathihirikaji wake limewashughulisha 

wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya miaka. Suala hili huwatafakarisha wataalamu hao kutokana na umuhimu 

wake katika maisha ya binadamu msingi mkuu wa uainishaji wa mahusiano hayo ni kukichunguza kipindi cha 

mahusiano yenyewe. Yapo mahusiano baina ya waja ambayo yanachukua muda mfupi, kwa mfano saa au dakika 

chache, na mengine ambayo huenda yakachukua miaka ayami. 

Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni yale yanayojulikana kama mahusiano ya kudumu. Inamkinika kudai 

kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza kuyadhibiti mahusiano hayo kwa kiasi kikubwa. Watu 

wengi huitikadi kuwa uhusiano uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua muda mrefu, na kwa hivyo ni 

uhusiano wa kudumu. Hali hii hutokana na uhalisi kuwa tunahusiana na jamaa zetu kwa kipindi kirefu labda tangu 

ukembe hadi utu uzima wetu. Uhusiano huu hautarajiwi kuvunjwa na umbali wa masafa baina yetu; tunaendelea 

kuwasiliana kwa barua au, katika enzi hii ya utandawazi, kwa kutumia nyenzo za teknohama kama mtandao na 

simu za mkononi, na kudumisha uhusiano wetu wa kijamaa. Hata hivyo, inawezekena baadhi ya mahusiano ya 

kijamaa yasiwe ya kudumu. Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke na mume, na ambao unatarajiwa kuwa wa 

kudumu au kipindi kirefu, unaweza kuvunjwa kwa kutokea kwa talaka. Talaka hiyo inavunja ule uwezekano wa 

uhusiano wa kudumu unaofumbatwa na sitiari ya pingu za maisha. 

Katika ngazi ya pili, mahusiano ya koindi cha wastani, kuna mahusiano yanayohusisha marafiki zetu 

maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile, majirani zetu, wenzetu katika mwahali mwa kazi, washirika 

kwenye sehemu za ibada au za burudani na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya kujitolea. Inawezekana 

kudahili kuwa baadhi ya mahusiano haya, hususan baina ya marafiki na majirani huweza kuwa ya miongo na 

daima. Hali hii huweza kutegemea muundo na mfano wa jamii. Kwa mfano, kwa majirani wanaoishi kwenye 

janibu, fulani mahususi, na kwa miaka tawili bila ya  kuhajiri. Uhusiano wao na majirani huweza kuwa wa 

kudumu. Hali hii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini. Maisha ya mijini yana sifa ya 

kubadilkikabadilika. Isitoshe, kutokana na mfumo wa maisha ya  kibepari yameghoshi ubinafsi mwingi. 

Mawimbi ya mabadiliko na ubinafsi uweza kuumomonyoa ukuta wa uhusiano wa kudumu. 

Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo walikoishi watu unasababisha 

kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na majirani zao. Uhusiano kati ya wenza katika mazingira ya 

kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wa majirani. Vimbunga vya ufutwaji kazi, ubadilishaji wa kazi, hali 

zisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na hata mifumo ya kisiasa huweza kuathiri mshikamano wa 

wanaohusika kazini. 

Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa mpito au wa muda mfupi. Mahusiano ya aina hii 

hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani. Huduma hizi zinaweza kuwa dukani, kwenye sehemu za 

ibada, kwenye kituo cha mafuta, kwa kinyozi, kwa msusi na kadhalika. Kuna sababu kadha zinazotufanya 

kuyazungumzia mahusiano ya aina hii kama ya mapito. Kwanza, uwezekano wa mabadiliko ya anayeitoa huduma 

hiyo ni mkubwa. Si ajabu kuwa unaporudi kwa kinyozi au msusi untambua aliyekushughulikia hayupo. Hata 

hivyo, kuna vighairi hususa pale ambapo mtoa huduma anayehusika ni yule mmoja. 

Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na “uhusiano wa chembe chembe”. Uhusiano wa chembe chembe, 

bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa kinachomshughulisha mtu ni chembe ndogo tu ya mwenzake. 

Chembe hiyo inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzia mtu, kiatu anachokushonea, nguo 

anazokufulia, ususi anaokufanyia n.k. Mahusiano ya aina hii yametovukwa na hisia za utu na ni zao la mifumo 

ya kisasa na kiuchumi na kijamii. Mtu anayehusiana na mwenzake kwa misingi ya chembe ndogo tu, huenda 

asijali kama mwezake amekosa chakula, amefutwa kazi, amefiliwa na kadhalika. 

Suala kuu tunalopaswa kujiuliza nji: Je, tunahusiana vipi na jamaa zetu, taasisi zetu, marafiki zetu na 

majirani zetu? Je, uhusiano wetu na raia wenzetu ni w aaina gani? Je, uhusiano wetu na nchi yetu ni wa mpito au 

ni wa kudumu? 

 

(a) Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.    (al 1) 

………………………………………………………………………………………………….. 



………………………………………………………………………………………………….. 

(b) Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa.    (al 1) 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(c) Fafanua athari ya technolojia kwenye mahusiano ya watu.   (al 2) 

………………………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………. 

…………………………………………………………………………………………………. 

(d) Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo. (al 4) 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(e) Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.     (al 2) 

………………………………………………………………………………………………….. 

(f) Je, kifungu hiki kina ujumbe gani mkuu?      (al 2) 

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(g) Eleza maana ya maneno yafutayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.  (al 3) 

(i) inasigana…………………………………………………………………………………… 

(ii) yameghoshi………………………………………………………………………………… 

(iii)vighairi……………………………………………………………………………………... 

 

UFUPISHO    (ALAMA 15) 

 

Ujambazi wa kimataifa ni tatizo lililowasumbua walimwengu kwa muda mrefu sana. Serikali nyingi 

zimetumia mapesa mengi kwa miaka mingi sana zikijitahidi kupambana na janga hili. Hata hivyo, fanaka 

haijapatikana, wala haielekei kamwe kuwa itapatikana leo au karne nyingi baadaye. 

Yumkini tatizo kubwa lililopo ni kuhusu jelezi la dhanaya “ujambazi” tena “wa kimataifa”. Hili ni tatizo 

mojawapo na yapo mengi sana. Tatizo la pili ni kiburi. Kuna wale watu binafsi na hasa viongozi w anchi 

kubwakubwa na serikali zao zilizojiaminisha kuwa ujambaz ni balaa kweli, tena belua, lakini huo ni wa huko, 

wala hauwezi kuwagusa licha ya kuwashtua wao. 

Kulingana na maoni watakaburi hao, ujambazi ni wa watu ‘washenzi’ wasiostaarabika, wapatikanao 

katika nchi zisizoendelea bado. Ujambazi peke wanaouona unafaa kukabiliwa ni dhidi ya mbubujiko wa madawa 

ya kulevya uliosababishwa na vinyagarika kutoka nchi hizo maaluni za “ulimwengu wa tatu”. Kulingana na 

wastaarabu wa nchi zilizoendelea, vinyangarika hivi ndivyo hasa adui mkubwa wa ustaarabu ulimwenguni na ni 



sharti vifagiliwe mbali bila huruma. Baada ya kusawasagwa, ulimwengu mstaarabu utazidi kutononoka na ahadi 

ya mbingu hapa ardhini itakamilika. 

Imani ya watu hawa ya kuwa ujambazi wa kimataifa, hata iwapo upo, hauwezi kuwashtua wala 

kuwatingisha wao ilikuwa kamili na timamu. Ilikuwa kamili na timamu hadi hapo mwezi Septemba tarehe 11 

mwaka wa 2001, ndege tatu za abiria zilipoelekezwa katika majumba mawili ya fahari, yenye urefu wa zaidi ya 

ghorofa mia moja na kuyatwangilia mbali. Mshtuko na kimako! Kimako kwa kuwa, kabla ya siku hiyo, 

Wamarekani hawangeweza kudhani kwamba ingewezekana taifa lolote au mtu yeyote kuthubutu kushambulia 

nchi yao, taifa wasifa lililojihami barabara dhidi ya aina yoyote ile ya uchokozi kutoka pembe lo lote la dunia. 

Hakuna ulimwenguni mzima, aliyeamini kuwa Marekani ingeweza kushambuliwa. Kwa ajili hiyo, 

mshtuko uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kama kwamba sayari nzima imeshambuliwa, wala sio 

Marekani pekee. 

Mintarafu hiyo, Marekani ilipolipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na wasiokuwemo kwa 

mabomu hatari huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu duniani ilishangilia na kusherehekea. Kwa bahati mbaya, 

tafsiri ya shambulizi la minara-pacha na Newyork na lile la Pentagon, uti wa uwezo wa kivita wa Marekani, 

ulizorota. Kuna wengi waliodhani huo ni mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya Wakristo na kwa muda, 

Waislamu wote wakashukiwa kimakosa kuwa ni majambazi wa kimataifa. 

 

(a) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za kwanza. (maneno 65 – 75)  (al 10, 2 za utiririko) 

 

Nakala safi 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(b) Ukizingatia aya tatu za mwisho, fafanua fikira za watu na mambo yote yaliyotokea baada ya Septemba tarehe 

11, 2001. (maneno 65 – 75)  (al 10, 2 za utiririko) 

 

Nakala safi 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

 

 



MATUMIZI YA LUGHA  (ALAMA 40) 

(a) Silabi ni nini?         (al 2) 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(b) Tenga silabi katika maneno yafuatayo kisha uandike aina yake.   (al 2) 

(i) igwa  

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(ii) Oa  

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(c) Dhihirisha panapotiwa shadda katika maneno yafuatayo.   (al 2) 

(i) Galagala …………………………………………………………………………………… 

(ii) Teketeza …………………………………………………………………………………... 

 

(d) Bainisha nomino katika sentensi zifuatazo kisha utaje aina zake.  (al 2) 

(i) Uhubiri wa mama huyu una mvuto mkubwa 

…………………………………………………………………………………………………. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(ii) Kabati hili limevamiwa na wadudu wengi waharibifu. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(e) Eleza matumizi ya kihusishi kwa katika sentensi ifuatayo.   (al 2) 

Tahadhari huandikwa kwa hati nzito. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(f) Tenga viambishi na mzizi katika neno lifuatalo.     (al 2) 

Siji. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(g) Unda nomino kutokana na kivumishi kifatacho.     (al 1) 

Tepetevu 



………………………………………………………………………………………………….. 

