MWONGOZO WA KUSAHIHISHA

1. :
(a) “Dhamira ya nafsneni ni kukashifu tabia za nafsinenwa,” Thibitisha. (alama 5)

* Nafsinenwa hawajielewi - Wanakwenda kumbe wamesita.

* Nafsinenwa ni mabinafsi - Nia zin’otoka ndani kuishia ndani, Maishilio ni nafsi zao

* Nafsinenwa wana pupa na kukosa utaratibu na mpangilio - Wanapiga hatua kubwa, ela
wametwama!

Nafsinenwa ni wenye tamma - pasi na nguvu huja kuima, kutaka kugusa mbingu
Nafsinenwa ni walaghai na wenye mbinu hasi za kujitakia makuu - na kuhakikisha, jinsi
walivyoziteka akili zao, kuzichezea, kuzisuguasugua, mchezo wenye manufaa kwao
Nafsinenwa ni wenye dharau - Mara nyingine hutazama chini, kutemea mate mbilikimo
Nafsinenwa ni wenye kulaumu na kulaani wengine wanpokumbwa na shida - Na kisha

hulalama na kulani , eti wameangushwa na mbilikimo!
Zozote 5x1 =5

(b) Changanua mtindo katika shairi hili. (alama 5)

Nidaa — Wanapiga hatua labda! Labda... labda... labda! Mwendo wa dhana yao!
Mdokezo - Wanakwenda... wanakwenda... Safari ya dhana... pekee

— Takriri - Labda... labda... labda!
Tanakuzi - Wanakwenda kumbe wamesita, Safari ya kuwepo na kutokuwepo!

— Tanakali za sauti - Hatua zao kubwa: chapchap...

— Tashbihi - Miondoko sawa na jongoo

Jazanda- Nia zin’otoka ndani kuishia ndani, kutaka kugusa mbingu. kutemea mate
mbilikimo

Taswira — Wanakwenda... wanakwenda...  kutaka kugusa mbingu. kutemea mate
mbilikimo

— Litifati - “Rasharasha ya marashi!”

— Ukwelikinzani — Wanakwenda kumbe wamesita. Wanakwenda pasi na kwenda
Zozote 5x1 =35

(c) Chambua muundo wa shairi hili. (alama 3)

— Shairi lina beti saba
Idadi ya mizani ya kila mshororo inabadilika badilika
Idadi ya mishororo katika kila ubeti inabadilika badilika

Beti za zna kipande kimoja
Vina vya nje vinatofautiana kutoka ubeti hadi ubeti zozote 3x1 =3

(d) Fafanua toni inayodhihirika katika shairi hili. (alama 2)

Toni ya kukashifu / kukejeli / kudhihaki — Wanakwenda kumbe wamesita. Wanakwenda pasi na

kwenda '
Yoyote 1x2 ( kutambua moja na kutoa ithibati moja )
(e) Bainisha nafsinenwa katika shairi hili. (alama 2)
/ 1x2=

Wakubwa katika jamii — Mara mojamoja hutazama chini,



(D Andika ubeti wy mwisho kwa lugha nathari, (wlama 3)

Ni nadra wakubwg Kupata shidn ila hilo inapotokea wao halalamike na kulnoni kuwa shida

hiyo imesababishwa na wanyonge. e \

2. Nafasi ya vijana katiky kuiendeleza jamii yno kutikn Chozi In Heri.

L. Kupinga ubaguzi wa kiukoo, Mwangeka na Apondi wanafunga ndoa licha ya koo zao
kubaidika kama ardhj ng mbingu. Lucia Kiriri kukubali kuolewa katika ukoo wa
_ Waombwe licha ya ukoo wake wa Anyamvua kukataa,

1. Kutoa msanda kwa maskini, Apondi na Mwangeka wanawasaidia maskini

... ‘Yanaomiminika kwao, Umy anampa Hazina sh. 200 ili anunue mkate.

iii. Kukashifu ukiukaji wa haki za binndamu, Apondi anawaonya walinda usalama dhidi

_ Ya mauaji ya kiholela,

V. Kubadilisha imanj Potovu katika jamii, Mwangeka anabadilisha imani potovu ya jomii
kuwa uanajeshi ulitengewa waty wa viwango vya chini vya elimu kwa kujiunga nao licha .
ya kuwa na shahada ya uhandis;i,

v. Kudumisha amani, Mwangeka anaenda Mashariki ya Kati kudumisha Amani.

