MUONGOZO WA KUSAHIHISHA MTIHANI WA KISWAHILI
[bookmark: _GoBack]MUHULA WA TATU 
A. INSHA
Ni ya mazungumzo ya kirafiki (ya kawaida)
	Mtahini azingatie haya
· Lugha ifanane nay a mazungumzo ya kawaida
· Majina ya wahusika yaandikwe kwanza yakifuatiwa na nukta mbili. (:)
· Vihisishi, milio na mishangao yatumiwe na yawekwe kwenye mabano
· Mazungumzo yawe na kukatizana kalima ili mazungumzo yafanane na ya hali halisi.
· Pawepo na utaratibu mzuri wa mawazo.
· Makosa ya kisarufi, uakifishi na tahajia yaadhibiwe.
· Muundo wa mtungo wa aina hii uzingatiwe vilivyo.
B. USHAIRI (Alama 20)
a) 	Mtahini akadirie (alama 2)
b) i.	Mishororo – minne kila mshororo
ii.	Vina 	- vinafanana kutoka ubeti wa kwanza hadi wa mwisho  ni, ua
iii. Beti – Saba
iv. Mizani – 8,8  16 kila mshororo
v.  Aina ya ushairi – Tarbia – mishororo mine kila ubeti
				- Mtiririko – vina vinafanana vyote
										Alama 2 kila swali
c) i.	Inksari – kuondoa herufi katika neno 
                   Kwa mfano : 	mana – maana
				      	Mkingia – mkiingia
					Mtangia – mtaingia 
					Usingie – usiingie
ii.	Mazda – kuongezea herufi katika neno 
			kwa mfano Tahiyatuni 
iii. Tafsida – lugha ya adabu
			Kwa mfano :  Madawani jitengeni, vijana fikirieni 
iv. Kufinyanga sarufi – si sinema msidhani
v. Aina ya Ushairi 	– ni la utiririko
				- ni la tarbia
    Tanbihi: Mwanafuzi atoe sababu.					(Alama 4)
			
d) Maudhui mawili kutoka shairi 
i. Ushauri kwa wanotumia madawa ya kulevya
ii. Umuhimu wa kuwa na heshima mwalimu akadirie. (Alama 4)

C. ISIMU JAMII (ALAMA 10)
Kaida zozote tano za matumizi ya lugha katika jamii
Tanbihi – Ni lazima atoe maelezo kidogo, wahusika, uhusiano, mahali, tukio, umri, 			 Tabaka, jinsia, Elimu, Wakati, hali, cheo.
* Asipotoa maelezo apewe alama moja 


D. FASIHI SIMULIZI (ALAMA 10)
Sifa za Fanani bora
· Awe jasiri ili aweze kuzungumza hadharani
· Awe na uwezo wa kupaaza sauti
· Awe mchangamfu/ mcheshi
· Aitambue hadhira yake
· Awe na uwezo wa kutamatisha vizuri 
· Aweze kubadilisha toni
· Aweze kutumia ishara za uso, mwili na miondoko kulingana na hali
· Awe na uwezo wa kushirikisha hadhira
E. SARUFI (ALAMA 40)
a) Sifa mbili za 
/s/ ni ya ufizi
     Ni ya kikwamizo
/z/ ni ya ufizi
     Ni ya kikwamizo

b) Shadda 
i. Stima – s’tima
ii. Rukwama – Ru’kwama

c) i. Wa	-	li	-	o	-	andik		-	i-an	-	a
    Nafsi	     wakati 	      kirejeshi		mzizi		          kauli		kiishio
		    Uliopita
ii. Vi	-	li	-	vyo	-	vunj		-	w	-	a
    Ngeli      wakati 	      kirejeshi		mzizi		          kauli		kiishio
		    Uliopita						       ya kitenzi

d) kihusishi cha mahali, chini ya, kando ya, mbele ya, juu ya, katika, kwa, nyuma ya
		Mwalimu akadirie sentensi
e) pua na mdomo – karibu sana
f) i. Simameni   - wingi 
ii Ninataka 	- Nafsi ya kwanza umoja 
g) shina la kimilikishi nafsi tatu
	- ake
h) mtoto alimlilia mama – alilia kwa niaba ya 
   				- alitaka kuwa na mama
	Mwalimu akadiririe 
i) i. Mshazari – Kuonyesha maana ya au/ama
		     - kuandikia tarehe
ii. Kistari kifupi	- Kutenganisha maneno
				- kuandikia tarehe
				- kama neno halikutoshea kwenye mstari
j) Gari lililonunuliwa jana limeibiwa
k) Katika kauli  ya kutendesha 
	Oa – oza
	Kimbia-kimbiza
l) Chane ya 	- ndizi
Shungi la 	- nywele
m) ‘po’ ya wakati : kwa mfano: Nilipokufa aliondoka
‘po’ ya mahali : kwa mfano: Alipokuwa pana siafu
n) i. Tikiti
		- i/zi
		- li/ya
ii. Dole	- li/ya		-
o) Huku ndiko kunakofaa watu kama nyinyi 
Humu ndimo mnamofaa watu kama nyinyi
Hapa ndipo panapofaa watu kama nyinyi
		Zozote mbili
p) Kizuri kimeondolewa na mwanafunzi 
Mzuri kwani ni vizuri kufanya hivyo
q) Asohadhari ng’ombe
r) Angelina ni mtoto mtukutu
   N	  ts    N	V
s) Yeye 		alishindwa		 kuruka		 kiunzi
Kite – kivumishi  kitenzi 		kitenzi 		nomino
kiwakilishi
t) Ningemuona ningetimiza ahadi yake. 
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