(h) Pigia mstari na kuainisha kirai katika sentensi ifuatayo.    (al 2) 

Haifai kujenga karubu na nyaya za umeme 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(i) Bainisha shamirisho kitondo katika sentensi ifuatayo.    (al 2) 

Mzalendo amemwandikia mhariri barua. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(j) Eleza kama sentensi ifuatayo ni sahili, ambatano ama changamano.  (al 2) 

Tulipewa ratiba ya shughuli hiyo lakini hatukuitia maanani 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

 

 

(k) Bainisha vishazi huru na vishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo.  (al 2) 

Simu tamba ambayo ameninunulia imenirahisishia mawasiliano 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(l) Kanusha sentensi ifuatayo.       (al 2) 

Ninamtarajia mpwa wangu awasili leo 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(m) Andika katika wingi.        (al 2) 

Huzuni aliyokuwa nayo yatima huyu ilinitia kite na imani. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(n) Andika kinyume cha neno lililopigwa mstari.     (al 1) 

Mhalifu huyu alitunga mimba 

………………………………………………………………………………………………….. 



………………………………………………………………………………………………….. 

(o) Bainisha matumizi ya KI katika sentensi ifautayo.    (al 1) 

Jua limekuwa likiwaka tangu Januari 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(p) Bainisha matumizi ya ka katika sentensi ifuatayo:    (al 1) 

Sungura alifika nyumbani akamsalimu mkewe, akafululiza msalani akaoga 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(q) Akifisha sentensi hii:        (al 2) 

Mmea wa pareto ni muhimu mno nchini akasema afisa wa kilimo 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(r) Badilisha katika usemi wa taarifa:      (al 2) 

“Tutakusaidia ikiwa utashirikiana nasi,” afisa wa usalama akasem. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(s) Andika katika ukubwa ukizingatia neno lililopigwa mstari.   (al 1) 

Aliyerembesha uso kwa poda. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(t) Bainisha maana mbalimbali za sentensi ifuatayo:    (al 3) 

Mwalimu amempigia wanafunzi simu 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

(u) Silabi mwambatano ni nini?        (al 1) 

………………………………………………………………………………………………….. 

(v) Tunga sentensi moja udhihirishe maana mbili za neno hili: Rudi   (al 1) 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 



…………………………………………………………………………………………………. 

(w) Pigia mstari vivumishi katika sentensi ifuatayo kisha uandike aina yake.  (al 2) 

Bibi huyu ni mpole uso wake wenye haya huuinamisha kila mara. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

………………………………………………………………………………………………….. 

ISIMU JAMII 

 

Maenezi ya Kiswahili Afrika mashariki punde baada ya uhuru yalikuwa na chagamoto tele. Fafanua zozote 

tano.         (al 10) 

 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 
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1. UFAHAMU  (ALAMA 15) 

Soma makala haya kisha ujibu maswali yafuatayo. 

 Lugha inaweza kuelezwa kwa jumla kuwa ni mfumo wa mawasiliano. Haiyamkiniki kwa mtu yeyote 

kueleza chanzo au kiini cha lugha na sote tunakubaliana kuwa matumizi yake yameanza tangu kuumbwa 

kwa binadamu kwani ni vigumu kukisia kuwepo kwa jamii ya watu bila lugha ya mawasiliano yoyote ile.  

 

Katika taifa lolote, huwapo na lugha moja au hata zaidi ya moja ambayo huwa ndicho chombo cha 

mawasiliano ya taifa katika nyanja za: elimu, maandishi, siasa na biashara. Kwa mfano, mataifa kama 

Kanada hutumia lugha mbili kwa usawa kama lugha za taifa na zakikazi. Maana ya lugha ya taifa ni lugha 

moja ambayo huteuliwa kutumika katika shughuli zote za taifa hasa katika nchi yenye lugha nyingi za 

kikabila. Lugha ya taifa ni muhimu sana kwa maisha na maendeleo ya taifa lolote lile. Lugha hii huwa 

ndiyo kiungo cha kuenezea umoja na uelewano miongoni mwa jamii nyingi tofauti na huwa kama 

kitambulisho kwao kuwa wao ni ndugu wajamii moja kubwa, yaani taifa lao. 

  

Kenya ni mfano mzuri wa taifa lenye lugha nyingi zinazozidi 40 za vikundi vidogo vidogo vya kikabila. 

Hapo kabla ya miaka mia moja hivi iliyopita kila kimojawapo cha kikundi hiki kilijitambulisha kama 

kabila huru. Baada ya kuja kwa Serikali ya Kikoloni na hasa baada ya Kenya kujinyakulia uhuru, haja ya 

kuunganisha raia wote chini ya taifa moja lenye uongozi na shabaha moja ilikuwa ndilo jambo 

lililozingatiwa sana. Kwa hivyo utamaduni wa taifa la Kenya ni mchanganyiko wa tamaduni za watu 

wengi wenye mila, desturi, imani na itikadi tofauti. Utamaduni humaanisha jumla ya amali na tabia za 

watu wa jamii fulani. Amali hizi zinafungamanisha fikira, ustaarabu, mila, taasisi na sanaa za aina zote 

za jamii inayohusika. Ili kujieneza na kujiimarisha, taifa huhitaji chombo hicho kuwasiliana na 

kuwaunganisha watu wake wenye asili mbalimbali. Chombo hicho huwa ni lugha ambayo siyo tu kwamba 

ni sehemu ya utamaduni wa jamii bali pia ni njia muhimu sana ya kutawanyia na kustawishia ule 

utamaduni. 

  

Katika taifa lenye lugha nyingi kama Kenya kwa mfano, lugha ya taifa inayozungumzwa na kueleweka 

na baadhi kubwa ya raia ambayo imekiuka mipaka na tofauti za kikabila ni njia muhimu sana ya kuenezea 

maongozi ya taifa na kuleta ufahamikiano bora kote nchini. Kama zilivyo taasisi kama wimbo wa taifa, 

bendera ya taifa au bunge la taifa, lugha ya taifa ndicho kielelezo cha taifa lolote lile lililo huru. Lugha 

kama hiyo huvunja na kukomesha hisia za kibinafsi na kikabila na badala yake kuunda moyo wa uaminifu 

wa kitaifa. 

  

Zaidi ya kuwa chombo cha mawasiliano, lugha ni kielelezo cha fikra na hisia za binadamu. Lugha ya 

watu fulani haituelezi tu ujuzi au maarifa yao bali pia mtazamo wao wa kimaisha, falsafa na mawazo yao. 

Kwa ufupi lugha hutufahamisha namna akili za watu waizungumzayo ile lugha zinavyofikiri na kufanya 

maazimio. 

  

Lugha ni sehemu ya utamaduni wa taifa tulimozaliwa na lazima lugha hiyo ifunzwe katika muktadha wa 

maisha ya jamii ihusikayo. 

  

Utamaduni wa jamii hautenganiki na lugha yake. 



 
 

Maswali  

a) Dhana lugha ina maana gani kulingana na kifungu?       (alama 2) 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

b) Eleza tofauti baina ya lugha ya taifa na lugha ya kazi.       (alama 4)  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

c) Kwa mujibu wa kifungu lugha ya taifa ina manufaa gani.       (alama 4)  

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

d) Kuna uhusiano gani baina ya lugha na utamaduni.       (alama 2) 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

e) Eleza maana ya maneno haya kulingana na taarifa.       (alama 3)  

i) Muktadha  

___________________________________________________________________________________ 

ii) Kielelezo  

___________________________________________________________________________________ 

iii) Haiyamkiniki  

___________________________________________________________________________________ 

2. UFUPISHO (ALAMA 15) 

 Visa vya dhuluma za kinyumbani vimeongezeka hivi majuzi, huku wanawake wakiangaziwa zaidi kwa 

kuwapiga waume zao. Kwa muda mrefu, visa ambavyo vimekuwa vikishuhudiwa ni vya wanaume dhidi 

ya wake zao. Ni wazi kwamba wanaume kwa mara nyingi wanaopitia matatizo huogopa kuyatangaza 

hadharani. 



 
 

  

Hali ya kiuchumi imeathiri pakubwa familia nyingi. Pesa za kugharamia mahitaji muhimu kama chakula, 

mavazi na makazi zimekuwa adimu. Jambo hili linasababisha mivutano baina ya mume na mke inayoishia 

vita na wahusika kujeruhiwa. Wengine wameyapoteza maisha yao na wengine kulemaa kwa mili yao 

daima dawamu. 

  

Wake kwa waume wameyapuuza majukumu yao katika ndoa. Kuna waume ambao wanatumia mapato 

yao na ya familia kwa kupiga maji. Waume kama hawa hujigamba kuwa wao ni wakwasi na huwanunulia 

wenzao mvinyo huku familia zao zikiteseka kwa umaskini. Waume na wake walevi huwatukana wenzao 

na kwa hivyo migogoro katika ndoa kama hizi huwa haikomi. 

  

 Wanandoa wengine wanajihusisha na mapenzi nje ya ndoa licha ya kula kiapo cha uaminifu wakioana. 

Usaliti huu hufanya watu wengine kulipiza kisasi kwa kuwapiga wenzao au kutomakinika katika ndoa. 

Matatizo ya kisaikolojia yamewafanya watu kushindwa kuzidhibiti hisia zao. Kutoelewana kunapozuka, 

wao hupandwa na hamaki na huenda wakawatesa wake na waume zao. 

 

 Ukosefu wa nasaha kwa wanandoa wengi umeleta shida nyingi. Wengi hawaelewi namna ya kutatua 

matatizo ya nyumbani. Kuna njia tofauti za kuepuka dhuluma nyumbani. Wanandoa wanafaa kudumisha 

upendo wa dhati kila wakati. Wake kwa waume sharti watekeleze majukumu yao nyumbani bila 

kuyaepuka. Mapenzi nche ya ndoa lazima yatupiliwe mbali ili muamana unaofaa uwepo. 

 

 Licha ya changamoto tofauti katika ndoa, wanaohusika wanafaa wavumilie na kujaribu kuzika tofauti zao 

katika kaburi la sahau.  Hawafai kuweka rekodi ya makosa ambayo wametendeana. Wosia unafaa 

kutolewa kwa wake na waume wote ili waelewe mikakati ya kukabiliana na matatizo mbali mbali 

yanayokumba ndoa.  

