

Kiswahili 
ICSSE FORM FOUR TRIAL EXAM JULY 2018
IGEMBE
102/1							
KISWAHILI
Karatasi 1
(Insha)										
Julai 2018
Muda: Saa 13/4
1.	LAZIMA		
	Wewe ni mkurugenzi wa kampuni ya mzalendo. Kumekuwa na utepetevu na uzembe kazini. Waandikie wafanyakazi memo kuwaonya dhidi ya jambo hili.
2.	Andika insha kuhusu jinsi raia wanavyoendeleza matumizi mabaya ya ardhi.
3.	Usalama unazidi kuzorota jimbo la Meru. Jadili chanzo chake na jinsi ya kutatua.
4.	Andika kisa kitakachomalizikia kwa maneno :
	... kweli binadamu heshi vituko. Niliyemdhania kuwa ndiye kumbe siye.
 
ICSSE FORM FOUR TRIAL EXAM JULY 2018
IGEMBE
102/2							
KISWAHILI
Karatasi 2
									
Julai 2018
Muda: Saa 2 ½ 
 
 1.	UFAHAMU
		Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yote.
	Muasi mila bila shaka ni mtwana ama kijakazi ijapokuwa mlowezi au mkimbizi. Yakini ni kuwa hata wakirmbizi walowezi hawaghafiliki lugha zao. Basi ni jambo la kutatanisha si haba lukuki za wananchi wanaojidai wazalendo wakibekua kufahamu lugha hii bila kuitumia. Si ajabu wengi wamekuwa safihi katika mazungumzo ya Kiswahili na anayejaribu basi huonekana mbumbumbu mzugu wa reli. 
	Kiswahili kama somo vile vile lilipuuzwa na linaendelea kupuuzwa, kwani dalili ya mvua ni mawingu. Jiulize kwa nini huko ufaransa lugha inayotumiwa ni kifaransa, katika vitengo vya elimu ilhali nchini Kiswahili kimeandimika kama theluji ya kukaanga katika viwango fulani vya elimu.
	llikuwa tu juzi nilipokuwa nikirandaranda afisini humu nchini nikitafuta gange, niliambiwa ajizi ni nyumba ya njaa. Nilipigwa bumbuazi kwani katika orodha ya matakwa ya waajiri, Kiswahili hakitiliwi maanani kabisa na hata kwingine hakitajwi. 
	Si ajabu kuona kuwa wafanyakazi wengi humu nchini hawawezi kuwasiliana kwa lugha takata. Naam, si vizuri kuacha mbachao kwa mswala upitao, lakini hebu tazama maktaba humu nchini zimejaa vitabu vya Kiingereza, Kifaransa.... Lakini hata! Vya Kiswahili ni vichache mithili ya rasharasha mkurungani. Kweli mfinyanzi hulia gaeni na mababu zetu wangerauka kabla ya siku ya kiama hawangeweza kupata pahali pa kujificha kutoona utandu huu wa tahayuri. Ibra vinyinginya wetu kutomaizi tahajia ya Kiswahili. 
	Ushababi ni fahari ya kila mja na ni haki kwa wote, mgalla muue na haki umpe. Lakini nasikitika kusema kuwa vijana wamefanya tadbiri katika uenezaji wa lahaja iitwayo 'sheng' iliyo kama msumari wa moto juu ya kidonda kwa Kiswahili. Vijana watumia 'sheng' huku wakikiacha Kiswahili katika kaburi la sahau. 
	Langu ni kuwatahadharisha, uzuri wa mkakasi ndani kipande cha mti na pia mbio za sakafuni hazina budi kuishia ukingoni. 
	Nina kiwewe chungu nzima kusema kuwa hata shuleni Kiswahili hakipewi umuhimu. Mfano mwafaka ni idadi ya vipindi vinavyotengwa kwa kila somo, vya Kiswahili ni haba. Si ajabu mtihani wa Kiswahili haufanywi vyema na wengi. 
	Maswali
a)	Uzalendo wa wananchi ni wa kutiliwa shaka. Thibitisha kauli hii ukirejelea kifungu.	(alama 1)
	b)	Eleza jinsi Kiswahili kinaweza kupata sura mpya kisera.	(alama 4)
	c)	Ni jinsi gani washikadau wanadidimiza maendeleo ya Kiswahili nchini.	(alama 4)
	d)	Ukijikita katika kifungu, onyesha ukweli wa ‘kuacha mbachao kwa mswala upitao.’	(alama 2)
	e)	Vifungu vifuatavyo vina maana gani kwa mujibu wa kifungu ?	(alama 2)
	i)	mbumbumbu mzungu wa reli
	ii)	nikikunja jamvi
	e)	Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika kifungu.	(alama 2)
	i)	hawaghafiliki
	ii)	tadbiri
2.	MUHTASARI
	Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yote.
	Wengi wetu tunaweka fedha benki. na labda huenda ikawa hiyo ndiyo akiba ya pekee tuliyonayo. Kwa mfano, watumishi wengi waishio katika miji mikubwa hawana nyumba zao wenyewe wala mavuno (kama yale mavuno ya shamba) ambayo wangeweza kuweka kama akiba yao. Walicho nacho ni mishahara yao tu, basi, ambayo inalipwa kwa fedha zinazopitia benki. Watu wengi wanapoweka fedha benki kusudi lao ni kuondokewa na wasiwasi kwa vile wanafahamu fedha zao ziko mahali pa salama. Watu wanaoweka fedha zao (hasa fedha nyingi) nyumbani mwao, mifukoni, kabatini ndani ya magondoro au kuzichimbia chini - ni watu wajinga. Fedha zao huenda zikapotea au zikaharibiwa na mchwa, au zikatoweka ikiwa nyumba inaharibiwa na moto au mafuriko. Wakati mwingine ikiwa mwenye nyumba amefariki dunia ghafla au kwa bahati mbaya. pasipo kuacha wasia wowote na kabla hajamjulisha mtu kama kuna fedha alizozichimbia chini, basi pesa zake zinaozea mumo humo, mtu "anakufa na pesa zake." Pamoja na hayo ipo hatari kuwa fedha zinazofichwa nyumbani zinaweza kuibiwa na wezi au kutumiwa ovyo ovyo kwa sababu zipo. Mtu anapoweka fedha zake benki anaondokewa na mashaka yote haya. Kwani benki ni mahali penye usalama. Fauka ya hayo hazitumiki ovyo ovyo au hatari yoyote ile kuzikabili. 
	Mtu anapoweka fedha zake benki, anaweza kupata faida ya riba ilipwayo na benki kila mwaka na kwa hivyo fedha yako huongezeka zaidi. Mtu akifungia shilingi elfu kumi ndani ya sanduku (kasha) kwa muda wa miaka kumi au ishirini, akifungua atapata kiasi kile kile. Lakini akiweka benki atakuwa na kiasi zaidi. Mtu mwenye fedha benki anaweza kulipa madeni yake kwa njia ya hundi. Hundi ni hati maalum iliyoandikwa na kutiwa sahihi na mtu mwenyewe, ambayo inamruhusu mkuu wa kulipa deni Fulani kwa kupunguza akiba ya fedha iliyo chini ya jina la mtu yule. Hii ndiyo njia bora zaidi ya kulipa malipo ya kila aina - mishahara, kodi na madeni yote makubwa. Mwenye deni anaandika tu na kutaja kuwa mtu fulani au kampuni fulani au shirika fulani au serikali ilipwe fedha kiasi fulani halafu benki ndiyo inayomlipa huyo mtu, kampuni au serikali au shirika kwa kupunguza kilichotajwa kutoka kwcnye akiba (ghafla) ya mwekaji katika benki hiyo. 
	Utumiaji wa hundi unapunguza sana hatari ya wizi na pia unarahisisha malipo kwa watu wanaoshi mbali maana hundi ni kikaratsi ambacho unaweza kukifungia ndani ya bahasha na kukipeleka kwa njia ya posta. Tena ni shida sana mtu kukiiba bila kubainika. Mwekaji fedha hufaidika sana kwani benki inamsaidia kuweka hesabu iliyo kamili ya mapato na matumizi yake. Hii ndiyo maana karibu malipo
	yote ya idara za serikali, makampuni, vyama mbalimbali na mashirika hulipwa kwa njia ya hundi na kutofanya hivyo huonekana kama ni kinyume cha sheria.
	Kwa kweli, kazi za biashara inayoendeshwa kwa kutumia "fedha" za hundi ni kubwa sana kuliko ile inayoendeshwa kwa fedha taslimu. 
a)	Bila kubadilisha maana aliyokusudia mwandishi, fupisha aya mbili za kwanza. (Maneno 60-70)	
	(alama 7, 2 za mtiririko)
b)	Eleza mawazo makuu ya mwandishi katika aya mbili za mwisho. (maneno 40-50)	
	(alama 5 na 1 ya mtiririko)
3.	MATUMIZI YA LUGHA : (ALAMA 40)
a)	Tofautisha sauti zifuatazo ukizingatia uzuiliaji wa hewa.			(alama 2)
	i)	ny	
	ii)	y 
b)	Andika upya sentensi ifuatayo kwa kubadili maneno yaliyopigiwa mstari kwa nomino. 	(alama 2)
	Mwanafunzi mwerevu alitafakari
c)	Tunga sentensi ukitumia ‘-ja’ katika kutendewa.				(alama 2)
d)	Yakinisha sentensi ifuatayo katika ukubwa wingi.
	Mtoto wa mjini hakunywa maziwa aliyopewa na msichana.		(alama 3)
e)	Ainisha viambishi katika neno lifuatalo :				(alama 2)
	furahiwa
f)	Andika sentensi ifuatayo katika msemo wa taarifa :			(alama 2)
	“Ninajitolea kwangu kuwapokea wageni hawa leo.” Mwenye nyumba alisema.
g)	Tunga sentensi yenye muundo ufuatao :					(alama 3)
	i)	nafsi
	ii)	yambwa
	iii)	mzizi
	iv)	kutendea
	v)	kutenda
	vi)	kirejeshi
 
h)	Eleza uamilifu wa maneno yaliyopigiwa mstari katika sentensi zifuatazo.	(alama 2)
i)	Kazi yoyote itafanywa na mafundi hawa.
ii)	Kazi yote itafanywa na mafundi hawa.
i)	Toa mfano wa sauti mwambatano ya kaakaa gumu.			(alama 1)
j)	Tunga sentensi yenye muundo ufuatao :					(alama 3)
	N + V + V + E + t + N
k)	Nomino zifuatazo ni za ngeli gani ?					(alama 2)
	i)	kiu	........................................................................................................................................................
	ii)	bidhaa ...................................................................................................................................................
l)	Eleza majukumu mawili ya sentensi ifuatayo :
	Ondoka hapa na nikikupata tena nitakushtaki!				(alama 2)
m)	Tunga sentensi ukitumia kihusishi cha wingi wa ngeli ya I-ZI.		(alama 2)
	Mjomba alijengewa nyumba kubwa kwa mawe msimu uliopita
o)	Tumia jedwali kuchanganua sentensi ifuatayo:				(alama 4)
	Dereva aliendesha gari ila utingo hakuwa analipwa nauli.
p)	Tunga sentensi ukitumia wakati ujao hali endelevu.			(alama 1)
q)	Eleza matumizi ya ‘kwa’ katika sentensi ifuatayo:			(alama 1)
	Mfungwa aliachiliwa kwa kubadili tabia zake.
r)	Bainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo:
	Nyinyi mtapadiwa mbegu kwa jembe la mtwana huyu.			(alama 3)
s)	Tunga sentensi kudhihirisha matumizi ya kinyota.			(alama 1)
4.	ISIMUJAMII (ALAMA 10)
 	“Haya basi. Beba mmoja! Beba mmoja! Dada njoo. Nafasi ni ya mmoja. Ni mbao tu. Bei ya chini kuliko keki. Usiachwe, bei ni poa.”
 a)	Taja sajili inayorejelewa na maneno haya.				(alama 2)
b)	Fafanua sifa nane za sajili hiyo.					(alama 8)
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	SEHEMU YA A : TAMTHILIA 
	Kigogo : Pauline Kea
 
1.	LAZIMA
	“Asante ya punda kweli ni mateke. Sikujua ungekuja kunihangaisha ...”
	a)	Weka dondoo hili katika muktadha wake.	(alama 4)
	b)	Onyesha jinsi msemewa anamwangaisha msemaji.	(alama 2)
	c)	Kwa kurejelea tamthilia nzima onyesha ukweli wa methali “Asante ya punda ni mateke.”	(alama 14)
	SEHEMU B : HADITHI FUPI
	Tumbo lisiloshiba na hadithi nyingine
	Jibu swali la 2 au 3
2.	“... maendeleo yanadai mchango wa kila mtu, maskini na tajiri”
	a)	Eleza muktadha wa dondoo hili.	(alama 4)
	b)	Taja na ueleze sifa nne za msemaji katika dondoo hili.	(alama 4)
	c)	Mambo yepi mengine ambayo msemaji huhojiana na wenzake wanapokutana ?	(alama 6)
	d)	Taja na ueleze maudhui matatu yanayojitokeza katika dondoo hili.	(alama 6)
3.	Kwa kurejelea hadithi zozote tano katika diwani ya, ‘Tumbo lisiloshiba na hadithi nyingine.’ Jadili maudhui ya nafasi ya wazazi katika malezi.							(alama 20)
4.	SEHEMU YA C : USHAIRI
	Soma shairi lifuatalo kisha uyajibu maswali.
 
		Mungu naomba subira, subira nayo imani 
	Imani iliyo bora, bora hapa duniani 
		Duniani mwa kombora, kombora nayo hiani
	Hiani pamwe ukora wenye kuhini. 
 
		Kuhini kwenye kiburi, kiburi na ufidhulu 
	Ufidhuli wa kudhuri, kudhuri wangu muwili 
	Muwili hata kidari, kidari kuwa thakili 
	Thakili kisinawiri, kisinawiri misuli. 
 
		Misuli kuwa hafifu, hafifu kama muwele 
	Muwele wa hitilafu, hitilafi ya nduwele 
	Nduwele kutakilifu, kutakilifu milele 
	Milele kutoniafu, kutoniafu na vishale. 
 
		Vishale vinitomele, vitomele vikwato 
	Vikwato pia maole, maole kufanya mito 
	Mito ya matozi tele, tele mithili kitoto 
	Kitoto kilo vipele, vipele vyenye fiakuto. 
 
		Fukuto lanipa neno, neno hili kutamka 
	Kutamka wazi vino, vino subira kutaka 
	Kutaka imani mno, mno n'sipate wahaka 
	Wahaka wa matukano, matukano na mashaka. 
 
		Mashaka haya ya leo, leo yawe yarnepita 
	Yaniepita na vilio, vilia vipishe nyota 
	Nyota njema ingarao, ing'arao kunikita 
		Kunikita salamani, salamani nikadata. 
 
	a)	Kwa nini nafsi neni inaomba subira na amani ?					(alama 2)
	b)	Shairi hili ni la aina gani kwa kuzingatia :						(alama 4)
	i)	Mpangilio wa maneno
	ii)	Mpangilio wa vina
	c)	Kwa kutokea mifano eleza mbinu mbili za lugha zilizotumika katika shairi.		(alama 4)
 
	d)	Andika ubeti wa tatu kwa lugha nathari.								(alama 4)
	e)	Kwa kutolea mifano, eleza jinzi uhuru wa kishairi ulivyotumiwa kutekeleza arudhi.			(alama 6)
 
	SEHEMU D : RIWAYA
	K. Walibora : Kidagaa Kimemwozea
	Jibu swali la 5 au la 6
5.	“Naam walisimuliana kumhusu msichana ambaye alipindua mtazamo wa wengi kuelekea watu waitwao walemavu”
	a)	Eleza jinsi msichana anayerejelewa alivyoleta mabadiliko ya mtazamo kuhusu walemavu.			(alama 4)
	b)	Fafanua kwa kutolea mifano mtazamo wa watu kwa walemavu kabla ya msichana kuleta 	mapinduzi katika riwaya ya 
		Kidagaa.												(alama 6)
	c)	Kwa kutolea mifano, fafanua maudhui ya utengano kama yalivyojitokeza katika riwaya ya 				Kidagaa Kimemwozea.										(alama 10)
6.	Eleza migogoro / mivutano inayojidhihirisha katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.			(alama 20)
SEHEMU E : FASIHI SIMULIZI
7.	Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali
	Ndimi Kisoi, dume la ukoo mtukufu
	Ulojipambanua kwa mabingwa
	Wachezaji hodari wa ngoma
	Ndimi dume liloingia nyanjani
	Makoo yakatetemeka
	Yakang’ang’ania gozi kusakata nami
	a)	Tambulisha kipera kinachojitokeza katika kifungu hiki.						(alama 2)
	b)	Eleza sifa tano bainifu za kipera hiki katika fasihi simulizi.						(alama 10)
	c)	Fafanua umuhimu wa kipera hiki.									(alama 8)
 
	SEHEMU F : FASIHI SIMULIZI (ALAMA 20)
8.	a)	Taja na ueleze vipera vya maghani.									(alama 10)
	b)	Eleza maana ya miviga.										(alama 2)
	c)	Fafanua sifa nne za miviga katika jamii.								(alama 8)
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA
1.	Mtajo
	Kutoka kwa: Meneja
	Kwa: Wafanyakazi wote
	Mada : Ukiukaji wa maadili kazini 
	Utangulizi
	Mtahiniwa atangulize kiini cha maneno 
	Mwili : Hoja zijadiliwe 
	Hitimisho
	Kimalizio 	- sahihi
			- jina 
			- nakala
			- mkurugenzi
			- wakuu wa vitengo
 	Maudhui
	i)	Kuchelewa kazini
	ii)	Kuondoka mapema
	iii)	Kuzembea kazi
	iv)	Matumizi mabaya ya raslimali za kampuni
	v)	Mahusiano yasiyoruhusiwa
	vi)	Mawasiliano yasiyofaa
	vii) Kudai malipo gushi
	viii) Kushusha hadhi kampuni
	ix)	Kutoa zabuni kwa njia ya mapendeleo
2.	i)	Kulima kandokando ya mito
	ii)	Ardhi ambayo imetengewa kilimo 	kutumiwa kwa ujenzi
	iii)	Kufuga mifugo wengi
	iv)	Kutotumia sehemu zenye visima
	v)Kunyakua ardhi
	vi)	Wakulima kutumia kemikali ambazo zinazoishia kuua wadudu
	vii) Wenye viwada kuelekeza taka zenye kemikali mashamba na mito
	viii) Kujenga kwenye sehemu zilizotengwa barabara
3.	Mtahiniwa ashughulikie sehemu zote mbili chanzo na suluhisho
	Chanzo
	- umaskini
	- uhaba wa kazi
	- umaskini
	- kuzembea kwa walinda usalama
	- uchochezi
	Suluhisho
	- kuajiri walinda usalama
	- wananchi kuripoti wahalifu
	- kuimarisha usalama mipakani
	- kuimarisha shughul za usajili mipakani
	- kuchukulia hatua walinda usalama wazembe
4.	Insha imalizikie kwa mdokezo kisa kidhihirishe vile fulani aliyedhaniwa ni mwema ilivyobainika hatimaye ni msaliti
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA
1.	Ufahamu
 a)	Wananchi hawapendi Kiswahili ambacho ni lugha yao ya kiasili					1 x 2 = 2
 
b)	i)	Kiswahili kitumiwe katika vitengo 	vyote vya elimu
	ii)	Kiswahili kiwe kigezo katika kutoa ajira
	iii)	Matumizi ya sheng’ yaharamishwe
	iv)	Vipindi vya Kiswahili shuleni viongezwe
	v)	Vyombo vya habari vishurutishwe 	kueneza habari nyingi kwa Kiswahili
	vi)	Kiswahili kipewe nafasi katika teknohama / teknolojia
	vii) Vitengo vya utafiti wa Kiswahili vianzishwe							zozote 4 x 1 = 4
	
c)	i)	Wananchi kupenda lugha za kigeni 	kuliko Kiswahili
	ii)	Wafanyakazi kutowasiliana na lugha takata
	iii)	Waandishi kutoandika vitabu vingi vya Kiswahili	
	iv)	Vijana wanaeneza matumizi ya Sheng’ inayovuruga Kiswahili
	v)	Wizara ya elimu kutengea Kiswahili vipindi vichache
	vi)	Vyombo vya habari vinaeneza habari chache kwa Kiswahili
	vii) Viongozi kutumia Kiingereza pekee katika mikutano kupitisha habari badala ya 	Kiswahili	zozote 4 x 1 = 4
 d)	Wananchi hawathamini Kiswahili ila hujivunia matumizi ya lugha nyingine za kigeni		1 x 2 = 2
 e)	i)	mbumbumbu mzungu wa reli - mjinga / fala / mpumbavu / baradhuli / boza / zuzu / juha
	ii)	nikikunja jamvi - nikimaliza / nikitamatisha / nikifika mwisho / nikifikia tamati			2 x 1 = 2
f)	i)	hawaghafiliki - hawasahau / hawapuuzi / 	hawapitwi
	ii)	tadbiri - himarisha / endesha vizuri / shughulikia zaidi / kujitolea kufaulisha			2 x 1 = 2
 
2.	Ufupisho
 a)	i)	Wengi tunaweka fedha benki ambazo huenda ndiyo akiba yetu ya pekee
	ii)	Mishahara mingi hulipwa kupitia benki
	iii)	Benki huwaondolea watu wasiwasi kwa kuwahakikishia usalama wa fedha zao
	iv)	Wasioweka pesa benki ni wajinga
	v)	Fedha zisizowekwa benki hupotea, 	huharibiwa, hutoweka, huibiwa au 	hutumika ovyo ovyo
	vi)	Fedha zilizowekwa benki humpa mtu faida
	vii) Mtu mwenye pesa benki huweza kulipa madeni yake kwa hundi				alama 7 x 1 = 7
b)	i)	Utumiaji wa hundi unapunguza hatari ya wizi
	ii)	Hundi hurahisisha malipo kwa watu wanaoishi mbali
	iii)	Hundi haiwezi kuibiwa bila kubainika
	iv)	Hund humsaidia mwekaji fedha katika benki kuweka hesabu kamili ya mapato na matumizi yake
	v)	Kazi na biashara inayoendeshwa kwa hundi ni kubwa kuliko inayotumia pesa taslimu		alama 5 x 1 = 5
 
 3.	Matumizi ya Lugha
 a)	i)	ny - nazali / kipua / king’ong’o
	ii)	y - nusu irabu / kiyeyusho									2 x 1 = 2
 b)	Werevu wa mwanafunzi ulimpa tafakuri								2 x 1 = 2
	*hakiki majibu ya wanafunzi
 c)	Jiwa
	Mfano: Rais alijiwa mkutanoni na naibu wake							1 x 2 = 2
	*hakiki majibu ya watahiniwa
 d)	Majitoto ya majijini yalikunywa maziwa yaliyopewa na majisichana		
 e)	iw - kauli / kutendewa
	a - kiishio / kutenda										4 x ½ = 2
 f)	Mwenye nyumba alisema kuwa alikuwa anajitolea kwake kuwapokea wageni siku hiyo		4 x ½ = 2
 g)	Mfano : tuwalimiao
	*hakiki majibu ya watahiniwa									6 x ½ = 3
 h)	i)	yoyote - bila kuchagua / bila kubagua
	ii)	yote - kazi kwa jumla / fanya  bila 	kubakisha						2 x 1 = 2
 i)	nyw / chw    											1 x 1 = 1
j)	mfano: Mtu yule mzuri mno ni daktari
	*hakiki majibu ya watahiniwa 									6 x ½ = 3
 
k)	i)	kiu - I-I
	ii)	bidhaa - I-ZI									2 x 1 = 2
 l)	i)	kuonya
	ii)	kuamrisha									2 x 1 = 2
 m)	Mfano: Nyumba za majirani zilisombwa na mafuriko					1 x 2 = 2
	* hakiki majibu ya watahiniwa
 n)	kiarifa - alijengewa
	chagizo - msimu uliopita      								2 x 1 = 2 
o)	
	S

	S1
	U
	S2

	KN
	KT
	 
	KN
	KT

	N
	T
	N
	 
	N
	TS
	T
	N

	Dereva
	aliendesha
	gari
	ila 
	utingo
	hakuwa
	analipwa 
	nauli


	S + S1 + U + S2 = 1
	KN + KT + KN + KT = 1
	N + T + N + N = 1
	TS + T + N + Jedwali = 1
p)	Mfano: Kijakazi atakuwa akifua nguo nitakapoingia					1 x 1 = 1
q)	kwa - sababu										1 x 1 = 1
 r)   nyinyi - kitondo
	mbegu - kipozi
	jembe - kitumizi									6 x ½ = 3
s)	Matumizi ya kinyota
	i)	Kuonyesha sentensi isiyo sanifu / sarufi mbaya
	ii)	Kuonyesha neno lililoendelezwa vibaya
	iii)	Kutahadharisha / kuonya
	iv)	Kuonyesha neno lisilo rasmi / la kigeni
	v)	Kuonyesha neno lisilofaa katika muktadha
	vi) 	Kutoa ufafanuzi hasa chini ya ukurasa						1 x 1 = 1
		*sharti atunge sentensi 
		Akitoa maelezo tu atuzwe sufuri
4.	Isimujamii
a)	Usafiri/usafiri wa matatu / usafiri wa umma / biashara ya matatu				1 x 2 = 2
 b)	i)	Hutumia lugha ya kudadisi. Mfano: unakwenda wapi ?
	ii)	Huwa na sentensi / kauli fupi. Mfano: beba mmoja!
	iii)	Huwa na matumizi ya misimu. 
		Mfano: sare, mbao
	iv)	Huchanganya ndimi. Mfano: gari laondoka 	stage
	v)	Lugha ya kijazanda hutumiwa. Mfano: ananyonga bei
	vi)	Huwa na lugha ya sitiari. Mfano: gari hili	ni jeti
	vii) Lugha huwa ya kubembeleza / kushawishi. Mfano: usiachwe, bei ni poa
	viii) Lugha ya uradidi hutumiwa. 
		Mfano: beba mmoja! Beba mmoja!
	ix)	Lugha ya utohozi hutumiwa. Mfano: karibu kastoma, gari liko seti
	x)	Lugha isiyo sanifu hutumiwa. Mfano: bei 	hiyo si mingi
	xi)	Lugha huwa ya mkato. Mfano: dere
	xii) Lugha ya kuhamisha msimbo hutumiwa. Mfano: lets go. Sitaki kuchelewa
	xiii) Lugha ya mvuto / changanifu / yenye ucheshi hutumiwa. Mfano: bei ya chini 	kuliko keki
	xiv) Huwa na msamiati maalum. Mfano: gari, 	bei, dereva, stage
	xv) Huwa na matumizi ya nidaha / lugha ya hisia. Mfano: beba mmoja
	xvi) Lugha yenye maswali ya balagha. 	Mfano: utanibeba ?
	xvii) Huwa na matumizi ya sheng’. 
		Mfano: bei ni poa
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA
1.	a)	
	- 	msemaji ni Majoka (uk. 44)
	- 	akimwambia Tunu
	- 	wamo ofisini mwa Majoka
	- 	ni baada ya Majoka kumfungia Ashua mkewe Sudi kwa tuhuma za kuleta vurugu katika ofisi yake. Hivyo Tunu na Sudi 
		wakafika katika ofisi ya Majoka kisadifa			4 x 1 = 4
 b)	- 	anapanga maandamano ya kumshurutisha afungue soko la chapakazi
	-	anachochea umma kuhusiana na maswala mengine k.v. usafishaji soko, kodi nyingi, mauaji
	- 	anataka kuwa kigogo wa Sagamoyo
	- 	anaendelea kufuata kesi ya mauaji ya babake			2 x 1 = 2
 c)	- 	Majoka hana shukrani kwa wanasagamoyo anawafungia soko ingawa walimchagua
	- 	Majoka anamuua jabali ingawa alikuwa mfanya kazi wake katika Majoka and Majoka Co.
	- 	Ashua hana shukrani kwa Sudi, anamkashifu kuwa hawajibiki ingawa Sudi anajitahidi kuwatafutia watoto chakula
		 (uk.48)
	- 	Ashua hana shukrani kwa Majoka, alipewa kazi na Majoka katika shule yake akakataa (uk.25)
	- 	baadhi ya wanasagamoyo k.v. Boza, Ngurumo na Mama pima hawana shukrani kwa Tunu na Sudi wanapigania haki zao 
		kama kufunguliwa kwa soko lakini wanawapinga
	- 	Majoka hana shukrani kwa mkewe - ana jicho la nje ingawa Husda anampenda
	- 	chopi na Kenga wanamgeuka Majoka ingawa walikuwa wafuasi wake wa karibu
	- 	Tunu hana shukrani kwa Majoka, alisomeshwa na Majoka lakini anamhangaisha (uk.44)
	- 	Majoka hana shukrani kwa wafuasi wake wa karibu, haombolezi Ngurumo anapoaga dunia ingawa Ngurumo alikuwa 
		anampigia debe kila mahali	7 x 2 = 14
2.	a)	- haya ni maneno ya Mago
	- anawaeleza wananchi wa 	Madongoporomoka 
	- wako katika mkahawa Mshenzi wa Mago
	- wanajadili kuhusu namna ya kuzuia haki isiangamizwe			4 x 1 = 4
 b)	- ana busara - anajua kupambana na 	wakubwa kunahitaji ushirikiano
	- mwenye bidii - anajibidiisha kulinda haki na pia katika mkahawa wake
	- mtetezi wa haki - anakataa mashamba yanyakuliwe anatafuta wakili mwaminifu
	- mshawishi - anafaulu kuwahamasisha wanakijiji wote kujiandaa ili hukabiliana na wanyakuzi
c)	- hali ya wanamadongoporomoka - 	wataenda wapi wakifurushwa
	- umoja / ushirikiano baina ya makabwela
	- maendeleo ya madongoporomoka
	- mchango wa maskini katika kuendeleza nchi mbele	zozote 3 x 2 = 6
d)	- umoja
	- haki
	- ushirikiano		1 x 3 = 3
 3.	Tulipokutana Tena
 	- wazazi wa Bogoa - ni walezi wema ingawa ni maskini hawataki. Bogoa alelewe na wazazi wengine
	Mapenzi kifaurongo
	- wazazi wa Penina Bw & Bi Kitane) wamewajibika katika kumlea Penina. Wanampa fedha za kutosha kila wiki
	- licha ya kuwa maskini wazazi wa Dennis wanajizatiti sana kumpeleka chuoni hadi chuo kikuu
	Shoga yake Dada ana ndevu
	- wazazi wake Safia na Lulua wanawapenda sana wanao
	- wanawapeleka wanao shuleni na kuwapa safia nafasi ya kusoma pale nyumbani
	- wazazi hawa pia wana mapuuza. Wanamwamini mwanao kupita kiasi 
	Mame Bakari
	- babake Sara ni mkali sana, Sara anapobakwa anaogopa kumwambia kuwa ana ujauzito
	- baadaye anabadilika wa kuwa mpole, anamfariji
	- mamake Sara ni dhaifu, hawezi kumsaidia Sara 
	Ndoto ya Mashaka
	- wazazi wa Samueli wanajinyima ili kuwasomesha watoto wao
	- Babake Samueli aliuza ng’ombe wengi ili kumsomesha Samueli
	- mamake Samueli anatumiwa kuonyesha mapenzi ya mzazi ni ya kudumu
	- babake Samueli anatumiwa kuonyesha kukata tamaa / kutamauka
4.	a)	Ili asiwe na wasiwasi ya kutukanwa na huhiniwa aepuke kufanyiwa mabaya		1 x 2 = 2
b)	i)	Pindu / mkufu / nyoka   alama 1
		Kwa sababu neno la mwisho katika mshororo wa mwisho wa ubeti linatumiwa 	kuanzia ubeti unaofuata   alama 1
	ii)	Ukaraguni	alama 1
		Vina vya kati na vya mwisho vinatofautiana kutoka ubeti mmoja hadi 	mwingine 	alama 1
c)	i)	Tashibihi
		- hafifu kama muwele
		- tele mithili kitoto		alama 2
 	ii)	Uradidi / takriri
		- subira 
		- bora, kombora, ukora
		- kiburi, kudhuri n.k.		alama 2
 d)	i)	Misuli kuwa dhaifu sana kama ya 	mgonjwa
	ii)	Hasa mgonjwa mwenye tatizo la ugonjwa
	iii)	Ambao unasumbua sana daima 
	iv)	Usiopona kwa tiba		zote 4 x 1 = 4
e)	i)	Inkisari - kuleta urari wa mizani 
			k.m. kilo - kilicho
	ii)	Tabdila - kuleta urari wa vina 
		k.m. 	kudhuri - kudhuru 
			maole- maozi
		- kuleta urari wa mizani 
		k.m. nduwele - ndwele
		muwili - mwili
	iii)	Mazida - kuleta urari wa vina pia mizani
		- vinitomele - vinitome
		Kutaja na matumizi		alama 1	
5.	Kidagaa
a)	Alikuwa mtu wa kwanza kuwaona na kuwatendea utu watoto walemavu wa Majiisifu.Majisifu aliwahurumia mkewe 	na Imani kwa ulezi wa watoto vilema. Na kitambo aliwachukia na kuwaita masimbi na mashata
b)	i)	Mtemi Nasaba Bora alimpenda msichana akiwa safarini na alipogundua alikuwa kiguru alimkataa
	ii)	Dora aliwaficha watoto wake walemavu wageni walipoingia
	iii)	Mashaka aliwachukia na kuwadharau watoto walemavu wa Amu yake. 	Aliwaona kuwa wasiokamilika au kama 	madubwasha
	iv)	Chwechwe Makweche alishabikiwa na watu wengi alipoiletea sifa Songoa F.Clakini alipovunjika fupaja
		hawakushughulikia hadi akakatwa mguu
	v)	Matuko Weye alifungiwa seli kupigwa kwa vile alikuwa mwehu	zozote 3 x 2 = 6
 c)	i)	Maakazi ya wakoloni yalijitenga na ya Waafrika
	ii)	Madhubuti baada ya kutoka Urusi 	alihamia kibanda cha Amani akajitenga na 	wazazi wake
	iii)  Ben Bella alipogundua lowela dadake ni rafikiye Mtemi Nasaba Bora alijitenga na Mashaka
	iv)	Uhasama wa Mtemi ulifanya Majisifu nduguye kujitenga naye (hakusherehekea 	na Mtemi kurudi kwa Madhubuti)
	v)	Mtemi Nasaba Bora alimtaliki mkewe Zuhura kwa tuhuma za kuwa uhusiano na Amani
	vi)	Amani aliishi katika vibanda vilivyokuwa vimetengana na Kasri la Mtemi Nasaba Bora
	vii) Mtemi Nasaba Bora alitengana na Uhai kwa kujitia kitanzi kwa sababu zajimbo la Sokomoko
	viii) Mwalimu Majisifu aliposhindwa kutoa madhara Wangwani katika chuo cha mkokotoni alijitenga na wanavyuoni na 	kurejea nyumbani   		zozote 5 x 2 = 10
 6.	Mvutano katika jamiiya Sokomoko
 	i)	Mtemi na Madhubuti
		Madhubuti anakataa ufisadi, matendo maovu ya Mtemi
	ii)	Mtemi na Amani
		Mtemi alishuku uhusiano kati ya Amani na Zuhura mkewe akamwadhibu vibaya. Amani alitaka kufahamu ukweli wa 
		kifo cha babu Chichir. Hamadi na kufungwa kwa amu Yusuf Hamadi
	iii)	Mtemi na Zuhura
		Zuhura alikashifu ukatili wa Mtemi, kutowajibikia ndoa. Mtemi kumtaliki Zuhura kwa kumshuku kuwa mzinzi
	iv)	Dora na Majisifu
		Dora hakufurahia ulevi na kutosaidiwa ulezi wa watoto walemavu. Majisifu anamlaumu Dora kwa kuzaa watoto
		walemavu
	v)	Mtemi na Lowela
		Lowela anamlaumu Mtemi kwa kuwafungia Imani na Amani kwa tuhuma ya kuua kitoto
 	vi)	Majisifu na Mtemi
		Mtemi anakashifu aibu inayotokana na Majisifu kuwa mlevi. Majisifu hafurahii 	ukatili wa Mtemi k.m. kumtesa Amani
	vii) Mashaka na Ben Bella
		Ben Bella anavunja uhusiano na Mashaka kwa sababu Mtemi Nasaba Bora alikuwa na uhusiano na dadake Lowela
	viii) Imani, Amani na Wauguzi
		Wauguzi walikosa kuwajibikia kazi yao (mapuuza kitoto)
	ix)	Mamake Imani na Askari
		Askari walimlazimisha ahame kutoka shambani licha ya kuwa na hati miliki
	x)	Majununi na Michelle
		Tamaa ya Michelle kutaka nyumba 	inapojengwa haimvutii (nyumba kum na tatu) 
	xi)	Amani na Majisifu, Wizi na mswada wa Amani na kuchapishwa
	xii) Chwechwe Makweche na jamii
		Jamii kujivunia matokeo mazuri ya 	Songoa FC na kutomshughulikia alipovunjika fupaja
	xiii) Oscar Kambora na Mtemi
		Kunyakuliwa kwa shamba lao na askari kusababisha kifo cha mamake Imani na kuchomewa nyumba
	xiv) Amai na wanafunzi chuoni Songoa 	walimwonea ghere kwa ufanifu wake masomoni kusababisha afungwe
	xv) Matuko Weye na Serikali (Uingereza na Sokomoko)
		Baada ya kupigana katika vita vikuu vya dunia hakuzawadiwa alibaki kuwa kichaa
	xvi) Mtemi alikuwa na mvutano nafsini 	kuhusu maovu aliyoyatenda     zozote 10 x 2 = 20
7.	Fasihi Simulizi
a)	Majigambo au vivugo	1 x 2 = 2
b)	i)	Hutungwa na kughaniwa na mhusika mwenyewe
	ii)	Hutungwa kwa usanii mkubwa sana. Kwa mfano matumizi ya sitiari
	iii)	Anayejigamba hutunga kivugo kufuatia tukio mahususi katika maisha yake michezoni, vitani, kesi, jando na kadhalika
	iv)	Huwa na matumizi ya chuku. Mtunzi hujisifu kupita kiasi kwa kutaja mafanikio na mchango wake
	v)	Majigambo hutungwa papo hapo. Lakinim 	mengine huandikwa na kughaniwa  baadaye
	vi)	Maudhui makuu ya majigambo huwa ushujaa
	vii) Kwa kawaida hutungwa na kughaniwa na wanaume
	viii) Anayejigamba huweza kuvaa maleba yanayooana na kazi yake. Pia anaweza kubeba baadhi ya vifaa vya kazi
	ix)	Anayejigamba huweza kutaja na kusifu ukoo / nasaba yake
	x)	Mara nyingi wanaojigamba kuwa 	Walumbi au washairi
		za kwanza 5 x 2 = 10
c)	i)	Hukuza ubunifu. Mtunzi huimarisha uwezo wake wa kubuni mitindo mipya ya utunzi na uwasilishaji anapoendelea 
		kubuni majigambo
	ii)	Ni nyenzo ya burudani. Waliohudhuria sherehe huongolewa na majigambo
	iii)	Kukuza ufasaha wa lugha. Watunzi wengi wa majigambo huwa Walumbi ambao ni Weledi wa lugha
	iv)	Hudumisha utu na hutambulisha mwanamume katika jamii. Wanaume 	walipaswa kuwa jasiri katika jamii kwa 	sababu ya uchokozi uliokuwepo
	v)	Ni nyenzo ya kufanya watu waheshimiwe. Hufanya wanaume kuwa mashujaa. 
		zozote 4 x 2 = 8
8.	Vipera vya maghani
	a)	Majigambo / vivugo
		Haya ni majisifu ya mtu binafsi na 	kughanwa na mtunzi au mtu anayehusika
		Anayejigamba hujisifu kutokana na matendo fulani
	b)	Tondozi
		Ni tungo ambazo hughaniwa kuwasifu watu wanyama au vitu vingine katika jamii
	c)	Pembezi / pemejezi
		Hizi ni tungo ambazo hutengewa watu maalum hasa watu mashuhuri wanaosifika kutokana na nafasi na matendo yao 
		katika jamii husika
	d)	Tendi
		Ni mashairi marefu ya kimasimulizi yanayosimulia matukio ya kihistoria yenye 	uzito na umuhimu ya kijamii
	e)	Rara
		Ni hadithi fupi na nyepesi za kishairi yanayosimulia mambo ya kusisimua na huweza kuwa visa vya kubuni au ukweli
	f)	Rara nafsi
		Ni ushairi wa kibinafsi unaotungwa na mtu kuelezea hisia matatizo na fikra zake miviga yenyewe
		zozote 5 x 2 = 10
	b)	Maana ya miviga 
		- mviga ni sherehe za kitamaduni ambazo huandamana na kanuni / za jamii husika
		- aghalabu sherehe zenyewe hufanywa katika kipindi maalum na hufuata utaratibu maalum kwa kuzingatia kanuni za 
	c)	Sifa za miviga
		- huongozwa na watu maalum ambao wana uzoefu wa kutekeleza majukumu hayo katika jamii husika
		- hufanyiwa mahali maluum kama 	unyagoni, jandoni na kadhalika
		- huwa na msingi wa matukio fulani katika 	jamii inayohusika
		- huwa na azma ya kupitisha mawazo muhimu kuihusu jamii
		- huwa ni nyenzo ya kuendeleza elimu ya jamii na hapa huwasaidia wanajamii kuweza kushirikiana
		- humfanya mwanajamii kuonea fahari kuwa mwana wa jamii inayohusika
		- husukuma wanajamii kujitambulisha na jamii yao. Hasa katika unyago na jando
		- wanaohusika hufundishwa mambo muhimu kuhusiana na jamii
		- ni msingi muhimu wa kufundisha 	mambo muhimu maishani kama umuhimu wa kuoa na kuendeleza kizazi

 


WESTCENT
102/1
KISWAHILI
Karatasi ya Kwanza
(INSHA)
Julai /Agosti 2018
Muda: Saa 1
1.	LAZIMA
	Katika ofisi ya ubalozi wa Kichina, kuna nafasi ya kufundisha wageni kazi fupi ya Kiswahili na 
	Kiingereza. Andika Tawasifu utakayoambatanisha na ombi lako.   
2.	‘Mvua ya masika imeleta hasara nyingi hapa nchini kuliko faida’. Jadili.
3.	Andika kisa kinachothibitisha ukweli wa methali, ‘Kutangulia sio kufika’.    
4.	Mara tu nilipovuka daraja la ule mto, nilijua kwamba maisha yangu yalikuwa yanachukua mkondo mpya….
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102/2										
KISWAHILI
Karatasi 2  										
Julai 2018
Muda: Saa 2½
1. UFAHAMU
    Soma taarifa ifuatayo kasha ujibu maswali yanayofuata.     
Wahenga walisema kutoa ni moyo usambe ni utajiri. Iwapo wangefufuka leo hii wangeongezea
kuwa ujasiri ni moyo usiseme ni umri.Kauli hii kama ile ya kwanza imesheheni ujumbe muhimu. Katika jamii nyingi,mtoto haruhusiwi kukaa au kuzungumza mbele ya watu wazima. Akiwa wa kike ndiyo basi. Ni ajabu basi kwa mtoto wa kike kutoka jamii yenye imani kali za jadi zinazomdunisha mwanamke kuweza kupata tuzo yenye staha ya juu zaidi.
Malala Yousafzai alishinda Tuzo ya Nobel mwaka 2014 ,akiwa na umri wa miaka 17. Aliyeshinda naye tuzo hii adhimu ni Kailash Satyarthi.Kigoli huyu alituzwa tunu hii kwa kupigania  haki za wasichana
kupata elimu nchini Pakistan.Harakati hizi hakuzianza juzi.Mwaka 2012 alipigwa risasi na mijibaba ya ugaidi 	la kundi fulani, linaloegemea mrengo wa siasa kali kwa ‘hatia’ za kuwatetea mabanati. Inasemekana alishambuliwa alipokuwa akisafiri kwenye mtandao wa shirika la Utangazaji la BBC  alilokuwa akichangia maandishi alipokuwa na umri wa miaka 11. Maandishi yake yalikuwa na ujumbe wa kupinga juhudi za makundi Fulani kuwanyima wanawake elimu.      
Haikuwezekana hata baada ya kupona kurudi pakistani. Alihamia Uingereza alipofadhiliwa na 
wahisani. Licha ya kuwa aliishi ugenini na bila aila yake mwana huyu hakupoteza makali ya ari yake ya kielimu ya wenzake wa kike. 
Yeye ndiye mwenye umri wa chini zaidi katika historia kupata tuzo hili. Baadhi ya wale walioshinda Nobel katika umri mkubwa ni Desmond Tutu, Nelson Mandela na Wangari Maathai. Kila mmoja wao alitambuliwa kwa sababu mahususi zinazohusu jitihada za kuboresha maisha ya wanajamii. 
Njia nyingine kuu aliyoitumia Malala ni hotuba. Mwaka 2013 alihutubia kongamano la vijana la 
umoja wa mataifa katika hafla iliyoandaliwa kwa heshima yake. Aliwashangaza wengi kwa ufasaha na uwezo wake wa kutongoa hoja . Kila mtu aliguswa na dhati ya kauli zake. Katibu mkuu hakuwa na jingine ila kulipa kongamano hilo jina Malala. Mtoto huyu wa kimaskini alipewa taadhima ambayo watu wachache sana wamepata kutunukiwa. Hii ,ni heshima inayotengewa marais na wafalme. Na wanapoipata huruhusiwa kuhutubia kwa dakika tano tu. 
Mwaka 2014, viongozi wenye sifa za ubabe wa kuwabinya wapinzani wao lakini wameshindwa kuwaokoa wanyonge walipokuwa wakilaza damu, yeye alisafiri hadi Naijeria kudai kuachiliwa kwa wasichana 200 waliotekwa nyara na kundi haramu. Katika hotuba iliyojaa hisia ambazo huhusishwa tu akina mama wenye uzazi mkubwa aliyoitoa 
Naijeria, aliwaasa watoto wenzake wasimruhusu mtu yeyote awaambie kuwa wao ni wanyonge au hawana uwezo.Aliwanasihi kuwa wao sio wadhaifu kuliko wavulana na wasijione wanyonge kuliko watoto wa kitajiri wala wale wanaotoka nchi zenye uwezo mkubwa. Alihitimisha kwa kuwahimiza kuwa wao ndio watakaoijenga jamii na kuwa wana uwezo wa kuyaendesha mambo.
Mshindi wa tuzo hii yenye thamani ya dola za kimarekani milioni moja ameitabaruku kwa watoto  wenzake ulimwenguni. Bila shaka mwanzilishi wa tuzo ya Nobel ameguswa na tendo la mtoto huyu huko kuzimuni. Kama kumbukizi tunu hii hutolewa wakati wa kuadhimisha kifo cha Mwanaviwanda wa Kiswidi aliyeasisi tuzo hii kufuatana na wosia wake mwaka 1895. Kama Alfred Nobel mwenyewe, kwake Malala, ngwenje au darahimu si muhimu. Lililo muhimu ni ukombozi wa watoto na hasa wa kike kielimu. Malala bado anavaa mtandio wake huku akidhihirisha adabu na unyenyekevu wa kupigiwa mfano. 
MASWALI
1. Jamii ya Malala ina mtazamo upi kuhusu watoto wa kike? Ukirejelea aya mbili za kwanza, eleza.   		(alama 3)
2. Unafikiria Malala alistahili kutuzwa Tuzo ya Nobel? Fafanua kwa kutoa hoja kutoka aya mbili 	za kwanza.	(alama 4)
3.	Kwa kurejelea aya ya pili hadi nne bainisha njia alizotumia Malala kutetea haki ya watoto wa kike  kupata elimu	(alama 3)
4.	Kwa nini inasemekana kuwa tuzo ya Nobel ina staha ya juu zaidi?                                     			(alama 3)
5.  Andika visawe vya maneno yafuatayo.
	a.    Tunu 
	b.    Ubabe
	c.   Aliwanasihi
2. Ufupisho
    Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata.
    Manufaa ya taka
Mirundiko ya taka pamoja na utaratibu usiofaa wa uzoaji wake ni tishio kubwa kwa siha ya uma 
pamoja na mazingira. Hii ni kwa kuwa taka huwa ni makaazi ya wadudu na wanyama waharibifu kama nzi, mbu, kombamwiko na panya ambao hueneza magonjwa na kuharibu vitu vyenye thamani. Maji taka nayo, pamoja na mifuko ya sandarusi, huwa na maskakimu ya wadudu na virusi vinavyoleta magonjwa mbalimbali.
Mifuko ya sandarusi ina madhara zaidi kwa kuwa huziba mitaro ya maji na kuzuia upitaji wa maji. 
Madhara hutokeza wakati wa mvua za gharika. Maji hukosa njia yake ya kawaida ambayo huwa imezibwa na mifuko hii. Maji haya husababisha mafuriko ambayo huleta hasara ya mali na wakati mwingine ya uhai. Fauka ya hayo, mifuko hii huwasakama tumboni wanyama sio wa nyumbani tu, bali wa porini na majini.  
Kwa sababu ya hatari zitokanazo na taka, pana haja ya kutafuta njia na teknolojia ya kuweza kukabiliana na tatizo hili ili kuyatunza mazingira na siha ya uma. Njia mojawapo ya kufanya hivi ni 
Kuelimisha na kuhimiza uma kuwa na uangalifu katika matumizi ya bidhaa na raslimali ili kupunguza 
uzalishaji wa taka. Matumizi ya bidhaa kwa njia ya ubadhirifu huwa chanzo cha uzalishaji wa taka kwa wingi. Kwa mfano, maji ni raslimali ambayo imeendelea kutumiwa kwa ubadhirifu na hiyo huzalisha maji taka kwa wingi. Raslimali hii inaweza ikatumiwa kwa nia endelevu. Kwa mfano, badala ya kutumia bafu ya manyunyu kuogea, mtu anaweza kutumia maji ya karai. 
Watu wengi huchukulia taka kuwa kitu kisicho na manufaa yoyote. Hawajui kuwa kwa kutumia 
teknolojia endelezi, taka nyingi zinaweza zikageuzwa na kuwa na manufaa mengi. Vijana wadogo sehemu za mashambani wanahitaji pongezi kwa kuwa na utambuzi na mifuko ya sandarusi kutengenezea mipira wanayoitumia kuchezea. Hii ni teknoloji endelezi ambapo taka hugeuzwa na kuwa na manufaa. 
Baadhi ya wananchi wenye ubunifu nao wameanzisha miradi ya kuzoa takataka kutoka majumbani 
mwa watu kwa ada. kisha huzipeleka taka hizi kule zitakako badilishwa ili ziwe bidhaa za plastiki kama 
matangi, mitungi, sapatu na champali. Taka hizi huwa malighafi ya kutengenezea bidhaa nyingine. 
Taka za chupa na chuma nazo huuzwa katika viwanda vinavyozigeuza kuwa na manufaa tena. Taka za karatasi hutumiwa kutengenezea bidhaa kama vitabu, katoni, shashi za chooni na magazeti. 
Taka zinaweza pia kugeuzwa kuwa zenye faida kuzitumia kufanyia mboji. Ni muhimu kutambua kuwa si kila aina ya taka inaweza kutumiwa hapa. Taka zinazoweza kufanyiwa mboji ni zile ambazo huoza kwa haraka kama vile mabaki ya vyakula, mboga na matunda. Kwa sadfa, hizi ndizo taka zinazozalishwa zaidi siku hizi na hasa sehemu za mijini na katika maeneo ya biashara kama mikahawa na hospitali.
Mtu akiwa na nafasi anaweza kuchimba shimo ambalo atafukia taka hizi ili kutengeneza mbolea. 
Hii ni njia isiyodhuru mazingira na yenye manufaa kemkem. Kwanza, hugeuza taka ambayo inaweza kuwahatari na kuifanya iwe yenye manufaa kwa hivyo hutatua matatizo ya kiafya yanayoweza kutokana na mirundiko ya taka. Mchanga nao hufaidika kupata virutubishi. Mbolea kama hii inaweza ikatumika kukuzia mboga au maua katika bustani. 
Maji taka, hasa yanayotumika kuoshea vyombo, nayo yanaweza kutumika kunyunyizia mashamba 
madogo ya mboga au bustani za maua. Maji taka haya yanahitaji kutayarishiwa njia mahususi ya 
kuyaelekeza katika mashamba haya baada ya kutumiwa. 
Aghalabu watu wengi wana mazoea ya kuchoma taka. Ni kawaida kupata matanuri ya kuchomea
taka katika baadhi ya mitaa, shule na hospitali. Badala ya kupoteza moto huu bure bilashi, inawezekana 
pakawekwa baridi kubwa au tangi la chuma ambalo litatumia moto huo kuchemsha maji. Maji haya 
yanaweza yakatumiwa katika shughuli za nyumbani. 
Hata hivyo, ni muhimu kukumbuka kuwa kuna baadhi ya taka ambazo ni hatari na huenda zisigeuzwe 
ili kutumika kwa njia yenye faida. Taka hizi ni kama vile mikebe au vifaa vingine vyenye kubeba sumu au dawa hatari. Ni bora kuvitupa vifaa hivi katika mashimo marefu au vyoo vya mashimo.
Kwa vyovyote vile, si jambo muhali kwa watu popote wanapoishi kulinda siha yao pamoja na kutunza mazingira. Ulinzi na utunzi huu huhitaji uangalifu mkubwa katika utupaji taka.
Maswali 
a.  Bila kupoteza maana iliyokusudiwa, fupisha aya za kwanza tatu. (maneno 70)
b.  Kwa kutumia maneno yasiyozidi 80, eleza manufaa ya taka kwa waja kisha madhara yake.	
3.MATUMIZI YA LUGHA.
a. Taja na utofautishe sauti sighuna za ufizi                      						(alama 2)
b. Taja ala za kutamkia zinazotumiwa kuelezea sifa za irabu yoyote ile.                   			(alama 2)
c.  Andika neno lenye muundo ufuatao wa vitamkwa.							(alama 2)
	    Kipasuo si ghuna cha mdomo + irabu ya mbele tandazwa + nazali ya mdomo + irabu ya kati                 
	     tandazwa.
	d. Fafanua tofauti iliyopo kati ya kiambishi na mofimu.                    					(alama 2)
	e. Tunga sentensi ukionyesha matumizi ya vitenzi vya silabi moja katika jinsi ya kutendesha.     
	i.    La
	ii.   Nywa
	iii.  Fa
f. Onyesha matumizi ya kiambishi ‘ki’ katika sentensi ifuatayo.           	 				(alama 2)
    Salim atakupikia chakula kitamu kisha upeleke kule chumbani.
 

g. Onyesha sauti mwambatano kwenye maneno yafuatayo.            					(½ x 4 = 2)
	i.   Mandhari  
	ii.  Kunywa  	
	iii. Vushwa 	
	iv. Changamka  
h. Huku ukitoa mifano miwili, fafanua miundo ya majina katika ngeli ya LI-YA.          			(alama 3)
i. Kanusha katika wingi.                          								(alama 1)
   Uliko ndiko kuliko navyo.
j. Tumia kihusishi ‘katika’ kwenye sentensi kuonyesha :            					 (alama 2)
	   i)    Mahali
	   ii)    Hali
k. Bainisha vitate katika sentensi ifuatayo na ueleze maana yazo.					(alama 2)
     Nyumba hio itahamwa na mbwa aliye na watoto wanaoamwa.
l. Akifisha sentensi ifuatayo kuonyesha usemi halisi.             						(alama 2)	
    hewala amefaulu katika mtihani wake
m. Changanua vipashio vya kisarufi katika kiarifa cha sentensi ifuatayo :				(alama 2)
      Wanasagamoyo hawakupendana
n. Tunga sentensi na ubainishe namna mbili za uamilifu wa kundi nomino.				(alama 2)
o. Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu.						(alama 2)
    Mama huwafulia watu nguo zao
p. Fafanua maana ya kirai, kisha utunge sentensi sahihi ambayo haina nomino kuonyesha kirai nomino.
q. Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya matawi.							(alama 4)
     Yule abiria aliyejeruhiwa vibaya alipelekwa hospitali kisha jamaa zake wakaarifiwa
r. Andika kinyume.										(alama 1)
s. Sahihisha kwa kutumia kirejeshi cha mazoea.							(alama 1)
     Kambarau ambao iliyoundwa vyema haitatizi.
4. ISIMU JAMII   (ALAMA 10)
a. Ukiwa mkaguzi mwalikwa katika mashindano ya Kiswahili, fafanua na kueleza mambo yanayochangia wanafunzi kufanya          makosa ya kisarufi na ya kimatamshi katika lugha ya Kiswahili.  
b.   Eleza umuhimu wa Isimu Jamii.                							 (alama 5)
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SEHEMU A  :  RIWAYA
KEN WALIBORA  :  KIDAGAA KIMEMWOZEA 
LAZIMA.
1.…...ukazae watoto …..wakaikomboe Tomoko toka kwa mkoloni mweusi.
	a.     Eleza muktadha wa maneno haya.	                          						(alama 4)
	b.     Eleza umuhimu wa msemewa.									(alama 4)
	c.     Uwajibikaji ni maudhui yaliyodokezwa katika dondoo hili. Thibitisha jinsi mwandishi wa riwaya  ya Kidagaa 	 		kimemwozea alivyofanikisha maudhui haya ya uwajibikaji.	          					 (alama 12)
	SEHEMU B   :   TAMTHILIA 
	Puline Kea      :    Kigogo
	Tibu swali la 2 au 3  
2. Tusiwaruhusu watu wachache waliojazwa kasumba….kuturejesha ….hatuwezi kukubali kutawaliwa 
    kidhalimu tena.
	a.    Eleza muktadha wa dondoo hili.				            				 (alama 4)
	b.    Kwa kumrejelea mzungumzaji wa maneno haya, bainisha unafiki katika kauli hii.  			(alama 16)
3. Eleza jinsi mbinu ya taharuki ilivyotumika kufanikisha maudhui katika tamthilia ya kigogo.			(ala 20)
	SEHEMU C  :  HADITHI FUPI
	Jibu swali la 4 au 5.
	Eunice Kimaliro :  Mtihani wa Maisha.
4. “…..ilmuradi mawazo yanamwadhibu sasa”
	a.   Eleza muktadha wa dondoo hili.				             					(alama 4)
	b.   Fafanua sifa za anayerejelewa katika dondoo hili.							(alama 6)
	c.   Onyesha mawazo yanayomwadhibu anayerejelewa na dondoo hili.			           		(alama 10
	Alfa Chokocho  :  Tulipokutana tena
5.	a.   “ Mamangu siku ile aliniamsha mapema.”
	i)   Eleza muktadha wa dondoo hili.									(alama 4)
	ii)  Tathmini umuhimu wa usimulizi wa mzungumzaji katika kuendeleza dhamira ya hadithi hii. 		(a 8)
	b. Onyesha jinsi mashaka linavyomwafiki mhusika mwenyewe katika hadithi ya “Ndoto ya Mashaka”		(alama 8)
	SEHEMU D : FASIHI SIMULIZI
6. a. Huku ukitoa hoja sita linganisha aina mbili kuu za fasihi.			             				(alama 6) 
    b. Jadili vipengele sita vya kuzingatia katika uchanganuzi wa hadithi.						(alama 6)
    c. Jadili sifa mbili za vitanza ndimi kwa kurejelea sauti.							(alama 2)
    d.Tambua istuiatu zinzotokana na maelezo haya.			
	      i.   Msimulizi wa fasihi simulizi anaitwaje kwa jumla?                                                 			 (alama 1)
	     ii.    Shujaa katika mighani pia anaweza kuitwa nani?							(alama 1)
	     iii.   Sherehe za kitamaduni ambazo hufungwa na jamii katika kipindi fulani maalum huitwaje?     		(alama 1)
	     iv.    Mavazi au vifaa vinavyotumiwa na wasanii kuakisi hali halisi ya mambo wakati wa 
	              kuwasilisha fasihi huitwaje?									(alama 1)
	     v.    Mtambaji wa hadithi hutumia ujuzi gani anapoibadilisha hadithi yake moja kwa moja mbele 
	            ya hadhira bila kuathiri usimulizi wake?								(alama 1)
	     vi.   Wanaosimuliwa ili kuonyesha kazi ya fasihi simulizi hupewa jina hili.				(alama 1)
7. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
1.	Wakati tunywapo chai hapa upenuni, 
	Na kuwatazama watoto wetu
	Wakicheza bembea kwa furaha.
	Tujue kamba ya bembea yetu imeshalika
	Na bado kidogo tutaporomoka
 
2.	Kulikuwa na wakati ulinisukuma juu
	Nikaenda zaidi ya nusu duara
	Kulikuwa na wakati nilikudaka
	Ulipokaribia kuanguka
	Na kulikuwa na wakati tulibebana kwa zamu
	Mmoja wima akisukuma mwingine amekaa
 
3.	Wakati huo, japo tulipaa mbele na nyuma
	Tulicheka kwa matumaini yaliyotiwa chumvi
	Na kisha tukaongozana jikoni kupika chajio
	Ilikuwa adhuhuri yetu
 4.	Sasa tukisubiri ndoto tusizoweza kuzitekeleza tena 
	Tumalizie machicha ya chai yetu ya jioni
	Bila ya kutematema na kwa tabasamu
	Na baada ya hapo tujilambe utamu utamu.
	Uliobakia kwenye midomo yetu
 
5.	Tukikumbuka siku ilee ya kwanza 
	Tulipokutana jioni chini ya mwembe
	Tukitafuta tawi zuri gumu
	La kufunga bembea yetu
	Naye mbwa simba akisubiri
 
6.	Lakini kabla hatujaondoka kimya kimya 
	Kukamilisha nusu duara iliyobaki
	Tuhakikishe vikombe vyetu ni safi.          (E.  Kezilahabi)
	MASWALI
a.	Fafanua maana ya kijuujuu na maana ya kitamathali ya shairi hili.			            			 (alama 4)
b.	Bainisha matumizi ya vipengele vifuatavyo katika shairi.	                        					(alama 6)
	i.    Usimulizi.	ii.   Usambamba.	iii.  Taswira
c.	Tambulisha mzungumzaji (nafsi neni) katika shairi hili.			            				 (alama 2)
d.	Fafanua toni ya shairi hili.										(alama 2)
e.	Eleza maana ya mshororo “ Tuhakikishe vikombe vyetu ni   safi.”        					(alama 2)
f.	Changanua muundo wa shairi hili.									(alama 4)
8.	Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
	Tuunganeni vijana, ili tugawane kazi,
	Wazee nguvu hatuna,  mazito hatuyawezi,
	Bora kubadilisha, nanyi vichanga vizazi.
 
	Sisi tulijulikana, miaka iliyopita,
	Tulipokuwa vijana, wenye siha na mafuta.
	Vikali tulipambana, kuguru mawanda ya vita.
 
	Tulipigana kiume, kuwang'oa walowezi,
	Mikuki yetu na sime, ilichimba yao mizizi
	Ikawabidi wahame, kugura yetu makazi.
 
	Ni kazi itambueni, tuliyoyafanya wahenga,
	Nchi tumeiauni,  tokana na kubwa janga,
	Sasa vijana linden, na wazee twaijenga.
	
	Mjitolee maisha, kuilinda kwa adabu.
	Muize kuibadilisha, japo mupewe dhahabu,
	Wazee tutawalisha, kama ilivyo wajibu.
 
	Toka pwani hadi bara, vijana nchi linden
	Tokeni muwe imara, hasa humo mipakani,
	Ajaribuye kupora, vijana mchafueni.
 
	Onyesheni uzalendo, washtuke vibaraka
	Muonyeshe kwa vitendo, na nia zilosafika
	Mujivue na mwenendo,tamaa ya madaraka
 
	Twawahusia wazee, wakongwe wenye ujuzi,
	Kabisa msilegee, kuridhia upuzi
	Mtu asiwachezee, katika yetu makazi.
	MASWALI
a.	Eleza dhamira ya mtunzi wa shairi hili.
b.	Bainisha nafsi neni na nafsi nenewa katika shairi hili.			
c.	Eleza bahari zozote tatu kwa shairi hili.
d.	Andik ubeti wa tatu kwa lugha nathari.
e.	Huku ukitoa mifano, onyesha aina mbili za uhuru wa kishairi uliotumiwa katika shairi hili.
f.	Eleza maana ya maneno yafuatayo kulingana na namna yaliyotumika katika shairi.
	i.     Walowezi	ii.     Tumeiauni.
g. Pendekeza anwani mwafaka katika shairi hili.
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA
1.	Hii ni insha ya tawasifu / wasifu kazi
	Sura
	a.    Kichwa kiwe na neno tawasifu.
	       Huandikwa kwa herufi kubwa.
	b.    Chini ya kichwa huwa taarifa za kibinafsi kama vile 
	     -  Jina rasmi kamili la mhusika
	     -  Tarehe ya kuzaliwa.
	     -  Mahali pa kuzaliwa.
	     -   Jinsia.
	     -  Hali ya ndoa 
	     -   Lugha azijuazo.
	     - Dini
	     - Anuani ya posta
	    - Namabari ya simu
	    - Anuani ya barua pepe 
c.  Elimu
	- Kuanzia kiwango ch a juu hadi cha chini.
	- Elimu ya shule ya upili
	- Elimu ya shule ya msingi.
	- Katika upande wa kushoto wakati/ mwaka uandikwe ukiambatanishwa na viwango vya elimu.
d.	Tajriba / uzoefu
	- Maelezo ya tajriba ya kazi hii.
	- Anaweza kuonyesha tajriba nyinginezo za ziada.
	- Uraibu kama kusakata rumba, kusom n.k
	-Uanachama, Chama cha Kiswahili,majadiliano
	- Wadhamini au (kiingereza) warejelewa.
	-Mtahini aonyeshe angalau wadhaminin au warejelewa wawili, majina yao, vyeo,anwani na nambari za simu au barua pepe.
e.	Uraibu :  Sehemu hii hutengewa maelezo ya mambo anayopenda kufanya mtu ili kujifurahisha wakati wake  wa ziada (yaone na kazi ya kozi hii fui ya kufundisha Kiswahili na Kiingereza)
	TANBIHI :  Tawasifu yake ioane na kazi anayoiuliza ya kuwa mweledi wa lugha ya Kiswahili na kiingereza, na ustadi wa uzoefu wa kuifanya kazi hii.
2. Mvua ya masika imeleta hasara nyingi hapa nchini kuliko faida. Jadili: 
i.	Insha hii ni ya mjadala.
ii.	Mtahiniwa aonyeshe hoja za kuunga mkono na kupinga 
iii.	Hoja ziweze kutetewa kwa uthibati.
iv.	Hoja za hasara ziwe nyingi zaidi kuliko za ‘faida’
	Muundo
	Sehemu zifuatazo zijitokeze 
a.	Utangulizi
	Sehemu hii ionyeshe hoja za kijumla kuhusu magari ya matatu
b.	Mwili.
	Hoja zijadiliwe hapa.
	Hoja za faida ya mvua ya masika 
i.	Mazao tele kutokana na mvua hasakatika maeneo ya kilimo.
ii.	Maji mengi yanayokidhi mahitaji ya binadamu na wanyama.
iii.	Uwezo wa kuzalisha umeme huimarika zaidi.
iv.	kupunguza bei ya umeme huku uchumiukiimarika zaidi
v.	Vumbi inayokera na kusababisha magonjwa kama homa wakati wa kiangazi huisha.
vi.	Ajira huongezeka - watu hulipwa kulima, kuvuna makondeni / mashambani.
	Hasara.
i.	Kukatizwa kwa masomo shuleni katika maeneo kama vile Budalangi.
ii.	Kuharibika kwa mazao ya shambani hasa msimu wa mavuno.
iii.	Bidhaa muhimu kutofikia wanaohitaji kwa wakati ufaao kwa sababu ya barabara telezi na zizizopitika.
iv.	Vifo hasa kwa wanaojaribu kuvuka mito iliyofurika.
v.	Kuzaana kwa mbu kwa wingi wanaosababisha magonjwa kama malaria.
vi.	Maradhi kama vile kipindupindu hasa katika maeneo machafu.
vii.	Kuharibika kwa miundo msingi kama daraja, milingoti ya kuhimili nyaya za umeme na simu kuanguka n.k
viii.	Msongamano wa magari hasa katika miji iwapo barabara hazipitiki.
ix.	Maporomoko ya ardhi katika maeneo fulani.
3. Andika kisa kinachothibitisha ukweli wa methali ‘Kutangulia sio kufika’
i.	Hii ni insha ya methali.
	Mtahiniwa aandike kisa kitakachooana na methali hii.
	Mwanafunzi azingatie sehemu mbili za methali hii:
- 	Maana ya juu ni kuwa mtu anayekutangulia si lazima akamilishe mkondo anaweza kukosa kufika.
- 	Maana ya ndani ni kuwa kutangulia kupata kitu au jambo haionyeshi kushinda au kufanikiwa kwani wengine wanaweza wakakupita au hata kukushinda.
- 	Huonya kuwa mtu asijitape kwa kufanikiwa mapema wengine wanaweza pata fanaka zaidi na kumpita.
i.	Mtahiniwa atunge kisa kimoja.
ii.	Aonyeshe sehemu zote mbili za methali.
iii.	Dhana ya kutangulia ionekane vizuri katika kisa chake. Dhana ya kutofika yaweza kuelezwa katika aya chache au hata kwa sentensi moja tu.
	Mifano ya visa.
i.	Kutangulia kupata utajiri kisha baadaye wengine wakupate au hata kukushinda.
ii.	Kutangulia masomoni au katika elimu na hatimaye kushindwa na wengine au kufuzu nyuma ya 
	waliotanguliwa.
iii.	Kuondoka mapema kuenda safari na hatimaye kuwasili nyuma ya waliotanguliwa kwa sababu ya changamoto fulani.
iv.	Anaweza kutangulia lakini akakosa kufika / kukamilisha mwendo
4.Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo:
	 Mara tu nilipovuka daraja la ule mto, nilijua kwamba maisha yalikuwa yanachukua mkondo mpya…..
i.	Hii ni insha ya mdokezo.
ii.	Taharuki ijitokeze vilivyo.
iii.	Lazima mtahiniwa aanze kwa maneno haya; asipoanza kwa maneno ataadhibiwa kimtindo.
iv.	Kisa kisisimue ajabu.
v.	Mapambo ya lugha yawepo.
vi.	Mtahiniwa aonyeshe mabadiliko katika maisha yake, yaweza kuwa mabaya au mazuri.
vii. Ijitokeze katika kisa chake kuonyesha maisha mapya kuanza baada ya maisha ya hapo awali.
viii. Mtahiniwa asipoanza insha yake kwa maneno aliyopewa, atakuwa amejitungia swali na atuzwe alama 03.
ix.	Kisa kitungwe na kusimuliwa katika nafasi ya kwanza, umoja,katika wakati uliopita / urejeshi unaweza 
	kutumika.
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MARKING SCHEME
	MAJIBU YA UFAHAMU
1. Watoto wa kike hawastahili kuenda shule wapate mafunzo ya kupika, kulea watoto, na kutunza waume 
    zao nyumbani.
2. Ndiyo
	a.   Kupigania suala lililokuwa mwiko katika jamii yake ya wasichana kupata elimu.
	b.   Kuhatarisha maisha yake.
	c.    Ujasiri wa kubeba jukumu la watu wazima.
	d.   Uwezo kiakili na kinafsia.
3.	a.   Kuchangia maandishi ya hoja kwenye blogi.
	b.   Kutoa hotuba.
	c.   Kuwa kielelezo bora kwa kwenda shule.
4. Hutolewa kwa watu wachache wenye mchango mkubwa ulioathiri jamii pana kwa njia chanya na wanaoteuliwa baada ya      	mchujo mkali.
5. Tuzo
	b.   Mabavu / nguvu
	c.    Aliwasihi
B. a. UFUPISHO
i.	Mirundiko ya taka na uzoaji wake huhatarisha afya ya umma na mazingira.
ii.	Hii ni kuwa taka huwa chemichemi ya maradhi.
iii.	na hifadhi ya viumbe waharibifu.
iv.	Taka kama mifuko ya sandarusi nayo huziba njia za maji , jambo linalosababisha mafuriko mvua
	 inaponyesha na kusakama mifugo, wanyama pori na wale wa majini. 
v.	Madhara yatokanayo na taka basi yanahitaji suluhisho kama vile kuelimisha umma kuhusu upunguzaji wa 
	uzalishaji taka na.
vi.	Kutumia raslimali kwa njia endelevu
			(maneno 70)
			Zozote 5 × 1 + 1 utiririko                               						 (alama 6)
b. i. Baadhi ya taka kama chupa zaweza zikatumika tena.
ii.	Taka nyingine kama karatasi zaweza kutumiwa kutengeneza vitu vingine vyenye manufaa.
iii. Taka nyingine hasa kutokana na vyakula zinaweza zikatengeneza mbolea isiyohatarisha mazingira na
	 yenye manufaa mengi.	
iv. Maji taka yanaweza yakanyunyizia mashamba madogo na bustani.
v.	Taka zinazochomwa matanurini zinaweza kutumika  kuchemsha maji yatakayotumiwa tena katika shughuli za 	kinyumbani. 
	Madhara.
vi.	Taka huwa makazi ya viumbe wanaoeneza maradhi na kuharibu vtu.
vii.	Taka nyingine kama mifuko ya sandarusi huziba njia za maji na kusbabisha mafuriko.
viii. Mafuriko haya husababisha vifo kwa kuwasakama wanyama.			
			                     	 Utiririko = 2				(zozote 7× 2 = alama 9)
	MAJIBU SARUFI
a. /t/  /s/                                                                                                                                                     		(alama 1)
	Tofauti
	/ t /  ni kipasuo				            							(½× 2  = alama 1)
	/s/  ni kikwamizo
b.	Midomo kutandazwa au kuviringwa 
	Ulimi kuwa juu kati au chini
	Ulimi kuwa mbele kati au nyuma		     						 (zozote 2×1  = alama 2)
c. Pema / Pima / Tena			           (alama 2 jibu lolote)
d. -Kiambishi ni kipashio chenye maaana ya kisarufi ambacho hupachikwa / hufungamanishwa  / huambishwa kwenye mzizi wa kitenzi  / neno ili kulipa neno hilo maana mbalimbali.
 - Mofimu ni kipashio /kijisehemu kidogo cha lugha chenye maana kisarufi.
	* Viambishi vyote ni mofimu lakini mofimu zote si viambishi.
	Mofimu hubeba maana kuu ya neno, huweza kuwa neno zima au kiambishi tu.
			                                      (Kila maelezo alama 1 × 2 = 2)
e.	Mama alimlisha mtoto 
	Alininywesha maziwa nilipokuwa mgonjwa.
	Walimfisha ganzi mguu ili wamdunge sindano 		    				 (zozote 3 × 1 = alama 3)
	Mtahiniwa lazima atunge sentensi.
 
f. atakupikia  -   Nafsi ya pili umoja / mtendewa
                           Yambwa tendewa / Shamirisho kitondo			           				  (alama 1)
	Kule           -   Mahali kusikodhihirika.
	              Ngeli ya mahali										(alama 1) 
 
g.	i)  /nah/												(alama ½)
	ii)  nyw												(alama ½)
	iii) shw                             										 (alama ½)
	iv)  ng												(alama ½)
						   							(½ × 4 = 2)
h.	i)   Majina yanayoanza kwa Ji katika umoja na ma katika wingi :
	      Mfano  :  Jina – majina
	ii)   Majina yasioanza kwa ji katika umoja lakini huanza kwa ma katika wingi 
	      Mfano  :  Somo  - Masomo   
	iii)  Majina yanayoanza kwa Ji katika umoja na me katika wingi
	       Mfano :  Jiko  -  meko									(zozote 3×1 =3)
i.	Mliko siko kuliko navyo.					            					 (alama 1)
j.	Mifano:  Mahali  -  Waumini wameingia katika kanisa.							(alama 1)
	                  Hali   -  Alikuwa katika hali mbaya nilipompeleka hospitalini.					(alama 1)
k.	Amwa  - Nyonya
	Hamwa - Ondokwa
l.	“Hewala ! Amefaulu katika mtihani wake.”						(Zozote ½ × 2 = alama 2)
m.    
[image: ]
n.	Mifano  -  kadiria majibu  - sehemu zifuatazo zijitokeze katika mifano.
	Mkulima huyo amefanya kazi nyingi.
	KN - Mkulima huyo											alama ½
	Uamilifu - kiima / mtenda										alama ½
	Chakula kimeliwa chote										alama ½
	Basi lilisafirisha kila mtu
	KN  -  Chakula
	KN  -  Basi
	Uamilifu  Kitendwa / Kitendewa / Kitumizi								alama ½
													(½ × 4  = 2)
o.	Mama atakuwa amewafulia watu nguo.
p.	Kirau - kundi la maneno ambalo halina muundo wa kiima na kiarifa.
	Mfano  :  Sisi hupenda kusali.
 q.    
[image: ]

r. Andika kinyume.					            					 (alama 2)
	             Sufuria iliyoinjikwa mekoni ni chafu.
	Jibu  :   Sufuria iliyoepuliwa mekoni ni safi.
s. Kambarau iundwavyo vyema haitatizi. 
 	ISIMU JAMII
4.	1.  Athari ya lugha ya kwanza - ambayo mtu anajifunza mwanzo  Kwa mfano pare badala ya pale.
	2.  Ujuzi wa lugha nyingi mtawalia kwa mfano Kiswahili, Kiingereza , Kikamba.
	3.  Kutofahamu au kutotambua kanuni za sarufi ya Kiswahili kwa mfano, mtu hii, mbwa huu
	4.  Kutojimudu au kutoelewa lugha vilivyo kwa mfano kuishiwa au kuwa na uhaba wa msamiati mwafaka.
	5.  Hali ya mtu k.m mgonjwa , hasira, furaha nyingi, ulevi
	6.   Ukosefu wa baadhi ya sauti za Kiswahili kwa lugha zao za asili kwa mfano /ch/    /sh/  /z/  /d/
	7.   Ukosefu wa baadhi ya ala za kutamkia kinywani kwa mfano meno.
	8.  Athari au mwingiliano wa lugha za kigeni kwa mfano kudedi.
	9.  Maksudi ya msemaji kwa mfano kulingania na anaozungumza nao mfano mwafrika kuongea na 
	    wahindi.  (Lafudhi)
	10.  Kurithisha lugha isiyo sanifu kwa mfano kutoka kwa wazazi, walimu, wanasarakasi au wasanii.
	11.  Kuiga kwa mfano kutoka kwa watu mashuhuri kama wana siasa
				               							 (Zozote 5×1 = 5)
	Kila hoja iwe na mfano wa kuthibitisha makosa ya hijai na sarufi yaadhibiwe 
	Kwa mfano, asitumie vifupisho kama k.m, k.v 
	1.   Athari za lugha ya mama / kwanza   k.m Baadhi ya lugha ya mama hazina herufi zingine.
	2.    Ujuzi wa lugha nyingi k.m Kiingereza na Kiswahili.
	3.   Kuchanganya lugha k.m   Kuzungumza lugha mbili kwa wakati mmoja.
	4.   Kutofahamu kanuni za lugha k.m Kiswahili muundo wake ni konsonanti, irabu , Irabu KI-KI
	5.   Kuzungumza kwa haraka  k.m  Inasababisha mtu kutofikiri vyema.
	6.   Makusudi ya anayezungumza k.m katika  maigizo au kumuigiza mhusika
	7.   Kutoimudu lugha k.m makosa kuwa mengi kwa kuwa na mapuuza.
	8.   Kuwa na ugonjwa au hali ya mtu k.m kigugumizi au mtu akiwa mlevi.
	9.   Upungufu wa viungo vya kutamkia kama vile meno kwa kibogoyo.
	10. Kiwango cha elimu. Watu wa kiwango cha elimu cha chini hufanya makosa meni.
	11. Umri. Watoto wadogo hufanya makosa zaidi. Pia waliozeeka sana hupoteza uwezo wao wa kusema.
												(zozote 5×1 = 5)
	Umuhimu wa isimu jamii
1.	Huwafunza watu faida za lugha ili waweze kuitumia ipasavyo.
2.	Humsaidia mtumizi kutumia lugha kwa ufasaha na usahihi.
3.	Humpa anayetumia lugha uwezo wa kutambua kutofautisha na kutumia mitindo tofauti ya lugha 
	kutegemea mahitaji.
4.	Hufunza maadili ya jamii kutegemea uhusiano wa wanajamii k.m mtoto na mzazi.
5.	Hufunza mbinu za mawasiliano pamoja na mbinu za kupata maana kamili ya mambo.
6.	Hufunza mbinu za kuwaelewa watu kwa kuzingatia hadhi, asili na utamaduni na hisia zao.
7.	Hudhihirisha sifa za utamaduni wa jamii.
9.	Humsaidia mtumizi kutambua makosa yanayojitokeza wakati wa kuzungumza au kuandika.		
b. Eleza umuhimu wa isimu jamii.
i.	Huwafunza watu kaida za lugha ili waweze kuitumia ipasavyo kutegemea mila na desturi.
ii.	Humsaidia mtumizi kutumia lugha kwa ufasaha na usahihi
iii. 	Humpa anayetumia lugha uwezo wa kutambua kutofautisha na kutumia mitindo tofauti ya lugha 
	kutegemea mahitaji.
iv.	Hufunza maadili ya jamii kutegemea uhusiano wa wanajamii  kwa mfano mtoto na mzazi.
v.	Hufunza mbinu za mawasiliano pamoja na mbinu za kupata maana kamili ya mambo.
vi.	Hufunza mbinu za kuwaelewa watu kwa kuzingatia hadhi asili , utamaduni na hisia zao.
vii.	Hudhihirisha sifa za utamaduni wa jamii.
viii.  Humsaidia mtu kutambua makosa yanayojitokeza wakati wa kuzungumza au kuandika.
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
	SEHEMU A : RIWAYA
	KIDAGAA KIMEMWOZEA
1. a. i. Anayesema maneno haya ni mzee Matuko Weye 
	 ii. Akimwambia Iman Mtembezi.
	 iii. Walikuwa katika seli walikofungiwa.
	 iv. Amani na Imani wameletwa seli alikofungiwa Matuko Weye kwa kusingiziwa kukiua kitoto 
	 Uhuru na Matuko Weye anawatetea.			 					(alama 4×1 = 4)
	b. Umuhimu wa msemewa.	 									(alama 4)
	 Msemewa - Imani (Lazima ataje jina la msemewa)
	 Umuhimu wa Imani.
	i. Ni kiwakilishi cha vijana wa kike waletao mabadiliko.
	 Ni kielelezo chema cha kuigwa vijana wa siku hizi. Ana maadili mema.
	 Ametumiwa kufunza wanawake kwamba wanaweza kuleta ……
	 Ametumika kutuonyesha uvumilivu huzaa matunda mema 
	c. Maudhui ya uwajibikaji.
	i. Amani anakilea kitoto Uhuru kama mwanawe baada ya mtemi kukipagaza / kukiacha mlangoni 
	 pa nyumba ya Amani.
	ii. Mtemi Nasaba Bora kukana na kukataa kukitumikia kitoto Uhuru ilhali yeye ndiye alikuwa baba 
	 mtoto wakiwa na Lowela.
	iii. Bi. Zuhura anawasiadia Amani na Imani kukilea kitoto Uhuru.
	iv. Amani na Imani wanaishi katika kibanda kimoja lakini hawakiuki mipaka ya uhusiano wao.
	v. Imani anabadili mawazo yake kuhusu tendo la kujiua.
	vi. Wafanyakazi wa Mtemi wanajitahidi kunadhifisha kasri.
	vii. Amani anafunga safari ili kupata aliyemwibia mswada wake.
	viii. Madhubuti anajitenga na ufisadi wa babake.
	ix. Benbella anavunja uhusiano wake na Mashaka.
	x. Wauguzi katika zahanati ya Nasaba Bora hawakuwajibikia kazi yao barabara.
	xi. Amani anafichua siri yake kwa Madhubuti kwa wakati ufaao.
	xii. Matuko Weye anaweka wazi uozo katika serikali dhalimu ya Mtemi Nasaba Bora.
	xiii. Amani na Imani wanafunga ndoa tu baada ya kukamilisha masomo.
	xiv. Askari wa Mtemi waliwajibika kulingana na sheria au amri walizopewa.
	Tanbihi : Mtahini anakili majibu yanayoonyesha kuwajibika au pia kutowajibika. 
														 (Zozote 12)
	KIGOGO.
2.	i. Haya ni maneno ya Majoka / sauti ya Majoka iliyorekodiwa katika redio.
	ii. Anawahutubia Wanasagamoyo
	iii. Anayasema maneno haya akiwa ikuluni.
	iv. Sauti hii imechezwa ili kuwafahamisha raia aliyoyasema Majoka kuhusu kuisherehekea miaka sitini  ya Uhuru –Majoka alikuwa ametangaza kipindi cha mwezimzima wa kusherehekea uhuru.				 	(alama 4)
b. Unafiki katika kauli hii 
 Majoka anasema kuwa hawatakubali kutawaliwa kidhalimu ilhali ndiye anayetawalia kidhalimu.
i.	Kufunga soko : Anafunga soko la chapakazi hivyo kuwahini wafanyakazi kama vile Ashua riziki ya 	 kila siku.
ii.	Wahuni : Ana kundi la wahuni liitwalo chatu analotumia kuwaua raia kwa mfano mkuu wa polisi 
	 anapokataa kumtii kuwapiga risasi anamtisha kwamba angevunjwavunjwa na chatu siku hiyo.
iii. Mapenzi : Anamtaka Ashua akubali kufanya mapenzi naye ndipo amsaidie lakini Ashua anakataa.
iv. Kukata miti : Amefungulia biashara ya ukataji miti hivyo kuitishia ukame jimboni.
v.	Kuwaua raia : Utawala wake unaeneza vijikaratasi vinavyowataka baadhi ya raia kuhama jimbo la  sagamoyo kwa madai kwamba si kwao.
vi. Vijikaratasi : Utawala wake unaeneza vijikaratasi vinavyowataka baadhi ya raia kuhama jimbo la 
	 sagamoyo kwa madai kwamba si kwao.
vii. Kupandisha bei ya chakula : Anapandisha bei ya chakula katika Kioski chake marudufu baada ya 	 kufunga soko lililokuwa tegemeo kwa raia, hivyo kuwasababisha wafanyikazi kuanza kuandamana.
viii. Kuwatusi raia - Anawatusi raia wanapoususia mkutano wake na kuandamana ili kumshurutisha kufunga  soko la chapakazi. Anawaita wajinga. 
ix. Kupanga mauaji ya Chopi : Anakubaliana na wazo la Kenga la kumuua Chopi kwa sababu ya kutomuua Tunu jinsi walivyokuwa wamemuagiza.
 
x.	Kuharibu mustakabali wa wanafunzi - Anafungua shule ambayo inaharibu mustakabali wa wanafunzi 
	 kwa maana hakuna mwanafunzi anayefuzu kutokana na kudungana sumu ya nyoka.
	 (dawa za kulevya) humo shuleni.
xi.	Fidia : Babake Tunu alifia katika kampuni yake lakini hakutaka kuwalipa fidia kwa madai kwamba 
	 hawakuwa na bima. Zisingalikuwa bidii za Bi. Hashima wasingalilipwa fidia hiyo.
xii.	Kuwapiga raia risasi : Anamtaka mkuu wa polisi , Bwana Kingi kuwapiga raia risasi kwa sababu ya  kuandamana ili kumlazimisha kufungua soko.
xiii. Kuumizwa kwa Tunu : Anawatumia wahuni kumvamia na kumuumiza Tunu. Wanamuumiza mfupa wa  muundi inambidi kutembea kwa magongo kwa miezi mitatu
xiv. Kupandisha kodi : Anawaongeza walimu na wauguzi asilimia kidogo ya mshahara, na kupandisha kodi  hivyo kuwafanya kuendelea kulipwa mshahara duni.
xv.	Kumfunga Ashua : Anamfunga Ashua licha ya Ashua kumwarifu kwamba ana mtoto anayenyonya.
xvi. Kuifunga runinga - Anaifunga runinga ya Mzalendo kwa sababu ya kuangazia masaibu ya wafanyakazi  moja kwa moja kutoka sokoni Chapakazi, jambo lililomuudhi Majoka. 
xvii. Mshahara duni : Anawalipa wafanyakazi kama vile walimu na wauguzi mshahara duni, hali  inayowasababisha kususia kazi na kuandamana ili kumlazimisha kuwaongeza  mshahara.
												(Hoja zozote 16×1 = 16)
3. Mbinu ya taharuki.
i.	Taharuki ni hali ya kutokamilisha habari fulani ili kumuacha msomaji na hamu ya kutaka kujua kitakachojiri au kutaka kujua zaidi. 
ii.	Mwandishi anatuacha katika hali ya taharuki kuhusiana na watoto wa Ashua na Sudi, hatujui kilichowatokea walipoenda kwa kina Tunu iwapo walipewa chakula au la.
iii.	Baada ya Ashua kushikwa ili kumnasa Sudi kuchonga kinyago, haijulikani iwapo alikubalika kuchonga kinyago ili mkwe aachiliwe au vipi.
iv.	Wakati Tunu anaingia bafuni, hatujui hatima ya Bi. Hashima.
v.	Hatujui hatima ya Ngurumo na Ngao Junior baada ya wao kufa, hatujui iwapo walikikwa siku hiyo au nini 
	kilichotokea baada ya Bw. Majoka na Husda kupashwa habari. 
vi.	Majoka alisema kuwa, ‘Inafaa Chopi aende safari (auwawe) hatujui iwapo amri hii ya kuuwawa kwake 
	ilitekelezwa au la.
vii.	Hatujui hatima ya Majoka baada ya kila mshirika wake kumuepuka na kuenda upande wa Tunu, hatujui iwapo soko lilifunguliwa, iwapo Majoka alishikwa na kufunguliwa mashtaka, hatujui hatima ya mke wa Majoka Husda na Kenya.
viii.	Kule Mangweni kuna mtu 2 ambaye alikuwa amelewa chakari, mtu 1 ana sindano mkononi na kumshika mtu 2 kwa mkono wa kushoto mtu 2 anapoanguka chini na kuanza kugaragara, hatujui iwapo mtu 1 alimdunga sindano mwenzake na iwapo alikufa au hata kufa kutokana na pombe haramu.
ix.	Ashua na Tunu wanapokuja mbio karakani ya uchongaji wa kuwafahamisha kuhusu mipango ya Kenya, wote wanaondoka walifika na nini walichokifanya.
4. a.
	i. Ni kauli ya msimulizi wa hadithi.
	ii. Inamrejelea Samueli, mwanafunzi aliyehitimu kidato cha nne.
	iii. Samueli yuko katika faragha ya msalani pale shuleni alikoingia pasi na kusukumwa na haja.
	iv. Hii ni baada ya kurushiwa ,matokeo na mwalimu mkuu na kuona kuwa amefeli mtihani.
  b. Samueli ni;
   i. Muoga - Anaonesha uoga anapoingia katika ofisi ya mwalimu mkuu na anapoingia nae anasitasita  ishara ya kuwa muoga. Analemewa kuwakabili wazazi wake na kuwaeleza kuwa amefeli mtihani.  Anatetemeka pia anapomuona baba yake pale bawani alipojitosa ili afe.
ii. Mwenye majigambo : Anajigamba kuwa ana hakika atapita mtihani na kumshtua mwalimu mkuu ambaye alionesha kutokuwa na imani naye. Anazi kujipata kwa kudai kuwa anaelewa kuwa yeye si mwerevu sana lakini huweza kupanga mambo yake na kile asomacho ndicho hutokea katika mtihani.
Anajitapa kwa mpenzi wake Nina kuwa yeye ni bingwa wa masomo.
	iii. Muongo : Ana hadaa baba yake kuwa hakupata matokeo kwa kuwa hakuwa amekamilisha kulipa karo.
iv. Mwenye bidii : Anasema alikuwa akitembea mwendo wa kilomita 6 kuenda shuleni kila siku na  kuwa alihudhuria madarasa      yake vizuri. 
	v. Bwege : Kutokana na majibu ya yale ambayo anasema anayajua, anaonyesha kuwa zuzu na si ajabu  alifeli mtihani.
vi. Mcheshi : Anachekesha kwa kauli yake kuhusu mwalimu mkuu na wazazi wake. Anasema kuhusu  mwalimu mkuu, “ Labda mwalimu mkuu kazidiwa na maumivu. Labda anataka kufanyiwa operesheni ya ubongo ama anahitaji maombi hasa atakuwa na akili razini tena” kuhusu wazazi wake anasema, 
	 “….Mama na baba wameumbwa kwa aina tofauti za udongo”
vii. Mwepesi wa kukata tamaa : Kufeli mtihani shuleni anaona kana kwamba amefeli maishani. Hii  ndio sababu anaamua     kujiua. 
 c.
	i. Anasumbuliwa na kufeli mtihani. Anaona juhudi zake nyingi za kutembea kilomita sita kuenda shuleni  na kuwa na mahudhurio mazuri darasani zimeshindwa kuzaa matunda.
	ii. Analemewa na vipi alivyofeli mtihani ilhali kuna mambo aliyoyajua na alihudhuria madarax vizuri.
	iii. Anaona muda wa miaka mine, karo iliyolipwa na baba zimepotea.
	iv. Anashindwa kama kuanguka mtihani ina maana kuwa hajui lolote.
	v. Anaona kuwa baba yake hataelewa akimwambia kuwa amefeli mtihani.
	vi. Anaona kama amesaliti wazazi wake, ilhali yeye kama mwana wa kiume wa pekee ndiye tegemeo lao la kuwakwamua katika lindi la uchochole.
5. a. Tulipokutana tena.
	i. Dondoo.
	 i. Haya ni maneno ya Bogoa Bakari.
	 ii. Anawaambia mkewe Sakina, Sebu na mkewe Tunu, Kazu na mkewe Bi Tunu 
	 (ataje angalau wahusika wawili ndipo atuzwe) 
	 iii. Wamo katika kilabu ya pogopogo.
	 iv. Bogoa anawasimulia hadithi kuhusu jinsi alivyotolewa nyumbani kwao na kupelekwa kwa 
	 Bi. Sinai aliyemtesa sana.
	ii. Umuhimu wa usimulizi wa mzungumzaji.
	 i. Kuchimuza suala la umaskini - Wazazi wake Bogoa hawana uwezo wa kununua sabuni / Bogoa  na baba yake kutembea kwa miguu bila ya viatu hadi mjini.
	 ii. Kuonyesha masaibu ya wanakijiji - walikuwa na tatizo lamaji kwa maana yalikuwa hayapatikani karibu. Walitembea   	masafari marefu kuyatafuta.
	 iii. Kumfumbulia Sebu fumbo alilotaka kufumbua - Amejua sababu ya Bogoa kutoroka nyumbani kwa  Bi. Sinai. 
	 iv. Kufichua aliyempeleka Bogoa kwa Bi. Sinai - baba yake.
	 v. Kusawiri maudhui ya mapenzi - mapenzi ya Bogoa kwa nduguze kwa wazazi wake yalimfanya  kutotaka kutengana na  	familia yake.
	vi. Kusisitiza kwamba Bogoa hakutaka kuishi na marafiki wa baba yake ingawa alisema kwamba ni  watu wazuri– alilia na 	kupigwa ukwenzi.
	vii. Kusawiri maudhui ya elimu - Baba yake Bogo anamwambia kwamba angepelekwa shuleni kusoma.
	viii. Kuonyesha ukali wa baba yake Bogoa - Bogoa alipokataa kuenda kwa marafiki zake mjini alimtishia  kumchapa.
	ix. Kuendeleza maudhui ya ajira ya watoto - Bi. Sinai alimtumia Bogoa kufanya kazi ya nyumbani badala  ya kumpeleka 	shuleni.
	x. Kuonyesha swala la ukiukaji wa haki za watoto.-Bi. Sinai anamtumia Bogoa kufanya kazi za nyumbani  badala ya 		kumpeleka shuleni.
	xi. Kuonyesha maudhui ya utabaka - Bi Sinai anwaambia wanawe kwamba watoto wa maskini hawastahili  kusoma, kazi 	yao ni kutumwa.
	xii. Kufichua ukatili wa Bi.Sinai - Anamchoma Bogoa baada ya kulala na kuacha mandazi kuungua.
	xiii. Kuonyesha maudhui ya uwajibikaji - Wazazi wake Bogoa walimtembelea ili kumjulia hali.
	xiv. Kuonyesha udanganyifu wa Bogoa - Bogoa anachomwa na Bi. Sinai lakini anamwambia Sebu 
		 aliungua akiepua maji moto.
	xv. Kuendeleza maudhui ya Siri - Bogoa aliteseka sana mikononi mwa Bi. Sinai ila hakuwahi kumwambia  rafikiye Sebu.
	xvi. Kubainisha masaibu ya Bogoa - Bi. Sinai hakumruhusu kutangamana na wazazi wake 
		 walipomtembelea, alikula makombo, anatusiwa, anasumbuliwa, anakatazwa kucheza na watoto 
		 wengine.										(Hoja zozote 8×1 = 8)
5. b. Mashaka ni mambo magumu yanayomfika mtu katika maisha. Jina hili linamwafiki kwani ; 
	i. Wazazi wake wote walikufa mara tu baada ya kuzaliwa hivyo kuyakosa malezi yao.
	ii. Mlezi wake Biti Kidebe anaugua miguu; hivyo inambidi amuugize ilhali yu mdogo kiumri.
	iii. Anaanza kufanya vijikazi vya kuchuma karafuu na kuangua nazi akiwa mdogo kiumri ili kutafuta  kipato cha kujilisha na mlezi wake Biti Kidebe.
	iv. Alisoma akamaliza chumba cha nane kwa taabu na mashaka.
	v. Mlezi wake, Biti Kidebe alikufa mara tu baada ya kumaliza masomo yake.
	vi. Anafungishwa ndoa kwa lazima. Babake Waridi, mzee Rubeya anafika walimokuwa akiwa na watu 	 wanne na 	kumfungisha ndoa bila ya yeye kuwa na habari.
	vii. Familia nzima ya mzee Rubeya (babake Waridi) ilikosa raha kwa sababu ya mwanao Waridi kuolewa na yeye ambaye 	ni maskini . Waliaibikia ndoa hii hadi wakahamia Yemeni.
	viii. Anaishi maisha ya kimaskini kule Tandale. Inambidi kufanya kazi ya ulinzi usiku ili kuilisha aila yake. 	 Anaishi 	kwenye nyumba yenye paa linalovuja.
	ix. Mkewe Waridi anamtoroka kwa sababu ya umaskini.
	x. Hana kiti, meza, kitanda wala godoro katika makazi yake.
	xi. Anafanya kazi ila mshahara anaolipwa ni wa mkia wa mbuzi, yaani mshahara duni.
	xii. Ana watoto wengi hadi hawana nafasi ya kulala kwenye chumba chake cha kupanga. Imebidi kumrai  jiraniye 	kumkubalia wanawe wa kiume kulala jikoni mwake.
	xiii. Hali ya mkewe Waridi kutoroka na wanawe kinamsababishia unyonge na unyong’onyevu.
													Hoja zozote 8 × 1 = 8 
	Tanbihi 
i. Swali hili linatahini mbinu ya majazi 
ii. Si lazima mtahiniwa afafanue maana ya jina mashaka ila ni lazima hoja zake zidhihirishe maana ya jina hilo.
6. a. Linganisha fasihi andishi na simulizi. (hoja sita)
	i. Zote ni kioo cha jamii (huchotwa kutoka kwenye jamii, huonyesha yanayotendeka katika jamii/ maudhui na dhamira 	hufanana.
	ii. Zote ni sanaa (Huwasilisha ujumbe kwa njia ya kipekee)
	iii. Hutumia lugha kama kifaa muhimu zaidi.
	iv. Majukumu hufanana kama vile kuelimisha na kuburudisha.
	v. Hubuniwa. (Hazina ukweli mahsusi, ni tungo za kufikirika)
	vi. Zote husimuliwa . Fasihi simulizi husimuliwa kwa mdomo na vilevile, tungo hizo za fasihi simulizi 
	 huandikwa kwa mtindo wa kisimulizi.
	vii. Kuna kipengele cha safari katika fasihi zote. Wahusika katika fasihi zote huwa na safari kwa njia 
	 	moja au nyingine.
	viii. Zote zinaweza kutendwa. Fanani wa fasihi simulizi hutenda jukwaani na vilevile tungo za fasihi andishi zinaweza 	kutendwa jukwaani kama vile tamthilia.		 					(Zozote 6 ×1 = 6)
	b. Vipengele sita vya kuzingatia katika uchanganuzi wa hadithi.
	i. Dhamira - Lengo au nia kuu inayokusudiwa kuadilisha, kuonya, kuelimisha au kukashifu.
	ii. Maudhui - Jumla ya mambo yanayoelezwa katika hadithi.
	iii. Ploti - Mtiririko wa matukio katika hadithi.
	iv. Mandhari - Haya ni mazingira ya wakati, hali, au kimaeneo ambayo yaweza kuwa ya kuogofya.
	v. Wahusika - Ni viumbe wanaoshiriki katika hadithi ambao wanaweza kuwa binadamu, mtu, wanyama.
	vi. Muundo - Hadithi huwa na muundo maalum wa ufunguzi , mwili na hitimisho.
	vii. Lugha - Hadithi hutumia lugha ya moja kwa moja ingawa huweza kuwa na tamathali kama methali, tashbihi, jazanda nk.
	Viii. Funzo - hadithi hutoa funzo Fulani la kimaadili kama wizi haufai au wajanja hatimaye huangamia. (Zozote 6 ×1 = 6)
	c. Sifa za vitanza ndimi.
	i. Hutamkwa kwa kasi
	ii. Sauti hukaribiana kimatamshi.
	iii. Kuna uradidi/ takriri ya maneno au sauti Fulani. 
	d.
	i. Fanani
	ii. Jagina
	iii. Miviga
	iv. Maleba
	v. Ufaraguzi
	vi. Hadhira hai.
7.  Shairi
a. Maana ya kijuujuu.
	i. Ni chai ya jioni
	ii. Inanywewa na mume na mke huku wakiwatazama watoto wakicheza bembea.
	iii. Chai inakaribia kumalizika.
	iv. Mzungumzaji anamtaka mwenzake wahakikishe wameviacha vikombe vyao safi. 
			 									(Hoja zozote 2×1 = 2)
Maana ya kitamathali.
	i. Shairi ni sitiari / jazanda / taswira / fumbo ya maisha yao ambayo yanakaribia kumalizika. Wameanza  kuzeeka.
	ii. Bembea - Sitari ya maisha yao na ndoa/ safari yao ya maisha / chai ya jioni. (ushirika / uwepo wao 
	 katika siku za mwisho au maisha yanavyokaribia kuisha)
	iii. Waliyopitia katika maisha yao ya ndoa - changamoto na furaha (kulikuwa na wakati nilipokudaka  ulipokaribia kuanguka)
	iv. Maazimio ambayo hawakufikia - Sasa tukisubiri ndoto tusizoweza kuzitekeleza tena.
	v. Mume au mke anamtaka wamalizie siku zilizobaki vyema.
	vi. Anamkumbusha siku waliyokutana mara ya kwanza wakijaribu kujenga urafiki/ kuchumbiana.
												 (Hoja zozote 2 × 1 = 2)
b. Matumizi ya vipengele.
	i. Usimulizi - nafsi neni inasimulia wakati walipokuwa wakicheza bembea / jinsi walivofurahia 
	 maisha pamoja kwa matumaini.
	 - Wanasimulia siku walipokutana.	 						 (Hoja 1 × 2 = 2)
	ii. Usambamba - Huu ni urudiaji wa muundo sawa / huo huo wa mishororo.
	 - Kulikuwa na wakati ulinisukuma juu - kulikuwa na wakati nilikudaka.		 	(Hoja 1 × 2 = 2)
	iii. Taswira - pana picha ya watu wanaokunywa chai na watoto wanaochezea bembea.
 	 - Picha ya wenzi wa ndoa wenye furaha/ wenye ushirikiano / wanaongozana jikoni kupika.
	 - Picha ya watu wakitafuta tawi kufungia bembea na mbwa akiwasubiri.
	 - Picha ya nafsi neni / mshirika katika ndoa anayemwambia mwenzake (kwa masikitiko ) maisha yao  karibu yanafikia kikomo.
												(Hoja 2 × 1 = 2)
c. Nafsi neni ni mwenzi katika ndoa (mume na mke) anasimulia walivyokutana, wanataja watoto wao.
		(kutaja 1, maelezo 1)
d. Toni ya mchanganyiko wa furaha, matumaini, masikitiko au huzuni.
	Maelezo
	i. Mzungumzaji anasimulia maisha yao ya furaha ; kucheza bembea, kupika pamoja…
	ii. Hata hivyo anaonyesha haya karibu yatafikia kikomo, anasema wamalizie chai yao ya jioni.
	iii. Kuna maazimio yasiyofikiwa - anasema wanasubiri ndoto wasizoweza kuzitekeleza tena.
	iv. Anakumbuka kwa furaha na masikitiko siku yao ya kwanza kukutana.
	v. Ana matumaini ya kumalizia machicha / masalio ya chai yao (kutaja ; alama ; maelezo, alama 1)
e. Maana ya “Tuhakikishe vikombe vyetu ni safi”
	i. Kutenda mema.
	ii. Kurekebisha yaliyo kombo katika maisha yao/ uhusiano wao na wanajamii wenzao uwe wa kuridhisha.
	iii. Kukamilisha / kutimiza walivyo azimia kutimiza.					 (Hoja 1 × 2 = 2)
f. Muundo
	i. Lina beti sita.
	ii. Mishororo ina tofautiana katika kila ubeti - mfano utolewe.
	iii. Idadi ya mizani inatofautiana katika kila mshororo– mfano utolewe.
	iv. Kiishio kinatofautiana. Mfano utolewe.
	v. Kila mshororo una mgao mmoja isipokuwa ubeti wa tatu., mshororo wa kwanza wenye mgao mmoja.
	vi. Vina vinatofautiana katika kila mshororo. Mfano utolewe. 		 		(Hoja zozote 4 × 1 = 4)
 
	USHAIRI
8. a.
	Dhamira ya mtunzi
	Kuhamasisha vijana kuhusu kuwajibika kazini.
	Anahimiza umoja na utengamano
	Anahimiza uzalendo										(Hoja 3 × 1 = 3)
	b. Nafsineni - wazee 										(alama 1)
	 Nafisinenewa - vijana 									(alama 1)
	c. Bahari tatu.
	i. Tathlitha - lina mishororo mitatu katika kila ubeti.
	ii. Mathnawi - kila mshororo una vipande viwili; ukwapi na utao
	iii. Ukaraguni - Vina vya kati na vya mwisho vinabadilika badilika kutoka ubeti mmoja hadi mwingine.
		Kutaja ½
		Maelezo ½
		Jumla 6 ×½ = 3
	d. Ubeti wa tatu kwa lugha nathari 								(alama 4)
	 Mshairi anamweleza vile ambavyo walijikakamua kuwaondoa wakoloni na jinsi 
	walivyotumia silaha kuwang’oa wakoloni. Wakoloni walihama kwa lazima na kutoka nchini.		(Hoja 4 × 1 = 4)	
	e. Uhuru wa kishairi
	i. Inkisari 
	Kufupisha maneno mfano:
	Mizi– mizizi
	Tokana - kutokana
	Zilosafika - zilizosafika.
	ii. Kuboronga sarufi
	Mfano : 
	Wazee nguvu hatuna - wazee hatuna nguvu
	Mazito hayatuwezi - hatutawezi mazito
	Nanyi vichanga vizazi - nanyi vizazi vichanga
	Vikali tulipambana - Tulipambana vikali n.k
	iii. Tabdila. 
	Mfano
	Mujitolee - mjitolee
	Muize - muweze
	Musligee - musilegee
	Kutaja 1, mfano 1, 
												(Zozote 2×2 =4)
f. Maana ya; 
	i. Walowezi - Wakoloni 									(1 ×1 = 1)
	ii. Tumeiauni - tumeinusuru /tumeiokoa 							(1×1 =1)
g. Anwani mwafaka
	Vijana linden nchi
	Wosia kwa vijana	Uzalendo								 (yoyote 1 ×2 = 2)
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MTIHANI WA MWIGO WA PAMOJA WA SUKELE
1. SWALI LA LAZIMA
Suala la ufisadi limekuwa donda dugu nchini.  Andika mahojiano kati ya mwenyekiti wa tume ya kupambana na ufisadi nchini na mwandishi wa habari kuhusu mbinu za kupambana na donda hili.
2. Vijana wa kisasa wanakabiliwa na changamoto mbalimbali za maisha.  Fafanua huku ukipendekeza hatua zifaazo kuchukuliwa ili kuzikabili changamoto hizo.
3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:
Uzuri wa mkakasi ndani kipande cha mti
4. Tunga kisa kinachoanza kwa maneno yafuatayo
Nilipigwa na butwaa nilipomwona, sikujua nifurahi au nihuzunike  …..

102/2	
KISWAHILI
KARATASI  2
LUGHA
JULAI/AGOSTI 2018
MUDA:  SAA 2½  
SUKELE JOINT EXAMINATION
1. UFAHAMU (Alama 15)
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali 
Inasemekana kwamba bila kuwa na saa, shughuli zote duniani zitakwama . Hii ndiyo maana  mfumo wa saa umewekwa ili kuwawezesha walirnwengu kutekeleza majukumu yao wakati ufaao. Saa ni kitambulisho cha ustaarabu. Kila rntu aliyetia kiguu shuleni hana budi kuvaa saa mkononi.
Wenye uwezo wa kifedha huvaa zilizotengenezwa kwa vito vya thamani kama dhahabu. Saa hupatikana kila mahali. Minara, majengo, magari, redio na hata simu za mkononi zina saa. Kwa nini basi watu wengi hasa Waafrika hawazingatii saa? Kwani kuchelewa ni ada ya Mwafrika?
Hakuna dakika inayopita bila kisa cha kuchelewa. Mikutano karibu yote huchelewa kuanza kwa sababu wahusika hawafiki wakati ufaao. Ibada nazo hucheleweshwa kwa uzembe  wa waumini. Na mazishi je? Taratibu hucheleweshwa vilevile. Ingawa hapa yaweza kufikiriwa kuwa pengine wampendao marehemu hawataki kuharakisha safari yake ya  kwenda kuzimuni. Lakini hata arusi arnbazo huwa na misururu ya mikutano ya maandalizi , siku itimiapo shughuli huchelewa. Si ajabu sherehe kuendelea mpaka usiku ambapo ratiba ilionyesha zingekomea masaa ya alasiri.
Uchunguzi unabainisha kuwa watu huchelewa kwa sababu mbalimbali. Sababu mojawapo ni kutowajibika ; yaani watu wengi hawaoni umuhimu  wa kuzingatia saa. Wengine  hufanya hivi kwa kisingizio kuwa ni kaida ya mwafrika kutozingatia muda.Huu ni upuuzi mtupu.Wazee wetu walizingatia muda ipasavyo tangu jadi ingawa hawakuwa na saa wala kalenda. Hii ndiyo sababu walipanda mimea walipohitajika, wakavuna na hatimaye  wakapika na kuandaa ipasavyo. Wahenga hawa walituachia methali nyingi kama funzo, kwa mfano: ‘Chelewachelewa utakuta mwana si wako, na hata wakasindikiza kuwa, ‘Ngoja ngoja huumiza matumbo’.
Watu wengine huchelewa kwa sababu ya kutojiandaa kwa yale yatakayojiri. Watu wasiopanga shughuli zao na badala yake kuzifanya kwa kushtukia aghalabu hushindwa kuhudhuria hata  mahojiano  ya kuajiriwa kazi kwa wakati ufaao.Hawa huwa neema kwa washindani wao. Kujitayarisha si jambo gurnu. Anachopasa kujua mhusika ni saa ya miadi  na hali ya usafiri.
Hivi viwili vitamwezesha kujua muda wa safari na hivyo kukadiria wakati wa kuondoka. Ni wangapi wameiona milolongo ya watu nje ya milango ya benki wakiwasihi mabawabu na pengine kuwahonga wawaruhusu kuingia? Hawa. huwa si wageni. Ni wateja wanaojua ratiba ya kazi lakini hushindwa kupanga mwenendo wao barabara.
Mikutano, sherehe na shughuli nyingi huchelewa kuanza kwa masaa  mengi kwa sababu eti mgeni mashuhuri amechelewa kufika. Muda wa kungoja huwa mrefu zaidi kutegemea ukubwa wa cheo cha mhusika. Watu hawa  huchelewa makusudi  kwa  sababu  pengine ya kiburi . Majivuno haya huwafanya wafurahi wanaposubiriwa na watu wadogo. Wakubwa hawa wanapofika badala ya kuomba msamaha, hujigamba kuhusu majukumu yao mengi na makubwa.
Aidha, kuna watu ambao  hupenda kutekeleza mambo mengi kwa wakati mmoja. Tujuavyo ni kuwa mambo mawili yalimshinda fisi. Pia watu wanaposhika mengi, mahudhurio yao katika baadhi ya mambo hutatizwa na hivyo huchelewa . Isitoshe, kuna watu ambao hushindwa kuhudhuria shughuli kwa wakati ufaao kwa sababu ya uzembe. Watu wa aina hii hata wanapopewa ratiba mapema , hujikokota na hivyo kupitwa na wakati.
Ingawa sababu tulizozitaja hutokana na watu wenyewe , kuna zile zinazosababishwa na dharura nyingine.Hizi ni pamoja na misongamano ya magari , kuchelewa kwa vyombo vya usafiri na hata kuharibika kwa vyombo. Hii ndio sababu inashauriwa kuwa mtu anapoamua kutekeleza jambo , atenge muda takribani dakika thelathini kwa ajili ya dharura fulani kwa hivyo hata anapopata  tuseme pancha njiani, bado atafika kwa wakati ufaao.
Kuchelewa hakuudhi tu watu wanaocheleweshwa bali huwa na matokeo,rnengine mengi.Mara nyingi watu waliochelewa huharakisha mambo ili kufidia muda walioupoteza. Kama wanaendesha gari, kwa mfano, basi huzidisha kasi. Matokeo huweza kuwa ajali ambayo mara nyingine huleta ulemavu au vifo.
Ratiba ya mambo ichelewapo watu waliofika mapema hupoteza muda kusubiri.Muda huu wangeutumia kwa harakati muhimu. Mfurno wa uchumi wa kisasa unahitaji mamilioni ya watu kukurubiana, kutagusana na kuendesha shughuli zao kwa ujima. Aidha, watu hawana budi kubadilishana bidhaa na huduma. Mambo haya yanapocheleweshwa  basi gharama huwa kubwa. Tatizo hili hubainika sana katika ofisi za umma.
Ni kawaida watu kufika kazini dakika nyingi baada ya wakati wa kufungua milango ya kazini. Ajabu ni kuwa wafanyakazi wawa hawa huwa wa kwanza kufunga kazi kabla ya kipindi rasrni. Inakisiwa Kenya hupoteza shilingi bilioni themanini kila mwaka kupitia uzembe wa kutozingatia wakati.
Hebu tuchukue mfano wa vipindi vya masomo shuleni. Ikiwa mwanafunzi atachelewa kwa dakika tano kila kipindi katika shule yenye utaratibu wa vipindi vinane kwa siku, basi anapoteza dakika arobaini  kila siku. Hii ni sawa na kipindi kimoja. Ni kama kusema rnwanafunzi atapoteza takribani miezi miwili ya mafunzo katika mwaka. Mtu binafsi anapojipotezea wakati si neno. Tatizo ni kule kuwapotezea wengine, Kwa hivyo, kuna haja ya kulikabili tatizo hili ili kuliondoa.
Jambo la kwanza ni kuweka sera ya kitaifa inayolenga kuwaelimisha wananchi umuhimu wa kuzingatia saa. Halikadhalika, kanuni iwekwe ya kuwafungia nje watu wanaochelewa kuhudhuria shughuli za mikutano au hafla. Wananchi nao wazinduliwe kuwa ni haki yao kufumukana muda wa shughuli unapowadia kabla mgeni wa heshima kufika. Nchi ya Ekwado (Ecuador) imefanikiwa kutekeleza haya. Kenya pia haina budi kuandama mwelekeo huo. Hii ndiyo njia mojawapo ya kufufua uchumi na kuhakikislia taifa linapiga hatua kimaendeleo.
Maswali
a) Ipe  taarifa hii anwani mwafaka 									(alama1)
b) Ni mambo yepi anayopaswa kujua mhusika ili kujitayarisha vyema  kwa shughuli yoyote?		(alama 2)
c) Fafanua sababu nne zinazowafanya baadhi ya watu kushindwa kutimiza miadi    			 (alama 4)
d) Taja matokeo manne ya kuchelewa kulingana  na kifungu. 						(alama 4)
e) Kulingana na kifungu, tufanye nini ili kukabiliana na tatizo  la kuchelewa? 				(alama 2)
f) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa kwenye taarifa 					(alama 2)
i. Kaida
ii. Ujima
2. UFUPISHO (Alama 15)
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yatakayofuata.
Watoto wa mitaani ni watoto wanaorandaranda kwenye barabara za miji au mitaa wakitafuta vyakula na usaidizi wa aina yoyote kutoka kwa wakazi wa maeneo hayo. Watoto hawa wamepachikwa lakabu maarufu ‘chokora’. Watoto hawa hutoka wapi? Je, wanazaliwa mitaani?
Kuna vyanzo mbalimbali vya watoto hawa: mosi ikiwa ni ukahaba, baadhi ya wazazi wa watoto hawa ni makahaba ambao kwa bahati mbaya wanapotungwa mimba na wakashindwa kuavya huishi kuzaa wanaharamu ambao huwalea kwa muda wa miaka mitatu na kisha kuwarusha mitaani.
Asili nyingine ya watoto wa mtaani ni kuvunjika kwa ndoa: wazazi wanapotengana watoto hukosa mihimili na hivyo kushika hamsini zao hadi mtaani kutafuta usaidizi. Sababu nyingine ni watoto wanaoachwa na wazazi wao (mayatima) baada ya wazazi hawa kuaga dunia. Hawa hukosa mtu wa kuwashughul ikia na hatimaye hujipata mitaani.
Asili nyingine ni familia maskini ambazo hushindwa kutimiza mahitaji ya kimsingi ya watoto na hatimaye watoto hawa wakaishia mitaani. Vilevile kuna watoto wanaozaliwa mitaani kutokana na wanaume na wanawake ambao wameishi mitaani hadi wakawa wazazi.
Watoto wa mitaani hukumbwa na matatizo chungu nzima. Wao hukosa chakula, mavazi na malazi. Hawana mahali pa kulala hivyo basi wanajinyata kwenye mitaro ya maji taka na kwenye mijengo ambayo haijakamilika kujengwa au magofu ya nyumba huku wakibugunywa na baridi na hatimaye hupata maradhi ya kila ama. Usalama kwao ni msamiati usioweza kugonga vichwa vyao.
Suala la watoto wa mitaani ni kero kwa kila anayetumia huduma za mjini. Watoto hawa hupamba miji kwa sura mbaya ambayo huchora taswira ya jamii katili isiyothamini ubinadamu. Baadhi ya ‘chokora’ hutumia lugha chafu na vitisho katika kuomba usaidizi kutoka kwa adinasi wapitanjia. Swali linalopita kwenye akili ya watu wengi nije, hali hii itakomeshwa vipi?
Uwepo wa watoto mitaani ni tatizo la kijamii hivyo basi linahitaji kila mwanajamii kuhakikisha arnetoa mchango madhubuti kukomesha tatizo hili. Wanajamii wanafaa kuwa waadilifu, wajiepushe na ukahaba na ngono za kiholela. Aidha, kila mtu anafaa kutia bidii kutafuta riziki na pia kupata idadi ya watoto anaoweza kuwalea bila usumbufu. Watoto mayatima nao walelewe na jamaa wa wazazi wao. Wasio na jamaa wapelekwe kwenye mashirika ya kutunza watoto. Watoto ambao tayari wako mitaani wasaidiwe na serikali kupata makao na ajira. Tukifanya hivyo mitaa yetu itakuwa nadhifu, salama na mahali pazuri pa kuishi.
a) Ukiangazia mambo muhimu pekee, fupisha aya tatu za kwanza . Tumia  maneno 70  			(alama 6)                 
b) Eleza matatizo ya watoto mitaani na uoneshe jinsi ya kukabiliana na kero hili. 				(alama 9)
3.MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
a) Andika neno lenye :
i. Kikwamizo cha kaakaa gumu :…………………………………………….					(alama 2)
ii. Kimadende:………………………………………………………………
b) Eleza maana ya kiimbo 										(alama 2)
c) Ainisha viambishi katika neno lifuatalo :									(alama2)
Waliwao.
d) Tunga sentensi kubainisha aina zifuatazo za maneno							(alama 2
i. Nomino ya pekee ambayo ni kielezi cha wakati
ii. Kiwakilishi kimikilishi, nafsi ya pili wingi	
e) Unda kitenzi kutokana na neno ‘’ mcheshi’’								(alama 1)
f) Tunga sentensi katika wakati ujao hali ya kuendelea.							(alama 2)
g) Kanusha 
Mtegemea cha nduguye hufa maskini 								(alama 1)
h) Weka maneno yafuatayo katika ngeli mwafaka								(alama1)
i. Uchina:…………………………….
ii. Kiwavi:……………………………
i) Bainisha matumizi ya parandesi katika sentensi .								(alama 2)
j) Andika kwa kinyume 											(alama 1)
 	Mtii sheria ni anayeishi ndani ya taifa husika
k) Andika sentensi katika hali ya udogo, wingi 								(alama 2)
	Alishikwa na jipu ambalo lilivimbisha mguu mithili ya pera.
l)  (i) Eleza maana ya sentensi changamano									(alama 2)
    (ii) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya vishale 							(alama 4)
Ingawa ametufunza mara nyingi, hatujaelewa somo hili 
m) Ainisha shamirisho katika sentensi:									(alama 3)
Baba yake alijengewa nyumba na mwashi stadi kwa matofali 
n) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo 	:							(alama 2)
Kalamu iliyonunuliwa jana jioni na mwalimu imepotea leo
o) Ainisha miundo miwili ya kirai kivumishi  katika sentensi moja. 						(alama 2)
p) Bainisha matumizi ya –po- katika sentensi ifuatayo :							(alama 2)
i.  Sijui alipohamia lakini ajapo mwulize.
ii. Eleza matumizi mawili ya kiambishi –u- na uyadhihirishe katika sentensi. 				(alama 2)
q) Andika kwa usemi halisi 										(alama 4)
Kaka alisema angekuwa akienda shuleni kila mara kuwaona walimu wangu.
r) Andika kisawe cha neno kisogo	.								(alama 1)
4.   ISIMU JAMII (ALAMA 10)
1. Eleza matatizo matano yaliyokumba maenezi ya Kiswahili kabla ya uhuru nchini Kenya 			(alama. 5) 
2. Fafanua sifa tano za lugha inayotumiwa darasani								(alama 5)
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KISWAHILI
Karatasi ya3
FASIHI
JULAI/AGOSTI 2018
MUDA: SAA  2 ½ 
SEHEMU A: RIWAYA.
1. Lazima
K. Walibora: Kidagaa Kimemwozea.
a) “Atajua lini dunia inavyozunguka mtoto huyu?...”
i) Weka dondoo hili kwenye muktadha wake.                                                					(alama 4)
ii) Tambua tamathali ya lugha iliyotumika katika dondoo hili.                    					(alama 2)
iii)Eleza sifa nne za mrejelewa.                                                                           				(alama 4)        
b) Kukiukwa kwa haki kulikuwa jambo la kawaida katika utawala wa Mtemi Nasaba Bora.
Thibitisha.                                                                                                                					( alama 10)
SEHEMU B: TAMTHILIA
Pauline Kea: Kigogo
Jibu swali la 2 au la 3.
2.  “ Do ! Do ! Simameni ! Simameni leo kutanyesha mawe! “
i) 	Eleza muktadha wa dondoo hili.                                                                   				( alama 4)
ii) 	Fafanua mbinu za lugha zilizotumika katika dondoo                   		  				(alama 4)
iv)	 Dhihirisha kwa kuzingatia hoja sita jinsi mwanamke alivyosawiriwa katika tamthilia ya  “ Kigogo.” 	(alama 12)
au
3) Eleza kwa kutolea mifano mitano mitano jinsi mwandishi alivyofaulu kutumia mbinu za :
     i) majazi                                             							  		(alama 10)
     ii) mbinu rejeshi                                 									 (alama10)

SEHEMU C: HADITHI FUPI
Alifa Chokocho na Dumu Kayanda: 
Tumbo Lisiloshiba na Hadithi Nyingine
Jibu swali la 4 au la 5.
4. i)  Sekta ya elimu ina changamoto nyingi.Thibitisha kwa kurejelea hadithi zifuatazo :  			(alama 20)  
           a) Mapenzi ya Kifaurongo
           b) Shogake dada ana Ndevu
           c) Mwalimu   Mstaafu
           d) Mtihani wa maisha
	au
5) ‘’ Hakikubakia hata chakula kidogo cha sadaka ya mwenye njaa… ‘’
i) Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa hoja kumi ukirejelea hadithi ya Tumbo Lisiloshiba 		(al 10)
ii) Jadili uhalisia wa hadithi ya Tumbo Lisiloshiba katika jamii ya leo kwa kutoa hoja kumi.		(al 10)       
SEHEMU D: USHAIRI
Jibu swali la 6 au la 7.
6. Soma shairi hili kisha ujibu maswali yanayofuata.
Dunia kitu dhaifu, si ya mtu kunyetea,
Usione ufanifu, na furaha kila njia,
Kumbuka na uvunjifu, kama ndwele hukujia,
Tagaa bovu dunia, ndu yangu silewelewe.

Anasa usiandame, kwa pupa kuzipapia,
Heri moyo fanye tume, uche na kuzikimbia,
Hakuna mume wa dume, na wala hatatokea,
Tagaa bovu dunia, ndu yangu silewelewe.

Wako wapi mashujaa, wenye nguvu kila njia,
Ziliwafika nazaa, wakabaki kujutia,
Ndunia ina hadaa, yataka kuzingatia,
Tagaa bovu dunia, ndu yangu  silewelewe.

Kam kam mahuluki, viumbe vyake jalia,
Walokuwa na maluki, bora za kujivunia,
Muda wakitahamaki, iliwatupa dunia,
Tagaa bovu dunia, ndu yangu silewelewe.

Fikiri zao sharafu, walizo wakitumia,
Penye unasi alifu, wanenalo maridhia,
Mwisho wayo madhaifu, na majina kupotea,
Tagaa bovu dunia, ndu yangu silewelewe.

Walishushwa ghorofani, mapambo na mazulia,
Wakawachia wandani, na mali zilizosalia,
Wameshia kaburini, udongo kuwafukia,
Tagaa bovu dunia, ndu yangu silewelewe.

Naturudi kwa manani, tutubu  zetu hatia,
Kwa baraka za Amini, Mola tatughofiria,
Tutafuzu duniani, mema na ahera pia,
Tagaa bovu dunia, ndu yangu silewelewe.

