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MTIHANI 1 

1. Waziri wa Afya amewaita Washikadau katika Sekta ya Afya, wewe ukiwa mmoja wao, kujadili jinsi 

ambavyo Sekta hiyo inaweza kuimarishwa. Kama katibu, andika kumbukumbu za mkutano huo. 

2. Jadili jinsi ambavyo nidhamu ya wanafunzi shuleni inaweza kuboreshwa. 

3. Tunga kisa kitakachoafiki maana ya methali:  

Mwiba wa kujidunga hauambiwi pole. 

4. Tunga kisa kitakachoanza kwa maneno yafuatayo: 

Nilishindwa kuufanya uamuzi mara moja kuyaacha niliyokuwa nimejiingiza kwayo. Ghafla mawazo 

yangu yalirudi kwenye dhiki nilizopitia kutokana na yayo hayo niliyoingilia… 

MTIHANI 2 

1. Wewe ni katibu katika Wizara ya Usalama. Andika kumbukumbu za mkutano ulioandaliwa kujadili 

athari za janga la mafuriko na jinsi ya kupambana na swala hili. 

2. Ukiwa Kiranja Mkuu shuleni mwenu, andika memo kwa wanafunzi wote ukiwafahamisha umuhimu wa 

wanafunzi kushiriki katika mijadala inayoandaliwa shuleni. 

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana na matumizi ya methali:  

Atanagaye na jua, hujua 

4. Andika kisa kinachanzia na maneno yafuatayo;  

Nilirauka asubuhi na mapema nikiwa na mseto wa mawazo, niling’amua kuwa siku ya siku ilikuwa 

imewadia … 

MTIHANI 3 

1. Wewe ni mkuu wa Baraza la Wanafunzi shuleni mwenu. Kumekuwa na visa vya wanafunzi kukiuka 

sheria za shule. Andika kumbukumbu za mkutano wa Baraza uliofanyika kujadili suala hili. 

2. Jadili maafa ya mafuriko hapa nchini. 

3. Andika insha inayoafiki methali: Mti mkuu  ukigwa, wana wa ndege huyumba. 

4. Andika insha itakayomalizika kwa maneno haya: 

 … Niliyakumbuka maneno ya mwalimu mkuu, machozi yalinitoka njia mbilimbili. Hayawi hayawi   huwa. 

MTIHANI 4 

1. Wewe ni katibu wa Shirika la Umoja wa Vijana Kudumisha Mazingira. Mmekuwa na kikao kujadili 

hatua ambazo zimechukuliwa kuhifadhi mazingira nchini. Andika kumbukumbu za mkutano huo.  

2. Mitandao ya kijamii ina faida nyingi. Jadili  

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo: 

4. “Mkono mmoja hauchinji ng’ombe.  

Andika insha itakayoanza kwa :  

Nilipomtazama tu, alishusha uso wake kutokana na maovu aliyonitendea… 
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MTIHANI 5 

1. LAZIMA 

Kutokea kwa mafuriko nchini kumechochewa na ukosefu wa mikakati endelevu ya kuhifadhi 

mazingira.Wewe ni mhariri wa Gazeti la Mwangaza. Andika tahariri huku ukipendekeza hatua 

zinazoweza kuchukuliwa ili kukabiliana na changamoto hii.  

2. Matokeo ya mtihani wa kitaifa katika masomo ya Kiswahili na Kiingereza yamekuwa yakidorora kote 

nchini. Wewe ni mwanahabari wa nyanjani. Umepata nafasi kumhoji mkuu wa Idara ya Lugha katika 

Shule ya Hekima kuhusu mikakati ambayo imewekwa ili kurekebisha hali hii. Andika mahojiano hayo. 

3. Tunga kisa kinachodhihirisha maana ya methali ifuatayo: 

Maji yakimwagika hayazoleki. 

4. Andika insha itakayomalizikia kwa …nilitazama nyuma iliyojawa na giza totoro, nikabaini kwamba 

kama sio ushirikiano wa dhati, nafsi zetu zingetuama katika bahari isiyo na kina. 

MTIHANI 6 

1. Wewe ni katibu wa chama cha walinda Mazingira wasio na mipaka shuleni mwenu. Andika 

kumbukumbu za mkutano uliofanyika kujadili athari za mafuriko yaliyokumba eneo lenu.  