 

Viongozi wa kidini wafundishe watu maadali mema ili watu waepuke tamaa za kimwili zinazowasonga 

na kujihusisha na mapenzi nje ya ndoa. 

  

Ndoa inafaa iheshimiwe na watu wote kwani ndio msingi wa taasisi zile zingine kama jamii na nchi. 

Mawasiliano yanafaa yaimarishwe katika ndoa. Kukiwa na mazungumzo, matatizo mengi yatajadiliwa 

na kusuluhishwa ili kuepukana na dhuluma za aina zozote.  

 

a) Eleza kiini cha dhuluma za kinyumbani. (Maneno 40 – 50)      (alama 6) 

Matayarisho 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 



 
 

Nakala safi 

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

b) Fupisha aya nne za mwisho ukizingatia ujumbe muhimu (maneno 60 – 70)   (alama 9) 

Jibu  

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)  

a) Taja sifa za irabu hizi /i/ na /e/          (alama 2) 



 
 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

b) Tenganisha viambishi vilivyojenga neno lifuatalo:       (alama 2)  

Tunakumbuka  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 

c) Vitenzi vya Kiswahili hugawika katika vikundi viwili vikuu. Vitaje.     (alama 1)  

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

d) Andika nomino mbili zinazoweza kuundwa kutokana na kitenzi ulichopewa:    (alama 2) 

Saili  

 ___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

e) Tambulisha matumizi ya ‘kwa’ katika sentensi ifuatayo:      (alama 2)  

 Alisababisha ajali kwa ulevi wake.  

 ___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

f) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia kielelezo cha mshale:     (alama 4)  

 Omari atafika kesho jioni  

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

g) Akifisha sentensi ifuatayo:  

 hoteli ya shelter afrique iliyoko jijini inapigwa mnada baada ya miezi miwili ya kufanya biashara  

               (alama 2) 

 ___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

h) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya kuyakinisha:  

 Mchoraji hachori picha nzuri          (alama 1) 



 
 

 ___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

i) Onyesha aina za nomino hizi:         (alama 2)  

Jini    _________________________________________________________________________ 

 Wizi   _________________________________________________________________________ 

j) Onyesha shadda katika maneno yafuatayo:       (alama 1)  

 Meza   _________________________________________________________________________ 

 Linganisha  _______________________________________________________________________ 

k) Andika sentensi ifuatayo upya kwa msemo wa taarifa:      (alama 5) 

 “Sikiliza bwana mdogo, siku hizi tunaishi katika jamii ambayo imebadilika. Hayo mawazo yako ya zama 

kongwe hayatakufikisha popote,” alifyoa Kameme.  

 ___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

l) Bainisha shamirisho kipozi na shamirisho kitondo katika sentensi hii:     (alama 2)  

 Okoth alinunuliwa redio nzuri na mjomba wake aliyekuwa ng’ambo.  

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

m) Kanusha neno hili:           (alama 1) 

 Wakimenyanamenyana  

 ___________________________________________________________________________________ 

n) Onyesha matumizi ya ‘ni’ katika sentensi hizi:  

i) Yule mwanafunzi ni stadi sana         (alama 2)  

ii) Nitawapelekeni mahakamani  

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

o) Andika sentensi ifuatayo upya kwa kugeuza neno lililopigiwa mstari kuwa nomino:   (alama 2)  

 Tulipokwenda hotelini tulikula chapati na nyama. 

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

p) Bainisha mofimu katika neno lifuatalo:         (alama 2) 

 Jimbi  

  



 
 

q) Eleza matumizi ya ‘ku’ katika sentensi ifuatayo:  

 Kulikoharibika ni kwa kuogopwa        (alama 2)  

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

r) Sentensi ifuatayo inatekeleza jukumu lipi?  

 Acheni kucheka ovyo!          (alama 2)  

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

s) Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi:  

 Yule mtoto asipoanguka, sitalaumiwa         (alama 2)  

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

t) Eleza maana ya kiimbo           (alama 1)  

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

4. ISIMU JAMII (ALAMA 10)  

a) Eleza maana ya isimu jamii.          (alama 1)  

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

 

b) Eleza maana ya dhana zifuatazo za isimu jamii:       (alama 3)  

i)  Msimbo  

 ___________________________________________________________________________________

___________________________________________________________________________________ 

ii) Lafudhi  

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

iii) Lugha  

 ___________________________________________________________________________________ 

 ___________________________________________________________________________________ 

 

c) Eleza sifa sita za lugha ya mahakamani.         (alama 6)  

___________________________________________________________________________________ 

___________________________________________________________________________________ 
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e) Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili. 

f) Usitoe ukurasa wowote kutoka kwenye kijitabu hiki. 

g) Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa sawasawa na 

kuwa maswali yote yamo. 

 

Kwa matumizi ya mtahini pekee. 

 

Swali 
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1. UFAHAMU: (Alama 15) 

 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 

Tumeshuhudia baadhi ya ndugu wa familia moja wakiishi bila maelewano na wakati mwingine kukata kabisa 

kabisa mawasiliano. Hivi leo kuna familia ambazo haziwezi kuketi pamoja na kumaliza matatizo yao, na badala 

yake huchukua njia za vita ugomvi na hata pengine mauaji kama suluhisho la migogoro yao. 

 

Kawaida maisha sio mstari mnyoofu. Kuna milima,mabonde,kona na hata mashimo. Ndiposa migogoro ni 

sehemu ya maisha yetu! Mara nyingi haiepukiki, isipokuwa kuipitia na kupata suluhisho. Ipo migogoro baina 

ya ndugu ambayo huleta kutoelewana,kukosesha amani nahata pengine kupoteza kabisa mahusiano. Ni wazi 

kuwa mahali popote wanapoishi watu au kufanya kazi pamoja, hapakosekani migogoro kwani hata vikombe 

vinapokuwa kabatini, havikosi kugongana. 

 

Ukweli ni kwamba sote tunazaliwa na tabia tofauti, uwezo tofauti wa kuvumilia na hata kuamua kutenda.  

Katika mazingira yoyote ya kutoelewana, kiasi kikubwa cha busara, upendo, amani na imani huhitajika ili 

kuiondoa migogoro hiyo.  Isipotafutiwa suluhisho ama utatuzi wake ukatendeka kwa jazba na chuki, migogoro 

ya ndugu katika familia hukua na kuzaa madhara makubwa. 

 

Kuanzia utotoni au hadi uzimani, kunaweza kuwa na sababu nyingi ambazo huweza kupelekea kuleta tofauti 

baina ya ndugu.  Kwa ujumla, ndugu ni watu unaowaamini, ambao hawatakupa kisogo.  Walakini, hii sio 

wakati wote.  Kwa bahati mbaya ukweli umetuonyesha kuwa kuna uhusiano wa kindugu ambao huisha vibaya.  

Sababu kubwa zikiwa ni mazingira ambayo ndugu wameishi ambayo wakati mwingine kuna upendeleo wa 

mzazi kwa mtoto au watoto fulani na kuwafanya wengine wahisi wivu, kutopendwa na kutengwa. 

 

Zipo sababu za kiuchumi ambapo ndugu wengine katika familia wanafanikiwa zaidi kuliko wengine na kuwa na 

maisha bora zaidi kuliko wengine.  Hali hii pia inaweza kuleta mfarakano kwa wale ambao hali zao ni tofauti na 

wengine, hasa iwapo hakukuwa na mazingira ya utangamano katika familia tangu awali. 

 

Ndugu wa familia moja huzaliwa wakiwa na tabia tofauti.  Kila mshiriki wa familia ana haiba na mtazamo 

wake tofauti katika masuala mbalimbali.  Wengine hukasirika mara kwa mara, wengine ni wakimya sana, wapo 

walio wakorofi na wengine wanaopenda amani, hivyo jambo hili ni muhimu mno kulielewa mara inapotokea 

migogoro ili kutamua namna ya kupata suluhisho. 

 

Jambo la kusikitisha zaidi ni kwamba migogoro hii wakati mwingine hupelekea kuvuruga mwelekeo wa maisha 

ya watoto hasa wakati wa ukuaji, kwani kulingana na tofauti zao, wapo wale wanaoamua kuondoka nyumbani 

wakiwa bado na umri mdogo na kuhamia mitaani. 

 

Pamoja na migogoro kuwepo katika familia zetu ni vyema wazazi ama walezi waelewe tofauti za kifamilia 

zinavyoweza kuchangia mfarakano baina ya ndugu wa familia moja.  Kwamba mzazi ama mlezi 

anapompendelea mtoto mmoja na kutokuwa karibu na mwingine, anatengeneza mazingira ya tofauti baina ya 

watoto wake.  Ni vyema kuweka uwiano sawa baina ya watoto na familia ili kuweza kupunguza tofauti 

zinazoweza kujitokeza. 

 

 

 



Maswali 

(a).Onyesha athari tatu za migogoro miongoni mwa ndugu katika familia.  (Alama 3) 

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………… 

(b). Eleza mambo matano yanayochangia kuwepo kwa watoto wanaorandaranda mitaani kwa kurejelea 

kifungu.         (Alama 5) 

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………… 

(c). Malezi yanachangia migogoro baina ya ndugu.  Thibitisha kwa kurejelea kifungu. (alama. 1)   

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

(d). Taja na ueleze mbinu nne za kimtindo zilizotumika katika kifungu.   (alama. 4) 

…………………………………………………………………………………………………. 

………………………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………… 

(e). Andika visawe vya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu. (alama.2) 

 (i) haiepukiki 

…………………………………………………………………………………………………….. 

(ii). haiba 

……………………………………………………………………………………………………… 

 

 

2. MUHTASARI 

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali. 

 

Migongoni mwa starehe ambazo Waswahili wamezihifadhi mpaka leo ni kutoleana hadithi na kutegeana 

vitendawili.  Starehe hizo ambazo kwa kawaida hufanywa nje huwa njiani au uani, ama ndani chumbani au 

ukumbini, aghalabu hufanywa wakati wa magharibi au usiku baada ya kila mtu kumaliza kazi ya 

nyumbani,dukani,shambani,ofisini na kadhalika.  Mambo haya yakitazamwa sana itaonekana kuwa 

hayakufanywa vivi hivi. 