Vi. Kuwal'ea watoto wahitaji, Apondi na Mwangeka wanampanga Umu kama mwanao na
kugharimia masomo yake,

vii.  Kusuta visa vya uhalifu,
zimeibwa na wahalifu,
viii.  Kuacha ulanguzi wa mihadarati. Dick anaacha biashara haramu ya kulangua dawa za
_ kulevya na kuanzisha biashara halali ya kuuza vifaa vya simu,
IX.  Kujielimisha. Dick anajiunga na chuo cha ufundi anakosomea Teknolojia ya
Mawasiliano ya Simu.
X.  Kutoa ajira kwa vijana. Dick anawaajiri vijana baada ya kuanzisha biashara ya kuuza
vifaa vya simu.
xi.  Kupalilia msamaha. Dick anawahimiza nduguze Umu na Mwaliko kumsamehea mama
yao Naomi baada ya kuwatelekeza,
xii. Kuacha matumizi ¥a vileo. Kipangga anabadilika na kuacha kunywa kangara iliyowaua
walevi wenzake sabini, Q
xiii.  Kuthamini haki za watoto. Neema anakiokota kitoto kilichotupwa kwenye taka na
kukipeleka kwenye kituo cha polisi.
xiv.  Kusitisha ukandamizaji. Wanafunzi shuleni wanasitisha ukandamizaji wao kwa Ridhaa
baada ya mwalimu kuzungumza nao.
xv.  Kutetea haki za wafungwa. Tila anataka kusoma na kuwa jaji katika mahakama kuu ili
asikize kesi za washukiwa waliokaa kwenye rumande.
xvi.  Kupigania uhifadhi wa misitu, Lunga akiwa shuleni anawasuta viongozi wanaofyeka
miti na kujenga viwanda.
xvii.  Kufanya vibarua ili kujitegemea. Chandachema anafanya kazi ili kupata pesa za
kununua sare na madafiari.
xviii,  Kukashifu ukoloni mamboleo. Tila anakashifu hali ya taifa la Wahafidhina kuwa
watoto wa miaka hamsini na kuwategemea wageni.

Apondi anakashifu askari wanaogawana mali ambazo




XiX. K.usifisha ghasia. Baada ya vijana kugundua kuwa wanatumiwa na viongozi kama
vilupizi vya ghasia, wanasitisha ghasia na amani inarejea nchini mwao.

XX.  Kuwa na maazimio maishani. Chandachema ana azma ya kusoma na kuwa
mwanasheria au afisa mkuu wa maslahi ya kijamii, zozote 20x1 =20

3. (a)
I. Aina za taswira katika dondoo

1. Taswira oni — uso wake unakumbana ana kwa ana na polisi.
ii.  Taswira hisi — maungo kuhisika yakiwa mazito kama nanga.
iii. Taswira sikivu — kuusikiliza mlio wa king’ora/ mbisho langoni.
iv.  Taswira mwonjo — kuchoma mandazi.
v.  Taswira mwendo — anatoka nje/ kujikokota kutoka kitandani/kumwenda mbio.
vi.  Taswira mguso — mbisho kwenye lango/kujifunga kimori/ vipapasio vya akili.
Zozote4x1=4

II. Andika vipengele vingine vya kimtindo vinavyojitokeza katika dondoo.

Nahau - enda miayo

Chuku — maungo kuhisika kuwa mazito kama nanga.

Tashbihi — mazito kama nanga/ anajihisi kama anayetarajia.
Tashihisi/uhaishaji/uhuishi — moyo wake ukimwambia.