Turudipo kwa Jalali, tukayawacha mabaya,
Kila sada tutanali, na shari kutwepushiya,
Tutapata na uvuli, ahera kujifichiya,
Tagaa bovu dunia, ndu yangu silewelewe.
MASWALI :
a) Fafanua ujumbe unaojitokeza katika ubeti wa nne. 						(alama 3)
b) Ainisha shairi hili kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo. 						(alama 3)
(i) Idadi ya vipande katika mishororo
(ii) Mpangilio wa vina katika mishororo
(iii) Idadi ya mishororo katika kila ubeti
c) Taja na ueleze tamathali mbili za kifasihi zilizotumika katika shairi hili. 				(alama 4)
d) Andika aina tatu za uhuru wa kishairi zilizotumika katika shairi hili. 				(alama 3)
e) Andika ubeti wa sita katika lugha tutumbi. 							(alama 4)
f) Bainisha toni ya shairi hili. 									(alama 1)
g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi.  				(al 2)
i. Kunyetea
ii. mahuluki
au
1. Soma shairi hili kisha uyajibu maswali yafuatayo:
Ni sumu, sumu hatari
Unahatarisha watoto
Kwa ndoto zako zako leweshi
Za kupanda ngazi
Ndoto motomoto ambazo
Zimejenga ukuta
Baina ya watoto
Na maneno laini
Ya ulimi wa wazazi

Ni sumu, sumu hasiri
Unahasiri watoto
Kwa pupa yako hangaishi
Ya kuwa tajiri mtajika
Pupa pumbazi ambayo
Imezaa jangwa bahili
Badala ya chemichemi
Ya mazungumzo na maadili
Baina ya watoto na mzazi

Ni sumu, sumu legezi
Unalegeza watoto
Kwa mazoea yako tenganishi
Ya daima kunywa ‘moja baridi’
Mazoea mabaya ambayo yanafunga katika klabu
Hadi saa nane usiku
Huku yakijenga kutofahamiana
Baina ya watoto na mzazi

Ni sumu, sumu jeuri
Unajeruhi watoto kwa pesa,
Kwa mapenzi yako hatari
Ya kuwaliwaza watoto kwa pesa
Zinawafikisha kwenye sigara na ulevi
Na kisha kwenye madawa ya giza baridi
Barabara inayofikisha kwenye giza baridi la kaburi la asubuhi
MASWALI :
a) Andika mifano miwili ya mistari mishata katika shairi hili.           					(alama 2)
b) Fafanua maudhui yanayojitokeza katika shairi  hili.                       					(alama 4)
c) Fafanua umuhimu wa urudiaji katika shairi hili.                              					(alama 4)
d) Bainisha nafsi neni na nafsi nenewa katika shairi hili.                    					(alama 2)
e) Yanayozungumziwa yanajenga ukuta kwa njia gani.                      					(alama 4)
f) Andika ubeti wa tatu katika lugha nathari.                                       					(alama 4) 
8.  SEHEMU E :FASIHI  SIMULIZI
(a)  Eleza sifa tano  za miviga.                                                                             				( alama  5)
(b)  Huku ukitoa mifano, onyesha  udhaifu wa miviga.                                  				(alama  5)
(c ) Taja aina za miviga ambayo  hupatikana katika jamii ya kisasa..           				(alama  5)
(d )  Eleza nafasi ya miviga katika jamii.                                                               				(alama 5)
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MWONGOZO WA INSHA 102/1
SWALI 1
Hii ni insha ya mahojiano.  Mwanafunzi azingaties sura ya insha ya mahojinao.
1. Mada au kichwa kitambulishe ujumbe wa mahojiano yenyewe, yanafanyika wapi na wahusika.
2. Utangulizi huwa na maelezo mafupi yanayoandikwa katika mabano.  Mwanafunzi anaweza kutaja mahali pa mahojiano iwapo hakutaja katika kichwa mwanafunzi abuni majina / vyeo vya wahusika.  
3. Mwili: Mtindo wa kitamthilia utumiwe
· Hisia na ishara mbalimbali huonyeshwa kwenye mabano kwa mfano huzuni, vicheko
· Nafsi ya kwanza utumiwe
Baadhi ya hoja
1. Wafanyikazi walipwe mishahara bora
2. Kuwaelimisha watu kuhusu madhara ya ufisadi k.v  kuzorota kwa uchumi
3. Kuwaadhibu watu  fisadi kistoria
4. Raia na viongozi wawajibike katika kazi zao k.m waepuke tamaa
5. Kubuni nafasi Zaidi za kazi
6. Kuhimiza na kuwapa watu mikopo ili wajiajiri
7. Kuimarisha maadhili katika fmailia, shule, kazini, kanisani n.k
8. Tume zilizopo za kukabiliana na ufisadi ziimarishwe
9. Kuinua hali ya maisha ya wananchi kwa kuimarisha sekta mablimbali k.v kilimo
10. Serikali kuzuia uingizaji wa bidhaa ghushi / duni
11. Kuepuka mapendeleo / ubaguzi katika utoaji wa huduma kwa wananchi k.v zabuni
12. Kuimarisha elimu
13. Uwazi katika matumizi ya mali ya umma
14. Kuwachagua na kuwateua viongozi wenye maadili
15. Matumizi ya teknolojia k.m kuweka na kutumia kamera za siri katika ufisi za umma ili kuwanasa wahalifu
16. Kuwatambua na kuwatuza wafanyakazi wenye bidii na waaminifu na kuwaabisha wale fisadi
17. Kuripoti visa vya ufisadi
18. Kuimarisha uzalendo miongoni mwa wananchi
 Swali la 2
Changamoto – mambo yasababishayo ugumu Fulani katika maisha, matatizo, vikwazo
Baadhi ya hayo
· Ukosefu wa ajira
· Uigaji wa tamaduni potovu za kigeni
· Dawa za kulevya
· Magonjwa k.v ya zinaa / ukimwi
· Umaskini
· Kukosa elimu / masomo
· Ujana (ushabashi)
· Athari za utandawazi au teknolojia
· Shinikizo la hirimu / imarika
· Kuibuka kwa lugha ya vijana k.v sheng’ na misimu
· Malezi – ukosefu wa shauri au kuelekezwa
Mapendekezo
· Serikali ibuni nafasi nyingi za kazi
· Mashirika ya kutoa mikopo kupunguza riba ili vijana waiombe mikopo
· Serikali iongoze misaada ya kifedha kwa watoto kutoka familia / jamaa maskini ili waendelee masomomi
· Mafunzo kuhusu magonjwa ya zinaa / ukimwi na njia za kuyakabili yawe sehemu ya mafunzo shuleni
· Ushauri kabambe kutolewa kuhusu athari za dawa za kulevya
· Makao ya mayatima kuanzishwa
· Kuwaomba wazazi wawajibike katika malezi.
· Kudhamini elimu ya wasiojiweza.
Tanbihi: mwanafunzi anaweza kuonyesha changamoto na pendekezo katika aya moja au ashughulikie changamoto kwanza kisha mapendekezo baadaye
Hoja zozote 8 zitakuwa mwafaka 
Swali la 3
Mwanafunzi asimulie kisa kinachofikiana na methali hii
Mkakasi ni chombo mfano wa mkebe ambacho ndani ni mti lakini juu kimetiwa urembo na nakshi za kupendeza
Maana
Mkakasi unapendeza lakini ukiuangalia ndani ni mti tu.  Baadhi ya vitu hupendeza kwa nje lakini havina thamani sana
Matumizi:  tunashauriwa hapa kuwa ni lazima  tuvichunguze vitu undani wake bali tusivitazame kwa nje tu
Methali yenye maana sawa ni vyote vingaavyo si dhahabu
Muktadha wa kisa / usimulizi utahusisha unafiki shuleni, kazini, katika familia, viongozi serekalini, kanisani n.k
Swali la 4
Mwanafunzi asimulie kisa kuhusu mtu ambaye hawajaonana
Matukio yaonyeshe mseto wa hisia labda kutokana na tendo zuri au baya lililofanywa
MWIGO WA KUJITATHMINI PAMOJA
(SUKELE)  JULAI  2018
LUGHA 102/2
KISWAHILI
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
1.UFAHAMU( ALAMA 15)
a) Upotezaji wa wakati AU						       				(1X1)
     Tuzingatie saa
b) Saa ya miadi
     Hali ya usafiri 											(2 X 1)
c) Kuchukuliwa  kama kaida ya waafrika
Kutojiandaa kwa yatakayojiri
Majivuno au kiburi cha baadhi ya wageni
Watu kufanya mambo mengi kwa wakati mmoja
Sababu za dharura kama vile msongamano wa magari , foleni
Kutowajibika
Uzembe											(zozote 4 x 1)
d) 1. Kuudhi waliofika mapema
2. Waliochelewa kuharakisha mambo yanayopelekea hata ajali
3. Kupoteza muda kusubiri
4. Gharama ghali											(4 x 1)
e) 1. Kuweka sera ya kitaifa kuelemisha wananchi
2. Kuwafungia nje waliochelewa
3.Kuzindua wananchi kufumukana muda ukiisha.							(zozote 2 x 1= 2)
f) Kaida – mazoea											(1X1)
Ujima – utaratibu wa kufanya kazi pamoja kwa wale wanaohusika/ushirikiano 				(1X1)
2. UFUPISHO (ALAMA 15)
a) Watoto wa mitaani ni watoto wanaorandaranda kwenye mitaa na miji wakitafuta usaidizi.
ASILI
· Ukahaba.
· Ngono za kiholela
· Kuvunjika kwa ndoa.
· Uyatima.
· Kutelekezwa najamii,
· Umaskini katika familia, Hoja zozote 5 xJ mtiririko I - 6
b) Matatizo ya chokora.
· Kukosa chakula, mavazi.
· Magonjwa mbalimbali
· Kukosa usalama.
· Kukosa malazi.
Kutatua kero
· Jamii kuwa waadilifii - kuepuka ngono kiholela.
· Kupanga uzazi.
· Bidii katika kusaka riziki
· Makao ya tunza watoto kusaidiwa.
· Serikali kushguhulikia walio rnitaani.
kila upande hoja nne nne, mtiririko I - 9
C. MATUMIZI YA LUGHA  (ALAMA 40)
a) i. /sh/   Shule 
ii) /r/  Randa
b) Kupanda na kushuka kwa mawimbi ya sauti binadamu anapozungumza
c) Wa-l-iw-a-o
Wa-Nafsi/ngeli
iw-kauli tendewa
a - Kiishio
o- kirejeshi
d) i) Mtihani utaanza Jumatatu /Mei (miezi/siku za juma) 							1 X 1=1
ii) -enu-;  	Wenu wamefukuzwa shuleni 								1 x 1=1
e) Cheka 												1 x 1=1 
f) Atakuwa akiosha  vyombo/ Atakuwa anaosha vyombo 							1 x 2=2
g) Asiyetegemea cha nduguye hafi maskini 								1 x 1=1
h) i) I - I
ii)A-WA 												2X1/2  
i) i)Kufungia maelekezo katika tamthilia / mazungumzo
ii) Maelezo zaidi/ kufungia maneno ya ufafanuzi
iii) Kufungia nambari /herufi katika orodha
  iv) Kufungia visawe.
j) Mvunja sheria ni anayeishi nje ya taifa husika 								1 x1=1
k) Alishikwa/kilishikwa na kijipu ambacho kilivimbisha kiguu mithili ya kipera				1x2=2
l) i) Sentensi yenye kishazi tegemezi									1x2=2
ii)	[image: ]
[image: ]							(8x1/2 )
m) Baba yake – kitondo
Nyumba – kipozi
Matofali- Ala											(3x1)
(Wasitumie yambwa)  
n) Kishazi tegemezi- (kalamu) iliyonunuliwa jana jioni na mwalimu
Kishazi huru- kalamu imepotea leo
o) Mwalimu yule mrefu amenunua kiatu kizuri sana
RV(V+V		      RV(V+E_
Angazia RV(V+N), RV(V+N+V)
p) i)alipohamia – mahali
   ajapo – wakati											(2X1)
ii)Kitenzi kishirikishi kipungufu
       Uji u moto
       iii) Nafsi ya pili umoja;Umenunua?
iv) Ngeli
     U-U
     U-ZI
     U-YA
     U-I
v) Nomino kutokana na kitenzi
     Chora – uchoraji
q) “Nitakuwa nikienda shuleni kila mara kuwaona walimu wako.” Kaka alisema.
r) Kogo/kichogo
4. ISIMUJAMII (ALAMA 10)
a) Eleza matatizo matano yaliyokumba maelezo ya Kiswahili kabla ya uhuru
1. Kiswahili kilinasibishwa na dini Kiislamu
Kilikuwa kimetumiwa mwanzo na waarabu waliokuwa wakieneza dini ya kiislamu.
Wamishenari kutoka ulaya walipofika kueneza dini ya kikristo  walihiari kutokitumia kwani walikiona kuwa lugha ya Waislamu
2. Kuhusishwa na biashara ya watumwa . Hali hii ilitatiza maenezi na matumizi yake . Kwani biashara ya watumwa ilikuwa kinyume na haki za kibinadamu
Aidha, ilikuwa kinyume na maadili ya dini ya kikristo
3. Harakati za kikoloni
Waingereza walipotanabahi kuwa Kiswahili kilikuwa lugha iliyomuunganisha mwaafrika dhidi yake , walisisitisha matumizi yake. Hakikutumika tena kama lugha ya kufundisha wala hakikufundishwa  tena kama somo
4. Ukosefu wa usalama kwa waliokieneza katika baadhi ya maeneo kama vile ya Wanandi na Wamasaai , wageni walipigwa vita. Hivyo basi wafanyibiashara wa masafa marefu (misafara) waliepuka maeneo haya na hivyo kutatiza maenezi yake.
5. Upana mkubwa sana wa eneo lililotumia Kiswahili
Hali hii ilisababisha kuibuka kwa lahaja  nyingi kulikotatiza kuenea kwa lugha hii na kuwepo kwa lugha moja ya maenezi
6. Kuwepo kwa lugha nyingi za kienyeji.
Lugha hizi tayari zilikidhi mahitaji ya wenyeji.
Aidha, wanamishenari waliziona kuwa zilizogusa roho na hisia za mtu na hivyo kuhiari kuzitumia kueneza dini .	
b) Sifa za lugha ya darasani
i. Msamiati maalum mfano chaki, dawati, kitabu
ii. Lugha rasmi
iii. Lugha agizi kwa wanafunzi/lugha elekezi
iv. Lugha ya utani na ucheshi baina ya wanafunzi
v. Lugha ya kunasihi ili kuwaadilisha wanafunzi
vi. Sentensi ndefu mwalimu anapotoa ufafanuzi
vii. Lugha sanifu
viii. Majibizano baina ya mwalimu na mwanafunzi
ix. Lugha ya kudadisi
x. Kubadili msimbo
xi. Hurejelea kazi mbalimbali za waandishi							(zozote 5x1)
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KISWAHILI KARATASI YA TATU – FASIHI
– JULAI 2018.
MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA.
Swali la Lazima: Kidagaa.
1. a)	i)	Msemaji ni Mtemi Nasaba Bora
Mrejelewa ni Madhubuti
Yuko afisini mwake
Baada ya kusoma barua aliyopokea kutoka kwa Madhubuti mwanawe.  			 (1x4)  
ii)	Swali balagha– Atajua lini jinsi dunia inavyozunguka mtoto huyu ?
Jazanda- Dunia inavyozunguka.                                                        
Mojawapo  										 (2x1)
iii) 	Sifa za Madhubuti   
a) Msomi
b) Mwasi
c) Mzalendo
d) Mtetezi wa haki
e) Mwenye mlahaka mwema
f) Mwenye msimamo thabiti.   
                                                                     Zozote nne     (1x4)              Hakiki majibu ya wanafunzi.
b)Ukiukaji wa  haki
i)	Mapenzi ya wazazi:Watoto walemavu kutopewa haki ya mapenzi ya wazazi; mfano Majisifu kutowapenda na kuwatusi watoto wake walemavu.
ii)	Watoto walemavu kufichwa,hivyo hawapati kutangamana na watu.Mfano,Dora anapowaficha watoto wao walemavu kila wageni wanapobisha nyumbani kwao.
iii)	Walemavu wanabaguliwa/kutengwa;Mtemi alipogundua kuwa yule msichana mrembo aliyepatana naye katika matwana alikuwa mlemavu,hakutaka kujihusisha naye tena.
iv)	Haki ya malezi;Mtoto Uhuru alinyimwa haki ya kulelewa na wazazi wake.
v) 	Haki ya matibabu;Matabibu katika zahanati ya Nasaba Bora walimnyima mtoto Uhuru haki ya kupata matibabu.
vi)	Haki ya kuishi; Mtemi Nasaba Bora alipanga mauaji ya Chichiri Hamadi na hivyo kumyima haki ya kuishi.
vii) Haki ya kumiliki;Familia ya akina Imani walinyang’anywa shamba lao huko Baraka.
                                                            (5x2)     Zozote tano. Hakiki majibu ya wanafunzi.
SEHEMU B: KIGOGO.
2. i)  Msemaji ni Ngurumo
Akiwaambia walevi wenzake
Wakiwa pale Mangweni kwa Mamapima/ Asiya.
Alishangaa alipowaona Sudi na Tunu ,wapinzani wa Majoka ,kwani halikuwa jambo la kawaida kwao kwenda malevini.
	1 x 4=4
ii).	Nidaa  Do! Do!
 	Takriri   Simameni ! Simameni!
 Jazanda –kutanyesha mawe
	2x2=4
iii)Mwanamke alivyosawiriwa.
a)	Mtetezi wa haki: Tunu na Ashua wanatetea haki za Wanasagamoyo wakitaka soko la Chapakazi lifunguliwe.
b) 	Jasiri: Tunu anamkabili Majoka bila woga.
c) 	Msomi: Tunu na Ashua wana shahada za vyuo vikuu.
d) Mzalendo: Tunu analipenda jimbo lake na kupigania mabadiliko yatakayowafaa Wanasamoyo kama vile soko kujengwa upya.
e)	Mwasherati:Asiya ana uhusiano wa kimapenzi na Ngurumo ilhali yeye ni mke wa Boza (keki za uroda)
f)	Mpyoro:Husda anamtusi Ashua anapompata afisini mwa Majoka na kumwita hawara,kidudumtu na mbeya.
g) 	Mpenda anasa:Husda hupenda kwenda kwenye hoteli ya kifahari ya Majoka and Majoka Modern Resort kwenda kujivinjari.
                                                             Zozote sita   (6x2=12)             Hakiki majibu ya wanafunzi .
3.  a) Mbinu ya Majazi; 
i)	Majoka – Nyoka mkubwa mwenye sumu.Yeye ni mkali na anatekeleza maovu mengi dhidi ya Wanasagamoyo.Mfano, mauaji kama ya Jabali na kukandamiza kama kufungiwa soko.
ii)	Tunu – Zawadi- Aliwafaa Wanasagamoyo kwa kupigania haki zao kama kufunguliwa kwa soko la Chapakazi
iii)	Husda – Mtu mwenye chuki- anamwonea wivu Ashua kwa kuwa amesoma hadi chuo kikuu.
iv)	Mamapima – Anapima pombe na kuwauzia walevi mangweni.
v)	Sudi – Bahati- Amebahatika kumwoa Ashua,mwanamke mwenye bidii,maadili na msomi.
             Sudi mwenyewe ana kipawa cha uchongaji vinyago.
vi)	Sagamoyo – Kuponda moyo- Wanasagamoyo wanateseka.
vii) Chapakazi – Kufanya kazi kwa bidii- Wanasagamoyo wanafanya bidii ili kuweza kujikimu.
         	Hoja zozote tano  										(5x2=10)
b) Mbinu Rejeshi;
i)  Kiapo cha utetezi haki- Tunu akimkumbusha Sudi kuwa walikula kiapo chuoni walipokuwa viongozi wa chama cha wanafunzi,kuzitetea haki za Wanasagamoyo baada ya kufuzu.
ii) Jina la ujanani- Majoka anafurahia kuitwa Ngao,na Ashua,jina lake la ujanani.
iii) Uchumba- Majoka anamkumbusha Ashua kuwa alikataa pete yake ya uchumba ndipo maisha ya Ashua yakawa ya kuombaomba.
iv) Kazi - Majoka anamkumbusha Ashua kuwa alikataa kazi ya ualimu katika Majoka and Majoka Academy.
v)  Kifo cha Jabali- Kenga  na Majoka wanapozungumza kuhusu kifo cha Jabali.
vi)‘Uhusiano‘ wa Majoka na babake Tunu - Majoka anamwambia Tunu kuhusu urafiki wake Majoka na marehemu babake Tunu.
vii) Kifo cha babake Tunu –Tunu anamkumbusha Majoka jinsi babake Tunu alivyofia katika kampuni ya Majoka and majoka.
                                      Hoja zozote tano 								(2x5=10)
SEHEMU C: HADITHI FUPI. 
TUMBO LISILOSHIBA
4. a) Mapenzi ya Kifaurongo.
i)	Mapenzi: Kuna mahusiano ya kimapenzi miongoni mwa wanafunzi,Penina anamwendea Denis kutaka kuwa mpenzi wake.
ii) Utabaka chuoni: Denis Machora anajihurumia anapojilinganisha na wanafunzi wengine kutokana na hali yake ya     umaskini.
iii) Kutamauka kwa wanafunzi kutokana na ugumu wa masomo.
iii)  Umaskini –Denis Machorahanamahitajiyakimsingikama vile chakula.
iv) Ukosefu wa ajira baada ya kukamilisha masomo – Denis.
v)  Wahadhiri kutowajibika: Dkt. Mabonga anafunza vitu ambavyo haieleweki.
vi) Uzembe – Wanafunzi katika chuo kikuu hawatilii maanani masomo yao.  (zozote tano) 
b)Shogake dada ana ndevu.
i) 	Mapenzi za kiholela: Safia na Kimwana ni wanafunzi wa shule ya msingi ilhali wana uhusiano wa kimapenzi.
ii) Mimba za mapema – Wanafunzi kupata mimba wakiwa bado shuleni. Safia alipata mimba akiwa darasa la nane.
iii) Uavyaji mimba – Wanafunzi wanaopata mimba wakiwa shule wanakata shauri kuavya mimba – Safia.
iv) Vifo  vya mapema–Wanafunzi wanaopata mimba wanapojaribu kuavya mimba na kuishia kufa – Safia.
v)  Kutowajibika kwa wazaz katika malezi ya watoto wao: Wazazi hawajihusishi katika masomo ya watoto wao.Wazazi wake Safia hawakujua walichokuwa wakifanya chumbani Safia na Kimwana walikodai kudurusu masomo yao.                                       (zozote tano)
c)  Mwalimu Mstaafu.
i)	Kutamauka:Wanafunzi kujiona zuzu wasiposhika masomo,mfano,Jairo.
ii) 	Ubaguzi: Kufeli katika elimu kunachukuliwa kama ni kufeli maishani. Hata hawapewi nafasi ya kuzungumza mbele ya watu.Mwalimu Mosi anawashinikiza wasimamizi katika sherehe ya kustaafu kwake kumpa Jairo nafasi ili naye aihutubie hadhira.
iii)	Umaskini: Watoto kufukuzwa shule kwa kukosa vitabu vya kaida – Sabina bintiye Jairo.
iv)	Mfumo wa elimu: Haushughulikii wasioshika masomo darasani- Jairo.
v)	Mapenzi ya kiholela:Wanakijiji walishuku kuwa huenda Mwalimu Mosi alikuwa amemtorosha shule Sabina bintiye Jairo.                                                                 (zozote tano)
d) Mtihani wa Maisha.
i)	Mapuuza ya wasimamizi wa elimu: Mwalimu Mkuu anamtupia Samueli matokeo yake kama mtu anayemtupia mbwa mfupa.Alipuuza uwepo wake ofisini mwake.
ii) 	Wanafunzi kutembea mwendo mrefu kwenda shule za kutwa.
iii) 	Ukosefu wa nidhamu shuleni; Samueli alipokuwa shuleni aliitwa ‚‘Rasta‘ kutokana mahoka yake.Anawaita mahambe kama mwalimu wao mkuu.
iv) 	Kufeli  mitihani: Matokeo ya Samueli ni D na E katika masomo yote.
v)	Kutamauka baada ya kufeli mtihani: Samueli anataka kujiua. 
vi)	Mapuuza ya wanafunzi: Samueli alidhani kuwa ni mwerevu ilhali hajui chochote.
vii) Taasubi ya kiume: Samueli alitarajiwa kufanya vyema kuliko dada zake.       (zozote tano)
           
5.	’’Hakikubakia hata chakula kidogo cha sadaka ya mwenye njaa...’’
i)	Kauli hii inarejelea unyanyasaji wa Wanamadongoporomoka..
a)	Jitu linamaliza chakula chote kwenye Mkahawa Mshenzi bila kuwajali wateja waliokuwa pale.
b) 	Vibanda vya Wanamadongoporomoka vinabomolewa bila kujali watapokwenda wenye vibanda.
c)	Wakubwa wanaweka vikwazo katika sheria kwa makusudi ili kuwazuia watu wadogo kutetea  mali zao.
d)	Wanamadongoporomoka hawahusishwi katika mipango ya maendeleo katika eneo lao.
e)	Askari wa baraza la mji na jeshi la polisi wanatumiwa kuwafurusha Wanamadongo wenye njaa katika makazi yao badala ya kuwahakikishia usalama wao.
f)	Majengo mengi yanajengwa katikati ya jiji kiwango cha mtu kukosa nafasi ya kuvuta pumzi.
g)	Wanasheria kukosa kuwa waaminifu wanapokabiliwa na sheria ngumu.’’siku wanasheria waaminifu ni adimu kama haki yenyewe!’’
h)	Wakubwa wanataka kunyakua ardhi ya wasiokuwa na nguvu kwa lazima baada ya
i)	Wakubwa wanataka kuwahonga kwa visenti vyao vichache ili waondoke ilhali hawana pa kwenda.
j)	Mazingira chafu- Madongoporomoka ndiko kunako pachapacha za kila kitu;tope na uchafu unaonyekenya,makaro na uvundo unaopasua mianzi ya pua.
              Hoja zozote kumi          (1x10=10)           Hakiki majibu ya wanafunzi.
ii)Ukweli wa kauli.
     Watahiniwa walinganishe yanayotokea katika hadithi ya Tumbo Lisiloshiba     
     na ulimwengu wa kisasa.Asipolinganisha asituzwe alama.
a)	Ubinafsi- Kuna ubinafsi na ulafi katika jamii ya kisasa kama ilivyo katika hadithi.Jitu linamaliza chakula chote kwenye Mkahawa Mshenzi bila kuwajali wateja wengine.
b)	Unyakuzi- Wakubwa wanataka kunyakua ardhi ya watu wadogo kama ilivyo katika jamii ya leo ambapo viongozi hunyakua ardhi ya watu maskini.
c)	Dhuluma- Wananchi hukandamizwa kwa kubomolewa vibanda/makazi yao hata bila ilani na kuachwa wakihangaika jinsi ambavyo inafanyikia Wanamadongoporomoka.
d)	Ufisadi- Wakubwa wanataka kuwahonga na vijisenti vidogo ili wahame makazi yao jinsi viongozi katika jamii ya leo huwahonga wananchi maskini na kunyakua mali yao.
e)	Sheria zenye vikwazo- Katika jamii ya leo,sheria huwapendelea matajiri na viongozi kwani wao huweka vikwazo makusudi ili kuwazuia maskini na wasio na nguvu kutetea haki zao.Hali ni hiyo hiyo katika hadithi ya Tumbo Lisiloshiba.
f)	Kutengwa- Wananchi hawahusishwi Na viongozi kikamilifu katika mipango ya maendeleo ya maeneo yao.Wanamadongoporomoka hawahusishwi katika mipango ya maendeleo.
g)	Mazingira chafu- Hali katika mtaa wa Madongoporomoka ni mbaya,viongozi hawasafishi mtaa wao,kama ilivyo katika mitaa duni nyingi katika jamii ya leo.
h)	Wanasheria wasio waadilifu- Jinsi inavyokuwa vigumu kupata wanasheria waadilifu katika jamii ya leo, ndivyo ilivyokuwa adimu kuwapata wanasheria waaminifu kama haki yenyewe katika jamii ya hadithi ya Tumbo Lisiloshiba.
i)	Msongamano mijini- Jiji lilikuwa limejaa limejaa kila mahali;mall,majumba ya muziki,maduka makuu,shule, vyuo,hospitali,mahakama,majumba ya ofisi,n.k. Jinsi ilivyo katika miji mikuu mingi leo.
j)	Matumizi mabaya ya vyombo vya dola- Askari wa baraza la mji na jeshi la polisi walitumiwa kuwafurusha wanamadongoporomoka badala ya kuwahakikishia usalama wao,Vyombo vya dola vinatumiwa vibaya na viongozi wa sasa.
k)	Maendeleo- Kuna maendeleo yaliyopiga kasi katika jamii ya sasa kama ilivyo katika jamii ya hadithini.Jiji limejaa majumba ya mikahawa,malls,deparmental stores,casinos,n.k.
l)	Ushirikiano- Kuna ushirikiano na umoja wa wananchi wanaonyanyaswa katika jamii ya sasa jinsi Mzee Mago alivyowakusanya wanamadongoporomoka ili kutetea haki zao.
           		Hoja zozote kumi    (1x10=10)          Hakiki majibu ya wanafunzi.
SEHEMU D: USHAIRI
6. a) Mshairi anatukumbusha kuwa kuna watu  waliokuwa na mali nyingi waliojivunia lakini ghafla wakajikuta hawana chochote.Dunia ni kama tawi bovu na hatufai kuichezea.      					(alama 3)
b)	i)Mathnawi- vipande viwili kila mshororo.
     ii)Ukara – vina vya kati vinabadilikabadilika ilhali vina vya mwisho vinatiririka.
     iii)Tarbia- Mishororo minne katika kila mshororo.                                                           
		(1x3=3)
c) i) Methali- Dunia tagaa bovu
ii)Sitiari- Dunia kulinganishwa moja kwa moja na tagaa bovu.
iii)Uhuishi- iliwatupa dunia                                                           zozote mbili  			(2x2=4)
d) i) Inkisari- Walokuwa badala ya waliokuwa
ii)Kuboronga sarufi- Tutubu zetu hatia, badala ya tutubu hatia zetu
iii)Tabdila- Kujifichiya,badala ya kujifichia    
                                                                                          Zozote tatu        				(1x3=3)
e)Ubeti wa sita kwa lugha tutumbi
Walishushwa kutoka kwenye hali zao za maisha ya juu.Mali zao zilizobaki wakawaachia jamaa.Wameishia kufariki na kuzikwa.Dunia ni kama tawi bovu kwa hivyo tusijivune.(alama4)                                                                                                                              
f) Toni ya kushauri/kuonya.                                                                                   			(1x1)
g)  i) Kunyetea- Kuringia/kujivunia
ii)Mahuluki- wanadamu                                                                                          			(1x2)
7. a)-Ndoto moto moto ambazo
        -Kwa pupa yako hangaishi                                                                       				 1x2
b) Ulevi, ubinafsi/tamaa, malezi, ufisadi                                              Zozote nne             		  (1x4)
c)i) urudiaji wa maneno mfano sumu,sumu, moto moto- kusisitiza
ii) urudiaji wa sentensi/ mistari/ kishazi ili kujenga taswira mfano baina ya mtoto na mzazi.
                                                                                                                     Zozote mbili       		 (2x2)
d)Nafsi neni- mtetezi wa haki za watoto.   Nafsi nenewa- wazazi/walezi                                  		( 1x2)
e)i) Hapana mazungumzo ya ushauri baina ya wazazi na watoto na hii  hujenga ukuta baina ya wazazi na watoto wao.
ii)Kulewa kila siku na kukaa kilabuni hadi usiku wa manane hujenga ukuta kwa kuwa wazazi hawapati wakati/muda wa kuwashughulikia watoto wao. 
                         										2x2=4
f)  Ni hatari inayotelekeza watoto kwa uzoefu wako wa kujiweka mbali na watoto wako. Kila wakati unashinda ulevini hadi usiku wa manane huku unayoyafanya yanajenga kutoelewana/kutoafikiana bainaya/kati ya  watoto na wazazi/walezi.
                                    										 (alama 4)
SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI
a) Sifa tano za miviga.
i) Huandamana na kanuni fulani na hufuata utaratibu maalum.
ii) Huandamana na matendo fulani kama vile ulaji wa kiapo.
iii) Huongozwa na watu maalum ambao huendeleza shughuli za miviga.
iv) Huandamana na utoaji wa mawaidha kwa wanaolengwa.
v) Hufanywa katika mahali maalum  kama vile mwituni,kando ya mto,jukwaani,n.k.
vii)Huambatana na utamaduni wa jamii husika.
viii) Hufanywa wakati maalum kama vile wakati wa harusi.
ix)Hutolewa kwa njia nyingi kama vile kupitia kwa maigizo, nyimbo na hotuba.
                                                                                              Zozote tano           					(1x5)
b) Udhaifu wa miviga.
i) 	Huhatarisha maisha – Baadhi ya miviga kama kutia wasichana unyagoni na kurithi mke wa mtu huhatarisha maisha ya wanajamii na pia zimepitwa na wakati.
ii) 	Hukinza malengo ya kitaifa – Baaadhi ya miviga kama kutia unyagoni kwa lazima na ukeketwaji wa watoto wa kike ni ukuikaji wa haki za binadamu.  
iii)	Hujaza hofu – Miviga inayohitaji kafara  ya binadamu katika baadhi ya jamii na zile za kufukuza pepo huogofya.
iv)	Huhusisha ushirikina – Mazishi katika baadhi ya jamii  huandamana na ushirikina ambao  huweza kusababisha uhasama baina ya koo.
v) 	Ni ghali–Baadhi ya sherehe za miviga hugharimu kiasi kikubwa cha pesa/mali na kuiacha jamii katika hali duni kiuchumi,mfano,shereheza kuomboleza.
c)Aina za miviga katika jamii ya kisasa.
i)	Arusi/ndoa
ii) 	Mazishi
iii) 	Kutawazwa kwa viongozi
iv) 	Kuhitimu kwa wanajeshi
v)	Kumpa mtoto jina
d) Nafasi ya miviga katika jamii
i )	Huelimisha – mfano katika jando vijana huelimishwa kuhusu mambo yanayohusu utu uzima.
ii) 	Ni kitambulisho cha jamii – kila jamii huwa na miviga yake mahususi.
iii) 	Huonyesha matarajio ya jamii kwa vijana/wanajamii.
iv) 	Huhifadhi na kuendeleza utamaduni wa jamii,hupitishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine.
v) 	Hukuza uzalendo – huwahimiza wanajamii kuzionea fahari tamaduni za jami izao.
vi) 	Hukuza na kuhimiza umoja miongoni mwa wanajamii.
vii) 	Huonyesha Imani za kidini za jamii.
                                                                         Zozote tano (5x2)       Hakiki majibu ya wanafunzi.
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	MASWALI
1. Andika tahariri kwa gazeti la mwananchi ukieleza hatua zinazochukuliwa nchini ili kumwendeleza kielimu mtoto msichana.
2. Kupunguza mishahara ya watumishi wa umma ni hatua mwafaka kama maendeleo ya nchi yatafanikiwa.  Jadili
3. Andika insha itakayoafikiana na methali. ‘Baniani mbaya kiatu chake dawa’.
4. Andika insha itakayomalizikia kwa:
	…………… Walipofungua mlango huo hatimaye, wengi hawakuweza kuzuia hisia zao.  Waliangua vilio kwa maafa waliyoshuhudia.
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1. UFAHAMU	(alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.
Suala la mahusiano ya wanadamu katika jamii, uainishaji wake na uathirikaji wake limewashughulisha wataalamu wa elimu jamii kwa dahari ya miaka.  Suala hili huwatafakarisha wataalamu hao kutokana na umuhimu wake katika maisha ya binadamu, msingi mkuu wa uinishaji wa mahusiano hayo ni kukichunguza kipindi cha mahusiano yenyewe.  Yapo mahusiano baina ya waja ambayo yanachukua muda mfupi, kwa mfano saa au dakika chache, na mengine ambayo huenda yakachukua miaka ayami.
Mahusiano ya muda mrefu kabisa ni yale yanayojulikana kama mahusiano ya kudumu inamkinika kudai kuwa miundo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi huweza kuyadhibiti mahusiano hayo kwa kiasi kikubwa.  Watu wengi huitikadi kuwa uhusiani uliopo baina ya mtu na jamaa yake utachukua muda mrefu, na kwa hivyo ni uhusiano wa kudumu.  Hali hii hutokana na uhalisi kuwa tunahusiana na jamaa zetu kwa kipindi kirefu labda tangu ukembe hadi utu uzima wetu.  Uhusiani huu hautarajiwi kuvunjwa na umbali wa masafa baina yetu; tutaendelea kuwasiliana kwa barua au, katika enzi hii ya utandawazi, kwa kutumia nyenzo za teknohama kama mtandao na simu za mkononi, na kudumisha uhusiano wetu wa kijamaa.  Hata hivyo, inawezekana baadhi ya mahusiano ya kijamaa yasiwe ya kudumu.  Mathalan, uhusiano uliopo baina ya mke na mume, na ambao unatarajiwa kuwa wa kudumu au  kipindi kirefu, unaweza kuvunjwa kwa kutokea kwa talaka.  Talaka hiyo inavunja ule uwezekano wa uhusiano wa kudumu unaofubatwa na sitiari ya pingu za maisha.
Katika ngazi ya pili, mahusiano ya kiwango cha wastani, kuna mahusiano yanayohusisha marafaki zetu maishani, shuleni au kwenye taasisi zozote zile, majirani zetu, wenzetu katika mwahali mwa kazi, washirika kwenye sehemu za ibada au za burudani  na wenzetu kwenye vyama tofauti na makundi ya kujitolea.  Inawezekana kudahili kuwa  baadhi ya mahusiano haya, hususan baina ya marafiki na majirani huweza kuwa ya miongo na daima.  Hali hii huweza kutegemea muundo na mfano wa jamii.  Kwa mfano, kwa majirani wanaoishi kwenye janibu, fulami mahususi, na kwa miaka tawili bila ya kuhajiri.  Uhusiano wao na majirani huweza kuwa wa kudumu.  Hali hii inasigana na hali iliyoko kwenye maisha ya mijini.  Maisha ya mijini yana sifa ya kubadilikabadilika.  Isitoshe, kutokana na mfumo wa maisha ya kibepari yameghoshi ubinafsi mwingi.  Mawimbi ya mabadiliko na ubinafsi huweza kuumomonyoa ukuta wa uhusiano wa kudumu.
Mwelekeo wa maisha ya siku hizi ya uhamaji kutoka maeneo au viambo walikoishi watu unasababisha kupombojea kwa mahusiano ya kudumu baina yao na majirani zao.  Uhusiano kati ya wenza katika mazingira ya kazi unahusiana kwa kiasi fulani na ule wa majirani.  Vimbunga vya ufutwaji kazi, ubadilishaji wa kazi, hali zisizotegemewa na mifumo ya kimataifa pamoja na hata mifumo ya kisiasa huweza kuathiri mshikamano wa wanaohusika kazini.
Kiwango cha mwisho cha mahusiano ni uhusiano wa mpito au wa muda mfupi.  Mahusiano ya aina hii hujiri katika muktadha ambapo pana huduma fulani.  Huduma hizi zinaweza kuwa dukani, kwenye sehemu za ibada, kwenye kituo cha mafuta, kwa kinyozi,kwa msusi na kadhalika.  Kuna sababu kadha zinazotufanya kuyazungumzia mahusiano ya aina hii kama ya mapito.  Kwanza, uwezekano wa mabadiliko ya anayeitoa huduma hiyo ni mkubwa.  Si ajabu kuwa unaporudi kwa kinyozi au msusi unatambua aliyekushughulikia hayupo.  Hata hivyo, kuna vighairi hususa pale ambapo mtoa huduma anayehusika ni yule mmoja.
Mahusiano ya mpito yanatawaliwa na “uhusiano wa chembe”.  Uhusiano wa chembe chembe, bidhaa ya mfumo wa kibepari, unamaanisha kuwa kinachomshughulisha mtu ni chembe ndogo tu ya mwenzake.  Chembe hiyo inaweza kuwa huduma, kwa mfano, gazeti analokuuzia mtu, kiatu anachokushonea, nguo anazokufulia, ususi anaokufanyia n.k.  mahusiano ya aina hii yametovukwa na hisia za utu na ni zao la mifumo ya kisiasa na kiuchumi na kijamii.  Mtu anayehusiana na mwenzake kwa misingi ya chembe ndogo tu, huenda asijali kama mwenzake amekosa chakula, amefutwa kazi, amefiliwa na kadhalika.
Suala kuu tunalopaswa kujiuliza ni:  Je, tunahusiana vipi na jamaa zetu, taasisi zetu, marafiki zetu na majirani zetu?  Je, uhusiano wetu na raia wenzetu ni wa aina gani?  Je, uhusiano wetu na nchi yetu ni wa mpito au ni wa kudumu?
Maswali
(a)	Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.							(alama1)
(b)	Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya jamaa.							(alama1)
(c )Fafanua athari ya teknolojia kwenye mahusiano ya watu.							(alama 2)
(d)	Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo					(alama 4)
(e)	Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.								(alama2)
(f )	Je, kifungu hiki kina ujumbe gani mkuu? 								(alama 2)
(g)	Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.					(alama3)
(i)	inasigana 
(ii)	yameghoshi 
(ii)	vighairi 
UFUPISHO (ALAMA 15)
Ujambazi wa kimataifa ni tatizo ililowasumbua walimwengu kwa muda mrefu sana.  Serikali nyingi zimetumia mapesa mengi kwa miaka mingi sana zikijitahidi kupambana na janga hili.  Hata hivyo, fanaka haijapatikana, wala halielekei kamwe kuwa itapatikana leo au karne nyingi baadaye.
Yumkini tatizo kubwa lilipo ni kuhusu jelezi la dhana ya “ujambazi” tena “kimataifa”.  Hili ni tatizo mojawapo na yapo mengi sana.  Tatizo la pili ni kiburi.  Kuna wale watu binafsi na hasa viongozi wa nchi kubwakubwa na serikali zao zilizojiaminisha kuwa ujambazi ni balaa kweli, tena belua, lakini huo ni wa huko, wala hauwezi kuwagusa licha ya kuwashtua wao.
Kulingana na maoni ya watakaburi hao, ujambazi ni wa watu “washenzi” wasiostaaraka, wapatikanao katika nchi zisizoendelea bado.  Ujambazi peke wanaouona unafaa kukabiliwa ni dhidi  ya mbubujiko wa dawa za kulevya uliosababishwa na vinyangarika kutoka nci hizo maaluni za “ulimwengu wa tatu”. Kulingana na wastaarabu wa nchi zilizoendelea, vinyangarila hivi ndivyo hasa adui mkubwa wa ustaarabu ulimwenguni na ni sharti vifagiliwe mbali bila huruma.  Baada ya kusagwasagwa, ulimwengu mstaarabu utazidi kutokana na ahadi ya mbingu hapa ardhini itakamilika.
Imani ya watu hawa ya kuwaa ujambazi wa kimataifa, hata iwapo upo, hauwezi kuwashtua wala kuwatingisha wao ilikuwa kamili na timamu.  Ilikuwa kamili na timamu hadi hapo mwezi Septemba tarehe 11 mwaka wa 2001, ndege tatu za abiria zilipolekezwa katika majumba mawili ya fahari, yenye urefu wa zaidi ya ghorofa mia moja na kuyatwangilia mbali.  Mshtuko na kimako!  Kimako kwa kuwa, kabla ya siku hiyo. Wamarekani hawangeweza kudhani kwamba ingewezekana taifa lolote au mtu yeyote kuthubutu kushambulia nchi yao, taifa wasifa lililojihami barabara dhidi ya ina yoyote ile ya uchokozi kutoka pembe yoyote ya dunia.
Hakuna ulimwenguni mzima, aliyeamini kuwa Marekani ingeweza kushambuliwa.  Kwa  ajili hiyo, mshtuko uliitingisha ardhi yote na huzuni ilitanda kote, kama kwamba sayari nzima imeshambuliwa, wala sio Marekani pekee.
Mintarafu hiyo, Marekani ilipolipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuweko na wasiokuwemo kwa mabomu hatari huko Afghanistan, idadi kubwa ya watu duniani ilishangilia na kusherehekea.  Kwa bahati mbaya, tafsiri ya shambulizi la minara-pacha na Newyork na lile la Pentagon, uti wa uwezo wa kivita wa Marekani, ulizorota.  Kuna wengi waliodhani huo ni mwanzo wa vita vya Waislamu dhidi ya Wakristo na kwa muda, Waislamu wote wakashukiwa kimakosa kuwa ni majambazi wa kimataifa.
Maswali 
(a) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za kwanza.  (maneno 60-75)        					(alama 8)
(b) Ukizingatia aya tatu za mwisho, fafanua fikira za watu na mambo yote yaliyotokea baada ya Septemba tarehe 11, 2001. (maneno 65 - 75)											(alama 7)
2. MATUMIZI YA LUGHA	(Alama 40)
(a)	Toa mfano mmoja  wa:											(alama 2)
(i)	Kipasuo
(ii)	Kitambaza
(b)   (i)	Kiimbo ni nini? 											(alama 1)
(c) Andika maneno yenye miundo ifuatayo ya sauti.								(alama 2)
(i)	KIKKKI
(ii)	IIIKI 
(d)	Kanusha sentensi ifuatayo:										(alama 2)
Amekuja kukuona na ataondoka kesho 
(e)	Andika katika usemi wa taarifa.										(alama 2)
“Hicho kijicho cha paka cheupe leo marufuku kwangu”. alisema   mzee kambumbu 
 (f) Unda nomino kutokana na vitenzi vifuatavyo								(alama 2)
(i) Chuma
       (ii)	Zawadi 
(g)	Eleza matumizi mawili ya nukta pacha.									(alama 2)
 (h) Andika sentensi ifuatayo katika udogo wingi								(alama 2	
Uso wake umefura kabisa baada ya kuumwa na mbwa.
(i)Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia mchoro wa matawi.						(alama 4)
    Mchezaji atakayeshinda atatuzwa zawadi murua
(j) Andika sentensi ifuatayo upya bila kubadilisha maana ukitumia ‘O’rejeshi.    					(alama 2)
Mwanafunzi alitumwa nyumbani juzi na hajapata karo hadi leo.					
(k)	Andika kinyume cha sentensi ifuatayo:					  				(alama 2)
Wazee watatu walitoka mangweni mchana.
(L)	Onesha kishazi huru na tegemezi
Msichana mtukutu alifukuzwa shuleni leo asubuhi.							(alama 2)
(m)	Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizo mabanoni.							(alama 2)
(i)	Nata (kutendesha)						
		 (ii)	Kaa (kutendana
(n)	Bainisha yambwa katika sentensi ifuatayo.								(alama 3)
Mgeni aliandaliwa chakula kitamu na mwenyeji wake kwa sinia.
(o)	Tambua matumizi ya kiambishi –ji-									(alama 2)
Jino la jitu hilo lililiwezesha kujilia chakula kingi kuliko  mkimbiaji yule.
(p)	Tunga sentensi moja kudhihirisha maana ya vitate rika na lika.						(alama 2)
(q)	Tambua aina ya vihusishi katika sentensi zifuatazo.							(alama 2)
(i)	Jumba lifuatalo li mbele ya msikiti wa Musa.
     (ii)	Kisiwa cha Giningi kimekauka
 (r )	Tambua hisia zinazojitokeza katika sentensi hizi:								(alama 2)
 (i)	Ngo! Mtu kama wewe hawezi kufaulu.
 (ii)	Maskini! Alikuwa moto maskini.
 (s)	Tunga sentensi kudhihirisha matumizi ya nahau ifuatayo.							(alama 2)
Zunguka mbuyu
4. ISIMUJAMII(ALAMA 10)
(a)	Eleza dhana ya uwingi  lugha.										(alama 2)
(b)	Fafanua mambo manne yanayochangia uwingi lugha katika jamii.						(alama 8)
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MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA PILI KIDATO CHA 4
SEHEMU YA  A –  RIWAYA:   KIDAGAA KIMEMWOZEA
SWALI LA  LAZIMA
1.	“Wema wako umeniua kabisa, kuna mahakama ndani ya moyo wangu, ninajishtaki mwenyewe kila siku kwa miaka na mikaka
(a)	Eleza muktadha wa maneno haya.									(alama 4)
(b)	Onesha mbinu zozote mbili zilizotumika katika dondoo hili.						(alama 4)
(c ) Thibitisha ukweli wa kauli kuwa mnenaji wa maneno haya si mtu bali ni hayawani. 
													(alama 12)
SEHEMU YA B – TAMTHILIA: KIGOGO
Jibu swali la 2 au 3
2.“Dalili ya mvua ni mawingu, lazima tuwe macho”.				
(a)	Eleza muktadha wa dondoo hili. 									(alama 4)
(b)	Bainisha tamathali ya usemi iliyotumika katika dondoo hili.						(alama 2)
(c)	Ushauri uliotolewa na msemaji baadaye kama njia mojawapo ya kuwa macho ni wa kidhalimu.  Fafanua.	(alama 4)
(d)	Eleza namna unafiki wa msemaji na upumbavu wa mnenewa unavyodhihirika katika muktadha wa dondoo hili.(alama 	
(e)	Onesha jinsi ukweli wa kauli hii ulivyojitokeza baadaye katika tamthilia.					(alama 4)
3. Jadili migogoro inayojitokeza katika tamthilia ya kigogo, kisha utathmini namna ilivyosuluhishwa.		(alama 20)
	SEHEMU YA C:HADITHI FUPI: TUMBO LISILOSHIBA 
Jibu swali la 4 au 5
4. “Kesho kama sote tutaamka salama……….kama tutafungua milango ya nyumba zetu”….
(a)	Eleza muktadha wa dondoo hili									(alama 4)
(b)	Eleza tamathali mbili za lugha zilizotumiwa katika dondoo hili.					(alama 4)
(c)	Eleza sifa sita za msemaji wa maneno haya.								(alama 6)
(d)	Hadithi hii inaakisi mambo mengi yanayotendeka katika bara la Afrika.
Taja mambo sita											(alama 6)
5.Ukengeushi huzorotesha maendeleo ya kijamii.  Jadili kauli hii ukirejelea hadithi ya ‘Mkubwa’.			(alama 20)
SEHEMU YA D: FASIHI SIMULIZI
6. (a)	 Eleza vipengele vitano vya fasihi simulizi ambavyo hujitokeza katika fasihi andishi.			(alama 10)
   (b )	Fafanua sifa tano za ushairi simulizi.									(alama 10)
SEHEMU E: USHAIRI
7. Soma mashairi haya kisha ujibu maswali yanayofuata.
Shairi A
Umekata mti mtima
Umeangukia nyumba yako
Umeziba mto hasira
Nyumba yako sasa mafurikoni
Na utahama
Watoto kuwakimbia.

Mbuzi kumkaribia chui
Alijigeuza panya
Akalia kuliwa na paka kichwani
Mchawi kutaka sana kutisha
Alijigeuza samba
Akalia na risasi kichwani.

Jongoo kutaka sana kukimbia 
Aliomba miguu elfu
Akaachwa na nyoka

Hadija wapi sasa utakwenda
Bwanako kumpa sumu?
Hadija umemshika nyoka kwa mkia,
Hadija umepita nyama ya Punda.

Shairi	B
Piteni jamani, Piteni haraka
Nendeni, nendeni huko mwendako
Mimi haraka, haraka sina,
Mzigo wangu, mzigo mzito mno
Na chini  sitaki kuweka.

Vijana kwa nini hampiti?
Kwa nini mwanicheka kisogo?
Mzigo nilioubeba haupo kichwani
Lakini umenipinda mgongo na miguu
Na lazima nijiegemeze, kichwani
Chini nendeko.

Haya Piteni! Piteni! Haraka! Heei!
Mwafikiri mwaniacha nyuma!
Njia ya maisha ni moja tu
Huko mwendako ndiko nilikotoka
Na nilipofikia wengine wenu
Hawatafika.

Kula nimekula na sasa mwasema
Niko nyuma ya wakati
Lakini kama mnepita mbele
Na uso wangu kuutazama
Ningewambia siri ya miaka mingi.
MASWALI
(a) Haya ni mashairi ya aina gani?										(al.1)
(b) Washairi hawa wawili wanalalamika. Yafafanue malalamishi yao.						(al.4)
(c) Onesha vile kinaya kinavyojitokeza katika tungo hizi mbili.						(al.6)
(d) Kwa kurejelea shairi ‘B’eleza maana ya:								(al.3)
(a)	mzigo								
(b)	Siri
(c)	Niko nyuma ya wakati
(e) Andika ubeti wa kwanza wa shairi ‘A’ kwa lugha nathari							(alama 4)
(f) Uhuru wa mshairi umetumiwa vipi katika shairi ‘B’							(alama 2)
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1. Sura
(i) Insha iwe na kichwa
(ii) Iwe na tarehe
(iii) Iwe na utangulizi
(iv) Iwe na mwili na maelezo kiaya
(v) Yaweza kuwa na maoni au msimamo wa mhariri.
(vi) Iwe na hitimisho – Jina la mhariri na wadhifa wake.
Maudhui
(i) Kupiga vita ndoa za mapema.
(ii) Kupiga marufuku ajira ya watoto
(iii) Wasichana kupewa nafasi ya kuendelea na masomo baada ya kujifungua.
(iv) Alama za kujiunga na shule na vyuo kupunguzwa.
(v) Elimu bila malipo kwa shule za msingi na vyuo.
(vi) Kutoa msaada wa karo kwa familia maskini
(vii) Kujenga shuleni zaidi za wasichana.
(viii) Kupanua shule za wasichana zilizoko.
(ix) Kuhamasisha wazazi kuhusu umuhimu wa elimu ya msichana.
(x) Adhabu kali kwa wabakaji
(xi) Kutoa sodo kwa wasichana shuleni.
(xii) Adhabu kali kwa wanaoshiriki ukeketaji
2. Hili ni swali la mjadala
- mtahiniwa atoe hoja za kuunga na kupinga.
Kuunga 
(i) Nchi kupunguza madeni.
(ii) Kuzuia nchi kufilisika
(iii) Kuzuia mfumko wa bei.
(iv) Kupunguza tofauti ya kimapato ya wafanyikazi wake.
(v) Kuboresha uchumi wa nchi.
Kupinga
(i) Ni kinyume na haki za wafanyikazi.
(ii) Viwango vya ufisadi kuongezeka.
(iii) Motisha ya wafanyikazi kupungua.
(iv) Kugura na kujiunga na sekta ya kibinafsi kwa wataalamu.
(v) Uwezekaji kupungua kutokana na uchechefu wa fedha.
(vi) Kuhamia nchi za ng’ambo kwenye malipo mazuri.
Tanbihi
Mtahini ahakiki hoja za watahiniwa.
Mtahini aoneshe pande zote mbili.
Kisha atoe msimamo wake.
3. Baniani mbaya kiatu chake dawa.
· Hii ni insha ya methali.
· Maana kiatu cha baniani ni kitu au kundi la watu linalochukia / kudharau kitu.
· Dawa: 	Kitu husika huenda kikawa ndicho jibu au jawabu suluhisho kwa tatizo fulani maishani mwa mtu katika jamii.
· Mtahiniwa aandike kisa kuthibitisha matumizi haya ya methali.
· Mtahiniwa azingatie pande zote mbili.
· Methali nyingine yenye maana sawa ni 
Matikiti na malango ndio maponya njaa.
Utunzaji
· Pande zote za methali zishughulikiwe.
· Anayeshughulikia upande mmoja asipite alama ya C /08/20
· Anayekosa kulenga katika kisa chake kimaudhui – apate alama D/03/20.
4.Mtahiniwa alitimisha insha yake kwa maneno aliyopewa
· Kisa chake kifungamane na mawazo ya kauli aliyopewa.
· Kisa kilenge tukio lililozua taharuki miongoni wa wahusika.
· Tukio lenyewe lazima lidhihirishe maafa / maangamizi.
· Tukio lenyewe litokee kwenye sehemu iliyozingirwa kama vile ndani ya nyumba. 
katika gari n.k
TB
· Wanaofungua mlango wawe nje.
· Mtahiniwa atumie nafsi ya tatu hali ya wingi (warejelewa).
· Atumie wakati uliopita.
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1. MAJIBU YA UFAHAMU	(alama 15)
(a) Taja kigezo muhimu cha kuzungumzia mahusiano.							(1x1 =1)
     Kipindi cha mahusiano yenyewe.
(b) Eleza imani ya watu kuhusu uhusiano baina ya  jamaa. 							(1x1 = 1)
     Ni uhusiano wa kudumu/huchukua muda mrefu/uhusiamo wa kipindi kirefu / ni wa milele/ huanzia utotoni hadi uzima
(c) Fafanua athari ya tenolojia kwenye mahusiano ya watu.							(1x2 = 2)
     Huwezesha watu au jamaa wako mbali kuwasiliana au hudumisha uhusiano wa kijamii.
(d) Eleza sababu nne kuu za kuharibika kwa mahusiano katika maisha ya leo.					(1x4 = 4)
(i)	Talaka – huvunja uhusiano baina ya mke na mume.
(ii)	Ubadilishaji wa kazi
(iii)	Mifumo ya kimataifa na kisiasa
(iv)	Mabadiliko ya maisha ya mjini
(v)	Uhamaji
(vi)	Kufutwa kazi
(e) Taja sifa kuu ya mahusiano ya muda mfupi.								(1x2=2)
      Hatuwaliwa na uhusiano wa chembechembe.
(f) Je, kifungu hiki kina ujumbe gani mkuu?									(1x2 = 2)
     Mahusiano katika jamii/ aina za mahusiano katika jamii.
(g)	Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu.					(1x3 =3)
(i) inasigana – inapigana / inakinzana / inatofautiana / inahitilafiana
(ii)	yameghoshi – yamejaa / yamebeba / yamesheheni / yamerundika
(iii) vighairi -  vinyume / tofauti
2. UFUPISHO	(ALAMA 15)	
(a) Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za kwanza. (maneno 65 – 75)
Matayarisho
(a)	Ujambazi wa kimataifa umewasumbua walimwengu.
(b)	Serikali nyingi zimejitolea kupambana na janga hili.
(c)	Fanaka haijapatikana.
(d)	Tatizo kubwa ni jelezi la dhana ya ujambazi wa kimataifa.
(e)	Tatizo jingine ni kiburi cha mataifa makubwa kuona hayawezi kufikwa na ujambazi.
(f)	Kwao ujambazi unaofaa kukabiliwa ni wa dawa za kulevya.
(g)	Unasababishwa na vinyang’arika kutoka ulimwengu wa tatu.
(h)	Vinyang’arika hawa ni sharti vifagiliwe ili ustaarabu udumishwe.
(i)	Watakaburi hawa wanaamini kuwa ujambazi ni wa watu washenzi katika nchi zisizoendelea.
								(zozote 7x1=7, utiririko 1)	= 8
(b)	Ukizingatia aya tatu za mwisho, fafanua fikira za watu na mambo yote yaliyotokea baada ya Septemba tarehe 11, 2001. (maneno 65 – 75)
Matayarisho									
(a)	Wamarekani walishtuka na kumaka kuwa taifa lolote au mtu yeyote angethubutu kuwashambulia
(b)	Hakuna aliyeamini kuwa marekani ingeweza kushambuliwa.
(c )	Huzuni ilitanda ulimwenguni kote.
(d)	Marekani kulipiza kisasi kwa kuwaunguza waliokuwemo na wasiokuwemo kwa mabomu Afghanistan.
(e)	Wengi duniani walisherehekea.
(f)	Tafsiri ya shambulizi hili ilizorota.
(g)	Wengi walidhani kuwa ulikuwa mwanzo wa vita vya waislamu dhidi ya wakristo.
(h)	Waislamu wote walishukiwa kimakosa kuwa ni majambazi.
									Zozote 6 x 1 = 6
Utiriko 1/7
SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA

3.(a)	(i)	/p/ /b/ /t/ /d/ /j/  /k/  /g/
(ii)	/l/											(alama 2)
b.	Kupanda na kushuka kwa mawimbi ya sauti.							(alama 2)
c)	(i) Jangwa, fungwa, pingwa chungwa
   (ii) auaye
aoaye											(alama 2)	
d)	Hajaja kukuona na hataondoka kesho.								(alama 2)
e)	Mzee kambumbu alisema kuwa kile kijicho cha paka cheupe, siku hiyo kingekuwa marufuku kwake.														(4 x ½ = 2)
(f) 	(i)	chuma – chumo/uchumi									(alama 2)
	(ii)	zawadi - zawidi
g)	(i)	Kuorodhesha
(ii)	Nukuu katika biblia		
(iii)	Katika tamthilia /mazungumzo
(iv)	Kifungu kinachofuatwa na ufafanuzi
(v)	Kuonesha saa.										(alama 2)
h) Vijuso vyao vimefura kabisa baada ya kuumwa na vijibwa.						(alama 2)
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Atakaye 		atatuzwa		zawadi
shinda
												(alama 4)
(j)	Mwanafunzi aliyetumwa nyumbani juzi na hajapata karo hadi leo.					(alama 2)
(k)	Wazee watatu waliingia mangweni usiku								(alama 2)
(l)	 Msichana mtukutu alifukuzwa –  kishazi huru 
leo asubuhi – kishazi tegemezi									(alama 2)
(m)	(i)	Nata - nasa										(alama 2)
	(ii)	Kaa - Kaliana
(n)	Yambwa tendwa – chakula
Yambwa tendewa – mgeni
Yambwa tendewa – sinia									(alama 3)	
(o) (i)	Jina – kitangulizi cha ngeli
(ii)	Jitu - ukubwa
(iii)	Kujilia – mtendaji/nafsi ya kwanza umoja
(iv) 	mkimbiaji – mazoea/uzoefu								(4x ½ = 2)
(p) Chakula hiki kinalika na watu wa rika moja 							(alama 2)
(q)	(i)Mbele ya – kihusishi cha ujirani	
	(ii) cha – kihusishi cha a-unganifu/ changamani.							(2x1=2)		
r)	(i)	dharau/bezo/bughudha
(ii)	huruma / majonzi/simanzi									(2x1= 2)
(s ) Aliachiliwa huru baada ya kuzunguka mbuyu.							(alama 2		
4.ISIMUJAMII
(a) Ni hali ya mtu au jamii kuweza kuzitumia lugha zaidi ya mbili.					(alama 2)
(b) (i) Ndoa baina ya watu wa makabila mbalimbali.
(ii)	Ujirani wa makabila/mataifa tofauti.
(iii) Sera za lugha ya wakolon zilizowalazima waafrika wa Afrika Mashariki kujifunza lugha ili wawasiliane.
(iv)Sera za lugha za nchi husika zinazoteua lugha fulani zifundishwe shuleni ziwe rasmi au za taifa:
(v)	Mavamizi/vita / uhamaji.
(vi)	Dini
(vii)	Elimu
(viii)	Uchumi na biashara
(ix)	Hali ya muingiliano wa watu mjini.
		(zozote 4x2=8)
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1.(a)	Maneno ya mtemi Nasaba bora akimwambia Amani.
Wakiwa kwa Mtemi baada ya Amani kumkabili na kumshurutisha amweleze ukweli kuhusu kuuliwa kwa babuye Chichiri Hamadi na kufungwa Yusufu.							(4x1= 4)
(b)	Chuku- wema wako umeniua kabisa 
Jazaada – Kuna mahakama ndani moyo wangu.
Nahau - Miaka na mikaka
Tashihishi – wema kupewa uwezo wa kuua.							(2x2=4)
 (c) (i)	Kumuua babuye . Amani
(ii)	Kukataa kumsaidia/kumbeba mama aliyekuwa akijifunga kando ya barabara baada ya sherehe ya sikukukuu ya 	wazalendo.
(iii)	 Kumlazimisha Amani kukilea kitoto ‘uhuru’
(iv)	Kumpiga Amani  nusura amuue.
(v)	Kumfanya Yusufu kufungwa jela kwa visingizio.
(vi)	Kuwafanya Amani na Imani kuwekwa korokoroni kwa makosa ambayo alijua si yao.
(vii)	Kuamrisha watu wasikubaliwe kuingia katika hema mvua uliponyesha wakati wa sherehe.
(viii)	Kumpiga na kumpa talaka mkewe
(ix)	Kumuua Paka kiunyama.
(x)	Kutompeleka hospitali DJ anapong’atwa na mbwa.
(xi)	Kuachilia mbwa wake kurandaranda akiwa mgonjwa.
(xii)	Kutomsaidia Matuko Weye baada ya kutoka vitani.
(x)	Kumtunga mimba msichana Lowela.
(ix)	Kutupa mtoto mlangoni pa Amani.
(x)	Kuacha mtoto katika baridi.
(xi)	Kuacha mkewe katika upweke.
(xii)	Kuwatupia watu chche za matugi.								(Zozote 12x1 = 12)
2.(a)	Maneno ya Kenga akimwambia Majoka wakiwa ofisini mwa Majoka. 
Wanazunguza kuhusu umaarufu wa Tunu uliokuwa ukizidi kuongezeka.				(4 x 1= 4)
   (b)	Methali – Jambo linalokaribia kutendeka huonyesha daili kabla halijaendeka.
	-Kenga anamtahadharisha Majoka kuwa kuna ishara tosha kuwa umaarufu wa tunu umeanza kuenea	(1 x 2 = 2)
(c )	Kenga anamshauri Majoka atangaze kuwa maandamano ni haramu kisha aamuru polisi
 watumie nguvu zaidi.
· Ana maana kuwa watu wengi wauliwe kuliko walivyowahi kuuliwa tangu mwanzo wa maandamano.
· Inaonesha hana huruma kwa Wanasagamoyo waliokosa ajira kwa kufungiwa soko.			(2x2=4)
d) i)	Unafiki ni hali ya mtu kujifanya kuwa bora au kujifanya kusema ukweli ilihali yu vingineyo.
· Kenga anajifanya kumshauri majoka lakini anampotosha kwa kauli zake kinzani.
· Anasema kuwa Tunu wadhibitishe ilhali mbeleni alikuwa amesema Tunu hana umaarufu na hawezi kupigiwa kura.
· Upumbavu ni hali ya mtu kutotambua mambo hata yale yaliyo dhahiri.
· Majoka anashindwa kungamua kwamba Kenga anampa ushairi wa uongo.
· Hawezi kungamua kwamba Kenga anajua ukweli na anampumbaza tu.
· Hakujua habari kuhusu idadi ya watu walio tayari kumpigia Tunu kura.					(3x2=6)			
(e)	Kauli inadokeza kuwa umaarufu wa Tunu na watu wa mrengo wake unazidi kushamiri.
· Kampeni zake za kuwaazidwa Wanasagamoyo zinaelekea kufua dafu.
· Anafanikiwa kuwashawishi Wanasagamoyo kutohudhuria mkutano wa Majoka.
· Waliokuwa katika mrengo wa Majoka kama Mamapima, Kenga na Kingi wanamtoroka na kujiunga na Tunu.(2x2=4)
3.(i)	Mgogoro kati wa wanandoa Ashua na Sudi.
Mgogoro huu ulichochewa na hali ngumu ya maisha ambapo Ashua anapotiwa kizuizini anasema amechoka kumuona Sudi akifuatana na Tunu.  Pia anamlaumu mumewe kwa kushindwa kuikimu familia yake.
Suluhisho: Sudi anamshawishi mkewe asisikize umbea wa watu kama Majoka.
(ii)	Mgogoro kati ya Viongozi na wanaharakati.
Unachochewa na uongozi mbaya wa Majoka. Majoka anafunga soko la chapakazi na Tunu anaongoza watu kuandamana ili lifunguliwe.
Suluhisho: Wanasagamoyo wanamwondoa Majoka mamlakani.


(iii)	Mgogoro baina ya mafundi wa kuchonga vinyago.
Sudi na Boza wanagombana kwa sababu ya mitazamo yao.  Boza ametosheka na uongozi wa Majoka ilihali Sudi anaupinga.
Suluhisho:Sudi anawasihi waungane naye na hatimaye kombe anazinduka.
   (iv)	Mgogoro wa nafsi
Babu anaichochea nafasi ya Majoka kuwa abadilishe mawazo na mienendo yake kwani wema hauozi.
Suluhisho: Majoka anakataa kuzinduka na hivyo haukusuluhishwa.
(v)	Mgogoro baina ya vyombo vya habari na utawala.
Hii ni kutokana na hatua mbalimbali zinazohusu udhalimu wa serikali.  Runinga ya mzalendo inapigwa marufuku baada ya kupeperusha habari kuhusu umaarufu wa Tunu.
Suluhisho: Watu wanauangusha utawala mbaya wa Majoka.
(vi)	Mgogoro baina ya Majoka na Sudi.
Unatokana na kuwa wote wawili walimpenda Ashua.  Majoka anataka Ashua amwache Sudi ili amwoe.
Suluhisho:Sudi anamhakikisha Ashua kuwa annemtunza na kumwomba asititilie maanani umbeya wa Majoka.
(vii)	Mgogoro baina ya nguruno na Sudi.
Ngurumo anamtuhumu Sudi kwa kusema kuwa alilala na Tunu
Suluhisho:Sudi hakumhjali bali aliendelea na harakati na Tunu aliendelea na za kuwazindua wanajamii.
(viii)	Mgogoro kati ya Kenga na Majoka. Kenga anakengeuka na kukubaliana na waandamanaji.
Suluhisho:Kenga anaungana na waandamaji na hatimaye kuangusha utawala wa Majoka.
(ix)	Mgogoro kati ya Majoka na Kingi. 
Kingi anakataa kutii agizo la kuwapiga risasi wananchi waliokusanyika katika soko la Chapakazi.
Suluhisho:Wanaouangusha utawala mbaya wa Majoka.
(ix)	Mgogoro baina ya Tunu na Ngurumo.
Ngurumo anamdunisha.  Tunu huku akisema  kuwa hawezi kupatia/kupiga kura yake kwake.  Hata anamwimbia wimbo.
Suluhisho : Tunu na Sudi wanamwacha ngurumo mangweni.
(ix)	Mgogoro kati ya Husda na Ashua. 
Husda anamchukia na kumpiga Ashua kwa kumtaka mumewe.
Suluhisho:Ashua anatiwa korokoroni.
(xii)	Majoka na wananchi.
Wananchi wanajitokeza kuandmana ili kupinga uongozi mbaya wa Majoka.  Majoka anamwamuru Kingi awapige risasi lakini alikataa.
Suluhisho: Wananchi wanauangusha utawala wa Majoka.				(Hoja zozote 10x2 = 20)
4.(a)	Maneno yalisemwa na mwenye tumbo lisiloshiba
Anamwambia mzee Mago. 
Wako kwenye hoteli ya mzee Mago.
Alikuwa amemaliza kula na alikuwa akidokeza kuwa keshoye angefika pale.				(4x1=4) 
(b)	Takriri – Kama … kama
Mdokezo . salama …..
Kisengere mbele/ mbinu elekezi
Kama tutafungua milango ya nyumba zetu.								(2x2=4)
(c )	Mlafi – 	anakula chakula chote kwenye mkahawa.
Mwenye tamaa – 	anatamani ardhi ya madongoporomoka.
Mdunishaji – Maslahi ya wengine hawajali wanamadongoporomoka watahamia 	wapi.
Mwenye upeo mfupi – Hakufikiria kuwa wanamadongoporomoka wangeweza kupingana  naye na kukatia hapo.
Mwenye dharau – Anamtamkia mzee Mago kwa ujeuri na kusema ‘Nimekuahidi kuja  kula ardhi yako hii leo’.
Mkakamavu- hakujali kama watu wangemvamia alipokuwa akila chakula chote kwa mabavu huko kwa  mzee Mago.
												(6x1=6)
(d) (i)	Ufisadi – Matajiri wamenyakua mali ya umma.
(ii)	Unyakuzi wa ardhi – mwenye tumbo lisiloshiba anataka kunyakua mashamba ya Wanamadongoporomoka.
(iii)	Nyakanyaka za nyumba – Nyumba nyingi sana zimejengwa kila mahali jijini.
(iv)	Matumizi mabaya ya vyombo vya dola – askari wanatumiwa kawalinda mabwanyenye wanaonyakua ardhi.
(v)	Ubomoaji wa vibanda – vibanda vya kina yahe vinabomolewa huko madongoporomoka.
(vi)	Utabaka  - Kuna matajiri na maskini.  Matajiri wanaishi jijini nao maskini wanaishi madongoporomoka.
(vii)	Maandamano – maskini wanahitajitetea kwa kuandaa maandamano.					6x1=6)

5.	Ukengeushi ni hali ya kuacha njia nyofu na kufuata njia potovu.
· Viongozi wa kisiasa wamekengeuka kuwa kuwaua vijana ambao ni nguvi ya taifa.
· Vijana wamepotoka Kimaadili- Mkubwa aliona vijana wanalaliana nje hdharani, walipotambua wameonekana walikuwa tayari kuua watu kwa kisu au bisibisi.
· Vijana wamegeuka kuwa wezi na wanyanganyi watu mali zao.
· Vingozi wa serikali wanafanya biashara ya ‘unga’bila kujali athari kwa vijana na taifa.
· Viongozi wanajitajirisha kuwa kuuza unga, wanaingiza bidhaa hii bandarini bila kukaguliwa.
· Unga unasababisha vijana wengi kuwa wanyonge na wasio na akili timamu. K.m mkubwa anamkuta kijana aliyetoa denda mdomoni.
· Vijana ni wapyoro – wanatumia lugha chafu ajabu.
· Tamaa ya utajiri inamfanya mkubwa kuingilia biashara ya kuuza dawa za kulevya.
· Mkubwa anauza shamba lake la urithi na kupata milioni kumi ambazo anatumia kuhonga wapiga kura.
· Mkubwa anatoa rushwa kuwa kiongozi wa askari waliokamata mzigo wake na pia mkumbukwa aachiliwe.
· Kuna ukosefu wa haki kuwa mahabusu waliowekwa kizuizini – wengi wao wanateswa kabla ya kuthibitishwa kuwa wahalifu.
· Viongozi wanatelekeza raia wengi kwa ukimwi na dawa za kulevya ambazo zinawadhuru.
· Wakubwa wanafungua majumba makubwa ya kurekebisha tabia, ilhali wao wangetakiwa warekebishwe tabia zao kwanza.
· Askari polisi hawafanyi kazi zao vizuri wanaruhusu ‘vigogo’ kupitisha dawa za kulevya nchini. n.k.
							(Hoja zozote 10x2 = 20)
6. a)	
· Maudhui ambayo huangaziwa katika fasihi simuklizi hujitokeza katika andishi.  Hivyo basi fasihi andishi hujenga maudhui yake kutoka kwa yule ya fasihi simulizi.
· Tanzu za fasihi simulizi huwa na dhamira, mahususi kwa jamii kwa mfano kuadilisha.  Vivyo hivyo fasihi andishi huwa na dhamira sawia na ilivyo kwa fasihi simulizi.
· Wingi wa tanzu za fasihi simulizi huambatana na utendaji  zinapowalisishwa.  Kipengele hiki pia kipo kwa tanzu za fasihi andishi kama vile tamthilia ambayo huigizwa.
· Fasahi  simulizi na andishi pia hutumia nyenzo ya lugha kwa uwasihishaji.  Lugha ndiyo nyenzo kuu itumiwayo kiufundi kama malighafi ya kubuni kazi ya kifasihi.
· Uwasilishsaji na fasihi simulizi una msingi wake kwa usimulizi ambao hutumiwa kueleza na kuwasilisha visa.  Fasihi aindishi pia huwasilisha ujumbe wake kwa matumizi ya usimulizi.
· Fani zilizomo katika tanzu za fasihi simulizi kama vile ploti, na wahusika pia hubainika katika tanzu za fasihi andishi. (b)	
· Huwasilisha kwa njia yam domo mbele ya hadhira kwa kukaririwa au kuimbwa.
· Hutumia lugha yenye mvuto na mapigo yanayopangwa kwa muwala na urari.
· Huweza kuwasilishwa na mtu mmoja kwa mfano majigambo au kundi la watu kwa mfano nyimbo.
· Huweza kubuniwa papo hapo na kuwasilishwa kwa hadhira au kutokana na kumbukumbu ya awali kuhusu vipera husika.
· Baadhi ya tungo zake huwasilishwa kwa kuambatana na ala za muziki kwa mfano uimbaji wa nyimbo.
· Huwa sehemu ya utamanduni wa jamii na maudhui yake hutegemea utamaduni huo ambao umerithishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine.
· Huweza kubadilika kulingana na anayewasilisha, hadhira legwa au wakati.
· Ushairi simulizi hutumia lugha ya kitamathali iliyojaa misemo, nahau, methali, jazanda n.k. ili kupamba uwasilishaji.
· Uwasilishaji wa mashairi simulizi humbatana na uigizaji / utendaji ambapo mwimbaji kwa mfano huambatanisha wimbo wake na vitendo au ishara mwafaka.
· Huweza kuwa na hadhara hai kutegema kipera. Kwa mfano mwimbaji wa wimbo anaweza kushirikisha hadhira kwa kupiga makofi au kuitika.
· Ushairi simulizi hufungamana na muktadha au shughuli maalum za kijamii.  Kwa mfano wawe hufungamana na shughuli za kilimo.
· Huweza kuwa na urari wa vina na mizani au la, maadam kilicho muhimu ni mapigo ya kimziki.
7.Jibu la swali la shairi
(a) Ni mashairi huru / Vue											(1x1 = 1)
(b)(i) Mshairi A
-	Anamlalamikia Hadija kwa kumuua mumewe kwa kumpa sumu
(ii)	Mshairi B
· Anawalalamikia vijana ambao wanamcheka ati amezeeka na kupitwa na wakati.	(wanamlamba kisogo)(2x2=4)
(c)	Kinaya
(i) 	Katika Shairi “A”
	Hadija alidhani kumuua mume angepata suluhisho lakini badala yake amejiletea matatizo zaidi watu wanamsuta na watoto wanamsumbua.
(ii)	Amemuua mumewe-mti mkuu au kichwa cha nyumba na sasa anapata shida za kujitakia			(2x2=4)
(iii)	Katika Shairi B
	Vijana wanamsengenya na kumdhihaki mzee kwa uzee wake ilhali wao wanaendelea kuzeeka.  Mzee anapowapisha, hawataki kupita.											(1x2=2)
d) (i)	Mzigo – uzee/umri
    (ii)	Siri- tajriba/maarifa/elimu ya maisha
   (iii)	Niko nyuma ya wakati – Nimebaki nyuma na usasa.							3x1=3
 (e)	Lugha nathari
Mzee anawataka vijana wapite na kwenda watakako kwani yeye hana haraka kwa sababu ana mzigo ambao hataki kuuweka chini.												(alama 4)
(f)	Uhuru wa mashairi ‘B’
(i) Inkisari – nendako – niendako									(alama 2)
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KISWAHILI KIDATO CHA NNE
LUGHA 102/2
MUDA : SAA 2 ½
    Jibu maswali yote.
1.  UFAHAMU: (ALAMA 15) 
    Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali. 
Tokea muundo mpya wa serikali ya ugatuzi uanze kutekelezwa miaka miwili iliyopita, kumeendelea kushuhudiwa matatizo mengi hali iliyopelekea kushuhudiwa kwa msururu wa migomo na maandamano ya raia.Fujo za karibuni kabisa ni zile zinazoshuhudiwa 
katika miji mikubwa za wachuuzi na wafanyibiashara wakipinga hatua za serikali za kaunti kuwatoza ushuru takribani kwa kila huduma na bidhaa ikiwemo wanyama,kuku na ndege.La kuhuzunisha zaidi katika baadhi ya majimbo imeripotiwa kuwa raia 
wamelazimishwa kulipa ushuru kwa kutaka tu kuona maiti za jamaa zao kwenye vyumba vya kuhifadhia maiti! 
Wanasiasa wameonekana kuwa na wakati mgumu kutetea mfumo huu mpya wa ugatuzi huku baadhi wakisema kwamba matatizo yanayoshuhudiwa kwa sasa yametokana na ugeni wa mfumo huo.Wengine wameinyoshea kidole serikali ya kitaifa kwamba ndiyo 
inayosambaratisha muundo huu.Wengine wanahoji kuwa bado ni mapema na kwamba kunatajika muda mrefu ili kufaulu.
Ni wazi kwamba kumekosekana nidhamu bora ya kusimamia maisha ya raia nchini Kenya.Matatizo yanayokumba raia kwa sasa ni dalili kuwa mfumo wa serikali ya ugatuzi umeongezea chumvi kwenye kidonda badala ya kutibu.Swali ni je,hadi lini nidhamu ya kusimamia raia itakuwa ni suala la majaribio na makosa? 
Hatua ya kuwarundikizia raia ushuru mkubwa ni kitendo cha unyonyaji na cha dhuluma kinachofaa kupingwa. La kufahamishwa hapa ni kwamba ushuru ndio njia kubwa ya kuzalisha mapato ya serikali zinazojifunga na mfumo wa kimagharibi wa kiuchumi wa kibepari ikiwemo Kenya.Asilimia 90 ya mapato ya serikali za kibepari huegemea ushuru. Kwa hivyo hatua ya serikali za kaunti katika kuwanyonya raia kwa kuwalipisha 
ushuru si ajabu bali ni thibitisho kuwa jamii ya Kenya inaongozwa na nidhamu ya kiuchumi ya ubepari mfumo wa unyonyaji na ukandamizaji.Ukweli unabakia kuwa ndani ya serikali za kibepari raia ndio hubebeshwa mzigo wa ushuru unaoishia matumboni 
mwa viongozi! 
Miito ya mabadiliko ya katika na ya miundo mipya ya kiutawala si lolote ila ni moja tu ya hatua za mfumo wa kibepari kujipa muda wa kuishi na kuziba aibu zake za kushindwa kusimimia maisha ya watu.Kufeli huku kwa mfumo huu kunashuhudiwa hadi kwenye nchi kubwa za kibepari kama Marekani na Uingereza hivyo nazo zimekumbwa tele na maandamano na fujo za raia
 wakilalamikia hali ngumu ya maisha.
Maswali 
a) Yape makala haya anwani mwafaka. 									(alama 1).
 b) Eleza mtazamo wa wanasiasa kuhusu utepetevu wa mfumo huu. 						(alama 3)
 c) "Ugatuzi nchini Kenya ni mfumo wa kibepari" Thibitisha kauli hii kwa kurejelea makala 			(alama 3) 
d) Migomo ni zao la matatizo yaliyogatuliwa kutoka serikali kuu. Toa sababu nyingine zinazosababisha 
     migomo katika serikali za ugatuzi                                                        					(alama 4)
 e) Thibitisha jinsi mfumo wa ugatuzi umeongeza chumvi kwenye kidonda badala ya kutibu 			(alama2) 
f) Eleza maana ya maneno yafuatayo 									(alama 2) 
(i) Ugatuzi 
ii) Kibepari
2. MUHTASARI 											(AL.15)
Jamii ya leo inatawaliwa na kuendeshwa na kanuni ya maarifa. Inawezekana kusema kuwa uchumi wa jamii za leo na zijazo utategemea maarifa zaidi kuliko utakavyotegemea wenzo wowote mwingine. Utambuzi wa uwezo mkubwa wa maarifa katika maisha ya binadamu ndio msingi wa watu kusema `maarifa ni nguvu.' 
Maarifa huelezwa kwa tamathali hii kutokana na uwezo wa: kuyadhibiti, kuyaendesha, kuyatawala na kuyaongoza maisha ya binadamu popote pale walipo. Mtu ambaye ameyakosa maarifa fulani huwa ameikosa nguvu hiyo muhimu na maisha yake huathirika pakubwa. Kwa msingi huu, maarifa yanaweza kuangaliwa kama utajiri mkubwa ambao binadamu anaweza kuutumia kwa faida yake au kwa faida ya wanajamii wenzake. Ukweli huu ndio unaoelezwa na methali ya Kiswahili: `Elimu ni mali.' Elimu ni chimbuko la maarifa muhimu maishani.
 Msingi wa utajiri na maendeleo ya binadamu popote alipo basi ni maarifa. Je, maarifa kwa upande wake yana sifa gani? Maarifa yenyewe hayana upinzani. Maarifa uliyo nayo huweza kuwa na watu wengine wengi pasiwe na upinzani baina yenu kwa kuwa kila mmoja ana maarifa sawa. Kila mmoja ana uhuru wa kuyatumia maarifa hayo kama chanzo cha kuyazalisha maarifa mengine. Utumiaji wa maarifa yenyewe hauyamalizi maarifa hayo. Maarifa hayawezi kugusika ingawa mtu anaweza kuyanyumbua maarifa yenyewe kwa kuyatumia kwa namna tofauti. 
Maarifa huingiliana na maarifa mengine. Maarifa aliyo nayo mtu mmoja huweza kuhusishwa na maarifa aliyo nayo mtu mwingine iii kuvyaza au kuzuka na maarifa tofauti. Maarifa yanaweza kuchukuliwa kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa namna ambavyo mtu hawezi kufanya bidhaa nyingine ile. Kwa mfano, ni muhali mtu kulalamika kuwa hawezi kutembea kutoka sehemu moja hadi nyingine kwa sababu ana mzigo mzito wa maarifa kichwani.
 Sifa nyingine muhimu ya maarifa ni kuwa yanaweza kuwasilishwa kwa njia za ishara au mitindo mingine ya kidhahania. Ikiwa unataka kukihamisha chombo fulani kutoka sehemu moj a hadi nyingine, lazima uwazie ukubwa wake, uzito wake na labda hata umbali wa panapohusika. Maarifa huweza kubadilishwa au kugeuzwa na kuwa ishara ambazo huyafanya kuwasilishwa kwa njia nyepesi kuliko kwa mfano ikiwa mtu atayawasilisha katika muundo wa, kwa mfano, kitabu.  
 Maarifa yana sifa ya uhusianaji. Kipengele fulani cha maarifa huwa na maana kinapowekwa sambamba au kugotanishwa na kipengele kingine cha maarifa. Huo huwa muktadha mzuri wa kueleweka au kuwa na maana. Kwa mfano, neno `mwerevu' huweza kuwa na maana kwa kuwekwa katika muktadha wa `mjinga', `mjanja', `hodari' na kadhalika.
 Maarifa huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo sana. Suala hili linaeleweka kwa njia nyepesi tunapoangalia maarifa katika muktadha wa teknolojia. Data zinazowahusu mamilioni ya watu, ambazo zingehitaji maelfu ya maktaba na lukuki ya vitabu, huweza kuhifadhiwa kwenye kifaa kidogo kinachoweza kutiwa mfukoni.
 Maarifa hayawezi kudhibitiwa au kuzuiliwa mahali fulani yasisambae. Maarifa huenea haraka sana. Maarifa ni kitu kinachoepuka pingu za watu wanaopenda kuwadhibiti binadamu wenzao. Hata pale ambapo mfumo wa kijamii au wa kisiasa unafanya juu chini kuwadhibiti raia au watu wenyewe, ni muhali kuyadhibiti maarifa yenyewe. Inawezekana kuzidhibiti njia fulani za ueneaji wa maarifa lakini maarifa hayo yatapata upenyu wa kusambaa. Ni kweli kuwa maarifa ni nguvu inayozishinda nguvu zote. 
(a) Fupisha aya ya pili na ya tatu. (maneno 55 - 60) 						(alama 5, 1 ya utiririko) 
b) Eleza sifa kuu za maarifa kama zinavyojitokeza kuanzia aya ya nne hadi aya ya nane.  
  (maneno 100-110)                     								(alama 10, 2 ya utiririko)
3. MATUMIZI YA LUGHA								(AL.40)
a) Onyesha mzizi na kitenzi .								(al.2)
i) hakimbii
ii) hifadhi
b) Ainisha maneno yaliyopigwa mstari.Naam , ameleta machache.				(al.2)
c) Eleza sifa za sauti hizi :-								(al.2)
   /e/
	/g/
d) kwa kutoa mfano eleza maana ya sentesi changamano. 					(al.2)
e) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizo kwenye mabano:-				(al.2)
i) wa 	(tendea)
ii) - fa	(tendesha)
f) Tunga sentensi mbili kuonyesha maana tofauti za neno “chuma”.				(al.2)
g) Ainisha viambishi katika kitenzi  :-							(al.3)
    Lililoliwa
h) Eleza maana mbili za sentensi:-								(al.2)
	Alikuwa  amenijuza kuwa angefika kwao.
i) Eleza matumizi ya ‘kwa’ katika sentensi hii :						(al.3)
Kwa nini umeishi kwao kwa muda huu wote?
j) Yakinisha sentensi ifuatayo .								(al.1)
    Usipoziba ufa utajenga nyumba.
k) Eleza matumizi ya neno lililopigiwa mstari katika sentesi hii:-				(al.1)
    Alitembea Kitausi kupokea zawadi.
l) Changanua sentesi hii kwa matawi.							(al.3)
    Mlango umevunjwa na aliyeujenga.
m) Andika katika usemi wa taarifa :-							(al.2)
    “Hicho kijicho cha paka leo ni marufuku kwangu. “ Mzee kazibwe alisema.
n) Andika upya sentensi ifuatayo ukibadili vitenzi vilivyomo kuwa nomino       			(al. 2)
    Mayaka anapotumbuiza huchekesha sana.
o) Unganisha sentensi zifuatazo kuwa sentensi moja bila kurudia kitenzi    			(al 2) 
    Kimathi amempigia Wanjiru simu.
    Wanjiru amempigia Kimathi simu. 
p) Bainisha virai vilivyopigiwa mstari 
Kalamu na karatasi hutumiwa na wasiolala       						(al 2)
q) Sahihisha sentensi ifuatayo:-    								(al 1)
    Sukari zilizowekwa mfukoni zilinyeshewa 
r) Tunga sentensi ukitumia nomino dhahania    						(al 2)
s) Tumia ‘o’ kirejeshi tamati         								(al 1)
   Haya ni maongezi ambayo yanafaa
t) Tunga sentensi ukitumia kiunganishi     							(al 1) 
    ‘mighairi ya’
u) Eleza matumizi mawili ya kamusi   							(al 2)
 ISIMU JAMII    (AL 10)
a) Lingua Franka ni nini?   								(al 2)
b) Fafanua sifa tatu za Lingua Franka   							(al 3)
c) Lugha mwiko ni lugha gani?   								(al 1)
d) Kuhamisha msimbo ni nini?   								(al 1)
e) Eleza sababu zozote tatu zinazochangia kufa kwa lugha   					(al 3)



NYERI CENTRAL
102/3
KISWAHILI
KARATASI YA 3
FASIHI
JULAI/AGOSTI 2018
MUDA: SAA 2 ½
SEHEMU D ; USHAIRI
Jinalo limetukuka, kutoka jadi mwanzoni
Milele hutadunika, hata kwa pigo vitani
Ulugha uloumbika, muundo wa wasitani
Hakuna wa kukuponda; mwana mwema Kiswahili

Kila anokuutamka, hukunyambua kifani
Hasemi kuhakahaka, ja mwana wa uchangani
Vitabuni kitumika, hupumbaza nyoyo ndani
Na milele hutavunda, mwana mwema Kiswahili

Mja akikitamka, mwenyeji ama mgeni 
Msikizi huridhika, ungiavyo mdomoni
Humwondokea wahaka, ukapenya sikioni
Hapana wa kukushinda, mwana mwema Kiswahili

Vitabuni huchipuka, ukashawishi maoni
Hutuwili kila rika, wakatukuza nishani
Nami ninakuzindika, usambae duniani
Hawapi wa kukukinda, mwana mwema Kiswahili

Kiswahili tokatoka, uenee duniani
Kila baidi we fika, pembe’ne ulimwenguni
Ukizamishwa ibuka, uabiri kila kani
Hazuki wa kukushinda, mwana mwema Kiswahili

Kwa vina umeumbika, umeshinda kilatini
Na mizani za mwafaka, utamkwapo wimboni
Nishani nitakutwika, utamalaki maoni
Hazuki wa kukushinda, mwana mwema Kiswahili

Nakuaga mtukuka, Kiswahili mwenye mboni
Kitabuni nakuweka, wasome mamilioni
Utuwe kusalimka, maombi ya mwarandani
Hayuko wa kukufyanda, mwana mwema Kiswahili

Maswali
1 Pendkeza anwani inayofaa shairi hili   								(al. 2)
2 Ni mbinu gani ya lugha ambayo Imetumika katika mshororo wa mwisho wa ubeti wa pili  		(al. 2)
3 Eleza toni ya shairi hili     									(al. 2)
4 Uhuru wa kishairi umetumikaje katika shairi hili    							 (al. 3)
5 shairi hili linaweza kuwekwa katika bahari gani. Taja mbili   					 (al. 2)
6 Eleza muundo wa shairi   									 (al. 4)
7 Mshairi anatoa ujumbe gani katika ubeti wa sita     							(al. 3)
8 Eleza maana ya:     										(al. 2)
· Na milele hutavunda
· Kiswahili mwenye mboni
 KIDAGAA
2 Jadili nafasi ya vijana katika kuleta mabadilikokatika jamii      					(al.20)
3  “ Damu nzito kuliko maji ati”
· Eleza mkutadha wa dondoo hili   							( al. 4)
· Taja tamathali ya lugha iliyotumiwa     							(al. 2)
· Fafanua ukweli wa kauli hii ukirejelea riwaya nzima      					(al. 14)
 KIGOGO
4  “ Mguu huu ni wako”
· Eleza muktadha wa dondoo hili       							(al. 4)
· Ni tamathali gani ya usemi iliyotumika katika dondoo hili. Eleza maana yake   			 (al.2)
· Msemewa alipewa ahadi zipi      								 (al. 5)
· Eleza sifa na umuhimu wa mzungumzaji    							 (al. 9)  
5 Eleza mbinu ya 
· Majazi    										(al.10)
· Kinaya    										(al.10)
6. TUMBO LISILOSHIBA
Kwa kuzingatia hadithi zozote tano eleza uozo wa jamii kama unavyojitokeza katika tumbo lisiloshiba   (Diwani)
7 “Kesho panapo majaaliwa. Kesho kama sote tutaamka…….. kama tutafungua milango ya nyumba zetu zinazosimamia juu ya              ardhi hii adhimu…”
a Eleza muktadha wa dondoo hili    								(al. 4)
b Eleza sifa nne za msemaji      									(al. 4)
c) Taja mbinu zozote mbili za lugha zinazojitokeza katika dondoo hili    				(al. 2)
d Kwa kurejelea hadithi nzima onyesha namna jamii ya kisasa ina tumbo lisiloshiba   			 (al. 10)
8   a Eleza maana ya miviga     									(al. 2)
      B Taja mifano mitano ya miviga katika jamii za kiafrika, kabla ya kuja kura wamishenari        		(al. 5)
       C Eleza majukumu ya miviga      								(al. 5)
       D Taja na ueleze vitambulishi vya fasihi simulizi      (8)


NYERI CENTRAL SUB-COUNTY
MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA 2 2018
KISWAHILI KIDATO CHA NNE KARATASI 1
MWONGOZO WA KUSAHIHJISHA
1. Kumbukumbu:
	Anwani ionyeshe:-   Kiini cha mkutano
· Kundi linalokutana
· Mahali pa mkutano
· Tarehe
· Saa/wakati wa mkutano
	Mahudhurio:
	Mtahiniwa aonyeshe:
· Waliohudhuria
· Waliotuma udhuru
· Wasiohudhuria
· Wengine/waalikwa/wageni
	Ajenda:  Mtahiniwa aandike orodha ya shughuli za mkutano.
	Kumbukumbu zenyewe:  Kumbukumbu ziwe na nambari km VIR/01/2018 na   vichwa vya kumbukumbu husika.
	Hitimisho:  Mtahiniwa aache nafasi ya mwenyekiti na katibu   kutia sahihi.
2.  	Samaki mkunje angali mbichi.
- 	Si lazima mwanafunzi aeleze maana ya methali
- 	Kisa kilenge mhusika aliyekosa kurekebisha tabia na baadaye akaharibika.
- 	Pande zote mbili zionyeshane k.v. kutorekebisha na kuharibika kwa mhusika.
3.  	Dhuluma dhidi ya wanawake.
- 	Kuozwa mapema
- 	Kukeketwa
- 	Kutoelimishwa
- 	Kunyimwa kazi
- 	Kubakwa
- 	Kudharauliwa/kupuuzwa
4.  	Insha ya kuanzia
- 	Kisa  kioane na mwanzo uliotolewa.
-	 Mtahiniwa asiongeze maneno/neno katika maneno aliyopewa.
-	 Kisa kiwe cha kuvutia na liwe ni tukio la kusikitisha.


NYERI CENTRAL SUB-COUNTY
MARKING SCHEME KISWAHILI PP2.
MWONGOZO 
UFAHAMU 
(a) Changamoto za Ugatuzi/Matatatizo ya ugatuzi/Ugatuzi 						( alama 1x1=01)
(b) — Ugatuzi ni mfumo geni. 									(Alama 3x1=03)
 — Serikali kuu kutowajibika 
— Kudai kuwa mfumo huu unahitaji muda zaidi
(c) — Mfumo wa ugatuzi nchini umehusishwa matendo ya kibepari kama vile;				 (alama 3x1=03)
 — Raia kupewa mzigo wa kulipa ushuru iii kuipa serikali mapato
 — ushuru ndio njia kubwa ya kuzalisha mapato ya serikali zinazojifunga na mfumo wa kimagharibi wa  
      kiuchumi
- viongozi kuwanyoya raia walio maskini 
(d) — Hali mbaya ya muundo msingi 								(alama 4x1=04)
 — Viongozi kuendeleza ufisadi
i— Ukosefu wa usawa katika ugavi wa rasilimali
 — Viongozi kupuuza mchango wa wananchi 
(e) — Raia kulazimishwa kulipa ili kuona maiti za jamaa zao katika fuo 				(alama 2x1=02) 
— Raia kurundikiziwa mzigo wa kulipa ushuru mkubwa
 — Ushuru unaolipwa na wananchi hauwasaidii wananchi ila huishia mifukoni mwa viongozi 
(f) (i) Ugavi wa mamlaka na rasilimali kutoka serikali kuu hadi mashinani 				(alama 2x1=02)
     (ii)mfumo wa kiuchumi wa watu wachache kumiliki rasilimali kwa kuwapora wengine
 Ondoa nusu alama kwa kila kosa la sarufi hadi makosa sita.
 Ondoa nusu alama kwa kila kosa la tahajia hadi makosa sita. 
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.

UFUPISHO
A
· Maarifa huyadhibiti maisha ya binadamu
· Anayekosa maarifa huadhirika pakubwa 
· Maarifa ni utajiri anaotumia binadamu kujifaidisha
· Elimu ni chimbuko la maarifa 
· Maarifa yenyewe haina upinzani
· Kila mtu ana uhuru wa kutumia maarifa kukuza maarifa mengine
· Utumiaji wa maarifa hauyamalizi maarifa 
· Maarifa hayagusiki              									(8 x 1\2 =4)
                                                ( utiririko 1)
B
· Maarifa huingiliana na maarifa mengine 
· Maarifa yanaweza kuhamishwa 
· Maarifa yanaweza kuwasilishwa kwa njia ya ishara au mitindo mingine 
· Yanawezwa kubadilishwa au kugeuzwa ili kuwasilishwa kwa njia nyepesi
· Yana sifa ya uhusianaji 
· Huweza kuhifadhiwa katika nafasi ndogo
· Hayawezi kudhibitiwa au kuzuiliwa yasambae/ yanaenea haraka
· Huepuka pingu za watu 
· Maarifa ni nguvu inayoshinda nguvu zote     							(8 x 1)                                  
 MWONGOZO
3 MATUMIZI YA LUGHA
(a) (i) – kimbi   										(1x1)
	(ii) – hifadhi  										(1x1)
(b) (i) naam – kihisishi   									(1x1)
	(ii) machache – kiwakilishi 									(1x1)
(c)	 (e) ulimi huinuliwa, midomo hutandazwa 
	(f) Kipasho, kaakaa laini, sauti ghuna    							(1x2)
(d) Sentensi yenye vishazi viwili bila kiunganishi 
- mchezaji alipofunga bao alipewa tuzo                 (Kueleza   al 1)
                  				        (mfano     al 1)
 (e) (i) wa - --- -wia     										( 1x1)
            (ii) fa - ---fisha     										( 1x1)
(f)  Chuma – pato, madini, bastola, ushujaa, kutoa, uso usio na uzaha   					(1x2)
(g) li – ngeli,   -li – wakati ,    lo- kirejeshi,   l- mzizi,   iw- kauli,  -a kiishio
(h) Kwao;- nyumbani kwa mhusika anayesemwa 
                   - nyumbani kwa mhusika asiyeko/ mwingine
(i) kwa  -    (i) sababu
                      (ii) kumiliki
                      (iii) muda/ wakati                 								(1x3)
(j) ukiziba ufa utajenga nyumba        								 (1/2 x2) 
(k) kielezi cha namna mfanano 

I)			S

						

	KN				KT	

			

					


  N			T
					H

	Mlango
			Umejengwa	na		aliyeujenga

m) Mzee Kazibwe alisema kuwa hicho kijicho cha paka siku hiyo kilikuwa marufuku kwake    	(1x2)
n) – Utumbuizo wa Mayaka huwa na ucheshi 
    - Kutumbuiza kwa Mayaka huzua kicheko             						(1x2)
o) Kimathi na Wanjiru wamepigiana simu         						(2x1)
p) (i) Kirai nomino 
    (ii) Kirai kitenzi
q) Sukari iliyowekwa mfukoni ilinyeshewa  							(1x1) 
r) Huzuni, urembo, uchungu, raha, ugonjwa           						(2x1)
s) Haya ni maongezi yafaayo         								(1x1)
t) Ni tabia kutoke nje mighairi ya kibali cha mwalimu        					(1x1)
u) Maana/ maendeleo/ picha/ aina ya neno/ ngeli
ISIMUJAMII 
a) Lingua Franka                								(2x1)
· Lugha inayotumiwa na watu walio na lugha tofauti kwa ajili ya mawasiliano
b) Sifa za Lingua Franka           								(1x3)
· Lugha ya mawasiliano kati ya watu wenye lugha Zaidi ya moja
· Hukiuka mipaka ya kimaeneo 
· Hukiuka mipaka ya kitamaduni
· Watumizi wana lugha zao za mama zinazotofautiana
· Inaweza kuwa lugha ya kwanza au ya pili au ya kigeni kwa mazungumzaji mbalimbali
c) Lugha mwiko             									(1x1)
	Inamfunga mtu kuitumia kwa mujibu wa jamii yake 
d) Kuhamisha msimbo
	Mzungumzaji anatumia lugha moja hapa kisha anaingilia lugha ya pili au ya tatu kwa muda kisha anarejelea lugha ya awali 
e) Sababu za kufa kwa lugha         								(1x3)
-uchache wa wazungumzaji
-watu kuhamia mijini na kuacha kuzungumza lugha moja na kwanza kutumia nyingine
- kutoongea na taasisi mbalimbali k.m  elimu, nyimbo, habari
- hadhi – kuonekana kuwa haina hadhi
- ndoa za mseto 
- watu kuhamia nchi nyingine






NYERI CENTRAL SUB-COUNTY
FORM 4   PP3 MARKING SCHEME
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA FASIHI 102\3
SEHEMU YA D SHAIRI
1 Anwani 
   Kiswahili
   Sifa kwa Kiswahili 										1*2=2
2 Mbinu ya tashihisi\uhaishaji Kiswahili kimepewa sifa ya binanadu kwa kuwa mtoto mwema 2*1=2 (kutaja na kueleza 
3 Toni ya furaha
    Mwana mwema huleta furaha 2*1=2 9 kutaja na kueleza
4 Uhuru wa kishairi 
· Inkisari (kufupisha)
Mifano
 Kutumika – ukitumika
Ungiavyo – uingiavyo
Uloumbika – ulioumbika 
· Kuboronga safuri
	Mwana mwema Kiswahili – Kiswahili mwana mwema
· Lahaja – ja mwana uchangani
· Matumizi ya ritihaa ‘ne 
5 Bahari
i) Tarbia :mishororo mine kila ubeti.
ii) Mathnawi: lina vipande viwili yaani ukwapi na utao.
iii) Mtiririko :Vina vinatiririka hata ingawa kila kipande ni tofatuti.         				2x 1 = 2
6. Muundo
i) Shairi lina beti saba.
ii) Kila Ubeti una mishororo mine.
iii)Kila mshororo una migwo miwili.
iv)Shairi lina kituo / kiishio
V) Vina vya kati  na mwisho vinatiririka  isipokuwa mshororo  wa mwisho 				(4x1=2)
7. Ujumbe katika ubeti wa saba.
i) Kiswahili kimeshindwa kilatini kwa kuuimbika kwa vina.
ii) Kiswahili kina vina vina mwafaka.
iii)Kiswahili kitapewa medali.
iv) Hakuwezi kutokea lugha ya kukishinda Kiswahili.
8.Na milele hutavunda – Hakuna wakati Kiswahili kutaharibika.
Kiswahili ni lugha yenye umuhimu.
2. a) Amani anawatahadharisha watu kuhusu uleviwa ushindi.
b. Amani anahimiza watu waenzi elimu ya kujielewa.
c. Amani anataka watu wazingatia utu.
d. Amani na madhubuti walishirikiana katika kumwondoa mtami mamlakani.
e. Amani anatoa tahadhari kwa watu dhidi ya kuendeleza dhuluma.(uk158)
f. Kuna wale watu ambao hawana tamaa. Mfano ni Amani ambaye anakataa ombi la raia awe mtemi.
g. Amani anawazindua watu dhidi ya kukubali dhuluma na kuwa dhalili mbele ya viongozi.
h. kuna haja ya kuwa wasemehevu – Amani alikubali toba ya majisifu.
i. Imani anatetea haki ya wanawake – anamwambia Amani asimweke pembeni ikiwa ataandika hadithi   
     yake.
j. Imani anatetea haki za za walemavu
k. Madhubuti anaonyesha kuwakan hat jamaa wa karibu iwapo watashiriki katika katika maovu – 
     madhubuti anamkana baba yake.
l. Amani anapinga na kuendeleza vita dhidi yay a kufungwa kwa watu bila hatia.
m. Amani anaonyesha haja ya kuheshimu miliki za watu wengine. Kila mtu ana haki ya kumilikimali.
n. Amani anapinga ulaghai. Anamsuta Mtemi Nasba na kutaka aeleze jinsi alivyopata mali yake , mauaji 
      yaliyotokea katika utawala wake na kufungwa kwa watu kwa mfano Ami yake.
o. Kuna haja ya kuondoa Imani potofu.- Imani ana ifanya jamii kuacha miiko ya kutokunywa maji yam to 
     kiberenge.
p. Kuendeleza maadili.Amani hakulala na Imani licha ya kuwa pamoja n ahata kuishi katika chumba 
     kimoja .Amani hakutamani bibiye mtemi.
q. Kuna haja ya kuondoa Imani potofu – Imani anaifanya jamii kuacha miiko ya kutokunywa maji yam to 
     kberenge.
r. Kuna haja kuwa watu wenye bidi na wanaowajibika kazini.Amani na Imani walifanya kazi zao kwa bidi 
    na uaminifu.
s. Kupinga usisadi – Madhubuti anaghairi kazi iliyopatiakna kwa ufisadi.
												(zo zote 10 x 2 = 20)
3. a) Maneno ya bi Zuhura .
Kwa mwalimu majisifu nduguye mtemi.
Nyumbani kwa nasaba Bora.
Zuhura alikuwa anamuliza  majisifu kwa nini haendi kumwona  nduguye Mtemi.
b) Damu ni nzito kuliko maji.
c) Mudir wa wilaya alimkweza Mtemi kwenye utgemi kwa vile 
i) ni wa akraba yake.
ii)Nasaba bora aliwapa wazee jeshini ili mwanawe madhubuti akitoka urusi apatae cheo jeshini.
iii) Mwalimu majisifu alipokuwa mhariri , picha ya Mtemi iliyokea gazetini kila alipopenda.
iv) Alipigania haki za kutafuta aliyenyekuwa shamba la baba yake chichiri Ameni.
v) Bi, Zuhura alihuduria mazishi ya mumewe ingawa alikuwa ametalikikiwa bila sababu.
vi) Mwalimu majisifu aliomboleza kifo cha nduguye  ingawa walikuwa hawasikizani.
v) Imani kumshawishi nduguye Oscar kambona akamtunze nduguye licha ya kuwa alikuwa amewasahau alipokuwa 	maarufu.
                                                                                         					 (7 x 2 =14)
4. a) maneno ya Kenya kwa Sudi katika karakana ya kuchongea vinyago chapakazi sokoni. Kenya anajaribu kumweza sudi sababu 	ya kuja kuwatembelea ilikuwa sudi achonge kinyago cha ngao.
  												(4x1= 4)
b) Nahau/msemo- mguu huu ni wako- nimekuja kwa sababu yako wewe.   (2)
c) – malipo yangekuwa ya hali ya juu.
-mradi ungebadilisha maisha yake.
- jina lake lingeshamiri
- Angepata tuzo nyingi.
- Likizo ya mwezi mzima ughaibuni pamoja na familia.
 -Wegeni wangependa kazi yake hivyo kupata soko Zaidi/umaarufu.      				(5x1 =5)
d) i) Muuaji –ndiye aliyepanga njama za kuangamizi wapizani wa majoka k.m Jabali.
ii) katili – Anashauri kufungwa kwa soko bila kujali wanaochumia huko.
iii) Mjanja – Anampa majoka ujanja wa kumkamata Ashua ili kufanaya Sudi achonge kinyago.
iv) Fisadi – wanashirikiana na majoka kunyakua mali ya umma- soko la chapa kazi.
v) kikaragosi
vi) msaliti
vii)mnafiki											zo zote 5x1=5
umuhimu
-Awakilisha viongozi wanafiki wanaotoa ushairi potovu kwa watawala.
-Kielelezo cha viongozi wasaliti.
-Kielelezo cha viongozi fisadi.									Zo zote 2x2 = 4
5. Majazi
ii) Majoka 
Ana hulka ya nyoka
Anafanya chatu ofisini
Apenda kumbeba fimbo na vitu amabavyo vina maumbo ya nyoka.
Ana kampuni inayotengeneza na vitu sumu ya nyoka.
ii) Sudi – Bahati nzuri
Anabahatika kuwa na mke mrembo na mwaminifu.
Anashirikiana na Tunu kuleta mabadiliko.
iii) Kenga
Anadanganya
Anatoa ushairi wa kupotosha
Anatimiza ujanja ili Sudi achonge kinyago.
iv) Husda
Mwenye wivu
Anaonea Ashua wivu kwa urembo wake na elimu yake.
v) Chopi
	Huwa analewa kila wakati
Ngurumo
Kombe
Mamapima
Tunu.
b) Kinaya
	i)  Wanasagamoyo washerehekea miaka sitini ya uhuru ilihali soko linafungua na hakuna maendeleo yo yote.
ii) Washererehekea uhuru ilihali watu bado wanadhurumiwa.
iii) Wanafunzi wa majoka and Majoka academy hawafuzu- badala yake wanakuwa makabeji
iv)  Majoka kumtia ashua ndani ilihali asema anampenda.
v)  Kombe anahangaishwa ingawa ni mwanachama wa chama cha majoka.
vi) Watu wasio na hatia wamefungwa ilihali wezi wa mali ya umma kama kenga na majoka wameaachiliwa huru.
vi) Serikali kumpa mamapima kibali cha kuuza pombe ingawa inawana watu.      
											(zo zote 5x 2= 10)
6) Tumbo 
Uozo wa jamii
a) Tumbo lisiloshiba
· Dhuluma na unyanyashaji
Ardhi ya wanamadoporokomoka inatwaliwa na wenye nguvu.
· Tamaa
· Ulafi
· Ukosefu wa haki
· Ukatili
b) Mapenzi ya kifaurongo
· Ubinafsi wa Penina
· Ubaguzi
· Utabaka
· Ufuska.
c) Shogake dada ana ndevu
· Unafiki safia na kimwana
· Uongo wa safia na kimwana
· Utepetevu katika malezi ya Bw. Masudi na Bi. Hamida.
· Uavyaji mimba.
d) Masharti ya kisasa.
· Migogoro katika ndoa
· Kuingilia ndoa kwa pupa
· Kushukiana katika ndoa
· Kukwepa majukumu kwa mwanamke.
· Kujidunisha kwa msingi ya kiwango cha elimu + kazi
· Umbea.
e) Nizikeni papa hapa
· Oti kuingiliana na wanjiru katika mapenzi ya kiholela
· Usamabaji wa ukimwi
· Kupuuza / kubeza maamuzi ya mtu katika maisha.
· Jamii kusahau mashujaa wa baada ya kuugua – Otii alisahaulika.
· Maisha kupotea kutokana na ajali – uendeshaji mbaya.
7) Tumbo Lisiloshiba na Hadithi nyingine.
a) swali la muktadha.
i) msemaji – Jitu 											(1x1)
ii) musemewa – Mago											(1x1)
iii) walikuwa katika mkahawa  mshenzi baada ya Jitu Kula chakula chote na kulipia.				(1x1)
iv) Alikuwa amepanga kuja kuinyakuwa ardhi yao.
b) Sifa za jitu												(1x4)
i) Fisadi
ii) katili
iii) Jeuri
v)Mnafiki.
c) Mbinu:-												(1x2)
i) Uradidi – Kesho, kesho…..
ii) Uhuishi / Tashihisi,Nyumba zinazosimama
iii) Mdokeza : kama sote leuteamka…….kama.
d) Jinsi Jamii  ina Tumbo Lisiloshiba
i) Unyekuzi wa ardhi ….mali ya umma
ii) Ufisadi – wenye mamalaka inatumia nafsi za kunyakua ardhi ya umma.
iii) Matumizi mabaya ya vyombo vya dola.- Jeshi la polisi na askari wa Baraza kutumiwa.
iv) Raslimali ya umma inatumiwa vibaya.
v) Ulafi wa chakula – kutaka kula sana.
vi) Tamaa ya kuwa kiongozi au kunea mamlakani.        						(zo zote 5x2=10)
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KARATASI YA 1
INSHA
MUDA: SAA 13/4
JULAI/AGOSTI 2018
1. Lazima 
Wewe ni katibu mkuu wa wizara ya kilimo. Mmefanya mkutano wa kuzungumzia mikakati ya kupambana na baa la njaa nchini. Katika mkutano wenu, katibu mkuu wa chama cha msalaba mwekundu amealikwa. Andika kumbukumbu za mkutano huo.
2. Kugatuliwa kwa huduma za matibabu kutoka serikali kuu kumeleta maumivu kuliko tiba kwa wananchi. Jadili
3. Tunga kisa kinachobainisha maana ya methali: Mbaazi ukikosa kuzaa husingizia jua.
4. Nilikuwa natazama Runinga ya Tupashe Habari, mara nikaona picha ya mtu ambaye nilimfahamu… Endeleza


KIGUMO JOINT EXAMIATION
KIDATO CHA NNE 
MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA PILI
MUDA: 2
SEHEMU YA A : UFAHAMU (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.
Nchi nyingi duniani zimetia sahihi mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu haki za watoto. Haki hizi ni pamoja na uhai, lishe bora inayotosha na makazi bora yaliyo salama. Hali kadhalika, kila mtoto ana haki ya kupata elimu. Elimu inastahili kutolewa bure, iwe inayofaa na inayopatikana kwa urahisi. Isitoshe, mtoto hastahili kupigwa, kudunishwa, wala kubaguliwa kwa namna yoyote ile; iwe kitabaka, kirangi, kijinsia au vinginevyo. Mtoto hapaswi kufanya kazi za kiutumwa, nzito na za kushurutishwa.Vilevile , mtoto ana haki ya kutunzwa na kulindwa dhidi ya hali yoyote inayoweza kumhatarisha. Fauka ya haya, mtoto anastahili kushirikishwa katika kufanya maamuzi yanayoweza kumwathiri maishani. Pia mtoto ana haki ya kupata huduma za afya, mahitaji maalum na habari kuhusu masuala mbalimbali. Pamoja na hayo, mtoto anastahili kupendwa na kuheshimiwa kimawazo na kihisia.
Haki za wtoto zinatakiwa kulindwa na kila mwanajamii, serikali na wazazi wakiwa katika mstari wa mbele. Hii ndiyo sababuserikali za mataifa mengi zimeshiikisha haki hizi katika katiba na sheria za nchi husika. Yeyote anayezikiuka anapaswa kuadhibiwa kwa mujibu wa sheria. Walakini, haki hizi bado zinakiukwa. Watoto wengi kote duniani bado wananyimwa haki zao. Kuna watoto ambao hawajawahi hata kupata kibanda cha kuweka ubavu. Wengi hawa 
wamejipata wakiselelea kwenye mitaa na hata majaa ya miji na vijiji ambako hulazimika kupitisha usiku hata katika majira ya kipupwe na masika! Wengine hawapati chakula; licha ya kuwa wanatakiwa kupata chakula chenye lishe bora. Kwao kutarajia mlo awamu tatu kwa siku ni njozi; kwani hata awamu moja ni adimu kupata! La kusikitisha ni kwamaba wale wanaotarajiwa kuwa vigogo wa kuzilinda haki hizi ndio wanaongoza katika kupalilia ukiukaji wazo. Kila siku tunaskia na kushuhudia visa vya watoto kupigwa, kushinikizwa kufanya kazi za sulubu kipunda, kunyanyaswa kijinsia, kuishi katika mazingira hatari na hata kuuawa. Baadhi ya wanaohusika na vitendo hivi hasi huwa wazazi au jamaa wa karibu kama vile wajomba, shangazi au wahudumu wa nyumbani.
Madhila yanayowapata watoto hayaonekani tu katika mazingira ya nyumbani. Mateso huvuka mipaka na kufikia ngazi ya kimataifa. Watoto wengi katika mataifa yenye fujo na ghasia hutekwa na kutumikishwa vitani. Linalokata maini ni kwamba baadhi ya viongozi katika mataifa haya hawafanyi lolote kuwanusuru. Lao huwa kuwatazama watoto wanaotakiwa kuwalinda wakigeuzwa kuwa mababe na kuua na kuuana. Watoto hawa huvishwa magwanda amabayo mili yao miinyonge haiwezi kuyahimili. Pia hulazimika kuvaa mabuti ya kijeshi ambayo huwa nanga kwao kubeba, licha ya bunduki zinazokaribia kuwazidi uzani.
Mojawapo ya mambo ambayo viongozi nchini humu walilenga shabaha kuyafikia baada ya kujinyakulia uhuru ni elimu kwa wote. Hata hivyo , hii imekuwa kama ndoto isiyotabirika katika baadhi ya janibu. Ni kweli kwamba sera ya elimu bila malipo katika shule za msingi nchini humu inaendelea kutekelezwa. Hata hivyo, asilimia ya watoto na hata watu wazima wasiojua kusoma na kuandika ingali kubwa. Jukwaa la vijiji nchini humu na hata katika mataifa mengine ya ulimwengu wa tatu limesheheni idadi kubwa ya watoto wasioenda shuleni. Kichocheo kikuu cha hali hii ni kwamba wazazi na walezi wamejipata katika lindi la ufukara uliokithiri. Hata wanapojitahidi kujinyanyua na kujikuna wajipatapo kuyakidhi mahitaji ya kielimu ya wanao, wao hujipata wakitapatapa katika kinamasi hicho hicho cha ulitima. Matokeo ni kwamba watoto wa matajiri wanaendelea kuelimka huku wa maskini wakibakia kwenye kiza cha ujinga. Wanaongangania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kama kwamba ni waota ndoto mchana.
Hali ilivyo sasa hivi inadai kuwa mimi na wewe tufanye hima tuungane mikono na kutafuta suluhisho la kudumu kuhusu utekelezaji wa haki za watoto. Twapaswa kuhimiza serikali zetu kufanya kila ziwezavyo kuhakikisha kuwa watoto wote wako shuleni. Nasi tushirikiane kutoa huduma kwa watoto na kukomesha dhuluma, mateso na dhiki kwao. Haitoshi kupeleka miswada bungeni kuhusu haki za watoto na kupitisha kuwa sheria. Twastahili kubadilisha misimamo yetu kuhusu haki hizi na kuzilinda kwa dhati.
MASWALI
(a)Huku ukitoa mifano minne, eleza hali ya kinyume inayojitokeleza katika aya ya pili. 				(al 4)
(b)Eleza namna hali ya usalama inavyoathiri utekelezaji wa haki za watoto kwa mujibu wa kifungu. 		(al 3)
(c)Kwa kurejelea aya ya nne , onyesha mchango wa serikali katika kuwajibikia haki za watoto. 			(al 3)
(d)”wanaong’ang’ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni waota ndoto mchana,” thibitisha kauli hii kwa kurejelea  kifungu.													 (al 2)
(e)Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa. 						(al 3)
(i)vigogo
(ii)huwa nanga kwao
(iii)kujikuna wajipatapo
SEHEMU YA B: UFUPISHO (Alama 15)
Kwa kawaida , binadamu huishi kwa kutangamana na binadamu wenzake. Katika kutangamana huku, watu huathiriwa kitabia, kifikira,kimavazi na kimaisha kwa jumla. Watu wote katika jamii wana uwezo wa kuathiri na kuathiriwa na wenzao wa umri mmoja. Hata hivyo, walio katika hatari ya kuathiriwa Zaidi na mahirimu wao ni vijana. Hali hii ya kuathiriana huitwa      shinikizo-rika au shinikizo-marika. Vijana huaminiana na kuthaminiana sana. Kwa sababu hiyo, ni rahisi sana kuingizwa katika mitego na wenzao. Isiaminiwe kuwa vijana pekee ndio wanaoathiriwa na shinikizo-rika. La hasha! Watu wazima pia huwafuata wenzao mithili ya bendera kufuata upepo. Mwenzake akinunua gari, yeye pia hukimbilia mkopo kununua gari la sampuli iyo hiyo bila kuwazia kima cha kibindo chake.
Wataalamu wa saikolojia husema kuwa kukabiliana na tatizo la shinikizo-rika si rahisi kwa sababu shinikizo-rika huleta mtafaruku  wa kinafsi akilini mwa anayeathiriwa. Nafsi moja humshawishi kufuata wenzake huku nyingine ikimnashi kuandamana na upekee au ubinafsi wake.Shinikizo-rika huathiri sana mahitaji ya kisingi ya binadamu. Ikumbukwe kuwa mahitaji haya ya kimsingi ni ya kila mwanadamu, nayo ni kama vile kupata lishe, hewa safi, kupenda na kupendwa miongoni mwa mengine. Kila mtu hutaka kujihusisha na kundi la watu ambao watamfanya kuhisi kuthaminiwa na kukubalika. Kutokana na haja ya kutaka kukubalika, anayetaka kutambuliwa huridhia matakwa ya wenzake bila hata kuyawazia.
Shinikizo-rika hujitokeza kwa sura nyingi. Mathalani, vijana huwafanya wenzao kuona kuwa wana hatia wasipoafiki kutekeleza kama wanavyoshinikizwa. Kauli kama vile ‘tulifikiri wewe ni mmoja wetu’ au ‘usiposhirikiana nasi utakuwa umetuvunja moyo’ hutamalaki. Wanaokataa kushinikizwa hubezwa na kufanyiwa stihizai na wenzao na hata kutengwa. Vitisho hutolewa, wakati mwingine, na anayeshinikizwa akidinda ,mabavu hutumika.
Ni muhimu kwa watu, hasa vijana, kufahamu kuwa shinikizo-rika lipo na wanapokabiliwa na tatizo hilo, watambue kuwa wana haki ya kusimama kidete kutetea msimamo wao dhidi ya wenzao. Kumbuka, baridi huwazizima kondoo kwa namna tofauti.
Kama njia moja ya kukabiliana na shinikizo-rika, wanasaikolojia wanapendekeza watu kujiamini na kuelewa kwamba wana haki ya kuwa tofauti na kuwa na upekee wao. Mtu anapojiamini na kushikilia msimamo wake, anaweza kujiepusha na madhara yatokanayo na shinikizo-rika. Asiyejiamini huwa mwepesi sana wa kuingizwa katika lindi la mashaka na wenzake.
MASWALI
1. Bila kupoteza maana, fupisha aya ya kwanza na ya pili kwa maneno (40)
	(alama 8,1ya utiririko)
 (b)Fupisha mambo muhimu ambayo mwandishi amezingatia katika aya tatu za mwisho. (maneno 30) (alama 7, 1 ya mtiririko)
MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
1. Toa mifano miwili miwili ya                                                                                      				 (al.2)
1. Sauti ghuna ambazo ni vipasuo …………………………………………………..
1. Sauti sighuna ambazo ni vikwamizo ………………………………………………
1. Onyehsa mofimu katika neno  Aliyemcha                                                                   				 (al.2)
1. Andika sentensi yenye muundo ufuatao 									 (al.2)
KN(W+V) + KT (t +RH)
1. Tumia neno shirika kama nomino na kama kielezi katika kutunga sentensi moja       				(al.2)
1. Kwa kutunga sentensi vumisha nomino nguruwe kwa kivumishi cha idadi bainifu.   				(al.1)
1. Andika sentensi ifuatayo katika hali ya kutendewa                                                     				(al.1)
	Mtoto wa waziri amekufa 
1. Yakinisha sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu wingi                              				(al.2)
	Msomi hakutuzwa siku hiyo
1. Tunga sentensi moja inayobainisha maana mbili tofauti za neno chuma                     				(al.2)
1. Tambua kiima na aina za yambwa katika sentensi ifuatayo.                                        				(al.4)
	Mwalimu mkuu hupigiwa nguo pasi na Maria
1. Kwa kutumia mifano mwafaka fafanua miundo yoyote miwili ya kirai nomino         				(al.2)
1. Andika sentensi ifuatayo kwa wingi                                                                             				(al.2)
	Mgeni huyo na mwingine walikula wali kwa uma
1. Andika neno lenye silabi funge yenye muundo wa konsonanti moja                           				(al.1)
1. Badilisha sentensi ifuatayo iwe katika udogo wingi                                                     				(al.2)
	Ng’ombe wangu ana ndama mdogo
1. Tunga sentensi zenye mipangilio ifuatayo;                                                                   				(al.4)
1. Kishazi tegemezi na kishazi huru
1. Kishazi tegemezi na kishazi tegemezi
1. Eleza matumizi ya ‘ki’ katika sentensi ifuatayo:                                                          				(al.3)
Nyamunga na kitoto wamekuwa wakila, wakiimba kikasuku
…Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia mchoro wa matawi.                                  				(al.4)
Mtoto wa mjomba alikuja kwetu nyumbani jana
1. Andika kwa msemo wa taarifa.                                                                                     				(al.2)
‘Yafaa tumwendee mama mkubwa ili atushauri juu ya jambo hili,’ Amina alipendekeza.
1. Andika kinyume cha:                                                                                                     				(al.1)
	Chakula hiki kitamu nitakimeza
1. Tunga sentensi ukitumia viwakilishi vifuatavyo.                                                          				al.2
1. Kiwakilishi nafsi huru
1. Kiwakilishi nafsi kiambata
ISIMU JAMII (ALAMA 10)
(a) Eleza sababu tano zilizochangia katika maenezi ya Kiswahili katika Afrika Mashariki kabla ya Uhuru.  	(al.5)                                                                                                
(b) Eleza hatua tano ambazo zimesaidia kuikuzalugha ya Kiswahili baada ya Uhuru nchini Kenya.     		(al. 5                                                                                                                     
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KISWAHILI
KARATASI  YA 3
FASIHI
MUDA: SAA 2 ½ 
JARIBIO LA TATHMINI YA PAMOJA KIDATO CHA NNE 2018
SEHEMU YA A:  USHAIRI
1. Mbiu  naipulizia, kwa wa hapa  na wa ng’ambo,
Kwani ngoja ‘mesikia, inaumiza matumbo,
Kwa  upole  sitafyoa, hata kama kwa kimo mbo,
Yafaa jihadharia, maisha yas,ende kambo;

2. Maisha yas’ende kombo, kututoa yetu ari,
Zingatia haya mambo, wetu walezi mukiri,
Kuwa wana kwa viambo, huwa Baraka na kheri
Watunzeni na maumbo, msijezusha hatari

3. Msijezusha hatari, na nyingi hizi zahana,
Wazazi haya si siri, mawi mnayoandama
Twaeleza kwa uzuri, matendoyo  yatuuma.
Watoto tunayo mori, mi lini mtajakoma?

4. Ni nani mtajakoma, na pombe ziso halali?
Sio baba sio mama, mbona ny’hamtujali 
Mwafa ja nzi twasema, mwatuacha bila hali
Hangaiko  acha nyuma, kwani hamuoni hili?

5. Kwani hamuoni hili, kila mwapigana
Nyumbanizo hatulali, jehanamu tumeona
Mwatusumbua akili, twaumia tena sana
Achene na ukatili, kwani upendo hamna,

6. Kwani upendo hamna, Kama mbwa mwatuchapa
Mwatuchoma sisi wana, mioyetu yatupapa
Pa kujificha hatuna, tumebaki  tukitapa
Maisha hamu hayana, timevunjwa na mifupa.

7. Tumevunjwa na mifupa, hata leo uke wetu,
Mwatubaka na kuapa, kutung’ata nyi’ majitu,
Maisha hatujakopa, fahamu  mkosa utu,
Hayo makeke na pupa, mtakoma utukutu,

8. Mtakoma utukutu, na kutumia mikiki,
Na tabia zenye kutu, tumechoka nay chuki,
Hatutakubali katu, kutendewa yenya siki,
Serikali fanya kitu, kwani nasi tuna haki.
Maswali
a) Eleza dhamira ya mtunzi wa shairi hili 									(alama 2)
b) Fafanua tamathali nne za usemi zilizotumiwa katika shairi hili.  						(alama 4)
c) Taja nafsi neni katika shairi hili. 									(alama 1)
d) Eleza bahari nne zinazowakilishwa katika shairi hili. 							(alama 4)
e) Andika  ubeti  wa nne kwa lugha nathari. 								(alama 4)
f) Eleza maudhui matatu yanayojitokeza katika shairi hili. 							(alama 3)
g) Huku ukitoa mfano taja mfano mmoja wa uhuru wa mshairi ambao umetumiwa katika shairi hili. 		(alama 2)

SEHEMU YA B: 
RIWAYA KIDAGAA KIMEMWOZEA  K. WALIBORA 
Jibu swali la 2 au la 3
2.   “Dunia imepasuka ufa mkubwa usiozibika alaa kulihali”
a) Eleza mbinu mbili za lugha zilizotumika.
b) Thibitisha ukweli kuwa dunia imepasuka ufa mkubwa usiozibika  kwa kumulika matukio riwayani. 		(alama 12)
3.    Uchochole umekithiri  katika jamii anayotuchorea mwandishi.  Thibitisha kauli hii kisha utambue  chanzo chake. (Alama 20)

SEHEMU YA C:  TAMTHILIA KIGOGO PAULINE KEA
Jibu swali la 4 au la 5
4.   “Oooh bebi,  miaka yaenda mbio sana, nayo  sura yako inachujuka……”
a) Weka dondoo hili  katika muktadha wake. 								(alama 4)
b) Mhusika anayehusishwa na wimbo  huu ana msimano gani wa kimapinduzi?  				(alama 8)
c) Taja sifa zozote nane za muhusika huyu 								(alama 8)
5.   Tamthilia ya ‘Kigogo’ ni kioo cha  uhalisia wa maisha ya jamii nyingi  za kiafrika.  Thibitisha. 		(alama 20)
SEHEMU YA D:  HADITHI FUPI TUMBO LISILOSHIBA  NA HADITHI NYINGINEZO
Jibu swali la 6 au la 7
6.    “Rasta twambie bwana!”
a) Weka dondo katika muktadha  									(ala 4)
b) Taja mbinu zilizotumiwa na mwandishi  katika dondoo hili						(ala 2)
c) Ni kwa vipi mzungumziwa anamchukulia mwalimu mkuu kama hambe? 					(alama 4)
d) Je, mtihani wa maisha ni amwani faafu ya hadithi hii. 							(alama10 )
7.  Jadili mashaka ya Mashaka  katika hadithi ya “Ndoto ya Mashaka” 						(alama 20)
SEHEMU YA E:  FASIHI SIMJULIZI
8. 
a) Fafanua mambo yanayochangia kubadilika kwa fasihi simulizi. 						(alama 10)
b) Eleza maana ya lakabu. 										(alama 2)
c) Sifa za lakabu ni zipi?  										(alama 4)
d) Kwa nini lakabu ni muhimu katika jamii. 								(alama 4)
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MWONGOZO WA KUTAHINI
1. Inshayakumbukumbu
Vipengelemuhimuvyakutahini
(a) Muundo
(b) Maudhui
MUUNDO
(i) Inshaiwenakichwakinachotaja
a) Wanaokutana
b) Kiini cha mkutano
c) Mahali
d) Tarehenawakati
Mwanafunziazingatiemtindowauandishiwakumbukumbum.f:
· Mahudhurio
· Aorodhesheajenda.
Baadhiyamaudhui.
i. Mafunzoyanjia bora zaukulima / njiazakiteknolojia.
ii. Wakulimakufadhiliwanaserikalikwanjiazamikopo, mbolea, mbegun.k
iii. Kujengamabwawakatikasehemuzinazoathiriwanakiangaziiliyatumiwekunyunyiziamaji.
iv. Maonyeshoyakilimoiliwakulimawajuenamnampyayaukulima.
v. Wakulimakuhimizwakukumbatiakupandavyakulavinavyostahimilikiangazi; - mihogo, viazitamun.k
vi. Uhifadhi bora wamavuno- maghalayakuhifadhivyakulavyanafaka.
vii. Chakula cha msaadakwawalioathiriwa.
viii. Ufadhiliwawataalamu ;mashirikakama KARI.
ix. Kuhimizaupanziwamitiilikuzuiammonyokowaudongo.
x. Kunadhifishamiundomisingik.vbarabarailichakulakisafirishwe
xi. Mfumowakilimobiasharauhimizwe
2. Hiiniinshayamjadala
Mtahiniwaashughulikiehojazakuunganakupinga.
KUUNGA
i. Upungufuwadawahospitalini/zahanatini
ii. Upungufuwawauguzinamadaktarikatikahospitalinazahanati.
iii. Msongomanowawagonjwakatikahospitalikuu.
iv. Vifovinavyotokananamigomoyawauguzinamadaktari.
v. Migomoyamadaktarinawauguzi.
vi. Upungufuwawauguzinamadaktariwenyeujuziwakutumiavifaavyakisasavilivyokatikagatuzi.
vii. Utatakatikamkondowaugatuzi, mfano; mgaowapesakwagatuzi
viii. Mazingirahasikazinikwamadaktarinawahudumuwengine.
ix. Upungufuwavifaavyamatibabukatikazahanatinahospitali.
 KUPINGA
i. Kuajiriwakwamadaktarinawauguzi.
ii. Kuongezewamishaharakwamadaktarinawauguzi.
iii. Kununuliwavifaa/ mitambo/ mashinezamatibabu.
iv. Uhuruwakujiunganavyamavyakuteteawafanyikazi.
v. Uhuruwakujiendelezakitaalumakwamadaktarinawauguzi.
vi. Uhuruwakufanyakaziyaudaktarinauuguzipopoteduniani.
3. -Hiiniinshayamethali.
-Mtahiniwaatungekisakinachodhihirishamaanayamethalihii.
-Zingatiasehemumbilizamethali.
-Watuwanaposhindwakufaulukatikajambohuwalaumuwatuwenginekwamakosayaowenyewe.
-Kisakinawezakuhusu
(i) Mwanafunzi ambaye amekosa kufaulu  katika mtihani mara nyingi  huwa alaumu walimu, shule, ukosefu  wa vitabu, wazazi ,n.k
(ii) Mkulimaaliyekosamavunomazurikwasababuyakuchelewakulima au kupandakusingiziamvua, mbegu, n.k
Hakikikaziyawatahiniwa
4. Hiiniinshayamdokezo
-Shartimtahiniwaabunikichwa
-Shartimtahiniwaaanzekwamanenoaliyopewa
-Mtahiniwaanauhuruwakutumiambinurejeshi-Mtahiniwaabunikisakitakachobainishakutokeamhusikaaliyemfahamuruningani mf.Ushindiwauchaguzimkuu.
· Kuhusikakatikaugaidinakishakuhukumiwa.
· Ushindikatikamtihani.
Shartiatungekisakinachomhusumhusikaaliyemwonaruningani.
Mtahiniwaanauhuruwakuelezahabariyaruninganayaliyotokeabaadayakuonapichayamtualiyemfahamu
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(a)Huku ukitoa mifano minne, eleza hali ya kinyume inayojitokeza katika aya ya pili. 			(al 4)
· Watoto wananyimwa haki licha ya katiba kulazimu haki hizi kutimizwa
· Mojawapo ya haki za kimsingi ni makazi ilhali watoto wanalala mitaani
· Watoto hawapati chakula ilhali wanatakiwa kupata lishe bora
· Wanaotakiwa kulinda haki za watoto ndio wanaozikiuka – kwa kuwapiga na kadhalika
· Wazazi na jamaa wa karibu wanashiriki katika unyanyasaji wa watoto
 (b)Eleza namna hali ya usalama inavyoathiri utekelezaji wa haki za watoto kwa mujibu wa kifungu. 		(al 3)
· Watoto hutekwa na kutumikishwa vitani
· Watoto hugeuzwa kuwa mababe wa kuua na kuuana
· Huvishwa magwanda ambayo miili yao minyonge haiwezi kuyahimili
· Hulazimka kuvaa mabuti ya kijeshi/kubeba bunduki nzito(ambazo huwa nanga kwao kubeba)
 (c)Kwa kurejelea aya ya nne , onyesha mchango wa serikali katika kuwajibikia haki za watoto. 		(al 3)
· Serikali ilikuwa na shabaha ya elimu kwa wote
· Kubuni sera ya elimu bila malipo
· Utekelezaji wa sera hii unaendelea
· Kunao wanaopigania haki ya kuwa na elimu bila malipo licha ya matatizo yaliyopo / Wanaong’ang’ania kuwepo kwa elimu bila malipo wanaonekana kana kwamba wanaota ndoto za mchana
 (d)”wanaong’ang’ania kuwepo kwa elimu bila malipo ni kana kwamba ni waota ndoto mchana,” thibitisha kauli hii kwa kurejelea kifungu. 											(al 2)
· Asilimia ya watoto na watu wazima wasiojua kusoma bado ni kubwa
· Kuwepo kwa idadi kubwa ya watoto wasioenda shuleni
· Wazazi wanapojitahidi kujinyanyua na kujikuna wajipatapo kuyakidhi mahitaji ya kielimu ya wana wao, hujipata katika kinamasi hicho hicho cha ulitima.
· Matokeo ni kwamba watoto wa matajiri wanaendelea kuelimika huku wa maskini wakibakia kwenye kiza cha ujinga
 (e)Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika taarifa. 						(al 3)
(i)vigogo
· Walio katika mstari wa mbele,wapiganiaji haki watoto,mabingwa,wakereketwa,watawala
· Watetezi,wenye mamlaka, viongozi, wadau, wanaopenda kuendeleza elimu ya watoto
(ii)huwa nanga kwao
Huwa mazito kwao/ huwa mzigo kwao
(iii)kujikuna wajipatapo
Kujaribu kujinyanyua kwa uwezo wao, kujitahidi kulingana na uwezo wao
(a)Bila kupoteza maana, fupisha aya ya kwanza na ya pili kwa maneno (40)
i. Binadamu huishi kwa kutangamana
ii. Binadamu huathirika kitabia,kifikira,kimavazi na kimaisha
iii. Watu wote wana uwezo wa kuathiri na kuathiriwa
iv. Wanaoathiriwa Zaidi ni mahirimu wao na vijana
v. Hali ya kuathiriana huitwa shinikizo-rika
vi. Watu wazima pia huathiriwa na wenzao
vii. Watu wote wanaweza kuathiriwa na shinikizo-rika
viii. Ni vigumu, kukabiliana na shinikizo-rika (alama 7, 1 ya utiririko)
(b) Fupisha mambo muhimu ambayo mwandishi amezingatia katika aya tatu za mwisho
i. Shinikizo-rika hujitokeza kwa sura nyingi
ii. Hulazimisha watu kutenda kinyume na Imani yao
iii. Wanaokataa kushinikizwa hubezwa na kugengwa na wenzao
iv. Pia wanaweza kutishwa kwa kutumia mabavu
v. Wanaoshinikizwa wasimame kidete na watetee msimamo wao
vi. Wanasaikolojia wanapendekeza watu wajiamini
vii. Asiyejiamini atahangaishwa na wenzake (alama 6, 1 ya utiririko)
MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
(a)Toa mifano miwili miwili ya                                                                                      				 (al.2)
1. Sauti ghuna ambazo ni vipasuo  /b/ /d/ /g/
1.  Sauti sighuna ambazo ni vikwamizo /f/ /th/ /sh/ /h/
(b)Onyehsa mofimu katika neno  Aliyemcha  
a-nafsi/ngeli  li-wakati ye-kirejeshi  m-yambwa mtendewa ch-mzizi a-kiishio
(c) Andika sentensi yenye muundo ufuatao 								(al.2)
KN(W+V) + KT (t +RH)
Yule mtukutu alikuwa chini ya mti
(d)Tumia neno shirika kama nomino na kama kielezi katika kutunga sentensi moja       			(al.2)
Wafanyakazi wa shirika lile walifanya kazi kwa ushirikiano/kishirika
(e)Kwa kutunga sentensi vumisha nomino ng’ombe kwa kivumishi cha idadi bainifu.  			 (al.1)
Ng’ombe sita wamepelekwa malishoni
(f)Andika sentensi ifuatayo katika hali ya kutendewa                                                     			 (al.1)
Mtoto wa waziri amekufa 
Waziri amefiwa na mtoto wake
(g)Yakinisha sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu wingi                             			 (al.2)
Msomi hakutukuzwa siku hiyo
Wasomi watakuwa wametuzwa siku hiyo
(h)Tunga sentensi moja inayobainisha maana mbili tofauti za neno chuma                     			(al.2)
Kifaa cha madini
Tafuta pesa
Toa matunda mtini
Bakari alichuma matunda ya parachichi kwa kutumia kifaa kilichotengenezwa kwa chuma
(i)Tambua kiima na aina za yambwa katika sentensi ifuatayo.                                        			(al.4)
Mwalimu mkuu hupigiwa nguo pasi na Maria
Mwalimu mkuu – yambwa tendewa/kitondo
nguo –yambwa tendwa/kipozi
pasi – yambwa ala/ kitumizi
Maria - kiima
(J)Kwa kutumia mifano mwafaka fafanua miundo yoyote miwili ya kirai nomino        			 (al.2)
Nomino pekee (N)
Kiwakilishi (W)
N+U+N – Nomino +Kiunganishi +Nomino
N+V – Nomino + Kivumishi
N+V+V – Nomino + Kivumishi + Kivumishi
N+V+E – Nomino + Kivumishi + Kielezi
N+S – Nomino + Kishazi
(k)Andika sentensi ifuatayo kwa wingi                                                                             			(al.2)
Mgeni huyo na mwingine walikula wali kwa uma
Wageni hao na wengine walikula wali kwa nyuma
(l)Andika neno lenye silabi funge yenye muundo wa konsonanti moja                          			 (al.1)
m-toto
m-tu
(m)Badilisha sentensi ifuatayo iwe katika udogo wingi                                                    			 (al.2)
Ng’ombe wangu ana ndama mdogo
Vigombe vyangu vina vidama vidogo
(n)Tunga sentensi zenye mipangilio ifuatayo;                                                                   			(al.4)
ii. Kishazi tegemezi na kishazi huru
Mtoto aliyewasili leo                              amerudi kwao
K.T                                                                  K.H
iii. Kishazi tegemezi na kishazi tegemezi
Angalilima kwa bidii                                      angalivuna mavuno tele
K.T                                                                               K.T
(o)Eleza matumizi ya ‘ki’ katika sentensi ifuatayo:                                                         			 (al.3)
Nyamunga na kitoto wamekuwa wakila, wakiimba kikasuku

kitoto – udogo
wakila , wakiimba – vitendo viwili kufanyika kwa wakati mmoja
kikasuku – ki ya kielezi
(p)Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia mchoro wa matawi.                                  			 (al.4)
Mtoto wa mjomba alikuja kwetu nyumbani jana
                                                                S
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(q)Andika kwa msemo wa taarifa.                                                                                    			 (al.2)
‘Yafaa tumwendee mama mkubwa ili atushauri juu ya jambo hili,’ Amina alipendekeza.
Amina alipendekeza kuwa ilifaa wamwendee mama mkubwa ili awashauri juu ya jambo hilo
(r)Andika kinyume cha:                                                                                                   			  (al.1)
Chakula hiki kitamu nitakimeza
Chakula hiki kichungu nitakitema
(r) Tunga sentensi ukitumia viwakilishi vifuatavyo.
(i) Kiwakilishi nafsi huru
     Mimi hupika vizuri/sisi/wewe/nyinyi/yeye/wao
(ii) Kiwakilishi nafsi kiambata
Aliondoka jana/wa/ni/tu/u/m
  ISIMU JAMII (ALAMA 10)
(a)Eleza sababu tano zilizochangia katika maenezi ya Kiswahili katika Afrika Mashariki kabla ya Uhuru.
· Biashara kati ya pwani na bara
· Dini – kusambaza dini ya Uislamu na Ukristo
· Elimu – Wamishenari walitumia Kiswahili kufundisha kuandika, kusoma na kazi mbalimbali za ufundi
· Vyombo vya habari kama magazeti yalitumia Kiswahili
· Siasa – Wahusika wengi katika vita vya ukombozi walitumia Kiswahili kama lugha ya mawasiliano
· Utafiti wa kina wa Madan, Steere na Krapf kuhusu Kiswahili na hata kuandika vitabu.
(b)Eleza hatua tano ambazo zimesaidia kuikuzalugha ya Kiswahili baada ya Uhuru nchini Kenya
· Kuundwa kwa kamati za elimu kama vile ya Ominde , Wamalwa, Gachathi, MaCkay, Kamunge na Koech
· Ongezeko la machapisho na vitabu vya Kiswahili
· Tamasha za michezo ya kuigiza na muziki kutumia Kiswahili
· Vyombo vya habari kutumia Kiswahili
· Kiswahili ni somo la lazima
· Kiswahili kutumika bungeni
· Kutumia Kiswahili katika sherehe za kitaifa
· Kiswahili ni lugha ya taifa na rasmi nchini Kenya
· Vyuo vya kigeni kufunza Kiswahili
· Kiswahili ni somo la lazima suleni
· Kiswahili hutumika katika shughuli za kidini kama kuhubiri


    KIGUMO JOINT EXAMIATION
MWONGOZO  WA KIDATO CHA NNE
KISWAHILI  FASIHI  102/3
SEHEMU YA A:  USHAIRI
1. i)  Mwandishi anadhamiria kutuonyesha jinsi watoto wanadhulumiwana 
ii)  kunyimwa haki na wazazi/watu waume 						zozote 2 x 1 = 2
1. Tamathali nne za usemi
1. Tashibihi – mwafa ja nzi, kama mbwa 
1. Methali – ngoja , mesikia, inaumiza matumbo
1. Msemo – kupuliza mbiu – kutangaza
1. Jazanda – jehanamu tumeona								Za kwanza 4 x 1 = 4
1. Nafsineni ni mtoto 									1 x 1 = 1
1. Bahari 
1. Tarbia – mishoro 4 katika kila ubeti
1. Pindu – utao wa mstari wa mwisho kuanza  ubeti
1. Ukaraguni -  hakuna urariwa vina
1. Manthawi – kila mshororo una vipandi viwili
1. Sabilia – halina kibwagizo lina kimalizio							Za kwanza 4 x 1 = 4
1. Ubeti wa 4 kwa lugha nathari
1. Wanauliza ni lini wataacha kunywa pombe haramu
1. Wazazi wote baba na mama wanakunywa bila kuwajali
1. Wanakufa kama nzi nuia kuwaachia matatizo
1. Kwa nini hawaoni/hawatambui ukweli huu						4 x 1 = 4
1. Maudhui
1. Watoto ni Baraka katika jamii
1. Watoto wanaumia kwa matendo maovu
1. Madhara ya wazazi kunywa pombe
1. Watoto kupigwa vibaya na wazazi wao
1. Anakashifu ubakaji  unaotekelezwa kwa watoto wa kike ya 				kwanza 3 x 1 = 3
1. Uhuru wa kishairi
1. Inkisari – mesikia –nimesikia.
1. Kufinyanga  sarufi – jehanamu tumeona- tumeona jehanamu
1. Ritifaa – nyi – nyinyi
Za kwanza 1 x 2 = 2 Kutaja 1,  Mfano 1
SEHEMU YA B: RIWAYA KIDAGAA KIMEMWOZEA 
2.   “Dunia imepasuka ufa mkubwa usiozibika alaa kulihali”
a i) Haya ni maneno ya Ben Bella
ii)akimwambia Masheko 
iii)Kupitia kwa barua 
iv)Ben Bella anasema kauli hii kutokana na uovu wa babake ambao ameufichua kwa Mashaka.  Mashaka anahuzunishwa sana na kitendo hiki.											4 x 1 = 4
b)  Eleza mbinu mbili za lugha zilizotumika.
1. Chuku – Dunia  inasemwa kupasuka ufa mkubwa.  Ben Bella anatumia maneno haya kuadhirisha  uzito wa maovu ambayo yanatendeka duniani.  Maovu yaliyo duniani ni mengi sana kiasi kwamba maadili yamesahaulika kabisa.
1. Msemo – alaa kulilahi.  Kumaanisha kwa vyovyote vile.  Maovu yanayotendeka duniani hayawezi kuzuiliwa kwa vyovyote vile.  Anasisitiza cha kiwango cha  kuporomoka kwa maadili  katika dunia.
iii.  Jazanda pasuka ufa -  uovu  anaotokea   (za kwanza mbili)						2x2=4                                                                                                      
c)    Thibitisha ukweli kuwa dunia imepasuka ufa mkubwa usiozibika  kwa kumulika matukio riwayani. 		(alama 12)
1. Wananchi wanyang’anywa mashamba yao hadharani.  Hakuna wa kuwasaidia.
1. Wanafunzi wanashiriki mapenzi na walimu wao k.m Mwalimu mkuu anacheza mchezo wa kibe na wanafunzi wake naye Fao anamringa mwanafunzi wake.
1. Wazazi  kupuuza malezi yao wanao – Mtemi anampngaza Amani kitoto Uhuru.
1. Polisi  kutesa raia badala ya kuwapa ulinzi.
1. Maafisa wa mahakama kupokea hongo.
1. Wahariri kuiba na kuichapisha miswada kwa majina yao.
1. Wauguzi kupuuza wajibu wao.  Hata wanawadhilhakji badala ya kuwahudumia.
1. Dini kuwa hifadhi ya maovu.
1. Watoto walemavu kudhalilishwa na wazazi wao k,m Mwalimu Majisifu na mkewe wanawaficha badal yakuwaonyesha mapenzi ya wazazi.
1. Walimu walevi kupewa jukumu la kufundisha wanafunzi.
1. Viongozi katili kuendelea kushikilia nyadhifa za uongozi.
1. Ulanguzi wa dawa za kulevya.
1. Dj kutohudumiwa anapoumwa na jibwa.
1. Viongozi/mtani kuwa na uhusiano na Lowela.							12 x 1 = 12
3. chochole umekithiri katika jamii anayotuchorea mwandishi.  Thibitisha kauli hii kasha utambue chanzo chake
1. Mavazi yake Amani yanaashiria uhitaji.  Saruali yake ni kuukuu iliyo  na viraka vikubwa .  mavazi ni mojawapo ya mahitaji ya kimsingi ya binadamu.
1. Maelezo kumhusu Dj yanajenga taswira ya kimaskini.  Inaeleza huwa ni kijana mkondefu.  Alionekana kukosa mahitaji kama mlo na matibabu.
1. Umaskini ndio uliosababisha mamake Dj kuishji mtaa wa Madongoromoka na 
1. kupika pombe haramu
1. Amani pamoja na wafanyakzai wengine wanaishi kwenye vibanda uchwara. 
1.  Blanketi alilokuwa akitumia lilikuwa na mianya mikubwa na kutoa harufu mbaya.
1. Watoto wa maskini walishindwa kuendelea na masomo yao kutokjana na ukosefu wa karo.
1. Kuna maskini wengi Sokomoko waliogawiwa mashamba na Madhubuti / Amani 
1. Watoto wadogo kama Dj kufanya kazi ya uchangaji.
1. Kuna misaada ya kusomesha watoto maksini.
1. Kina Makweche wanaishi kwenye vibanda.
1. Mama mjamzito kujifungulia barabarani.
1. Watu kutumia dawa za kiasili AK.m Amani alitibiwa na  Imani kwa mitishamba naye Dj alitibiwa na mchunga kwa dawa zizo hizo baada ya kutoroka zahanatini.
1. Matuko Weye anaishi maisha ya kimaskini. Mwishowe anatafutiwa daktari na Amani.zozote 		10 x 1 = 10
Chanzo cha kukithiri kwa umaskini huu
1. Ukosefu wa ardhi kutokana na unyakuzi.
1. Ukosefu wa elimu-watoto wachungaji hawakuwa na elimu.  Aidha, elimu ya kina Imani na Amani ilikatizwa.
1. Ujira duni.
1. Ufisadi – Mtemi alikuwa radhi kutoa hongo ili mwanawe apate kazi jeshini.
1. Uyatima – k.m Amani na Imani walikuw mayatima.
1. Wizi k.v wa miswada - Amani hakufaidika kutokana na mswada alioundaika; aliyefaidka ni Mwalimu majisifu.
1. Watu kunyamaza badala ya kutetea haki zao.
1. Ufadhili usiofa.
1. Utekezaji/matuko/makweche
1. Utepetevu wa viongozi
1. vifo/wazazi wa Imani 										10 x 1 = 10

SEHEMU YA C:  TAMTHLIA KIGOGO
4.    “Oooh bebi,  miaka yaenda mbio sana, nayo  sura yako inachujuka……”
1. Weka dondoo hili  katika muktadha wake.								 (alama 4)
1. Ni wimbo wa Kabaka anaouimba Ngurumo.
1. Anamwimbia Tunu
1. Wako Mangweni, mahala pa ulevi.
1. Alikuwa anamdhihaki Tunu na wanaharakati wengine kuwatembelea ili kuwahamasisha kuhusu utawala dhalimu wa Majoka na kuwa ni vyema waupinge.
Hoja zozote 4 x 1 = 4
1. Mhusika anayehusishwa na wimbo  huu ana msimano gani wa kimapindjuzi?  				(alama 8)
1. Ana msimano thabiti.  Tunu anasimama kidete bila uoga kupambana na  udhalimu wa utawala wa Majoka.
1. Ni mfano bora wa watu wa jamii; kuwajibika na kuchukua jukumu  la kuikomboa jamii inayokandamizwa.
1. Anafanikiwa kushawishi  wananchi wasihudhurie sherehe  za uhuru na badala yake wakusanyike katika eneo la soko la Chapakazi ili wadai uhuru wa kweli
1. Mateso ya kupigwa na kudhulumiwa na utawala havikatizi ari yake katika kuleta mapinduzi.
1. Baadaye kutona na jitihada zake pamoja na wanaharakati wengine, uongo wa Majoka unaondolewa na soko linafunguliwa tena.
1. Anakataa kuozwa kwa lazima.
1. Jasiri hamwogopi Majoka .
1. Mwanaharakati.									Hoja zozote 8 x 1 = alama 8
1. Taja sifa zozote NANE za mhusika huyu 								(alama 8)
1. Jasiri na mkakamavu.
1. Mwenye busara.
1. Mwenye msimamo thabiti.
1. Ni mzalendo mwenye mapenzi ya dhati  kwa nchi yake.
1. Mshawishi.
1. Mwajibikaji.
1. Msomi.
1. Mwenye utu /mkarimju.
1. King’ang’anizi – aling’ang’ania kudai haki mpaka akaangusha utawala wa Majoka. 
1. Mzalendo
1. MteteziZa kwanza 									8 x 1 = Alama 8
1. 
5.    Tamthilia ya ‘Kigogo’ ni kioo cha  uhalisia wa maisha y ajamii nyingi  za kiafrika.  Thibitisha. 	(alama 20)
Majibu 
Kioo ni kifaa ambacho watu hutumia kutazama sura zao.  Watu wakiona sura zao  zina kasoro Fulani hulazimika kurekebisha kasoro hiyo kabla hawajatokea mbele za watu.  Tamthilia yak Kigogo  inatumika  kama kioo cha uhalisia wa maisha ya jamii nyingi za kiafrika kwa sababu imemulika sura za jamii hizo.
Tamthilia hiyo imeweza kuonyesha kasoro  mbalimbali zilizomo katika jamii hizo.  Kasoro hizo ni pamoja na:
1. Uongozi mbaya – huu ni uongozi ambo hautilii maanani maslahi ya wananchi wote.  Uongozi wa Majoka haujali haki za raia, hauheshimu katiba wala kujali uhuru wa vyombo vya habari.
1. Mauaji ya watu – Katika jimbo la Sagamoyo kuna mauaji ya watu wasio na hatia.  Majoka anahusika katika mauaji ya mpinzani wa kiasiasa Jabali.  Majoka anapanga njama za kumuua Tunu,  kisha Chopi, kuna mauaji ya waandamanaji n.k
1. Usaliti –jimbo la Sagagamoyo limesalitiwa na viongozi walioko madarakani.  Badala ya kushughulikia matatizo ya wananchi,  wanashughulikia mahitaji yao.  Kuna usaliti pia wa ndoa. Mamapima anamsaliti mumewe kwa kjuto uroda ili apate mradi wa kuoka keki ya uhuru.  Hii ni kasoro ambayo inajidhihirisha.
1. Ulipaji wa visasi – kiongozi wa Sagamoyo anaongoza kwa visasi.  Anamtia Ashua nguvuni ili alipe kisasi kwa Sudi ambaye hataki kumchongea kinyago.  Aidha, ana kisasi kwa Sudi kwa kuwa ameoa mrembvo hurulaini ambaye Majoka alimpenda.  Kasoro hii inajibainisha katika uhalisia wa jamii nyingi za Kiafrika.
1. Suala la migogoro – tamthilia  hii imebainisha kuwapo kwa migogoro anuwai katika jimbo la Sagamoyo.  Kuna  mgogoro kati ya kundi la Tunu  dhidi ua kundi la watawala.  Mgogoro huu unachochewa na kitendo cha Tunu kuongoza Wanasagamoyo kudai haki zao.  Suala  hili linasawirika katika jamii nyingi za Kiafriaka.
1. Ubinafsi na ukiritimba – Hii ni hali ya mtu kujali mambo yake tu bil kufikiria mambo ya mwingine.  Utawal wa Majoka ni wa kibinafsi na ukiritimba.  Wanafunga soko la Chapakazi kwa manufaa binafsi.
1. Ukoloni mamboleo – Ukoloni mamboleo unajitokeza katika mambo yafuatayo.  Kwanza, kutegemea misaada kutoka nchi za kigeni ni kuendeleza ukoloni mamboleo.  Utawala wa Majoka unapokea mkopo  kutoka mataifa ya kigeni.  Mkopo  huo unatakiwa kulipwa kwa miaka mia moja.
1. Athari za ulevi na dawa za kulevya – jimbo la Sagamoyo limejaa vijana wenye uraibu wa kulew pombe haramu.  Ngurumo na walevi wenzake wanaonekana kuraibu pombe haramu inayouzwa na mamapima mangweni.  Aidha, wanafunzi katika shule za Majoka and Majoka Academy wna uraibu wakutumia dawa za kulevya. 
1. Matumizi ya vikaragosi – vijana walevi wanazugwa akili kuhusu Majoka.  Wanataka kumpigia kura na hawataki mtu mwingine.  Kura yangu simpi mtu mwingine kama si Majoka heri nimpe paka wake
1. Ufisadi – Ngurumo anadai kuwa wtu wa kigogo hupitia pale wakawarushia kitu (wanapewa vijisenti) Vikaragosi wengine kama Kenga anaota ushauri mbaya kwa Majoka ili kujunufaisha.  Anafaidi kutokana na kufungwa kwa soko la Chapakazi kwa kutengewa kiwanja.  Hoja zingine ni pamoja na
1. Matumizi mambaya  ya vyombo vya dola – askari jela kama Chopi ni mpyaro na katili
1. Unyakuzi wa ardhi- Majoka  ananyakua uwanja  wa soko la  Chapakazi ili ajenge hoteli ya kifahari.
1. Kuangamiza wapinzani – Jabali aliuawa kwa  hila za Majoka  ili asimpinge, aidha chama chake cha Mwenge kikafifia pia.
1. Tenga tawala – Majoka amegawanya watu ili awatawale kwa urahisi.  Ngurumo anarejelewa na Chopi  kama mtu wetu.
1. Elimu duni – Wanafunzi wanatumia dawa za kulevya na wamekuwa dhaifu – makabeji.
1. Utawala wa kiimla – Majoka anatawala kwa kutumia mabavu.
1. Ulevi – Kule mangweni kuna vijana kama Ngurumo na mtu wa I na wa II ambo wameathirika mno kwa ulevi; hawana akili razini.
1. Matabaka – Kuna vigogo wenye mali nyingi na walala hoi wasio na mali mfano wachonga vinyago hula makombo ya keki ya uhuru.
1. Ukosefu wa uajibikaji – kuna njaa – kutokana  na kufungwa kwa soko watoto wa Sudi wanateseka kwa njaa.
1. Viongozi wanafuja mali ya umma – Kenga  anamrubuni Sudi kwa fedha nyingi.
1. Hakuna huduma za afya – Mandhari ya soko ni  machafu na Sudi anasema kuwa watu wanasumbuliwa na aina nyingi za ndwele.
1. Uharibifu wa mazingira.								Hoja zozote 20 x 1 = 20
SEHEMU YA D:  HADITHI FUPI TUMBO LISILOSIMBA  NA HADITHI NYINGINEZO
6.    “Rasta twambie bwana!”
1. Weka dondo katika muktadha 
1. Maneno ya wanafunzi wa shule ya Busulala.
1. Akimwambia Rasta/ Samueli Matandiko.
1. Walipokuwa shuleni.
1. Samueli alikuwa ametoka katika afisi ya mwalimu mkuu kuchukua matoke yake ya mtihani.  Marafiki waliomjua wanamtaka awaelezee alama zake. 									(Alama 4)
													4x1=4
1. Taja mbinu iliyotumiwa na mwanafunzi katika dondoo hili 
	i)Utohozi       ii)nidaa 										(alama 1x1)                                                                                                                                                                 
1. Ni kwa vipi mzungumziwa anamchukulia mwalimu mkuu kama hambe? 
0. Mwalimu mkuu wa shule ya Busukalala hakuwahi kumwamini Samueli hata siku moja kama anaweza kufaulu mtihani
0. Mwalimu mkuu hakuamini Samueli aliposema kuwa amelipa ada mpaka alipohakikisha kwa kuangalia nyaraka na kumbukumbu zake.
0. Anamwonyesha Samueli dharau kwa mumrisha karatasi kama mbwa; anarejelea kile alichokuwa akifanya na kumpuuza.
0. Mwalimu mkuu hakumpa ushauri wowote Samueli ambo unmgemsaidia kupokea matokeo yake ambayo hayakuwa mazuri hata kidogo.
0. Mwalimu mkuu alimjibu Samueli kwa karaha, alipomwita kuwa ni fidhuli.  Anamjibiza kwa kuuliza iwapo wanafunzi wengine wanalipa mawe au majani.
zozote 5x1
1. Je, mtihani wa maisha ni amwani faafu yua hadithi hii. 
0. Mtihani wa Maisha ni anwani ambaayo imesawiri maudhui ya hadithi hii kwa kiwango kikubwa.
0. Samueli anafanya mtihani wake wa shuyle ya upili na kuend kuyachukua matokeo.  Kabla ya kufikia zamu zake Samueli anajichjunguz na kujipima uwapo ameufanya vizuri.  Mawazo kuhusu mtihani huo yanamtawala.
0. Alianza kuwachunguza wanafunzi waliokuja kuchukua matokeo ya mtihani wanaopotoka mlangoni ili kujaribu  kuona iwapo wamefaulu au la.
0. Samueli anajaribu kujiaminisha kuwa yeye atakuwa amefaulu mtihani wakati akiwa kwenye foleni ya kuchyukua matokeo.
0. Samueli anajiaminisha kuwa yeye  ni mjanja na angemshangaza mwalimu mkuu.
0. Anagundua kuwa amefli mtihani huo.  Safu za alama ya D na ilimkodolea macho.  Herufi hizo zilimfedhesha na akalwmewa. 
0. Nyumbani baba yake aliyengoja matokeo kwa hamu hakuyapata.
0. Samueli anadanganya kwamba ana salio la karo.
0. Baba anarauka na kutembea kilomita sita kwenda kuchukua matoke ya mtihani.
0. Anapogundua ni uwongo anapandwa na ghamiza.
0. Samueli anaamua kujitosa bwawani ili aondokane na athari za kufeli mtihani huu wa kitaaluma.  Hata hivyo amaokolewa na mpita njia.
0. Mama yake anamwambia kuwa ingawa amefeli mtihani wa shule, asikate tama, bado  ana mtihani wa maisha ambao anaweza kufaulu.  Anwani hii ina faa sana.      Zozote 10x1
7.   Jadili mashaka ya Mashaka  katika hadithi ya “Ndoto ya Mashaka” (alama 20)
1. Mhusika Mashaka aliopata mikasa mingi maishani mwake tnagu alipozaliwa.  Kwanza mama yake Ma Mtumwa alifariki alipomkopoa tu, kutokana na kifafa cha uzazi.
1. Babake yake naye upweke ulimshinda akafariki na wakazikwa pamoja.
1. Mashaka hakuwahi kuwaona hata kwa sura, hivyo hawakumbuki.
1. Biti Kidebe ndiye aliyemlea kwa shida na makuzi yalikuwa ya taabu – makuzi ya tikitimaji au tango kuponea umande.
1. Biti Kidebe alikuwa haishi kulalamikia miguu yake iliyomuuma.  Hivyo, licha yay eye kumlea Mashaka, naye Mashaka akamlea huyu bibi. Alitafuta kila aina ya vijikazi alivyoviweza  tangu akiwa motto.
1. Biti Kidebe aliwahi kumsomesha kwa shida hadi darasa la nane.
1. Alipomaliza shule tu Biti Kidebe akafariki na kumwach mpweke.
1. Siku moja akiwa anapiga gumzo na rafiki yake Waridi  mlango ulifunguliwa ghafla wakafungishwa ndoa ya mkeka.
1. Mashka anapata mke akiwa hana chochote.
1. Waliowavamia chumbani mwake ni Mzee Rubeya baba yake Waridi, Sheikh Mwinyumvua, kaka yake Waridi Mansuri na rafiki yake Idi.
1. Ndoa hii ilimita Rubeya aibu kwa kuwa binti yake ameolewa na fukara.  Mzee Rubeya na familia yake wakaamua kurudi kwao Yemeni.
1. Mashaka na Waridi waliishi katika mtaa wa watu wa hali ya chini (fukara) uitwao Tandale.
1. Mandhari ya chumba chao kimoja yalikuwa kando ya choo kilichofurika vibaya wakati wa mvua na kueneza kinyesi kila mahali.
1. Kulikuwa na uvundo uliotisha kwenye nyumba yao daima.
1. Chumba chao kilivuja wakati wa mvua. Wakati huu wanapata tabu sana.
1. Mashaka na Waridi walipata watoto saba.  Hivyo ilikuwa shida watu tisa kuishi kwenye chumba kimoja.
1. Mashaka alikuwa na kazi duni yenye mshahara wa mkia wa mbuzi – alikuwa mlinzi wa usiku katika kampuni za Zuia  Wizi Security (ZWS)
1. Watoto wake wavulana walilala jikoni kwa jirani Chakupewa.
1. Watoto wake wakike walilala chini ya sakafu kwenye mkeka; Mashaka na Waridi walikuwa na vitu vichache sana maana hawakumudu kununua vyombo.
1. Nafasi ilikuwa duni  kabisa.  Ilibidi mkewe apikie nje ya chumba chao isipokuwa, nyakati za mvua ambapo jiko huwekwa juu ya kinu kuzuia maji yanayotiririka.
1. Dhiki nyumbani mwa Mashaka ndiyo ilikuwa nguo na harufu yao.  Walikuwa na dhiki kubwa sana.
1. Siku moja Mashaka aliporudi kutoka kazini alikuta Waridi ametoroka na watoto wote.  Toka wakati huo hakuwaona tena.  Akabaki mnhyonge na mpweke zaidi.
1. Utengano huo ulimfanya ajutie ufukara wake na kuuona kuwa ni udhia mkubwa maishani.
1. Mashaka mengi yalijikita akilini mwake kuhusu ukuta na pengo kubwa lililopo katika jamii kati ya walio nacho na wasio nacho.
1. Kutokana na shida yake alikuwa na mawazo mazito na maswali yasiyo na majibu – kwa nini jumuiya za kimatiafa zinafumbia macho suala la ufukara?
1. Ni ufukara uliomtenginsha yeye na Waridi, yeye na watoto wake na kumwacha katika lindi la maumivu.
1. Mashaka alijipa moyo kuwa subira huenda ikamletea heri.  Hata hivyo, aliendelea kusubiri akitarajia kuwa mambo yatabadilika.  Lakini mambo hayakubzadilika.
1. Wakati mwingine aliota ndoto kuwa pengo kati ya maskini na matajiri limepungua, na Waridi mkewe amemrudia   Na wote wanaishi kwa furaha.  Taabu zake zimepungua mno.
1. Kumbe  hayo yote ni ndoto. Akalazimika kuamka na kupanbana na ulimwengu wake wa mashaka ya umaskini.
Hoja zozote 20 x 1 = 20
SEHEMU YA E:  FASIHI SIMJULIZI
8.  
1. Fafanua mambo  yanayochangia kubadilika kwa fasihi simulizi. 					(alama 10)
1. Hadhira – fanani awaweza kubadilisha mtindo wake wa utambaji kutegemea hadhira.
1. Wakati – msamiati unafaa wakati wa usimulizi lazima utumike na hivyo kubadilisha fasihi simulizi.
1. Fanani –kila fanani ana njia yake ya uwasilishaji
1. Teknolojia – mambo ya kiasili yanabadilishwa  na kuongezewa pia lulingana na mabadiliko  ya kiteknolojia.
1. Mazingira – watu wamehama na hakuna pahali pa uwasilishaji maalum.  Huwa katika jingo au ukumbi.
1. Video- Fasihi  simulizi   ina redodiwa katika kanda na uwasilshaji wake ni tofauti na wa fanani (hai)
1. Wakati wa usimulizi – uhalisia unakosekana kwa sababu fasihi simulizi inasimuliwa  hata mchana darasani au kumbini.
1. Maandishi – fasihi simulizi  imehifadhiwa katika maandishi na  hivyo si simulizi ya mdomo tena ni ya  kusoma.
1. Mkengeuko – utamaduni hautamaniwi   tena na kuishi kuleta mabadiliko katika fasihi simulizi – si muhimu na inasimuliwa kwa nadra sana.
1. Kuingiliana kwa tamaduni – mafanani wanachanganya  hadithi za tamaduni tofauti  ili kuipa fasihi simulizi  uhalisia wote.
1. Uhamaji na uhamiaji – katika harakati hizi mengine yanasahaulika na inabidi kubuni mapya 
1. Ukosefu wa utafiti – watu wanajijazia kile wasichokijua kuishi kubadilisha mambo. 
												10 x 1 = 10
1. lakabu – Jina la msimbo/ kupanga ambalo mtu hupewa na watu wengine au mtu hujipa mwenyewe 
Hutumiwa badala ya jina lake asilia. 								(alama 2)
1. Sifa za lakabu
1. Huonyesha ufanano kati ya jina asilia na mtu
1. Huonyesha wasifu wa mtu kwa ufupi
1. Husemwa kisirisiri au waziwazi
1. Huwa neno moja au fungu la maneno
1. Huonyesha majigambo ya mhusika
1. Ni jina la kijazanda / kiistiari (Simba mwenda pole)
1. Hupendelewa hasa na wasanii								zozote 4 x 1 = 4)
1. Umuhimu wa lakabu 
1. Hubainisha sifa ya mtu
1. Hutumiwa kulinda hadhi ya mtu
1. Humtambulisha mtu
1. Hufcsha jina la mtu
1. Huoyesha ubunifu
1. Hudhihirisha weledi katika lugha husika.
1. Hudhihaki hali Fulani.
1. Hufikirisha
1. Huhamasisha wengine kubuni lakabu zao.
1. Hatambulisha kazi ya msanii.								zozote 4 x 1 = 4
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1. Wewe ni mhariri wa Gazeti la Mamboleo. Andika tahariri ukieleza athari za mitandao ya kijamii.
2. Mazingira bora ni muhimu katika maisha ya binadamu. Jadili.
3. Mwenda tezi na omo marejeo ni ngamani.
4.  Nilikuwa nimetoka nyumbani nikielekea mjini, mara nikasikia mngurumo wa radi ulioandamana na umeme…… Endeleza.
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UFAHAMU.
Dunia inakumbwa na mustakabali finyu sana kuhusu hali yake ya kimazingira.  Mabadiliko ya ghafla ya hali ya hewa ambayo tumekuwa tukishuhudia mara kwa mara, yanaashiria hali ya hatari ambayo inakikabili kizazi cha sasa na vile vijavyo.
Kwa miaka kadhaa iliyopita, hali ya anga ingetabirika.  Kwa mfano, nyanyangu angeeleza kwa urahisi kuwa msimu wa upanzi ulikuwa kati ya mwezi Machi na Mei.  Kwa kauli yake, ni wakati huo ambapo “Miungu walitiririsha machozi ya furaha “  kwa jamii.  Sasa? Mambo ni tofauti sana.
Kwanza, ghadhabu ya mwanadamu dhidi ya mazingira asilia ndicho kiini kikuu cha madhila tunayoshuhudia.  Kasumba dhiafu na tamaa ya ‘maendeleo ‘ ilifanya kuvamia chemchemi za maji na kukata miti.
Kinaya cha mwanadamu wa sasa na yule wa zamani ni kwamba, wale wa ‘zamani ‘ waliyajali mazingira.  Hata ikiwa walikata miti, waliikata na kupanda mingine.
Zaidi ya hayo, kuna miti ambayo haingekatwa, kwani ilichukuliwa kwa uzito mkubwa kama chemchemi ya baraka kwa jamii.  Hilo lilihakikisha kwamba, hata ikiwa kulikuwa na ukataji miti, chemchemi muhimu za maji hazikukauka.
Kinyume cha hayo, msukumo wa mwanadamu wa sasa ni tamaa tupu.  Hajali wala habali! Kasumba na dhana za kibepari zimemfanya kujipenda, kiasi cha kutoyajali mazingira kwa vyovyote vile.
Mfano halisi ni uvamizi ambao umefanywa katika misitu muhimu nchini.  Katika msitu wa Mau, kuna madai kwamba kundi la wanasiasa “ maarufu” waliuvamia na hata kujenga kiwanda cha majani chai.  Wengine walitengeneza viwanda vya kusagia mbao za ujenzi.
Hali hii ni sawa na misitu ya Abedares na Mlima Kenya, ambayo imegeuka kuwa kama falme za wakataji miti.  Unapopita karibu na misitu hiyo, kitakachokukaribisha ni sauti za mashine za kukata miti, iwe usiku ama mchana.  Hawaogopi lolote.
Kwao lengo kuu huwa ni kutimiza “maagizo ya “wakubwa” wao.  Kinaya cha haya yote ni kuwa, baadhi ya watu ambao wamekuwa wakinufaika kwa biashara hii haramu ni wale walio serikalini ambao sauti hazikosi kusikika zikihimiza athari za kukosa kuhifadhi mazingira.
Hivyo, ukweli mtupu uliopo ni kwamba, tumekuwa tukiogelea katika bahari ya hadaa tupu; tunajiumiza sisi wenyewe! Ni kama chachandu anayejipalilia makaa.
Ni dhahiri kwamba suluhisho la majanga haya yote ya kimazingira ni rahisi kuondoa unafiki na tamaa.  Tulinde mazingira kutoka kwa nafsi zetu.
MASWALI YA UFAHAMU.
(a)   Yape makala haya anwani mwafaka.   								(al.1)
(b)   Taja ishara ya hatari inayokikabili kizazi kipya.  							(al.1)
(c)   Eleza tofauti za mwanadamu wa sasa na wa hapo awali.  						(al.2)
(d)   Ni hatua zipi ambazo mwanadamu wa hapo awali alizichukua ili kuhifadhi mazingira? 		(al. 2)
(e) Binadamu amekuwa ni kama chachandu anayejipalia makaa.  Thibitisha kutoka kwa kifungu.  	(al.2)
(f) Mwanadamu wa sasa ana tamaa.  Toa mifano mitatu kudhibitisha haya.  				(al.3)
(g) Ni suluhisho lipi linalopendekezwa la kumaliza majanga ya kimazingira? 				(al. 1)
(h) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika kifungu.				 (al.3)
(i) Haramu
(ii)  Anayejipalia makaa
(iii) ghadhabu



(B) UFUPISHO.
	Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata.
Pikipiki za uchukuzi wa abiria, maarufu, boda boda, hupendwa na watu wengi ncini kutokana na unafuu wake pamoja na uwezo wa kupenya mitaani na vijijini ambako magari ya uchukuzi wa umma hayawezi kufika.
Hii ndiyo maana sekta ghii ya uchukuzi imekuwa kwa kasi katika miaka ya hivi karibuni ambapo mwaka jana wahudumu wa bodaboda waliweza kuchuma zaidi ya sh219 bilioni.
Licha ya kiwango hiki cha faida, bodaboda hizi zimekuwa zikitumika kama vyombo vya kurahisisha utekelezaji wa uhalifu katika maeneo mengi mijini na mashambani.
Msemaji wa polisi anasema siku hizi kati ya visa kumi vya wizi katika maeneo ya mijini, sita hutekelezwa na wahalifu wanaosafiri kwa pikipiki hizo wakijifanya wahudumu wa bodaboda.  Wahalifu hupenda kutumia pikipiki ili waweze kukwepa maafisa wa polisi katika barabara za miji zenye misongamano ya magari pamoja na vichochoroni katika mitaa na vijiji.  Magari ya polisi hukabiliwa na wakati mgumu wanapowaandama wahalifu wanaotumia pikipiki.
Huenda baadhi ya waendesha bodaboda hushirikiana na wahalifu ambao huwahangaisha wakazi katika miji mikuu nchini.
Lakini wahudumu wa bodaboda wanasema kuwa sio wote huhusika katika visa vya uhalifu.  Kiongozi wa wanabodaboda anasema kuna wachache watundu ambao hushirikiana na wahalifu.  Alisema wako tayari kuketi na serikali ya kaunti ya Nairobi na idara ya polisi kukabiliana na wachache miongoni mwao ambao hudaiwa kushirikiana na wahalifu.
Mkurugenzi wa idara ya ulinzi katika kaunti ya Nairobi alisema maafisa wake wangeendelea kushirikiana na polisi kuendesha operasheni ya kuwaondoa bodaboda na wachuuzi katikati ya jiji katika harakati za kuimarisha usalama .
Baadhi ya pikipiki ambazo hutumika katika uhalifu huwa zinafanana na zile ambazo hutumika kuwasafirisha abiria. Bodaboda hawa, japo si wote, wamegeuka kuwa kizingiti kikuu kwa juhudi za kudhibiti usalama haswa katikati mwa jiji.  Wahalifu huwatumia kutoroka baada ya kuwaibia wafanyabiashara na hata wapiti njia.
Mbunge wa starehe aliwasilisha kesi mahakamani kupinga marufuku ya bodaboda katikati mwa jiji.  Alidai sharti kuwe na mashauriano kabla ya tendo hilo kutekelezwa.
Katika kaunti za pwani visa kadhaa vimeripotiwa ambapo wahalifu, wenye silaha wamekuwa wakiwashambuliwa watu mchana na kuwapora, kisha kutoroka kwa pikipiki za bodaboda.
Wahudumu wa bodaboda pia wamekuwa wakichukua sheria mikononi mwao kwa kuharibu magari yanapohusika katika ajali na mmoja wao.
Kwa mfano, mapema mwaka huu walichoma basi la kampuni ya Simba coach huko Malindi.  Hii ni baada ya basi hilo kugonga mwanabodaboda mmoja na kumuua katika bararabra ya Malindi – Mombasa.
Ni mnamo Desemba mwaka jana wahudumu hao katika kaunti ya Homa Bay walichoma basi jingine la abiria lililohusika katika ajali na mmoja wao.  Basi hilo la kampuni ya Otange lilikuwa limeshusha abiria ndipo mwanabodaboda akaligonga kutoka nyuma na akajeruhiwa.  Wenzake walifika hapo kwa wingi na kuliteketeza basi hilo.  Zaidi ya abiria 20 waliokuwa ndani ya basi hilo walitoroka kupitia madirisha kuokoa maisha yao.
Maswali.
(a) Jadili mzozo kati ya msemaji wa polisi na wanabodaboda kuhusu
     uhalifu mijini.  (maneno 90 – 100) al. 8,1)
(b) Fupisha aya za mwisho nne.  (maneno 40- 45) al.5,1)
C) MATUMIZI YA LUGHA.  (AL.40)
a) (i)  Taja konsonati mbili zinazotamkiwa katika kaakaa gumu.  					(al.2)
    (ii)  Sauti ulizotaja hapo juu ni za aina gani?  							(al.2)
 (b) Shadda ni nini? 										(al.1)
     (i) Weka shadda katika maneno yafuatayo.  							(al.2)
           Ua
           Kiwakilishi
(c)  Tunga sentensi mbili kuonyesha dhana tofauti zinazobainishwa na kiimbo.				 (al.2)
(d)  (i)  Kiambishi ni nini?  									(al.1)
       (ii) Ainisha mofimu katika neno lifuatalo.  							(al.3)
	      Kilicholiwa.
 (e)  Bainisha maneno katika sentensi  ifuatayo. 							(al.3)
	Kumbe mtu mfupi anarukia lile zuri.
(f)	Maneno yafuatayo yamo katika ngeli gani.  							(al.2)
	(i)	Wembe
	(ii)	Mnyoo
(g)  Andika sentensi ifuatayo kwa ukubwa wingi.
      Ngamia alibeba hema lililotengenezwa kwa ngozi ya chui.  					(al.3)
(h)  Tunga sentensi inayodhihirisha matumizi  ya ‘O’ rejeshi tamati.  					(al.2)
(i)   Onyesha hali iliyotumika katika sentensi ifuatayo. 						(al.1)
	(i)Mganga aonekana akiwa uchi.
	(ii)	Kanusha.    										(al.1)
	Ningekuwa kasisi ningewafanya mwende mbinguni.
(j) Eleza matumizi mawili ya kiambishi –ji- 								(al.2)
(k) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya visanduku.  						(al.4)
      Ng’ombe akamuliwaye atachinjwa kesho.
 (l)  Andika sentensi ifuatayo katika usemi halisi.  							(al.3)
Mtaalamu alituambia kuwa kusoma kwa mapana kungepalilia ubunifu wa wanafunzi hao wao.
(m) Andika maneno yafuatayo katika kauli ulizopewa mabanoni.  					(al.2)
	(i) Fumba		(tendata)
	(ii) Kwaa		(tendama)
(n) Tunga sentensi mbili tofauti kudhihirisha maana mbili za kitawe ‘somo’.				 (al.2)
(o) Tambua shamirisho na chagizo katika sentensi hii.						(al.2)
	Juma alimjengea nyanya nyumba kwa mawe vizuri sana.  
(D)ISIMU JAMII. AL.10)
a) Eleza istilahi zifuatazo za isimu jamii.  								(al.4)
(i) Lugha ya taifa.
(ii) Lugha sanifu.
(iii) Lugha rasmi.
(iv) Lahaja.
(b)	Fafanua maswali sita yanayochangia kustawi kwa lugha ya Kiswahili nchini Kenya.  			(al.6)
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SEHEMU A (SWALI LA LAZIMA)
A USHAIRI. 
Soma ushairi ufuatao kisha ujibu maswali.
 Ulimwengu ulimwengu, ulimwengu naratibu
Yaliyo kichwani mwangu, nataka kuyahutubu 
Wayasome ndu zangu, wa mbali na wa karibu
Cha wenye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja.