 

Tangu zamani wazee wa Kiswahili waliwakataza  wana wao kucheza mchana.  Hawakupenda vijana wajizoeshe 

uvivu kwa kupiga malapa.  Walisadiki kuwa mwana ambaye hakukanywa dhidi ya utiriri huu hangeweza 

kujifaa yeye mwenyewe na wala hata watu wengine. Isitoshe nani 

Asiyejua kuwa ajizi ninyumba ya njaa:Vijana walilimizwa kusaidia katika makazi mbali mbali yanayofanywa 

majumbani, mashambani na mahali popote palipohisiwa kuwa mtu angalifanyiwa jambo la kumpa riziki.  

Ndiposa ungesikia wazee wakiwaambia watoto wao, ‘ukisimulia hadithi mchana utaota mkia’.  Ingawa kwa 



watu wazima maneno haya yangekuwa masihara,kwa watoto yaliaminika sana kwa hivyo wazazi wakapata 

mradi wao.  Hi ndiyo maana Waswahili wanasimuliana hadithi na kutegeana vitendawili jioni au usiku. 

 

Wazazi ambao hawataki watoto wao watembeetembee au wacheze michezo ambayo itawafanya 

wakimbiekimbie na kujihasiri huwatia ndani ili wawe nao kuanzia magharibi.  Waswahili wana itikadi nyingi 

zinazohusiana wakati wa magharibi.  Ni ajabu kuwasikia wakisema kuwa magharibi huwaleta pamoja na 

kutoleana hadithi.  Na hata kama si hivyo hii ni fursa nzuri kwa wazazi kuzungumza na watoto wao ambao 

kutwa nzima huwa hawakupata nafasi kuwa nao. 

 

Starehe hizi pia huongeza elimu, na kama wahenga wasemavyo, elimu ni mwanga uangazao.. Kwa mfano 

watoto watategewa vitendawili, jambo hili litawafanya wafikiri.  Na kufikiri huku kutawafanya wavumbue 

mambo mengi ambayo mengine hapo awali hawakuyajua na kuyathamini.  Vile vile huwafunza werevu wa 

kufumba na kufumbua mafumbo ambayo elimu inayohitaji kiwango kikubwa cha busara. 

 

Kutoleana hadithi ni miongoni mwa starehe ambazo kwazo hujifunza mambo mengi sana.  Katika hadithi 

watoto wanaweza kujifunza mambo yanayohusu mila na desturi, katika mambo haya watu hujifunza tabia nzuri, 

heshima na uvumilivu.  Pia katika hadithi mtu anaweza kujifunza mambo ya historia na pia ya mazingira 

aliyoyazoea na hata mambo ambayo hayajui. 

 

Aidha hadithi ni chombo ambacho wazee hukitumia kuwafundisha watoto mbinu za kuzungumzia.  Wazee 

wenye busara aghalabu huwapa nafasi watoto wao wabuni na wasimulie hadithi zao.  Wakati mwingine jamaa 

mbili jirani huweza kukutana kufanya mashindano ya kutambiana hadithi.  Mazoezi kama haya huwawezesha  

vijana kufikia viwango vya juu vya  ufasaha  na matumizi  ya lugha na ujasiri na ukakamavu wa  kuweza 

kusema mbele  za hadhira kubwa katika maisha yao.  Baadhi ya watambaji wakubwa waliopata kusifiwa 

haikosi mwanzo wao ulikuwa wa namna hii.  Hadithi pia huwafundisha watu kuhusu maisha duniani.  Zinaweza 

kuwafunza jinsi ya kuishi na ndugu, majirani, marafiki, wake au waume.  Ulimwenguni humu tunamoishi na 

mambo mengi yanoyomtatiza binadamu kwa namna mbalimbali.  Hadithi zinaweza kupendekeza mambo ya 

kufanya na kuonyesha njia zenye mapato mema tunapofikiwa na hadhaa  kadhaa.  Zinaweza pia kukanya kiburi 

na kuonyesha faida ya kutosema uwongo ama kuishi katika maisha yasiyo muruwa, yaliyojaa kiburi na 

majivuno.  Hapana shaka hadithi zinaweza kuongoza na kuwafanya wawe watiifu na raia wema katika nchi zao. 

 

Maswali 

(a). Kwa  nini mwandishi akaoanisha utambaji wa hadithi na wakati wa jioni? (Maneno 40)  

(alama 5, alama 1 ya mtiririko) 

Nakala chafu 

 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

 



 

Nakala safi 

……………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………..………………

……………………………………………………………………………………..………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………..………………………………………………………………………………

……………….………………………………………………………………………………………………….…

…………………………………………………………………………………………….……………. 

(b). Kwa maneno kati ya 70 na 90 eleza umuhimu wa kutambiana hadithi na kutegeana vitendawili,kulingana na 

mwandishi.     ( Alama 8, 1 ya mtiririko) 

 

Nakala chafu 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………..………………………………………………………………………………

……………………..……………………………………………………………………………………………… 

Nakala safi 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………….……………………

…………………………………………………………………………….……………………………………… 

……………………………………………………………………………………………….……………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………….……………………

…………………………………………………………………………….……………………………………… 

 

3. MATUMIZI YA LUGHA        (Alama 40) 

 

(a). Andika neno lenye kikwamizo sighuna cha ufizi, irabu ya mbele wastani, nazali ya midomo na irabu ya 

chini kati.          (alama 2) 

…………………………………………………………………………………………….………………………

……………………………………………………………………….……………. 

……………………………………………………………………………………………….…… 



(b). Eleza muundo wa silabi katika neno mbilikimo.     (Alama1) 

………………………………………………………………………………………………….. 

…………………………………………………………………………………………………. 

 

 

(c). Andika upya kwa kutumia ‘o’-rejeshi tamati.   

Majarida ambayo yatasomwa yameagizwa       (alama. 1) 

………………………………………………………………………………………………….. 

…………………………………………………………………………………………………. 

           

(d). Tunga sentensi zifuatazo         (alama 2) 

i) Arifu 

……………………………………………………………………………………………………… 

ii) Rai 

……………………………………………………………………………………………………… 

e) Tunga sentensi moja yenye kiwakilishi cha A-unganifu,kitenzi kishirikishi kipungufu na kijalizo   

        (alama.2) 

……………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………… 

f) Andika sentensi zifuatayo katika hali ya udogo     (Alama 2) 

 Mbuzi wake amekaata kamba akaingia shambani na kula mahindi. 

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

g). Andika katika usemi wa taarifa       (Alama 2) 

 “Wanasiasa hawa wenu wakipigana hivi wataharibu nchi” Rais alisema.    

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

h). Changanua sentensi kwa jedwali.       (alama.4) 

 Jirani aliyenisaidia juzi ataondoka mwakani. 



………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………   

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

i). Onyesha yambwa katika sentensi ifuatayo       

Alawi alifumiwa mkeka mzuri na shangaziye kwa miyaa.    (alama 3) 

………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

j). Eleza tofauti ya kisarufi ya maneno yaliyopigia mstari    (alama.2) 

i) Duka la mwalimu limechomeka 

…………………………………………………………………………………………………. 

ii) Duka la mwalimu limechomeka 

……………………………………………………………………………………………….. 

k). Tunga sentensi kuonyesha wakati ujao, hali ya mazoea    (Alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………….. 

……………………………………………………………………………………………………. 

l(I). Tumia neno pongezi katika sentensi kama     (Alama 2) 

i). Nomino 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………  

(ii). Kihisishi 

………………………………………………………………………………………………………  

 

m). Eleza matumizi ya ‘na’ katika sentensi ifuatayo:Ridhaa na Mwangeka walikuwa wameketi karibu na jumba 

lakifahari walipoitwa na Apondi.      (alama.3) 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

n). Andika sentensi zifuatazo upya kulingana na maagizo 

(i). Mwana mwadilifu huwaletea wazaziwe fahari.     (alama 1). 

      ( Badilisha neno lililopigiwa mstari kuwa nomino.)  

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

 (ii). Nyota nyingi ziliipamba anga usiku huo.      (alama 1) 

  (Tumia nomino ya jamii badala ya maneno yaliyopigiwa mstari) 



………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

 

(iii). Makokha ni mkakamavua Onyango ni mkakamavu pia.    (alama 1) 

          (Unganisha iwe sentensi moja yenye kihusishi cha kulinganisha.) 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

 

(iv). ‘Kibali,nionyehse ulipoandika zoezi hilo.’Mwalimu alisema.   (alama.1) 

(Tumia kiwakilishi nafasi badala ya nomino ya pekee.) 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

o). Kwa kutunga sentensi, onyesha ngeli mbili za neno ‘upwa’    (alama.2). 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

p). Andika maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii.    (alama.2) 

     Selume alimsimulia Ridhaa kisa chake. 

……………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

q). Tunga sentensi moja kubainisha maana mbili za neno.    (alama.2) 

Kina       

……………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………… 

r). Rubani ni kwa ndege,………….ni kwa meli na……………..ni kwa matwana. (alama 2) 

 

ISIMU JAMII          (Alama 10) 

Wewe ni mtaalamu wa  maswala ya usalama.  Umepewa fursa kuhutubia warsha inayojumuisha maafisa wa 

usalama kutoka katika vikosi mbalimbali kuhusu jukumu lao katika kudumisha usalama,amani na maridhiano 

nchini. 

(a). Taja sajili ambayo utatumia kisha ueleze sababu ya jibu lako.    (alama 2) 

……………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………………… 

 

(b). Andika huku ukifafanua vipengele vinane vya kimtindo utakavyotumia kufanikisha  

       mazungumzo yako.         (alama 8) 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 
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c) Jibu maswali yote. 

d) Majibu yako yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswali. 

e) Majibu yote lazima yaandikwe kwa lugha ya Kiswahili. 

f) Usitoe ukurasa wowote kutoka kwenye kijitabu hiki. 

g) Watahiniwa ni lazima wahakikishe kwamba kurasa zote za karatasi hii zimepigwa chapa sawasawa na 

kuwa maswali yote yamo. 

 

Kwa matumizi ya mtahini pekee. 
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1. UFAHAMU (Alama 15) 

Soma makala yafuatayo kasha ujibu maswali 

Huku ulimwengu unapoingia katika teknologia ya tarakilishi na sera ya utandaridhi, ukweli wa mambo 

ni kuwa akina mama wamezinduka.  Suala la usawa wa kijinsia limeanza kushamiri kote duniani na ole wake 

mwanamume yeyote ambaye hajawa tayari kutembea na  majira.  Lakini hebu tuchunguze jambo hili kwa 

makini zaidi. 