Mdokezo wa methali — yako ya arubaini imefika.

Usimulizi wa wakati uliopo — mara anasikia...

Taashira — vipapasio vya akili kusimama ni ishara ya woga.

Nidaa/siyahi — ana kwa ana na polisi.

Uradidi/takriri/urudiaji — neno mara Zozote 6x1=6

(b) Nafasi ya wahusika wafuatao katika kuijenga riwaya

i.  Kaizari
o Inaelezea chanzo cha ghasia inayosababisha uharibifu
Inaonyesha suala la utabaka: msimulizi anaonyesha kwamba hata kifoni watu

hutofautiana.
Inasawiri hali duni katika vituo vya afya; jamaa za wagonjwa wanahitajika kununua hata

sindanc. :
¢ Inakashifu ufisadi. Vijana wanatumiwa kuiba kura.
o Inaangaza dhiki zinazowakumba wakimbizi.
o Inaonyesha jukumu la vijana katika ujenzi wa jamii.
Inaonyesha mashirika ya kidini katika maisha ya kijamii. Wakimbizi wanaletewa chakula

cha msaada na mashirika haya. Zozote tano—5x1=5

ii. Chandachema
Inachimuza maudhui ya malezi. Babake Chandachema anamtelekezea kwa nyanya;

hashughuliki kuchunguza namna anavyokua.
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Inadokeza masaibu yanayomkumba Chandachema. Anapata athari za kisaikolojia kwa

Tenge na Satua anamtesa,

Kuonyesha ukiukaji wa haki za watoto. Anashiriki ajira ya watoto.

Inachimuza maudhui ya umaskin;. Anakosa mahitaji ya kimsingi kama sare za shul
Inachimuza uwajibikaji. Anashughulika ajira ya watoti ili kujikimu kimaisha.

€. ’

Kukashifu upujufu wa maadili, Ni zao la uhusiano wa Mwalimu Fumba na mwanafunzi
wake Rehema. Zozotetano-5x1=5

(@) Msemaji - Sudi

Msemewa - Ngurumo

Mahali

- Mangweni

Kiini - Tunu na Sudi wamefika kuwaalika wote katika mkutano mkubwa utakaofanyika

mbele ya lango kuu la soko la Chapakazi siku ya maadhimisho ya uhuru. Ngurumo na walevi
wengine hawapendezwi na mwaliko huo.

4x1=4

b) Elgza mchango wa msemewa katika ku jenga ploti ya tamthilia hii. (alama 5)

Kupitia Ngurumo tunaonyeshwa usuli wa utoaji wa kandarasi ya uokaji keki. Yeye
Asiya walimwandama Husda,

Kupitia Ngurumo tunaonyeshwa mgogoro kati ya wazalendo na vibarakala.

)

na

Kupitia Ngurumo tunapata wahusika wengine kama mwalimu wake wa historia na ulevi

wa awali wa Siti..
Anafanikisha maudhui kama vile ukatili, uporomovu wa maadili na ubarakala.

Kupitia Ngurumo tunafichuliwa matukio fulani kama aliyemuumiza Tunu. Anaashiria

mguu wa Tunu ulioumia.

Kupitia Ngurumo tunaonyeshwa hatima ya mgogoro baina ya viongozi na wanyonge.

Anauliwa.

Kupitia Ngurumo tunaonyeshwa mustakabali wa Sagamoyo. Yeye na vijana wengine

walevi wanaundeleza uongozi dhalimu wa Majoka.

Wimbo anaouimba Ngurumo ni kipengele cha ploti. Anautumia kuonyesha ubabedume _3)

wake 5x1=5

¢) Onyesha jinsi mashujaa halisi walivyopigania ukombozi wa Sagamoyo. (alamal2)

i.
ii.
1i.
iv.

vi.
vil.