2. Kumekuwa na visa vingi vya ajali za barabarani nchini. Ukiwa mhariri wa gazeti la Darubini. Andika 

tahariri kuhusu chanzo cha ajali hizi huku ukionyesha mikakati inayofaa kuzuia ajali nchini.  

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:  

Pele hupewa msi kucha.  

4. Tunga kisa kitakachomalizika kwa maneno yafuatayo: Sikuupa moyo wangu nafasi ya kujutia 

niliyoyatenda. Nilikuwa nimeamua kuyajenga maisha yangu upya.  

MTIHANI 7 

1. Umealikwa kuwa mgeni wa heshima katika hafla ya kuadhimisha siku ya mazingira. Andika hotuba 

utakayowatolea washiriki kuhusu namna mbalimbali za kuhifadhi mazingira shuleni. 

2. Jadili namna mbalimbali za kuboresha kilimo nchini. 

3. Tunga kisa kitakachoafiki maana ya methali ifuatayo: Mui huwa mwema. 

4. Tunga kisa kitakachomalizikia kwa maneno yafuatayo: ... Hapo ndipo nilipotambua kuwa mtu 

akitia bidii katika jambo fulani, atafaulu. 

MTIHANI 8 

1. Lazima 

Umealikwa kuwa mgeni wa heshima katika hafla ya kuadhimisha siku ya mazingira. Andika hotuba 

utakayowatolea washiriki kuhusu namna mbalimbali za kuhifadhi mazingira shuleni. 

2. Jadili namna mbalimbali za kuboresha kilimo nchini. 

3. Tunga kisa kitakachoafiki maana ya methali ifuatayo: Mui huwa mwema. 

4. Tunga kisa kitakachomalizikia kwa maneno yafuatayo: ... Hapo ndipo nilipotambua kuwa mtu 

akitia bidii katika jambo fulani, atafaulu. 
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MTIHANI 9 

1. Lazima  

Umepata mwaliko kuwa hatibu mkuu katika kongamano la kutafuta mbinu za kuwasaidia wanafunzi 

wanaobaleghe kudhibiti hisia zao kwa njia mwafaka. Andika hotuba utakayoitoa. 

2. Wewe ni katibu wa chama cha Walinda Amani shuleni mwenu. Andika kumbukumbu za mkutano 

uliofanyika kujadili namna vijana wanavyoimarisha umoja na mshikamano wa kitaifa. 

3. Andika kisa kinachoafiki maana ya methali: Kila mchezea wembe, hukata vyanda vyake.  

4. Andika kisa kitakachomalizika kwa maneno haya: 

.......Nashukuru sana kwa wema wako. Ufanisi tunaouona kwa mwanetu leo hii, chanzo chake ni wewe 

Mwangeka. 

MTIHANI 10 

1. Siku za hivi karibuni umesoma riwaya mpya iliyoandikwa na Msanifu Kombo inayoitwa : Afrika 

imelaaniwa. Andika tahakiki ya riwaya hii. 

2. Hatua  ya serikali kuu kumpa kila mwanafunzi wa darasa la kwanza tarakilishi ni manufaa sana. Jadili 

3. Andika kisa kitakachodihirisha ukweli wa methali ifuatayo: 

Ukiona cha mwenzako kikinyolewa na chako tia maji 

4. Andika insha itakayomalizikia kwa kauli hii: Ama kweli sikufikiria wala kutegemea kuwa aushi yangu 

ingebadilika jinsi hiyo. 

MTIHANI 11 

1. Wewe ni mwanaharakati wa kutetea haki za watoto. Wahutubie wanafunzi wa shule ya Uzalendo 

kuhusu la vyanzo vya mimba za mapema miongoni mwa watoto wa kike.  

2. Wewe ni mwenyekiti wa jopo kazi lililoteuliwa kuchunguza kiini cha kupanda kwa gharama ya Maisha 

na jinsi serikali inaweza kusuluhisha swala hili. Tayarisha ripoti hii. 

3.  Andika kisa kinachoafiki maana ya methali ifuatayo : Fahali wawili wapiganapo nyasi ndizo 

ziumiazo.          

4. Andika insha utakayoanza kwa maneno yafuatayo:  

Walipofungua mlango huo, wengi hawakuweza kuzuia hisia zao. Walitoa kwi! Kwi! kwa maafa 

waliyoshuhudia… 

MTIHANI 12 

1. Wewe ni katibu wa Chama cha Afya shuleni mwenu na mmekuwa na mkutano wa kujadili vyanzo vya 

ajali nyingi barabarani pamoja na suluhu. Andika kumbukumbu za mkutano huo.  