Usawa wa jinsia ni nini? Usawa wa kijinsia ni usawa wa binadamu wote; wawe wake au waume.  

Usawa huu unapaswa kudhihirika katika kugawa nafasi za kazi, utoaji wa elimu, nafasi za uongozi na nyanja 

nyinginezo zozote za maisha. 

Ubaguzi wa aina yoyote ile hasa dhidi ya mwanamke ni jambo linalokabiliwa na vita vikali sana 

ulimwenguni kote. 

Dahari na dahari, hasa katika jamii za kiafrika, kumekuwa na imani isiyotingisika kuwa mwanamke ni 

kiumbe duni akilinganishwa na mwanaume.  Kwa hivyo mwanamke amekuwa akifanyiwa kila aina ya dhuluma 

ikiwepo kupigwa, kutukanwa, kudharauliwa, kunyimwa haki zake, kunyimwa heshima na mambo kama hayo.  

Lakini je, ni kweli kuwa mwanamke ni kiumbe duni asiyefaa kutendewa haki? 

Tukichunguza jamii kwa makini tunaweza kuona mara moja kuwa hivyo ni imani potofu isiyo na 

mashiko yoyote.  Ukiimulika familia yoyote ile iliyopiga hatua kimaendeleo, uwezekano mkubwa ni kuwa 

mume na mke wa familia inayohusika wana ushirikiano mkubwa.  Mume anamthamini mke wake na hadiriki 

kufanya maamuzi muhimu yanayoweza kuathiri maendeleo ya familia bila kumhusisha mke.  Mume kama huyo 

huketi na mkewe,  wakishauriana na kufikia uamuzi bora. 

Tukitoka katika muktadha wa kifamilia na kumulika ulimwengu wa kazi iwe ni katika afisi za kiserikali 

au kwenye makampuni binafsi, ukweli ni kwamba kiongozi yeyote yule aliyefaulu katika usimamizi wake mara 

nyingi huwa na mke nyumbani ambaye wanashauriana kila uchao kuhusu kazi anayofanya hata kama mke 

hafanyi kazi mahali pale. Hisia na mawaidha anayotoa mke kwa mume wake ni tunu na huenda asiyapate 

kwingineko kokote hata katika vitabu vya kupigiwa mifano.  Hii ni mojawapo ya sababu ambayo huwafanya 

viongozi wa nchi mbalimbali kupenda sana kuwatambulisha wake na familia zao waziwazi kwa vile wanajua 

kuwa jamii inathamini sana msingi wa jamii.  Kiongozi ambaye hana mke au familia au yule ambaye mke wake 

hatambuliki, hutiwa mashaka na jamii hata kama ni kiongozi aliye na azma ya kushikilia kazi ngumu ya 

kuongoza umma. 

Tukirudi nyuma kidogo na kupiga darubini mataifa ya mbali, tunaweza kuwaona wanawake mashuhuri 

walio uongozini ambao hadi waleo unapigiwa mfano.  Wanawake mashuhuri waliotoa uongozini ambao hadi 

waleo unapigiwa mfano.  Wanawake hao walisimamia mojawapo ya mataifa yenye uwezo na ushawishi 

mkubwa zaidi duniani.  Ingawa wengi wao sasa wameng’atuka, uongozi wao bado unakumbukwa hata baada ya 

miaka mingi ya wao kuamua kupumzika,  Mifano ni kama: Bi Margaret Thatcher aliyekuwa waziri mkuu wa 



Uingereza, Bi Bandranaike wa Sri Lanka, Golda Meir wa Israel na wengine wengi katika mataifa kama 

Indonesia, Ufilipino, Bangladesh, Pakistani na kwingineko. 

Katika kufikia tamati, tunapozungumza kuhusu jinsia, hatuna budi kugusia kitafsili masuala nyeti.  

Kwanza, imani ya kushikilia kikiki tamaduni zisizofaa, ni jambo linalofaa kuchunguzwa kw makini.  Kwa 

mfano, kuna badhi ya jamii ambazo humlazimu mke kurithiwa baada ya kifo cha mumewe.  Vile vile baadhi ya 

jamii za kiafrika zinashikilia kuwa mwanamke  hana haki ya kurithi. Kutokana na  imani hii, wanawake wengi 

huishi maisha ya taabu baada ya kutengana na waume zao kwa vile hawana haki ya kurithi chochote kutoka 

kwa wazazi wao hata kama wazazi hao wana mali nyingi kupindikukia. Mali ya wazazi ni haki ya watoto wa 

kiume wala si watoto wa kike! Hili ni jambo la kusikitisha mno. 

 Isitoshe, wanawake hukumbwa na kizingiti kingine wanapojaribu kumiliki mali ya waume zao baada ya 

waume hao kukata kamba.    Sababu ni kuwa, baada ya hao wenda zao kuwekwa kaburini, vita vya umiliki wa 

mali huanza mara moja na mwishowe  yule mke maskini hujikuta hana hata mahali pa kulala sembuse mali 

waliyochuma na mali yake yote kunyakuliwa na aila ya mumewe . Jambo hili linaonyesha namna tulivyoachwa 

nyuma na uhalisia wa mambo.  Ni lazima jamii izinduke na itoke kwenye kiza hiki chenye maki nzito. 

 

MASWALI 

(a) Ina maana gani kusema kuwa wanaume hawana budi “kutembea na majira?”   (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

(b) Kabla ya uzinduzi huu kuhusu usawa wa kijinsia, wanawake wamekuwa wakitendewa dhuluma za kila 

aina.  Taja tatu.                 (alama 3) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

  

(c) Je, ni kwa nini viongozi wengi hupenda kujitambulisha na familia zao?       (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………  

 

(d) Je, unaamini kuwa hisia na mawaidha anayotoa mke kwa mume wake ni tunu na  huenda yasipatikane 

kwingineko? Fafanua                (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

(e) Je licha ya kunyimwa haki yake ya kujiamulia, ni matatizo yapi mengine yanayoweza kumukumba mke 

anayelazimishwa kurithiwa?                        (alama 3) 



………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………_ 

(f) Eleza maana ya maneno yafuatayo jinsi yalivyotumiwa katika muktadha.   (alama 3) 

Kushamiri…………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

Hulka………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

Azma………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

MUKHTASARI (Alama 15) 

Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali yatakayofuata. 

Binadamu hupenda kujivika vilemba vingi mno.Tunapenda kuheshimiwa na kutukuzwa na kila mtu. 

Tunapenda kuombwa ushauri na wote ambao wanahitaji ushauri! Tunapenda kutambuliwa popote tuendapo. 

 Watu wengi hukataa kufanya jambo la halali kwa kuhofia kuitwa wajinga. Mfano mzuri ni pale ambapo 

mtu amekosea kidogo katika kutenda jambo; utaona kuwa mtu huyo anaona ugumu wa kuomba radhi au 

samahani ati kwa sababu ataonekana mjinga. 

Je, ni mara ngapi mkurugenzi ameita mkutano na katika barua yake akatisha kuwaadhibu 

watakaochelewa na mwishowe ni yeye mwenyewe anayechelewa? Tena huwa haombi msamaha. Ataulaumu 

usingizi uliomchukua, au gari lililomleta. 

Aghalabu tunapowakuza watoto wetu, tunawafunza maadili mema. Tunawahimiza wale wadogo 

kwamba ni vizuri kuomba radhi kwa wakubwa wako unapowakosea. Lakini kumbuka kwamba kukosea ni kwa 

binadamu wote. Mtu anaweza kukukosea kwa makusudi au kwa bahati mbaya. Kwa hivyo tunapaswa kufahamu 

kwamba, tunapofanya makosa ni lazima tuombe msamaha, iwe ni kwa wakubwa au kwa wadogo, ili kuondoa 

kero. 

Waja wengi huogopa kusimama mbele za watu na kuwasilisha au kutenda jambo fulani. Kisa na maana, 

mtu hataki kutenda jambo fulani halafu akosee. Hajiamini na anaogopa kuwa huenda watu wakaona kasoro 

yake. Lakini kumbuka, kukosa njia ndiko kuijua. 

Huenda ikawa watu wanajadili maswala ibuka kama vile ufisadi, kuavya mimba, matumizi ya dawa za 

kulevya, ukimwi, uzuiaji wa kizazi na kadhalika... labda huyaungi mkono maoni ya watu wengine kwa sababu 

ya imani na maadili yako. Hata hivyo, hutaki kusimama ukatoa msimamo wako mbele za watu ingawa dhamiri 

yako imekwazika. Baadaye utasikika ukiwalaumu watu wengine ilhali ulikataa kusimama na kutetea msimamo 

wako. 

Wengi wetu hujichukua kuwa watu muhimu sana. Wanaona kuwa sherehe au mkutano wowote hauwezi 

kufaulu ikiwa wao hawako. Wanapokuwa kwenye hiyo mikutano wao hutaka watambuliwe. Hupenda majina 



yao yatajwe. Haya huwaridhisha , lakini swali ni je, kuwepo kwao ni muhimu kiasi hicho? Kumbuka kwamba 

mkutano ungeendelea vizuri bila kuwepo kwao. Kwa hivyo, tusiwe watu wa kutaka kutambuliwa kila 

tunapoenda mahali. Pia, tusilalamike ikiwa hatukuhusishwa katika jambo fulani. 

Unaposhuhudia jambo fulani,  kama wizi au ajali, usiwe na woga wa kutoa usaidizi kwa kutoa 

ushuhuda. Wengine hata huogopa kutoa usaidizi huo, hata kwa manusura wa ajali za barabarani, eti kwa sababu 

wanahofia kuitwa mahakamani kutoa ushuhuda. Kuna shida gani kuenda kusema yale uliyoyashuhudia bila 

kuongeza au kutoa chochote? 

 

MASWALI 

a) Bila kupoteza maana, fupisha aya ya kwanza hadi ya nne.(maneno 60)        (alama 7) 

Jibu: 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

b) Fupisha aya nne za mwisho. (maneno 50)       (alama 7) 

Jibu: 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 

MATUMIZI YA LUGHA          (Alama 40) 

a. Taja tofauti iliyopo kati ya sauti /f/ na /v/                     (alama 1) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

 

b. Andika sentensi ifuatayo ukitumia kinyume cha neno lililoandikwa kwa herufi ya mlazo:    

                          (alama 1)  

Binadamu hawezi kumuumba mwenzake.  