Ulimwengu ni kiwanja, cha wenye raha na tabu 
Wengine wanajikonja, kwa wengine ni adhabu
Kucha na kutwa twahanja, kutafuta matulubu
Cha wenye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja.

Ni uwanja wa balaa, aliniusia babu
Mna mambo yamejaa, ya faraja na kusibu
Na machache ya kufaa, ila mengi ya udubu
Cha weye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja.

Ni kiwanja cha Amina, Saidi Ali Rajabu.
Wengine kitu hatuna, tunaishia kababu
Wale wamejaza sana, wanashindwa kuhesabu
Cha wenye raha na tabu, Ulimwengu ni kiwanja.

Ni uwanja wa urongo, na kweli pia ajabu 
Kichwa hudanganya shingo,tumbo kiuno chasibu
Usitumai ubongo, wa nduguyo na swahibu
Cha wenye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja.

Ni uwanja wa walevi, pombe kwao ni dhahabu 
Mara vile mara hivi, wakilewa majudhubu
Maneno ya kiujuvi, hujipaka hata shabu
Cha wenye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja.

Ni kiwanja wenye dini, wamtiio wahabu
Mashekhe msikitini, humo humfanya muhibu
Mapadiri kanisani, huvihubiri vitabu
Cha wenye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja

Ni uwanja wa malofa, lofa mtu mwenye tabu
Kusema sana kashifa, Na moyo kisebusebu
Tunakaribia kuja, kwa kushidwa kujimudu
Cha wenye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja.

Ni uwanja wa faraja, alowajali habibu
Na wengine sitotaja, msinambe ninagubu
Ni uwanja wa viroja, vigumu kuvikutubu
Cha wenye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja.
Maswali:
(a)	Lipe shairi hili anwani ifaayo.										(al.1)
(b)	Kwa kutoa mfano, eleza mbinu zozote mbili za lugha zilizotumika katika  shairi.  				(al.2)
(c)	Eleza jinsi uhuru wa mshairi ulivyotumika katika shairi.  							(al.2)
(d)	Andika ubeti wa tatu kwa lugha tutumbi.  								(al.4)
(e)	Taja na ueleze bahari zozote mbili zilizotumika katika shairi hili. 						(al.2)
(f)	Eleza umbo la shairi hili.  										(al.4)
(g)	Eleza toni ya shairi hili.  										(al.1)
(h)	Fafanua dhamira ya mshairi.  										(al.2)
(i)	Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumika katika shairi.  					(al.2)
(i) Malofa
(ii) Udubu
SEHEMU B.
TAMTHILIA 
KIGOGO – JIBU SWALI LA 2 AU 3.
2.	“Kitabu si jalada, fungua ndani usome mambo. Kitanda usichokilalia kunguni wake huwajui.”
(i) Eleza muktadha wa dondoo hili.  									(al.4)
	(ii)	Kwa kurejelea tamthilia ya kigogo, thibitisha ukweli wa dondoo 	hili.  					(al.14)
(ii) Taja tamathali za usemi zilizotumika katika dondoo hili. 						(al.2)
3.	Eleza mbinu alizotumia majoka kuendeleza uongozi wake.  						(al.20)
SEHEMU C:
RIWAYA – KIDAGAA KIMEMWOZEA 
Jibu swali la 4 au 5.
4.	“ We bwana unafikiri ninatumia petroli nini?”
	(a)	Weka maneno haya katika muktadha wake.  								(al.4)
	(b)	Eleza sifa nne za msemewa.  									(al.4)
	(c)	Fafanua jinsi mwandishi wa kidagaa kimemwozea amewasawiri  wanawake. 				(al.12)
5.  Jadili jinsi mbinu zifuatazo zimetumiwa na mwandishi kufanikisha kazi yake.  				(al.20)
(i) Sadfa
(ii) Mbinu rejeshi.
SEHEMU D
HADITHI FUPI.
TUMBO LISILOSHIBA.
6.Huku ukirejelea hadithi ya Tumbo Lisiloshiba na Shibe Inatumaliza, fafanua maudhui ya ukiukaji wa haki. 	(al.20)
SEHEMU E.
FASIHI SIMULIZI – JIBU SWALI LA 7 AU 8.
7.	(a)	Eleza maana ya miviga. 										(al.2)
	(b)	Fafanua sifa za miviga. 										(al.4)
	(c)	Eleza udhaifu wa miviga.  										(al.2)
	(d)	Toa maana ya ulumbi. 										 (al.2)
	(e)	Ni nini umuhimu wa ulumbi . 									(al.8)
8. SOMA KIFUNGU KIFUATACHO KISHA UJIBU MASWALI.
1. Ndugu !
Umeenda?
Wewe nenda
Wewe nenda
Wewe nenda
Mungu atakutunza

2. Wewe Safiri
Wewe safari
Wewe safari
Maisha ni moshi
Hata si tu safarini.

3. Ndugu!
Tulikupenda
Tulikupenda
Tulikupenda
Na Maulana kakupenda zaidi

4. Oooh!
Ndugu
Wewe nenda
Wewe nenda
Wewe nenda
Siku yetu ikifika
Tutapaa ka malaika
Mungu akurehemu.
Maswali .
(a) Huu ni utungo wa aina gani.  										(al.2)
(b) Fafanua sifa bainifu za utungo huu.  									(al.8)
(c) Tambua tamathali za usemi zilizotumika katika utungo huu. 						(al.4)
(d) Ni vipi utungo kama huu ni muhimu katika jamii. 								(al.6)
TATHMINI YA PAMOJA YA KAUNTI NDOGO YA BUURI MASHARIKI
CHETI CHA KUHITIMU ELIMU YA SEKONDARI KENYA.
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA.
FASIHI 102/1
MWAKA 2018
MWONGOZO WA KUSAHISHA KARATASI YA KWANZA.
1. 	Athari za mitandao ya kijamii.
a) Mwanafunzi azingatie sura ya tahariri
· Bainisha gazeti lenyewe.
· Anwani ya tahariri (mada)
· Mwili.
· Mwandishi wa tahariri.
b) Maudhui.
i. Utovu wa nidhamu.
ii. Kuvunjika kwa ndoa.
iii. Utapeli /wizi.
iv. Udanganyifu/ uongo.
v. ponografia.
vi. Uzembe kazini.
vii. Kucheza kamari.
viii. Uchochezi.
ix. Kurahisisha mawasiliano.
x. Kurahisisha biashara.
xi. Ajira kwa mtandao.
xii. Utafiti.
Hoja zisipungue sita.
2.	Umuhimu wa mazingira maishani.
i. Kuna mvua ya kutosha.
ii. Lishe kwa watu na wanyama.
iii. Kuzuia mmonyoko wa udongo.
iv. Afya bora.
v. Hewa safi.
vi. Maji safi.
vii. Rutuba kwa mashamba.
viii. Makao kwa wanyama.
ix. Hali nzuri ya anga.
Hoja zisipungue sita.
3.	Ukihama mahali fulani au ukiachana na watu fulani uliowazoea baada ya muda utawarudia au kuwahitaji.
	- kisa kilenge wazo hilo na kilenge pande mbili za methali.
4.	Mwanafunzi aanzie kwa neno aliyopewa
 Kisa kilenge hatari Fulani kutokana na hali iliyotajwa.








	













TATHMINI YA PAMOJA YA KAUNTI NDOGO YA BUURI MASHARIKI
CHETI CHA KUHITIMU ELIMU YA SEKONDARI KENYA.
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA .
LUGHA 102/2
MWAKA 2018
MWONGOZO WA KUSAHISHA KARATASI YA PILI.
A. UFAHAMU.
a) Uhifadhi wa mazingira.  										(1x1=1)
b) Mabadiliko ya ghafla ya hali ya hewa								(1x1=1)
c) Binadamu wa hapo awali angeweza kutabiri hali ya anga, wa sasa hawezi.  Wa hapo awali aliweza kuhifadhi mazingira 	kwa kutokata miti kiholela, wa sasa hahifadhi. 							(2x1=2)
d) i) Kupanda miti akikata.
		ii) Kutokata miti iliyochukuliwa kama chemchemi ya baraka. 						(2x1=2)
e) wakubwa serikalini kuharibu mazingira huku wakisikika wakihimiza athari za kukosa kuhifadhi mazingira. (2x1=2)
f) wanasiasa maarufu kuvamia msitu mau na kujenga kiwanda cha majani chai.
		Wengine kujenga viwanda vya kusagia mbao msituni mau.
		Kukata miti katika misitu ya Aberdares na mlima Kenya.  						(3x1)
g) Kuondoa unafiki na tamaa.  									(1x1=1
h) Haramu – isiyo halali.
		Anayejipalia makaa- anyejiumiza mwenyewe.
		Ghadhabu – hasira.  										(3x1)
UFUPISHO.
(a)	-Kati ya visa kumi vya uhalifu hutekelezwa na wahudumu wa bodaboda.
-Wahalifu hutumia pikipiki ili waweze kuwahepa maafisa wa polisi.
-Magari ya polisi hukabiliwa na wakati mgumu. Wanapowaandama wahalifu --wanaotumia bodaboda.
-Baadhi ya wanabodaboda hushirikiana na wahalifu.
-Wahudumu wa bodaboda wanadai sio wote huhusika katika visa vya uhalifu.
-Wako tayari kuketi na serikali ya kaunti na polisi kukabiliana na wachache.
-Maafisa wa polisi wataendelea na operesheni ya kuondoa bodaboda jijini.
-Bodaboda wamegeuka na kuwa kizingiti katika kudhibiti usalama.
-Mbunge wa starehe ameenda mahakamani kupinga marufuku ya bodaboda.    Al.  				(8,1)
b) 	-	Humo pwani wahalifu wamekuwa wakipora raia mchana.
-	Wahudumu wa bodaboda wamekuwa wakichukua sheria mikononi.
-	Walichoma basi huko Malindi baada ya kugonga mwanabodaboda.
-	Katika kaunti ya Homa Bay walichoma basi la abiria.
-	Abiria walitorokea kwa madirisha kuokoa maisha yao.						(al.5,1)
c)	MATUMIZI YA LUGHA.  (ALAMA40)
	a) i) /j//ny/sh/y/ch/ 										(2x1=2)
	    ii) /j/ - Kipasuo – zuiwa.
· Ghuna
	/ny/ - Nazali
- ghuna
	/sh/ - Kikwamizo
- Hafifu
	/ch/ - Kipasuo kwamizo
· Hafifu
/y/	- Kiyeyusho										(2x1=2)

	b) i) Ni mkazo unaowekwa katika silabi ya neno ili kubainisha maana. 					(al.1)
	 ii)  i) ’ua
	 iii) Kiwaki’lishi  											(al.2)
c) Atunge swali litakaloonyesha.
i) swali 
ii) kauli
iii) Mshangao
d) i) Ni sehemu ndogo katika neno iliyo na maana  kisarufi  na	hufungamanishwa na mzizi. 			(al.1) 
   ii) Ki – ngeli
	Li – wakati
	 Cho – urejeshi
	 L – Mzizi
	Iw – Kauli ya mnyambuliko
a- Kiishio      											(6x1/2= 3)



c) Kumbe – kihisishi
    Mfupi – kivumishi
    Mtu – nomino
   Anarukia – kitenzi
   Lile – kiwakilishi.
  Vizuri – kielezi.    											(6x1/2=3)
f) i) Wembe – U/ZI											(2X1=2)
   ii) Mnyoo – A/ WA
g) Magamia yalibeba mahema yaliyoundwa kwa magozi ya machui.    						(6x1/2=3
h) Tathmini 
    Mtoto  afanikiwaye  ni  asomaye kwa bidii.  								(al.2)
i) i) a- hali isiyodhihirika .											1x1=1)
   ii) Nisingekuwa kasisi nisingewafanya mwende mbinguni. 							(1x1)
j) Ukubwa – mtu – jitu
    Nafsi – nimejikata.
  Uundaji wa nomino – usomaji.										2x1=2.
k) 
	                                          S√


	                KN√

		KT√



	N√

	S√

	T√

	E√


	Ngo’mbe 
	akamuliwaye
	atachinjiwa
	kesho√




l) “ Kusoma kwa mapana kutapalilia ubunifu wa wanafunzi hawa wenu “ Mtaalamu
    akamwambia. 												(al.6x1/2=3)
m) i) Fumbata
    ii) Kwama    												(2x1=2)
n) i) Rafiki 
   ii) Taaluma / kipindi cha elimu
   iii) Mwalimu afunzaye ya jandoni.
   iv) Wanavyoitana wanao majina sawa.
o) Nyanya – kitondo
nyumba- kipozi
mawe- ala
vizuri sana – chagizo    											(4x1/2=2)
ISIMU JAMII 
1. (i) Lugha ya taifa  - ni lugha iliyovuka mipaka ya kikabila na kuteuliwa
 kutumika kwa madhumuni ya mawasiliano.
ii) Lugha sanifu – ni lugha iliyofanyiwa marekebisho ya kimatamshi, 
      kisarufi na kimaandishi ili kutumika rasmi.
iii) Lugha rasmi – Ni lugha iliyoteuliwa kutekeleza majukumu ya kiofisi.
iv) Lahaja – ni lugha ndogo katika lugha moja kuu.							(4x1=4)
2. (a)	 Elimu – katika mafundisho shuleni kama somo la lazima.
    (b) 	Kiswahili kimefanywa lugha ya taifa.
    (c)	hutumika katika vyombo vya habari .
    (d) 	Kimefanywa kuwa lugha rasmi nchini Kenya.
    (e)	Kiswahili ni lugha ya kibiashara.
    (f) 	hutumika katika sanaa- kwa mfano katika utunzi wa nyimbo.
    (g) 	Kimetumika katika uchapishaji – vitabu, majarida.
    (h)	 Katika maendeleo ya dini – kuhubiri.
    (i) 	katika vikao vya bunge.
												(6x1=6)







TATHMINI YA PAMOJA YA KAUNTI NDOGO YA BUURI MASHARIKI
CHETI CHA KUHITIMU ELIMU YA SEKONDARI KENYA.
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA .
FASIHI 102/3
MWAKA 2018
MWONGOZO WA KUSAHISHA KARATASI YA TATU.
1.	Swali la Lazima
(a)	Ulimwengu 
	Ulimwengu ni kiwanja
	Changamoto ulimwenguni. 										1x1=1
(b)	Istiara/ jazanda- ulimwengu ni kiwanja
	Msemo – kutwa kuchwa
	Ukinzani/ tanakuzi –wenye raha na tabu.
	Uhuishaji – Kichwa kudanganya shingo.
													(Zozote 2x1=2)
(c)	Inkisari – naratibu – ninaratibu
	Ndu zangu – ndugu zangu.
	Kuboronga lugha – wenye kitu hatuna – wengine hatuna kitu
	Utohozi – shehe – sheikh
· Padre – padre											(2x1=2)
(d)	Babu alimshauri  kuwa ulimwengu ni uwanja wa balaa uliojaa mambo ya faraja na kusibu.  Pia alisema kuwa kuna machache ya kufaidi na mengi ya kuudhi.  Kwa hivyo ulimwengu ni kiwanja kwa walio na raha na walio na taabu. 	 (4x1=4)
(e)	(i)	Tarbia – mishororo minne kwa kila ubeti.
	(ii)	Mathnawi – vipande viwili kwa kila mshororo.
	(iii)	Pindu – sehemu ya mwisho kuanzia ubeti unaofuata.
	(iv)	Ukara – Vina vya mwisha vinatiririka na vya kati havitiririki.
											(2x1=2)
(f)	(i)	Mishororo minne kwa kila ubeti.
	(ii)	Vipande viwili kwa kila mshororo – ukwapi na utao.
	(iii)	Lina beti tisa.
	(iv)	Vina vya mwisho vinatiririka na vya kati vinabadilika.
	(v)	Lina kibwagizo – cha wenye raha na tabu, ulimwengu ni kiwanja.
	(vi)	Mizani ni 8,8 kwa kila mshororo.
														(4x1=4)
(g)   Masikitiko 												(1x1=1)
(h)   Kufahamisha watu hali ilivyo ulimwenguni- kwamba kuna mazuri na mabaya ili wajihadhari.			(1x2 = 2)
(i) Malofa – maskini
(ii) Ndubu – upumbavu.
												(2x1=2)
2. TAMTHILIA.
   KIGOGO-
(i) -	Maneno ya Majoka
-	 majoka alikuwqa amezirai. Anazungumza na nyanyaka na anatibiwa na dakatari.
- 	Alikuwa akipelekwa hospitalini.
- 	 Alizirai alipofahamishwa kuhusu kifo cha mwanaye Ngao Junior.
-	 Majoka anahisi kuwa babu yake hamfahamu mke wake.
(ii)-	Majoka anahisi mkewe Husda hampendi bali anapenda mali zake.
-    Majoka hampendi Husda bali alilazimishwa kumuoa.
-    Majoka anapenda Ashua.
-	 Majoka alisabisha kifo cha Jabali ikasingiziwa ni ajali ya  barabarani.
· Kenga ana unafiki anapomhudumia majoka kwani mambo yanapoharibika anamtoroka.
· Mama pima alifahamu anawapunja walevi akifahamu madhara ya pombe haramu.
· Sudi alikusudia kutengeneza kinyago ndio akakataa pendekezo la Majoka la kutengeneza kinyago cha Marara.
· Chopi alipewa kazi ya kummaliza Tunu jambo tunalofahamu baada ya kitendo chake kutofaulu.
· Majoka na watu wake wanaendelea kununulia walevi pombe ili waendelee kumuunga mkono.
· Shuleni mwa majoka wasomi hawafunzwi kwani wanatumia dawa za kulevya na kuwa wajinga.
· Twafahamishwa soko lilifungwa kwa sababu ya uchafu lakini lengo lilikuwa kulinyakua ili kujenga hoteli ya kifahari.
· Ashua alimtembelea Majoka kukiwa na njama ya kumzuia ili waweze kumlazimisha sudi kutengeneza kinyago cha marara.
· Boza alikuwa ametumwa kwa wachongaji wa vinyago lakini hakuwafahamisha – ukweli unafahamika Kenga anapowatembelea.
												(7x2=14)
3.	(i)	Askari – wanawanyonga waandamaji.
	(ii)	Vyombo vya habari – vimefungwa na kuwachwa cha mzalendo.
	(iii)	Kutumia washauri – kenga.
	(iv)	Vitisho – sudi, tunu
	(v)	Mauaji – Jabali.
	(iv)	Kupumbaza kwa kutumia vileo pombe, 
	(vii)	Vishawishi – hongo kwa wanaomuunga mkono Kenga anaahidiwa
		kipande sokoni.
	(viii) 	Uvumi – vikaratasi vya kuonya watu wahame.
	(ix)	Jela – Kufungia /kuzuiliwa washukiwa.
	(x)	Tenga tawala – kutumia Boza, ngurumo, mama pima.
	(xi)	Kutumia watu wa familia na marafiki – katika kutawala- Kenga, 
               mama pima.
(xii)	 Udikteta – kulazimishwa watu – kutosikiliza raia . hakusikiza maneno ya Tunu.
	(xiii)	 Kubana raia kiuchumi – kufunga soko, kodi ya juu,
	(xii) 	Kutoa ahadi ambazo hazitimizwi.
														(10x2= 20)
Riwaya .
4.Kidagaa.
a) (i)	Maneno haya yalisemwa na Dora.
    (ii)	Alikuwa akimwambia mumewe mwalimu majisifu.
    (iii)	Wakiwa nyumbani.
    (iv)	Imani alikuwa ameondoka na dora alikuwa na Kazi nyingi.
b) Msemaji ni majisifu.
(i) Mlevi
(ii)  Mzembe
(iii) Msomi
(iv) Mwenye kiburi.
(v) Mwenye hasira – alimhifadhi Amani.
(vi) Muasi dini.
(vii) Mpyoro – kutusi watoto wake.
(viii) Mdanganyifu 
(ix) Ni mwizi.
c)	  
(i) Ni walezi – Dora
(ii) Wavumilivu- Dora na Bi. Zahura wavumilia waume zao.
(iii) Washerati - lowela
(iv) Washauri – Bi. Zuhura anamshauri mumewe.
(v) Wenye bidii – Dora alijitahidi kulea wanawe 
(vi) Wenye huruma –Imani anasaidia Amani kwa kukilea kitoto
(vii) Wenye mapuuza – wauguzi walikataa kutibu kitoto uhuru.
(viii) Ni wanamapinduzi kama imani.
(ix) Ni wakarimu – Bi. Zihura alituma maziwa na nguo kwa kitoto uhuru.
(x) Wenye msimamo dhabiti – imani alikataa kuhudhuria sherehe.
														(6x2=12)
5. (a) SADIFA.
(i) Amani na imani kukutana katika ziwa mawewa.
(ii) Walipokutana kila mtu ana shida .  amani alitaka kujiua na amani alikuwa akienda kutafuta mwizi wa mswada wake.
(iii) Kaptula ya Dj  kuliwa na ng’ombe na Amani akawa na shati la kumsaidia.
(iv) Dj ambaye alisaidiwa na shati kufahamu alikotaka kwenda Amani (mtemi Nasa Bora)
(v) Dj, Amani na Imani wanampata Mtemi Nasaba Bora akiwa anataka kuondoka.
(vi) Wanapomkuta wanamsaidia kusukuma gari lake lililokuwa limekataa kunguruma.
(vii) Amani kupata kuwa mtemi Nasaba Bora anahitaji mtu wa kuchunga kazi (kuna nafasi ya kazi)
(viii) Amani Kupata kuwa mtemi Nasaba Bora inahitaji mtu wa kuchunga kazi (kuna nafasi ya kazi)
(ix) Imani kukuta kwake mwalimu majisifu kunahitaji mfanyikazi – anapata kazi.
(x) Amani na Imani wameajiriwa na ndugu.
(xi) Amani kukuta Gaddafi akitaka kumwangamiza Mtemi Nasaba bora na  kumsaidia Mtemi – Gaddafi alimjua Amani.
(xii) Sadfa Dj. Kupita kwa Amani na akapata kumtuma kumwita Imani.
(xiii) Sadfa Amani na Amu yake Yusufu kukutana katika jela moja ambayo Yusufu alimwelezea Amani zilipokuwa hatihiliki  katika kasri la nasaba Bora.
(xiv) Mtemi anawasili wakati Amani akiwa chumbani na mkewe akafikiria ni wapenzi.
(xv) Amani kusahau barua ya Amani mezani, majisifu akaipata na kujua siri ya mswada imegundulika.
(xvi) Majisifu kumpa Amani kitabu “kidagaa kimemwoza asome alipomwomba asome kilitokana na mswada wake.
(xvii) Imani kusikia matangazo ya mpira akiwa katika ser na akaweza kusikia habari za kakake cesechwe makweche.
(xviii) Mwalimu majisifu kwenda nyumbani na gazeti lililokuwa na habari kumhusu chwechwe makweche nduguye Imani na     Imani kulisoma.
(xix) Siku ambayo imani anaandamana na majisifu kwenda hospitalini, ndiyo Amani alipewa ruhusa kurudi nyumbani naye akampa makao.											(10x1=10)
b)Mbinu Rejeshi.
(i) Imani kumweleza Amani namna nyumba yao ilivyochomwa.
(ii) Tunadokezwa jinsi fao alivyoibiwa mtihani.
(iii) Baada ya imani kunywa maji ya mto kiberenge kunadokezwa asili ya mwiko kutokunywa maji.
(iv) Maelezo kuhusu namna Majununi alivyojengea mpezi wake michele kasri.
(v) Maelezo jinsi mwalimu majisifu pamoja na nduguye  alilelewa na babake kasisi.
(vi) Tumerejeshwa katika maisha ya Fao kuhusu kudunga msichana mimba, kwenda kusomea ng’ambo.
(vii) Tumerejeshwa kwa mwalimu Majisifu jinsi alifanya kazi kwa mashirika kadhaa kabla ya kuwa mwalimu.
(viii) Tumerejeshwa   nasaba bora alivyomburura paka alipokula nyama yake alipokuwa akisherekea gari lake jipya.
(ix) Kisa cha jinsi Nasaba Bora alivyopata kazi kuwa na uhusiano mwema na mudir kiongozi wa wakati huo.
(x) Tunaelezwa jinsi matuko weye alivyopigana vita humo Burma.
(xi) Tunarejeshwa na kuelezwa jinsi babuye Imani Mwinyi Hatibu aliyefanya kazi ya kuendesha trekta katika shamba la mzungu.
(xii) Tunarejeshwa nyumbani jinsi chichiri Hamdi alivyouliwa jinsi Mtemi alivyopenda wasichana na kupatana na mmoja kiwete akiwa safarini
													(10x1=10)
HADITHI FUPI.
TUMBO LISILOSHIBA.
(i) Viongozi kuweka vitego na vikwazo vya sheria ili watu wadogo wasiweze kutetea mali zao.
(ii) Kutowahusisha maskini katika maamuzi muhimu yanayoathiri maisha yao.
(iii) Kunyakua ardhi ya madongoporomoka ambapo watu maskini waliishi.
(iv) Kupanga njama za kuwapatia wanyonge visenti vichache ili waondoke madongoporomoka.
(v) Jitu la miraba mine kula chakula chote bila kubakishia wateja.
(vi) Wanamadongoporomoka kubomolewa vibanda vyao na mabuldoza.
(vii) Askari wa baraza kutimua watu waliokuwa wanabomolewa .
(viii) Jeshi la polisi kulinda askari wa baraza wakibomoa vibanda vya wanamadongoporomoka. 
(ix) Askari kuwapiga virungu watu.
SHIBE INATUMALIZA.
(i) Mzee mambo kulipwa kwa vyeo viwili alivyovifanyia kazi.
(ii) Waajiriwa kwenda kazini na kukosa kufanya kazi.
(iii) Viongozi kuibia wananchi kwa kujipakulia mshahara
(iv) Waajiriwa wawili kufanya kazi moja – Sasa na Mbura ni mawaziri wa wizara moja.
(v) Mzee mambo kuandaa sherehe ya kuingiza watoto nasari kwa kutumia pesa za umma.
(vi) Mzee mambo kuandaa sherehe kwa kutumia rasimali za nchi- magari, vyakula.
(vii) Sasa na mbura kula vyakula vyao na vya wenzao.
   (10x2=20)
7.  FASIHI SIMULIZI.
a) Mivigha ni sherehe za kitamaduni ambazo hufanywa na jamii katika kipindi Fulani cha wakati. 		(2x1=2)
b) i) Huandamana na matendo.
	ii) Huongozwa na watu mahsusi.
	iii) Anayeongoza anavalia maleba.
	iv) huandamana na utoaji wa mawaidha .
	v) huandamana na utamaduni wa jamii husika.
													(Al. 4x1=4)
c) i) Baadhi zimepitwa na wakati – tohara kwa wasichana.
	ii) Baadhi hukinzana na malengo ya taifa.
	iii) Baadhi hujaza hofu – utoaji kafara.
	iv)  Baadhi huhusisha ushirikiano.
	v)  Baadhi huhusisha kiasi kikubwa cha pesa.
													(al.2x1=2)
d) Ni uhodari wa kutumia lugha kwa ufundi wa kipekee.  						(alama 2x1)
e) i) Hukuza uwezo wa kujieleza hadharani.
	ii) ni nyenzo ya kukuza ujuzi na ufasaha wa lugha.
	iii) ni msingi wa kuteua viongozi.
	iv) huhifadhi utamaduni wa jamii.
	v) ni nyenzo ya kuburudisha jamii.
	vi) hukuza uzalendo.
	viii) hutumiwa kuwasilisha ujumbe muhimu ulio na athari kubwa.					 (al.4x2=8)
8. a) Wimbo /mbolezi 											 (2x1=2)
   b) i) Hutofautiana kutoka jamii moja hadi nyingine.
	ii)Huimbwa kwa nia ya kufariji.
	iii) Husifu aliyekufa.
	iv) Hufungamana na muktadha maalum.
	v) huimbwa kwa toni ya huzuni.
	vi) Huibwa kwa utaratibu.										(al.4x2=8)
c) i) Takriri – wewe nenda
	 ii) Balagha – umeenda?
	 iii) Istiari – maisha ni moshi.
	 iv) Tashbihi – tutapaa ka malaika
     v) nidaa – ooh!											 4x1=4
d) i) Husawiri msimamo wa jamii kuhusu kifo.
	 ii) Ni kumbukumbu za aliyekufa.
	 iii) Hufariji waliofiwa.
	 v) Ni njia ya kutakasa moyo na hisia za aliyefiwa.
	 v) Huendeleza utamaduni wa jamii husika.
	vi) Huelimisha kuhusu mila na itikadi.
	vii) Huwapa wanajamii matumaini.
    viii) Huleta utangamano.										(6x1=6)
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       Muda: Saa 1¾
1.	LAZIMA
	       Umepata nafasi ya kumhoji Msimamizi mkuu wa Baraza la Mitihani nchini, kuhusu athari za wizi wa mtihani wa Kitaifa katika shule za Sekondari. Andika mahojiano haya.
2.	Pendekeza njia za kukabiliana na ongezeko la visa vya utovu wa maadili miongoni mwa vijana katika jamii.
3.	Andika kisa kinachooana na methali mchelea mwana kulia hulia mwenyewe.
4.	Tunga kisa kinachomalizika kwa maneno haya.
	. . . hapo ndipo iliponipambazukia kuwa nilikuwa  naogelea baharini pekee kinyume na wenzangu wote.
 

KANGEMA
KISWAHILI
Karatasi ya  Pili
(Ufahamu, ufupisho, matumizi ya lugha na Isimujamii)
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Muda: Saa 2½
A.UFAHAMU (alama 15)
Soma ufahamu unaofuata kisha ujibu maswali yanayofuatia
Macho ya Abdul yalipigwa na mwali mkali wa jua la asubuhi. Ilikuwa ndiyo mara yake ya kwanza kuuona mwanga halisi wa ombwe lijiitalo dunia tangu alipohukumiwa kifungo gerezani. Punde tu komeo la mlango wa seli lilipofunguliwa, ilimIazimu Abdul ayafumbe macho kabla ya kuyafumbua tena taratibu ili yazoee mabadiliko yake. 
Ilikuwa ndiyo siku ya Abdul ya kuachiliwa huru kutoka kwenye kifungo kirefu kilichoyapa macho yake mazoea ya giza la kaburi mle gerezeni. Macho yake yalipokwishaizoea ile hali na kumhakikishia kuwa kila alichokuwa akikiona si kizuka ila uhalisia, alipiga hatua. Akatoka nje ya mlango wa seli, kisha kwa kutoamini, akageuka nyuma kulitazama tena lile pango alimokuwa ametikwa katika muda huo wote. Akayafikicha macho kwa kutoamini huku machozi yakimdondoka asijue kama yalikuwa ya furaha au.ya huzuni. Alipogeuka kuanza safari ya uhuru wake, macho yake yalikumbana na lango la gereza . Hapo, akasita kidogo, labda kuhakikisha kama kweli alikuwa huru. Bila shaka, hakuna askari wa gereza aliyemshikia bunduki au kumuamuru asimame. Walimtazama tu na kumpa tabasamu. 
Taratibu, Abdul aliendelea kupiga hatua. Mhemko aliokuwa nao kutokana na hewa safi iliyompenya mapafuni uliufanya moyo wake upige kwa kasi. Ghafla, tabasamu ikapasua mashavuni pake. Akasita. Akaiinua pua yake iliyompa hakikisho kuwa uvundo na uozo wa seli haukuwa naye tena. Ingawa mwili wake uiijaa mabaka ya uchafu na matambara yaliyouficha uchi wake kuvunda, hilo halikumkera tena. Kwa hivyo, akatia tena tabasamu. Lake kuu lilikuwa shukrani kwa kuepuka yale madhila ya joto na rundo la wafungwa. Na kama hilo halikutosha, aligeuka tena ili sasa kuliangalia lile gereza. Bila kutarajia, alipiga magoti, akainua mikono kupiga dua, “Ewe Mungu, niepushe na balaa nyingine.” 
Safari ya Abdul kutoka katika majengo ya gereza ilikumbwa na mseto wa mawazo. Alipokuwa katika ujia uliomwelekeza katika barabara kuu, mambo mengi yalimpitikia mawazoni asipate jawabu. Hakujua kama wazazi wake walikuwa wangali . hai, na kama walikuwa bado wanaishi katika nyumba ile ya kukodi kwa miaka hiyo kumi aliyokuwa jela, 'Je, nikiwakosa, nitaenda wapi? Nitaanzia wapi kuwatafuta?’ Mawazo hayo yaliifungua mifereji ya machozi, kisha ile ya makamasi, Balagha hiyo ilimfikisha katika kituo cha magari ya uchukuzi kwa ule aliouona kuwa muda wa kufumba na kufumbua. Aliyafuta.machozi yake haraka kwa kiganja kisha akaziba tundu la pua, tayari kupenga kamasi. Hata hivyo, kabla hajafanya hivyo, nafsi yake ilimtahadharisha kuwa hatua hiyo ingekatiza uhuru aliopewa kwa kuchafua mazingira. Kwa hivyo akaghairi. Akavuta ncha ya shati lake na kuitumia kama hankachifu kutimiza azma yake. 
Hapo kituoni, matatu iliyokuwa mbele ilikuwa na watu wachache. Abdul akaingia na kukaa upande wa kioo ambapo tafakuri nyingi zilimjia. Akakumbuka jinsi kesi yake ilivyoendeshwa kinyume kabisa na ukweli na hukumu kutolewa kinyume cha haki. Mimi Abdul, mtoto twaa tangu kuzaliwa kwangu hata mdudu sijawahi kumponda kwa udole wangu, ndiyo sasa nije kusingiziwa kuua mtu? Mungu wangu! Kwa nini dunia hii haina wema? Kwa nini wanaodaiwa kuwa wasomi hata wakapewa jukumu la kuwakilisha maslahi ya raia ndio wanaowadhulumu hao raia? Hivi, hata hukimu na tajiriba yake aliamua kufuatilia zile porojo za wanaojiita majasusi? Angeahirisha hukumu yake ili kufanya uchunguzi zaidi, bila shaka nisingepata mapigo na dhuluma hizo zote. Kwa kweli, hii ni dunia ya mwenye nguvu mpishe! Abdul alijisemea. 
Maswali
a)	Kwa nini Abdul alifungwa?									(alama 2)
b)	Kwa kurejelea kifungu eleza mashaka katika asasi za kurekebisha tabia.				(alama 4)
c)	Ni kinyume kipi kinachoonekana katika kifunga hiki?						(alama 2) 
d)	Ni mambo yapi yaliyomtia Abdul machugamachuga alipoachiliwa huru.				(alama 3)
e)	Abdul anaelekea kuwa na hulka gani. Fafanua kwa kurejelea kifungu.				(alama 2)
f)	Msamiati ufuatao una maana gani kwa mujibu wa kifungu hiki.					(alama 2)
	i) Ombwe 
	ii) Mhemko

2. MUHTASARI (alama 15)
Soma makala yafuatayo kisa ujibu maswali.
Swala la nidhamu ni nyeti sana ambalo lafaa kushughulikiwa ipasavyo ili mambo yawe shwari katika ulimwengu. Nidhamu inapodumlshwa basi maswala mengine huwa rahisi kutekeleza popote pale. Katika
Biblia ni dhahiri kuwa Bwana Mungu aliumba mwanadamu kamilifu, Adamu, akamweka katika bustani ya Edeni ili atawale viumbe wengine. Mungu alimpa Adamu uhuru wa kula chochote alichotaka katika bustani ya Edeni lakini akamkataza kula matunda kutoka kwa mti uliokuwa katikati ya bustani hiyo. Baadaye Mungu akagundua kuwa Adamu alikuwa na kitwea cha ajabu kisha akaamua kuumba Hawa ili awe msaidizi wake. Bila shaka Adamu alifurahi kwa hatua hii. Hata hivyo, Hawa alindanganywa na shetani aliyekuja, kwa mfano wa nyoka, akala tunda walilokatazwa na Mungu na hatimaye akampelekea Adamu naye akala. Matokeo yalikuwa kwamba walijipata uchi kisha Mungu akakasirika nao na kuwafukuza kutoka kwa bustani na kuwapa adhabu.
Mwanamume aliambiwa kuwa angefanya kazi na kutokwa na jasho ili apate chakula. Mke naye aliambiwa kuwa kujifungua kungekuwa na uchungu mwingi. Naye nyoka akaambiwa atakuwa na uadui mkubwa kati yake na mwanadamu na angekuwa akifa kwa kugongwa kwenye kichwa. Hata hivyo Mungu hakuwatekeleza wanadamu kabisa. Bwana Mungu alimtuma Yesu akafa mtini ili kila amwaminiye asije akaangamia, bali aweze kupata uzima wa milele. Ni dhahiri kuwa Mungu alikosewa sana na wanadamu aliowaumba lakini hakuwatupa kabisa bali aliwajalia nafasi nyingine ya kuwa wana wake. Ikiwa Mungu alifanya haya, sembuse sisi binadamu? 
Kila mwanadamu hukosea na ni vyema njia mwafaka zifuatwe katika kutekeleza adhabu ili anayeadhibiwa aweze kubadilika na kuona makosa yake. Adhabu inapotolewa ni vyema kwanza kuchunguza cha kitendo. sababu zinazopelekea kutendeka kwa kitendo hicho, dhamira ya mtendaji na athari za kitendo husika, Baada ya haya. mhusika atakuwa katika hali bora ya kutekeleza adhabu. 
Katika nchi yetu kwa mfano, adhabu hutolewa katika asasi mbalimbali kama vile shule, vyuo, ndoa kanisa msikiti miongoni mwa asasi nyingine. Katika ndoa kwa mfano, mke anapokosea mumewe adhabu lazima iambatane na sera za kijamii na kimataifa. Kwa mfano, swala la kuwapiga wanawake au wanaume katika ndoa halifai kabisa katika ndoa yoyote hata kama mtu amefanya kosa gani! Kuna njia mwafaka za kuleta masikilizano katika ndoa kama vile kushauriana, kuomba ushauri, nasaha au pia kwenda kanisani. Pia mambo yamezidi sana ambapo wanawake wakidhulumiwa wanaishia kuwaumiza waume zao sana au hata kuwaua! Swali ni je, ukiua mtu umesuluhisha tatizo lolote? Adhabu yoyote lazima iambatane na uzito wa kosa na pia athari zake kwa mhusika lazima zichunguzwe kabla ya adhabu yenyewe kutolewa. 
Maswali
a)	Fupisha aya mbili za kwanza. (maneno 60 - 80) (alama 10, moja ya utiririko)
b)	Fupisha aya ya tatu.	(alama 5, Moja ya utiririko)
C.	SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA.								(alama 40)
a)	Andika sifa zozote mbili za sauti zifuatazo.								(alama 2)
	i)	/u/
	ii)	/ch/
b)	Tenga silabi katika maneno yafuatayo kisha uandike muundo wake.					(alama 2)
	i)	igwa
	ii)	oa
c)	Andika upya sentensi kwa kutumia 'O' rejeshi tamati.							(alama 2)
	Gari lililoanguka si lile unalolizungumzia.
d)	Unda nomino kutokana na kivumishi kifuatacho.							(alama 1)
	Tepetevu.
e)	Badilisha katika usemi wa taarifa.									(alama 3)
	Afisa wa usalama alisema kuwa wangemsaidia ikiwa angeshirikiana nao.
f)	Pambanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha Vishale.						(alama 4)
	Letu lililopaliliwa limetuletea mazao wengi.
g)	Ainisha virai vyovyote vitatu.									(alama 3)
	Mwanafunzi yule mtoro hpenda kutembea katikati ya barabara kila wakati.
h)	Tunga sentensi moja kutofautisha vitate vifuavyo:							(alama 2)
	i)	Chaka
	ii)	Shaka
j)	Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao, hali timilifu.						(alama 2)
	Mwanafunzi aliandika insha nzuri.
k)	Andika sentensi hii katika udogo wingi.								(alama 2)
	Mtoto amefunga mlango wa nyumba yao.
l)	Onyesha matumizi mawili ya alama ya vifungo katika sentensi.					(alama 2)
m)	Eleza maana ya kishazi.										(alama 1)
n)	Nyambua vitenzi vifuatavyo kama ulivyoelekezwa.							(alama 2)
	i)	Suka (kauli ya kutendata)
	ii)	Pa (kauli ya kutendeka)
o)	Onyesha yambwa na chagizo katika sentensi ifuatayo. Babu alijengewa nyumba kwa mawe na Juma.	(alama 3)
p)	Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo uliyopewa.
	Mzazi alishangilia matokeo ya mwana.								(alama 2)
 	(Anza: Mwana . . . .)
q)	Eleza maana mbili za sentensi ifuatayo.
	Mama aliniletea Kanga.										(alama 2)
r)	Yakinisha.
	Usiponiita sitaandamana nawe.									(alama 2)
s)	Ainisha kitenzi katika sentensi ifuatayo.								(alama 1)
	Mgeni amewasili leo.
4.	ISIMU JAMII.
1.	Tofautisha kati ya uwili lugha na wingi lugha.							(alama 4)
2.	Taja sababu sita zinazosababisha watu kubadili na kuchanganya ndimi.					(alama 6)
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1.SEHEMU YA 'A'
	RIWAYA: 
	Kidagaa Kimemwozea ; Ken Walibora
1.	"Ahaa. Kusema kweli Afrika imepiga hatua kubwa za kimaendeleo baada ya uhuru."
	a)Fafanua muktadha wa maneno haya.			(alama 4)
	b)Onyesha kinyume katika usemi huu.			(alama 10)
	c)Jadili sifa sita za msemaji wa maneno haya.			(alama 6)
	SEHEMU YA B
	TAMTHILIA: 
	Mstahiki Meya : Timothy M. Arege
	Jibu swali la 2 au la 3
2.	"Si haki. Unayazika matumaini yetu. Unaifukua kesho yetu. Unatupoka utu na heshima yetu."
a)	Fafanua muktadha wa maneno haya.			(alama 4)
b)	Eleza tamathali iliyotumika kwenye dondoo hili.			(alama 2)
c)	Onyesha vile mrejelewa alivyoyazika matumaini na alivyofukua kesho yao.			(alama 14)
	AU
3.	Tamthilia ya Kigogo ni taswira kamili ya matatizo yanayokumba mataifa mengi barani Afrika. Fafanua ukirejelea Tamthilia nzima.	                		 (alama 20)
	SEHEMU YA C
	HADITHI FUPI
	Tumbo lililoshiba na Hadithi nyingine 
	Jibu swali la 4 au la 5
4.	"Penzi lenu na nani? . . . . Mgomba changaraweni haupandwi ukamea. Potelea mbali mkate wee!"
	a) Eleza muktadha wa dondoo hii.			(alama 4)
	b) Taja naufafanue mbinu mbili za lugha zilizotumiwa katika dondoo hili.			(alama 4)
	c)Onyesha vile maudhui ya utabaka yanavyo jitokeza katika hadithi nzima.			(alama 6)
	d)Eleza sifa sita za mzugumzaji kwenye dondoo.			(alama 6)
	AU
5. Ilikuwa kama vile katia saini ya kutiwa kitanzi bila ya kutambua vipengele vya sheria za utiaji huo wa kitanzi.
	a)Fafanua tamathali mbili zilizotumika katika dondoo.			(alama 4)
	b)Jadili vipengele vitano vya sheria zinazorejelewa katika hadithi nzima.			(alama 10)
	c)Onyesha dhiki iliyompata mrejelewa kwa kukosa kivitambua vipengele hivyo.			(alama 6)		
	SEHEMU YA D:
	USHAIRI
	Jibu swali la 6 au la 7
6.	Soma shairi lifautalo kisha ujibu maswali.
Daima alfajiri na mapema 
Hunipitia na jembe na kotama 
Katika njia iendayo kondeni 
Kama waIivyofanya babuze zamani; 
Nimuonapo huwa anatabasamu 
Kama mtu aliye na kubwa hamu 
Kushika mpini na kutokwa jasho 
Hi kujikimu kupata malisho. 
 
Anapotembea anasikiliza 
Videge vya anga vinavyotumbuiza 
Utadhani huwa vimemngojea 
Kwa usiku kucha kuja kumwimbia; 
Pia pepo baridi kumpepea 
Rihi ya maua zikimletea 
N ao umande kumbusu miguu; 
Na miti yotehujipinda migongo 
kumpapasa, kumtoa matongo; 
Na yeye kuendelea kwa furaha 
kuliko yeyote ninayemjua 
Akichekelea ha ha ha ha ha ha ... 
 
Na mimi kubaki kujiuliza 
Kuna siri gani inayomliwaza? 
Au ni kujua aukutojua? 
Furaha ya mtu ni furaha gani 
katika dunia inayomhini? 
Ukali wa jua wamnyima zao 
Soko la dunia lamkaba koo; 
Dini za kudhani zamsonga roho 
Ayalimia matumbo ya waroho; 
Kuna jambo gani linamridhisha? 
Kama si kujua ni kutokujua 
Laiti angalijua, laiti angalijua! 
 
a)	Eleza hali ya mzungumziwa katika shairi hili.			(alama 4)
b)	Huku ukitoa mifano, onyesha aina mbili za uhuru wa kishairi uiotumiwa katika shairi hili.						(alama 2)
c)	Fafanua aina tatu za taswira ukirjelea ubeti wa pili.			(alama 3)
d)	Eleza umuhimu wa maswali ya balagha katika shairi hili.			(alama 2)
e)	Bainisha vipengele vifuatayo vya kimtindo katika shairi hili:			(alama 3)
	i) tashisi
	ii) kinaya
	iii) tashbihi
f)	Eleza toni ya shairi hili.			(alama 2)
g)	Bainisha nafsineni katika shairi hili.			(alama 1)
h)	Changanua muundo wa shairi hili.			(alama 3)
	AU
7.	Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yatakayofuata.
Leo kitaka nifike, natamani, ila wauma mwili 
Kwa kazi nihusike, samahani, unahiliki mwili 
Napenda nihesabike, makundini, ila huwezi mwili. 
 
Vitisho pamwe kelele, ninavicha, kwa nafsi na mwili 
Ha ugonjwa utimile, umechacha, na kuudhili mwili 
Msikose simile, magalacha, si gurudumu mwili. 
 
Vingekuwepo viraka, kuutia, ngeushuruti mwili 
Kifundi kivipachika, kuingia, hata kuridhi mwili 
Upya ukaungilika, kuvutia, roho na wake mwili. 
 
Lakini kamwe haiwi, kuvipata, vipande vyake mwili 
Sihofu kupata mawi, sitajuta, kupigania mwili.
Hata kufutwa sikawi, nitakita, kidete nao mwili. 
 
Kazi ninaithamini, ni hakika, akilini na mwili 
Ila kamwe siamini, kusagika, damu, jasho na mwili 
Uwele hususani, kioneka. nzuvu hitishi mwili. 
	
a)	Eleza dhamira ya mtunzi wa shairi hili.			(alama 4)
b)	Fafanua mbinu nne za lugha zilizotumiwa katika shairi hili.			(alama 8)
c)	Eleza toni ya shairi hili.			(alama 2)
d)	Ni nani anayezungumziwa na nafsineni katika shairi hili?			(alama 1)
e)	Eleza bahari ya shairi hili kwa kurejelea vipande.			(alama 2)
f)	Andika ubeti wa mwisho kwa lugha ya nathari.			(alama 3)
	  SEHEMU YA E:
		FASIHI SIMULIZI
8.	a)Eleza maana ya maigizo katika fasihi simulizi.			(alama 2)
	b)Tofautisha aina mbili kuu za maigizo.			(alama 4)
	c)Kwa kutoa hoja sita, eleza umuhimu wa maigizo katika jamii.			(alama 6)
	d)Kwa kutoa mifano mitatu, onyesha jinsi misimu huzuka.			(alama 3)
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
Swali la kwanza.
Hii ni insha ya mahojiano.
Sura.
1.	Kichwa - Kiandikwe kwa herufi kubwa na kipigiwe mstari.
2.	Yafuate mtindo wa tamthilia : pawe na majina ya wahusika.
3.	Yafuate mtindo wa utangulizi, mwili na hitimisho.
Hoja
1.	Kufukuzwa shuleni.
2.	kufungwa jela kwa watapeli, walimu, wazazi n.k.
3.	kutopata matokeo / majibu.
4.	kupigwa faini.
5.	heshima ya utaifa kukosekana.
6.	kulemewa na masomo ya vyuo vikuu.
7.	kupata wataalam ghushi waliokosa umilisi.
8.	kupunguza dhamani ya mtihani wa kitaifa.
9.	ukosefu wa usawa/ushindani usio sawa.
10.	uzembe miongoni mwa wanafunzi.
11.	wanafunzi kutapeliwa.
12.	kudanganywa na kupewa mitihani ghushi.
13.	serikali kupoteza fedha nyingi.
Swali la pili.
1.	kufungwa jela.
2.	kuozwa faini.
3.	ushauri nasaha
4.	sheria kali dhidi ya wale wanaowahusisha vijana katika ukiukaji wa maadili - panografia.
5.	kuwajibika kwa wazazi - malezi bora.
6.	dini - kutoa ushauri.
7.	kuandaa warsha na kuhamasisha vijana katika shughuli zinazokuza maadili.
8.	Tamaduni - kuhifadhi tamaduni zinazounga maadili.
9.	Kupunguza umaskini unaochochea vijana kukosa vitu vya.
10.	Kimsingi na kujiingiza kwenye maovu.
11.	Wakubwa kwa mifano bora miongoni mwa vijana.
12.	Walimu kifufilia ni dhamu miongoni mwa vijana.
13.	Kuweka kiasi na kutowapa vijana uhuru usio na mipaka-matumizi ya simu n.k.
	Tanahahi
	Mtahiniwa lazima ataje visa vya utovu wa maadili na kuoanisha hoja yake na suluhisha lenyewe.
	Asipofanya vile asituzwe zaidi ya C. maki 8.
	Swali la tatu.
1.	Hili ni swali la methali.
2.	Mtahiniwa ashughulikie pande zote mbili za methali.
3.	Atunge kisa kinacholenga matumizi ya methali.
	Mfano
a)	Mzazi apuuze kutomrudi mtoto wake aliyepotoka mwishowe mtoto apatane na maafa katika maisha. Mzazi mwenyewe aathirike kutokana na jambo hili.
b)	Mwalimu akose kumrudi mwanafunzi shuleni, mtoto aanguke mtihani au ajiingize kwenye visa vya utovu wa nidhamu. Jambo hili limrudie mwalimu na kuwathiri mwenyewe.
c)	Katika viwanda /kampuni, wakurungenzi kukosa kuwarekebisha wadogo wao katika visa vya ufisadi. Viwanda viporomoke na kuwathiri mkurugenzi baadaye.
Swali la nne
1.	Mnenaji asawiriwe aking'ang'ania kufanya jambo walilopata na wenzake.
2.	Wenzake hawafanyi vile.
3.	Ndiye tu anaendelea na jambo hilo.
	Mfano.
1.	Mtahniwa ajipate katika hali ambapo alipotezwa na wenzake ambao wamekuwa wakitia bidii masomoni ilhali yeye hana shughuli yoyote masomoni. Mwishowe afeli na wenzake wapite.
2.	Yeye ajipate anatumia vileo na dawa zingine ilhali wengine hawatumii.
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A.	UFAHAMU.
a)	Alisingiziwa kuumua mtu.
b)-Wafungwa hudhulumiwa.
-	kuna uvundo
-	hakuna hewa safi.
-	watu hawaogi.
-	kuna giza na joto
-	kuna rundo la wafungwa (msongamano)
c) Wasomi ambao wamepewa majukumu ya kuwakilisha raia ndio wanaowadhulumu.
d)-	Hakuamini alikuwa kweli kuachiliwa huru.
-	Alihofia kuamriwa asimame.
-	Alihofia kushukiwa bunduki
e)	i) Mwema
	ii) Mwadilifu
	iii) Mkweli
	Mtahiniwa lazima afafanue.
f)	i) Kitu kilichowazi
	ii) Hamu kubwa ya kufurahia kitu
	Makosa.
	Ondoa ½ alama kwa kila kosa la sarufi hadi makosa 6 = 6 × ½ = jumla alama 3
	Ondoa alama ½ kwa kila kosa la hijai hadi makosa
2.	UFUPISHO (mwongozo)
1.
a)	Suala la nidhamu ni nyeti ulimwenguni.
b)	Mungu aliumba mwanandamu kamili.
c)	Mtu alipokosea Mungu alimwadhibu
d)	Mungu alimpa mwanadamu msaidizi aliyemfaa
e)	Adhabu ya mwanamume ni kufanya kazi ngumu.
f)	Adhabu ya mwanamke ni kujifungua kwa uchungu.
g)	Nyoka alifaa kugongwa kwa kichwa.
h)	Mungu aliwajalia watu wake nafasi nyingine kwa kumtuma Yesu Kristu aje kuwaokoa.
i)	Ni vyema kuchunguza chanzo cha kitendo kabla ya kutoa adhabu yoyote.
2.
a)	Uzito wa kosa.
b)	Kilichosababisha kosa kufanyika.
c)	Athari za adhabu kwa mhusika.
d)	Chanzo cha kosa lililotendwa
	Hoja 4 - alama 4
	Mtiririko - alama 1
	Jumla - alama 5
	Makosa
	Ondoa ½ alama kwa kila kosa la sarufi hadi makosa 6 
	Jumla = 6 × ½ = alama 3
	Ondoa ½ alama kwa kila kosa la hijai hadi makosa 6
	Jumla = 6 × ½ = alama 3
3.	MATUMIZI YA LUGHA
a)	/u/ 	sauti ya njuma ½
			ulimi huwa juu ½
			midomo huviringwa
	/ch/	ni kipasuo kwamizo ½
			ni ya kaakaa gumu ½
			ni hafifu /sighuna 														alama 2
b)	i - gwa  ½	i - kki ½
	oa1		O-a½ i- i½
c)	Gari liangukalo si lile ulizungumzialo
														alama 2
d)	Utepetevu.												alama 1
e)	" Tutakusaidia ikwia utadhirikiana nasi," afisa wa usalama akasema. 
	6 × ½ = 3
f)	S  KN + KT
	KN  W + S
	W  Letu
	S  lililopaliliwa
	KT  limetuletea
	N mazao
	V  mengi
g)	Yule mtoro - kirai kivumishi
	Katikati ya barabara - kirai kihusishi
	Kila wakati - kirai kielezi
	Mwanafunzi yule mtoro - kirai nomino.
														alama 3
h)	Chaka - mwitu / eneo lenye miti mingi.
	Shaka - wasiwasi
			Sentensi moja na maana zidhihirike.
														alama 2
i)	Sahibu - rafiki
	Kisunzi - kizunguzungu										alama 2
j)	Mwanafunzi atakuwa ameandika insha nzuri.
														alama 2
k)	Vitoto vimefunga vilango vya vijumba vyao.
														alama 2
l)	Kufungia maelezo ya ziada / pembeni.
-	Kufungia herufi na nambari.
-	Katika tamthilia kufungia maelekezo
-	Kufungia neno ambalo ni kisawe.
-	Kufungia maelezo ambayo ni ufafanuzi wa jambo lililotajwa.
													zozote 2 = alama 2
m)	Fungu la maneno lenye muundo wa kiima kiarifu ambalo limo ndani ya sentensi.
														alama 1
n)	I. Sokota
	II. Peka												alama2
o)	Shamisho kipozi / yambwa tendwa - nyumba.
	Shamirisho kitondo / yambwa tendewa - Babu
	Chagizo - kwa mawe.										alama 3
p)	Mwana alishangiliwa matokeo yake na mzazi.
-	Mwana alishangiliwa matokeo na mzazi
-	Mwana alishangiliwa matokeo na mzaziye.
q)	Kanga - mnyama
	Kanga - aina ya vazi/ leso.
r)	Ukiniita - nitaandamana nawe
s)	Amewasili - kitenzi halisi.
4.	ISIMU JAMII
1.	Uwili lugha.
-	Hali ambapo mzungumzaji anaweza kutumia lugha mbili zilizo tofauti.					alama 2
	Uwingi lugha.
-	Hali ambapo mzungumzaji anaweza kutumia lugha nyingi katika mawasiliano.
2.
i)	Kuwa na umilisi wa lugha mbili au zaidi.
ii)	Kukosa msamiati mwafaka wa kutumia katika lugha anayoitumia wakati huo.
iii)	Ili kujitabulisha na kundi moja la watu.
iv)	Ili kuficha maana kutoka kwa kundi la watu.
v)	Kuonyesha ubingwa au umahiri wa lugha mbalimbali.
vi)	Kuonyesha hisia fulani
vii)	Kutaka kueleweka zaidi.
viii)	Kutaka kushirikisha watu katika mazungumzo.
ix)	Kutokana na mazoea ya mtu.
	Hoja za kwanza 6 × 1 = 6 
	Makosa 
	Sarufi 4 × ½ = alama 2
	Hijai 4 × ½ = alama 2
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Swali la kwanza.
1.	Msemaji ni majisifu.
2.	Alikuwa anamjibu banati mmoja wa chuo kikuu cha mkokotoni.
3.	Walikuwa katika ukumbi katika chuo kikuu cha mkokoteni.
4.	Banati huyo alitaka kujua maoni ya Majisifu kuhusu jinsi nchi huru za Afrika zilivyo baada ya kuondoka kwa mkoloni
														4 × 1
Kinaya.
	Kinyume na maneno ya Majisifu, Afrika haijapiga hatua kubwa za kimaendeleo.
1.	Matibabu duni - nduguye imani alikufa kwa mapuuza ya madaktari.
2.	Umaskini - imani kukosa kuendelea na masomo kwa ukosefu wa karo.
3.	Wizi wa mitihani - fao anafanyiwa mitihani.
4.	Ajira ya waoto - D.J na watoto wengine wanalazimika kushiriki ajira ya mapema.
5.	Uongozi mbaya - viongozi wanashikilia kasumba ya kikoloni.
6.	Ufujaji wa pesa za umma - pesa zilizofaa kujenga hospitali kuu zinafujwa na Nasaba Bora na kusihia kujenga zahanati tu.
7.	Ukosefu wa haki - Yusufu anafungwa jela kwa kosa asilolifanya baada ya mahakimu kuhongwa.
8.	Unyakuzi wa mashamba - Mtemi Nasaba Bora ananyakuwa shamba la akina Imani.
9.	Mishahara duni - Amani na wafanyikazi wengine wanalipwa mishahara duni licha ya kazi nyingi wafanyazo.
10.	Utabaka - viongozi wananchi wa kawaida kama vile mamake D.J wakiishi katika mazingira duni.
11.	Makazi mabovu - Chumba cha Amani ni duni.
12.	Kufungwa jela - Matuko Weye hapewi, nafasi kutoa maoni yake bali anatiwa jela anapothubutu kumkosoa Nasaba Bora.
														10 × 1
c)	Sifa za msemaji
-	Mwenye majisibu.
-	Msomi
-	Mwenye majuto
-	Mlevi
-	Msiri
-	Mwenye taasubi ya kiume
-	Mpyaro
-	Mwizi
-	Mtetezi
													zozote 6 × 1
	Mtahiniwa ataje kisha atoe ufafanuzi kamili wa sifu.
Swali la pili.
a)
1.	Msemaji ni Ashua.
2.	Anamwambia Majoka.
3.	Ni ofisini mwa mzee Majoka.
4.	Majoka alikuwa amesema kwamba soko halingefunguliwa kwa kuwa alitaka kujenga hoteli ya kifahari hapo.
													4 × 1
b)	Tamathali
-	Tashihisi / Uhuishi / uhuishaji - unavyozika matumaini yetu.
	Kuteja 1, kueleza 1 -										 alama 2
c)	Soko la chapa kazi linafungwa ambalo ndilo tegemeo la peke.
2.	Anamuua Jabali aliyekuwa mpinzani wake ili kusambararatisha harakati za utetezi wa haki.
3.	Kuruhusu biashara ya ukataji mti hivyo kusababisha uhaba wa mvua.
4.	Kumhusu uuzaji wa pombe haramu inayosababisha vifo na upofu.
5.	Katika Majoka / Majoka Academy, wanafunzi wanageuzwa makabeji kwa kutumia sumu ya nyoka.
6.	Anapokea mikopo inayochangia deni kubwa ambalo ni mzigo kwa wanasayamoyo.
7.	Anapanga kuinyakua ardhi ya chapakazi na kujenga hoteli ya kibinafsi.
8.	Wanaotetea haki za wanasagomoyo k.v. Tunu, wanatumiwa wahuni kuwashambulia.
9.	Kubomolewa kwa vibanda vya wafanyibiashara katika soko la chapakazi.
10.	Pesa za mikopo zinatumiwa kugharamia shughuli zisizo muhimu k.v. uchongaji vinyago.
11.	Taka na kemikali kumwagwa katika soko la chapakazi hivyo kusababisha dwere za kila aina.
12.	Wanasagamoyo wanatumiwa karatasi za uchochezi zinazowataka kuhama kwa madai si wenyeji.
13.	Anapanga njama ya kupiga marufuku vyombo vya habari vinavyoangazia masaibu ya wanasagamoyo.
14.	Wanasagamoyo wanapoandamana kudai haki yao, wanashambuliwa na polisi.
15.	Waliosoma k.v. Ashua hawana ajira.
16.	Kuwepo kwa kiwada cha kutengeneza sumu ya nyoka ambako wafanyikazi wake wanakufa ovyo k.v. babake Tunu.
														14 × 1 
Swali la tatu.
1.	Ufisadi - Asiya anapata kandarasi ya kuoka keki kwa uhusiano wake na Ngurumo.
2.	Ulanguzi na matumizi ya dawa za kulevya - wananafunzi katika shule inayomilikiwa na majoka wanatumia dawa za kulevya.
3.	Ukabila - watu wa kabila la kina Siti wanatakiwa wahame.
4.	Ubadhirifu wa mali ya umma - Serikali inakopa pesa nyingi na kuzitumia katika miradi isiyofaa k.v. uchongaji wa vinyago
5.	Umaskini - sudi anashindwa kuilisha familia yake baada ya soko kufungwa.
6.	Ukosefu wa ajira - Ashua amesoma hadi chuo kikuu lakini hana kazi.
7.	Unyakuzi wa ardhi - Majoka ananyakua soko ili kujenga hoteli ya kibinafsi.
8.	Mauaji - Jabali anauliwa kwa kuwa mpinzani wa Majoka
9.	Mazingira machafu - soko la chapakazi ni chafu.
10.	Kodi za juu zisizo halali.
11.	Migomo - walimu na wauguzi wanagoma kwa kutaka mishahara bora.
12.	Kufungwa jela bila makosa - Ashua anafungwa.
13.	Vitisho - Kenga anamtolea Sudi vitisho anapokataa kuchonga kinyago.
14.	Uharibifu wa misitu - Majoka anafungulia biashara ya ukataji miti inayochangia uhaba wa mvua.
15.	Ubinafsi wa viongozi - Majoka anajilimbikiza mali k.v. anamiliki makapuni mbalimbali.
16.	Utabaka - Majoka na viongozi wengine wanaishi maisha ya kifahari huku wanasagamoyo wa kawaida wakikosa chakula.
17.	Matumizi mabaya ya vyombo vya dola - polisi kuwashambulia waandamanaji.
18.	Madeni - Serikali ya majokaa inategemea mikopo kutoka mataifa ya kigeni ambayo ni mizigo kwa wananchi.
19.	Uongozi wa kiimla/ udikteta.
20.	Ubarakala
														20 × 1
Swali la nne.
a)1.	Mzungumzaji ni Penina.
2.	Anamzungumzia Dennis Machora (msimulizi)
3.	Wako nyumbani kwao (Machora na Penina) katika mtaa wa New. Zealand.
4.	Dennis Machora alikuwa amerudi nyumbani kutoka kampuni ya kuchapisha magazeti alikoenda kutafuta kazi lakini akaambulia patupu.											(Alama 4)
b)1	Methali - Mgomba Changaraweni haupandwi ukamea
2.	Swali balagha - penzi lenu na nani?
3.	Nidaa  . . . Mkata wee!
4.	Msemo - potelea mbali.
5.	Mdokezo (.....)
												zozote mbili 2 x 2  (Alama 4)
c)	Maudhui ya Utabaka.
1.	Wazazi wa Dennis walijitahidi kumsomesha kwa kuwalimia matajiri mashamba.
2.	Wazazi wa Penina walipinga uhusiano wa Dennis na Penina kwa kuwa laitoka tabaka la chini ilhali wao walikuwa matajiri.
3.	Dennis anakunywa uji kama chamcha kwa kukosa chakula ilhali Penina hupokea shilingi elfu tano kila wiki.
4.	Dennis hangejiunga na shule aliyoalikwa kwa umaskni ilhali wenzake walisomea shule za hadhi kubwa.
5.	Penina anapangiwa nyumba katika mtaa wa New Zedand. wanakoishi watu wenye mapato ya Kadri.
6.	Penina anamkataa Dennis kwa kuwa hana uwezo wa kifedha kwa kukosa kazi na hangeweza kudumisha maisha yake ya kifahari.
7.	Wazazi wa Dennis walimtegemea asome ili kuwatoa umaskinini ilhali wazazi wa Penina wanamkimu hata baada ya kumaliza masomo. 											zozote 6 × 1
d)	Sifa za mzungumzaji.
1.	Msaliti - Alimsaliti mchumba wake Dennis kwa kumfukuza na kuwaibisha sababu ya umaskini.
2.	Mwenye dharau - alimfokea Dennis kwa dharau akimwita mkata.
3.	Mwenye tamaa - ana tamaa ya mapenzi na akatafuta mchumba kwa bidii.
4.	Mwenye bidii masomoni - alikuwa mwanafunzi wa chuo kikuu cha kivukoni.
5.	Ni jasiri - alimwendea Dennis kutafata mapenzi na uchumba na mambo yanapokwenda kombo anamfukuza bila woga.
6.	Mpyaro - alimtusi Dennis akimwita mkata
														6 × 1 = 6
Swali la tano.
a)	Tamathali
	Tashbihi - kama vile katia saini . . . 
	Msemo - kujitia kitanzi
	alama 4 - kutaja 1
	kfafanua 1
b)	Vipengele vya sheria zinazorejelewa.
1.	lazima angeendelea kufanya kazi ya umetroni.
2.	lazima kazi ya upishi walifaa kuifanya wote wawili.
3.	lazima wangepata mtoto mmoja pekee.
4.	lazima Dadi angetakiwa kunadhifisha nyumba na kifua nguo.
5.	lazima angekuwa na uhuru wa kuvalia kisasa.
6.	lazima angekuwa na uhuru wa kutangamana na wanaume wengine.
														5 × 2 = 10
c)	Alimshuku mkewe kuwa na uhusiano wa kimapenzi na wanaume wengine.
2.	Aliijihisi mtumwa katika ndoa yake.
3.	Alikejeliwa na kusimangwa na majirani.
4.	Alianguka na kuumia vibaya alipoenda kumchunguza mkewe kwa kukisia alikuwa na uhusiano na mwalimu mkuu.
5.	Alitawaliwa na chuki dhidi ya mkewe.
6.	Alikosa raha hata kushindwa kukila chakula alichoandaliwa.
7.	Hakuwa na muda wa kupumzika.
													6 × 1 = alama 6
6.a)
i)	Mwenye matumaini /tamaa - hamu kubwa
ii)	Mwenye bidii - Alfajiri na mapema, kutokwa na jasho
iii)	Anayefurahia mandhari -anapotembea anasikiliza videge.
iv)	Mtulivu - kuna siri gani inayomliwaza?
v)	Anayedhulumiwa - soko la dunia la mkaba koo.
vi)	Anayesagika kwa kazi ngumu kuwafaidi wenye tamaa - ayalimia matumo ya waroho.
vii)	Anayeridhika - kuna jambo gani linalomridhisha / halalamiki.
														zozote 4 × 1
b)i)	Inkisari - babuze - babu zake.
ii)	Kufinyanga sarufi 1 miundo ngeu ya kisihtaksi - kubwa hamu - hamu kubwa.
														2 × 1 = 2
	mwalimu akadirie vipengele vingine vya uhuru wa kishairi
c)
i)	Taswira mnuso / harufu - rihi ya maua.
ii)	Taswira mguso - kampapasa , kumbusu miguu.
iii)	Taswira usikivu - anasikiliza videge.
iv)	Taswira mwendo - yeye kuendelea kwa furaha.
														3 × 1 = 3
d)	Maswali ya balagha yametumiwa.
i)	Kudadisi hali / kushangaa - kuna siri gani iliyomliwaza?
-	Kuna jambo gani linamridhisha.
ii)	Kuonyesha hali ya kinyume, kutokubaliana na jambo.
-	Furaha ya mtu ni furaha gani katika dunia inayomhini?
iii)	Kuzindua - furaha ya mtu ni furaha gani katika dunia inayomhini?
														2 × 1 = 2
e)
i)	Tashhisi - umande kumbusu, mti kumpapasa, upepo kumpepea, 
ii)	Kinayo - mkulima anafurahi ilhali dunia inamhii.
iii)	Tashbihi - kama mtu aliye na kubwa hamu.
														zote 3 × 1 = 3
f)
i)	Toni ya uchungu - furaha ya mtu furaha gani . . .
ii)	Toni ya kuajabia / kushangazwa na jambo - kuna jambo gani.
														yoyote 1 × 2
g)	Nafsineni
i)	Mtetezi wa haki.
ii)	Mtu anayemtazama mkulima akipita.
													yeyote 1 × 1 = 1
h)
i)	Shairi lina beti tatu.
ii)	Kila ubeti una idadi tofauti ya mishororo.
iii)	Shairi hili halina mpangilio maalum wa vina.
iv)	Idadi ya mizani katika mshororo inatofautiana.
v)	Mshororo wa mwisho katika kila ubeti ni tofauti.
ci)	Kila mshororo una kipande kimya.
													zozote 3 × 1 = 3
 
7.a)	
i)	Dhamira ya mtunzi ni kuonyesha kuwa kazi ni shughuli muhimu ila haiwezi kuzingatiwa zaidi ya afya.
ii)	Kuonyesha kuwa ipo haja ya kuipa afya kipaumbele kwa kuvikataa vitisho vya wenye kazi / waajiri.
iii)	Kuonyesha dhuluma wanzofanyiwa wafanyakazi - vitisho pamwe kelele.
iv)	Kuukosoa uongozi dhalimu - kufutwa sikawi 
v)	Kuzindua wafanyakazi.
													zozote 4 × 1 = 4
Hoja zifuatazo kujadiliwa.
b)
i)	Shairi linatumia Kiswahili (lahaja) sanifu.
ii)	Kuna matumizi ya isitiari /Jazanda - si gurudumu mwili.
iii)	Uhaishaji - ugonjwa umepewa sifa ya kutenda - mwili kuudhili.
iv)	Matumizi ya nahau - viraka kuutia (ut 3)
v)	Matumizi ya inkisani - huuwezi ngeushuruti -nigeushuruti
vi)	Urudiaji wa maneno / takriri / uradidi - kila mshororo unaishia kwa neno mwili.
vi)	Udondoshaji wa maneno - pamwe kelele.
vii)	Tabdila - utimile.
ix)	Mazida - Ukaungulika (ukaunguka)
x)	Kuboronga sarufi - Wake mwili, sigurundumu mwili.
	Kutaja 1 
	Kufafanua  1											4 × 2
c)	Toni ya
i)	Hasira - si gurundumu mwili.
ii)	Ukali - sia hofu kupata mawi,
iii)	Machunga - ila wauma mwili.
iv)	Kukashifu - vitisho pamwe kelele ninavicha
v)	Kulalamika - sihofu kupata mawi.
														alama 2
d)	Mwenyekazi / mwajiri.	
														1 × 1 = 1
e)	Ukawafi - vipande vitatu katika kila mshororo
	Kutaja 1 
	Mfano 1												1 × 2 = 2
f)i)	Mimi kwa hakika ninaithamini kazi kwa akili na mwili.
ii)	Isipokuwa siamini kwamba inafaa kuteseka kwa kila hali.
iii)	Hasa ugonjwa unapohusika kutumia nguvu hakuwezi kunitisha /siwezi kuogopa kutumia nguvu kujitetea.
													zozote 3 × 1 = 3
	Mtahiniwa anafaa kuandika kiaya na kimfululizo.
	FASIHI SIMULIZI.
a)	Maigizo ni drama, ni sanaa ya mazungumzo yanayoandamana na matendo.
b)	
	Maigizo ya kawaida		Sanaa ya maonyeshi
1.	Matukio ya kuliga.	-	matukio halisi ya 			kila siku
2.	Huwa wahusika na 	-	washiriki au 
	hadhira maalum		waigizaji ndio 			hadhira
3.	Hutumia maleba na 	-	hakuna vifaa 
	vifaa vya kutu		maalum huwa 			mazingira yenyewe
4.	Wahusika hufanya 	-	hawahitaji kufanya
	mazoezi kabla ya		mazoezi kwani
	 kuigiza ni matukio ya kila siku
5.	Matumizi ya ukumbi 	-hakuna matumizi ya 
	au jukwaa.		jukwaa.
													zozote 4 × 1 = 4
c)	Umuhimu wa maigizo.
i)	Hukuza na kuendeleza vipawa vya waigizaji.
ii)	Ni njia ya kuendelea maadili katika janii.
iii)	Huwapa watu ujuzi na stadi mbalimbali katika maisha.
iv)	Huburudisha. Ni burudani kwa hadhira.
v)	Ni mbinu mojawapo ya kujifunza na kujiendelza katika matumizi ya lugha husika.
vi)	Hutambulisha jamii husika.
vii)	Huendeleza na kuhifadhi historia ya jamii
d)	Kufupisha maneno mfano kompyuta - komp 
-	Kutohoa maneno ya kigeni mfano father - fathee.
-	Kutumia istiara au Jazanda mfano Golipika - Nyani.
-	Kuunda maneno mapa kabisa mfano kuhanya - uasherati 
-	Maneno kupewa maana mpyra: Toboa - kufaulu.
-	Kutumia tanakali za sauti mfano bunduki - mtutu
													zozote 2 × 1 = 2
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Swali la kwanza ( lazima)

1. Wewe ni katibu wa kamati ya wataalamu wanaoshughulikia jinsi ya kukabiliana na uhaba wa maji. Andika kumbukumbu za mkutano wenu.		  									(alama 20)
2. Hatua ya serikali kuu kumpa kila mwanafunzi wa darasa la kwanza tarakilishi ni ya manufaa sana. Jadili             (alama 20)
3. Mwenye kovu usidhani kapoa.						    				 (alama 20)
4. Lo! Jambo lililotendeka katika makazi ya jirani yetu usiku huo lilikuwa la kutisha sana. Kumbe baba watu alikuwa amegeuka kuwa hayawani. Hayawani mla watu................			     					 (alama 20) 
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1. Ufahamu:   ( alama 15)
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali.
Binadamu anazidi kuibuka na mbinu mbalimbali za kuboresha maisha yake. Hapo awali, maisha yake yalikuwa duni kama wanavyodai wanahistoria katika nadharia. Wanadai kwamba binadamu alipitia hatua nyingi za ukuaji wake. Kumekuwa na maendeleo yanayokusudia kuboresha maisha ya binadamu. Nchi zilizo katika ulimwengu wa kwanza, hasa za magharibi ndizo zinaongoza katika juhudi hizi.
Moja kati ya sekta ambazo zimeshamiri sana, ni ile ya kiteknolojia. Teknolojia ni maarifa ya kisayansi yaliyowekwa katika matumizi ya vitu. Binadamu amenawiri sana katika kuboresha maisha yake kwa kutumia teknolojia. Usafiri umeimarika si haba. Binadamu anaweza kusafiri masafa marefu kwa muda mfupi sana. Anaweza kuabiri ndege hapa Nairobi na baada ya saa chache tu atakuwa ametua katika uwanja wa ndege wa kimataifa, Dar-es-salaam, Tanzania.
Uchumi pia umekua kupitia kwa teknolojia. Viwanda vingi vimejengwa kutumia tecknolojia ya kisasa na kuzalisha bidhaa tele ambazo huuzwa katika mataifa ya kigeni na hivyo kujipatia pesa za kuboresha uchumi wa nchi.
Mawasiliano duniani yameboreshwa kupitia teknolojia. Tarakilishi, rununu, televisheni, tovuti, redio na barua pepe ni baadhi ya njia za kuwasiliana zinazohusu teknolojia. Watu wanawasiliana na kukuza urafiki wao kupitia mbinu hizi za mawasiliano. Habari zinapitishwa kupitia televisheni na redio kwa kutumia mitambo ya kisasa iliyokuzwa na teknolojia.
Fauka ya hayo, miundo msingi imeboreshwa kwa kiasi kikubwa na teknolojia ya kisasa. Barabara kuu ya Thika ni mfano wa kazi nzuri iliyofanywa kwa kuzingatia teknolojia anuwai. Licha ya utata unaokumba mradi wa reli uliozinduliwa na rais kutoka Mombasa hadi mataifa jirani, teknolojia hii ya usafiri inanuiwa kuboresha uchukuzi na kuiletea nchi hii utajiri mkubwa. 
Hata hivyo, hakuna chema kisichokuwa na dosari. Usalama umepungua kwa kiasi kikubwa kupitia teknolojia. Kisa cha hivi majuzi cha Westgate ambapo magaidi waliwaua raia zaidi ya sabini, kilitokana na kutumia teknolojia. Magaidi hao walitumia bunduki za kisasa  katika tukio hilo haramu. Fauka ya hayo walitumia simu kuwasiliana ili kutimiza tendo hilo la kihayawani.
Maadili katika jamii yamezorota kwa kiasi kikubwa kupitia teknolojia. Vijana wengi hutumia muda wao mrefu wakitazama filamu za kuudhi katika mitandao iliyoboreshwa kiteknolojia. Picha hizi huwa ni kero hata kwa maisha yao ya baadaye kwa sababu madhara ya picha hizo huwafuata na kuwadhuru hata waingiapo katika ndoa.
Kuongezeka kwa joto ulimwenguni na kubadilika kwa hali ya hewa kunatokana na maendeleo ya kiteknolojia. Zilizala za kila mara, vimbunga, pamoja na matukio kama Tsunami hutokana na uchafuzi wa mazingira unaochangiwa sana na teknolojia. Jambo hili limesababisha mabadiliko ya hali ya hewa kwa kiasi kubwa.
Ni jukumu la kila mtu kujizatiti katika kutahadhari na athari za kiteknolojia na kuboresha maisha yao bila kujiingiza katika maovu yanayotokana na teknolojia.

Maswali ya ufahamu
1. Toa anwani mwafaka ya kifungu hiki							(alama 1)
2. Kwa nini mwanadamu anathamini sana maendeleo					(alama 2)
3. Teknolojia imeimarishaje usafiri							(alama 2
4. Uchumi unaimarikaje kupitia teknolojia ya kisasa?					(alama 2)
5. Mawasiliano yana umuhimu gani?							(alama 2)
6. Jadili madhara mabaya ya teknolojia							(alama 3)


7. Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa 				(alama 3)
(i) Duni
(ii) Shamiri
(iii) Zilizala
2. Ufupisho.   										(alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali
Mfumo wa elimu nchini unatilia mkazo mafunzo mengine ambayo, japo yamo nje ya masomo ya kawaida, yanahusiana na kwenda sambamba na masomo hayo ya kawaida. Vyama vya wanafunzi shuleni vinachangia pakubwa kupitisha mafunzo haya ya ziada.
Vyama vya wanafunzi hutofautiana kulingana na majukumu. Mathalani, vipo vyama vya kidini, vya kitaaluma na vya michezo. Pia, kuna vyama vya kijamii kama vile Chama cha Kupambana na Matumizi Mabaya ya Dawa na vya kiuchumi kama vile Chama cha Wakulima Chipukizi.
Imadhihirika kwamba vyama vya wanafunzi vina manufaa ya kuhusudiwa. Hii ndiyo sababu shuleni, kila mwanafunzi anahimizwa kujiunga na angaa vyama viwili. Vyama vya wanafunzi huwasaidia kukuza vipawa na kuimarisha stadi za kujieleza. Haya hufikiwa kupitia kwa shughuli za vyama kama vile ukariri wa mashairi, mijadala, utegaji na uteguaji vitendawili, chemsha bongo na ulumbi. Aidha, vyama hivi huhimiza utangamano miongoni mwa wanachama kwani wao hujiona kuwa watu wenye mwelekeo mmoja. Vilivile utangamano wa  kitaifa na kimataifa hujengeka.
Mwanafunzi ambaye amejiunga na vyama vya wanafunzi huweza kukabiliana na changamoto za maisha kwa urahisi kuliko Yule ambaye hajawahi kujiunga na chama chochote. Katika vyama hivi, wanafunzi hufunzana mikakati na maarifa ya kutatua matatizo na mbinu za kuepuka mitego ya ujana. Kupitia kwa ushauri wa marika kwa mfano, mwanafunzi hushauriwa kuhusu masuala kama vile uteuzi wa marafiki, kuratibu muda, kujikubali na kuwakubali wenzake.
Hali kadhalika, mwanafunzi hujifunza maadili ya kijamii na kidini. Kupitia kwa vyama vya kidini na vinginevyo, yeye hujifunza kujistahi na kuwa na stahamala ya kidini, kiitikadi na kikabila. Kadhalika, majukumu ambayo mwanafunzi huenda akapewa hupalilia uwajibikaji, uaminifu na kipawa cha uongozi. Hata anapohitimu masomo yake, mwanafunzi huyu huendeleza sifa hizi.
Vijana wana nafasi kubwa katika kukabiliana na maovu ya kijamii kwani wao ndio wengi zaidi. Kupitia kwa vyama hivi, wanafunzi wanaweza kuwahamasisha wenzao dhidi ya tabia hasi kama vile kushiriki mapenzi kiholela, ulanguzi wa dawa za kulevya na kujiingiza katika burudani zisizofaa. Pia, shughuli na miradi ya vyama hivi huwawezesha wanafunzi kutumia nishati zao kwa njia ya kujinufaisha na kuepuka maovu. Kwa mfano, wanaweza kwenda kukwea milima, kufanya matembezi ya kukusanya pesa za kuwafadhili wahitaji, kuendeleza shughuli za kunadhifisha mazingira na kutembelea vituo vya mayatima na wazee.
Kushiriki katika vyama vya michezo hakumwezeshi mwanfunzi kuimarisha afya na kujenga misuli tu, bali pia huweza kuwa msingi wa kupata chanzo cha riziki baadaye. Wapo wachezaji maarufu ambao walitambua na kuviendeleza vipawa vyao kupitia kwa vyama aina hii, na hivi sasa wana uwezo wa kuyaendesha maisha yao na ya familia zao. 
Ifahamike kuwa vyama vya wanafunzi vinapaswa kuwa msingi wa mshikamano na maridhiano. Visitumiwe kama vyombo vya kuwagawa wanafunzi kitabaka. Mwanafunzi hana budi kusawazisha muda anaotumia. Atenge muda wa shughuli za vyama na wa kudurusu masomo yake. 
Maswali
(a) Fupisha ujumbe wa aya tano za kwanza kwa maneno 80					(alama 9,  1 utiririko)
(b) Fafanua masuala ambayo mwandishi anaibua katika aya tatu za mwisho (maneno 60)

3. Matumizi ya Lugha
a) Eleza tofauti iliopo kati ya sauti /e/ na /u/						(alama 2)
b) Onyesha muundo wa silabi ya kwanza katika maneno yafuatayo.  			(alama 2)
(i) Ng’arisha
(ii) Nzi
c) Ainisha vipashio vya kisarufi katika sentensi ifuatayo. 				(alama 3)
Amenifia
d) Andika katika kauli yakinishi							(alama 2)
Hatakuja tusipomuarifu mapema
e) Geuza katika usemi halisi								(alama 3)
Mwanafunzi alishangaa na kusema kuwa hakuamini alipata alama nyingi vile katika insha.
f) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia jedwali					(alama 4)
Yule mwandishi aliyeshinda tuzo ni maarufu sana. 
g) Ainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo						(alama 3)
Mtoto alipikiwa chai na mamake kwa sufuria chafu.
h) Tunga sentensi mbili kubaini matumizi mawili tofauti ya Mkwaju			(alama 2)
i) Unda nomino mbili mbili kutokana na vitenzi vifuatavyo				(alama 2)
(i)  Jaribu - 
(ii) Chuma –
j) Onyesha matumizi ya ‘kwa’ katika sentensi ifuatayo.					(alama 2)
(i) Ameenda kwa Musa
(ii) Alipata alama saba kwa kumi
k) Nyambua katika kauli zilizo mabanoni								(alama 2)
(i) Tua (Tendama)
(ii) Pwa (Tendeka)
l) Andika katika udogo wingi									(alama 2)
Ndovu wa kiafrika ameharibu mboga shambani
m) Tunga sentensi kudhihirisha maana ya maneno yafuatayo						(alama 2)
Susuwaa
Zuzuwaa
n) Onyesha kijalizo katika sentensi ifuatayo.								(alama 1)
Yeye ni mwizi
o) Bainisha vishazi katika sentenzi ifutayo								(alama 2)
Aliyempeleka mjini, amemwajiri kazi
p) Tumia kivumishi –pi pamoja na ngeli ya YA-YA kutunga sentensi   					(alama 2)
q) Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo							(alama 2)
Kupanda mchongoma, kushuka ndio ngoma
	(Anza kwa) kushuka 
r) Ainisha virai.											(alama 2)
Mzee alilala kando ya barabara
Isimujamii
a) Eleza mambo yaliyochangia katika maenezi ya Kiswahili katika Afrika Mashariki kabla ya uhuru 		(alama 5)
b) Eleza sifa tano za lugha rasmi.									(alama 5)
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SEHEMU A:  
TAMTHILIA; KIGOGO   Pauline Kea
LAZIMA
“Ulitaka wahamie wapi siku kama hizi? Wamekuja kuuguza majeraha yao ya kufungiwa soko.”
a) Weka maneno haya katika muktadha wake.								(alama 4)
b) Tambua mbinu mbili za lugha katika dondoo hili							(alama 2)
c) Kando na kufungiwa soko, Wanasagmoyo wanauguza majeraha yepi mengine yanayosababishwa na utawala wa Majoka													(alama 5)
d) Fafanua sifa za msemaji wa dondoo hili.								(alama 9)
SEHEMU B:  
KIDAGAA KIMEMWOZEA   
Jibu swali la 2 au la 3
2. “Huyu Msichana wa Kibri atakiona cha mtema kuni”
a) Fafanua umuhimu wa msichana anayerejelewa katika kukuza msuko wa riwaya.				(alama 5)
b) Tambua maudhui yanayojitokeza katika dondoo hili							(alama 1 )
c) Kwa kutumia hoja kumi na nne thibitisha vile maudhui uliyotaja yanavyojitokeza kwingineko riwayani	(alama 14)
3. Kwa kurejelea wahusika wowote kumi katika riwaya hii, thibitisha kuwa wao ni vielelezo   muhimu katika jamii (alama 20)

SEHEMU C:  HADITHI FUPI
TUMBO LISILOSHIBA NA HADITHI NYINGINE
4. “hebu sikiza jo! Pana hasara gani nzi kufia kidondani?
a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.								(alama 4)
b) Tambua mbinu tatu za lugha zilizotumika katika dondoo hili na umuhimu wake 				(alama 6)
c) Onyesha jinsi dhana ya nzi kufia kidondani inabainika hadithini 					(alama  4)
d) Hali ya kutowajibika inajitokeza vipi katika hadithi?							(alama 6)
5. Huku ukirejelea diwani ya Tumbo lisiloshiba fafanua matatizo yanayokumba vijana katika jamii    		(alama 20)
SEHEMU D:  FASIHI SIMULIZI
1.  a) Miviga ni nini?											(alama 2)
b) Eleza sifa sita za miviga 										(alama 6)
c) Miviga inafaaa kupigwa marufuku katika jamii ya kisasa. Thibitisha kauli hii kwa kutoa hoja saba		 (alama 7)
2. Taja mifano mitano yangomezi za kisasa 								(alama 5)
SEHEMU E:  USHAIRI										(ALAMA 20)
Jibu swali la 7 au 8
MBONA KITANZI JITIA?
1. Moyongu utungu jaa, mwana wewe kulegea
Yako masomo puzia, uzembe umezidia
Muda wako yoyomea, maishayo wahinia
Kitanzi unajitia, utakuja kujutia.

2. Tabia zako potoka, yako matendo udhia
Penzi penzi ‘taka, masomoyo puuzia
Wewe umedanganyika, maisha jiharibia
 Kitanzi unajitia, utakuja kujutia.

3. Kingi kiu kakupata, mvinyo unabugia
Uchu wadai wakata, vilabuni kahamia
Yako afia wakata, masomo yako umia
 Kitanzi unajitia, utakuja kujutia.

4. Tawa tawa watumia, maisha yako kakwama
Darahimu wachomea, mkuki umejichoma
Makaa wajipalia, matokeo yako zama
Kitanzi unajitia, utakuja kujutia.


5. Wazazi wako ‘kachoka, peso unaharibia
Zao nyoyo zahinika, yao bidii potea
Mienendo badilika, laana kuepukia
Kitanzi unajitia, utakuja kujutia.

6. Sita beti tamatika, mengi mi’ kakunenea
Yote maovu ukazika, kaburi kukomea
Masomoni makinika, mema maisha andaa
Kitanzi unajitia, utakuja kujutia.
MASWALI
1. Eleza dhamira ya mtunzi wa shairi hili				                     				(alama 2)
2. Taja na ueleze tamathali mbili za usemi ambazo zimetumiwa na mwandishi     				(alama 4)
3. Andika umbo la shairi hili										(alama 4)
4. Eleza uhuru wa mshairi ambao umetumiwa na mshairi							(alama 4)
5. Mshairi analalamikia mambo gani?									(alama 4)
6. Liweke shairi hili katika bahari tofauti tofauti kwa kurejelea kigezo cha 					(alama 2)
a) Vina
b) Ujumbe
AU   Soma shairi lifuatalo kasha ujibu maswali 
Kila nikaapo husikia tama
Na kuwazia hali inayonizunguka

Huyawazia madhila
Huziwazia shida
Hujiwazia dhiki

Dhiki ya ulezi
Shida ya kudhalilishwa kazini
Madhila ya kufanyiwa dharau
Kwa sababu ya jinsia ya kike
Hukaa na kujidadisi
Hujidadisi kujua ni kwa nini 
Jamii haikisikii kilio changu
Wezangu hawanishiki mikono
Bali wananidharau kwa kuikosea utamaduni

Hukaa na kujiuliza
Iwapi raha yangu ulimwengu huu?
Iwapi jamaa nzima ya wanawake?

Maswali
a) Taja sifa mbili za shairi huru zinazojitokeza katika shairi hili 					(alama 2)
b) Eleza dhamira ya mshairi									(alama 2)
c) Kwa kutoa mifano, eleza maana ya mistari mishata						(alama 3)
d) Bainisha tamathali mbili za usemi zilizotumika katika shairi hili					(alama 4)
e) Eleza nafsineni katika shairi hili								(alama 2)
f) Tambua toni ya shairi hili									(alama 2)
g) Taja maudhui matatu katika shairi hili								(alama 3)
h) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa katika shairi				(alama 2)
(i) Madhila
(ii) Kudhalilishwa













CEKENAS
102/1
KISWAHILI
KARATASI YA KWANZA
INSHA
MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA PILI 2018
KIDATO CHA 4  - MWONGOZO WA INSHA
1. (i)    Kutoa elimu kwa umma kuhusu matumizi bora ya maji
(ii) Kujengwa kwa mabwawa hasa katika sehemu kame nchini
(iii) Kuwepo kwa sharia kali za kuzuia uhodhi wa maji na yeyote Yule.
(iv) Wananchi waelimishwe kuhusu umuhimu wa kuhifadhi na kutochafua maji
(v) Kuhifadhi chemichemi zote za maji ili zisije zikakauka.
(vi) Kutafuta njia ambapo maji taka na mengine yaliyotumika yanaweza yakasafishwa na kutumika tena.
(vii) Kuhimiza umma kutumia maji kwa uangalifu bila kuyaharibu.
(viii) Kuzuia watu kujenga karibu na vyanzo vya maji.
(ix) Kichimba visima zaidi hasa katika sehemu kame.
(x) Kutafuta njia za kuvuna na kuhifadhi maji ya mvua ili yatumike vyema.
(xi) Kupanda miti ya kienyeji ambayo itasaidia kuhifadhi chemichemi za maji.
(xii) Kutafiti namna ya kubadilisha maji ya chumvi ili yaweze kutumika nyumbani, viwandani na mashambani

2. Manufaa
(i) Tarakilishi zitarahisisha ufunzaji wa masomo mbalimbali kwa upande wa mwalimu.
(ii) Zitakuza na kuimarisha ubunifu miongoni mwa wanafunzi
(iii) Hatua hii itamtanguliza mapema mwanafunzi katika ulimwengu wa tarakilishi na teknohama.
(iv) Husahilisha kuelewa haraka kwa masomo kwa kurahisisha mada ngumu katika silabasi kwa mwanafunzi.
(v) Itaboresha matokeo ya mtihani kwa wanafunzi husika
(vi) Itaimarisha uchumi wa watengenezaji wa tarakilishi na programu.
(vii) Zitatumika katika utafiti
(viii) Zitapunguza mzigo kwa wanafunzi wa kubeba vitabu vingi

Hasara 
(i) Ni ghali kutekeleza – itahitaji fedha nyingi.
(ii) Bila kuwepo kwa walimu walio na umilisi wa kutosha wa kompyuta, hatua hiyo haitakuwa na manufaa.
(iii) Kutakuwa na tatizo la usalama wa wanafunzi na tarakilishi zenyewe.
(iv) Baadhi ya shule hazina miundo –msingi ya kutekeleza masomo kwa tarakilishi kama vile kawi na madarasa.
(v) Zisipodhibitiwa, tarakilshi zitaweza kusababisha utovu wa maadili kwa wanafunzi kupitia mitandao.

3. Mwenye kovu usidhani kapoa
· Maana ya methali hii ni, kuwa mtu aliye na kidonda kilichopoa usimfikirie kuwa amepoa kabisha. Maana hapa ni kuwa 	yeyote aliyekuwa mbaya, kama vile mwizi, hapo zamani haaminiki maana hukumbukakumbuka huo ubaya wake na 	mara nyingi hufikiriwa kuwa yungali mwizi.
· Methali hii huambiwa mtu anayemwamini sana Fulani aliyekuwa mbaya hapo awali.
· Kisa kioane na maana

4. Mtahiniwa atunge kisa kinachosawiri tendo la kinyama kama vile mauaji au ubakaji wa kutoka kwa mzazi wa kiume.
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MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA PILI 2018
KIDATO CHA 4  - MWONGOZO WA LUGHA

1. Ufahamu
1. Teknolojia											(1 x 1)
2. Ili kuboresha maisha yake									(2 x 1)
3. Usafiri wa masafa marefu unafanywa kwa muda mfupi						(2 x 1)
4. Viwanda huzalisha bidhaa nyingi zitakazouzwa katika mataifa ya kigeni  				(2 x 1)
5. Hukuza urafiki
	Habari muhimu hupitishwa  									(2 x 1)
6. Ugaidi kushamiri
	Maadili kuzorota
	Kuongezeka kwa joto ulimwenguni na kuathiri hali ya anga.   					(3 x 1)
7. Hafifu
	Enea
	Mtetemeko wa ardhi									(3 x 1)

2. Ufupisho
a) (i) vijana wana nafasi kubwa kukabiliana na maovu ya kijamii kwani ndio wengi.
(ii)  Wanaweza kuwahamasisha wenzao dhidi ya tabia hasi.
(iii) Miradi ya vyama huwawezesha kutumia nishati zao ili kujinufaisha na kuepuka maovu.
(iv) Kushiriki vyama vya michezo humwezesha mwanafunzi kuimarisha afya na kujenga misuli
(v) Kushiriki huku ni chanzo cha riziki baadaye.
(vi)  Vyama vya wanafunzi ni msingi wa mshikamano na maridhiano. Visitumiwe kuwagawa wanafunzi kitabaka
(vii) Mwanafunzi atenge muda wa shughuli za vyama na wa kudurusu masomo yake 
      												 5 x 1 = 5
Mtiririko =1
 		        6
b) (i) Mfumo wa elimu unatilia mkazo mafunzo mengine ya nje ya masomo ya kawaida
(ii)  Vyama vya wanafunzi vinayapitisha mafunzo ya ziada
(iii) Vyama hivi hutofautiana kulingana na majukumu
(iv) Vyama hivi vina manufaa ya kuhusudiwa
(v) Shuleni mwanafunzi anahimizwa kujiunga na angaa vyama viwili
(vi) Husaidia kukuza vipawa/stadi ya kujieleza
(vii) Huhimiza utangamano miongoni mwa wanachama kwa kujiona kama walio na mwelekeo mmoja
(viii) Hujenga utangamano wa kitaifa na kimataifa
(ix) Huwawezesha wanafunzi kukalibiana na changamoto za maisha
(x) Mwanafunzi hujifunza maadili ya kijamii na kidini
(xi)  Hujifunza kujistahi na kustahimili
(xii) Majukumu anayopewa hupalilia uwajibikaji, uaminifu na uongozi
     											8 x 1 = 8 + 1 utiririko = 9
3. Matumizi ya lugha
a) /e/ mbele     /u/ nyuma									(alama 2)
	/e/ midomo tandazwa      /u/ midomo viringwa
	/e/ wastani              /u/ ya juu
	(zozote mbili)
b) Ng’arisha      KI, NZI  - K									(alama 2)

c)   a          me    ni   	 f      I    		 a
	
	nafsi    hali     kitendwa   mzizi    kauli   kiishio    						(alama 3)
d) Atakuja tukimwarifu mapema								(alama 2)
e) “Lo! Nimepata alama nyingi hivi katika insha!”
		Mwanafunzi alishangaa.									(alama 3)






f)    
	S

	KN
	KT

	V
	N
	J
	T
	V
	E

	Kivumishi
	Nomino
	Aliyeshinda tunzo
	Ni
	Maarufu
	sana


													(alama 4)
g) Chai kipozi, mtoto – kitondo, sufuria chafu – ala.       						(alama 3)
h) Kumbu 3//6 imepatikana									(alama 2)
	Tarehe 20/5/16
	Visave ngwena/mamba
	Bwana/bibi (badala ya kiunganishi au)
i) Jaribu – mjarabu/ mijarabu, jaribio, kujaribu							(alama 2)
	Chuma – kuchuma, uchumi, mchumi, chumo.
j) Mahali											(alama 2)
	Sehemu ya
k) Tuama											(alama 2)
	Pweka/pweleka
l) Vidovu/vijidovu vya kiafrika vimeharibu viboga/vijiboga shambani   				(alama 2)
m) Susua  - ngumu, kauka									(alama 2)
	Zuzua  - pumbavu
n) Mwizi
o) Aliyempeleka mjini – kishazi tegemezi
	Amemwajiri kazi – kishazi huru								(alama 2 )
p) Mwalimu akadirie majibu. (marashi, machozi, mate) 						(alama 2)
q) Kushuka mchongoma ndio ngoma sio kupanda						(alama 2)
	Kushuka mchongoma ndio ngoma wala sio kupanda
r) Mzee  - kirai nomino									(alama 2)
	alilala  - kirai tenzi
	Kando ya barabara  - kirai husishi
4. Isimu jamii
a) (i) Biashara – Kiswahili kilifanywa lugha ya biashara pwani na bara.
(ii) Dini  - kilitumika kusambaza dini za uislamu na ukristo
(iii) Vyombo vya habari – magazeti mengi ya Kiswahili yalizuka nyakati za ukoloni
(iv) Siasa – wahusika wengi katika vita vya ukombozi nchini Kenya walitumia.
(v) Elimu – wamishenari walitumia Kiswahili kufundisha, kuandika, kusoma, kuhesabu na kazi mbalimbali
(vi) Utawala wa kikoloni – sera ya lugha ya wajerumani ilisisitaza matumizi ya Kiswahili
(vii) Utafiti – steere na kraft walifanya utafiti wa kina kuhusu Kiswahili na hata kuandika vitabu.
  													(zozote 5 x 1 = 5)
b) (i) hutumika katika shughuli rasmi za kielimu, mikutanoni, bungeni n.k.
(ii) Aghalabu huwa lugha inayosemwa nchini nan je ya nchi
(iii) Inaweza kuwa lugha mojawapo ya wenyeji au ya kigeni
(iv) Huwa imesanifishwa
(v) Huwa ni ligha yenye historia ndefu ya kimaandishi
(vi) Huwa na msambao mkubwa.
   													(za kwanza 5 x 1 = 5)
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KISWAHILI
KARATASI YA TATU
FASIHI
MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA PILI 2018
KIDATO CHA 4  - MWONGOZO WA FASIHI

Q 1. Tamthilia
a) – Msemaji ni Ngurumo
· Anaambia Sudi
· Mangweni kwa Asiya
· Kuhusu vijana wengi waliokuwa wanashiriki ulevi mle					(4 x 1)
b) Swali la balagha – ulitaka wahamie wapi....?
Jazanda/stiara – jeraha: huzuni/ masikitiko							(2 x 1)

c) – Wapinzani kuuliwa : jabali
· Wapinzani kujeruhiwa: Tunu
· Waandamanaji kupigwa na askari
· Ashua kuzuiliwa na utawala kifungoni
· Jamii ya kombe na Siti kutishwa wahame kwao
· Njaa
· Ukosefu wa kazi
· Mazingira chafu
· Vitisho/kuishi kwa hofu								(alama 8)

d) Ngurumo
· Katili – anamvunja Tunu mguu
· Kibarakala/ kikaragosi – anatumiwa na utawala wa Majoka kukandamiza upinzani
· Mpenda raha – ashiriki ulevi mangweni
· Asherati – Ana uhusiano wa kimapenzi na Asiya mkewe Boza
· Binafsi – hajali hali ya wanaotegemea soko anapokataa kushirikiza kufunguliwa kwake
· Fisadi – anasema hupokea hongo kutoka watu wa kigogo.
· Msaliti – Anajivunia kuvunja sheria badala ya kuzifuata kama raia mzalendo
· Mwenye taasubi ya kiume -  asema afadhali ampe paka wa Majoka kura lakini si mwanamke.
· Mwenye maringo – anaringia ukatili wake uliomletea sifa kwa wengi			( 6 x 1)
Q 2.    Kidaga Kimemwozea
a) Msichana huyu ni Imani
· Kielelezo cha watu wenye imani na huruma na wanaopaswa kuigwa kuhusu mtazamo kwa walemavu.
· Anadhihirisha changamoto zinazokumba watoto mayatima
· Kielelezo cha watu wanaovunja miiko, tamaduni, desturi na itikadi kwa kunwa maji
· Kielelezo cha watu wenye bidii na wanaoshirikiana kutekeleza majukumu Fulani
· Ni kiwakilishi cha wanawake wenye mapenzi na uaminifu wa dhati kwa wapenzi wao
· Ni kielelezo cha watu wanaopaswa kuigwa na jamii nzima kuhusu maadili meme.
· Amesawiriwa kama mwanamke anayepigana dhidi ya ubabedume katika jamii.
		(zozote  5 x 1 = 5)
b) Maudhui ya ukatili/ udhalimu/unyanyasaji/ukandamizaji					(alama 1)
c) – Mtemi kuua Chichiri Hamadi, Kunyakua shamba lake na kumtia Yusufu jela.
· Mashambulizi kwa mamake Imani na askari 
· Kina Imani kuchomewa nyumba yao baada ya mazishi ya mamayao.
· Utawala wa mzungu ulijaa unyama ambapo wafrika wengi waliuliwa na kutupwa mtoni
· Majisifu kutishia Dora na kumlaumu huku akiwatelekeza walemavu wake.
· Mtemi kumuua paka baada ya kula nyama yake 
· Ajira kwa Mtemi Nasaba Bora imejaa dhuluma
· Askari kumtoa Matuko weye jukwaani alipokuwa akimwaga dukuduku lake na kumtia selini.
· Imani na Amani kutiwa gerezani kwa tuhuma za kuua kitoto uhuru na wanachapwa kinyama.
· Makabwela kutoruhusiwa kuingia hemani kunaponyesha.
· Mtemi kumwacha mama Mja mzito njiani akijifungua baada ya sherehe.
· Mtemi kumpeleka mwanawe (Kitoto uhuru) mlangoni pa Amani na kumwacha kwenye baridi shadidi.
· Mtemi kumpiga Amani kwa liwato la bunduki na kumchoma kisu nusura afe kisha kumtupa kando ya mto kiberenge.
· Mtemi kutompeleka Bob DJ hospitalini anapong’atwa na jibwa Jimmy
· Mtemi kuchangisha maskini fedha ampeleke mwanawe urusi licha ya kuwa yeye ni kiongozi na ana uwezo.
		(zozote 14 x 1 = 14)

Q3.   Kidagaa kimemwozea: Ken Walibora
	Kwa kurejelea wahusika wowote kumi katika riwaya hii, thibitisha kuwa wao ni vielelezo muhimu katika jamii														(alama 20)
Majibu:
1. Amani
(i) Ana bidii – kuandika mswada n.k.
(ii) Ana utu – kukilea kitoto uhuru
(iii) Ni msamehevu – anamuokoa Nasaba Bora
(iv) Ni mnyenyekevu – anakataa uongozi
2. Imani
(i) Kumsaidia Amani kulea kitoto
(ii) Kuchunga shamba lao, mama alipokufa.
(iii) Kuishi na Amani kwa heshima.
3. Maahubuti
(i) Kuasi utajiri na mamlaka ya familia yake
(ii) Kukataa kutafutiwa kazi kwa kuhonga
(iii) Kuwarudishia watu mashamba
4. DJ
(i) kuwasaindia Amani na Imani wapate ajira
(ii) kupeleka barua kwa Mtemi
(iii) kutoroka hospitalini
5. Weye
(i) Kung’amua yaliyokuwa yakifanywa na Mtemi
(ii) Kuwatetea Amani na Imani mbaroni
6. Bi. Zuhura
(i) Kuwa tayari kukisaidia kitoto Uhuru
(ii) Kuhudhuria na kupanga mazishi ya Mtemi
7. Chichiri Hamadi
Alikuwa na mali kwa sababu ya bidii yake.
8. Mwinyihatibu Mtembezi
Alikuwa na mali kwa sababu ya bidii yake
9. Chwechwe
Ni mzalendo – aliichezea timu ya Songoa FC
10. Amani
Aliwalea wanawe – nasaba Bora na Majisifu kwa njia ya dini.

Tumbo lisiloshiba na Hadithi zingine
4. “Hebu sikiliza jo! Pana hasara gani nzi kufia kidondani?”
a) Weka dondoo hili katika muktadha wake  						(alama 4)
Kauli ni ya Otii
Msemewa ni rafiki yake
Rafiki yake alikuwa akimtahadharisha dhidi ya wasichana warembo anapotambua ana uhusiano na Rehema. 
Otii anasema maneno haya ili kujitetea na kuuhalalisha uhusiano wake na Rehema
b) Tambua mbinu tatu za lugha zilizotumiwa katika dondoo hili na umuhimu wake 	(alama 6)
(i) Nidaa  - “Sikiliza jo!” Otii anadhihirisha hisa zake za hasira anapokosolewa na rafiki yake.
(ii) Balagha – “Pana hasara gani nzi kufia kidondani. Otii anadhihirisha hisia kuwa tayari anaelewa anachokifanya na rafikiye hana haja ya kuingilia lisilomhusu.
(iii) Methali  - methali nzi kufa juu ya kidonda si hasara imedokezwa. Methali hii inatumika kuonyesha kuwa anaelewa hasara zinazoweza kutokana na mahusiano yake na vimanzi. 
	Pia inadhihirisha mapuuza ya Otii							(3 x 2 = 6)

c) Dhana ya nzi kufia kidondani inavyobainika katika hadithi 				(alama 4)
(i) Otii anaugua maradhi ya ukimwi na kuishia kujutia kitendo chake
(ii) Rehema anaangamia kwa ukimwi katika harakati za kujitafutia raha
(iii) Otii anaishia kuvunjika muundi wake akiwa katika raha za kucheza kandanda.
(iv) Otii anakonda kama ng’onda na kubakia mwembamba kama sindano
    										(4 x 1 = 4)
d) Jinsi hali ya kutowajibika inavyojitokeza katika hadithi 				(alama 6)
· Hospitali zinashindwa kuwajibikia hali ya wagonjwa.
Otii anarejeshwa nyumbani
· Vyombo vya habari vinashindwa kuwajibikia hali ya Otii hasa baada ya kuvunjika muundi. Wanamfuata Otii anapokuwa na afya na umaarufu.
· Serikali inamtelekeza Otii baada ya kuvunjika muundi.
· Otii anakosa kuwajibikia maisha hata baada ya kuonywa na rafiki yake.
· Rehema anakosa kuwajibikia ujana wake. Anaendeleza maradhi ya ukimwi
· Wanachama wa chama cha nyumbani wanapuuza agizo la Otii la kuzikwa Mombasa badala ya nyumbani Sidindi.
· Klabu ya Bandari FC haikumjali mchezaji wao hodari Otii baada ya kuvunjika muundi.
   											( 6 x 1 = 6)
5. Umaskini. Hadithi ya ‘Mapenzi ya kifaurongo’ Dennis Machora anakunywa uji bila sukari 
Hana pesa/maskini
Ni zikeni papa hapa Otii anaishi kwenye kibanda kilichotalizwa kwa udongo na kuezekwa kwa makuti
Dawa za kulevya. Hadithi ‘Mkubwa’ vijana wanakufa kwa sababu ya kutumia dawa za kulevya.
Kubakwa  ‘mame Bakali’ Sara anabakwa akitoka kuhudhuria masomo ya ziada usiku.
Kuavya mimba  ‘Shogake dada ana ndevu’ SAfia anaavya mimba, inayosababisha kifo chake.
Kuvunjika kwa Uchumba  ‘Mapenzi ya kifaurongo Peninah anavunja uchumba wake na Dennis Machora kwa sababu ya Dennis kuwa maskini.
Ukosefu wa ajira  ‘Mapenzi ya Kifaurongo’ Dennis amekamilisha masom ya chuo kikuu lakini ametafuta ajira kwa miaka mitatu bila mafanikio.
Magonjwa – Nizikeni papa hapa’ Otii anaambukizwa virusi vya ukimwi Rehema Wanjiru
Tamaa ya Mapenzi “Nizikeni papa hapa” Otii ana tamaa ya mapenzi.
Kulangua dawa za kulevya – ‘Hadithi ya Mkubwa’ N
Mimba za mapema ‘hadithi ya Mame Bakari’ 
Mhusika Sarah
‘Shogake dada ana ndevu’ Safia.

6. Fasihi simulizi
Miviga ni nini?										(alama 2)
Sherehe za kitamanduni zinazofanywa katika kipindi maalum cha mwaka na jamii Fulani

Sifa za miviga 										(alama 6)
a) Huandamana na matendo au kanuni Fulani. 
b) Maleba maalum huvaliwa na wahusika kuwatofautisha
c) Hifanyika kwa kutumia lugha maalum au kimyakimya
d) Kuna watu aina tatu; watendaji wanaoshiriki kuimba na kucheza ngoma n.k.
e) Huandamana na utoaji wa mawaidha
f) Hufanyika mahali maalum sherehe hiyo inapofanyika m.f. tambiko hufanywa porini au pangoni.
g) Wahusika huweka ahadi za kutenda wema. Huwa na mpangilio wa shughuli kuanzia mwanzo, kati hadi mwisho.
c.  Hasara za miviga 										(alama 6)
1. baadhi  za miviga husababisha vifo. Upashaji tohara
2. Miviga husambaza magonjwa
3.Hugharimu pesa nyingi
4. Husababisha hofu kwa wanajamii hufukuza mapepo
5. Baadhi hukiuka haki za kibinadamu
6. Baadhi huhusisha imani na shirikina ambazo huweza kusababisha uhasama baina ya wanajamii
7. Miviga huweza kuharibu mazingira (kukata miti) kelele.
8. Hukinzana na sheria za taifa m.f. tohara
Mifano ya ngomezi.
Ambulensi
Kengele shuleni
Milio ya simu
King’ora
7.  Ushairi
a) Kulalamikia tabia ya wanafunzi kupuuza masomo yao kwa kuwa wazembe, kuingilia mapenzi, ulevi wa pombe na dawa 	za kulevya 										(2 x1 = 2)
b) Takriri – mfano: penzi penzi, tawa tawa
	Nahau – makaa wajipalia -  kufanya kitendo cha kujihatarisha
Swali balagha – mbona kitanzi jitia?							(2 x 2 = 4)
c) Shairi lina beti sita
Mizani 8,8 jumla 16 kila mshororo
Lina vipande viwili kila mshororo, ukwapi na utao.
Lina mishororo minne katika kila ubeti
Vina   		ukwapi		utao
Ubeti 1		a		a
	    2		ka		a
	    3		ta		a
	   4		a		ma
          5		ka		a
          6		ka		a						( 4 x 1 = 4)
d) Inkisari
Moyongu badala ya moyo wangu
Maishayo badala ya maisha yako
Mi? badala ya mimi
Mazida
Kuepukia badala ya kuepuka.
Tabdila
Tawa badala ya dawa 
Peso badala ya pesa									( 2 x 2 =4)
e) Mshairi analalamikia:
(i) Mwana ameyapuuza masomo
(ii) Mwana amejiingiza katika mapenzi
(iii) Mwana ana uzembe
(iv) Mwana anabugia mvinyo
(v) Mwana anatumia dawa za kulevya.						( 4 x 1 = 4)

f) Kigezo cha vina – ni ukaraguni 							( 1 x 1 = 1)
Kigezo cha ujumbe – Waadhi  								(1 x 1 = 1)

8. 
a) Taja sifa mbili za shairi huru zinazojitokeza katika shairi hili				(alama 2)
(i) Kila kipande kina idadi ya mistari tofauti na kingine.
(ii) Mishororo haitoshani katika kila ubeti, baadhi ni mirefu, mingine mifupi
(iii) Idadi ya mizani inatofautiana katika kila ubeti					( 2 x 1 = 2)
b) Eleza dhamira ya mshairi								(alama 2)
Kuonyesha jinsi mwanamke anavyoonewa kwa sababu ya jinsia yake  				( 2 x 1 = 2)
c) Kwa kutoa mifano, eleza maana ya mistari mishata					(alama 3)
Ni mistari isiyojitosheleza kimaana kwa mfano dhiki ya ulezi
Hukaa na kujidadisi		( kueleza 2) ( mfano 1)
d) Bainisha tamathali mbili za usemi zilizotumika katika shairi hili				(alama 4)
Balagha – wapi raha yangu ulimengu huu?
Takriri – kurudiarudia maneno iwapi, wazia, dhiki
e) Eleza nafsineni katika shairi hili								(alama 2)
Ni mwanamke anayetharauliwa      								(2 x 1 = 2)
f) Tambua toni ya shairi hili								(alama 2)
Toni ya huzuni, majonzi





















KIRINYAGA  SCHOOL BASED EVALUATION TEST FORM 4 - 2018
102/1
KISWAHILI
KARATASI 1
INSHA
JULAI/AGOSTI 2018
MUDA: SAA 13/4
HATI YA KUHITIMU ELIMU YA SEKONDARI  
1.	Insha ya lazima.
	Ukiwa gavana wa kaunti mojawapo hapa nchini, umeandaa kikao na mbunge na afisa wa masuala 
	ya kiusalama jimboni ili kujadili mikakati ya kupambana na visa vya ukosefu wa usalama.  
	Andika mazungumzo yenu.
2.	Uhuru unaopewa vijana leo katika nchi yetu una madhara zaidi kuliko faida.	Jadili.
3.	Andika insha itakayodhihirisha maana ya methali:-
		Mtaka cha mvunguni sharti ainame.
4.	Andika insha itakayokamilika kwa manano haya:-
		... Mstakiwa alimwangalia hakimu kwa macho ya huruma kisha akamwangalia mkewe na 
	wanawe akatamani kuwaomba msamaha lakini hukumu ilikuwa imetolewa.

KIRINYAGA SCHOOL BASED EVALUATION TEST FORM 4 - 2018
102/2
KISWAHILI
KARATASI 2
(Ufahamu, Ufupisho, Sarufi na Isimujamii)
JULAI / AGOSTI 2018
MUDA: SAA 21/2
HATI YA KUHITIMU ELIMU YA SEKONDARI 
1. UFAHAMU (alama 15)
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.
Joto kuhusu kashfa mbalimbali katika Hospitali ya Rufaa ya Kenyatta huenda limetulia kufuatia kisa cha upasuaji wa kimakosa uliofanyika majuzi.  Hata hivyo, hatuwezi kuepuka ukweli kuwa, Kenyatta bado ni  hospitali kubwa na muhimu sana katika nchi yetu na nje ya mipaka yetu.  Kwa sababu hiyo inastahili kuboreshwa kwa kila namna.  Kwa sababu hiyo inastahili kuboreshwa kwa kila namna ili iweze kutumikia idadi kubwa ya watu ambao hububujika huko kupokea matibabu ya kitaalamu.
Kwanza, ni muhimu kutambua kuwa Hospitali ya Rufaa ya Kenyatta ni mojawapo ya hospitali kubwa nchini na katika ukanda wa Afrika Mashariki ambayo inajivunia wataalamu katika nyanja zote za utabibu.  Hospitali hiyo inajivunia wataalamu wa moyo, figo, upasuaji, ngozi miongoni mwa wataalamu wengine wanaohusika katika kusuluhisha magonjwa ya wanadamu.  Kwa sababu hiyo, inatumiwa katika mafunzo ya wanafunzi wanaosomea vyuo vikuu vilivyopo Nairobi na hata cha Kenyatta.  Wanafunzi wazamifu pia hufanyia mazoezi yao katika hospitali hii.  Wengi wao huwa wanafunzi wa kimataifa waliovutiwa na ubora wa hospitali hiyo.  Mashine muhimu za kupiga picha za ubongo na viungo vya mwili, za kusafisha mkojo, za kufanyia upasuaji na za kupima magonjwa kama vile saratani zinapatikana katika hospitali hii.  Kwa hakika, hivyo ndivyo vigezo vya hospitali bora.
Nionavyo, washikadau wanafaa kuanza mjadala kuhusu jinsi ya kuboresha huduma katika hospitali hiyo ili iweze kukidhi mahitaji ya wateja wengi wanaoitegemea.  Hii ni kwa sababu katika siku za hivi majuzi, hospitali hiyo imekuwa ikihusishwa na maovu.  Awali kulikuwa na shtuma kwamba wahudumu wa mochari walikuwa wakijaribu kuwanajisi akina mama ambao walikuwa wamejifungulia kwenye hospitali hiyo.  Bila shaka shtuma kama hizo lazima zichafue jina kubwa la hospitali hiyo hata kama waliohusika walikuwa wachache tu.  Lakini kisa cha upasuaji wa makosa ndicho kilichodhihirisha wazi kuwa hospitali hii inahitaji kupigwa msasa kadiri ya kina na uketo wake ili kubaini chanzo cha shida iliyopo kuna uwezekano wafanyakazi wa hospitali hii wana matatizo fulani yaliyowazonga japo hawajapata njia mfuti ya kuyawasilisha.  Kwa hivyo, wanaweza kutumia mbinu mbadala ama kulipiza kisasi au kuichafulia jina hospitali hiyo.
Kumekuwa na malalamishi kuwa hospitali hii haina dawa za kutosha kwamba wagonjwa wanaotumwa kwenye hospitali hiyo hulazimika kununua dawa zao wenyewe na hivyo kupandisha gharama za matibabu.  Huenda hali hiyo ikawatamausha baadhi ya wagonjwa walalahoi ambao wanalindwa na katiba kupokea matibabu bora na ya lazima.  Hospitali hii inafaa pia kutafuta mbinu za kuzuia msongamano wa wagonjwa.  Msongamano huenda ni ishara ya kuwepo kwa wafanyakazi wachache au kutolewa kwa huduma duni kugatuliwa kwa huduma za afya kulinuiwa kumaliza tatizo hilo ingawaje hospitali nyingi za rufaa kwenye majimbo mbalimbali bado zinajengwa na zilizojengwa tayari hazina dawa na vifaa.  Hapo ndipo serikali inafaa kuingilia kati ili Kenyatta itoe huduma bila shinikizo nyingi.
	Maswali
  (a)  Hospitali ya Rufaa ya Kenyatta ina umaarufu wa kipekee.  Thibitisha.					(alama 2)    
  (b)  Bali na utabibu ni huduma nyingine gani hutolewa katika hospitali hii.					(alama 2)
  (c)  Hospitali ya Rufaa ya Kenyataa imefikia kiwango cha hospitali bora.  Fafanua.				(alama 3)
  (d)  Taja kashfa mbalimbali zilizozua joto katika hospitali hii ya Kenyatta.					(alama 3)
  (e) Washikadau katika hospitali ya Rufaa ya Kenyatta wana wajibu upi katika kuboresha huduma  katika hospitali hii?														(alama 3)
  (f) Eleza maana za maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika kifungu.					(alama 2)
    (i) Utatibu
    (ii) Hospitali ya Rufaa
2. UFUPISHO  (alama 15)
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali.
Katika dunia ya leo, ni muhali siku kupita bila kupokea habari kwenye vyombo vya habari kama vile redio, runinga, gazeti ama mtandao, kuhusu maafa yanayoifanya dunia kuvuja usaha.  Hii ni kutokana na ongezeko la visa vya utovu wa usalama na ugaidi ambavyo kufikia sasa vimekuwa donda sugu kwa sababu ya idadi kubwa ya watu ambao huangamizwa katika vitendo vya ugaidi.  Miongoni mwao, wapo ambao hufariki katika uvamizi ama mashambulizi, aidha ya moja kwa moja kwa kutumia bunduki, bastola, mizinga na mabomu au kupitia walipuaji wa kujitoa mhanga wanaotumia vilipuzi vya kujitengenezea.
Katika nchi ya Somalia, tangu kupinduliwa kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Mohamed Siad Barre mnamo tarehe 26 Januari 1991, taifa hilo limeshuhudia msambaratiko, utovu wa usalama na vita.  utovu huu wa usalama ukawa mwanzo wa uharamia wa kutekwa nyara kwa meli katika ghuba la Edeni, kisha maharamia kuitisha kikombozi kutoka kwa wamiliki wa meli hizo.  Ingawa takwimu za hivi karibuni zaonyesha kuwa idadi ya meli zinazotekwa nyara kila mwaka katika ghuba la Edeni zimepungua, hali ingali tete.  Hali hii ilifanya nchi mbalimbali zinazotumia Bahari ya Hindi kuweka mikakati kadha, ikiwemo kuwatuma wanajeshi wao kushika doria baharini ili kuwadhibiti maharamia, pamoja na kubuniwa kwa mahakama maalum nchini Kenya kusikiza kesi za maharamia hao.
Eneo la Afrika Mashariki, Kenya na Tanzania zimewahi kushuhudia milipuko ya mabomu katika balozi za Marekani mnamo mwaka wa 1998 huku Kenya ikiathirika zaidi wakati hoteli ya Kikambala mjini Mombasa ilipolipuliwa mnamo mwaka wa 2002.  Hivi karibuni, Kenya imeshuhudia misururu ya mashambulizi mabaya zaidi yakiwa yale ya duka la Westgate na eneo la Mpeketoni katika kaunti ya Lamu.  Naijeria pia ilishambuliwa mwaka wa 2014 wakati mashabiki wa kabumbu wakishuhudia mchuano wa kombe la Dunia.
Kutokea kwa mashambulizi hayo huwaacha watu na taathira mbalimbali.  Wapo watu wanaoachwa wajane na mayatima kwa kuuawa kwa jamaa zao na wale ambao hupatwa na ulemavu wa maisha kama vile kuvunjika viungo vya mwili kama miguu na mikono au uti wa mgongo.  Isitoshe, kuna wale ambao hupoteza kabisa uwezo wa kuona au kusikia.  Wapo pia wanaopoteza mali ya thamani ya pesa nyingi kutokana na kuteketea kwa majengo yaliyoshambuliwa na hivyo kusababisha hasara ya kiuchumi sio tu kwa wananchi bali pia kwa serikali.  Aidha, serekali na mashirika ya kiserikali na yale yasiyo ya kiserikali, hospitali, mabalozi na asasi nyingine za umma aghalabu hupoteza kiasi kikubwa cha pesa na raslimali katika kuwahudumia wahanga wa mashambulizi ya aina hii na hivyo kudumaza ustawi wao.
Kutokana na hasara za kiwango cha juu, mataifa mengi yamezidisha ari na chadi za kuangamiza ugaidi na jinai duniani ili kuhakikisha tunaishi katika dunia iliyo salama.  Kinachobaki kwa raia wa nchi mbalimbali ni kuona ufanisi utakaotokana na hatua hizi.
	Maswali.
  (a) Fupisha aya mbili za kwanza kwa maneno (60 - 65)	       		     	 		(alama 8, 1 utiririko)
  (b) Kwa kutumia maneno (45 - 50) eleza madhara ya ugaidi.			        			(alama 5, 1 utiririko)
3. Matumizi ya lugha. (alama 40)
  (a)  Andika sauti zenye sifa zifuatazo.									(alama 2)
  (i) Kiyeyusho cha mdomo 				
  (ii) Irabu ya mbele juu
  (iii) Kipasuo ghuna cha kaakaa laini
  (iv) Kikwamizo sighuna cha menoni
   (b) Onyesha muundo wa silabi katika maneno yafuatayo.							(alama 2)
 (i) igwa
 (ii) mchwa
  (c) Ainisha viungo vya kisarufi katika sentensi hii.								(alama 2)
	Alani
  (d) Weka vitenzi katika hali ya kuamrisha kwa wingi.							(alama 2)
     (i) -nywa
     (ii) Tubu
   (e) Geuza sentensi hii katika usemi wa taarifa.								(alama 3)
	“Sitakuja shuleni kesho,” mwalimu mkuu akasema, “Nitaenda kuhudhuria mkutano Mombasa.”
  (f) Kanusha bila kutumia ‘amba’									(alama 2)
	Nitavaa viatu ambavyo ni safi.
   (g) Tunga sentensi ukitumia kiwakilishi cha pekee katika ngeli ya:-					(alama 2)
	U - U
  (h) Andika kwa udogo.											(alama 2)
	Ng’ombe hao walichinjiwa karibu na mji ule.
   (i) Bainisha miundo miwili ya kirai kivumishi.								(alama 2)
  (j)  Andika upya sentensi zifuatazo ukitumia visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari.			(alama 2)
     (i) Babangu hapendi kunywa pombe
     (ii) Mgeni alipofika ukumbini, sherehe zilikuwa zimeanza tayari.
	(k) Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo.							(alama 2)
	Yaya alimpikia mtoto chakula kitamu. (Anza kwa:  Chakula ...)
  (l) Tumia neno ‘jana’ kutungia sentensi kama.								(alama 2)
      (i) Nomino
      (ii) Kielezi
 (m) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi tofauti ya alama ya kinyota.					(alama 2)
 (n) Onyesha yambwa katika sentensi ifuatayo.								(alama 3)
	Mwajuma alitumia ufunguo kumfungulia Amina mlango.
 (o) Tunga sentensi katika wakati uliopo hali isiyothihirika.						(alama 2)
 (p) Changanua sentensi ifuatayo kwa kielelezo cha matawi.						(alama 4)
  	Mama alimtembelea mwanawe aliyekuwa mgonjwa.
 (q) Tunga sentensi kuonyesha jinsi kiambishi -ndi- kinavyoweza kutumiwa pamoja na nomino ifuatayo.	(alama 2)
   	mapambo
  (r) Fafanua maana mbili zinazojitokeza katika sentensi hii:-						(alama 2)
	Alitukimbilia sana
 4. Isimu Jamii. (alama 10)
   (a) Eleza sababu tano zinazomfanya mtu kufanya makosa ya matamshi na sarufi katika mazungumzo yake.        	(alama 5)
   (b) Eleza sababu tano zinazowafanya vijana kupenda kutumia misimu katika mawasiliano yao.  			(alama 5)		
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HATI YA KUHITIMU ELIMU YA SEKONDARI  
SEHEMU  A: HADITHI FUPI
SHIBE INATUMALIZA - Salma Omar Hamad.
1. Lazima. (alama 20)
	     “Hatuwezi kumaliza kula, kila leo tunakula”
    	(a) Eleza mukadha wa dondoo hili.									(alama 4)
	(b) Fafanua tamathali ya usemi iliyotumika.								(alama 2)
	(c) Eleza umuhimu wa mnenaji.										(alama 4)
	(d) “Lakini nakwambia tena, kula kunatumaliza”  Kwa kudokeza hoja kumi, jadili ukweli wa 
	     kauli hii.												(alama 10)
SEHEMU B: RIWAYA
 K. WALIBORA.  KIDAGAA KIMEMWOZEA.
Jibu swali la 2 au 3.
2.	“ ... alirejea tena na kumpasulia mbarika ...  Ndugu usinifikirie mwendawazimu wala mlevi ...”
	(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.									(alama 4)
	(b) Eleza tamathali ya usemi uliyotumika.									(alama 2)
	(c) “Ardhi ndicho kichocheo kikubwa cha unyama wa binadamu:  Kwa kudondoa hoja kumi na 
	       nne, thibitisha ukweli wa kauli hii kwa kurejelea riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.	(alama 14)
3.	“Ndoto ya uhuru barani Afrika imegeuka kuwa jinamizi, jinamizi inayowafanya wazalendo kulia”
	Kwa kudokeza hoja ishirini, eleza jinamizi hili linalowafanya wazalendo kulia.				(alama 20)
	SEHEMU C : TAMTHILIA
	Pauline Kea: Kigogo
	Jibu swali la 4 au 5.
4.	“Shika hamsini zako wewe ... Hatutaki kufanya nira na mtu ...”
	(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.									(alama 4)
	(b) Eleza tamathali ya usemi iliyotumika.									(alama 2)
	(c) Uongozi wa Majoka umesheheni sumu ya nyoka. 
	     Thibitisha kwa kudokeza hoja kumi na nne.								(alama 14)
5.Utawala mbaya ni tatizo sugu linalozikumba nchi nyingi za kiafrika. 
  Jadili, kwa kurejelea matukio ishirini katika tamthilia ya Kigogo.						(alama 20)

SEHEMU D : USHAIRI
	Jibu swali la 6 au 7.
6.	Soma shairi hii kisha ujibu maswali.
	Naingia ukumbini, nyote kuwakariria,
	Ushairi niwapeni, hoja nitawaachia,
	Mnipe masikioni, shike nachoelezea,
	Taifa sio taifa, pasi kuwa maadili.

	Naanza kwa usalendo, nchi yetu tuipende,
	Yadhihirishe matendo, nchi yetu tuilinde,
	Wa kila mtu muwendo, usije kawa mpinde,
	Taifa sio taifa, pasi kuwa maadili.

	Wote tuwe na umoja, tuuache ukabila,
	Kabila lisiwe hoja, mwenza kumnyima hela,
	Taifa letu ni moja, Mkenya ndilo kabla,
	Taifa sio taifa, pasi kuwa maadili.

	Linda demokrasia, uongozi tushiriki,
	Haki kujielezea, wachotaka na hutaki,
	Changu naweza tetea, demokrasia haki,
	Taifa sio taifa, pasi kuwa maadili.

	Tena adili usawa, mgao rasilimali,
	Bajeti inapogawa, isawazishe ratili,
	Idara zilizoundwa, ‘faidi kila mahali,
	Taifa sio taifa, pasi kuwa maadili.

	Tuwe na uadilifu, twache tamaa ya hongo,
	Tusiwe na udhaifu, wa kuwa watu waongo,
	Tukomeshe uhalifu, kisha tuache maringo,
	Taifa sio taifa, pasi kuwa maadili.

	Ubinafsi si adili, ila ni kusaidiya,
	Ukiwa nayo maali, asiyenacho patiya,
	Kama mtu mswahili, ubinafsi achiya,
	Taifa sio taifa, pasi kuwa maadili.

	Na inavyoelezea, katiba ni kielezi,
	Tutii kwa mazoea, hadi kijacho kizazi,
	Kwa hayo nitawachia, hiyo ya ziada kazi,
	Taifa sio taifa, pasi kuwa maadili.

	Maswali.
	(a) Shairi hili ni la aina gani?  Toa sababu.									(alama 2)
	(b) (i)  Onyesha aina mbili za uhuru wa kishairi uliotumiwa katika shairi hili.					(alama 2)
	     (ii)  Bainisha umuhimu wa uhuru wa kishairi uliotaja hapo juu. (i)						(alama 2)
	(c) Bainisha kipengele kifuatacho cha kimtindo katika shairi hili.						(alama1)
	     Usambamba
	(d) Eleza toni ya shairi hili.										(alama 1)
	(e) Bainisha nafsineni katika shairi hili.									(alama 1)
	(f)  Ainisha shairi hili kulingana na:-									(alama 2)
	     (i)  Mpangilio wa vina.
	     (ii) Idadi ya vipande katika ubeti.
	(g) Changanua muundo wa ubeti wa nne.									(alama 3)
	(h) Eleza aina mbili za urudiaji katika shairi hili.								(alama 2)
	(i) Andika ubeti wa pili kwa lugha nathari.									(alama 4)

7.	Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
	Hukuja hapa kwa wingi,
	Vitimbi vya kila namna,
	Kunambia nikuruzuku,
	Kimwana awe mwenzio,
	Hukumtwaa mwanangu,
	Kisema mno walavu,
	Vipi wangeuza ngoma,
	Mapepo wampigia?

	Siwe uloandaa,
	Harusi ya kukata na shoka,
	Masafu ya magari, yakilalama jua kali,
	Hadi kanisani kungia, mimbari wa kusimama,
	Kasema utamuezi, hadi yenu mauko?
	Vipi jicho lageukia, mitaani vipaa mwitu?

	Hukunabia we fidhuli,
	Mwanangu utamtunza?
	Taandamana naye daima,
	Ja chanda na pete?
	Hukumwonjesha tamu, ya ulaghai huyuno?
	Midisko wampleka, kizingizia mapenzi,	
	Vipi wamtezea shere, mwanangu kumliza?

	Lini taacha dhuluma hizino humfanyiazo,  
	Tuchukua lini majukumu,
	Ya kumlea na vifaranga?
	Huachi kulia u waya.
	Wanao kitelekeza
	Nadhiri zako za nitakipu promisi,
	Zi wapi mwana balaa?

	Lini tafumbua maozi, uone huyu nduli,
	Alotwala wengi wapendi,
	Kwa jicho la nje kuwangia,
	Imeanguka miamba mingapi, nayo ngangania kufia dodani,
	Zinduka mwana zinduka,
	Ailayo waangamiza.
Maswali.
(a) Hili ni shairi huru. Thibitisha.										(alama 2)
(b) Mwandishi anaibusha masuala kadhaa ya kijamii.  Yadokeze.						(alama 2)                                                                                                                                                                  
(c) Bainisha nafsineni katika shairi hili.									(alama 1)
(d) Eleza toni ya utungo huu.										(alama 1)
(e) Bainisha matumizi ya:-											(alama 2)
	      (i) Mistari mishata.
	      (ii) Mistari kifu.
(f) Eleza kwa kutoa mifano mbinu za kifasihi zilizotumika katika ushairi huu.					(alama 3)
(g) Eleza vile mshairi alivyotumia idhini ya kishairi katika utungo huu.						(alama 3)
(h) Bainisha umuhimu wa masuali ya balagha yaliyotumika katika ushairi huu.					(alama 2)
(i)  Andika ubeti wa tatu kwa lugha tutumbi.									(alama 4)

	SEHEMU E FASIHI SIMULIZI
8.	Ewe malaika wangu	
	Uloshuka toka mbinguni
	Mbingu kapasua kwa heri
	Siku nipokukopoa
	Ulinitia furaha iliyopasua kifua
	Tabasamu kipajini pako
	Ilinitia tumaini, ikanisahaulisha zingizi
	Ikayayeyusha madhila, ya utasa wa miaka kumi
	Ikapeperusha mbali, cheko la ukewenza.

	Sasa napolia, wanitonesha jeraha
	Wanirejesha misri, kwa vitimbi vya Firauni
	Kwa vitisho vya muhebi
	Talaka kuahidiwa, hadi mbingu
	Lipofungua milango ya heri.