2. Usafiri wa pikipiki za bodaboda una manufaa zaidi kuliko hasara. Jadili 

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo: Mgaagaa na upwa hali wali mkavu.  

4. Tunga kisa kitakachomalizika kwa maneno haya: 

..... niliduwaa, nikasimama kisha nikaangalia nyuma huku machozi yakinitoka.Nilikumbuka wosia wa 

walimu na wazazi lakini tayari kitumbua kilikuwa kimeingia mchanga.  
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MTIHANI 13 

1. Vijana wengi wamejihusisha na unywaji wa vileo mitaani. Mkutano umeandaliwa kujadili mambo 

yanayochangia vijana hawa kujiingiza kwenye tabia hii. Andaa tahariri kwenye Gazeti ya Nipashe 

ukiangazia mambo hayo na upendekeze suluhisho. 

2. Matatizo yanayokumba bara la Afrika ni ya kujitakia. Eleza. 

3. Andika kisa kinachoafiki maana ya methali: kila mchezea wembe, hukata vyanda vyake. 

4. Andika kisa kitakachomalizika kwa maneno haya: 

Nashukuru sana kwa wema wako. Ufanisi tunaouona kwa mwanetu leo hii, chanzo chake ni wewe 

Fatuma. 

MTIHANI 14 

1. Wewe ni katibu wa chama cha maskauti shuleni mwenu. Juma lililopita, chama chenu kiliandaa 

kongamano la kitaifa la masakauti nchini. Umeamua kumwandikia mwalimu mkuu kuhusu shughulizenu 

katika kongamano hili. Iandike ripoti hiyo.  

2. Mwaka uliopita, rais aliongoza nchi katika kuadhimisha siku kuu ya upanzi wa miti nchini. Eleza 

umuhimu wa upandaji miti katika nchi yetu.  

3. Andika kisa kinachosheheni maana ya methali ‘ binadamu ni mgamba hakosi la kuamba’. 

4. Andika kisa kitakachoishia kwa:“Aha, Kumbe muungwana akivuliwa nguo huchutama. Sitaisahau siku 

hiyo kwani sijawahi kufedheheka maishani kama nilivyoaibika siku hiyo. 

MTIHANI 15 

1. Katika eneo la Tujikaze kumekuwa na ongezeko la visa vya udanganyifu katika mtihani ya kitaifa. 

Wewe ni katibu wa jopokazi lililoteuliwa kuchunguza sababu au chanzo cha visa hivyo. Andika ripoti ya 

uchunguzi huo huku ukitoa mapendekezo. 

2. Serikali inafanya mikakati kabambe ili kupigana na janga la njaa nchini. Jadili 

3. Tunga Kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo 

Usipoziba ufa utajenga ukuta 

4. Andika kisa kitakachomalizika kwa maneno yafuatayo:Siku hiyo itabakia kwenye kumbukumbu zangu 

daima dawamu.Ilikuwa ni siku ambayo nilifedheheshwa mbele ya wandani wenzangu shuleni. Waswahili 

hawakukosea waliponena kuwa mwungwana akivuliwa nguo huchutama. 

MTIHANI 16 

1. LazimaWewe ni mwenyekiti wa jopo la kuchunguza mfumko wa bei za bidhaa muhimu nchini na jinsi 

serikali inaweza kusuluhisha tataizo hili.Tayarisha ripoti. (alama 20) 

2. Suala la Afya ya akili halijapewa umakini ufaao katika jamii.  Angazia  baadhi ya vyanzo vya 

changamoto hii na athari zake katika jamii.                                              (alama20)                                                                                                

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali:                                            (alama 20) 

Aso hadhari ni ng’ombe. 

4. Andika kisa kitakachomalizika kwa  kauli ifuatayo:                                           (alama 20) 

…ndio sasa nimetambua ,mahusiano chanya ni mhimili katika ujenzi wa jamii. 
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MTIHANI 17 

1. Wewe ni chifu wa kata ya Mwangaza.  Umeandaa mkutano wa  wanakata wako.  Andika hotuba 

utakayotoa kuhusu mambo yanayoathiri utangamano wa kitaifa na hatua zinazoweza kuchukuliwa. 