………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

 

c.     Andika sentensi ifuatayo upya ukizingatia kisawe cha neno lililopigwa mstari:     

                  (alama 1) 

Mtoto mwenye hamaki hawezi kuelewa maagizo. 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

 

d.       Andika kwa usemi halisi:                       (alama 3) 

Yule mshukiwa aliyekamatwa na polisi alisema kuwa papo hapo ndipo alipoficha ule mkufu. 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

 

e. Tunga sentensi inayoshirikisha nomino uliyopewa pamoja na vipashio vifuatavyo vya sarufi: kivumishi 

kisisitizi, kitenzi kishirikishi, kitenzi, na kielezi cha wakati.  (alama2)  

Pinde………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

 

 

f. Sahihisha sentensi zifuatazo :  

(i)Ndegwa alipeana kalamu yake kwa mwanafunzi.                     (alama 1) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………  

(ii)Siku hizi mahitaji imezidi na pesa haitoshi.                     (alama 1) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

g.    Tunga sentensi mbili kubainisha maana mbili tofauti za neno:  rudi.        (alama 2) 

(i) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

(ii) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 



h. Akifisha:                                     (alama 2) 

Mtume asimame nusura aingie kwenye shimo la taka     

……………………………………………………………………………………………………… 

i. Unda nomino kutokana na kivumishi:refu                      (alama 1) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

j. Onyesha chagizo katika sentensi ifuatayo:                     (alama 1) 

 Watu wanne walipeperushwa juu kwa juu na upepo mkali.  

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

k. Tunga sentensi ukitumia: isije ikawa            (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………… 

l. Andika upya sentensi ifuatayo ukitumia virejeshi vya tamati:        (alama 2) 

 Mwanafunzi anayefanikiwa maishani ni yule anayesoma kwa bidii na pia anayewatii wazazi wake. 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………… 

 

 

m. Ainisha viambishi awali na tamati katika sentensi: Anikumbukaye              (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

n. Kanusha kwa udogo: Mwizi aliiba kikapu na ng’ombe.               (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

o. Andika umoja wa sentensi:                          (alama 1) 

Kwato za wanyama hutufaidi.        

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………… 

p. Andika kwa wingi :                                                                                                (alama 4) 

Wimbi hilo la maji lilimhofisha mvuvi akashindwa kutupa wavu wake majini. 



………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

q. Andika katika hali ya kutendewa:                (alama 2) 

Kuku hawa wamemsumbua Sabina kwa muda mrefu.  

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

Tumia sentensi moja moja kubainisha tofauti kati ya sentensi sahili na sentensi ambatano             

                  (alama 2) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

r. Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya mistari au mishale: 

Mwanasiasa aliyewapuuza wanaeneo bunge lake amekomelewa.         (alama 4) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

s. Andika katika usemi wa taarifa.        (Alama 2) 

“Karibu Bakari, tafadhali kaa”, Maimuna alisema. “Asante, je, habari za nyumbani?” Bakari aliuliza. 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

t. Taja aina ya yambwa iliyopigiwa mstari katika sentensi uliyopewa:               (alama 1)  

Mpishi amempikia mgeni wali vizuri.  

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

ISIMUJAMII (Alama 10) 

Kwa kutolea mifano, eleza sifa zozote nne za kimsingi za sajili inayoweza kutumika darasani.                   

                (alama 10) 

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………………… 
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1. UFAHAMU:                                    (alama15) 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata 

“Yakobo, eti babu yako ndiye mnyama? Siamini na sitaamini maneno hayo.” 

“Uliuomba ukweli.” 

“Kwa nini hukuniambia mambo haya zamani, Yakobo? Kwa nini mama yako hakunifunulia? Kwa 

nini aliisoma barua hii akaificha?” 

 “Yote hayo yalifanywa ili uwe na maisha bora. Ulipata wazazi wema waliokulea na 

kukutunza. Ulipelekwa shuleni, Chaanasa, mimi sikukanyaga shuleni. Ikiwa ungeachwa kinyongo, 

huenda hungekuwa na maendeleo uliyo nayo. Labda ungeingilia maisha mabaya na kuwa mtu bure 

kabisa. Zipo siri zinazowekwa ili kuwalinda watu.” 

 Lakini, Yakobo, inaniuma sana. Miaka yote hii tumetembea pamoja, tumekuwa 

tukitembeleana, tumekula meza moja, tumefanya mambo mengi pamoja wala huniambii mimi ni 

mjomba wako.” 

 Naomba msamaha, kwa moyo wangu wote, kwa kukosa kueleza mambo hayo mapema. Hata 

hivyo, ni vizuri kuona mambo kwa njia nyingi, si mtazamo mmoja tu. Tuseme, ningekuambia 

mambo hayo mapema, je, ungekuwa na furaha zaidi? Huenda jitihada zako za kumtafuta baba yako 

zingekutia chuki. Pengine hata ungetamani kulipiza kisasi kwa dhiki alizokuletea ukafungwa jela au 

hata kuhukumiwa kifo. Wakati mwingine, ni salama kutojua. Jambo usilolijua halikunyimi usingizi. 

Hata hivyo, naomba radhi kwa kutokuambia. Ukweli wa mambo ni kwamba hata Mzee Johari 

muungwana, yaani, babu yangu, au baba yako, hakujua mambo haya yote. Alikufa bila kujua sura au 

jina la mtoto wake: Chaanasa.” 

 Bwana Chaanasa, bila kujua, alilia na kudondokwa na machozi kupukupu. Nikaona aibu 

kubaki hapo, lakini sikuondoka. Nilitaka kusikia hatima ya mazungumzo hayo. 

 “Yakobo, mpwa wangu,” Bwana Chaanasa aliita huku akilia. Akanyoosha mikono yake na 

kumkumbatia Yakobo. 

“Nimekusamehe. Nimekusamehe. Lazima nitekeleze ombi la mamangu. Alinisihi nisiwe na chuki na 

mtu yeyote. Siwezi kukuchukia mpwa wangu. Naahidi sitakuchukia kamwe. Asante kwa kuniambia 

ukweli wote. Asante pia kwa hekima yako kwani pia ulingoja hadi wakati unaofaa kunifunulia 

mambo haya. Ungaliyafunua zamani, kama ulivyosema awali, huenda nisingaliitikia jinsi 

nilivyofanya leo. Huenda mambo yangekuwa mabaya. Labda ningelipuka kwa hasira na kusababisha 

hasara, pengine hasara isiyolipika. Sasa ninaelewa kwa nini tunalandana sana nawe, na mzee Busara. 

Sisi ni wa damu moja. Baba yangu angalikuwa hai, ningalienda nikamwone na kujitambulisha 

kwake. Ningalimwita ‘baba’ na huenda angaliniita ‘mwanangu.’ Ningalimsamehe kwa kumwacha 

mamangu na kunitelekeza.” 

 “Bado unaweza kumsamehe.” 

 “Jinsi gani?” Bwana Chaanasa akauliza. 

 “Kwa kusahau yaliyopita na kuganga yajayo. Yazike mambo yote hayo katika kaburi la 

sahau. Acha ya kale yawe ya kale, ya nyuma yawe ya nyuma, ya zamani yawe ya zamani. 

Kilichotendeka kimekwishatendeka. Yaliyofanyika yamefanyika. Yamemwagika na hayatazoleka 

kamwe hata kwa kuchimbua ardhi. Lililopita limepita, si uwele tena.  

 “Naam, Bwana Chaanasa, lipitalo hupishwa.” 

Maswali  

(a) Eleza sababu za Chaanasa kufichwa taarifa  kuhusu babake.                       (alama2) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(b) Thibitisha kuwa babu yake Yakobo alikuwa mnyama.                                   (alama2) 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(c) Eleza umuhimu wa maswali balagha katika kifungu hiki.                              (alama2) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(d) Je, ni kweli kuwa kama si kuweka siri mambo yangemharibikia Chaanasa? Tetea jibu lako.                                                                                                             

(alama3) 



 
 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(e) Ni jambo lipi lililomfanya Chaanasa kumsamehe mpwa wake?                       (alama2)     

 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(f) Kwa mujibu wa kifungu, kusamehe kuna matokeo gani?                               (alama2) 

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu.       (alama2) 

(i) hayatakusanywa  

………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) pamoja  

………………………………………………………………………………………………………… 

2. UFUPISHO                                                                           (alama15)  

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

        Maadili ni desturi, utamaduni au hulkaa mbazo hubainisha na kulipa kundi fulani la watu upekee wake. 

Maadili ni muhimu katika kuonesha imani na kanuni za maisha ambazo kundi Fulani la watu huchukulia 

kuwa chanya na zile wanazozichukulia kuwa hasi. Maadili ndio mwongozo unaothibiti matendo na hulka za 

kila mmoja. 

          Kila jamii huwa na maadili yake ambayo yanamhitaji kila mwanajamii kutenda na kuishi kama jamii 

inavyotarajia.  Pia, yaliweza kulegeza mielekeo au mitazamo yao.  Hata leo, maadili hutusaidia kubainisha 

sisini akina nani, mtazamo wetu maishani, pamojana matarajio yetu. 

           Katika Katiba ya Kenya, maadili ya jamii ya Wakenyayameangaziwavyema. Kwanza, ni wazi kuwa 

Kenya ni taifa la wacha Mungu, kwa hivyo, kila Mkenyaanatarajiwa kuabudu na kumheshimu Mwenyezi 

Mungu. Hili limeshadidiwa hata katika wimbo wetu wa taifa. Pamola na hayo, katika kuimarisha umoja wa 

kitaifa, tofauti zetuWakenya kirangi, kikabila, kitabakana hata kidini hazipaswi kutugawanya.Maadili 

yanatuhimiza kuzichukulia hizo kuwa sifa za kipekee na kuzionea fahari. Ule utaifa wetu kama wakenya 

unapaswa kuwekwa mbele daima ili kuzima juhudi zozote za kututenganisha kwa misingi hiyo. 

