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KITANGULIZI MWIGO 2022

MWONGOZO
KISWAHILI KARATASI YA KWANZA

1. Wewe ni katibu wa Tume ya kitaifa iliyoteguliwa na Waziri wa Usafiri
kuchunguza vyanzo vya ajali barabarani. Andika ripoti ya uchunguzi

wenu.
SURA
Hii ni insha ya ripoti kwa hivyo inachukuwa muundo wa ripoti rasmi.
Kichwa
Kirejelee ripoti, tume iliyoteuliwa na waziri wa usafiri kuhusu vyanzo vya ajali
barabarani.
Bila kichwa aondolewe alama 2; za anwani
Utangulizi
Mtahiniwa atangulize kwa kurejelea tume ya kuchunguza vyanzo vya ajali
barabarani. Kipindi cha utafiti, mteuzi wa tume — Waziri wa Usafiri.
Bila utangulizi, ondoa 45
Hadidu za rejea - ila sio lazima

i
v

Mbinu za utafiti

Mtahiniwa acleze kwa kina kati ya mbinu zifuatazo walizozitumia kukusanya data.

¢ Mahojiano

¢ Hojaji

¢ Utafiti wa maktabani
e Uchunzaji

e Kushinki

Bila kurejelea mbinu za kukusanya data, ondoa 4S

Matokeo

Baadhi ya matokeo ni kama yafuatavyo;

¢ Njia/ barabara mbovu

Magari mabovu barabam'ni 4
Madereva wasiohitimu vizuri
e Kuendesha magari kwa kasi '
Kubeba abiria na mizigo kupita kiasi
e Polisi fisadi

Watumizi wabarabara kutokuwa waangalifu/makini

e Ulevi

o Kutodhibiti usukani vizuri

Uchovu na kufanya kazi kwa muda mrefu bila kupumzika
« Matimizi mabaya ya dawa za matibabu

e Matumizi ya dawa za kulevya

e Mzongo wa mawazo

e Usumbufu kutoka kwa abiria

Tanbihi: mtahiniwa arcjelee hoja saba na kueleza vizuri kwa kutumia mada ndogo

ndogo/ aya.
Mapendckezo

e Wavunja sheria kuchukuliwa hatua za kisheria

« Kuondoa plisi fisadi barabarani

¢ Kukarabati barabara vizuri

e Ukaguzi wa mara kwa mara wa magari

¢ Mafunzo mazuri ya mara kwa mara ya madereva

e Magari kuwekewa vidhibiti mwendo

e Matumizi ya mikanda ya usalama

e Vifaa vya kutambua madereva walevi

¢ Madereva kuwa waangalifu na makini.

e Watumizi wengine wa barabara kuwa makini na waangalifu
* Madereva walio na mzongo wa mawazo kutoruhusiwa kuendesha magan

Hitimisho

Mutahiniwa atoe mhutasari au shukrani kwa mteuzi wa tume pamoja na walioshirk

katika utafiti.

Akikosa hitimisho; ondoa 48
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Ithibati
Hit ndio sehemu ya mwisho

Mtahiniwa sonyeshe ripoti imeandikwa na nani.

Sahihi

Jina
Cheo- Katibu wa Tume ya uchunguzi wa vya vya ajali barabarani

Bila sehemu hii —ondoa alama 4S
2. Jadili mikakati ambayo serekali imewcka kuimarisha sckta ya viwanda
nchini
Muundo
Hii ni insha ya kueleza au kufafanua

Kichwa
Kizizidi maneno sita na kilenge mada

Bila kichwa ondoa alama 2A
Utangulizi

Sio lazima lakini ni upekee wa mtzhiniwa. <~

Mwili
« Baadhi ya hoja ni kama zifuatazo;
e Kuimarisha miundomsingi ya barabara
Kuimarisha miundomsingi ya nishati/stima/kawi
¢ Kuimarisha miundomsingi ya reli
« Kuimarisha miundomsingi ya viwanja vya ndege
e Kuimarisha miundomsingi ya bandari
Kuimarisha vyuo vya kiufundi ili kutoa wataalamu
Kuimarisha sekta ya kilimo ili kutoa maligghafi hasa kwa viwanda vya
kizaraa
o Serikali kutoa mikopo ya riba ya chini

e

Serikali kutoa ruzuku kwa pembejeo na

X ii wan je na ndani
it kama vile mafuta, dhahabu nk

Utafiti kuhusiana na madini muhimtll le . s
chini ili kuwavutia wekezaji wa nje na ndani

kwa wafanyibiashara ili kb,

L d
o Kutoza ushuru wa
e Kupanuasckta ya kibinafsi

Tanbihi: mtahiniwa azingatic hoja saba kama maudhui

Hitimisho
Si lazima lakini ni upekec wa mtahiniwa

3. Tunga kisa kinachoafiki matumizi ya methali hii:
Mhini na mhiniwa njia yao moja.
Muundo
Hii ni insha ya methali.
Muundo uchukuwe sura ya methali

Kichwa

Kiwe methali yenyewe- Mhini na mhiniwa njia yao moja.
Akibadilisha muundo wa methali atuzwe bakishishi. BK-01
Insha bila kichwa aondolewe alama 45
Utangulizi ' ,
Si lazima lakini anaweza kutoa maana ya methali

Mwili

Kisa kilenge sehemu mbili ya methali. Sehemu ya mhini na schemu ya mhiniwa
Bila sehemu mbili, atakuwa amepungukiwa kimaudhui kwa hivyo atuzwe
bakishihsi- BKO1

Mhini - mtu anayefanyia mweziwe maovu
T ——

Mhiniwa - anayefanyiwa maoyu |
Njia yao ni moja - wote hupata hasara
’
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Hitimisho / :
Sio lazima lazima anaweza kutoa funzo kama upekee wake.

4. Niliamshwa na sauti ya dirisha likifunguliwa polepole. Nje kulivaa
weusi wa kutisha ...

Endeleza kisa hiki.

Muundo

Hii ni insha ya ubunifu
Mtahiniwa abuni kisa kimoja.
Kichwa

Kizizidi maneno sita

Bila kichwa ondoa alama4S™)_A~

Utangulizi

Utangulizi urejelee mdokezo bila kubadilisha chochote. Mwanafunzi akibadili
atakuwa amejitungia swali. Atuzwe bakishishi - BK-01
h——\.

Mwili

Kisa kilenge maana ya mdokezo;

Kisa kitendeke nyakati za usiku

Kiwe cha kutisha S\,t9 - &1§ 2 |~

Mhusika ajihusishe na kisa,hivyo atumie nafsi ya kwanza.
Kisa kitendeke baada ya mhusika kuamka

Bila mwelekeo huu, mtahini atakuwa amepotoka kimaudhui, hivyo atuzwe
bakishishi- BK-01

Hitimisho < ‘. Q\ R
Irejelee mwisho wa kisa.C%M'{((b\‘«gb\lch = k‘ hMau vl
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