2. Mitandao ya kijamii imechangia pakubwa utovu wa nidhamu shuleni.  Jadili. 

3. Andika kisa kinachodhihirisha maana ya methali; Ukicheza ujanani utalipa uzeeni 

4. Endeleza kisa kifuatacho.  Niligutuka ghafula, nikashangaa ni jambo lipi limenikataza usingiziwangu 

wa pono.  Ndipo nikasikia mayowe kutoka kwa jirani.  Nikakurupuka na kutoka nje mbio.  Kumulika 

kwa jirani, nyumba yake haikuwa inaonekana………… 

MTIHANI 18 

1. Wewe ni katibu wa kamati inayoshughulikia namna ya kupunguza kiwango cha umaskini nchini 

Poromoka. Andika kumbukumbu za mkutano wenu wa tatu katika mwaka huu. 

2. Mfumo mpya wa elimu ya umilisi ndio suluhu kwa matatizo mengi nchini Kenya. Jadili 

3. Andika  insha itakayothibitisha maana ya methali hii: 

Asiyekubali kushindwa si mshindani. 

4. Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo: 

Siku nyingi zilikuwa zimepita na bado sikujua alikokuwa baba yangu… 

MTIHANI 19 

1. Wewe ni mwalimu mkuu wa Shule ya Upili ya Twajitahidi. Katika shule hii wanafunzi wana matatizo 

tele. Waandikie walimu wako memo ukiwaarifu kuhusu shida hizo huku ukipendekeza suluhisho. 

2. Kuna njia nyingi za kuimarisha uchumi nchini Kenya. Jadili 

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo: 

Mvumilivu hula mbivu 

4. Andika kisa kitakachomalizika kwa maneno yafuatayo: 

…Hapo ndipo nilipofahamu kuwa ushirika huleta ufanisi. Tatizo lililowakumba Wanamotopeni kwa 

miaka na mikaka lilitiwa katika kaburi la sahau. Walionena kuwa umoja ni nguvu waligonga ndipo. 

MTIHANI 20 

1. Lazima   

Wewe ni katibu wa kamati ya maendeleo katika kaunti yenu. Andika barua kwa Gavana wa kaunti yenu 

ukipendekeza miradi ya maendeleo ambayo ungetaka ashughulikie katika kaunti hiyo.   

2. Eleza hatua zinazopaswa kuchukuliwa kukabiliana na ongezeko la ajali barabarani.   

3. Mti mkuu ukigwa wana wa ndege huyumba   

4. Andika insha itayomalizika kwa maneno haya:   

……………..nilisimama nikaangalia nyuma, machozi yakanitoka njia mbilimbili nilipokumbuka wosia wa 

walimu, wazazi na wenzangu. 
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MTIHANI 21 

1) Wewe ni chifu wa Kata ya Mwangaza. Umeandaa mkutano wa wanakata wako. Andika hotuba utakayo 

toa kuhusu mambo yanayoathiri utangamano wa kitaifa na hatua zinazoweza kuchukuliwa. 

2) Fafanua hatua ambazo zimechukuliwa nchini ili kukabiliana na tatizo la unyanyasaji wa jinsia ya kike. 

3) Andika insha itakayo dhihirisha maana ya methali hii. 

Ukicheza ujanani utalipa uzeeni 

4) Andika kisa kitakacho malizikia kwa maneno yafuatayo. 

...sasa ninaelewa maneno yake kuhusu kufanya maamuzi ya busara. Sasa nimepata baraka za wazazi na 

ridhaa yakuishi pamoja. 

MTIHANI 22 

1. Wewe ni mwanaharakati wa kutetea haki za watoto. Wahutubie wanafunzi wa shule ya Uzalendo kuhusu 

la vyanzo vya mimba za mapema miongoni mwa watoto wa kike.  

2. Wewe ni mwenyekiti wa jopo kazi lililoteuliwa kuchunguza kiini cha kupanda kwa gharama ya Maisha 

na jinsi serikali inaweza kusuluhisha swala hili. Tayarisha ripoti hii. 

3. Andika kisa kinachoafiki maana ya methali ifuatayo :  Fahali wawili wapiganapo nyasi ndizo ziumiazo.         

4. Andika insha utakayoanza kwa maneno yafuatayo:  

Walipofungua mlango huo, wengi hawakuweza kuzuia hisia zao. Walitoa kwi! Kwi! kwa maafa 

waliyoshuhudia… 

MTIHANI 23 

1) Wewe ni mkurugenzi wa kampuni ya chapakazi ambapo pamekuwa na visa vya ukiukaji wa maadili ya 

kikazi .Waandikie wafanyakazi memo kuwaonya dhidi ya jambo hili. 