           Kama taifa, tunahitaji kudumisha uzalendo wetu kwa kujitolea kuhakikisha kuwa mahasidi 

hawaporomoshi maadili ya jamii zetukwa kuiga hulka zao potovu. Uzalendo unatuhumiza kuripoti vitendo 

vyote vya kuihujumu nci au watu wake kwa asasi za dola. Asasi hizo zitachunguza na kuzima utekelezaji wa 

uhalifu kabla haujatikea, na iwapo utakuwa umetokea, asasi hizo zitawapa adhabu wahalifu ili waweze 

kubadili mienendo mibaya na kuwa kielelezo kwa wengine wenye nia mbaya. 

           Maadili, vilevile, humwongoza mtu kuhusu namna za kutatua mizozo na kudumisha amani. Hatuwezi 

tukajivunia uhuru pasi na kuwepo amani. Amani ndio msingi wa umoja, ustawi na maendeleo ya taifa lolote. 

Ukosefu wa amani hudumaza na hata kurudisha nyuma maendeleo kwa kuwahini watu nafasi za kushiriki 

uzalishaji mali. Ukosefu wa amani vilevile husababisha kuongezeka kwa visa vya uhalifu kama vile mauaji, 

kulememazwa kwa watu, unajisi, uharibifu wa mali na kusambaratika kwa familia, hali ambayo huchangia 

mporomoko wa maadili katika jamii. 

          Uadilifu unakwenda kinyume na methali, amani haiji ila kwa ncha ya upanga. Ukweli ni kwamba, 

tunaweza kusuluhisha tofauti zetu bila kutumia silaha. Matumizi ya silaha aghalabu huzidisha uhasama na 

kuchochea haja ya kulipiza kisasi. Njia pekee ya kutatua migogoro ni kuelewa chanzo cha migogoro 

yenyewe, wahusika kufanya kikao na kuizungumzia kwa uwazi na kwa utulivu. Pande zote husika zinafaa 

kukubali makosa au madhara yaliyotokana na matendo yao na kuomba msamaha ili kupata maridhiano. 

Kuomba msamaha kusidhaniwe kuwa kujishusha hadhi, bali ni unyenyekevu katika kutatua tofauti kwa 

manufaa ya muamala wa vizazi vijavyo. Anayeombwa msamaha naye anapaswa kuwa tayari kutoa shifaa 

kwa dhati na kusahau kosa alilofanyiwa. Yote haya yakishindikana, mgogoro wapaswa kupelekwa 

mahakamani. Haki za kila mmoja zimelindwa katika katiba yetu na mahakama zipo ili kutetea haki hizi bila 

kupendelea upande wowote. 



 
 

          Utiifu wa sheria vilevile ni njia mojawapo ya kukuza maadili ya kijamii. Kwa kuwa sheria hulinda 

haki za kila mtu; wake kwa waume, wakubwa kwa wadogo, kila mmoja ana wajibu wa kuheshimu sheria. 

Hii ni pamoja na kulinda rasilimali zetu kama jambo la wajibu bila ya kutegemea kuwepe wadumisha sheria. 

Uongozi wa kisheria huwapa watu hakikisho kuwa maisha yao hayatakuwa kama ya mahayawani nyikani 

bali yatafuata utaratibu Fulani. Hivyo basi, sheria ni hakikisho la jamii inayolinda haki na kuendesha mambo 

yake kwa uwazi, haki na ushwari. 

          Bila shaka, tukizingatia na kuimarisha maadili, taifa letu litakuwa jamii bora na kivutio cha kila mtu. 

Kiu ya Wakenya ya kutaka kuhamia nchi nyingine, hasa zilizostawi, itapungua. Wote watakuwa na ari ya 

kuliendeleza taifa lao. 

Maswali  

(a) Eleza umuhimu wa maadili kwa jamii na taifa kwa ujumla. (maneno 60-70)      

                                                                                            (alama 7 , 1 ya utiririko) 

(b) Fafanua jinsi mizozo inaweza kutatuliwa kwa uadilifu. (Maneno 75-80)  

                                                                                              (alama8, 1 ya utiririko) 

3. MATUMIZI YA LUGHA                                                          (alama40)  

(a) Linganua sifa za konsonati katika maneno yafuatayo:                                   (alama2) 

(i) Shule  

 

………………………………………………………………………………………………………………  

(ii) Cheza  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(b) Onyesha silabi inayotamkwa kwa mkazo katika maneno yafuatayo                (alama2)  

(i) Waliotusherehekea  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(ii) Wafanyakazi(watu wanaofanya kazi)  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(c) Eleza majukumu ya viambishi awali katika neno: Waliotuhangaisha             (alama2)  

 

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………………… 

(d) Nomino zifuatazo zimo katika ngeli gani?                                                       (alama2)  

(i) Kuta  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(ii) Rafiki  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(e) Tunga sentensi yenye kitenzi kishirikishi kikamilifu                                      (alama1)  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(f) Andika upya sentensi zifuatazo kwa kufuata maagizo:                                   (alama8)  

(i) Mahali palipotayarishwa pamejaa waumini waliotoka nchini kote.  

(Tumia kirejeshi amba)  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) Mwanamichezo hodari amevunja rekodi ya dunia.  

(Anza kwa: Rekodi …...)  

 

………………………………………………………………………………….……………………… 

 



 
 

………………………………………………………………………………….……………………… 

(iii)Mtafiti huyu alipewa tuzo nyingine.  

(Tumia kiashiria kisisitizi)  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(iv) Nilimwomba rafiki yangu anisamehe baada ya kumkosea heshima mkutanoni                

(Badilisha neno lililopigiwa mstari liwe nomino)  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(g) Bainisha kikundi nomino na kikundi tenzi katika sentensi ifuatayo               (alama2)  

Vitabu vyote kumi na saba vimepelekwa maktabani.   

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(h) Andika sentensi ifuatayo katika udogo wingi                                                  (alama2)  

Mtu huyu atanunua shamba mwaka ujao.  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(i) Eleza hali zilizotumika katika sentensi zifuatazo:                                           (alama2)  

(i) Halati humpikia nyanya.  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(ii) Juma ameingia kanisani  

 

…………………………………………………………………………………………………………. 

(j) Andika kwa wingi:                                                                                         (alama2)  

Ufito huu ni mzito na mrefu mno.  

 

…………………………………………………………………………………………………………….. 

(k) Tunga sentensi mojamoja ukitumia alama za kuakifisha zifuatazo:                         

(i) Alama za dukuduku                                                                                  (alama2)  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) Mshangao                                                                                                 (alama1)  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

……………………………………………………………………………………………………….. 

(l) Rafiki yetu alituambia kuwa ataondoka keshoye kuelekea Afrika kusini kwa masomo ya chuo kikuu 

(Andika kwa usemi halisi)                                                                              (alama2)  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

…………………………………………………………………………………………………………….. 

(m)Changanua kwa mstari                                                                                (alama2)  

Rais aliwafadhili raia waliokuwa wamesajiliwa pekee.  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

…………………………………………………………………………………………………………….. 

(n) Ainisha vielezi katika sentensi zifuatazo:                                                      (aslama2)  

(i) Tuliondoka nyumbani usiku wa manane 



 
 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(ii) Alimpiga rungu mara mbili jana jioni.  

 

………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………… 

(o) Ainisha virai katika sentensi ifuatayo:                                                           (alama3) 

Mwanafunzi mwenye kitabu cheusi ameingia ndani ya darasa.  

……………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………………………………… 

(p) Bainisha chagizo na shamirisho katika sentensi ifuatayo                               (alama2)  

Wachuna chai walifanya kazi hiyo kwa uvivu mwingi ajabu.  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………………………  

(q) Eleza maana ya methali ifuatayo:                                                                   (alama1)  

Chui na mbuzi hawala nyumba moja.  

 

……………………………………………………………………………………………………………… 

 

………………………………………………………………………………………………………………  

4. ISIMUJAMII                                                                         (alama10) 

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 

 “Niaje buda, umecheki yule morio wetu? Nikama amefyatu kiplani. Itabidi tuache drugs bro venye 

kunaenda si poa……”  

(a) Tambua Sajili hii                                                                                           (alama2)  

……………………………………………………………………………………………………………… 

(b) Eleza sifa nne ambazo hujitokeza kwenye Sajili hii                                         (alama4)  

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

Toa sababu nne zinzopelekea vijana kutumia lugha hii                                  (alama4)  

………………………………………………………………………………………………………………

………………………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………..………

……………………………………………………………………………………………………………… 
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Swali 

 

Upeo 
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1 

 

15 

 

 

2 

 

15 

 

 

3 

 

40 
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SEHEMU YA A: UFAHAMU (Alama 15) 

Soma kifungu hiki kisha ujibu maswali 

“Hamjambo wananchi?Ni fursa kubwa kusimama hapa kwa niaba ya wachukuzi, makuli na wote 

wanaoonewa.Kilichotuleta hapa ni kufahamishana kwamba tumeamua kugoma kuanzia keshokutwa.Sababu za 

kugoma sote tunazielewa kwani tumeshaelezeana zamani ;  sana ni dharau ,maonevu , kazi tuifanyayo na 

marupurupu tunayolipwa. Haya yote hayaturidhishi. Mengine mengi mnayaelewa.Mgomo wetu hata kama 

hautafuzu, utasaidia kuona matokeo kama wasemavyo wahenga gonga gogo usikilize mlio.Hatuna budi 

kuwajaribu hawa wanaotunyanyasa.Lazima tuwaonyeshe kuwa sisi wanyonge ndio msingi wa pato la nchi 

hii.Mgomo huu ni mwanzo wa kuwajulisha kwamba wakati wa mtu mweusi kujua haki yake  umefika-mwanzo 

wa kutetea haki zetu. 

Bakari aliyabubuja maneno haya yaliomganda ubongoni mwake kutokana na makala moja ya siasa aliyopewa 

aisome kwa siri na Kumba ,makala ambayo angekamatwa nayo ,leo hii asingekuwa kasimama hapo 

alipo.Alimeza mate.Haikuwa hotuba maalum ya mwanasiasa ya kushawishi,bali ni maneno yaliokuwa wazi 

,yaliotiririka kwa urahisi wa kufahamika.Madhumuni yake yalikuwa  dhahiri.Alisikizwa kwa makini. 

“Bahati  nzuri,”aliendelea,”hapa shamba kumeingia mzozo wa ng’ombe wa kulazimisha wananchi wawapige 

sindano. Sisi tulio mjini tumesikia kwamba ndugu zetu mnataka kugoma kupeleka ng’ombe wetu wakapigwa 

sindano kwa sababu wanakufa,”Alisita tena akameza mate. 