	Silie mwana silie, walimwengu watakusuta,
	Tangu hapo tanabahi
	Vidume humu mwenu
	Kulia havikuumbiwa,
	Machozi na kekevu ni za kike fahamu,
	Jogoo halii daima huwika
	Nikikuona kigugumika hivi wanitia hangaiko
	Tumaini kuzima
	Udhaifu kiandama
	Moyo kutia hamaniko,	
	Ananipigania nani?
	Watesi king’ang’ania	
	Changu kujitwalia?
		
Maswali.
(a) Thibitisha aina ya utungo huu.										(alama 2)
(b) (i) Bainisha jinsia inayoongolewa kwenye utungo huu.							(alama 1)
     (ii) Thibitisha jibu lako la hapo juu (i)									(alama 1)
(c) (i) Elesa nafsineni katika utungo huu.									(alama 1)
     (ii) Toa sababu mbili kuthibitisha jibu lako la hapo juu (i)							(alama 1)
(d) Eleza sifa tano za utungo huu.										(alama 5)
(e) Huku ukitoa mifano, bainisha vipengele sita vya kimtindo ambapo nafsineni imetumia
      kufanikisha uwasilishaji wa utungo huu.									(alama 6)
(f) Eleza majumumu tano ya utungo huu.									(alama 5)
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KIRINYAGA
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA  KISWAHILI 102/1 KIDATO CHA 4 – 2018
1. 	Lazima
	Mazungumzo
	Mtahiniwa azingatie muundo / sura ya kuandika insha ya mazungumzo.
  (i)	Kichwa
  (ii)	Wahusika wanaozungumza.
  (iii)	Lugha ya moja kwa moja.
  (iv)	Maelezo ya ziada yawekwe kwenye mabano.
	Baadhi ya hoja.
 (i)	Kuelimisha vijana kuhusu umuhimu wa kuwepo kwa usalama.
 (ii)	Kujenga vituo zaidi vya usalama.
 (iii)	Kuongeza idadi ya walinda usalama.
 (iv)	Kusaka silaha hatari ziliko mikononi mwa raia - Silaha haramu.
  (v)	Kuwanunulia walinzi silaha na vifaa vya kutosha.
 (vi)	Zawadi kutolewa kwa wanaoripoti wahalifu.
 (vii)	Sheria kali kutumika kwa wanaoshiriki vitendo vya kihalifu.
 (viii)	Kabuni makundi ya vijana yatakayoshirikiana na vikosi  vya polisi kudunisha usalama.
(ix)	Kampeni za kuhubiri amani na utangamano.
2.  -	Mtahiniwa lazima aonyeshe madhara na faida kisha atoe msimamo.
     -	Asipotoa msimamo asipite C+ 10/20
   -	Akizingatia upande mmoja pekee, asipite C+ 10/20
	Hoja za kuunga mkono.
   (i)	Uhuru umesababisha utovu wa nidhamu.
  (ii)	Uhuru umewafanya vijana kujiingiza katika ulevi wa kupindukia, mavazi yasiyostahili na mengine.
  (iii)	Uhuru umefanya kutodhamini utamaduni.
  (iv)	Uhuru umewafanya kujiingiza katika siasa zisizo na maana kimaendeleo.  
  (v)	Uhuru umewafanya vijana kuwa na maandamano kiholela na kuharibu vitu.
	Hoja za kupinga.
   (i)	Vijana wanajieleza kikamilifu.
  (ii)	Vijana wamechangia katika ujenzi wa taifa.
  (iii)	Ukandamizaji umepunguzwa kwani wanaweza kujitetea.
  (iv)	Sheria zinazowapa uhuru zimewafanya wazazi kuwajibika.
  (v)	Kwa sababu ya uhuru, vijana wanaweza kuingiliana na kufunzana mema.
3.  -	Hili ni swali la methali.
     -	Asipinge methali.
     -	Anaweza kutoa maana na maelezo ya methali au asitoe.
     -	Asimulie kisa cha kusisimua ambacho kinaafiki methali hii.
     -	Asimulie kisa ambapo mhitaji anawajibika kufanya jitihada ili kupata ufanisi.
4. (i)	Mtahiniwa aandike hadithi juu ya mtu aliyestakiwa.
   (ii)	Kosa alilolitenda liwahusishe mkewe na wanawe.
  (iii)	Apatikane kuwa mkosaji.
  (iv)	Hukumu itolewe dhidi ya mstakiwa na hukumu hiy iwe kali.
  (v)	Mastaka yalenge ukiukaji wa haki za watoto na wanawake (kisa kisipozinatia haya mtahiniwa atakuwa amepotoka kimaudhui. Apate alama ya D.  Maki 3
			- Akiache neno au maneno y akimalizio aadhibiwe kimtindo.
	  


KIRINYAGA
JARIBIO LA MTIHANI
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA  KISWAHILI 102/2 KIDATO CHA 4 – 2018
1.  Ufahamu.
(a)(i) 	Ni hospitali kubwa na muhimu sana katika nchi  yetu.
    (ii)	Ina wataalamu katika nyanja zote za utabibu.								(hoja 2 x 1 = al 2)
(b)(i)	Mafunzo ya wanafunzi wanaosomea vyuo vikuu  	vilivyopo Nairobi.
    (ii)	Wanafunzi wazanifu hufanyia mazoezi yao katika hospitali hii.				(hoja 2 x 1 = al 2)
(c)(i)		Mashine muhimu za kupiga picha za ubongo na viungo vya mwili.
   (ii)		Mashine za kusafisha mkojo.
   (iii) 	Mashine za kufanyia upasuaji.
   (iv)	Mashine za kupima magonjwa kama vile saratani.							(zozote 3 x 1 = al 3)
(d)(i)	Kina mama kunajisiwa na wahudumu wa mochari.
    (ii)	Upasuaji wa makosa.
    (iii)	Wagonjwa kununua dawa zao wenyewe.									(hoja 3 x 1 = al 3)
(e)	Washikadau wanafaa kuanza mijadala kuhusu jinsi ya kuboresha huduma.
	Kubaini chanzo cha matatizo yanayowazonga wafanyakazi.
	Kuzua mbinu mufti itakayotumiwa na wafanyakazi kuwasilisha matatizo yao.
	Kutafuta mbinu za kuzuia msongomano wa wagonjwa.					(zozote 3 x 1 = al 3)
(f) (i)	Utabibu - Uhodari wa kazi ya kutibu magonjwa.
    (ii)	Hospitali ya Rufaa - Hospitali ya ngazi ya juu.								(2 x 1 = al 2)
	Kuadhibu: Hijai makosa														 6 x 1/2 = 3
	Sarufi nusu ya alama alizotuzwa katika swali.
	Akipata sufuri katika swali usiadhibu sarufi.
2.	Ufupisho.
  (a)	Fupisha aya mbili za kwanza kwa maneno 
	60 - 65. (al 8, 1 utiririko)	
   -	Kila siku vyombo vya habari havikosi habari kuhusu maafa.
   -	Ongezeko la visa vya utovu wa usalama limekuwa donda sugu duniani.
   -	Idadi kubwa ya watu huangamizwa katika ugaidi.
   -	Silaha mbalimbali hutumika kutekeleza mauaji.
   -	Wapo waliojitoa mhanga kuua kwa kujilipua.
   -	Taifa la Somalia lilishuhudia msambaratiko kufuatia  kupinduliwa kwa rais Barre.
   -	Utovu wa usalama Somalia umechangia visa vya uharamia katika Bahari ya Hindi.
   -	Meli zilitekwa nyara katika ghuba la Edeni lakini zimepungua.
   -	Nchi mbalimbali zimetuma wanajeshi kuweka doria katika Bahari ya Hindi.
   -	Mahakama maalumu imeanzishwa kuwashtaki maharamia.				
  (b)	Kwa maneno 45 - 50, eleza madhara ya ugaidi. (al 5, 1 utiririko)
   - 	Watoto huachwa mayatima na wengine wajane.
   -	Watu hupata ulemavu wa maisha kwa kuvunjika viungo vya mwili.
   -	Kupoteza kabisa uwezo wa kuona au kusikia. 
   -	Kuna wanaopoteza mali ya thamani ya pesa nyingi.
   -	Kupata hasara ya kiuchumi kwa  wananchi na serikali.
   -	Serikali, hospitali, mabalozi na asasi za umma hupoteza pesa na raslimali nyingi kuwahudumia wahanga wa mashambulizi.
   -	Msambaratiko wa uchumi kutokana na kuharibiwa kwa majengo.				(zozote 5 x 1 = al 5)
	Adhibu:	Hijai - makosa 6 - al 3
					Sarufi makosa 6 - al 3
3.	Matumizi la lugha.
 (a)(i)	/w/
     (ii)	/i/
    (iii)	/g/
    (iv)	/th    																			(al 4 x 1/2 = 2)
(b)(i)	i - gwa
   		I - KKI
   (ii)		m - chwa
   		K - KKI																		(al 4 x 1/2 = 2)
 (c)	a - kiambishi nafsi ya tatu umoja (yeye)
	l - mzizi
	a - kiishio
	ni - kiambishi kiulizi																		
(d)	kunyweni!
	tubuni																			(al 2 x 1 = 2)
(e) 	Mwalimu mkuu alisema kuwa hangekuja shuleni siku iliyofuata kwa kuwa angeenda kuhudhuria mkutano Mombasa.
																						(al 6 x 1/2 = 3)
(f)	Sitavaa viatu visivyo safi.														(al 1 x 2 = 2)
(g)	Wenyewe umemwangamiza - umoja.
	Wenyewe umemwangamiza - wingi.											(2 x 1 = al 2)
(h)	Vigombe hivyo vilichinjiwa kabla na vijiji vile.							(1 x 2 = al 2)
(i)(i)	Kivumishi na kielezi mfano:
		Wanasoma vitabu vingi sana.
   (ii)	Kivumishi na kivumishi mfano:
		Sitaki mayai mengi makubwa.
  (iii)	Kivumishi, nomino na kivumishi mfano:
		Ninataka pahali penye utulivu mwingi.										(zozote 2 x 1 = al 2)
(j)(i)	Mvinyo / kileo / tembo
   (ii)	hafla / tafrija																	(2 x 1 = al 2)
(k)	Chakula kitamu kilipikiwa mtoto na yaya.									(1 x 2 = al 2)
(l)(i)	Jana yako sio kama yangu.
	(Neno jana lichukue nafasi ya kiima)
   (ii)	Yule mbuzi alinunuliwa jana - 	(Jana ifafanue kitenzi)					(2 x 1 = al 2)
(m)(i)	Kuonyesha neno limendelezwa  vibaya.
	  Mfano: Kesho badala ya kesho 
    (ii)	Kuonyesha sentensi ina makosa fulani ya kisarufi.  
	Mfano: Kamau alifika jana, badala ya Kamau alifika jana.
  (iii)	Kuonyesha tanbihi  kwamba maelezo au maana zaidi ya neno fulani yametolewa.  
	Mfano: Ghulamu yule ni mwerevu, mvulana yule ni mwerevu.				(zozote 2 x 1 = al 2)
(n)(i)	Yambwa tendewa - Amina
   (ii)	Yambwa tendwa - Mlango
  (iii)	Ala / kitumizi - ufunguo														(3 x 1 = al 3)
(i)	Wacheza / afundisha / nala / twasoma										(1 x 2 = al 2)
(p)						S

		KN					KT

	  N				T				KN

									N		            S	
	
	Mama alimtembelea mwanawe aliyekuwa mgonjwa.						(8 x 1/2 = al 4)
(q)	Mapambo haya ndio yaliyonunuliwa.
	Tanbihi: Ni lazima mtahiniwa ataje kiashiria ndipo kuwe na msisitizo.			(1 x 2 = al 2)
(r)(i)	Alitujia kwa mbio.
   (ii)	Alikimbia kwa niaba ya														(2 x 1 = al 2)
	Kuadhibu.
	Matumizi ya lugha: 
	Hijai makosa 6 x 1/2 = 3
	Sarufi: Nusu ya alama unazotuza swali.
4.	Isimujamii.
(a)(i)	Athari za lugha ya mama.
   (ii)	Kutoelewa kanuni za kisarufi zinazotawala lugha ya Kiswahili.
  (iii)	Kutoelewa kaida za matumizi ya Kiswahili.
  (iv)	Athari za lugha ya kigeni.
  (v)	Hali ya kiakili ya mtu m.f mlevi.
 (vi)	Kufanya makosa kimaksudi.
 (vii)	Maumbile ya mtu m.f (kibogoyo)
(viii)	Kiwango cha elimu.															 
(b)	Sababu za vijana kupenda kutumia misimu.
 (i)	Kujinasibisha na kundi fulani.
(ii)	Athari za mazingira / wenzao.
(iii)	Kuhifadhi siri fulani ili kutenga wengine.
(iv)	Kukwepa masharti / kanuni / kaida za matumizi ya lugha rasmi.
(v)	Uraibu wa vijana.
(vi)	Kufahamu lugha zaidi ya moja.
(vii)	Ukosefu wa ufasaha wa lugha.												


KIRINYAGA
SCHOOL BASED EVALUATION TEST
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA  KISWAHILI 102/3 KIDATO CHA 4 – 2018
1. 	Lazima
(a)(i) 	Mnenaji ni Mbura.
    (ii)	Mnenewa ni Sasa.
   (iii)	Wakiwa nyumbani kwa Mzee Mambo.
   (iv)	Walikuwa wamehudhuria sherehe kwa Mzee Mambo bila ualishi katika siku ya kusherehekea siku ya kuingia darasa la chekechea kwa mtoto wa Mzee Mambo na mwingine kutoa vijino viwili.  Wanafika shereheni kula, hata hivyo wanakula kilafi mpaka Mbura anaanza kujilaumu pamoja na mwenzake Sasa, kwamba wanakula vyovyote wavipatavyo bila kuvichunguza na hata kuvila vya wenzao waliowatangulia na watakaozaliwa.			(al 4 x 1 = al 4)
(b)	Istiari / Jazanda - Wanakula lakini hawawezi kumaliza kula - wanakula kila leo na bado wanaendelea kula.
																							
(c)	Umuhimu wa mbura.
	(i)	Ni mfano mzuri wa watu walafi katika jamii.
	(ii)	Ni kielelezo cha watu wanaofanya kazi ngumu na nzito lakini kufaidi mapato duni.
	(iii)	Ni mfano wa watu walio na mapuuza.  Wanafahamu uzembe uliopo miongoni mwa wafanyikazi wa serikali na 			unyakuzi wa mali ya umma, lakini hawachukui hatua mwafaka.
	(iv)	Ni kielelezo cha wanyonge katika jamii: Wanafaidi mabaki baada ya matajiri kujitwalia vyao.
	(v)	Ni mfano wa watu wanaojitolea kulihudumia taifa lao hata kama wametengwa mbali na hawatambuliwi katika taifa lao.
																							(zozote 4 x 1 = al 4)
(d)	“Lakini nakwambia tena, kula kunatumaliza.”
	(i)	Vingozi wa mataifa yanayoendelea kutowajibikia kazi zao.  Wanakubali bidhaa duni kurudidikwa katika mataifa yao: mchele wa basmati.
	(ii)	Mali ya umma kunyakuliwa: DJ anafungua duka la dawa zilizotolewa katika bohari ya serikali huku wanyonge wakiteseka.
	(iii)	Serikali kuwalipa watu ambao hawafanyi kazi mishahara kubwa hivyo kudhoofisha uchumi wa nchi - Mzee Mambo.
	(iv)	Kituo cha televisheni ya taifa kutumika kupeperusha matangazo ya sherehe ambazo hazina umuhimu wowote katika ujenzi wa taifa.
	(v)	Wananchi wengine badala ya kuchukua hatua mwafaka dhidi ya wanyakuzi, hungojea wakati wao ili nao wanyakue: Sasa na Mbura “... na sisi tuende - tusogee.
	(vi)	Viongozi wananyakua mali ya mabilioni kwa hila na hawajali:  Mzee Mambo anaandaa sherehe kubwa kwa sababu mtoto wake wa kwanza ameingia shule ya chekechea na yule wa mwisho ameota vijino viwili.
	(vii)	Watu walio karibu na viongozi kupewa vyeo ilhali wanyonge hawana kazi:  Mzee Mambo ana vyeo viwili.
	(viii)	Wanyonge kufanya kazi ngumu na nzito kwa malipo duni:  Sasa na Mbura; ilhali viongozi hawafanyi kazi bali wanapakua misharaha minono:  Mzee Mambo.
	(ix)	Viongozi kutowajibika katika kuchunguza utenda kazi wa wafanyikazi wao kwani hushinikiza wafanyi kazi kwenda kazini na sio kufanya kazi.  Jambo
      	linalohujumu uchumi wa taifa.
	(x)	Wananchi kuchangia kuzorotesha uchumi wa nchi zao kwa kufumbia macho unyakuzi unapoendelezwa na viongozi: Sasa na Mbura.
	(xi)	Viongozi kutochunguza ubora wa vyakula vinavyoletwa shereheni.  Vyakula vyenyewe vinaweza kuwa hatari kwa afya ya binadamu.
	(xii)	Magari ya serikali kutumika katika sherehe za kibinafsi badala ya kuwahudumia wananchi.  Magari haya yanabeba mapambo; kupeleka watoto kuogeshwa katika sherehe ya Mzee Mambo.
	(xiii)	Watu kunyongana na kuuana ili wapate shibe hasa katika mataifa yanayoendelea.
	(xvi)	Wenye hadhi ya chini kuruhusiwa kuvitwaa vyao baada ya mabwanyenye kujinyakulia vyao.  Wafanyavyo Sasa na Mbura.
																						(Za kwanza 10 x 1 = al 10)
2.(a)(i) Kauli 1 ni maneno ya mwandishi akimrejelea Madhubuti.
	(ii)	Kauli 2 ni maneno ya Madhubuti kwake Amani.
	(iii)	Wakiwa kibandani kwa Amani.
	(iv)	Madhubuti alimtaka Amani kushirikiana naye katika mikakati ya kumwondoa Mtemi Nasaba Bora kutoka uongozini.
 																						(4 x 1 = al 4 )
  (b)	Msemo  - Kumpasulia mbarika.
																						Kutaja 1
																						Mfano 1		(al 1 x 2 = 2)
  (c)	“Ardhi ndicho kichocheo kikubwa cha unyama wa binadamu.”
	(i)	Nasaba Bora anamuua Chirchiri Hadadi ili alinyakue shamba lake.
	(ii)	Wakoloni walinyakua mashamba mazuri ya Wanatomoko na kuwaachia ardhi ambayo haingewafaidi.
	(iii)	Makanisa mawili yanapigania uwanja wa kujenga maabadi.
	(iv)	Akiwa katika wizara ya ardhi, Nasaba Bora alificha faili ili apewe hongo.
	(v)	Wanatomoko wengi wanauliwa na kutupwa mtoni Kiberenge katika harakati za kupigania uhuru wa kumwondoa  			mkoloni kutoka ardhi yao.
	(vi)	Nasaba Bora anajitengenezea hatimiliki bandia ili kuyatwaa mashamba ya watu; Shamba lao Imani.
	(vii)	Punde baada ya Nasaba Bora kuaga, madalali wanafika kwa Mtemi kunadi mashamba yake yaliyokuwa yamewekewa 		dhamana ya mikopo.
	(viii) Imani wanachomewa nyumba yao ili kuwaondoa kutoka shamba lao.
	(ix)	Mamake Imani anapigwa kichapo kinachopelekea  kifo chake baada ya kukatalia shambani la mwenyewe.
	(x)	Oscar Kambona alitaka kumuua Nasaba Bora na Lowela kwa sababu ya mtemi kuwapoka shamba lao.
	(xi)	Maisha ya Imani na Oscar Kambona yanakosa utulivu baada ya Nasaba Bora kujilimbikizia shamba lao.
	(xii)	Mwinyi Hatibu  Mtembezi anafutwa kazi baada ya kujihusisha na harakati za kuwaondoa wazungu kutoka ardhi ya 		wantomoko.
	(xiii) Watu ambao hawana ardhi wanazikwa kwa pamoja katika maziara ya umma sokoni.
	(xiv)	Wazungu walimiliki mapandikizi ya mashamba ya pareto na michai ilhali waafrika hawakuruhusiwa kupanda mazao 		yaletao faida.
	(xv)	Yusuf Hamadi anafungwa kifungo cha maisha ili asilitwae shamba la babake alipofariki. (za kwanza 14 x 1 = al 14)
3.	(i)	Viongozi wananyakua mali ya umma - Nasaba Bora ananyakua shamba lake mamake Imani, Chirchiri, Hamadi.
	(ii)	Viongozi wanaendeleza mauaji - Chirchiri, Hamadi, mamake Imani.
	(iii)	Viongozi wanaendeleza wizi wa mawazo: Majisifu anauiba mswada wa Amani.
	(iv)	Nasaba Bora anawatoza wanatomoko ili mwanawe akasomee ng’ambo.
	(v)	Viongozi wanajilimbikiza pesa zilizonuiwa kujenga hospitali na hatimaye wanajenga zahanati.
	(vi)	Viongozi wanaendeleza wizi wa mitihani; wazazi wa Fao.
	(vii)	Viongozi wanatumia pesa zilizotengewa watoto maskini kwa maslahi yao wenyewe; wazazi wa Fao wanatumia  pesa    		hizi kumpeleka mwanawe ng’ambo.
	(viii) Nasaba Bora anaficha faili ili zimfae kwa kupewa hongo.
	(ix)	Nasaba Bora anahonga wakuu jeshini ili mwanawe aajiriwa kazi.
	(x)	Nasaba Bora anawafuta wafanyikazi ovyo ovyo na wakati mwingine wanafurushwa bila kulipwa.
	(xi)	Viongozi wanawaajiri watoto wadogo kuwafanyia kazi kwa mshahara wa kijungu jiko: Amani, Imani, Bob DJ
	(xii)	Nasaba Bora anawachomea Imani nyumba yao ili kuliteka shamba lao.
	(xiii) Nasaba Bora anatumia lugha ya kiingereza kutoa hotuba wakati wa sherehe ilhali wanatomoko wengi hawakuwa 			wanakielewa; Bi Kizee.
	(xiv)	Nasaba Bora anawalazimisha watu kuhudhuria sherehe za kuadhimisha Uhuru.
	(xv)	Nasaba Bora anawafungia watu gerezani wasiokuwa na hatia: Matuko Weye, Yusufu, Amani, Imani
	(xvi)	Nasaba Bora anawalazimisha watu kuwachanja mbwa wao, ilhali hachanji mbwa wake.
	(xvii)	Mashujaa wanatelekezwa kwenye njaa na magonjwa, Matuko Weye, Chwechwe Makweche.
	(xviii)Wauguzi wanakataa kukihudumia kitoto Uhuru.  Hivyo kinaaga dunia.
	(xix)	Nasaba Bora anamficha Lowela shambani Baraka na kuwaletea wazazi wake mahangaiko ya kumtafuta.
	(xx)	Nasaba Bora anamtelekeza Bi. Zuhura kwenye upweke anapoenda kusuluhisha migogoro.
	(xxi)	Nasaba Bora anachangia kukatiza masomo ya Lowela baada ya kuhusiana naye kimapenzi.
	(xxii) Nasaba Bora anampagaza Amani kitoto chake.
	(xxiii) Nasaba Bora anakiweka kitoto Uhuru mlangoni mwa Amani kikiwa uchi kwenye baridi shadidi.
	(xxiv) Majisifu anakataa kuhudhuria madarasa kikaida na bado analipwa mshahara.
	(xxv)	Nasaba Bora kutwika utemi kwa sababu Mudir wa wilaya alikuwa wa Nasaba yake.
	(xxvi)Nasaba Bora kukataa kumhudumia Bob DJ anapong’atwa na jibwa Jimmy.
	(xxvii) Nasaba Bora anakataa kumsaidia mama mja mzito anayejifungulia njiani.
	(xxviii) Nasaba Bora anampa talaka Bi. Zuhura kwa madai ambayo hakuthibitisha.
	(xxix)Nasaba Bora anampiga Amani kitutu na kumtupa kando ya mto Kiberenge.		(za kwanza 20 x 1 = al 20)
4.(a)(i)	Mnenaji ni Boza
	(ii)	Mnanewa ni Sudi
	(iii)	Mahali ni karakana iliyoko sokoni Chapakazi.
	(iv)	Kenga alikuwa amewaletea keki ya Uhuru naye Sudi akakataa kuila kwani anaiona kama masazo 			kwa sababu ile nzuri imeliwa kwingine.									(al 3 x 1 = al 4)
  (b)	Msemo:	Shika hamsini zako.
					Hatutaki kufunga nira.
						Kutaja:	- 1
						Mfano:	- 1													(1 x 2 = al 2)
(c)(i)	Majoka anawaua wapinzani wake kisiasa ili kuzuia mapingamizi: Jabali.
	 (ii)	Majoka analifunga soko la Chapakazi na kuwafanya watu wateseke: Ashua, Sudi
 	(iii)	Sumu ya nyoka inayotengenezwa na kampuni ya Majoka inapenya shuleni, wanafunzi wanaitumia na hivyo kuwafanya 		makabeji.
 	(iv)	Majoka anamfungia Ashua gerezani ili kumlazimisha Sudi kumchongea kinyago cha Ngao.
  	(v)	Majoka anaagiza Ngurumo kuuliwa ili asitoboe siri ya njama yake ya kutaka kumwangamiza Tunu.
  	(vi)	Majoka anawapa watu kibali kukata miti, jambo linaloacha ardhi kuwa jangwa hivyo mazao kupungua: Hashima 			anasema alivuna kichele tu.
	(vii)	Majoka analifunga soko la Chapakazi kama njama ya kumnasa Ashua ili kutimiza ashiki zake za kimapenzi.
	(viii) Uongozi wa Majoka unasambaza vijikaratasi kuwachochea watu kuhama Sagamoyo.  Jambo ambalo linawatia watu 		hofu: Siti
	(ix)	Majoka anawapa polisi kibali cha kuwashambulia waandamanaji, jambo linalopelekea vijana tano kuuliwa.
	(x)	Majoka anampa kibali Asiya kutengeneza pombe haramu, watu wengi wanaaga na wengine kuwa vipofu.
	(xi)	Majoka anamfuta Kingi kazi baada ya kukaidi amri yake ya kuwafyatulia watu risasi.
	(xii) 	Majoka, Chopi na Ngurumo wanapanga njama ya kumwangamiza Tunu.  Tunu anavunjwa mundu wa mguu.
	(xiii) Majoka anaamrisha vituo vya kutangaza habari kufungwa ili kubakie tu na kimoja.
	(xiv)	Majoka anamtumia Husda ujumbe mfupi afike ofisini mwake ili kuchongea ugomvi kati ya Husda na Ashua.  Jambo 		linalopelekea Ashua kupigwa na kupata majeraha.
	(xv)	Majoka anaamrisha wafadhili wa upinzani kuhama kutoka jimbo la Sagamoyo.
	(xvi)	Majoka anawaongezea mishahara walimu na madaktari na pia kuongeza kodi maradufu.  Jambo linalofanya bei ya 			vyakula kupanda.
	(xvii) Majoka anakopa pesa kutoka mataifa ya Magharibi kufadhili miradi duni ya kuchonga vinyago.  Mikopo hii ingelipwa 		na vizazi kwa miaka mia moja.
	(xviii) Majoka anaagiza watu kusherehekea uhuru wa jimbo la Sagamoyo kwa mwezi mmoja.  Jambo hili lingeathiri uchumi 		wa Sagamoyo.
	(xix)	Kandarasi zinapeanwa kwa njia ya ufisadi.  Asiya licha ya kuoleka na Boza anashiriki mapenzi na Ngurumo ili apewe    		kandarasi ya kuoka keki.
	(xx)	Majoka anamlazimisha Tunu kuoleka na Ngao Junior ili kudhoofisha upinzani.
	(xxi)	Ardhi ya soko la Chapakazi inagawa na Majoka pamoja na washiriki wake wa karibu kama vile Kenga, jambo ambalo 		linawaathiri wachuuzi kiuchumi.
	(xxii) Uongozi umesalia katika familia moja ya Majoka tangu uhuru ulipopatikana, jambo ambalo linaathiri upinzani: Jabali 		anauliwa; Tunu anaumizwa mguu.										(za kwanza 14  x 1 = al 14)
5.	Utawala mbaya ni tatizo sugu linalozikumba nchi nyingi za kiafrika.
	  (i)	Uongozi umesalia katika familia moja ya kina Majoka tangu uhuru ulipopatikana.
	  (ii)	Badala ya kupiga vita pombe haramu, serikali inatoa kibali cha kuuza pombe hiyo kinyume na sheria.
 	 (iii)	Badala ya kulinda usalama, polisi wanatumiwa kuwatawanya na kuwapiga watu wanaoandamana kwa amani.
 	 (iv)	Viongozi wa upinzani ambao wanapinga utawala wa kiimla wa Majoka wanauawa k.v Jabali.
 	 (v)	Majoka ana unafiki kwani anasema wasiruhusu watu wachache waliojazwa kasumba za kikoloni kuwarejesha katika 		utumwa.  Yeye anatenda mambo yayo hayo anayoyakashifu.
 	 (vi)	Watawaliwa wanapumbazwa kwa nyimbo na matangazo kwenye vyombo vya habari.  Wimbo wa kizalendo unatumiwa 		kumsifu Ngao, kiongozi wa Sagamoyo.
	 (vii)	Viongozi k.v Majoka wanapanga kuongeza misharara ya walimu na wanguzi kisha wapandishe kodi.
	(viii) Viongozi kutumia propaganda.  Wanatumia vyombo vya Dola k.v tevevisheni na askari kama njia ya kuoneza 			propaganda zao.
	(ix) Utawala unajaribu kutumia hila kuwatenganisha Tunu na Sudi ili kudhoofisha upinzani.  Majoka anapendekeza Tunu 		aolewe na Ngao Junior.
 	 (x)	Mojaka anapanga njama ya kumuua Ngurumo kisha anapendekeza chatu mmoja atolewe kafara ili watu wasitilie maanani kifo chake.
	 (xi)	Serikali inakopa pesa nyingi kugharamia miradi duni ya kuchonga vinyago.
	(xii)	Ardhi ya sokoni inagawiwa washiriki wa karibu wa Majoka k.v Kenga.
	(xiii) Serikali inashiriki katika biashara ya kukata na kuuza miti badala ya kutunza mazingira.
	(xiv)	Badala ya kuchimba mabwawa ya maji itakayowanufaisha wananchi wote, viongozi wanajichimbia visima katika 			maboma yao.
	(xv)	Viongozi wanatumia vyeo vyao kuwashinikiza watu kutekeleza matakwa yao.  Majoka anapanga njama ya kumtia 			Ashua mbaroni ili amshinikize Sudi kumchongea kinyago.
	(xvi)	Majoka anaagiza watu kusherehekea uhuru wa jimbo lao kwa mwezi mmoja.
	(xvii)Soko la Chapakazi linanuka uvundo wa maji chafu kwenye mitaro licha ya wananchi kulipa kodi.
	(xviii) Kandarasi zinapoanwa kwa njia ya ufisadi.
  			Ngurumo mshiriki wa karibu wa Majoka anakula uroda na Asiya na kumpendekeza apewe kandarasi ya kuoka keki.
	(xix)	Majoka and Majoka Company inatengeneza dawa za kulevya na kuharibu vijana akiwemo Ngao Junior.
	(xx)	Majoka and Majoka Academy inawaharibu wanafunzi na kuishia kuwa makabeji kwa kutumia dawa za kulevya.
	(xxi)	Majoka anakopa pesa kutoka mataifa ya magharibi kufadhili miradi duni ya kuchonga vinyago.
	(xxii) Mama pima anapika pombe haramu kwa kibali cha Majoka ilhali ni kinyume na katiba.
	(xxiii) Majoka anaagiza televisheni ya wazalendo ifungwe ibaki tu yake ya sauti ya mashujaa.
	(xxiv)	Majoka anatumia ushirikina katika uongozi wake.  Nembo ya chama chake ni swira / nyoka.
																						(za kwanza 20 x 1 = al 20)
6.(a)	Tarbia.  Lina mishororo minne katika kila ubeti.
				kutaja - 1
				sababu - 1																(2 x 1 = al 2)
(b)	Aina mbili za uhuru wa kishairi.
    (i)		Inkisari 	- nachoelezea - ninachoelezea
					- pasi - pasipo

   (ii)		Kuboronga sarufi 
			- ya ziada kazi - kazi ya ziada.
			- wa kila mtu mwende - mwende wa kila mtu.
  (iii)	Tabdila 	- kusaidiya - kusaidia
				- patiya - patia
				- achiya - achia
					kutaja	-	 1/2
					mfano	-	 1/2												(za kwanza 2 x 1 = al 2)
(b)	Umuhimu wa uhuru wa kishairi uliotajwa hapo juu.
   	(i)	Inkisari - kupata urari wa mizani.
 	 (ii)	Kuboronga sarufi - kupata urari wa vina.
  	(iii)	Kuboronga - kuleta mahadhi katika shairi.
					kutaja 	-	1/2
					maelezo	-	 1/2											(za kwanza 2 x 1 = al 2)
(c)	Usambamba.
 	 (i)	Taifa sio taifa.
   	(ii)	Pasi kuwa maadili.													(kwanza 1 x 1 = al 1)
 (d)	Himiza / nasihi / shawishi													(1 x 1 = al 1)
 (e)	Mwananchi / raia / mzalendo / mkereketwa.							(1 x 1 = al 1)
 (f)	Kuainisha shairi kulingana na:-
 	 (i)	Mpangilio wa vina.
  	Ukaraguni.
  	(ii)	Idadi ya vipande katika ubeti.
  	Mathnawi.																	(2 x 1 = al 2)
(g)	Muundo wa ubeti wa nne.
	(i)	Vina vya kati ni a ‘na’ vya nje ni ‘ki’
	(ii)	Mizani ni kumi na sita katika kila mshororo.
	(iii)	Vipande ni viwili, ukwapi na utao.
	(vi)	Mishororo ni minne.
	(vii)	Kibwagizo ni taifa si taifa, pasi kuwa maadili.
																					kutaja 	-	1/2
																					maelezo	-	 1/2
																					(za kwanza 3 x 1 = al 3)
  (h)	Aina mbili za urudiaji.
  	 (i)	Neno - mf taifa, maadili
  	 (ii)	Sauti - mf u, a
	 (iii)	Silabi - mf nde, a, li, ngo
	  (iv)	Sentensi / mshororo - taifa sio taifa, pasi kuwa maadili.
																					
  (i)	Ninaanza kwa kuwaelezea kuwa tuwe wazalendo na matendo yetu yaonyeshe tunailinda nchi yetu kwa mienendo mizuri kwa sababu nchi haikamiliki bila kuwa na matendo mema.			(4 x 1 = al 4)
7.(a)(i)	Hakuna urari wa mishororo katika kila ubeti.
	(ii)	Idadi ya vipande hailingani katika kila mshororo.
 	(iii)	Hakuna mpangilio maalum wa vina.
       (iv)	Hakuna urari wa mizani katika kila mshororo.						(zozote 2 x 1 = al 2)
(b)	Masuala yanayoibuliwa na mwandishi.
  	 (i)		Dhuluma katika ndoa.
   	(ii)		Ukosefu wa uaminifu katika ndoa.
 	 (iii)		Kutowajibika kwa waume.
	  (iv)		Tatizo la ukimwi.													(zozote 4 x 1/2 = al 2)
(c)	Nafsineni katika ushairi.
  	 (i)	Mtaalam katika masuala ya ndoa.
	 (ii)	Mzazi
 	 (iii)	Mshauri																(1 x 1 = al 1)
(d)	Toni ya utungo huu.
 	 (i)	malalamishi
  	(ii)	kushauri
 	 (iii)	kuzindua																(1 x 1 = al 1)
(e)	Mistari mishata.
  	(i) Hukuja hapa kwa wingi.
 	 (ii) Siwe uloandaa.														(zozote 2 x 1/2 = al 1)
  	Mistari kifu
 	 (i)	Kusema utamuenzi hadi yenu mauko.
  	(ii)	Huachi kulia u waya.
(f)	Mbinu za kifasihi.
  (i)	Maswali ya balagha.
   	(i)	Hakuja hapa kwa wingi?
   	(ii)	Vipi wangeuza ngoma, mapepo kunipigia?
   	(iii)	Vipi wamtezea shere, mwanangu kumuulizia?
  (ii)	Tashbihi.
	Taandama naye daima ja chanda na pete.
  (iii)	Utohozi
 	(i)	walavu
	(ii) 	midisko
	(iii)	Nitakipu promisi
  (iv)	Sitiara / jazanda
	(i)	Vipaa mwitu - wasichana wengine
	(ii)	Nduli			-	ugonjwa hatari
	(iii)	Kifaranga	-	watoto
	(iv)	Miamba 		- 	watu mashuhuri
  (v)	Tashihisi /uhuishaji
	(i)	Masafu ya magari yakilalama jua kali.
	(ii)	Vipi jicho lagoukia, mitaani vipaa mwitu?
	(iii)	Nadhiri zako za nitakipu promisi, zi wapi mwana balaa.
  (vi)		Nahau / msemo
		(i)	Kufia kidondani - kupata hasara unapofuata kitu
			unachokiona cha thamani.												
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(g)	Idhini ya kishairi iliyotumika.
   (i)	Kuboronga sarufi / kufinyanga sarufi.
		(a)	hadi kanisani kuingia - kuingia hadi kanisani.
		(b)	Hadi yenu mauko - hadi mauko yetu.
		(c)	Mwanangu kumuliza - kumuliza mwanangu.
  (ii)	Insksari.
 	 (a)	Kunambia - 	ukaniambia
 	 (b)	Wanao 		-	wanawako
 	 (c)	Tachukua	-	utachukua
 (iii)	Lahaja
  	(a)	Huyuno
  	(b)	Mauko
 	 (c)	Nitakupiku
 	 (d)	nduli		
  	(e)	maozi
	 (f)	kuwaingia
 (iv)	Kikale
	 (a)	Tezea
	 (b)	Huyuno
	 (c)	Mauko
	 (d)	Nitakupiku
	  (e)	kuwaingia
	  (f)	maozi
	 (v)	Tabdila
   	Twala - twaa
																						
(h)	Umuhimu wa maswali ya balagha
   	 (i)	Kuleta msisitizo wa ujumbe unaoangaziwa.
  	 (ii)	Kumfanyia tashtiti mwanaume kwa yale anayoyatenda.
  	(iii)	Kumzindua mwanamume aweze kutekeleza majukumu yake ya ndoa.				(zozote 2 x 1 = 2)
(i)	Wewe mjeuri uliniahidi ungemtunza mtoto wangu na ungeishi naye daima kwa mapenzi ya dhati lakini ulimwingiza kwenye mapenzi ya hila kwa kumpeleka disko.  Kwa nini unamchezea shere mwanangu kwa kumliza.	(4 x 1 = al 4)
8.	Fasihi simulizi.
(a)	Huu ni wimbo wa bembelezi kwa sababu; 	Mwimbaji anasema;
   (i)	Sasa unapolia wanitonesha jeraha.
  (ii)	Silie mwana silie
  (iii)	Vidume humu mwenu havikuumbiwa kulia.
  (iv)	Machozi ni ya kike jogoo halii.
  (v)	Nilikuona kigugumika hivi wanitia hangaiko.									(zozote 2 x 1 = 2)
(b)	Jinsia ya anayeongolewa kwenye wimbo huu;
  	kiume
	Sababu;
  (i)	Vidume humu mwenu havikuumbiwa kulia.
  (ii)	Jogoo halii
 (iii)	Machozi na kekevu ni za kike.
																						
 (c)	Nafsineni katika utungu huu;
   (i)	Mama mtoto.
	Mifano;
  (i)	Kuahidiwa talaka mtoto aliapo.
  (ii)	Siku nilipokukopea ulinitia furaha.
  (iii)	Nilipokukopoa uliniondolea kicheko cha kuwa mke mwenza.
  (iv)	Madhila ya utasa wa miaka kumi uliniondolea.
																							
  (d)	Sifa za bembelezi;
 	 (i)	Bembelezi huimbwa taratibu kwa sauti na mahadhi ya chini.
  	(ii)	Huimbwa na wazazi au walezi wa watoto.
	 (iii)	Huwa fupi.
	 (iv)	hutofautiana na kutoka jamii moja hadi nyingine kulingana na thamani za jamii hiyo.
 	(v)	Huimbwa kwa kurudiarudia maneno au kibwagizo au hata wimbo wote.
	 (iv)	Hutumia lugha shawishi na wakati mwingine hutolewa ahadi za kununuliwa watoto zawadi.
  (e)	Vipengele sita vya kimtindo vilivyotumiwa;
  	 (i)	Mishata:- 	- Vidume humu mwenu
						- Siku nipokukopoa.
						- Watesi kungangania.
  	(ii)	Inksari - nipokukopoa - nilipokukopoa.
					 - napolia - ninapolia.
  	(iii)	Kuboronga sarufi - Tumaini kuzima - kuzima tumaini.
  								- Kulia havikumbaliwi - havikumbaliwi kulia.
 	 (iv)	Jazanda - Jogoo, msri, milango
 	 (v)	Balagha - Changu kujitwalia?
  	(vi)	Takriri - Silie mwan asilie
  	(vii) Chuku - ulinitia furaha iliyopasuwa kifua.
  	(viii) Taswira - Tabasamu kipajini mwako.										
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 (f)	Majukumu tano ya mbembelezi.
  	(i)	Hutumbuiza  na kuongoa watoto ili walale au wanyamaze wanapolia.
 	 (ii)	Hutumiwa kama sifa kumsifu mtoto ambaye ni mtulivu.
  	(iii)	Husawiri mfumo wa kiuchumi wa jamii husika. Ikiwa baba na msasi, mtoto anatajiwa kuwa baba ni msasi jasiri au  		yuko karibu kutoka usasini.
 	 (iv)	Husawiri mahusiano katika jamii.  Kupitia bembelezi mlezi huweza kuibua migogoro iliyomo kati yake na wazazi wake 		au wazai wa watoto.
 	(v)	Hutakasa hisia ambazo mwimbaji huweza kuwa nazo.
 	 (vi)	Huwaelimisha watoto hata katika umri huu mchanga kuhusu mambo na shughuli mbalimbali katika jamii na umuhimu 		wake.
	 (vii)	Huonya watoto dhidi ya tabia hasi.  Mfano: Kulia ovyo.
	(viii) Husawiri falsafa au mtazamo wa jamii kuhusu jinsia na matarajio ya jamii kwa jinsia fulani.  Mfano: Machozi ni ya 		kike sio ya kiume.														(za kwanza 5 x 1 = al 5)


KANDARA
102/1 –KISWAHILI – Karatasi ya 1
INSHA
 Muda:  Saa 13/4
1.LAZIMA: Andika tahariri juu ya mada ifuatayo:
Jinsi ya kuboresha nidhamu miongoni mwa wanafunzi katika shule za upili.
2.Andika insha kuhusu matatizo yanayokumba bara la Afrika.
3.Tunga Kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo:  Mlenga jiwe kundini hajui limpataye.
4.Tunga kisa kitakachomalizika kwa maneno yafuatayo:  Nilitamani sana kumwona mfadhili wangu.

KANDARA
Mtihani Wa Mwisho Wa Muhula Wa Pili.
Lugha 102/2
Muda:saa 21/2
UFAHAMU
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yote
Taifa, liwalo lolote,hupenda kuona maandishi yake yako kwenye kiwango cha juu. Maandishi ni sehemu ya utamaduni na hakuna taifa linalopenda kuona utamaduni wake ukiwa chini au unadharauliwa na mataifa mengine.
Kadiri taifa linavyostawi ndivyo linavyopenda  kuwa na maandishi ya  kiwango cha juu, kwani hili huleta fahari: “ Maandishi haya yameandikwa na watu wanaowaza.” Kila taifa hupenda kusikia mataifa mengine yakisema hivyo kuhusu maandishi yake.
Mhakiki ana dhima ya kusema wazi kuhusu kiwango cha maandishi anayoyahakiki. Akisema wazi kwamba maandishi hayo yako katika kiwango cha chini, mara mwandishi  huyo alisalia atakapoamua kutunga tena, atashawishika kuandika maandishi yaliyo ya kiwango cha juu zaidi. Na waandishi wengine watapatiwa msukumo wa kuandika maandishi yaliyo ya kiwango cha juuu pia. Na hivi ndivyo mhakiki anavyosaidia kukuza na kuendeleza maandishi ya taifa lake. Mhakiki hujiuliza ni kwa kiwango gani mwandishi amefaulu kuwachora wananchi katika harakati  zao na kwa kiwango gani ameandika au  ameyajadili matatizo yanayoisakama jumuiya hiyo. Je, ni kiwango gani maandishi hayo yatawafanya wauelewe zaidi unyonge wao na kupambana  na sababu za unyonge huo? Je, mwandishi amefaulu kwa  kiwango gani kupambanua baina ya maadui wa jumuiya hiyo? Na kwa kiwango gani amepambanua baina ya  amali zinazoisaidia jamii kusonga mbele na zile zinazoizorotesha jamii hiyo? Swali hili ni swali la mtazamo.
Mhakiki lazima awe na akili pevu sana ili aweze kung’amua mambo na akishayang’amua, ayaandike kwa lugha nyepesi, ili mawazo yake yasomeke na kila mtu kwa urahisi. Lugha ngumu na rahisi ni zipi? Hili ni tatizo ambalo mhakiki anapaswa  kulielewa na kilitatua; anapaswa kushirikiana na watu wa matabaka mbalimbali ili aelewe wanaongeaje, na atumie lugha yao inapowezekana na inapofaa. Kwa kifupi , atumie  lugha ambayo iwatumikia wasomaji wake. Ni kwa kiwango gani maandishi hayo yanawazindua na kuwapevusha wasomaji?  Hili ni jambo jingine ambalo mhakiki hujishughulisha nalo kila anapofanya uhakiki. Yawapevushe kimawazo na kimtazamo kwa jumla na yajaribu kuwafundisha namna ya kuepukana na kupambana na matatizo yao. Yawapevushe ili waweze daima kutambua mawazo au watu gani wanaweza kuwa hatari na sumu kwao. Mhakiki huwasaidia wasomaji kuyabaini maandishis yaliyo sumu kwa jamii na atawasaidia hasa iwapo yeye mwenyewe ni sehemu ya wale wanaopambana na kupigania haki zao.
Kuna maandishi mengine ambayo ni mazuri sana na yanagusa hisia za wasomaji kikweli kwa sababu yameandikwa  na watu wenye uwezo na  fani kupindukia. Maandishi hayo ni kama sambusa ambayo juu inametameta lakini ndani imeshindiliwa pilipili nyingi mno. Mhakiki sharti aseme wazi- ayafichue maandishi ya namna hiyo. Kuna maandishi ambayo huwachekesha na kuwaburudisha  wasomaji, kumbe yanaeneza sumu.Maandishi mengine ingawaje si sumu, huwa pale ili kufurahisha na kuchekesha tu. Kicheko kinasaidia nini? Maandishi haya yanazorotesha harakati  kwa kuwachelewesha watu kusoma maandishi yenye mafunzo, maandishi ambayo yatawapa mbinu mpya zitakazowasaidia dhidi ya mazingira kwa faida yao wote. Mhakiki ni lazima ajiendeleze katika taaluma mbalimbali ili aweze kuwa na mawazo mengine ambayo yatamsaidia kuhakiki  maandishi  mbalimbali. Mhakiki hodari huichonga jamii yake  kimawazo. Huiimarisha isitetereshwe na kupofushwa na waandishi wapotoshi.  Baadhi ya waandishi asilia hueneza kasumba, pengine  hufanya vile bila kujitambua. Mhakiki  lazima awafichue waandishi wanaoneza mawazo ya kikasumba yasije yakaiambukiza jamii. Mhakiki ni lazima ayafichue na kuyaweka hadharani mawazo yote ya hatari yanayoenezwa kwa makusudi au kwa kutojua na waandishi asilia.
Kuna baadhi ya watu  ambao hupenda kuhakiki vitabu vya watu wanaoheshimu au  marafiki zao, ili kuufanya urafiki baina yao ukomae zaidi, na mara nyingi hujikuta wanaandika muhtasari tu wa  maandishi hayo na kujaza sifa  kemkem: kamwe siwaiti wahakiki. Hawa ni watu hatari sana kwa sababu hawamsaidii mwandishi asilia kujisahihisha ila(kwa kutojua au kwa makusudi) hujiunga na mwandishi asilia kuizamisha jamii nzima.
Lipo kundi jingine ambalo nalo siliiti la wahakiki. Kundi hili huangalia fulani  ametunga nini na kuanza kuponda vitabu vyake sababu wana fitina zao za siri.
Makundi yote haya ni yenye hatari sana katika taifa zima. Mhakiki asiwe mlevi wa aina yoyote – asilewe chuki au mapenzi kuhusu watu  ambao maandishi yao anayahakiki. Lazima awe razini, asiwe hayawani ama sivyo, atakuwa mbomoaji dufu la mtu. 
 Maswali
1. Ipe taarifa hii kichwa mwafaka.                                                                            			 (alama 1)
2. Mhakiki ana jukumu gani:
a) Kwa mwandishi                                                                                              				 ( alama 2)
b) Kwa msomaji                                                                                                   			 (alama 2)
3. Maandishi huwezaje kugusa hisia za wasomaji?                                                  			 ( alama 2)
4. Bainisha aina tatu za wahakiki.                                                                             			( alama 3)
5. Eleza maana ya vifungu hivi:
a)Swali la mtazamo                                                                                             				( alama 1)
b)Dufu la mtu                                                                                                      				 (alama 1)
c) Mawazo ya kikasumba                                                                                    				 (alama 1)
Soma Makala kisha ujibu maswali yanayofuata.
Kiwango cha ufanisi wa taifa lolote lile hugeuzwa kutokana na hali ya miundomsingi.  Mataifa sampuli hii hutenga fulusi si akali ya makadirio ya bajeti yake kwa miradi ya maendeleo.  Nchi nyingi zinazoendelea hujikuta katika njia panda kwa  mujibu wa utekelezaji wa sera amilifu za kukwamua chumi zao.  Utawala wa Kenya umekuwa ukijikuna kichwa katika harakati za ujenzi wa nguzo hii ya ufanisi.  Bali na asasi za utabibu kuwa chache,  zile zilizopo ziko katika hali mahututi.  Udufu huu umesambaratishwa zaidi na idadi kubwa ya madaktari na wauguzi wanaondelea kugura tangu usimamizi wa huduma zao kuhamishiwa serikali za gatuzi, sikwambii changamoto zinazonyemelea sekta za elimu, utumishi wa umma na zaraa.
Katika harakati za kupata suluhu, serikali imetoa rai ya kupunguza tija kwa watumishi wake.   Rais, naibu wake na makatibu wa wizara wamekuwa vielelezo kwa kujitolea kunyoa 20% ya mishahara yao.  Katika mdahalo wa kitaifa kuhusu matumizi ya mfuko wa umma ulioandaliwa na tume ya Mishahara nchini, rais alizirai bunge, mahakama, seneti, mashirika ya umma na magatuzi kudurusu mishahara kwa watumishi wake.  Hii ni kwa sababu serikali inatumia 55% ya mapato ya ushuru ambayo inafasirika kama 13% ya mfuko wa umma kulipia mishahara.  Kiasi hiki  kimekuwa kikiongezeka kutoka shilingi bilioni 240 hadi bilioni 500 kwa muda wa miaka iliyopita.  Wabobezi wa maswala ya iktisadi wamefichua kuwa hiki ni zaidi cha kiwango cha kimataifa cha 35% kinachotekelezwa na nchi zilizoendelea. Mbona tusiige nchi za malasya na Uswizi ambazo zimepunguza janguo kwa viongozi wao kwa 50%? 
Wataalam hawa wanashauri kuwa harakati hizi ni kama tone la suluhu kwenye bahari ya sintofahamu ikizingatiwa kuwa kupunguza mishahara ya wafanyakazi hasa wa ngazi  za chini,  kutawanyonga katika uchumi ambao mfumuko wa bei umefikia kiwango cha kuvunda.  Ubunifu unahitajika kupanua mfuko wa umma.  Makadirio yanayotengewa wizara na shughuli nyingine za serikali zisizo za kimsingi yapunguzwe.  Serikali pia inahitajika kuziba mianya ambayo kwayo darahimu lukuki hunywelea kutokana na ubadhirifu.  Inatamausha kutanabahi kuwa wizara ya usalama wa ndani haiwezi kuwajibikia matumizi ya shilingi milioni 548.7!
Wakenya walipoteza mamilioni kutokana na Benki kuu ya Kenya kukaidi ushauri wa kisheria za zabuni za kandarasi zinazohusu mitambo ya usalama na utengenezaji wa pesa.  Si ajabu gavana wake Profesa Njuguna Ndungu alifunguliwa mashtaka ya utepetevu na matumizi mabaya ya mamlaka.
Wanaotolea nchi hii futuko wataweza tu kutua mori iwapo makabiliano haya na vyombo vya sheria yatawasukuma wahitifaki hawa wa chauchau nyuma ya kizimba.  Aidha, ziara za ughaibuni ambazo zilimpokonya mlipa ushuru milioni 348 mwaka wa 2013 pekee hazina budi kupunguzwa maradufu.  Maafisa wa serikali lazima waghairi kutumia magari mazito yanoyogubia mafuta.  Inabainika kuwa gharama ya warsha na makongamano yanayonuiwa kuboresha ujuzi wa watumishi wa umma imeghushiwa licha ya utupu unaoambatana na mada zake.
Serikali itaelezaje kauli kwamba imekuwa ikitumia shilingi bilioni 2 kuwakimu wafanyikazi hawa?  Isitoshe, wafanyi kazi wengi wanafanya kazi ombwe.  Kwa mfano, makamishina wa magatuzi waliotumwa huko na serikali kuu wanatoa huduma zipi zisizoweza kutolewa na magavana?  Ni ruiya au halisi kuwa makamishna wa Tume ya mishahara nchini hulipwa marupurupu ya shilingi 400,000 kila mwezi kando na mishahara yao minofu? Hii ni haramu ambayo lazima ilaaniwe.  Ninashuku kuwa wakenya wangepatwa na mshtuko wa moyo iwapo marupurupu yanayohusishwa na taasisi nyingine za umma kama vile uraisi, mahakama na bunge yangeanikwa.
a) Dondoa hoja muhimu katika aya mbili za mwanzo. ( maneno 75-80)    (al 5, 1mtiririko)
b) Kwa kutumia maneno yasiyopungua 90 wala kuzidi 95, eleza mikakati inayoweza kutumiwa kudhibiti mfuko wa umma.		(alama 8, 1 mtiririko)
     MATUMIZI YA LUGHA   (alama 40)
a) i)Eleza maana ya sauti mwambatano.                                                                              				 (alama1)
   ii) Andika sauti mwambatano mbili zinazotamkiwa kwenye kaakaa laini.                               			 (alama1) 
b)Taja matumizi mawili  ya kiimbo na utoe mfano kwa kila moja.                              				(alama4)
c)Eleza miundo miwili ya silabi za Kiswahili na kwa kila muundo utoe mfano mwafaka.  				(alama1)                                                                                     
d)Tumia neno mzee  katika sentensi   kama :                                                                   				(alama2)
         i) kivumishi
         ii)nomino
e)Yakinisha sentensi hii.                                                                                                         			(alama2)
       Usipoamka mapema hutaniona nikienda.
f)Bainisha mofimu  katika  neno lifuatalo ;   Alitufia.                                                   				  (alama3)
g)Ainisha nomino katika sentensi hii.                                                                         				 (alama2)
       Kundi la wajenzi lilimjengea Mogaka tangi la kuhifadhia maji.
h) Tumia ‘o’rejeshi katika sentensi zifuatazo .                                                                				(alama2)
       i)  Somo ambalo hupendwa nchini ni Kiswahili.
     ii) Ufisadi ambao unachunguzwa umezidi.
i) Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo.                                                                       				(alama2)
       Ingawa Mukora alilima kwa bidii hakuvuna mazao yoyote.
j) Onyesha mazingira matatu ambapo mstari  mshazari hutumika.                           				 (alama3)
k) Tumia mzizi –w- katika sentensi kama :                                                                     				(alama2)
     i)  kitenzi kisaidizi. 
     ii) kitenzi kishirikishi
l)  Changanua sentensi hii kwa kutumia jedwali .                                                             				(alama4)
    Walioiba waliadhibiwa vikali na raia hao.
m) Tunga sentensi ya wakati uliopita hali timilifu.                                                         				(alama1)
n) Andika kwa usemi wa taarifa.                                                                                    				(alama3)
     “Tafadhali, nipe maji ninywe. Nina kiu”. Mkimbizi alimwambia.                           
o) Eleza matumizi ya ‘po’ katika sentensi ifuatayo.                                                      				(alama2)
       Alipowasili alionyeshwa walipo.
p) Ainisha shamirisho katika sentensi ifuatayo.                                                            				(alama3)
         Hamisi alimwinulia seremala mchanga kwa sepetu.
q) Tofautisha maana.                                                                                                         				(alama2) 
        i) Ningekuwa na uwezo ningesafiri kwenda ng’ambo.
        ii)Ningalikuwa na uwezo ningalisafiri kwenda ng’ambo.
ISIMUJAMII               (alama10)
1. Eleza maana ya lugha ya taifa.                                                                                                  			(alama2)
2. Eleza majukumu  manne ya Kiswahili nchini Kenya kama lugha ya taifa.                        			(alama8) 




KANDARA
102/3
KISWAHILI
FASIHI YA KISWAHILI
MUDA: SAA 2 ½
SEHEMU A : USHAIRI
1. LAZIMA
Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali 
T. Arege: Mwili

Leo kitaka nifike, natamani, ila wauma mwili
Kwa kazi nihusike, samahani, unahiliki mwili
Napenda nihesabike. Makundini, ila huwezi mwili.

Vitisho pamwe kelele, ninavicha, kwa nafsi na mwili
Ila ugonjwa utimile, umechacha, na kuudhili mwili
Msikose simile, magalacha, si gurudumu mwili.

Vingekuwepo viraka, kuutia, ngeushuruti mwili
Kifundi kivipachika, kuingia, hata kuridhi mwili
Upya ukaungilika, kuvutia, roho na wake mwili.

Lakini kamwe haiwi, kuvipata, vipande vyake mwili
Sihofu kupata mawi, sitajuta, kupigania mwili
Hata kufutwa sikawi, nitakita, kidete nao mwili

Kazi ninaithamani, ni hakika, akilini na mwili
Ila kamwe siamini, kusagika, damu jasho na mwili
Uwele hususani, kioneka, nguvu hitishi mwili
Maswali
a) Eleza dhamira ya mtunzi wa shairi hili.									[alama 4]
b) Fafanua mbinu nne za lugha zilizotumiwa katika shairi hili.							[alama 8]
c) Eleza toni ya shairi hili											[alama 2]
d) Ni nani anayezungumziwa na nafsineni katika shairi hili?							[alama 1]
e) Eleza bahari ya shairi hili kwa kurejelea vipande.								[alama 2]
f) Andika ubeti wa mwisho kwa lugha ya nathari.								[alama 3]
	
SEHEMU B : RIWAYA
K. Walibora Kidagaa Kimemwozea
Jibu swali 2 au la 3
2. “Moyo ulimpapa na kijasho chembamba kumtekenya juu ya mwanzi wa pua.
Akahisi uchungu wa pua. Akahisi uchungu wa mwimba wa kujidunga.
a) Eleza muktadha wa dondoo hili										[alama 4]
b) Tambua mbinu mbili za lugha zinazojitokeza katika dondoo hili.						[alama 2]
c) Eleza umuhimu wa mrejelewa 										[alama 4]
d) Ustawi wa nchi yoyote hutegemea vijana wake. Jadili ukirejelea riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.		[alama 10]
                               AU
3a) Thibitisha jinsi mwandishi wa riwaya ya Kidagaa Kimemwozea alivyofanikisha maudhui ya uwajibikaji.	[alama 10]
   b) Jadili mbinu ya sadfa katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.						[alama 10]
SEHEMU YA C: TAMTHILIA
	PAULINE KEA: KIGOGO
Jibu swali la 4 au la 5.
4. “Ukitaka kukula asali kaa na nyuki!”
a) Eleza muktadha wa dondoo hili.										[alama 4]
b) Bainisha mbinu iliyotumika katika dondoo hili.			         					[alama 2]
c) Eleza jinsi wahusika hawa walivyofaidika kutokana na kukaa na nyuki.  					[alama 14]
i) Chopi
ii) Kenga
iii) Ngurumo
iv) Mamapima
                               AU
5. Eleza jinsi mwandishi alivyotumia mbinu ya majazi.							[alama 20]
SEHEMU YA D: HADITHI FUPI
Alifa Chokocho na Dumu Kayanda – Tumbo lisiloshiba na hadithi nyingine
Jibu swali la 6 au la 7
6. Eleza sifa za wahusika wafuatao.										[alama 20]
i) Mwalimu Musi
ii) Jairo
iii)  Sera
iv) Mke wa Jairo
                              AU
7. “ Acha nijiondelee duniani niwaachie wafanisi wafanikiwe.”
a) Eleza muktadha wa dondoo hili	.									[alama 4]
b) Fafanua sifa za mhusika katika dondoo hili.								[alama 8]
c) Fafanua mbinu zozote nne za kifani katika hadithi hii.							[alama 8]

SEHEMU YA D: FASIHI SIMULIZI
8a) Eleza njia zozote tano ambazo jamii ya kisasa hutumia katika kudumisha fasihi simulizi.			[alama 10]
b) Ni mambo yapi yanayochangia kubadilika kwa fasihi simulizi.						[alama 10]






























KANDARA
102/1
           MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA INSHA
1.  Insha hii ni tahariri vipengele vikuu vya utungo; maudhui na muundo vizingatiwe.
a)  Muundo:
i) Kichwa; Jina la gazeti; tarehe na mada chini ya kichwa.
ii) Utangulizi
iii) Mwili
iv) Hitimisho; Jina la kampuni, Majina ya wahariri wakuu na vyeo vyao.
b) Maudhui:
Mtahiniwa aibue hoja zinazohusiana na uboreshaji wa nidhamu miongoni mwa wanafunzi katika shule za upili.
i) Kutoa ushauri nasaha.
ii) Kuhakikisha walimu wanafunza masomo yote.
iii) Kuwepo kwa walimu hasa walimu wakuu shuleni.
iv) Kuhakikisha ratiba ya shule inafuatwa.
v) Wanafunzi wasio na nidhamu waadhibiwe.
vi) Walimu kuwa na mikutano na wanafunzi na kusikiliza maoni yao.
vii) Wazazi kushirikishwa katika maendeleo ya shule.
viii) Sheria zitungwe na kila mwanafunzi azielewe.
ix) Wageni wanaoingia shuleni wakaguliwe.
Tanbihi
1.  i)  Lazima mtahiniwa atoe maelezo kwa lugha ya nathari.
ii) Baadhi ya mada huweza kugawanywa katika vijisehemu kwa lengo la kujenga mada kuu.
iii) Lugha iwe rasmi.
2. Mtahiniwa ataje matatizo katika bara la Afrika kama vile:
i) Uongozi mbaya.
ii) Ukabila
iii) Magonjwa
iv) Ajali.
v) Ufisadi.
vi) Tamaduni zilizopitwa na wakati.
vii) Tamaa na ubinafsi.
Tanbihi
 Ni swali la hoja.
3.  Lazima mtahiniwa aonyeshe pande zote mbili za methali.
    Alenge maana kuwa atupaye jiwe kuliko na watu wengi hajui litampiga nani.  Huenda likamuumiza mtu wao.  Si vyema kufanya kitu cha kuumiza wengi.
Tanbihi
i) Utangulizi unaweza kuwa ni maana ya methali au ufafanuzi wa kisa chake.
ii) Akiandika visa vingi amepotoka kimtindo.
iii) Akishughulikia upande mmoja tu atakuwa na upungufu wa maudhui.
iv) Si lazima urefu wa insha uwe nusu bin nusu kwa kila upande wa methali.
4.  i) Kisa kioane na mwisho aliopewa.
ii) Asichopeke tu mwisho huu.
iii) Kisa kidhihirishe alivyotendewa wema na mtu na akatamani kumwona.
iv) Kisa lazima kiwe katika nafsi ya kwanza.
v) Akikosa kumalizia kwa dondoo, atakuwa amepungukiwa kimaudhui kwa kiasi kikubwa.


KANDARA
102/2
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
A.UFAHAMU
1.Jukumu la wahakiki/uhakiki wa maandishi 							 (alama 1)
2. a) Kumkosao mwandishi ili aweze kuandika maandishi bora.  					(alama 2)
     b) kwa msomaji – mhakiki ahakikishe kuwa lugha inayotumiwa katika maandishi inaeleweka kwa msomaji anayekusudiwa ili aweze kuzinduka na kuerevuka.								 (alama 2)
3. Yakiandikwa kwa njia ya kuvutia.  								(alama 2)
4. Aina za wahakiki:
a)Wahakiki wanaofanya kazi zao kwa haki.  							(alama 1)
		b) Wanaopendelea watu wanaoheshimu au marafiki. Hawatimizi  wajibu wao.  			(alama 1)
c) Wanaowafitini waandishi wasiopenda hata kama kazi zao ni nzuri.  				( alama 1)
5.a)Maandishi huwazindua wasomaji kuyatambua maandishi yanayopotosha.  				(alama 1)
b)Huwapevusha kimawazo na  kimatatizo na jinsi ya kupambana na matatizo hayo.  			(alama  1)
6. Maana ya vifungu na maneno:
a) Swali la Kutoa maoni   									( alama 1)
b) Mtu mjinga  										( alama 1)
c) Mawazo ya kupotosha/ potovu.								(alama 1)
MUHTASARI
(a) Athari za mfumuko wa bei kwa wananchi
(i) Raia nchini wanalala njaa.
(ii) Wananchi kutumia nusu ya mapato yao kununua chakula. 
(iii) Gharama ya maisha imepanda.
(iv) Familia nyingi zimeingia katika lindi la umaskini.
(v)  Wengi hawawezi kumudu bei ya bidhaa. 						(5x1=5, alama 1 utiririko)
(b) Mambo muhimu yanayozungumziwa na mwandishi
(i) Serikali haina uwezo wa kudhibiti vyanzo vya ongezeko la bei. 
(ii) Inapaswa kupanga mikakati fulani ili kukabiliana na hali hii.
(iii) Wanasiasa   wanapiga   siasa   bila   kujali   maslahi   yak   imsingi   ya wananchi.
(iv) Baa la njaa limekuwepo na lipo nchini.
(v)  Familia nyingi zimeathirika kwani zinashindwa kumudu bei ya bidhaa.
 (vi) Serikali yapaswa kuchukua hatua ili kuhimili athari za mfumko wa bei. 
(vii) Gharama ya kupangisha nyumba, maji, stima na mafuta imepanda.
(viii) Kupanda kwa bei ya vyakula imesukuma familia katika umaskini. 		(8x1=8, alama 1 utiririko)

Matumizi Ya Lugha
a) i)sauti  mbili au tatu ambazo hutamkwa kwa pamoja japo kila sauti inabainishwa        			1x1=1
ii) ngw -  ngwena
 ng   -ngao
 kw – kwanza 
b)   –rai/ombi                                      								 kutaja2x1=2
-swali                                             							kutunga sentensi  2x1=2=
- Amri
· Hisishi/mshangao
· Taarifa     
 c) I-a
     KI – ma                                zozote mbili
     KKI – nga                                         
     KKI – nywa
     K –m                                                   								  2x1=2
 d)mfano wa sentensi: 1)  mkulima mzee amevuna mazao mengi.
                                    2) mzee amevuna mazao mengi.   						1x2=2
                                     Mwalimu ahakiki majibu ya wanfunzi
e)   ukiamka mapema utaniona nikienda                                       
f) a- nafsi, mtenda             										 ½ x 6=3
    li – wakati (uliopita)
    tu- nafsi / mtenda
    -f- mzizi
    i- kauli- kutendea
    a- kiishio
g)kundi la wanjenzi –jamii
   Mogaka –kipekee
   Tanki- kawaida
   Maji- wingi       										 ½ x4=2
h) Somo lipendwalo nchini ni lugha 
    ufisadi unaochunguzwa umezidi                       							 1x2=2
i)  Ingawa  Mukora alilima  kwa bidii – kishazi tegemezi
     hakupata mazao yoyote – kishazi huru         							 1x2=2
j)  Tunapoandika kumbuku      2/2018
     maneno yenye maana sawa   - macho/maninga
    Tunapoandika tarehe   7/9/2018
     Au/ama            -baba/mama                                          					  1x3=3 lazima atoe mifano
k)   amekuwa akila wali	
       Achieng’ alikuwa mhubiri           								1x2=2
l)      
	S

	                           KN
	                               KT

	N
	              s
	    T
	E
	H
	N
	V

	              O
	        walioiba
	Waliadhibiwa 
	vikali
	na
	raia
	hao



m)  Alikuwa ameamka nilipofika.                                                       					 1x1=1
n) mkimbizi aliomba maji kwa unyenyekevu anywe kwani alikuwa na kiu.      				 - 1x3=3   
o) wakati 
     mahali
p)seremala – kitondo
    mchanga – kipozi
    sepetu- ala                              									  1x3=3
q) kuna uwezekano
    hakuna uwezekano       										  1 x2=2
4 ISIMUJAMII ( ALAMA 10) 
Lugha ya taifa ni lugha iliyoteuliwa kama kitambulisho cha tamaduni na ustarabu wa taifa zima. Aghalabu huteuliwa kutoka mojawapo ya lugha za kikabila nchini. Kwa mfano Kiswahili ni lugha ya taifa Kenya. 
i)  Kuwaunganisha Wakenya wa makabila na matabaka tofauti hivyo kuleta umoja ulio muhimu katika ruwaza ya 2030.
ii)  Kutumiwa katika miswada na shughuli za kiserikali kama vile mahakamani, bungeni na kadhalika.
iii) Chombo cha kutolea elimu ambayo ni mhimili wa Ruwaza ya 2030.
iv) Kiswahili kimewezesha mawasiliano katika biashara na hivyo kuboresha uchumi. v)Kitatumiwa katika tarakilishi, mtandao na huduma za simu na hivyo kuimarisha Teknolojia  Habari na Mawasiliano (
vi) Kutumia katika vyombo vya habari kama vile magazeti, majarida, redio,  na runinga kusambaza maarifa kwa minajili ya maendeleo.
vii) Chombo cha kufanyia utafiti na uchunguzi.
viii) Kutumia katika ukuzaji na uhifadhi wa mila na tamaduni zitakazokuwa  vivutio/ vitega uchumi nchini.
ix) Chombo cha kusuluhisha migogoro na kufundishia maadili hivyo kuleta  utulivu/Amani
 x) Chombo cha kuwasaidia wananchi kutekeleza shughuli za kila siku za  ujenzi wa taifa.
                                                     			  Zozote 8x1=8


KANDARA
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
102/3 -1
USHAIRI
1a) Dhamira ya mtunzi ni kuonyesha kuwa kazi ni shughuli muhimu ila haiwezi kuzingatiwa zaidi ya afya.
- Kuonyesha kuwa ipo haja ya kuipa afya kipaumbele kwa kuvikataa vitisho vya wenye kazi / waajiri.
- Kuonyesha dhuluma wanazofanyiwa wafanyakazi 
- kuukosoa uongozi dhalimu
- Kuzindua wafanyakazi										4 x1
b) - Matumizi ya sitiari  - si gurudumu mwili
 -uhuishi – ugonjwa umepewa sifa za kutenda 
 - Mwili kuudhili
 - Nahau – Viraka  kuutia
 - Uradidi – kila mshororo unaishia kwa neno mwili	Kutaja – 1
						Mfano	- 1
c)   Toni ya hasira
- Ukali
- Machungu
- Kukashifu											1x 2
d) – Mwenye kazi / mwajiri									1x1
e) Ukawafi – Vipande vitatu katika kila mshororo 		kutaja 1
							mfano 1
f) Mimi kwa hakika ninaithamini kazi kwa akili na mwili
- Isipokuwa siamini kwamba ninafaa kuteseka kwa kila hali
- hasa ugonjwa unapohusika kutumia nguvu hakuwezi kunitisha 					3x1
2a) – maneno ni ya mwandishi
- Anamrejelea Mtemi Nasaba Bora
- Alikuwa nyumbani kwake
- Ni baada ya Mtemi kusoma barua aliyopata kutoka kwa mpenziwe Lowela ya kumtisha awaachilie Amani na Imani ili mapenzi   yao yaendelee.											4x1
b) Methali – mwiba wa kujidunga
Tashhisi – Kijasho chembamba kumtekenya
Istiari – Mwiba wa kujidunga
c) Umuhimu wa Mtemi Nasaba Bora
- Kielelezo cha viongozi wanaowadhulumu wananchi kwa kutumia mbinu za kikoloni
- Kuonyesha jinsi viongozi wanavyotumia vyombo vya dola kuwanyanyasa wanyonge 
	Mfano – mauaji ya Chichiri Hamadi
- Kielelezo cha viongozi wanaotumia vyeo vyao vibaya – mfano kuwalazimisha wananchi kumchangia pesa mwanawe kwenda            	kusoma ng’ambo.
- Kupitia kwa Mteni Nasaba Bora tunapata sifa za wahusika wengi. Mfano Amani ni mwenye utu na anashawishi Gadaffi asimuue 	Mtemi 
						Hakiki majibu ya mwanafunzi			4x1
d) Amani na imani kubadili imani ya wanasokomoko kwa kuyanywa maji ya mto Kiberenge.
- Amani na Madhubuti kuungana ili kupinga uongozi mbaya. Wanafichua uozo wa Mtemi na baadaye kugawia DJ, Matuko Weye 	shamba.
- Amani na Madhubuti wanashirikiana kurejesha haki mahakamani kwa kutafuta mashahidi kumtoa Yusufu lawamani.
- Imani kubadilisha mtazamo hasi wa watu kuhusu walemavu.
- Imani na Amani wanamlea mtoto Uhuru ili kuonyesha umuhimu wa haki za watoto.
- Dj anabadilika baada ya kutoroka jela kwa kufanya kazi kwa bidii kwa Bw. Maozi ili kujitegemea.
- Amani ajenga nyumba yake mwenyewe ili kuonyesha umuhimu wa bidii, hategemei urithi.
- Amani anaendeleza amani baina ya wananchi ili kuleta madadiliko
- Kupitia kwa Amani anatudhihirishia umuhimu wa kusameheana na kutolipiza kisasi.
- Amani anawaelekeza raia kuhusu uwajibikaji wao katika kuimarisha uongozi, anawaonya dhidi ya kupuuza ukatili.
- Madhubuti kukataa kushirikishwa katika ufisadi. Anataka kijitafutia kazi mwenyewe bila kutoa hongo.
- Chwechwe Makweche na vijana wenzake kuiletea nchi ya Tomoko sifa kwa kuichezea timu ya taifa ya kandanda.
												5x2
3a) Uwajibikaji
- Amani anakilea kitoto uhuru kama mwanawe baada ya Mtemi kukipagaza mlangoni kwake.
- Bi zuhura anawasaidia Amani na Imani kulea kitoto Uhuru
- Amani na Imani wanaishi katika kibanda kimoja lakini hawakiuki mipaka ya uhusiano wao.
- Imani anabadali mawazo yake kuhusu tendo la kujiua.
- Wafanyanyikazi wa Mtemi wanajitahidi kunadhifisha kasri.
- Amani anafunga safari ili kupata aliyemwibia mswada wake.
- Madhubuti anajitenga na ufisadi wa babake.
- Ben Bella anavunja uhusiano wake na Mashaka.
- Amani anafichua siri yake kwa Madhubuti kwa wakati ufaao.
- Amani na Imani wanafunga ndoa tu baada ya kukomaa.
	SADFA
b) – Kukutana kwa Amani na Imani pale ziwa Mawewa.
- Amani na Imani kukutana na DJ pale mto Kiberenge kisha anawapeleka kwa Mtemi.
- Amani kufika kwa Mtemi anapohitaji mchungaji.
- Majisifu kupata barua ya mwaliko wa kutoa mhadhara baada ya kubishana na mkewe kuhusu ubingwa wake katika uandishi.
- Bi Zuhura anapomwita Amani chumbani kwake Mtemi anawasili.
- Amani anafika pale ambapo Oscar Kambona anataka kulipiza kisasi kwa Mtemi.
- Amani na Imani kuajiriwa na ndugu.
- Amani na Imani wanakutana wakati wote wameharibikiwa na mambo.
- Dj anapita kibandani kwa Amani wakati Amani anawaza kuhusu kile kitoto Uhuru. DJ anaenda kumwita Imani kumsaidia  Amani.
- Kitabu anachopewa Amani kusoma pale pa majisifu ni Kidagaa Kimwemwozea ambacho ni kitabu chake.
4a) Maneno haya yalisemwa na Boza.
Alikuwa katika karakana yao ya uchongaji vinyago.
Alikuwa akizumgumza na Sudi na Kombe
Kumrejelea Ngurumo baada ya Ashua kupata 
Kandarasi ya uokaji keki.									4x1
bi) methali : fuata nyuki ule asali
ii) Kubaronga sarufi
mwandishi anatumia kauli hii ‘ Ukitaka kula asali kaa na nyuki badala ya fuata nyuki ule asali.
c) Chopi – Mlinzi na tarishi wa majoka alikuwa anamlinda majoka hivyo basi kupata riziki yake kutokana na hili aidha hakuuhisi 		uchungu wa soko kufungwa kwani ana ushirika wa karibu na Majoka hivyo hakuhitaji kwenda sokoni apate pesa.
ii) Kenga – Alikuwa mshauri mkuu wa Majoka.
Alipata kile alichohitaji kwa kumfanyia kazi. Alikuwa akipanga vile wapinzani wa majoka watakavyokomeshwa.
- Pia alihakikisha soko la Chapakazi limefungwa.
iii) Ngurumo – Kupitia kwake Ashua anapata kandarasi ya kuoka keki ambayo itatumika siku ya uhuru.
- Anatumiwa na Majoka kutekeleza vitendo vya kihuni kama kuwaua watu na baadaye kulipwa.
v) Mama pima – Asiya alikuwa jamaa wa karibu wa Husda mkewe Majoka.
- Alipata kandarasi ya uokaji wa keki na pia kupata leseni ya kuuza pombe haramu.
- Hakuna polisi anayethubutu kukanyaga kwake na kumtishia kwa kuuza pombe haramu.

5
- Sagomoyo – saga ni kufanya kitu kiwe ungaunga. Watu wanaishi katika jimbo hili wanapitia maumivu makali ya moyo.
   Majoka – Ni nyoka mkumbwa. Majoka anawadhulumu wapinzani wake na kuwaua kikatili kama afanyavyo nyoka.
- Tunu – Ni kitu cha thamani ambacho ni nadra kupatikana. Juhudi za Tunu zinamfanya kuwa na thamani ya juu katika jamii na    kupitia kwake ukombozi unapatikana. Anakuwa mwanamke wa kwanza kutambuliwa kama shujaa.
- Sudi – Sudi ni bahati njema. Tunu anashirikiana na wanasagamoyo kutetea haki zao. Anashiriki katika kuwazindua 	wanasagamoyo.
- Kenga – Ni kufanya mtu aamini jambo lisilokuwa la kweli au kumfanyia mtu hila.Ushauri potovu wa Kenga unaporomosha 	utawala wa Majoka na kuendeleza uongozi mbaya.
- Husda – husda ni neno linalomaanisha kuonea mtu kijicho au kutofurahishwa na mafanikio ya mtu. Husda anamwonea Ashua 	kijicho kwa sababu Ashua amesoma hadi chuo kikuu.
- Kombe – Ni mmea unaotambaa ambao utumivu wake ni sumu inayopakwa katika kigumba cha mshale. Kombe 	analinganishwa na mmea huo kutokana na tabia yake ya kutoonyesha msimamo thabiti
- Ngurumo – Ni sauti ya mvumo inayosikika angani wakati wa mvua. Ngurumo inaweza kuwa watu au wanyama. Ngurumo ana 	hulka kama za ngurumo za radi. Anatumiwa kuuana na kuwapiga wapinzani wa Majoka.
- Chopi – ni kulewa chopi. Chopi ana tabia za mtu aliyelewa. Anatumia sana dawa za kulevya na kulewa kila mara na hafuati 	maagizo anayopewa na Majoka.
- Mamapima – Amepewa jina hili kutokana na kauli yake ya kupima na kuuza pombe.
- Asiya – Ni sehemu ya kitu. Majoka anamweka Asiya kama baki linalostahili kuondolewa baada ya kifo cha Ngurumo.
- Boza – Ni mtu mjinga au mpumbavu. Anaiunga mkono serikali kipofu. Mke wake anazini na Ngurumo lakini yeye hajui.
- Hashima – Ni mtu mwenye heshima au anayewafundisha wengine heshima.
- Chapakazi – Ni mahali pa kufanyia kazi – kwa jitihada nyingi sana. Ni kinaya kuwa watu hufanya kazi kwa bidii katika soko 	la chapakazi lakini hawaoni matunda ya bidii zao.						Zozote 10x2=20
6. Mwalimu Mosi
- Ni karimu
- anampa Jairo zawadi alizopewa katika sherehe ya kumuaga.
- Anakubali mke wa Jairo na watoto wake waishi kwake.
- Alimpeleka mtoto wa Jairo shule na kumnunulia kitabu.
- Ana utu
- Anasisitiza watu waliofika katika sherehe ya kumuaga na hawakufaulu maishani wapewe fursa ya kutoa hotuba.
- Hakukasirishwa na yaliyosemwa na Jairo na alimpa zawadi zake zote.
- Ana utu kwani alikubali kuishi na mke wa Jairo kwake.
-Aliwafunza wanafunzi wake vizuri na mwishowe wakawa watu wenye vyeo katika jamii.
- Ni msiri.
- Alipompatia Jairo zawadi zake hakumwambia mkewe.
- Alikuwa tayari kukosolewa.
Jairo
- Alikuwa mwanafunzi wa mwalimu mstaafu
- Alikuwa mtu ovyo
- Hali yake ya umaskini ilimfanya amlaumu mwalimu kwa kumpa tumaini za uongo.
- Hakufanya vizuri masomoni.
- Alishiriki ulevi.
- Aliamini pombe ilimpa raha ya kuishi.
- Alikosa uwajibikaji ndiposa akampeleka mkewe na watoto wake kwa mwalimu.
- Alikuwa mchoyo.
- Alisema hakuelewa ni kwa nini mwalimu alimshauri asilewe.
- Aliishi maisha ya dhiki. Hakuwa na viatu vya kuvaa.
- Alidai kuwa mwalimu Mosi angemwambia mapema kuwa hakuwa na akili ya kufaulu mtihani.
- Uraibu wa pombe uliharibu akili zake akawa kama mwenda wazimu.
Mke wa Mwalimu
- Ana utu na upendo
- Alisihi mumewe akubali waishi pamoja na mke wa Jairo na watoto wake.
- Aliishi na mumewe kwa upendo na amani.
- Anashirikiana na mke wa Jairo kufanya kazi za nyumbani, shambani na kutafuta kuni.
- Ana huruma na upendo.
- Anamtunza mumewe anapougua ugonjwa wa saratani.
Mke wa Jairo
- Ni mvumilivu
- Amejaa adha nyingi za maisha kutulia kwa Jairo.
- Ni mtiifu
- Anatii amri za mume wake
- Anapopelekwa kwa mwalimu kama zawadi anakataa kurudi kwake nyumbani.
- Alikuwa tayari kuwa mke wa pili au mafanyikazi wa mwalimu.
- Anashirikiana na mke wa mwalimu kufanya kazi za nyumbani , shambani na kutafuta kuni.
											Zozote 20x1=20
7a) – Haya ni mawazo ya Samueli.
- Ni baada ya baba yake kwenda shule ya upili ya Busukalale kushauriana na mwalimu mkuu kuhusu karo.
-Alikuwa karibu na bwawa lililopo kwenye kinamasi karibu na kwao
- Alitaka kujitosa majini afe.								4x1=4
b) Samueli
- Alikuwa mwanfunzi wa shule ya upili ya Bukukalala – kwa muda wa miaka minne
- Ni Mcheshi
- Anasema, ‘Labda mwalimu mkuu kazidiwa na maumivu.’
- Pia anasema kuwa babake na mamake wameumbwa kwa aina fulani ya udongo.
- Ni mwongo / laghai
- Alidanganya babake kuwa hakupata matokeo ya mtihani kwa sababu hakuwa amemaliza kulipa karo.
- Ni mwoga
- Anaogopa anapoingia ofisi ya mwalimu mkuu na anasitasita anapozungumza.
- Ana machoka na ndiyo maana akapewa jina Rasta shuleni
- Huvunjika moyo upesi.
- Kutofaulu mtihani anakuona kama ni kuwaletea wazazi wake aibu.
- Anaamua kijitosa majini ili afe.
- Hakuna maana ya kuendelea kuishi 
- Ana majivuno
- Anaelewa kuwa yeye si mwerevu lakini anajua kupanga mikakati na anaamini ana bahati kama mtende.
- Anaamini amepita mtihani vizuri na matokeo yake yangemshtua mwalimu mkuu kwa sababu hakuwa na imani naye.
- Baba yake anamgombeza na kuona hafai.
- mama yake anamtia moyo kwa kumwambia kuwa hajafeli mtihani wa maisha.																Zozote4x2
c) Kinaya
Ni kinaya Samueli kupoteza miaka minne ya kwenda shule bila mafanikio.
- Samueli anamdanganya baba yake ili atembee kilomita sita kutafuta matokeo ya mtihani ilhali alikuwa amepewa matokeo yake.
Tashhisi/ uhuishi
Nzi wa kijani wa samawati waliokula wakashiba
- Linampokea kwa vilio nao mnuko kwa kughasi unapokea kwa vigemo.
- safu safi ya D na E ilimkondolea macho bila kupesapesa.
- Alimpa jicho safu ya maji akaona yanasumbuka na kuhangaika.
SADFA
- Ilisadifu kuwa siku na wakati ambapo Samueli alitoka kujirusha majini ili afe, Siku hiyo ilikuwa tofauti kwani wachunga   walipitia hapo wakiwapeleka mifugo malishoni hawakuwapo hivyo ikawa rahisi kujitosa majini.
- baada ya Samueli kujitosa majini na kupiga mikupuo kadhaa ya maji, mwanaume mmoja akawa ameachwa na basi na akaamua kutumia njia karibu na kumwokoa Samueli.
Taharuki
- Kuna wanafunzi waliotokea ofisini mwa mwalimu mkuu wakiwa na furaha na huku machozi yanawatoka.
- Nina alimwacha Samueli kutokana na vituko vyake au la!
- Maisha ya Samuel yaliendelea Aje?							Kutaja 1 mfano 1
8a. Utafiti – Umeendeshwa ili kukusanya, kurekodi tanzu za fasihi simulizi.
- Uundaji wa tamasha za drama ambazo huendeleza utanzu wa maigizo.
- Sherehe mbalimbali za kijamii huambatana na tanzu za fasihi simulizi mfano – Nyimbo, maigizo kwa sherehe za arusi, mazishi n.k.
- kupitia kwa mashindano na tamasha za muziki ambazo wanafunzi na makundi ya kijamii hushiriki kwa ushindani huendeleza fasihi simulizi.
- Baadhi ya jamii zinaendeleza utambaji wa moja kwa moja wa hadithi nyumbani hasa sehemu za mashambani.
- Vyombo vya habari kama vile redio na runinga vimelenga muda kupeperusha vipindi vya utendaji wa baadhi ya tanzu za fasihi simulizi.
- Makundi ya wasanii huendesha sarakasi ambazo huhifadhi vipera kama vichekesho na malumbano ya utani.
- Utambaji wa ngoma na nyimbo za kitamaduni katika hafla za kitaifa.				5x2
Hadhira – Hadhira inaweza kumwathiri fanani akabadilisha mtindo wake wa uwasilishaji papo hapo.
- Muktadha wa wakati – wakati huathiri yaliyomo kwenye muundo na mtindo wa kazi ya fasihi simulizi.
- Fanani – Kila fanani ana mtindo wake wa kisanii – Ana uwezo wa kusimulia kazi kwa mtindo mpya hivyo kuleta mabadiliko, fanani husimulia anayokumbuka.
- Maendeleo katika maisha ya binadamu jinsi wakati unavyopita ndivyo maisha ya binadamu yanavyoendelea kubadilika mf. Maendeleo ya sayansi na teknologia yameleta  mwingiliano mkubwa katika jamii.
- Mazingira – Kadri fasihi simulizi inavyoenea hadhira pia hupanuka. Mambo yanayomwathiri binadamu hubaki yale yote ya    mabadiliko ya mazingira.
- Elimu – watu waliosoma huwa wanapuuza fasihi simulizi.						5x2
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INSHA
1. Wewe ni katibu wa tume iliyoteulia na rais nchini mwenu kuchunguza madhara na suluhu za mabadiliko ya hali ya anga .   	Andika kumbukumbu za mkutano wenu.     
2. Andika insha kuhusu athari za bidhaa ghushi nchini.
3. Tunga kisa kitakachodhihirisha maana ya methali ifuatayo. Mwenye kovu usidhani kapoa.
4. Malizia insha kwa kauli ifuatayo
  ``nilimwona na kumkimbilia halafu tukakumbatiana na kuamua kusameheana na kusahau yaliyopita’’
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       KISWAHILI 
       UFAHAMU (Alama 15)
        Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali :
Mwanamke wa kisasa anazaliwa  na  kukulia katika mazingira  yaliyobadilika mno .Matazamio yake maishani  ni tofauti  na yale  ya wanawake walioishi mapote mawili  yaliyopita wanawake makamu  ya nyanyake  na mamake –kuu
Yeye hatarajii kuzaliwa ,kukua, kuolewa , kuwa mke  wa bwana , kumzalia  watoto  na daima  dawamu  kuwa  “ mwandani wa jikoni “ akawapikia watoto na bwanake chakula ;na akitoka jikoni aelekee shambani  kulima ,kichakani kuchanja kuni ,mtoni kufua nguo na kuteka maji  ya kutumia nyumbani .Mwanamke wa kisasa huandamana  na  mwanaume .Akanyagapo mume naye papo huutua wayo wake .
Mwanamke wa kisasa huenda shule  na kujifunza  yote yafunzwayo huko .
Hushindana na wanawake kwa waume  na kuimbuka mshindi  si mara haba .Huibuka mshindi kwa masomo  yake ya lugha ,historia ,jiografia , hesabu sayansi na mengineyo,sawa na mwanamume .
Mwanamke wa kisasa hutaka kufanya kazi  za kibega ,akazifanya Akataka kuwa mwalimu ,akawa .Akataka kuwa daktari ,akafanikiwa .Almuradi ,siku hizi mwanamke hufanya kazi yoyote  ile afanyayo  mwanamume .Kuna wanawake  marubani wa ndege,masonara, waashi ,wahadisi, madereva wa magari ,mawakili,mahakimu ,mawaziri wakuu na hata marais wa nchi.Hakuna kazi isiyofanywa na mwanamke siku hizi.
Mwanamke wa kisasa  hateswi akafyata ulimi .Anapohiniwa  yeye hupigania haki kwa dhati na hamasa .Katu hakubali ‘mahali  pake’  katika jamii  alipotengwa  na wanaume wenye mawazo  yakihafidhina  yaliyopitwa na wakati .
Siku hizi mwanamke huolewa tu wakati amepata kazi ya kumwezesha kujikimu maishani au anapokuwa na hakika kwamba biashara yake,iwapo ni mfanyibiashara ,imepiga hatua ya kutomrudisha  ukatani.
Mwanamke  wa  kisasa  haamuliwi  katika jambo lolote , bali hufanya maamuzi yake mwenyewe .Kwa upande mwingine , mwanamume wa kisasa ,ambaye bado amefungwa  pingu na taasubi za kiume ,hapendezwi na mwanamke huyu .Huuma kidole akatamani yale ya kale ,lakini wapi!Analazimika kukubali  mwanamke huyu kama mshirika sawa maishani ,na kuishi naye ,apende asipende. . Shingo upande analazimika kukubali  kwamba mabadiliko hayo siyo mithili  ya kiwingu   kipitacho ,bali ni ya aushi .
MASWALI
a)  Msemo “mwendani wa vijungu jiko” unadhihirisha hali gani ya mwanamke katika jamii?			al2)
b)   Jamii imefanya mwanamke kuwa hayawani  wa mizigo .Fafanua 						(al.2)
c )  Eleza maana ya ‘akanyagapo mume papo huutia wayo wake ‘ 						( al 2)
d)   Mlinganishe mwanamke wa kiasili na wa  kisasa katika maswala ya ndoa na elimu  				(al 4)
e)   Mwanamume wa kisasa anamwona aje mwanamke wa kisasa ?            					al2)
g)  Eleza maana ya 
         i)Akafyata ulimi:   	        									(al 1)
         ii) Ukatani         	      									(al1)
         iii) Taasubi ya kiume      										(al 1)
UFUPISHO: ALAMA 15
Soma makala haya kisha ujibu maswali yanayofuata .
Je, mtazamo hasi ni  nini? Huwa na athari gani kwa binadamu ? Mtazamo hasi ni kukata tamaa,kutamauka kuhusu hali ,mtu au jambo fulani .Ni  hisia ya kutotaka kushiriki wala kuhusishwa  na jambo au uhalifu fulani .Mtazamo huu ndio huwafanya  wanafunzi wengi kuchukia  au hata kudunisha baadhi ya masomo na walimu wanaowafundisha .Licha ya wengi kuwa na  mtazamo huu ,kwa kweli huwa hawatambui   .Asilimia kubwa ya wanaotambua  hutatizika kujikwamua kutoka katika hali hii .
Inakadiriwa kwamba mtu  wa wastani huwa na takribani  mawazo elfu sitini ya kibinafsi  kwa kila saa 24 .Asilimia 95 ya fikra hizi  huwa sawa na siku iliyoatangulia ,na asilimia ya 80 ya fikra hizi zilizorudiwa  huwa hasi .Isitoshe ,fikra hizi nyingi hutokea,  hutokea bila mtu mwenyewe  kutambua na huwa ni mazoea .Hii ina maana kwamba watu wengi hawana ufahamu wa athari za fikra  hizi maishani mwao .
   Mitazamo hasi ina  vyanzo  na pia suluhu. Mwanzo kabisa ni imani  potovu . Hiki  ndicho chanzo cha mitazamo hasi. Kushikilia imani potovu kuhusu  maisha  pamoja na matukio fulani  maishani  hujenga mtazamo hasi.Unayoyaona maisha kwa macho ya imani  zako na iwapo imani hizo ni potovu ,basi hutayathamini maisha yako ili kukubaliana na hali hii, sharti kwanza ubadili imani    yako .Uamini kwamba mabadiliko yanaweza kutokea na uchukue hatua ya kuaanzisha mabadiliko  hayo maishani mwako .Unahitaji kuepuka fikra  hasi zinazoambatana  na maisha yako ya awali  na kulithamini  kila tukio  maishani kama tukio  huru ; Lisilo na uhusiano  na yaliyowahi  kukutamausha  .
      Kujikwamua  kutoka katika imani duni unahitaji kuibuka na idadi kubwa ya imani  chanya kuliko zilizo hasi kuhusu  hali mahsusi .Baada ya hilo ,zikabili imani zako potovu moja baada ya nyingine huku ukijiuliza endapo imani hizo ni kweli na endapo zina mashiko .Tumia dakika tano  hivi kila siku  kushadidia fikra  chanya inayokinzana na ile inayokudidimizia  ukifanya hivi kwa takriban siku thelathini imani yako itaanza kuchukua mkondo unaofaa .Familia yako na rafiki  unaoandamana nao huathiri pakubwa hisia zako .Wakiwa na mtazamo hasi huweza kukushawishi ukaanza kuhisi  wanavyohisi na kuyaona mambo kwa mtazamo  hasi huweza kukushawishi ukaanza kuhisi wanavyohisi na kuyaona mambo kwa mtazamo wao.Kukabiliana na hali hii wapaswa kudhibiti hisia zako. 
Tawala namna unavyohisi  na kukabiliana na hali  mbambali  bila kuadhiriwa na wandani hawa ..Epuka  wandani  wa aina hii kadri inavyowezekana ,ikiwezekana jitenge nao  ili ujifunze kuwa na uhuru  wa kufanya maamuzi yako binafsi  bila kuadhiriwa  nao hasa wanapogeukia mkondo huu wa kukukatiza  tamaa.
Mazingira hasi ni kizingiti kingine.Pengine huoni ukuruba baina  ya maisha  yako  na mazingira unamokulia  au unamokaa  ukweli ni kwamba , huenda umedumu katika mazingira hayo na kuyazoea hata  unafikiri huwezi kuyabadilisha.kadri unavyohisi huna uwezo wa kuyabadilisha ndivyo unajizamisha zaidi mtazamo hasi.Ili kukabiliana na hali hii, unahitaji kuelewa kwamba fikra zako na kuanza kujaribu mazoezi ambayo umekuwa ukiyaona kama usiyoyaweza. Hatua kwa hatua utagundua panapo jitihada na uelekezi unaofaa kwamba mazoezi hayo yamekuwa mepesi na hivyo kukubakikishia kuyabadilisha mazingira yako.
Unapojikuta ukilalamika jinsi ulivyokerwa na hali fulani, hii ndiyo sababu hasa ya kuwa na mtazamo hasi kuhusu hali hizo. Inaweza kukawia vigumu kulikubali hili lakini kadiri utakavyolikubali mapema ndivyo utayaboresha maisha yako mapema. Kulalamika tu kutakudumisha katika hali zisizokuridhisha . kwa hivyo , ili uyabadilishe maisha yako sharti ukome kulalamika tu kutakudumisha katika hali zisizokuridhisha. Kwa hivyo, ili uyabadilishe maisha yako sharti ukome kulalamika na kuanza kujikwamua toka kwenye hali hizo. Katika kufanikisha jambo lolote jema sharti viwepo vizingiti njiani. Mtendaji wa jambo lolote njema  analo jukumu la kuibuka na mikakati mwafaka ya kuvikabili vizingiti hivi ili afanikishe ndoto yake. Hii ndiyo sababu unapaswa kuchukua hatua kutokea sasa ili kupanga na kutekeleza mikakati itakayoupindua mtazamo wako hasi uwe chanya. Kwa jinsi hii utayabadilisha maisha yako yawe ya kuridhisha zaidi na kuwa kielelezo kwa wengi.
Maswali
a) Fupisha aya ya kwanza       ( maneno 40 – 45)		( alama 6 ya mtiririko.
b) Eleza  namna ya kukabiliana na mitazamo hasi. ( maneno 70 – 75) alama 9
MATUMIZI YA LUGHA  (AL 40)
a) Andika sauti zenye sifa zifuatazo.
i) Kikwamizo hafifu cha maneni  									al2)
ii) Sauti mwambatano ghuna ya midomoni.
iii) Irabu ya mbele tandazwa.
iv) Kimadende     
b) i) Eleza maana ya mofimu huru.     										(alama 1)
ii) Toa mifano miwili ya mofimu huru.            								(alama 1)
c) Ainisha viambishi katika neno  .
Walimliza.										(alama 3)
d) Badilisha     kielezi `bidii` kiwe kitenzi kwa kukitungia sentensi.  						(alama 2)
e) Tunga sentensi moja ukitumia kivumishi cha nomino.      							(alama 1)
f) Tunga sentensi kubainisha
i) Kihusishi cha kiwango.
ii)  Kihusishi cha a – unganifu.              									(alama 2)
g) Andika upya sentensi ifuatayo kwa kutumia kiwakilishi nafsi huru;
Oluoch na Maria mtakula saa ngapi?										(alama 1)
h) Tumia viunganishi mwafaka kukamilisha sentensi zifuatazo.
	i) wanafunzi   watafaulu mtihani -------------------watasoma kwa bidii.
iii) Aliachwa ---------------------- nafasi ilikosekana.     							(2 mks)
i) Tunga sentensi ukitumia nomio katika ngeli ya  U – ZI  pamoja na kiashiria kisisitizi cha mbali kiasi katika wingi. (alama 2)
j) Andika upya sentensi zifuatazo kwa kutumia maagizo uliyopewa. 						(Alama 2)
i) Ukikesha utasinzia darasani.   ( tumia ‘ngali’)
ii) Niliweza kuufanya mtihani vizuri kwa kuwa nilikuwa nimejitayarisha vizuri.     ( anza kwa: kujitayarisha----------------------)
k) Yakinisha sentensi hii katika nafsi ya tatu umoja.
  Tusipoonana na wazazi hatutapata pesa.       								( alama 2)
l) Tunga sentensi mbili kuonyesha matumizi ya ritifaa.     							( alama 2)
m) Geuza sentensi hizi katika kauli ulizopewa kwenye mabano
i) Mwalimu aliyakataa maoni ya wanafunzi . ( kutendwa)
mwema alimuokoa mtoto aliyekuwa ametupwa pipani.    (kutendata)       					( alama 2)
n) i) Tunga sentensi ukitumia kiambishi ‘na’ kudhihirisha umiliki.      						( alama 1)
ii)Eleza matumizi mawili ya kiambishi.’ki’           								( alama 2)
o) i) Eleza maana ya yambwa.        										( alama 1)
iii) Ainisha yambwa katika sentensi ifuatayo.
       Juma alilimiwa shamba lake kwa trekta na mjukuu wake.       						( alama 3)
p) Ainisha virai vilivyopigiwa mstari katika sentensi ifuatayo.
   Kijana yule mtoro hupenda kutembea katikati ya barabara kila wakati.  					( alama 3)
q).  Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya visanduku.
    Waliofika mapema walituzwa vyema.        								( alama 4)
r). Andika visawe viwili vya neno:
         dhukuru										( alama 1)
ISIMUJAMII   ( ALAMA 10)
1. Fafaua jinsi shughuli zifuatazo zitachangia kukua kwa lugha ya Kiswahili na kufaikisha ajenda ya amani na maridhiano nchini Kenya.
i) Vyombo vya habari na mawasiliano.       								( alama 2)
ii) Uchapishaji												( alama 2)
iii) Dini												( alama 2)
iv) Siasa												( alama 2)
v)   Sanaa na maonyesho ya muziki.         									( alama 2)
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LAZIMA 
A. RIWAYA
Kidagaa kimemwozea Ken Walibora. 
1. “Alisimama jadidi na kuwatazama hawa watu wawili walionimama wima na kutetemeka kama waliokuwa wapigea na dhoruba ya theluji”. 
a) Fafanua muktadha wa dondoo  hili 									( alama 4) 
b) Taja mbinu  mbili  za kumtindo  zinazojitokaza katika dondoo hili  					( alama 4) 
c) Onyesha umuhimu wa anayesimama jadidi  katika kuijenga riwaya hii. 					( alama 12) 
B. TAMTHILIA
KIGOGO na Timothy A . Rege
Jibu wali la 2 au 3
2. “………..Acha porojo  zako . Kigogoo hachezewii watafuta maangamimi!” 
a)Eleza muktadha wa dondoo hili  									( alama 4) 
b)Fafanua sifa za muzungumzaji 									( alama 4) 
c)El;eza jinsi msemewa alivyokuwa akimchezea kigogo katika muktadha huu. 				( alama 2) 
Kwa kurejelea hoja kumi kutoka kwenye  tamthilia  Onyesha ukweli kuwa ‘Kogogo  hachezewi 
3. Kwa kirejelea tamthilia ya kigogo , jadili  mbinu  - ishi  tunazojifunza kutokana na kijana Tunu . 		( alama 20) 
Jibu swali  la 4 au 5 
Ushairi 
4. Soma shairi hili  kisha ujibu maswali  yanayofuata. 
1. Towa taka masikiyo,upulikize uneni 
Haya upulikizayo, uyatiye akilini
Kwani ni muhimu hayo , wendapo utabaini 
Kwa hivyo fanya makini, upate kutasikiya. 

2. Moyoni furaha sina , ningaitaka sinayo 
Si usiku si mtana, ni mamoja kwangu hayo 
Mateso n’nayoona, yaujwa wangu  moyo 
Si mwako na wayowayo , uliyonifikiiliya!

3. N’na jipu lin’tunza, linipalo tabu mno 
Tangu liliponianza, kamwa sipati usono
Kwamba ni mara ya kwanza, kuuguwa ndwezi hino
Latoma kama sindano, utungwe nakwambiya. 

4. Si jana wa si juzi , lipoanza tangu 
Ni mingi mno mlezi,n’nadhofu hali yangu
nnakonda kama uzi, kwa kushitadi utungu
Kubwa  tumaini langu, ni mwishowe nangojeya

5. Hitaka keti siwezi,kwamba li makaliyoni
Kutwa huwa yangu kazi,kusimama; n’tendeni?
Na usiku usingizi , siupati aswilani
Kucha nakesha mwandani, kwa utungu kizidiya.

6. Kili kipele mwilini, ndiyo mwanzo wake kuwa
 sikujuwa aswilani,kiwa jipu chaja kuwa
Ningekijuwa zamani, ningekitangiya dawa
Ni kwamba sikutambuwa, ndipo hakiwatiliya

7. Jambo  nilingojyalo, ni kutimu yake siku 
Ningojeyalo ni hilo,tena kwa kubwa shauku
Itimupo ndimi nalo,ja mwewe na mwana kuku 
Ni furaha hiyo siku,kwangu na wenzangu piya

8. Siku ya kuiva kwake, hiyo ndiyo siku kweli 
Huyo ndiwo mwisho wake,na mwisho wa idhihali
Idhihali in’ondoke, mimi nayo tuwe mbali
Siku hiyo ni mawili , kuteka au kuliya.


9. Tuliminya litumbuke, lisinisumbuwe tena 
Usaha wote utoke, utoke nikiuona
Midamu itiririke, kama ng’ombe alonona
Jupu hili mwana lana ,M’ngu mbalipa hizaya. 

10. Jasho jembamba litoke, ndiya mbili likitona
Na hapo nitetemeke,si kwa baridi kuona 
Bali kwa utungu wake,utokakaozidi sana
Hapo ndipo nitazona, na moyo kufurahiya.

11. Baada ya yote haya, jataha niulize
Kwa madawa kulitiya, ili kwamba yalipoze
Irudi yangu afiya, na zaidi nioneze
Nirukuruke niteze, kwa furaha kuningiya

12. Kalamu sasa natuwa,kaditamati lisani
Nadhani nalotongowa, ‘mekungiya akilini 
Jipu nitalitumbuwa, libaki kovu mwilini
Suala kuu ni : lini?. Ni siku ikitimiya
a) Fafranua mambo  yanayokera katika shairi  hili  								( alama 4) 
b) Dindoa mfano moja wa tashibihi na mwirigini ua bolesha 							( alama 2) 
c) Huku ukitoa mifano aina mbili za ulavu wa kishairi 							( alama 2) 
d) Eleza matumain  ya nafsi neni katika shairi hili 								( alama 3) 
e) Andika ubeti wa tatu katika lugha nmatahri  .								( alma 4) 
f) Katika ubeti wa sita nafsi neni najuta . Eleza 								( alama 3) 
g) Eleza maana ya maneno haya kama yalivitimiwa katika shairi  .  						( alama 2) 
i) Wanjawayo .
ii) Idlulali 
5. Soma shairi  l;ifuatali  kisha ujibu  maswali .
Naenda ofisini, hawajali 
Nyungi tafshani, hwajali Dhamana huhini,hawajali
Kwa nini? Kwa nini ?

Nenda madukani,hawajali 
Huwa hawaono hawajali
Hawajui nini , hawajali
Kwa nini? Kwa nini ?

Nenda mashuleni,hawajali 
Watoto huhuni,hawajali 
Na chuki nyoyoni, hawajali
Kwa nini? Kwa nini ?

Na hospitalini, hawajali
Wanjwa yakini, hawajali
Hufa ugonjwani, hawajali 
Kwa nini? Kwa nini ?

Nenda viwandani hawajali
Moto kisirani,hawajali
Na ndonge amini, hawajali 
Kwa nini? Kwa nini ?

Panda magarini , hawajali 
Kutwa tu mbioni, hawajali 
Tuko mashakani , hawajali 
Kwa nini ? Kwa nini ?.

Hawa wanadamu, hawajali
Akili timamu, hawajali 
Hawana wazimu , hawajali 
Kwa nini? Kwa nini ?


Hawana hisia? Au kwa nini ?
Vipi huwajia, nema kuhini ?
Lipo lenye njia? Tullibaini 
Kwa nini? Kwa nini ?

Sikate tama, S.A Mohammed.
a) Lipe shairi hili anwani mwafaka 									( alama 1) 
b) Eleza mambo  muhimu yanayojitoloza katika shairi hili . 							( alama 4) 
c) Kulingana na mshairi ni vipi  watu hawajali 								( alama 4) 
d) Onyesha umuhimu wa matumizi  ya mbinu  zifuatazo . 
i) Swali balagha 											( alama 2) 
ii) Takrir 												( alama 1) 
e) Fafanua umbo  la shairi  hili  										( alama 4) 
f) Eleza toni ya shairi  hili  										( alama 1) 
g) Eleza maana ya 
i)Watoto  huhuni 
ii) Na dunge amuni 
iii)Tuko mashakani 
Jibu  swali la 6 au 7 
6. HADITHI FUPI 
Tumbo lisilishiba na hadithi nyingine. 
Alifa chokacho   na Dumu Kaganda ( Wah ) 

Shogake Dada ana Ndevu – Alifa chokochi . 
“Hapana cha ala, bwana. Liswmwalo lipo,kama halipo linakuja. Kumbuka msemo  mabrafu wa siri ya kata iulize mtungu .  Mtungi  wenyewe ni  mimi ……”
a) Eleza muktadha wa dondoo hili. 									( alama 4) 
b) Bainisha tamathali mbili za lugha zilitotumiwa katika dondoo hili  						( alama 2
c) Fafanua sifa moja u a msemaji inayodokezwa na dondoo hili  						( alama 2) 
d) Msemaji  wa mabo  haya baadaye anageuka kata na kupiga mbizi mtundini. Eleza ukitoa mfano kutoka hadithi. 	( alama 4) 
e) Eleza maudhui ya malezi kama yanavyojotokeza katika hadithi ya shogaka Dada ab Ndevu .  			( alma 8
7. Jadili maudhui ya elimu katika Diwani ya Tumbo lisiloshima ukizingatia hadithi zifuatazo: 
a) Mapenzi  ya kifaurongo  
b) Shagake dada ana ndevu .
c) Mamake Bakari . 
d) Mwalimu  mstaafu . 
e) Mtihani  wa maisha . 
8. Fasihi  simulizi 
a)  
i)Huku  ukitaka mifano eleza maana ya nahau .  								( alama 3)
ii)Eleza sifa nne na Nahau  										( alama 4)
iii)Eleza umuhimu  wa Nahau  										( alama 6) 
b) Eleza tofauti  saba baina ya fasihi  simulizi na fashi  Andfishi . 						( alama 7)


GATANGA
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
102/1: INSHA.
SWALI LA KWANZA
Mwanafunzi atumie sura ya kumbukumbu.
Sura ya kumbukumbu/muundo wa kumbukumbu
1. Kichwa kikuu. Kichwa hiki kijumuishe
a) Jina la mkutano/kundi linalokutana
b) Mahali pa mkutano
c) Siku ya mkutano
d) Tarehe ya mkutano
e) Saa ya mkutano
2. Mahudhuria / wahusika
a) Waliohudhuria
b) Waliotuma udhuru
c) Waliokosa kuhudhuria
d) Waalikwa( si lazima)
3. Ajenda ( kuorodhesha)
4. Kufunguliwa kwa mkutano
5. Kumbukumbu zenyewe ziandikwe kwa utaratibu mwafaka.
6. Kimalizio   
i) Kufungwa kwa mkutano
ii) Ithibati/thibitisho
b)  mwili ( maudhui)
Madhara ya mabadiliko ya hali ya anga. Mwanafunzi ashughulikie maudhui kama vile.
i) Mafuriko
ii) Mauti/vifo
iii) Uharibifu wa mali kama vile mimea na nyumba
iv) Uhamaji wa watu na wanyama kutoka kwa maeneo yaliyofurika
v) Ukosefu wa mvua
vi) Mmomonyoko wa udongo
vii) Kuenea kwa jangwa.
viii) Mikurupuko ya magonjwa
ix) Njaa na ukame
x) Kupunguka kwa viwango vya maji katika maeneo ya maji kama vile baharini, mitoni  na maziwani
xi) Umaskini
xii) Athari kwa uchumi wa nchi ( kuwalisha, kuwavisha na kuwajengea makao waathiriwa)
Suluhu 
i) Serikali kuhimiza watu kupanda miti zaidi nchini
ii) Serikali kudhibiti unyakuzi wa ardhi kwenye maeneo ya misitu.
iii) Serikali kupiga marufuku ukataji wa miti.
iv) Serikali kuhimiza matumizi ya nishati mbadala. Kwa mfano badala ya wananchi kutumia kuni na makaa wanaweza kutumia gesi.
v) Wakulima kutumia mbinu za kudhibiti mmomonyoko wa udongo hasa kwenye maeneo yenye miinuka.
vi) Kuhamisha wananchi wanaoishi kwenye maeneo ya mafuruko kabla ya kuanzia kwa mvua.
vii) Watu kuwa na desturi ya kuhifadhi mavuno wakati wa misimu bora.
viii) Kuhifadhi maji
ix) Kuanzisha kilimo cha unyunyiziaji mimea wakati wa ukame.
Mwalimu akadirie hoja mwafaka za mwanafunzi
Mwanafunzi aeleze ipasavyo pande zote mbili za swali 
Aweze kuandika hoja nne nne kwa kila upande.
Athari hasi
2. athari za bidhaa ghushi 
i) kuwepo bidhaa zenye sumu k.v zebaki, shaba
ii) kuenea kwa magonjwa kama vile saratani
iii)mauti/ vifo
iv)serikali kukosa ushuru kwa sababu bidhaa ghushi hazilipiwi ushuru
v)ongezeko la ufisadi hasa mipakani.
vii)Hasara ya kununua bidhaa kila wakati kwa sababu hazidumu
viii)Kusabaratisha maisha ya watu 
ix)Mrundiko wa bidhaa unaochangia uharibifu wa mazingira
x)Umaskini kwa raia na nchi
xi)Kuibuka kwa matabaka nchini
xii)Kupungua kwa uwekezaji

Athari chanya
i) Kuwepo kwa bidhaa za bei nafuu 
ii) Kuinuka kibiashara kwa wanaohusika
iii) Kubuni nafasi za kazi
iv) Kupunguza unaskini
v) Kuondoa ukiritimba katika biashara
vi) .kuongoza ushindani katika biashara unaonufaisha mwananchi.
3. Mwanafunzi atunge kisa kinachodhirisha maana ya ndani ya methali.
a) Mwanafunzi aandike kisa kuhusu mhusika mbaya ambaye haaminiki kwa maana watu hukumbukakumbuka huo ubaya wake na mara nyingi hufikiriwa kuwa yungali mwizi.
b) Pia mwanafunzi anaweza kutunga kisa kuhusu mtu aliyekumbana na hali ngumu maishani iliyosahaulika na wengine lakini kwake inaendelea kumwathiri.
4.Mwanafunzi atunge kisa kuhusu yeye mwenyewe na jinsi  alivyokuwa na urafiki na mhusika mwingine na wakaishi katika hali hiyo kwa muda tena wakatengana baada ya kukosana. Mwishowe wakaja kukutana kiadfa na kukumbatiana na kusameheana na kurudisha  urafiki wao. Pia inawaza kuwa wamekutana baada ya maridhiano  au mpango wa wengine. 


GATANGA
Mwongozo  wa kusahihisha 
102/2
1. Ufahamu 
a) Mahali  pake  ni  jikoni  /nyumbani / hali duni  kazi zake ni za kinyumbani tu Hastinali kutaka nyumbani ( alama 2 x 1 = 2)
      Kama mnyama anabebeshwa mizigo  kama:
b) Kuolewa
Kuzaa
Kupika
Kulima
Kuchanja kuni 
Kufua nguo 
Kuteka maji           										 Zozote  4 x ½  = 2
c) Popote aendapo /lolote afanyalo mwanamume 
     Mwanamke huenda /hufanya 									( alama 2 x 1  = 2) 
d) Mwanamke wa kiasili 
(i) kuolewa, Kuzaa na kufanya kazi zote za nyumbani 
ii)Kuteswa huku akanyamaza                                   							( alama 2  x 1  -=  2) 
Mwanamke wa kisasa  
i)Huenda shule sawa na mwanamke 
ii)Hufanya kazi/biashara ili apate riziki 
iii)Huchukua nyadhfa kubwa . mfano uraisi 
iv)Huolewa anapopata kazi /biashara.
v)Hupigania haki zake/hafyati  ulimi  anapoteswa 							( alama 2 x 1 = 2 ) 
e)Hapendezwi naye
   Analazimika kumwona kama mshirika sawa maishani  						 ( alama 2 x 1 = 2) 
g) i) Akanyamaza 
 ii) Katika umaskini  / uchochole 
iii) Mawazo  ya kihifadhina / ubabedume   							( alama  3 x 1 =  3) 
2. UFUPISHO
a) i) Mtazamo hasi ni kutamauka kuhusu  hali , mtu  au jambo Fulani . 
ii) Ni hisia ya kutaka kushiriki wala kuhusishwa na jambo au  hali fulani. 
iii)Mtazamo huu huwafanya wanafunzi kuchukiana . 
iv)Kudunisha baadhi ya masomo na wanaoyafundisha. 
v)Walio a mtazamo huu hawatambui . 
vi)Wanaotambua hutatizika kujikwamua kutoka hali hii.                              		 Zozote  5 x 1 =  Alama 1 mtiririko. 
Bi)Kuibuka na idadi kubwa ya imani  chanya kuliko 
ii)Kukumbali  imani potovu moja baada ya nyingine.
iii)Tumia dakika tano kila siku kushadidia fkkra chanya inayokinzana na inavyokudimizia.
iv)Kudhibiti hisia zako unapokabiliana na inavyokudidimizia.
v)Kudhibiti hisia zako unapokabiliana na familia zenye mtazamo hasi.
vi)Tawala namna unavyohisi na kukabiliana na hali mbalimbali bila kuathirwa na wandami.
Vii) Kubadili  mkondo wa fikra zako  na kuanza kujaribu .
Viii) Mazoezi ambayo  umekuwa ukiyaona kama usiyoweza. 
ix)Kukoma kulalamika na kuanza kujikwamua toka kwenye hali  zisizokuridhisha.          Zozote  8 x 1 =  8    alama 1 ya mtiririko
2.SARUFI  NA MATUMIZI YA LUGHA 
a) (i)  /th / 
ii) /bw /  au   / mw/ 
iii) /i/  au  (e)
iv) / r /											4x1/2=2
bi) Ni  mofimu  zinazojisimamia kimaana bila kutegemea mofimu  zingine                                                    1 x 1  =  1
ii) baba 
 mimi  n.k.                  									½  x 2  = 1
c)Wa – li  -  m  -  li -  z -  a    									½  x  6    =    3
nafsi/ngeli- wakat- yambwa/ mtendwa- mzizi- kauli ya mnyambuliko/ kiendelezi- kiishio
d)Wanafunzi walijibidiisha katika somo la Kiswahili  ili  waongeze alama  zao .   			2x1=2
e)Dereva kijana aliendesha gari kwa kasi sana.							( 1 x 1  = 1)
f)i) Zaidi ya, kuliko , hadi   
ii)  Mtoto  wa Omari  ni mtukutu   								 2x1=2
g)Nyinyi     											1x 1  =  1
h)iwapo  , ikiwa , kama nk      									1  x 1=1
ii) kwa sababu  ,kwa kuwa ,  kwa vile ,  maadamu   						1x1=1
i) Kuta zizo  hizo  zilibomoka      									1 x  2  -=   2 
j) Wangalikesha wangalisinzia darasani     
ii)Kujitayarisha kwangu  kuzuri  kuliniwezesha kuufanya mtihani  vizuri .    				2 x 1  =  2
k) Akionana na mzazi atapata pesa.   								1 x 2  =    2
l )  Kuonyesha herufii  ambayo  imeachwa 
·  Kuonyesha tarakimu   ambayo   imeachwa mf tarehe  20/6/18
· Vingongo mf.  Ng’ombe 
· Kuonyesha silabi          									2  x  1 =  2
Ilivyotiliwa mkazo
M(i)Maoni  ya wanafunzi yalikataliwa na mwalimu .
(ii)Msamaria mwema alimuokota moto aliyetupwa pipani  .  					( 2 x 1  =  2)
n)Kwetu kuna shamba kubwa   									1 x 1  = 1
Kianzishi  cha ngeli ya ki-vi 
· Kuonyehsa udogo   -  kijitu 
· Kitendo  kutendeka huku  kingine  kikiendelea.
· Masharti    										 2x1= 2
o) i)Sehemu  ya sentensi  inayopokea athari  za kiarifa   						1x1=1
ii) Juma -  yambwa tendewa ( kitondo  .
      shamba lake  -  yambwa tendwa ikiozi 
      trekta -  shamirisho  ala ( kitumizi     								3  x 1  = 3)
p) Yule mtoro    - RV  
     katikati  ya barabara   - RH 
      kila wakati            RE                                       							3  x 1  = 3 ) 
q)Waliofika mapema walituzwa vyema
	                                                                    S
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	vyema


	½ x 8  = 4
R) . Kumbuka  (taja / zingatia / dhikira                           						 2 x 1/2  = 1
3. ISIMU  JAMII 
i)Vyombo  vya habari  na mawasiliano  
vyombo  vya habari  kama vile runinga, magazeti, redio na mitandao ya kijamii inawezatumiwa kuhubiri  amani. Kwa kutumia lugha ya Kiswahili   										2 x 1  = 2
ii) Uchapishaji 
   Uchapishaji  wa vitabu vya ushairi majarida na magazeti yatachagia kuleta maridhiano kupitia lugha ya Kiswahili .  2 x 1 )
iii)  Dini 
Viongozi  wa dini  wakitimua luhga ya Kiswahili  kanisani  , runingani na redioni watafanikisha maridhiano nyimbo  za dini na majarida ya kidini  pia zitafaa zaidi .    									2 x 1 =   2 
iv)  Siasa 
Wanasiasa wakiwajibika na kukomaa katika matumuzi ya misimu  , vitendawili na matamshi  yao watafanikisha umoja na maridhiano.                          										2  x  1  =   2 
v)  Sanaa ba maonyeho ya mziki  
Kupitia kazi za kisanaa , kama uchongaji vinyago , uchongaji vibonzo, maigizo ya kidrama, tamasha za muziki na nyimbo za kitamaduni hasa lugha ya Kiswahili huchagia maridhiano .   							2  x 1  =   1 





 







                                                                                                                     



 



GATANGA
102/3    
FASIHI YA KISWAHILI
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
1. A) Ni nyumbani mwa Nasaba bora , chumbani mwa malazi. Nasaba Bora ndiye aliyesimama anawatazama Bi Zuhura na Amani ambao wamefumaniwa chumbani alipomwita Amani anaamua kuwa wanamwendea kinyume na kimpiga Amani kikatili.
b) Tashbihi: kutetemeka  kama waliopigwa na dhoruba  ya theluji
 Twaswira: kauli inasawiri picha ya wahusika  wanaotetemeka kwa woga.
Chuku : woga wa  bi Zuhura na amani unatiliwa chumvi ili kusisitiza hatari inayowakabili 
c) umuhimu wa Nasaba bora
i) anawakilisha ufisadi wa viongozi
ii) ni kielelezo cha waafrika wanaorithi na kuendeleza sera hasi za uongozi
iii) anafanyia tastiti mapuuzo ya viongozi , anapuuza kunadhifisha kasri lake na kuwafuta kazi wafanyakazi wanaojaribu 	kulinafhifisha
iv)anaendeleza ukiukaji wa haki za watoto kwa kukitupa  kitoto Uhuru
v) kupitia kwake mshikamano ya kijamii unasisitizwa hasa katika mazishi mkewe anahudhuria
vi) upunjufu wake wa kimaadili ndio unaosababisha kusambaratika kwa ndoa yake
vii) ndiye kichocheo kikuu  cha kuvunjika kwa uchumba kati ya Mashaka na Ben Bella
viii) kupitia kwake sifa za wahusika zinachimuzwa kama utu  wa Amani na usamehevu wa Bi. Zuhura
ix) udhalimu wake ndio unaomhamasisha Madhubuti kubadilika na kuungana na Amani kujenga jamii moja.
x) anaendeleza ukiukaji wa haki za wanyama kama kumuua paka  na kutowachanja mbwa wake.
xi) anaenedeleza ukiukaji wa haki za wafanyi kazi kama. Makazi mabaya, kuwafuta ovyoovyo n.k
xii) anawakilisha viongozi dhalifu- kuwanyanganya mashamba,  kuwachomea nyumba.
xiii) anaonyesha ndugu wawili wasioelewana licha ya malezi mazuri – hawaelewani na nduguye Majisifu.
xiv) anawakilisha viongozi wasiojali maswali ya mashujaa
xv) kielelezo cha wanaume wasiodhamini walemavu katika jamii k.m msichana katika maswala.
xvi)anawakilisha viongozi wanaonyanyasa maskini analazimisha wananchi kumchangia mwanawe madhubuti kwenda 	kusomea ng`ambo.
xv) anawakilisha wanaume wenye taasibi ya kiume/ubabedume.
xvi)anawakilisha viongozi ambao wameathiriwa na ukolini mamboleo. Anachelewa mkutanoni, anatumia kiingereza na wengi    	hawaelewi.
xvii) ukosefu wa utu – kutojali mama mja mzito.     						( zozote12 x 1 = 12)
2. A) i) maneno yanasemwa na Boza
ii) akimwambia Sudi
iii) wako katika karakana ya Chapakazi.
iv) Sudi asema hawezi kula keki kwa kuwa ni mabaki na amekunywa chai ya mkewe na kutosheka.             ( 4x1 = 4)
b) mzungumzaji Boza.
i) mwenye ubinafsi
ii) mchoyo
iii) mwenye dharau
iv) kibaraka
	v) mwongo
	vi) mfinga
	vii) mwoga
	viii) msaliti											( zozote 4 x 1= 4)
c)  Sudi alikuwa akiidunisha keki inayotengenezwa kwa ajili ya kusherehekea miaka sitini ya uhuru. Alama 2
d) Majoka hachezewi  kwa kuwa:
i) Anafunga soko la chapakazi ili ajenge hoteli ya kifahari katika sehemu  hii.
ii) Anapanga njama ya kifo cha Jabali mpinzani wake.
iii) Anapanga njama za kuzima uchunguzi wa Tunu kuhusu kifo cha Jabali.
iv) Anafuja pesa za kusafisha soko
v) Anatumia mamlaka yake kuddhibiti vyombo vya habari Sagamoyo. 
vi) Anatumia polisi kuwapiga na kuwatanya waandamanaji.
vii) Anafungulia biashara ya ukataji miti Sagamoyo kwa kutumia mamlaka yake bila kujali athari zake kwa wananchi
viii) Anampa mama pima  kibali cha kuuza pombe haramu akijua kuwa zinawaharibu wananchi
ix) Anatumia pesa za wafadhili kufadhili miradi isiyo muhimu
x) Anaamuru wafadhili wa wapinzani wavunje kambi za Sagamoyo.
xi) Anatumia Chatu kuua Ngurumo – anaua wengi.
xii) Anapanga njama ya kumuua Tunu- wavamizi wanamvunja mfupa wa  muundi.
xiv) Kumiliki kampuni inayotengeneza sumu ya nyoka.    						( zozote 10 x 1 = 10)
3. Kwa kurejelea tamthilia ya kigogo, jadili mbinu- ishi unazojifuinza kutokana na Tunu.
Mbinu –ishi ni mikakati ya kukabiliana na hali ngumu za maisha.
i) Ujasiri. Majoka amapotaka kumuoza kwa mwanawe Ngao Junior, Tunu anajijasirisha na kumwambia kwamba hawezi kuolewa katika familia ya wahuni.
ii) Kujidhibiti. Licha ya kutembea na Sudi ambaye ameoa hakuvuka mpaka wa uhusiano wao na kuwa mpenziwe jinsi mkewe Sudi alivyokuwa akidhani. Lao lilikuwa ni kutetea haki za wanyonge.
iii) Bidii. Alijibiidisha katika harakati zake za kuwapigania raia. Licha ya kutembea kwa kiti cha magurudumu , aliwatembelea hata walevi na kuwaomba  kuhudhuria mkutano ambao ungefanyika katika soko la Chapakazi.
iv) Msimamo thabiti – Majoka anamshawishi kumuoza kwa mwanawe lakini anakataa katakata na kumjibu kuwa atasubiri ili aolewe na mwanume ampendaye
v) Mbinu za kushawishi – anapotembelea walevi kule Mangweni anawashawishi kuacha kunya pombe kwa kuwaeleza madhara yake – anawaambia kwamba  ilikuwa imewaua na kuwapofusha wengi.
vi) Ushirikiano.   – anashirikiana na Sudi na raia wengine katika kupinga kufungwa kwa soko 
Hali inayosababisha kung`atuliwa mamlakani kwa Majoka.
vii) Ustahimilivu licha ya kupigwa na kuumizwa mguu na kumbidi kutembea kwa magongo kwa miezi mitatu, Tunu anavumilia masaibu haya yote na kuendelea kupinga kufungwa kwa soko.
viii) Kutokata tama – licha ya kupigwa na wahuni na kuumizwa mfupa wa muundi, hakukata tama katika harakati zake za kupigania haki za raia wanyonge.
ix) Kutolipiza kisasi-  licha ya kufahamu kwamba Ngurumo alihusika katika kumshambulia na kumvunja mfupa wa muudi , hakulipiza kisasi.
x) Kusoma – majoka alipowadhulumu kwa kutaka kuwanyima fidia baada ya kifo cha babake kwa madai kwamba hawakuwa na bima, Tunu aliamua kusomea uanasheria ili kuwasaidia wengine.
xi) Kujitolea. Alipofuzu masomo ya chuo kikuu, aliapa kujitolea kupigania haki za wanasaga moyo hata kama ni kwa pumzi zake za mwi sho.
xii) Usemehevu – mamapima anapoacha kupika pombe haramu na kuendelea kwake kuomba msamaha, anamwambia kwamba yeye hana kinyongo naye.
xiii) Uzalendo – umuhimu wa uzalendo katika jamii hasa vijana.
xiv) Huruma – kuwahurumia wana wa Sudi, Pendo na Pili. Kuwahurumia walevi.
xv) Kujithamini – anaktaaa kuolewa na Ngao JUNIOR.
xvi) Busara – ni muhimu kuwa na busara maishani. Inamwezesha kusoma hadi chuo  kikuu
xvii) Mwadilifu – ni vizuri kuwa na maadili- hapendi ulevi licha ya kufuatiana na Sudi kila mara, hawana uhusiano wa    		kimapenzi.
xviii) Mshauri mwema- anaowashauri Ngurumo na walevi wenzake dhidi ya matumizi mabaya.
xix) Shukrani – kumshukuru Siti kwa kuwa alikuja kumjulia hali. Anamshukuru kwa kukubali kuwalinda wananchi badala ya    	kuwatanya kama walivyofanya awali.
xx) Utambuzi – alitambua sauti ya mmoja wa majangili waliomvamia. 					( zozote 20 x 1 = 20)
4. A) i) Hapati usingizi kwa sababu ya usumbufu na jipu
ii) Linamchoma kama sindano/ linampa uchumgu
iii) Limemwanza tangu zamani/ talizo dogo linakosa kushughulikiwa awali.
iv) Liko makalioni hawezi kukaa/ kuketi/ daima anasimama.
v) Anakonda kwa sababu ya jipu
vi) Majuto/ kwa kutoshughulikia tatizo dogo tangu awali.
vii) Hana raha/ anaumia/ wayowayo/ wasiwasi. 							Zozote 4 x 1 = 4
b) i)
Tashbihi
Latuma kama sindano
Nnakonda kama uzi
Ja mwewe na mwana kuku
Kama ngombe alonona
ii) Balagha
kusimama n`tendeni?
c) i) Inkisari – lilipatalo, nilingojeyalo, itimupo, alonona, taliminya n.k
ii) Tabdila – masikiyo, kuyasikiya, afiya n.k
iii) Kuboronga sarufi/ kubaranya sarufi/ ukiushi wa kusintaksia
majonzi furaha sinzi
ni mamoja kwangu hayo
iv   lugha ya kale-hino
v  lahaja- dwezi,uungu, ndiya	 za kwanza 							2x1=2
d) Anasubiri jipu live
i) Atalitumbua jipu
ii) Uchungu hautamjalisha
iv) Atalengana na mateso ya jipu
v) Atangaza jipu
vi) Atarudia afya yake.
vii) Atarudia furaha yake.									3 x1 = 3
e) i) nina jipu/ uvimbe/ tatizo linalompa  taabu  sana.
ii) tangu liliponianza hilo jipu sipati usingizi mzuri.
iii) ni mara ya kwanza kuuguza ugonjwa huu.
iv) jipu lenyewe  linamchoma kama sindano na uchungu wake  ndio ninaoeleza.                		 4 x 1 = 4
f) Anajuta  
i) Hilo jipu lilianza kama kipele.
ii) Hakujua kipele hicho kingekuwa jipu
iii) Angalifaa angelitafutia dawa kujitibu
iv) Hakujua angetafuta suluhisho la tatizo  hili mapema.						Zozote     3 x 1 = 3
g) i) Wayowayo – jakamoyo/ wasiwasi/ kiwewe/ hangaiko la moyo.
ii) Idhilali – mateso, usumbufu, taabu, sakawa                   						2 x 1 = 2
5. A) Watu hawajali/  kwa nini hawajali/ kutojali       							( alama 1)
b) i) Ofisini watu wanapowahini wengine hakuna anayejali.
ii) Uhuni unaendelea shuleni na hakuna anayeshughulika.
iii) Hospitalini hakuna wanaoshughulikia wagonjwa.
iv) Viwandani hamna anayeshughulikia wafanyikazi kwani wanatojali waajua ni pesa na faida.
v) Magarini madereva wanaendesha magari kwa kasi.						Zozote 4 x 1 = 4)
c) i) Kwa sababu ya ubinafsi/ kujipenda kwingi
ii) Kwa sababu ya uroho
iii) Kwa sababu ya kupenda pesa/ donge
iv)  Kukosa hisia za kibinadamu.
v) Kwa sababu ya chuki.									Zozote 4 x 1 = 4
d) i) Kusisitiza ujumbe  na kusuta hali iliyopo ambayo watu hawajali.
       Anataka watu wajiulize na watafakari kuhusu hali hiyo.    						( 2 x 1 = 2
ii) Kusisitiza kuwa watu hawajali popote uendapo.         						1 x 1= 1
e) i) Lina mishororo minne kila ubeti.
ii) Vina vya kati ni mu, a
iii) Mizani 6 katika ukwapi 4 katika utao 
iv) Lina kibwagizo
v) Lina beti 8
vi) Lina vipande viwili katika kila mshororo.							Zozote  4 x 1 = 4
f) Masikitiko                            									( alama 1)
g) i) Watoto hufanya maovu
ii) Wanajali zaidi faida/ pesa
iii) Tukiwa matatizo / ukiwa na shida hawajali							3 x 1 = 3 
6. a) i) maneno ya Bi. Hamida
ii) akimwambia Bwana Masudi
iii) kitandani wakingojea usingizi uwachukue.
iv) wanazungumza kuhusu Mkadi, mtoto wa Habiba Chechei ambaye wanasema awe na tabia mbaya.   ( 4 x 1 = 4)
b) i) methali- lisemwalo lipo kama halipo linakunja.
Siri ya mtungi iulize kata.
ii) tashbihi – kata iulizwe 
iii)jazanda / istiari – kata, mtungi								zozote  2x 1 = 2
c) Mbeya/ mdaku/kilimdimi
kumsengenya mkadi kuwa ana tabia mbaya.                        					( alama 2)
d) i) Hamida alianza kumchunguza mwanawe Sofia.
ii) Alianza kumshuku mwanawe kuwa ana mimba alimwona akitapika.
iii) Alimuuliza mwanawe ikiwa anaumwa na ikiwa ameenda hospitalini.
iv) Aliyashuku mabadiliko ya mwili wa mwanawe ijapokuwa hakuwa na ashahidi.			( 5 x 1 = 5)
e) maudhui ya malezi
i) Malezi yana changamoto kubawa kwa wazazi. Watoto wao wanawadanganya – Safia kudanganya kuwa kimwana ni   	shogake anayekuja wasaidiane kudurusu kumbe ni mvulana.
ii) Wazazi wa najisifu kuwa wanawapa malezi mazuri watoto wao – wazazi wa Safia kujidai wanampa malezi mazuri Safia.
iii) Wazazi wanawaamini watoto wao kiasi cha kuwa hawachunguzi mambo wanayowafanya watoto. Wazazi wa Safia.
iv) Wazazi wanaamini kuwa wanawalea watoto wao kulingana na dini- Bw. Masudi anaamini kuwa Safia ni mwenye staha. 	Anaogopa Mungu na wazazi wake kwa kufuata sharia na amri alizoamrisha mungu kupitia dini.
v) wazazi wanawasengenya watoto wa wengine – Bi Hamida kusengenya Mkadi mtoto wa Habiba Cheche kusema kuwa 	tabia zake siyo nzuri.
vi) Wazazi wa kike/ kina mama licha ya kuwaamini watoto wao wa kike bado ni wadadisi wanachofunza tabia zao za watoto 	wa kike.
vii) Wazazi wa Sofia wanamruhusu Safia kujifungia chumbani mwake na shogake ili wasome vizuri  bila kusumbuliwa na 	Lulu. Hili linawapa nafasi  nzuri ya kufanya mapenzi. 
viii) Wazazi wanaachwa katika hali ya masikitiko baada ya watoto wao kufa.- wazazi wa Safia.
ix) Wazazi wanapaswa kujihadhari na kuwasifia watoto kwa vitendo vyao vya kinafiki.  – wazazi wa Safia wanamsifia kwa 	kuwasaidia , kufanya kazi zozote , hodari shuleni  na kujiongoza. N.k 				( zozote 8 x 1 = 8)




7. a) MAPENZI YA KIFAURONGO.
Maudhui ya elimu.
Elimu ya sekondari inaonyesha utabaka.Wanafunzi wa shule za kitaifa na mikoa ni wa tabaka la juu. Wazazi wao wana uwezo wa kugharamia masomo yao. Wale wa shule za vijijini ni wa tabaka la chini. Wana matatizo ya karo kwa sababu ya umaskini.
· Utabaka pia unadhihirika katika elimu ya chuo kikuu cha kimkoni, wanafunzi wenye fedha wanadharau wenzao maskini.
· Elimu ya chuo kikuu inatatiza kwa kutowajibika kwa wahadhiri katika kazi yao. DKt Mabonga anakataa kuwajibu wanafunzi wake na kuwatamausha  kiasi cha kutamani kukamilisha elimu haraka  wakashughulikie mambo mengine.
· Mapenzi huathiri matokeo ya mitihani ya mwanafunzi katika chuo kikuu. Dennis alifuzu vyema kwani mwanzoni hakuwa na mpenzi na hivyo alizingatia masomo.
· Elimu ndio njia ya pekee ya kumpatia mtu ajira. Dennis anatafuta kazi baada ya kukamilisha  masomo.
· Elimu ndio njia ya pekee ya kumpatia mtu ajira. Dennis anatafuta kazi baada ya kukamilisha maneno.
· Elimu ina jukumu la kutengeneza mustakabali wa maisha. Dennis anataka kusoma ndio awe profesa au daktari.
· Elimu ina jukumu la kuwashauriwanafunzi kujitegemea . dkt Mabonga anawahimiza wanafunzi kujitegemea sio kuwa kupe( anasuta ukupe)
· Umaskini unachangia mwanafunzi kujiingiza katika mapenzi ya mapema .Dennis alijiingiza katika uchumba na penina kwa sababu ya umaskini.
· Umaskini unamwathiri mwanafunzi kisaikolojia kama Dennis alikuwa akiwaza kila wakati.
· Wazazi wanamatarajio makuu kwa watoto wao kuwa watawafaa baadaye ya kukamilisha elimu.
h) Shogake Dada ana ndevu
swala la elimu limeshughulikiwa na mwandishi wa hadithi hii
i) Mwandishi  anadhihirisha kwamba bila kutia bidii masomoni wanafunzi hawawezi kufaulu masomoni.
ii) Umuhimu wa majadiliano miongoni mwa wanafunzi katika maandalizi ya mtihani. 
   Safia na kimwana wanasoma pamoja.
iii) Hadithi inalenga umuhimu wa wazazi kufuatilia  jinsi ambavyo watoto wanavyosoma.
iv) Wazazi wanaonywa dhidi ya mapuuza – safia analeta mwanaume nyumbani ana jifunika buibui akidai ni shogake.wakiwa katika chumba wanashiriki mapenzi na Safia kuambulia ujauzito.
v) Mtoto anayesoma vizuri ni chanzo cha furaha na fahari kwa wazazi. Wazazi wa Safia wanamwonea fahali kutokana na bidii yake masomoni.
vi) Elimu pia inasisitiza kupita mtihani – Safia na kimwana wanadurusu pamoja kujitayarisha kupita mtihani.
c) mamake Bakari
katika  hadithi hii elimu inaonekana kukubwa na changamoto mbalimbali.
i) Watoto wa kike kubaguliwa  na walimu pamoja na wanafunzi baada ya kuwa wajawazito. Sara anaogopa kufukuzwa shuleni na mkuu wa shule.
ii) Kuwadharau na kuwadunisha wasichana wanaobeba mimba wakiwa shuleni.
iii) Badala ya walimu kuwapa ushauri nasaha wanawapiga vijembe na kuwadhihaki.
iv) Umuhimu wa bidii katika masomo sara na rafiki yake Sarina wanasoma masomo ya ziada
v) Twisheni inayofanyika usiku inahatarisha usalama wa wanafunzi .hili ndilo lililosababisha kubakwa kwa Sara.
d) mwalimu mustaafu
i) ni chombo cha ajira. Wanafunzi waloifunzwa na mwalimu Mosi waliishia kuwa madaktari, marubani, wahadisi na wahasibu.
ii) elimu ina jukumu  la kujenga uhusiano mwema baina ya wanajamii. Mosi anaujenga uhusiano/ mkabala mwema  na wanafunzi wake – hii ndiyo sababu anapostaafu wanafunzi  shuleni kumzawadi.
iii) ina dhima ya kukuza vipaji vya wanafunzi. Wanafunzi waliimba na kucheza zeze, marimba, violini, vinubi, kucheza  drama na sarakasi siku ya kustaajafu kwa mwalimu Mosi.
iv) kuendeleza utamaduni wa jamii mbalimbali. Wanafunzi waliimba  nyimbo mbalimbali siku ambayo mwalimu Mosi alistaafu.
v)Ni chombo cha kuwaheshimu wanajamii – waliohutubu kwa kubaguana  . anawalaumu kwa kutowajua watu wa matakaka yote nafasi ya kuzungumza.
vi) ni chombo cha kuwaheshimisha wanajamii – waliohutubu walimsifu Mosi kwa sababu ya kuwafunza na kuwaelekeza ipasavyo.
Vii) elimu ina jukumu la kuadilisha wanafunzi. Mwalimu Mosi aliwaandilisha wanafunzi wake kama Jeiro kwa kuwasihi kutoshiriki ufuska na kunywa pombe.
vii) Elimu ina wajibu wa kuandaa mustakabali wa wanafunzi. Walihudhuria hafla ya kumuaga mwalimu Mosi kwa sababu alichangia pakubwa kuwafanya kuwa watu bora 
Viii) waliopuuza Kama Jiro hawakufua dafu.
E. MTIHANI WA MAISHA
i) katika elimu baadhi ya walimu huwapuuza wanafunzi haswa wanapokosa kufanikiwa kimasomo. Mwalimu mkuu alimpuuza Samuel kwa sababu ya kuanguka mtihani.
ii) ulipaji wa karo ni muhimu katika elimu. Babake Samuel tayari amelipa karo, kwa hivyo hatarajii Samuel kukatazwa matokeo.
iii) elimu inashughulikia jinsi wasichana na wavulana wanasoma mf. Dada zake Samuel.
iv) mwandishi pia anaonyesha kuwa wasichana wanafanya vizuri masomoni kuliko wavulana mf dada zake Samuel.
V Elimu inasisitiza sana kupita mtihani na mwanafunzi akianguka mtihani anaonekana ameanguka maishani. Mfano Samuel anaamua kujitia uhai.
vi) Wazazi wao wa kiume matarajio makubwa sana katika elimu ndio waweze kuwatunza uzeeni.


8. FASIHI SIMULIZI
a) I) maana ya nahau
Fungu la maneno ya kawaida lenye maana ambayo haitokani moja kwa moja na maana za maneno.	( alama 2)
ii) a) huundwa kwa lugha ya mkato iliyo na ujumbe mzito wa mafumbo.
b) Nahau mbili au zaidi zinaweza kuwa na maana moja.
c) Nahau moja inaweza kuwa na maana zaidi ya moja.
d) Maneno katika nahau hupoteza sifa zote za kawaida na kuchukua maana nyingine tofauti kabisa.
e) Huundwa kwa maneno mawili au zaidi . piga chuku, tia mkononi n.k
f) Huweza kuundwa kwa mitindo mbalimbali au kwa maneno ya kategoria mbalimbali, kitenzi na nomino, kitenzi na kitenzi, kitenzi na kielezi, nomino na nomino, nomino na kitenzi, nomino na kivumishi.			( zozote 4 x 1= 4)
iii) umuhimu wa Nahau
a) Hukuza lugha – kupanua msamiati wa lugha
b) Huipa lugha ladha/vidokezi vya kuutia utamu katika lugha.
c) Hutumiwa kupunguza ukali wa jambo linalorejelewa/kutafsidi lugha.k.m kuwa na picha la nje.
d) Hutumiwa kuhifadhi siri
e) Huelimisha
f) Hukuza uweza wa kufikiri
g) Hutambulisha jamii.
h) Hukuza utangamano katika jamii.
i) Huburudisha
j) Huhifadhi utamaduni.										( zozote 6 x 1 = 6)
b) Tofauti kati ya fasihi simulizi na fasihi Andishi
	FASIHI SIMULIZI
	FASIHI ANDISHI

	Huwasilisha kwa njia ya mdomo na vitendo
	Huwasilishwa kwa maandishi

	Yaweza kutungwa na kutendwa papo kwa papo
	Hutungwa kwa kipindi kirefu cha wakati

	Ni mali ya jamii.
	Ni mali ya mwandishi/ waandishi

	Ina hadhira hai
	Hadhira tuli

	Ina historia ndefu ( fasihi kongwe)
	Imekuja baada ya uvumbuzi wa maandishi

	Ina tanzu nyingi
	Ina tanzu chache- hadithi fupi, tamthilia, riwaya,ushairi

	Huhifadhiwa akilini.
	Huhifadhiwa katika maandishi

	Hutegemea viziada lugha
	Haitegemei viziada lugha

	Inabadilika kutegemea utambaji/wakati/huadhiri mahali
	haibadiliki

	Huwa na wakati maalum
	Haitegemei  wakati

	Uhuru wa mwasilishaji
	Hakuna uhuru huo/umefungwa

	Marekebisho ya papo kwa papo
	Marekebisho ni ya muundo

	Haina gharama
	Ina gharama

	Hukuza vipawa vya wawasilishaji
	Hutegemea mwandishi sio wasomaji




																																																																																																	




TATHMINI YA PAMOJA YA SHULE ZA GATUZI NDOGO LA MERU YA KATI
102/1
KISWAHILI
Karatasi  ya 1
INSHA
Saa: 1¾ 
1. Ukiwa waziri wa Elimu nchini, umealikwa kuwazungumzia wanafunzi wa Kidato cha nne katika shule ya Ufanisi.  Andika tawasifu utakayowasilisha.
1. Wananchi ndio wakulaumiwa kutokana na kuzorota kwa usalama nchini Kenya.  Jadili
1. Andika insha itakayoafikiana na methali 
   	Baniani mbaya kiatu chake dawa
4.  	Tunga kisa kinachomalizia maneno yafuatayo:
.	....Nilijitolea kafara na msaada wangu ukazaa natija kwa wengi.