2) Utalii una faida nyingi kuliko madhara nchini Kenya.Jadili. 

3) Tunga kisa kitakacho bainisha maana ya methali Chombo cha kuzama hakina usukani. 

4) Tunga kisa kitaka choanza kwa maneno yafauatayo: 

...........Moyo wangu uilidunda kwa matarajio makuu. 

MTIHANI 24 

1. Suala la Afya ya akili ni suala nyeti na telezi na ambalo halijapewa umakini ufaao na wanajamii 

kutokana na unyanyapaa unaohusishwa nalo. Ukiwa Mhariri Mkuu wa Gazeti  la Mzalendo, andika 

tahariri kuangazia vyanzo vya changamoto hii na kupendekeza suluhu mwafaka.  

2. Vijana ndio viongozi wa kesho kama wakinasihiwa kwa njia mwafaka; kwa muda wa miaka kumi 

vijana wamekumbwa na matatizo chungu nzima. Onyesha matatizo haya na jinsi yananvyoweza 

kutatuliwa.  

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha matumizi ya methali ifuatayo:  Jifya moja haliinjiki chungu.  

4. Tunga kisa kitakachokamilika kwa maneno yafuatayo:   

      Kweli nimetambua kuwa, familia ni nguzo muhimu katika ujenzi wa jamii.  
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MTIHANI 25 

1. Katika eneo la Tujikaze kumekuwa na ongezeko la visa vya udanganyifu katika mtihani ya kitaifa. 

Wewe ni katibu wa jopokazi lililoteuliwa kuchunguza sababu au chanzo cha visa hivyo. Andika ripoti 

ya uchunguzi huo huku ukitoa mapendekezo. 

2. Serikali inafanya mikakati kabambe ili kupigana na janga la njaa nchini. Jadili 

3. Tunga Kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayoUsipoziba ufa utajenga ukuta 

4. Andika kisa kitakachomalizika kwa maneno yafuatayo:…Siku hiyo itabakia kwenye kumbukumbu zangu 

daima dawamu.Ilikuwa ni siku ambayo nilifedheheshwa mbele ya wandani wenzangu shuleni. Waswahili 

hawakukosea waliponena kuwa mwungwana akivuliwa nguo huchutama. 

MTIHANI 26 

1. Gavana wa Gatuzi la Kazimoto ameng’atuliwa madarakani baada ya kashifa ya ufisadi. Ungetaka 

kuwania kiti hicho cha ugavana. Andika tawasifu itakayosomwa katika mkutano wa kampeni mwezi 

ujao. 

2. Matumizi ya mihadarati ni kikwazo kikuu cha maendeleo nchini. Jadili 

3. Dua la kuku halimpati mwewe. Tunga kisa kinachothibitisha ukweli wa methali hii. 

4. Andika insha inayoishia kwa maneno… Kicheko kikubwa cha ghafla kilianguka ubavuni mwa Sarima. 

Alishtuka na kumwona mumewe katwaliwa na furaha ya ajabu. 

MTIHANI 27 

1. Wewe ni Mwenyekiti wa Tume ya kupigana na ufisadi nchini. Umealikwa kuhutubia magavana kuhusu 

athari za ufisadi huku ukipendekeza hatua za kukabiliana na jinamizi hili. Andika hotuba 

utakayoiwasilisha. 

2. Mitandao ya kijamii ina madhara mengi kuliko faida. Jadili. 

3. Andika kisa kitakachodhihirisha maana ya methali: Achezeaye tope humrukia. 

4. Andika insha itakayoanza kwa maneno yafuatayo: 

Mara nilisikia ukemi mkali kutoka nje. Majibwa yalibweka kwa mfululizo kana kwamba 

yanasemezana… 

MTIHANI 28 

1. Swali la lazima  

Waziri wa elimu ameteua kamati ya kuchunguza sababu zinazopeleka shule mbalimbali kutomaliza 

silabasi kwa wakati ufaao na mapendekezo yake.Umeteuliwa kama katibu wa kamati hiyo .Andika ripoti 

kuhusu suala hilo 

2. Usafiri wa bodaboda umeleta madhara mengi katika jamii kuliko faida.Jadili 

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo. 