Sudi anakataa kuchonga kinyago anachotaka Majoka ila kuchonga cha Tunu

Sudi kumuunga Tunu katika harakati za kuwakomboa wanasagamoyo

Sudi kukataa kula keki ambayo ni makombo sababu uhuru wa kufurahia haupo
Sudi kukataa ahadi ya zawadi ikiwa atachonga kinyago sababu ni kubadhiri pesaza
mkopo

Tunu kusomea sharia ilia je kuwakomboa wanasagamoyo kutoka kwa dhulma za Majoka

Tunu kukabiliana na Majoka afisini ili soko lifunguliwe
Tunu na sudi kuwasihi walevi kule Mangweni kuhudhuria mkutano sokoni ili
wahamasishwe kuhusu umuhimu wa uhuru, kufinguliwa kwa soko, uongozi nk
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viii.  Ashua kutokubali kazi ya Majoka ya ualimu sababu shule hiyo inaendelea kukuza
. wanafunzi wasio na umuhimu wowote — makabeji
IX.  Walimu na wauguzi wanagoma ili mishahara yao iongezwe na ilipwe kwa wakati
X.  Asiya kuwacha kuuza pombe ili watu wasiendelee kufa
Xi.  Asiya, Kingi, Kenga wanajiunga na mrengo wa Tunu ili pawepo mabadiliko

xii.  Umati unamshangilia Tunu kuwa kiongozi wao husu ukimkashifu Majoka

xiii.  Gazeti na runinga kuangazia harakati za wazalendo za kukomboa Sagamoyo

xiv.  Wanasagamoyo kususia mkutano wa Majoka na kushabikia ule wa Tun

5. (a) Muktadha wa dondoo

Maneno ya Majoka

Anamwambia Husda

Wamo ndani ya ambulensi

Baada ya Husda kumwambia Majoka kuwa wanaume wanastahili kuufikiria upya uume wao na
waseme na wake zao. 4x1=4

AN

S
(b) Vipengele vya kimtindo.

* Nidaa — wameenda sana!
e Nahau — umeugonga msumari kichwani 2x1=2

(¢) Thibitisho kuwa asasi ya ndoa imo hatarini.

i.  Kushinikizwa kuoa; Majoka alilia na machozi kumwisha kwa kulazimishwa kuoa Husda.
ii.  Ukosefu wa upendo; Majoka anakiri kuwa hampendi mkewe Husda.
iii.  Kupenda mke wa mwingine; Majoka anampenda Ashua na kumtamani kimapenzi licha
ya kuwa mkewe Sudi.
Kupiga mke — Majoka anamwambia Husda kuwa asimfanye amuumize akizomeana na
Ashua na kumuuliza iwapo amemsahau; ishara ya kuwa Majoka humpiga.
Kudhalilisha mke — Majoka anamdhalilisha mkewe Husda kwa kumwambia ‘Shut up
woman’ mbele ya Ashua.
vi.  Kutelekezwa kwa majukumu ya unyumba. Husda anateta kuwa mumewe Majoka

haonekani nyumbani kwake.
Uchochezi. Majoka anamchochea Ashua kuivunja ndoa yake kwa kumhimiza kuomba

iv.

Vii.
talaka mumewe.
vili.  Kufunga mke. Majoka anazorotesha uhusiano wake na mkewe kwa kumfunga.
ix. Kuomba talaka. Ashua anaomba talaka mumewe Sudi kwa madai kuwa amechoka
kupendwa kimaskini.
X.  Uzinifu. Mamapima anamsaliti mumewe Boza kwa kuzini na Ngurumo.
xi.  Kupenda mali badala ya mume. Majoka anateta kuwa mkewe Husda anapenda mali zake
na hampendi yeye.
xii,  Kutoaminiana. Husda anazua fujo ofisini mwa Majoka anapomkuta mumewe na Ashua

na kudhani kuwa Ashua ni kimada wake.



xiii.  Kutamani waume nje ya ndoa. Husda anamtazama Chopi kwa macho ya uchu na
kumtamani kimapenzi.