102/2
KISWAHILI
Karatasi  ya 2
Saa: 1¾ 
TATHMINI YA PAMOJA YA SHULE ZA GATUZI NDOGO LA MERU YA KATI
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MASWALI
a) Toa anwani mwafaka kwa makala haya									ala 1)
b) Taja madhara manne ya ukabila 										ala 2)
c) Shughuli za ugawaji wa misaada zimekumbwa na changamoto gani						ala 2)
d) Eleza tofauti ya chanzo cha vita nchini Somalia na Kenya 							ala 2)
e) Mwandishi anatoa wapendekezo gani ya kutatua tatizo hili la ukabila 					ala 4)
f) Eleza kinaya cha maisha ya wakenya kwa sasa 								ala 2)  
g) Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumika katika kifungu cha ufahamu	 			ala 2)
i)Mawio
ii) Kutandarukiwa kwa dhati       
[image: ]
Maswali
a) Fafanua changamoto zilizoikumba lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi (maneno 70)	
b) Mwandishi ametoa mapendekezo kuhusu namna ya kuimarisha matumizi ya Kiswahili nchini.  Yafafanue (maneno 80 )  				ala 7, 1 mtiririko
MATUMIZI YA LUGHA
a) Taja sauti zifuatazo											ala 3)
i) Kipasuo hafifu cha kaakaa gumu
ii) Nazali ya kaakaa gumu
iii) Kikwamizo ghuna cha ufizi
b) Eleza miundo miwili ya nomino za ngeli ya u-i   Toa mifano 						ala 2)
c) Ainisha vitenzi vilivyopigiwa mstari katika sentensi ifuatayo						ala 2)
Kambazi angali barabarani na angali anaendesha baiskeli ambayo imechakaa
d) Ainisha katika neno lifuatalo										ala 2)
Afaye  
e) Tambua nyakati na hali katika sentensi ifuatayo 
Mhazigi atakuwa ameunganisha mifupa iliyovunjika								ala 1)
f) Eleza matumizi ya kwa katika sentensi hii 
Kwa nini umeishi kwao kwa miaka mingi?									Ala 3)
g) Toa mfano mmoja wa kitenzi cha asili ya kigeni kisha ukinyambue katika kauli ya kutendesheka 		ala 1)
h) Tunga sentensi mbili ili kubainisha maana mbili za neno ‘kiwavi’						ala 2)
i) Unda nomino mbili kutokana na kitenzi tahini								ala 2)
j) Changanua kwa njia ya mishale										ala 4)
 Kikulacho ki nguoni mwako	
k) Bainisha vishanzi huru na vishazi tegemezi katika sentensi ifuatayo						ala 2)
Simu tamba ambayo ameninunulia imenirahisishia mawasiliano
l) Yakinisha sentensi ifuatayo										ala 2)
Asipofika mapema hatampata
m) Onyesha shamirisho kipozi, kitondo na ala katika sentensi ifuatayo						ala 3)
Mwiti alimbebea mjomba mzigo kwa baiskeli
n) Akifisha sentesi zifuatazo										ALA 2)
I) Mama sokoni ataenda asubuhi kesho
ii) Gazeti la Taifa Leo huandikwa kwa Kiswahili
o) Andika katika usemi halisi										ala 3)
Chifu wetu alituambia kuwa watu wanaopenda kukaa bwerere huishia kuwa wezi wa mabavu
p) Kanusha katika ukubwa											ala 3)
Mwizi huyu aliiba kisu na ng’ombe wa mwanamke yule
q) Eleza tofauti iliyo kati ya sentensi hizi									ala 2)
i) Tulipofika hotelini tulipewa soda na chupa
ii) Tulipofika hotelini tulipewa soda kwa chupa
r) Andika neno lingine lenye maana sawa na;								ala 1)
    Piku	-
ISIMU JAMII
a) Kwa nini kulikuwa na haja ya kusanifisha lugha ya Kiswahili.  Toa sababu tano				ala 5)
b) ……………..Sote tunajua kwamba ni kudura.  Makiwa
i) Tambua sajili iliyotumika katika dondoo hili								ala 1)
ii) Eleza sifa nne za sajili hiyo										ala 4)

























TATHMINI YA PAMOJA YA SHULE ZA GATUZI NDOGO LA MERU YA KATI
102/1
KISWAHILI
Karatasi  ya 1
INSHA
Saa: 1¾ 
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA INSHA
1. Zingatia lugha ya mririko
i) Kujitambulisha
- Jina
-Kuzaliwa/Eneo/Kaunti n.k
-Malezi yake
-Elimu –Msingi
	- Sekondari
	-Vyuo mbalimbali alivyosoma
ii). Tajriba
- Kazi aliyofanya/alizofanya kabla ya kuwa waziri
- Atajika kwa jambo /mambo gani
Mfano 
· Elimu ya juu – shahada kadhaa
· Miradi ya maendeleo
· Ziara alizofanya
· Uwajibikali wake/maadili kazini
· Falsafa yake ya maisha
· Changamoto alizopitia
· Ruwaza/maazimio yake
Lugha – mtahiniwa atumie nafsi ya kwanza
Usemi taarifa
Lugha rasmi itumiwe
2. Wananchi ndoo wa kulaumiwa kufuatana na kuzorota kwa usalama nchini Kenya .  Jadili
Kuunga
· Chuki na uhasama baina ya makabila/vita vya kikabila
· Uundaji wa kivikundi haramu vya vijana
· Tamma ya kutajirika km; wizi wa mifugo
· Wachochole kuingilia uhalifu kwa madai ya kujitafutia
· Wananchi kukataa kufichua wahalifu miongoni mwano/wanawaficha
· Umiliki wa silaha hatari na baadhi ya wananchi
· Mitazamo hasi ya wananchi kuhusu maafisa wa usalama/hawashirikiani nao
Kupinga
· Usalama umekoseshwa na kutokuwepo kwa nafasi za kazi/wasio na kazi hulazimika kuingilia uhalifu ili wapate ajira
· Uhaba wa pesa za kuendeleza uimarishaji wa usalama.
· Idadi ndogo ya maafisa wa usalama
· Vifaa vya kuendeleza shughuli za usalama mf. Magari , silaha havitoshi.
· Kiwango cha chini cha mafunzo kwa walinda usalama
· Magaidi wanaotatiza usalama nchini kutoka nchi za kigeni
Tanbihi 
· Mtahiniwa asiwe na hoja chini ya saba
· Hoja zote zijadiliwe kikamilifu
· Mtahiniwa anaweza kuwa na idadi sawa na hoja katika pande zote, almuradi aonyeshe msimamo wake
· Akishughulikia upande mmjoa tu bila kugusia upande wa pili asipite kiwango cha C+
· Zingatia hoja zozote nyingine mwafaka
3.Baniani mbaya kiatu chake dawa
Maana
Kiatu cha baniani   - Kitu au watu ambao umewachukia au kudharau
Dawa	- Kitu au watu husika huenda wakawa ndio jibu au jawabu au suluhu kwa tatizo fulani maishani mwa mtu au katika jamii
Tanbihi 
· Mtahiniwa aandike kisa kuthibitisha matumizi haya ya methali
· Pande zote za methali zishungulikiwe.  Anayeshughulikia upande mmoja asipate zaidi ya alama C – 08/20
· Anayekosa kulenga katika kisa chake amepotoka kimaudhui alam D -03/20
4. Mtahiniwa lazima atunge kisa kitakachoafiki mdokezo huo.   Kisa lazima kionyeshe kujitolea kafara(kujitolea kwa vyovyote licha ya vikwamizo) na kuzaa natija (kufaidika) kisa cha mtahiniwa kinaweza kuafiki hali zifuatazo
- Safarini anayejitolea kuwanusuru wengine wakati chombo au gari lilikuwa linaenda mrama.
-Kiongozi wa wafanyakazi kuwatetea wnzake licha ya pingamizi kutoka kwa mwajiri hatimaye hali yao ya kufanya kazi inaboreshwa.
_Yeye akiwa mtoto aliyeajiriwa kuwasaidia ndugu zake na wazazi wakafaidika.Singatia hali nyingine zinazoafikiana na dondoo
Tanbihi
· Akikosa kumalizia kwa dondoo alilopewa lakini kisa kiafikiane nalo, amepungukiwa kimtindo
· Akiongezea maneno baada ya dondoo au katikati achukuliwe kuwa ana upungufu wa kimtindo
· Lazima kisa kimhusu yeye mwenyewe.  Asipojihusisha amepotoka kimaudhui na atuzwe D – 03/20


TATHMINI YA PAMOJA YA SHULE ZA GATUZI NDOGO LA MERU YA KATI
102/2
KISWAHILI
Karatasi  ya 2
Saa: 1¾ 
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA LUGHA
UFAHAMU
a) Athari za uhasama wa kikabila
   Athari za uongozi mbaya
  Machapuzi ya kisiasa
b) Ubaguzi wa kikabila
- Njaa
-Manaji
-Ukimbizi
-Ukosefu wa makazi
c) Ubaguzi wa kikabila
d) Nchi Somalia vita vilisababishwa na uhasama wa kiukoo/koo mbalimbali zinazopigania uongozi.
- Nchini Kenya vita vilizababishwa na ukabila, tamaa na uongozi/mamlaka /ubinafsi wa viongozi
e) Marekebisho ya katiba
- Viongozi wawe na maadili mema
- Wakenya wanastahili kuelimishwa kuhusu umoja/udugu/utaifa
- Masuala yanayohusiana na ardhi yafaa yashughulikiwe /yapere kipao mbele
-Viongozi wawe watumishi wala sio wababu/watawala
f) Vita vya kikabila kuzuka Kenya, miongoni mwao baada ya uhuru
- Kiziwa cha amani kugeuka na kuwa uwanja wa vita/kuwa makao ya wakimbizi
g) Mawio – Matokeo/athari/maafa
Kutadarukiwa kwa dhati – Kushughulikiwa/kupewa kipao mbele
UFUPISHO
2a) Changamoto zinazoikumba lugha ya Kiswahili kama lugha rasmi
i) Lugha ya Kiswahili kushindania nafasi sawa na ile ya kingereza katika shughuli za kikazi
ii) Lugha ya Kiswahili itachukua nafasi ipi na kingereza nacho kichukue ipi
iii) Kiwango cha maandalizi ya wanachi katika kuyapokea mabadiliko haya
iv) Kufanyika kwa uandishi wa vitabu zaidi vya Kiswahili
v) Mtazamo hasi wa wananchi kuwa Kiswahili ni lugha gumu
vi) Utoaji wa nafasi finyu kwa lugha ya Kiswahili miongoni mwa wazungumzaji ambao huzionea fahari lugha za kigeni
vii) Kuharibiwa kwa Kiswahili na sheng au lugha za kienyeji
							(Hoja 6 x 1 = 6 ala 1 utiririko = 7)
b) Namna ya kuimarisha matumizi ya Kiswahili nchini
1. Watunga sera kueleza kinagaubaga mawanda ya matumizi ya lugha hizo mbili kuu
1. Watumishi wa umma wapewe mafunzo maalum kuhusu mbinu za mawasiliano katika Kiswahili
1. Vyuo vikuu na taasisi za mafunzo kuwaandaa wanafunzi wao wapya kuhusu mahitaji mapya ya kikatiba
1. Wanaohusika na utekelezaji wa sera wapate mafunzo kutoka kwa wataalamu wa Kiswahili
1. Kuandikwa kwa vitabu zaidi vitakavyofunza mbinu za mawasiliano
1. Wanachi wahimizwe kukionea fahari Kiswahili wakipende na kukielewa.
1. Viongozi wawe vielelezo kwa kukizungumza Kiswahili sanifu
1. Viongozi wapewe kipaumbele katika kufunza kwa Kiswahili
(hoja 7, 1 utiririko)
MATUMIZI YA LUGHA
a) i) /k/
   ii) /ny/
  iii) /z/												1 x 3 = 3)
b) M – mi – mkono – mikono
   Mw- mi – mwiko – miko
  Mu – mi- muwa- miwa										1 x 2 = 2
c) angali – kitenzi kushirikishi kipungufu (t)
    angali – kitenzi kisaidizi (Ts)
   anaendesha – kitenzi kikuu (T)
   imechakaa – kitenzi halisi (T)									½ x 4 = 2
d) a – nafasi ya tatu umoja
   f – mzizi wa neno
   a – kiishio
   ye – kirejeshi											½ x 4 = 2)


e)  ta –  ujao	wakati ujao hali timilifu
    me – timilifu 
													½ x 2 = 1
f) kwa  - kiulizi
  kwao – mahali
  kwa – muda
g) safiri – safirishika,
   badili – badilishika
   starehe- starehesheka											1 x 1 = 1)
h) Kemunto anawahwa mkono wake baada ya kugusa majani ya kiwavi (majani)
	ii)Shingo iliniwasha baada ya kutambaliwa na mdudud aitwaye kiwavi					1 x 2 = 2)
i) Mtihani, mtahini, mtahiniwa, utahini, kutahini								1 x 2 = 2
j) S 	→	KN + KT
  KN	→	S
  S	→	Kikulacho
  KT	→	t + E + E
   t 	→	ni
   E	→	nguoni
   E	→	Mwako											½ x 8 = 4)
k) Simu tamba imenirahisishia mawasiliano (kishazi huru) 
   ambayo ameninunulia – kishazi tegemezi									1 x 2 = 2
l) Akifika mapema atampata										2 x 1 = 2
m) Mzigo – kipozi
Mjomba – kitondo
Baiskeli – ala 												1 x 3 = 3)
n) *Mama sokoni ataenda asubuhi kesho (kinyota)
Gazeti la Taifa Leo huandikwa kwa Kiswahili (Mstari)
Au 
‘Gazeti la Taifa Leo’ huandikwa kwa Kiswahili (mtajo)							1 x 2 = 2)
o) Watu wanopenda kukaa bwerere huishia kuwa wezi wa mababu.  Chifu alituambia 				ala 3)
p) Jizi hili halikuiba jisu na gombe la jinajike like 								½ x 6 = 3)
q) Walipewa soda pamoja na chupa
Walipewa soda ikiwa ndani ya chupa									1 x 2 = 2)
Shinda
Zidi
Pita
Weza												1 x 1 = 1

ISIMU JAMII
a) – Kuwepo kwa lahaja nyingi – baadhi yazo hazingeeleweka na kila mtu
- Kulikuwa na haja ya kuwa na hati sawa ya kuandika Kiswahili
- Kulikuwa na haja ya kusawazisha maandishi ya kitaalamu katika kamusi\
- Haja ya kuwa na lugha moja ya mawasiliano na elimu kutumika katika kamusi
- Haja ya kuwa na lugha moja ya kutumika katika mikutano, shuleni, vyuoni.					 5 x 1 =5)
b) Sajili ya mazishi/ matanga/ kilio masikitiko/ msiba/ maombolezo/ uzikaji					1 x 1= 1)
Sifa
· Msamiati maalum- makiwa marehemu
· Lugha ya kufarihi/liwaza
· Yenye matumaini 
· Matumizi ya vihisishi, Oh, Wuui.
· Lugha ya kusitasita
· Huhusisha mambo ya kidini na mungu na imani ya jamii
· Kuchanganya ndimi
· Huandamana na viziada lugha
· Matumizi ya sentensi fupifupi
· Lugha isiyozingatia kanuni za kisarufi
· (zozote 4 x 1 = 4) 









MURANG’A SOUTH SUB-COUNTY
102/1
KISWAHILI
KARATASI  1
INSHA
JULAI/AGOSTI  2018
MUDA: 2 ¾ 
1.  	Wewe ni  katibu wa Chama cha Mazingira katika kaunti yako. Mwandikie Waziri wa Mazingira mdahilishi/ barua pepe  ukimwelezea madhara ya mafuriko na jinsi ya kutafuta suluhisho.
2.	 “Elimu bila malipo inafaida na hasara.” Jadili.
3. 	Tunga kisa kitakacho bainisha maana ya methali:
Ajizi ni nyumba ya njaa.
4. 	Andika kisa kitakachomalizika kwa maneno yafuatayo:
  	………Niliachwa kinywa wazi. 
	Haikuwahi kunipitia akilini kuwa binadamu anaweza kumtendea bi


MURANG’A SOUTH SUB-COUNTY
KISWAHILI
KARATASI  YA 2
SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA
JULAI/AGOSTI  2018
MUDA: SAA  2 ½ 
1. UFAHAMU  (ALAMA 15)
Soma  Kifungu kifuatacho kasha ujibu maswali yanayofuata.
Ripoti ya hivi punde iliyotolewa na taasisi ya Kitaifa kuhusu Takwimu (KNBS) kuhusu uharibifu wa chakula nchini ni ya kutamausha na kila hatua inapasa kuchukuliwa kukabiliana na hali hiyo.  Kwa mujibu wa shirika hilo, chakula cha thamani ya shs 150 bilioni kiliharibika mwaka uliopita.  Chakula hicho  kiliharibika huku maelfu ya Wakenya wakikeketwa na makali ya njaa kutokana na kiangazi cha muda mrefu.
Tani 1.9 milioni za mahindi, ambacho ndicho chakula msingi cha Wakenya wengi, ziliozeana huku wadudu wakivamia takribani magunia milioni sita ya mahindi.
Kwa kweli hizi ni takwimu za kuhofisha au kutamausha. Kwamba, chakula kingi kiasi kinaweza kupotea kutokana na utepetevu wa idara za serikali zinazohusika na uhifadhi wa chakula ni uhalifu wa hali ya juu.
Kuna wale wanaohisi hali hii, ambapo chakula kinavunwa kasha kuachwa kuoza kutokana na ukosefu wa masoko au vifaa vya kutosha vya kuhifadhi chakula ni hujuma ya baadhi ya maafisa na viongozi kutaka kunufaika na masaibu ya raia maskini. Hii ni kwa sababu katika kipindi hicho hicho ambapo kulikuzwa chakula kingi, shs 42 bilioni zilitumika kuagiza chakula, hasa mahindi kutoka nchi za nje. Hali haikuwa tofauti kwa vyakula vingine kama vile matoke na viazi. Kutokana na ukosefu wa maghala ya kutosha na yafaayo, wadudu hatari wa vifukusi huparamia chakula hicho na kuwaacha Wakenya maskini wakikabiliana na makali ya njaa wasijue la kufanya.
Wakati umewadia kwa Wizara ya Kilimo, na hasa, shirika la Kitaifa la Uhifadhi wa nafaka na mazao(KCPB) kuweka mikakati kuhakikisha chakula kinachozalishwa nchini kinahifadhiwa ipasavyo ili kuepusha hali ya sasa ambapo kwa upande mmoja wakulima wanahangaika kutafutia mazao yao masoko kutokana na ukosefu wa maghala ya kutosha, na upande mwingine, wafanyibiashara walaghai wanaruhusiwa kuagiza chakula kutoka nje ilhali mahindi na vyakula vingine vinaoza mashambani.
Mbali na hali ya sasa ya vyakula kuharibikia mashambani, kuna mawakala walaghai ambao huwapunja wakulima. Mbali na wakulima, wavuvi pia wamehangaika pakubwa kutokana na ukosefu wa majokovu ya kutosha. Kutokana na hilo, wavuvi hulazimika kuuza samaki wao kwa bei ya chini mno.  Hii ndio hali inayowakumba wakulima na wafugaji nchini na kila juhudi zinapasa kuchukuliwa kuwanusuru wasiendelee kupunjwa na mawakala. 
Maswali
1.  Kipe kifungu anwani mwafaka. 										(al. 2)
2.  Uhaba wa chakula unasababishwa na nini? 								(al. 3)
3. Onyesha kinaya kinachopatikana katika kifungu. 								(al. 2)
4. Chakula hupotea kutokana na utepetevu wa idara za serikali. Utepetevu huu unadhihirishwa vipi? 		(al. 2)
5. Shirika la Kitaifa la nafaka linaweza kuwafaa vipi wakulima? 						(al. 2)
6. Wavuvi wana changamoto zipi? 										(al. 2)
7. Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu.						 (al. 2)
(i) Wakikeketwa
(ii) Utepetevu

SEHEMU  B; UFUPISHO  (ALAMA 15)
Kufufua  na kuendeleza uchumi wa nchi ni jambo linalotegemea bidii na ambalo huchukua muda mrefu. Ili kufufua na kuendeleza uchumi wan chi, mbinu zifuatazo zinapaswa kutumiwa.
Kwanza, ni bora kutegemea rasilimali iliyomo nchini kwani suruali ya kuazima haisitiri matako.  Ni lazima tukome kutegemea misaada kutoka ng’ambo. Wahenga hawakuwa wenda wazimu waliposema kuwa mtegemea cha nduguye hufa maskini.

Bidhaa zinazonunuliwa kutoka ng’ambo huigharimu serikali kiasi kikubwa sana cha fedha. Tukiyatosheleza mahitaji yetu kwa kutumia bidhaa zinazotayarishiwa humu nchini, uchumi wetu utaimarika. Rasilimali ya nchi hutokana na ardhi. Ardhi yetu ina rotuba katika sehemu nyingi. Tuna mito, maziwa, misitu na madini mbalimbali kama vile dhahabu na aina zingine ambazo hata hazijavumbuliwa bado.
Wakenya wengi hawaithamini kazi ya ukulima. Ukuzaji wa vyakula kwao ni kama kazi ya kijungu jikoambayo huachiwa wasio na tegemeo linguine maishani.  Mwelekeo huu ukibadilishwa na tuwe na wakulima wathaminio ukulima, uchumi wa nchi utaboreshwa kwa kiwango kikubwa.  Badala ya kukopa pesa nyingi ambazo mara nyingi huwa vigumu kulipa, nchi yetu inafaa iombe misaada. Jambo hili likitokea, wahisani wetu katika nchi za kigeni wataelewa kwani sisi tumo katika taifa ambalo halijastawi kiuchumi. Jambo la kudai malipo kwa kutoza riba kubwa hudhoofisha mno hali ya uchumi wa mataifa yanayoendelea. Riba hutatiza mataifa yanayokopa jinsi kupe afanyavyo anapofyonza damu ya ndama bila huruma wala karaha.
Kuwahimiza wananchi kujitegemea kwa kila njia jambo linaloweza kuifaidi nchi yetu. Si lazima kila mtu aajiriwe ili apate riziki.  Sekta ya jua kali ni mfano mzuri wa kuigwa ili wananchi wajitegemee.  Hali hii itahakikisha kuwa serikali haitataabika ikijaribu kuwaajiri watu kazi ambazo hazipatikani kwa urahisi.
Hatua nyingine ni utulivu nchini. Nchi yoyote yenye rabsharabsha miongoni mwa wananchi wake haiwezi kupiga hatua mbele kiuchumi. Utulivu huwapa wananchi nafasi ya kushughulikia wajibu wao na ujenzi wa taifa.  Michafuko ikiwepo, serikali hutumia pesa kununua zana za kivita kama vile bunduki za kutolea hewa ya kutoa machozi ili kukabiliana na sokomoko kila mara itokeapo.
Viongozi ni lazima wawe mfano mzuri katika harakati za kuboresha uchumi. Mti ukifa shinale na tanzuze hukauka. Viongozi wenye nyadhifa mbalimbali nchini huwa si mifano mizuri.  Wengi wao hujiingiza katika lindi la ufisadi ili kujinufaisha binafsi. Jambo hili huwavunja mioyo akina yahe ambao hawana nafasi za kuwafisidi wenzao. Uchumi wan chi hauwezi kuendelezwa kwa njia hii.
Kazi za viwango vya juu kama vile uhandisi, urubani, unahodha na uanasheria nyakati nyingi hufanywa na wageni kutoka ng’ambo. Watu hawa hupata malipo ya hali ya juu sana. Ni bora serikali igeuze hali hii ili wenyeji wachukue nyadhifa hizi za kiasi cha mishahara kipunguzwe kidogo – na hapo nchi yetu ifaidike kiuchumi.
Kwa kununua hisa za makampuni ya nje, serikali itauendeleza uchumi kwa vile itakuwa na kibali cha kufaidika kutokana na faida zinazopatikana kwa makampuni kama hayo.
Maswali
(a) Eleza mabo yanayosaidia kuinua na kuendeleza uchumi. (Maneno 60 – 70) 					(al. 7)
(b) Kwa kutejelea kifungu eleza mambo yanayokwamiza uchumi wan chi. (maneno  60) 				(al. 6)
SEHEMU C : SARUFI  NA MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA  40)
1. Eleza tofauti moja kati ya sauti zifuatazo. 									(al. 2)
(a)   /b/   na /d/
(b)  /z/  na  /s/
2. Andika nomino katika sentensi hii.  									(al. 2)
    Kuzembea kwake kulimsababishia ukata
3. Mofimu zifuatazo ni za aina gani? 									(al. 2)
(i) alitufia
(ii) lakini
4. Kwa kutumia mifano eleza matumizi ya alama ifuatayo ya uakifishaji. 					(al. 2)
          Parandesi
5. Tunga sentensi zenye vivumishi vya pekee vya kuonyesha dhana zifuatazo. 					(al. 2)
(i) Umilikisho
ii) Kutobagua
6. Bainisha virai viwili katika sentensi hii. 									(al. 2)
    Mashamba mengi yataandaliwa tena msimu ujao.
7. Changanua kwa kutumia jedwali. 									(al. 4)
 Nitakapofika shuleni kaka atakuwa ameondoka.
8. Eleza matumizi matatu ya kiambishi ‘ji’. 									(al. 3)
9. Andika katika usemi halisi. 										(al. 3)
Nilimwambia rafiki yangu kuwa siku hiyo ningejitahidi hadi nikamilishe kazi hiyo.
10. Fuata maagizo kwenye mabano kuandika upya sentensi hii. 						(al. 1)
         Mama alimkaripia mtoto mtoro. (anza: kwa kitondo …. )
11. Tunga sentensi itakayodhihirisha kihusishi cha wakati. 							(al. 1)
12. Eleza matumizi ya ‘kwa’ na ‘na’ katika sentensi hizi. 							(al. 2)
 (a) Nyumbani kwao ni karibu kutoka hapa.
b) Tutatembeleana leo jioni.
13. Huku ukitumia mfano, eleza dhana ya kauli ya kutendata.							(al. 2)
14. Bainisha vishazi katika sentensi hii. 									(al. 2)
      Mhazili ambaye ni mzembe atapigwa kalamu.
15. Tambua aina za vitenzi katika sentensi ifuatayo. 								(al. 2)
        Yule aliyekuwa hapa sio mgeni wetu.
16. Tumia neno hoi kama chagizo katika sentensi. 								(al. 1)
17. Andika katika ukubwa. 										(al. 2)
  Mwanaume aliyekamatwa jana alikuwa gaidi.
18. Unda nomino kutokana na kivumishi mfariji.								 (al. 1)
19. Kanusha:   												(al. 2)
   Utatuimbia nyimbo tamutamu.
20. Eleza maana mbili za neno ‘changa’. 									(al. 2)
21. Neno ‘mbuyu’ liko katika ngeli gani? 									(al. 1)
SEHEMU  D: ISIMU JAMII  (ALAMA 10)
MHUSIKA  1: Nidhamu , Mheshimiwa Sudi. Hili ni onyo dhidi ya tabia hiyo.
MHUSIKA II: Nisamehe Bwana………………………
MHUSIKA  I:  sasa ninakaribisha swali la tatu. Mheshimiwa Mambo, uliza swali lako.
MHUSIKA III:Ninaomba kufahamishwa ni kwa nini Waziri wa Maji ameshindwa kusambaza
		huduma za maji katika kijiji cha Walalahoi.
Maswali
1. Bainisha sajili ya makala haya. 										(al. 2)
2. Fafanua sifa za sajili hii. 										(al. 8)
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SEHEMU  I:  SHAIRI  - LAZIMA.
Soma  shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.
Mwanadamu mambo yake, kueleweka muhali
Ubavuni umuweke, umtowekule mbali
Maskanini afike, umtindie fahali Utamu anufaike, sima, bada au wali
Hatimaye ateuke, kwa viliwa vya samli
Mwanadamu simuamini, afadhali  nyama  lumbwi.

Mwanadamu umjenge, awe mwenye kutajika
Mambo yake uyapange, ukawa wahangaika
Uwashe wake muwenge, uhakikishe wawaka
Nao mkono umuunge, vyake viwe vyaungika
Dhorubani umkinge, asipate kudhurika
Mara atakusahau, wema wako kafukia.

Mwanadamu mpe cheo, kuwa akutumikie
Amani yako umpeo, fanaka uirajue
Kwake iwe kimbilio, wamini akukwamue
Mwisho takuwa kilio, shika sikio ujue
Ndio wake mwelekeo, yuauma avuvie
Mwanadamu mgeuze, pande zote umtizame.

Mwanadamu mfadhili, kwa kila lililo jema
Pasiwe hata dalili, ya kwake kukosa wema
Viteko siwe akali, kumbizo zikaterema
Binadamu takudhili, dhili zako kazitema
Licha ya zote jamili, mwanadamu si muema.
Mwanadamu ni mtu, lakini nusu mnyama.
Maswali
1. Andika anwani mwafaka ya shairi hili. 									(al. 1)
2.  Fafanua dhamira ya mshairi 										(al. 2)
3.  Huku ukitolea mfano onyesha tamathali moja ya usemi iliyotumiwa. 					(al. 2)
4. Andika ubeti wa pili kwa lugha ya nathari. 								(al. 4)
5.  Dondoa mifano miwili ya idhini ya mshairi iliyotumiwa katika shairi. 					(al. 4)
6. Eleza toni ya mshairi. 											(al. 1)
7.  Fafanua umbo la shairi. 										(al. 4)
8.  Eleza maana ya msamiati ufuatao.
(i) Mfadhili
 (ii) Muhali

SEHEMU  II:  TAMTHLIA -  KIGOGO – PAULINE KEA
Jibu swali la 2 au la 3
2. “ Mimi ni mtu wa vitendo, si wa vishindo.”
(a) Weka dondoo hili katika muktadha wake. 								(al. 4)
(b) Kwa kurejelea dondoo eleza sifa mbili za mnenaji 							(al. 4)
(c) Thibitisha ukweli wa kauli ya mnenaji. 								(al. 12)
3.  Ukiukaji haki na uvunjaji sheria ni mambo yaliyokithiri katika jimbo la Sagamoyo. Thibitisha. 			(al. 20)
SEHEMU  III: RIWAYA – KIDAGAA KIMEMWOZEA – KEN WALIBORA.
Jibu swali la  4 au la 5
4. “Lo! Sijawahi kulia kama nilivyolia juzi usiku kaka aliponipiga pambaja na kuniaga akisema hatutadiriki 
      kuonana tena.”
(a) Eleza muktadha wa dondoo hili. 									(al. 4)
(b) Taja na utoe mifano miwili ya mbinu za lugha zilizotumika katika dondoo hili. 				(al. 4)
(c) Taja na ueleze sifa nne za msemaji wa dondoo hili. 							(al. 8)
(d) Eleza umuhimu wa mhusika huyu. 									(al. 4)
5. Jadili matumizi ya mbinu zifuatazo za lugha katika riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.   				 (al. 20)
(i)  Kisengere nyuma.
(ii) Uzungumzi nafsia.
SEHEMU IV:  HADITHI FUPI;
Tumbo  Lisiloshiba na hadithi Nyingine.
6. Kwa kurejelea hadithi ya Tumbo Lisiloshiba  na ya  Mapenzi ya Kifaurongo, fafanua maudhui ya utabaka.      (al. 20)
SEHEMU  V: FASIHI  SIMULIZI
7(i)(a) Misimu/simo ni nini? 										(al. 2)
(b) Eleza sifa bainifu zinazojitokeza katika misimu. 							(al. 5)
(c)Misimu ina umuhimu gani katika jamii? 								(al. 8)
(ii)(a) Eleza maana ya ngomezi. 										(al. 1)
       (b) Ni wajibu gani ambao hutekelezwa na ngomezi. 							(al. 4)
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1. Huu ni utungo amilifu. Lazima insha hii ionyeshe sura ya mdahalishi.
  (a) Muundo wa mdahalishi.
      Mtahiniwa azingatie muundo au sura ya mdahalishi.
 Vipengele vifuatavyo vya kimsingi uzingatiwe.
(i) Anwani maalum ya mwandishi. (kutoka wa)
(ii) Anwani maalum ya mwandikiwa. (kwa)
(iii) Tarehe/saa
(iv) mada
    Ufafanuzi wa mda
(v) Utangulizi
   Atangulize kiini cha mdahalishi.
(vi) Mwili
      Hoja za ufafanuzi wa mada.
      Hoja zipangwe kwa aya.
(vii) Hitimisho
     Mtahiniwa ahitimishe utungo wake.
(viii) Kimalizio
            Jina
           Cheo.
Maudhui
Mtahiniwa aweze kuibua hoja zinazohusiana na madhara ya mafuriko na njia za kutafuta suluhisho.
Madhara ya mafuriko
1.  Nyumba/makazi kusombwa na maji.
2. Vifo vya binadamu na wanyama.
3. Uharibifu wa miundomsingi/barabara.
4.  Maporomoko ya ardhi.
5.  Magonjwa ya kuambukiza yanayohusishwa na maji – kichocho.
6.  Uharibifu wa mimea
7.  Misongamano ya magari.
8.  nauli kupanda
9. Kukatiza mawasiliano/usafiri baina ya maeneo.
10.  Njaa kutokana na chakula kuharibiwa.
Njia  za kuleta suluhu.
1. Kufungua mitaro hasa mijini.
2. Kutangaza hali ya hatari.
3. Watu kuhamasishwa kuhusu visababishi vya mafuriko.
4. Elimu ya kutuma mazingira
5. Watu fisadi kuchukuliwa hatua wanapofisadi pesa za uhifadhi wa mazingira.
6. Kujenga mabwawa ya uhifadhi wa maji.
7. Kuimarisha miundo msingi
8. Kutenga fedha za kukabiliana na majanga.
2. Hii ni insha ya mjadala. Mtahiniwa anaweza kuwa na hoja za pande mbili.
Faida
1. Watoto wengi kupata elimu.
2. Kupunguza watoto wanaorandaranda mitaani.
3. Wazazi wengi wasiojiweza kifedha kufaidi.
4.  Kuinua hali ya maisha ya familia.
5. Ufahamu wa mambo katika jamii kuimarishwa: wanazinduka.
Hasara 
1. Msongamano wa wanafunzi darasani.
2. Kutowajibika kwa wazazi.
3. Uhaba wa vifaa.
4. Uhaba wa walimu.
5. Kiwango cha elimu kushuka.
6. majengo kuhitaji upanuzi.
7. Uhaba wa pesa za kutosheleza mahitaji.
3. Hii ni insha ya methali: Mtahiniwa atunge kisa ambacho  kitadhihirisha maana ya methali hii. Methali hii ina maana kuwa mhusika akizembea katika kutekeleza jambo Fulani anaweza kuathirika baadaye.
Kisa kinaweza kudhihirisha hali zifuatazo.
(i) Mtu akose kuwajibika halafu kutoajibika kumletee kutofanikiwa.
(ii) Mwanafunzi akose jitihada katika masomo na baadaye akose cha kuandika wakati wa mitihani.

Tanbihi 
(i) Kisa ni lazima kionyeshe hali mbili kuna kule kuzembea na kuna upande wa athari za kuzembea yaani kutofanikiwa.
(ii) Watakaoonyesha upande mmoja wamepungukiwa kimaudhui.
(iii) Mwanafunzi akitunga kisa ambacho hakioani na methali amepotoka kimaudhui.

4. Hii ni insha ya mdokezo. Maneno kiini katika swali ni kuachwa kinywa wazi kuna kitendo ambacho kilimfanya mhusika awe na mshangao au aachwe kinywa wazi.
Mtahiniwa asimulie kisa ambacho kilimfanya aachwe kinywa wazi. Kitendo kilichomshangaza kinaweza kuwa kiovu au kifupi kutegemea mtahiniwa.

Tanbihi
(i) Mtahiniwa atakuwa amepotoka pale tu kisa chake hakioani na kimalizio.
(ii) Lazima pawe na jambo ambalo lilimshangaza.
(iii) Iwapo hajamalizia na kimalizio lakini kisa kinaoana na mdokezo amepuingukiwa tu kimtindo.


MURANG’A SOUTH SUB-COUNTY
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
KARATASI YA PILI 
KIDATO CHA NNE
UFAHAMU
1.  Uhaba wa chakula
      Uharibifu wa chakula              									( 1x2 (alama 2)
2 (i) Kuoza
   (ii) Kuvamiwa
  (iii) Chakula kupotea kutokana na utepetevu wa kuhifadhi.
  (iv) Kiangazi cha muda mrefu        					       		 	Zozte  3 x1 = alam 3
3(i) Chakula kiliharibika huku maelfu ya Wakenya wakikeketwa na makali ya njaa.
  (ii) Chakula kuvunwa kasha kuachwa kuoza.
  (iii) Chakula kuachwa kioze kasha mabilioni ya pesa kutumiwa kuagiza kingine kutoka nchi za nje.         (zozote 2 x 1 = alama 2)
4(i) Chakula kinavunwa kasha kuachwa kuoza kwa ukosefu wa masoko.
 (ii) Ukosefu wa vifaa vya kutosha vya kuhifadhi chakula.					             Hoja  2 x 1 (alama 2)
5(i) Kuwatafutia soko la mazao yao kwa vile hakuna maghala ya kutosha.
 (ii) Kutoruhusu wafanyi biashara walaghai kuagiza chakula kutoka nje.				          Hoja 2 x 1  (alama 2)
6(i) Wanakosa majokovu ya kutosha.
  (ii) Wanalazimika kuuza samaki kwa bei ya chini.						         Hoja  2 x 1 (alama 2)
7(i) Wakikeketwa – wakiumizwa/ wakiangamizwa.
  (ii) utepetevu – kufanya mambo ovyo, kutokuwa makini/ ulegevu
 Adhibu makosa  6  hijai 9h)  jumla 3
                                         Sarufi – hakuna idadi
UFUPISHO
(a)    - Kutegemea rasilmali iliyo nchini.
        - Kutumia bidhaa zinazotayarishwa humu nchini.
        - Kuthamini kazi ya kilimo.
        - Nchi ziombe misaada badala ya mikopo.
        - Watu wahimizwe wajitegemee. (badala ya kuajiriwa)
        - Kuwa na utulivu nchini.
        - Viongozi wawe mifano bora.
        - Wenyeji wapewe nyadhifa/ kazi za viwango vya juu.
        - Serikali inunue hisa za nje.					                                                Zozote 7 x 1 = alama 7
(b)  - Kutegemea misaada kutoka nje.
      - Nchi kunua bidhaa kutoka ng’ambo.
     - Wakenya kutothamini kazi ya ukulima.
     - Kukopa pesa nyingi zenye riba ya juu.
    - Kutegemea kazi ya kuajiriwa.
    - Michafuko/ rabsha/ukosefu wa usalama nchini.
    - Kazi/ nyadhifa za juu kupewa wageni.
    - Viongozi kutokuwa mifano bora.							          Zozote  6 x 1 = alama 6)
   	a  - 7
	b -  6
    	ut - 2
                                                           15
Adhibu hijai (h) 6 – 6 x ½  = 3 jumla
             Sarufi (s) 6 -  6 x ½  = 3 jumla
                                                  6
SARUFI NA MATUMIZ YA LUGHA
1.   /b/ ni kipasuo cha midomo
      /d/ ni kipasuo cha ufizi
     /s/     sauti  sighuna
   /z/     sauti ghuna                      									 2 x 1 (alama 2)
2. Kuzembea – nomino ya kitenzi – jina
    Ukata – nomino dhahania
3. alitufia – mofimu tegemezi
    Lakini – mofimu huru                 									(al. 2)

4.  Parandesi  		  vifungo    	mabano         

(i) kuonyesha maneno yasiyokuwa ya lazima.
        Nchi yetu (Kenya); Onyango (mwanawe)
(ii) Kuzingira nambari au herufi – (a) , (i) 
(iii) Kutoa maelekezo mf katika mazungumzo: (akicheka)
(iv) Kuonyesha maneno yenye maana sawa – maovu (uozo)                					(2 x1 = alama 2)
5(i) Sentensi iwe na matumizi ya – enye .
  (ii) Sentensi iwe na matumizi ya –o-ote.           							(alama 2)
6.  Kirai nomino – mashamba mengi
     Kirai kitenzi – yataandaliwa tena.
     Kirai kielezi – msimu ujao.							      Zozote  2 x 1 = alama 2)
7.
	                                       S

	KN
	                            KI

	S
	N
	T
	T

	Nitakapofika shuleni
	kaka
	atakuwa
	ameondoka



8. Matumizi ya ‘ji’ 
(i) Kiambishi cha nomino za ngeli   LI – YA    jino, jiwe.
(ii) Kiambishi cha kuonyesha ukubwa – Jitu.
(iii) Kuunda nomino zenye maana ya kazi za mazoea – msemaji, mchezaji.
(iv) Kutambulisha mtendaji amejifanyia jambo – amejisomea, nilijisimamia.
(v) Kuonyesha dharau – jisichana linalotukanishauke   						(  3x1 = alama 3)
9. “Leo nitajitahidi hadi nikamilishe kazi hii.” Nilimwambia mwenzangu. 				(alama 3)
10. Mtoto mtoro alikaripiwa na mama. 								(al. 1)
11. Atumie vihusishi kama kabla ya, mpaka, hadi, tangu, baada ya n.k 
        Alimeza tembe mbili kabla ya chakula. 								(alama 1)
12. (i) Kwao – kwa kuonyesha umilikaji.
      (ii) na – kauli ya kutendeana                 								 (alama  2)
13. Kutendata – maana – kugusana, kunata/kushikilia/ kuendelea kushikiliwa m.f Alimpakata mtoto  
                 Maelezo  1,  mfano  1             								(alama 2)
14.  Kishazi huru – Mhazili atapigwa kalamu.
        Kishazi tegemezi – ambaye ni mzembe.               						(alama 2)
15.aliyekuwa – kishirikishi  kikamilifu
          sio -          kishirikishi  kipungufu
16. Nimefanya kazi siku nzima; najisikia hoi.  							(ala. 1)
18. Mfariji – faraja/ kufariji/ mfarijiwa. 								(alama 1)
19. Hutatuimbia nyimbo tamutamu. 								(alama 1)
20.  Changa – maana
   (i) Toa pesa/mali/mifugo kwa madhumuni Fulani.
  (ii) Umwa na viungo k.v maradhi ya baridi.
 (iii) Isiyo komaa; isiyo pevu mf. Motto/mmea.
(iv) Isiyoendelea kiuchumi/kiviwanda/kiteknolojia
            m.f nchi change, jimbo change
21. Mbuyu  - ngeli U – I          									 (alama 1)
ISIMU  JAMII
1. Sajili  ya bunge  										(al. 2)
2.  Sifa
(i) Lugha ya heshima na adabu – Mheshimiwa, naomba, nisamehe
(ii) Msamiati maalum – Spika, hoja ya nidhamu, mswada n.k
(iii) Lugha rasmi – muktadha huwa rasmi.
(iv) Sentensi ndefu ndefu zenye kutoa ufafanuzi.
(v) Lugha shawishi.
(vi) Lugha ya majibizano
(vii) ndimi mseto hutumika
(viii) Hurejelea sheria za nchi/katiba.
(ix)Lugha sanifu hutumika
(x) kukatizana kauli
(xi) Huwa na urudiaji mwingi.









MURANG’A SOUTH SUB-COUNTY
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA KARATASI YA TATU KIDATO CHA NNE
JULAI/AGOSTI  2018
SHAIRI
1. Mwanadamu
     Mwanadamu  simuamini             								(al. 1)
2. Dhamira – kuonyesha kuwa binadamu hana shukrani, hata akatendewa mambo memam
                     - Kuonyesha  binadamu haaminiki.               				 (yoyote  1x2 = alama 2)

3. Takriri – neno mwanadamu
    Lahaja – umtindie – umchinjie                       			(Yoyoye 1 x 2 = alama 2)  Kutaja -1,  mfano – 1
4. Mwanadamu ukimjenga awe mwenye kutajika, 
     Uyapange mambo yake na umhangaikie
    Uwashe mwenge wake uhakikishe umewaka 
    Umuunge mkono mambo yake yawe yameungika.
    Umkinge kutoka kwenye dhoruba ili asidhurike mara atakusahau afukie wema uliomfanyia (wako) 
5. Idhini ya mshairi
(i) Mazida – umuweke – umweke
                      Umtowekule – umtoe kule
                      Muwenge – mwenge
                      Muwema – mwema
(ii) Inkisari  - Nyama  - mnyama
                       takuwa – itakuwa
                       kafukia – akafukia
                       kazitema – akazitema
(iii) Lahaja       Umtindie  - umchinjie
(iv) Kujifanyanga  sarufi
· Ya kwake kukosa wema
· Dhiki zako kazitema
· Uwashe wake muwenge.
6. Toni – malalamiko.
7(i) Shairi lina beti nne.
(ii) Kila ubeti una mishororo sita.
(iii) Kila mshororo una vipande viwili – ukwapi/utao.
(iv) Vina vya kati vinabadilikabadilika.
(v) Vina vya mwisho vinabadilika badilika.
(vi) Mizani ni 8a, 8b isipokuwa mshororo wa mwisho ubeti wa mwisho ambao ni  7a, 8b.
(vii) Kila ubeti unaanza kwa neno mwanadamu.      						(zozote 4 x 1= alama 4)
8(i) Mfadhili – msaidie/muauni
  (ii) Muhali – ni vigumu/ si rahisi/ haiwezekani        						 (ala. 2)
SEHEMU; 2; TAMTHILIA  KIGOGO
2(a)(i) Msemaji – Tunu
    (ii) msemewa – wanasagamoyo.
    (iii) Mahali – mkutano nje la soko la Chapakazi.
  (iv) Tunu anawahutubia kwa vile soko limefungwa.       					 (4 x 1 = alama 4)
(b) Sifa za mnenaji
    (i) Jasiri – ni mtu wa vitendo.
    (ii) Mwanamapinduzi – aliitisha mkutano wa kufunga soko la Chapakazi n.k
             Kutaja  1,  maelezo  1 								(Hoja 2 x 2 = alama 4)
(c)(i) Aliitisha mkutano wa kufunguliwa kwa soko sambamba na sherehe iliyopangwa na majoka.
(ii) Alimkabili Majoka na kumwita muuaji.
(iii) Aliongoza maandamano ya kutaka soko lifunguliwe.
(iv) Alikashifu uongozi wa Majoka hadharani kwa kuhutubia waandishi wa habari.
(v) Alikataa mwito wa majoka kumwoza kwa mwanawe Ngao Junior.
(vi) Kama viongozi wa chama cha wanafunzi chuoni aliapa wakiwa na Sudi kutetea haki za wanasagamoyo hata  kama ni kuuawa.
(vii) Alimkataza majoka kujenga hoteli ya kifahari katika uwanja wa Soko la Chapakazi. Alimwambia atajenga
         “Over my dead body”
(viii) Alimkabili Ngurumo Mangweni kuwa ndiye aliyemvamia na kumuumiza.           		(zozote  6 x 2 = alama 12)
3. Ukiukaji wa haki na uvunjaji wa sheria:
(i) Majoka kuruhusu ukataji miti.
(ii) majoka kupatiana kibali cha uuzaji wa pombe haramu.
(iii) Soko la Chapakazi kufungwa.
(iv) Waandamanaji kupigwa bila kuleta ghasia (ni haki yao).
(v) Kuamuru mkuu wa polisi (Kingi) awapige watu risasi.
(vi) Ashua kufungiwa seli bila hatia.
(vii) Majoka kumfuta Kingi kazi/chopi kutishwa atamwaga unga.
(viii) Jabali kuuawa/Ngurumo
(ix) Tunu kuvamiwa/kuumizwa
(x) Kutishiwa kuuawa km Chopi alipangiwa kuuawa.
(xi) Sudi kushinikizwa achonge kinyago.
(xii) babake Tunu kuuawa katika kiwanda cha Majoka.
(xiii) Vijana watano kuuawa wakati wa maandamano.
(xiv) Kuongeza bei ya vyakula maradufu
(xv) Kubomoa vioski katika soko la chapakazi.
(xvi) Majoka kumtaka Ashua kimapenzi
(xvii) Wanafunzi shuleni kuadhibiwa watumie dawa za kulevya.
(xviii) Uwanja wa soko kunyakuliwa.
(xix) Kutozwa kodi zaidi
(xx)Kutosafisha soko ilhali watu wanalipa kodi
(xxi) Kufungwa kwa vituo vya habari
(xxii) Ngurumo kuzikwa juu ya maiti wengine.           					(zozote  20 x 1 = alama 20)

SEHEMU  3: RIWAYA  KIDAGAA KIMEMWOZEA – KEN WALIBORA
4(a)(I)  Msemaji – mwalimu Majisifu
      (ii) Msemewa – Amani
(iii) Mahali – kijijumba cha wafanyakazi cha Mwalimu Majisifu.
 (iv) Sababu – Mwalimu Majisifu aliingia kijijumbani na kuwa na mazungumzo marefu na Amani. Kisha 
                          akamkabidhi barua kutoka kwa Mtemi Nasaba Bora. 			(4 x 1 = alama 4)
(b) (i) Nidaa –k:m  Lo!
     (ii) msemo –k.m aliponipiga pambaja
           Taja  1,  mfano  1									 ( 2 x 2 = alama 4)
(c) Sifa za Majisifu
(i) Ni fisadi – Anaiba mswada “Kidagaa Kimemwozea” wa Amani na kuuchapisha.
(ii)Ni mwongo – Anaweleza mashaka kuwa alichukua siku moja kuiandika riwaya Kidagaa Kimemwozea ilhali mswada si wake.
(iii) Ni mwenye majitapo – Anajisifu mbele ya mkewe kuwa yeye ndiye mwandishi bora, “I am a writer of distinction.”
(iv) Ni mpyaro – Alijawa na matusi.
(v) Ni Msomi- alikuwa mhariri wa “TOMOKO LEO”.
(vi) Ni mlevi- wakati mwingi alikuwa mlevi.        						(zozote 4 x 2 = alama 8)
(d) Umuhimu wa Majisifu majimarefu:
(i) damu ni nzito kuliko maji. Tunamwona mapenzi ya kidugu kati ya Nasaba Bora na Majisifu alipompiga pambaja na kumuaga licha ya uhasama uliokuwapo hapo mbeleni.
(ii) Ni kielelezo cha watu wasiowajibika nyumbani na kazini.
(iii) Ni kielelezo za watu wanaojitapa lakini hawana ujuzi kitaaluma.
(iv) Anatumia kuwakilisha uozo unaojitokeza katika jamii.
5. Kisengere  nyuma. Haya ni wasimulizi ya mambo yaliyokuwa yametokea awali kitabuni au katika maisha ya mhusika.
(i) Chichiri hamadi alikuwa na shamba kubwa alilopokongwa na mtu ambaye alipanga njama ya mauaji yake.
(ii) Tunaelezwa kuwa fao alifanyiwa mtihani wa shule ya msingi nay a upili.
(iii) Imani anamfahamisha Amani kuwa alikuwa na fikra za kujiua alipomkuta kando ya ziwa Mawewa.
(iv) Tunaelezwa kuwa Matuko Weye alishiriki vita vya pili vya dunia kupigania Uingereza huko Burma.
(v) Mhusika DJ alipokuwa akiishi na mamake jijini Songoa alikuwa na mazoea ya kwenda kushabikia kabumbu.
(vi) Ben Bella alipokuwa jela alijifunza kuwa Afrika bado haijapata uhuru.
(vii) majisifu alipaswa kusomea ukasisi lakini alipofika ughaibuni alitupilia suala hilo mbali.            (zozote 5 x 2 = alama 10)
Uzungumzi nafsia- mbinu hii hujiri wakati ambapo mtu anazungumza mwenyewe na nafsi yake.
(i) Mashaka anajisemea kuwa, “Huyu mwendawazimu anakuja  nini kwenye sherehe hizi?” kurejeba Mzee Matuko Weye kwenye sherehe za siku kuu ya wazalendo.
(ii) Amani anajisemea, “Afrika imevikwa maneno matupu.”
(iii) Nasaba Bora anazungumza na nafsi yake baada ya kupokea barua ya wanawe madhubuti, “Kumbe mtu akiwa zuzu elimu ya juu haimsaidii kitu.”
(iv) majisifu aliingia katika nyadala nafsia baada ya kukumbuka maswali aliyoulizwa na Amani kuhusu mswada wa Kidagaa Kimemwozea.
(v) Majisifu aliposhindwa kutoa mhadhara akiwa kwenye hoteli anajiuliza, “ Hawa watu wa Wangwani wanamwita hapa kuja kuniumbua mbele ya watu.”
(vi) Amani anasema, “kama angekuwa mhusika wa riwaya yangu, ningemfisha kwa mikono yake mwenyewe.”
SEHEMU IV: HADITHJI FUPI – TUMBO LISILOSHIBA NA HADITHI NYINGINE.
Utabaka – Tumbo Lisiloshiba
· Kuna tabaka la mabwenyenye(jitu) na lile la wanyonge(wakazi wa madongoporomoka).
· Tabaka la mabwenyenye linaendesha dhuluma dhidi ya wanyonge  k.m  jitu kubwa linasimamia ubomoaji wa vibanda vya wakazi wa Madongoporomoka.
· Tabaka la mabwenyenye linatumia vyombo vya dola kama askari wa baraza la mji na askari polisi kuwakandamiza wanyonge.
· Ardhi ya wakazi/watu wa madongoporomoka inatwaliwa na mabwenyenye.
· Wana sheria wamezibwa midomo kwa fedha za mabwenyenye.
· Tumbo lisiloshiba linaashiria wenye mamlaka ambao hawatosheki na wanataka kunyakua kile kidogo walichonacho wanyonge.
Utabaka – Mapenzi ya Kifaurongo
· Wazazi wa Dennis Walikuwa wachochote na hawakuwa na mali yoyote.
· Dennis alikuwa mwanachuo wa tabaka la chini. Umaskini uliostakimu kwao hauna mfano.
· Kila asubuhi waamkapo, mipini ya majembe huwa mabegani mwa wazazi wa Dennis kutafuta kibarua cha kuwalimia matajiri mashamba.
· Dennis anayamezea mate magari makubwa makubwa ya watu wenye nacho.
· Dennis alihizika akiwa chuoni kutokana na umaskini wake anapowatazama wanafunzi wenzake walivyonenepa na kuwanda.  Mavazi yao ni laini kutoka Uingereza, Ujerumani,Marekani, na Ufaransa.
· Wanafunzi wa tabaka la juu wana simu za thamani, wengine wanabeba vipakatatahishi na ipad.
· Wanafunzi hao walisomea shule za upili za hadhi kubwa – za mikoa au za kitaifa.
· Kutazamia shule za vijijini kumwibua huigwa katika mitihani ya kitaifa ni kama kutarajia kupata maziwa kutoka kwa kuku.
· Mavazi ya Dennis ni duni, kula kwa shida . n.k
· Wenye jadi kubeli wanapita juu na wachochote wanapita chini ingawa wamo katika chuo kimoja na wanafanya masomo mamoja.
· Penina kumsikitikia Dennis kutokana na hali yake duni ya ufukara.
· Tofauti ya matabaka iliwatia kiwewe wazazi wa Dennis na wale wa penina.
· Penina kusema kuwa hawezi kuolewa na mwanamume asiye na kazi yenye mshahara mkubwa.
· Shakila alikuwa na tabaka la juu. Mama yake alikuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la uchapishaji.
· Ukosefu wa ajira unamfanya Dennis afukuzwe na penina.
 FASIHI  SIMULIZI
7(I)(a) Misimu/simo ni neno au maneno yanayozuka na kutumiwa kwenye mazungumzo na makundi maalum ya watu katika jamii. 											(1 x2= alama 2)
(b)    Sifa za Misimu
(i) Aghalabu misimu haizingatii kanuni za lugha sanifu.
(ii) maneno hujitokeza na kutoweka hata ingawa mengine hukua na kuwa Kiswahili sanifu.
(iii) Hutumiwa na kundi Fulani la watu katika jamii kuwasiliana.
(iv) Aghalabu hutokeza na kutumika katika kipindi Fulani cha wakati.
(v) Kuna uwezekano wa baadhi ya misimu kuwa na nguvu za kuenea katika jamii na kujipenyeza katika lugha fasaha. (alama 5)
(c) Umuhimu wa Misimu
(i) Ni kiungo muhimu cha mazungumzo.
(ii) Hukuza lugha.
(iii) Hupamba lugha sanifu.
(iv) Hujitokeza kama mbinu ya tauria/ tasifida.
(v) Ni kitambulisho cha kundi Fulani la jamii.
(vi) Hurahisisha mawasiliano.
(vii) Huhifadhi na kuendeleza utamaduni.
(viii) Hutumika kuondoa urasimu mwingi.                						(8 x 1= alama 8)
(ii) (a)  Ngomezi ni sanaa ya ngoma. Ni sanaa ya fasihi ambayo huwasilishwa kwa midundo ya ngoma inayoakisi lugha ya binadamu.  										(alama  1)
(b) Wajibu/Umuhimu wa ngomezi
(i) Kuburudisha
(ii) Ni kitambulisho cha jamii kila jamii huwa na aina zake za ngoma.
(iii) Huhifadhi na kuendeleza utamaduni wa jamii husika.
(iv) Huleta umoja na utangamano.
(v) Huelimisha nyimbo zinazoambatana na ngoma huweza kuwa na mafunzo.
(vi) ilitumiwa kutumia ujumbe kuhusu uvamizi wa kivita na adui.
(vii) iliwaonya watu kuhusu kuwepo wanyama hatari kama nzige.
(viii) ilitumiwa kutangaza kuzaliwa au kufariki kwa mtu katika nyumba za watawala.
(ix) Huendeleza na kuhifadhi utamaduni wa jamii.
(x) Husaidia kuficha ujumbe usifahamike na wasiohusika.
(xi) Milio ya kisasa hufahamisha sauti na kanuni za dharura za kimataifa.             		Zozote  4 x1 = alama 4
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KISWAHILI  KARATASI  1  -   INSHA
1. 	Swali la lazima:
Baada ya matokeo ya mtihani wa kitaifa wa kidato cha nne, mwalimu mkuu wa shule ya upili ya Jitahidi aliwaita wazazi na 
wanafunzi shuleni  kuyajadili matokeo hayo. Andika kumbukumbu za mkutano huo    	         	(Alama 20)                                                                                                                                                                       
2. 	Eleza hatua zinazochukuliwa na serikali kupambana na ufisadi hapa nchini.                            	 	(Alama 20)
3. 	Andika insha inayobainisha maana ya methali: Achanikaye kwenye mpini hafi  njaa.             		 (Alama 20)
4. 	Andika kisa kitakachomalizika kwa:
    ................. tangu siku hiyo nilitanabahi kuwa marafiki wengine ni kama Lumbwi.                   		(Alama 20)
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MUDA: SAA 2½
1.SWALI LA UFAHAMU.
Mtopanga.
Mtopanga ni miongoni mwa vitongoji vinavyopatikana katika nyanda za janibu yetu. Kitongoji hiki kina sifa zilizosambaa karibu na mbali, na kukifanya kutukuka sana. Asili ya utukufu wake ni mandhari yake, labda jambo hili ndilo raghba ya hapa. Maskani haya yana majumba ya watu wa matabaka yote. Kuna makazi ya madongoporomoka na vile vile majumba ya wakwasi. Ajabu ya kitongoji hiki ni ile kutokuwepo kwa mipaka baina ya wachochole na wale walioinukia kiuchumi, na kama ilitokea ilikuwa ni nadra sana. Mapaa ya majumba yao yanashikana kama safu ya meno ya msumeno. Unawajibika kuinama unapopita katika kijiji hiki. Walioinuka kiuchumi hujizatiti kwa vyovyote kuwasaidia na kukirimu wale wengine ili maisha yao nao yapate ahueni. Hili limefanya hali ya maisha yawe rahisi na kustahimilika na kila mahuluki.
   Maskani ya watu wa chini yamejengwa vizuri lakini yameinama chini na kusongamana kama  safu ya milima Everest. Jambo hili limezusha jina la lakabu``vibyongo?``. Lakini yale ya watu wa tabaka la juu ndiyo yameenda juu kuliko upeo ulioelezwa hapo awali. Tatizo lingine linalowakumba wanakitongoji hawa ni maradhi.
   Dhiki ya maradhi inashughulikiwa na wataalamu walio mahiri na kutaalamika katika taaluma mbalimbali za uganguzi. Ushindi wao unategemea juhudi za wataalamu hawa. Ujinga ni jambo lililo gumu kuondoa na kila mwanakijiji analishughulikia jambo hili. Kisomo cha watu wazima huendelezwa ili kuwaelimisha wote juu ya mpango wa kusoma.
   Kitongoji hiki kina ziwa kuu kwa upande wa machweo. Ziwa hili hutoa mvuke ulio fufutende ambao hufanya mavundevunde. Mto Hari ulio katika kitongoji hiki humwaga maji yake hapa. Mto huu hauna samaki na maji yake hutokota kwa kipimo kikubwa cha joto. Wenyeji wa hapa aghalabu hutumia maji ya mto huu kupikia viazi, mayai na hata kuchemsha samaki. Labda huu ndio mto unaoongezea mastakimu haya umaarufu wake. Mto mwingine ulio hapa ni mto Salama, ambao hupita kando ya ziwa hili.
   Mto huu hutoa maji yaliyo baridi sana. Wanakitongoji huyachukulia maji haya kama mafuta ya tunu. Hali kadhalika huamini kwamba mtu yeyote anayejisinga kwa maji ya mto huu, ngozi yake hung’ara kama theluji. Mbali na manufaa hayo yote, si rahisi kuogelea au kuvuka mto huu kwa usalama. Wakazi wa hapa hungoja wakati mto huu umekauka na kwenda kujisinga katika vidimbwi vya maji yaliyosalia.
   Mashariki mwa kitongoji hiki ni sehemu iliyotengwa mahsusi kwa pareto, mawele, wimbi na mtama, Katika kupalilia wao hutumia viserema. Kulima sesa ni jambo lisiloachwa nyuma. Miti ya kijiji hiki ilipandwa kwa miche hamsa wa mia na imeendelea kunawiri na kukua zaidi mithili ya makonde yaliyonyunyiziwa marashi ya miwaridi. Ukipita hapa utafikiri unaambiwa `shikamoo`. Matawi ya miti hii yananong’onezana na ardhi iliyo vuguvugu kwa unyevu wa matawi yanayotoa chemchemi za maji kutoka ardhini ili kurashia hewa inayozizima na kufanya mahali hapa jambo la shani. Wao huona kuwa haya ni maumbile ya kawaida yasiyohitaji kuajabiwa. Miti mingi huwa na kimo cha chini ya mita tano. Nyanda za chini za kijiji hiki,miti yenye kimo cha mita mbili hupatikana na mibirimbi hukua hadi kimo mkono wa tembo. Hata hivyo ni nadra sana kuipata miti hii ambayo matunda yake hutumiwa sana na wenyeji kama kiungo cha mchuzi.
   Njia za miguu zimejengwa kwa mawe yaliyotoka katika milima ya volkano na kusakafiwa kwa saruji. Barabara za magari ni pana na si rahisi kwa magari kusababisha ajali. Huduma za usafiri zimeimarika katika kijiji hiki.
Maswali.
1. Taja sifa tatu za kijiji hiki.                                                                                                                        (Alama 3)
2. Kwa nini ziwa hili hutoa mvuke wa mavundevunde ulio fufutende?                                               	 (Alama 2)
3. Unafikiri watalii wanapenda mambo gani wanapozuru Mtopanga?                                                        (Alama 2)
4. Kwa nini mimea ya hapa hupaliliwa kwa kutumia viserema?                                                                 (Alama 2)
5. Je, unafikiri ziwa kuu lina samaki? Toa sababu.                                                                                      (Alama 1)
6. Eleza vile watu wa kijiji hiki cha Mtopanga wanavyojaribu kusawazisha hali yao ya maisha.              (Alama 2½)
7. Eleza maana ya msamiati huu kama ulivyotumiwa katika kifungu hiki:                                                (Alama 2½)
    a) Janibu
    b) Mahuluki
    c) Machweo
    d) Mastakimu
    e) Saruji
2. UFUPISHO
Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata kutegemea maagizo uliyopewa.
UTOAJI WA HUDUMA YA KWANZA.
Inaaminika kuwa majeruhi wengi katika mikasa ya ajali huaga dunia au kuathirika vibaya zaidi kutokana na hali mbaya ya uokoaji. Watu wengi ambao hujitolea kuokoa majeruhi baada ya ajali kama za barabarani, maporomoko ya ardhi au nyumba huwa hawang’amui hata chembe jinsi ya kukabiliana na uokoaji. Hatima ya juhudi zao ambazo hulenga kutenda mema ni kuathirika zaidi kwa majeruhi.
Hali ya uokoaji inaweza kurekebishwa kwa kutoa elimu ya huduma ya kwanza kwa umma. Elimu hii yahitajika na kila Mkenya kwani mikasa ya ajali za barabarani na nyinginezo inaendelea kutokea kila siku.
Ajali zinapotokea, si ajabu kuona makundi ya waokoaji wakibeba majeruhi hobelahobela bila kuzingatia madhara wanayoweza kuwaongezea kutokana na ubebaji wao. Kutojua namna ya kumbeba majeruhi kunaweza kumhatarisha na hata kusababisha kifo.
Kuna mambo mbalimbali ambayo makundi ya waokoaji yanatakiwa kuzingatia wakati yanatoa huduma ya kuokoa. Kwanza, ni muhimu kuchunguza kama kuna hatari yoyote inayoweza ikatokea na kuwatia majeruhi na waokoaji hatarini zaidi. Makundi ya waokoaji yameweza kuangamia kwa kuliingilia eneo la ajali mbumbumbu kama mzungu wa reli.
Hatua ya pili ni kutafuta idadi ya majeruhi. Pana uwezekano wa majeruhi kutupwa mbali na eneo la ajali. Vivyo hivyo, kuna majeruhi ambao huweweseka baada ya ajali na kuanza kutembea wasijue wanakoelekea. Wengi wao huanguka karibu na eneo la ajali au wakaenda mbali.
Hatua ya tatu ni kuchunguza kama majeruhi amezimia, moyo unapiga na jinsi anavyopumua, Ili kuhakikisha kuwa majeruhi anapumua, mwokoaji atazame kama kifua kinapanda na kushuka. Halikadhalika, mwokoaji anaweza kusikiliza au kugusa kifua na kuona kama kuna ishara za kupumua. Iwapo majeruhi anapumua, mwokoaji amweke katika hali ambayo itaimarisha kupumua kwake. Anaweza kumlaza chali au kumgeuza kwa pamoja na kichwa chake ili kufungua mkondo wa hewa. Pia, mwokoaji ahakikishe hamna chochote kinywani kinachoweza kumsakama. Ikiwa hapumui, mwokoaji anaweza kujaribu kumfanya apumue kwa kupuliza hewa mdomoni mwake. Fauka ya hayo, upulizaji wa hewa utahakikisha kuwa damu inazunguka mwilini vizuri.
Hatua nyingine ni kuchunguza vile amejeruhiwa. Chunguza kama majeraha ni vidonda tu au kuna kuvunjika kwa mfupa na kubainisha ni mfupa upi. Haya yatamwezesha mwokoaji kujua jinsi ya kumbeba majeruhi. Pakiwa na kuvunjika kwa mfupa, ni muhimu kutotumia kiungo kilichovunjika anapobebwa.
Pia, kuchunguza vile majeruhi amejeruhiwa humwezesha mwokoaji kujua huduma ya dharura atakayotumia. Majeruhi akiwa anavuja damu sana, ni muhimu kuzuia uvujaji huu. Iwapo ni kidonda kidogo, kinahitaji kufungwa ili kuzuia uambukizaji wa magonjwa mbalimbali. Mwokoaji anaweza kutumia kifaa chochote kilicho karibu kutolea huduma hizi. Kwa mfano, anaweza kupasua nguo ya majeruhi ili apate kitambaa cha kusaidia kuzuia kuvuja kwa damu au kumfunga kidonda.
Hatua inayofuata ni kumhamisha majeruhi toka eneo la ajali hadi hospitalini. Mwokoaji anaweza kuwatumia watu wengine kutafuta msaada. Wanaweza kupiga simu wakitumia nambari za simu za dharura kama zile za polisi, wazimamoto au makundi ya wataalamu wa shughuli za uokoaji. Nambari hii ya simu huwa 999 popote na huwa haina malipo. Wanaopiga simu ni vyema kutoa maelezo ya mahali ambapo ajali imetokea, aina ya ajali na huduma za dharura zinazohitajika pamoja na idadi ya majeruhi. Iwapo makundi haya ya uokoaji yameahidi kufika, ni bora kuwasubiri.
Ikiwa makundi ya wataalamu wa uokoaji hayakupatikana, ni jukumu la mwokoaji kuhakikisha majeruhi wamehamishwa na kupelekwa hospitalini. Majeruhi wakiwa wengi, ni bora kuanza na wale waliozimia au wenye matatizo ya kupumua kisha kuwaendea wanaovuja damu sana. Baadaye mwokoaji awasaidie waliovunjika mifupa huku akimalizia na wenye majeraha yasiyohatarisha maisha. Ni muhimu kuwabeba majeruhi kwa kutumia machela. Hii hupunguza kuathirika zaidi kwa majeruhi. Iwapo hamna machela karibu, mwokoaji anaweza kuunda moja kwa kutumia vipande viwili vya mbao, blanketi, shuka au makoti.
Ujuzi wa huduma ya kwanza ni mojawapo ya mambo muhimu ambayo kila mtu anapaswa kuwa nayo.
Maswali  ya ufupisho.
1. Fupisha aya tatu za kwanza kwa maneno 50 – 60                                                                              	 (Alama 6)
2. Eleza, kwa kutumia maneno 90 – 100, hatua zinazotakiwa kufuatwa wakati wa uokoaji.         		(Alama 9)
3. MATUMIZI YA LUGHA                                                                                                                         (ALAMA 40)
a) Taja sauti yenye sifa zifuatazo.
     i) Chini – kati, midomo hutandazika.                                                                                                   	(Alama 1)
     ii) Kikwamizo ghuna cha ufizi                                                                                                                    	(Alama 1)
b) Taja muundo wa silabi ya maneno yafuatayo.                                                                                     	(Alama 2)
    i) Au
   ii) Mbwa
c) Tunga sentensi ya neno moja iliyo na;                                                                                                  	 (Alama 2)
    i) Kikanushi kiima katika nafsi ya pili.
   ii) Mtendwa nafsi ya tatu.
   iii) Shina
   iv) Kauli ya kutendea. 
   v) Kiishio.
d) i) Tunga sentensi moja inayoonyesha maana ya maneno yafuatayo.                                             		(Alama 2)
        Pagua
         Bagua 
   ii) Andika kinyume cha sentensi ifuatayo;
       Yule mama aliyeremba nyumba yake aliinjika chungu jikoni.                                                        	(Alama 2)
e) Tunga sentensi ukitumia kiwakilishi cha idadi dhahiri                                                                       	(Alama 1)
f) Onyesha yambwa tendwa na yambwa tendewa  katika: Mama aliwapikia wajenzi uji kwa mwiko              (Alama 2)
g) Changanua kwa kielelezo cha visanduku.
      Mkoba ambao ulipotea juzi umepatikana.                                                                                         	(ALama 4)
H) Eleza maana tatu zinazowasilishwa na kiambishi kilichopigiwa mstari.                                         	(Alama 3)
  Alia
i) Andika vitenzi vinavyotokana na majina haya.                                                                                    	(Alama 3)
   i) Kifaa
   ii) Msemo 
   iii) Hasidi 
j) Eleza matumizi ya ‘po’ katika sentensi hii.
     Alipofika alimwona pale alipokuwa amelala.                                                                                      	(Alama 2)
k) Sahihisha sentensi zifuatazo:
    i) Shairi ambalo alilotukariria ni lile ambalo alilotoa katika gazeti.                                                  	(Alama 2)
   ii) Mgeni mwenye anakuja ndiye nilimpea kitabu.                                                                               	(alama 2)
L) Tumia viashiria vya kutilia mkazo katika sentensi zifuatazo.                                                             	(Alama 2)
    i) Kibogoyo _________________________ ndiye anayehitaji meno ya dhahabu.
    ii) Vyakula _______________________ mvipikavyo nyinyi, nasi twavipika.
m) Eleza matumizi mawili ya kibainishi.                                                                                                    	(Alama 2)
n) Tofautisha sentensi zifuatazo                                                                                                                  	(Alama 2)
     Ningekuwa na pesa ningenunua nguo nzuri.
     Ningalikuwa na pesa ningalinunua nguo nzuri.
o) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao.                                                                                              	(Alama 2)
     KN(N) + KT ( T + E) + U + KN (N) + KT(T + E)
P) Andika kwa kutumia usemi wa taarifa.                                                                                                 	(Alama 2)
    ``Mimi siwezi tena zogo, nataka kupumzika,`` Yasmin alimwambia Juma.
q) Yakinisha sentensi ifuatayo.
     Asipokuita usiitike.                                                                                                                                   	(Alama 1)
4. ISIMU JAMII
Hujambo bwana: You look familiar, have we ever met before.... Sijui nilikuona wapi?
a) Bainisha sajili ya makala haya kwa kutoa mifano mitatu kwenye makala.                                     		(alama 2)
b) Fafanua sifa nyingine nne za sajili hii ambazo zingejitokeza katika makala haya.                         		(Alama 4)
c) Kwa kutumia mifano mwafaka eleza kaida nne za matumizi ya lugha.                                          		 (Alama 4)
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SWALI 1. LAZIMA
SEHEMU A: USHAIRI
Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali

Upasi ukija, usipokukoma,hukupa tepo
Hupata faraja, utakapochuma, chuma lijapo
Hufunga kharija, kutokuandama, ‘kawa hazipo
Watu hukutaja, kusifiwa wema, hujatendapo
Kukifika haja, ukawa u wima, kwa yaliyopo

Upasi ukija, ukiwa u mwema, kwa upatapo
Maovu huchuja, yakabaki tama, mema malipo
Pasingie hoja, zisije lawama, popote ziwapo
Ukapata tija, zilizoegema, kwa kisichopo
Usiwe kufuja, japo ukatuma, na utowapo


Upasi ukija, hujia salama, tata zisipo
Ukipata moja, nyingine zi nyuma, pale ulipo
Hutokea waja, kukupa hishima, waso’kujapo
Sione vioja, ndizoze alama, pato lilipo
Subiri kungoja, na nyingi rehema, zisoshukapo

Upasi ukija, mpaka khatima, ukiwa upo
Hukuvika koja, lililosakama, lisovukapo
Pasiwe pamoja, utakaposema, lisitimupo
Ukawa mmoja, katika azima, usikosepo
Ukafuzu hija, kishapo kiyama, wapata pepo

Upasi ukija, sizivute chama, wala viapo
Zache tafrija, zipazo lawama, zisofanywapo
Usiwe washaja, usiku mzima, kutolalapo
Kufanya miuja, iwapo athama, na majitapo
Mwisho utakuja, uwe kulalama, usitakapo

Hili ‘melitaja, hikwambia thuma, usoshikapo
Majuto hupiga, kondo’ye kinyuma, pale wishapo
Wenda kuleleja, mangi ukasema, yasoshikwapo
Hwondoka daraja, zilizosimama, kula kuchapo
Zikabaki huja, macho yakanama, likesha tepo
						                                             MBEGA HASSAN MWALIMU

MASWALI
a) Lipe shairi hili anwani mwafaka                                                                                                              	(Alama 1)
b) Bainisha tamathali mbili za usemi zilizotumiwa katika shairi hili                                                      	(Alama 2)
c) Ainisha shairi hili kwa kuzingatia vigezo vifuatavyo                                                                             	(Al ama 4)
    i) Idadi ya vipande katika mishororo.
   ii) Idadi ya mishororo katika ubeti
   iii) Mpangilio wa vina katika beti.
   iv) Mpangilio wa mizani katika mishororo
d) Huku ukitoa mifano bainisha aina tatu za uhuru wa kishairi aliotumia mshairi                              		(Alama 3)
e) Andika ubeti wa tatu kwa lugha nathari                                                                                                 	(Alama 4)
f) Fafanua toni ya ushairi hili                                                                                                                        	(Alama 1)
g) Bainisha nafsineni katika shairi hili                                                                                                        	(Alama 1)
h) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi                                            		 (Alama 4)
      i) Tepo
      ii) Yakanama
      iii) Pepo 
      iv) Kuleleja 
SEHEMU B: RIWAYA
K. Walibora: Kidagaa kimemwozea
Jibu swali la 2 au la 3
2. ``Hawapikiki chungu kimoja kama mbuzi na chui.``
       a) Eleza muktadha wa dondoo hili                                                                                                       	(Alama 4)
       b) Kwa kutoa mfano taja tamathali ya usemi iliyotumika katika dondoo hili                             		(Alama 2).
       c) Taja na ufafanue sifa nne za wahusika wanaorejelewa na muktadha                                      		(Alama 8)
       d) Kwa kurejelea Riwaya ya kidagaa kimemwozea dhibitisha ukweli wa kauli ya dondoo hili.  	(Alama 6)
3. Kidagaa kimemwozea ni anwani inayodokeza kuharibikiwa kwa mambo. Jadili ukweli wa kauli hii  
                                                                                                                                                                      (Alama 20)
SEHEMU C: TAMTHILIA
Pauline Kea: Kigogo
Jibu swali 4 au la 5
4. Uongozi mbaya ni tatizo sugu linalokumba mataifa mengi ya Afrika. Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa kurejelea tamthilia ya kigogo.                                                                                                                    				(Alama 20)
5. ``Haja zako ni haja zangu, shida zako ni shida zangu, kiu yangu ni kiu yako.``
      a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.                                                                                       	(Alama 4)
b) Kwa kurejelea dondoo taja na ueleze sifa nne za msemaji na msemewa.                                  		(ALama 8)
     c) Taja tamathali ya usemi inayojitokeza katika dondoo                                                                      	(Alama 2)
    d) Kwa kurejelea tamthilia ya kigogo eleza jinsi mbinu zifuatazo zimejitokeza                               	(Alama 6)
         i) Nyimbo 
        ii) Jazanda
        iii) Majazi
SEHEMU D: HADITHI FUPI
  A. Chokokocho na D. Kayanda (wahariri) -  Tumbo lisiloshiba na hadithi nyingine.
Jibu swali la 6 au la 7
6. a) Anwani  ya hadithi TUMBO LISILOSHIBA ni mwafaka kwa hadithi hii. Fafanua                             (ALama 10)
  b) Fafanua sifa kumi za mzee Mago                                                                                                             (Alama 10)
7. Huku ukirejelea  hadithi za:
    i) Mapenzi ya kifaurongo
   ii) Shogake dada ana ndevu
   iii) Mame Bakari
  Fafanua maudhui ya mapenzi kama yanavyosawiriwa.                                                                                (Alama 20)
SEHEMU E: FASIHI SIMULIZI
8. Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali
Sungura alivyokwepa kuliwa na simba
Wanyama wa pori waliamua siku moja kumtuma mnyama mmoja kila siku alikoishi simba kama chakula. Siku moja ilikuwa zamu ya sungura kwenda huko. Sungura alikuwa mjanja sana. Alipanga mpango mzuri wa kumwangamiza simba.
Alienda alikoishi simba muda mrefu baada ya muda wa chakula wa simba. Alimkuta simba akiwa na hasira kubwa sana.
 ``Kwa nini umechelewa jinsi hii?`` aliuliza kwa hasira.
‘Bwana wee,`` alisema sungura kwa sauti ya upole.
``Nilichelewa kwa sababu simba mwingine alinikimbiza. Nilitaabika sana kabla ya kupata upenyu wa kutoroka.``
``Simba mwingine? Je, katika pori hili?`` aliuliza samba.
``Ndiyo bwana mkubwa. Najua anakoishi. Tuandamane nikakuonyeshe,`` alisema sungura.
Simba alijitayarisha kuandamana na sungura. Sungura aliongoza njia hadi walipofika mahali palipokuwa na kisima kikubwa. Sungura alimgeukia na kusema, ``Anaishi hapa. Tafadhali njoo umuone!``
Simba alisogea ulipokuwa  ukingo wa kile kisima. Aliyatupa macho huko na kukiona kivuli chake. Alidhani kuwa huyo alikuwa simba mwingine. Kwa hasira kubwa alifungua kinywa na kunguruma. Alimwona huyo simba mwingine akikenulia meno. Simba hakuweza kusubiri, alijitosa kisimani apambane na simba huyo. Huo ulikuwa mwisho wake. Sungura aliondoka akicheka akifurahi kuwa sasa wanyama hawataliwa tena na simba.
Maswali 
a) i) Andika aina ya hadithi hii                                                                                                                   (Alama 2)
  ii) Taja sifa tatu za kutambulisha aina hii ya hadithi                                                                                (Alama 3)
  iii) Fafanua umuhimu wa aina hii ya hadithi kwa jamii                                                                           (Alama 3)
b) Kwa kutoa mifano taja aina mbili ya fomyula ya:                                                                                 (Alama 4)
     i) Kuanza hadithi
    ii) Kumalizia hadithi
c) Eleza sifa nne za mtambaji bora katika fasihi simulizi                                                                          (Alama 4)
d) Tofautisha kati ya vipera viwili vya fasihi simulizi.
     i) Mighani na maghani                                                                                                                         (Alama 2)
    ii) Lakabu na misimu                                                                                                                            (Alama 2)
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SWALI LA KWANZA . UFAHAMU 
1. a) Makazi ya watu wa matabaka yote.
    b) Nyumba za aushi.
    c) Nyumba za muda – udongo poromoka.
    d) Ziwa kuu litoalo mvuke fufutende.
    e) Mto Hari wenye maji moto sana.
    f) Mto salama wenye maji baridi sana.                                                                                   (zozote 3 x 1 = 3)
2. Kutokana na maji ya mto Hari yanayomwagwa katika ziwa hili.                                                      (Alama 7)
3. Mandhari yake kwa jumla na hasa ziwa kuu, Mto Hari na Mto Salama.                                           (alama 2)
4. a) Aina ya mimea yenyewe haina mizizi iendayo chini sana, na hivyo inahitaji kifaa kidogo, la sivyo 
        itang’oka.
     b)  Mimea inasongamana sana.                                                                                                            (Alama 2)
5. La. Maji yake moto hayawezi kukimu maisha ya samaki.                                                                    (Alama 1)
6. Kupitia kwa ushirikiano baina ya matajiri na masikini:
    a) Kiuchumi – walionavyo huwasaidia wachochole.
    b) Kelimu – wote wanashiriki kuongozana.
    c) Kiafya – wana wataalamu wa taaluma mbalimbali za uganguzi.
    d) Miti inasema ‘shikamoo’ – hali ya miti kuvutia kwa rangi na kivuli.
    e) Kunong’onezana na ardhi – kunawiri na kukua hadi kuinamia ardhini.
    f) Hamsa wa mia – mia moja na tano.
                                                                                                                                                          (zozote 5 x ½ = 2½)
7. a)Janibu – upande/sehemu.
    b) Mahuluki – watu/wanadamu.
    c) Machweo – wakati wa jua kutua/magharibi.
    d) Mastakimu – makazi/maskani.
    e) Saruji – udongo laini wa ungaunga utumiwao na waashi katika ujenzi.                                   (5 x ½ = 2½)
SWALI LA PILI .UFUPISHO
1. – Hali mbaya ya uokoaji husababisha vifo au kuathirika zaidi kwa majeruhi.
     - Waokoaji wengi hawana ujuzi wa kushughulikia majeruhi.
     - Kwa hivyo wema wanaoutenda huleta madhara.
     - Wakenya wapewe mafunzo kuhusu huduma ya kwanza.
     - Hili litasaidia kupunguza uwezekano wa kuhatarisha au kuathirika vibaya kwa majeruhi. 
   (zozote 5 = ala 5                                                                                                                                             (Alama 6)
2. i) Kuchunguza hali yoyote unayoweza kuhatarisha maisha ya majeruhi na waokoaji.
    ii) Kutafuta idadi ya majeruhi karibu na eneo la ajali na pia mbali.
   iii) Kuchunguza kama majeruhi wamezimia na namna wanvyopumua.
   iv) Kuhakikisha njia za kupata hewa kwa majeruhi nis shwari.
   v) Walio na shida kupumua kusaidiwa.
   vi) Kuchunguza namna ya kujeruhiwa ili kujua ni huduma ipi ya dharura itatolewa.
   vii) Kubainisha namna ya kuwabeba majeruhi walio hatarini.
   viii) Kepeleka majeruhi hospitalini, washughulikiwe.
   ix) Kuomba msaada wa polisi, wazimamoto au wataalamu ikiwezekana.
                                                                                                                                              (zozote 8 = ala 8 (Alama 9)
Jinsi ya kutuza
a    – 5
b   – 9
ut – 2
      15
Swali la tatu:  Matumizi ya lugha
a) (i) /a/                                                                                                                                                        1x1 (Alama 1)
     (ii) /z/                                                                                                                                                      1x1  (Alama 1)
b) i) Au – silabi za irabu pekee/silabi za irabu na irabu.
    ii) Mbwa – silabi mwambatano/kkk/                                                                                                1x 2 = Alama 2
c) Sentensi iliyo na;
   i) Kikanushi kiima katika nafsi ya pili.
  ii) Mtendwa nafsi ya tatu.
 iii) Shina.
 iv) Kauli ya kutendea.
 v) Kiishio.   Mfano.  Hukumchezea, hukumpigia
                                                                                                                                                                 ½ x 6 = (Alama 3)

d)  i) Pagua : Badilisha njia ili uhepe kitu.
        Bagua : Weka mbali na, tenga kulingana na kabila, dini rangi nk.
                                                                                                                                                                  1x2 = (Alama 2)
      Sahihisha sentensi yoyote inayotoa maelezo sahihi ya maneno.
     ii) Kinyume cha;
          Yule mama aliyeremba nyumba yake aliinjika chungu jikoni.
          Yule mama aliyerembua nyumba yake aliepua chungu jikoni.                                           1 x 2 = (Alama 2)
e) Sahihisha sentensi yoyote inayodhihirisha matumizi mwafaka ya kiwakilishi cha idadi dhahiri.
	Mfano; Watatu wametunzwa.
              Kumi na saba watafungwa mwaka ujao.
                                                                                                                                                                  1 x 1 = Alama 1)
f)  Mama aliwapikia wajenzi uji kwa mwiko.
   Yambwa tendwa – uji
   Yambiwa – wajenzi                                                                                                                            1 x 2 = (Alama 2)
g) Uchanganuzi wa sentensi kwa njia ya visanduku                                                                             
   mkoba ambao ulipotea juzi umepatikana.
	S - changamano

	KN
	KT

	N
	                 Ŝ
	T

	Mkoba
	Ambao ulipotea juzi
	umepatikana



h) Maana tatu zinazowasilishwa na kiambishi kilichopigiwa mstari. Alia
    i) Kiambishi cha nafsi ya tatu, umoja.
   ii) Kiambishi cha ngeli ya A –wa, umoja.
   Iii) Kiambishi cha wakati usiodhihirika/hali ya ‘a’                                                                         1 x 3 = (Alama 3)
i) Vitenzi vinavyotokana na majina haya
    neno                                                           kitenzi
  i) Kifaa                                                          kufaa
  ii) Msemo                                                    kusema, kusemewa, kusemeshwa, kusemea
  iii) Hasidi                                                     hasidiwa                                                                          1 x 3 = (Alama 3)

j) Matumizi ya ‘po’                                                                                                                                            (Alama 2)
   alipofika alimwona pale alipokuwa amelala  
       ‘wakati                                ‘ mahali
K) Kusahihisha
     i) Shairi ambalo alilotukariria ni lile ambalo alitoa katika gazeti – jibu; shairi ambalo alitukariria ni lile alilotoa gazetini.
     ii) Mgeni mwenye alikuja ndiye alimpea kitabu
         mgeni anayekuja ndiye niliyempa kitabu.                                                                               1 x 2 = (Alama 2)
l) Viashiria vya kutilia mkazo
    i) Kibogoyo _____________________ ndiye anayehitaji meno ya dhahabu
      Jibu:  yuyu huyu, yuyo huyo, Yule Yule.
      Tanbihi     viashiria  ni vya aina tatu; Mwanafunzi ana uhuru wa kutumia vyovyote vya kusisitiza.
   ii) Vyakula vivi hivi/vivyo hivyo/vile vile mvipikavyo nyinyi nasi twavipika.
                                                                                                                                                                 1 x 2 = (Alama 2)
m) Matumizi ya kibainishi – matumizi yoyote mawili
      - Hutumika katika maneno yenye ving’ong’o kwa mfano; ng’ombe.
      - Hutumika katika ushairi kupunguza idadi ya mizani/kufupisha maneno. Mfano ‘sicheze badala ya usicheze.
      - Kuonyesha shadda/mkazo katika neno k.m wa’lakini, wal’kini.
      - Kuonyesha tarakimu zilizoachwa hasa wakati wa kuandika tarehe/ kufupisha. Mfano ’99 – ’10 (1999 – 2010)                                                                                                                                                                   
n) i) Ningekuwa na pesa ningenunua nguo nzuri.
         Kuna uwezekano wa kuwa na pesa na kununua nguo.
     ii) Ningalikuwa na pesa ningalinunua nguo nzuri
          Hakuna uwezekano wa kuwa na pesa na kununua nguo.
o) KN(N) + KT(T + E) + U + KN(N) + KT(T + E)
     mfano; Mwendia huandika vyema lakini Mwenda huandika vibaya.
     Tanbihi :- Sentensi ambatano
· Mwanafunzi lazima abainishe muundo wa sentensi ambatano.
· Mwanafunzi akikosa sehemu moja atatuzwa sufuri (0)   
p)   Usemi taarifa.
     ``Mimi siwezi tena zogo, nataka kupumzika,`` Yasmin alimwambia Juma
      Yasmin alimwambia/alikiri kwa Juma kuwa/ya kwamba yeye hakuweza tena zogo na hivyo/na kuwa/na kwamba alitaka kupumzika.
q) Kuyakinisha; Asipokuita usiitike
                             Akikuita itika.      (1 x 1 = (Alama 1)
SWALI LA NNE. ISIMU JAMII
a) Ni sajili/lugha ya mtaani                                                                                                                         (Alama 2)
    Mifano;
· Kuchanganya msimbo/ndimi – kiingereza na Kiswahili kwa mfano. Nilikuona wapi my friend.
· Kuuliza maswali kwa mfano: Nilikuona wapi my friend?
· Sentensi fupi kama vile; Hujambo.
b) i)  Ni lugha ya mkato.
    ii) Ni lugha ya majibizano.
    iii) Inaharibu/kuboronga sarufi.
    iv) Hutumia lugha yenye utani/ucheshi.
    v) Hutumia lugha ya mafumbo.
   vi) Hutumia utohozi.
   vii) Hutumia ishara.
   viii) Matumizi ya kupanda na kushuka kwa sauti.
   ix) Wazungumzaji hukatizana karima/msemo.
    x) Kuna matumizi ya hisi (!)
   xi) Mada hubadirika kutegemea wakati na hali.
                                                                                                                                                         (zozote 4 = (Alama 4)
c) Mandhari
- Italazimisha mada ya kuzungumzia pamoja na msamiati.
Wakati
Mzungumzaji akiwa katika harakati (haraka) kwa mfano wakati gari linaondoka atatumia lugha ya mkato.
Uhusiano baina ya wahusika.
· Mzazi na mtoto watatumia lugha ya heshima.
· Mtu na mpenzi  watataniana.
Cheo
Cheo anachokishikilia mtu katika jamii nacho kina nafasi katika matumizi ya lugha. Mathalani mwanasheria mahakamani ataitumia lugha tofauti na watu wenye vyeo vingine.
Tabaka
Mgawiko wa watu katika hali mbalimbali za kijamii hulazimu lugha. Wale wa tabaka la juu na kati huwa na tahadhari.
Mada
Mada huwalazimisha wazungumzaji wachague na kutumia maneno ambayo yanakidhi mazungumzo kuhusu jambo linalozungumziwa.
Madhumuni (sababu) au lengo
Madhumuni ya kushawishi kuliwaza yatakuwa ya unyenyekevu.
Umri
Lugha hukua na kukomaa kulingana na kukua, kwa mfano; Mzee atatumia lugha ya hekima.
Muktadha au mazingira
Mazungumzo ya bungeni yatakuwa tofauti na yale ya sokoni, mitaani na hospitali maana itaongoza mada.
Hali ya utu
Hali kama ya ugonjwa, ulevi, uchangamfu, hasira haitatumia lugha kama kawaida.
Idadi
Idadi ya lugha azijuazo mtu ni kigezo kinachotawala matumizi ya lugha. Kwa mfano; Anayefahamu lugha zaidi ya moja atachanganya lugha.
Uana/Jinsia
Matumizi ya lugha kati ya wanawake 
Malezi 
Mtu aliyenyimwa nafsi ya kuongea katika utoto wake, ataitumia lugha kwa namna tofauti na mtu aliyepewa nafasi. Mtu aliyenyanyaswa hunyenyekea na akiamrishwa hutumia lugha kali.
                                                                                                                                                          Zozote 4 = (Alama 4)
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1. a) Upasi                                                                                                                                                            (1 x 1)
    b)  Takriri – upasi takriri, silabi po,
          Jazanda – chumo – pato                                                                                                                           	1 x 2
    c) i) Ukawafi – vipande vitau
       ii) Takhimisa/utano – mishororo mitano
       iii) Mtiririko – vina vyote vyafanana
      iv) Mtiririko – mizani inatoshana (17 kila mshororo)                                                                                   1 x 4
  d) i) Inkisari kondo ‘ye (kondo yake), ‘melitaja (nimelitaja)
      ii) Lahaja – hikwambia thuma
     iii) Kuboronga/kubananga sarufi
     iv) Tabdila – hishima – heshima                                                                                                                    1 x 4
  e) Upasi unapokuja kumaliza utata na kuleta usalama. Unapata kitu kimoja mahali ulipo huku vingine 
       vikiwa njiani/ nyuma. Watu/waja ambao zamani/awali hawakukutembelea  hufika kukupa heshima.   
       Ngoja/subiri rehema nyingine nyingi zikikushukia.                                                                                      1 x4
   f) Kauli                                                                                                                                                               1 x 1
   g) Mshauri                                                                                                                                                          1 x 1
   h)  i) Tepo – madoido/majivuno/majisifu/ kiburi/maringo/majitapo/mbwembwe
         ii) Yakanama – yakainama
         iii) Waja – watu/binadamu/insi
         iv) Upasi – ufanisi, kufaulu                                                                                                                       1 x 4
2. – Kauli ya mwandishi kuhusu uhusiano wa
       a) Mtemi Nasaba Bora na nduguye mwalimu Majisifu. Alama 4
       b) Tashbihi – hawapikiki chungu kimoja kama mbuzi na chui                              (ataje- atoe mfano – 2)
       c) Mtemi Nasaba Bora
i. Mnyakuzi – ananyakua ardhi ya Chichiri Hamadi.
ii. Katili – Anapanga kifo cha Chichiri Hamadi ili achukue ardhi yake.
iii. Msherati/mkwate – Ana uhusiano wan je ya ndoa  na Lowela.
iv. Bahili – Anamiliki mali na cheo lakini ana gari kachara. Hataki kutumia pesa kulifanyia matengenezo.
v. Mbinafsi – Ananyakua mashamba atajirike bila kujali familia anazoacha katika hali ya umaskini k.m familia ya Imani.
       Anatariki Bi Zuhura kwa tuhuma za usherati ilhali yeye ana Lowela kama mpenzi.
vi. Mpenda sifa – Anataka jina lake lisambae katika Sokomoko nzima k.m uwanja wa Nasaba Bora, zahanati.
vii. Mwenye hasira – Anashambulia Amani kwa hasira anapompata chumbani na Bi Zuhura bila kutaka kujua alikuwa hapo kwa sababu gani.
viii. Mwongo – Anadanganya Bi. Zuhura kwamba anaenda kusuluhisha migogoro ya mashamba ilhali anaenda kuwaona wapenzi.
ix. Tajiri/mkwasi – Ana shamba kubwa, kasri na ng’ombe wengi. Amewaajiri wafanyakazi k.m Amani.
x. Fisadi – Anapata mashamba kwa kubadilisha stakabadhi/hati miliki kinyume cha sheria.
       Anatoa hongo ili madhubuti apate kazi jeshini.
xi. Mnyanyasaji – Anawanyanyasa wafanyikazi kwa kuwalipa mishahara duni na kuwatimua ovyo.
xii. Msaliti – Anamsaliti Bi. Zuhura katika ndoa kwa kuwa na jicho la nje.
                                                                                                                                                                  Zozote 4 x 1
Mwalimu Majisifu
i. Mnyakuzi – aliiba mswada wa Amani akachapisha kidagaa kimemwozea kama riwaya yake.
ii. Mpenda sifa – Anapenda kujisifu. Anajiita mwandishi mashuhuri. I am a writer of distinction.
iii. Mlevi – Ana tabia ya kulewa. Anakataa kunywa chai aliopikiwa na Bi. Zuhura, anapoteza vyeo kazini, anakwenda kwa mama N’tilie.
iv. Msomi – Ana digri mbili ambazo alipata ng’ambo. Ni mwalimu wa Kiswahili.
v. Mwenye huruma – Anahurumia Amani anapotoka hospitalini na kukubali aje kuishi nyumbani kwake.
vi. Mweledi wa lugha/mkosoaji – Mtu anapoongea lugha isiyofuata kanuni za kisarufi anamkosoa moja kwa moja. K.m DJ.
vii. Mpyaro – Anamtusi Dora.
viii. Mkwasi/tajiri – Ana nyumba nzuri iliyopambwa kwa vyombo vya kisasa k.m redio kaseti, runinga, CD changer.
ix. Katili – anahini waandishi wachanga k.m Amani kwa kuwaibia miswada.
x. Mzembe – anakataa kumsaidia Dora kuwatunza wanawe kijakazi anapoondoka.
                                                                                                                                                       Zozote 4 x 1
   d) Mtemi Nasaba Bora anamlalamikia mwalimu Majisifu kwa tabia yake ya ulevi.
· Kulingana na Mtemi Majisifu ameasi maadili waliolelewa nayo na baba yao aliyekuwa kasisi.
· Mtemi anamwonea kijicho nduguye aliye na uwezo wa kunena kiingereza ili ashindane na nduguye kunena kiingereza.
· Mwalimu Majisifu anaksirishwa na hatua ya Mtemi ya kuwafungia Imani na Amani. Mkewe aliteseka kwa Imani kutokuwa nyumbani.
· Wanaonana/kutembeleana kwa nadra sana ingawa wao ni ndugu na wanaishi eneo la sokomoko.
· Mwalimu Majisifu anashindwa kuambia Mtemi anakwenda uwanjani kutoa mihadhara.
· Mtemi anashindwa kumwambia Majisifu kuwa Madhubuti anarejea kutoka Urusi.
· Majisifu hahudhurii sherehe za kuadhimisha sikukuu ya wazalendo.
                                                                                                                                                                      Zozote 6 x 1
3. Mtemi Nasaba Bora
- Kugunduliwa mali yake ni ya wizi. Hatimiliki bandia.
- Kujitia kitanzi.
- Madhubuti anapomwasi na kukataa kazi aliyomtafutia.
- Kuvamiwa na Gaddafi na majambazi wengine wakitaka kumuuua.
Mwalimu Majisifu
· Kupata watoto walemavu.
· Vijakazi kuhama kwake baada ya muda mfupi.
· Kushindwa kutoa mhadhara katika chuo cha mkokotoni.
· Kugunduliwa na Amani kuwa ndiye aliyeiba mswada.
· Kupoteza nyadhifa za kazi kwa sababu ya ulevi.
Amani
· Mali ya aila yake kunyakuliwa na Mtemi.
· Kulelewa kwa umaskini.
· Kutuhumiwa kuwa mchochezi na kufungwa jela.
· Kukatiza masomo yake ya chuo kikuu.
· Kufiwa na mamake na kutohudhuria mazishi yake.
· Kulazimishwa kukilea kitoto uhuru.
· Wauguzi kukataa kutibu uhuru.
· Kitoto uhuru kufariki.
· Kutuhumiwa kuwa muuaji na kufungiwa seli.
· Kupigwa na askari.
· Kupigwa na mtemi nusura kufa anapompata chumbani.
Imani
· Shamba lao kunyakuliwa.
· Mamake kufariki kutokana na kipigo cha askari.
· Nyumba yao kuchomwa moto.
· Nduguye Oscar kutoroka nyumba na kumwacha pweke.
· Kutuhumiwa kuwa alishirikiana na Amani kukiua kitoto.
· Kufungwa seli na kupigwa na askari.
Mashaka
· Kuachwa na Ben Bella.
· Kuwa mwehu.
· Kuacha masomo.
Lowela
· Kuwa mja mzito.
· Kuacha shule.
· Kuvamiwa na majambazi.
Zuhura
· Kutarikiwa kwa tuhuma za kushiriki mapenzi na Amani.
· Kuwa na upweke licha ya kuwa ana mme kwa sababu mara nyingi hayuko nyumbani.
Dora
· Watoto wake walemavu.
· Mme mlevi.
· Kulaumiwa na mmewe kuwa ndiye chanzo cha ulemavu wa wanawe.
Majuni
· Uchumba kukataliwa na Michelle.
Matuko Were
· Kuwa mwehu baada ya kushiriki vita Burma.
· Kupoteza kila kitu akabaki ombaomba.
D.J 
- Mamake maskini – mpika pombe.
- Anashikwa na polisi na kufungiwa jela ya watoto.
- Anang’atwa na mbwa Jimmy.
                                                                                                                                                                    Zozote 20 x 1
4. Uongozi mbaya
· Kuhangaishwa kwa wanyonge na wenye nguvu k.m Ashua anasema kuhangaishwa na wenye nguvu ndiyo hewa wanayoipumua sagamoyo baadhi ya mataifa ya Kiafrika viongozi kuhangaisha wananchi wa tabaka la chini.
· Kufadhili miradi isiyo na msingi  k.m Majoka anafadhili mradi usio na msingi wa kuchonga vinyago huku watu wakiwa na njaa na wao ndio watalipa mradi huo.
· Viongozi hawajawajibika, kazi yao ni kukusanya kodi tu. Ni jukumu la viongozi kuhakikisha kuwa soko ni safi lakini hawajawajibika kulisafisha licha ya wananchi kuto kodi – soko ni chafu.
· Viongozi huwashawishi wananchi kwa ahadi za uongo ili wawaunge mkono, Sudi anashawishiwa na Kenga kuchonga kinyago ili apate malipo mazuri kuwa mradi huo utabadilisha maisha yake na jina lake lishamiri, atapate tuzo nyingi na likizo ya mwezi mzima ughaibuni.
· Viongozi wanaishi kwa kutojali maslahi ya watu wao, Majoka hajali maisha ya wanasagamoyo k.m anafunga soko ambalo wananchi wanategemea na kupandisha bei ya chakula, uchumi sagamoyo unazorota kutokana na soko kufungwa kwani watu hawana mahali pa kuuzia bidhaa zao.
· Viongozi hawalindi uasalama wa wananchi –wananchi wanaishi kwa hofu. K.m Ashua anahofia usalama wao kuwa huenda wakashambuliwa. Pia Tunu aliweza kushambuliwa.
· Viongozi hutumia zawadi kufumba macho wananchi kuwa wanawajali hali zao, k.m Kenga anawaletea Sudi, Boza na Kombe keki ya uhuru, kulingana na Sudi hayo ni makombo na keki kubwa imeliwa kwingineko.
· Migomo na maandamano husababishwa na uongozi mbaya, wauguzi na walimu katika sagamoyo wanagoma wakidai haki zao.
· Viongozi hupanga njama ili kuangamiza wapinzani wao k.m Majoka anapanga njama Tunu auliwe, kifo cha Jabali kilipangwa.
· Viongozi hawasikilizi matakwa ya wananchi, Majoka hana wakati wa kuwasikiliza waandamanji. Hataki kujua chanzo cha maandamano wala suluhu lake.
· Viongozi hudhibiti vyombo vya habari k.m Majoka anadhibiti vyombo vya habari sagamoyo, habari zinazopeperushwa katika runinga ya mzalendo na picha za watu wengi sokoni wakiongozwa na Tunu zinamfanya Majoka kufunga runinga hiyo ya mzalendo.
· Viongozi hutumia vitisho, Majoka anatishia Chopi kumwaga unga wake kwa vile polisi hawakuwatawanya waandamanaji, wanasagamoyo wanatishiwa kuhama sagamoyo.
· Viongozi ni waongo – Majoka anatumia uongo ili kumteka Tunu. Anamwahidi jambo la kifahari, kumwoza Ngao Junior akirudi kutoka ng’ambo ili aache kumpinga.
· Viongozi hujilimbikiza mali k.m kuna hoteli ya kifahari sagamoyo Majoka & Majoka Modern Resort, Aidha Majoka ananyakua kipande cha soko ili kujijengea hoteli ya kifahari.
· Viongozi ni wanafiki – k.m Majoka anapanga kuficha maovu yake mbele ya wageni. Ukumbi unapangwa na kurembeshwa huku kukiwa na maovu mengi sagamoyo k.v mauaji, unyakuzi, njaa n.k                                                                                                       zozote 10 x 2 (ataje na atoe mfano)
5. a) Msemaji – Majoka.
        Msemewa – Ashua.
        Wakiwa ofisini mwa Majoka.
Ashua alikuwa amekwenda kumwona Majoka ampe msaada kwa vile wanawe walilala njaa kutokana na tatizo la soko kufungwa. 1 x 4
  b) Majoka
i) Katili – Anaamuru polisi kutumia nguvu kuwatawanya waandamanaji. Anaagiza askari wamzuilie na kumpiga Ashua.
ii) Muuaji – Ameshiriki katika mauaji ya watu wengi k.m Jabali
· Wanapanga na Kenga kumuua Chopi.
iii) Mwenye majivuno – Anapiga kifua na kumwambia Ashua kuwa yeye anaweza kulinganishwa na Samsoni Myahudi ama shujaa Liyongo wa waswahili.
· Anajiita profesa wa siasa.
iv) Mwenye dharau –Anawaita watoto wa Sudi  vichekechea
· Anadunisha soko na kuliita visoko vya vichochole
· Anaita Tunu na Sudi mbu.
v)Mpyaro – Anawaita wanasagamoyo wajinga anapowapata katika mkutano wa Tunu.
vi) Mnafiki –Anajifanya alimsomesha Tunu kwa kumhurumia ilhali alishiriki mauaji ya Jabali na alimsomesha kwa kulazimishwa.
· Anajifanya hawezi kumdhuru Ashua ilhali alimwita Husda aje amshambulie ofisini.
· Anajifanya ameongezea walimu na madaktari mishahara ilhali anapandisha kodi.
vii) Mwenye taasubi ya kiume – Anaamini kuwa wanawake wote ni sawa kwa kusema wanawake ni wanawake.
viii) Mpumbavu – Anazingatia sana ushauri wa mzee Kenga bila kutambua kuwa anampotosha. K.m Kenga anamshauri anafunga Ashua ili aweze kumshurutisha Sudi kuchonga kinyago.
ix) Mzinifu, mwasherati – Ana mke lakini bado anamtongoza Ashua.
x) Mbinafsi – Anapanga kufunga runinga ya mzalendo ili yake pekee (sauti ya mashujaa) ibaki ikifanya kazi sagamoyo.
xi) Mbadhirifu – Anafuja pesa za umma zilizotengewa usafishaji wa soko la chapakazi.
                                                                                                                                                                  Zozote 4 x 1
Ashua
i) Mwadilifu – Anakataa katakata kujihusisha kimapenzi na Majoka akisema kuwa yeye ni mke wa mtu.
ii) Mvumilivu – Amevumilia katika ndoa yake na Sudi licha ya umaskini na kuwa ahadi nyingi alizotoa Sudi walipochumbiana hajatimiza.
iii) Jasiri – Anakabiliana na Majoka na kupinga wazi hatua yake ya kufunga soko.
iv) Mwajibikaji – Anatekeleza majukumu yake ya kumtunza mumewe kwa kumpikia na kumletea chai kazini.
v) Mwenye mapenzi – Anawapenda wanawe ndiyo maana anajitahidi kuwatafutia chakula hata kama ni kwa kuomba msaada.
vi) Karimu/mkono wazi – Anawaletea Sudi na mafundi wenziwe chain a mahamri.
vii) Mwenye bidii – Anauza maembe sokoni kwa bidii.
viii) Msomi – Amehitimu kama mwalimu.
ix) Mwenye dharau – Anamdharau Husda kwa kuwa hana elimu.
x) Mwenye tama – Sudi anadai Ashua halidhiki anataka kuishi maisha yasiyo yake.
    - Anadai pesa za matunzo kutoka kwa Sudi.
                                                                                                                                                                   Zozote 4 x 1
c) Takriri – neno zangu, zako
d) i) Nyimbo
· Wimbo wa kizalendo unaoimbwa redioni.
· Wimbo wa hashima mamaye Tunu.
· Wimbo wa mama Pima.
· Wimbo wa Daudi Kabaka unaoimbwa na walevi.
· Wimbo unaoimbwa na Majoka ndotoni.
· Wimbo wa umati nje ya sokoni (sauti).
· Wimbo wa Ashua nje ya sokoni.
                                                                                                                                                                       Zozote 2 x1
  ii) Jazanda
· Sumu ya nyoka – maana dawa za kulevya/pombe haramu.
· Maji machafu na harufu mbaya sokoni – maovu ya kutawala.
· Keki ya kitaifa – rasilimali za nchi.
· Wanafunzi makabeji – walioathirika kiakili kwa sababu ya dawa za kulevya.
· Kuku na kipanga – kuku – wanajamii, kipanga – viongozi.
· Wingu la kupita – umaarufu wa Tunu utaisha kulingana na maoni ya Kenga.
· Kukata miti kufurusha ndege – kuwaangamiza viongozi ili kuzuia maandamano.
· Ndoto ya Tunu – mkufu wa dhahabu – ubikira wa Tunu.
· Chatu anyongaye watu – nguvu za kichinichini zinazotumiwa na viongozi kuwaua watu.
· Ziwa la damu – damu iliyomwagwa kutokana na mauaji ya kiutawala.
· Chombo cha usafiri na rubani – uongozi na kiongozi.
                                                                                                                                                     Zozote 2 x 1
Majazi 
· Sagamoyo – saga – kufanya kitu ungaunga kwa kutumia nguvu nyingi.  Watu wanaoishi katika jimbo hili wanapitia maumivu ya moyo kutokana na uongozi mbaya wa Majoka.
· Majoka – Joka – nyoka mkubwa. Majoka ana kampuni inayotengeneza sumu ya nyoka, anapenda kubeba fimbo yenye maumbp ya nyoka, amefuga swila.
· Tunu – kitu cha thamani. Ni wa thamani ya juu kwa wanasagamoyo kwa kuwatetea.
· Kenga – kufanya mtu aamini jambo lisilo la kweli. Kenga ni mshauri wa Majoka ambaye anampotosha k.m kumwambia Majoka kuwa umaarufu wa Tunu utatoweka; habari za magazeti ni porojo.
· Husda – husuda – kuonea mtu kijicho. Husda anamwonea Ashua kijicho kwani amesoma, amependwa na Majoka, ni mrembo.
· Chopi – chakari – anatumia dawa za kulevya (amenusa sumu) hivyo hafuati maagizo.
· Mama pima – kupima na kuuza pombe.
· Chapakazi – soko ambalo watu wanafanya kazi kwa bidii.                                                  Zozote 2 x 1
6. a) Tumbo lisiloshiba ni hadithi iliyopewa  anwani inayosadifu yanayotendeka hadithini kwa sababu:
· Jiji  licha ya kwamba lina majengo mengi bado linahitaji kupanuliwa ndio sababu ardhi ya wanamadongoporomoka inapangwa kunyakuliwa.
· Jitu linalokuja mkahawani kwa mzee Mago lina tumbo lisiloshiba, linaagiza lipewe vyakula vyote vilivyokuwa vimeandaliwa wateja wengine, pia linakunywa chupa kadhaa za soda.
· Jitu linaapa na kuahidi kuwa lingehitaji chakula maradufu zaidi siku iliyofuata. Jambo lililowashangaza kina mzee Mago na wenzake.
· Jitu lilikuja siku iliyofuata kunyakua ardhi ya madongoporomoka. Hili linaashiria kuwa tumbo halishibi si chakula tu mbali rasilimali za raia kama ardhi.
· Tumbo lisiloshiba linasimamia wenye mamlaka ambao hawatosheki. Wanamiliki mali nyingi lakini bado  wanahitaji kumiliki kidogo walicho nacho wanyonge.
                                                                                                                                                                                   5 x 2
  b) i) Mwenye bidii – anajitahidi kupigania haki za wanamadongoporomoka.
         Ana mkahawa madongoporomoka.
    ii) Mtetezi/mpenda haki – Anatafuta wakili ambaye hajahongwa ili kutetea haki ya wanyonge.
        Hapuuzi uvumi kuhusu uwezekano wa vipande vyao vya ardhi kuchukuliwa.
  Iii) Mwenye hekima/busara – Anafahamu vyema matokeo ya wingu linalotarajiwa kupigania haki zao.
  iv) Amepevuka/mwerevu – Anafahamu uzito wa kesi unaotokana na ardhi.
· Anafahamu haki haipatikani kwa urahisi.
  v) Mzinduzi – Aliwazindua wenzake na kuwapa nasaha kuhusu maendeleo.
     - Aliwatahadharisha kwamba wachunguze ni maendeleo gani yatakayonufaisha.
  vi) Jasiri – Analijibu jiyu kwa kuliambia wanamadongoporomoka hawataondoka.
  vii) Mshawishi – Aliwashawishi wanyonge wenzake watafute wanasheria waaminifu ili wasaidie kufafanua vipengele vigumu vya sheria kama njia ya kuwavukisha vikwazo ili wapate suluhisho.
 ix) Mpenda ushirikiano – Anashirikiana na wanyonge wenzake katika kutafuta uvumbuzi wa kunyakuliwa kwa ardhi yao.
 x) Mwenye matumaini – Aliamini ardhi ya wanamadongoporomoka itabaki mikononi mwao. Hata baada ya vibanda kubomolewa.
7. a) Mapenzi ya kifaurongo
i) Mapenzi dhati
· Dennis anampenda Penina kwa dhati.
· Anamtambulisha kwa wazazi wake. 
· Anatazamia kumuoa haswa pindi atakapopata kazi.
· Wazazi wa Dennis wana mapenzi kwa mwanao k.m wanajitahidi kufanya vibarua vya kuwalimia matajiri mashamba ili wakimu mahitaji yake.
· Wazazi wa Penina wanampenda kwa dhati wanakimu mahitaji yake chuoni k.m pesa matumizi elfu tano kila wiki, wanamlipia kodi ya nyumba.
· Mamake Shakila anamtafutia mwanaye kazi katika shirika la uchapishaji.
ii) Mapenzi  kifaurongo
· Mapenzi ya Penina kwa Dennis si ya dhati. Licha ya wao kuishi pamoja anasema kuwa hawezi akaolewa na mtu asiye na mali.
· Dennis anapokosa kazi Penina anamfurusha.
· Anamdharau na kumnyima chakula kwa sababu hakuchangia chochote kununua chakula.
· Wanafunzi wa chuo cha kivukoni wanaonekana wengi wao kuwa na mahusiano ya kimapenzi k.m huonekana wakiongozana mvulana na msichana kufanya starehe za hapa na pale.
· Mapenzi kati ya Penina na mpenzi wa awali ambaye alikuwa wa tabaka la juu na wakafarakana.
 b) Shogake dada ana ndevu
mapenzi ya dhati
· -pana mapenzi ya dhati kati ya bwana Masudi na Bi Hamida – wanazungumza mambo mazito nay a ndani kila jioni wakisubiri usingizi uwachukue.
· Bwana Masudi na Bi. Hamida wanampenda binti yao. Upendo huu unadhihirika kwa nama ambavyo wanamlea kwa makini.
· Wanahakikisha binti amekuzwa kwa maadili mema.
· Bwana Masudi na Bi. Hamida wanadhamini masomo kwani wanampa binti yao msaada unaohusiana na masomo kadri ya uwezo wao.
· Ndugu yake Sofia alionyesha mapenzi kwa dadake, anapomweleza mama jinsi yeye na rafikiye anavyocheza.
Mapenzi ya uongo
· Mapenzi kati ya Sofia na Kimwana ni ya uongo – Sofia anaposhika mimba wanajaribu kuavya jambo ambalo linasababisha kifo chake.
c) Mame Bakari
mapenzi ya dhati.
· Wazazi wa Sara walimpenda kwa dhati – kwani hata baada ya wao kujua kuwa ni mja mzito hawakumfokea.
· Anapojifungua wazazi wake wanampokea vyema.
· Pana mapenzi ya dhati kati ya Sara, Beluwa  na Sarina. Baada ya Sara kuwaeleza yaliyomfika walimsaidia.
                                                                                                                                                                         20 x 1
8. a)  i) Ujanja na uongo hujitokeza.
         ii) Ushindi hujitokeza
             Huwa na ubunifu mkubwa
             Hustaajabisha na kuchekesha
        iii) – Hutoa maadili kwa wanajamii ili waache kuwatendea wenzao ujanja.
· Hufunza watu juu ya kutenda wema.
· Huonya juu ya upumbavu.
· Huwaokoa wanaodhulumiwa kwa kutumia uwezo mkubwa wa kiakili wa mhusika.
· Hufunza kuwa katika ulimwengu uilojaa hila na shaka, silaha ya maisha ni maarifa, wema na uadilifu.
                                                                                                                                                           Zozote 3 x 1
b) Kuanza hadithi
· Paukwa, pakawa, sahani ya mchele, giza la mwizi...........
· Hapo zamani za kale paliondokea.
· Hadithi ! hadithi! Hadithi njoo........
· Kaondokea, chengangaa, kajenga nyumba kaka, mwanangu mwanangu mwanasiti, kijino kama chikichi, cha kujengea kikuta, na vilango vya kupita......
                                                                                                                                          Zozote 2 x 1
      Kumalizia hadithi
· Hadithi inaishia hapo
· Tangu siku hiyo
· Wakaishi raha mustarehe
· Maadili
                                                                                                                                                                 Zozote 2 x 1
c)    - Uwezo wa kutumia lugha kwa ufasaha.
· Mbunifu – anaweza kubadilisha papo hapo katika usimulizi wake.
· Mcheshi.
· Huigiza/kutumia vitendo/ufaraguzi.
· Hutumia ishara kueleza ujumbe.
· Hushirikisha hadhira.
· Huelewa utamaduni na lugha ya hadhira yake.
· Matumizi mazuri ya jukwaa.
· Uwezo kubadilisha toni na kiimbo kulingana na hali tofauti anazoigiza k.v huzuni.
· Uwezo wa kutumia mtuo wa kidrama ili kuongeza taharuki, kusisitiza ujumbe na kuteka makini ya hadhira.
                                                                                                                                                                  Zozote 4 x 1
d)   i) Mighani – hadithi za fasihi simulizi zinazosimulia mashujaa au majagina.
                        Hadithi za kihistoria.
                        Wahusika hupigania haki ya wanyonge.						1 x 2
      Maghani – Aina ya ushairi wa kujigamba ambao hutolewa kwa kalima au maneno badala ya kuimbwa. 
                                                                                                                                                                             1 x 2
ii) Lakabu
-Ni majina ya kupanga, kubandikwa au ya utani ambayo watu hujipa au kupewa kutokanan na sifa au hulka na maumbile.
                                                                                                                                                                                1 x 2
Misimu 
· Maneno yanayozuka na kutumiwa katika mazungumzo na makundi maalum ya watu katika jamii
· Mengine huzuka na kutoweka baada ya muda.                                                                                 	   1 x 2
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MASWALI
1.	Rafiki yako amekualika katika uzinduzi wa kazi wa kazi alizozichora na.kukupa jukumu Ia kuandaa wasifu wake ambao utawasomea walikwa wengine. Andika wasifu utakaousoma katika hafla hiyo.
2.	Fafanua umuhimu wa kuwepo maungano kati ya mataifa ya Afrika Mashariki. 
3.	Andika kisa kinachofafanua maana ya methali  “Kikulacho ki nguoni mwako”
4.	Andika  insha itakayoanzia kwa “Hatungekaa  pale tena tukiwa tumejikunyata  kama kuku walionyeshewa na kuitazama hatari iliyokuwa imetukondolea macho.Ilibidi   tutafute njia za kujinusuru …" 


JARIBIO LA PAMOJA GATUZI NDOGO LA TETU
KISWAHILI KIDATO CHA NNE 
KARATASI YA PILI (102/2)
MUHULA WA PILI, 2018
MUDA: SAA MBILI
1. UFAHAMU (ALAMA 15) 
Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 
Mwanawe Pendo, Amina, alikuwa amekamilisha elimu ya chuo kikuu. Hata hivyo, hakuwa amefanikiwa kupata ajira kwa takriban miaka mitano. Daima alikuwa anasubiri mpaka wakati angeitwa mahojiano ya kikazi ilia pate fursa ya kuajiriwa na serikali au kampuni ya kibinafsi. Unaweza kusema kuwa hakuwa mtende.
Aghalabu mama yake alimshawishi aanizishe kazi ya kibinafsi. Shani ni kuwa, Amina alimpinga mama yake huku akimweleza kuwa alisomea kazi ya afisi na hangeweza kujidhalilisha kwa kufanya kazi kama vile useremala, ukukulima, uvuvi na kadhalika. Alisahau walivyosema wajuao kuwa mja hatindi rehema ali hai duniani. Mara nyingi wazazi walimkumbusha kuwa hapoawali watu waliosoma hadi darasa la saba au labda hata kidato cha pili kuendelea walipata kazi kwa wepesi mkubwa. Wanja hawa waliweza kutarazaki baada baada ya kuajiriwa katika wizara mbalimbali za serikali huku wengine wakipata amali katika makampuni. Hakuna mtu aliyesoma alihangaika kiguu na njia kuisaka kazi; kazi zilimtafuta.
“ Mwanangu, siku hizi mambo yamebadilika. Kazi za kiofisi zimekuwa wali wa daku. Hali hii imewabidi waliosoma kuvifungia vyeti vyao makashani na kuamua kujipurukushsha kufanaya biashara n ahata kulima. Wale ambao hawajakata tamaa wanaendelea kusaka kazi za kuajiriwa huku wakitekeleza zile za kibinafsi. Amina, ni vizuri ujitahidi kufanya kazi nyingine pasi na ya kuanjiriwa. Unaweza ukaifanya kwa saa Fulani kisha ukaendelea kutafuta kazi ya kiofisi. Muhimu ni kutokufa moyo” Pendo alimwambia mwanawe.
“ Hivi mama, waona kuwa sifanyi bidii naisaka kazi ya kuajiriwa?” Alisali Amina Mama yake alimfahamisha kuwa hakuwa anamaanisha hivyo. Ilivyokuwa ni kwamba, ni vizuri kujaribu kutekeleza jambo linguine tofauti ikiwa la wali limegonga mwamba. Pendo alimweleza mwanawe kuwa kazi za kiofisi zilitokana na wakoloni waliamua kutowaamsha waliolala ili wasije wakalala wenyewe. Waliweza kuwafanya Waafirka waliopata elimu kuchukia kazi za mikono kwa kuwa wangechafuliwa nazo. Ukweli uiodhahiri shahiri kama meno ya ngiri ni kuwa wakoloni walihofia kufilisiwa kwa mashamba na mitambo yao na ile ya waafrika. Jambo hili liliwafanya waafika kuendelea kuwatumikia wakoloni huku wakijitenga na kazi za kibinafsi mithili ya ardhi na mbingu.
Kulingana na pendo, ili mtu apate riziki maishani, si lazima mtu aajiriwe. Alimwambia mwanawe kuwa walioelimika wanafaa kuitumia elimu yao kufanya kazi za mashamba, ufundi wa mitambo na hata ujenzi. Ukweli ni kuwa, hata kama kazi zimejaa uchafu; matope na masizi, pato lake ni kubwa mno. Uzuri wa kuajiri ni kuwa mtu hujitegemea bila mushkili wowote. Mwananchi hapokei vitisho vya mara kwa mara kutoka kwa mwajiri wake kwa kuwa ndiye’bwana’ mwenyewe.
“ Mwanangu, mimi siwezi kukupotosha hata kidogo. Kumbuka kuwa jungu kuu halikosi ukoko.Nakusihi ukubali kufanya kazi yako binafsi kabla ya kuajiriwa na hutajuta,” Mama mtu alimshauri mwanawe. Pendo alijaliwa kipawa cha ushawishi. Pendo alimwambia mwanawe kuwa kazi kama ukulima huleta ndonge nono Zaidi ya kazi zote; kwa sababu kila mtu duniani hiihutegemea bidhaa zitokanazo na ukulima. Alimweleza kuwa viwanda, biashara, hospitali zote ( za serikali na za kbinafsi), taasisi za elimu na sekta nyinginezo haziwezi kufaulu bila kilimo. Chakula, dawa, bidhaa za kuuza sokoni au madukani ni hutokana na mazao ya ukulima. “ Je kuna kazi yenye raha zaidi ya zaraa?” Pendo alimuuliza Amina.
“ Mama, leo umeniauni pakubwa. Mimi ni tayari kufanya kazi ya kujiajiri. Nimetambua kuwa penye nia pana njia. Ukweli ni kuwa mahuluki wengi hudhani kuwa kulima kuna maana ya kushika jembe tu,” Amina akamwambia mama yake. “ Hilo si kweli kwani kuna ukulima wa aina nyingi, kama vile ufugaji wa samaki, ng’ombe, nyuki, mbuzi au hata kuku. Wananchi waliomo shuleni wanafa kutambua kuwa wanapewa nuru ya maarifa ya kuiendeleza nchi. Wanastahili kutumia maarifa waliyopata shuleni na vyuoni kulijenga taifa lenye uthabiti au nguvu. Watu wote wanafaa kuzithamini kazi zilizosemekana hapo awali kuwa ni chafu. Kwa kuzifanya, watakuwa wakiongeza pishi katika kulipa taifa uongozi bora. Si jambo la mjadala kusema kuwa kazi zinazoitwa ‘ chafu na duni’ ndizo kini cha maendeleo na kujitegemea.” Pendo alimwambia mwanawe. Hatimaye Amina alifurahi ghaya ya kufurahi na kumshukuru mama yake kwa wosia aliompa.


MASWALI
Je, taarifa hii ina dhamira gani?										( al 2)
a) Ni mambo gani yanayochangia kupuuzwa kwa kazi za mtu binafsi?						( al 3)
b) Je, ni nini kiini cha kazi ya kiofisi kwa mujibu wa Pendo?							( al 2)
c) Kwa nini Amina alikataa kufanya kazi ya kibinafsi kama alivyo shauliwa na mamake hapo mwanzoni?		( al 1)
d) Eleza sababu za wafanya kazi wa sasa kuanza kufanya kazi ya ukulima.					( al 2) 
e) Kwa nini Pendo alimshawishi mwanawe aanzishe kazi ya kibinafsi?						( al 1)
f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa kwenye ufahamu.					( al 4)
i) Hakuwa mtende
ii) Kujidhalilisha
iii) Kutarazaki
iv) Limegonga mwamba. 
 
2. UFUPISHO (ALAMA 15) 
Soma.makala yafuatayo kisha ujibu maswali 
Hakuna amali au kazi yoyote ambayo haina changamoto au vizingiti. Huenda vizingiti hivi vikatokana na mazingira ya anakofanyia kazi mtufulani au hata vikaibuka kutokana na mfanyakazi mwenyewe. Ilivyo  ni kwamba changamoto hizi zinaweza kudumaza kazi ya mtu au hata kuiimarisha. Baadhi ya changamoto humfikirisha mfanyakazi na kumfanya atafakari kwa undani kuhusu njia anuwai za kutatua matatizo yanayomsibu anapopania kufanya kazi yake au zake. 	'. 
Mojawapo ya kazi zenye changamoto si haba ni ile ya uanahabari. Ukweli ni kuwa, wanahabari wanapokuwa katika hatakati za kutekeleza majukumu yao hukumbana na matatizo mengi. Kuteswa kwa waandishi wa habari ni mojawapo wa vizingiti wanavyopitia. Mateso haya hutokana na watu wenye mamlaka; waliokubuhu katika ukatili au hata wenye uwezo mkubwa wa kiuchumi. 
Visa vya kudhulumiwa na hata kuuawa kwa wanahabari vimekuwa vikiripotiwa kwa kipindi kirefu. Ajabu ni kuwa wahaSiriwa wanapo ripoti visa vya kuteswa kwao kwa polisi hakuna hatua zinazochukuliwa dhidi ya watesaji wenye dhuluma. Ripoti hizi hurekodiwa tu huku waathiriwa wakipewa ahadi za hadaa kuwa hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi ya watesaji husika. Hali hii huwafanya wanahabari kushindwa kutekeleza majukumu yao ifaavyo kwani angurumapo samba mcheza nani? 
Ufichuaji wa kashfa zinazotekelezwa na wenye mamlaka na uwezo wa kiuchumi ni mojawapo ya sababu zinosababisha dhuluma dhidi ya waandishi wa habari. Ukweli ni kuwa sakata zinapofichuliwa, wanahabari hawa ruhusiwi kuendelea  na utafiti wao. Kutia msumari moto kwenye kidonda ni kuwa wanahabari wanaoteswa sana ni wanawake. La kustaajabisha ni kuwa dhuluma dhidi ya waanahabari wa kike hutokana na. wahariri wakuu wanaotatiza shughuli zao za  kutekeleza majukumu yao ya utafiti. Hali hii huwaudhi waandishi wengi wa habari. Wengi wao hutamauka huku wengine wao wakiamua kufanya kazi zao na liwe liwalo. Wanaojizatiti licha ya changamoto zinazo wakumba ni wafia haki za binadamu; huwa tayari kutetea haki za wananchi kimhanga. 	 
Waandishi wengi wa habari hushutumiwa kwa kueneza tetesi au uvumi. Wao hutiwa mbaroni na kuteswa; wanyama kando. Ni muhimu kutambua nafasi ya waandishi wa habari katika maendeleo ya nchi. Pana haja ya kuwalinda na kuendelea kuelimisha wananchi wote kuhusu nafasi ya waandishi wa habari na majukumu magumu wanayotekeleza katika jamii. Serikali pamoja na wananchi wanafaa kushirikiana kuwalinda wanahabari.
MASWALI
1. Fupisha aya tatu za mwanzo (maneno 60-65 Alama 9, za utiririko 2)
2. Eleza jinsi wanahabari wanavyodhurumiwa. ( maneno 35-40, alama 6. Za utiririko 2)

3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
a)   i) Eleza maana ya sauti.										( al 1)
ii) Kwa kutoa mifano mwafaka, tofautisha kati ya sauti hafifu na sauti nzito.				( al 2)
b) Andika neno moja lenye silambi funge ambayo ni konsonanti.						( al 1)
c) Tunga sentensi kwa kutumia neno vizuri kama:								( al 3)
Kivumishi
Kihisishi
Kielezi
d) Andika sentensi ifuatayo katika umoja.
a. Tukihifadhi ndizi hizi vyema maeneo haya yatakuwa na vyakula vya kutosha.  				( al 2)
e) Andika neno moja lenye mofimu zifuatazo.								(al 2)
a. Nafsi ya pili wingi, hali timilifu, shamirisho, mzizi, kauli tendea, kauli tenda.
f) Tunga sentesi kuonyesha matumizi yafuatayo ya neno na:						( al 2)
Kiunganishi
Kihusishi	
g) Tunga sentensi yenye kishazi tegemezi kinachoonyesha masharti.					( al 2)
h) Andika sentensi ifuatayo kulingana na maagizo.							( al 1
i. Ng’ombe huyo 
i) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao.									( al 2)
a. Nomino ya jamii, kirai kihusishi, kitenzi kishirikishi kipungufu, kielezi cha nomino.
j) Andika sentensi ifuatayo kulingana na maagizo.			( al 1)
a. Mwanafunzi huyo alipita kwa vile alisoma kwa bidii.
b. Anza kwa nomino ya kitenzi- jina
k) Tumia kijna cha kiasi kumla kutunga sentensi.								( al 2)
l) Kwa kutumia mifano mwafaka, eleza matumizi ya viakifishi vifuatavyo:    				( al 2)
i) Kinyota                  
ii) kibainishi
m) Tunga sentensi moja kwa kutumia kiunganishi cha kinyume.						( al 1)
n) Tumia ‘labda’ katika sentensi kuonyesha
i) Uwezekano
ii) Tashwishi
o) Changanua sentensi ifuatayo kwa kielezo cha mishale.
Mama na nyanay walinunuliwa jozi za viatu na baba.							( al 4)
p) Andika sentensi moja kwa kutumia Kitenzi’kimbia’ katika kauli ya kutendana.   				(al 2)
q) Onyesha matumizi ya ni katika sentensi ifuatayo 
Matunda yaliyonunuliwa sokoni ni yetu.           							( al 1)
r) Tunga sentensi moja kutofautisha maana ya husuni na huzuni.      					( al 2)
s) Andika kisawe cha neno ‘vurumai’									( al 1)
t) Bainisha chagizo na yambwa katika sentensi ifuatayo:
 		 Mwizi alimuua baba yake kwa bastola.
u) Tunga kitenzi kutokana na neno ‘karamu’								( al 1)
v) Aina ya sentensi yenye kishazi huru na kishazi tegemezi huitwaje? 					(alama 1)													( al 1)
w) Nomino ‘ kwapa’ limo katika ngeli gani? 								( al 1)
D. ISIMUJAMII ( AL 10)
Soma Makala yafuatayo kisha ujibu maswali.
A: Jina?
B: Ouma James
A: Umri?
B: Miaka ishirini
A: Una shida gani
B: Ninaendesha sana. Pia kichwa chaniwanga ajabu. ( Anatiririkwa na machozi)
C: Anachukua stethoskopu na kumpima) Utapata nafuu hivi karibui ukinywa dawa nitakazokupa.  
     Maswali 
1. Tambua rejesta inayorejelewa na Makala haya. 								( al 2)
2. Fafanua vitabulishi vine vinavyohusishwa na rejesta hiyo.							( al 8) 


       


JARIBIO LA PAMOJA GATUZI NDOGO LA TETU
KISWAHILI KIDATO CHA NNE, 
Karatasi ya 3. (102/3-FASIHI)
MUHULA WA PILI, 2018.
Muda; saa Mbili. 
SEHEMU YA A- FASIHI SIMULIZI
SWALI LA KWANZA (LAZIMA)
1.
a) Taja aina nne za nyimbo									(alama 4)
b) Eleza umuhimu wa nyimbo katika jamii 							(alama 8)
c) Taja na udhibitishe sifa nne za kimtindo za methali.						(alama 8)
SEHEMU YA B. TAMTHILIA (Kigogo)
2. Eleza jinsi mbinu zifuatazo zilivyotumika katika Tamthlia hii. 					(alama 20) 
a) Kinaya  
b) Majazi 
3.  Ami ? Tangu lini ukawa ami yangu?
a) Eleza muktadha wa dondoo 									(Alama 4) 
b) Taja  mbinu iliyotumika katika dondoo hili 							(AIama 2)
c) Eleza sifa za msemaji 										(AI 8) 
d) Bainisha maudhui ya nafasi ya mwanamke ukizingatia mhusika huyu 				(AIama 8) 

SEHEMU YA C : RIWAYA (Kidagaa kimemwozea)
4.“Ukumbi mzima ulizizima kwa mshangao”
a) Liweke dondoo hili katika muktadha ufaao							(al. 4)
b) Fafanua mambo manne yaliyopelekea ukumbi kuzizima kwa mshangao.				(al. 8)
c)  (i) Eleza yaliyojiri punde tu baada ya dondoo hili.						(al. 2)
(ii) Eleza sifa zozote tatu za mhusika katika dondoo hili						(al. 6)
5.‘Hulka ya Mtemi Nasaba Bora imeshehenezwa kila aina ya uovu’ Jadili.				(alama 20)
SEHEMU YA USHAIRI 
6..Soma shairi lifuatalo kisha ujimbu maswali.
Nduguni na dada zangu, nisikieni wendani
Neleze ya moyo wangu, yalo yaniumizani
Kuhusu ya ulimwengu, ng’onzi chui jifanyani
Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa

Kila siku twahada, kura zetu kizitaka
Vitu duni tunapewa, twadanganywa kila mwaka
Kwa wepesi shawishiwa, hatimaye sahaulika
Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa

Watwambia shida zetu, kwazo siku tatatua
Watwambia kila kitu, kitakuja tengenea
Maisha ya kila mtu, waamba tanawiria
Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa.

Wao huwa karibuni, kutwahidi nao moyo
Hali zetu twambiwani, taboreka bnila wayo
Kila kitu waahidi, tafakuri bnila nayo
Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa

La jabu ni kuwani, kama lubwi hugeuka
Kiwapandisha ngazini, daima hutucheka
Wetu ujinga nambani, hutufanya kusumbuka
Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa

Wakipata na migwisho, waoni tausi huwa
Maringo yaso na mwisho, nyoyoni huwajawa
Wanaamba kwa vitisho, wa viongozi kwa kuwa
Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa.
  
Ndu zangu tuzindukeni, twondokee zao hila 
Kiwa humu duniani, wasije nao kutula 
Wadilifu chagueni, tusongozwe nazo hela 
Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa. 

Walo walipo neleza, siku yao itafika
 Walotufanya na boza, damu yetu faidika
 Siku zao zitaiza, safari yao safirika 
Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa. 

Ndugu zangu la muhimu, ni kutokufa moyoni 
Duniani kiwa humu, tawaona kilipani 
Liyotendea kaumu, takuja kuyalipani 
Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa. 
Maswali 
1. Eleza dhamira ya shaairi hili 										(alama 2)
2. Eleza namna wananchi hudanganywa na wanasiasa.							(alama 2)
3. Eleza matumizi mawili ya idhini ya mshairi katika shairi hili 						(alama 2)
4. Kwa kutoa mfano mmoja toa tamathali moja ya usemi iliyotumika  katika shairi hili. 				(alama 1)
5. Eleza umbo la shairi hili 										(alama 3)
6. Je, wanasiasa hubadilika vipi baada ya kuchaguliwa? 							(alama 2)
7. Andika ubeti wa tisa kwa lugha nathari 									(alama 4)
8. Eleza toni ya shairi hili 										(alama 2)
9. Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi 					(alama 2)
a) Ng’onzi 
b) Wayo 
Soma shairi lifaatalo kisha ujibu maswali 
Wana hebu tulieni 
Siambe mwa makamuni
Eti hamtazekani 
Ni vyema mfikirini
Hadaa za ujanani 
Zisije kuwatekani 
Si mwaona mie nilivyo? 

Nilikuwa ni kijana 
Sasa ni mzee sana 
Nilipambwa na Rabana
Nikawa bora kijana 
Likosa kuweka sana
 Akiba mie leo sina 
Ya uzee sikuona, 

Lipura yangu mapato 
nilipokuwa na nguvu 	• 
kwinamia cha mvungu 
lidinda nami jihimu
Kanzi nayo kuwekeza 
Si leo mnaniona? 
Dhii mimi nimekuwa. 

Sina wa kuniauni 
Uzee umenibusu
Nishati menitoweka 
Naitwa mie fukara 
Niliyekuwa tajiri 
Hamwoni navyoteseka?
 Za ujana hila mwepuke? 

Enyi mlio na nguvu
Fahamuni siku moja 
Nguvu hiyo tatoweka 
Nawasihi sibadhiri
Mali yenu ja mimi
Msije itwa wazee 
Wanonuka na uvundo, 

Wasiseme watu mwaudhi 
Shaibu mja laana 
Hamsikii nikitwa? 
Hamwoni temewa mate?
Napoomba msaada?
Ningekuwa nazo hela 
Ujana ulizifuja. 

Wakati sasa ukuta
Nguvu yangu sina tena 
Nawasihi muwekeze 
Ila sivyo mtajuta
Mwipuuze nayo raha 
Siseme.maisha mafupi
Eti lazima mfurahiye.
 
Si maozi yenu yaona?
Ombaomba nimekuwa?
Walowekeza waniteka
Wanipita kwa magari
Waishi makasirini
Kibandani mie nimo
Najuta matendo yangu

Wana wao wamesoma 
wana wangu hangaika 
Kila siku nilaumu .
Kuwelimisha likosa
Wa wale waJiwekeza 
Wateka wanangu·sana
 Washukuru wavyele wao

Yale mambo nawambia 
Sikupata wa kweleza 
Ningekuwa nayo mema
Maisha yenye fanaka 
Ujana.siwabadae
Mkafuja maliyenu 
Kwayo raha ya muda. 
Maswali
a. Eleza dhamira katika shairi hili.									(alama 2)
b. Eleza muundo wa shairi hili.										(alama 4)
c. Eleza wosia anaotoa nafsineni kwa wenye nishati.							(alama 3)
d. Shairi hili limo katika bahari gani?									(alama 1)
e. Eleza toni ya shairi hili.										(alama 2)
f. Eleza uhuru wa mshairi kama ulivyotumiwa katika shairi hili.						(alama 2)
g. Viulizi vilivyotumiwa katika shairi huitwaje kishairi? Eleza majukumu yake mawili kwa mujibu shairi hili. 	(alama 3)
h. Toa mfano mmoja wa mshata katika hili.								(alama 1)
i. Fafanua maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika shairi. 					(alama 2)
i. Siambe
ii. Maozi
SEHEMU YA TANO: HADITHI FUPI
8..Kwa kurejelea hadithi zozote tano katika ‘Tumbo lisiloshiba na Hadithi nyingine’, fafanua maudhui ya utabaka. (Alama 20) 


MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA
JARIBIO LA PAMOJA GATUZI NDOGO LA TETU
KISWAHILI KIDATO CHA NNE 
Karatasi ya kwanza, 102/1 (INSHA)
MUHULA WA PILI, 2018
1. Hii ni insha ya wasifu. Rejelea sura ya kwanza kwa kanuni za uandishi wa insha ya aina hii. Hoja zifuatazo zishirikishwe; 
· Kuanza na mwaka wake wa kuzaliwa na kutaja wazazi wake.
· Kuonyesha malezi yake na sifa zake alipokuwa shuleni: nidhamu, bidii, utiifu, pamoja na kuwasaidia wazazi, 
· Elimu yake huku ukitilia maanani mapenzi yake ya uchoraji. 
· Mafunzo yake ya taaluma ya uchoraji chini ya ushauri wa wasanii mashuhuri. 
· Kazi zake za awali za sanaa na umaarufu wa kazi hizo jinsi zilivyopokelewa na watu.
·  KueIeza maonesho ya kitaifa na ya kimataifa ambayo ameshiriki kuonesha kazi zake.
·  Uraibu wake maishani hasa ukisisitiza mapenzi yake kuimarisha sanaa ya uchoraji. 
'" ingawa wasifu hulenga kusifu, kashfa zilizomkumba anayesimuliwa zisipuuzwe ila ioneshwe jinsi anayesimuliwa alivyokabiliana na changamoto hizo na kuzishinda. 
2.  Hii ni insha ya kufafanua. Mtahiniwa aoneshe umuhimu wa kuwepo na muungano wa Afrika Mashariki. Ashirikishe hoja     k.v. 
· Muungano utakuwa na nguvu no. ushawishi wa kutetea bei za bidhaa kutoka eneo hili kuimarika katlka soko 1a kimataifa kuliko taifa moja. 
· Utahakikisha ustawi wa miundo msingi k.m ujenzi na upanzi wa bandari ya Mombasa na ujenzi wa reli mpya ili kurahisisha usafirishaji wa  bidhaa.
·  Kutoa nafasi za kazi kwa wananchi toka nchi wanachama hivyo basi kupunguza gharama ya kuwaajiri wataaIamu wa nje kwa bei ghali.
·  Kupanuka kwa nafasi ya kibiashara kutokana na kupanuka kwa soko na kuondolewa kwa vikwazo.
· Watu kutoka nasaba moja kama vile wamaasai na wakuria walio nchini Kenya na Tanzania ambao walitenganishwa na mkoloni watapata fursa ya kutagusana.
· Wananchi kunufaika na huduma za kipekee zinazopatikana katika mataifa wanachama. Mfano: hospitali kuu ya Kenyatta inayotoa huduma za kipekee k.v upasuaji wa moyo kote afrika mashariki na kati.
· Mataifa yote yamo katika eneo la maziwa makuu hivyo yataungana kukabiliana na tatizo la gugumaji na kunufaika na rasilimali za ziwa.
· Udumishaji wa amani katika eneo zima kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa wakazi wake.
3. Kisa kioneshe kuwa adui wako ni yule ambaye mwaishi pamoja, akufahamu na wamfahamu.
4. Insha inaonesha vile walivyojinusuru kutokana na hatari iliyowakabili. Hatari yenyewe ibainishwe. Iwe katika nafsi ya kwanza wengi au umoja. 





























MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA
JARIBIO LA PAMOJA GATUZI NDOGO LA TETU
KISWAHILI KIDATO CHA NNE 
Karatasi ya pili, 102/2 
MUHULA WA PILI, 2018
1. UFAHAMU
a) Dhamira ya taarifa
i) Kuwatahadharisha wasomi dhidi ya kuchukia kazi za kibinafsi na kutarajia kuajiriwa.
ii) Kuwahimiza watu wawe tayari kujitegemea baada ya kupata elimu.
b) Mambo yaliyochangia kupuuza kwa kazi za mtu binafsi.
i) Kuajiriwa na wizara mbalimbali za serikali kwa urahisi ( kwa wote waliopata elimu).
ii) Kuajiriwa kazi na makampuni.
iii) Wakoloni walifanya kosa la kufanya waliosoma kuchukia kazi za mikono kwa kuwa ziliwachafua/ zilikuwa duni.
c) Kiini cha kazi ya kiofisi kwa mujibu wa pendo.
	Kazi za kiofisi zilitokana na wakoloni waliopania kuwafukarisha Waafrika ili waendelee kuwa watumwa wao. Wazungu hawa walihofia kufilisiwa kwa mashammba na mitambo yao ni ile ya Waafrika.
d) Sababu iliyomfanya Amina kukataa kufanya kazi ya kibinafsi mwanzoni.
	Alidai kuwa alikuwa amesomea kazi ya kiofisi na hangeweza kujidhalilisha kwa kufanya kazi ya mikono kama vile useremala, ukulima, uvuvi na kadhalika.
e) Sababu za wafanyikazi wa sasa kuanza kufanyakazi ya ukulima.
i) Kazi ya ukulima ina pato kubwa.
ii) Kazi za kuajiriwa zimekuwa nadra sana.
f) Sababu iliyomfanya Pendo kumshawishi mwanawe aanzishe kazi ya kibinafsi.
	Mwanawe Pendo; Amina, alikuwa amekamilisha chuo kikuu kwa takriban miaka mitano iliyopita na hakuwa amefanikiwa kupata fursa ya kuajiriwa na serikali au kampuni.
g) Kueleza maana ya maneno.
i) Hakuwa mtende: Hakuwa na bahati/ hakuwa mwenye bahati.
ii) Kujidhalilisha: kujidunisha
iii) Kutarazaki: kutafuta riziki.
iv) Limegonga mwamba: limekosa kufanikiwa au kufaulu.
2. UFUPISHO
a) Kufupisha aya tatu za mwanzo
i. Kila kazi ina changamoto
ii. Changamoto hizi hutokana na mazingira ya kikazi au kwa mfanyikazi mwenyewe.
iii. Changamoto hizi zinaweza kudumaza au kuimarisha kazi.
iv. Uanahabari ni kazi mojawapo yenye changamoto.
v. Wanahabari hukumbana na matatizo mengi.
vi. Huteswa na watu wenye mamlaka au hata  wenye uwezo wa kiuchumi.
vii. Visa vya kudhulumiwa kwa wanahabari si vigeni.
viii. Watesaji wa wanahabari hawachukuliwi hatua baada ya kuripotiwa.
ix. Ripoti kuhusu dhuluma dhidi ya wanahabari hurekodiwa tu bila hatua yoyote kuchukuliwa.
x .  Wanahabari hushindwa kutekeleza majukumu yao vilivyo.(zozote 8, utiririko 1)
b) Kueleza jinsi wanahabari wanavyodhulumiwa
i. Kuuawa 
ii. Haki zao kutoshughulikiwa; 
iii. wanaporipoti visa vya kunyanyaswa,
iv.  hawasaidiwi.
v. Kutoruhusiwa kuendelea na utafiti wao baada ya kugundua kashfa. 
vi. Kutatizwa kwa shughuli za wanahabari wa kike na wahariri wakuu.
vii. Kushutumiwa kueneza tetesi 
viii.  kukamatwa kisha kuteswa.Zozote 5. Utiririko 1)
ZINGATIA: Hoja za matayarisho ziorodheshwe kwa kutumia nambari na herufi za abjadi) alfabeti), kisha ziandikwe kwenye sehemu ya jibu kwa mtiririko ambapo zafaa kuandikwa kwenye aya moja tu.
3. MATUMIZI YA LUGHA
a)  i) Sauti za lugha ni milio inayotokana na mgusano wa ala za matamshi binadamu anapozungumza.
ii) Sauti hafifu ni zile ambazo zinapotamkwa hazisababishi mtetemeko wa nyuzi za sauti kwa mfano /s/ ilhali sauti nzito zinapotamkwa, nyuzi za sauti hutetemeka, mathalani/z/.
b) Ma-k-ta-ba/M – tu
c) Viatu vizuri vimeuzwa.
                   V 
    ii)Vizuri! Insha yako inavutia
iii) Mkulima huyo alilima shamba lake vizuri
                                                              	E
d) Nikihifadhi ndizi hizi vyema eneo hili litakuwa na chakula cha kutosha.
e) Tumemlimia/Tumewachezea 
Tumemwandikia
f) i. Gituro na Onyango wanapendana sana
                     U 
ii. Chakula hiki kimepikwa na mama
                                              H
g) Ikiwa utanisaidia nitafurahi sana/ kama utapanda mapema utapata mavuno mengi/ Aliponitembelea nilimfunza namna ya kuandika insha ya kuvutia.
h) Gombe hilo lilinunuliwa mbali na jiji lile.
i) Halaiki ya watu i Nairobi.
j) Kupita kwa mwanafunzi huyo kulitokana na kusoma kwake kwa bidii. 
k) Wachache wametunzwa/ Wengi wataadhibiwa vikali. 
l) i) Kinyota
· Kuonyesha kosa la hijai/ mendelezo mabaya.
· Kuonyesha kosa la sarufi.
· Kuonyesha matumizi ya neno geni/ lugha tofauti. Kuonyesha tahadhari.
· Kuashiria ufafanuzi au maelezo yaliyotolewa chini ya maandishi makuu
       ii) Kibainishi
· Kufupisha maneno.
· Kutofautisha sauti/ng/na/ng’/
· Kuweka mkazo kwenye maneno.
      ZINGATIA: Mifano ya sentensi itolewe.
m) Nitakusamehe, hata hivyo, sitaki urudie kosa hilo tena/ Alinitembelea lakini hakunipata.
n) i) Kuna mawingu ya mvua, labda kutanyesha.
ii)Labda alipigwa na babake kwa kuchelewa kufika nyumbani.
o) Mama na nyanya walinunuliwa jozi za viatu na baba.
S           	KN + KT
KN -  N+U+N
N   -  Mama
U -  na
N – nyanya
KT – T+ N+H+ N+ H+ N
T – Walinunuliwa 
N- JOZI
H – za
N – viatu
H – na
N – baba.
p) Paka na panya walikibizana
q) Matunda yaliyonunuliwa sokoni ni yetu
                                                  E  t
r) Husuni – ngome/boma/gereza/jela.
         Huzuni – Hali ya kuwa na masikitiko au majonzi/ 
                                jitimai/buka/choda/ghamu/sikitiko/kikaka/sijiko.
                      Sentensi: Mwizi huyo alipotiwa kwenye husuni alipatwa na huzuni.
s) Vurumai – fujo, zogo, ghasia, vurugu, tandabelua, songombingo, kizaazaa, rangaito, kivangaito.
t) Mwizi alimuua baba yake  kwa bastola
                           Yambwa        chagizo
u) Kirimu.
v) Changamano 
w) I-ZI/LI-YA.
4. ISIMUJAMII
1. Sajili ya hospitalini/mazungumzo yanayopatikana katika muktadha wa hospitali. 
2. i) Matumizi ya msamiati maalum- stethoskopu, dawa na kadhalika.
ii)Lugha yenye udadisi ( maswali) – ‘jina?’,  ‘una shida gani?’
iii)Lugha yenye matumaini hasa daktari anapompa mgonjwa moyo – “utapata nafuu hivi karibuni…”
iv) Huchanganya na kuhamisha ndimi.
v) Matumizi ya vifupisho kwa mapana kwa mfano TB na VVC.
vi) Matumizi ya lugha ya kilatini – hasa wakati wa kurejelea taaluma.
vii) Kuchanganya lugha na ishara au alama.
viii) Sifa ya kurejelea wanaohusika kwa kutaja vyeo mathalani daktari mgonjwa na kadhalika. 
Zozote 4x2= 8


MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA
JARIBIO LA PAMOJA
GATUZI NDOGO LA TETU
KISWAHILI KIDATO CHA NNE 
KARATASI YA  TATU, 102/3 (FASIHI)
MUHULA WA PILI, 2018
SEHEMU YA:FASIHI  SIMULIZI
1.SWALI LA KWANZA
(a) Aina nne za nyimbo. 
· Nyiso. 
· Za vita. 
· Wawe. 
· Za harusi
· Bembea,
· Za dini. 
· Za taifa. 
· Za. Uwindaji
· Za mapenzi. 
· Za watoto.
· Tumbuizo.
· Za kazi.
· Za siasa,
· Za baharini. 
· Za mashujaa. 
(b) Umuhimu wa nyimbo katika jamii. 
-Huburudisha-
 -Hufunza. 
-Huonya. 
- Hutahadharisha
-.Huzindua
-Hukejeli. 
-Huhifadhi historia ya jamii,
- Huhifadhi utamaduni wa jamii,
-hukuza fasihi andishi, n.k, 
(c) Sifa nne za  kimtindo za methali. 
i) Sitiari.. 
Mfano, Mgeni ni kuku mweupe, (Mgeni anafananishwa na kuku mweupe.
ii) Tashbihi. 
Mfano, Kawaida ni kama sheria, Usilolijua ni kama usiku wa giza, 
iii) Takriri. 
Mfano: Mtoto wa nyoka  ni nyoka. 
Asiyejua maana haambiwi maana_
 iv) Maswali ya balagha. 
Mfano: Pilipili usiyoila yakuwashiani? Angurumapo simba mcheza nani?       (4x2) = 8
TAMTHILIA YA KIGOGO
2.
(a) Matumizi ya kinaya
Ni kinyume cha matarajio kumaanisha kinyume cha yale yasemwayo
· Walimu wanaongezewa mishahara lakini kodi inapandishwa.
· Ni kinaya kwa Majoka kutangaza sherehe ya mwezi mzima kusherehekea ufanisi wa Sagamoyo ilhali hakuna maendeleo.
· Ni kinaya kwa uongozi kumruhusu mamapima kuuza pombe haramu ilihali sheria inakataza.
· Ni kinaya kuwepo kwa kampuni inayozalisha sumu ya nyoka inayowaua raia wake k.m Ngao junior.
· Ni kinaya kwa wanasagamoyo wanaofanya biashara ndogondogo wanatozwa. ushuru wa juu na hata hongo ilihali hawapewi huduma yoyote.
· Boza anamsifia mkewe ilihali mkewe anamsaliti kwa kushiriki ngono nje yandoa. 
(b) Majazi
Ni mbinu ya kuwapa wahusika au mahali majina kulingana na sifa zake
MAJOKA- Ni wingi wa neno joka. Kwa kawaida, joka huwa na sumu inayoua
- Utawala na matendo ya majoka ni kama sumu/ nyoka kwa raia,
- k.m wandamanaji wanauawa, kwa mfano baadhi ya raia wanakufa kutokana na sumu ya nyoka.
TUNU -Hii ni tuzo hidaya au zawadi.
-Tunu ni kama zawadi kwa wanasagamoyo kwani anatia bidii katika kutetea haki zao, Wananchi wanamtaka kuwania uongozi wa sagamoyo ili awe kiongozi wao
SUDI~ Sudi inamaanisha bahati.
-Ana bahati ya kuwa na mke mzuri , mwenye bidii na mtetezi wa haki, ama ana bahati ya kuwa na kipaji cha uchongaji wa vinyago vizuri akilinganishwa na wachongaji wengine.
MAMAPIMA -Ni mama ambaye anafanya kazi ya kuuza pombe hivyo jina lake limetokana na kuwapimia walevi pombe.
SAGAMOYO-Kuusaga moyo ni kuumiza moyo au kupitia katika hali ngumu ya mateso makubwa yanayosaga mioyo yao.
NGURUMO -Ni sauti ya kutisha.Matendo ya ngurumo ni ya kutisha kwa mfano kulewa kupita kiasi, matusi, na hata kushiriki katika kumvunja Tunu mguu.
CHAPAKAZI-Jina hili linamaanisha bidii,
Soko la Chapakazi ni mahali ambapo wachochole huchapa kazi kwa bidii na kujitafutia riziki yao.
HUSDA - Linaashiria au kurejelea neno husuda kwa maana ya kuonea gere. k.m ana husuda dhidi ya Ashua kwa kudhania kuwa anamchukua mumewe kimapenzi . Aidha mumewe anamtaja kama chui katika ngozi ya kondoo.
SITI-  Ni jina la heshirna la mwanamke,Siti ni binti wa heshima anayetaka haki itendeke katika Sagamoyo ndipo anashirikiana na wanaharakati wengine kuleta heshima ya Sagamoyo.
PENDO-Ni mwana wa Sudi na Ashua wazazi wake wanampenda kwani ni matokeo ya pendo la wazazi wake.
KENGA - Maana yake ni kudanganya au kulaghai hivyo Kenga anampa Majoka ushauri usiokuwa wa kweli unaompotosha hatimaye.
3..a) Maneno haya yanasemwa na Tunu akiwa ofisini mwa Majoka, akimjibu Majoka baada ya kumtaka amsalimu yeye 'ami' yake. 
b) Swali balagha: Ami? Tangu lini ukawa ami yangu? 
c) Sifa za msemaji 
i. Jasiri - Anamkabili Majoka na kumuambia atakavyo.Hamuogopi hata ingawa anamtishia 
j. Mwenye msimamo thabiti- Ameamua kuwa hatokubali kuolewa na Ngao Junior na anashikilia msimamo wake liwe liwalo hataki kuyumbishwa na lolote lile. 
iii.Mtetezi we haki- Anashirikiana no wananchi wengine ili kuhakikisha kuwa soko limefunguliwa.Aidha anahakikisha kuwa Kigogo ametolewa mamlakani. 
iv. Hakati tamaa-Hata baada ya kulemazwa, anaendelea na harakati za ukombozi. Haogopi hata akitembea kwa kiti cha magurudumu. 
d. Tunu ametumiwa na mwandishi ili kupitisha maaudhui muhimu.Amedhihirisha nafasi nzuri yo wanawake katika Jamii. Kwanza, Amedhihirisha kuwa, wanawake ni watu ambao wanaweza kusimama kidete ili kutetea maslahi ya wanajamii kwa iumla. 
Aidha, amedhihirisha kuwa wanawake pia wanaweza kuwania nafasi za uongozi na kuwaongoza watu kikamilifu bila woga na kwa ujasiri.
Kupitia  pia, tumeweza kufahamu kuwa utamaduni wa kuchaguliwa mume umepitwa na wakati. Amembainishia wazi kuwa hawezi kuolewa na Ngao Junior liwe liwalo. Halikadhalika,kupitia kwa Tunu tumeona kuwa wanawake sio watu wa kukatizwa tamaa wala kuyumbishwa na lolote.Nafasi hii ni nzuri kwa kuwa wanawake wengi wamedharauliwaa na kukatizwa tamaa na waume. 
Vilevile, .. amebainisha kuwa, japo wanawake wanahusika katika siasa, bado hawatayasahau majukumu yao ya kike na pia hawatapotoka kimaadili Anakuwa mshirika wa karibu wa Sudi lakini hajihusishi naye visivyo.
4. RIWAYA; KIDAGAA KIMEMWOZEA. 
a). Muktadha- ni wakati punde baada ya Mwalimu Majisifu kushindwa kuhutubia kikao katika nchi ya Wangwani
b)  Mambo yaliyoshangaza
-kutojua kwa nini aliikiita kitabu chake “kidagaa Kimemwozea”
-kudai viongozi wa Afrika iliyohuru wanashika uongozi kwa njia bora , Afrika imekombolewa kutoka kwa matatizo ya njaa, umaskini na ujinga. Haya yote kinyume na yaliyomo katika Kidagaa Kimemwozea.
-kudai kuwa viongozi kama Idi Amin Dada, Emperor Jean Bedel Bokasa n.k.  ndio viongozi bora zaidi waliowahi kuongoza Afrika . 
-kudai Kiswahili kitaimarika baada ya kuwang’oa Watanzania na Wakenya kwenye ulingo kwani nio mahasidi wakubwa wa taaluma wa taaluma ya Kiswahili.
c) i) Alipiga simu katika afisi ya Shirika la Wangwani abadilishiwe tarehe ya kuondoka kwake hata ikabidi alipe fidia. Usiku huo alirejea kwa ndege kwao Tomoko. 
ii) Sifa za Mwalimu Majisifu.
-Mzandiki- mdanganyifu na mwongo
--Mpenda sifa- kusifiwa na kujisifu kwa kazi ambayo hakuifanya.
-mwenye huruma- anamhurumia Imani na kumwajiri. 
-mkatili- hamsaidii mkewe kutunza watoto walemavu.
 5. Hulka ya  Mtemi Nasaba Bora. 
-ana ubinafsi- hamjali mkewe.
-mnyakuzi wa ardhi asiyejali athari za kitendo hicho kwa wamililki halisi
-mpyoro- anamtusi mkewe, kina Amani na Imani na pia kaita askari washenzi.
- mwenye tama-inampelekea kunyakua ardhi, kumfungisha Yusufu na kupanga kumwua Chichiri Hamadi.
- ni barakala- anapenda kutukuzwa. ‘mtemi nasaba bora’
-ni mkware- huenda ‘kutatua migogoro ya mashamba’ usiku wa mnane. Akawa na mapenzi na Lowela.
-ni katili-anaitendea familia ya Imani madhila na kuwaagiza askari kuwatesa.
-ni fisadi- anaunda faili bandia za unyakuzi wa mashamba, kuhonga maafisa, askari n.k
-anatuhumu bila ushidi wa kutosha- k.m mkewe na usiku Amani. 
-ni bahili- hakukarabati gari na nyumba yake, anamwadhibu paka kwa kula nyama yake na aidha awalipa wafanya kazi mshahara duni.
-ni dikteta- hakustahimili upinzani.; Mzee Matuko alitiwa mbaroni kwa kumkashifu sawia na Amani na Imani. Watu walilazimishwa kuhudhuria sherehe.
SWALI LA SITA
SEHEMU YA USHAIRI
Swali la sita
a)	. Kueleza dhamira ya shairl hili 
	(i) Kuwaonya wananchi dhidi ya kuwachagua wanasiasa wadanganyifu. 
(ii) Kuonyesha namna viongozi walivyo wanafiki; wao hutelekeza majukumu yao baada ya kuchaguliwa licha ya ya kuwapa wananchi ahadi tele. 
(iii) Kukejeli viongozi wabinafsi na wadanganyifu. 
(iv) Kukashifu viongozi wadanganyifu.
 (v) Kuwahimiza wananchi kutathmini mienendo na maneno ya wanasiasa kabla ya kuwachagua. 
b) Kueleza namna wananchi wanavyodanganywa na wanasiasa 
(i) Hupewa vitu duni ili wawachague. 
(ii) Kupewa ahadi za uongo kuwa watatatuliwa shida zao kwa siku chache baada ya wanasiasa kupata uongozi, 
(iii) Kuahidiwa kuwa maisha yao yatakuwa bora zaidi baada ya wanasiasa kukwea mamlakani 
c) Kueleza matumizi mawili va idhini va mshairi katika shairi hili
(i) Inkisari- Neleze badala ya nieleze. .. 
-Yalo badala ya yaliyo. 
-  Ndu badala ya ndugu
(ii) Kuboronga sarufi:
· Twondokee zao hila badala ya hila zao twondokee. 
· Nawambia tausi huwa badala ya nawambia huwa tausi. 
(iii)  Mazida: 
· Tanawiria badala ya tanawiri, 
· Kuyalipani badala ya kuyalipa. 
(iv) Tabdila 
· Watwambia badala ya watuambia. 
· Kutwahidi badala ya kutuahidi. 
· Zitaiza badala ya zitaisha. 
· Twondokee badala ya tuondokee. 
d) Kutaja tamathali moja ya usemi iliyotumika katika shairi 
(i) Sitiari 
· Ng'onzi chui jiitani kumanisha wanasiasa hujifanya wapole/ wazuri ilhali ni hatari kutokana na unafiki wao.
· Wakipata na migwisho; wakiwa viongozi.
· Safari kumaanisha kifo. 
· Ngazini kumaanisha uongozini. 
        (ii) Tashbihi 
   Kama lumbwi hugeuka. 
           (iii) Chuku 
      Kutwahidi nao moyo. 
e) Kueleza umbo Ia shairi
· Lina beti tisa, 
· Kila ubeti una vipande viwili: ukwapi na utao; mathnawi. 
· Ki1a ubeti una mishororo minnetarbia. 
· Lina mizani kumi na sita kwa kila mshororo.
· Lina kibwagizo; “Wanasiasa ndu zangu, wanazo hila chekwa.” 
· Lina vina vyandani na vyanje. 
f) Namna wanasiass hubadilika baada ya kuchaguliwa 
· Huwa wenye maringo. 
· Huwa wakali ili wasikaribiwe na wananchi kwa msaada. 
· Huwakejeli/ huwadharau wananchi waliowachagua. 
g) Kuandika ubeti wa tisa kwa lugha nathari 
Ndugu zangu, jambo 1a muhimu ni kuwa na matumaini tukiwa humu ulimwenguni ili tuweze kuwaona wanasiasa wakiyalipa maovu waliyowatendea watu wengi. Wenzangu, wanasiasa wana uongo mwingi. 
h) Kueleza toni ya shairi 
i. Toni ya uchungu: Nafsineni ana uchungu anapoangazia ghururi za wanasiasa. 
ii. Toni ya kukejeli: Viongozi wadanganyifu wanakejeliwa. 
iii. Toni ya kutahadharisha: Wananchi wanatahadharishwa dhidi ya kuwachagua viongozi wabinafsi na wadanganyifu. 

i) Kueleza maaana ya maneno kama yalivyotumika katika shairi. 
i) Ng’ozi-kondoo
ii) Wayo -wasiwasi
7. Swali la saba
a. Kueleza dhamira katika shairi 
(i) Kuwaonya wenye nguvu dhidi ya kufuja mali yao kwa kuponda raha kwakuwa watajuta watakapozeeka, 
(ii) Kutahadharisha vijana wasitumie ujana ovyo bali wajiandae ili watakapokonga wawe na akiba yao.
(iii) Kuonyesha kuwa ujana haudumu milele; ujana ni moshi, ukienda haurudi. 
b. Kueleza muundo wa shairi 
i. Lina beti kumi, 
ii. Kila ubeti una mishororo saba.
iii. Kila mshororo una mizani nane.
iv. Kila ubeti una kituo chake. 
v. Lina viishio; vina vya nje tu kwa kila ubeti, 
vi. Lina kipande kimoja, ukwapi pekee kwa kila ubeti.
c.  Kueleza wosia anaotoa nafsi neni kwa wenye nishati 
(i)  Wasidanganywe na ujana madhali una mwisho. 
(ii)  Wasifuje mali yao wasije  wakataabika watakapokonga. 
(iii) Ujana ni moshi, ukienda haurudi; haiwezekani mtu aliyezeeka kurudi tena katika ujana, 
(iv)  Wawekeze sana wakiwa na nguvu ili akiba hiyo iwafae ukongweni. 
d. Kueleza bahari ya shairi 
Utenzi –Iina kipande kimoja pekee, ukwapi. 
e. Kueleza toni ya mshairi.
· Toni ya kushauri - mzee anawashauri wenye nishati au vijana wawekeze ili wasitaabike hapo siku za usoni. 
· Toni ya kuonya - nafsineni anawaonya wenye nguvu au vijana dhidi ya kuponda raha bila kutafakari knhusu mustakabali wao. 
f. Kueleza uhuru wa mshairi kama ulivyotumiwa katika shatri 	, 
(i) Inkisari;,. siambe badala ya msiambe,likosa bada1a ya nilikosa, wanonuka badala ya wanaonuka. 
(ii) Kuboronga sarufi: lipura yangu mapato badala ya nilipura mapato 
(iii) Mazida: kuwatekani badala ya kuwateka. 
 (iv)Tabdila: kuwatekani badala ya kuwachekani.
	Waniteka badala ya wanicheka 
g. Kueleza viulizi vilivyotumiwa katika shairi huitwaje kishairi na majukumu yake mawili kwa mujibu shairi
Maswali ya balagha 
Majukumu ya balagha
(i) Kumfanya msomaji atafakari zaidi kuhusu madhara ya kufuja mali. 
(ii) Kusisitiza au kumfanya msomaji ashawishike na mtazamo wa msanii kuwa ni muhimu kuwekeza mtu awapo na nguvu, 
(iii) Kumzindua msomaji aone madbara ya kutowekeza na umuhimu wa kuwekeza. 
(iv) Kumfanya msomaji alidadisi suala na kuwekeza wakati ana uwezo. 
(v) Kusuta au kukashifu ubadhirifu wa mali kwa kuponda raha. 
h. Kutoa mfano mmoja wa mshata katika shairi 
Mshata ni mshororo wa  ambao haujakamilika kimaana. Mifano ni: 
(i) Nilipokuwa na nguvu 
(ii) Kwinamia cha mvungu 
(iii) Niliyekuwa tajiri 
i. Kufafanua maana ya maneno yafuatayo .. kama yalivyommika katika shairi
(a) Siambe – siseme/nisinene. 
(b) Maozi - macho. 
8. Tumbo Lisiloshiba 
a) Utabaka. 
-Kuna tabaka la mabwanyenye na tabaka la wanyonge. Tabaka la mabwanyenye linaendesha dhuluma dhidi ya wanyonge. Katika hadithi, hii jitu kubwa linaonekana likisimamia shughuli ya ubomoaji wa vibanda vya wakazi wa Madongoporornoka. Tabaka hilo la mabwenyenye linatumia vyombo vya dola kama askari wa baraza la mji na askari polisi katika kuwakandamiza wanyonge. 
b) Mapenzi Va Kifaurongo 
Utabaka, 
· Dennis anatoka katika familia maskini, Wazazi wake walikua wachochole hawakua na mali yoyote. Walijitahidi sana kutoka katika ufukwe huo haikuwezekana. 	. 
· Dennis alikuwa mwanachuo wa tabaka la chini. Kulikuwa na wengine ambao walikua na fedha tele. Wazazi wao walimiliki majumba mengi na wengine walikuwa na misururu ya mabasi na matatu ya abiria, 
· Shakifa afikuwa wa tabaka lajuu. Mama yake alikuwa mkurugenzi mkuu wa shirika la uchapishaji. 
· Wanachuo waliotoka tabaka la juu walikua na maisha mazuri, libasi zao ni bora, wana simu nzuri, tarakilishi na vitu vingine. Dennis mavazi yake yalikua duni, kula kwa shida na kadhalika. 
· Kulikuwa na watu walioendesha magari ya kifahari makubwa na mazuri. 
· Wazazi wa Dennis ni wa tabaka la chini. Walifahamu kuweka majembe begani na kulima vibarua tu. 
c) Ndoto Masbaka 
Utabaka 
· Kuna watu wengi maskini. Ingawaje wanajaribu kupigana nao, bado hawajawahi kujinasua. Mwandishi anaonyesha kuwa katika mtaa wake, wamo rnaskini wengi. Na si humo tu, kuna sehemu nyingi nyinginezo. Watu wa tabaka la chini wanakaa sehemu zisizo na mpangilio maalum wa ujenzi. 
· Chumba cha Mashaka kwa mfano, kimepakana na choo cha jirani. Maji ya kuogea yanapita karibu na churnba chao.Watu wanaoishi katika mandhari haya ni wengi. Mvua ikinyesha kundi zima hili huwa rnashakani. Viongozi hutangaza kuwa watu wa bondeni wahame lakini hawapewi mahala badala. 
· Tabaka la chini hubaguliwa. Mzee Rubeya anahamia na kurudi Yemeni maana 
hakuweza kustahimili aibu ya binti yake kuolewa na mchochole.
d) Kidege 
Utabaka. 
· Kuna tabaka la midege mikubwa. Hii ina nguvu na midomo yao ni kama mapanga. 
· Midege mikubwa inavamia na kutwaa visamaki vilivyokuwa katika kidimbwi cha bustani ya llala. 
· Tabaka hili la midege mikubwa linaashiria tabaka la matajiri;watu wenye nguvu za kiuchumi katika jamii. Watu hawa hutumia nguvu zao kuwadhulumu wanyonge rasilimali na haki zao. 
· Tabaka hili la videnge vidogo linaungana na kupambana dhidi ya uvamizi wa midege. Hatimaye videge vinashinda na kuifukuza midege mikubwa. 
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Maswali. 
1. 	Kamati inayoshughulikia Miradi ya vijana nchini ilifanya mkutano katika ukumbi wa Taifa. Wewe ulikuwa katibu wa kamati hiyo. Andika kumbukumbu za mkutano huo, 
2. 	Mafuta yaliyofumbuliwa nchini Kenya yataleta hasara kuliko faida. Jadili 
3. 	Kunguru mwoga hukimbiza ubawawe.
4. 	Andika insha itakayomalizikia kwa maneno yafuatayo: 
Ndipo wahenga wakanena, aliye Juu mngojee chini. Hii ni zamu ya majanadume.Yametudhulumu kwa miaka na mikaka, Yamkini yamekipata kichapo cha kasisi yasiyoweza kusahau uashini.
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1. 	UFAHAMU 
Soma taarifa ifuatavo kasha ulibu maswali. 						(Alama 15)
Katiba ni utaratibu wa sheria unaoweka mpango wa jamii kuendesha mambo.Ni muhimu kila raia ajue katiba ya nchi yake. 

	Katiba yaweza kuwa imeandikwa au haikuandikwa. Katika jamii za jadi, katiba ilihifadhiwa na kupokezwa kwa mdomo. Mtindo wa kuandika katiba ulianza nchini Marekani mwaka 1787. Ingawa katiba hii imefanyiwa mabadiliko hapa na pale,bado ni ileile. Kenya ilipowekwa chini ya himaya ya Uingereza mwaka 1895, ilianza kutumia katiba ya Uingereza. Baada ya masetla wa kikoloni kujikita, Kenya kuwa koloni. Hii ililazimu pawe na katiba nyingine mwaka 1920. Waafrika waliupinga mfumo huu kwa sababu haukuwahusisha kikamilifu kwenye masuala ya uongozi. Utetezi wa wanasiasa uliilazimisha serikali ya Uingereza kuitisha makongamano mbalimbali kama vile ile la Devonshire na mengine ili kurekebisha katiba. Waafrika hawakuridhika.Wakaendelea kudai katiba mwafaka. Harakati hizi zilileta kuitishwa kwa kongamano la katiba Ia Lancaster. Lengo lilikuwa kuandika katiba itakayotumiwa nchini hadi leo. Kati ya wajumbe walioenda Uingereza kuandika katiba mwaka 1962 ni pamoja na Tom Mboya, Jean Marie Seroney, Julius Kiano, Jomo Kenyatta, Masinde Muliro, Oginga Odinga, Ronald Ngala, Daniel Arap Moi na James Gichuru. Wengine ni Martin Shikuku, Dennis Akumu, Taita Towett, Abdilahi Nassir, Jeremiah Nyaga na John Keen. 

	Katiba ni kitovu cha taifa. Baina ya mambo inayotekeleza ni kuweka utaratibu na kanuni za utawala, kwa mfano, utawala wa kimikoa na serikali za wilaya. Pamoja na haya, katiba hufafanua vyombo vikuu vya serikali ,mamlaka yavyo na mipaka yavyo ya kutenda. Vyombo hivi ni bunge, mahakama, urais, jeshi na kadhalika. Hali kadhalika, katiba hupambanua haki za raia. 

	Hii hudumisha demokrasia na huwawezesha wananchi kupata uhuru na haki za kimsingi. Katiba hukinga haki za kila raia, hasa kutokana na udhalimu wa wengi au wenye uwezo mkubwa. Zaidi ya yote, katiba huimarisha asasi za umma ili kudumisha uwajibikaji. 
Katiba huhalalishwa na watawaliwa. Hii hutokea wanaposhirikishwa katika uandishi wake. 
Kuanzia miaka ya themanini, raia walianza kudai katiba igeuzwe. Mwamko wa kutaka mageuzi ulianza kwa harakati za kubadilisha mfumo wa kisiasa kutoka ule wa chama kimoja hadi ule wa demokrasia ya vyama vingi. Haja ya mfumo mpya wa kisiasa ulilenga kuwashirikisha wananchi katika utawala na kuondoa uimla. 

	Harakati zilitia fora miaka ya tisini.Mambo yaliyochochea hali hii ni mengi. Kwanza, katiba iliyokuwa imeandikwa na watu wachache ilikuwa imefanyiwa marekebisho mengi. Marekebisho haya yalimpa rais mamlaka mengi juu ya serikali kuu na vyombo tofauti vya serikali. Pili, viongozi na watu wenye uwezo na utajiri walipuuza katiba. Raia walihisi wanadhulumiwa. Walipinga hali ya wachache waliomzunguka rais kunufaika huku umma ukitengwa. Tatu, kutokana na uongozi uliokuweko wakati huo, wanawake, watoto na walemavu walidhulumiwa na kukosa uwakilishi ufaao.Hatimaye, pakawa na ongezeko la uharibifu wa mazingira, ufisadi na unyakuzi wa mali ya umma kama vile ardhi.uharibifu wa mazingira, ufisadi na unyakuzi wa mali ya umma kama vile ardhi. 

	Waliopigania katiba mpya walikuwa na haja ya katiba ambayo uandikaji wake ungewahusisha Wakenya wote. Mwanzoni, serikali ilipinga wito wa mabadiliko. Lakini mnamo mwaka 2001 iliunda Tume ya Marekebisho ya Katiba ili kutekeleza mahitaji ya wananchi. Tume hii iliwahamasisha na kuwashawishi raia kutoa maoni. Tume iliandaa vikao katika maeneo ya ubunge 210 ambapo wananchi walitoa mapendekezo kuhusu marekebisho ya katiba waliyotaka. 

	Katika mapendekezo hayo raia walisisitiza mambo kadhaa. Jambo Ia kwanza ni utawala mwema na uwajibikaji wa viongozi na maafisa wa umma .Jambo lingine ni kulinda haki za binadamu zikiwemo za wanawake, watoto na walemavu. Raia walidai kanuni za usawa na ulinganifu. Aidha walitilia mkazo mahitaji ya msingi kama chakula, afya nzuri, makao, elimu, usalama, uchumi, na kadhalika. 

	Msingi wa mapendekezo hayo yote ni kuwepo na amani ya kitaifa, umoja na uadilifu ili kulinda maslahi ya wananchi wote na taifa. 
Maswali: 
(a)	 Eleza kilichosababisha kongamano la katiba la Lancaster 			       				(AIama3)
(b) 	Taja mambo matatu yaliyotiliwa mkazo na raia katika maoni yao kuhusu katiba.				(AIama3)
(c) 	Eleza umuhimu wa katiba kwa mujibu wa taarifa. 							(alama3) 
(d) 	Taja sababu zilizochangia ubadilishaji wa katiba. 							(alama3)
(e) 	Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa. 						(alama3) 
i) Kitovu		ii) Harakati 
	iii) Hamasisha 
2. 	UFUPISHO 											 (Alama 15) 
Soma kifungu hiki kisha ujibu maswali. 
Mmonyoko wa udongo ni kule kutwaliwa kwa udongo wa juu na upepo au maji kutoka sehemu moja hadi sehemu nyingine. Vipi ambavyo udongo unaweza kuchukuliwa na upepo au maji? 

	Katika sehemu ambazo hazina miti, matone ya mvua hupiga chini kwa nguvu hata chembe cha udongo hurushwa juu na kila tone Ia maji. Punde si punde maji yale ya mvua yaliyokuwa meupe kama theluji yanapata rangi ya udongo wa pale mvua inaponyesha. Rangi hii husababishwa na chembe za udongo zilizong’olewa na maji. Maji chafu huteremkia kwenye mabonde na mito au ardhi lliyokuwa tifitifu inaonekana kwamba haipo na badala yake huachwa na maji ya mvua mwaka hadi mwaka na hatimaye huwa na makorongo mengi. 

	Tukigeuka upande wa upepo, tunaona kwamba umeleta mmomonyoko  wa ardhi mbaya kwani upepo huvuma usiku na mchana kila siku kila mwaka na wakati mwingine huwa mkali zaidi. Upepo unapopeperusha chembe moja ya ardhi, chembe hiyo hiyo inatumiwa kwa kukong’olea mamia ya chembe za udongo kokote upepo unakopita ukivuma. Upepo ambao ulikuwa masikioni sasa unageuka wimbi la vumbi ambalo linaweza kuonekana kwa macho. Ardhi yote yenye rutuba inapeperushwa na kuacha mwamba ambao unahimili nguvu na dhihaka ya upepo kwa muda mfupi kabla haujasalimu amri. 

	Mmomonyoko wa udongo unaweza kuzuiliwa kwa kupanda nyasi na miti pale ambapo hakuna ili ipunguze nguvu za upepo pamoja na nguvu za matone ya mvua. Isitoshe, tupige matuta mashambani na kwenye miteremko iliyo wazi, tuchimbe mitaro ya kukinga maji kutoendelea kutiririka mtoni na kuipeleka rotuba ya ardhi kwingine. 
(a) 	Je, mwandishi ana ujumbe gani katika taarifa uliyoisoma? (maneno 65-70) 		(Alama 8, 1 yamtiririko)
(b) 	Mmomonyoko wa udongo unaweza kuzuiliwa kwa njia gani kwa mujibu wa taarifa hii? (maneno 55-60) 												(Alama 7, 1 ya mtiririko)
3. MATUMUZI VA LUGHA (Alama 40)							  
(a) 	Taja sauti zozote mbili ghuna zinazotamkiwa midomoni. 				(Alama 2) 
(b) 	Mbali na kutumiwa katika ving’ong’o, eleza matumizi mengine ya kibainishi. 	(Alama 1)
(c) 	Andika sentensi ifuatayo katika umoja. 						(Alama 2) 			
	Mahabusu walifyeka nyanja vizuri.
(d)	 Kando na muundo U-NY, fafanua miundo mingine mitatu katika ngeli ya U-Zl. 	(Ala 3) 
(e) 	Geuza kitenzi kilichopigwa mstari katika sentensi ifuatayo kiwe katika kauli ya kutendata. 
Mtoto alifumba pesa alizoziokota na kumpelekea mamake. 			(Alama 1)
(f) 	Kibadilishe chagizo cha mahati kwa kile cha wakati katika sentensi ifuatatyo. 	(Alama 1) 			
	Mchezaji aliucheza mpira mjini Kisumu.
(g) 	Maneno yaliyopigwa mstari ni kirai kitenzi. Eleza muundo wake. 			(Alama 3) 			
	Wao wamezoea kuwamba ngoma.
(h) 	Geuza sentensi ifuatayo katika ukubwa.					 	(Alama 2) 
Ng’ombe yule amegongwa na gari.
(i) 	Andika sentensi hii upya kwa kutumia kinyume cha kitenzi kilichopo. 		(Alama 2) 			
	Wageni waliabiri ndege.
(j) 	Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia matawi.				 (Alama 4) 
Mwanafunzi yule ni shujaa kwa sababu amepasi mtihani wake.
(k) 	Eleza vipashio vidogo vya kisarufi katika neno lifuatalo. 				(Alama 3) 
Walisameheana 
(l)	Mbali na kirejeshi amba- na o-rejeshi, tunga sentensi ingine katika ngeli ya A-WA kwa kutumia kirejeshi. (Alama 2) 
(m) 	Tumia neno lililo kwenye mabano kama kielezi. 					(Alama 1) 
Wanafunzi walishirikiana (Ndugu)
	(n) 	Eleza maana mbili zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo. 				(Alama 2) 
	Walikaribishwa na mwalimu.
	(o) 	Mbali na kutumika kuonyesha kauli, eleza dhima zingine mbili za viambishi tamati	(Alama 2) 
	(p) 	Tunga sentensi moja yenye vishazi viwili tegemezi. 					(Alama 2) 
	(q) 	Herufi kubwa hutumika mwanzoni mwa sentensi na nomino za pekee. Eleza matumizi yake mengine matatu kando na 
		haya. 										(Alama 3) 
	(r) 	Andika katika usemi wa taarifa.						 	(Alama 3) 
	“La! Mtoto amegongwa vibaya!”Baba alisema. 
	(s) 	Tunga senteni moja itakayodhihirisha maana tofauti ya maneno yafuatayo. 		(Alama 2) 
	(i) 	Changa 
		(ii)	 Janga
4. 	ISIMU JAMII 										 
(a) 	Eleza istilahi zifuatazo								(Alama 4) 
	i) lugha 
	ii) misimu 
(b) 	Andika sifa zozote sita za lugha utakayotumia kuwatangazia watu kinyang’anyiro cha soka. (Alama 6) 
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MUDA: SAA 2 ½ 
1. 	Soma shairi A na B kisha ujibu maswali yatakayofuatia. 
	SHAIRI A
	Shukrani rahmani, wemawo watangulia, 
	Ulo mwingi wa amani, hakika twajivunia, 
	Wanadamu limwenguni, mengi umetupatia, 
	Vyote tunavyoviona, ni vyako Jalali wetu. 

	Wako wapi walotesa, duniani tuwaone, 
	Walazidi nying pesa, wembamba hata wanene, 
	Midomo ilopepesa, machafu waliyabana 
	Vyote tunavyo viona, ni vyako jalali wetu. 

	Walizitafuta mali, kwa kunyonga maskini, 
	Vitambi vikakubali, kumbe takataka ndani, 
	Kupora bila kibali, viwandani makazini, 
	Vyote tunavyoviona, ni vyako jalali wetu. 

	Kuenda maabadini, ilikuwa dhambi kwao, 
	Msujudia manani, kinyume na mambo yao, 
	Vyekundu kila nyunguni, kufataa kaida zao, 
	Vyote tunavyoviona, ni vyako jalali wetu, 

	SHAIRI B 
	Hasira zina hasara, zijapo ni kupagawa, 
	Hasira bila subira, hakuna ka kujaliwa, 
	Hasira kwa maghufira, na subira ndio dawa, 
	Hasira kweli hasara, tangu Adamu na Hawa. 

	Hasira kila hasara, zimekwisha hukumiwa. 
	Hasira mwenye dharura, akumbuke ya pakawa, 
	Hasira siyo nusura, bighairi ya beluwa, 
	Hasira yake ugonjera, mwisho ni kulaaniwa, 

	Hasira yake madhara, na wazimu ni fahuwa, 
	Hasira siyo busara, ni kakara kuzuruwa, 
	Hasira hazina sera, za zogo kutatuliwa. 
	Hasira yake majira, kujiri ni kulemewa

	Hasira huteka nyara, akili zikachachawa, 
	Hasira hazina dira, yakajiri maridhawa, 
	Hasira mtu hugura, peke aishi ukiwa. 
	Hasira si masihara, ni majuto kujiliwa. 

	Hasira yake jahara, sauti ingapaziwa, 
	Hasira kukosa kura, ya kila mtahiniwa, 
	Hasira hazina sera, ya wema kushindaniwa. 
	Hasira ipi bishara, ya faraja kungojewa. 

Maswali. 
	a. 	Linganisha shairi A na B kimuundo							(al.4) 
b. 	Eleza toni ya malenga katika mashairi haya. 						(al. 2) 
c. 	Fafanua lengo kuu la mshairi analolilenga katika kibwagizo cha shairi A		(al. 2) 
d.	 Eleza waadhi/ushauri wa mshairikatika shairi B					(al. 2) 
e. 	Taja madhara yoyote mawili yanayotokana na hasira katika shairi B 			(al. 2) 
f. 	Taja sifa zozote tatu za binadamu kwa mujibu wa ubeti wa tatu shairi A			(al. 3) 
g. 	Eleza maana iliyofichwa katika miktadha ifuatayo: 					(al. 3) 
	(i) 	Machau waiyobane 
	(ii) 	Msujudia marani 
	(iii) 	Aishi ukiwa
h. 	Taja na ufafanue bahariinayojitokeza katika shairi B 						(al.2) 

SEHEMU B: RIWAYA: KIDAGAA KIMEMWOZEA: 
2. 	Kwa kurejelea mifano mbalimbali kutoka katikariwaya ya kidagaa, eleza jinsi mwandishi alivyoshughulikia swala la ujenzi wa jamii mpya katika nchi ya Tomoko. 								(al. 20) 
3. 	Onyesha jinsi mwandishiamefaulu katika matumizi ya mbinu za uandishi zifuatazo. 
a. 	Sadfa 											(al.10) 
b. 	Kinaya 											(al. 10)

	SEHEMU C: TAMTHILIA KIGOGO: P. KEA
4. 	Kwa kurejelea mifano mbalimbali thibitisha dai kuwamwandishi huyu amemlika uhalisia wa 	jamiiya Kenya 														(al. 20) 
5. 	Ona sasa! Mnaniharibia biashara. Nimewapa dakika moja muione nyumba hii paa. Nikiwapatahapa, mtajua kwa nini wananiita………
a.  Fafanua muktadha wa dondoo hili. 								(al. 4) 
b. Tambua kwa kutolea mfano mbinu moja ya lugha inayojitokeza katika muktadha huu. 		(al.2) 
c. Kwa kurejelea mifano mbalimbali eleza madhara/matokeo ya shughuli za msemaji katika dondoo hili kwa jamii husika. 												(al. 14) 
SEHEMU D: FASIHI SIMULIZI. 
6. 	a. 	Fafanua maana ya Hodiya katika jamii nyingi za kiafrika. 					(al.2) 	
	b.	Fafanua sifa zozote nne za hodiya katika jamii husika, 					(al.8) 
	c.	Hodiya ilikuwa na umuhimu upi katika jamii husika. 						(al, 10) 
7.	 a. 	Maigizo ni nini? 										(al,2) 
b.	Eleza umuhimu wa michezo ya watoto katika jamii husika, 					(al. 18) 

SEHEMU E: HADITHI FUPI: TUMBO LISILOSHIBA NA HADITHI 
NYINGINE: ALIFA CHOKOCHO NA DAMU KAYANDA. TUMBO 
LISILOSHIBA: SAID A. MOHAMED.
8. 	Huacha shughuli zote za pale zifanywe na ndugu yake.... Yeye mno hupiga mbio huku na kule, kujaribu hili na lile 
a. Fafanua muktadha wa dondoo hili. 								(al.4) 
b. Eleza shughuli zilizomfanya mrejelewa kumwachia nduguye shughuli za pale.			(al.2) 
c. Huku ukitoa mifano mwafaka kutoka hadithini eleza sifa bainifu za mrejelewa.			(al. 14) 
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
Sura ya kumbukumbu iwe na;
	•	Mada/kichWa. Kiandikwe kikamilfu. 
•	Waliohudhuria. 
•	Waliotuma udhuru. 
•	Waliokosa bila kutuma udhuru. 
•	Waatikwa/wageni (kama walikuwamo). 
•	Ajenda. 
•	Kufungua mkutano. 
•	Kusoma na kuthibitisha kumbukumbu za mkutano wa awali. 
•	Yaliyotokana na kumbukumbu za awali. 
•	Kumbukumbu za mkutano wenyewe zifuate. 
•	Shughuli zinginezo - za ziada. 
•	Kufunga mkutano. 
• 	Sehemu ya thibitisho Ia mwenyekiti na katibu. 
       Ajendo zilenge: 
•	Makundi ya maendelo ya vijana yaundwe. 
•	Waepuke mambo yanayovuruga miradi ya vijana kama ulevi, utaleleshi, kutofanya bidii, na mengineyo. 
•	Kuajiri washauri ainati wa kuandaa warsha za kuwazindua vana kama vile kutokuwa na kasumba ya kubakia kuwa
		 wategemezi. 
•	Namna ya vijana kupata mikopo kutoka kwa serikali, benki, mashirika yasiyokuwa ya kiserikali, wafadhili wa kibinafsi,
		 na kadhalika. 
•	Umuhimu wa kufanya kazi ainati kama vile kazi za mikono. 
•	Utafutaji na udhibiti wa soko Ia bidhaa zao. 
2.	hasara za mafuta 
•	Kuwepo kva vita au mizozo inayo husiana nayo 
• 	Mwanya wa ufisadi 
•	Mwanya kwa wananchi 
•	Uchafuzi wa mazingira 
•	Kandarasi kuendea kampuni za nje ya nchi 
•	Bei ya mafuta kuongezeka kutokana na gharama kubwa ya uzalishaji nk. 
Faida za mafuta 
• 	Ajira kwa wakenya 
• 	Fedha za kigeni 
•	Uimarishaji wa uchumi 
•	Miundo misingi kv, barabara kuboreshwa 
•	Eneo husika kufana kimaendeleo
•	Utalii kuimarika 
	Hii ni methali
	- 	Sharti mtahiniwa. aelewe maana .ya methali. 
- 	mtahiniwa aandike kisa kudhibitisha ukweli wa methali. Si lazima aeleze maana wala matumizi 	ya methali. 
-	 kisa kilenge mhusika ambaye hujitenga na mambo yanayoweza kumletea balaa au madhara. 
	Swali la mdokezo insha ni ya mdokezo 
-	mtahiniwa aweze kuzingatia dhuluma walizokuwa wakitendewa wanawake kutoka kwa 	wanaume. 
- 	aonyeshe kuwa wanaume hawa sasa wameanguka ama ndio wa kudhulumiwa. 
- 	Sharti mtahiniwa ajihusishe. Asipojihusisha atakuwa amejitungia  swali atuzwe D - 01 
	Mtahiniwa aonyeshe kuwa yeye ni mwanamke. 
- 	Mtahiniwa aonyeshe dhuluma zilizowakumba wanawake kwa muda mrefu kisha jinsi mambo yalivyogeuka na kuwa 
		kinyume mbele upande wa wanaume. Asipoonyesha pande hizi mbilihajajibu swali kwa hivyo utuzwe D - 01 au 02. 
-	Lazima akamilishe kwa maneno haya. Asipokamilisha labda kwa sababu za wakati aondolewe alama 2 (2m) baada ya 
		kutuzwa. Kisa kinaweza kuchukua baadhi ya dhuluma zifuatazo kwa wanawake na hatimaye wanaume. 
	I) 	Kupigwa 
	ii) 	Kubakwa 
	iii)	 Kufanyishwa kazi za sulubu 
	iv) 	Kukosewa heshima 
	v) 	Kunyimwa haki za ndoa 
	vi)	 Kunyang’anywa pesa na mali 
	vii)	Kunyimwa haki ya kumiliki mali 
	viii) 	Kunyimwa uhuru wa kutoa maoni 
	ix) 	Kunyimwa chakula 
	x) 	Kutopelekwa shuleni 
	xi) 	Kuozwa kwa lazima na mapema 
		Kisa si lazima kizingatie hizi zote. Hata hivyo anaezingatia dhuluma moja asipite C wastani (08) hadi mwisho 
			Amepungukiwa kimaudhui 
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MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
1. 	UFAHAMU MWONGOZO MASWALI
(a) 	Eleza kilichosababisha kongamano Ia katiba Ia Lancaster (alama3)
	— 	Waafrika hawakua wamehusushwa katika katiba ya mwaka wa 1920.
	— 	Waafrika walitaka kuhusika katika masuala ya uongozi.
	— 	Utetezi wa wanasiasa ulilazimu serikali ya uingereza kuitisha kongamano.
 (b) 	Taja mambo matatu yaliyotiliwa-mkazo na rala katika maoni yao kuhusu katiba. (alama3)
	— 	Utawala mwema na uwajibikaji wa viongozi.
	— 	Kulinda haki za binadamu zikiwemo za wanawake, watoto na walemavu.
	— 	Kanuni za usawa na ulinganifu.
(c) 	Eleza umuhimu wa katiba kwa mujibu wataarifa. (alama3)
	— 	kuweka utaratibu na kanuni za utawala mf utawala wa kimikoa.
	— 	Hufafanua vyombo vikuu vya serikali, mamlaka yavyo na mipaka yavyo ya kutenda.
	— 	Hupambanua haki za raia.
(d) 	Taja sababu zilizochangia ubadilishaji wa katiba. (alama 3)
	— 	Katiba iliyokuwa imeandikwa na watu wachache ilikuwa imefanyiwa marekebisho mengi.
	— 	Viongozi na watu wenye uwezo na utajiri walipuuza katiba.
	— 	Kutokana na uongozi uliokuweko wakati huo, watoto na watoto na walemavu 				walidhulumiwa na kukosa uwakilishi ufaao.
(e) 	Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika taarifa. (alama 3)
	— 	Kitovu : Chenye maana na umuhimu.
	— 	Harakati : Shughuli za kufanya jambo fulani.
	— 	Hamasisha : Kufanya jambo lieleweke na kukubalika.
	UFUPISHO
(a)	-	mmomonyoko wa udongo ni kule kutwaliwa kwa udongo wa juu na upepo au maji kutoka sehemu moja hadi nyingine.
	-	Katika sehemu ambazo hazina miti, matone ya mvua hupiga chini kwa nguvu hata chembe cha udongo hurushwa juu na 
		kila tone.
	-	Upepo huvuma usiku na mchana kila siku na mwaka na wakati mwingine huwa mkali sana.
	-	Upepo unapopeperusha chembe moja ya ardhi, chembe hiyo inatumiwa kwa kungolea mamia ya chembe za udongo
		kokote upoepo unakopita ukivuma.
	-	Umomonyoko wa udongo unaweza kuzuuliwa kwa kupanda miti.
	-	Tupige matuta mashambani kwenye miteremko iliyo wazi.
	-	Tuchimbe mitaro kukinga maji kutoendelea kutiririka mtoni na kuipeleka rotuba ya ardhi 	kwingine.
(b)	-	Kupanda nyasi na miti pale ambapo hakuna miti.
	-	Tupige matuta mashambani na kwenye miteremko iliyo wazi.
	-	Tuchimbe mitaro ya kukinga maji kutoendelea kutiririka mtoni na kuipeleka rotuba ya ardhi.
	MATUMIZI YA LUGHA
(a)	/b/, /m/    		½ × 2 = 1
(b)	Hutumiwa kuonyesha kuwa tarakimu au herufi Fulani zimedondoshwa , mifano:
	N’taenda (Nitaenda)
	Aliolewa mwaka wa ’98   (1998)
	Kueleza ½ = 1
	Mfano ½
	
(c)	Mahabusu alifyeka uwanja vizuri	2
(d)	u – m		mfano		ubale	mbale
	u-b			ubeti		beti
	wa – ny		waya		nyaya
	u – o				ufito	fito
							muundo ½
							mfano  ½	6×½ = 3
(e)	alifumbata		1× 1 = 1 	aweke katika sentensi
(f)	Mchezaji alicheza mpira jana, juzi				1× 1 = 1
(g)	KT1 (T+T+N)	KT- alama 1,  mabano alama 1, kuonyesha T+T+N – alama moja
(h)	Gombe lile limegongwa na jigari jiani				4×¼ = 1
(i)	Wageni walishuka kutoka kwa ndege				1× 2

(j)	
	[image: ]
	
	(k)	Wa – Nafsi ya tatu wingi
		li – Wakati uliopita /Njeo
		Samehe – mziziz
		an  - kauli ya kutendeana
		a – kiishio
	(l)	Kiambishi kirejeshi cha mtenda –ji- 
		Mfano: Msichana yule anajipenda sna    			1× 2 = 2
	(m)	Kidugu – N idondoshwe					1× 1 = 1
	(n)	Mwalimu ndiye alikukaribisha
		Walikaribishwa pamoja na mwalimu			2× 1 = 2
	(o)	Kiishio  - Chez-a
		Amri – imbeni
		Swali/kiulizi – wasemaje?
		Kirejeshi – waendao
		Kikanushi – Haendi
	(p)	Shule hii itawasajili wanafunzi wanaopenda masomo
		Shule hii itawasajili
		Wanafunzi wanaopenda masomo
	(q)	Usemi halisi
		Mwanzoni mwa kila mhororo wa mashairi
		Katika kuandika mada					3× 1 = 3
		Ufupishaji wa maneno mfano S.L.P
	(r)	Baba alshangaa kuwa motto alikuwa amegongwa vibaya	3× 1 = 3
	(s)	Tulichanga pesa kusaidia walioathirika na janga la njaa.
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	MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
1 .	a)	Nafsi neni ni mtu au mwananchi ambaye amechoshwa na mabaya nchini hivyo anashauri. lx 1 
	b)	i	Inkisari mfano afwaji badala ya afuaji imetumika kusawazisha mizani 
		ii.	Utohozi-noleji bädala ya maarifa imetumika kusawazisha mizani na vina 	2x2 		
		c)	i.	Mathnawi-kila mshororo umegawika katika ukwapi na utao 
		ii.	Ukaraguni-vina vya ukwapi na utao vinabadilika 
		iii,	Kikwamba-neno moj a(longa) linarudiwa kwa kila mshororo 
		iv.	Tathiitha-kila ubeti una mishororo mitatu 					4X 1 
	d)	i.	Silabi au vina-ubeti wa 1 ji,ka 2 zwe,no 
			ji,ka zwe,no zwe,no 
		ii.	Neno-longa limerudiwa 
		iii.	Kimsamiati-lona/longea/nenea 						3x 1 
	e)	Toni ushauri au malalamishi 							1 x2 
	f)	i)	Afwaj i-afueni/heri 
		ii.	Tenge-asitenganishe/asibague lolote 
	g)	i.	Tathlitha-kila ubeti una mishororo mitatu 					2x1 
		ii.	Mathlawi-kila mshororo una ukwapi na utao 
		iii.	Ukaraguni-vina vya ukwapi na utao vinabadilika 
		iv.	Kikwamba-neno moja(longa) linarudiwa kila mshororo 
		v.	Lina beti tano 
		vi.	Kila mshororo una mizani kumi na minne 
		vii.	Kibwagizo kinabadilika:ubeti 1 longa nenea mabubu,sema an viduko ubeti 2 longa 
				usidakihizwe,kishindo cha funo 
		viii .	Vina vinabadilika(aonyeshe) 						4x 1 

TAMTHILIA 
KIGOGO: Pauline Kea 
 2	.i)	Majoka alipanga mauaji ya wapinzani kamajabali 
	ii)	Majoka alitisha wapinzani kama sudi,tunu,pia alituma vibaraka wake kama kenga kuwazima wachochezi 
	iii.	Wachochezi walipigwa na kuumizwa kama Tunu alivunjwa mguu 
	iv.	Baadhi ya wachochezi walifungwa seli au gerezani bila hatia kama Ashua 
	v.	Majoka alitumia nguvu za kimapafu mfano kuhutubia watu kwenye lango la soko la chapakazi ,kufunga soko 
			na kunyakua ardhi 
	vi.	Majoka anatumia propaganda za kusheherea siku ya uhuru iii watu waone hali iko shwari,mauaji ya baadhi ya 
			watu ambao wako karibu naye iii ionekane tatizo la usalama ni la  wananchi wote(Ngurumo). 
	vii.	Majoka anatumia vibaraka wake Ngurumo,kenga kusifiwa 
	viii.	Kufanya watu wawe wategemezi iii wategemee serikali mfano kufunga soko la chapakazi 
	ix.	Majoka anatumia ufisadi iii kujiimarisha kimali na kuwa katika tabaka la matajiri kushinda wananchi ambao ni 
			wengi 
	x.	Majoka anatumia mbinu ya tenga utawale,mfano anatenganisha Tunu na Sudi,anatenganisha 
		Ashua na sudi. 1 0X2 
	3.	a)	Anayezungumza haya maneno ni Tunu na anamwambia majoka wakiwa ofisini mwa majoka,ilikuwa baada ya 
			majoka kumwita Tunu ami yake.Tunu akawa anapinga yeye si ami wa 
		Majoka ALAMA 4 
	b)	swali la balagha/mubalagha ALAMA 1 
	c)	i.	ni katili (msemewa ni majoka) 
		ii.	ni fisadi x.ni mkali 
		iii.	ana ubinafsi xi.mwenye majisifu 
		iv.	ana tamaa xii.ni mnafiki 
		v.	ni mkware/mwenyejicho la nje xiii.ni tapeli 
		vi.	ni diktetalkiongozi wa kiimla 
		vii.	ni mdanganyifu 
		viii.	mwenye taasubi za kiume 
		ix.	mwenye matusi 				7X1 
	d)	I	.Mwanamke ni jasiri.tunu anajasirika kupinga majoka na kuchochea wanasagamoyo dhidi ya uongozi 
				mbaya wa majoka. 
		ii.	Mwanamke ni mehochezi .Tunu anachochea wanasagamoyo kupigania haki zao. 
		iii.	Wakati wa mwanaume kuchaguliwa kama kiongozi umepitwa na wakati hata wanawake , wanaweza 
				kuwa viongozi 
		iv. 	Wanawake wana uwezo wa kushiriki katika siasa na wasipotoke kimaadili jini Tunu anashirikiana na 
				sudi bila kuingiza mapenzi 
		v.	Wanawake wana uwezo wa kuwa viongozi na kuwania nafasi za uongozi 
			vi.	Wanawake wana misimamo thabiti.Tunu ana msimamo hata baada ya kulemazwa anaendelea kuwa 
				mzalendo na kupigania haki za wanasagamoyo. 4x2 

		SEHEMU YA C: RIWAYA 
       KIDAGAA KIMEMWOZEA: KEN WALIBORA 
4.	
	a)	Majirani wa mamake Imani kunyamaza na kutazama mamake akidhulumiwa kupigwa,kuchomewa nyumba na kunyang’ 
		anywa shamba bila kumsaidia kulalamika au kupinga hizo dhuluma. 
b)	Baadhi ya pesa za msaada za kujenga hospitali ziliishia mifukoni mwa watu binafsi(mtemi) na kuishia kujenga zahanati 
c)	Viongozi hutoa hongo iii wanao waajiriwe na wale ambao wamehitimu wanakosa kazi.mtemi a anahongana iii mwanawe 
		madhubuti apate kazi jeshini 
d)	Wasichana ambao ni wanafunzi wanapachikwa mimba na kukatiza masomo sababu ya viongozi .mtemi anampachika 
		lowela mimba na kukatiza masomo yake. 
e)	Walimu wazorotesha nidhamu ya wanafunzi wasichana kwa kufanya mapenzi nao na kuwafanya warudi nyuma 
		kimasomo.Fao anafanya mapenzi na mwanafunzi wake 
f)	Wizi wa mtihani unafanya wasomi kufaulu mtihani bila kufahamu na kuwa na ujuzi katika taaluma zao.Fao alikuwa 
		akifanyiwa mtihani na hata kununuliwa mtihani. 
g)	Wizi wa mashamba ,viongozi kuiba mashamba za wananchi ilhali shamba ni kitega uchumi mfano shamba Ia kina Imani 
		na Ia Chirchir Hamadi 
h)	Mauaji ya wananchi bila hatia ilhali ni malighafi ya nchi pia hutosheleza mahitaji ya familia zao.Mfano hatibu mtembezi
		 na Chirchir Hamadi waliuawa kwa mipango ya mtemi. 
i)	Wananchi ambao hawana hatia kufungwa na kuacha kazi zao.imani,Imani na matuko wenye kufungwa gerezani bila
		 hatia. 
j)	Mtemi kuhutubia wanasokomoko kwa kiengereza ilhali hawaelewi kiengereza.hivyo basi 	hawawezi kutekeleza
		 yanayosemwa. 
k)	Mapendeleo kwa kuajiri na kuacha wanaostahili.mfano mtemi anachaguliwa kwa sababu mudir wa sheria ni mtu wa 
		ukoo wake. 
	l)	Viongozi na wananchi kuasi dini.mtemi na mwalimu majisifu wameasi dini na kujiingiza 	katika uozo.Hii inafisha 
		maendeleo ya kimaadili. 
m)	Kufuata mila na itikadi ambazo zimepitwa na wakati.matumizi ya maji ya mto kiberenge 	ilhali maji yale ni sawa mpaka
		 kwa kuyanywa. 
n)	Walioleta maendeleo sokomoko kupuuzwa ambayo hufisha motisha ya wengine .mfano chwechwe makweche mehezaji
		 hodari na matuko weye mpiganiaji wa uhuru kupuuzwa na viongozi. 
o)	Wafanyikazi kulipwa inishahara duni hufisha wengine moyo wa kufanya kazi.mfano Imani,Amani na wafanyikazi wa
		 kunadhifisha kasri la mtemi wanalipwa mishahara duni. 
p)	Baadhi ya wafanyikazi ni wazembe.mfano mwalimu majisifu kukosa kuhudhuria vipindi 	vyake kama mwalimu kiasi
		 kwamba wanafunzi wanaanza kumtafuta 
q)	wananchi wa sokomoko ni maskini na mtemi anawaongezea ulitima kwa kuwatoza kodi ya kusomesha mwanawe 
		madhubuti kule urusi.hivyo basi hawezi jiendeleza kiuchumi. 
r)	Sharia hazifuatwi .mfano hati milki ghushi za mashamba ,mtemi hachanji mbwa wake ilhali ni sheria. 
s)	Kuwafuta wafanyikazi bila hatia .wanaonadhifisha kasri la rntemi wanafutwa hivyo hawawezi j iendeleza kiuchumi. 
t)	Wizi wa miswada ya waandishi wa vitabu na kuwafanya waandishi asili kuishi kwa 			umaskini.mfano mwalimu majisifu anaiba mswada wa Amani wa kuchapisha riwaya ya kidagaa kimemwozea na 
		kumfanya Amani kuwa maskini. 
u)	Talaka.talaka huvunja ndoa.mtemi anamtaliki zuhura kwa tuhuma ambazo hajathibitisha.	asasi ya ndoa kuvunjika 
		kiholela na hasa talaka hizi zikiongozwa na viongozi kama Mtemi. 
v)	Ulevi.ulevi hufanya wanachi wakose kufanya kazi.mfano mwalimu majisifu anakosa kuhudhuria vipindi vyake sababu
		 ya ulevi n ahata kulala mtaroni kunamuaibisha. 20x1 
5.	a)	Anayezungumza na Dora na anamwambia mume wake mwalimu majisifu wakiwa 			sebuleni mwa nyumba yao.mwalimu majisifu alikuwa amejisifia kuwa yeye ni shakespears wa Afrika na 
	Dora hakubaliani naye ndipo akasema haya. AL.4 
	b)	i.Chuku-siku kukosajina na hila kutokea puani 
	ii.	Kionyeshi mbele-siku moja sin na hila zitafichuka na kutokea puani 2X2 
c)	i.	Aijiaibisha aliposhindwa kutoa mhadhara kuhusu riwaya ya kidagaa kimemwozea kule wagwani 
	ii.	Aliaibika alipogundua Amani ambaye ni mmilki asili wa mswada wa kuchapisha riwaya kidagaa kimemwozea 
			alijua kuwa mwalimu majisifu alimwibia mswada wake. 
	iii.	Mwalimu majisifu aliaibika anapotafutwa na wanafunzi wake kwa kukosa kuhudhuria vipindi vyake kama 
			mwalimu. 
	iv.	Mwalimu majisifu aliaibika kuita watoto wake masimbi na mashata kwa sababu ni walemavu hasa baada ya
			 kushauriwa na Imani. 
	v.	Mwalimu majisifu anajiaibisha kwa kulewa chakari na ahata kulala mtaroni na kukosa kuhudhuria vipindi vya
			 darasa. 
	vi.	Mwalimu anajiaibisha kwa kuzembea kazini jambo Iinafanya kubadilishwa hata na kuwa mwalimu sasa. 
	vii.	Mwalimu anajiaibisha kwa kuasi maadili ya dini aliyokulia ndani na kuwa mwizi, mlevi ,mwenye matusi n.k. 			6x2 
		TUMBO LISILOSHIBA 
6.	a)	i.	Mzee Tumbo kula chakula chote bila kujali wateja wengine 
		ii.	Mzee Tumbo kunyakua mashamba ya wananchi 
		iii.	Mzee Mago anasema kuna uwezakano wa wao kupokonywa mali 
		iv.	Majengo makubwa yananyanyasa watu vipande vyao vya ardhi 
		v.	Mzee mago anasema sharia au haki hununuliwa 

		Shibe Inatumaliza 
	a)	i.	Dj ananyakua dawa za serikali na kuwauzia wananchi. 
		ii.	Dj na wenzake wanavuna mabilioni ya pesa kutoka kwa sherehe 
			iii.	Sasa na mbura ni watoto wa wanasiasa na wapewa kazi serikali kwa mapendeleo. 				iv.	Mzee mambo hakufaa kupewa kazi serikalini lakini anapata wadhifa kwa njia ya kifisadi. 
		v.	Sasa ,mbura na mambo hawatekelezi kazi zao ipasavyo na hawafutwi kazi lOxi 
	b)	i.	Anayezungumza ni Dennis anazungumza na nfsi yake,huu ni wakati Dennis yumo 					chumbani mwake ameandaa uji kisha anasikia mtu anabisha mlango.penina ndiye anayebisha miango.
		ii.	Swali la balagha/mubalagha AL. 1 
		iii.	Mgeni ni penina,dhamira yake ilikuwa kufanya mapenzi na Dennis.Dennis alikubali pendekezo la 
				penina wakaanza mapenzi.mwanzoni yalikuwa mapenzi ya dhati lakini walikaa miaka mitatu kama 
				Dennis hana kazi ikabibi penina abadili hisia zake akawa na mapenzi ya  kifaurongo kwa Dennis na
				 akamfukuza. AL.6 
7.	i. 	Tumbo lisiloshiba 
	ii.	Shibe inatumaliza 
	iii.	Masharti ya kisasa hadithi hizi zina maudhui ya umaskini 
	iv.	Ndoto ya mashaka 
	v.	Tulipokutana tena kila hadithi hoja nne 
	vi.	Mke wa mwalimu 			20x1 
8.	a.	Mivigha ni sherehe pamoja na shughuli zote zinazoandamana na sherehe hizo al.2 
	
	Maigizo ya kawaida 
	Maigizo ya maonyesho 

	i.	huigizwa mbele ya hadhara 
	i.	huweza kuwasilishwa kwa  michoro,maandishi ,	uchongaji na ufinyanzi

	ii.	waigizaji huvaa maleba 
	ii.	maleba si lazima 

	iii.	huwa na muundo maalum wa mtiririko wa matukio 
	iii.	huwa na umbo au sura Dhahiri mfano shairi

	iv.	huweza kuandamana na ngoma 
	iv.	haihitaji ngoma 

	v.	huambatana na matendo 
	v.	matendo huwasilishwa katika maandishi au 	matamshi 



c.	i.	Huburudisha na kufurahisha watoto 
	ii.	Huwachangamsha watoto 
	iii.	Huwafanya wakue kimwili 
	iv.	Huboresha matamshi au mazungumzo 
	v.	Huhimiza ushirikiano na umoja 
	vi.	Huhimiza utambuzi wa mambo wenyewe 
	vii.	Huhimiza usaidianaj i katika j amii 
	viii.	Hufikirisha watoto 					 





WEITHAGA KAHURO JOINT
MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA PILI
2018
KIDATO CHA NNE
KARATASI 102/1
MUDA: 13/4
1. Insha ya lazima
	Andika mahojiano baina ya waziri wa usalama wa kitaifa na waandishi watatu wa habari kuhusu hali ya usalama nchini
2. Pendekeza hatua zinazopaswa kuchukuliwa kukuza umoja wa kitaifa
3. Mla cha mwenziwe na chake huliwa
4. Tunga insha itayoanzia kwa maneno yafuatayo .
	Alfajiri ya siku iliyofuata ilinipata nje ya mlango wa hospitali kuu ya kijito. Punde si punde milango ya wodi ikafunguliwa. Machozi yalinitiririka njia mbili nilipotupa macho kwenye kitanda alicholazwa mamangu. Hakuwepo………

WEITHAGA KAHURO JOINT
MTIHANI WA MWISHO WA MUHULA WA PILI
KIDATO CHA NNE 2018
KARATASI 102/2 (LUGHA)
MUDA: SAA 21/2
1. UFAHAMU: (ALAMA 15)
	SOMA MAKALA YAFUATAYO KISHA UJIBU MASWALI

           Baada ya biashara ya utumwa kupigwa marufuku katika karne ya kumi na tisa kule Marekani,watu weusi na wa rangi waliendelea kukabiliwa na dhuluma za kila namna.walidhalilishwa na kuchukuliwa kama binadamu wa hadhi ya nchini kuliko weupe. Sheria zilitumika kuweka mipaka ya maingiliano kati ya raia wan chi moja. Weusi wangepatikana popote palipotengwa weupe wangechukuliwa hatua za kisheria.

            Katika usafiri wa umma, Mmarekani mweusi alitakiwa kisheria kumpisha kiti Mmarekani mweupe ndani ya chombo cha usafiri. Aliyevunja sheria hii alitiwa mbaroni au kuhukumiwa kifungo pamoja na faini. Halikadhalika, alihatarisha maisha yake kwani angevamiwa na makundi ya wakereketwa kama vile ku klax klan (kkk) ; kundi ambalo lilitetea vikali udumishaji wa ubaguzi wa rangi.
             Hii ndiyo iliyomchosha mwanamke, Mmarekani mweusi Rosa Lee Parks. Akajifunga kibwebwe kukaidi sheria dhalimu na kupigania mabadiliko ya jamii. Akakamia mabadiliko yaliyolenga kuleta usawa wa kijamii na haki kwa wote bila kubaguliwa.
            Mwanamke huyu aliyepewa lakabu ya ‘Mama wa Mapigano ya Haki za Kimsingi’ ni wa asili ya watumwa waliotwaliwa kutoka Afrika kwenda kutumikishwa na weupe katika mashamba yao kule Marekani. Alizaliwa Februari 14 mwaka 1913 huko Tuskegee, jimbo la Alabama. Masomo yake ya awali yalikwamizwa na maradhi, pamoja na umaskini uliokabili familia yake. Hata hivyo baada ya ndoa yake na Raymond parks, manamo 1932, bwanake alimhimiza kwenda shuleni.
            Elimu aliyoipata Rosa pamoja na ushawishi wa mumewe ulimfungua macho kuhusu ubaguzi wa rangi katika jamii yake. Alijiunga na kundi la wanaharakati walokua wakitetea watu weusi, pamoja na suriama. Rosa alichukizwa na ubaguzi uliotamalaki katika jamii yake. Alikirihiwa na sheria zilizoigawa jamii katika msingi wa rangi huku zikimtukuza mtu mweupe na kumtweza mweusi.
              Kilele cha kuudhika kwa Rosa kilikuwa pale Desemba mosi !955. akiwa ndani ya basi,abiria mweupe alitokeza na kumwamuru Rosa ampishe kiti alichokuwa amekalia. Miguu ya Rosa ilikuwa inauma. Hakuona ni kwa nini asimame ampishe abiria mwenzake ambaye alikuwa amelipa nauli sawa na yake. Rosa alikuwa amechoka na vitimbi vya kubaguliwa na kuchukuliwa kama mwananchi wa hadhi ya chini. Alikataa katakata kumpisha abiria huyu kiti.
              Rosa alijua fika kuwa tendo lake la maasi lingempeleka kuhukumiwa jela, kutozwa faini, kutishwa, kuumizwa au kuuliwa na makundi ya wakereketwa weupe. Lakini yote haya aliyaweka pembeni ili atetee haki na usawa katika jamii.
               Kwa uasi huo,Rosa alikuwa amekiuka sheria. Alitiwa mbaroni na kuhukumiwa kifungo na faini ya dola nne za Kimarekani; kiasi kilichokuwa kikubwa sana wakati huo. Hukumu hii ikazua maandamano dhidi ya sheria za ubaguzi. Umma ukiongozwa na kasisi wa Kibaptisti Martin Luther King uliungana na Rosa kutetea haki na usawa. Umma ukagomea mabasi kwa muda wa siku 381 huko Montgomery, Alabama. Migomo hii,  pamoja na maandamano yakaishurutisha serikali kuanza juhudi za kuleta usawa na haki kwa wote Marekani. Juhudi hizo zilizoanzishwa na kuasi kwa Rosa zikafikia upeo wake mwaka 1964. Mwaka huo, serikali ya kitaifa ya Marekani ikapitisha sheria iliyopiga marufuku ubaguzi wa rangi. 
               Bi Rosa Lee Parks, aliyekufa akiwa na umri wa miaka 92, ni kielezo cha nguvu fiche za wanawake ambazo zinaweza zikatumika kutetea hadhi, haki na usawa wa wote waliokandamizwa. Atakumbukwa kama mtu aliyepigania binadamu kuwa huru na kupewa hadhi kama binadamu bila kubaguliwa. Alikuwa amechoshwa na unyasaji na kufedheheshwa. Silaha pekee aliyokuwa nayo ni uasi kwa njia ya amani. Silaha iliyotokeza kuwa na nguvu kuliko zaidi kuliko mtutu wa bunduki. Hili ni funzo kwa watu waliobaguliwa, hasa wanawake, kote duniani wanaoendelea kukandamizwa na tamaduni zinazotukuza ubabe wa kiume. Bila shaka hao wanaweza kumwiga Rosa na kubadilisha hali zao kama alivyoweza Rosa.
(a) Biashara ya utumwa ilipigwa marufuku lini kule Marekani?                                    				  (alama1)
(b)   Kwa nini Rosa Parks alipewa lakabu ya mama wa mapigano ya Haki za Kimsingi      			(alama 2) 
(c)   Fafanua dhuluma ambazo Wamarekani weusi walikabiliana nazo kulingana na taarifa hii  			(alama4) 
(d) (i)    Onyesha matokeo ya matendo ya Rosa kwa jamii ya Wamarekani na ulimwengu mzima.                	(alama 2) 
	(ii)    Ni funzo gani unalolipata kutokana na maisha ya Rosa?   						(alama 1) 
(e)  Je,ni kweli kuwa silaha aliyokuwa nayo Rosa Parks ilikuwa na nguvu kuliko mtutu wa bunduki? Tetea jibu lako.  
(f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumika katika taarifa                            			(alama3)
(i) Nguvu fiche  
(ii) Wakereketwa.
(iii) Ubabe. 

MUHTASARI: (ALAMA 15)
              Sisi vijana wa Kenya inatupasa tuwajibike kufanya kazi kwa bidii na kwa dhati ya mioyo yetu ili tuweze kupata ufanisi na uwezekano wa kuinua nchi yetu changa katika kiwango cha juu.tukumbuke, “Ajizi ni nyumba ya njaa”. Kwa hivyo basi haifai kulaza damu ikiwa matatizo nchini mwetu yametunzonga. Lazima tufanye kazi kwa busara, adabu njema na jitihada kwa moyo mmoja. Sharti tutilie maanani zaidi elimu ya vijana na watu wazima, kilimo, uchumi na amani katika nchi yetu. Tunahitaji taifa lenye watu walioelimika kwani bila elimu itakuwa vigumu sana kuweza kutekeleza mipango mbalimbali ya maendeleo. Tupende tusipende lazima tuzidishe mazao mashambani kwani kila kukicha idadi ya watu inaongezeka. Ni sharti tuweze kujitosheleza katika vyakula. Zaidi ya hayo pia lazima tujishughulishe na biashara ambapo kwa sasa ni wakenya wachache sana ambao wanatambua umuhimu wa biashara. Wengi ni wale wenye mawazo ya kwamba lazima kila mmoja aajiriwe maishani. Yatupasa tujitahidi kuleta uchumi katika mikono ya wananchi wa Kenya badala ya kuwaachia wengine ambao hawahusiki.
               Mafunzo tunayopata majumbani, shuleni na hata katika jamii, lazima yatuwezeshe kutambua mbinu za kupitia. Tunahitaji elimu tambuzi ambayo itamfanya  Mwanakenya kujua wajibu wake katika jamii. Tumesinywa na elimu pumbao; inayotupumbaza na kutufanya tusiwe mbele. Sisi vijana tukiwa viongozi wa siku zijazo tuwe kielezo chema kwa wengine. Watu lazima washirikiane na kufikiria kwamba wao niwamoja, “utenganoni uvundo”. Lugha ya taifa ndicho chombo pekee ambacho kinatuunganisha na kuweza kutuwasilishia mapendekezo, mawaidha na hisia zetu. Kukosa ndiko kibinadamu, wakati tunapokosea ,lazima tukubali tumekosea na kufanya msahihisho mara moja kwani, “usipoziba ufa utajenga ukuta”. Tusikasirike kwa sababu tumesahihishwa makosa yetu na mwenzetu. Lazima tujitoe mhanga na kupigania nchi yetu tukiwa wazalendo halisi.
              Sisi tukiwa vijana sharti tujishughulishe na kuyaangalia matatizo ya nchi, pia kutafuta njia za kutatua matatizo hayo. Siku zote tutekeleze nidhamu shuleni na majumbani mwetu. Ili watu waweze kuishi maisha bora na kuwa na maendeleo, amani na upendo, lazima tuwe na bidii, ushirikiano mwema na kuchagua viongozi wenye mioyo ya maendeleo. Tukiwa viongozi ambao hawajishughulishi na maendeleo,basi tutabaki nyuma kama mkia siku zote. Bahati mbaya ni kwamba wananchi wengi siku hizi huchagua viongozi wao kwa kufuata ukoo ama kwa utajiri wake. Kwa hivyo basi, tuchagueni viongozi ambao wanatuletea ufanisi badala ya wanaotokana na nasaba kubwa au utajiri.
(a)   Fupisha aya mbili ya mwanzo.            			 (Maneno 70-75) (alama 10,1 ya mtiririko)
(b)   Dondoa hoja muhimu katika aya ya mwisho.                  	(Maneno 30-35) (alama 5,2 za mtiririko)
	SEHEMU YA C: SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA (Alama 40)
(a)  Taja sauti zifuatazo
(i) Kikwamizo sighuna cha ufizi                                                                             	  	(alama 1)
(ii) Nusu irabu ya kaakaa gumu                                                                                  		(alama1)
(b) kwa kutoa mifano eleza tofauti kati ya silabi wazi na silabi funge.                                        	(alama2)
(c) Bainisha mofimu katika neno:
	Atamnywea                                                                                                                      	(alama3)
(d) Ainisha vitenzi katika sentensi hii                                                                                      	(alama1)
	Wanafunzi walikuwa wanakariri mashairi          
(e) (i) Eleza maana ya ngeli.                                                                                                  	(alama1)
	(ii) Neno tembo linaweza kuwekwa katika ngeli mbili tofauti zitaje.                                  	(alama2)
(f) Andika katika hali ya ukubwa wingi                                                                                   	(alama2)
	Mzee huyu ana wake wengi.
(g) Yakinisha sentensi ifuatayo                                                                                              	(alama2)
	Hawakuwa wakicheza wala kuimba.
(h) Andika kinyume cha sentensi ifuatayo.                                                                              	(alama1)
	Tabasamu alijenga nyumba ya babu.
(i) Tunga sentensi moja yenye masharti yasiyowezekana   .                                                      	(alama1)
(j) Andika katika msemo wa taarifa.                                                                                		(alama 2)
	“Nimeenda kumtembelea nyanyangu. Hatujaonana tangu mwezi jana,” mjukuu alisema
(k) Kwa kutoa mifano eleza matumizi mawili tofautiya alama ya vifungo.                               	(alama 2)
(l) Tunga sentensi yenye muundo ufuatao                                                                             	(alama 4)
	KN(N+-S) +KT(T+KH+KE)
(m) Tumia ni katika sentensi moja kuleta dhana ya kitenzi na kielezi.                             		(alama 3)
(n) Onyesha aina za shamirishokatika sentensi ifuatayo                                                         	(alama 3)
    	Watoto wanalipiwa karo kwa hundi na wazazi wao
(o) Eleza maana mbili za sentensi hii                                                                                    	(alama 2 )
	Njoki amkimbilia Fatuma
(p) Tunga sentensi mbili kutofautisha vitate hivi kimaana                                                        	(alama 2)
	Landa
	Randa 
(q) Tumia kirejeshi ‘o’ tamati katika sentensi ifuatayo                                                           	 (alama 2)
	Cheo ambacho amepewa ni kile ambacho anakitaka.
(r) Iandike sentensi upya kulinga na maagizo                                                                         	(alama 2)
	Mwanariadha mmoja tu ndiye aliyefuzu katika mbio hizo    (Tumia hakuna na ila)
(s) (i) Eleza maana ya shadda.                                                                                              	(alama 1)
(t)  (ii ) Weka shadda katika maneno yafuatayo.                                                                     	 (alama1)
	 Mahakamani
	Nchi

	SEHEMU YA D: ISIMU JAMII (Alama 10)
(a) Kwa nini kulikuwa na haja ya kusanifisha lugha ya Kiswahili                               	  	(alama 5)
(b) “….watu wa kaunti ya makueni wamesahaulika kabisa. Ningependa kuelezwa kinagaubaga kama hawa ni wakaenya au la. Order! Order! Mheshimiwa Tata.
	La! Tumekuwa marginalized kwa muda mrefu sana……
(i) Hii ni sajili gani?                                                                                  			(Alama 2)
(ii) Eleza sifa tatu za sajili iliyotajwa.                                                            			(Alama3)
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FASIHI
MUDA:SAA 21/2
 (lazima)   USHAIRI
Soma mashairi haya kisha ujibu maswali yanayofuata.
 SHAIRI A
TABASAMU ZAO : Timothy Arege.
Nitafakaripo kwa tuo
Moyo hunitweta na mtetemo kunivaa
Wanajiapo na tabasamu
Ambazo huninyonga tumaini langu
Ninahuzunika

Wanisalimiapo kwa mikono miwili
Na chini kuniinamia
Wakiyakoleza yao matamshi.
“mzee…ndugu…slama!salama!”

Nachukia zao nyendo 
Wanadai muhemko
‘lazima tungo kutetea wanyonge’
Lakini nitazamapo, wenyewe hawasiti
Mnyonge mkononi kumtia.
Na kwa maguvu kumfikicha
Haki yake kumhini
Mtetezi kumhini
Mtetezi kufaidi

Wote hawa sioni yao tofauti
Wote hawa sawa.
Na mwanasiasa mwehu.
Ni motto wa jocho 
Wanapotabasamu nachelea kuridhia
Hutabasamu wadhamiriapo vingine
Tabasamu zao ni ishara ya maangamizi.

Wanipangiayo kimoyomoyo, kmyakimya
Wakafurahia kutakarika kwangu.
Kwenye tanuri hii ya maisha

SHAIRI B:
MUWEREVU HAJINYOI: Abdilatif Abdalla

Mwenye nacho wajishasha, wajiona kama ndovu.
Kitu kimekulewesha, huutambui uovu.
Ngoma yako itakesha, au ni nguvu za povu?
Tangu lini muwerevu, akajinyowa mwenyewe?

Tangu ukite kwa kitu,’megeuka mpumbavu
Katu kuthamini mtu, ambaye kwamba mtovu
Wafikiri kisu gutu, hakikati nyama pevu?
Tangu lini muwerevu , akajinyowa mwenyewe?

Kupata kusighuri, ukidhani muwerevu
Na hicho chako kiburi, ujuwe ni maangavu
Iko siku tajiri, ujikute mwenye wavu.
Tangu lini muwerevu,akajinyowa mwenyewe?

Kila mwenye kukuonya, uiwate ndiya mbovu.
Huchelewi kumminya, kumranda zake mbavu.
Fanya ambayo wafanya, baada ya mbiti ni mbivu
Ungajidai mwerevu, hutajinyowa mwenyewe.
 Maswali
1. 
(a) Mashairi haya ni ya aina gani? Toa sababu zako                                                   				(alama 2)
(b) Linganua mashairi haya kiarudhi                                                                         				 (alama4)
(c) Eleza jinsi mtunzi wa shairi B alivyofaulu kutumia uhuru wake                               				(alama 3)
(d) Fafanua maudhui ya mashairi haya                                                                       				(alama 2)
(e) Eleza falsafa ya mtunzi wa shairi A                                                                        				(alama1)
(f) Taja na ufafanue mbinu za kisanaa zilizotumika katika mashairi haya                                  			(alama3)
(g) Andika ubeti wa nne wa shairi B kwa lugha tutumbi (nathari)                                   				(alama4)
(h) Eleza maana ya kifungu kifuatacho. ‘wafikiri kisu gutu.’                                         				 (alama 1)
	SEHEMU YA  B: KIDAGAA KIMEMWOZEA
   	 Jibu swali la 2 au 3
2. “Hata haramu huhalalishwa ,ati. Haramu ngapi zimehalalishwa? Chungu nzima…..” 
a) Fafanua muktadha wa dondoo hili.                                                                          				 (alama 4)
b) Ni mbinu zipi za lugha zilizotumika katika dondoo hili kwa kurejelea riwaya nzima    			(alama 4)
c) Bainisha ukweli wa dondoo hili kwa kurejelea riwaya nzima                                      				 (alama 12)  
               AU                      
3. a) 	Uhuru wa kiafrika ni wa bendera ipepeayo mlingotini tu. Jadili kauli hii kwa kurejelea riwaya ya kidagaa kimwmwozea                                                                                                      b) 	riwaya ya kidagaa kimemwozea imesheheni hali zinazotokea bila kutarajiwa. Fafanua. 			(alama 10)
	SEHEMU YA C :HADITHI FUPI- TUMBO LISILOSHIBA
     	JIBU SWALI 4 AU 5
4. “Kwetu tunapigania mikono ielekee vinywani. Mzoea vya sahani, vya vigae haviwezii”
a) Eleza muktadha wa dondoo hili                                                                              				(alama 4)
b) Taja tamathali mbili za usemi zinazojitokeza katika dondoo hili                                				 (alama2)
c) Fafanua sifa za msemaji                                                                                          				(alama 4)
d) Jadili maudhui ya utabaka ukjirejelea hadithi husika.                                                  				 (alama 10)
	 AU
5. a) 	Mhini na mhiniwa njia yao moja. Jadili ukweli wa methali hii ukirejelea hadithi ya mkubwa  		(alama10)
	b) 	thibitisha kuwa ulitima ni kati ya maudhui ya hadithi ya mkubwa                                    			(alama10)
SEHEMU YA D. KIGOGO
JIBU SWALI LA6 AU 7
6. a) 	Utawala wa sagamoyo unatumia mbinu nyingi kubakia mamlakani. Fafanua zozote kumi 			(ala 10)
	b) 	Mwanamke ni nguzo imara katika ujenzi wa jamii. Eleza kauli hii ukirejelea tamthilia ya kigogo 		(ala 10)
    		AU
7. “ Tuacheni kufumbatia maji kama jiwe. Sagamoyo inahitaji mabadiliko ,damu nyepesi ili kuufungua ukurasa mpya”
a) Eleza muktadha wa dondoo hili                                                                                			(ala 4)
b) Kwa kutoa mifano taja tamathali mbili za usemi zinazojitokeza katika dondoo hili         			 (ala4)
c) Kwa nini sagamoyo inahitaji mabadiliko?                                                                   			(ala 10)
d)  Taja sifa moja ya msemaji inayojitokeza katika dondoo hili                                         			(ala2)
	SEHEMU YA E :FASIHI SIMULIZI

8. a) 	Eleza maana ya miviga                                                                                                  			(ala2)
	b) 	Fafanua sifa tano za miviga.                                                                                            			(ala5)
	c) 	miviga ina udhaifu gani?                                                                                                   			(ala3)
	d) 	Fafanua umuhimu wa ngomezi katika jamii                                                                     			(ala 6)
	e) 	Eleza vizingiti viwili vinavyokumba ngomezi                                                                           		(ala4)
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KARATASI 102/1
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
1.
· Haya ni mahojiano
· Azingatie mtindo wa tamthilia k.m
	Waziri :
	Mwandishi 1:
· Ahusishe watu wanne
	Waziri
		Mwandishi 1
	Mwandishi 11
	Mwandishi iii
· Azingatie mada
· Hali ya usalama nchini
· Visa vya uhalifu /ukiukaji wa sheria
· Hatua ambazo zimechukuliwa na:
a. Polisi
b. Umma
c. Vyombo vya habari
iv.    Mipango ya baadaye.
· Wahusika wote washiriki kikamilifu.
· Mwanafunzi asipozingatia sura ya mahonjiano (muundo) atolewe alama nne
2.	 jinsi ya kukuza umoja wa kitaifa
· kuhimiza matumizi ya lugha ya kitaifa
· kuhimiza uzalendo watu wajitambue kama wakenya
· Ndoa za maingiliano kati ya makabila tofauti
· Shule ziwe za kitaifa ili mwanafunzi awe na uhuru wa kusomea kokote nchini
· Kuzuru sehemu tofauti nchini
· Ugawi sawa wa raslimali za umma
· Viongozi kuhubiri umoja
· Wananchi wadumishe umoja
· Kukuza demokrasia
· Kuheshimu haki za binadamu
· Kumiliki mali kokote nchini
3. 	Mla cha mwenzake na chake huliwa.
	Maana. Mtu anayekula vitu vya wenzake na vyake huliwa.
	Mtu anayewadhulumu wengine naye huja kudhulumiwana kuteswa
	Kisa kisipolenga maana ya methali atuzwe 02/20
	Mwanafunzi azingatie pande zote mbili za methali.
	Akishughulikia upande mmoja atuzwe x/10
4.
· Hii ni insha ya mdokezo
· Mwalimu ahakiki utungo wa mwanafunzi
· Utungo uoane na mdokezo aliopewa
· Akibadili mdokezo atozwe 02/20
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102/2
KISWAHILI
KARATASI YA PILI
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA LUGHA
UFAHAMU-MWONGOZO WA UFAHAMU
1. (a) katika karne ya kumi na tisa.                                                                               (Alama 1)
 (b) 	(i) alijifunga kibwebwe kukaidi sheria dhalimu
      	(ii) Alipigania mabadiliko ya kijammii yaliyolenga kuleta usawa wa kijamii na haki kwa wote  bila kubaguliwa     
(c) (i) kumpisha kiti mmarekai mweupe ndani ya chombo cha kusafiria.
	(ii)  kubagulia
(iii) Kuchukuliwa kama binadamu way a chini
(iv) Kutiwa mbaroni
(v) Kuhukumiwa kifungo pamoja na faini
(vi) Kutishwa
(vii) Kuumizwa
(viii) Kuuliwa na wakereketwa weupe                                      			(8x1/2=4)
(d)  Matokeo 
(i) Serikali kuanza juhudi za kuleta usawa na haki kwa wote nchini Marekani
(ii) 1964, serikali ya kitaifa ya marekani ikapitisha sheria iliyopiga marufuku ubaguzi wa rangi
	Funzo 
(i) Wanawake wana nguvu fiche ambazo zinaweza kutumika kutetea hadhi, haki na usawa wa wote wanaokandamizwa
(ii) Binadamu anafaa kukataa kubaguliwa na kuchukuliwa kama mwananchi kama mwananchi wa hadhi ya chini
(iii) Penye nia pana njia                                                                  			(hoja yoyote 1x1=1)
(e) Ndio 
	Ililazimisha serikali kuanza juhudi za kuleta usawa na haki kwa wote                         (alama1)
(f)  (i) Nguvu fiche-nguvu ambazo hazijavumbuliwa hazijatambuliwa/uasi kwa njia ya amani.
 (ii ) wakereketwa-ubabe wa dume- taasubi ya kiume, hali ya wanaume, kuwadharau wanawake   (alama 1)
	MWONGOZO WA UFUPISHO
2. (a) (1) tuwajibike kufanya kazi kwa bidii na dhati ya moyo
     (2) lazima tufanye kazi kwa busara, adabu njema na jitihada.
     (3) Tutilie maanani elimu ya vijana na watu wazima, kilimo, uchumi na amani
     (4) tuzidishe mazao mashambani ili kujitosheleza kivyakula.
     (5) Tujishughulishe na biashara
     (6) Tujitahidi kuleta uchumi katika mikono ya wananchi
     (7) Tuwe na elimu tambuzi na sio elimu pumbao
     (8) Vijana wawe kielelezo chema
     (9) Watu washirikiane
     (10) Tunapokosea tukubali kusahihishwa.
     (11) tuwe wazalendo halisi                                                          		(hoja zozote 9x1=9)
(b)  (1) Tutekeleze nidhamu.
        (2) Waishi maisha bora.
        (3) wawe na amani na upendo 
        (4)Tuwe na bidii
        (5) Wawe na ushirikiano mwema
        (6) Wachague viongozi wenye mioyo ya maendeleo.
        (7) Wachague viongozi ambao wataleta ufanisi                               		hoja zozote 6x1/2=3)
                  (Jumla ya mtiririko alama3)
	SEHEMU YA C: SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA
(a) /s/                    (1)
	/y/                    (1)
(b)  Silabi wazi ni silabi zinazoishiwa kwa irabu 
	k.m /ba/, /ma/                  (1)
	silabi funge ni silabi zinazoishia kwa konsonanti 
	k.m  muk, dak                   (1)
(c) A/ta/m/nye/e/a
	i  ii  iii iv  v  vi
(i) Nafsi
(ii) Wakati
(iii) Mtendewa/ nafsi /Shamirisho/ yambwa
(iv)  Mzizi/ Shina
(iv) Kauli
(v) Kiishio                                                                      6x1/2=3
(d) i. 	walikuwa- kitenzi kisaidizi                        ½
	ii. 	wanakariri- kitenzi kikuu                           ½
        	au 
	 	walikuwa wanakariri   -   kitenzi sambamba  (alama 1)
(e) (i)	 Ni uainishaji wa nomino kutegemea sifa zinazofanana kisarufi                   (alama1)
	(ii)	A/WA            (Alama 1)
      		 I/I                 (Alama1)
(f) Majizee haya yana majanajike mengi                                                         	(alama 2)
(g) Walikuwa wakicheza na kuimba                                                                	(alama 2)
(h) Tabasamu alibomoa/jengua nyumba ya babu                                              	 (alama1)
(i)  N/B    mwanafunzi atumie kiambishi ngali katika senstensi    		1x1=1
(j) Mjukuu alisema kuwa/kwamba alikuwa ameenda kumtembelea nyanyake kwani/kwa sababu hawakuwa wameonana tangu mwezi uliotangulia    				                                       (alama 1x2=2) 
(k)  -Kutoa maelezo zaidi kuhusu neno/maneno yaliyotangulia
	-hutumiwa katika mahojiano/mazungumzo au
	-hutumiwa katika mahojiano/mazungumzo au maandishi ya kitamthilia kufungia ufafanuzi     2x1=2
(l)  Mwalimu aliyefika jana/,alitembea kando ya barabara haraka sana.  
	N                KN  /S                  T             KT /KH               KE                                     		4X1=4
(m)   mtoto aliyefika shuleni ni mkorofi sana         						2X1=2
(n) KARO –sh.kipozi
	Hundi –sh. Ala
	Watoto- sh.kitondo 
(o) –alikimbia kwa niamba ya Fatuma     
	-alimlaki Fatuma
(p)  Landa – fanana
    	Randa  - kifaa cha seremala cha kulainisha mbao
        -zurura ovyo ovyo
(q)     i. apewacho 
    	 ii. akitatakacho                                              			 	2x1=2
(r)      Hakuna mwanariadha aliyefuzu mbio hizo ila mmoja                   	 alama 2
(s) Mkazo katika silabi wakati wa matamshi 
	mahakamani       ½
	nchi                  ½
SEHEMU YA D :ISIMU-JAMII
 USANIFISHAJI
A
i. Kuwepo na lahaja nyingi
ii. Kuwa na hati sana ya kuandika Kiswahili
iii. Kusawasisha maandishi kwenye kamusi
iv. Kuwa na lugha moja ya mawasiliano
v. Kuwa na lugha moja ya kueneza dini                     			5x1=5
B  1  sajili ya bunge 1x2=2
ii.  
· Hutumia lugha ya kingereza au Kiswahili
· Hutumia lugha yenye ucheshi
· Msamiati wa heshima na adabu hutumiwa
· Msamiati maalum kuhusu bunge hutumiwa vipengele muhimu katika katiba hurejelewa ili kuunga mkono jambo Fulani                                 3x1=3
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102:3 FASIHI
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA.
1	.USHAIRI
a) 	shairi A ni huru halizingatii sheria za utunzi.
 	Shairi B ni la arudhi lina vina, mizani,kibwagizo             2x1=2
b) 
	       Shairi A
i) idadi ya mishororo ni ya tofauti katika beti zote
ii) mizani inatofautiana kutoka mshororo hadi mshororo
iii)     halina kibwagizo /kipokeo.   –lina kituo
iii) halina vina au vina vinatofautiana
	          Shairi B 
-idadi ya mishoror ni sawa 
Inalingana katika beti zote
-mizani ni sawa katika baadhi ya mishororo isipokuwa b3
      Mshororo wa kwanza  7,8
      Mshororo wa tatu 7,8
        Mshoror wa mwisho 9,8
-kibwagizo kipo-tangu lini muwerevu akajinyowa mwenyewe
-vina vya kati vinatofautiana lakini vya utao vinalingana-ukara



	Zozote 2x2=4
c ) 	Inkisari- 	‘megeuka –umegeuka
                    	Bada -  baada
   	Lahaja -    	uiwate- uiwache
                 	Mbiti-  mbichi
                	Kumvunda- kumvunja
                 	Ndiya- njia
	Kuboronga sarufi- na hicho chako kiburi- na hicho kiburi chako				Zozote 3x1=3
D) 	-anazungumzia namna wanyonge wanavyodhulumiwa na wenye nguvu.
	-wenye nguvu wakishapata huringa     1x2=2
e.	 wanasiasa ni waongo na tabasamu zao ni hadaa .hawaaminiki     1x1=1
f.	- matumizi ya balagha- tangu lini muwerevu akajinyowa mwenyewe?
	-Takriri ..haki yake kumhini
       	…mtetezi kumhini
        …mtetezi hufaidi
        …wote hawa
	-Uhaishaji- tabasamu kunyonga tumaini
	-sitiari-kubuni maangavu
	-kinaya-wanadai kutetea wanyonge lakini wanamhini					  3x1=3
g. 	Mshairi anasema kuwa yoyote ambaye humwanya dhidi ya tabia mbaya,yeye humvunja mbavu. Anamwambia aendelee kufanya hayo maovu lakini ajue atagundulika.hata kama anafikiria kuwa ni mwerevu sana hawezi akajisaidia mwenyewe                     4x1=4
h. 	wafikiri kisu gutu- unafikiri ni kisu kisichoweza kukata/ni butu hakina makali. Ni mtu asiyeweza kufanya lolote/ usimdharau mtu aliyekupa,ana uwezo wa kukupoka                                    1x1=1
2.  a) msemaji ni imani
-	anamwambia bob dj maneno haya.
-	ni wakati imani na amani wamefikakwenye mto kiberenge na imani akaanza kuyanywa maji
-	imani anatahadharishwa na Bob Dj kuwa maji hayo ni haramu ndiposa anatoa kauli hii    4x1=4
b)	 kinaya(kwelikinzani) –haramu kuhalalishwa
-	mbalagha –haramu ngapi huhalalishwa?
-	msemo chungu mzima
-	takriri- maneno haramu na halalishwa yamerudiwa                         4x1=4
c)	mtemi Nasaba Bora amehalalisha unyakuzi wa ardhi ya Chichiri Hamadi na mauaji yake
-	vyombo vya dada vinahalilisha kifungo cha Yusufu Hamadi
-	kuhalalisha unyakuzi wa shamba la Baraka
-	Majisifu anauiba mswada wake Amani na kuuchapisha
-	Mtemi anahalalisha dhuluma kwa kumshurutisha Amani kulea mwana ambaye si wake
-	Bob Dj anafungwa kwa kisingizio kuwa ameiba.
-	Amani na Imani wanawekwa mahabusu kwa kisingizio cha mauaji ya motto Uhuru
	Amani anasingiziwa na wanafunzi wenzake kuwa ni mchochezi na kufungwa miaka tano
-	kuwa na mahusiano na mabinti wadogo na kunahalalishwa na mtemi
-	kuifisidiwa kwa pesa za msaada wa kujenga zahanati ya Nasaba Bora kunahalalishwa
	Uhuru wa Kunena kuharamishwa kama inavyoonekana matuko weye anapotiwa ndani
-	BobDJ anapong’atwa na Jimmy ,bi zuhura anamweleza mtemi kuwa kihalali anapaswa kutibiwa naye mtemi anapinga
-	kuwalazimisha wanyonge kuchanga pesa kuwapelekea watoto wanaojiweza ngambo kama vile madhubuti alivyofanyiwa
	Kuchukua pesa zilizotengewa elimu ya wanyonge kuwafaa matajiri kama vile fao
-	walimu  kutowajibika kwa wanafunzi wao, mathalani majisifu
-	walimu kuwaringa wanafunzi kama alivyofanya fao					Zozote 12x1=12
3 (A)
	Mwanafunzi ajadili kwa kujadili maswala yanayoonyesha mateso kwa wanatomoko. Anayepinga apewe bakshishi. (bk). Uhuru wa bendera una dhana ya kutofanikiwa baada ya ukombozi/wakoloni kwenda kwao ni ukoloni mamboleo,bado mwafrika (mwanatomoko, anakabiliwa na matatizo mengi na wakati.
	Mwingine kuliko hata enzi ya mkoloni, pia mkoloni ana mizizi inayoendelea kutawala baada ya kuondoa uso wake.
· Kufungwa jela bila hatia yoyote –mfano ni yusufu aliyefungwa kwa kosa asilolifanya.
· Kotini –utawala unachangia maamuzi ya koti mfano kuhukumiwa kifungo kwa yusufu ni ukoloni mamboleo.
· Mauaji kifo cha cichiri Hamadi kinapagwa na mfani. Nchi yenye huru haipaswi kushuhudia mafa yanayotokana na utawala
· Unyakuzi wa ardhi na ubadilishaji wa miliki – mtemi Nasaba bora anabadilishwa kunyakua ardhi za watu. K.v shamba la chirchir Hamadi na lile la mamake imani  huko Baraka
· Ukosefu wa haki ya kujieleza – matuko wenye anapoleza kuhusu matatizo yanayowakuhu na insi mtemi ni mfisadi anaitwa seli
· Elimu bofu –elimu ya Tomoko imekosa makali. Mashiko ya kuendeleza nchi matajiri kama vile mtemi nasaba bora wanapeleka wtoto wao kusoma ngambo
· Hotuba zinatolewa kwa lugha za kigeni – wananchi wengi hawaelewi hotuba zile , wanaonelea ni heri  wangeenda shambani kulima
· Kukidhiri kwa umaskini – watu wachache wamemiliki mashamba na raslimali za taifa mfani mtemi balozi, bwana fao na kadhalika uhali wananchi wa kawaida kama vile mamake BOB DJ, mamake imani na mama Nitiloi wqnateseka na kufanya kazi ngumu ili kubahatisha maisha
· Ufisadi na usaliti –matarajio ya uhuru yalikuwa ni kupata taifa huru, lisilo ufisadi . hata hivyo baada ya uhuru 
·  ukosefu wa dawa hospitali – wgonjwa wanapewa miti shamba k.v DJ
· Kutojali wananchi – wafanyikazi wa serikali k.m wauguzi wanakataa kutibu motto uhuru kwa vile ni siku ya wazalendo, jambo hili linachangia kifo chake. Mwalimu majisifu hajali wanafunzi wake na baada apokea mshahara
                                   10x2=20
3b
	Kukutana kwa Imani na Amani kando ya ziwa mawewa ni ya kusadifu. Sadfa hii inayaokoa maisha ya Imani ambaye alikuwa amekusudia kujitoa uhai. Pia wawili hao wanjenga uhusiano unaoishi katika ndoa
	Amani na Imani kukutana kando yam to Kiberenge na Dj. Mkutano huu unakuwa ni mwanzo wa uhusiano wao. DJ anawasaidia hawa wawili kupata kazi
	Amani nImani wanafika sokomoko na kupata mtemi na nduguye wanahitaji wafanyikazi. Sadfa hii inafanikisha wao kupata ajira ingawa ni ya kijungu jiko
	Amani na amu yaku Yusufu kupatana jelani kisadfa . hali hii inamwezesha Amani kutambua aliyewaibia familia yao mali pamoja na kumuua babu yake.
	Inasadifu kwamba Amani atokapo kibandani anakutana na DJ akipita hapo nje. Sadfa hii inamwezesha Amani kumtuma DJ amwite Imani aje amsaidie kkatika malezi ya motto uhuru
	Sadfa ya majisifu kurejea na gazeti lenye taarifa kuhusu chwechwe makweche ambao imani analisoma. Sadfa hii inakuwa ni mwanzo wa machakato wa kumrejesha chwechwe nyumbani
	Sadfa inawakutanisha amani na Oscar kambona gerezani . huu unakuwa ni mwanzo wa kujengeka kwa urafiki baina yao,
	Amani kupatan na Oscar Kamboni akiwa ameshika mateka mtemi akinuia kumuua.sadfa hii ndiyo inayookoa maisha ya mtemi Amani amteteapo
	Mtemi anarudi nyumbani pasi na kutarajiwa na kumfumania Amani chumbani mwake. sadfa hii inasababisha amani kupigwa kitutu na kutalikiwa kwake bi Zuhura
	Sadfa inawaleta pamoja Amani na Majisifu anaamua kumtunza baada yake kutoka zahanatini alikokuwa amelazwa. Sadfa hii inamwezesha Amani kumtambua mja alimwimbia kazi yake
	Siku ambyo Amani anarudi anarudi nyumbani baada ya miadi ya daktari mtemi anampita kwa gari lake bila kujali. Sadfa hii imetumiwa kubainisha ukatili wa mtemi 
	Ni sadfa kuwa Imani na Amani wanapokutana wmewapoteza wazazi wote na kutenganishwa na jamaa zao.si ajabu wanasubuhiana sana kwa kufahamu hawakuwa na wengine wa kuwategemea ila wao wenyewe
	Imani na Amani kukatiza masomo yao bila hiari yao. Imani analazimika kuacha shule kwa uchochole ilahali Amani anasingiziwa uchochezi na kufungwa jela alipokuwa chuoni.
	Sadfa inabainika wakati Madhubutu na Amani wanakuwa na nia zinazooana kuhusu kumwondoa mtemi na kutetea haki .usambamba wa nia zao unafanikisha kufichuliwa kufichua kwa uozo wa mtemi na watu aliowadhulumu kupata haki.
	Ni sadfa Madhubutu kumtembeklea Amani pasi na kutarajiwa na kupata akisoma kwa ufasaha na kwa sauti nzuri. Sadfa hii inawezesha ugunduzi wa ukweli kuwa Amani ni mwanazuoni ambaye alikatizwa masomo kwa njia haramu
	Sadfa kubwa inaonyesha kuwa mtemi kuhusiana kimapenzi na Lowela ilhali mwanaye-mashaka – wakati huo huo alikuwa akihusiana kimapenzi na Ben Bella nduguye Lowela . sadfa hii inafichua uozo wake mtemi. Pia inamfanya mashaka kuwehuka uhusiano wao Ben na Bella unapoisha baada ya ukweli kufichuka
	Sadfa inabainika wakati Majisifu anasafiri Wangwana na wakati huo huo Madhubutu anarejea nchini kutoka urusi. Jamaa hawa wanapitana uwanja mmoja asifahamu mwenzake alikuwa pale pale wkati ule.
	Sadfa inadhihirika kwa Fao kumringa mwanafunzi wake na dadaye pia kuringwa na mwanaye waziri wa mifugo
	Ni sadffa kuwa fao anayetoka kwa familia inayojiweza kifedha anafaidika kwa ruzuku iliyotengwa wachochole sawa na Madhubutu kusomea urusi kwa mtemi kuwashika shokoa wanasokomoko kumchangia . sadfa hii ya kimatuki imetumiwa kuonyesha ukatili wa wenye uwezo.
	Sadafa inabainika kwa “motto wa kupanga” wa imani (uhuru) kufa kwa wahudumu zahanati kupuuza kumshughulikia sawa na nduguye mani amefariki akiwa motto mdogo kwa hali hizo za kupuuzwa zahanati. Sadfa hii inashahidia kutowajibika kwa mfumo wa kutoa huduma za afya hoja zozote 10x2=20 (tanhihi: hili ni swali wazi. Wanafunzi wakadiriwe kwa msingi huu)
 4.
a) 	msemaji ni dennis akimwambia Penina wakiwa chumbani mwa Dennis katika chuo. Penina alikuwa anamwelezea Dennis kuwa angetaka awe mpenzi wake ndipo Dennis anapinga kwani wanatoka matabaka tofauti                                                          4x1=4
b) 	msemo- tunapigania mikono ilekee vinywani 
	methali – mzoea vya sahani vya vigae hawezi                                     1x2=2
c )  sifa za Dennis
· Msomi
· Mwenye bidii
· Mwepesi wa kushawishika
· Mwenye majuto
· Mwenye wasiwasi
· Limbukani wa mapenzi
· Mpweke                                 4x1=4
D) 
· Matajiri wanaendesha magari ya kifahari
· Wazazi wa Dennis ni maskini
· Wazazi wa Dennis wanafanya kazi ya vibarua
· Dennis alikosa chakula aklanbywa uji
· Penina alitumiwa shilingi 5000 kila wiki za matumizi
· Wazazi wa wanafunzi wengfine walimiliki mabasi na matatu hivyo ni matajiri
· Wengine walimiliki nyumba za ghorofa
· Wanafunzi wengine walimiliki simu za dhamani
· Wengine walivalia mavazi ya vitambaa vya dhamani na vilivyovuytia
· Watato wa maskini hawakufanya vyema katika mitihani yao
· Dnnis alikuwa bila mpenzi kwani vijanamaskini hawakupendwa
· Mpenzi wa zamani wa Penina alitoka kwenye aila yenye nafasi
· Shakila alitoka kwenye familia tajiri ambapo wazaziwe walimiliki shirika la uchapishaji
5 	(a)
· Mtenda maovu na mtendewa maovu wote huathirika vibaya
· Hadithi hii inarejel;ea namna viongozi wakubwa serikalini wanavyotumia nafasi zao katika kufanya biashara ya dawa za kulevya
· Mkubwa alikuwa na tama ya utajiri akawania uongozi ili apatepasipoti ya kidiplomasia ambayo inampa nafasi ya kutokaguliwa katika viwanja vya ndege.
· Mkubwa anashinda uchaguzi na kupata cheo hatimaye anapata pasipoti ya kidiplomasia
· Anaitumia kupitisha dawa za kulevya bila kukaguliwa. Mkumbuke ndiye aliyepokea dhehena ya unga
· Mkumbukwa anakamatwa na kupelekwa kizuizini, huko anaambiwa na mahabusu wenzake juu ya athari ya dawa za kulevya baadaye anatolewa na mkubwa
· Mkumbukwa anafanya maamuzi ya kuachana na biashara hiyo. 
· Anamwonya na kumlaani mkubwa kwa kuangamiza vijana wa Mchafukoge 
· Kisadfa mkubwa akiwa katika ndoto, anaona vijana wanavyoteska baada ya kuathiriwa na dawa za kulevya
· Aliona wake kwa waume waliwamekondeana kama ujiti kwa ajili ya kifua kikuu na ukimwi
· Vijana wengi walikuwa wezi na kuchana nyavu za nyumba
· Miongoni mwao wapo watoto wake wa kiume
· Anapotoka usingizini anachuna majani ya miti na kujitwika kichwani amechizxika
· Vijana waliotumia dawa za kulevya aliwahini na kuwatendea maovu watoto wa wengine hivi sasa hayo maovu yanamdhuru yeye                            10x1=10
b) 	Ulitima maana yake umaskini au ufukara
· Mhusika mkubwa alikuwa maskini sana. Mweruli aliokuwa nao ulikuwa umekatika mfumbati na kungoka misumari mitatu
· Gari aliloabiri mkubwa lilipita Madongoporomoka sehemeu ya wachochole
· Alipitia vichochoro vyenye vijumba vikongwe kudhihirisha umaskini
· Biashara ya kukaanga pweza ilikuwa yenye pato dogo tu
· Wakati alipomwelezea Mkumbukwa nia ya kugombea uongozi alimweleza kuwa anahitaji kuingia siasa ili kuachana na umaskini
· Watu waliompigia kura walipew sukari unga kanga au mchele kuashiria umaskini 
· Maisha awali ya mkubwa yalikuwa maisha duni hata kupata chakula ilikuwa shida 
· Mkubwa hakuwa na mavazi alivaa nguo zilizojaa viraka
· Wakati anabadilisha taili za nyumba yake ,taili alizotoa ziling’ang’aniwa na maskini ili wang’arishe nyumba zao
6 (A)
	Mbinu za utawala
(i) Propaganda- majoko kueneza habari za uongo kwamba Tunu analemea na hawezi kupigania haki za wanasagamoyo
(ii) Vitisho –mkana anamtisha Tunu kuwa anamkama samba mwenye watoto
(iii) Mauaji – anapanga mauaji ya Jabali katika ajali ya barabara
(iv) Matumizi ya vyombo vya dola. Askari wnaamrishwa kuwapiga risasi waandamanaji
(v) Vifungo gerezani.. Ashua alitiwa mbaroni ili kumwogofya sudi
(vi) Wizi wa kura –majoka anasema kuwa hata tunu akipewa kura zote bado atamshida
(vii) Tenga utawala – majoka anajaribu kuwatenganisha sudi na Tunu
(viii) Kufukarisha raia – majoka anaagiza kufungwa kwa soko la chapakazi ambalo ni tegemeo la wakazi wa Sagamoyo
(ix) Hongo – majoka anajaribu kumhonga tunu kwa kumweleza kuwa atamwoza kwa Ngao Junior
(x) Kujaza raia hofu- anawatumia vigenge vya wahuni kunyamazisha raia wa sagamoyo.                                                          Zozote 10x1=10

6b
i. Mtetezi wa haki. Tunu anapigania haki za wanasagamoyo. Anataka barabara shule na hospitali ziboreshwe
ii. Mwenye maadili- Ashua analinda ndoa yake kwa kukataa kushiriki mapenzi na majoka
iii. Mwenye bidii – ashua anachumia familia yake kwa kuchuuza maembe na chai
iv. Jasiri – tunu anamweleza majoka maovu yake bila uoga
v. Mwenye mapenzi –ashua anapenda Sudi na wanawe kwa dhati/ anaenda kuwaombea chakula kwa majoka
vi. Mwenye msimamo dhabiti – ashua anaktaa kushiriki mapenzi na majoka. Tunu hakubali wazo la majoka la kuacha siasa ili aolewe na Ngao
vii. Mwenye hekima – alitambua ujanja wa Majoka wa kutaka kumtenganisha na sudi
viii. Npenda mabandiliko – Asiya anabadilika na kuacha kuuza pombe haramu baada ya utawala mpya kuchuku usukani
ix. Mwenye shukrani – Tunu anamshukuru siki kw kuja kumjuza hali aliposhambuliwa na wahuni
x. Mwenye utu – Tunu anawahurumia wanawe Sudi na kumwonda Siki awapeleke kwa mama yake Bi Hashima awalishe                           zozote 10x1=10
7a
a) Maneno ya sudi akiwaambia Nguruma Bozo na walevi wengine. Walikuwa Mangweni . walikuwa wameenda kuwaalika waende kwenye lango kuu la chapakazi kuwahasisha wanasagamoyo  4x1=4
b) – Tashbihi kufumbatia maji kama jiwe
 – 	Jazanda – damu nyeusi/kufungua ukurasa mpya 
- 	msemo –kufungua ukurasa mpya
c) 
· Sagamoyo imekumbwa na matatizo mengi kama vile mauaji ya kiholela
· Ardhi inanyakuliwa na majoka na mshauri wake
· Ukosefu wa utu- Majoka anaamrisha watu wapigwe risasi bila kujali
· Uangamizi wa wapinzani wa utawala wa Sagamoyo k.m jabali
· Jimbo hili lina elimu mbovu- inawalemaza badala ya kuwaandaa wawe wazalendo wa kujenga nchi
· Utaweala wa kiimla au kidikteta-Majoka anataka aendelee kutawala ingawa urubani umemshida na amezorotesha nchi
· Kuna utabaka katika Sagamoyo k.m tabaka la wanyonge wasio na chochote na tabaka la mabwenyenye linalony6onga tabaka la wanyonge						Zozote 4x2=8
D) 
· Inamaanisha mabadik\liko hayazidiki- Ni vigumu kusalia na maji viganjaniyakifumbatwa.wale wanafananishwa na mtu anayefumbata maji kama jiwe viganjani				1x2=2
E)    i
· Mtetezi wa haki
· Ana msimamo dhabiti						1x2=2
      (ii)
· Alikataa malipo bora ambayo kenga angempatia angechonga kinyango cha ngao
· Sudi alikataa kula keki ya uhuru aliyoletea kenga
· Sudi alishiriki maandamano ya kutetea haki pamoja na wanaharakati wengine
· Aliandamana na Tunu na Siti vijana wa Wataka walipouliwa
8) 	(a) Ni sherehe za kitamaduni ambazo hufanywa na jamii yoyote katika kipindi maalum cha mwaka   1x2=2
	(b)
· Miviga huandamana na matendo Fulani kucheza ngoma kupiga magoti
· Huongozwa na watu mahususi k.m kuna wanaoongoza kafara
· Huandamana na utoaji mawaidha /ulumbi
· Malemba huvaliwa na wanohusika
· Hufanyiwa katika mazingira maalum
· Huambatana\hufungamana na utamaduni wa jamii husika
· Hufanywa katika kipindi /wakati maalum
· Huwa na kutolewa kafara
· Sadaka hutolewa
· Kuna kula viapo-wahusika huweka ahadi kutenda wema			Zozote 5x1=5
(b)   Udhaifu
· Huharibu mazingira-kukata matawi
· Kupoteza wakati
· Husababisha kudorora kwa maendeleo
· Huleta utengano katika jamii\majirani
· Huasi mabadiliko ya kiwakati(nyingine zimepitwa na wakati)
· Madhara yaweza kutokea hasa vifaa buti vinapotumika
· Huleta utengano wa kijinsia –kumtukuza mwanamume na kumdunisha mwanawe –jando na unyago
· Husababisha wizi
· Ni ghali-gharama ya juu						Zozote 3x1=3
(c)  
· Ni njia ya kuwasiliana katika jamii husika
· Hudumisha usiri wa jamii husika
· Hutumiwa kutangaza mambo muhimu kuhusu shughuli maalum
· Huendeleza utamani wa jamii husika
· Husaidia jamii kuionea fahari historia yao
· Hutahadharisha kuhusu matokeo ya dharura
· Hudhihirisha ufundi wa kisanaa(kutumia zana Fulani za muziki)
· Hutekeleza majukumu ya maandishi kati ya jamii zisizojua kuandika
· Huburudisha huelimisha     						Zozote 6x1=6
(d)   VIZINGITI
· Mwingiliano wa makabila tofauti hauruhusu tena matumizi ya ngomezi
· Maendeleo ya teknolojia hayaruhusu ngomezi barua,simu
· Watu wamekuwa wabinafsi – hawawezi kuitika ngomezi ikipigwa
· Ukosefu wa usalama watu kushambuliwa wakitikia wito wa ngomezi
· Majumba makubwa
· Kelele za viwanda haviruhusu watu kuskia				Zozote 2x2=4







 MURARANDIA / KAHURO JOINT
 102/1
 KISWAHILI
 KIDATO CHA NNE
 KARATASI YA KWANZA
 INSHA
1.	Lazima
    	Wewe ni mkaazi wa eneo ya Tuzindukane na unataka kuwania Ugavana katika   Kaunti ya Malishoni. Andika tawasifu utakayowasilisha kwa raia ili waweze  kukuchagua.
2.	Tatizo la kigaidi ni changamoto kubwa sana katika usalama na maendeleo ya   kiuchumi hapa nchini.Jadili.
3.	Kelele za mlango haziniasi usingizi.
4.	Andika insha inayomaliziz kwa :
  	 ………………Kijasho chembamba kilianza usoni huku akionyesha wasiwasi.Nilitambua wazi kuwa yeye ndiye aliyefanya kitendo hicho hasi!

     MURARANDIA / KAHURO JOINT
102/2
KISWA HILI
KIDATO CHA NNE
KARATASI YA PILI
LUGHA
Muda  :  Saa 2
1.  UFAHAMU (ALAMA 15) 
	Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 

	Takwimu za hivi punde zinaonyesha kuwa maradhi ya saratani imejifaragua na kuwa miongoni mwa senene kuduku duniani maadam inatishia kuupiku ukimwi.   Wagonjwa wanoendelea kuyasalimia amri wanaelekea kufikia kiwango cha kutisha. Licha ya tawala nyingi duniani kuwekezea tafiti anuai za kuyapindua, miale ya welewa wa kiini chake bado ni hafifu ajabu. Wataalam wa utabibu wanaeleza chanzo cha saratani kama mgawanyiko usio wa kawaida wa chembechembe za damu katika viungo vya mwili vinavyohusika.   Viungo huanza kukua kwa kasi isiyo ya kawaida. 
	Japo uvumbuzi unaonyesha kwamba kuna uwezekano mkubwa kwa watu wa umri wa makamo kuambukizwa ugonjwa huu. Wazee wamo hatarini zaidi.Hata hivyo vimeshuhudiwa visa vingi ambavyo hata watoto wachanga huathiriwa pakubwa.Saratani ya tezi-kibofu.   Ya koromeo nay a mapafu ni baadhi ya aina zinazowaathiri wanaume. Saratani ya tezikibofu huwasogelea zaidi mabuda wa umri wa miaka zaidi ya sitini.  Kwenda haja ndogo kila mara.   Ugumu wa kupitisha mkojo, ugume wa kuanza au kumaliza kukojoa, damu kwenye mkojo na maumivu ya mgongo ni baadhi ya dalili zake. Mwishowe, tezi-kibofu huzidi kuwa kubwa na kufungia mkojo kutoka. 
	Kansa zinazowalenga sana wanawake ni pamoja nay a nyumba ya uzazi, mlango wa uzazi na maziwa.  Kansa ya maziwa huwachachawiza zaidi wanawake 
	 wenye umri wa miaka thelathini na mitano au zaidi. Dalili ya awali ni uvimbe unaohisika kwa ndani na maziwa kutoa usaha.   Inaenea haraka na kuviambukiza viungo vya ujirani mathalani mapafu na ini.   Saratani ya mlango wa uzazi inaambukizwa na virusi vinavyoita papolloma.   Virusi hivi hupata mwanya iwapo mwanamke alianza mahusiano ya kimapenzi katika umri mdogo,akiwa na wapenzi wengi, akiwa matumizi wa dawa fulani za kupanga uzazi na apulizapo moshi wa sigara. 
	Inapendekezwa kuwa ukaguzi wa ada ufanywe ili kuugundua kabla haujasambaa kutokana na kauli kwamba mwanzoni hausababishi uchungu wowote.   Ukaguzi wa kibinafsi kwenye viungo vilivyo na uwezekano mkubwa wa kuambukizwa kisha jambo lolote lisilo la kawaida kama vile uvimbe na ugumu wa kumeza liwasilishwe mara moja kwa daktari.   Ushauri zaidi unahusu aina ya vyakula na mitindo ya kisasa ya maisha.   Vyakula vilivyosheheniwa na protini zipatikanazo katika nyama na mayai ni miongoni mwa vyakula hatari.   Vyakula vya kiasili kama mboga, miwa, matunda, mafuta yanayotokana na mimea na nyama nyeupe hupendekezwa.   Uvutaji wa sigara, unywaji pombe, na baadhi ya vipodozi vyenye zebaki huweza 
kurutubisha uwezekano wa kuambukizwa saratani. 

                    Ijapokuwa saratani ni kama sikio la kufa lisilosikia dawa, ni muhimu wawele wazibe ufa
                    kabla ya kuangukiwa na ukuta usioweza kujengeka tena.   Ikigunduliwa mapema.   Maradhi  
                    haya huweza kudenguliwa kutumia tibakemikali, tabamiale, chanjo dhidi ya baadhi ya virusi 
                    vya saratani, upasuaji wa viungo vilivyoathiriwa na dawa za kupunguza makali yake. 
	Utafiti wa kina uliofanywa na kukamilishwa mwezi wa Machi, mwaka wa 2014 na madktari wa Hospitali ya Kitaifa ya Kenyatta kwa ushirikiano wa wengine kutoka Uingereza umegundua kuwa dawa aina ya Lopinavir inayotumiwa kupunguza 
makali ya ukimwi ina uwezo wa kukabiliana na maradhi haya.  
	 Uchunguzi uliofanyiwa wawele baada ya muda fulani wa uwekaji wa dawa hii kwenye mlango wa uzazi ulibainisha kuwa chembechembe za saratani huangamizwa na dawa hii.   Ni jambo la kutia moyo kuwa harakati za kukabiliana na janga la ukimwi zinaelekea kutoa sulhu kawa maradhi haya ya kansa. 
Inakuwa shani inaposadifu kuwa nuhusi iliyowahi kutokea katika mapisi ya siha ya insi imekuwa kitivo kinachopaswa kuenziwa.   Hakika hizi ni harakati zinazostahili kupongezwa na kuzidishwa iwapo zimwi hili litafukiwa katika lindi la 
usahaulivu. 

a) Kwa nini maradhi ya saratani yanaelekea kuwa hatari zaidi kuliko ukimwi?   (alama.1)
b) Ni kwa nini ni vigumu kuitambua saratani mwanzoni?        (alama 2)
c) Taja mambo yanayoweza kuchangia maambukizi ya saratani ya mlango wa uzazi.(alama 3 
d) Eleza njia ambazo mtu anaweza kutumia kugundua kama ana saratani.      (alama 2)
e) Eleza baadhi ya mambo yanayoweza kuchochea maambukizi ya saratani. (alama 2)
f) Eleza maana ya methali ifuatayo kwa mujibu wa makala haya. (alama.2) 
      	dalili za mvua ni mawingu.
g)	Toa maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa kwenye makala.   (alama 3)
i) 	senene kuduku
ii) 	maziwa
iii) 	Ukaguzi wa ada

2.	UFUPISHO (ALAMA 15)
	Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali. 
	Kiwango cha ufanisi wa taifa lolote lile hugezwa kutokana na hali ya miundomsingi.   Mataifa sampuli hii hutenga fulusi si akali ya makadirio ya bajeti yake kwa miradi ya maendeleo.   Nchi nyingi zinazoendelea hujikuta katika njia panda kwa mujibu wa utekelezaji wa sera amilifu za kukwamua chumi zao.   Utawala wa Kenya umekuwa ukijikuna kichwa katika harakati za ujenzi wa nguzo hii ya ufanisi.   Mbali na asasi za utabibu kuwa chache.   Zile zilizopo ziko katika hali mahututi. Udufu huu umesambaratishwa zaidi na idadi kubwa ya madaktari na wauguzi wanaoendelea kugura tangu usimamizi wa huduma zao kuhamishiwa serikali za gatuzi, sikwambii changamoto zinazonyemelea sekta za elimu, utumishi wa umma na zaraa. 
	Katika harakati za kupata suluhu, serikali imetoa rai ya kupunguza tija kwa watumishi wake.   Rais, naibu wake na makatibu wa wizara wamekuwa vielelezo kwa kujitolea kunyoa 20% ya mishahara yao.   Katika mdahalo wa kitaifa kuhusu matumizi ya mfuko wa umma ulioandaliwa na tume ya Mishahara nchini, rais alizirai bunge, mahakama, seneti, mashirika ya umma na magatuzi kudurusu mishahara kwa watumishi wake.   Hii ni kwa sababu serikali inatumia 55% ya mapato ya ushuru ambayo inafasirika kama 13% ya mfuko wa umma kulipia mishahara.   Kiasi hiki kimekuwa kikiongezeka kutoka shilingi bilioni 240 hadi bilioni 500 kwa muda wa miaka minne iliyopita.   Wabobezi wa maswala ya iktisadi wamefichua kuwa hiki ni zaidi ya kiwango cha kimataifa cha 35% kinachotekelezwa na nchi zilizoendelea.   Mbona tussige nchi za Malasya na Uswizi ambazo zimepunguza janguo kwa viongozi wao kwa 50%? 

	Wataalam hawa wanashauri kuwa harakati hizi ni kama tone la suluhu kwenye bahari ya sintofahamu ikizingatiwa kuwa kupunguza mishahara ya wafanyakazi hasa wa ngazi za chini.   Kutawanyonga katika uchumi ambao mfumuko wa bei umefikia kiwango cha kuvunda.   Uhunifu unahitajika kupanua mfuko wa umma.   Makadirio yanayotengewa wizara na shughuli nyingine za serikali zisizo za kimsingi yapunguzwe.   Serikali pia inahitajika kuziba mianya ambayo kwayo darahimu lukuki hunywelea kutokana na ubadhirifu.   Inatarnausha kutanabahi kuwa wizara ya usalama wa ndani haiwezi kuwajibikia matumizi ya shilingi milioni 548.7! 

	Wakenya walitoteza mamilioni kutokana na Benk Kuu ya Kenya kukaidi ushauri wa kisheria na kanuni za zabuni za kandarasi zinazohusu mitambo ya usalam na utengenezaji wa pesa.  

 	Si ajabu gavana wake Profesa Njuguna Ndung‘u alifunguliwa mashtaka ya utepetevu na matumizi mabaya ya mamlaka. 
	Wanaotolea nchi hii futuko wataweza tu kutua mori iwapo makabiliano haya na vyombo vya sheria yatawasukuma wahitifaki hawa wa chauchau nyuma ya kizimba.   Waaidha, ziara za ughaibuni ambazo zilimpokonya mlipa ushuru milioni 348 mwaka wa 2013 pekee hazina budi kupunguzwa maradufu.   Maafisa wa serikali lazima waghairi kutumia magari mazito yanayogubia mafuta.   Inabainika kuwa gharama ya warsha na makongamano yanayonuiwa kuboresha ujuzi wa watumishi wa umma  imeghushiwa licha ya utupu unaoambatana na mada zake. 
	Serikali itaelezaje kauli kwamba imekuwa ikitumia shilingi bilioni 2 kuwakimu wafanyikazi hewa?Isitoshe, kuna wafanyikazi wengi wanaofanya kazi ombwe. Kwa mfano, makamishina wa magatuzi waliotumwa huko na serikali kuu wanatoa huduma zipi zisizoweza kutolewa na magavana? Ni ruya au halisi kuwa makdmishna wa Tume ya Mishahara nchini hulipwa 
marupurupu ya shilingi 400,000 kila mwezi kando na mishahara yao yenye minofu? Hii ni haramu ambayo lazima ilaaniwe. Ninashuku kuwa wakenya wangepigwa na mshtuko wa moyo iwapo marupurupu yanayohusishwa na taasisi nyingine za 
umma kama vile urais, mahakama na bunge yangeanikwa. 

a)   	Dondoa hoja muhimu katika aya mbili za mwanzo. (Maneno 75-80)      					(alama.6)
b)   	Kwa kutumia maneno yasiyopungua 90 wala kuzidi 95, eleza mikakati inayoweza kutumiwa kudhibiti mfuko wa umma    
				   										(alama 9)                                                                                                                                                 
       MATUMIZI YA LUGHA 
        a.   Eleza kwa kutoa mifano tofauti kati ya ala tuli na ala sogezi.		(Alama2)	
b. Tunga sentensi ya neno moja yenye mofimu zifuatazo. (Alama 3)
i. Nafsi ya tatu umoja
ii. Wakati uliopita
iii. ‘O’ Rejeshi
iv. Kitendwa
v. Mzizi
vi. kiishio
c.	Tunga sentensi yenye muundo ufuatao : (alama.2)
        KN (N) + KT (T + E) + U + KN (N) + KT(T +E)
d.	Unda nomino mojamoja kutokana na vitenzi vifuatavyo. (alama.1)
	i.	Jaribu
	ii.	Chuma
e.	Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi (alama.2)
     	Usingeacha masomo,usingetaabika vile
f.	Onyesha aina mbili ya vishazi kwenye sentensi ifuatayo. (alama.2
     	Tulibeba maji ya kutosha tulipoenda safari Turkana.
g.	Akifisha sentensi ifuatayo ipasavyo.  (alama.2
     	Juma maria ulimwona Farida Maria la hakuwepo jana
h.	Tunga sentensi sahihi ukitumia kitenzi la katika kauli ya kutendwa. (alama.2
i.	Andika kwa ukubwa –wingi (alama.2
      	Ndivu wa kiafrika ameharibu kichaka
j.	Andika sentensi ifuatayo katika usemi halisi  (alama.2
      	Ruheni alishauriwa na kasisi aache tabia ya ulevi
k.	Tunga sentensi moja itakayodhihirisha maana ya maneno haya mawili  (alama.2
	Shombo
	Chombo
l.	Neno ‘tikiti’hupatikana katika ngeli mbili tofauti.Taja ngeli hizo na utunge sentensi kwa kila moja          (alama.3
m.	Kanusha sentensi ifuatayo  (alama.2
   	Jamila akiimba vizuri atapewa zawadi
n.	Ainisha shamirisho na chagizo katika sentensi (alama.2
   	Vibarua wamefanya kazi haraka ipasavyo.
o.	Ainisha  virai vilivyopigiwa mstari katika sentensi ifuatayo (alama.3
   	Mtoto Yule mtukutu hupenda kucheza katikati ya barabara kila wakati.
p.	Eleza matumizi ya KU katika sentensi.
  	Sikumwelewa alivyoeleza namna ya kuwatunza mbwa wake  (alama.1
q.	Tumia mzizi – enye katika sentensi kama;   (alama.2
i.	kihusishi
ii	.kiwakilishi
r.	Andika sentensi ifuatayo upya kwa kufuata maagizo uliyopewa .
  	Mama alishangilia arusi ya mwana  (alama.1
  	Anza: Arusi….
s.	Sahihisha sentensi ifuatayo
  	Mwanafunzi ambaye aliyepita mtihani amefuzwa (alama.1
t.	Changanua sentensi ifuatayo kwa visanduku (alama.3
  	Ule mkongojo ulioletwa na babu utauzwa na fundi maarufu 
	ISIMUJAMII
1.	Taja na ufafanue nadharia tatu zinazoelezea asili ya lugha ya Kiswahili           			(alama 6
2.	Eleza maana ya istilahi zifuatazo za isimujamii 
1. Lafudhi 								            			(Alama 2)
1. Rejesta									            		(Alama 2)



MURARANDIA / KAHURO JOINT
102/3
KISWAHILI
FASIHI
Muda  :  Saa 2
KIDAGAA KIMEMWOZEA  :  KEN WALIBORA
1.	“We bwana unafikiri natumia petrol,nini?’’
   	a.	Weka usemi huu katika muktadha wake.  (al.4
   	b.	Huku ukitoa mifano,eleza mbinu mbili za lugha zilizotumiwa na mwandishi katika dondoo  hili  (al.4
   	c.	Eleza migogoro yoyote sita inayojitokeza katika riwaya ya kidagaa kimemwozea (al.4
	TAMTHILIA  :    KIGOGO
2.	 “Unayazika matumizi yetu .Unaifukia kesho yetu.”
    	a.	Eleza muktadha wa dondoo hili.
    	b.	Onyesha jinsi anayeambiwa maneno haya anavyoifukia kesho ya wenzake 
3.	”Msiba wa kujidunga hauna kilio.” Thibitisha kauli hii kwa kurejelea ya Kigogo  (alama 20)
4.	HADITHI FUPI
   	“Naapa na mola wangu sitofanya tena biashara hii.”
 	a.	Eleza muktadha wa dondoo hili
 	b.	Tathmini umuhimu wa mzungumzaji
 	c. 	“Biashara inayorejelewa ilikuwa na athari basi kwa jamii.” Huku ukirejelea hadithi hii,thibitisha ukweli wa kauli hii kwa 
		hoja kumi.
5. 	Jadili maudhui ya usaliti katika hadithi ,’Mapenzi ya kifaurongo’ na ‘Mame Bakari.’                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                  
6.    USHAIRI
      Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali.                    			 (alama 20) 
                             Barabara.
	Barabara bado ni ndefu
	Nami tayari nimechoka tiki 
Natamani kuketi
	Ninyooshe misuli 
Nitulize akili
	Lakini
	Azma yanisukuma
	Mbele ikinihimiza kuendelea 
Baada ya miinuko na kuruba 
Sasa naona unyoofu wake 
Unyoofu ambao unatisha zaidi.
	Punde natumbukia katika shimo
	Nahitaji siha zaidi ili kupanda tena 
Ghafla nakumbuka ilivyosema 
Ile sauti zamani kidogo
	Kuwa tayari kupanda na kushuka.‖
	Ingawa nimechoka
	Jambo moja li dhahiri
	Lazima niifuate barabara 
Ingawa machweo yaingia 
Nizame na kuibuka 
Nipande na kushuka.

	Jambo moja nakumbuka: Mungu
	Je, nimwombe tena? Hadi lini?
	Labda amechoshwa na ombaomba zangu 
	Nashangaa tena!
	Kitu kimoja nakiamini
	Lazima niendelee kujitahidi kwa kila hatua mpya 
Nijikokote kuiandama hii barabara yenye ukungu 
Nikinaswa na kujinasua
	Yumkini nitafika mwisho wake
	Ikiwa wangu mwisho haitauwahi kabla. 
	(Timothy Arege) 

	Maswali. 
(a) 	Taja na ueleze aina ya shairi hili.                                                             (alama 2)                                                                 
(b) 	Eleza toni ya shairi hili.                                                                           (alama 2)                                                                                                 
(c) 	Fafanua dhamira ya shairi hili.                                                                (alama 2)
  
(d) 	Bainisha vipengele vifuatavyo vya kimtindo katika shairi hili.               (alama 3)                                          
	(i)   Tanakali za sauti
     	(ii)  Mbinu rejeshi
  	(iii) Taswira
(e) 	Eleza umhimu wa maswali balagha katika shairi.                                                     (alama 2)                                                            
(f) 	Andika ubeti wa mwisho kwa lugha nathari.                                                              (alama 4)                                                                  
(g) 	Eleza matumizi ya mistari mishata katika shairi hili.                                                 (alama 2)                                 
(h) 	Eleza maana ya misamiati ifuatayo kama ilivyotumika katika shairi.                     (alama 3)                                
	(i)   Kuruba
	(ii)  Siha
	(iii) Machweo
7.	USHAIRI
	Soma shairi lifuatalo kasha ujibu maswali yanayofuata.
Chema hakidumu ,kingapendeza
Saa ikitimu,kitakuteleza,
Ukawa na hamu,kukingojeleza,
Huwa ni vigumu,kamwe hutaweza

Chema sikiimbi,kwamba nakitweza,
Japo mara tumbi,kinishaniliza,
Na japo siombi,kipate n’ongeza’,
Mtu haniambi,pa kujikimbiza.

Chema mara ngapi,kin’niondoka,
Mwanangu yu wapi?Hakukaa mwaka,
Kwa muda mfupi,aliwatilika,
Ningefanya lipi,ela kumzika?

Chema wangu babu,kibwana Bashee,
Alojipa tabu,kwamba anile,
Na yakwe sababu,ni nitengenee,
IIhali wahhabu,mara amtwee

Chema wangu poni,kipenzi nyanyangu,
Hadi siku hini ,yu moyoni mwangu
Yu moyoni ndani ,hadi kufa wangu,
Ningamtamani,hatarudi kwangu

	Maswali
a.	Eleza bahari mbili zinazojitokeza katika shairi hili.    (alama 2)
b.	Lipe shairi hili anwani mwafaka.   (alama 2)
c.	Onyesha matumizi ya uhuru wa ushairi.   (alama 2)
d.	Eleza toni ya shairi hili  (alama 2)
e.	Eleza umbo la beti mbili za mwhisho   (alama 4)
f.	Eleza aina mbili za urudiaji katika shairi hili  (alama 4)
g.	Fafanua msamiati huu kama ulivyotumiwa katika shairi hili  (alama 4)
    I	.Kitakuteleza
  ii.	Kinshaniliza   (alama 4)
8.	Fasihi simulizi
  	a.	Eleza sifa nne za kimtindo zinazopatikana katika methali za Kiswahili  (alama  8)
	b.	Ni jukumu la jamii kudumisha Fasihi Simulizi. Dhihirisha  (alama 6)
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102/1
KISWAHILI
KIDATO CHA NNE
KARATASI YA KWANZA
INSHA
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA INSHA 102/1 
1.	Hii ni insha ya kiuamilifu. Insha ijikite katika vipengele viwili vikuu vya muundo na maudhui.
(a)	Muundo
	Yafuatayo yazingatiwe.
	Anwani m.f    TAWASIFU YA KUWANIA UGAVANA KATIKA KAUNTI YA MALISHONI
(b)	i)	Maudhui
	ii)	Utangulizi
		Kujitambulisha
		Jina
		Mwaka wa kuzaliwa
		Wazazi wako
		Nafasi katika mzao/ familia
		Familia yenu kimuhtasari
iii)	Masomo
		Chekechea
		Msingi
		Sekondari
		Chuo au vyuo mbalimbali ulivyosomea.
iv)	Tajiriba/ kazi/ ujuzi
		Kazi aliyofanya / alizofanya
v)	Mchango wako
		Katika jamii
		Katika viwango vya kimaendeleo
vi)	Uanachama Vyama mbalimbali na nafasi yake pamoja na vyeo kama viko vii) Iraibu 
	    Shughuli mbalimbali za ziada unazoshiriki. 
    Shughuli unazopenda nje ya kazi yako rasmi. 
viii) Hitimisho 
	    Kuwaomba / kuwahimiza wananchi kupiga kura kuzingatia cheo anachotaka. 
	Tanbihi 
-	Mtu binafsi ajieleze kwa mtindo wa nathari au mfululizo
-	Maelezo yawe katika nafasi ya kwanza umoja.
-	Shughuli ulizojihusisha nazo katika taasisi za elimu na katika jamii zihusiane na zituelekezee kwenye 
        msukumo wa kutaka cheo hicho cha Ugavana. Kv.
	    Nyadhifa za uongozi masomoni 
	    Juhudi za maendeleo katika jamii. 
	    Matarajio ya wanachi kutoka kwako. n.k 
2.	Kuunga na kupinga kasha atoe msimamo wake.
   	Vidokezo
   	Kuunga mkono
  	 Changamoto za usalama 
-	Magaidi wanaweza kutokea popote na kuvamia watu bila tahadhari.
-	Raia  kuwa na hofu wanapotekeleza majukumu yao ya kila siku.
-	Watu kupoteza maisha yao uvamizi unapotokea .
-	Vijana kutekwa nyara na kuingizwa katika makundi ya kigaidi.
-	Vijana kuingizwa katika makundi ya kigaidi na kuzorotesha usalama zaidi.
-	Watalii wa kigeni kuhofia kutalii nchini.
	Changamoto za maendeleo
-	Serikali kutumia wasi kikubwa cha rasilmali kuajiri askari wa kulinda usalam.
-	Maeneo yanayoaminika kuwahifadhi magaidi hawa kukosa wahudumu.
-	Watu kupoteza mali wakati wa mashambulizi .
-	Wawekezaji kuwa na uoga kufanya biashara nchini.
-	Serikali kulazimika kuchukua hatua zenye gharama kubwa kuzuia ugaidi k.v.
  .	Ujenzi wa ua kwenye mipaka ya nchi jirani.
  .	Mafunzo ya kikosi cha walinda usalama pamoja na mishahara yao.
  .	Ununuzi wa magari ya kulinda usalama.
3.	Insha ya methali
   	Maana  - mwenye haja huvumilia shida, matusi na dharau zote za yule atoaye msaada kwake mpaka     
   	apate akitakacho
· Mwanafunzi atunge kisa/visa kudhihirisha maana na matumizi ya methali hii
· Kisa kionyeshe pande zote mbili za methali hii
· Mwanafunzi asipinge methali
4.	Hii ni insha ya mdokezo. Matahiniwa atunge kisa kinadhihirisha jinsi yeye / mtu mwingine alivyojiingiza katika 
    	janga na alivyopata madhara au matatizo.
	Tanbihi
· Lazima insha imalizikie kwa maneno hayo.
· Asipomalizia nayo amejitungia kisa na amepotoka na asipiwe zaidi ya alama 3.


MURARANDIA / KAHURO JOINT
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
102/2
1.	UFAHAMU
 a)	Wagonjwa wanaoendelea kuangamia kutokana na ugonjwa huu wanaendelea kufikia kiwango cha  kutisha.  1x1
b)   	Maradhi haya hayasabibishi uchungu wowote mwanzoni.	              					  1x2
c)	i)	Mahusiano ya kimapenzi katika umri mdongo.
	ii)    Uwepo wa mahusiano wa kimapenzi na wengi.
	iii)   Matumizi ya dawa Fulani za kupanga uzazi.
	iv)   Uvutaji wa sigara.                                                                                        zozote 3 x 3
d)	i)	Ukaguzi wa kibinafsi wa mara kwa mara wa viungo vyenye uwezekano mkubwa wa kuambukizwa.
	ii)     Kumwona daktari iwapo pana uvimbe kwenye viungo au ugumu wa kumeza.	2x1=2
e)	i)	Ulaji wa vyakula vinavyosheheniwa na protini k.v. nyama na mayai.
	ii)     Mitindo ya kisasa ya maisha k.v ulevi na matumizi ya vipodozi vyenye zebaki.	2x1=2
f)	Tafiti zinazoendelea kufanywa kutafuta tiba ya saratani zimeanza kuzalisha matunda na pana matumaini kuwa tiba naafu
	itapatikana.									1x2=2
g)	i)	Maradhi sugu
	ii)     Matiti
	iii)   Uchunguzi wa mara kwa mara.	3x1=3
2.	UFUPISHO
a)
˗	Ufanisi wa taifa hugezwa kutokana na hali ya miundomsingi.
-	Nchi zinazoendelea zina shida za kukwamua chumi zao.
-	Pana udufu na changamoto nyingi zinazokumba sekta za utabibu, utumishi wa umma, elimu na zaraa
       katika nchi zinazoendelea.
-	Rais, naibu wake na makatibu wa wizara wamejitolea kupunguza mishahara yao kwa kiwango cha 20%.
-	Rais amewahimiza wasimamizi wa taasisi za umma kudurusu mishahara kwa wafanyikazi wake.
-	Serikali inatumia 55% ya mapato ya ushuru kulipia mishahara.
-	Kiwango cha kimataifa cha mapato kinachotumiwa na nchi zilizoendelea kulipia mishahara ni 35%
	(hoja zozote 5x1=5)
b)
˗	Matumizi ya fedha yasiyo muhimu katika izara zisizo za msingi yapunguzwe.
-	Mianya ya ufuaji na ubadhirigu wa fedha izibwe.
-	Wizara mbalimbali k.v. ya usalama kuwajibika pesa zinazotengewa katika bajeti.
-      Kanuni za zabuni na kandarasi za serikali zifuatwe na wanaozikaidi wafunguliwe mashtaka na kusukumwa nyuma ya kizimba/gerezani.
-	Ziara za ughaibuni zinazoharibu fedha za umma zipunguzwe.
-	Warsha na makongomano yasiyo amilifu yafutiliwe mbali.
-	Maafisa wa umma waghairi kutumia magari mazito yanayogubia mafuta.
-	malipo kwa wafanyakazi hewa yakomeshwe.
-	Wafanyakazi wa ziada k.v. makamishina wa kaunti wafutwe kazi.
-	marupurupu kwa watumishi wa taasisi za umma yapunguzwe maradufu. (hoja zozote 8*1=8)

Matumizi Ya Lugha
a.(i) Ala tuli
	Ala za kutamka hutulia bila kusogeana wakati wa kutamka. Mfano ufizi, meno, kaakaa gumu kuromeo, pua (alama 2)
(ii) Ala sogezi
	Ala za kutamka husogeana mfano midomo na ulimi (Alama 2)
b.	Aliyempiga (Alama 3)
c.	Maria alipika taratibu huku mama akimwelekeza vizuri  (alama.2
i. 	KU katika sikumwelewa kiwakilishi cha wakati uliopita katika hali kanushi.
ii.	KU katika kuwatunza ni ya ngeli ya vitenzi –nomino/vitenzi –jina.
d.	i.Jaribu – Jaribio,mjarabu,kujaribu
    	ii.chuma – uchumi,mchumi,chumo,kuchuma  2x1/2=1
e. 	Ungeacha masomo,ungetaabika vile (alama.2)
f.	Tulibeba maji ya kutosha –huru
  	Tulipoenda safari Turkana –tegemezi
g.	Juma : Maria,ulimwona Farida?
   	Maria : La,hakuwepo jana.   6x1/3 =2
h.	Chakula kimeliwa  (alama.2
i.	madovu ya kiafrika yameharibu machaka .1x2 =2
j. 	“Ruheni,acha tabia ya ulevi,”Kasisi alimwambia
k.	Shombo   -harufu ya samaki  aliyevuliwa
   
   	Chombo    –kifaa cha kufanya kazi,zana za kazi
                       kifaa cha kutilia kitu
                       kitu cha kusafiria
                       Njia ya mawasiliano
                       Shirika ,idara
 
l.  	I-ZI   -  Tikiti imenunuliwa
      Tikiti zimenunuliwa    
m.	i.	Bila kusaza/bila kubakisha.
     	ii.	bila kubagua/kuchagua     2x1=2
n.	kazi – shamirisho kipozi
   	 Haraka ipasavyo ni chagizo ya namna /jinsi   (alama.2
o.	Yule mtukutu – kirai kivumishi
    	katikati ya barabara –kirai kihusishi
p.	i.	KU katika sikumwelewa kiwakilishi cha wakati uliopita katika hali kanushi
   	ii.	KU katika kuwatunza ni ya ngeli ya vitenzi –nomino /vitenzi –jina

q.	i.	kihusishi –Alikaa kwenye meza.
  	 ii.	kiwakilishi - Mwenye basi ameondoka
r.Arusi ya mwana ilishangilia na mamake  
s.
t.
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	ISIMU JAMII
	Nadharia inayoiona lugha hii kama lugha ya mseto mchanganyiko wa (waarabu, wahindi, waajemi na wenyenji wa pwani).
	Udhaifu wa nadharia hii unatokana na kuwa inaegenea kwenye kigezo kimoja tu cha msamiati.
	Kigezo cha msamiati pekee hakitoshi kuichunguza lugha.
	Nadharia ya pili ni ile inayoiona  lugha ya Kiswahili  kama tokeo la ndoa, biashara ya Afrika Mashariki na Waarabu. Udhaifu wa nadharia ni kuwa unaegenea kwenye kigezo cha msamiati wa Kiarabu.
	Nadharia ya tatu ni Kiswahili ni lugha ya kibantu
	Nadharia hii inatumia ushahidi wa kiisimu (sayansi ya lugha) na kihistoria. Msamiati mkubwa unaopatikana katika lugha ya Kiswahili una asili ya kibantu.

	Lafudhi- ni upekee wa mzungumzaji wa kutamka maneno kutokana na athari za lugha yake ya mama, lugha ambazo zinamzunguka na maumbile katika  ala za sauti.

	Rejesta- Ni vilugha vinavyojitokeza katika jamii kwa sababu tofauti kama vile kikazi, eneo atokalo mtu, urafiki aidha wa karibu sana, umri, tabaka nk.