Mzee Gae alikohoa kwa muda. Alipomaliza, Bakari aliendelea, “Hapana anayetambua faida ya ng’ombe hao 

kupigwa sindano ,maana ng’ombe wetu wamekuwa wakiugua na kupona wenyewe ;au kama ipo faida yoyote 

,hakuna aliyejishughulisha kuwaeleza wafugaji.  Na kwa nini wafe?Iwapo ipo sababu ya ng’ombe hao kufa 

,hapana aliyekuja kuwaongoza wafugaji basi. Wazungu wanataka kuwapiga ng’ombe sindano tu ; ikiwa 

watakufa au wataokoka si shauri lao.Pia  tumejifunza kutoka kwa nchi jirani ,upigaji sindano umeteketeza 

ng’ombe  na watu na wafugaji hawakukaa kimya.Tunakuungeni mkono.”Alimeza mate tena ,kisha 

aliendelea,”Pia hapana asiyeuelewa uovu waliotendewa wakuliama ,wa kuvunjiwa nyumba zao na 

kunyang’anywa ardhi bora ya kulimia ili kujenga kiwanja cha ndege bila fidia madhubuti. Hatujui ndege 

zinazoruka na kutua zina manufaa gani kwa mfugaji? 

Kwa haya machache yatosha kuonyesha ya kwamba wakulima nao wanastahili kuunga mkono kwa kutoleta 

mazao yao mjini.Tunajua mabwana wakubwa hawawezi kuishi bila  chakula,”Bakari aliimaliza maneno yake 

bila kutarajiwa. 

“Sisi wakulima tulikutana tukashauriana na kuamua tusipeleke mazao yetu mjini”alidakia Hassan. 
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Kumba aliwaeleza wazi wakulima na wafugaji umuhimu wa mgomo huo ,  wajibu wao na  hatari 

yake.Aliwafafanulia luwa mapambano hayo yalikuwa ni baina ya wenye silaha na walio mikono mitupu na 

ushindi wao uliegemea sana ushirikiano wao. 

Maswali 

a) Sababu za migomo zilikuwa zipi? (alama 4) 

b) Je,mgomo huu uliwahusu kina nani?(alama 2) 

c) Wagomaji hawakuwa na matumaini ya kupata ushindi.Thibitisha.(alama 2) 

d) Kulingana na taarifa ,lengo la mgomo lilikuwa lipi? (alama 2) 

e) Wakulima walitendewa maovu.Elezea.(alama 2) 

f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu;(alama 3) 

i. Tunakuungeni mkono. 

ii. Wakapigwe sindano 

iii. Fidia 

SEHEMU YA B; MUHTASARI (Alama 15) 

Soma taarifa kisha ujibu maswali; 

Nidhamu kwa vijana ni tadbiri ambayo tangu zamani imekuwa ikipigiwa upatu sana.Maisha yanazidi kubadilika 

,vijana wanasoma na kuona mengi yakibadilisha mazingira yao  kila wakati na hata wanakutana na wenzao 

kutoka pande zote za ulimwengu basi wanafaa kudhibitiwa .Bila ya kufanya hivyo wataharibika sana. 

Wengine kwa uhayawani wao huchukulia kuwa wazazi walio  nayo ni ovyo .Wanadai kuwa wao hawakuomba  

kuzaliwa na wazazi kama hao.Wengine huwaibia wazazi wao au hata kuwapangia wezi.Wengine huwashika 

wazazi kabari na kuwatishia na kifo.Isitoshe, kuna wale wanaopigana na wazazi wao. Ama kweli dunia hii 

imekwisha aisee! Badala ya mshikamano wa bega kwa bega na wazazi , imekuwa ni kutoelewana na kuzozana. 

Kuzaliwa kwa watoto na wazazi wa aina fulani ama wazazi kuzaa watoto wa aina fulani ni majaliwa ya 

Mwenyezi Mungu .Hakuna mzazi anayeketi na kuomba azae mtoto atakayemsubu mbele ya watu.Ni mzazi gani 

atakayeomba mtoto asiye na shukrani wa kumshikia panga?Abadani! Humpati mzazi kama huyo. 

Wanapokanywa vijana juu ya mienendo yao ya kutembea na marafiki wabaya ,wao hufura kama andazi 

lililoumuliwa kwa hamira nyingi.Hawatulii na kusikiliza mawaidha ila wao hujikinga tu katika dhania kuwa 

marafiki wao ndio bora kabisa kuliko wazazi wao.Wao husahau kuwa damu ni nzito kuliko maji.Mambo 

wanayoyakamia kuyafanya yanapotumbukia nyongo ,hapo ndipo wanaketi chini na kushika tama.Wakati 
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mwingine ubishi wao huwazushia makuu yanayowakalifu maishani mwao huku marafiki waliowaingiza gizani 

kuwatoroka. 

Mara nyingi mzazi huwa hana kinyongo na mwanawe.Mtoto wake anapokuwa na shida,mzazi hujikokota hadi 

aliko mwanawe asikilize shida zake na kujaribu juu chini kumsaidia.Mzazi hamsuti wala kumkumbusha kuhusu 

ubishi wake wa awali ingawa anajua  ukweli kuwa asiyesikia la mkuu huvunjika guu. 

Jambo linalowachoma moyo wazazi wengi ni kuwa watoto wengi wa siku hizi hawawazi watakavyowasidia 

wazazi wao au watakavyowaridhisha!Badala yake,wanapoteza muda mwingi kusugua bongo zao wakitafuta 

njia za kuwachafua roho wazazi wao.Badala ya kujiuliza “Nina lipi linalowapendeza wazazi wangu?”,wengi 

wao hujiuliza “Mbona leo sijatenda jambo la kumwuudhi mzazi wangu?”Wahenga walisema ‘ujana ni tembo la 

mnazi’ na ni kweli kabisa ujana hulipua akili za wana hawa.Badala ya kutenda yenye jaza, wao hutenda ya 

kufurahia ya tandabelua.Badala ya kuona kuwa kuna  wakubwa wanaopaswa kuwaheshimu, ni kama wakajizaa 

wao na  ndio wanaopaswa kusujudiwa na kupigiwa magoti.Hupenda kuzuzuka na huwa wepesi wa kuzuzuliwa 

na hao vinyago na vigezo wenzao. 

Kila wakati msamiati wao ni ,”Nipe!Sijafanya makosa!Hamnipendi! Stasoma!”na kujifanya wajasiri na werevu 

kuliko wazazi.Badala ya kutumia maneno yenye nyama ya ulimi, wao ni kufuka kama chungu cha pure 

kilichocholewa moto mwingi. Kwa nini watoto hawa wasibadilishe msamiati  na kutumia maneno kama 

‘chukua baba na mama,samahani mama au baba, ahsante kwa yote mnayonifanyia, nitasoma kwa bidii na 

kadhalika?’Unyeyekevu, heshima, shukrani, usaidizi, wema na kuwa na uelewa wa hali za wazazi ,utaweza 

kuwafanya wazazi kuwatendea wana wao kila jambo waliwezalo kwa mioyo mikunjufu.Maneno matamu 

humtoa nyoka pangoni.Ukali wowote unaofikiriwa uko kwa wazazi hautakuwepo tena. Suluhu itapatikana 

katika kila tatizo na wazazi na watoto wao wataishi kwa Amani. 

Maswali 

a) Kwa nini mwandishi anasema kuwa vijana wa siku hizi wamekosa adabu na heshima? (maneno 40-45) 

(alama 10) 

b) Fafanua umuhimu wa nidhamu kwa vijana (maneno 20-30) (alama 5) 
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SEHEMU YA C; MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40) 

a) Kwa nini sauti /y/ na /w/ zinaitwa nusu irabu? (alama 2) 

b) Toa maifano ya silabi ambayo ni konsonanti pekee.(alama 2) 

c) Tunga sentensi kuonyesha matumizi ya mkwaju (/) kama zilivyoangaziwa;(alama 2) 

i. kuonyesha ‘au’ 

ii. katika uandishi wa tarehe 

d) Andika sentensi hii kwa wingi 

e) Pendekezo la mwanahabari huyo litaandikwa kwenye tangazo.(alama 1) 

f) Ondoa kivumishi kilichoka katika sentensi hii na utumie kiashiria cha kuthibitisha cha karibu. 

Mchezaji mwingine anaingia uwanjani. (alama 2) 

g)  Kanusha sentensi hii                       (alama 2) 

Kula kwake kumehujumiwa na ugonjwa huo. 

h) Tumia kihusishi hiki katika sentensi 

Mkabala na  (alama2) 

i) Tumia vishale kuainisha sentenzi hii (alama 4) 

Mwanamume mwanajeshi alifika jana jioni. 

j) Andika upya sentensi hii ukizingatia kinyume cha neno lililopigiwa mstari(alama 1) 

Mwana aliyekufa ni wa nyanya. 

k) Tunga sentensi moja kuonyesha maana ya maneno haya; 

Twaza, tweza 

l) Ainisha viambishi awali, mzizi na viambishi tamati katika neno hili(alama 3) 

Walichezana 

 

m) Tumia kiwalishi cha pekee –ingine kuandika upya sentensi hii (alama 2) 

Watoto watatu warefu wameingia ofisini. 

n) Unganisha sentensi hizi ukitukia kiunganishi ingawa.(alama 2) 

Alienda kwake mapema sana. 

Bado hakumkuta. 

o) Tunga sentensi yenye mpangilio huu wa maneno.(alama 2) 

T+T+T+T+T+E 
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p) Eleza sifa moja ya nomino katika ngeli ya LI-YA (alama 1) 

q) Unda vitenzi kutokana na vivumishi hivi;(alama 2) 

i. Nadhifu 

ii. msomi 

r) Huku ukitoa mifano  tofautisha kati ya mofimu huru na mofimu tegemezi (alama 4) 

s) Onyesha chagizo katika sentensi hii.(alama 2) 

Rehema alimpikia chakula haraka zaidi. 

t) Tunga sentensi uktumia labda kuleta maana zifuatazo.(alama 2) 

i. Yawezekana 

ii. Pengine 

D. ISIMUJAMII (alama 10) 

Taj ana ueleze dhima ya lugha .(alama 10). 

 

 