xiv.  Ujane. Bi. Hashima na mkewe Ngurumo wanabaki wajane baada ya waume zao kufa,

xv.  Kurithi mjane. J apo Majoka ana mkewe Husda, anataka kumrithi Bi. Hashima baada ya
kifo cha mumewe., '

xvi. Ndoaza kupangiwa. Majoka anapanga kumwoza Tunu kwa Ngao Junior japo Tunu

anakataa.
XVii. Ku.chelewa kuolewa. Tunu amehitimu masomo ila haolewi hadi walevi wanaimba
nyimbo za kumkejeli, Zozote10x 1 =10
6. (a)
i.  Kufanyizwa kazi, Bi. Sinai anamtumia Bogoa kuchanja kuni, kufagia, kufua na kuteka

maji kisimani

ii. Kuamshwa mapema. Bi. Sinai anamwamsha Bogoa alfajiri kuchoma mandazi na
kuyapeleka shuleni kuyauza,

ii. Kufanyizwa biashara. Bi. Sinai anamtumia kuuza maandazi shuleni badala ya Bogoa ?

kuwa shuleni kusoma. ,
iv.  Kubaguliwa. Bi. Sinai anamwambia wanawe kuwa watoto wa kimaskini hawakustahiki
kusoma.
v.  Kunyimwa uhuru wa kucheza na watoto wa majirani. Sinai anamzuia Bogoa kucheza
na watoto wa majirani ila kwa kutoroka.
vi.  Kuchapwa. Bogoa anapochelewa kurudi kutoka mchezoni, Bi. Sinai anampiga vibaya.
vii.  Kuzuiliwa kutangamana na wazazi. Bi. Sinai anamzuia Bogoa kutangamana na
' wazaziwe wanapomtembelea.
viii.  Kuia makombo. Bi. Sinai anamwacha Bogoa kula makombo ya watu waliyoacha baada
ya kushiba.
ix. Kuwa wa mwisho kula. Bogoa ni mtoto ila ndiye anayekula wa mwisho wakati kila mtu
ameshakula kwa Bi. Sinai.
x.  Kulia sufuriani. Bogoa anakula kwenye sufuria na vyungu kwa Bi. Sinai wakati kila mtu
alikula sahanin. :
xi. Kuchomwa. Bi. Sinai anamchoma Bogoa viganajani baada ya kusinzia na kuyaacha D
maandazi kuungua.
xii.  Kutusiwa. Bi. Sinai anamtusi na kumsimanga Bogoa.
xiii. ~ Kutishwa. Bi. Sinai alimtisha Bogoa kuwa angemkata ulimi kama angesema chochote
kuhusu madhila aliyopitia kwake. Zozote 10 x 1 =10

b) Matumizi ya jazanda katika hadithi “Shibe Inatumaliza”
i.  Anwani Shibe Inatumaliza ni jazanda ya madhara ya ufisadi/ufujaji wa pesa za
umma.
ii.  Kupika wanapika wapikao lakini Mzee Mambo kazi yake ni kupakua. Kupika ni
jazanda ya kufanya kazi na kupakua ni jazanda ya Mambo kupokea mshahara.
ili.  Walaji na wanywaji kwa Mzee Mambo wanakula bila kuchunguza mpishi ni nani
na hivyo vyakula vimepikwaje. Mpishi ni jazanda ya wafanyikazi; vyakula ni
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jazanda ya rasilimali zinazoporwa na viongozi fisadi. Kutochunguza ni jazanda ya
Jinsi viongozi fisadi wanavyopora rasilmali za umma bila kuwazia athari zake.
iv.  Jungu linalopelekwa nyumbani kwa Mambo ni jazanda ya rasilmali za taifa.
v.  Tendo la Sasa na Mbura kuwahi foleni tena na tena na kupakua chakula mara tatu
ni jazanda ya tamaa na ubinafsi wa viongozi.
vi.  Mchele wa Mbeya ni jazanda ya bidhaa za nchi zinazopuuzwa na Waafrika.
vii.  Mchele wa basmati ni jazanda ya vyakula vinavyozalishwa na vya kigeni
ambavyo vinapendwa na Waafrika.
viii.  Magonjwa yanayosababishwa kutokana na ulaji ni jazanda ya matokeo ya ufisadi.
ix.  Wimbo wa sijali lawama ni jazanda ya jinsi viongozi hupuuza wananchi na
hawajali hisia zao.
x.  Waziri kivuli ni jazanda ya wafanyakazi ambao hawana majukumu maalum na
hupata mshahara bila kufanya kazi.
xi.  Kula bila kushiba ni jazanda ya viongozi kula bila kutosheka na kuendelea kula
mali ya umma tena na tena.
xii.  Mitambo ya wasapu, fesibuku na runinga ya taifa kurusha sherehe moja kwa moja
ni jazanda ya jinsi vyombo vya habari huangazia mambo yasiyokuwa na maana.
Zozote 10x1=10