Kikulacho ki nguoni mwako. 

4. Andika insha itakayomalizika kwa maneno: 

……….Aha! kumbe mwungwana akivuliwa nguo huchutama.Sitaisahau siku hiyo kwani sijawahi 

kufedheheka maishani kama nilivyoaibika siku hiyo. 
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MTIHANI 29 

1. Ukiwa waziri wa Elimu nchini, umealikwa kuwazungumzia wanafunzi wa Kidato cha nne katika shule 

ya Ufanisi.  Andika tawasifu utakayowasilisha. 

2. Wananchi ndio wakulaumiwa kutokana na kuzorota kwa usalama nchini Kenya.  Jadili 

3. Andika insha itakayoafikiana na methali  Baniani mbaya kiatu chake dawa 

4. Tunga kisa kinachomalizia maneno yafuatayo:.....Nilijitolea kafara na msaada wangu ukazaa natija 

kwa wengi. 

MTIHANI 30 

1) Andika tahariri kwa gazeti la Pambazuka ukieleza jinsi ufisadi umeathiri maendeleo ya uchumi  wa taifa    

la Kenya.     

2) Dhuluma dhidi ya wanawake imekita mizizi nchini. Jadili.  

3) Andika insha itakayothibithisha ukweli wa methali: Maji ukiyavulia nguo yaoge.  

4) Andika insha itakayomalizika kwa maneno: 

… kwa muda mrefu nilimchukulia kama mwandani wangu wa dhati lakini haya yalinizindua. 

MTIHANI 31 

1. Chamko la ugonjwa wa Korona lililemaza shughuli za michezo nchini. Wewe ni katibu wa jopokazi 

lililoteuliwa na Waziri wa Michezo kubuni mikakati ya kufufua michezo katika taasisi za elimu nchini. 

Andika kumbukumbu za mkutano huo.  

2. Vijana wamekuwa wakichelea kuhusika katika mchakato wa uchaguzi. Jadili kiini cha hali hii kisha 

upendekeze mikakati ya kuubadili msimamo huu.  

3. Tunga Kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:  Achanikaye kwenye   mpini hafi njaa. 

4. Andika insha itakayomalizikia kwa...nilipotua nchini, nilishusha pumzi, nikamshukuru Jalia kwa 

kuponea chupuchupu katika uvamizi huo. 

MTIHANI 32 

1. Wewe kama msimamizi wa mifumo ya elimu umealikwa na mwandishi wa habari ili kuhojiwa  kuhusu 

changamoto zinazokumba mfumo mpya wa elimu ya umilisi. Andika mahojiano hayo. 

2. Serikali za majimbo zitawafaa wananchi wote. Fafanua. 

3. Mchagua nazi hupata koroma. Thibitisha ukweli wa methali hii. 

4. Anza insha kwa maneno haya;  Nilizinduka jimbi la kwanza na kujiandaa kwenda katika hafla……. 

MTIHANI 33 

1. Lazima : Wewe ni waziri wa usafiri nchini. Kumekuwepo na ajali nyingi za barabarani hivyo basi  

umealikwa na kituo cha  runinga cha Mzalendo Kufafanua sababu za ajali hizi. Andika mahojiano yenu. 

2. Ujenzi wa reli za kisasa nchini una manufaa mengi kuliko madhara. Jadili.  

3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:Usitukane wakunga na uzazi ungalipo. 

4. Andika kisa kinachomalizika kwa maneno yafuatayo:… Baba niliyemfahamu kwa picha pekee, 

hatimaye aliwasili nyumbani baada ya miaka ishirini. Nilimkumbatia huku machozi 

yakitudondoka sote. 
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MTIHANI 34 

1) Wewe ni katibu wa jopo lililochunguza sababu zinazozifanya jamii mbalimbali nchini zisiwe na     

maridhiano na utangamano. Andika ripoti. 

2) Mtoto mvulana anakabiliwa na hatari ya kukosa kufaulu masomoni kuliko mtoto msichana katika karne 

hii. Fafanua. 

3) Andika insha inayofafanua ukweli wa methali: Bila silaha usiingie vitani. 

4) Andika insha itakayoanza kwa maneno yafuatayo: Sauti hiyo ilikuwa ya kutisha… 

 

 

 