MURARANDIA / KAHURO JOINT
102/3
KISWAHILI
KIDATO CHA NNE
KARATASI YA TATU
FASIHI (MWONGOZO)
1.	Utohozi – Petroli
a.	Msemaji        –   Dora
      	Msenewa       -   Mwalimu majisifu
      	Mahali            -   Nyumbani kwao
      	Sababu           -   Kutelekezwa kwa kazi zote za kuwalinda wanao walemavu bila usaidizi wa 
                                  Mumewe majisifu.
b.	Swali balagha : ’’Wewe unafikiri ninatumia petrol nini?’’
c.	Migogoro
i.	Migogoro ya Kindugu
      	Bwana mtemi na familia yake  wanakinzana .Madhubuti amekuwa mwasi kwa
       Babake Mtemi Na mkewe wanasomeana kila mara mtemi pia  anashiriki mapenzi nje ya
       Ndoa.Bwana Majisifu na mkewe Dora vile vile wana migogoro kuhusu ulezi wa wanao  vilema.
ii.	Migogoro kati ya watawala na watawaliwa
       Mtemi na nduguye hawapikiki chungu kimoja .Wao wanazomeana kila mara.Hali Inayowafanya wasiwasiliane ufasihi au matatizo yao.
iii.	Migogoro kati ya watalawa na watawaliwa  Mzee Matuko weye anatiwa nguvuni kwa sababu ya kumwambia mtemi wazi kuwa utawalawake ni mbaya na anafaa kuondoka uongozini.Mtemi anawadhulumu wanasokomoko kwa   kunyakua shamba zao kama ya Chichiri Hamadi. 
iv.	Migogoro ya waajiri na wajiriwa
     	Mtemi Nasaba Bora anawaajiri na kufuta kazi wafanya kazi wakai wowote .Akiona wanafanya kazi vyema anawapiga kalamu  wafanyikazi wengi sokomoko wanafanya kazi za sulubu zilizo na mishahara ya kijungu jiko.  
v.	Migogoro ya mashamba.
   	Wanasokomoko na Tomoko kwa ujumla wanamlaumu mtemi kwa kuwapokonya mashamba yao.Amani hana furaha kwa sababu ya shamba lao kuchukuliwa na Bwana Mtemi.
vi.	Migogoro ya kimapenzi 
    	Majununi na Mitchelle wamekuwa na huba .Hata hivyo Mitchelle anamkataa Majununi kwa Kusingizia nyumba. Mashaka anaamua kutoenda shuleni kwa sababu ya mapenzi yake kuvunjika.
2.a. i.	Haya ni maneno ya Ashua
       ii.	Anamwambia Majoka
       iii.	Wamo ofisini mwa majoka
       iv.	Ashua analalamikia kufungwa kwa soko na Majoka          
b	.i. 	Majoka anawafukarisha wafanyabiashara kwa kufunga soko ambalo ni tegemeo lao na  kuwaacha wakitaabika kwa maana hawana mahali pa kuuzia bidhaa zao.
ii.	Majoka anamuua mpizani wake wa kisiasa ,Jabali,hivyo kuizima ndoto yake ya kuwa kigogo  wa Sagamoyo. 
iii.	Majoka anapanga na Kenga Kumuuachopi kwa sababu ya kutomuua Tunu jinsi walivyokuwa wamepanga.
iv.	Majoka anatoa kibali kwa mamapima kupika pombe haramu ambayo imewauwa na kuwapofusha raia wengi.
v.	Majoka amefungulia biashara ya ukataji miti jimboni hali inayotishia ukame ,hivyo kusababisha uhaba maji katika jimbo la Sagamoyo.
vi.	Majoka anautumia ufadhili kutoka mataifa ya nje kufadhili uchongaji wa kinyago cha babuyena kuwaachia raia mzigo wa kulipa deni hilo kwa kipindi cha miaka mia moja.
vii.	Majoka anamuagiza Mkuu wa Polisi ,Bwana Kingi kuwafyatulia risasi raia waliokuwa wanaisikiliza hotuba ya Tunu illhali hawakuwa na hatia yoyote.
viii.Majoka anamwachisha kingi kazi anapokataa kuwafyatulia raia risasi licha ya kwamba katiba ililinda kazi yake.
ix.	Majoka anawalipa walimu na wauguzi mshahara duni hali inayowasababisha kugoma na kuandamana
x.	Majoka anabomoa vioski/vibanda vya wafanyabiashara wa soko la chapakazi, hivyokuwaachia hasara.
xi.	Majoka alitaka kumnyima Bi.Hashima fidia mumewe alipofika kwenye kampuni yake akidai  kwamba hakuwa na bima.
xii.	Majoka anamiliki kampuni kubwa inayozalisha dawa za kulevya ambazo zinawaua raia kama vile mwanawe Ngao Junior.
xiii.	Majoka anamwaga taka na kemikali kwenye soko  la Chapakazi hali inayowasababishia wafanyakazi magonjwa.
xiv.	Majoka anamiliki shule inayowaruhusu wanafunzi kutumia dawa za kulevya, hivyo kuishia kuanguka mtihani.
xv.	Serikali ya Majoka inasambaza vikaratasi vinavyowataka baadhi ya raia kuhama Sagamoyokwa madai kwamba si kwao bila kuwazia uchungu anaowasababishia. 
xvi.	Majoka anapandisha bei ya chakula kwenye kioski chake bila kuwazia iwapo raia walikuwa na uwezo wa kuimudu bei hiyo
xvii.Majoka anawatuma wahuni wanaomvamia Tunu na kumuumiza mfupa wa muundi – anatembea kwa magongo kwa miezi mitatu.
xviii.Majoka anawatangazia raia kusherehekea sherehe za uhuru kwa mwezi mmoja ,bila  kuwazia jinsi ambavyo wangezumbua riziki zao.
	Tanabahisho
	“ Kuifukia kesho yetu” imetumiwa kijazanda kumaanisha kuwaharibia wengine maisha ya baadaye.Kwa hivyo,mtahiniwa aonyeshe jinsi Majoka alivyoharibu mustakabali wa Wanasagamoyo.
3.i.Majoka anamuua Jabali kupitia ajali,Tunu anataka kawaleta wachunguzi wa nje ili kuichunguza ajali hiyo hali inayomtia wasiwasi.
   ii.Majoka analifunga soko la chapakazi,hali inayowachochea raia kuandama na Kumngatua mamlakani 
   iii.Ngao Junior anatumia mihadarati,hatimaye inamuua akiwa kwenye uwanja wa ndege
   iv.Majoka anawaruhusu wanafunzi katika shule yake kudungana dawa za kulevya,hivyo kuwasababishia wote kuanguka mtihani.
    v.Boza anamruhusu Ngurumo kuuza pombe na mkewe Mamapima,hatimaye Ngurumo anaanza  kufanya mapenzi naye.
    vi.Ngurumo anaunga mkono uongozi wa Majoka lakini uongozi huo unakuja kumuua hatimaye.Anauliwa na kundi la watu analolitumia Majoka kuwaua wapizani wake.
    vii.Hali ya mumewe Bi.Hashima kutokuwa na bima karibu iifanye familia yake ikose fidia kutoka kwa Majoka alipokufa akifanya kazi katika kampuni yake.
    viii.Majoka ana kampuni kubwa zaidi inayozalisha dawa za kulevya ambazo zimekuja kuua mwanawe Ngao Junior.
    ix.Kitendo cha Husda kutokuwa na mapenzi ya dhati kwa mumewe Majoka kinamfanya kuaibishwa na Majoka anaomwambia hadharani kwamba hampendi
     x.Majoka anamfungulia biashara ya ukataji miti hali inayotishia mvua kutonyesha jimboni ,hivyo kuathiri maisha ya raia.
     xi.Majoka anampa Mamapima kibali  cha kuuza pombe haramu ambayo hatimaye inawaua na kuwapofusha raia wengi.
     xii.Majoka anawaua raia wengi hali inayomsababisha kujiona akiwa amefungwa mikono kwa minyororo ndani ya ziwa la damu anapozirai
     xiii.Chopi anakubali kutumiwa na Majoka kuwaua wapinzani wake kama Tunu lakini naye anapokosa kumuua Tunu jinsi alivyokuwa ameagizwa,Majoka anaanza kupanga mauaji  yake
     xiv.Kombe anaunga mkono mrengo wa Majoka unaowadhulumu raia badala ya kuupinga .Majoka anaanza kusambaza vijikaratasi vinavyolitaka kabila lake Kombe kuhama Sagamoyo kwa madai kwamba si kwao. 
       xv.Wafanyabiashara wengi kama vile kombe na Boza walihamia ulevini Majoka alipofunga soko badala ya kushirikiana na raia wengine ,katika maandamano ili kuupinga udhalimu  huo,hali iliyomsababisha Majoka kudinda  kulifungua soko.

4.a.i.Haya ni maneno ya Mkumbukwa
   ii.Anamwambia Mkubwa
   iii.Wamo nyumbani mwa Mkumbubwa
   iv.Ni baada ya kubadili nia na kutotaka kutumiwa na Mkubwa kusambaza unga/dawa za
       kulevya kwa mateja.
b.Tathmini umuhimu wa mzungumzaji
    Mzungumzaji ni Mkumbukwa.Ana umuhimu ufuatao;
  i.Ni kielelezo cha ufisadi.Anawahonga raia ili wamchague Mkubwa katika uchaguzi mkuu
  ii.Anaonyesha maana ya methali ‘muui huwa mwema’.Amekuwa akitumiwa na Mkubwa kuuza
     unga lakini amebadilika na kumsuta Mkubwa kwa kuendesha biashara hiyo
   iii.Ametumiwa kufichua masaibu ya mahabusu gerezani .Anaeleza jinsi wanavyolala sakafuni 
       na chakula chao kuliwa na askari
   iv.Ni kiwakilishi cha madhara ya kuuza unga.Anatiwa mbaroni na kufungwa kwa siku tatu 
       baada ya kupatikana na furushi na bangi.
   v.Ni mfano wa raia wanaondeleza uongozi mbaya .Anawahonga raia kumchagua Mkubwa 
       aliye na kisomo duni na asiyestahili na kumwacha profesa.
   vi.Ametumiwa kuufichua unafiki wa Mkubwa . Anamsuta Mkubwa kwa kufungua nyumba za
        kurekebisha tabia za vijana mateja ilhali ndiye anayewauzia unga.
  C.”Biashara inayorejelewa ilikuwa na athari hasi kwa jamii.’’ Huku ukirejelea hadithi
       hii,thibitisha ukweli wa kauli hii kwa hoja kumi.
   i.Kufungwa – Mkumbukwa anatiwa mbaroni na kufungwa kwa siku tatu baada ya kupatikana
      na begi la unga
   ii.Kusinzia – Mkumbubwa anadai kwamba vijana wanaotumia unga wanasinzia saa zote;hivyo
      kuishia kutofanya kazi.
   iii.Vifo – Mkumbukwa anadai kwamba vijana wengi wamekufa kutokana na matumizi ya unga.
   iv.Ufisadi – Biashara ya unga iliendeleza ufisadi katika jamii,Mkubwa anamhonga mkuu wa
       polisi Ng’weng’we wa Njagu ili amfungulie Mkumbukwa aliyetiwa mbaroni baada ya 
       kupatikana na begi la unga.
   v.Wizi – Vijana mateja wanawaibia watu mitaani
   vi.Fujo – Vijana mateja wanazua fujo wakitumia visu na bisibisi
   vii.Kudhoofika kwa afya – Afya ya vijana mateja imedhoofika kutokana na matumizi ya unga.Tunaambiwa kwamba hawana nguvu .Wengine wanadondokwa na udenda huku wakiwa wamefumba macho/wengine wamekauka midomo.
    viii.Kujitoga mwili – vijana mateja wanajitoga mwili.Mwili umejaa matundu kama jahazi la  mtefu.
    ix.Kupujuka kwa maadili – Vijana mateja wanawatusi wengine.kwa mfano ,wanamwita mkubwa makande/mavi ya bata
    x.Uzembe  - Vijana mateja wamekuwa wazembe ;hawafanyi kazi .Wanalaliana vichochoroni  baada ya kutumia unga
    xi.Vitisho – Unga umewasababisha vijana mateja kuwa wenye vitisho .Kwa mfano,wanamtisha Mkubwa kwamba wangemtoa chango.
    xii.Kudhurika kwa akili – Akili za vijana mateja zimevurugika kutokana na matumizi ya  unga.Kwa mfano ,kuna kijana mmoja anayemlaumu Mkubwa alipogusa kwamba kwa
         kufanya hivyo alimwangusha na ndege aliyokuwa akisafiria kuelekeakwa baba Obama ilhali hakuwa akisafiri
    xiii.Sober house – Pesa zinazohitajika kuleta maendeleo zinatumika katika kufungua vituo vya  kurekebishia tabia za mateja k.v Sober house.
    xiv.Magonjwa  - Dawa za kulevya zinawasababishia vijana mateja magonjwa kama vile kifua kikuu na ukimwi kutokana na kujitoga mwilini
       
5.i.Wanajamii wanawasaliti wazazi wa Dennis kwa kuwakejeli kwa sababu ya kuwa maskini
   ii.Daktari Mbonga anawasaliti wanafunzi kwa kukata kuyajibu maswali yao.Kwa mfano,najibu wanafunzi aliyemuuliza swali kuwa kama hakujua jinsi fasihi inavyoelekeza jamii hakufaa    kuwa darasani.
   iii.Baadhi ya wanafunzi chuoni Kivukoni wanawasili wenzao kwa kuwacheka wanapomwombaDaktari Mabonga atumie lugha nyepesi msichana mmoja anamcheka mpaka anaanguka
   iv.Penina anamsaliti Dennis Machora kwa kumwambia kwamba hawezi kuolewa na  mwanamume asiye na kazi yenye mshahara mkubwa ilhali alipomtaka kuwa mchumbawe alimwambia kuwa alichotaka ni uaminifu wa mapenzi tu.
  v. Serikali inamsaliti Dennis kwa kutompa ajira.Miaka mitatu ilikuwa imepita akisaka kazi tangu ahitimu masomo yake ya chuo.
  vi.Penina anamsaliti Dennis kwa kutombakishia chakula akidai kwamba hakuwa amemwachia
      pesa za kununua chakula ilhali alijua kuwa Dennis hakuwa na ajira na alitoka familia maskini.
  vii.Penina anamsaliti Dennis kwa kuenda kinyume cha ahadi yake.Anapomtaka Dennis kuwa
      mchumba wake anamshawishi moyoni mwake amekuwa na azma ya kumpenda mtu milele lakini anaivunja ahadi hii kwa kuuvunja uchumba wao kwa sababu ya umaskini wa Dennis.
  viii.Penina anamsaliti Dennis kwa kumfukuza kutoka kwenye nyumba walikokuwa wakiishi akijua kwamba Dennis hakuwa na uwezo wa kifedha wa kupangisha nyumba kwingine.
   ix.Penina anamsaliti Dennis kwa kumdhalilisha .Anapouvunja uchumba wao anamwambia
        kwamba asimwite mpenzi na kumshauri amtafute mwingine mwenye hali kama yake   (umaskini)
  x.Wazazi wake Penina wanamsaliti Dennis kwa kumtahadharisha mwanao Penina dhidi ya  kuchumbiwa naye.
  xi.Wanafunzi chuoni wanausaliti wajibu wao wa kusoma kwa kuanza kuchumbiana.Kwa  mfano,uchumba wa Dennis na Penina.
  xii.Dennis na Penina walikuwa wamepanga kuona baada ya kufuzu masomo yao lakini Penina  anamsaliti Dennis kwa kuuvunja uchumba wao.
  xiii.Penina anawasaliti wazazi wake kwa kutowatii wanapomtahadharisha dhidi ya  kuchumbiwa na Dennis – anawapuuza na kuchumbiwa naye.
	MAME BAKARI
I.	Janadume linamsaliti Sara kwa kumvamia na kumbaka akitoka masomoni 
ii.Beluwa anamsaliti Sara kwa kuifichua siri ya mimba yake kwao ilhali alitaka iwe siri
iii.Jamii inamsaliti mwanamke kwa kumwona kuwa mkosaji/shetani tukio la ubakaji linapotokea
iv.Mwalimu mkuu angemsaliti Sara iwapo angemfukuza kutoka shuleni jinsi Sara anavyowazalhali hayakuwa mapenzi yake kubakwa
v.Sara anaona usaliti wa wanajamii kwa sababu anakisia kwamba wangemsusuika na kumtenga kama mgonjwa wa ukoma iwapo wangeujua ujauzito wake ilhali aliupata kutokana na kubakwa.
vi.Baba yake Sara anamsaliti mkewe (mamake SARA)kwa kutompa nafasi ya kujitetea nafsi yake mbele yake.
vii.Sara anauona usaliti wa babake iwapo angejua kuwa yeye ni mjamzito.Sara anaona kuwa baba yake angemfukuza kutoka nyumbani ilhali hakukuwa kupenda kwake kubakwa na  kupachikwa mimba.
viii.Raia wanalisaliti janadume lililombaka Sara kwa kuliua kwa matofali licha ya kwamba  lilikuwa limemwomba Sara msamaha.
6.   Ushairi
(a)  Shairi huru;
˗	Halina mpangilio wa vina.
˗	Halina mpangilio wa mishororo
˗	Halina mpangilio wa vipande.	(al 2)
(b)
˗	Uchungu - kwa kuwa anakabiliana na mambo mengi yanayomkatisha tamaa.
˗	Masikitiko.	(al 2)
(c)
˗	Shairi linazungumzia hali ya kukata tamaa katika maisha.
˗	Anatamani maisha yamwendee vizuri.	(al 2)
(d) 
(i)   Nimechoka tiki.(Tanakali za sauti) 
(ii)  Ghafla nakumbuka ilivyosema ...(Mbinu rejeshi) 
(iii) (i)    Taswira ya mtu aliyechoka. (Taswira) 
(ii)   Taswira ya mtu aliyekata tamaa 
	(iii)  Taswira ya mtu anayependa na kushuka mlima na mabonde.(3 x 1 = 3)
(e)
˗	Kusisitiza au kutilia mkazo hali aliyoko mshairi.
˗	Kuonyesha utamaushi wa maisha kwa mshairi.(al 2)
(f)
˗	Anaamini kuwa lazima aendelee kujikaza ilikukabiliana na kila hatua mpya ya maisha.
˗	Nijilazimishie na kujiburuta / kujiburara kuifuata barabara yenye giza na unyevu.
˗	Hata mkishikwa na kujuta kwa mitego hiyo kwa kweli nitafika mwisho wake.
˗	Ikiwa mwisho / hatima yangu haitaufikia kabla/mbele.(4 x 1= 4) 
(g)  Atoe mifano ya mishata katika shairi. 
	Mwalimu akadirie mifano ya mishata. 
	Mf. Ghafla nakumbuka ilivyosema. (alama 2) 
(h)	(i)	Mahali njia inapopinda.
       (ii)	afya
	(iii)	jioni, magharibi	(3 x 1 = 3)
	USHAIRI
7.a.i.Karaguni – kila ubeti una vina tofauti.
      ii.Kikwamba  - Neno ‘chema’ limeanza kila ubeti
      iii.Tarbia  - Mishororo minne katika kila ubeti
      iv.Mathnawi – Kila mshororo una vipande viwili, ukwapi na utao.
  b.i.Chema
     ii.Chema hakidumu
     iii.Chema wangu
c.i.Tabdila – kukingojeleza – kukingojelea yakwe – yake.
   ii.Kuboronga sarufi – kipenzi nyanyangu badala ya nyanyangu kipenzi
   iii.Inkisari – Kishanziza – kimeshaniliza/kimekwisha niliza
       n’ongeza – niongeza
       haniambi – haniambii
iv.Lahaa – ela – ila
d.Toni ya masikitiko  /huzuni/kilio
e.Kila ubeti una mishororo minne
   Kila ubeti una mishororo yenye vipande viwili
   Kila mshororo una mizani 12 (6 ukwapi,6 utao)
   Vina vya ukwapi na utao vinabadilika badilika
   Kituo  (mshororo wa mwisho) ni kimalizio tu (kinabadilika )
f.i.Takirri /urudiaji wa silabi kama vile za,ka,e,ngu,ni,bu.
  ii.Urudiaji wa maneno  - neno chema limerudiwa rudiwa katika kila ubeti.Neno moyoni katika
     ubeti wa mwisho mshororo wa pili na wa  tatu.
g.i.Kitakutoka ghafla/kitakuponyoka
   ii.Kimefanya nilie 
8. i.Takriri ;Urudiaji wa maneno
       Bandu bandu huisha gogo
        Haraka haraka haina Baraka
    ii.Taswira (picha)
       Njia mbili zilimshinda fisi
       Paka akiondoka panya hutawala
   iii.Sitiari;mithilisha kitu kimoja na kingine moja kwa moja
      Mgeni ni kuku mweupe
      Ujana ni moshi
  iv.Kejeli /dhihaka
     -uzuri wa mkakasi ndani kipande cha mti  
     - Maskini akipata matako hulia mbwata!
  v.Balagha;Maswali yasiyohitaji jibu kwa vile jibu ni bayana
     Umekuwa mumunye kuharibikia ukubwani?
     Pilipili usiyoila yakuwashiani?
vi. Tashbihi;Ulinganisho kwa kutumia kilinganishi
      Mapenzi ni kama majani popote penye rotuba hujiotea
      Jambo usilolijua ni kama wiza
 vii.Chuku – maneno yasiyo ya kweli
      polepole za kobe hufikisha mbali
     Ukiwa makini utayaona macho ya konokono     
 Viii.Kweli kinzani;Hali inayopingana
         Mpanda ngazi hushuka
         Kuinamako ndiko kuinukako
  ix. Kinaya;Kinyume na matarajio
        Ngoja Ngoja huumiza matumbo
    iix.Tashihisi/Uhaishaji
          Sikio la kufa halisikii dawa
          Siri ya mtungi muulize kata
    b.i.Kutumia tanakali – neno mtutu – Bunduki/hali ya kuachilia risasi.
       ii.Utohozi wa maneno
           Gava      –  Government
           Fadhee  –  father
       iii.Maneno ya kawaida kupewa maana mpya
            Toboa    –   faulu
             Chuma –   Bunduki
       iv.Matumizi ya tabdila
           njasio       –   Ndaseo
       v.Kufupisha maneno
          Kompyuta  –  Komp
      vi.Kutokana na umbo/rangi ya kinachorejelewa 
          Mfano Blue – Noti ya kitambo ya shilingi ishirini 
          Tangi            - Mtu mwenye umbo nene
      vii.Kutumia isitara /jazanda
            Golikipa – nyani
      viii.Kuunda maneno mapya kabisa
              Kuhanya            Usherati
              Keroro               pombe
              Kusikia ubao     Hisi njaa
              Ni kubaya          Hali si nzuri 
        C.Kuendelea kufunza fasihisimulizi shuleni 
          -kufanya F.S kuwa hai kiutendaji kupitia sherehe tofauti za  kiserikali
         - Kuhifadhi tanzu mbalimabli ili vizazi vijavyo viweze kuzifahamu mfano kwa kurekodi
         - Kufanya utafiti wa kina kuhusiana na tanzu za F.S
         -Kuhakikisha kuwa lugha za kiasili hizififii kwa vile ndizo chanzo cha fasihi simulizi.
         -Kuonyeshwa kwa fani mbalimbali za fasihi simulizi kwenye vyombo vya habari kama
           runinga
         -kuhimiza wanajamii hususan viongozi kuwasilisha ujumbe wao kwa kutumia fani za fasihi 
          simulizi kwa mafano hotuba,ulumbi,mawaidha nk.
         





























MUGOIRI / KAHURO JOINT
102/1
INSHA
MUDA:  1 ¾ HRS
KIDATO CHA 4 – 2018
INSHA.
1.  	Andika mahojiano baina ya waziri wa ugatuzi na waandishi wa habari kuhusu faida na   hasara za ugatuzi nchini
2.  	Wazazi wana mchango mkubwa katika kuimarisha masomo ya watoto wao shuleni. Jadili
3.  	Samaki mkunje angali mbichi.
4.  	Andika insha itakayomalizika kwa “………………..tangu siku hiyo nikagundua kuwa wanawake wana haki zao.

MUGOIRI / KAHURO JOINT
102/2
KISWAHILI LUGHA
KIDATO CHA 4 – 2018
MUDA: SAA   2 ½ 
1.  	UFAHAMU
	Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali
	Tangu zama kongwe za mawe maisha ya binadamu yamepitia katika awamu mbalimbali za kimaendeleo; yawe ya kisayansi, kiuchumi, kijamii au hata kisiasa.  Katika kipindi chote ambacho binadamu ameishi katika ulimwengu huu, utamaduni umekuwa sehemu muhimu ya maisha yake.  Utamaduni huu unaweza kuangaliwa kwa namna mbalimbali.  Upo utamaduni finyu ambao unahusisha jamii moja dogo mathalan, kabila, ukoo au eneo dogo.  Kwa upande mwingine kuna utamaduni pana ambao unaihusisha jamii nzima.  Mathalan, nchi fulani inaweza kuwa na matendo, imani, thamani na fikira ambazo ni msingi mkubwa katika nchi hiyo.  Hizi huwa msingi wa utamaduni wa kitaifa.  Utamaduni huu ndio ambao unamtenga raia wa nchi moja na raia wa nchi nyingine.  Utamaduni wa kitaifa ni nguzo muhimu ya uzalendo wa wanataifa maalum;  unawatambulisha na wanauonea fahari.  Vipengele vya utamaduni wa kitaifa huweza  kutokeza kwa njia mbalimbali kama mavazi, vyakula, lugha, itikadi au hata mtazamo wa raia wa nchi mahsusi.  
	Tumbi kubwa ya nchi za ulimwengu huwa na utamaduni unaozitambulisha na ambao humfanya raia ajinabi kuweza kuwatambua raia hao.  Utamaduni ni kitovu cha uhai wa jamii yoyote ile.  Licha ya ukweli huu, ni muhimu, ina halisi kutambua kuwa maisha ya binadamu huathiriwa na kani mbalimbali zinazotokea katika mazingira yake ya kila siku.  Kani hizi huweza kuwa vyanzo vya mabadiliko ya sifa Fulani zinazohusishwa na utamaduni wake.  Maendeleo ya kiwakati ambayo huenda sambamba na mahitaji anuwai ya kimaisha huweza kuwa chanzo cha kuachwa kwa tamaduni fulani.  Hata hivyo, binadamu sio sifongo ambalo hufyonza maji yote, maji machafu na maji safi pasi na kubagua.  Binadamu mwenye akili razini anapaswa kuchuja na kutathmini ni amali au thamani zipi mpya ambazo anaweza kuzichukua na labda kupuuza baadhi ya thamani za kale zisizomfaa.
  	Kigezo kikuu kinachomsaidia ni kutambua mahitaji yake sambamba na wakati anamoishi.  Mathalan, katika maisha ya zamani, uchumaji ulitegemea ubabe kwa kiasi kikubwa lakini siku hizi ubabe sio kigezo cha uchumaji.  Akili ni msingi mkubwa sana siku hizi katika uchumaji au kutarazaki.  Ina halisi basi kupuuza sifa za kitamaduni ambazo zinaelekea kutilia mkazo mkubwa kwenye matumizi ya nguvu au ubabe.  Yapo matendo mengi katika jamii ambayo yalidhibitiwa na imani za kishirikina kabla ya nuru ya elimu kulimulika giza la ujinga lilitotamalaki katika jamii.  Ikiwa jamii itaendelea kuyatenda matendo hayo basi ile itakuwa ni jamii ambayo, kama pia, imezunguka palepale.  Ile itakuwa ni jamii ambayo imeshindwa kuendelea.
Maswali
(a)  Taarifa hii inahusisha utamaduni na wakati kwa jinsi gani?                    				 (alama 2)
(b)  Eleza uwili unaojitokeza katika utamaduni                                                           			 (alama 2)
(c)  Eleza dhima ya utamaduni ukirejelea taarifa                                               				 (alama 3)
(d)  Taja methali moja ukieleza matumizi yake inayofumbata ujumbe ulioko katika taarifa   hii      		 (alama 2)
(e)  Eleza mambo yanayopewa kipau mbele katika mchujo wa utamaduni           				(alama 2)
(f)  Uchumaji katika jamii umeathiriwa na wakati.  Tathmini                            				(alama 2)
(g)  Eleza maana ya vifungu vifuatavyo kama vilivyotumika katika taarifa husika. (alama 2)
 (i)  Raia ajinabi
(ii)  Giza la ujinga lililotamalaki
2.  	MUHTASARI
    	Soma makala haya kisha ujibu maswali
	Ni dhamira ya mwanafunzi yeyote kupata matokeo mazuri katika mtihani wa kitaifa punde tu anapojiunga na shule iwe ni ya sekondari au msingi.
	Matokeo hayo kutokea baada ya miaka minane katika shule za msingi na minne katika shule za sekondari.   Hata hivyo, punde tu matokeo yanapotangazwa, wengine hujipata wanyonge kwa kugundua kuwa wamefeli au wameambulia nunge mtihani wao wa mwisho.

	Miongoni mwa mambo yanayosababisha hali kama hii ni mwelekeo mbaya wa wanafunzi katika baadhi ya masomo.  Tunajua kweli kuwa palipo na ushindani lazima kuwe na mshindi na mshindwa.  Iwapo ungemwuliza mtihaniwa akueleze jinsi anavyohisi baada ya kushindwa kwenye mtihani wa kitaifa, hatakuwa na la ziada ila kukueleza kuwa hajaridhishwa na matokeo.
	Wengine wao hata huvuka  mipaka na kuyataja matokeo yao mabaya kusababishwa na vinzingiti fulani au kuwakashifu walimu kwa kudai kuwa kulikuwa na hali ya kuonewa darasani.  Unapochunguza zaidi, utakuta ya kuwa wanaodaiwa kuwa werevu ni walio stadi katika masomo ya sayansi yanayofikiriwa kuwa magumu.
	Wakati wanaofikiriwa kuwa werevu wanapofanya vyema katika mitihani yao, wale wanaokisiwa kuwa wajinga ambao wamefeli hujipata wakiomboleza kwa huzuni kwa muda mrefu.
	Swali la miaka mingi kuhusu elimu limekuwa ni kwa nini wanafunzi wote hawawezi wakafanya vyema na kufaulu katika mitihani ya kitaifa.  Utafiti uliofanywa umebainisha wazi kwamba kunazo sababu kadhaa zinazochangia matokeo mabaya.
	Mojawapo ya sababu hizo, na ambayo ni muhimu sana ni ukosefu wa nidhamu shuleni.  Mwanafunzi wa aina hii hajali anachoambiwa na walimu na aghalabu muda wake mwingi unapotelea katika adhabu.
	Wakati mwanafunzi anapokosa nidhamu iwe kwa wazazi au walimu wake, masomo yake huathirika.  Matokeo yake katika mitihani hayatakuwa mazuri.  Ni lazima tabia ya mwanafunzi iambatane na matokeo yake.  Sababu nyingine  ni mshituko unaowapata punde tu wanapoketi kwenye viti vyao kufanya mitihani ya kitaifa.  Mtahiniwa anapojikuta katika hali hii, kuna uwezekano asifaulu katika masomo yake.
	Kuna uwezekano wa mwanafunzi aliyefeli katika mtihani wa darasa la nane kufanya vyema katika shule ya upili na kupita mtihani wake wa kidato cha nne.  Ilibainika pia kuwa wale waliofaulu katika mtihani wa darasa la nane hulegeza juhudi zao masomoni na huwa hawapati alama zinazoambatana na zile walizopata katika shule  za msingi.
	Sababu nyingine ya kuwafanya wanafunzi kutofanya vyema katika mtihani ni kubaguliwa kwa wanafunzi hafifu na walimu na kukosa kushughulikiwa ipasavyo.  Baadhi ya walimu wanapogundua kuwa wanafunzi fulani hawafanyi vyema katika masomo fulani, hawatumii muda wao mwingi kuwasukuma ili kuyaboresha matokeo.  Badala yake huwashughulikia wanaoelewa haraka darasani.
	Kuna wanafunzi wengine wanaochukua muda mrefu kuelewa, si ya kwamba ni wajinga, la ni katika somo moja tu.  Ni wajibu wa mwalimu kuhakikisha mwanafunzi kama huyu anapata nafasi ya kuelewa anachofunzwa.

	Wanafunzi wengine hawafanyi vyema kwa sababu wazazi wao hawamudu kuwalipia karo kwa sababu ya umaskini, hawawezi hata kulipia masomo ya ziada kwa shule zinazosomesha wanafunzi wakati wa likizo.
	Kulingana na takwimu za elimu, muda wa kawaida hautoshi kukamilisha mtaala wa masomo ya mfumo wa 8-4-4, kwani ni mpana sana.  Walimu wanaombwa kushughulikia mafunzo ya ziada.

	MASWALI.
(a)  Bila kubadilisha maana, fupisha aya tatu za mwanzo.  Maneno (55-60).          (alama 7)
(b)  Fafanua sababu zinazowafanya wanafunzi kutofua dafu katika masomo yao.
       Maneno (50 – 55)                                                                                        (alama 6)
C.  SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA    (AL,40)
a.  Toa mfano mmoja mmoja…………wa sauti zifuatazo  (Al.2)
      (i)  Kipasuo ghuna cha ufizi.
      (ii)  Kiyeyusho cha midomo.
      (iii)  Irabu ya nyuma juu, mviringo
      (iv)  Sauti mwambatano inayotamkiwa kwenye ufizi
b.	(i)  Eleza maana ya silabi                                                (Al.1)
	(ii)  Toa mfano wa neno lenye muundo ufuatao wa silabi                (Al.1)
             KKKI + KI
c. 	Ainisha matumizi ya kiambishi na katika sentensi ifuatayo.  
     	Nina na Tina wanasaidiana na Dina   
d.  	Badilisha nomino zilizopigiwa msitari kuwa vielezi katika sentensi.    (A.2)
i)  	Mashujaa wa kijeshi walipigana hadi wakashinda
ii)  	Wakoloni walitawala Kenya hadi mwaka wa 1963.
e.   	Tunga sentensi ukitumia kihusisha cha kiwango  (Al.2)
f.	i)  	Eleza maana ya kirai  (Al.2)
  	ii)  	Ainisha virai vilivyopigiwa msitari.  (Al.1)
        	Zana hizi zimeundwa na mafundi wenye ustadi mkubwa.
g.  	Tambulisha miundo miwili ya nomino za ngeli ya Ki-Vi.  (Al.2)
h.  	Tunga sentensi ukitumia wakati uliopita hali timilifu.  (Al.1)
i. 	Badilisha sentensi ifuatayo iwe katika hali ya udogo wingi.  (Al.2)
    	Buzi lili hili lilikula mmea wa janajike lile.
j.  	Bainisha maana tatu zinazojitokeza katika sentensi ifuatayo.  (Al.3)
    	Alininuliwa ng’ombe na mtoto wake
k.  	Tunga sentensi mbili kuonyesha maana mbili za neno  Ila.  (Al.2)
l.  	Andika sentensi ifuatayo katika usemi halisi.  (Al.2)
     	Wakili alimtahadharisha mshukiwa kwamba asingemwarifu ukweli wote kuhusu kesi hiyo  asingemwakilisha.
m.  Changanua sentensi hii kwa kutumia kielelezo cha matawi.
      	Mwalimu Yule alimwadhibu mwanafunzi aliyekuwa amechelewa.                   (Al.4)
n.  	Ainisha yambwe katika sentensi ifuatayo                      (Al.3)
     	Baba alipikiwa chai na yaya kwa sufuria.
o.  	Tunga sentensi kuonyesha matumizi mawili ya vifungo.   (Al.2)
p.   	Andika sentensi hii kwa kinyume  (Al.1)
     	Furaha amehama mjini
q.  	Andika sentensi ifuatayo upya kulingana na maagizo.                                                    (Al.2)
     	Wachezaji hawakucheza mpira kwa sababu ya mvua.     (Anza kwa:  Mpira ……………..
r.  	Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo(Al.2)
    	Viwanda vikianzishwa mashambani idadi ya wanaohamia mjini itapunguzwa.
s.  	Amrisha katika wingi.   (Al.1)
     	Amka.
C.  	ISIMUJAMII          (AL. 10)
       Eleza sifa zozote tano za lugha ya siasa


































MUGOIRI / KAHURO JOINT
INSHA
Mwongozo wa kusahihisha

Swali la 1:
·  Mtahiniwa aandike mahojiano baina ya wanahabari zaidi ya mmoja.
· Iwe na kichwa/mada
· Muundo wa kuandika mazungumzo/mahojiano ufuatwe.
· Aonyeshe faida na hasara za ugatuzi
Faida
·  Kuleta huduma bora
· Huduma kukaribia watu
· Maendeleo katika nchi nzima
· Ugavi sawa wa rasilimali za nchi
· Watu kujiamulia miradi yao
·  N.k. Hakiki hoja zinginezo za mtahiniwa
Hasara
·  Huduma duni kutokana na ukosefu wa rasilimali na wataalamu
· Ukabila/Ukoo
· Ufisadi/Ufujaji mali
· Mapendeleo
· Miradi isiyokamilika
· N.k.  Hakiki hoja zinginezo za mtahiniwa.
Swali la 2
Wazazi wana mchango mkubwa katika kuimarisha masomo ya watoto wao shuleni.
·  Ni insha ya kujadili
· Iwe na kichwa
· Kuonyesha pande mbili
(i)  Mchango wa wazazi kuimarisha masomo 
-  kulipa karo
-  kugharimia mahitaji ya watoto wao shuleni
-  Kuchangia katika kuendeleza miradi shuleni

-  Kuimarisha nidhamu ya watoto wao wakiwa nyumbani
-  Kuwapa ushauri /asaha
-  Kuwanunulia watoto vitabu na vifaa vingine vinavyohitajika
N.k.  Hakiki hoja zinginezo.
Kuporomosha         
· kuwapa watoto pesa nyingi za matumizi
· kuwaedekeza wana wao
· kutolipa karo kwa wakati unaofaa
· kutowarudi watoto wao wanapokosea
· kutoshughulika na masomo ya watoto wao.
· Kutowaunga walimu mkono.
N.k. Hakiki hoja zinginezo.
Swali la 3
·  Insha ya methali
· Iwe na kichwa
· Mtahiniwa aelezee maana ya juu na baitini ya methali
· Atunge kisa/visa kinachoafikiana na maana na matumizi ya methali
Swali la 4
·  Insha ya mdokezo
· Iwe na kichwa
· Amalizie na maneno aliyopewa
· Kisa kionyeshe mwanamke aliyedhulumiwa/kunyimwa haki na adhabu waliyopata waliomdhulumu mwanamke









MUGOIRI / KAHURO JOINT
102/2   -   
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA 
UFAHAMU:  Majibu
a.
	(i)  	Utamaduni hubadilika na wakati                                                                    	(alama 1)
	(ii)  	Kuna utamaduni ambao hupitwa na wakati na hupotea                                        	(alama ½ )
	(iii)  Utamaduni mpya huingizwa katika jamii                                                               (alama ½ )
b.
	(i)  	Utamaduni finyu                                                                                                  	(2x1=2)
	(ii)  Utamaduni wa taifa    
c.
	(i)  	Kitambulisho cha jamii
	(ii) 	Fahari ya jamii                                                                                                       (alama 3 x 1)
	(iii) Kitovu cha uhai                                                  

d.  	Mwacha mila ni mtumwa
	Mtu ambaye anaacha hali ya maisha au desturi za jamii yake hukosa kitambulisho cha jamii hiyo.
e.  	(i)  Kutambua mahitaji
    	(ii)  Kutambua wakati                                                                                                	(2 x 1=2)
f.  	Zamani ilitegemea ubabe/nguvu                                                                               	(2x1=2)
     	siku hizi unategemea akili
g.   	i)  	Mtu ajielewe
     	ii)   Upumbavu uliokithiri                                                                                          	 (2x1=2)
2.    MUHTASARI
a)   -   Nia ya kila mwanafunzi ni kupita mitihani
      -   Matokeo huwafanya wanafunzi wengine kuwa wanyonge kwa kufeli
      -   Wanaanguka kwa ajili ay mwelekeo mbaya wa wanafunzi katika baadhi ya masomo
      -   Palipo na ushindani lazima kuwe na mshindi na mshindwa
      -   Washindwa husema hawarishishwi na matokeo ya mtihani
      -   Wengine huwalaumu walimu kuwanonea darasani
      -   Wanaochukuliwa kuwa werevu ni wale walio stadi katika masomo ya sayansi
      -  Werevu wanapofanya vyema, wajinga wanachukua muda mrefu kuomboleza 	7 x 1=07  zozote 7 alama 7
b)  	Ukosefu wa nidhamu shuleni, anapoteza muda mwingi kuadhbiwa/katika adhabu
      -  Wanashtuka wanapokuwa katika jumba la mitihani ya kitaifa
      -  Wanalegeza juhudi zao masomoni hasa waliofaulu katika mtihani na darasa la nane
      -  Walimu kuwabagua wanafunzi hafifu na kukosa kushughulikiwa
      -  Walimu kushughilikia wanafunzi werevu
      -  Wanafunzi wengine kuchukua muda mrefu kuelewa baadhi ya masomo
      -  Baadhi ya wazazi ni maskini hawana pesa za kulipia karo na masomo ya ziada zozote 
           6x1 = 06

C.  SARUFI NA MATUMIZI YA LUGHA    (AL,40)
      (i          /d/
      (ii)       /w/
      (iii)      /u/
      (iv)      /nz/ /nd/
b.	(i)       Tamko moja la sauti
    	(ii)       Mbweha       Ndwele
c)        1.  Kiunganishi
           2.  Wakati uliopo
           3.   Kauli
           4.   Kihusishi
d.  
  	 i)    Wanajeshi walipigana kishujaa hadi wakashinda
    	ii)    Kenya ilitawaliwa kikoloni hadi mwaka wa 1963.
e.     	Kuliko, kushinda, hadi, mpaka.
f.	(i)  	Fungu la maneno usilojumuisha muundo wa kiima na kiarifu. n.k.
	(ii)   na mafundi  -  RH – Kirai kihusishi
         	Wenye ustadi mkubwa – RV – Kirai kivumishi.
g.      Ki – vi
         Ch  -  vy
h.     Mwanafunzi alikuwa amemaliza kuandika insha hiyo.

i.     Vibuzi vivi hivi vilikula mimea ya vijanajike vile.       (Al.2)
j        -     Kununuliwa ng’ombe pamoja na ndama
· Yeye kununuliwa ng’ombe na mwanawe
· Yeye kununuliwa ng’ombe na mtoto wa mtu mwingine
· Mtu mwingine kununuliwa ng’ombe na mwanawe
· Mtu mwingine kununuliwa ng’ombe na mtoto wa mtu mwingine.
k.            i)  Kuonyesha dosari /kasoro
              ii)  Isipokuwa
l.        “Usiponiarifu ukweli wote kuhusu kesi hii sitakuwakilisha.”
          Wakili alimtahadharisha mshukiwa.
          “Kama hautaniarifu ukweli wote kuhusu kesi hii sitakuwakilisha.”  Wakili alimtahadharisha mshukiwa.

M.                                                                                                                .                   (Al.4)

                                                                             S
                   
                                                       KN                                            KT


                                     N                           V                       T                 N               S

                                
                                
                            Mwalimu                   Yule      alimwadhibu      Mwanafunzi   aliyekuwa
                                                                                                                            Amechelewa
n.        	Tendwa          -          Chai                                                                      (Al.3)
           	Tendwa         -         Baba
            	Kitumizi/ala   -       sufuria.
o.    -  	Parandesi/vifungo/braketi
   	i)   	Kuonyesha visawe
    	ii)   Kuonyesha ufafanuzi wa neno/wazo
 	iii)  Maelezo ya ziada
  	iv)  Kufungia nambari za kuorodhesha  - (i) (ii), (a) (b)
p.    Furaha amehamia mjini
q.    Mpira haukuchezwa kwa sababu ya mvua 
       haukuchezeka
       Ulikosa kuchezwa
r.   	Huru – idadi ya wanaohamia mjini itapunguzwa
     	Tegemezi – viwanda vikianzishwa mashambani.
s.   	Amkeni!
C.  	ISIMUJAMII          (AL. 10)
· Msamiati maalumu
· Yenye ushawishi
· Imejaa ahadi
· Chuku
· Porojo
· Kuchanganya lugha/ndimi
· Unyenyekevu/upole
· Heshima
· Mafumbo/Jazanda
· Ucheshi
· Legevu.
	(Mtahiniwa wa aelezee -  zozote 5 x 2 = 10)`









WESTERN CLUSTER EXAMINATION 2018
102/1
KISWAHILI
JULAI 2018 
MUDA: SAA 1¾
1. Mwalimu mkuu amealika mzazi wako shuleni kwa sababu umedorora kimidhamu na kutozingatia masomo yako shuleni. Andika mazungumzo mliofanya na ushauri – nasaha uliopewa. 
2. Kenya ni nchi yenye uwezo mkubwa wa kujiimarisha kiuchumi na kibiashara. Eleza. 
3. Mwiba wa kijidunga hauambiwi pole.
4. Tunga kisa kitakachokamilikia kwa maneno haya: 
	........... Nilipata fahamu nikiwa hospitalini huku madaktari wamenizingira. 


WESTERN CLUSTER EXAMINATION- 2018
CHETI CHA KUHITIMU ELIMU YA SEKONDARI 
102/2
KISWAHILI 
Karatasi ya 2
Julai/Agosti 2018
Muda: Saa 2½

1. UFAHAMU (ALAMA 15)
	Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Jero:	Anapita hapa kila siku asubuhi, akienda kuoga pwani. Anaonyesha kijana jike kichafu. (Anakwenda myao).

	Alhamdulillahi nimefika hapa kabla ya wanunuzi  wangu – yaani watu wanaoabudu – ah, unaweza kuwaita hata wanunuzi ukipenda. Siku zote asubuhi hujihisi kama mwuza duka anayewangojea wanunuzi wake. Wale wa  desturi wanakuja kwa wakati maalumu. Hawa hawana tabia za kidesturi na hawana nyoyo za utulivu. Ninajua zisitulie. Maana nyoyo zao zikishatua hawatakuja tena. Kama mwanafunzi wangu mzuri, Ndugu Chume. Anataka ampige mkewe, lakini sitamwachia. Nikimwachia, moyo wake utatua, na itakuwa mmoja katika wafuasi wangu nitamkosa moja kwa moja. Kwa muda ambao yeye ataendelea kutompiga, basi atakuja hapa na moyo haujamtua, na kwa hivyo haitampikitia kutaka kunigeukia. Kwa hakika kila kitu kimepangwa kwa mpango. (Yule msichana anapita tena juu ya jukwaa. Ameshaoga pwani na  sasa kuna tofauti kubwa. Uso wake, pia nywele, umetakata, na u majimaji na kung’aa. Anaendelea kujipangusa maji kwa guo lake alilojifunika na huku anakwenda). 
Jero: 	(Anamfuata moja kwa moja kwa macho). Kila asubuhi, kila siku ninayaona mabadiliko haya ya ajabu, Ewe Mola. (Anatikisa kichwa kwa ghala na anasema kwa nguvu na kelele) Omba dua Ndugu Jero, omba! Mungu akupe nguvu za kupambana na shauku. (Anapiga magoti, uso kaukunja kwa uchungu alio nao moyoni na kaambatiza viganja vya mikono. Chume anaingia huku akikokota baiskeli yake. Anaiegemeza kwenye mchikichi). 
Jero:	(Macho hafumbui). Tuombe dua pamoja, ndugu. Tuombe pamoja. Niombee Mungu aniondoshee ugonjwa huu ... uniodoshee ugonjwa huu, Ewe Mola.
Chume: (Anapiga magoti upesi naye). Msaidie, Mola. Msaidie, Mola
Jero: 	Uniondoshee ugonjwa huu tu, Ewe Ibrahim.
Chume: Msaidie, Mola, Msaidie Mola.
Jero: 	Uniondeshee ugonjwa huu, Daudi, Daudi, Ismaili, Ismaili.
Chume: Msaidie. Msaidie. Msaidie. Msaidie. Haraka, haraka. 
Jero: 	Ziondoshe fikira hizo moyoni mwangu. Niondoshee moyoni shauku ya makoo.
Chume: Adamu, msaidie. Msaidie mwanao, msaidie. Msaidie. Msaidie huyu mwanao.
Jero: 	Itokomeze kabisa hii hamu ya watoto wa kike. 
Chume:	Ye-e-esu, Ye-e-esu, Ye-e-esu.......Msaidie hii mara moja Ye-e-e-esu.
Jero: 	Abraka, Abraka, Abraka. (Chume anaingia naye). Abraka, Abraka,
		Hebra, Hebra, Hebra, Hebra, Hebra, Hebra, Hebra............
Jero:	(Ananyanyuka) Mungu akubariki, ndugu. (Anageuka) Chume!
Chume: Habari za asubuhi, Ndugu Jero.
Jero: 	Chume, hujaenda kazini. Hujapata kuja hapa subuhi.
Chume: La. Nilikwenda kazini lakini ilinibidi nipige ripoti kuwa ni mgonjwa.
Jero: 	Kwani, ndugu yangu unaumwa?
Chume: La, Ndugu Jero...mimi...
Jero: 	A-ah, una shida maalumu na hukuweza kungojea zaidi usimshitakie mwenyezi Mungu. Tutaomba dua pamoja. 
Chume: Ndungu jero,...mimi...mimi... (Anasita kabisa).
Jero: 	Unaona taabu? Basi tuombe kimya kimya kwa muda mchache.
		(Chume anafunga mikono, na ananyanyua macho mbinguni).
Jero: 	Sijui ana nini. Kwa hakika nilijua kuwa ndiye yeye alipofungua to mdomo wake kusoma. Ndungu Chume ndiye mwenye desturi ya kububujika maneno yasiyojulikana mwanzo wala mwisho zinapompanda jadhiba. Na hayo yanatokea mara nyingi mno hata hayanipendezi tena.   Kakaa mjinga mjinga hivi, lakini hayo yote ni manufaa kwangu. Maana yake hatafikiria kujifanya mimi naye sawa.
	(Anamfuata Chume kukaa kimya na kuvuta fikira,lakini mara anaacha, kama anakumbuka jambo). Yesu, mlinzi wangu! Imekuwa vizuri nimemkimbia mwanamke yule kisirani upesi. Mfuasi wangu anafikiri ninalala ufukweni pwani, yaani, ikiwa anafikiri kuwa hata kama ninalala. Wengi katika wao wanafikiri hivyo, lakini mimi mwenyewe ninastahabu kitanda changu. Hivyo raha  zaidi. Na usiku pwani kunakuwa baridi. Lakini ni uzuri kwao wakiamini kuwa mimi ni walii. (Anarejea kukaa na kuvuta fikira kwa muda mchache) (Kwa upole) Ubainishe moyo wako kwa Mwenyezi Mungu, ndugu. Hii ni ngome ya Yesu. Bainisha fikira zako kwa Mwenyezi Mungu. (Chume kakaa kimya kidogo, kisha anasema kwa ghafla).
Chume: Ndugu Jero, lazima uniache nimpige!
Jero:	Nini!
Chume: (Kamshikilia tu) Mara moja tu, ndugu. Mara moja tu. 
Jero: 	Ndugu Chume!
Chume: Mara moja tu. Pigo moja tu zuri na ninakuapia sitakuomba tena.
Jero: 	Kafir kwani sijakwambia matakwa ya Bwana Mola katika jambo hili?
Chume: Lakini lazima nimpige. Mwaguzi. Lazima unihifadhi na kupata wazimu.

MASWALI
a) Kwa nini Jero anawaita waabudu wake wanunuzi?							(alama 1) 
b) Jero hataki nyoyo za wateja wake zitulie. Kwa nini? Toa ithibati. 						(alama 2) 
c) Jero ana ugonjwa gani?										(alama 1)
d) Kwa nini Jero anafurahia ujinga wa Chume?								(alama 1) 
e) Kwa nini wafuasi wa ndugu Jero wanamini kuwa yeye hulala pwani? 					(alama 2) 
f) Jadili tabia za ndugu Jero zinazojitokeza kabla ya mazungumzo yake na Chume. 				(alama 4
g) Jero anamaanisha nini anaposema ninastahabu kitanda changu?						(alama 2) 
h) Toa maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika taarifa: 					(alama 3) 
i. jadhiba
ii. ngome.
iii. walii.
 UFUPISHO (ALAMA 15) 
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.
Mwanafunzi yeyote wa lugha anayemtarajia na kumtegemea mwalimu wake kumpa kila kitu katika stadi za lugha si mwanafunzi mzuri wa lugha. Nafikiri kwamba walimu wamejibebesha mzigo mkubwa zaidi wa kufundisha kila kitu badala ya kuwawaelekeza; nao wanafunzi wamehiari kuwabebesha waalimu mzigo huo ambao kwa kweli unapaswa kuwa wao  hao wanafunzi. Matokeo yamekuwa ni kudorora kwa kiwango cha lugha zote zinazofundishwa katika tasisi zetu za elimu.

	Hatuwezi tukawa na wahitimu, mahiri waliobobea katika lugha za Kiswahili na kingereza kama watakuwa kutoka mwanzo hadi mwisho wanafunzi wategemezi. Udhaifu wa lugha tulionao umesababishwa kwa kiwango kikubwa na hali ya kukijenga na kukilea kizazi cha wanafunzi wategemezi. Waswahili husema “kuuliza si ujinga”.

	Lakini  nafikiri kwamba wategemezi nao wamekithiri si katika kuuliza tu bali kuulizauliza mambo ambayo kwa bidii yao ndogo wanaweza kujipatia jibu wenyewe. Kauli yangu ni kwamba ingawa kuuliza si ujinga baadhi ya maswali yanaashiria uzembe na utepetevu wa wanaouliza. Kwa hivyo, ni kweli kwamba kuuliza si ujinga, ila kuulizauliza ni ujinga wa utegemezi uliopindukia. 

	Badala ya kuuliza na kujitafutia jibu wao wenyewe yao huwa ni kuulizauliza tu. Nao hukera wanapouliza maswali ambayo wangepata majibu kama wangefanya marejeleo kidogo katika vitabu vya rejea na kamusi kujua, kwa mfano; Yellow ni nini kwa Kiswahili? Apple huitwaje katika lugha ya Kiswahili?

	Ung’amuzi

	Lugha inataka mtu anayeng’amua asichokijua na mwenyewe atafute namna na hatimaye kukijua bila kupitia njia za mkato. Lugha inataka mtu mwenyewe kufungua kurasa za vitabu na kutafuta kuchakura na kusakura hazina iliyofichama humo. Lugha haitaki mtu anayezembea tu na kusubiri kudondoshewa hazina ya neema za lugha kutoka kwa wakwezi wengine; inamtaka mtu mwenyewe kukweaa mnazi; awe mkwezi. Lugha inamtaka mtu mwenyewe apige mbizi katika kina cha bahari ili aibuke na lulu, si kusubiri kupigiwa mbizi na kuletewa na wengine.

	Nakisi tuliyo nayo kilugha inatokana na uzembe na utegemezi. Walimu wanalo jukumu la kuwafanya wanafunzi wao wajitegemee. Wasome vitabu vichache vinavyoteuliwa na walimu na pia vitabu vingine vya maarifa wanavyoviteuwa wao wenyewe. Kumbuka asilimia tisini ya umilisi wa lugha inafaa itokane na juhudi za mwanafunzi mwenyewe; waalimu watoe asilimia kumi tu. 

	Na mtu wa kando hawezi kufanya kazi ya mwalimu ya kumwezesha wmanafunzi apate uwezo wa kujitegemea. Mtu wa kando aje kama mwezeshaji au msemaji mgeni shuleni au katika kongamano au warsha ya walimu au wanafunzi ni mshaajishaji au shabiki tu. Kwa hivyo ninapoalikwa katika kuhutubu, mwalimu asitarajie nitamfanyia kazi ya kumwezesha mwanafunzi kwa asilimia kumi. Naye mwanafunzi akishawezeshwa asitarajie mwalimu kumfanyia kazi yake kujijenga kilugha kwa asilimia 90. Hiyo ndio siri ya kuondokana na kero ya wategemezi na makupe wa lugha ambao yao kubwa huwa kuulizauliza tu. 

MASWALI
a) Fupisha aya tatu za kwanza kwa maneno 75. 					(alama 5) 
b) Ukitumia maneno 85 fupisha aya tatu za mwisho.				(alama 7) 
2. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40) 
a) Fafanua maana ya istihali neno kama kipashio ha lugha. 				(alama 2) 
b) Taja nazali ghuna ya midomoni. 						(alama 1) 
c) Onyesha kiarifa katika sentensi ifuatayo.					(alama 1) 
	Mtoto aliyezungumza na nyanyake ameingia katika darasa lililochafuliwa na watundu. 
d) Andika neno lenye muundo wa silabi ufuatao:
	I + KI + KKI + KI + KI 							(alama 1)
e) Eleza maana ya silabi mwambatano na utoe mfano. 				(alama 2) 
f) Onyesha hali katika sentensi ifuatayo: 
	Huenda mvua ikanyesha leo. 							(alama 1) 
g) Kwa kutumia shadda, onyesha maana tofauti za neno walakini. 			(alama 2) 
h) Andika sentensi ifutayo katika ukubwa – wingi.
	Nyoka huyo alikatwa mkia na mvulana yule.					(alama 3) 
i) Tunga sentensi ukitumia kivumishi cha nomino. 					(alama 1) 
j) Tunga sentensi ukitumia kielezi cha jinsi cha nomino ifuatayo: Uganda. 		(alama 1) 
k) Yakinisha asentensi hii. 
	Wanafunzi wote hawakupita wala hawakufunzwa. 				(alama 2)
l) Tunga sentensi moja kuonyesha matumizi matatu ya li. 				(alama 3)
m) Onyesha aina za virai katika sentensi ifuatayo: 
	Mteja wangu atawasili kesho saa tatu. 						(alama 3) 
n) Tunga sentensi moja inayobainisha maana ya vitate vifuatavyo: 			(alama 2) 
i. Mdaa
ii. Mtaa 
o) Changanua kwa matawi sentensi hii. 						(alama 4
	Aliyetujengea nyumba ameenda marekani. 
p) Andika sent ensi ifuatayo katika usemi halisi. 
	Omari alishangaa baada ya kumuona kisura yule kuwa wazuri hawakuwa wamesaliwa. 
q) Tumia neno halafu katika sentensi moja kama:					(alama 2) 
i. Kiunganishi 
ii. Kielezi 
r) Onyesha kijalizo katika sentensi hii. 						(alama 1) 
Mtoto huyu wangu amekuwa mwizi. 
s) Andika kinyume.
	Shangazi angeingia ndani tungemsifu. 						(alama 3) 
t) Bainisha kitenzi katika sentensi ifuatayo: 
	Wananchi hawa ni wazalendo. 							(alama 1) 
3. ISIMU JAMII (ALAMA 10) 
1. Eleza maana ya sajili. 								(alama 2) 
2. Fafanua umuhimu wa sajili katika jamii. 					(alama 10)


WESTERN CLUSTER
102/3
KISWAHILI
Karatasi ya 3 
FASIHI
JUNI 2018
Muda: Saa 2 ½ 
	SEHEMU YA A: USHAIRI
	(LAZIMA)
Soma mashairi yafuatayo kisha ujibu maswali 
SHAIRI A:  MWEREVU HAJINYOWI
Mwenye nacho wajishasha, wajiona kama ndovu
Kitu kimekulewesha, huutambui uwovu
Ngoma yako itakesha. Au ni nguvu za povu?
Tangu lini muwerevu, akajinyowa mwenyewe?

Tangu ukipate kitu, ‘megeuka mpumbavu
Katu huthamini mtu, ambaye kwamba mtovu
Wafikiri kisu gutu, hakikati nyama pevu?
Tangu lini muwerevu, akajinyowa mwenyewe?

Wangapi meonekana, mibakhili mishupavu
Walio wakijitona, na mwingi usulinivu
Leo hawanasi tena, wageukile maivu
Tangu lini muwerevu, akajinyowa mwenyewe

Kupata kusikughuri, ukajidhani mwerevu
Na hicho chako kiburi, ujuwe ni maangavu
Iko siku itajiri, ujikute mwenye wavu
Tangu lini muwerevu, akajinyowa mwenyewe?

Kila mwenye kukuonya, uwate ndiya mbovu
Huchelewi kumminya, kumvunda zake mbavu
Fanya ambavyo wafanya, baada mbiti ni mbivu
Ungajidai mwerevu, hutajinyowa mwenyewe
(kutoka sauti ya dhiki, OUP, Nairobi) 

SHAIRI B: ULIMI
Kwa mara nyingine tena
Nimekaa gizani ………..  mawazo yakivutana 
Nikimngojea Mungu,
	Mchukia waja kunena
	Aje kuuchonga ulimi wangu
	Kuniondolea kalima

Amekuja na ala zake kamili
Makasi yake, tena yale makali
Nyundo, patasi na silisili
Ndoo za rangi mbili mbili
Na juu ya vyote ………………… kipimio 
	Cha urefu kuuratili

Akaanza kazi kata! kata!
Ulimi wote akaukata
Hata ncha akazifuata
	Akazifuma
	Akazitema
	Akazichoma na kuzigogota

Kigutu kilichobakia
Rangini akakitia
Cheupe kikatokea
	Rangi njema ya kutamkia
	Kichache kiloruhusiwa
( Chembe cha moyo, E.A.E.P) 

	MASWALI
1. 	(a) 	Linganua shairi A na B 
	(i) 	Kimuundo 					(alama 4) 
	(ii) 	Kidhamira 					(alama 2) 
	(b) 	Kwa kurejelea ubeti wa tano wa shairi A eleza umuhimu wa aina mbili za uhuru wa kishairi alioutumia mashairi 
								(alama 4) 
	(c) 	Bainisha nafsi neni katika shairi B 			(alama 1) 
	(d) 	Kwa kutolea mifano mwafaka eleza aina mbili za taswira zinazojitokeza katika shairi B ( alama 2) 
	(e) 	Andika ubeti wa nne wa shairi A kwa lugha nathari 	(alama 3) 
	(f) 	Eleza toni ya shairi B 				(alama 2)
	(g) 	Eleza maana ya msamiati huu katika mashairi 	(alama 2) 
	(i) 	Kalima
	(ii) 	Kusikughuri 
	SEHEMU B: FASIHI SIMULIZI
	Jibu swali la 2 au la 3
Nimekuita hapa kwa sababu moja
Unaelewa kile ulichofanya!
Nimekupa muda wa kutosha kujiasa na kutambua
Haja ya kuomba msamaha lakini umepuuza!
Kama kweli wewe ni mwanafunzi wangu!
Nimekufunza maarifa, maadili na hata haja ya kufanya bidii masomoni.
Mara kadha nimekusaidia kihali na kifedha
Nimekutafutia wafadhili wa masomo yako
Sasa umesahau hayo yote!
Umeanza kunivunjia heshima.
Unanyemelea vitu vyangu na kuiba,
Ninapokuuliza unagombana nami kama mtoto wa rika yako!
Kule nje walichafua jina langu ukisema ati mimi ni mchawi.
Miungu nawaone chozi langu,
Wasikie kilio changu.
Mizimu na waone uchungu wangu
Radhi Baraka wala fanaka yoyote wasikupe
Usiwahi kufurahia hata siku moja masomo yako.
Na iwapo utakuwa mwalimu, wanafunzi wako wakutendee mabaya Zaidi!
	MASWALI
2. 	(a) 	Tambulisha kipera hiki cha fasihi simulizi 					( alama 2)
	(b) 	Eleza sifa zozote tano za kipera hiki cha fasihi simulizi 			( alama 10)
	(c) 	Mbali na muktadha uliorejelewa taja kwa kutolea mifano miktadha mingine minne ambamo kipera hiki huhusishwa 
											( alama 4)
	(d) 	Taja umuhimu wa kipera hiki katika jamii 					( alama 4) 

3. “ Ukichukua mama chukua na mtoto”
	(a) 	Tambilisha kipera cha fasihi simulizi 					(alama 2)
	(b) 	Fafanua sifa zozote tano za kipera hiki 					(alama 10)
	(c) 	Eleza mambo yoyote manne yanayozingatiwa wakati wa kuainisha misimu 	(alama 8) 

	SEHEMU C: TAMTHILIA
	Kigogo; Pauline Keya
	Jibu swali la 4 au la 5
Ndege ruka, ndege ruka, na barua mkononi,
Kifika kamwambie kimbuga usiku mchana, 
Kila uchao twasema heri yaliyopita jana
Hata nami sasa naja mbuga nami nachama
Hapa hapataniweka najua tutaonana

4. 	(a) 	Weka dondoo hili katika muktadha wake ( alama 4) 
	(b)	 Eleza aina ya urudiaji inayojitokeza katika dondooo ( alama 2) 
	(c)	Eleza sifa na umuhimu wa mhusika anayesema maneno haya ( alama 4) 
	(d) 	Fafanua maudhui yanayojitokeza katika dondoo ( alama 2) 
	(e) 	Taja na ueleze matumizi mengine manne ya mbinu hii katika tamthilia ukifafanua ujumbe unaowasilishwa ( alama 8) 

5.  	Amenifukuza, anataka mkufu wangu wa dhahabu, nimeuficha.
	(a) 	Fafanua muktadha wa dondoo hili ( alama 4)
 	(b) 	Eleza mbinu ya sanaa inayojitokeza katika dondoo ( alama 1) 
	(c) 	Eleza maudhui yanayojitokeza katika muktadha 			(alama 2) 
	(d) 	Jadili sifa zozote sita za mnenaji wa maneno haya 			(alama 6)
	(e) 	Toa matumizi mengine ya mbinu hii na ueleze ujumbe uliomo 		(alama 4) 

SEHEMU D: HADITHI FUPI
Tumbo lisiloshiba na hadithi zingine
( Ken Walibora na Said.A. Mohammed
Jibu swali la 6 au la 7
	6. 	……… “ Mimi naweza kumtoa mtu chango sasa hivi! Usituangalie bwana. Kwani tunakula kwa babako?”
	(a) 	Kwa nini msemaji anaongea hivi? 					(alama 2) 
	(b) 	Anayeambiwa ni nani? Alikuwa anaenda wapi? 			(alama 2) 
	(c) 	Anayezungumza ni kielelezo cha watu  walioathirika katika jamii kwa kurejelea hadithi nzima. Onyesha vile mwandishi 
		amesawiri athari hiyo 						(alama 10) 
	(d) 	Eleza sifa za anayeambiwa 					(alama 4) 
	(e) 	Taja na ueleze mbinu mbili za lugha zinazojitokeza katika dondoo. 	(alama 2) 
7. 	Said.A.Mohammed (Tumbo lisiloshiba) na Salma Omar Hamad ( Shibe inatumaliza) walidhamiria kuonyesha uozo katika jamii za kiafrika. Thibitisha 						(alama 20)

	SEHEMU E: RIWAYA
	Kidagaa kimemwozea (Kena Walibora)
8 “ Wataka mimi nipike? Ehee? Ati miimii nalaza damu? Wewe unaiamsha damu/ Bloody bastard ………………
	(a) 	Eleza muktadha wa dondoo hili 					(alama 4) 
	(b) 	Bainisha mbinu mbili za lugha zilizotumiwa katika dondoo hili 	(alama 4) 
	(c) 	Kwa kurejelea riwaya, jadili maudhui yanayoendelezwa na mnenaji 	(alama 12)



































MTIHANI WA MWIGO WA PAMOJA WA KASSU
102/1
KISWAHILI
Karatasi ya 1
INSHA
Juni 2018
Muda : Saa 1 ¾ 
Hati Ya Kuhitimu Kisomo cha Sekondari
SWALI LA LAZIMA
1. Kamati ya uajiri ya kaunti yako imekualika kwa mahojiano ya afisa msimamizi wa kukabiliana na janga la mafuriko.  Andika tawasifu utakayoiwasilisha kwa kamati hiyo.
2. Ufisadi umekuwa tatizo sugu nchini.  Jadili vyano vyake na upendekeze suluhu kwa uovu huo.
3. Pang’okapo jino pana pengo
	Kisha kidhihirishe maana ifuatayo.
4. Andika insha itakayoanza kwa maneno haya;
	Nilishusha pumzi, nikashukuru. .  Masaibu yangu yalikuwa yamefika kikomo na maisha ya siku zijazo yalijaa matumaini.


MTIHANI WA PAMOJA WA KASSU – 2018
KIDATO CHA NNE
102/2	-	
KISWAHILI
Karatasi ya 2
 LUGHA
Juni 2018 - Muda: Saa 2 ½ 			
1.UFAHAMU
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuata.
Athari za muda mrefu za pombe hutapakaa baina ya uwezekano wa faida za kiafya kwa watumiaji wa viwango vya chini vya pombe hadi madhara makubwa katika hali ya matumizi mabaya ya pombe kwa muda mrefu.Viwango vya juu vya matumizi ya pombe huhusiana na ongezeko la hatari ya kuendeleza ulevi, ugonjwa wa moyo, kutofyonza vyakula, ugonjwa sugu wa kongosho, ugonjwa wa ini kutokana na pombe, na kansa. Uharibifu kwa mfumo mkuu wa neva na mfumo wa neva za pembeni unaweza kusababishwa na matumizi kila mara ya pombe. Matumizi ya pombe kupita kiasi kwa muda mrefu yanaweza kuharibu takribani kila kiungo na mfumo katika mwili. Ubongo unaokua wa kijana aliyebaleghe huwa hasa katika hatari kubwa ya kudhurika na sumu ya pombe.Kihistoria, madaktari wametetea pombe kwa faida zake za kiafya na hivi karibuni kwa ajili ya uwezo wake wa kulinda watumiaji dhidi ya ugonjwa wa moyo. Kuna ushahidi wa faida kwa mishipa ya moyo inayotokana na kutumia kinywaji kimoja hadi viwili kwa siku, hata hivyo, faida za kiafya kutokana na unywaji pombe kwa wastani ni swala lenye utata. Shauku zimetolewa kuwa sawa na ilivyo katika sekta ya dawa, wadau wa sekta ya pombe pia wamehusika katika kutilia chumvi faida za kiafya za pombe. Pombe inapaswa kuonekana kama dawa ya burudani yenye uwezo mkubwa wa kusababisha athari mbaya kwa afya na haipendekezwi kwa ulinzi wa moyo badala ya mbinu nyinginezo za salama na zilizothibitika za jadi kama vile lishe bora mazoezi na tiba.Baadhi ya wataalamu wanadai kuwa faida za matumizi ya pombe ya wastani zinaweza kupitwa na ongezeko la hatari ikiwa ni pamoja na majeraha, vurugu, uharibifu wa mimba, aina fulani za saratani, ugonjwa wa kongosho na presha. Kwa vile faida bainifu za kiafya za matumizi ya pombe ya wastani ni ndogo kwa watu walio katika hatari ndogo ya kupata maradhi ya moyo, wataalamu wengine wanatahadharisha itumike kwa tahadhari kwa sababu ya uwezekano kwamba kupendekeza matumizi wastani ya pombe kunaweza kusababisha ongezeko la hatari
ya matumizi mabaya ya pombe, hasa miongoni mwa vijana.Madhara mabaya ya matumizi ya pombe kwa muda mrefu kupita kiasi ni sawa na yale yanaoonekana katika vitulizi-hipnoti vingine (mbali na sumu kwa viungo ambayo hutatiza zaidi katika pombe). Athari za kujiondoa katika pombe na utegemezi hukaribia sana kufanana. Pombe cha kiwango wastani ina athari chanya na hasi kwa afya. Athari hasi ni pamoja na ongezeko la hatari ya magonjwa ya ini, saratani ya orofarinji, kansa ya umio na ugonjwa wa kongosho. Kinyume na hayo, unywaji wastani wa pombe unaweza kuwa na athari za faida kwa gastriti na kolelithiasi. Matumizi sugu na mabaya ya pombe huwa na athari kubwa wa afya ya mwili na akili. Unywaji sugu wa pombe kupita kiasi au utegemezi pombe, unaweza kusababisha uharibifu mpana wa viungo mbalimbali vya neva za ubongo, mfumo wa neva ama ugonjwa wa mishipa ya moyo, maradhi ya ini, na neoplasmsi isiyopona. Matatizo ya akili ambayo huhusishwa na ulevi ni pamoja na mfadhaiko mkubwa, disthimia, mania, hipomania, tatizo la hofu, tatizo la wasiwasi wa kijumla, tatizo la tabia za mtu, skizofrenia, kujinyonga, upungufu wa mfumo wa utendakazi mwilini (kwa mfano kazi za kumbukumbu, hisia, kazi za uamuzi, uwezo wa kuona,mwendo na uwiano) na uharibifu wa ubongo. utegemezi wa pombe ni huhusishwa na shinikizo la damu, ugonjwa wa moyo na kiharusi cha iskemi, kansa ya mfumo wa upumuaji, mbali pia na saratani ya mfumo wa mlo, ini, kifua na ovari. Unywaji kupita kiasi huhusishwa na ugonjwa wa ini, kama vile sairosi. Tafiti zimelenga wanaume na wanawake, vikundi vya umri mbalimbali na watu wa makundi mengi ya kijamii. Machapisho kwa sasa yanafikia jumla ya mamia huku tafiti zikiweza kuonyesha uwiano uliopo kati ya matumizi wastani ya pombe na afya
ambayo labda yanaweza kuwa yalitokana na athari za manufaa ya maingiliano ya kijamii ambayo mara nyingi huambatana na matumizi ya pombe. Baadhi ya njia mahususi ambapo pombe huweza kuathiri afya ya mishipa ya moyo zimetafitiwa.


Maswali
a. Yape makala haya mada faafu. 									(alama 1)
b. Eleza madhara yanayotokana na uharibifu wa mfumo mkuu wa neva za pembeni. 
		(alama 2)
c. Eleza faida za matumizi ya pombe kwa mujibu wa kifungu. 						(alama 3)
d. Mwandishi anapendekeza vipi kwa matumizi ya pombe ya kiwango cha wastani? 
		(alama 3)
e. Matumizi sugu yana malipo yapi kulingana na madaktari. 						(alama 3)
f. Tafiti zilizofanywa zililenga jinsia ya kiume pekee. Thibitisha. 					(alama 1)
g. Eleza maana ya misamiati hii kulingana na taarifa 							(alama 2)
(i) wadau 
(ii) aliyebaleghe 
2. UFUPISHO
Ni dhahiri shahiri kwamba uharamia umechipuka kama desturi na mfumo wa maisha katika siku za hivi karibuni. .Janga hili limeshamiri hususan pembeni mwa bara la Afrika na kanda ya Afrika Mashariki. Taarifa za uharamia zimetawala vyombo vya habari, kiasi kwamba haipiti siku bila kuripotiwa visa vipya vya matendo haya mabovu ambayo yanaweza tu kumithilishwa na uhayawani. Matukio haya yamewalimbikizia mabaharia wa nchi husika, simanzi na masaibu yasiyoweza kuatiwa kwenye mizani.
Yamkini tatizo hili halitokei pasi na kumotishwa na kitita kikubwa cha fidia kinachodaiwa na maharamia hawa. Aghalabu, suala hili lahusishwa pakubwa na azma na ari ya kuendeleza ujambazi wa kimataifa sawia na ulipuaji wa bomu mjini Nairobi na Dare-es salaam mnamo Agosti 7,1998 na tukio la Septemba 11, mwaka wa 2001 kule Marekani. Maafa na uharibifu wa mali si hoja, la mno kwa maharamia ni kutosheleza matakwa yao. Kwa upande mwingine, ukosefu wa tawala- wajibika katika maeneo kunakotokea unyama huu ni thibitisho tosha la mazingira yanayowezesha na kuruhusu kuchipuka kwa janga hili.
Mchipuko wa baa la uharamia umelengwa jamii ya kimataifa ambayo ni mhudumu mkuu wa harakati za kusitisha majanga makubwa kama vile njaa, umasikini na magonjwa yaliyosheheni pakubwa barani. Bila shaka, hili ni suala linalosawisishwa na 'kinyume mbele'. Maharamia wanatishia utangamano wa kimataifa wanapotibua usafiri wa abiria na shehena zinazoelekezwa sehemu tofauti ulimwenguni.
Matumizi ya kidiplomasia na mashauriano hayaelekei kuzalisha matunda katika juhudi za kudhibiti uharamia. Zaidi ya hayo, matumizi ya nguvu yahusishayo mashambulizi pamoja na maharamia kufunguliwa mashtaka nchini Kenya na Ufaransa kunaelekea kuzipiga jeki juhudi za uharamia ulimwenguni. Aidha, utawala wa nchi kunakochipuka uharamia haujajizatiti kuharamisha doa hili linalotisha ustawi wa kimataifa.
Mathalan, ni jambo lisilopingika inapobainika kuwa uharamia umedumaza biashara ya kimataifa, hali inayochangia upungufu na ucheleweshaji wa bidhaa muhimu zinazoendeleza ustawi wa uchumi. Dosari hii inaelekea kukwamiza mojawapo wa malengo ya maendeleo ya milenia yanayosisitiza uimarishaji na ushirikiano wa maendeleo na upanuzi wa masoko ulimwenguni. Harakati za kitalii katika kanda mashariki ya bara la Afrika zimehujumiwa. Ni muhali kwa utali kustawi kwenye maeneo yaliyo na tishio la usalama. Itakumbukwa bayana kwamba watalii hawasafiri tu kwa ndege bali hata kwa meli.
Jitihada za kuweka laini za mawasiliano chini ya bahari ili kurahisisha na kupunguza gharama za mtandao ulimwenguni ni ndoto ambayo haijatimia hadi hivi sasa, kufuatia juhudi za maharamia katika bahari ya Hindi. Kwa mujibu wa hali hii, mawasiliano mepesi na nafuu yasitarajiwe hivi karibuni . Licha ya hayo, shughuli za uvuvi na biashara nyinginezo kwenye kanda ya mwambao zimetiliwa shaka si haba.
Itabidi mikakati kabambe na suluhisho la kudumu liweze kupatikana ili vitendo vya uharamia      
viweze kusitishwa.
(a) Fupisha aya mbili za kwanza kwa maneno 70 (alama 8, 1 ya mtiririko)
(b) Onyesha jinsi ambavyo Kenya imeathiriwa na uharamia na namna hali hii inatia hofu. Maneno 60, (alama 7, 1 ya mtiririko 1)
MATUMIZI YA LUGHA
(a)	Andika neno lenye silabi mbili za irabu.								(alama 1)
 (b)	Ni sauti gani haifai kuwa miongoni mwa hizi? Toa sababu.						(alama 2)
	/ng’/, /g/, /t/, /k/
 (c)	Tunga sentensi mbili tofauti kwa kutumia neno walakini kama:					(alama 2)
	(i)	kiunganishi
	(ii)	nomino
 (d)	Panga maneno yafuatayo ili kutunga sentensi sahihi ya Kiswahili.					(alama 2)
	Walikataliwa wanasiasa baadhi ya katika nchi wachache uhasama waliochochea.
 (e)	Ainisha mofimu katika neno lifuatalo
	Hakumjia											(alama 3)
	Chema alimuuzia mtalii wa Kimarekani leso za Kimaasai.							(alama 2)
 (g)	Unganisha sentensi zifuatazo ukitumia o – rejeshi tamati katika wingi.					(alama 2)
	Kambare amenaswa demani.
Kambare atauzwa sokoni.
 (h)	Tunga sentensi yenye kivumishi cha jina.								(alama 2)
 (i)	Changanua kwa jedwali
Kama atasoma kwa bidii, atapita mtihani.								(alama 3)
 (j)	Tunga sentensi sahihi ukitumia visawe vya neno ‘dalali’.						(alama 1)
 (k)	Andika udongo wingi wa sentensi ifuatayo
	Njia hii inafaa zaidi kuliko ile.									(alama 2)
 (l)	Mwajiri wao amekuja kuwalipa mshahara. (Andika katika hali ya ukatavu) 				(alama 2)
(m)	Andika sentensi hii upya ukitumia chagizo cha wakati.						(alama 1)
	Bata alienda mjini.
 (n)	Geuza sentensi ifuatayo iwe katika usemi halisi.							(alama 2)
	Moraa alituahidi kuwa angetutembelea mwaka ambao ungefuata.
 (o)	Andika upya kulingana na maagizo									(alama 2)
	(i)	Mgonjwa amelazwa hospitalini (kutendesheka)
	(ii)	Mama ameinjika chungu mekoni. (tendua)
 (p)	Andika miundo miwili ya kirai nomino.								(alama 2)
 (q)	Mbali na kutumika mwanzoni mwa sentensi na nomino za pekee, eleza matumizi 
mengine mawili ya herufi kubwa.									(alama 2)
 (r)	Kwa kutoa mifano, onyesha miundo mitatu ya ngeli ya U – ZI.						(alama 3)
 (s)	Onyesha matumizi mawili ya kiambishi {i}								(alama 2)
 (t)	Tumia kishazi tegemezi katika sentensi kuvumisha nomino.						(alama 2)
ISIMU JAMII
Soma dondoo lifuatalo kisha ujibu maswali yanayofuata.
Mwatani: Rusha hiyo ball haraka tumechelewa five minutes. Twende daro.
Omoshi: Harakisha mode anacome.
Bwana Kipiti: Nendeni darasani haraka! Kisha kiranja awape vitabu vyenu vya insha 
		  ili mwandike barua.
Mwatani: Sawa mwalimu. Samahani kwa kuchelewa uwanjani.
Omoshi: Je, tutaandika barua rasmi au barua ya kawaida?
Bwana Kipiti: Mwandike barua rasmi. Je, mnakumbuka muundo wake?
Omoshi na Mwatani: Ndio mwalimu. Ulitufundisha jana. Asante sana mwalimu.
Bwana Kipiti: Kumbukeni idadi ya maneno. Idadi ya maneno ni muhimu katika uandishi 
		 wa insha.
Maswali
(i)	Eleza sajili katika dondoo.										(alama 2)
 (ii)	Eleza sifa nane za sajili hii zinazopatikana katika dondoo. 						(alama 8)
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SEHEMU A : RIWAYA – LAZIMA
K. Walibora: Kidagaa Kimemwozea
1. 	“Kwani wewe wajua wamefanya nini?”
“Sijui na sitaki kujua.”
(i)	Eleza muktadha wa dondoo hili.  									(alama 4)
(ii)	Eleza mbinu ya kisanaa iliyotumika katika dondoo.			 				(alama 2)
(iii)	Fafanua hulka za anayeulizwa swali.  								(alama 4)
(iv)	“Umdhaniaye ndiye kumbe siye.” Fafanua kauli hii kwa kurejelea riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.  														(alama 10)

SEHEMU B: TAMTHILIA YA KIGOGO
					AMA
2. 	Uliona nini kwa huyo zebe wako?  Eti mapenzi!
i) 	Eleza muktadha wa dondoo.									(alama 4)
ii)	Andika mbinu mbili za lugha zinazojitokeza kwenye dondoo hili.					(alama 4)
iii)	Taja hulka za mnenaji unaojitokeza katika dondoo.							(alama 2)
iv) 	Mwanamke ni kiumbe wa kukandamizwa.  Thibitisha kauli hii ukirejelea tamthilia.
													(alama 10
AU
3.	Ni bayana kwamba viongzoi wengi katika nchi zinazoendelea wamejawa na tamaa na ubinafsi.  Thibitisha kauli hii ukirejelea tamthilia ya kigogo.									(alama 20)

SEHEMU C: TUMBO LISILOSHIBA NA HADITHI ZINGINE
SHIBE INATUMALIZA
						AMA
4. 	“Ndugu yangu kula kunatumaliza”
	“Kunatumaliza au tunakumaliza”
(a) Eleza  muktadha wa dondoo hili.									(alama 4)
i) Fafanua  maana ya kitamthali  katika kauli ‘kula tunakumaliza’					(alam 10)
ii) Kwa mujibu wa hadithi hii, nbi kwa namna gani wasemaji wanadai kula kunawamaliza?
													(alama 6)
						AU
5.	(a) “Mame Bakari”
		Kwa mujibu wa hadithi hii, ubahaimu anaotendewa mwanamke unakuwa na athari mbaya kwake.  Onyesha kwa mifano 	mwafaka.											(alama 10)	
(b)“Masharti ya Kisasa”
		“…mapenzi ni mateso,ni utumwa, ni ukandamizaji , ni ushabiki usio na maana.”
		Thibitisha ukweli wa kauli hii kama unavyojitokeza kwenye hadithi.					(alama 10)

SEHEMU D : SHAIRI A
					AMA
 MWANA
1. Kwani mamangu u ng’ombe, au u punda wa dobi?
Nakuuliza usambe, nayavunja madhehebi
Nalia chozi kikombe, uchungu wanisibabi
Hebu nambie
Kweli jaza ya kiumbe, ni madhila na mapigo?

MAMA
2. Nong’ona mwana nong’ona, sitafute angamiyo
Sinipe kuja sonona, kwa uchungu na kiliyo
Babayo mkali sana, kubwa pigo la babayo
Kwani kelele kunena, huyataki maishiyo?
Hilo nakwambia.

MWANA
3. Sitasakamwa kauli, nikaumiza umiyo
Nikabeba idhilali, nikautweza na moyo
Siuvuwati ukweli, hazidisha gugumiyo
Baba hafanyi  halali, nawe hwachi vumiliyo
Hebu nambie
Kweli jaza ya kiumbe, ni madhila na mapigo?

Nambie ipi sababu, ya pweke kwenda kondeni
Nini yako matulubu, kulima hadi jioni?
Na jembe ukidhurubu, ukilitua guguni
Yu wapi wako muhibu, Baba kwani simuoni?
Hebu nambie
Kweli jaza ya kiumbe, ni madhila na mapigo?

Baba kwani simuoni, kuelekea shambani?
Kutwa akaa nyumbani, na gumzo mitaani
Hajali  hakuthamini, wala haoni huzuni
Mwisho wa haya ni nini, ewe mama wa imani?
Hebu nambie
Kweli jaza ya kiumbe, ni madhila na mapigo?

Na kule kondeni kwako, ukate kuni kwa shoka
Ufunge mzigo wako, utosini kujitwika
Kwa haraka uje zako, chakula upate pika
Ukichelewa vituko, baba anakutandika
Hebu nambie
Kweli jaza ya kiumbe, ni madhila na mapigo?

Chakula kilicho ndani, ni jasho lako hakika
Kiishapo u mbioni, wapita kupokapoka
Urudi nje mekoni, uanze kushughulika
Ukikosa kisirani, moto nyumbani wawaka
Hebu nambie
Kweli jaza ya kiumbe, ni madhila na mapigo
 
MAMA
Wanitonesha kidonda, cha miaka na miaka
Usidhani nayapenda, madhila pia mashaka
Nakerwa na yake inda, na sasa nimeshachoka
Ninaanza kujipinda, kwa mapambano hakika
Hilo nakwambia

MASWALI
a)    Mtunzi wa shairi hili alikuwa na dhamira gani katika kutunga shairi hili. 	 				(alama 2)
b)  Shairi hili la aina gani. Toa  ithibati.                    	                                          					(alama 2)
c)  Yataje mambo yoyote matano anayoyalalamikia mwana.                                 	 				(alama 5)
d)  Eleza kanuni zilizotumika kusarifu ubeti  wa tatu.                                             				(alama 5)
e)  Andika ubeti wa saba kwa lugha tutumbi.                                                         	 				(alama 4)
f)   Eleza maana ya maneno haya yaliyotumika katika shairi hili. 	
(i) jaza                                                                                                                           				(alama 1)
(ii) muhibu                                                                                                                   				(alama 1)
 			AU
7. SHAIRI B
Soma shairi hili kisha ujibu maswali
1. Punda kalibebe gari, gari limebeba punda
Mwalimu ana pakari, muashi vyuma adunda
Jaji gonga msumari, sonara osha vidonda.
Kinyume mbele

2. Saramala ahubiri, muhunzi tiba apenda
Mganga anaabiri, baharini anakwenda
Hata fundi wa magari, anatomea vibanda
Kinyume mbele

3. Wakili anahiyari, biashara kuitenda
Mtazame askari, akazakaza kitanda,
Mkulima mashuhuri, jembe limemshinda
Kinyume mbele

4.  Apakasa daktari, ukili anaupinda
Saveya kawa jabari, mawe anafundafunda,
Hazini wa utajiri, mali yote aiponda,
Kinyume mbele
 
5. Msemi huwa hasemi, wa inda hafanyi inda
Fahali hawasimami, wanene waliishakonda
Walojitia utemi, maisha yamewavunda
Kinyume mbele
 
6. Kiwapi cha kukadiri, twavuna shinda kwa shinda
Tele haitakadari, huvia tulivyopanda
Mipango imehajiri, la kunyooka hupinda
Kinyume mbele 

MASWALI
a)      Mtunzi alikuwa na malengo gani alipotunga shairi hili?                          					(alama 3)
b)      Licha ya tarbia, eleza bahari nyingine zinazojitokeza katika shairi hili. 					(alama 4)
c)      Eleza namna mtunzi alivyoutumia uhuru wake.                                        					(alama 5)
d)     Ni mbinu gani inayotawala shairi hili?                                     	               				(alama 2)
e)      Uandike ubeti wa nne katika lugha nathari.                            	               				 (alama 4)
f)       Eleza toni ya shairi hili. 
         	                                                                 								(alama 2)
 SEHEMU E:
8. FASIHI SIMULIZI
1. 	Eleza vigezo vinne vya kuainisha methali .								(alama 4)
2. 	Eleza fani zinazozijenga vitendawili vifuatavyo:							(alama 4)
	i) 	Ajenga ingawa hana mikono
	ii)	Jani la mgomba laniambia habari zinazotoka ulimwenguni kote
3. 	Nini tofauti kati ya misimu na lakabu?								(alama 2)
4.	i) Miviga  ni nini?										(alama 2)
	ii) Fafanua hasara zozote tano za miviga								(alama 5)
5.	i) Tambua kipera cha makala yafuatayo								(alama 2)
“Wewe ni ‘mbumbumbu kiasi kwamba ukiona picha yako kwenye kioo unashangaa ulimwona wapi mtu huyo.
ii) Ngomezi ni nini?										(alama 1)
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1. Kamati ya uajiri ya kaunti yako imekualika kwa mahojiano ya afisa msimamizi wa kukabiliana na janga la mafuriko. Andika tawasifu utakayoiwasilisha kwa kamati hiyo.
· Anwani ibainishe kuwa ni tawasifu
· Anwani iandikwe kwa herufi kubwa na kupigiwa mstari
· Kazi ya mtahiniwa iandikwe kwa aya maalum
· Atumie lugha nathari
· Mtahiniwa ajadili maisha yake  kwa ufupi
· Aonyeshe kuhitimu kwake katika masomo husika
· Aonyeshe tajiriba aliyo nayo kwa kazi hiyo
· Mtahiniwa aonyeshe mchango wake katika jamii.
· Anaweza kuweka wazi uanachama wake shuleni k.m msalaba mwekundu, mazingira, majanga n.k
· Mtahiniwa abainishe uraibu wake; uwe ule unaoegemea masuala kuhusiana na jinsi ya kukabiliana na majanga. 

2.	Ufisadi umekuwa tatizo sugu nchini. Jadili vyanzo vyake na upendekeze suluhu 
kwa uovu huo.
· Tamaa – Hali ya kutaka kujilimbikizia mali nyingi.
Suluhu ni kuwashauri au na kuwaonya wafanya kazi dhidi ya tamaa.
· Mshahara duni – Wafanya kazi kupewa mshahara usiolingana na ujuzi wao.
Suluhu ni kuwapa wafanya kazi mshahara unaofaa.
· Kutofuata sheria – Wananchi kuvunja sheria na kisha kutafuta njia ya mkato kujitoa      
shidani.
Suluhu ni kuhakikisha wanaovunja sheria wanaadhibiwa mara moja.
· Uongozi mbaya – Viongozi hawafanyi lolote kuondoa ufisadi.
Suluhu ni kuwachagua viongozi wanaojitoa kupigana dhidi ya ufisadi.
· Mapendeleo – Kuna wale ambao wanapendelea wenzao wanaojuana nao.
Suluhu ni kuondoa mapendeleo katika jamii.
· Ukabila – Wengine wanapendelea watu wa makabila yao.
Suluhu ni kuhakikisha ukabila umeondolewa nchini.
· Matumizi mabaya ya mamlaka – Kuna wale wanaotumia mamlaka yao vibaya.
Suluhu ni kuwafanya wale walio mamlakani watumie vizuri bila mapendeleo.

3. Pang’okapo jino pana pengo.
Kisa kidhihirishe maana ifuatayo;
i. Kung’oka kwa jino-jinsi mtu alivyotoweka /kufa
ii. Pengo – shida/madhila/dhiki zilizowakumba waliobaki
Ni kawaida kuwa jino lingokapo hubakia pengo
Hii ni methali ambayo hutumiwa kupigia mfano, mahali apoondoka au kufariki kiongozi wake ,mahali hapo huwa na upungufu fulani.
Mtahiniwa asimulie kisa kinachoashiria kuondoka kwa mtu(kiongozi) mahali fulani aliposhikilia wadhifa au kazi fulani muhimu na nafasi hiyo kubakia wazi.
Pengo hili aidha laweza kuwa lililoachwa na baba au mama mzazi
Aonyeshe upekee wa mhusika huyu na namna alivyokuwa tegemeo kwa wengi
Aonyeshe namna kuondoka kwa huyu aliyetegemewa kunaishia kufungua gharika la madhila kwa jamii hii iliyomtegemea
Kwa vyovyote vile, kisa kilenge kubaini shida zilizowakumba waliobaki kutokana na pengo lililobaki.
Ruwaza zifuatazo zinaweza kujitokeza;
i. Mzazi(baba au mama au wote) kufariki na kuwaacha watoto na  kukosa mwelekezi au mlezi
ii. Mlezi kuondoka /kuaga na kuwaacha waliomtegemea wakihangaika kwa kukosa ; chakula,karo ya shule na 	mahitaji mengine
iii. Wazazi kutalikiana na hivyo familia kusambaratika na kuacha watoto bila mwangalizi, watoto kukosa mahitaji 	ya kimsingi kama vile elimu, chakula na ikizidi ushauri/uelekezi
iv. Kiongozi wa kidini au kisiasa kungatuka uongozini na kumpisha kiongozi mwingine ambaye kwa  kiasi fulani 	hawezi kulinganishwa na mtangulizi wake, kimaendeleo.
v. Meneja wa kampuni kungatuka na kuacha kampuni chini ya usimamizi duni na hatimaye kampuni hiyo 	kusambaratika
vi. Mwalimu kustaafu na kuacha shule mikononi mwa mwalimu mkuu mwingine na ambaye anakosa kuwajibika 	kiusimamizi, hatimaye shule inadorora kimatokeo.

4. Andika insha itakayoanza kwa maneno haya;
	Nilishusha pumzi,nikashukuru. Masaibu yangu yalikuwa yamefika kikomo na maisha ya siku zijazo yalijaa 	matumaini.
Mhusika huyu anaposhusha pumzi ni ishara ya kikomo au mwisho wa masaibu
Mhusika huyu anashukuru kwa vile pana mwanga wa msaada au amepata msaada
Mhusika asimulie na kuweka wazi  matatizo ambayo amepitia hadi kufika sasa ambapo ameauniwa au amepata suluhu kwa yaliyomswibu
Mtahiniwa aandike kisa kitakachofungamana na mwanzo aliopewa.
Taswira zifuatazo zinaweza kujitokeza;
i. Mhusika/msimulizi alikuwa na jambo ambalo lilikuwa limemsumbua kwa muda mrefu lakini sasa amelikabili 	na kulishinda, hivyo aweze kufurahia maisha yake 
ii. Msimulizi anaweza kuwa awali alikabiliwa na mgogoro au changamoto na hata kumkosesha amani kwa muda 	mrefu
iii. Mhusika anatoka katika familia ya kichochole ameishi katika hali hii na sasa amepata msaada
iv. Mhusika yatima, ameishi  na kupitia maisha magumu na sasa amepata mlezi aliyejitokeza kumwauni

Kwa vyovyote vile kisa lazima kionyeshe hali inayomfanya ashushe pumzi/masaibu kufika kikomo na jinsi maisha ya baadaye yatakuwa yenye tumaini.


MWONGOZO 
 KASSU 
102/2

1.	UFAHAMU
a. Mada faafu.
	i) Athari za pombe.
	ii) Mathara ya unywaji pombe
	ii) Matumizi ya pombe na athari zake.

b) i)husababisha matumizi ya kila mara ya pombe.
    ii) Huathiri ubongo wa vijana waliobaleghe.

c) i) hakuna faida, badala yake pombe husababisha ugonjwa wa moyo.
    ii) Pombe inaaminika kulinda mishipa
    ii) ni dawa ya burudani inayosababisha athari mbaya ya afya.

d) i) huongeza athari ya kupatwa na majeraha, vurugu, uharibifu wa mimba, saratani, ugonjwa  wa kongosho, na presha.
    ii) Huchochea matumizi ya kiwango kikubwa haswa kwa vijana.
    iii) Pombe ni sumu katika viungo vya mwili.

e) i) matumizi sugu huathiri afya ya akili
    ii) Husababisha uharibifu wa neva za ubongo.
    iii) Huzua ugonjwa wa moyo
    iv) Maradhi ya ini
    v) Huzua ugonjwa wa akili unaozua mahangaiko makubwa 
    vi) Kansa ya upumuaji.

f) Tafiti zilionyesha jinsia zote na umri huathirika na ugonjwa wa pombe.

g) i) wadau- waraibu/watumizi/wanyuaji pombe.
    ii) aliyebaleghe- mkubwa wa kimo/ mzima.

2.UFUPISHO
(a) Fupisha aya mbili za kwanza kwa maneno 70 (alama 8, 1 ya mtiririko)
· Uharamia umechipuka kama desturi na mfumo wa maisha
· Janga hili limeshamiri hususan pembeni mwa bara la Afrika na kanda ya Afrika mashariki
· Taarifa za uharamia zimetawala vyombo vya habari
· Matukio haya yamewalimbikizia mabaharia wan chi husika ,simanzi na masaibu
· Tatizo hili linamotishwa na kitita cha fidia kinachodaiwa na maharamia
· Suala hili linahusishwa pakubwa na azma na ari ya kuendeleza ujambazi wa kimataifa
· Maafa na uharibifu wa mali si hoja ila kutosheleza matakwa yao.
· Ukosefu wa tawala-wajibika ni thibitisho tosha la mazingira wezeshi kwa janga hili.

(b) Onyesha jinsi ambavyo Kenya imeathiriwa na uharamia na namna hali hii inatia hofu. Maneno 60, (alama 7, 1 ya 			mtiririko 1)
· Matumizi ya kidiplomasia na mashauriano hayaelekei kuzalisha matunda
· Matumizi ya nguvu yahusishayo mashambulizi pamoja na maharamia kufunguliwa mashtaka yanaelekea kuzipiga jeki 	juhudi za maharamia
· Utawala wananchi kunakochipuka uharamia haujajizatiti kuharamisha doa hili
· Uharamia umedumaza biashara ya kimataifa
· Umechangia upungufu na uchelewaji wa bidhaa
· Umekwamisha mojawapo wa malengo ya milenia
· Kuhujumiwa kwa harakati za kitalii
Utuzaji
a- al.7
b- al.6
u-   al.2

adhabu
s- makosa 6× ½  3
h- makosa 6× ½   3 
	

MWONGOZO WA MTIHANI WA PAMOJA WA MAJARIBIO - KASSU 
Hati ya Kuhitimu Kisomo cha Sekondari
KISWAHILI
Karatasi ya 3
FASIHI
Muda:  Saa 2½
SEHEMU A
1. Riwaya - Lazima
(i)	Msemaji wa kwanza ni askari
	Anamwuliza Matuko Weye kama anajua kosa ambalo Amani na Imani wamefanya
Msemaji wa pili ni Matuko Weye. 
Wako katika seli.
Mtemi Nasaba Bora alikuwa ameamuru askari kumwachilia Matuko Weye ila akadai kuwa lazima Amani na Imani waachiliwe kwanza.  		 								4 x 1 = 4
(ii)	Dayalojia – ni mazungumzo kati ya askari na Matuko Weye.
(iii)	Anayeulizwa ni Matuko Weye.
a) Mwenye matumaini – anamwambia askari kuwa hata wakimuua, Matuko Weye wengine watazaliwa na kuendeleza harakati za ukombozi.
b) Jasiri – anakashifu utawala wa mtemi Nasaba Bora kwa kutaja uovu wake hadharani.
c) Mwenye busara – licha ya kuwa na akili punguani anatambua kuwa uongozi wa Nasaba Bora ni dhalimu. Anatambua pia kuwa Imani na Amani hawakuwa wamefanya kosa.
d) Mwenye utani – anamwambia Amani kuwa angeweza kumfanya waziri wa ufisadi na magendo.
e) Mtetezi wa haki – anawatetea Imani na Amani waachiliwe kutoka seli kwa kuwa hawakuwa wamefanya kosa.
f) Myaro – anamtusi askari anayemwita wazimu kwa kumwambia ‘suruali kama bakuli la pombe’.    														Zozote 4 x1 = 4
(iii)	Umdhaniaye ndiye kumbe siye
a) Amani anadhaniwa na Majisifu kuwa hajaliona lango la shule kumbe haikuwa hivyo. Yeye alisoma hadi chuo kikuu.
b) Mtemi anapomwona Amani kwa mara ya kwanza anadhani yeye ni mjinga.
c) Mtemi anadhani kuwa Amani alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na Bi Zuhura kumbe haikuwa hivyo.
d) Yusufu anadhaniwa kuwa alimuua Chichiri Hamadi. Kumbe alisingiziwa tu.
e) Mwalimu Majisifu alidhaniwa kuwa alikuwa mwandishi bora kumbe aliiba miswada ya waandishi.
f) Amani anadhaniwa na Madhubuti kwamba hajawahi kufika shuleni kumbe alisoma hadi chuo kikuu.
g) Mtemi Nasaba Bora hakudhani kuwa mwanawe, Madhubuti angemuasi.
h) Mtemi hakudhaniwa kuwa Amani ni wa familia ya Chichiri Hamadi aliyemuua.
i) Mashaka hakutegemea kuwa babake angefanya vitendo viovu kama ya kuwa na uhusiano na Lowela hata kumpachika mimba.
j) Hadhira katika uwanja wa Nasaba Bora haikudhani kuwa Matuko Weye aliyekuwa mwehu alitambua ubaya wa uongozi wa Mtemi Nasaba Bora na hata kuweza kumkabili kwa ujasiri.
k) Wanatomoko hawakudhani kuwa Amani angekataa utemi.
l) Hadhira ya Mkokotoni haikufikiria kuwa mwalimu Majisifu angeshindwa kukidhi matarajio yao.
			Zozote 10 x 1 = 10
SEHEMU B
MWONGOZO - KIGOGO
a) i) – Maneno ya Majoka
· Anamwambia Ashua
· Ofisini mwa Majoka
· Ni baada ya Ashua kumkataa Majoka
Kimapenzi alipokwenda kutaka msaada kwake 
   								   			1 x 4   =  4
        	ii) Mbinu – Swali la balagha – uliona nini kwa huyo zebe wako?				(al 2 )
· Nidaa – Eti mapenzi!									(al 2 )
· Kutaja alama 1
· Mfano alama 1
iii) Hulka za Majoka
· Dharau/ bezo – Eti mapenzi!
· Mpyaro – zebe ( mjinga / mpumbavu)							1 x 2 = 2
			1x 2  = 2
        	 iv) Ukandamizaji wa mwanamke 
· kupigwa:  Ashua akiwa gerezani anapigwa na askari
· kubezwa / kukejeliwa:  Tunu anakejeliwa na Ngurumo na walevi wengine
· Chombo cha mapenzi.  Majoka anamtaka Ashuakimapenzi anapokwenda kumwomba msaada.
· Kijakazi nyumbani.  Majoka anamtuma chopi kumuagiza mkewe kumpikia kuku na nyama na kumuokea chapatti
· Kutusiwa.  Boza anamwambia Sudi kuwa asifikiri kuwa yeye anauza nyong’a kama Tunu wake.
· Kufungwa.  Ashua anafungwa na Majoka
· Kunyimwa kura/uongozi.  Nurumo anamwambia Tunu kuwa kama hampi kura Majoka ni heri ampe paka wake.  Majoka lakini si mwanamke Tunu.
· Kunyimwa ajira.  Licha ya Ashua kufuzu taaluma ya ualimu, hakuajiriwa na serikali.  Anaishia kuchuuza maembe sokoni la chapakazi.
· Kuozwa bila hiari. Majoka nataka kumwoza Tunu kwa mwanawe Ngao Junior bila hiari yake.
· Kunyimwa fidia. Majoka alitaka kumnyima Hashima fidia baada ya kifo cha mumewe
			Zozote  5 x 2   = 10
b) Tamaa ya viongozi.
i) Tamaa ya uongozi.  Majoka ana tama ya.kuongoza bila upinzani toka yeyote Yule.  Anaamua kumwangamiza Jabali mpinzani wake.
ii) Tamaa ya kuwarithisha jamaa zao uongozi.  Majoka anataka kumrithisha mwanawe Ngao Junior Uongozi pude tu atakapotoka ngambo.
iii) Starehe na anasa.  Majoka anaenda kula na kuogelea katika hoteli yake ya Majoka and Majoka modern resort.
iv) Ulinzi:  Majoka alitaka ulinzi kutoka askari wake.
v) Tamaa ya kujenga nyumba za kifahari. Majoka alitamani kujenga nyumba /hoteli ya kifahari katika Soko la Chapakazi.
vi) Tama ya mapenzi na wake za watu.  Majoka ana tamaa ya kushiriki mapenzi na Ashua mkewe Sudi.
vii) Tama ya kuoza wanao wake waliosoma.  Majoka anataka Ngao Junior amwoe Tunu, msichana aliyesomea sheria hadi kiwango cha shahada ya uzamifu.
viii) Tamaa ya kupewa sifa sufufu.  Majoka ni lazima atangazwe kupitia vyombo vya habari na mjumbe.
ix) Tamaa ya kuungwa mkono.  Majoka anapata uungwaji mkono kupitia watu kama Ngurumo, Asiya na Boza na ambao wanapewa hongo kwa ajili – hii.
x) Tamaa ya shule zao kufunzwa na walimu waliofuzu vyuoni.  Majoka anataka Ashua afunze katika shule zake kwani tayari anefuzu na kupata shahada ya elimu.
xi) Tamaa ya kupata sanamu.  Majoka anataka Sudi amtengenezee sanamu itakayotumiwa katika sherehe za uhuru.
xii) Tamaa ya kupata kodi.  Majoka anawatoza kodi wafanyibiashara wa soko la chapakazi kwa manufaa yake mwenyewe.

			Zozote  10 x 2   = 20
SEHEMU C  TUMBO LISILOSHIBA
4.a) 
· Kauli ya kwanza ni ya mbura
· Kauli ya apili ni ya sasa.
· Walikuwa nyumbani kwa Mzee Mambo
· Mzee Mambo alikuwa ameandaa hafla ya kusherekea mtoto wake kusajiliwa kwenye shule ya nasari na wa pili meno yalikuwa yamepasua ufizi.
· Wanasema haya baada ya kula sana kwenye sherehe hiyo.					4 x 1 = 4
b)
· Mzee Mambo kuwa waziri kivuli wa wizara zote – anapokea mshahara lakini hana kazi yoyote.
· Wafanyikazi ni watepetevu-wanafika kazini lakini hafanyi lolote pale kazini.
· Vyeo vya mzee Mmambo vinampa fursa ya kupakuwa mshahara  (yeye anachota tu hapewi) uk 37.
· Mzee mambo kuandaa sherehe kubwa ambayo inaangaziwa na vyombo vya habari.
· Wizara moja inaendeshwa na mawazirir wawili – Sasa na Mbura wanadai kuwa wao ni mawaziri wa wizara ya Mipango na mipangilio.
· Sasa na Mbura kuendesha wizara kwa namna ya kujifaidi.  Wanasema wizara inawaendesha hasa. Uk 37.
· Magari ya serikali kutumiwa vibaya kwenye sherehe ya Mzee Mambo kuleta jamaa zake, kuleta sherehe havipikwi hapo bali vinaagizwa kwa mali ya umma. Uk 39.
· Mbweo anayoitoa Mbura (uk 40) ni ishara ya shibe aliyonayo.  Hizi ni dalili za majitapo/kiburi cha viongozi kuridhika na hali yao ya kuendelea kufaidi kwa wizi wa mali ya uuma.
· Maelezo ya jinsi Sasa na Mbra wanafakamia chakula upsei yanatupa taswira ya jinsi wenye uwezo wanapapia mali ya umma bila kuona haya.
· Mbweo anayoitoa Mbura (uk 40) ni ishara ya shibe aliyonayo.  Hizi ni dalili za majitapo/kiburi cha viongozi kuridhika na hali yao ya kuendelea kufaidi kwa wiziz wa mali ya umma.
· Matajiri hawajali lawama kutokana na wizi wao wa mali ya umma.
· DJ kwenue sherehe ya Mzee Mamabo hajali lawama kwa kulipwa mabilioni ya pea kutoka kwenye hazina ya umma.
· DJ ana duka la dawa ambalo mtaji wake ni bohari kubwa ya dawa za serikali.
· DJ na wenzake wanapaata huduma za kimsingi kama vile maji ya umeme huku raia wakiumia.													(Hoja zozote 10 x 1=10)
c)
· Magonjwa yanayosababishwa na kula lishe isiyobora mfano sukari, presha, saratani, obesti n.k
· Kuna mauaji- watu wanauana kwa kutumia silaha za maangamizi kama vile risasi na mabomu au hata kunyongana kutokana na unyakuzi wa mali ya umma.
· Kuna hai ya kuuna kifikira na kimawazo.
· Uhalifu wa kunyang’anyana mali.
· Kutovukwa na utu/ukosefu wa heshima.
· Kutojirudi kutokana na makosa wafanyayo/kukosa kukiri na kuomba msamaha watendapo maovu.
· Kuhalalisha wizi/unyakuzi – inasemwa kuwa aliyepewa hapokonyeki (ubinafsi)
5. a)
· Tukio la kubakwa linampotesea fahamu na anaaibika sana anapozinduka na kujipata akiwa uchi uk 47
· Mwanamke kujeruhiwa – Baada ya Sara kubakwa na janadume lile, anaharibiwa na kuvuja damu.
· Mwanamke kuvunjiwa ujanajike na utu wake.
· Maisha ya mwanamke kuingiliwa na kuharibiwa.
· Masomo yake yanakatizwa – mwalimu mkuu alimkabidhii Sara barua ya kumfukuza shuleni (uk 49)
· Mwalimu mkuu hamsikilizi wala kumhurumia – badala yake aliongoza kumkejeli na kumweleza ile haikuwa shuke ya wazazi bali wa wasichana.  Anasema hawafundishi wanawake hapo.
· Mwanamke anateseka kiakili – Sara anaingiwa na mawazo mengi jinsi atakvyoukabili ule ujauzito.  Anafikiria hata kuitoa ile mimba, kuhama kwao na hata kujiua.
· Mwanamke katika umri mdogo anabebeshwa mimba jinsi Sara alivyofanysihwa. Mzigo huo ungekuwa na changamoto nyingi kutokana na umri wake mdogo.
· Kuishi adhabu ya wazazi – Sara anahofia babake angemchinja kwa ujauzito wake.
· Kuogopa kutoa taarifa ya kubakwa kwa wazazi kwa sababu wazazi hawangemwamini.
· Kuishi maisha ya kimaskini – msimulizi anaeleza kuwa Sara angekuniwakunjiwa matambatra yake na kuruishiwa nje.
· Kila mara mwanamke anapobakwa, anayelaumiwa ni mwanamke na hata huonwa kama shetani. Uk 48												(hoja 10 x 1 = 10)
b)
Mtahiniwa azingatie masharati ambayo mwanamume anafaa ayazingatie pamoja na athari zake katika maisha y andoa.)
· Dadi ndiye mchuma riziki-yeye ni muuza samaki na apatacho kinatumiwa kuilisha jamaa yake.  Pesa za mkewe ni za kununua fasheni mpya mpya na mapambo.
· Dadi anasaidia kazi za nyumbani lakini mkewe Kidawa hatosheki na hayo.
· Kidawa hakubali kuwa mwanamume kazi ni za nje si za ndani na kuwa Dadi kufanya kazi za ndani ni hisani tu. Uk 60.
· Dadi analazimika kushika shughuli za upishi kama vile kukuna nazi na kutia mboga tui.
· Dadi anaosha nyumba, kufagia, kufua na hata kupiga nguo pasi.
· Wanandoa kujiwekea masharti ya uzazi.  Wanahiari kumzaa mtoto mmoja tu kutokana na athari za usasa.
· Dadi hataki mkewe atembeze bidhaa za kuwauzia wateja.  Kila mara mkewe anapofanya hivyo, anaumia sana.  Anaiona hiyo kama fursa ya mkewe kuhusiana na wanaume wengine . Uk 61.
· Dadi anaona ugumu wa masharti ya mkewe katika maisha ya ndoa lakini anashinda kumweleza.
· Licha ya kuwa Dadi aliona ugumu wa kuzingatia masharti aliyowekewa na mkewe, hangeyavunja.  Angefanya hivyo ndoa yao ingevunjika na huko kungekuwa ni kumvunja yeye pia.
· Dadi kushuku mkewe ana uhusiano wa kimapenzi na mwalimu mkuu.  Hali hiyo inampa wasiwasi sana hata anashindwa kula.
· Kila mara Dadi alitarajiwa kuwa baada ya kula angeviondoa vyombo mezani na hata kuvisafisha.
· Dadi anapoamua kuzua mpango wa kupeleleza uhusiano wa mkewe na mwalimu mkuu, anafumaniwa na watu akiwa amepanda apipu na anaagnuka na kuumia vibaya sana jambo linalomshutua sana mkewe pamoja na mwalimu mkuu anayelazimika kumwitia ambulensi impeleka hospitalini
SEHEMU D
USHAIRI A
a)      Kuonyesha madhila anayopitia mwanamke/mama mikononi mwa mwanamme.
                                                                                                          			( 1 x 2 = alama 2)
b)     Ngonjera – ni mazungumzo kati ya Mama na Mwana.
                                                                             					(aina 1, idhibati 1 jumla alama 2)
c)      Kufanywa kufua nguo
Mama huenda shambani peke yake.
Baba hubaki nyumbani tu na kupiga gomzo mitaani.
Baba hamthamini mama.
Mama hukata kuni kondeni na kuzibeba kichwani.
Mama akichelewa kufika nyumbani akitoka kondeni huadhibiwa.
Mama ndiye hutafuta chakula
   	                                                                                            			(yoyote 5 x 1= alama 5)
d)       Ubeti una mishororo sita
·         Mshororo umegawika katika vipande viwili isipokuwa mshororo wa tano ambao umegawika katika kipande kimoja.
·         Kila mshororo una mizani kumi na sita isipokuwa mshororo wa sita ambao una mizani tano
·         Kibwagizo kimefupishwa
·         Mpangilio wa vina:
                          	li ----------------yo
                          	li ---------------yo
                              li----------------yo
                          	li ---------------yo
                          	e
                         	mbe------------go
                         	                         				( alama 1 kwa kila jibu sahihi, jumla alama 5)
e)  Umenifanya nihisi uchungu ambao nimekuwa nao kwa miaka mingi, usidhani kuwa nayapenda madhila na mashaka, nakerwa na hali yake ya kunidhibiti kufanya jambo na sasa nichoka, ninaanaza kwa hakika kujitayarisha kwa mapambano, hilo nakwambia.
                                                                                                                      				(alama 4)
f)  (i)Jaza – malipo kwa kutenda wema                                                      				(alama 1)
(ii) muhibu – mpenzi                                    	                                         				(alama 1)
 
SHAIRI B
a)      - Kuwahimiza watu washikilie taalamu zao walizofuzu
- Kukashifu/ kushutumu/kukejeli ukosefu wa mwelekeo katika jinsi mambo yanavyoendeshwa.
- Kukuza msamiati wa wasomaji wake kuhusu watu wa kazi hizo.
                                                          					(malengo yoyote matatu 1 x 3 = alama 3)
b)      (i) Msuko – kibwagizo kimefupishwa
         (ii) Ukara – vina vya utao vinatiririka ilhali vya ukwapi vinabadilikabadilika kutoka ubeti mmoja hadi mwingine.
                                                					(bahari na maelezo yake alama 2 x 2 = alama 4)
c)      Inkisari
·         Walojitia – waliojitia
·         Kiwapi – kiko wapi
·         Kalibebe - akalibebe
·         Gonga – agonga
·         Osha  - aosha
·         Kawa – kawa
        Tabdila
·         Anahiyari  - anahiari
·         Yamewavunda – yamewavunja
Kuboronga sarufi/ kufinyanga sarufi
·         Muashi vyuma adunda – mwashi adunda vyuma
·         Muhunzi tiba apenda – muhunzi apenda tiba
·         Baharini anakwenda – anakwenda baharini nk.
 Utohozi
·         Saveya  - soroveya
Lahaja
·         Yamewavunda
·         Anafundafunda 
						(kutaja na kutoa mfano 1,  aina tano za uhuru 1 x 5 = alama 5)
d)     Kinaya – matendo ya wahusika ni kinyume na matarajio yetu ya kazi wanazofaa kuzifanya, kwa mfano, muashi agonga       vyuma ilhali jaji anagonga misumari.
                                         	                    				( kutaja mbinu 1, maelezo 1 = alama 2
e)      Daktari anasuka/ anasokota kamba naye saveya amakuwa stadi wa kuvunjavunja mawe. Mtunzaji hazina au mali ya taje ndiye anayetumia vibaya, ni kinyume kimetiliwa mkazo.          	                                              (alama 4)
f)       Masikitiko – anasikitika kuwa watu wanaopaswa kufanya mambo fulani hawafanyi wanavyostahili bali wanafanya kinyume na matarajio.
Hakiki  jibu la mtahiniwa)
                                                                           			(kutaja 1, maelezo 1 = alama 2)
SEHEMU E
FASIHI SIMULIZI
1	a) muktadha Km kilimo
	 b) maudhui k.v malezi, kazi n.k
	 c) mtindo k.m kweli kinzani
	d) jukumu k.v kusifu, kukashifu,kuhimiza n.k
	e) maana – maana sawa , maana zinazokinzana n.k
2. 	i) kweli kinzani
   	ii) Sitiari / tashihisi
3. Misimu ni semi za muda ambazo hubuniwa na kutumiwa katika mazingira maalum na katika kipindi maalum cha mwaka ilihali lakabu ni jina la msimbo au la kupanga ambalo mtu hujibandika ama hubandikiwa kutokana na sifa zake za kimaumbile, kitabaka, kitabia au kimatendo.
4. i) Miviga ni sherehe za kitamaduni ambazo hufanya na jamii yoyote katika kipindi maalum cha mwaka.  M.f jando / harusi.
ii) Hasara za miviga
· baadhi zimepitwa na wakati
· -baadahi ya mviga k.m ukeketaji wa wake hukinzana na malengo ya kitaifa.
· Hujaza watu hofu.
· Baadhi huhusisha ushirikana.
· Baadhi kugahrimu kiasi kikubwa cha pesa/mali.
5. i) Malumbano ya utani.
ii) Sanaa ya ngoma (huwasilishwa kutumia milio ya ngoma badala ya mdomo)


KAKAMEGA NORTH SUBCOUNTY JOINT EXAMINATIONS
KCSE Trial Exam
102/1
KISWAHILI
KARATASI 1
Insha
MACHI/APRIL 2018
Saa 1¾
1. Mwandikie rafiki wako barua kule Japani ukimwelezea umuhimu wa sanaa ya kuigiza.
2. Umaskini unaweza kuondolewa nchini Kenya. Jadili.
3. Dhihirisha matumizi ya methali: Badiliko kwa mjukuu huanza na babu
4. Endeleza kisa hiki
 	``Nisamehe baba. Nilipotoshwa. Sitarudia kitendo kama hiki cha kukufedhehesha tena. Sitakaidi tena makanyo yako.’’Nilijikuta nimepiga magoti mbele ya babangu huku mama akinipanguza damu iliyokuwa ikinitoka baada ya ….  




KAKAMEGA NORTH SUBCOUNTY JOINT EXAMINATIONS
KCSE Trial Exam
102/2
KISWAHILI
KARATASI 2
Lugha
MACHI/APRIL 2018
Saa 2½
1. UFAHAMU 
Soma taarifa hii kisha ujibu maswali yafuatayo 
Tsunami, tetemeko la ardhi baharini iliyotokea Desemba mwaka wa 2004 katika bara la Asia ilikuwa na athari kubwa sana.Watu wasiopungua 170,000 walipoteza maisha yao kutokana na mawimbi yaliyotifuliwa na tsunami hiyo katika Bahari ya Hindi.Madhara ya maafa hayo yalitanda hadi maeneo ya mbali kama upwa wa Afrika Mashariki ulio na umbali wa takriban kilomita 7,000 kutoka kitovu kikuu cha tsunami hiyo. Janga hilil limeibua  mjadala kuhusu madhara yanayotokanana nguvu za kimaumbile. Nguvu za kimaumbile zina uwezowa kuzua majanga yasioweza kutarajiwa.Mlima wa volkeno uliotulia unaweza kuvuvumuka na kutapakaza zaha ambayo inaweza kuua maelfu ya watu kama ilivyotokea huko nchini Kongo, 
Majanga ya kimaumbile huweza kusababisha maafa,misiba  na tanzia isiyokuwa na mshabaha, sio rahisi kuweza kutawasiri akilini kiwango cha madhara ya majanga haya hadi yanapotokea. Baadhi ya majanga ya kimaumbile nia kama vimbunga vya vumbi,zilizazla,mafuriko,tufani, radi,ukame na hata moto.
Licha ya kuwa binadamu hana uwezo wa kuzuia kutokea kwake, zipo hatua ambazo zinaweza kuchukuliwa. Kwa mfano, yapo maeneo ambapo kutokana na historia ni rahisi kujua nia majanga yepi ambayo huweza kutokea. Kuna maeneno amabapo mafuriko jutokea kila zinaponyesha mvua za mvuo. Jamii inayojikuta katika mazingira hayo inapaswa kujua ni hatua zipi za kuchuua. Mathalan ujenzi wa matuta, kuhimiza wakazi kusakini katika maeneo ya juu ya huduma za dharura za kupambana na maradhi yanayochimbukana na ungi wa maji na kadhalika. Vivyo hivyo na ukame. Ni muhali huweza kujua ukame unatyokea lini. Hata hivyo jamii inaweza kuchukua hatua Fulani ambazo zinachangia kwenye ukame kama ukataji wa miti kiholela Uchimbajiwa chemichemi ni njia nyingine inayoweza  kutumiwa hasa kuhakikisha kuwa ikiwa ukame utatokea,watu hawataathirika kutokana na kuyakosa maji ya kutumia. 
Wataalamu wameafikiana sasa kuwa baada ya tsunami iliyotokea lazima uwepo mfumo madhubuti wa kuweza kuudodosa mtikisiko wa ardi ambao hutokea muda kabla ya tetemeko lenyewe. Kwa njia hii watu wataweza kuonywa mapema na labda hasara iliyotokea kupunguzwa. 

 Maswali 
a) Ni nini chanzo cha tsunami?								(al. 2)
b) Eleza tokeo kuu la tsunami 								(al. 2)
c) Eleza hatua anazochukua binadamu kupambana na majangan ya kimaumbile 		(al.3)
d) Mbali na majanga ya kimaumbile yaliyotajwa katika makala taja mengine mawili 		(al.2)
e) Taja methali inayoweza kufumbata ujumbe wa kifungi hiki. 				(al.3 )
f) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika kifungu hiki 		(al. 4) 
i) Kuvuvumka 
ii) Kutwasiri akilini
iii) Mvua za mvuo 
iv) Ungi wa maji.



2. Swali la pili muhtasari
Soma kifungu hiki
DHULUMA ZA ZAMANI ZITATULIWE INAVYOSTAHILI
Tume ya ukweli, haki na maridhiano(TJRC) hatimaye imetoa ripoti kuhusu dhuluma zilizotekelezwa miaka ya nyuma kwa Wakenya ambao hadi sasa wanataka waliohusika kuchukuliwa hatua. Ni muhimu kwa kweli kuona haki ikitekelezwa katika taifa hili kwanni linazingatia utawala wa sheria. Baadhi ya dhuluma 

Hizo ni mauaji ya Wakenya maarufu katika jamii maarufu kama Gama Pinto, J.M. Kariuki, Kung’u Karumba, Dk Muthiora, Tom Mboya, Prof. Mbai, Titus Adungosi na Robert Ouko.
Vifo hivi vilitokea katika hali ya kutatanisha na ingekuwa vyema kama waliohusika wangechukuliwa sheria.

Kunao wale walioteseka katika vyumba vya chini kwa chini vya Nyayo House, waliofungwa kwa miaka mingi bila sababu, wengine kushuhudia biashara zao zikiangamizwa na serikali na kadhalika.
Dhuluma nyingine ni ufisadi, unyakuzi wa ardhi ya taifa yaliyowaacha Wakenya wengi maskwota. Dhuluma hizi, kwa miaka mingi hazijawai kuelezwa  kikamilifu ili hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya wale waliohusika. Ingawa kila baada ya dhuluma kufanyika tume iliundwa ili kuichunguza, matokeo yake yaliwekwa katika mashumbaka ya ofisi za waliokuwa mamlakani na kimya kikuu kufuatia.
Viongozi hao wa awali, marehemu Jomo Kenyatta, Rais Mstaafu Daniel Moi na mwenzake Mwai Kibaki walizifumbia jicho dhuluma hizo zilipotendeka na pia ripoti zake zilipotolewa.
Kinachotuudhi kama Wakenya ni kwamba walijua fika kuwa tume hizo zilitumia pesa  nyingi za walipa kodi kushughulikia hasara Fulani iliyokwisha toke kisha inaishia kuwa hasara juu ya hasara maana matokeo yake yaliwekwa kando na kutuwacha na mioyo mizito iliyojaa uchhungu.
Serikali ya Jubilee ni ya kwanza kujitolea ilio kushughulikia ripoti za tume hizi. Kwa hakika tunaipongeza kwani ina maana kwamba inataka kuona haki ikitendeka kwa kila mmoja wetu. Lakini  endapo maswala haya yatashughulikiwa bila mpango kabambe kuna hatari ya kujiweka nchi hii hatarini.
Sharti mikakati kabame iandaliwqwe ili kazi yenyewe ifanywe bila kufufua machungu ya familia na jamii zilizoguzwa zaidi na dhuluma zenyewe. Ni dhuluma ambazo kwa wengi  zimeanza kusahaulika na ninajua sasa zitafufuliwa upya.

Sharti dhuluma hizo  kushughulikiwa kwa usawa kwani endapo tutaona dosari zikiibuka katika utekelezaji wa sheria kuhusu dhuluma hizi tutazidi kuumia badala ya kupozwa moyo.
Lilio muhimu hapa ni kwamba wale wote waliotajwa katika ripoti kukiri makosa.

a) Fafanua dhuluma zinazorejelewa katika muktadha (maneno 20-30) 			(Al 7)
b) Dhuluma za zamani zinaweza kutatuliwa vipi (30-40) 					(Al 8)

3. 	MATUMIZI YA LUGHA:	( Alama 40)
(a) Ziandike sentensi zifuatazo ukitumia kiwakilishi cha pekee o-ote.               			 (alama 2)
(i) Ufunguo wowote ufunguao ni wetu.
(ii) Ngozi zozote zirarukazo ni za kifaru.

(b) Taja sauti zozote nne zinazotamkiwa katika ufizi.	                                 		 (alama 2) 
(c) Andika sentensi inayoonyesha ‘ki’ ya masharti.                                      	 		 (alama 1)
(d) Onyesha viambishi awali na tamati katika kitenzi:  Alimkemea.	            			 (alama 1)
(e)  Bainisha matumizi ya ‘ni’ katika senntens zifuatazo. 		             			(alama 2)
(i) 	Ondokeni.
(ii) Kiptoo ni mwizi sugu

(f) Eleza maana nne zinazojitokeza katika sentensi hii.		                        		 (alama 2)
(i) Alimpigia simu

(g) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia matawi.		                        		 (alama 2) 
(i) Vile vingali vikitengenezwa

(h) Akifisha sentensi ifuatayo.					                        		 (alama 3)
(i) Puka chaka hata wewe siamini.
(i) Eleza tofauti kati ya sentensi hizi mbili.			                         		(alama 2) 
(i) Ungesoma kwa bidii ungepasi mtihani.
(ii) Ungalisoma kwa bidii ungalipasi mtihani.
(j) Andika sentensi moja kwa kutumia ‘licha ya’.	(alama 2) 
(k)  Andika ukubwa na udogo wa neno rununu.	(alama 1)		                    
(l) Andika sentensi zifuatazo kwa wingi. 			                             		(alama 3)
(i) Domo limepinduliwa.
(ii)  	Kiwiko kimejigonga ukutani.	
(iii) Ukimwi umeangamiza wengi duniani.
(m) Unda vivumishi kutokana na maneno yafuatayo.  		                   	 	(alama 2) 
(i) Imani
(ii) Ubora

(n) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika hali ya kutendesha.	                             		(alama 2)	
(i) – nya	
(ii)  - cha 	
(o)  Taja maana mbili ya neno ‘mjomba’.				                 		(alama 2)
(p) Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa.			        		(alama 2) 
“Ala! Huna heshima wewe mtoto!”
  Mama alimkaripia bintiye:
(q) Kamilisha methali zifuatazo.					                 		(alama 2) 
(i) Ukuni juu ya uchaga  
(ii) Simbiko haisimbuki ila  
(r)  Eleza maana ya misemo ifuatayo.				              			(alama 3)
(i) Msumari wa moto juu ya kidonda.
(ii) Pasulia mbarika.
(iii) Giza la ukata.
(s) Onyesha kirai nomino, kirai kivumishi na kirai kielezi katika sentensi.	   		 (alama 3) 
(i) Bawabu mzuri huandika ripoti ndefu mara kwa mara.

4. ISIMU - JAMII	
(a)	Eleza ukionyesha bayana tofauti baina ya lahaja na lafudhi.				(alama 4)
 (b)	Taja sifa tambulizi za lugha ya misimu							(alama 3)
 (c)	Orodhesha sifa kuu za sajili ya siasa.							(alama 3)
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1. USHAIRI
Sinisumbuwe akili, nakusihi e mwandani. 
Afya yangu i dhahili, mno nataka amani
 Nawe umenikabili, nenende sipitalini 
Sisi tokea azali, twenda zetu mizumuni 
Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani?

Mababu hawakujali, wajihisipo tabani 
Tuna dawa za asili, hupati sipitalini 
Kwa nguvu za kirijali. Mkuyati uamini 
Kaafuri pia kali, dawa ya ndwele fulani 
Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani?

Mtu akiwa yu hali, tumbo Una walakini, 
Dawa yake ni subili, au zongo huanoni 
Zabadili na sahali, kwa maradhi yalo ndani 
Au kwenda wasaili, wenyewe walo pangani 
Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani?

Mtu kwenda sipitali, ni kutojuwa yakini 
Daktari k'ona mwili, tanena kensa tumboni 
Visu vitiwe makali, tayari kwa pirisheni
Ukatwe kama fagili, tumbo nyangwe na maini 
Nifwateni sipitalini, na dawa ziko nyumbani?

Japo maradhi dhalili, kutenguliwa tegoni 
Yakifika sipitali, huwa hayana kifani 
Wambiwa damu kalili, ndugu msaidieni 
Watu wakitaamali, kumbeno ndiyo bunani 
Nifwateni sipitali, na dawa ziko nyumbani?
Mizimu wakupa kweli, Wakueleze undani. 
Maradhiyo ni ajali, yataka vitu thamani 
Ulete kuku wawili, wa manjano na kijani 
Matunda pia asali, vitu vyake vi shambani 
Nifwateni sipitali, na dawa zimo langoni?

Jibu maswali yafuatayo
1. Lipe shairi hili kichwa mwafaka                                                		  			(alama2)
1. Mtunzi alikuwa na lengo gani alipotunga shairi hili            	   					(alama2)
1. Mbona mshairi hataki kwenda hospital ini                           		 			(alama3)
1. Eleza umbo la shairi hili									(alama6)
(e) Kwa nini mshairi alitumia ritifaa katika ushairi?                         					(alama2)
(f) mshororo wa mwisho una maana gani?                                   					(alama2)
(g) Andika maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa kwenye shairi:	      		 		(alama4)
 (i) Dhalili 
1. Azali Sahali 
1. Tumbo nyangwe 

SEHEMU B: RIWAYA 
K.Walibora : Kidagaa Kimemwozea.
Jibu swali la 2 au la 3.
2. ‘’Kama huyu ni mwanangu basi nilizaa na nani?Pasi ya viganja viwili kofi hazilii’’.
a) Tambua mnenaji na mnenewa wa dondoo hili. 							(alama2)
b) Bainisha tamathali mbili ambazo zimejitokeza katika usemi huu. 					(alama4)
c) Kwa kurejelea kisa cha dondoo,eleza udhaifu wa msemewa. 					(alama14)
												(20 marks)
3. Jadili majukumu yoyote kumi ya vijana katika jamii kwa mujibu wa riwaya Kidagaa Kimemwozea. 	(20 marks)

SEHEMU C: TAMTHILIA
Pauline Kea : KIGOGO 										(Alama20)
4. "Mataifa mengi ya Afrika yamekumbwa na tatizo la uongozi mbaya."  Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa kurejelea tamthilia ya kigogo. (al 20)

SEHEMU D: FASIHI SIMULIZI
5. Soma hadithi hii kasha ujibu maswali
Ilikuwa alfajiri yenye baridi. Umande ulitapakaa kote. Ukungu ulitanda hivi kwamba hungeweza kumuona mtu alikuwa hatua chache mbele yako.Ndovu alipoamka, alikuta fisi mlangoni pake. Fisi alikuwa amemlimia ndovu shamba lake, lakini alikuwa hajalipwa ujira wake.
Kila alipomwendea ndovu kwa ajili ya malipo yake, fisi alitiliwa huku na kutolewa kule.”Leo ni leo”,fisi alimwambia ndovu.”Nimevumilia vya kutosha. Kila siku ninapokuja kuchukua pesa zangu, hukosi hadithi mpya ya kunisimulia. Leo sitoki hapa bila pesa zangu!”
Fisi alipomaliza kumwaga joto lake, ndovu alimwambia: “Sikiliza fisi. Mimi nimeheshimika kote kijijini. Naona haja yako ni kunivunjia heshima –mbele ya familia yangu na wanakijiji kwa jumla. Sikulipi pesa zako, mpaka ujifunze kuwaheshimu wazee. Nakuamuru uondoke hapa mara moja, kabla sijakasirika! Nataka uende popote, unapofikiria kwamba unaweza kupata msaada. Ukienda kwa chifu, usisahau kwamba tunakunywa na yeye. Ukienda polisi, mkuu wa kituo amejaa tele mfukoni mwangu. Ukienda mahakamani, hakimu tulisoma darasa moja. Popote uendapo, hakuna yeyote atakayekusikiliza”
“Zaidi ya hayo, hakuna yeyote atakayekuamini.Mimi naitwa Bwana pesa.Kwangu umeota mpesapesa na kustawi. Nani ataamini kwamba naweza kushindwa kulipa vijisenti vichache ninavyodaiwa na fisi?”
Fisi alisikiliza kwa makini majitapo ya ndovu. Aliamua kumpasulia ndovu mbarika: “Bwana ndovu najua kuwa wewe una nguvu na uwezo mkubwa wa kifedha.Lakini hayo yote mimi hayanihusu ni yako na familia yako. Sitakuruhusu unidhulumu kilicho haki yangu. Usiutumie uwezo uliopewa na Muumba kuwaonea na kuwanyanyasa maskini wasio mbele wala nyuma” alimaliza usemi wake na kuondoka huku machozi yakimdondoka.
	Fisi alipofika nyumbani, aliwasimulia fisi wanyonge wenzake yaliyomsiba.Fisi walikusanyika na kulizingira boma la ndovu huku wakisema: “Tunataka haki itekelezwe! Dhuluma lazima ikome! Unyanyasaji lazima ukome!” Ndovu aliposikia kelele langoni mwake, alipiga simu kwenye kituo cha polisi.
	Mara, kikosi cha polisi wa kupambana na ghasi kiliwasili. Fisi walipigwa mijeledi na kuezekwa marungu. Waliojifanya mabingwa walipigwa risasi. Fisi waliosalia walikimbilia makwao, huku wakichechemea kwa maumivu. Mpaka wa leo fisi wangali wanatembea kwa kuchechemea.

1. Usimulizi huu ni wa aina gani? Toa sababu.				                         	(alama 4)
1. Eleza tamathali za usemi zilizotumika katika hadithi hii.	                                        	 	(alama 4)
1. Eleza sifa za ndovu katika hadith hii.					                         	(alama 5)
1. Fafanua jinsi kisa hiki kinavyo dhihirisha methali: ‘Mwenye nguvu mpishe’                	 (alama 4)
1.  Je, hadithi zina umuhimu gani katika jamii?				                         	(alama 3)
6. a) Eleza dhima nne za hojaji katika utafiti wa fasihi simulizi. 	(alama4)
 b) Fafanua vizisingizi vyovyote vinane katika ukusanyaji wa fasihi simulizi. 	(alama16) 20 marks	


SEHEMU D: HADITHI FUPI (ALAMA 20)
WAHARIRI: ALIFA CHOKOCHO NA DUMU KAYANDA - TUMBO LISILOSHIBA NA HADITHI NYINGINEZO 
Jadili ufaafu wa anwani TUMBO LISILOSHIBA kwenye hadithi hii.  				(Alama 20)




KAKAMEGA NORTH SUB-COUNTY
102/1 KISWAHILI 
(Insha) (2018) KCSE Trial Exam	 
MWONGOZO

Mwongozo wa kusahihisha swali la kwanza 
1. Majibu
Mwanafunzi azingatie mtindo wa barua ya kirafiki(kuwe na anwani moja) 
Aeleze akitumia mtindo wa wima au mlazo
Ataje hoja zifuatazo kwa mtiririko
· Maamkuzi
· Azingatie hoja hizi
· Kuelimisha
· Kushauri 
· Kuburudisha 
· Kukuza lugha
· Kukuza na kuhifadhi utamaduni
· Njia ya ajira
· Umoja 
· Ulumbi
· Kuinua uchumi wa taifa
· Nidhamu
Hoja hizi zitolewe na mifano halisi (insha iwe na maneno 400)
Kuwe na jina la mwandishi na sahihi

2. SWALI LA 2
· Hii ni insha ya mjadala
· Mtahiniwa aunge au apinge
· Pia anaweza kufanya yote mawili kisha atoe uamuzi mwishoni
Hoja za kuunga
· Umma uhamasishwe kufanya kazi kwa bidii
· Ufisadi ukomeshwe
· Wito wa kusaidiana uendelezwe
· Nafasi za kazi zibuniwe
· Mikopo kwa wafanya biashara
· Masharti ya kuanzisha biashara/ uwekezaji yalegezwe n.k.
Hoja za kupinga
· Ni vigumu kuwa na usawa
· Binadamu ni mwovu kimaumbile lazima atamdhulumu mwenzake
· Itachukua muda mrefu kuziba pengo baina ya maskini na matajiri n.k.

3.	Methali: Badiliko kwa mjukuu huanza na babu 
Maana:	Jambo linalotarajiwa kubadilika/ kuwa bora mbeleni huanza kushughulikiwa mapema/ sasa
Matumizi:  Kuwatahadharisha wanaosubiri hadi wakati wa mwisho kuanza kulishughulikia
       jambo – matokeo hayawi mazuri.
	Taribihi:
	i)	Mtahini asimulie kisa/visa vinavyooana na matumizi ya methali.
	ii)	Si lazima afafanue maana ya methali
	iii)	Mwishoni aonyeshe funzo lialotokana na kisa/ visa alivyoandika.
4. Mwanafunzi ni lazima atumie mbinu rejeshi ili kutuonyesha kitendo alichokifanya cha 
kumfedhehesha babake.
Kisa kionyeshe kuwa alikuwa amekanywa lakini hakusikia na kwa hivyo kurudia kitendo 
alichokuwa amekanywa.
Atuonyeshe damu iliyokuwa ikimtoka ilisababishwa na nini.
Asipotumia mbinu rejeshi amepotoka na asituzwe juu ya alama tatu.
Asipotuonyesha kuwa alikuwa amekanywa na sababu za kutokwa na damu amepungukiwa na 
asipitishe 							(alama 10)


KAKAMEGA NORTH SUB-COUNTY
102/2 KISWAHILI (Lugha) (2018) KCSE Trial Exam MWONGOZO
MWONGOZO WA MAJIBU
1.Ufahamu majibu 
a) Chanzo cha tsunami ni tetemeko la ardhi chini ya bahari 					(al. 2) 

b) Matokeo ya tsunami 
· Watu kufa (Kupoteza maisha) 
· Kupanda kwa kiwango cha maji baharini 
· Uharibifu wa mali na mazingira. 								(Zozote 2x1 = 2)

c) Hatua alizochukua binadamu kupambana na majanga ya kimaumbile. 
· Kutambua maeneo yenmye historia ya majanga na kuyaepuka. 
· Kujenga matuta sehemu ambazo hukumbwa na mafuriko
· Kuhamia maeneo ya juu. 
· Uchimbaji wa chemi chemi za maji ili kujikinga na ukame (Ukosefu wa maji wakati wa 	kiangaza)  (Zozote 3x1= 3)

d) Majanga mengine 
· Kukuka kwa ugonjwa wa ukimwi na mengine 
· Kuzuka kwa mioto wakati wa kiangazi. 
· Ajali za barabarani. 
· Maporomolo ya ardhi. 									(Zozote 2 x 1 = 2) 

e) Methali inayoafiki ujumbe wa kifungu hiki 
‘Tahadhari kabla ya hatari’
‘Kinga ni bora kuliko tiba’										 (yoyote 1 x 2 = 2) 

f) Kuvuvumka – Kuongezeka au kuzidi kiwango 
· Kutwasiri akilini – kikadiria 
· Mvua za mvuo – Mvua Kubwa/Mvua za masika 
· Ungi wa maji – maji mengi 								(al. 4)


 MAJIBU YA MUKHTASARI
2 A) Baadhi ya dhuluma ni:
1. Wakenya maarufu waliouwawa kama Gama Pinto, J.M. Kariuki, Kung’u Karubma, DK Muthiora, Tom Mboya, Prof. Mbai, Titus Adungosi na Robert Ont.
2. Waliteseka vyumba vya chini kwa chini, kifungu kwa miaka mingi na biashara zao kuharibika (Maneno 20-30)(Al 8)
 B) Juhudi za serikali dhidi ya dhuluma
 -Kuunda tume
-viongozi Kufunga macho
-Kutokumbushwa uchungu kwa jamii ya husika
-Kukiri makosa     									  (Al7)(maelezokwa mutiririko)

3. MATUMISHI YA LUGHA
(a)  
(i) Wowote ufunguao ni wetu.
(ii) Zozote zirarukazo ni za kifaru.
(b)  T,  ½ d, ½ s, ½  z, ½  n, l, r					(zozote nne) 4 x ½  = 2
(c)  Nikisoma kwa bidii nitafaulu katika mtihani.		
(d) Alimkemea  
(e)   
(i) Ondokeni – inaonyesha wingi – dhana ya kuamrisha.
(ii) Ni – Kitenzi kishirikishi.

(f)  Alimpigia simu.
- Kwa niaba yake. ½ 
- Kuelekeza kwake ili apate ujumbe. ½ 
- Sababu ya kupigwa ni simu labda ½   amuharibu.
- Simu ndicho kifaa kilichotumiwa kumpiga. ½ 					½ x 4 = 2




(g)  Vile vingali vikitengenezwa.