7. (a) Muktadha wa dondoo

Maneno ya mamake Samueli.

Akimwambia Samueli.

Wako katika ukingo wa bwawa.

Hii ni baada ya Samueli kutaka kujitosa majini na babake kumpa kamba ajimalize kisha
mamake akatokea.

(b) Sifa za mzungumzaji
Mzungumzaji ni mamake Samueli.

i.  Mwenye busara. Anamweleza Samueli kuwa Mungu hamkoseshi mja wake yote.
ii. ~ Mwenye utu. Anapompata Samueli akitaka kujiua, anamshika mkono mwanawe
bila kumhukumu wala kumwadhibu.
ili.  Mwajibikaji. Yeye huandalia familia yake lishe.
iv.  Mshauri mwema. Anamshauri Samueli kuwa mustakabali wa familia nzima
unategemea mafanikio ya Samueli ilia atie bidi masomoni.
v.  Mwenye matumaini. Ana matumaini kuwa Samueli ataikwamua familia hiyo
kutoka kwenye ulitima akifanikiwa masomoni.
vi.  Mlezi mwema. Licha ya babake Samueli kumpa Samueli kamba ajimalize,
anamshika mwanao Samueli mkono na kumweleza waende nyumbani watafute
suluhu. Za kwanza 6x1=6

(¢ ) Jinsi Samueli anavyoshindwa na Mtihani wa Maisha.



ii.

iii.

iv.

xii.
xiii.
xiv,

XV,

a)

Anashindwa kujidhibiti kimawazo akiwa katika foleni. Amejawa wasiwasi na ana

mtafaruku wa hisia ikiwa amepita au amefeli. . o -
Anamsimanga mwalimu mkuu na kumwita hambe, Hivyo anafeli mtihani wa maisha kwsg

kutoheshimu wakubwa wake. ..
Anashindwa kujasirika na kukubali matokeo yake hadharini na badala yake anajitoma
katika faragha ya msalani ili ajionee matokeo yake ya mtihani. 3
Alishindwa kukubali udhaify wake masomoni alipokuwa mwanafunz;i. Anajishaua kuwa
yeye si mjinga na kuwa alijua mito yote Afrika,

Anashindwa kukubal; kufeli kwake na kuamua kumhadaa babake kuwa mwalimu mkuu
hajampa matokeo kwa vile hakumaliza kulipa karo.

Anashindwa kujidhibiti kihisia anapopapia mapenzi akiwa angali mwanafunzi. Alikuwa
na kipenzij chake Nina.

Anatamauka maishani na kuwazja kujiua kwa kujitosa majini.

Anashindwa kudhibiti kihoro na dhiki za kisaikolojia zinazomwandama baada ya
kupokea matokeo yake.

Anakosa kuwa na mlahaka mwema na wanafunzi wenzake. Anawasimanga na kuwaita
chakumbimpj wenye tabia za kumbikumbi. '

Akiwa mwanafunz; alikuwa na mahoka na alibandikwa lakabu ‘rasta’, Hij inaonyesha
alivyoshindwa kuhimili mazingira na ulimwengu wa shule na masomo,

Anashindwa na mtihani wa maisha anapofananisha kufeli mtihani wa shule na kufelj

‘maishani. Kulin gana naye, baada ya kufeli mtihani wa shule, kuishi hakuna maana tena.

Anashindwa kuwaambia wanafunzi wenzake kuhusu matokeo yake.
Anamhadaa Nina kuwa alikuwa bingwa masomoni.
Anawazia kubadilisha alama zake katika cheti chake.

Anashindwa kuelewa mambo darasani, Zozote 10x1=10

Bainisha kipera cha maigizo kinachorejelewa. Thibitisha jibu lako kwa mifano‘
mitatu, ' (alama 4)

Ngonjera

Kujibizana kwa wahusika wawili

Wahusika kupingana mwanzonj.

Wahusika hufikia uafikiano kufikia mwisho.
Mhusika mmoja huzua jambo na mwingine hujibu,

Huendelezwz kvva njia ya ushairi. Kipera = 1. Ithibati 3x1 =3

b) Eleza ujumhe wa maigizo uliyoyasoma hapo juu. (alama 4)

Mwajirivia amezinduka, anazifahamu haki zake na kuzitetea.
®  Mwajin aneghair kusikiliza malalamishi ya mwajiriwa - unayoyanena, hapa
hay:aiiians,
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e Mwajiriwa anapata mshahara duni ambao unaendelea kuyaza umaskini wake.

e Uchumi umeharibika kote kote duniani

e Kugomea kzi ni kujitosa taabani — mahitaji utayakosa.

e Njia mojawapo ya waajiriwa kupigania haki zao ni kugoma / kususia kazi.
Mwajiriwa anapitia dhuluma kiwandani - Kwa miaka na dahari, natumika
kiwandani.

Mwajiriwa ni mvumilivu - Kwa miaka na dahari, natumika kiwandani.

e Basi tuache hasira, isiongoze njiani,
e Mwajiri na mwajiriwawawache na watumie busara, kusuluhisha tofauti zao bila
4x1 =4

papara.
¢) Eleza shughuli tatu za kiuchumi ambazo zimejitokeza katika utungo huu. (alama 3)
e Kilimo - siumbuki mwako kondeni,
e Uvuvi - Utaweza kuushika, uvuvi dhiki majini?
e Viwanda - Kwa miaka na dahari, natumika kiwandani. 3x1=3
d) Wewe ni mwigizaji wa michezo jukwaani. Eleza mambo matano ambayo
utazingatia kaiika uwasilishaji wako kifungu. (alama 5)
Kuzungumza moja kwa moja na hadhira — mjukuu wangu sijui kama umewahi kuwazia
Kujenga taswira zinazoweza kutambulika na hadhira. — kutetemeka kama kondoo/shikwa
na mtapo
Kushirikisha hadhira kwa kuuliza maswali — ungekuwa Msakatonge ungefanya nini?
Matumizi va lugha sahili
Taharuki / higha inayoienga taharuki.
Kujivika maleba yanayooana na kinachoigizwa ili kutia uhai maigizo.
Matayarisho kabambe kabla ya maigizo.
Lugha yenye ufundi wa juu kama vile picha, mafumbo na tamathali za usemi
Matumizi vz ichara na viziada lugha
Udramatishaji kwa kucheza na kadhalika : Za kwanza 5x1 =35
e¢) Unanuia kutumiz mbinu ya kuchunza / utazamaji kukusanya habari kuhusu miviga
(alama 4)

ya tohara. Eleza manufaa manne ya kutumia mbinu hii.

a) Kupata habari za kuiegemewa na kuaminika.

b) Ni rahisi kurekodi karna vile kwa vinasa sauti, video na kadhalika.

c) Ni njia bora kwa wasiojua kusoma na kuandika

d) Kuweza kupata sifa za uwasilishaji kama vile. toni / kiimbo, ishara na kadhalika.

e) Kuweza ku; :i:. isie halisi za uwasilishaji. Za kwanza 4x1 =4

CamScanner