					           S

			             KN				KT

	          W					          TS			T
		
	
	       Vile					   vingali			vikitengenezwa

(h)  Puka ½  chaka! ½  Hata wewe! ½  Siamini. ½           		 (½ x 6) = 3
(i)  Sentensi ya kwanza inaeleza kuwa mhusika bado ana nafasi ya kurudia mtihani na kupita na ya pili inamaanisha kuwa mhusika ameanguka mtihani na hana nafasi ya kurudia.2
(j) Licha ya kuimba, tulicheza mpira.2
(k) Rununu	 – ukubwa – jirununu ½ 
· Udogo – kijirununnu.  ½  		= ½ x 2 = 1
(l) Wingi 	- Madomo yamepinduliwa1
- Viwiko vimejikonga kutani.1
- Ukimwi umeangamiza wengi duniani1
(m)  Mwaminifu 	-Imani1
       Bora	-Ubora.1
(n)  -nya  	- Nyesha1
       -cha	- chisha1		= 2
(o)  Mjomba 	- Aina ya samaki1
       - Kaka au ndugu wa kiume wa mama.1
       - Mtu wa pwani au Mswahili kama waitanavyo watu wa bara.1	 (yoyote mbili) = 2
(p)  Mama alimkaripia bintiye kwa kukosa heshima.1
(q) Methali: 
(i) Ukuni juu ya uchaga hucheka ulio motoni
(ii) Simbiko haisimbuki ila kwa msukosuko.		= 2
(r)   
(i) Msumari wa moto juu ya kidonnda – Kuharibu mambo ambayo tayari yameharibika.
(ii) Giza la ukate – hali ya umaskini. 1
(s)  Bawabu mzuri	- Kirai Nomino. 1
	 Mara kwa mara	- Kirai kielezi. 1
 Ripoti ndefu	- Kirai kivumishi. 1
											(1 x 3 = 3)	
4. ISIMU – JAMII 
a) Lahaja – Tofauti katika matamshi, maumbo na matumizi ya maneno zitokanazo na tofauti za kimaeneo kwa lugha yenye 			asili moja.
· Husanifiwa na kupata hadhi ya kuwa lugha; K.M chimiini na Kingazija Kiswahili
· Yaweza kuandikwa: ndoo tulale, mato yaniuma.
Lafudhi- Matamshi ya mzungumzaji yatokanayo na athari za lugha yake ya kwanza,lugha jirani,maumbile au hadhi katika jamii.
· Hujitokeza kwanza kimatamshi na wala si kimaandishi:
Piga ugali (pika), utaguja lini? (utakuja),ndoa la mauti (doa) na kulanga kuku(kula)
												2 x 2 = 4
b) Sifa za lugha ya misimu:
Misimu – maneno au semi ziibukazo mahali na zidumuzo kwa muda tu; mzee, kimwana,dot-com,kusota,kupiga ngeta n.k
i) hupendwa na kutumiwa kwa wingi
ii) huambatana na kitushi / tukio.
iii) hurahisisha mawasiliano / mazungumzo
iv) huzuka na kutoweka baada ya muda
v) huweza kuingizwa katika maandishi 							zozote 3 x 1 = 3

c) Sajili ya siasa
· Lugha yenye mvuto / ushawishi ari na mwamko
· Hubeba porojo na ukinzani
· Hudokeza ahadi na utendaji bora
· Hupumbaza na kunata
· Hulenga kundi / watu fulani								zozote 3 x 1 = 3
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KCSE Trial Exam								
MWONGOZO
1. Mwongozo wa kusahihisha ushairi
1. Matibabu ya kiasili / Dawa za asili/dawa za Kisasa. 				(1x2) ala.2
1.  kuonyesha kuwa dawa asili zinafaa kwa matibabu kuliko za Kisasa. Watu wazirejelee.al2
1. Ana matibabu ya kiasili
· Hosptiali kuna oparesheni ya visu ambayo anaogopa
· Kuna dawa za asili zisizopatikana hospitali.				(3X1) ala 3.
1. umbo la shairi
· Beti Sita.
· Takhmisa/mishoro mitano.
· Mtiririko - vina vya ukwapi na utao vinafanana katika beti zote.-li,ni
· Mathnawi - vipande viwili.
· Mizani ni 8,8
· Lina kiisho - mshoro wa mwisho unarudiwa beti hadi beti katika beti zote. 		(6x1) ala.6
e) kupata idadi ya mizani inayotakikana
f) Haoni kile anachofuata kule hospitalini ili hali dawa zote zapatikana nyumbani.	 (1x1) al.1
g) Maana ya maneno 	kama yalivyotumiwa katika shairi.				  ( alama 4)
 i) Dhalili - Kudharauliwa,nyonge, maskini,dhaifu.
ii) Azali - zamani.
Sahali - Urahisi/ wepesi.
Tumbo nyangwe-tumbo lote
RIWAYA
2. a) 
· Mnenaji ni Amani. 
· Anamwambia Mtemi Nasaba Bora. (Hoja 2x1=2) 
b) 
· Balagha /mubalgha –kama huyu mwanangu basi mlizaa na nani? 
· Methali –Pasi ya viganja viwili kofi hazilii. (Hoja 2x2=4: Lazima mtahiniwa athibitishe ndipo atuzwe alama 2 kwa kila	hoja.mfano pekee wa tamathali:-alama 1) 
c)
· Msemewa ni Mtemi Nasaba Bora. 
· Kupenda ufahari au utukufu –alienzi kutambulika kuwa jabari au kiongozi wa pekee.
· Ukatili wake –anampuuza mbwa wake badala ya kumshughulikia kiafya;amri Amani wa Imani watume mbaroni wa 	kuzuiliwa :manaji n.k. 
· Uendezaji wa kisasa-chuki yake dhidi ya nduguye mwalimu Majisifu.
· Ufuska /usherati-anajhusisha kimapenzi na Lowela hata mwanaharamu uhuru. 
· Ufisadi –ananyakuwa afrdhi ya watu,namna aliyopata cheo cha utemi,kimapendeleo n.k. 
· Mapuuza –uchafu katika mazingira yake,kuugua kwa Amani,vilio vya raia kupuuzwa. 
· Uimla/udikteta –alifanya maamuzi yake bila kuwashiririkisha wanajamii. 
· Matumizi mabaya ya cheo au mamlaka-anatumia utemi wake kuwadhulumu wanajamii mf:Amani kusingiziwa kwa 	babake motto uhuru. 
· Wivu –anavyompiga Amani na kumtimua mkewe kwa kuwatuhumu kuwa wapenzi –eti aliwafumania. 
· Utepetevu –hatekelezi majukumu ya nyumba au ndoa –mkewe Zuhura ni mpweke. 
· Uhalifu –wizi wa ardhi n.k. 			(Hoja zozote 7x2=14)  20 marks
3. 
· Kielezo bora cha uzalendo –wanafaa kuonyesha upendo kwa jamii kwa kujitoa mhanga kusaka haki mf:Amani na Imani 	Madhubuti.
· Uendelezaji wa harakati za ukombozi –kutoa mwelekeo wa kuzingatiwa katika kuikomboa jamii.Amani na Imani 	wanaongoza wanasokomoko kufanikisha ukombozi wa kisiasa,kijamii na kiuchumi. 
· Kuwazindua wanajamii-Amani na Imani wanabainisha maovu ya utawala wa Mtemi Nasaba Bora na mwalimu Majisifu 	hata kukawa na haya ya mapinduzi. 
· Kuendeleza vipawa –Amani anaendeleza kipawa cha utunzi/uandishi (mswada wake wa riwaya Kidagaa Kimemwozea. 
· Kujitegemea katika maisha –vijana wa Sokomoko hata wageni wanatafuta ajira ili kujiruzuku mf:Amani ,Imani ,D.J n.k. 
· Kubadili mitazamo hasi na finyu-Imani anabadili mtazamo wa wanajamii kwa kukiuka mwiko au marufuku ya kunywa 	maji yam to Kiberenge;mtazamo kuhusu watoto wenye kasoro n.k. 
· Kudumisha maadili ya jamii/heshima-Amani na Imani wanakaa pamoja bila kuvunjiana heshima. 
· Kuwajali na kuwahurumia wengine-Amani anakubali kukilea kitoto Uhuru,Imani anawatunza watoto wa mwalimu 	Majisifu licha ya ulemavu wao. 
· Kielezo cha ukakamavu-Amani na Imani wanajitosa katika uwanja wa ukombozi wenye changamoto 	nyingi;wanavyokabiliwa na waovu kama Mtemi Nasaba Bora. 
· Kielezo cha maridhiano/msamaha- Amani anamsamehe Mtemi Nasaba Bora kwa maovu aliyomtendea. 
· Kuwa na maono- DJ anatabiri kupanda vyeo kwa Amani na Imani na wanatokea kuwa ….
· Kuendeleza utangamano wa wanajamii-Amani na Imani wanvyoshirikiana licha ya asili na malengo tofauti;Amani na 	madhubuti kuwa uhuru katika elimu/kupevuka kiakademiaAmani,Madhubuti n.k 	(Hoja zozote 10x2=20) 

TAMTHILIA - KIGOGO
4. 
a)   "Mataifa mengi ya Afrika yamekumbwa na tatizo la uongozi mbaya." Thibitisha ukweli wa kauli hii kwa kurejelea tamthilia 
	ya 	kigogo. 												(al 20)
	Viongozi huangaisha wanyonge,Ashua anasema, "...na kuhangaishwa na wenye nguvu ndio hewa tunayopumua huko." 	(uk 	2)
	Wachochole hutumikizwa na viongozi, Kombe, Boza na Sudi wanafanya kazi ya kuchonga vinyago vya mashujaa kwa 	ajili 	ya 	sherehe za uhuru.
	Viongozi hawajawajibika, kazi yao ni kukusanya tu kodi.Ni jukumu la viongozi kuhakikisha kuwa soko ni safi lakini 	hawajawajibika kulisafisha. Licha ya wananchi kutoa kodi,soko ni chafu.(uk 2)
	Viongozi kutangaza kipindi kirefu cha kusheherekea  uhuru ni ishara ya uongozi mbaya.Mashujaa wanaenziwa kwa 	kipindi kirefu ilhali mambo ya kimsingi hayajazingatiwa.Wanasagamoyo wana matakwa mengi kuliko kipindi kirefu cha 	kusherehekea uhuru.
	Majoka anafadhili mradi usio na msingi wa kuchonga vinyago huku watu wakiwa na njaa na wao ndio watalipia mradi 	huo.
	Viongozi hushawishi wananchi kwa ahadi ili wawaunge mkono.Sudi anashawishiwa na Kenga kuchonga kinyago ili 	apate malipo mazuri;kuwa mradi huo utabadilisha maisha yake na jina lake lishamiri. Pia atapata tuzo nyingi na likizo ya 	mwezi 	mzima ughaibuni na familia yake (uk 11)
	Aidha viongozi hutumia zawadi kufumba wananchi kuwa wanawajali na kujali hali zao.Kenga anawaletea Sudi, Boza na 	kombe keki ya uhuru.
	Kulingana na Sudi, hayo ni makombo na keki kubwa imeliwa kwingineko.
	Viongozi hawalindi usalama wa wananchi,wananchi wanaishi kwa hofu. Ashua anahofia usalama wao kuwa huenda 	wakashambuliwa.(uk 15)
	Migomo inayotokea Sagamoyo na maandamani ni kwa sababu ya uongozi mbaya.Wauguzi wanagoma na pia walimu 	wakidai haki zao.Wafanyakazi wananyanyaswa.
	Majoka hajali maslahi ya wanasagamoyo.Anafunga soko ambalo wananchi wanategemea na kupandisha bei ya 	chakula.Uchumi Sagamoyo unasorota kutokana na soko kufungwa, watu hawana mahali pa kuuzia bidhaa zao.
	Majoka anafungulia biashara ya ukataji miti bila kujali hali ya anga Sagamoyo,hasara ni kwa maskinii, viongozi 	wamejichimbia visima.Mito na maziwa yanakauka na mvua isiponyesha, hata maji ya kunywa yatatoka ng`ambo.
	Majoka hajali kuhusu kifo cha Ngurumo licha ya kuwa mfuasi wake.Anaagiza Ngurumo azikwe kabla ya jua kutua (uk 	69)
	Viongozi hupanga njama ilikuangamiza wapinzani wao;
a) Majoka na Kenga wanapanga njama ya kumtia Ashua ndani.Wanapanga aitwe ofisini mwa Majoka kisha Husda aitwe ili wafumaniane.Ashua anazingiziwa kuzua sogo katika ofisi ya serikali na kutiwa ndani.Husda anafunguliwa baada ya nusu saa.
b) Kifo cha Jabali kilipangwa.Jabali alikuwa mpinzani wa Majoka mwenye wafuasi wengi. Akapangiwa ajali barabarani  kisha wafuasi wake wakazimwa na kumfuata jongomeo,chama chake cha mwenge kilimfuata ahera.
c) Tunu anapanga kufanya uchunguzi kuhusu chanzo cha ajali ya Jabali. Majoka anapopata habari hizi,anapanga kuzima uchunguzi huo.
d) Kenga na Majoka wanapanga kuondoa chatu mmoja. Chatu hapa wanarejelea Sudi au Tunu kwa kuwa ndio wanaoongoza mapinduzi. Wanahofia kutolewa uongozini na ili kuzuia hali hii, wanapanga kumwondoa mmoja wao.
        "...chatu mmoja atolewe kafara ili watu wajue usalama upo,wakereketwa waachwe katika hali ya taharuki"
e) Majoka anapanga njama Tunu auliwe,anaumizwa mfupa wa muundi nia yake ikiwa ni kumkomesha asimpinge. Majoka anatumia polisi wake kutekeleza ukatili huo.
Katika hotuba ya Tunu anayowahutubia waandamanaji,Sagamoyo kuna uongozi mbaya.Anasema kuwa;
· pesa za kusafisha soko zimefujwa,
· soko linafungwa badala ya kusafishwa,
· haki za wauzaji zimekiukwa.
Viongozi hawasikilizi matakwa ya wananchi.Majoka hana wakati wa kuwasikiliza waandamanaji.Hataki kujua chanzo cha maandamano wala suluhu lake.
Majoka anadhibiti vyombo vya habari Sagamoyo, habari zinazopeperushwa katika  runinga ya Mzalendo na picha za watu wengi sokoni wakiongozwa na Tunu zinamfanya Majoka kufunga runinga hiyo ya mzalendo.
Viongozi hutumia vitisho.Majoka anatishia Chopi kumwaga unga wake kwa vile polisi hawakuwatawanya waandamanaji,wanasagamoyo wanatishiwa kuhama Sagamoyo kwa juwa sio kwao,wanarushiwa vijikaratasi. (uk 52)
Majoka anatumia askari kutawanya raia badala ya kulinda uhuru wao.
Viongozi ni waongo.Majoka anatumia uongo ili kumteka Tunu.Anamhaidi jambo la kifahari, kumwoza Ngao Junior akirudi kutoka ng`ambo.
viongozi hutendea wananchi ukatili,watu wanaotiwa jela huchapwa na haki zao hukiukwa.Ashua ana majeraha kutokana na kichapo.
Viongozi hupanga uvamizi, Sudi anavamiwa (uk 54)
Viongozi wamekiuka sheria.Mamapima anadai kuwa anauza pombe haramu kwa kibali kutoka serikali ya Majoka.Ni hatia kuuza pombe haramu lakini viongozi huvunja sheria na kuwapa wauzaji kibali. (uk 61)
Sagamoyo hata viongozi hawafuati katiba.
 "...huku ni Sagamoyo, serikali na katiba ni mambo mawili tofauti." (uk 61)
Uongozi wa Majoka una ubaguzi, unafaudi wachache tu, wanaomuunga mkono.Asiya bibiye Boza anapata mradi wa kuoka keki mwa vile anauunga uongozi wa Majoka Mkono.
Viongozi hujulimbikizia mali. Kuna hoteli ya kifahari Sagamoyo,Majoka and Majoka modern resort.
Viongozi ni wanafiki.Majoka amepanga kuficha maovu yake mbele ya wageni.Ukumbi unapambwa na kurembeshwa huku kukiwa na maovu mengi Sagamoyo.Kuna mauaji, unyakuzi, njaa,maziara yamejaa Sagamoyo.

FASIHI SIMULIZI
  5. 	   -Hurafa 								(alama 1)
Ameshirikisha wanyama kama wahusika 						(alama 1)
0. Usuli
0. Unaeleza chanzo cha fisi kuchechemea					(alama 1)
1.  (i) Methali - Leo ni leo
1. Semi
· Kumpasulia mbarika
· Kuvunjia heshima
· Wasio na mbele wala nyuma
· Amejaa tele mfukoni.
Kutaja 1		Mfano 1								Zozote 2 x 2 = 4
1.  
· Mwenye majitapo
· Mwenye nguvu
· Mwenye uwezo mkubwa
· Mdhalimu
· Mnyanyasaji
· Mjeuri								Zozote 5 x 1 = 5
1.   
· Ndovu ni mwenye nguvu
· Anamdhulumu fisi kwa kutomlipa pesa baada ya kufanya kazi shambani.
· Fisi hana nguvu / mnyonge
· Fisi wanapoamua kuitisha haki wanapigwa mijeledi na waliosalia kuchechemea kwao.
										Hoja 4 x 1 = 4
1.  
· Kuelimisha
· Kuburudisha
· Kuendeleza maadili							Hoja 3 x 1 = 3
6. 
· Ina gharama ya chini zaidi katika ukusanyaji wa data. 
· Mtafiti anaweza kufikia idadi kubwa ya watu kwa kipindi kifupi. 
· Inaweza kutumiwa katika mahijiano kama mwongozo kufidia udhaifu wa mhojiwa. 
· Humpa mhojiwa muda wa kuwazia maswali na kufanyia uchunguzi kabla ya kuyajibu. 
· Hojaji aghalabu hazina athari ya mtafiti kwa kuwa hujazwa kama hayupo.Habari za kweli hujazwa.
· Hija inaweza kudalishwa kulingana na kiwangao cha wajazaji au wahojiwa. 	(Hoja zozote 4x1=4)
b)
· Gharama ya utafiti inaweza kuwa kubwa kiwango cha kutomudiwa na mtafiti.
· Mtazamo hasi wa wanajamii kuhusu hoja huenda ukwafanya wasijaze. 
· Baadhi ya wanajamii wanaweza kumshuku mtafiti kuwa mpelelezi na wakakataa kutoa habari. 
· Utafiti unaweza kukwamizwa kwa baadhi ya wahojiwa kudai malipo kabla ya kuhojiwa. 
· Mbinu nyingine kama vile hojaji hujitaji wanaojua kusoma na kuandika.Wasiojua watakwamiza au wapotoshe matokeo. 
· Vizingiti vya dini-Imani kwamba matendo ya fasihi simulizi ni ya kinyume cha imani yao. 
· Kupotea au kufisidiwa kwa vifaa vya kuhifadhi data.
· Uchache wa wazee au wataalamu wa fasihi simulizi. 
· Vikwazo vya watawala-huenda wakakataa kutoa idhini ya kufanya utafiti. 
· Wadhamini ndo mara nyingi huamua mambo yanayochunguzwa,mahali pa kuchunguza na mawanda au upeo wa 	kuchunguza kwenyewe. 
· Mtafiti huenda asiwe na wakati wa kutosha kuwahoji watu wengi. 
· Matatizo ya uchukuzi na mawasiliano. 
· Matatizo ya kibinafsi mf:mhoji kugeuka,mhojiwa,kutojua lugha ya wahojiwa n.k 
· Ukosefu wa usalama. 
· Tatizo kutafsiri data kutoka lugha za kijamii.					(Hoja 8x2=16)  20 marks
HADITHI FUPI
TUMBO LISILOSHIBA WAHARIRI: ALIFA CHOKOCHO NA DUMU KAYANDA
Jadili ufaafu wa anwani TUMBO LISILOSHIBA kwenye hadithi hiyo.  
Anwani ya Tumbo Lisiloshiba ni mwafaka kwa Hadithi kwa Hadithi fupi ya TUMBO LISILOSHIBA. Anwani hii imetumika kijazanda kuashiria ile hali ya kutotosheka na alichonacho binadamu. Mathalan, mtu anaweza kuwa na mali, rasilimali, cheo fulani na kadhalika; lakini akawa hatosheki kamwe, anataka aendelee kumiliki vitu zaidi na zaidi bila ya kuonyesha kuridhika kamwe. Anwani hii inadhihirika kwa jinsi zifuatazo;
Tumbo ni jitu halishibi kamwe. Jitu hili linakula vyakula vyote kwa hoteli ya Mzee Mago, lakini halishibi kamwe. Baadhi ya vyakula vinavyoliwa na jitu hili ni kama vile wali, nazi, mchuzi wa Nyama, Nyama ya kuchoma kwa mkaa, kachumbari, samaki wa kukaanga, chapati, kuku wa kukaanga, Mboga ya mchicha na kadhalika. Licha ya kula duru zaidi ya tano ya vyakula hivi, jitu hili halionekani kushiba kamwe. 
Kudhihirisha kwamba jitu hili hajashiba, jitu lenyewe linamwahidi Mzee Mago kwamba litarudi katika mkahawa ule usiku inayofuata na linataka lipate chakula marudufu kushinda kile cha hivi leo. Kwa hakika, yanaonekana wazi kwamba tumbo la jitu hili halishibi kamwe. 
Kadhalika, tumbo la wakubwa ambalo hapa limetumiwa kijazanda halishibi katika upande wa kujitaftia rasilimali zao. Licha ya viongozi hawa kuwa na mali na rasilimali kochokocho huwa wantaka wapate mali nyingine zaidi. Jitu na wenzake wakubwa wanataka wajemge majengo ya biashara na Starehe katika mtaa wa Madongoporomoka kwa kuwa hawajatosheka na mali waliyonayo. 
Tumbo la viongozi halishibi katika unyakuzi wa ardhi za watu. Jitu na wakubwa wenzake wanataka kunyakuwa ardhi ya wanamadongoporomoka kwa sababu hawajatosheka na ardhi walinayo. Wanataka ardhi zaidi ya ujenzi wa majengo kama njia ya kupanua mji wao ambao hauna nafasi ya majengo zaidi. 
Mji nao kiishara una tumbo lisiloshiba kutokana na majengo yaliyojengwa ya aina mbalimbali. Ingawa mji huu una majengo haya uanataka kupitia kwa wakubwa wake upate nafasi zaidi ya ujenzi ili kukidhia tumbo lake lisiloshiba. Nafasi hii itapatikana kutoka mtaa wa Madongoporomoka ambao uko karibu na mji huu. Wakubwa wanataka kuutwaa mji huu kwa minajili ya upanuzi zaidi. 
Kupitia Sheria zilizoko tunaona hali ya kutotosheka ama kutoshiba kwa viongozi kisheria. Wakubwa hawa wanabadilisha Sheria kwa manufaa yao binafsi. Sheria hizi zzinanuiwa kumkandamiza mwananchi, ili akose nafasi ya kutetea haki yake ya kumiliki mali. Hii ndiyo sababu inayomfanya Mzee Mago kuwashauri wananchi wawatafute wanasheria waadilifu kama njia ya kupigania haki yao wasije wakapokonywa eneo la Madongoporomoka na viongozi.
Kwa kiwango kikubwa wateja wanaokuja mle mkahawani mwa Mzee Mago wanafanya hivyo kutokana na matumbo yao kutoshiba. Matumbo haya tayari yana njaa na ndipo wanakuja kuyataftia vyakulaa kutoka katika mkahawa huu. Jitu linapofika linawapata watu wakiwa tayari kuagiza vyakula kutoka katika mkahawa huu. Hata hivyo, jitu linaamua kuvinuanua vyakula hivyo vyote. 
Wakazi wa Mdongoporomoka yanaonekana kushiba hali ya sahau, tumbo la akili la Mago halishibi sahau kamwe. Badala ya kusahau anaendelea kukumbuka mengi kuhusu jinsi ya kupigania haki, ili ardhi ya Madongoporomoka isichukuliwe na wakubwa walio na fedha Nyingi. Hii ni kutokana na uvumi ambao hauna nafasi zaidi ya upanuzi isipokuwa hii ya mtaa huu wa makabwela.





JARIBIO LA TATHMINI YA KIGUMO 2018 KIDATO CHA NNE.
PRE MOCK
102/1
KISWAHILI
KARATASI 1
KIDATO CHA NNE
MUDA 1
1. 	Wewe ni katibu wa kamati ya maendeleo wilayani mwenu.  Andika barua kwa Gavana wa Kaunti yenu mkimpendekezea miradi ya maendeleo ambayo mngetaka ishughulikiwe
	katika wilaya yenu.
2. 	Tetea kauli kuwa dunia ni kijiji tandawazi.
3. 	Afadhali kujikwaa kidole kuliko ulimi. 
4. 	Andika insha itakayomalizia hivi: 
	………………… Jioni hiyo chajio kilinishinda, nikawazia  hotuba ya Waziri wa
	Usalama kuhusu visa vya kudorora kwa usalama na mauaji yaliyokithiri.
JARIBIO LA TATHMINI YA KIGUMO 2018 KIDATO CHA NNE.
(102/2)
PRE MOCK
KISWAHILI
KARATASI LA 2
KIDATO CHA NNE
MUDA: 2 ½

1. UFAHAMU
	Licha ya kuwa na historia ya kiasi, maisha ya binadamu ni kioja kikubwa sana. Hebu jiulize jinsi uhai wako wewe mwenyewe ulivyoanza sembuse unavyoweza kupumua na kuishi na watu siku nenda siku rudi.
	Dini zimefahamisha kuwa sisi  binadamu tumeumbwa na Mwenyezi Muumba. Hata hivyo, Muumba hutumia mume na mke kutuanzishia maisha yetu humu duniani. Uhai wa hapa duniani huanzia katika tumbo la mwanamke muda mfupi baada ya mume na mke kushirikiana katika tendo la kujamiiana. Katika ngono hii yenye ufanisi, mbegu moja ya manii kutoka kwa mwanamume, hudunga n kujiingiza katika yai la mwanamke huku ikilirutubisha. Tangu hapo mtu huwa na mama akawa mjamzito. Hatua ya kwanza ya uhai!
	Wanasayansi wametudhibitishia kuwa mbegu katika shahawa kutoka kwa mwanamume ina kromosomu ishirini na tatu (23) nalo yai la mwanamke lina idadi iyo hiyo ya kromosomu. Basi katika hatua ya kwanza ya ya uhai wake, binadamu ana kromosomu arubaini na sita (46). Kromosomu hizo zote ndizo humfanya mtu kuwa mkamilifu kwa kukadiria mambo mbalimbali adhimu. Kwa mfano, kama kiumbe kitakuwa cha kike au kiume, mtu mweupe au mtu mweusi, mwerevu au wa wakia chache, mwenye nywele za singa amaze kipilipili, atakuwa na damu ya aina gani, michoro ya vidole vyake itakuwa vipi na hata utu wake utakuwa wa namna gani katika siku za usoni.
	Elimu yote mtu anayopata kutoka kwa jamii na mazingira huweza tu kujenga juu ya yaliyokwisha kuanzilishwa na kromosomu katika yai lililorutubishwa tumboni.
	Haihalisi kabisa kufikiria kwamba hatua za mwanzo tumboni mwa mama kiumbe huwa katika hali ya ukupe. La hasha! Yeye hujitegemea kwa vyovyote na ana upekee wake. Hatangamani na mama yake. Roho yake humdunda mwenyewe na damu yake ambayo huenda ikawa tofauti kabisa na ya mama yake, humtembea na kumpiga mishipani mwake. Isiitoshe, yeye si mojawapo kayika viungo vya mwili wa mama yake vinamvyomdhibiti katika himaya yake ndogo.
	Amini usiamini, hapana  binadamu hata mmoja ambaye amewahi kuwa sawa kimaumbile na mwingine na wala hatakuweko. Hata watoto pach kutoka yai moja la mama hawawi sawa, lazima watatofautiana. Si nadra kusikia mtu ameapata ajali akahitaji msaada wa damu, na pakosekane kabisa mtu hata mmoja kutoka jamaa yake wa kumwauni. Basi ukistaajabu ya Musa utayaona ya Firauni.
	1.Ipe taarifa uliyosoma anwani mwafaka.							 	(al.1)
	2. Uchunguzi wa sayansi umekita mizizi katika imani gani ya kidini?			  		(al.2)
	3.Mwandishi ana maana gani anaposema ngono yenye ufanisi?				  	(al.2)
	4.Taja majukumu yoyote matano yanatekelezwa na kromosomu.					 (al.5)
    5.Katika makala, elimu kutoka kwa jamii na mazimgira yaelekea kuwa bure.Kwa nini? 		(al.2)
	6.Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika makala.
  	  (a)  huwa katika hali ya ukupe									(al.1)
       (b)  himaya										             	 (al.1)
        (c)  hatangamani na mama yake.							              	(al.1)

2. MUHTASARI
Soma kifungu kifuatacho kisha  ujibu maswali.
Uwezo wa kuyakumbuka mambo ni hazina kutoka kwa mtu yeyote Yule aliye hai. Uwezo huu wa kukumbuka ni mojawapo ya shughuli changamano za ubongo. Ubongo wa mwanadamu hutekeleza shughuli hii kwa namna tau. Kwanza ubongo hunasa jambo kisha hulihifadhi. Baadaye huanzisha mfumo wa kutoa kilicho hifadhiwa. Ubongo ukiadhirika kwa namna yoyote katika mojawapo ya njia hizi, basi uwezo wa kuyakumbuka mambo huvurugika. 
Ingawa inaaminika kuwa uwezo wa kukumbuka hurithishwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine, wataalamu wa maswala ya kiakili wanabaini kuwa uwezo huu unaweza kuimarishwa. Uimarisahji huu huhitaji mikakati madhubuti. Njia mojawapo ya kustawisha uwezo wa kukumbuka ni kupitia kwa lishe. Vyakula vilivyo sheheni vitamin B vyenye amino acidi husaidia kuimarisha uwezo wa kukumbuka. Vyakula kama hivi ni mboga, nyama (maini), bidhaa za soya, matunda, maziwa, bidhaa za ngano, samaki, pamoja na mayai. Vyakula vingine muhimu katika ustawishaji huu ni vile vyenye madini ya chuma. Madini haya huwezesha usambazaji wa hewa katika ubongo kwa wepesi. Vyakila ambavyo vina madini haya ni mboga za kijani, mawele, ndengu, soya, matunda kama maembe, ufuta (simsim), pamoja na nyama, hasa maini na mayai.
Ubongo wa binadamu aliye hai hufanya kila wakati awe macho au awe amelala. Utendaji kazi wake huendeshwa na glukosi mwilini. Kwa hivyo, vyakula vyenye sukari hii ni muhimu kuliwa. Hata hivyo, lazima mtu awe mwangalifu na kuhakikisha kuwa mwili una kiwango cha sukari kisicho hatarisha maisha. Haya yanawezekana kwa kula vyakula vyenye nyuzinyuzi kama vile mboga na matunda.
Njia ya pili ni kupiga marufuku vileo kama pombe na nikotini. Vileo hivi huathiri utaratibu wa kunasa, kuhifadhi na kutoa yaliyo ubongoni.
Iwapo mtu ana tatizo la kuyakumbuka majina ya watu, ni muhimu kufanya mazoezi ya kusikiliza kisha kurudia majina hayo wakati wa mazungumzo. Ni bora kulihusisha jina na sura ya mtu. Kwa njia hii ubongo utanasa jina na kile kinacholengwa.
Woga na kuvurugika kiakili ni mambo mengine tunayopaswa kuepuka kila wakati. Ni kawaida kupata woga wakati anapokubili jambo asilokuwa na uhakika na matokeo yake kama mtihani au mahojiano. Lakini unapashwa kuwa makini. Woga huo usikiuke mpaka na kumvuruga kiakili. Vurugu hizi huathiri kilichohifadhiwa ubongoni na pia namna ya kukitoa.
Halikadhalika, mwili wenye siha nzuri kuhakikisha kuwa ubongo ni timamu. Wataalamu wengi na siha wanakubali kuwa na mazoezi ya kunyoosha viungo hustawisha ubongo na hivyo kuhakikisha kuweko kwa uezo wa kukumbuka mambo. Ni muhimu kuwa na taratibu ya kunyoosha viungo kila wakati. Fauka ya hayo, mazoezi ya kiakili kama vile kusoma makala yanayovutia, kujaza mraba na michezo mingine kama mafumbo, vitanza dimi ni muhimu  katika kustawisha uwezo wa kukumbuka.
Jamii ya watu wenye uwezo wa kuyakumbuka mambo ni jamii iliyopiga hatua kimaendeleo. Ni jukumu la kila mmoja wetu kuimarisha uwezi wa kukumbuka kila wakati.  
(a) Fupisha ujumbe wa aya tano za mwanzo kwa maneno..(90-100) 			(alama 9, 1 ya mtiririko)
(b) Fupisha aya tatu za mwisho kwa maneno (40-50)  					(alama 6, 1 ya mtiririko)
3. MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)
(a) Andika vitamkwa vyenye sifa zifuatazo						(al.2)
i. Kikwamizo sighuna cha ufizi
ii. Irabu ya mbele juu tandazwa
(b) Tambua mofimu katika sentensi ifuatayo						(al.3)
	Awaibiaye
(c) Eleza matumizi ya kiambishi ‘ni’ katika sentensi ifuatayo				(al.2)
	Halima ambaye ni rafiki yangu tangu utotoni, alinitembelea nyumbani juzi.
(d) Tumia nomino ‘sherehe’ kama kitenzi katika sentensi					(al.2)
(e) Nyambua vitenzi vifuatavyo katika kauli zilizo kwenye mambano			(al.2)
i. Tua(tendama
ii. Fumba(tendata
(f) Tumia kivumishi kimilikishi nafsi ya pili wingi kutunga sentensi.			(al.2)
(g) Bainisha aina za nomino katika sentensi hii						(al.2)
	Kucheka kwa bwana Omari kulionyesha raha baada ya kuionja asali.
(h) Bainisha aina za virai vilivyopigiwa mstari.						(al.3)
	Ukeketaji wa wasichana umepingwa na jamii yenye msimamo imara.
(i) Tunga sentensi moja yenye kuonyesha aina tatu za shamirisho		 		(al.3)
(j) Andika sentensi ifuatayo katika hali yakinishi 					(al.2)
	Usiposoma kwa bidii, hutapita mtihani.
(k) Andika sentensi ifuatayo katika wakati ujao hali timilifu				(al.2)
	Mhubiri huwasomea waumini kitabu kitakatifu.
(l) 	Tunga sentensi yenye muundo ufuatao						(al.3)
	KN(N+V+E)+KT(T+H+N)
 (m)	Tunga sentensi kubainisha kivumishi  cha pekee chenye maana ya ‘bila kubakiza’ 	(al.1)
     	Andika sentensi ifuatayo kwa wingi							(al.2)
	Kilema mwingine alikuja kwangu.
(n) Changanua sentensi ifuatayo kwa kutumia matawi					(al.4)
	Simba waliojeruhiwa jana walikimbia vichakani.
(o) Andika kwa usemi halisi								(al.2)
	Njoroge alisema alikuwa amepata alama zote katika mjarabu wa siku iliyotangulia.
(p) Andika sentensi ifuatayo ukitumia kinyume:						(al.1)
	Mama yule mfupi alianika nguo za mwanawe.
(q) Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa 						(al.2)
	Mtoto wa mzee yule aligongwa na nyundo alipofukuzwa na mbwa.
4.ISIMU JAMII										(al.10)
“Nataka kuunga mkono mbunge mwenzangu katika mswada huu wa kupiga marufuku unywaji wa pombe hii haramu… Bwana Spika….”
(a) Tambua sajili inayorejelewa na kifungu hiki.  						(al. 2)
(b) Fafanua sifa zinazohusiana na sajili hii huku ukitoa mifano mwafaka.				(al. 8)
JARIBIO LA TATHMINI YA KIGUMO 2018 KIDATO CHA NNE.
102/3
PRE MOCK
KISWAHILI
KARATASI  YA 3
FASIHI
MUDA: SAA 2 ½ 
SEHEMU A. USHAIRI 									(alama 20)
1. Soma shairi lifuatalo kisha ujibu maswali yafuatayo
Nyoosha mkono, uviringe ngumi unyanuwe kwa hasira
Nyoosha mkono, sema hunitumi, ila haki ujira
Nyoosha mkono, alama ya kukataa
lama ya nguvu	
Nyoosha mkono, na macho makali, uwaonyeshe kukerwa
Nyoosha mkono, wataka halali, kwamba hutaki kuporwa
Nyoosha mkono, alama ya kukataa
Alama ya nguvu

Nyoosha mkono, umekula njama, uyakatae madhi
Nyoosha mkono, nyanyua kwa hima, watambiie hukulaia
Nyoosha mkono, alama ya kukataa
Alama ya nguvu 

Nyoosha mkono, jiunge umoja, na wateswaji wenzako
Nyoosha mkono, mwonyeshe miuja, yaondoke masumbuko
Nyoosha mkono, alama ya kukataa
Alama ya nguvu.

Nyoosha mkono, ivume sauti,inayojaa kitisho
Nyoosha mkono, mumejizatiti,kwamangi maamrisho
Nyoosha mkono,alama ya kukataa
Alama ya nguvu

Nyoosha mkono,mumeshikamana, huo ukuta wa chuma
Nyoosha mkono,kitisho hakuna,wao watarudi nyuma
Nyoosha mkono,alama ya kukataa
Alama ya nguvu

Maswali
a) Bainisha bahari tatu zinazojitokeza katika shairi							(alama 3)
b) Andika ujumbe mkuu unaojitikeza katika shairi hili							(alama 4)
c) Andika ubeti wa pili kwa lugha ya nathari								(alama 4)
d) Onyesha tamathali mbili za lugha zilizotumiwa							(alama 2)
e) Bainisha kwa njia tatu ni vipi mtunzi amefanikiwa kutumia uhuru wa kishairi 				(alama 3)
f) Tambua toni ya shairi hili										(alama 3)
g) Eleza maana ya maneno yafuatayo kama yalivyotumiwa katika shairi hili				(alama 2)
	i) Madhila
     	ii) Jizatiti										

SEHEMU B RIWAYA
K. Walibora: Kidagaa Kimewozea
Jibu swali la 2 au 3
2. Jadili maudhui ya ukosefu wa utu katika riwaya ya kidagaa kimemwozea.
3. Ndio mtu hujikuna ajipatapo. Sina hela za nauli wala za chumba cha kulala

a)Eleza muktadha wa maneno haya										(alama 4)
b) ni masaibu gani mengine yaliyomkumba msemaji wa maneno haya 						(alama 10)
c)Fafanua sifa zozote nne za msemewa									(alama 4)
d)Eleza maudhui yanayojitokeza katika dondoo hili								(alama 2)
SEHEMU C TAMTHILIA
Kigogo : Pauline Kea
Jibu swali la 4 au 5
4. Utawala wa majoka katika jimbo la sagamoyo umejaa sumu ya nyoka’’. Jadili usemi huu  kwa hoja kuntu. (Alama 20)
5. ‟Wamenimaliza… Wamenigeuka…″.
a) Weka dondoo hili katika muktadha wake.						 		(Alama 4)
b) Eleza namna msemaji amemalizwa na kugeukwa?		 					(Alama 4)
c) Eleza umuhimu wa msemaji.					 				(Alama 4)
d) Eleza jinsi wahusika wengine walivyomaliziwa katika tamthilia. 					( Alama 8)
SEHEMU YA D: HADITHI FUPI
Tumbo lisiloshiba
6.    (a) Jadili matatizo yanayowakumba wakaazi wa  Madongo poromoka katika tumbo lisiloshiba			(alama 10)
      (b)Dhihirisha ukweli wa methali “mzoea sahani vya vigae haviwezi” katika hadithi ya mapenzi ya kifaurongo	(alama 10) 
7.  Aliyeumwa na nyokaakiona ung’ong’o hushtuka							  	 (alama 4)
a) Weka dondoo hili katika muktadha						
b) Eleza namna mzungumziwa alivyoumwa na nyoka								(alama 6)
c) Mzungumziwa anaendeleza vipi maudhui ya ushauri na ukosefu wa utu?					(alama 10)

SEHEMU YA E: FASIHI SIMULIZI
8. a) Ni nini maana ya vivugo										(alama 2)
   b) Eleza sifa zinazotambulisha vivugo 									(alama 8)
  c) Fafanua majukumu ya vivugo										(alama 10)

KIGUMO
102/1
PRE MOCK
KISWAHILI 
KARATASI YA 1 INSHA KIDATO CHA NNE
JULAI 2018
MWONGOZO WA KUSAHIHISHIA
SWALI LA 1 
Hii ni insha ya lazima kwa kila mtahiniwa
Mtahini andike barua rasmi
SURA
Hii ni insha ya kiuamilifu na hivyo izingati sura maalum ya barua rasmi. 
(i) Anwani mbili
	(a) Anwani ya mwandishi – upande wa kulia juu.
	(b) Anwan iya mwandikiwa – kushoto chini. 
(ii) Mtajo uwepo chini ya anwani ya mwandikiwa mfano:
	Kwa Mheshimiwa
	Kwa Gavana mpendwa, n.k
(iii) Kusudi liwekwe chini ya mtajo, liandikwe kwa herufi kubwa  kisha  kupigiwa mstari.  Mfano: 
	MAPENDEKEZO YA MIRADI YA MAENDELEO WILAYANI SOKOMOKO.
(iv) Mwili: 	Katika mwili mtahiniwa azingatie kumtajia Gavana mapendekezo  ya kamati kuhusu miradi humo wilayani
		- Haya ndiyo mapendekezo. 
	(a) Gavana alenge kuimarisha miundo – msingi kama  vile
		- Uhifadhi wa mazingira kupitia upanzi wa miti na kudhibiti ukataji
		- Kuinua viwango vya elimu kupitia ujenzi wa shule zaidi.
		- Kumotisha vijana kupitia  ‘kazikwavijana’.
		- Kuimarisha usalama katika wilaya.
		- Usambazaji / uenezaji wa nguvu za umeme.
		- Usambazaji wa maji kwa wanawilaya.
		- Mradi wa kusaidia wasiobahatika wilayani. 
(v) Hitimisho – Mtahini waazingatie hitimisho rasmi la barua rasmi mfano: 
			Wenu mwaminifu

			Mpendwa Maendeleo
			( Katibu wa kamati )
TANBIHI 
Asipozingatia sura ya barua rasmi aondolewe alama nne( 4 za sura)  baada ya kukadiriwa. 
Ni muhimu  mtahini atambue  kaunti na wilaya anayozingatia.  Asipofanya hivyo atakuwa amepungukiwa.Mfano;

							KAMATI YA MAENDELEO
							WILAYA YA ULITIMA
							S.L.P 20150 
							SOKOMOKO.
KWA MHESHIMIWA GAVANA, 
KAUNTI YA UTUKUFU,
S.L.P 13500
UTUKUFU 
Ni  muhimu kuzingatia kanuni zingine zozote zile za ukadiriaji wa insha na hasa barua rasmi.

SWALI LAPILI 
Tetea kauli kuwa Dunia ni kijiji tandawazi
1. Hii ni insha ya maelezo hivyo iandikwe kwa mtindo wa nathari / zingatia aya mbalimbali.
1. Mtahini azingatie hoja mbalimbali akionyesha  vile  dunia ime kuwa ndogo / kijiji / au imo mikononi mwetu kupitia mtandao na teknolojia ya kisasa.  
1. Mtahini azingatie hoja zifuatazo:
1. Usafiri kwenda kokote ulimwenguni umeboreka.
1. Mawasiliano yameimarika pakubwa.
1. Mwingiliano wa tamaduni umeboreka.
1. Biashara imeimarika kwa kiwango kikubwa.
1. Afya na matibabu zimeimarika
1. Uhusiano wa nchi umeboreshwa.
1. Nchi za ulimwengu zimeingiliana kisiasa. 
1. Nafasi za kazi ng’ambo zimetangazwa na kuongezeka.
1. Utangamano kwa jumla umeimarika.
1. Insha kama hii si lazima iwe na kichwa. 

SWALI  LA 3 
Afadhali kujikwaa kidole kuliko ulimi.
-Hii ni insha ya methali.
- Si sharti mtahiniwa aeleze maana ya  juu na ya ndani ya methali.  Akifanya hivyo si kosa.
- Mtahiniwa abuni kisa KIMOJA kinachoeleza maana na matumizi ya methali yenyewe. 
- Aibushe kile kisa kinaganaga ili akadiriwe katika kiwango  cha  juu.
- Kisa kilenge maana ifuatayo ya methali: 
Afadhali mtu kukunguwaa  au  kuteleza kwa mguu kuliko kuteleza  kwa ulimi  au  kusema  lisilostahili. Mtu anapojikwaa kidole anaweza kujizoazoa na kuamka tena lakini haiwezekani mtu kulifuta neno ovu analolisema  mtu.  Athari ya neno kama hilo ni baya  mno.

MUHIMU: 
Tunapaswa kutahadhari katika yote tusemayo. Tusitamke yasiyofaa. Tuwe na busara na uangalifu tunapozungumza tusije kufanya kosa katika usemi wetu.  Ni muhali kabisa kurekebisha neno baya linapotutoka  kinywani.

SWALI LA NNE 
Insha ya mdokezo.
1. Ni sharti mtahini amalizie kwa yale maneno aliyopatiwa ya  kimalizio.
1. Mtahini andike hotuba ya Waziri wa Usalama iliyogusia kushuka  kwa visa  vya usalama  nchini na mauaji mengi  yanayotekelezwa.
1. Hotuba ile ilenge Waziri kuangazia sababu  za kudorora kwa usalama  kama:- 
1. Uzukaji wa makundi haramu.
1. Mavamizi ya nchi jirani.
1. Dawa za kulevya.
1. Mizozo ya kidini.
1. Ukosefu wa ajira.
1. Umaskini. 

Azingatie matokeo ya kudorora kwa usalama. 
1. Mauaji.
1. Kukosa utulivu.
1. Chuki baina ya makundi.
1. Majeruhi.
1. Uyatima. 

Hatua za serikali kuimarisha amani.
1. Vikundi vya  usalama – nyumba  kumi.
1. Kubuni nafasi za  kazi.
1. Kuhamasisha wananchi kuhusu umuhimu wa  amani.
1. Walinda usalama  kuwa   chonjo.


KIGUMO
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA KIDATO CHA NNE.
 (102/2)
1.UFAHAMU.
1. Kioja cha mwanzo wa uhai / Uhai unavyoanza/ hatua ya kwanza katika uhai.
2. Kwamba Mungu huwatumia mume na mke kumwanzishia binadamu maisha ya duniani.
3. Ana maana ya kujamiiana ambapo mimba hutungwa.
4. 
i. Rangi ya ngozi ya kiumbe.
ii. Ainaya nywele
iii. Jinsia-Kama atakuwa mume ama mke.
iv. Kiasi cha werevu.
v. Aina ya damu
vi. Mchoro ya vidole.
vii.   Utu wake siku za usoni.
5. Kwa kuwa lazima ijenge juu ya msingi wa kromosomu/ yaliyokwisha anzilishwa na kromosomu katika yai lililorutubishwa tumboni.
6.
i. utegemezi/ kunyonya
ii. ulinzi / mamlaka
iii. hana uhusiano na mamake

2,UFUPISHO
(a) 
i. Uwezo wa kuyakumbuka mambo ni hazina muhimu.
ii. Ubongo wa mwanadamu hunasa jambo, kulihifadhi halafu kuanzisha mfumo wa kulitoa.
iii. Ubongo ukiathirika uwezo wa kuyakumbuka mambo huvurugika
iv. Ingawa inaaminika kuwa uwezo wa kuyakumbuka mambo huvurugika
v. Vyakula vinavyosheheni vitamin B, amino asidi na vyenye madini ya chuma hustawisha uwezo huu.
vi. Utendakazi wa ubongo huendeshwa na glukosi mwilini.
vii. Vyakula vyenye sukari hii ni muhimu ingawa ikizidishwa kiwango, huhatarisha maisha.
viii. Vileo huathiri utaratibu wa kunasa, kuhifadhi na kutoa yaliyo ubongoni.
ix. Aliye na tatizo la kukumbuka na afanye mazoezi ya kusikiliza kisha kurudia  kinachozungumziwa.
(b) 
i. Woga na kuvurugika kiakili ni mambo yanayopaswa kuepukwa.
ii. Vurugu hizi huathiri kilichohifadhiwa ubongoni na pia namna ya kukitoa.
iii. Mwili wenye siha nzuri huhakikisha kuwa ubongo ni timamu.
iv. Mazoezi ya kunyoosha viungo  na ya kiakili  hustawisha ubongo na kuimarisha uwezo wakukumbuka.
v. Jamii yenye uwezo huu hupiga hatua kimaendeleo.
MATUMIZI YA LUGHA
(a) 
i. /s/
ii. /i/
(b) A-nafsi ya tatu umoja
wa- yambwa/ nafsi ya tatu wingi.
ib- mzizi
i-kauli ya kutendea
a-kiishio
ye-‘o’ rejeshi tamati							 (1/2x6=3)
(c) Ni-kitenzi kishirikishi kipungufu
Utotoni-kielezi cha wakati
Alinitembelea- nafsi ya kwanza umoja
Nyumbani- mahali							(1/2x4=2)
(d) Kamau atasherehekea kuzaliwa kwake mwezi ujao  				(al. 1)
(e) Tuama									(al. 1)
Fumbata 								(al. 1)
(f) Gari lenu linaoshwa							(al. 1x2=2)
(g) Kucheka- kitenzi jina
Bwana Omari- pekee
raha-dhahania
asali-wingi									(1/2x4=2)
a. Ukeketaji wa wasichana- kirai nomino
umepingwa na jamii- kirai kitenzi
yenye msimamo imara- kirai kivumishi
									(al. 1x3=3)
(h) Juma alimwandikia mwalimu insha kwa penseli.
	
	Kitondo	kipozi	ala
					(1x3=3)	
(i) Ukisoma kwa bidii utapita mtihani
									(1x2=2)
(j) Mhubiri atakuwa amewasomea waumini kitabu kitakatifu
									(1x2=2)
(k) Mwanafunzi  mwerevu sana ametuzwa na mwalimu			 (1x2=2)
(l) Mwanafunzi atumie –ote. Chakula chote kililiwa na wageni.
									(1x1=1)
(m) Vilema wengine walikuja kwetu.
									(1x2=2)
(n)                                      	 S
               
                     	KN                        KT

        	 N                   S                        T             E

	Simba       waliojeruhiwa jana      	walikimbia      	 vichakani
(o) Njoroge alisema, “Nilipata alama zote katika mjarabu wa jana.”       (1/2x4=2)
(p) Mama yule mrefu alianua nguo za mwanawe.    			 (1/2x2=1)
(q) Jitoto la jizee lile liigongwa na jundo lilipofukuzwa na jibwa.

ISIMU JAMII
(a) Sajili ya bungeni. (1x2=2)
(b) 
i. Lugha amrishi hutumika hasa na spika.
ii. Utohozi- spika
iii. Lugha sanifu na ya adabu – Waheshimiwa, naomba
iv. Sentensi ndefundefu ili kueleza mambo kikamilifu
v. Wakati mwingine kuna kukatizana kauli
vi. Mtindo maalum wa kuanzisha na kuendeleza mazungumzo.Bwana spika…
vii. Lugha ya urudiaji wa kauli fulani- Bwana spika, Mbunge.
viii. Huzingatia msamiati wa bunge – mswada, sheria, hoja.
ix. Lugha ya majibizano kati ya wabunge.
x. Hutaja vifungu mbalimbali vya sheria katika kufafanua masuala.
xi. Matumizi ya ishara lugha/ viziada lugha-kuinama
xii. Kuchanganya ndimi ili kujieleza vizuri.
										(2x5=10)


KIGUMO
PRE MOCK
MWONGOZO WA KIDATO CHA NNE (102/3)
SEHEMU YA A:USHAIRI 
1.
(a) 	-Ukawafi – Mishororo ya kwanza inavipande vitatu
-  Msuko – Kibwagizo ni kifupi
- Tarbia – Mishororo mine kila ubeti
- ukaraguni – vina vinavyofauliana
-Kikwamba – Kianzio nyoosha mkono
								zozote 3x1 = alama 3
(b)- Msimamo dhabiti katika utetezi wa haki kata kudhulimiwa na uugane na wenzako lazima uwe na ujasiri 					2x2 = alama 4
(c)- Inuka kwa ujasiri kama ishara ya kutoridhika kwa sababu unadai liajd yako  kwa njia ya halali.
- simama imara na ukatae kudhulumiwa na utashinda		.	4x1= alama 4
(d)   -Taswira – Nyoosha mkono
- Misemo – kula njama
- Tashihishi– Sauti inayojaa kitisho					2x1 = alama 2
(e)- Tabdila – unyanyuwe, mumeshikamana 
- Lahaja – mangi 							3x1 = alama 3
(f)	- Toni ya – Kutiridhika/ Kulalamika Kuhamamisha		2x1 = alama2
(g) 	(i) Mateso, taabu 
	(ii) Jikaze / jikakamue/ jitolee 				2x1 = alama 2

SEHEMU YA B: RIWAYA KIDAGAA KIMEMWOZEA
2.Jadili maudhui ya ukosefu wa utu katika riwaya ya kidagaa kimemwozea (zozozte 20x1=20)
· Nasaba bora kuchukua shamba la Chichiri Hamadi. 
·  Kumuua Chichiri Hamadi .
· Nasaba bora kumlazimisha Amani kuchukua kitoto Uhuru.
· Kataa malezi ya kitoto chake 
· kukitupa  kitoto Uhuru mlangoni mwa Amani
· Nasaba bora kuiba pesa zilizotengwa  ujenzi wa hospitali hivyo zahanati tu ikajengwa, raia wa sokomoko wankosa 	huduma bora za afya 
· Nasaba bora kuwafungia Imani na Amani kwa sababu ya kifo cha kitoto uhuru,ilhali uhuru alipata ugojwa na kukosa 	hudma bora hospitalini.
· Nasaba Bora kutumia vyombo vya Dola kumyanganya mamake imani shamba.
·  Mtemi Nasaba Bora kusababisha kifo cha Mamake Imani.
·   kipigo cha kinyama kwa Mamake Imani na Askari
· Kutomtabua matuko weye kama shujaa na kumfedhehesha kwenye sherehe ya sikukuu ya wazalendo
· Kumfungia Matuko Weye kwenye seli
· Kumwacha Bi Zuhura kwa upweke wa ndoa ,akidai anaenda kusuluhisha migogoro ya mashamba.
· Mtemi kuwa  na jicho la nje ilhali ameoa
· Fao akiwa mwalimu anafanya mapenzi na mwanafunzi wake.
·  fao anamdunga mimba mwanafunzi wake. 
· fao kutojali hali ya mtoto na mama yake
· majisifu kuepuka malezi ya wanawe na kumwachia Dora
· mwalimu majisifu kumpiga na kumtusi Dora
· majisifu kuiba mswada wa Amani
· ajira ya watoto
· cheche makweche kutoshughulikiwa na selikari 
· mtemi kuua paka
· kutotoa msaada kwa D.J
· Mtemi kutochanja mbwa wake 
· Mtemi kuwapiga na kuwafuta wafanyikazi wake
· mwalimu majisifu kutaka kuua watoto wake.
										(20X1)
3.a)-Ni maneno ya Amani
-Akimwambia Imani
-Wako kando ya mto kiberenge 
-Baada ya Amani kuutupa mswada wake na Imani kutaka kujitosa ziwani kwa -sababu ya dhiki zilizomkumba 
-Ni mara  yao ya kwanza kukutana kila mtu akiwa kwa shughuli zake  			 (4x1)




b)
-Kusingiziwa wizi.
-Kusingiziwa mpenzi wa Bi Zuhura.
-Kulazimishwa kumlea uhuru.
-Kupigwa na Mtemi Nasaba Bora nusura auwawe.
-Kulazimishwa kufungwa jela.
-Mswada wake kuibwa na Majisifu.
-babu yake kuuwawa
-Ami yake Yusufukusingiziwa mauaji.
-Manesi kukataa kumtibu uhuru.
-Kukatiza masomo yake
-kuchochewa na wanafunzi wenzake
-Kosa malezi
-nyang’ang’anywa shamba la babuye
										(10x1)
c)
-Sifa za Imani
-Mwenye bidii kazini
-Mvumilivu
-Mwenye hurumu.
-Mkarimu
-Msema kweli
-Anwajibika
-Mshauri mwema
-Msiri
-Mpelelezi
-Mwenye mapenzi ya dhati.
-Mwenye matumaini
										Zozote (4x1=4
-Hakiki hoja za mwanafunzi

a)
-Umaskini
-Bidii
-Matumaini 2x1=2

SEHEMU YA C:  TAMTHILIA KIGOGO
4.”utawala wa majoka katika jimbo la sagamoyo umejaa sumu ya nyoka “jadili usemi huo kwa hoja kuntu.(Alama 20)
JIBU
1. Unyakuzi wa ardhi:majoka na mshauri wake walijitwalia eneo la soko la chapakazi ili ajenge hoteli ya kitalii.jambo hili linasababisha madhara makubwa kwa wananchi waliokuwa wakitegemea soko hili kukimu familia zao
2. Mauaji ya watu: vijana watano wanauwawa wakati maadamanona wengine wanaumia.
3. Kuna vitisho:wanaharakati wanaopinga utawala wa majoka wanatishwa.kuna vikaratasi vinavyo rushwa katika makazi yao ili wahame
4. Kuangamiza wapizani wake:jabali aiuwawa kwa jama za Majoka na chama chake kikasambaratika. Tunu,kiongozi wa wanaharakati wa kudai haki nusura auaweyule aliyetumwa kutekeleza mauaji yake hakutimiza lengo lake.
5. Ukosefu wa utu:majoka hadhamini utu/uhaiwa mtu.majoka anaamlisha watu wapigwe risasi bila kujali kuwa wana haki ya kuchagua viongozi wanaowataka.
6. Tengatawala: katika jimbo la sangamoyo kuna sumu ya nyoka ; yaani uhasamaunaopedwa na viongozi ili kuwagawa wanainchi.kwa mfano Sudi ana uhasama na Boza ambaye ni mchonga vinyango mwenzake. Sababu ya uhasama wao ni kwa kuwawako katika milengo tofauti ya kisiasa. Aidha,Ngurumo na kundi lake la walevi tayari wameshatiwa sumu na utawala wa majoka , hivyo wanawahasimuwanaharakati Tunu na Sudi.
7. Kuzorota kwa maendeleo : jimbo la sagamoyo limetimiza miaka sitini ya uhuru lakini bado liko nyuma kimaendeleo.
8. Rushwa: mamapima anatoa hongo ya uronda kwa ngurumo ilia pate mladi wa kuoka keki ya uhuru.vilevile , Boza na kombe wanapokea kipande cha keki  kutoka kwa kenga ili wawe wafusi wa utawala wa majoka.vivyo hivyo kwa ngurumo. ukataji wa miti
9. ubadhirifu wa mali ya umma
10. ufisadi
11. usaliti
12. kuongezwa kwa kodi
13. migomo
14. kupanda kwa gharama ya maisha
15. kunyimwa mishahara
17. kutosafisha soko 
18 matumizi mabaya ya vyombo vya dola
19 pombe haramu kuruhusiwa 
20. kudorora kwa viwango vya elimu
									 ( Zozote 20x1)             
5.”wamenimaliza….wamenigeuka “.
(a)weka dondoohilo katika muktadha wake (Alama 4X1)
i. Maneno ya mamapima yaani Asiya
ii. Anamwambia Tunu.
iii. Wako katika soko chapakazi
iv. Hii ni baada ya kupinduliwa kwa serikali ya majoka ambaye mamapima alikuwa mfuasi wake
(b)Elezea namna msemaji amemalizwa na kugeukwa?
i. Mambo yameaanza kumuendea segemnege (kinyume).
ii. Serikari iliyopinduliwa ilikuwa  inamwinda ili imuue 
iii. Anasema wamemgeuka hata kufika kuimwaga pombe yake 
iv. Anaomba ulinzi kutoka kwa akina wanasogamoyo na tunu anamhakikishia usalama.
										Hoja 4x1=4
(c)eleza umuhimu wa msemaji. 							(Alama 4)
i. Mamapima ni kielelezo cha wanawake wakware katika jamii hakuwa mwaminifu katika ndoa anatembea na ngurumo.
ii. Pia mamapima ni wanawake ambao wako tayari kupoteza utu wao kwa kugawa uroda tu ilimradi wajipatie kipato.
iii. Yeye anaendeleza maudhui ya ulevi ambao unadhuru wanajamii.
iv. Ni kielelezo cha wanajamii wenye ubinafsi, ananufaika kutokana na utawala mwovu wa majoka hivyo anapinga harakati za ukombozi
										Hoja 4x1
c) Eleza jinsi wahusika wengine walivyo maliziwa katika tamthilia.  		(Alama 8)
Tunu
Mwanaharakati huyu alipigwa na kuvunjwa mguu. Mpango wa awali ulikuwa ni kumuua. Hata hivyo alipona kwa bahati tu
Ngurumo
Ngurumo ananyongwa na chatu hata baada ya kuwa na manufaa makubwa katika utekelezaji maasi katika uongozi wa majoka. Kijana huyu anajitolea kufanya kila analoambiwa na utwala lakini anaangamizwa kwa sababu aliua siri nyingi za uongozi
Chopi
Ni mlinzi wa majoka ambaye anateeleza maovu ya utawala kama vile mateso kwa kenga ipasavyo. Hivyo katika mwendelezo uo huo majoka na kenga wanakubaliana kumuua Chopi ili asitoe siri zao
Jabali
Alikuwa mpinzani wa karibu sana wa majoka. Alifanyiwa njama akauawa kwa kile kilichoonekana kama ajali ya barabarani.
										(4x2)
SEHEMU YA D: HADITHI FUPI TUMBO LISILOSHIBA
6. a)Jadili matatizo yanayowakuda wakazi wa madogoporomoko katika tumbo lisiloshiba. (Alama 10)
i. Wanamadongoporomoka wanadharauliwa na kutwaliwa ardhi yao
ii. Kuporwa  ardhi :ardhi yao imenyanyswa na tabaka la mabwanyenye .
iii. Wanawatoa katika  ardhi yon a kuvunja vibanda vyao pasipo hata kuwalipa fidia.
iv. Unyanyasaji huu unafanya kwa wakazi hawa kwa kuwa hawana mtetezi.
v. Haki imenunuliwa na wenye nacho.wanabomolewa vibanda vyao ilhali hawajaonyesha mahali mbadala pa kwenda kuishi.
vi. Ukosefu wa haki :watu wa madongoporomoka hawana haki wenye fedha wanawaona wakazi hawa kama takataka 	tu.
vii. Ardhi ya madogoporomoka inaponyakuliwa na wenye nacho wanashindwa  kupata mtetezi.wanasheria wamenunuliwa na matajiri.ni vigumu kupata  mwanasheria mwaminifu.mzee mago anashaurianana wenzake  namna ya kuruka viunzi hivi vya kisheria.
viii. Makazi duni:wakazi wa madongoporomoka wanaishi katika makazi yenye mandhari chafu .kulikuwa na 	mashonde ya vinyesi.
ix. Wanaishi katika  vimbanda uchwara vinavyozungukwa na uozona bubujiko la maji machafu.hakuna mamlaka yoyote ya maji taka inayojishughulisha nao.
x. Wakazi wa madongoporomoka wananyimwa fidia inayolingana na thamaka ya makazi yao yaliyopokonywa na mabwanyenye.
xi. Watu wa madongoporomoka  wanaachwa njaa baada ya jitu kubwa kula chakula chote .jitu linaingia katika mkahawa mshenzi na kuagiza kila chakula kilichopo kiletwe,jitu linabugia chakula chote huku watu waliokua  wamesubiri chakula hicho wakibakia na njaa.
xii. Wakazi wa madongoporomoka wanabaguliwa .sehemu wanaoishi  hakuna maendeleo yoyote.kuna uchafu mwingi sana .sehemu hii ilipaswa kusafisha ili walau ifanane na sehemu nyingine za mji huo.
xiii. 	Wanamdongoporomoka wamekosa usalama.wanaishi kwa wasiwasi sana.wanaamshwa kwa vishindo vya  mabuldoza.
xiv. Askari wa baraza la mji wanaangusha vibanda vyao na kuwatimua waliokuwa bado  wamelala.jeshi la polisi linawapa ulinzi askari kwa mirau na bunduki .mali zao duni zinaharibiwa.
xv. Wanamdongoporomoka  wanalia na kulalamika kwa kukandamizwa na vyombo vya ulinzi.wanakandamizwa kwa sababu ya umaskini wao.matajiri wanawakandamiza
											(10x1)


b) 	Majibu
i. Mtu ambaye ni tajiri mwenye kuzoea kuwa na mahitaji yote maishani kama penina itakuwa vigumu kuishi kwa taabu na hali ambayo kila kitu ni duni.
ii. Penina Anatoka katika familia yenye nafsi kifedha, hivyo hakosi mahitaji yake yote. Masurufu yake yalikuwa shilingi elfu tano kila juma.
iii. Dennis ni mtoto wa fukara ambaye amekosa mahitaji yake ya msingi. Hata chakula anapata kwa shida sana.
iv. Dennis anaona haitawezekana kuwepo na mahusiano mwafaka kati ya Penina.
v. Penina anasisitiza kuwa inawezekana kabisa msichana wa kitajiri atangamane na kijana mwanaume ambaye ni fukara.
vi. Penina anafanikiwa kumshawishi Dennis kwamba hilo linawezekana na wanaanza kuwa na uhusiano wa kimapenzi.
vii. Waliahidiana kuwa wangefunga ndoa baada ya kuhitimu masomo yao na kupata kazi.
viii. Walishirikiana vema na wakaonyesha mapenzi moto moto mithili yao ulimi na mate.
ix. Walipomaliza masomo waliamua kuishi pamoja katika nyumba ya kupanga. Kila kitu waligharimiwa na wazazi wake Penina.
x. Baadaye changamoto inaibuka wakati Penina anapodai kuwa hawezi kuolewa na mwanaume ambaye hana kazi yenye mshahara mkubwa.
xi. Penina anamvumilia Dennis kwa muda wa miaka mitatu na hatimaye uvumilivu unamshinda.
xii. Ahadi zote ambazo Penina alimuahidi Dennis zikaanza kuota mbawa.
xiii. Penina anamfukuza Dennis kwenye nyumba wanamoishi kwa kuwa amekosa kazi na hana msaada wowote kwake zaidi ya kumnyonya tu.
xiv. Penina anaweka bayana kabisa kuwa pasipo matunzo mwafaka mapenzi yake kwa Dennis yanashindwa kustawi.
                Mgomba changaraweni haustawi.
xv. Kwa hiyo ni ukweli kabisa kuwa mzoea vya sahani, vya vigae haviwezi kwa sababu Penina aliyekuwa amezoea maisha ya raha anashindwa kukubaliana na dhiki anayokumbana nayo baada ya kuishi na Dennis.
												(10X1)
7. a)	majibu
· Maelezo ya mwandishi kuhusu  Otii pale nyumbani. Otii alirejelea maisha yake ya awali, alipoumia mguu na kupoteza 	umaarufu wake.
· Otii alikuwa amerejeshwa pale nyumbani kwake kwa amri ya daktari angojee kifo.
· Otii alipovunjika mguu na kutumia mikongojo miezi sita, alikataa kurejelea kandanda uwanjani.	(4x1)

a) 
· Otii alikuwa uwanjani akichezea timu ya bandari FC
· Kutokana na uhodari wake alikuwa mwiba kwenye timu kinzani ya Yanga kwenye kinyang’anyiro cha kuwania kombe 	la klabu bingwa Africa Mashariki na kati.
· Alikuwa amewala chenga mabeki wote wa Yanga na kuelekea kufumua kiki kali kwenye eneo hatari, ndipo jibaba moja 	la miraba mine lilipomkwaa  akaanguka.
· Alianguka vibaya kama gunia la chumvi. Picha ya eksirei ilionyesha kuwa amevunjika mfupa wa muundi na nguyoni.
· Baada ya kuumia aliterekezwa kabisa na maafisa wa Bandari FC
· Hata maafisa wa serikalini hawakumjali hata kidogo.
-	Alitupwa kama masimbi na hakuna aliyemkumbuka.
(Maumivu na mateso hayo ndiyo kuumwa na nyoka)
b) i) Ukosefu wa utu.
· Mwandishi anaonyesha kuwa utu umepotea na haupo tena katika jamii.
· Otii anatoa mchango mkubwa kwa kuichezea timu ya Bandari FC na hata timu ya taifa Harambee lakini anapovunjika 	mguu hakuna anayejali kipaji chake.
· Hakuna fidia anayopewa hata baada ya kuacha mchezo huo kwa kuumizwa.
· Chama cha watu wa nyumbani wanaanza kujadili mazishi ya mtu akiwa bado hai.
· Wanachama wa chama cha nyumbani wanakosa utu na kuanza kujadili kusafirisha maiti ya Otii wakati Otii bado yu hai 	na anawasikiliza.
· Rehema anakosa utu kwa kumwambukiza Otii maradhi.
												(6x1)
ii)	Umuhimu wa Kuzingatia ushauri
· Otii anaitwa na rafiki yake na kushauriwa dhidi ya kujihusisha na msichana mrembo Rehema Wanjiru.
· Otii anapuuza ushauri huo na kusema kuwa yuko radhi kuwa nzi na kufia kidondani.
· Matokeo ni kuwa rehema anamuambukiza ugonjwa wenye dalili za Ukimwi. Wote wawili wanafariki mtawalia.
· Otii anamshauri mwenyekiti wa chama nyumbani azikwe Mombasa. Wao walikataa ushauri huo.
· Baadaye wanapata ajali mbaya
												(4x1)
SEHEMU YA E
FASIHI SIMULIZI
8. 
a) vivugo pia huitwa majigambo. Ni tungo za kujisifu au kujigamba.					1x2=2
b) sifa za vivugoHutungwa na kughanwa na mhusika mwenyewe.
i. Hutungwa kwa usanii mkubwa akitumia tamathali kama sitiari, msisitizo n.k
ii. Anayejigamba hujitungia kivugo kutokana na tukio katika maisha yake mfano, vita, kesi, mchezo n.k
iii. Aghalabu hutungwa na kughanwa na wanaume.
iv. Hutumia chuku.
v. Hutolewa katika nafsi ya kwanza kwa sababu anayejigamba ni mtunzi mwenyewe.
vi. Anayejigamba huweza kubeba baadhi  ya vifaa vyake vya kazi au vinavyoonyesha jambo analojisifia.
vii. Anayejigamba hutumia maleba yanayowiana na kazi.
viii. Wakati mwingi hutungwa papo hapo.
ix. Anayejisifu anaweza kutaja uzuri wake kinasaba.
             											 Zozote 4x2 = 8
c) Majukumu ya vivugo
i. hukuza ubunifu wa wanaojigamba
ii. hustawisha ufasaha wa lugha 
iii. ni nyenzo ya burudani
iv. hudumisha utu na utambulisho wa mwanamme katika jamii.
v. Hustawisha kipawa cha ulumbi
vi. Hujasirisha.
vii. Ni nyenzo ya kufanya watu waheshimiwe.						Za mwanzo 4x2 = 8
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TATHMINI YA PAMOJA YA SHULE ZA UPILI MUHULA WA KWANZA 2018
KIDATO CHA NNE

1.    Umeteuliwa kuwa miongoni mwa watakaohutubia wananchi kuhusu hali ya usalama nchini Kenya.Andika hotuba                                    utakayowasilisha siku hiyo kuhusu visababishi vya ukosefu wa usalama na upendekeze hatua zinazofaa kuchukuliwa ili kukabiliana na hali hii.
2. Katiba mpya nchini Kenya haijabadilisha maisha ya wananchi. Jadili
3. Ukiona cha mwenzako kikinyolewa na chako tia maji.
4. Andika insha itakayomalizikia kwa maneno haya:
	……………………………..nilitamani ardhi ipasuke na nitumbukie humo nisionekane tena.

LANG’ATA SUB COUNTY
PRE MOCK
102/2                                                                                        
KISWAHILI Karatasi ya 2 
LUGHA                                   
MACHI  2018		
Muda: Saa 2 ½ 
TATHMINI YA PAMOJA YA SHULE ZA UPILI  
Maandalizi kwa Cheti cha Kuhitimu Elimu ya Sekondari Kenya

1. UFAHAMU: (Alama 15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.
                                                                 
Kamusi ya Kiswahili Sanifu inafasili neno "dawa" kama "kitu kinachopewa mtu ili apone ugonjwa alio nao”.  Neno "dawa" pia hutumiwa kumaanisha kitu kinachopumbaza au kutia sumu au kuzua tumbuizo kwa kuduwaza akili. Kwa mfano, wataalamu wamefikia uamuzi kuwa pombe, kwa mazoea, hutuliza ubongo wenye uchovu ilihali bangi hutuliza maumivu na kusababisha kusinzia; nayo majani ya mti unaotumiwa kutengeneza kokeini, hufisha ganzi na kumwezesha mtu kuvumilia uchungu au uchovu.Na, je, uraibu ni nini? Uraibu ni hali ya kujizoeza au kutumia kitu mara kwa mara hadi kutegemea hicho ambacho mtu amekizoea. Kwa hivyo, uraibu ni mazoea ambayo mtumizi ameshindwa kuyaacha. Hali hiyo ya uraibu huanza kwa kitendo ambacho huonekana kana kwamba hakiwezi kamwe kumdhuru anayetumia dawa. Lakini, baada ya muda, fikira zake huanza kuzoea hivi kwamba, hata kabla ya mwili kuanza kutegemea dawa hiyo, akili huitarajia. Hii ni kwa sababu, punde baada ya matumizi, mtu huhisi hali ya utulivu ambao, kwa kweli, si wa hakika bali ni kama uliotiwa chumvi kwani hasa, hauna mashiko.
Kuna aina tofauti za dawa ambazo hutumiwa vibaya na watu. Baadhi ya dawa hizo huzua hisia za kumtia mtu chonjo isiyo ya kawaida. Zingine husababisha ulegevu ambapo mtumizi huhisi usingizi au "ufu” baada ya uti wa mgongo kuathiriwa kisha mtu akakumbwa na hali ya usahaulifu halafu asiweze kufuatiliza fikira kwa mantiki kama kawaida ya binadamu mwenye akili razini hadi kufikia kupoteza fahamu.
Matokeo ya matumizi ya dawa zisizofaa huwa ni mtu kukumbwa na hali hiyo ambapo anajihisi "akiwa juu" na hutamani mno kuendeleza hisia hizo hadi anapokuwa hajiwezi wala kujimudu ndiposa watu huanza kumsema mtu kama huyo — kwamba amehusudu kupindukia hali hiyo ambapo, uraibu huwa umetimia.
Dawa za kulevya zinaweza kulinganishwa na kisu kinachotumiwa jikoni. Kisu hicho kina kazi maalumu. Kazi yake ni kukata mboga kama kabeji, karoti, nyanya, vitunguu na vyakula kama mikate na vinginevyo. Lakini kisu chicho hicho kinaweza kutumiwa kumkata shingo binadamu! Basi hapo kitakuwa kimenajisiwa — yaani kutumiwa kwa njia isiyofaa.
Kila mara mtu anapomeza tembe au dawa yoyote yenye uwezo wa kusisimua sehemu ya mbele ya ubongo. mtu huyo huhisi msisimko.
Bangi, miraa, pombe (kama chang'aa, busaa, muratina, kwete, kaluvu na zinginezo) na sigara zina mnato ambao humzuzua mtumizi hadi asiweze kujizuia na hata akapuuza mambo mengine muhimu angalau apate hisia hizo za kusisimua. Mtu kama huyo, ingawa anatambua kuwa anatumia dawa hizo, hatambui kamwe jinsi zinavyoathiri ubongo wake, na jinsi zitakavyomdhuru siku za usoni.
Baadhi ya wanaouza dawa hizo kwa vijana huwa wanahoji: "Iwapo vijana hawa ni wajinga kufikia kiwango cha kujiruhusu kukubali kuharibiwa miili yao hivyo, basi nami nitakuwa mjinga kama wao iwapo nami sitatumia ujinga huo wao kujipatia faida."
Kwa nduli mwenye maoni kama hayo, wasia ambao tunaweza kumpa ni huu: iwapo haja yako kuu maishani ni kujipatia faida, basi tambua kwamba hucheka kovu asiyefikwa na jeraha. Na iwapo w ewe ni mmoja wa wanaotumia dawa za kulevya na unaishi kwa mwelekeo wa kujistarehesha kwazo, basi umo kwenye hatari kubwa ya kuwa mtumwa wa hao wanaotafuta faida. Je, unafikiri umo duniani kwa haja ya kujitumbuiza huku ukijidhuru mwenyewe?
Matumizi mabaya ya dawa za kulevya huathiri mwili. akili na roho. Kila mtu anapaswa kujali maslahi ya wenzake katika jumuiya anamoishi na kwa hivyo ni wajibu wa kila mtu kudumisha desturi yenye maadili na kuepuka kutumia dawa zinazovuruga akili na kudhoofisha mwili. Kwa kifupi, matumizi ya dawa za kulevya ni upumbavu mtupu.
Baadhi ya matokeo ya matumizi mabaya ya dawa ni hisia za pumbao la mawazo, kutojali mambo hatari, hamu ya kula kupindukia, ulegevu, vitendo vya kihuni, wasiwasi usio na sababu na hata wazimu. Matokeo mengine hasa ya dawa kama bangi, changaa, pombe na nyingine zinapotumiwa kwa wingi ni kwamba humfanya mtu asiweze kupumua vyema, awe chonjo kuzidi kawaida, mkakamavu kuliko anavyopaswa, mwenye wasiwasi, anayesinzia kila mara, anayehisi kutapika, anayetetemeka viungo, anayeshuku watu kuwa wananuia kumdhuru, anayetenda vitendo hatari kwake mwenyewe na kwa wenzake na hatimaye husababisha kupoteza fahamu na hata kufariki. 
Mtu anapokolewa na dawa mwilini, tabia zake hudhihirisha kuchanganyikiwa akili, kutotambua baina ya hali halisi na hali inaytokana na fikira potofu, kutotambua wakati na kutojali lolote.

MASWALI 
a) Teua Anwani mwafaka kwa taarifa hii. 							   (alama 2)
b) Taja matokeo ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya kwa mujibu wa kifungu hiki.                	  (alama 4)
c) Eleza vile walanguzi wa dawa za kulevya wanavyohalalisha vitendo vyao. 		        	  (alama 2)
a)Taja  dalili za kuthibitisha kuwa mtumiaji wa dawa za kulevya amezidiwa na kiwango cha dawa mwilini.       												        	  (Alama 3)

b)Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika kifungu. 			                (alama 4)
i. Duwaza
ii. Fisha 
iii. ganzi 
iv. Razini 
v. Mnato

2. UFUPISHO: (Alama 15)
		Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.Usasa na mabadiliko katika mitindo ya maisha ni miongoni mwa mambo yanayochangia kuongezeka kwa idadi ya  wasichana wadogo kupata mimba. Katika jamii ya zamani ya Kenya, msichana ambaye hajaolewa alipata mimba kwa tukizi sana. Lakini maadili ya kungani yamedidimia sana siku hizi na hivyo kujenga mazingira mwafaka ya wasichana kubeba mimba wakiwa bado wadogo. Imekuwa hali ya watoto kuzaa watoto wenzao. Sambamba ni ongezeko la wasichana wadogo wanaoshika mimba kuondolewa shuleni kwa fedheha inayoambatana na mimba nje ya ndoa.
		Usasa umesambaratisha mfumo wa kitamaduni uliohakikisha kwamba akina nyanya wanawafunza wasichana mambo ya kiutuuzima. Vivyo hivyo usasa umewatenganisha wavulana na babu zao waliokuwa chanzo cha hekima ya mambo ya kiutuuzima. Wasichana chungu nzima wanazaliwa na kulelewa katika majiji na miji — mbali na nyanya zao, Vijana wengine — wavulana kwa wasichana, wameachwa kutapatapa katika bahari ya maisha bila mwelekezo kwa vile wazazi wao wenye haya wanashindwa kuwakabili na kusema nao kuhusu mambo ya ngono. Wanabaki kuokotaokota porojo na hekaya za marika zao, majarida ya kutilika shaka, wavuti na sinema zisizoaminika. Vyanzo hivi vya maelezo kuhusu ngono vinachochea harara katika miili ya vijana hao wanaopitia mabadiliko ya kubalehe.
		Utukuzaji wa ngono unatilia shadda na kugeuza ngono kuwa bidhaa ya kibiashara. Hili huchangia dhana potofu kwamba ngono si tu chanzo cha ureda bali chanzo cha kipato. Baadhi ya wasichana wanalazimika kuchuuza miili yao ili kusaidia uzumbuaji wa riziki kwa familia zao. Mara nyingine tokeo ni kupachikwa mimba. Kuenea kwa ufukara kunawasukumiza wasichana wengine kuzika aibu zao na kutumia miili yao kama bidhaa ya kuuza.Jamii ya leo inayopenda raha ina wanaume wenye ashiki za kinyama wanaowadandia wasichana wadogo na kuwabaka. Wakati mwengine huwaambukiza magonjwa ya zinaaa sikwambii kuwapachika mimba.
		Mimba nyingine za wasichana wadogo hutokana na matumizi ya mihadarati. Wasichana wanaotumia dawa za kulevya hawawezi kujidhibiti Wanapoteza uhalisia wao na mtazamo wao wa kimaadili. Kwa hivyo, sio mno wao kuhusika katika utovu wa nidhamu ya kingono. Wanaweza kujiingiza katika maisha yanayowaweka katika hatari ya kupata himila. Vivyo  hivyo wavulana na wanaume wanaotumia dawa za kulevya wanaweza kuwashawishi au kuwashurutisha wasichana kufanya mapenzi ya kiholela.
		Kwa kweli dunia imebadilika sana siku hizi. Siku hizi kuna wasichana wengi wanaopachikwa mimba kabla ya ndoa kuliko enzi ya kabla uhuru. Athari ya himila hizo za mapema ni nyingi. Wasichana wadogo hujipata wamekuwa wazazi wa watoto ingawa wenyewe wangali watoto. Jukumu la kulea vitoto vyao huwa gumu. Hali huwa mbaya zaidi wavulana au wanaume waliowapachika mimba wanapodinda kuhusika au kukataa kusaidia gharama ya malezi. Ndipo kukawepo watoto wengi wanaolelewa na mzazi mmoja – ambapo mara nyingi mzazi huyo mmoja tu ni mama. Baba anakuwa fumbo na tena mkimbizi mkubwa. Wakati mwingine msichana anapopata mimba hukataliwa na wazazi wake au kukatisha masomo yake. Aidha, anaweza akaaadhirika kiafya kwa kubebeshwa mimba ilihali mwili wake haujakomaa vya kutosha. Maisha humgeukia kuwa sawa na kukwea mlima Kilimanjaro. 

a) Ni kwa sababu gani idadi ya wasichana wadogo wanaopachikwa mimba imeongezeka. (Maneno 100)
												(Alama 9, 1 utiririko)
b) Fupisha aya ya mwisho. (Maneno 40)							(Alama 6, 1 utiririko)
3. MATUMIZI YA LUGHA: (Alama 40)
a) Eleza sifa mbili mbili za sauti hizi. 							     	(alama 2)
/i/
/ch/
b) Huku ukitoa mifano tofautisha ala sogezi na ala tuli. 				     		(alama 2)
c) Yakinisha. 						               			(alama 1)
	Mamlaka makubwa ya Rais  hayakwazi juhudi za upinzani. 
d) Huku ukitoa mifano, tofautisha silabi funge na silabi wazi. 			    		 (alama 2)
e) Tia shadda katika neno lifuatalo ili litoe maana mbili tofauti. 			     		(alama 2)
	Walakini 
f) Andika katika usemi wa taarifa.					 		 	 (alama 2)
	“Nitawafuta kazi wafanyikazi wote wanaozembea kazini.” Waziri aliwaonya.
g) Tunga sentensi moja ukitumia nomino katika ngeli ya  U  - YA. 			     	(alama 2)
h) Tumia kitenzi –fa katika sentensi sahihi kuonyesha kauli ya kutendesha. 	    		 (alama 1)
i) Tambua kiima na yambwa katika sentensi hii. 					    	 (alama 2)
	Mwanafunzi alipewa zawadi na mwalimu mkuu.
j) Tambua na ueleze hali na nyakati katika sentensi hii. 				  	 	 (alama 2)
	Sehemu hii yampendeza mtu ambaye anapenda kutalii.
k) Changanua kwa njia ya jedwali. 							  	 (alama 3)
	Wanafunzi wengi waliosoma kwa bidii hawakuathirika na udanganyifu wa mitihani.
l) Bainisha maana mbili zinazotokana na sentensi hii. 				     	  	(alama 2)
	Wanafunzi walisomeana barua.

m) Tumia chagizo ya idadi badala ya uliyopewa katika sentensi ifuatayo. 		              		 (alama 2)
	Tulimtembelea nyanya Jumamosi iliyopita.
n) Bainisha matumizi ya kiambishi KU katika sentensi hii. 			           	 	 (alama 3)
	Mkurugenzi hakukusaidia ulipoenda kule Mombasa anakofanya kazi.
o) Andika Methali inayojumuisha ujumbe ufuatao. 					  	 (alama 2)
	Hata mtaalamu huhitaji kutafuta msaada wa wataalamu wenzake.
p) Bumba ni kwa nyuki ………………………. ni kwa samaki na ……………………… ni kwa siafu.						     								(alama 2)
q) Tunga sentensi moja kutofautisha kimaana jozi lifuatalo. 			     		(alama 2)
Pure
Bure
Tunga sentensi moja kuonyesha maana mbili za neno: Mradi. 			     		(alama 2)
r) Taja dhana zinazowakilishwa na Mofimu zilizopigiwa mstari. 			     		(alama 2)
	Someni
	Ukuta 
s) Unda majina mawili kutokana na neno dhuru. 					 	  (alama 2)

4. ISIMUJAMII (Alama 10)
a) i)  Eleza dhana ya misimu. 							     	(alama 1)
	ii) Taja sifa nne za misimu. 								(alama 4)
b)	i) Eleza maana ya lakabu. 							     		(alama 1)
	(ii) Eleza dhima ya lakabu katika jamii. 						     	(alama 4)


LANG’ATA
SUB COUNTY
102/3
KISWAHILI
FASIHI 
Karatasi ya 3
MUHULA WA KWANZA 2018
Muda: 2 ½  
TATHMINI YA PAMOJA YA SHULE ZA UPILI 
SWALI LA LAZIMA
KIGOGO
1. .... Hivi vishahada vyao wanavyovipata siku hizi vinawavimbisha kichwa! Mtu anaitwa daktari na hata kazi ya maana hana....
a. Weka dondoo hili hili katika muktadha wake								(Alama 4)
b. Fafanua mbinu mbili za sanaa alizozitumia mwandishi 							(Alama 4)
c. Ukirejelea tamthilia ya Kigogo, dhihirisha kuwa mtu anaitwa daktari na hata kazi ya maana hana.	 															(Alama 12)
SEHEMU YA B: RIWAYA: 
KIDAGAA KIMEMWOZEA – KEN WALIBORA
Jibu swali la 2 au 3
2. Ujenzi wa jamii mpya ni wajibu wa vijana.  Thibitisha ukweli wa kauli hii ukirejelea riwaya ya Kidagaa Kimemwozea.		         											(alama 20)
        AU
3. “Lowela tunapendana mno na ni msiri wangu wala hakuogopa kuniambia yaliyojiri.
(a) Eleza muktadha wa dondoo hili.									(alama 4)
(b) Fafanua ‘yaliyojiri’ kwa mujibu wa msemaji.							(alama 8)
(c) Lowela ni kielelezo kibaya cha msichana wa kisasa.  
	Thibitisha.											(alama 8)

SEHEMU C: HADITHI FUPI: TUMBO LISILOSHIBA 
Jibu swali la 4 au 5
4. “Hakuchukua muda mrefu, akili zao zilipowaamsha kuwapeleka kwenye maana hasa ya kile kilichokuwa kikitokea ...”
a. Eleza muktadha wa dondoo hili									(Alama 4)
b. Fafanua tamathali ya usemi aliyoitumia mwandishi katika dondoo hili					(Alama 2)
c. Fafanua kile kilichokuwa kikitokea									(Alama 2)
d. Eleza juhudi zilizofanywa kuzuia kilichokuwa kikitokea kisitoke						(Alama 12)
5. 
a. Ulezi umewapa wazazi wengi changamoto nyingi. Ukirejelea hadithi ya shogake, dada ana ndevu dhihirisha ukweli wa kauli hii													(Alama 10)
b. Fafanua changamoto zinazokabili asasi ya ndoa ukirejelea hadithi ya Masharti ya kisasa 																	(Alama 10)
SEHEMU YA D: USHAIRI
Jibu swali la 6 au 7
6. Soma shairi hili kasha ujibu maswali yanayofuata:
Jukwani naingia, huku hapa pasokota, 
Kwa uchungu ninalia, hii tumbo nitaikata, 
Msiba mejiletea, nimekila kiso takata, 
We tumbo nitakupani, uwe umetosheka?

Wazee hata vijana,wote umewasubua, 
Huruma nao hauna, heshima kawakosea, 
Ukambani na Sagana, hata mbwa wararua, 
We tumbo nitakupani, uwe umetosheka?

Wahasibu ofisini,kibwebwe mejifunga, 
Miaka mingi vitabuni, ili wasikose unga, 
Nadhari wanadhamini, hesabu wanazirenga, 
We tumbo nitakupani, uwe umetosheka?


Wapenzi wa kiholela, pia wanakuogopa, 
Baada yao kulala, wana wao wanatupa, 
Wakihitaji chakula, wanachokora mapipa, 
We tumbo nitakupani, uwe umetosheka?

Wafugaji hata nao, kama dawa wakwamini, 
Hawajali jiranio, wamesusia amani, 
Wanaiba ng'ombe wao, na kuzua kisirani, 
We tumbo nitakupani, uwe umetosheka?

Nayo mizozo ya maji, kaonekana kwa mara,
Hiyo nayo ni dibaji, sababu sio harara, 
Njaa wahepe wenyeji, huo ndio mkarara, 
We tumbo nitakupani, uwe umetosheka?

Ningeweza kukuuza, ingekuwa siku njema, 
Tena kwa bei ya meza, sokoni nimesimama, 
Wala tena singewaza, kuhusu wali na sima, 
We tumbo nitakupani, uwe umetosheka?
Hatima umefikika, naenda zangu nikale, 
Mate yanidondoka, kwa mnukio wa wale, 
Naomba kwenda kukaa, wala sio nikalale, 
We tumbo nitakupani, uwe umetosheka?

Maswali
(i) Lipe anwani mwafaka shairi hili.    							(alama 2) 
(ii) Shairi hili ni la aina gani? Toa sababu.   						(alama 2) 
(iii) Huku ukitolea mifano mwafaka, taja arudhi zilizotumiwa katika ubeti wa tatu. 																(alama 4) 
(iv) Andika ubeti wa nne kwa lugha nathari.						(alama 4) 
(v) Thibitisha kuwepo kwa idhini ya ushairi. 						(alama 2) 
(vi) Taja madhila anayoelezea mtunzi wa shairi hili yaletwayo na tumbo. 			(alama 4) 
(vii) Elezea maana ya maneno yafuatayo. 							(alama 2) 
(a) 	Dibaji
(b) 	Harara

AU

7. FASIHI SIMULIZI.
i. (i)  Eleza maana ya misimu.							(alama 2)
	(ii) Eleza dhima ya misimu.							(alama 4)
ii. Taja aina nne za ngomezi za kisasa.						(alama 4)
iii. Eleza sifa nne za maapizo.							(alama 4)
iv. Eleza kikwazo vitatu vinavyokumba Fasihi simulizi.				(alama 6)


LANG‘ATA
TATHMINI YA PAMOJA YA SHULE ZA UPILI MUHULA WA KWANZA 2018
KIDATO CHA NNE
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA INSHA
102/1
1. Sababu
· Siasa – vyama vya siasa
· uchochezi kutoka kwa viongozi
· Chuki na uhasama baina ya makabila
· Umaskini
· Ukosefu wa ajira
· Vikundi haramu vya vijana k.m mungiki, sungusungu MRC nk
· Ugaidi
· Dhuluma za kihistoria
(Zozote nne)
Mapendekezo
· Wachochezi kuchukuliwa hatua za kisheria
· Wananchi kuhamasishwa kuhusu umuhimu wa kuishi pamoja kwa amani
· Serikali na washikadau kushirikiana ili kukabili tatizo la umaskini
· Kubuni nafasi za ajira kwa vijana
· Serikali kukabili vikundi haramu na ugaidi vilivyo
(Yoyote manne)
Tanbihi yatokane na sababu za hapo juu
2. Namna katiba
· Imeongeza gharama ya mishahara ya wabunge na wawakilishi hivyo kuacha mzigo kwa wananchi
· Wananchi wengi wamesalia katika maisha ya ukata licha ya mabadiliko ya kikatiba
· Licha ya katiba kubadilika viongozi walisalia wale wale wenye ufisadi, ukosefu wa utu, katili kutojali n.k
· Haikupendekeza namna ya kutatua matatizo sugu yanayowakumba wanchi k.v ukosefu wa kazi
· Serikali imetumia fedha nyingi kufanikisha utekelezaji wake badala ya kuunda miundo misingi ya kuboresha maisha
· Kuwepo kwa viwango tofauti vya uongozi yaani serikali ya kitaifa  na kimajimbo kumezorotesha kasi ya maendeleo
· Katiba haikupendekeza malipo / ajira ya wafanyakazi wa umma badala yake ikapendekeza tume kupiga msasa mishahara 	hiyo
3. Hili ni swali la methali
· Mtahiniwa sharti atunge kasha kinachoafikiana na methali yenyewe
· Mtahiniwa ashughulikie pande zote mbili za methali husika
· Ukiona cha mwenzako kikinyolewa – huu ndio upande wa kwanza
· Na chako tia maji – Ni upande wa pili
· Mtahiniwa awe na hoja toshelezi katika pande zote mbili
· Amalize kwa kutoa funzo kutokana na methali
4. Mtahiniwa atoe kisa kinachooana na maneno aliyopewa
· Kisa kiwe cha kusisimua
· Msamiati mwafaka utumiwe
· Lugha iwe safi na yenye mnato
· Maneno yasipungue mia nne
· Mtahiniwa amalize kwa maneno aliyopewa na ikiwa amekosa kumaliza kwa maneno hayo basi atakuwa amepotoka.


LANG’ATA SUB-COUNTY
MTIHANI WA PAMOJA WA SHULE ZA UPILI 
102/2
KISWAHILI
KARATASI YA PILI
MWONGOZO WA KUSAHISHA 
1. UFAHAMU
a) Dawa za kulevya/madhara ya dawa za kulevya/matokeo ya dawa za kulevya/matatizo ya dawa za kulevya. (Kadiria hoja 	tofauti)					  				Hoja yoyote    1    x   2   =   2
b) Matokeo ya matumizi mabaya ya dawa za kulevya.
i) Hisia za pumbao la mawazo.
ii) Kutojali mambo hatari.
iii) Hamu ya kula kupindukia.
iv) Ulegevu.
v) Vitendo vya kihuni.
vi) Wasiwasi usio na sababu.
vii) Wazimu.								(Zozote  4   x  1   =   4)
c) Walanguzi wanavyhalalisha vitendo vyao wanasema iwapo vijana wanaotumia dawa wanaruhusu kuharibiwa miili yao, 	basi wao watakuwa wajinga kama hawatatumia ujinga huo kujipa faida.
	 Kadiria maelezo yanayoafiki. (alama 2) 
d) Dalili za kuthibitisha kuwa mtumiaji amezidiwa na dawa mwilini.
i) Tabia zake kudhihirisha kuchanganyikiwa akili.
ii) Kutotambua baina ya hali halisi na hali inayotokana na fikira potofu.
iii) Kutotambua wakati.
iv) Kutojali lolote. 
      										Zozote   3     x     1   =   3
e) Msamiati 
i) Duwaza – kusababisha kuzubaa au kutomakinika.
ii) Fisha ganzi- kusababisha kiungo kutohisi uchungu.
iii) Razini – Timamu/bora/isiyo wazimu.
iv) Mnato – Mvuto

2. Ufupisho.
a) Sababu zilizowafanya idadi ya wasichana wadogo wanaopachikwa mimba kuongezeka.
i) Usasa na mabadiliko katika mitindo ya maisha.
ii) Maadili ya kungani yamedidimia sana siku hizi na hivyo kujenga mazingira mwafaka ya wasichana kubeba mimba 	wakiwa bado wadogo.
iii) Usasa umesambaratisha mfumo wa kitamaduni uliohakikisha kwamba akina nyanya na babu waliwafunza wajukuu 	mambo ya kiutuuzima.
iv) Wasichana wengi wanazaliwa na kulelewa katika majiji na miji- mbali na nyanya zao.
v) Vijana wengine hawapati maelekezo ya wazazi wao wenye haya wanaoshindwa kuwaeleza mambo ya ngono.
vi) Wanabaki kuokotaokota porojo na hekaya za marika zao na vyombo vya habari visivyoamika.
vii) Vyanzo hivi vinachochea harara katika miili ya vijana hao wanaopitia mabadiliko yao kubalehe.
viii) Utukuzaji wa ngono unatilia shadda na kugeuza ngono kuwa chanzo cha kipato./ Baadhi ya wasichana wanalazimika 	kuchuuza miili yao ili kusaidia uzumbuaji wa riziki kwa familia zao.
ix) Kuenea kwa ufukara kunawasukumiza wasichana wengine kuzika aibu zao na kutumia miili yao kama bidhaa ya kuuza.
x) Wanaume wenye ashiki za kinyama huwabaka wasichana wadogo.
xi) Pia matumizi ya mihadarati.
        	Zozote 8   x   1   =   8
b)  i)   Dunia imebadilika sana siku hizi
	ii)   Kuna wasichana wengi wanaopachikwa mimba kabla ya ndoa kuliko enzi ya kabla ya uhuru.
	iii)  Athari za mimba hizo za mapema ni nyingi.
	iv)  Jukumu la kulea vitoto vyao huwa ngumu kwa kuwachiwa gharama ya malezi.
	v)   Ndipo kukawepo na watoto wengi wanaolelewa na mzazi mmoja na aghalabu huwa mama, 
     	 baba huwa mkimbizi mkubwa.
	vi)  Msichana huyo hukataliwa na wazazi wake.
	vii) Hukatisha masomo yake.
	viii) Anaweza kuathirika kiafya kwa kubebeshwa mimba ilhali mwili wake haujakomaa vya 
       	 kutosha. 
    				           
3. MATUMIZI YA LUGHA
a) (i) Sifa za /i/
· Irabu ya juu.
· Irabu ya mbele.
· Midomo hutandazwa.
ii) 	Sifa za /ch/
· Kizuio kwamizo.
· Hutamkwa kwenye kaakaa gumu
· Sighuna     										4  x  ½  =  2
b) Ala sogezi ni ala zinazosogeasogea kwenye ala zingine za kutamka wakati wa kutamka sauti. kwa mfano  ulimi, midomo, 	nyuzi sauti n.k.
	Ala tuli ni zile zisizosogeasogea wakati wa utakaji kwa mfano meno, ufizi, pua, kaakaa n.k.
c) Mamlaka makubwa ya Rais hukwaza juhudi za upinzani. 					(alama 1)
d) Silabi funge ni aina ya silabi ambayo huishia na konsonanti kwa mfano la-b-da, m-tu.
	Silabi wazi ni silabi inayoishia na irabu m.f. ma- ma.
                                                                                                        			(Maelezo na mfano 1   x  2  =  2)
e) Walakini – kiunganishi “lakini”
	Walakini – doa/kasoro/dosari/ila.
        										  		(alama 2)
f) Waziri aliwaonya wafanyikazi wote waliozembea kazi kuwa angewafuta kazi/ Waziri aliwaonya wafanyikazi wote 	waliozembea kazi kuwa angewafuta.  				    			(alama 2)
g) Mfano: Ugonjwa – magonjwa 
   	 Ulezi – malezi
    	Mfano Ugonjwa wa nyanyake Yohana ulikosa tiba.
               Magonjwa ya Nyanya zao kina Yohana yalikosa tiba. 			  	   	(Alama 2)
h) Kitenzi    -fa
              fisha      									   		 (alama 1)
i) Mwalimu – kiima 
   	 Zawadi – yambwa kipozi/tendwa
    	Mwanafunzi – Yambwa kitondo/tendwa
    	Gari – ala/kitumizi,yambwa tendi.
        										            		4    x    ½  =  2
j) Yampendeza 
	Hali ya ‘a’ (hali isiyodhihirika ya wakati uliopo)
	Anapenda – (wakati uliopo)
    										   		 (2   x 1  = alama 2)
k) Wanafunzi wengi waliosoma kwa bidii hawakuathirika na udanganyifu wa mitihani.
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  												( 12   x  ¼ =  alama 3)
l)   Kwa niaba ya
	Kila mmoja alisoma barua akitaka mwenzake asikie. 				        		(Alama 2)
m) Tulimtembelea nyanya mara kwa mara/mara kadha/mara chache/kwa nadra/mara mbili n.k. 
                                                                                                                                                    		 (alama 2)
n)  Mkurugenzi haku kusaidia ulipoenda kule Mombasa anakofanya kazi
                              1    2                                3
                        1 = nafsi ya pili
                        2 = Kikanushi cha wakati uliopita
                        3 = ngeli ya mahali/mahali

          										     	 	(alama 3)
o) M.f. Kinyozi hajinyoi.
         	Mganga hajigangi                                                                                                          		 (Alama 2)
p)  Kishazi / mtungo
	Msafara                    									 (alama 2)
q) Pure – chakula cha mchanganyiko wa mahindi na maharagwe au kunde.
	Bure – bila kisa/sababu
         -   Ovyo
         -   Isiyokuwa na thamani
   	(Sentensi iwe moja, akiandika mbili apate sufuri)                                                   		 ( 1   x  2  =  2)
r) Mradi – shughuli yenye kipato
            -  Jambo au haja inayohitajiwa kupatikana (Matilaba)
            -  Mpango fulani wa maendeleo.
            -  Kiunganishi
            -  Kijiti cha kutarizia uzi.
                 (Sentensi moja. Akiandika mbili apate sufuri) 			             		(Alama 2)
s) i) Someni 
     	- Kuamrisha kwa wingi
	ii) Ukuta – Mofimu ya umoja.      								(alama 2)
t) (i)  Kudhuru
	(ii) Madhara                                               						              (alama 2)

4. ISIMUJAMII    
a) i) Misimu ni lugha ya kisiri yenye mafumbo ambayo hutumiwa na kundi ndogo la watu  
    	katika jamii.   										 (Alama 1)
	ii) Sifa za misimu.
1) Hutumia lugha ya kimafumbo k.m. kuvaa chupa (nguo iliyobana)
2) Hukosa usanifu k.m. Anaringa ile mbaya.
3) Huzuka na kutoweka baada ya muda.
4) Hutumiwa tamathali za usemi kwa kiasi kikubwa.
5) Huwa na maana tofauti kutegemea maeneo.
6) Baadhi ya maneno huimarika na kuishia kuwa sehemu ya lugha.
7) Hutumiwa na kundi ndogo la wanajamii.
									   		 Zozote 4   x  1   =  4 
b) i) Lakabu ni jina la msimbo au la kupanga ambalo mtu hujibandika au hubandikwa 
       	 kutokana  na sifa zake za kimaumbile, kitabaka, kitabia na kimatendo.         			(alama 1)
 ii) Dhima ya lakabu
· Hutumiwa kusifia matendo chanya ya mhusika.
· Hukashifu au hukejeli matendo hasi ya mhusika.
· Ni kitambulisho cha mhusika.
· Hutumiwa kama ishara ya heshima.
· Hutumiwa na baadhi ya wahusika kuficha utambulisho wao hasa waandishi.
· Hutumiwa na wahusika kujigamba/kujinaki.
· Hukuza uhusiano bor miongoni ma watani.
· Hutumiwa kuondoa urasmi katika mahusiano ya kijamii.
    								              			 Zozote 4   x   1   =  4  

LANG’ATA SUB-COUNTY
MTIHANI WA PAMOJA WA SHULE ZA UPILI 
102/3
KISWAHILI
KARATASI YA TATU
MWONGOZO WA KUSAHISHA 
1.
a) Mnenaji – Majoka
Mnenewa – Kingi
Mahali – Ofisini mwa Majoka
Sababu – Tunu ana kiburi kwa kuwa amesomea sharia

b) Tashhisi – Vishahada vimepewa uwezo wa kuvimbisha vichwa
Kinaya – Tunu anashahada ya udaktari katika ilhali hana kazi ya maana

c)
· Ashua ana shahada katika elimu lakini anauza chai  na maembe katika soko la Chapakazi
· Sudi ana shahada ilhali anachonga vinyago katika soko la Chapakazi
· Serikali haijamwajiri Ashua
· Boza hajui mashujaa halisi ni akina nani
· Wanafunzi katika shule ya Majoka hawahitimu wanaishia kuwa makabeji
· Majoka alijiita professa wa siasa lakini Tunu alimngoa mamlakani
· Majoka anasema kuwa Ashua anataka shahada zake ziozee sokoni
· Tunu alipewa kazi katika kampuni ya Majoka and Majoka Company akakataa
· Ashua alipewa kazi ya kufunza katika shule za mojawapo ya Majoka and Majoka Academy
2.
.		Vijana kujenga jamii mpya.
(i)	Amani na Imani wanakutana na kuamua kushirikiana licha ya kuwa tofauti.
(ii)	Madhubuti kuungana na tabaka la chini kuleta madbadiliko.  Anakangamana na wote na kuhamia kibandani mwa Amani.
(iii) Amani na madhubuti ambao ni vijana wanahimiza usawa na hivyo kugawia maskini ardhi.
(iv) Amani na Imani kubadili Imani na mtazamo wa Wanasokomoko kuhusu walemavu/watu wenye mahitaji maalum na 	kumfanya Majisifu kuenzi wanawe kama binadamu kamili.
(v) Amani na Madhubuti kusaka haki ya Yusuf na kumtoa gerezani.
(vi) Amani kukataa kuishi katika nyumba ya Mtemi na kuamua kujenga yake mwenyewe.  
	Haja ya bidii.
(vii) Amani anaamini maridhiano katika jamii baada ya chuki.  Anamshawishi Oscar 
	Kambona alilipize kisasi kwa kumuua Mtemi.  Pia alimsamehe majisifu kwa kumwibia mswada wake.
(viii) Madhubuti anapendekeza jamii inayo dumisha maadili.  Anakataa kazi anayotafutiwa kifisadi na babake.
(ix) Imani anabadili taasubi ya kiume kwa kusema kuwa wanawake wasiwekwe pembeni katika kitabu atakachoandika.
(x) Vijana (Amani) kupinga wizi wa miswada.
(xi) Amani analeta mfumo mpya wa kuendesha serikali na kuhimiza wananchi wawachunguze viongozi vizuri, wawapige 	msasa.
(xii) Amani na Imani wanataka jamii inayomlinda mtoto wanamlea mtoto japo si mtoto wao.
(xiii) Amani anahimiza uongozi usiwe unafumbiwa macho hata unapokuwa dhalimu.
(xiv) Amani na Imani kupiga vita Imani potovu ambazo zimepitiwa na wakati mf. Kutokunywa maji ya mto Kiberenge.													Zozote 10 x 2 = 20

3.	(a)Yalisemwa na Ben Bella.
· Katika barua.
· Kwa mashaka.
· Kuhusu uhusiano wao na sababu ya kuachana.						Zozote 4 x 1 = 04
	(b)Yaliyojiri.
· Lowela alikuwa mpenziwe Mtemi Nasaba Bora.
· Kwamba alikuwa amempachika mimba.
· Alipelekwa shambani Baraka kufichwa kule.
· Aliificha mimba kwa kufunga kamba tumboni.
· Alijifungua mtoto.
· Alichukuliwa na Mtemi Nasaba Bora na kumweka mlangoni pa Amani.				Zozote 4 x 2 = 9

	(c)	
· Kuacha masomo akiwa mchanga.
· Kukosa nidhamu kwa kujiingiza katika mapenzi nje ya ndoa.
· Kutupa mtoto – Aliikubali achukuliwe.
· Mtoro – Kutoroka nyumbani hivyo kuwasumbua wazazi.
· Anavunja ndoa ya wenyewe.								Zozote 4 x 2 = 8
4. 
(a)	 Mnenaji – msimulizi
	Mnenewa – anawarejelea wenyeji wa Madongoporomoka
	Mahali – vibandani katika eneo la Madongoporomoka
	Sababu – Mabuldoza yalikuwa yameanza kubomoa vibanda vya watu wa Madongoporomoka
b) 	Tashihisi Akili zao zilipowaamsha kuwapaleka kwenye maana hasa
c)  -  Vibanda vya watu wa Madongoporomoka 
· Jeshi la polisi lililokuwa limeshika bunduki lilisimamia mabuldoza yakibomoa vibanda
· Watu waliokuwa wamelala walitimuliwa 
· Askari wa baraza la jiji walikuwa wanabomoa vibanda
· Kulikuwa na muangaiko hasa kwa watu wa Madongoporomoka
d)
· Watu walikuwa wanafanya kikao katika hoteli yam mzee Mago kujadili namna ya kuzuia kubomolewa vibanda vyao
· Kutafuta wanasheria waaminifu ili kutatua sitofahamu
· Mzee Mago alishinda kuwazindua Wanadongoporomoka kuchunguza maendeleo yanayozungumziwa kama yangeleta 	manufaa au hasara
· Mzee Mago aliwaleta watu Madongoporomoka pamoja ili kutetea haki ya kumiliki ardhi ya Madongoporomoka
· Kabwe alisisitiza kwa nguvu kuwa wakubwa hawangeweza, kwani wanaongopa umma wa Madongoporomoka
· Wanyonge walishikilia kauli yao kuwa fujo zisingeweza kuwaondoa katika ardhi yao
· Baada ya majuma matatu ya vurugu vibanda mshenzi vya Madongoporomoka viliota tena vingi kuliko vya awali
5. 
a) 	– Safia anaonyesha tabia nzurimpaka anasifiwa na wazee wake Bwana Masundi na Bi. Hamida
· Wazazi wa Hamida walielewa fika kuwa kuzaa mwana si kazi, kazi ni kumlea “kuzaa mwana si kazi ni kumuyeleza”
· Wazazi wengine walijalia watoto wao lakini wakawa balaa
· Motto wa Habiba Chechei, mkadi ana vitendo viovu
· Safia alifanya bidii masomo, kuheshimu watu na kuwasaidia wazazi wake kazi za nyumbani
· Wazazi wa Safia waliona rafiki wa Safia lazima awe kama Safia awe na tabia nzuri
· Safia na rafikiye Kimwana wanajifungia chumbani ili kupata wakati mwafaka wa kusoma
· Safia alipoanza kutapika na kunyongonyea, mamake alipomuuliza, Safia alikasirika na kumlaumu mamake
· Babake Safia Masundi aliona Safia hawezi kuwa mjamzito
· Mnuna wake Safia, Lulua alieleza kuwa aliwaona Safia na shogake wamelala na shogake ana udevu

b) 	– Kwa kuwa Dadi alimpenda kidawa alikubali masharti ya kisasa bila kuyaelewa
· Kidawa kufanya kazi za umetroni kunafanya asimwamini
· Ncha nyingi za maisha zinamfanya Kidawa atembeze bidhaa za uarabuni mitaani jambo lililozidisha shauku ya Dadi
· Dadi alichukia kujipamba kwa Kidawa akiona anafanya hivyo kwa minajili ya mwalimu mkuu
· Dadi pia alichukia namna Kidawa alivyosimama na kuongea na wanaume
· Bi Zuhura alimkejeli Dadi kwa kumtaka amparalie samaki
· Dadi aliogopa kuambiwa kuwa yeye si mwanaume tosha
· Maneno ya watu yalimfanya Dadi aache kusaidia kazi za nyumbani
· Dadi alkimfuata Kidawa hadi shuleni kubaini kama Kidawa alimwendea kinyume na mwalimu mkuu
· Dadi aliwakodolea macho wanawake waliovalia nguo zilizowafika magotini
	(Alama 1 x 10)
6. 
1.	(i)	Tumbo lisilotosheka/matatizo ya tumbo 						(1 x 2) 
	(ii)	Tarbia – mishororo mine	1 – Kutaja						(2)
					1 – Kueleza
	(iii)	Arudhi.
		Mishororo mine kila ubeti
		Vina vya kati ni, nga
		Vipande viwili – ukwapi na utao
		Kibwagizo
		Mizani – ukwapi (8) utao (8)							(4 x 1)

(iv) Lugha nathari
Wapendanao mapenzi yasiyo na dhati wanakuogopa.  Wapatao mimba, watoto wao hawajali. 
Watoto watakapo chakula huwa wanatafuta mapipani.  Tumbo nikupe nini ili utosheke?  	(4 x 1)
(v) Idhini ya mshairi.
	Inkisari mf. 	We – wewe nitakupani
	Kuboronga sarufi mf. Wafugaji hata nao – Hata nao wafugaji.
		Tabdila mf. Umewasubua – umewasumbua.
		Mazida mf. Mnukio – mnuko							(2 x 1)

(vi) Kukcsa heshima – hata mbwa wararua.
	Ufisadi – hesabu wanazirenga.
	Kutowajibikia wana – wanachokora mapipa.
	Wizi – wa ng’ombe.
	Mizozo/kutoelewana – mradi waliepe njaa.							(4 x 1)
(vii) Dibaji – Thibitisha/shalali.
	   Harara – hasira/hamaki									(2 x 1)
7.	Misimu
	(a)	
(i)	Ni maneno au semi zinazozuka katika kindi fulani la watu na huweza kutoweka au kubaki na kusanifishwa kuwa lugha 	sanifu.
(ii) Umuhimu wa misimu
· Kuongeza msamati katika lugha.
· Watu kujitambulisha na kundi fulani.
· Kupamba lugha ya wanaohisika.
· Kuburudisha.
· Kuhifadhi siri.
· Hukuza utangamano/uhusiano.
· Hukuza lugha.
· Huhifadhi utamanduni.
· Huendeleze historia.
· Huondoa urasmi katika mazungumzo.
· Hutafusdi lugha.

(b)	Aina za ngomezi za kisasa.
· Rununu.
· Kengele.
· King’ora.
· Mlio wa ambulensi.
· Kipenga.
· Filimbi.
(c)	Sifa za maapizo.
· Hutolewa kwa waendao kinyume na maadili ya jamii.
· Huandamana na viapo mbalimbali.
· Yanaweza kutolewa moja kwa moja na anayeathirika au na mtu mwingine kwa niaba yake.
· Huamini wa yataleta maangamizi katika jamii.
· Hutumia lugha kali ya kuogofya.
· Lugha yake ina ufasaha mwingi/ulumbi.
(d)	
· Uvumbuzi wa vyombo vya mawasiliano kama tarakilishi.
· Mitambo ya kuchapisha na kuhifadhi maandishi.
· Dini ya Kikristo ambayo inapuuza baadhi ya vitendo au miviga ya F.S.
· Elimu ya kisasa haitambui wala kuthamini F.S.
· Waandishi wengi wa Kiafrika hawashughuliki F.S.
· Vifo vya fanani.
· Ushindani wa F.S. na burundani ya kisasa.


MTIHANI WA PAMOJA WA MOMALICHE
102/1
KISWAHILII
KARATASI YA KWANZA
MACHI 2018
MUDA 13/4
INSHA
1. Umepata habari kwamba binamu wako anayeishi Ujerumani ameanza kutumia mihadarati. Mwandikie barua pepe ukimweleza kuhusu athari hasi za tabia hiyo.
2. Mfumo wa elimu bila malipo katika shule za msingi na za upili umeleta manufaa mengi. Jadili
3. Andika kisa kitakachodhihirisha methali hii.  Mtii mkuu ukigwa wana wa ndege huyumba.
4. Buni kisa kitakachomalizia kwa maneno :
	“……………. Tangu siku hiyo nilifahamu fika kuwa mtu yeyote anaweza kufanikiwa maishani bila kujali asili yake mradi tu awe na nidhamu na atie bidii katika afanyalo.”


MTIHANI WA MOMALICHE
KARATASI YA PILI
KIDATO CHA NNE
MUHULA WA KWANZA
MACHI/APRILI 2018
MUDA: SAA 2 ½
A. UFAHAMU (ALAMA 15)
Soma kifungukifuatachohalafuujibumaswaliyanayofuata.
Ikolojianielimuyakisayansiinayohusuuhusianowakimazingirakatiyavituvyenyeuhai (mimeanawanyama) navisivyokuwanauhai( haliyahewaudongoElimuyaikolojiaipokatikamfumowaelimuyamazingira). Mfumohuuumegawanyikakatikasehemumbili: mfumowamazingirayanchikavu, namfumowamazingirayamajini (bahari, maziwa, mitonamadibwi).
Viumbewamejirekebishakulingananamazingirayao. Kwa mfanosamakiwanamatamvuayenyeuwezonakusharabuhewandaniyamaji. Ng’ombewanamapafuyakuvutahewakatikanchikavu. Sehemuzamvuayakawaidazinamajanimaneneiliyawezwkuhifadhimajinyakatizashida. Mimea, wanyama, odongonaviathirivinginevyahaliyahewavinahusianasanakimazingira. Mimeahuotakutegemeahaliyanchi, umbo au surayaardhinaainayaudongo.
Hali yanchiniwastaninahaliyajotoridi, wastaniwamvua, unyevunyevuhewani, upepo, msukumonamwangawamudawamiakathelathini. Duniaimegawanyikakatikakandambalimbali. Kilakandainamimeanawanyamawaainayakekutegemeahaliyanchi. Ukandawaistiwaiunajoto, mvuanaunyevunyevumwingi. Mitiyaukandahuuhufanyamisituminene, yenyemitimirefu. Mitihiinimirefukwasbabuyamsongamanounaofanyamitiigombaniemwangawajuakwakurefuka. Katikamisituhii, ipomimeayakangagainayotambaanakukweamitimingine. Katikaukandawa Savanna, haliyajotonamvuasikubwakamakatikaukandawaistiwai. Kwa sababuhii, sehemunyinginivichakananyikazenyeuwezowakuotanyasizisizohitajimvua.
Upepounafaidanahasarakatikamazingira. Upepohusaidiakusukumamawinguyaletayomvua. Upepounapozidihudhurumimeanawanyamakwasababuhukaushamaliardhini, huvunjanakuharibumimea, huletavifokwawanyamanapenginekuharibumazingirayawatu. Mimeakatikamazingirahutegemeasananuruyajuailikutengenezachakulachakekiasi cha mwangaupatikanaomahali Fulani huadhirimimeanawanyamawapatikanaokatikamazingirayale.
Maswali
(a) Pendekezaanwanikwataarifauliyosoma. 									(alama 1)
(b) Elezamaanayaikolojia. 										(alama 2)
(c) Kwa niniwanyamahuwanasifambalimbalizakimaumbile?              						 (alama 2)
(d) Ni kwavipiukandawaistiwaiunatofautiananaukandawa Savanna? 						(alama 3)
(e) Ni kwanamnaganiupepounawezakuwanaatharimbayakwamazingira?					(alama 4)
(f) Elezamaanayamsamiatihuukamaulivyotumikakatikakifungu						(alama 3)
(i) Matamvua
(ii) Kusharabuhewa
(iii) Istiwai
B. Soma taarifaifuatayokishaujibumaswali (alama 15)
Chondepulikanikuelezenijuuyamaendeleoyavisiwavyakwetu. Katikakisiwa cha migingowatuwanaishipamojakatikavijiji. Walianzishavijijihivikwaajiliyakuondoadhulumanadhikiya mambo mengiyalazimakwamaisha bora naustawi. Wanaishikwajasholao. Ushirikianondiongaoyamsingiwamaendeleo. Watuwotewakilajanibunakatikavitongojivyakisiwakizimanikamandugu. Wotewanaishikwaumoja. Ubaguziumekwishazikwakatikakaburi la sahau. Wotewanapendakazizaozauvuvi. Hakunaanayepigazohali. Ni aibukwakilamwanakijijikulazadamu. Shibendiyongaoyao. Kilammojaanapiganakwajinonaukuchakujaribukuondoahaliyaunyonge, ufukara, ukosefunahasakuletaharakaiwezekanavyohaliyamaendeleonaustawikwaashabunakisiwa cha migingo.
Viongozinahatawazeewavijijihawaingiliisanavijijihivihataikiwakunatatizokubwa. Hatahivyoviongoziwaserikaliwanaangaliakamawatuwotewanapatachakula bora nahasawatoto, kunywamajisafiilikuepukananamagonjwa, kutoahudumakwaakina mama, watotonakuchukuahatuakadhaazakuendelezaafyayawatukwajumla. Watuwamsalabamwekunduhusaidia mambo kadhanamabwanaafyahushughulikiakuzuiamagonjwayakuambukizakwanjiayakuchanjakama vile ndui, kipindipindunakadhalika.
Watawalawamigingowanatiliamkazokwawatuwazimakuimarishauvuviambaondioutiwamgongowakisiwahikiilikuinuahaliyauvivu, uchuminamaendeleoyakisiwakwajumla.
Maswali
(a) Fupishaayaya kwanza kwamaneno 50. (alama 6, 1 utiririko)
(b) Bilakupotezamaanaasilia, andika mambo yotemuhimukutokaayambilizamwisho.(maneno 60) (alama 7, utiririko 1)
C. MATUMIZI YA LUGHA. (ALAMA 40)
(a) Kutokananakigezo cha jinsihewainavyozuiliwatajaainambilizakonsonantinautoleemifanokilamoja. 		(alama 2)
(b) Fafanuamaanayashadda. 										(alama 2)
(c) Bainishashamirishokipozinakitondokatikasentesnihii
Babuametengenezewakitikizurinamjukuu wake.                        					(alama 2)
(d) Fafanuatofautiiliyopokatiyakishazinakirai.								(alama 2)
(e) Hukuukitoleamifanomwafaka, fafanuamajukumuyoyotemanneyaviambishiawali. 				(alama 2)
(f) Undanominodhahaniakutokananakitenzi-abudu. 								(alama 1)
(g) Kanushasentensiifuatayo.										 (alama 2)
Ukionavyaeleavimeundwa
(h) Nyambuavitenzivifuatavyokatikakaulizilizokwenyemabano. 						(alama 2)
1. Cha (kutendwa)
2. Kosa (kutendesha)
(i) Tungasentensimojakuonyeshamatumizimawiliyakiambishi –ji- 						(alama 2)
(j) Tambuamiundoyoyotemitatuyanominozangeliya LI-YA. 							(alama 3)
(k) Tungasentensiukitumia										(alama 2)
1. Kihusishi cha ulinganisho
2. Kihisishi cha hasira
l. Changanuasentensiifuatayokwanjiayamatawi. 								(alama 4)
    Alifikakishaakaondoka
m. Andikasentensihiikatikahaliyakuamrishawingi. 								(alama 2)
     Ondokahapa.
n. Andikasentensihiikwahaliyaudogowingi.									(alama 2)
    Mtotoamefungamlangowanyumbayao.
o. Yakinishasentensiifuatayokatikawakatiujaohalitimilifu							(alama 2)
    Tamimahakutuzwasikuhiyo. 
p. Andikakinyume. 											(alama 2)
    Sufuriailiyoinjikwamekoninichafu.
q. Andikakatikausemihalisi. 										(alama 3)
    Mwalimualinifokeanitokehapomaramoja.
r. Kaainamaanayaketi. Andikamaanazinginembili. 								(alama 2)
D. ISIMU JAMII (ALAMA 10)
(a) Ninimaanayadhanayausanifishajiwalugha? 								(alama 2)
(b)Nchi za Afrika mashariki ziliunda kamati ya lugha ili kusafirisha na kukuza Kiswahili,	eleza malengo manne makuu na mafanikio yake katika usanifishaji.										(alama 8)











MTIHANI WA MOMALICHE
KARATASI YA PILI
KIDATO CHA NNE
MUHULA WA KWANZA
MACHI/APRILI 2018
MUDA: SAA 2 ½
MWONGOZO WA KUSAHIHISHA
A. UFAHAMU
(a) Pendekeza anwani kwa taarifa uliyosoma.                                              				(1x1= 1)
Ikolojia
(b) Eleza maana ya ikolojia.                                                                         				(1x2= 2)
Elimuyakisayansiinayohusuuhusianowakimazingirakatiyavituvyenyeuhainavisivyokuwanauhai.
(c) Kwa niniwanyamahuwanasifambalimbalizakimaumbile?              					 (1x2=2)
Hujirekebishakulingananamazingirawanamoishi
(d)Ni kwavipiukandawaistiwaiunatofautiananaukandawa Savanna? 					 (3x1=3)
· Ukandawaistiwaiunajotot, mvuanaunyevunyevu.
· Hufanyamisitumineneyenyemitimirefu.
· Kuna mimeayakayangainayotambaanakukweamitimingine. Ukandawa savanna unajotonamvuakiasi. Sehemunyinginivichakananyasizisizohitajimvua.
(e)Ni kwanamnaganiupepounawezakuwanaatharimbayakwamazingira?
                                                                                                                				 (alama 4)
Upepounafaida – husukumamawinguyanayoletamvua.
Hasara – upepoukizidihudhurumimeanawanyama. 
(f)Elezamaanayamsamiatihuukamaulivyotumikakatikakifungu         					(3x1= 3)
(iv) Matamvua
Viungovyakupumua.
(v) Kusharabuhewa
Kuvutahewa.
(vi) Istiwai
Ukandauliokatikasehemuyakatiyadunia.
B. (a) (i) Katikakisiwa cha migingowatuwanaishipamojakatikavijiji.
(ii) walivianzishailikuondoadhulumanadhiki.
          (iii)Wanaishikwajasholao.
(vii) Ushirikianondiomsingiwamaendeleo/wotewanajitahidikuletamaendeleo.
(viii) Watuwotenikamandugu/wanaishikwaumoja/hakunaubaguzi.
(ix) Wanapendakazizaozakilimo/hakunaanayepigazohali/niaibukulazadamu. 			(2x1=2)
      (b) (i) viongozi n ahata wazeewavijijihawaingiliisanavijijihivi.
            (ii) huhakikishakuwepokwachakula bora.
            (iii) Huhakikishakuwepokwamajisafi.
            (iv) huendelezaafyayawatu.
            (v) Hutoahudumakwaakina mama.
           (vi) MsalabamwekundunaMabwanaAfyahusaidia.
           (vii)Watawalawanatiliakwawatuwazimakuimarishauvuvi. 					(7x1=7)
C. MATUMIZI YA LUGHA. (ALAMA 40)
(a)Kutokananakigezo cha jinsihewainavyozuiliwatajaainambilizakonsonantinautoleemifanokilamoja.  	(alama 2)                                                              
Kipasuo - /p/, /b/, /t/, /d/, /j/, /k/, /g/
Kipasuokwamizo - /ch/
Kitambaz - /l/
Kimandende - /r/Taja ½ Mfano ½ 
(b)Fafanuamaanayashadda.                                                                      					(2x1= 2)
Ni mkazoambaohuwekwakwenyesilabi Fulani yanenohiloiliiwezekuletamaanayakehalisi.
(c)Bainishashamirishokipozinakitondokatikasentesnihii
Babuametengenezewakitikizurinamjukuu wake.
Babu – kitondo
Kiti – kipozi 											(2x1=2)
(d)Kwa kutoleamifanomwafaka, fafanua tofauti iliyopokatiyakishazinakirai.
                                                                                                                				 (2x1=2)
· Kishazinisehemuyasentensiiliyonakiarifanahubebamaanakamili au isiyokamilifu.
· Kirainimanenoaghalabumawili au Zaidi yanayowekwapamojanahutekelezajukumusawa. (hufanyakazipamoja) kwenyesentensi. 
(e)Hukuukitoleamifanomwafaka, fafanuamajukumuyoyotemanneyaviambishiawali.                                                                                           												(alama 2)
Nafsi
Wakati/njeo/hali
Urejeshi
Ukanushaji
Ngeli
Mtendwa 											(4 x ½ = 2)
(f)Undanominodhahaniakutokananakitenzi-abudu.                              					(alama 1)
     ibada
(g)Kanushasentensiifuatayo.                                                                      				(2x1= 2)
Ukionavyaeleavimeundwa
              Usipoonavyaeleahavijaundwa.
(h)Nyambuavitenzivifuatavyokatikakaulizilizokwenyemabano.          					(alama 2)
1.Cha (kutendwa)
	chiwa
2.Kosa (kutendesha)
	kosesha
(i)Tungasentensimojakuonyesha matumizi mawiliyakiambishi –ji-     					(1x2= 2)
Kiambishi cha ngeli/jina
Kiambishikirejeshi/nafsi/mtendwa
Kuundanominozenyemaanayakaziyamazoeamnenaji.
(j)Tambuamiundoyoyotemitatuyanominozangeliya LI-YA.              					(alama 3)
JI/MA
JI/ME
ϴ/ME
(k)Tungasentensiukitumia                                                                         		 			(alama 2)
1.Kihusishi cha ulinganisho
	Kuliko, zaidi
2.Kihisishi cha hasira
Kefule!, Ebo!, Po!, akh!, aka!
(l) Changanuasentensiifuatayokwanjiayamatawi.                                   					 (alama 4)
Alifikakishaakaondoka
                                        		 S
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m. Andikasentensihiikatikahaliyakuamrishawingi.                              					(alama 2)
Ondokahapa.
Ondokenihapa!
n. Andikasentensihiikwahaliyaudogowingi.                                         					(alama 2)
Mtotoamefungamlangowanyumbayao.
Vijitotovimefungavilangovyavijumbavyao.
o. Yakinishasentensiifuatayokatikawakatiujaohalitimilifu                   					(alama 2)
Tamimahakutuzwasikuhiyo. 
Tamimaatakuwa	ametuzwasikuhiyo.
p. Andikakinyume.                                                                                      				(alama 2)
Sufuriailiyoinjikwamekoninichafu.
Sufuriailiyoepuliwamekoninisafi.
q. Andikakatikausemihalisi.                                                                      					(alama 3)
Mwalimualinifokeanitokehapomaramoja.
½  ½    ½                   ½       ½                        ½ 
“Tokahapamaramoja!” Mwalimualinifokea.
r. Kaainamaanayaketi. Andikamaanazinginembili.                             		 			(alama 2)
· mnyamamdogowamajini.
· Kipande cha ukunikilichochomwa.
· Hutumikakuonyeshamudamrefu.
· Pendeza.
D. ISIMU JAMII (ALAMA 10)
(a) Ninimaanayadhanayausanifishajiwalugha?                                     					(alama 2)
Ni uamuziwakuchagualughamoja au mojawapoyalahajazalughailikuifanyiamarekebishoyakimatamshi, kisarufi,   kimaananakimaandishiiliitumikekatikashughulirasmi. 
(b)NchizaAfrikamasharikiziliundakamatiyalughailikusanifishanakukuzaKiswahili, elezamalengomannemakuunamafanikioyakekatikausanifishaji.					(alama 8)
Malengo
· Kusanifishamaandishinikuhakikishamtindommojaunazingatiwa.
· Kuchapishavitabu.
· Kuwahimizanakuwasaidiawandishiwa Kiswahili.
· Kuidhinishavitabuvyakiadanaziadavinavyohitajikakufundishashuleni.
· Kuwapashawaandishihabarizozotezilekuhusunjia tofauti au mitindoyakusomesheakatikakilanchi.	 (zozote 4x1=4)
Mafanikio
· Vitabuvingivyasarufinahadithivilichapishwa mf. Modern Kiswahili grama.
· Tafsiriilifanywanavitabukuchapishwakwakiwashili mf. Kisimachenyehazina.
· Kamusitatuzilichapishwa.
· Vitabuvyakufunzwa Kiswahili viliidhinishwa. 							(zozote 4x1=4)
Adhibu,makosasitayahijai x ½ = 3
Makosayasarufisita x ½ = 3











MTIHANI WA PAMOJA WA MOKASA 2018
PRE MOCK
102/1
KISWAHILI
Karatasi ya 1
INSHA
MACHI  2018
Muda: Saa 1 ¾ 
Hati ya Kuhitimu Kisomo cha Sekondari
1. LAZIMA
	Wewe ni katibu wa jopo lililoteuliwa na Naibu wa Rais kutoa mapendekezo kuhusu namna ya kuzuia kuzorota kwa hali ya mazingira nchini. Andika kumbukumbu za mkutano wa kwanza wa jopo hili.
2. Mfumo wa usafiri wa pikipiki umeleta tija. Jadili.
3. Andika kisa kinachodhihirisha maana ya methali: Tamaa nyingi mbele kiza.
4. Andika kisa kitakachoanza kwa maneno yafuatayo:
	Kichwa  changu kililemewa na mawazo mithili ya nanga mia moja huku kiwiliwili changu kikikosa uwezo wa kunisimamisha wima. Nilisimama nikaangalia nyuma, machozi yakanitoka njia mbilimbili nilipokumbuka wasia wa wazazi wangu.

MTIHANI WA PAMOJA WA MOKASA 2018
PRE MOCK
102/2	
KISWAHILI	
Karatasi ya 2
LUGHA
2018
muda: Saa 2½
UFAHAMU										 	(Alama 15)
 	Soma taarifa inavofuata kisha uyajibu maswali 
Ukosefu wa ajira hususan miongoni mwa vijana ni tatizo ambalo usugu wake umefikia kima kisichostahimilika tena. Ingawa limejitokeza kama tatizo la ulimwengu mzima lakini katika mataifa ya ulimwengu wa tatu, hasa barani Afrika, limekolea zaidi. Ni kweli kwamba tatizo hili si geni ulimwenguni kwani lilikuwepo miaka michache baada ya uhuru wa nchi nyingi za Kiafrika lakini wakati huo mhusika mkuu aliyelaumiwa kwa ukosefu wa ajira alikuwa ukosefu wa elimu. Katika ulimwengu wa sasa mambo yamebaidika kabisa kama mbingu na ardhi kwani ukosefu wa elimu sio sababu ya ukosefu wa ajira. Ukweli ni kwamba kuwa na elimu ndiyo sababu ya kukosa ajira.
 	Serikali za mataifa mengi zimechukua hatua mbalimbali ili kukabiliana na tatizo hili, si hoja kama baadhi ni za kutapatapa mithili ya mfa maji ambaye hushika maji. Miongoni mwa hatua hizi ni pamoja na kuboresha mazingira ya uwekezaji ili vitega uchumi viongezeke na hivyo kubuni nafasi za ajira. Kupanua fursa za kielimu katika ngazi zote na kuhimiza mafunzo ya ujasiriamali na ufundi ni hatua nyingine. Vilevile serikali zingine zimebuni mipango inayolenga kuwawezesha vijana kujiajiri wenyewe. Waama, serikali zingine zimechukua hatua za kijasiri kwa kulegeza masharti ya uwekezaji kwa wawekezaji wa kigeni ili kuwavutia waanzishe miradi katika nchi zao kwa tamaa kwamba watabuni nafasi za ajira katika nchi husika. 
Changamoto moja ambayo imetokea ni kwamba baadhi ya wawekezeji hawa wanatengea wananchi wa nchi walizotoka kazi za kitaalamu na zenye malipo bora huku wenyeji wakiachiwa zile zinazoitwa 'kazi za mikono' tu. Wanawapuuza wataalamu na wasomi walio katika mataifa hayo. Tusisahau pia kuwa baadhi ya wawekezaji hupelekwa katika mataifa wanayowekeza tabia na mienendo inayokinzana na maadili ya nchi pokezi. Tabia kama ubasha au usenge na ndoa za jinsia moja zimenasibishwa na tamaduni ngeni miongoni mwa Waafrika. Katika mkumbo huu ni tatizo la matumizi ya mihadarati ambalo sasa limefuzu kujiunga na majanga mengine ya kimataifa kama ukimwi. Ukweli mchungu ni kwamba maovu haya yametokana na ukarimu wa mataifa yenye tamaa ya kutaka wawekezaji wa kigeni ambao pamoja na kuwekeza, wao huja na 'yao'. Na kwa sababu mkata hana lake, mataifa pokezi yamehiari kuwapokea wawekezaji wa kigeni wakibeza athari mbaya zinazoletwa na watakuja kutahamaki baadaye kwamba mgeni kumpokea kumbe ni kujitongea. 
Suluhisho lingine, ambalo huenda ni bora zaidi, ni kuwawezesha vijana kujiajiri. Jambo hili linawezekana, mathalani endapo serikali itatenga hazina maalum katika bajeti yake ili kuwapa vijana mikopo yenye masharti nafuu ili waanzishie miradi yao. Itajuzu misaada hii itolewe kwa makundi ya vijana yaliyoandikishwa kama tahadhari moja ya kukabiliana na ufujaji wa pesa unaoweza kutokea misaada ikitolewa kwa watu binafsi. Vilevile kutolewa kwa mafunzo kuhusu usimamizi kwa vijana kabla ya kukabidhiwa pesa hizi itakuwa hatua nyingine ya kuepukana na ubadhirifu. Isitoshe, ustawishaji wa kilimo unaweza kutoa suluhisho lingine kwa tatizo la ukosefu wa ajira. Sharti vijana wahamasishwe ili washiriki katika kilimo ambapo watazalisha mali na kubuni nafasi za ajira katika nchi zao. Hii itarahisishwa kwa kufundisha somo la zaraa katika shule kama somo la lazima. Hakuna shaka kwamba juhudi hizi, na zingine ambazo hazijashughulikiwa katika makala haya, zikizingatiwa, usugu wa ukosefu wa ajira utageuzwa na kuwa tatizo tu!
 Maswali
a) Kwa nini mwandishi amerejea ukosefu wa ajira kama tatizo sugu.		 				(alama2)
b) Ni kwa njia gani juhudi za serikali za  mataifa mengi zinalinganishwa na kutapatapa kwa mfa maji?		(alama2)	
c) Taja hatua nne ambazo zimechukuliwa na mataifa mbalimbali ili kulitatua tatizo la ukosefu     wa ajira. 	(alama4)	
d) Majilio ya wawekezaji wa kigeni yanaweza kuchukuliwa kama hali ya 'kula sumu ili kupata kuishi'. Thibitisha jinsi 'sumu' inavyodhihirika kwa kurejelea mifano miwili katika makala haya. 						(alama4)	
e) 	Eleza maana ya msamiati ufuatao katika muktadha wa makala haya. 					(alama3)
     	(i)  Kutahamaki 
      	(ii)  Itajuzu
      	(iii)  Zaraa
2.UFUPISHO 												ALAMA 15
Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali
Binadamu kwa wakati huu amemaka kwa sababu amechafua mazingira yake pasipo tahadhari. Mathalaniinsi yamejaza gesi za sumu zitokazo viwandani na hata kuchafua mito kutokana na maji machafu kutoka viwanda hivyo.  Takataka zinazotupwa ovyoovyo zinarundikana kila mahali. Isitoshe miti inakatwa vivyo hivyo bila  simile. Matokeo ya haya yote ni kwa mfano tunapata mvua ya asidi ambayo huhasiri mimea. Aidha na ukanda wa ozone unaotukinga dhidi ya miale hatari kutoka kwa jua umeharibiwa tayari na hivyo kuongeza joto duniani. Sehemu nyingi zimeanza kugeuka na kuwa jangwa huku sehemu zingine zikifurika kwa maji ya mito na mvua. Maji haya yameanza kumeza visiwa vingi vilivyo baharini. Kutokana na madhara haya, binadamu sasa anatapatapa ili kutafuta makao kwingine kwenye salama. Ndiposa siku hizi nadhari za binadamu zimeelekezwa katika mawanda mengine nje kabisa yakisayari hiki kidogo kiitwacho dunia.
Kwa miaka mingi sasa binadamu amekuwa akitafakari uwezekano wa kuishi katika sayari nyingine. Hii ndiyo sababu mwaka wa 1969 Wamarekani walimkanyagisha binadamu wa kwanza kabisa mwezini.  Lengo lilikuwa ni kutalii na kuchunguza uwezekano wa binadamu kuishi huko ili wale watakaoweza wahamie huko, hata mimea. Mwezini ni vumbi tupu lisilo ota chochote. Kipatikanacho kwa wingi sana ni madini tu ambayo hayawezi kufaidi binadamu kwa lolote.
Sayari nyingine alizozitalii binadamu ni Zuhura, Mirihi, Mushtara na tuseme karibu zote zinazolizunguka jua. Kilichogunduliwa ni kuwa upo uwezekano wa sayari kama Zuhura na pengine Mirihi kuwa na mvua, lakini nyingi mno isiyoweza kuruhusu mimea kukua. Si hiyo tu, Zuhura inasemekana kuwa joto sana wakati wa mchana ilhali Mirihi ni baridi sana siku zote; baridi kiasi cha kuwa binadamu na wanyama hawawezi kuishi huko.  Mushtara yasemekana kuwa joto ajabu, ambapo hizo sayari nyingine zina joto sana  au zina baridi sana. Habari hii imemfunga binadamu katika jela ya kijisayari chake kiki hiki kiitwacho dunia anachokichafua uchao.
Je, binadamu amekata tamaa? Hata kidogo! Ndio mwanzo anajaribu sana kuzikata pingu alizofungwa na maumbile. Vipi? Amejaribu kuchunguza uwezekano wa kuihama ardhi na kuishi baharini, kwa  sababu bahari inazidi ardhi mara tatu kwa  ukubwa. Na ni vipi binadamu anadhani anaweza kuishi baharini mahali ambapo hakuumbwa aishi humo kama samaki?
Jawabu ni kuwa angefanya hivyo kwa kutumia maarifa yake.
Binadamu anaamini kabisa kuwa ana uwezo wa kujenga miji mikubwa mikubwa humo humo baharini… mikubwa zaidi ya hii tuliyo nayo ardhini. Anaamini   ya kuwa anaweza kuitawala bahari kiasi alichotawala ardhi, na hivyo basi kufanya bahari impe makao na kumlisha bila ya kuyabadilisha maumbile yake. Na iwapo hili halitawezekana basi, ikiwajibika, abadilishe maumbile yake kwa kujiunda mashavu kwa mfano, ili avute pumzi ndani ya maji.
Njia ya pili ya kuepukana na pingu za maumbile ni kuishia ngani. Hii ina maana ya kujenga miji iliyoelea angani, kama madungu vile. Na kwa vile anga haina kikomo, binadamu atakuwa amejipatia visayari vyake visivyo idadi angani!
Njia ya tatu ni kubadilisha umbo lake ili asihasirike na joto wala baridi. Binadamu wa kisasa anaamini kuwa inawezekana kumuunda upya mtu katika maabara badala ya katika mimba.
Mtu huyu wa maabara, aitwaye ‘cyborg’ kwa lugha ya Kiingereza, anaweza kuwa na chuma ndani badala ya mifupa, na mwili wa kawaida wa udongo na maji nje.
Kiunde huyu atakuwa hadhuriki ovyo ovyo kama binadamu wa sasa aliyeumbwa kwa chumvi, maji na protini. Au bora zaidi, binadamu mpya wa maabara ni aundwe kwa zebaki. Binadamu huyu wa zebaki hafi wala hakatikikatiki. Na iwapo atakatika vipandevipande kama zebaki hivyo vitaundika tena upya na kumrudishia umbo la awali kamili.
Njia nyingine ya kuepukana na uangamizi ni kutumia viunde vyake vya elektroniki kama vile tarakilishi yaani kompyuta, na mambo mengine kama hayo. Binadamu anaamini kwamba uwezo wa vyombo hivi utakapokamilishwa, basi vitamsaidia kwa lolote lile.
(a) Eleza athari za uharibifu wa mazingira kwa mujibu wa kifungu hiki. (Maneno40)    		(alama 6, 1 yamtiririko)
b) Eleza hatua ambazo binadamu anachukua ili kujinasua na pingu alizofungiwa na maumbile (maneno 65).       (alama 9, 1 yamtiririko)
MATUMIZI YA LUGHA								 	(ALAMA 40)
a) Eleza tofauti baina ya sauti zifuatazo: 							(alama 2)
i. /o/ na /i/
ii. /ch/ na /j/
b)  (i) Kwa mfano mmoja, eleza maana ya silabi funge.				 		(alama 2)
 (ii) Tia shadda katika neno: 								(alama 1)
Nje
c) Onyesha sehemu ya KN na KT katika sentensi ifuatayo:			 		(alama 1)
Ingawa mwalimu alifundisha vizuri sana nililala kipindi kizima.
d) Ainisha maneno katika sentensi ifuatayo kwa kuzingatia uamilifu wake.  			(alama 2)
Baba aliniletea kitabu darasani.
e) Eleza matumizi ya maneno yaliyopigiwa mstari katika sentensi zifuatazo: 			(alama 3)
Mwanafunzi wa Kiswahili ni msomi stadi.
Mwanafunzi wa Kiswahili ni msomi stadi.
f) Tunga sentensi katika kauli ya kutendesha ukitumia kitenzi :kuja. 				(alama 1)
g) Tunga sentensi inayoonyesha mawili ambayo yalitegemeana kutokea lakini yakafeli kutokea.         (alama 1)
h) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya jedwali.                                              			(alama 4)
Kitabu  ninachosoma kinavutia mno japokuwa ni kizee. 
i) Badilisha chagizo katika sentensi ifuatayo iwe ya ki ya mfanano. 				(alama 1)
Maharusi wale wa kongwe kando ya barabara waliona kanisani.
j) Eleza matumizi ya ki katika sentensi ifuatayo: 						(alama 2)
Ukisoma kwa bidii utakuwa ukila ukisaza siku za usoni. 
k) Andika upya sentensi ifuatayo ukibadilisha maneno yaliyopigiwa mstari kuwa vitenzi															(alama 2)
Waumini walipiga sijida ili kuonyesha imani yao na wakapewa nasaha na kiongozi wao.
l) (i).Eleza sifa zozote tatu za mofimu. 							(alama 3)
 (ii).Ainisha viambishi kimajukumu katika neno lifuatalo: 					(alama 2)
Kililishwa
m) Andika sentensi ifuatayo katika udogo. 							(alama 2)
Ng’ombe yule alimzaa ndama mzuri kando ya zizi  lake.
n) Akifisha kifungu kifuatacho: 								(alama 2)
Baba ala  uu me feli tena maswali ya tamthilia ya kigogo
o) Andika sentensi ifuatayo katika usemi wa taarifa.				 		(alama3)
“Unaitwa nani msichana?”Mwalimu alimuuliza . “Njoo saa nne leo ili nikuadhibu.” Akaongeza.
p) Andika sentensi ifuatayo upya kwa kutumia visawe vya maneno yaliyopigiwa mstari.		(alama2)		
Uwanja wa Ilangi ulifurika mashabiki wa kabumbu waliosubiri dimba hilo kwa hamu kubwa.
q) Tunga sentensi moja kubainisha tofauti ya kimaana baina ya kibofu na kibovu. 			(alama 1)
r) Taja methali yenye maana kuwa kitu cha kuharibika huharibika tu hata kufanywe juhudi za aina gani. 													(alama 1)
s) Tunasema salale tunaposhangazwa na jambo……………………………… tunaposhukuru Mungu na ………………..tunapoonyesha dharau.		 					(alama 1)

ISIMUJAMII 											(Alama 10)
Mhusika A: Bw. Mapozi hapa. Nikusaidiaje?
Mhusika B: Namtafuta Bw. Kiliku wa Idara ya Kiswahili.
Mhusika A: Nitakuitia sasa hivi…
Kiliku: Halo, halo ni nani please?
Maswali
(i) Tambua sajili iliyotumika kwenye makala haya. 						(alama 1)
(ii) Tamua sifa tatu zinazotambulishwa na mazungumzo haya.		 			(alama 3)
(iii) Eleza sifa tatu ambazo hazijajitokeza kwenye kifungu hiki ambazo ni muhimu katika mazungumzo haya.						 							(alama 3)
(iv) Eleza kaida tatu zinazoweza kutawala sajili hii.			 			(alama 3)
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. Matukio kama haya hayastahili kutukia asilani katika taifa hili.

UFAHAMU (ALAMA ‘15)
Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali yanayofuatia.

Nchi yetu imeraukia mawio ya machafuzi ya kisiasa baada ya shughuli za uchaguzi zilizogonga mwamba mkun
Hili lilijiri baada ya Tume ya uchaguzi kukoka kuendeleza uchaguzi kwa njia inayostahili. Jambo hili lili
msukosuko wa kisiasa usiomithilishwa katika historia ya taifa letu. .

kumwagika.
Kenya imekuwa miongoni mwa mataifa yanayowapa faraja wakimbizi kutoka nchi jirani zinazokubwa na vita
wenyewe. Vita katika Somalia vimesababishwa na koo mbali mbali zinazopigania uongozi hali amba
imekwarhisha shughuli zote za kiuchumi.
Hali ya sasa ya Kenya imechochewa na msururu wa sababu; ukabila na tamaa ya uongozi zilionekana wazi kati
miundo ya vyama vikuu vya kisiasa na katika kampeni zao. Wakenya walipiga kura kwa misingi ya kikabila ki
upande ukitazamia mtu wao kushinda uchaguzi huo.

Kwa upande mwingine, viongozi hao kutokana na tamaa ya uongozi walikuwa wameamua kushinda uchaguzi h
kwa vyovyote vile. Leo tunavuna matunda ya siasa za ukabila na tamaa ya mamlaka.

Maelfu ya Wakenya ni wakimbizi nchini na katika nchi Jirani ya Uganda. Wakenya hao wanahitaji msaada w
chakula na mahitaji mengine ya kimsingi. Serikali na shirika la msalaba mwekundu zimefanya juhudi kuwasaidi
wahasiriwa lakini kuna tetezi kwamba ubaguzi umejipenyeza katika ugawaji wa msaada huo.

Waliopewa jukumu la kugawa msaada huo ni sharti waelewe kuwa waathiriwa ni wakenya wenzao na hawaf
kubaguliwa kwa misingi ya makabila yao. ‘

Twabhitaji zao aali la viongozi wasiojitwika ubabe bali wawe watumishi wa wananchi wanastahili kutupilia mba
tamaa za kujilimbikizia mali na kung’ang’ania uongozi. Pia katiba inafaa irekebishwe. Wakenya wanastahili
kuelimishwa kuhusu undugu na utaifa. Fauka ya haya masuala yanayohusiana na hatimiliki za ardhi yanaf:
kutadarukiwa kwa dhati.
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Katiba mpya imeipa lugha ya Kiswahili hadhi nyingine kuifanya kuwa lugha rasmi kando na kuwa ni lugha ya
taifa. Mabadiliko haya muhimu yana changamoto kadhaa.

Kwanza kabisa lugha ya Kiswahili sasa itashindania nafasi sawa na ile ya Kiingereza katika shughuli za kikazi.
Swala hapa linahusu majukumu ambayo lugha hizi zitatekeleza. Je, lugha hizi zinawmika mtawalia katika i
shughuli za kikazi au zitatengewa majukumu maalum? :
Lugha ya Kiswahili itachukua nafasi ipi? Kiingereza kitaachiwa nani tukizingatia kuwa kwa muda mrefu tugha v
Kiingereza ndiyo imekuwa igha tawala katika mazingira haya? Je, wananchi wataweza knfanya maombi kwa
Tugha ya Kiswahili kando na kuendesha mawasiliano ya kiofisi kwa lugha hii? Kwa kifupi ili kusitokee mgonga
wa matumizi ya lugha hizi mbili ni muhimu sana kwa watunga - sera kueleza kinagaubaga mawanda ya matumi
ya lugha hizi mbili katika mazingira ya kikazi. /

Changamoto nyingine na muhimu ni kiwango cha maandalizi ya wananchi katika kuyapokea mabadiliko haya.
Kwarzs, wananchi wanafua wafahamishwe kuhiusu haki yao ya kuiumia lugha hii katika mazingira ya kazi. 51
ajabu kuwa wao hawana habari kuhusu mabadiliko haya ya kisera. Watumishi wa umma nao wanastahili kupews
mafunzo maalumu kuhusu mbinu za mawasiliano katika Kiswahili ili waendeshe shughuli zao vizuri.

Kwa upande mwingine, vyuo vikuu pamoja na taasisi nyingine za mafunzo zinastahili kutoa kozi ya lazima kat.
lugha ya Kiswahili kwa wanafimzi wanaojiunga nazo ili kuwaandaa kwa mahitaji haya mapya ya kikatiba. ]
Kadhalika, serikali inastahili kuwaandaa wataalamu zaidi wa lugha ya Kiswahili ambao watahusika katika
kuwafunza wanachusika na utekelezaji sera.

Kuna haja pia ya wataalamu wa lugha kuandika vitabu zaidi kwa lugha ya Kiswahili ambavyo vitatoa mafunzo |
kuhusu mbinu mbalimbali za mawasiliano. Shughuli hii tambatane na ile ya kutafsiri vitabu vilivyoandikwa kws;
lugha nyingine kwa ile ya Kiswahili.

Kwa muda mrefu sasa, kumekuwa na tatizo 1a mitazamo hasi miongoni mwa wananchi kwa lugha ya Kiswahil:
Baadhi ya wananchi wamekuwa na sababu zao za kutoitumia fugha hii wakishikilia kuwa lugha yenyewe ni

ngumu.

Aidha, wananchi wengine wamekuwa na uzoefu wa kuzungumza lugha ya kiingereza au lugha nyingine za kig
huku wakitoa nafasi finyu kwa lugha ya Kiswahili. Serikali inastahili kutafita njia ya kuwahimiza wananchi w
kuionea fahari lugha ya Kiswahili, waipende na kuielewa vizuri. :

Ni muhimu kufanywe kila juhudi kuhakikisha kuwa wananchi wanatumia Kiswahili sanifu ili wasije
wakakivuruga kwa kukiendeleza visivyo au kwa kukiharibu kwa kijilugha cha sheng au kwa lugha za kienyeji

Vile vile, ni muhimu wananchi watambue kuwa nchi yetu ya Kenya ndiyo kitovu cha lugha hii na hivyo basi
wafanye kila juhudi kuitumia ipasavyo ili tusionekane kuwa watumwa katika lugha yetu asili. Tunahitaji vie
vielelezo nchini ambao wanazungumza Kiswahili sanifu kwa madoido na ufasaha sio tu katika ulingo bali piz
katika nyanja nyingine za maisha.

Kwa hivyo viongozi wety wajiepushe na matumizi yn Kiswahili chapwa ili wananchi wahimizike Letbrtitorey
Kiswahili kwa ufasaha. Ingekuwa hata bora ikiwa wangepewa kipaumbele katika kupokea mafunzo kabamb:
katika lugha hii. Pengine tungejifunza mengi kutoka nchi jirani ya Tanzania ambayo kwa kiasi kikubwa ilifs
kurasmisha Kiswahili na kuleta umoja wa kitaifa. :
MASWALI _ _ _ ) e . -
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